Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson K750i - 2 Megapixels Camera
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 19, 20, 21 ... 27, 28, 29  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 2871 / เข้าชม: 2336302
ตั้งกระทู้ใหม่ กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

ร่วมโหวตให้คะแนน SIAMPHONE - USER OPINIONS
เยี่ยม - It's Cool! - 5
72%
 72%  [ 871 ]
ดี - GOOD - 4
23%
 23%  [ 278 ]
ธรรมดา - Normal - 3
1%
 1%  [ 23 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
2%
 2%  [ 29 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 1201

Author

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2005 23:06  
ตอบโดยอ้างถึง  

looker ผู้เขียน:
Anonymous ผู้เขียน:
SE Pc Suite ใช้ยังงัยเหรอคะ คอนเน็คกับมือถือยังไม่ได้เลย
ใช้ bt นะคะ ช่วยสอนหนูที Sad Sad

ถ้าใช้ BT ต้องลงไดร์เวอร์ที่ให้มาในแพ็คเก็จ
ไม่ต้องลง PC Suite ก็ได้ แต่ถ้าลงไปแล้วก็ไม่เป็นไร

PC Suite จะบรรจุโปรแกรมต่างๆ เช่นโปรแกรมแก้ไขภาพ Image Editor, โปรแกรม MMS Home Studio, โปรแกรมจัดการไฟล์ Sony Ericsson File manager และไดร์เวอร์ USB Datalink etc. ไม่เกี่ยวข้องกับ BT คับ

ตอนนี้ลง Driver ของ BT ในเครื่องคอมแล้ว สามารถ copy & paste ได้ (ยังไม่ได้ใช้โปรแกรม PC Suit) แต่ในโปรแกรม PC Suite มันไม่ยอม connect กับมือถือค่ะ ตรงโปรแกรมย่อย SE File Manager มันขึ้นว่า Not Connectd ต้องทำอะไรเพิ่มหรือเปล่าคะ งมมาหลายวันแล้ว
Looker
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2005 23:19  

ตอนนี้ลง Driver ของ BT ในเครื่องคอมแล้ว สามารถ copy & paste ได้ (ยังไม่ได้ใช้โปรแกรม PC Suit) แต่ในโปรแกรม PC Suite มันไม่ยอม connect กับมือถือค่ะ ตรงโปรแกรมย่อย SE File Manager มันขึ้นว่า Not Connectd ต้องทำอะไรเพิ่มหรือเปล่าคะ งมมาหลายวันแล้ว

อ๋อ..คุณไปคลิ๊กที่ไอคอน Sony Ericsson File Manager ตรง Desktop ใช่ไหม?
มันจะ connect เมื่อคุณเชื่อมต่อด้วยสายดาต้าลิงค์ ไม่ใช่ BT
ไม่ต้องงมแล้วคับ ขึ้นมาได้เลย..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2005 23:42  

อ๋อ..คุณไปคลิ๊กที่ไอคอน Sony Ericsson File Manager ตรง Desktop ใช่ไหม?
มันจะ connect เมื่อคุณเชื่อมต่อด้วยสายดาต้าลิงค์ ไม่ใช่ BT
ไม่ต้องงมแล้วคับ ขึ้นมาได้เลย..

หมายความว่าโปรแกรม PC Suite ใช้ได้เฉพาะสาย Data link เท่านั้น และใช้กับ BT ไม่ได้ ใช่มั๊ยคะ ขอบคุณมากค่ะ
Looker
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2005 00:01  

หมายความว่าโปรแกรม PC Suite ใช้ได้เฉพาะสาย Data link เท่านั้น และใช้กับ BT ไม่ได้ ใช่มั๊ยคะ ขอบคุณมากค่ะ

มันก็ทำนองนั้นคับ!
เพราะ BT จะมีไดร์เวอร์ให้มาซึ่งภายในจะบรรจุโปรแกรมย่อยทำหน้าที่ควบคุมการทำงานของ BT และทำหน้าที่เสมือน guide แนะนำคอมพ์ให้รู้จักตัวอุปกรณ์ซึ่งก็คือ BT ไงคับ หากคุณไม่ลงไดร์เวอร์ BT คอมพ์จะมองไม่เห็นตัวอุปกรณ์ก็จะไม่สามารถใช้งานได้ ไม่เกี่ยวข้องกับโปรแกรมใน PC Suite แต่อย่างใด

ในทำนองเดียวกัน หากคุณต้องการเชื่อมต่อโอนถ่ายข้อมูลกะคอมพ์ผ่านสายดาต้าลิงค์ (DCU-60) คุณจะต้องลง PC Suite เพราะใน PC Suite จะบรรจุไดร์เวอร์ของตัวอุปกรณ์ซึ่งก็คือสายดาต้าลิงค์นั่นเอง

ดังนั้นหากคุณต้องการแค่การเชื่อมต่อโอนถ่ายข้อมูลกะคอมพ์ผ่าน BT แทนสายดาต้าลิงค์และไม่ต้องการใช้งานโปรแกรมต่างๆ ที่บรรจุอยู่ใน PC Suite ก็ไม่จำเป็นต้องลง PC Suite ก็ได้คับ
fog
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2005 00:37  

ผมอยากถามว่า ถ้าผมมีงบอยู่ 15000 จะซื้อรุ่นนี้ดีป่ะคับ แบบว่าเก็บเงินเองอ่ะ เงินมันเยอะ เลยอยากจะได้แบบที่คุ้มสุดๆ พี่ looker หรือ คนอื่นๆ ช่วยแนะนำผมทีคับ (ถ้าแนะนำรุ่นไหนบอกเลยนาคับ) Crying or Very sad
po001
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2005 00:40  

ช่วยทีครับ คือผมคิดว่า จอยผมมันจะเสียแล้วอ่ะครับ มันไม่ค่อยไปตามต้องการเลย ต้องออกแรงดันตลอดเลยอ่า คือผมยังไม่ได้ไปอัพFWนะครับ
จอยมันไม่ค่อยไปเลยทำไงดีครับบางครั้ง(เกือบตลอด)ผมก็โมโหดันแบบไม่กลัวมันหักเลยอ่ะครับดันแบบกะชากลงขึ้นซ้ายขวาอ่า(ในใจคิดอยากหักงั้นเหรอได้!!) ช่วยทีนะครับผมละเซ็งมากๆๆๆๆ คือผมต้องทำไงดีครับ เอาไปซ่อมไหนดี ผมมีใบประกันอยู่อ่ะครับ ซื้อมาจาก เจมาส ครับแล้วต้องทำไงบ้างครับทิ้งเครื่องไว้ที่เจมาสหรือไงดีครับ ช่วยทีนะครับ

ปล. เซ็งมากๆบางครั้งก็ทุบมันด้วยยย(แต่ไม่ได้ทุบพื้นนะทุบใส่มือ)
fog
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2005 01:11  

แล้วที่อยากรู้อีกนิดคือ มันถ่ายวิดีโอ ok ไหมอ่ะคับ ผมพยายาม กลับไปอ่านหลายหน้าแว้ว แต่ไม่เจอเลยอ่ะ ยังงัยรบกวนบอกผมหน่อยนะคับ
Lamai~Rock~
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2005 01:16  

สำหรับคุณ PO001 ผมว่าเอาเข้าศูนย์ไปเลยดีกว่านะครับ มันคงไม่น่าจะเกี๋ยวกับ fw นะ
ศูนย์ก็อยู่ที่ ตึกไทยภัทร อะครับ ลองเอาเครื่องไปให้เขาเชคดูก็ได้

อย่าไปทำอะไรรุนแรงกับ น้อง k เลยครับ น่าสงสารออก Crying or Very sad
sEds
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ?????????????
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2005 03:07  

sEds ผู้เขียน:
คืออยากทราบว่า...

1. ผมให้เพื่อนส่งเกมส์จาวาให้ผ่าน บลูทุธ พอส่งๆๆไป มันบอกเนื้อที่เต็ม ทั้งๆที่ผมเช็คดูแล้ว ของเครื่องเหลือ 24 MB ของ เมม เหลือ 125 MB เพราะไรหรอครับ
2. อยากทราบว่ามีวิธีเก็บsmsลงคอมป่าวครับ เครื่องผมใกล้เต็มแล้วแต่ไม่อยากลบอยากเก็บไว้ในคอมแทน
3. คือธรรมดา Misscall ของโนเกีย จะบอกเวลาสายที่โทรเข้า
แต่นี้มันไมบอกแค่ครั้งสุดท้าย หรือผมหาไม่เจอเอง คืออยากรู้ว่าโทรมาตอนไหนบ้างเวลามีมาหลายๆๆๆๆครั้งอ่ะ รบผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ

ไมไม่มีใครตอบผมเลยละครับ คุณ looker ครับ ช่วยผมที
tatauikung
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2005 09:45  

1. ผมให้เพื่อนส่งเกมส์จาวาให้ผ่าน บลูทุธ พอส่งๆๆไป มันบอกเนื้อที่เต็ม ทั้งๆที่ผมเช็คดูแล้ว ของเครื่องเหลือ 24 MB ของ เมม เหลือ 125 MB เพราะไรหรอครับ
2. อยากทราบว่ามีวิธีเก็บsmsลงคอมป่าวครับ เครื่องผมใกล้เต็มแล้วแต่ไม่อยากลบอยากเก็บไว้ในคอมแทน
3. คือธรรมดา Misscall ของโนเกีย จะบอกเวลาสายที่โทรเข้า
แต่นี้มันไมบอกแค่ครั้งสุดท้าย หรือผมหาไม่เจอเอง คืออยากรู้ว่าโทรมาตอนไหนบ้างเวลามีมาหลายๆๆๆๆครั้งอ่ะ รบผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ

ไมไม่มีใครตอบผมเลยละครับ คุณ looker ครับ ช่วยผมที

ตอบข้อที่ 1. ส่งทีละโปรแกรมครับ อย่าส่งทีละหลายๆโปรแกรม
Poomer
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ??????????? ???? ????????? ????? ??????? ??????? ??? FW ??????
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2005 10:16  

toonee ผู้เขียน:
ทึ่คุณบอกว่าปุ่มจอยสติ๊กมีปัญหา โยกไม่ได้ โยกไม่ไป นี่หมายถึง...
ข้อ 1. โยกแล้วมันแข็งไม่ไปตามทิศทางที่โยก
ข้อ 2. โยกได้แต่เมนูไม่ตอบสนอง
ข้อไหนคับ?

ข้อ 2. โยกได้แต่เมนูไม่ตอบสนอง ครับพี่ ครับ

ผม ขอ ขยายความนะครับ

คือ ก้านจอย มัน ไม่ได้ แข็ง นะครับ แต่ โยกไปแล้ว มันไม่เกิดอาการตอบ สนองคำสั่ง น่ะครับ

เช่น อยู่ หน้าจอ หลัก โยกไปทางซ้าย มันก็ ไม่เข้า หน้าเขียนข้อความ ให้ น่ะครับ มัน ก็ เฉยๆ

เช่น อยู่ ที่หน้า เมนู มัน ก็ โยกจอยไปทางซ้ายแล้ว กรอบที่ล้อม ไอค่อน อยู่ มัน ก็ อยู่ อย่างนั้น ล่ะครับ มัน ไม่เคลื่อนไปทางซ้าย น่ะครับ

แต่......

วันนี้ อ่านโพส ของ พี่คนนึง ในนี้ ล่ะครับ พี่เขาบอกว่า ให้ลอง โยก ไปทางขวา ก่อน แล้ว ค่อยไป ทางซ้าย

ผม ก็ งัด มาทำตาม เลย ครับผม

ผล คือ โอ้ มาย ก้อด !!!!

มัน ไม่น่าเชื่อ ครับ มัน เป็น อย่าง นั้น จริง ๆๆๆๆ

กรอบมัน เลื่อนไปทางขวา ก่อน แล้ว ก็ ย้อน มาทางซ้าย จริงๆๆ ครับ

แต่...............

มัน ดี กว่า นั้น อีก ครับผม ผม ว่า จอยผม มัน ดีแล้ว ครับ
มัน ดัน ไปทางซ้าย ได้ แล้ว ครับ (ดันจอยไปทางซ้าย แล้ว มีอาการ ตอบสนอง ของคำสั่ง ครับ โดยที่ ไม่ ต้อง โยกไป ทางขวา ก่อน ครับ แต่ .... มัน ก็ มีอาการ สะดุด ๆ อยู่ บ้าง ครับ ในบาง ครั้ง ที่โยก ครับผม คือ ต้อง โยก ซ้าย เบิ้ล สอง ที ถึง จะ ได้ น่ะครับ)

เช่น ที่ หน้าจอ หลัก พอ ดันไปทางซ้าย มัน ก็ เข้า หน้า ให้เลือก เขียนข้อ ความแล้ว ครับ

เช่น ที่ หน้าจอ เมนู กรอบมัน ล้อมที่ ที่ ไอค่อน ข้อความ พอ ดันจอยไปทางซ้าย กรอบมัน ก็ เลื่อนไป ล้อม ที่ ไอค่อน กล้องถ่ายรูป ให้ ผม แล้ว ล่ะ ครับ

เฮ้อ....... งง ครับ
แต่ ก็ ดีใจ ครับ มัน ไม่ต้อง เข้า กรุงเทพฯ แล้วครับ

ใว้ มัน เพี้ยนๆ อีก ก็ ค่อย ว่า กัน ใหม่ ครับผม

ขอบ คุณ พี่ๆ หลายๆ คน นะครับ
ที่ไม่ให้ ผมดัน แรงๆๆ

ก็ มัน โมโห น่ะซิครับ แต่ ก็ ดัน แรงๆ ไม่ กี่ ครั้ง ดอกครับ กลัว มัน หัก เหมือนกัน อุอุ

ใว้ เจอปัญหา อะไร จะมา เล่า ให้ฟัง อีก นะครับผม

-----------------------------------------
นายโทนี่ ตู้ ครับผม
-----------------------------------------

ปัญหานี้ผมก็เป็นครับ แต่เป็นซัก2-3วัน มันก็หายเปงคับ ไม่ทราบว่าเปงที่ตัวเครื่อง หรือเปงที่ซอรืฟแวร์
AK750i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2005 10:24  

ขอบคุณคุณ looker มากนะครับสำหรับคำตอบที่ตอบมาให้ครับ
คือว่า ผมเชื่อมสายดาต้าก็ได้แล้ว และอื่นๆก็พอทำเป็นบ้างแล้ว เหลือแต่เชื่อมกับบลูทรูยังไม่มี และผมก็ได้ไปอัพ FW มาแล้ว จาก R1L002 ไปเป็น R1N035 ซึ่งผมอัพแล้วมีข้อสรุปมาให้ฟังครับว่าอัพแล้วมีอะไรเปลี่ยนไปบ้าง (สำหรับผมนะครับ และต้องคอย Fw ตัวใหม่)
1. เครื่องรู้สึกว่ามันจะค้างบ้างแต่ไม่ค่อยบ่อย ประมาณว่ากดเร็วเกิน เครื่องมันประมวลไม่ทันเลยค้าง
2. ค้างที่ไร ผมกดปุ่มย้อนกลับค้างไว้ มันจะขึ้นหน้าว่าจะออกโปรแกรม ก็ตอบ ใช่ ออกมาเลยครับ ไม่จำเป็นต้องปิดเครื่องหรือถอดแบต
3. เสียงสนทนา เท่าที่ฟังก็ไม่ค่อยดังจากเดิมเท่าไร แต่ถ้าอยากให้ดังต้องให้โทรศัพท์แนบชิดหูเลย อย่าเอียงไมโครโฟนออก หรือเอามือห่อไว้เลยก็ได้
4. ภาพที่ได้จากกล้องคิดว่ามันไม่ค่อยชัดเหมือนเดิม(รู้สึกไปเองก็ไม่รู้ แต่ก็ยังได้มาตรฐานของ K750i) ผมใช้ Jbenchmark3D 3.02 ทดสอบดูของเดิมมันมีตัวหนึ่งได้ 205 แต่อันใหม่ 203 ลดลงจากเดิม จำไม่ได้ว่า HQ หรือ LQ
5. ส่วนมากมันจะค้างที่หน้าจอสีขาว ไม่รู้คนอื่นจะเป็นหรือเปล่า
6. สัญญาณดีขึ้นไม่แกว่ง คงที่ดีมาก จากเดิมที่หดๆหาย แต่สีฟ้านี้เกือบเต็มตลอด ใครรู้บอกหน่อยนะครับ ว่าสีฟ้า สีส้ม สีแดง มันคืออะไร เคยอ่านเจอแต่จำไม่ได้
7. เมนูยังหน่วงนิดๆ อาจจะเป็นที่ธีมก็ได้ ผมรู้สึกอย่างนั้น เปลี่ยนไปบ้างธีมแล้วเร็วขึ้นแต่ธีมไม่ค่อยสวย

ได้แค่นี้แหละ มีอะไรจะมาปรึกษาและแนะนำให้อีกครับ

สุดท้าย ผมมีทิปเด็ดมากๆๆ ในการปรับความคมชัดให้รูปที่ถ่ายด้วยกล้องมือถือ(ผมทดลองกับ K750i นะครับ) ซึ่งวิธีนี้จะไม่ทำให้เสียดุลจากต้นฉบับเลย ยังคงสีสรรต่าง ๆ เหมือนเดิม จะเพิ่มมานิดหน่อยที่ความคมชัด ซึ่งผมถือว่าแจ่มมากจริง ๆ ขนาดหยดน้ำที่มั่วๆ ทำแล้วเห็นขอบชัดขึ้น มีชีวิตชีวากว่าเดิม ขึ้นเยอะเลย แต่ผมไม่มีรูปให้ดูนะครับ เดี๋ยววันหลังจะเอามาให้ดู (ช่วยบอกวิธีเอารูปมาใส่ด้วยนะครับ คุณ looker พอดีทำไม่เป็น รูปมันใหญ่) แต่มีข้อเสียอยู่ว่าทำแล้วขนาดไฟล์เพิ่มขึ้นไปเป็นเมกเลย เอาไว้สำหรับคนที่ทำแล้ว พิมพ์ออกมาเก็บไว้ดู หรือทำเป็นอัลบั้มภาพก็ได้ ไม่บรรยายแล้ว มาดูวิธีทำกันเลย

1. ถ่ายรูปด้วยตามที่ถนัด จะเปิดแมโครถ่ายในระยะใกล้ก็ได้ ปิดถ่ายปกติก็ได้ ปรับอุณภูมิสีตามต้องการที่คิดว่าเหมาะสม ได้หมด

2. ปรับขนาดภาพ ใหญ่ และแบบละเอียด (อันนี้แล้วแต่ใครจะทำ แต่แบบนี้ผมลองแล้วแจ่ม)

3. เอาภาพลงคอม แล้วเปิดด้วย ACDsee 7.0 (เวอร์ชั่นไม่แน่ครับ แต่อันนี้แจ่ม)

4. คลิกขวาหรือที่เมนูก้ได้ ไปที่ Modify > Resize แล้วภาพจะอยู่ในแท็บ Preview : Resize และด้านขวาจะเป็นหน้าของ Edit Panel : main menu

5. ที่แท็บ Resize ปรับ Presets ให้เป็น Dubble Size สังเกตการเปลี่ยนแปลงมี จะเกิดติ๊กที่ Percent ขนาด 200 x 200 และที่ Filter จะเป็น Lanczos นอกนั้นปล่อยให้ว่างไว้ครับ
แล้วคลิก Done ซึ่งโปรแกรมดำเนินการเองครบ 100 %

6. แล้วมันจะกลับมาที่โปรแกรมตอนเรา Preview ดูภาพ แล้วกด X เพื่อปิดโปรแกรม หรือ จะกดเรื่อยดูภาพต่อไปก็ได้ โปรแกรมจะถามว่า ต้องการเซฟภาพนี้หรือเปล่า กด Yes เพื่อเซฟ (ให้เซฟเป็นชื่อใหม่เลย เพื่อดูความแตกต่าง หรือจะเซฟทับก็ได้) ถ้า No คือกลับมาที่เดิมไม่มีการเซฟ

7. จบแล้ว Preview ทั้งสองรูปดู ระหว่างก่อนทำ และ หลังทำ แล้วสังเกตว่า ขอบของวัตถต่าง ๆ ในภาพจะชัดขึ้นอีกเท่าตัว แต่ยังคงสีสรรของต้นฉบับไว้เหมือนเดิมทุกประการ

ท้ายนี้หวังว่า ทิปนี้คงมีประโยชน์สำหรับทุกท่านต่อไป ยังไงลองนำไปใช้ดู แล้วมาโพสบอกด้วยนะครับว่า ได้ผลยังไง แล้ววันหลัง ผมรู้วิธีเอาภาพมาโชว์ จะมาโพสให้ชมครับ รับรองสุดยอด เทียบกับกล้องดิจิตอลระดับล่าง ๆ ได้เลยทีเดียว(ในสายตาผม)
ขอบคุณทุกท่านที่อ่านและได้ประโยชน์ในการโพสต์ของผมครับ
AK750i
see you again next time. Very Happy
Very Happy Very Happy
AK750i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2005 10:30  

โอ้ ต้องขอโทษด้วยนะครับ พิมพ์ผิดไปหลายตัวเลย คงไม่ว่านะ Neutral
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2005 12:44  

fog ผู้เขียน:
ผมอยากถามว่า ถ้าผมมีงบอยู่ 15000 จะซื้อรุ่นนี้ดีป่ะคับ แบบว่าเก็บเงินเองอ่ะ เงินมันเยอะ เลยอยากจะได้แบบที่คุ้มสุดๆ พี่ looker หรือ คนอื่นๆ ช่วยแนะนำผมทีคับ (ถ้าแนะนำรุ่นไหนบอกเลยนาคับ) Crying or Very sad

กัดฟันเพิ่มอีกนิดถอย K750i มาเลยคับ
K750i สวยเท่ห์ทันสมัย คุณสมบัติเพียบพร้อม สีดำมาดเข้ม สีเงินเรียบหรู
สาวเห็นกรี๊ดดดดดดดดดสนั่น มาดมั่นเร้าใจ!

po001 ผู้เขียน:
ช่วยทีครับ คือผมคิดว่า จอยผมมันจะเสียแล้วอ่ะครับ มันไม่ค่อยไปตามต้องการเลย ต้องออกแรงดันตลอดเลยอ่า คือผมยังไม่ได้ไปอัพFWนะครับ
จอยมันไม่ค่อยไปเลยทำไงดีครับบางครั้ง(เกือบตลอด)ผมก็โมโหดันแบบไม่กลัวมันหักเลยอ่ะครับดันแบบกะชากลงขึ้นซ้ายขวาอ่า(ในใจคิดอยากหักงั้นเหรอได้!!) ช่วยทีนะครับผมละเซ็งมากๆๆๆๆ คือผมต้องทำไงดีครับ เอาไปซ่อมไหนดี ผมมีใบประกันอยู่อ่ะครับ ซื้อมาจาก เจมาส ครับแล้วต้องทำไงบ้างครับทิ้งเครื่องไว้ที่เจมาสหรือไงดีครับ ช่วยทีนะครับ

ปล. เซ็งมากๆบางครั้งก็ทุบมันด้วยยย(แต่ไม่ได้ทุบพื้นนะทุบใส่มือ)

อาการเครื่องของคุณเป็นที่ hardware (ปุ่มจอยสติ๊ก) ไม่เกี่ยวกับ FW รบกวนเอาเข้าศูนย์ฯ Loxley รัชดาฯ คุณสามารถนั่งรอรับเครื่องได้เลย เครื่องศูนย์ฯ ไหนๆ ก็เอาเข้าที่นี่ได้ หากคุณนำส่ง J-Mart ต้องทิ้งเครื่องไว้ ถ้าเขาแก้ไม่ได้ก็ต้องส่งมาที่นี่แหละคับ

ราคาปุ่มจอยสติ๊กถ้าจำไม่ผิดราคาประมาณ 150 บาท จริงๆ แล้วคุณไม่น่าเสียเงินเพราะอาการเสียเกิดจากการใช้งานปรกติ ไม่ใช่อุบัติเหตุ แต่เงื่อนไขการรับประกันระบุไว้ว่า ไม่ครอบคลุมความเสียหายอันเกิดจากบอดี้และชิ้นส่วนภายนอกรวมถึงเสาอากาศภายนอก (ถ้ามี)

ศูนย์ฯ อาจตีความเอาว่าปุ่มจอยสติ๊กเป็นชิ้นส่วนภายนอกที่อยู่นอกเหนือการรับประกันฯ หากคุณเข้าใจพูดด้วยเหตุผล บอกว่าเครื่องเพิ่งซื้อมาไม่นาน ใช้ยังไม่ทันไรปุ่มก็เสียซะแล้ว อีกทั้งต้องลางาน ต้องเสียเวลาและค่าใช้จ่ายในการเดินทางมาที่ศูนย์ฯ จึงขออนุโลมเป็นกรณีพิเศษ คุณจะไม่ต้องเสียเงินเลยแม้แต่บาทเดียว
เจ้าหน้าที่ฯ ที่นี่อัธยาศัยดีคุยง่ายและเป็นกันเองคับ

fog ผู้เขียน:
แล้วที่อยากรู้อีกนิดคือ มันถ่ายวิดีโอ ok ไหมอ่ะคับ ผมพยายาม กลับไปอ่านหลายหน้าแว้ว แต่ไม่เจอเลยอ่ะ ยังงัยรบกวนบอกผมหน่อยนะคับ

คุณภาพสู้กล้องถ่ายวีดีโอไม่ได้ แต่ถือว่าดีในระดับมือถือติดกล้องแถวหน้าคับ

tatauikung ผู้เขียน:

ตอบข้อที่ 1. ส่งทีละโปรแกรมครับ อย่าส่งทีละหลายๆโปรแกรม

ขอขอบคุณ คุณ tatauikung ที่กรุณาเข้ามาช่วยตอบนะคับ

ข้อ 2. เก็บ sms ลงคอมพ์นี่ยังไม่เคยทำเลยไม่ทราบว่าทำได้และต้องทำยังไง รบกวนผู้รู้ช่วยแจ้งเข้ามาด้วยคับ หากคุณใช้ซิม AIS สามารถเปลี่ยนเป็น Jumbo ซิม สามารถเก็บ sms ได้เป็นร้อย ถ้าเป็นซิม Dtac หากจำไม่ผิดก็ Giant ซิม ส่วนค่ายอื่นๆ ก็มีเหมือนกันกรุณาติดต่อ Call center ผู้ให้บริการระบบที่คุณใช้งานอยู่

ข้อ 3. ระบบบันทึกข้อมูลการโทรในเมนู Calls ของ K750i และ W800i เหมือนกันคือ สามารถบันทึกสายแต่ละประเภทรวมกัน (All) สูงสุด 30 สาย ได้แก่ สายที่โทรเข้ามา (Answered) 10 สาย สายที่โทรออก (Dialled) 10 สาย และสายที่พลาดการรับ (Missed) 10 สาย แต่ไม่ fix ตายตัว เรียกว่าเป็นการ share memory ร่วมกันมากกว่า

ยกตัวอย่างเช่น หากคุณเข้าไปลบสายที่บันทึกไว้ในเมนู Calls ทั้งหมดทิ้งไป (Delete all) แล้วโทรออก 30 สายไม่ซ้ำกัน เครื่องจะบันทึกไว้เป็นสายที่โทรออก (Dialled) 30 สาย แต่ถ้ามีคนโทรเข้ามาแล้วคุณกดรับ เครื่องจะบันทึกไว้เป็นสายที่โทรเข้ามา (Answered) แล้วลบสายแรกที่คุณโทรออกทิ้ง 1 สาย และถ้ามีคนโทรเข้ามาแต่คุณไม่รับ เครื่องจะบันทึกไว้เป็นสายที่พลาดการรับ (Missed) แล้วลบสายที่คุณโทรออกครั้งที่สองทิ้งไป
สรุปก็คือ เครื่องจะบันทึกสายที่คุณโทรออกครั้งล่าสุดไว้ 28 สาย สายที่โทรเข้ามา 1 สาย และสายที่พลาดการรับ 1 สาย รวมแล้วก็คือ 30 สาย

แต่ถ้าในแต่ละประเภทสายถูกบันทึกไว้ครบ 10 สายแล้ว หากมีสายใหม่เกิดขึ้นเครื่องจะบันทึกเข้าไปแทนที่สายแรกสุดในลักษณะวนเป็นวงกลม ขึ้นอยู่กับว่าสายนั้นๆ เป็นสายประเภทใด อ่านแล้วงงไหมคับ?

หากเป็นสายเดียวกันโทรเข้ามาหลายๆ ครั้งแต่คุณไม่ได้รับ (Missed) หน้าจอจะโชว์สัญลักษณ์ Missed calls: จำนวนครั้งที่โทรเข้ามา View now? พอคุณกดเข้าไปดูจะเห็นชื่อของผู้ที่โทรเข้ามา (หากบันทึกไว้) และจะมีวงเล็บบอกจำนวนครั้งที่โทรเข้ามาแสดงไว้ข้างหน้าวันเดือนปีและเวลาครั้งสุดท้ายที่โทรเข้ามาด้วย (เฉพาะครั้งแรกที่กดเข้าไปดู หลังจากนั้นวงเล็บที่บอกจำนวนครั้งจะหายไป เหลือแค่วันเดือนปีและเวลาครั้งสุดท้ายที่โทรเข้ามา)

หากเป็นสายเดียวกันโทรเข้ามาหลายๆ ครั้งแต่คุณไม่ได้รับแล้วเครื่องบันทึกไว้หมด (ภาษาจีนเรียกว่า ตะติ๊ แปลว่า ซ้ำซาก) มันจะไปลบสายอื่นๆ ที่บันทึกไว้ก่อนหน้านี้ทิ้งซึ่งอาจเป็นสายสำคัญที่เราต้องโทรกลับภายหลังหรือต้องการ mem ไว้ในเครื่องแต่ยังไม่มีเวลา ด้วยเหตุนี้ SE ถึงไม่ทำไงคับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 14 Oct 2005 15:29; ทั้งหมด 2 ครั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2005 13:18  

แงๆๆๆ แย่แล้วครับ ผมทะลึ่งไปอัพ FW ผ่านเว็ปมาเมื่อคืนนี้ พอทำได้ 56% มันก็ขึ้นว่ามีข้อผิดพลาดกับอุปกรณ์ ให้ถอดแบตออกแล้วใส่ใหม่ ผมก็ลองทำตาม แล้วเปิดเครื่อง เช็ค FW ดู ปรากฏว่าเป็น FW : R1N035 แต่มันไม่สมบูรณ์ครับ โทรได้ แต่ใช้กล้องไม่ได้ ไม่มีเมนูภาษาไทย
ลองทำใหม่ตั้งแต่ต้น ก็เป็นเหมือนเดิม คือหยุดที่ 56% ตลอด ใครที่เคยอัพผ่านเว็ป ช่วยสอนทีครับ แก้ไขยังงัยดี
Athlon xp 2000
Ram 512
Win XP Pro Sp2

ปล. ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ ไม่สะดวกที่จะเข้าศูนย์กรุงเทพ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2005 13:38  

แงๆๆๆ แย่แล้วครับ ผมทะลึ่งไปอัพ FW ผ่านเว็ปมาเมื่อคืนนี้ พอทำได้ 56% มันก็ขึ้นว่ามีข้อผิดพลาดกับอุปกรณ์ ให้ถอดแบตออกแล้วใส่ใหม่ ผมก็ลองทำตาม แล้วเปิดเครื่อง เช็ค FW ดู ปรากฏว่าเป็น FW : R1N035 แต่มันไม่สมบูรณ์ครับ โทรได้ แต่ใช้กล้องไม่ได้ ไม่มีเมนูภาษาไทย
ลองทำใหม่ตั้งแต่ต้น ก็เป็นเหมือนเดิม คือหยุดที่ 56% ตลอด ใครที่เคยอัพผ่านเว็ป ช่วยสอนทีครับ แก้ไขยังงัยดี
Athlon xp 2000
Ram 512
Win XP Pro Sp2

ปล. ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ ไม่สะดวกที่จะเข้าศูนย์กรุงเทพ

คุณซื้อเครื่องศูนย์ฯ ไหนก็นำส่งศูนย์ฯ นั้น
เจ้าหน้าที่จะส่งเครื่องมาแก้ไขที่กรุงเทพฯ และส่งกลับซึ่งต้องใช้เวลาหลายวัน
หากเดินทางมาที่ศูนย์ใหญ่ Loxley รัชดาฯ ก็รอรับเครื่องกลับได้เลยคับ

โดยส่วนตัวผมไว้ใจศูนย์ใหญ่ Loxley รัชดาฯ เท่านั้น ทุกครั้งที่เอาเครื่องไป upgrade FW ไม่เคยมีปัญหาเลย..เครื่องไม่ต้องผ่านคนกลาง เอาไปเองนั่งรอรับได้เลย คนที่อยู่ต่างจังหวัดอาจไม่สะดวกซึ่งผมก็เข้าใจ
อย่าว่าแต่ up ผ่านเวปเลย บางคนไป up ที่งาน SE ที่จัดขึ้นที่เซ็นทรัลลาดพร้าวเมื่อต้นเดือนที่ผ่านมายังต้องนำเครื่องกลับไปแก้ที่ศูนย์ใหญ่ Loxley รัชดาฯ ผมเพิ่งไปศูนย์ฯ มาเมื่อไม่กี่วันจึงได้รู้!
คนที่ up แล้วไม่มีปัญหาก็ถือว่าโชคดีไป แต่ใครจะกล้ารับรองว่า up เองครั้งต่อไปจะโชคดีเหมือนครั้งนี้ หากมีปัญหาขึ้นมามันไม่คุ้มกันเลย ต้องยุ่งยากใจ เสียเวลา เสียค่าใช้จ่ายในการเดินทางเอาเครื่องมาแก้ที่ศูนย์ฯ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2005 13:52  

คือยางที่ใช้ปิด memory stick ของผมมันหายเพราะเจ้าหลานตัวสนดันดึงจนหลุดแล้วก็เอาไปเล่นไว้ที่ไหนก็ไม่รู้น่ะอยากทราบว่าจะไปที่ศูนย์ให้เขาใส่ให้ใหม่ต้องเสียตังประมาณเท่าไรครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2005 14:05  

คือยางที่ใช้ปิด memory stick ของผมมันหายเพราะเจ้าหลานตัวสนดันดึงจนหลุดแล้วก็เอาไปเล่นไว้ที่ไหนก็ไม่รู้น่ะอยากทราบว่าจะไปที่ศูนย์ให้เขาใส่ให้ใหม่ต้องเสียตังประมาณเท่าไรครับ

ปรกติยางที่ว่านี่มันก็แกะยากเอาการอยู่นา.. เด็กเล็กไม่น่าแกะได้อ่ะคับ
ถ้าเด็กโตพูดรู้เรื่องอาจซนไปแกะเล่นแต่คงไม่ดึงเอาไปทิ้งแน่! แต่ก็ยังดีที่ตัวเครื่องยังอยู่และไม่เป็นอะไร

ผมได้ยินน้องคนที่ขายมือถือในศูนย์ฯ Loxley เล่าให้ฟังว่า ลูกค้าเอา W800i มาซ่อมที่นี่เพราะสุนัขที่เลี้ยงไว้คาบไปแทะเล่น เจ้าของก็หาอยู่นั่นแหละไม่รู้เอาไปวางไว้ที่ไหน สุดท้ายต้องโทรเข้าเครื่องตัวเองได้ยินเสียงมาจากหลังบ้าน เดินตามเสียงไปดู เห็นซากเครื่องนอนร้องเพลง mp3 อยู่ที่พื้น หัวใจหล่นตุ๊บลงมากองที่เท้า เหลียวซ้ายแลขวาหาเจ้าสุนัขตัวดีก็ไม่เจอ คงตกใจได้ยินเสียงโทรศัพท์ร้องเลยวิ่งหนีไป พอหยิบซากเครื่องขึ้นมาดู มันเละจนบอกไม่ถูกแถมแฉะไปด้วยน้ำลาย ช่างลงความเห็นว่าซ่อมกะซื้อใหม่ก็พอๆ กัน!!

ไม่ทราบเหมือนกันว่าซื้อเฉพาะยางได้หรือเปล่า ถ้าไม่ได้ก็ต้องเปลี่ยนกรอบด้านข้างเพราะมันติดมาด้วยกันซึ่งราคาไม่น่าเกิน 250 บาท ไงลองโทรสอบถามรายละเอียดที่ศูนย์ฯ ดูคับ 02-515-8383
po001
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2005 16:12  

ทำไงดีครับคือผมอยู่ต่างจังหวัดอ่ะครับ
มีเบอร์ติดต่อสอบถามมั้ยครับว่าในจังหวัดนั้นมี0อยู่ไหนอาไรมั้ยอ่ะครับ
คือผมอยู่แถวอุบลอ่าใกลมากๆช่วยทีนะครับ
สาวก K750i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2005 03:09  

คือตอนนี้ได้ไฟล์ .mp4 มาแต่พอเอาลงเครื่องแล้วเปิดดูมันกระตุกอ่ะ ดูไม่รู้เรื่องเรยมีวิธีแก้ยังไงบ้างอ่ะคับ อ้อขอโปรแกรมแปลงไฟล์ด้วยได้มั้ยอ่ะคับ ตอนนี้ต้องการมากกมายอยากแปลงไฟล์.DAT ให้สามารถดูกะมือถือของเราได้อ่ะ คือตอนแรกพี่เขาเอาของ I-mobile มาเปิดให้ดูไม่กระตุกเรยอ่ะแต่พอเราเอามาลงมั่งไหงกระตุกดูไม่ได้ก่ะม่ายรู้อ่ะใครมีวิธีบอกด้วยนะ
lovelyfoam
Year's Star

หัวข้อ : -*-
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2005 03:48  

หนูก้อว่าจาซื้อรุ่นนี้ แต่อยากรู้ว่าต้องลงโปรแกรมอารายมั้ง แล้วเครื่องนี้มีปัญหาอารายบ้าง ใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ ขอบคุณมากค่ะ Very Happy
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: -*-
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2005 09:48  

po001 ผู้เขียน:
ทำไงดีครับคือผมอยู่ต่างจังหวัดอ่ะครับ
มีเบอร์ติดต่อสอบถามมั้ยครับว่าในจังหวัดนั้นมี0อยู่ไหนอาไรมั้ยอ่ะครับ
คือผมอยู่แถวอุบลอ่าใกลมากๆช่วยทีนะครับ

ก็เบอร์นี้ไงคับ 02-515-8383 สอบถามได้เลย

สาวก K750i ผู้เขียน:
คือตอนนี้ได้ไฟล์ .mp4 มาแต่พอเอาลงเครื่องแล้วเปิดดูมันกระตุกอ่ะ ดูไม่รู้เรื่องเรยมีวิธีแก้ยังไงบ้างอ่ะคับ อ้อขอโปรแกรมแปลงไฟล์ด้วยได้มั้ยอ่ะคับ ตอนนี้ต้องการมากกมายอยากแปลงไฟล์.DAT ให้สามารถดูกะมือถือของเราได้อ่ะ คือตอนแรกพี่เขาเอาของ I-mobile มาเปิดให้ดูไม่กระตุกเรยอ่ะแต่พอเราเอามาลงมั่งไหงกระตุกดูไม่ได้ก่ะม่ายรู้อ่ะใครมีวิธีบอกด้วยนะ

ลองเข้าไปอ่านที่นี่ดูคับ มีโปรแกรมแปลงไฟล์ให้โหลดฟรีด้วย

http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=125636

นี่ด้วยคับ

http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=125754

lovelyfoam ผู้เขียน:
หนูก้อว่าจาซื้อรุ่นนี้ แต่อยากรู้ว่าต้องลงโปรแกรมอารายมั้ง แล้วเครื่องนี้มีปัญหาอารายบ้าง ใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ ขอบคุณมากค่ะ Very Happy

ก็ตั้งค่า GPRS, MMS, E-Mail แล้วก็ Voicemail number ซึ่งต้องตั้งให้ตรงกับเครือข่ายที่ใช้งานอยู่
หากต้องการภาพ/theme สวยๆ ริงโทนเพราะๆ เกมส์สนุกๆ เพิ่มก็หาโหลดได้ตามเวปผ่านสายดาต้าลิงค์ที่ให้มาในกล่องแต่ต้องลง PC Suite เสียก่อน

ถ้าต้องการฟัง mp3 ก็หาซื้อแผ่นสำเร็จมาลงเลยง่ายดีไม่ต้องยุ่งยาก แผ่นนึงมีเป็นร้อยๆ เพลงแค่ 150-200 บาท แต่ถ้าจะแปลงเองก็ต้องโหลดโปรแกรมแปลงไฟล์มาติดตั้งที่คอมพ์ก่อน พอแปลงเสร็จค่อยโหลดลงมือถือ

ส่วนปัญหาก็ต้องมีบ้างเป็นเรื่องธรรมดา ลองไล่อ่านดูมีวิธีแก้ให้ด้วยคับ
Hwanjung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2005 12:01  

Khun Looker u r so cool!!!!
An expert of SE Surprised
Cheer!!
dyo
Year's Star

จังหวัด: ubon
หัวข้อ : ????????????? ??750?? ??? ??????????????????
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2005 16:56  

ผมทำการ up f/w ผ่านเว็บ se สำเร็จด้วยดีครับ จาก R1A044 เป็น R1N035 แต่ยังอยู่ในช่วงทดสอบใช้งานครับ อยากให้พี่น้องทั้งหลายลองทำกันน่ะครับ ไม่ต้องกังวลอะไร ทำไม่เสร็จก็เริ่มทำใหม่ครับไม่เสียหายอะไร เพราะข้อมูลทั้งหมดถูกดาวน์โหลดมาเก็บใว้ในเครื่อง PC ของเราเรียบร้อย ก่อนการอัพเดทจะเริ่มขึ้นครับ และขณะที่ทำการอัพนั้นโทรศัพท์ของเราก็ปิดอยู่ จึงไม่ต้องกังวลเรื่องมีสายเข้า ถ้ามีอะไรขัดจังหวะ ไม่ว่าจะเป็นไฟตก ไฟดับ เน็ทหลุด ไม่มีปัญหาครับ เริ่มทำใหม่ก็ได้ครับ ตอนนี้ผมกำลังหาวิธีอัพเดท โดยไม่ต้องต่ออินเทอร์เน็ทอยู่ครับคิดว่าน่าจะทำได้ เพราะผมมีไฟล์ updete service อยู่ในมือแล้วครับ ได้ผลยังไงจะมาเล่าให้ฟัง ลองทำดูครับผมทำมาแล้ว
Dolphin7
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????? K750
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2005 18:50  

ความเป็นจริงเกี่ยวกับเรื่อง ราคา ของ Sonyericsson K750i

การที่ตามร้านค้าได้บอกกันว่า ของหมดนั้น คือการทำการตลาดของ Sonyericsson ดี ดี นี่เอง

ถ้าเราจำกันได้ ราคาของ K750i นั้นเคยตกลงอย่างเร็ว จาก17500 และดิ่งไปตำ่ประมาณ 14900 ซึ่งความเป็นจริงแล้วมันเป็นเรื่องที่ ธรรมดามาก เนื่องจาก การแข่งขันในด้่านนี้เติบโตแบบก้าวกระโดด ประจวบกับการที่การ Sonyericsson ได้ lunch ออกจำหน่ายได้ถูกเวลาอย่างมาก ทำให้เกิดความโดดเด่นในสินค้า หรือ Differtiation และทำให้การเปรียบเทียบน้อย จึงส่งผลที่ดีต่อ Sonyericsson K750i
Supply and Demand ทำให้ราคาไม่ตกเร็วจากปกติ

ซึ่งความเป็นจริงคือ
ของไม่ได้ขาดตลาดหรอกครับ แต่เขาต้องกั้กของเอาไว้ และปล่อยของออก ตามข้อมูลที่ได้ทำสถิติ และการวิจัยมา ซึ่งก้อนำเอาข้อมูลที่ผ่านมา นำมาใช้ ้เพื่อที่จะได้ผลตอบแทนต่อหน่วยที่ดีที่สุด ต่อ สินค้า และยังเป็นการช่วยทำให้ Brand ดูดีขึ้นอีกด้วย เพราะราคาตกช้า

Sonyericsson นั้นได้ทำการตลาดควบคู่ไปกับการควบคุม Demand and Supply โดยใช้ข้อมูล ด้่าน Logistic ได้อย่างดีซึ่งทำให้รู้ได้ว่า วันหนึ่งควรจะปล่อย ของ ออกสักเท่าไหร่ และ ของที่ปล่อยออกไป จะหมดภายในกี่วัน เรื่องนี้เป็นความสามารถเล็กน้อยของระบบ ERP (Enterprise Resource Planning) ซึ่งผมได้ทำงานอยู่ในระบบนี้ (แต่ไม่ได้ทำกับ SE นะ)

ถ้าคุณอยากจะลองว่าหลักการที่ผมกล่าวมาจริงหรือไม่ ต้องลองทำตามนี้
1. หยุดซื้อไปเลย ซัก 1 เดือน

แค่นี้ทาง Sonyericsson ก้อจะได้ข้อมูลว่าเขาขายไม่ได้เลย และเขาก้อต้องหาเหตุว่าทำไม เกิออะไรขึ้น

ทีนี้ทางผู้ขายก้อจะทำการ Stock สินค้าน้อยลงเนื่องจากไม่มีใครซื้อและเบื่อหน่ายกับการตลาดแบบนี้ ของ Sonyericsson

วิิธีนี้เป็นการ Inverse strategy ทำให้ Supply มาก แต่ Demand น้อยลง ซึ่งทำให้ราคา ลง

article by dolphin
AK750i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2005 21:33  

คุณ dyo ทำได้จริงหรอครับ ที่ว่าอัพ FW โดยไม่ต้องใช้อินเตอร์เน็ท ถ้าได้เมื่อไหร่ บอกด้วยนะครับ แต่ผมว่าน่าจะได้ แบบว่าโหลดไฟล์ FW มาจากเน็ทแล้วอัพโหลดไม่ต่อเน็ท อย่าง อัพเดทข้อมูลไวรัส นะ ขอบคุณครับ Very Happy
kohjihyun
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2005 21:47  

นั่งรถสายไหนคับไป ศูนย์ใหญ่ Loxley รัชดาฯ อ่ะคับ จาก ราบ 11 บางเขน
kohjihyun
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2005 21:49  

มันเป็นไรไม่รู้ ลบไม่ได้คับ อยู่ในmp3คับ พวกรูปในเครื่องก็ดูไม่ได้
kohjihyun
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2005 21:58  

Confused Confused
Looker
Year's Star

หัวข้อ : ???????????????? K750i ??? Indoor
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2005 23:20  

วันนี้ผมมีภาพถ่ายแบบ Indoor ภายใต้แสงนีออนมาฝากคับ

Camera: K750i FW Version R1N035
Shoot mode: Normal
Picture size: Medium 640x480 px
Light: Turn on
White balance: Auto
Picture quality: Fine

ปล.หากดูแล้วหิวก็ต้องขออภัยด้วยคับ!!
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2005 00:02  

kohjihyun ผู้เขียน:
มันเป็นไรไม่รู้ ลบไม่ได้คับ อยู่ในmp3คับ พวกรูปในเครื่องก็ดูไม่ได้

ลองปิดหน้าต่างทั้งหมดแล้ว Restart เครื่อง
จากนั้นค่อยเข้าไปลบใหม่ ผมเคยเจอ case นี้ทำแล้วได้ผล

ส่วนรูปที่บอกว่าเปิดดูไม่ได้
ลองลากหรือก๊อปไปแปะใน Folder ไหนก็ได้ใน My Documents แล้วลองเปิดดูคับ
พี่looker ช่วยด้วย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2005 02:03  

พี่ looker คะ ย้อนไปดูความเหนเก่าๆ แล้วมีคนบอกว่า k750i เล่น msn ได้
โดยโหลดจากเว็บนี้ http://www.getjar.com/products/603/eMSN
พอโหลดเสร็จแล้วจะเอาลงมือถือไงอ่าคะ ช่วยบอกละเอียดๆด้วยนะคะ Embarassed Very Happy
ขอบคุนล่วงหน้าค่ะ
-*-
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2005 02:13  

เล่นเกมส์ไม่ได้ครับ คือโหลดมาไว้โฟล์เดอร์อื่นๆเเล้ว มันไม่เห็นมีคำว่า INSTALL เลยครับ เปิดเข้าไปมีแต่ไฟล์เล็กเต็มไปหมด ใครรู้วิธีการเล่นช่วยบอกวิธีเล่นอย่างละเอียดด้วยนะครับขอร้องแล้วครับ อยากเล่นมาก คือ zip มาผมก็แตกไฟล์แล้วนะครับ แล้ว ก็ทำตามทุกอย่างเเล้วนะครับเเต่ยังเล่นไม่ได้ ขอบคุณครับ

เอ่อ พี่ลุ๊กเก้อขอรับ ช่วยอธิบายอันนี้ให้ละเอียดๆด้วยหน่อยนะขอรับ ข้าพเจ้าพยายามอย่างสุดความสามารถ แล้วมันทำมิได้อ่าขอรับ
เด็กโง่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???looker ??
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2005 02:13  

คือหนูอยากทราบคะว่าร้านที่mbkร้านไหนคะที่น่าไว้ใจคะแล้วพี่ซื้อที่ไหนคะหนูจะได้ไปซื้อคะ แล้วเวลาซื้อควรดูอะไรบ้างคะ แล้วตอนนี้ราคาในmbkราคาเท่าไรคะ รักพี่looker จังเลยไห้ความรู้หนูมากเลยแต่หนูคือเด็กดง่คะเลยจำมะได้คะยังไงช่วยตอบคำถามหนูด้วยนะคะขอบคุณคะ(^-^)
moto
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2005 03:22  

ช่วยตอบหน่อยครับ บอร์ด w800i ไม่มีคนตอบ คือผมซื้อ w800i มาวันที่ 10 ต.ค พอกลับมาถึงบ้านลองทุกอย่างดีหมดยกเว้น Fm เปิดแล้วไมได้ยินเสียง มันน่าจะเป็นที่อะไรหรอคับ F/Wผมยังเป็น R1L อยู่ผมสมควรที่จะไปอัพหรือไม่คับ
44++
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2005 09:56  

ขอช่วยพี่ looker ตอบนะครับ ;; ผมลงเกมส์อย่างงี้อะครับ

1. เมื่อได้ไฟล์เกมที่เป็น zip อย่าพึ่งเเตกซิบ
2. เอาไฟล์ zip ไปใส่ในเครื่องเลย
3. ถอดสาย usb เเล้วเปิดไฟล์ zip นั้นจากมือถือ มันก็จะลงเองเลยครับ
4. ลบไฟล์ zip เพราะลงเกมสืไปเรียบร้อยเเล้ว หรือเก็บไว้เเจกเพื่อนผ่าน BT ก็ได้ครับ

ปล. ใครมีเกมส์ที่เล่นผ่าน BT กันหลายๆคนมั่งครับ ผมมีเเต่เกมสืเดี่ยวๆทั้งนั้นเลย -*-
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2005 11:13  

นั่งรถสายไหนคับไป ศูนย์ใหญ่ Loxley รัชดาฯ อ่ะคับ จาก ราบ 11 บางเขน

ผมแนะนำว่าดำดินไปสะดวกที่สุด แล้วไปขึ้นที่สถานีสุทธิสาร ออกทางประตูหมายเลข 3 เดินอีกนิดเดียวก็ถึง ศูนย์ฯ ตั้งอยู่ชั้น 3 อาคารไทยภัทรคอมเพล็กซ์ ตึก B (ส่วนพลาซ่า) อยู่ซ้ายมือทางเดินออกไปลานจอดรถ
หากขับรถไปเองก็ขึ้นไปจอดที่อาคารจอดรถชั้น 4 จะมีทางเชื่อมเดินเข้าตัวอาคารซึ่งตรงกับชั้น 3 ของตึก B พอดี พอคุณเดินเข้าทางเชื่อมก็จะเห็นศูนย์ฯ อยู่ทางขวามือ มีโลโก้ SE ติดไว้เห็นเด่นชัด เบอร์โทร 02-515-8383 คับ

พี่looker ช่วยด้วย ผู้เขียน:
พี่ looker คะ ย้อนไปดูความเหนเก่าๆ แล้วมีคนบอกว่า k750i เล่น msn ได้
โดยโหลดจากเว็บนี้ http://www.getjar.com/products/603/eMSN
พอโหลดเสร็จแล้วจะเอาลงมือถือไงอ่าคะ ช่วยบอกละเอียดๆด้วยนะคะ Embarassed Very Happy
ขอบคุนล่วงหน้าค่ะ

มันเล่นได้ตั้งแต่ K700i แล้วคับ หากซื้อเครื่องศูนย์ฯ Loxley จะมีโปรแกรม msn ลงให้ ถ้าไม่มีก็สามารถติดต่อขอรหัสเพื่อโหลดโปรแกรมลงเครื่องได้ มี Dictionary ให้ด้วย ผมเคยใช้รุ่นนี้และได้ทดลองใช้งานดูมันไม่ work หรอกคับ สู้เล่นผ่านคอมพ์ไม่ได้เพราะหน้าจอเล็ก ปุ่มกด 1 ปุ่มมีตั้งหลายตัวอักษร กว่าจะพิมพ์ได้แต่ละประโยคหืดขึ้นคอ การส่งและรับข้อความบางทีก็ช้าขึ้นอยู่กับเครือข่าย อีกทั้งค่า air time ก็แพงกว่า หากเล่นบ่อยๆ อาจล้มละลายได้ ส่วน Dictionary ก็มีแค่ไม่กี่หมื่นคำ คำแปลก็แปลแบบรวกๆ สุกเอาเผากิน หากใช้ถูไถแก้ขัดก็ ok ถ้าจะใช้งานจริงๆ ซื้อ Talking dic ตัวเล็กๆ 2-3 พันบาทมาใช้ดีกว่าเยอะคับ

ที่เห็นอยู่ก็มีแค่ K700i รุ่นเดียวแหละคับที่โปรโมทและลงโปรแกรม msn มาให้ ส่วน Dictionary ก็ยังเห็นมีลงให้อยู่ในรุ่น S700i ซึ่งการแปลคำศัพท์มีการพัฒนาขึ้นคือบอกชนิดของคำด้วย เช่น คำนาม คำกริยา คำคุณศัพท์ ฯ เป็นต้น
ร่ายมาซะยาวเหยียด.. ผมลองคลิ๊กเข้าไปดูใน web ที่คุณว่า ได้ข้อมูลดังนี้คับ

โปรแกรม QuickIM มีให้เลือกทั้งแบบ Java, Symbian, Pocket PC และ Palm
แต่เนื่องจาก K750i เป็น Mobile phone จะลงได้เฉพาะโปรแกรมที่เขียนบนจาวาเท่านั้น จึงต้องเลือกลงอันนี้คับ

Sony-Ericsson K750 compatible version
QuickIM.jar
Size: 96.95 Kb
Download to Mobile: Open wap.GetJar.com with your mobile -> Quick Download -> enter Quick Download Code 2343
Download to PC:
JAD file (QuickIM.jad)
JAR file (QuickIM.jar)

มันมีให้เลือกดาวน์โหลดลงมือถือโดยตรงหรือจะโหลดลงคอมพ์ก็ได้
หากเลือกโหลดลงมือถือโดยตรง เครื่องของคุณจะต้องมีการตั้งค่าและสามารถใช้งาน GPRS Wap ได้ ถ้าเครื่องคุณพร้อมก็ให้ทำตามขั้นตอนข้างล่างนี้เลยคับ
-เข้าไปที่เมนู Internet services กด More > Enter address > New address > พิมพ์คำว่า wap.GetJar.com (พิมพ์ตัวพิมพ์เล็กทั้งหมดก็ได้) กดปุ่ม Go to เครื่องจะ connect เข้าสู่ wapsite ดังกล่าว
-คลิ๊กคำว่า Quick Dowload มันจะบอกให้ใส่ Quick Download Code
-คลิ๊กตรงแถบสี่เหลี่ยมแล้วพิมพ์ 2343
-คลิ๊ก OK
-คลิ๊ก Next
-คลิ๊กที่คำว่า Download to mobile
-คลิ๊ก Download มันจะดำเนินการโหลดโปรแกรมลงเครื่องจนเสร็จ (ขนาดไฟล์ 97 kb)
-หน้าจอจะถามคุณว่าจะเลือก save ไว้ใน Applications หรือ Games ก็แล้วแต่คุณ ซึ่งมันจะเข้าไปอยู่ใน Phone memory หากคุณต้องการ move มันไปไว้ใน MSD ภายหลังก็สามารถทำได้
*คุณจำเป็นต้องใส่ Username และ Password ในการ Sign in ครั้งแรก ซึ่งเครื่องจะ save ไว้ หลังจากนั้นก็ไม่ต้องคับ

แต่ถ้าเลือกดาวน์โหลดลงคอมพ์ก็คลิ๊กที่ link ข้างล่างนี้คับ
http://www.getjar.com/products/1915/QuickIMMobileInstantMessengerforJavaPhonesMSNCompatible

เวปอาจเปิดขึ้นมาเป็น 2 แบบ
อันนี้แบบที่ 1 จะมีกรอบสี่เหลี่ยมสีเหลืองแสดงข้อมูลจำเพาะ Sony-Ericsson K750 compatible version Java อยู่ทางด้านขวามือให้คลิ๊กตรงที่ลูกศรสีแดงชี้
JAD file (QuickIM.jad) หรือ JAR file (QuickIM.jar)

แบบที่ 2 คุณจะไม่เห็นกรอบสี่เหลี่ยมสีเหลืองตามรูปข้างบน ให้คุณเลื่อนเม๊าท์ลงมาหน่อยก็จะเห็นสี่เหลี่ยมสีเขียว ให้คลิ๊กตรงที่ลูกศรสีแดงชี้
JAD file (QuickIM.jad) หรือ JAR file (QuickIM.jar) ดูภาพข้างล่างคับ

*ผมแนะนำให้คุณเลือกดาวน์โหลดลงมือถือโดยตรงจะง่ายและสะดวกกว่า

ปล. คุณอาจสงสัยว่ามันเป็นโปรแกรมสำหรับมือถือ ทำไมจะต้องดาวน์โหลดลงคอมพ์ก่อนแล้วค่อยโหลดลงมือถือ? ซึ่งสามารถอธิบายได้ว่า หากโหลดลงคอมพ์ก่อนจะเป็นการ save โปรแกรมเก็บไว้ในกรณีที่คุณเผลอลบมันทิ้งไปก็สามารถโหลดจากคอมพ์มาลงใหม่ได้ตลอดเวลา ไม่ต้องเสียเวลาเข้าไปดาวน์โหลดจากเวปซึ่งอาจมีการเปลี่ยนแปลงและไม่เสถียรหรือเวปเจ๊งเนื่องจากขาดสปอนเซอร์อุปถัมภ์ อันนี้พูดตรงไปป่าวเนี่ย?

-*- ผู้เขียน:
เล่นเกมส์ไม่ได้ครับ คือโหลดมาไว้โฟล์เดอร์อื่นๆเเล้ว มันไม่เห็นมีคำว่า INSTALL เลยครับ เปิดเข้าไปมีแต่ไฟล์เล็กเต็มไปหมด ใครรู้วิธีการเล่นช่วยบอกวิธีเล่นอย่างละเอียดด้วยนะครับขอร้องแล้วครับ อยากเล่นมาก คือ zip มาผมก็แตกไฟล์แล้วนะครับ แล้ว ก็ทำตามทุกอย่างเเล้วนะครับเเต่ยังเล่นไม่ได้ ขอบคุณครับ

เอ่อ พี่ลุ๊กเก้อขอรับ ช่วยอธิบายอันนี้ให้ละเอียดๆด้วยหน่อยนะขอรับ ข้าพเจ้าพยายามอย่างสุดความสามารถ แล้วมันทำมิได้อ่าขอรับ

44++ ผู้เขียน:
ขอช่วยพี่ looker ตอบนะครับ ;; ผมลงเกมส์อย่างงี้อะครับ

1. เมื่อได้ไฟล์เกมที่เป็น zip อย่าพึ่งเเตกซิบ
2. เอาไฟล์ zip ไปใส่ในเครื่องเลย
3. ถอดสาย usb เเล้วเปิดไฟล์ zip นั้นจากมือถือ มันก็จะลงเองเลยครับ
4. ลบไฟล์ zip เพราะลงเกมสืไปเรียบร้อยเเล้ว หรือเก็บไว้เเจกเพื่อนผ่าน BT ก็ได้ครับ

ปล. ใครมีเกมส์ที่เล่นผ่าน BT กันหลายๆคนมั่งครับ ผมมีเเต่เกมสืเดี่ยวๆทั้งนั้นเลย -*-

ขอขอบคุณ คุณ 44++ ที่กรุณาเข้ามาช่วยตอบ ผมเองคงไม่สามารถตอบได้หมดทุกคำถาม หากเป็นไปได้อยากให้คุณลงทะเบียนเข้ามาเป็นสมาชิกบอร์ด จะได้ช่วยกันแนะนำและแก้ปัญหาให้เพื่อนๆ ที่ต้องการความช่วยเหลือหรือต้องการเข้ามาศึกษาข้อมูลมือถือรุ่นนี้ซึ่งจะเป็นประโยชน์ต่อบอร์ดเป็นอย่างมาก

moto ผู้เขียน:
ช่วยตอบหน่อยครับ บอร์ด w800i ไม่มีคนตอบ คือผมซื้อ w800i มาวันที่ 10 ต.ค พอกลับมาถึงบ้านลองทุกอย่างดีหมดยกเว้น Fm เปิดแล้วไมได้ยินเสียง มันน่าจะเป็นที่อะไรหรอคับ F/Wผมยังเป็น R1L อยู่ผมสมควรที่จะไปอัพหรือไม่คับ

ปรกติหากฟังวิทยุต้องเสียบหูฟังทุกกรณี เพราะหูฟังจะทำหน้าที่เป็นเสาอากาศ คุณสามารถเลือกฟังผ่านหูฟังหรือ speaker ที่ด้านหลังเครื่องก็ได้โดยกดปุ่ม More (เมื่ออยู่ในโหมดวิทยุเท่านั้น) แล้วเลือก Turn on speaker หากต้องการปรับ Volume ก็กดปุ่ม + หรือ - ที่ด้านข้างตัวเครื่องคับ
ถ้าคุณลองทำตามดูแล้วก็ยังเหมือนเดิม คือไม่ได้ยินเสียง แสดงว่าเครื่องผิดปรกติ รบกวนนำส่งศูนย์ฯ เครื่องยังอยู่ในประกันฯ ไม่ต้องเสียเงินคับ
1 2 3
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2005 19:27  

รุ่นนี้โหลด Truetone ได้หรือเปล่าคะ

เห็นบอกว่าช่วงนี้ขาดตลาดแล้วราคาขึ้นด้วย จริงรึเปล่าคะ

FM รุ่นล่าสุดคืออันไหนคะ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???looker ??
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2005 23:59  

เด็กโง่ ผู้เขียน:
คือหนูอยากทราบคะว่าร้านที่mbkร้านไหนคะที่น่าไว้ใจคะแล้วพี่ซื้อที่ไหนคะหนูจะได้ไปซื้อคะ แล้วเวลาซื้อควรดูอะไรบ้างคะ แล้วตอนนี้ราคาในmbkราคาเท่าไรคะ รักพี่looker จังเลยไห้ความรู้หนูมากเลยแต่หนูคือเด็กดง่คะเลยจำมะได้คะยังไงช่วยตอบคำถามหนูด้วยนะคะขอบคุณคะ(^-^)

ตอบ น้องเด็กโง่ (ซะเมื่อไหร่!)

คนโง่คงไม่สนใจเทคโนโลยีและเข้ามาในนี้หรอกคับ
คนเราต้องไม่รู้คือโง่มาก่อนแล้วค่อยมาเรียนรู้เอา
ประสบการณ์สอนให้คนฉลาด ที่ผิดพลาดถือเป็นบทเรียน
ไม่มีใครเก่งฉกาจฉลาดปราดเปรื่องตั้งแต่คลอดหรอกเชื่อพี่เถอะ!

เวลาไปซื้อเครื่องจะเป็นเครื่องศูนย์ฯ ไหนก็ได้ไม่ว่าจะเป็นเครื่องศูนย์ Loxley, Telechoice, TWZ, J-mart, Blisstel เพราะนำเข้าโดย SE ประเทศไทยและสามารถนำเข้าศูนย์ใหญ่ Loxley ได้หมด!

ควรตรวจดูสภาพเครื่องโดยรวม การประกอบตัวเครื่องจะต้องดูเรียบร้อยและแน่นหนาโดยเฉพาะตามแนวรอยต่อจะต้องแนบสนิท ไม่มีร่องรอยเหมือนถูกแกะ หากดูแล้วแปลกๆ หรือไม่มั่นใจก็ขอเปลี่ยนเครื่องทันที!

ตรวจดูวอยด์รับประกันฯ ที่ด้านหลังเครื่องเมื่อถอดฝาหลังและแบตฯ ออก สอดส่ายสายตามองหาหมายเลข IMEI เครื่องจะอยู่แถวๆ นั้นก็ให้ดูว่าตรงกะข้างกล่องหรือเปล่า? ถ้าไม่ตรงกันอย่าซื้อเด็ดขาด!! ที่สายชาร์จฯ, ตัวแบตฯ และหูฟังก็ต้องมีวอยด์รับประกันฯ ติดไว้ แต่สายดาต้าลิงค์ของพี่ไม่เห็นมีนะ!

นอกเหนือจากตัวเครื่องและแบตฯ อุปกรณ์ในกล่องก็จะมีสายชาร์จฯ, สายดาต้าลิงค์, หูฟังแบบสองหู, สายคล้องข้อมือ, MSD ขนาด 64 mb พร้อม adaptor, แผ่น CD PC Suite K750i, คู่มือฉบับภาษาไทยและอังกฤษ ที่ร่ายมาทั้งหมดต้องมีครบ ถ้าคนขายอ้างโน่นอ้างนี่ก็อย่าไปเชื่อ!

หากจำไม่หมดให้จดใส่กระดาษแล้วพกติดตัวไปด้วย ทุกอย่างอยู่ที่ตัวเรา มีเงินซะอย่างซื้อที่ไหนก็ได้ ไม่ต้องกลัว เพราะไม่มีอะไรน่ากลัว ส่วนใหญ่จะกลัวกันไปเอง!

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 16 Oct 2005 00:25; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ขอบคุณค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2005 00:20  

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆนะคะ ลงเกมได้แล้ว เย้ๆๆ
ปล. รัก คนที่ตอบ ให้มากมาย
เด็กโง่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : yen ta 4
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2005 01:39  

ขอบคุณพี่ lookerมากเลยคะคือหนุเองก็มะได้โง่มากมายนะคะเกรดแค่3.10เองแต่คำว่าเด็กโง่คือสัพวัยรุ่นที่กำลังพูดติดปากคะหนูเลยถามพี่คะแต่เอหนูอยากเจอพี่จังเลยคะ
AK750i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2005 02:04  

พี่ looker ครับ หรือท่านอื่นก็ได้ เวลาเราดูคลิปวิดีโอ หรือดูหนัง ไฟที่ปุ่มกดมันจะดับใช่ไหมครับ (ถ้าเป็นฟังเพลงจะดับหมดพอทิ้งไว้สักครู่) แต่วันนี้ผมลองเปิดดูปรากฎว่า มันไม่ดับเลย ยังค้างอยู่ทั้งจอและปุ่มกด (อัพ FW R1N035 แล้ว) แต่ก่อนอัพมันก็ปกตินะครับ และแรกๆที่อัพมันก็ดับปกติ แต่หลังชักเพี้ยนๆแล้วไม่รู้เป็นอะไร เครื่องผมก็ว่าไม่มีปัญหานะครับ แต่คิดว่าเป็นที่ FW ยังไงช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2005 10:04  

ขอบคุณพี่ lookerมากเลยคะคือหนุเองก็มะได้โง่มากมายนะคะเกรดแค่3.10เองแต่คำว่าเด็กโง่คือสัพวัยรุ่นที่กำลังพูดติดปากคะหนูเลยถามพี่คะแต่เอหนูอยากเจอพี่จังเลยคะ

อ๋อ..รักนะเด็กโง่น่ะหรอ?

AK750i ผู้เขียน:
พี่ looker ครับ หรือท่านอื่นก็ได้ เวลาเราดูคลิปวิดีโอ หรือดูหนัง ไฟที่ปุ่มกดมันจะดับใช่ไหมครับ (ถ้าเป็นฟังเพลงจะดับหมดพอทิ้งไว้สักครู่) แต่วันนี้ผมลองเปิดดูปรากฎว่า มันไม่ดับเลย ยังค้างอยู่ทั้งจอและปุ่มกด (อัพ FW R1N035 แล้ว) แต่ก่อนอัพมันก็ปกตินะครับ และแรกๆที่อัพมันก็ดับปกติ แต่หลังชักเพี้ยนๆแล้วไม่รู้เป็นอะไร เครื่องผมก็ว่าไม่มีปัญหานะครับ แต่คิดว่าเป็นที่ FW ยังไงช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

R1N035 หากดูวีดีโอคลิ๊ป ไฟที่ปุ่มกดจะติดตลอดไม่ว่าจะดูในโหมด Walkman player หรือ File manager ก็ตาม
แต่ถ้าฟัง mp3 สักครู่ไฟหน้าจอและปุ่มกดจะดับหมดไม่ว่าจะฟังในโหมด Walkman player หรือ File manager
โหมดฟังวิทยุก็เช่นกัน

ทั้ง K750i และ Walkman ไม่มีเมนูให้เข้าไปตั้งเปิด-ปิดไฟหน้าจอ มีแต่ Brightness และ Sleep mode clock ไฟหน้าจอและปุ่มกดจะติดและดับเองแบบอัตโนมัติในทุกๆ เมนูฟังก์ชั่นการใช้งานตาม spec เครื่อง

FW Version เดิม R1L002 ที่พี่เจอปัญหาก็คือหากฟัง mp3 ที่เป็นเพลงไทยและชื่อเป็นภาษาไทยใน Media player ค้างไว้ พอออกมาที่หน้าจอปรกติหรือเข้าไปใช้งานเมนูอื่นๆ แล้วกดปุ่ม music button ที่ด้านข้างตัวเครื่องเพื่อฟังต่อ มันจะไม่เล่นต่อจากที่เล่นค้างไว้ แต่จะไปเริ่มต้นเล่นเพลงแรกใน Playlist ทุกครั้ง แต่ถ้าเป็นเพลงสากลก็ปรกติคือจะเล่นต่อจากที่เล่นค้างไว้ พอ up เป็น R1N035 ก็หายคับ

สรุปก็คือ..เครื่องของคุณปรกติคับ
kohjihyun
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2005 13:54  

ยังลบไม่ได้เลยคับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2005 14:47  

[quote="kohjihyun"]

ยังลบไม่ได้เลยคับ

มันเป็นโปรแกรมอะไรคับ สำคัญหรือเปล่า?
แต่เห็นหน้าตามันคุ้นๆ เหมือนไปโหลดอะไรมาดูจากเวปโป๊อ่ะ!!
ลองคลิ๊กที่ Start ตรง task bar > Programs แล้วลองไล่หาดู
ถ้าเจอก็ uninstall มันออกไปเลย

แล้วตกลงรูปดูได้หรือยังคับ?
K750i User
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2005 16:38  

เวลาต่อกับ Com แล้วทำไมไม่เห็นมันอ่านความจำของ Memory Stick อ่ะ
อ่านแต่ความจำเครื่องอย่างเดียว หรือว่าผมลงโปรแกรมผิด
มานเป็นอ่ะไรช่วยตอบหน่อยเถอะครับได้โปรด
ป๊อปคอร์น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2005 18:46  

ใครมีโปรแกรมตัดต่อ MP3 ขอหน่อยคะ คือว่าโปรแกรมที่เคยโหลดที่เวปsiamphone ที่ชื่อโปรแกรม MEDA MP3 Splitter มันใช้ไม่ได้แล้วอ่ะคะ แล้วก้อเจ้าโปรแกรมSony Sound Forge 7 ก็โหลดไม่ได้ด้วย ยังไงใครมีรบกวนส่งให้ที่เมล์ no_sunny@hotmail.com ด้วยนะคะ หรือว่า ทำลิงค์ไว้ก็ได้ ขอบคุณมากๆคะ
Morning
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2005 20:07  

ซื้อแล้วเพิ่งเข้ามาดูเว็บนี้
เสียดายที่มาดูช้าไป กลัวมากค่ะตอนซื้อ
ไปซื้อกับดีลเลอร์ ใบรับประกันเป็นซีล็อก ราคาก็ถูกกว่าทุกร้านห้าร้อยบาท
แต่ดีโทรไปถามเพื่อน เพื่อนเลยให้ดูอีมี่ปรากฏว่าอยู่ลึกมากเลย แต่พยามดูจนเห็นว่าตรงค่ะ
กำลังชาร์ตอยู่ เป็นไงเดี๋ยวมาบอกกันต่อค่ะ

ปล. เซ็งอะ คนขายหน้าหงิกมาก
bestbkkk
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2005 20:22  

ขอถามหน่อยสิครับ w800 ซื่อมาแล้วแถมอะไรบ้างครับ กลัวไม่ให้ไม่ครบนะครับ
มีสายดาต้าลิงค์ ให้เหมือ K750 ไหมครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???
วันที่โพสท์ : 17 Oct 2005 00:29  

bestbkkk ผู้เขียน:
ขอถามหน่อยสิครับ w800 ซื่อมาแล้วแถมอะไรบ้างครับ กลัวไม่ให้ไม่ครบนะครับ
มีสายดาต้าลิงค์ ให้เหมือ K750 ไหมครับ

W800i ให้อุปกรณ์ฯ มาเหมือน K750i ต่างกันที่ MSD จุกว่าคือ 512 mb เป็นของ Sandisk และหูฟังเป็นคนละรุ่นกัน รายละเอียดผมมีโพสไว้ที่หน้า 39 มีวิธีตรวจสอบเครื่องและอุปกรณ์ฯ ก่อนตัดสินใจซื้อด้วย อยู่แถวล่างๆ รบกวนย้อนกลับไปอ่านดูนะคับ

มีอีเมล์สอบถามกันเข้ามาเยอะเหลือเกิน เกี่ยวกับปัญหาการใช้งานสาย USB ดาต้าลิงค์ (DCU-60) บางคนไม่สามารถใช้งานได้เลย บางคนใช้ได้แต่ไม่สมบูรณ์ วิธีแก้ก็คือต้องทำการ Update ไดร์เวอร์ USB DCU-60
มีหลายคนที่ผมส่งไฟล์ Update ไดร์เวอร์ไปให้แล้วสามารถทำได้จนสำเร็จ ซึ่งก็ต้องขอแสดงความยินดีด้วยคับ

ขั้นตอนการ Update Driver USB DCU-60

หลังจากลงไดร์เวอร์ PC Suite K750i เรียบร้อยแล้วให้ Restart คอมพ์ 1 ครั้ง เมื่อเชื่อมต่อสาย USB ดาต้าลิงค์ (DCU-60) เข้าที่คอมพ์และ K750i คอมพ์จะต้อง Detect ตัวอุปกรณ์และสามารถ Sync./Transfer ข้อมูลและไฟล์ต่างๆ ด้วยกันได้ แต่ถ้ายังทำไม่ได้จะมีอาการดังนี้คือ เมื่อดับเบิ้ลคลิ๊กที่ไอคอน K750i ที่หน้าจอ desktop จะพบคำว่า “Not connect” นั่นเป็นเพราะคอมพ์ยังมองไม่เห็นไดร์เวอร์ของตัวอุปกรณ์ หรือถ้า Connect ได้และสามารถใช้งานได้แต่ยังไม่สมบูรณ์ก็ต้องทำการ Update ไดร์เวอร์ USB DCU-60 เสียก่อน

1.เชื่อมต่อสาย USB ดาต้าลิงค์เข้าที่คอมพ์และ K750i (เปิดเครื่องไว้)

2.ที่หน้าจอ Desktop ของเครื่องคอมพ์ ให้คลิ๊กขวาที่ไอคอน My Computer

3.เลือก Properties จะมีหน้าต่างใหม่ขี้นมา

4.มองที่แท็ปข้างบน เลือก Hardware แล้วคลิ๊กที่ Device Manager จะมีหน้าต่างใหม่ขึ้นมา

5.มาถึงขั้นตอนนี้ก็ต้องดูว่าปัญหาของคุณอยู่ใน case ไหน? หากลง PC Suite แล้วแต่ยังไม่สามารถใช้งานสายดาต้าลิงค์ได้เลยก็ให้ดูข้อ 5.1 แต่ถ้าสามารถใช้งานได้แล้วแต่ยังไม่สมบูรณ์ก็ให้ดูข้อ 5.2

5.1 ในกรณีที่คอมพ์ยังมองไม่เห็นไดร์เวอร์ USB DCU-60 และไม่สามารถใช้งานสายดาต้าลิงค์ได้เลย ให้ไล่หาดูจะเห็นคำว่า Other devices (สังเกตุไม่ยากจะมีเครื่องหมาย ? สีเหลืองอยู่ข้างหน้า) ให้คลิ๊กที่เครื่องหมาย + ข้างหน้า จะมีรายการย่อยแตกออกมา นั่นก็คือไดร์เวอร์ของ DCU-60 ที่คอมพ์มองไม่เห็น ให้คลิ๊กขวาที่รายการย่อยนั้นๆ แล้วเลือกคำว่า Update Driver… จะมีหน้าต่างใหม่ขึ้นมา จากนั้นให้ทำตามขั้นตอนต่อไปในข้อ 6

5.2 ในกรณีที่คอมพ์มองเห็นไดร์เวอร์ USB DCU-60 แล้ว และสามารถใช้งานสายดาต้าลิงค์ได้แต่ยังไม่สมบูรณ์ ให้ไล่หาดูจะเห็นคำว่า Ports (COM&LPT) และ Universal Serial Bus controllers ให้คลิ๊กที่เครื่องหมาย + ข้างหน้า จะมีรายการย่อยแตกออกมาให้คลิ๊กขวาที่คำว่า Sony Ericsson USB DCU-60 Device หรือคำที่มีความหมายเกี่ยวข้องหรือชื่อใกล้เคียงกัน แล้วเลือกคำว่า Update Driver…จะมีหน้าต่างใหม่ขึ้นมา จากนั้นให้ทำตามขั้นตอนต่อไปในข้อ 6

*หากไม่แน่ใจว่าปัญหาของคุณอยู่ใน case ไหนก็ให้ดูและทำตามทั้งข้อ 5.1 และ 5.2

6.ใส่จุดไข่ปลาหน้าข้อความบรรทัดที่ 2 (Install from a list or specific location (Advanced)) แล้วคลิ๊ก Next จะมีหน้าต่างใหม่ขึ้นมา

7.ใส่จุดไข่ปลาหน้าข้อความ "Don't search. I will choose the divers to install." แล้วคลิ๊ก Next จะมีหน้าต่างใหม่ขึ้นมา

8.คลิ๊ก Next คอมพ์จะทำการ Update ไดร์เวอร์ DCU-60 จนเสร็จสมบูรณ์

9.คลิ๊ก Finish แล้วดึงสายดาต้าลิงค์ออกจากคอมพ์

10.Restart คอมพ์ 1 ครั้งแล้วต่อสายดาต้าลิงค์เข้าที่คอมพ์ คอมพ์จะ detect ตัวอุปกรณ์จากนั้นก็สามารถใช้งานได้

*หมายเหตุ
-ในข้อ 5.1 และ 5.2 หากรายการย่อยที่แตกออกมามีชื่อเกี่ยวข้องกับคำว่า Sony Ericsson USB DCU-60 Device มากกว่า 1 รายการ ให้ทำการ Update ทุกรายการ
-เมื่อสามารถใช้งานได้แล้ว ให้จำไว้ว่าเสียบสายดาต้าลิงค์เข้าที่พอร์ต USB ของคอมพ์ที่ช่องไหนก็ให้เสียบที่ช่องนั้นเสมอ หากเปลี่ยนช่องเสียบมันอาจมองไม่เห็นอีกคับ

กรุณา copy และ save ข้อมูลนี้เก็บไว้ในฮาร์ดดิสค์ของคุณสำหรับใช้อ้างอิงในกรณีเปลี่ยนรุ่น

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 09 Dec 2005 12:06; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Oct 2005 12:42  

จริงหรือป่าวคะที่ว่า SE K750i,SE W800i เวลาพูดเสียงจะเบามาก
คนพูดด้วยแทบจะไม่ได้ยินเพราะเสียงเบามาก และที่สำคัญ
ไมค์จะดูดเสียงรอบข้างมากจนเสียงเวลาพูดยิ่งเบาลงไปอีก
อย่างนี้ซื้อมาโทรคุยก็ไม่ดีน่ะสิคะ คุยกะแฟนหาว่าออกไปเที่ยวทุกที
มีหวังได้เลิกกันแน่ค่ะ แฟนยิ่งขี้หึงอยู่ด้วย เบื่อจิงๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Oct 2005 17:40  

เรื่องเสียง เบา ผมว่ามันก็ไม่เบานะครับ ผมคุยกับแฟน ก็ปกติดี
Confused
44++
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Oct 2005 18:47  

คนที่บอกว่าเสียงเบามาก

พี่เขาคงลืมเเกะเเผ่นฟิลม์ใสออกอะป่าว

มันเลยไปบังช่องลำโพงไว้
44++
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Oct 2005 22:31  

มานมาเเว้ว w900i

สวยจิงๆ http://www.siamphone.com/catalog/sonyericsson/w900i.htm

ราคา 2หมื่นปลายๆปะนี่ = =a
sachii-p
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Oct 2005 23:24  

อยากรู้ว่ารุ่นนี้มี ซิมเบี้ยน ป่าวคะ? Smile
เด็กโง่
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Oct 2005 02:16  

คือหนูอวากทราบคะว่าหูฟังของp900i สามารถนำมาใช้กับของk750i p800i ได้หรือปล่าวคะแล้วมีของขายเมื่อไหร่คะ

มะน่ารีบซื้อเลย น่าจะรอก่อนฮือฯ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???looker ??
วันที่โพสท์ : 18 Oct 2005 10:12  

มานมาเเว้ว w900i

สวยจิงๆ http://www.siamphone.com/catalog/sonyericsson/w900i.htm

ราคา 2หมื่นปลายๆปะนี่ = =a

ข้างล่างนี่ใช่ป่ะคับ?
ชอบสีดำกะหน้าจอใหญ่ขึ้น (240 x 320 px) แต่ไม่น่าเป็นแบบ Swing เลยอ่ะ เวลากางออกมาแล้วมันยาววววว...
ใช้งานมือเดียวม่ะค่อยสะดวก จริงๆ แล้วน่าจะทำแบบ Slide นะ เพราะ SE ยังไม่เคยมีเลย
แต่เห็นแล้วใจมันหวิวๆ ไงไม่รู้ หูร้อนฉ่า!! เวปนี้ Update ไวจริงๆ นับถือๆ!!

sachii-p ผู้เขียน:
อยากรู้ว่ารุ่นนี้มี ซิมเบี้ยน ป่าวคะ? Smile

เป็น Music Mobile Phone ระบบ UMTS/Triband-GSM (900/1800/1900 MHz) ไม่ใช่ Symbian OS ที่สามารถลงโปรแกรมทั่วไปได้ จะลงได้เฉพาะโปรแกรมที่เขียนบน Java เท่านั้น

คือหนูอวากทราบคะว่าหูฟังของp900i สามารถนำมาใช้กับของk750i p800i ได้หรือปล่าวคะแล้วมีของขายเมื่อไหร่คะ

มะน่ารีบซื้อเลย น่าจะรอก่อนฮือฯ

หูฟัง P900i มันมีให้ในกล่องนี่คับ! หากจะซื้อต่างหากมาบุญครองมีเพียบเลยคับ
ถ้านำมาใช้กับ P800 น่ะได้เพราะเป็น P Series เหมือนกัน แต่ใช้กับ K750i ไม่ได้ ขั้วเสียบมันคนละอย่างกัน
ถ้าเอา P900i ไปเทิร์นเป็น K750i อาจมีเงินเหลือนิดหน่อยเก็บไว้ซื้อ mem นะ*

*ขึ้นอยู่กับสภาพเครื่อง อุปกรณ์ฯ ครบชุดรวมกล่อง
1967
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Oct 2005 13:53  

ขอถามหน่อยว่าผมโหลดเพลงลงเครื่อง แต่พอเข้าไปดูในบางเมนู ทำไมชื่อเพลงเป็นภาษาจีนล่ะครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Oct 2005 16:28  

1967 ผู้เขียน:
ขอถามหน่อยว่าผมโหลดเพลงลงเครื่อง แต่พอเข้าไปดูในบางเมนู ทำไมชื่อเพลงเป็นภาษาจีนล่ะครับ

มีวิธีแก้คับ

http://www.loxleyshop.com/learning/MP3THAI/mp3thai.htm
Z1
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: Nonthaburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Oct 2005 17:34  

ใครทราบวิธีตั้ง เมล์ ของ Gmail แบบ Pop3 บ้างครับ

พอดีโทรไปถามศุนย์ บอกว่า มีเมล์แบบpop อันเดียวที่เป็นแบบฟรี ที่ใช้งานได้ คือ Gmail
แต่ต้องตั้งค่าเอง แล้วจะรู้ไหมนี่ ว่าทำไง ใครทราบช่วยบอกทีครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????????????N 7610 ??? SE K750i
วันที่โพสท์ : 18 Oct 2005 18:29  

เรากำลังตัดสินใจซือมือถือระหว่างรุ่นN 7610 กับ SE K750i แต่ไม่รูจะอารุ่นไหนดีช่วยแนะนำหน่อยนะ นะนะ...ขอบใจ Laughing
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Oct 2005 19:57  

Z1 ผู้เขียน:
ใครทราบวิธีตั้ง เมล์ ของ Gmail แบบ Pop3 บ้างครับ

พอดีโทรไปถามศุนย์ บอกว่า มีเมล์แบบpop อันเดียวที่เป็นแบบฟรี ที่ใช้งานได้ คือ Gmail
แต่ต้องตั้งค่าเอง แล้วจะรู้ไหมนี่ ว่าทำไง ใครทราบช่วยบอกทีครับ

วิธีการตั้งค่านะครับ

เข้าไปที่เมนู Messaging >> Email >> Setting

สร้าง account ใหม่ขึ้นมานะครับ account name ใส่อะไรก็ได้ เพื่อเป็นการไม่สับสน ใส่ Gmail ไว้ละกันครับ

มาถึงการตั้งค่าแล้วนะครับ สมมติ Email เป็น yourname@gmail.com นะครับ

Connect using : AIS-GPRS-WAP (ถ้าเป็นซิมอื่น ก็เลือกใช้อันที่เป็น wap แล้วกันครับ)

Protocal : POP3

Incoming Server : pop.gmail.com

Incoming Port : 995

Encryption : กดเข้าไป เลือกเป็น TLS/SSL ทั้ง Incoming กับ Outgoing Server นะครับ

Mailbox : yourname (อันนี้ใส่ตัวเล็กหมดเลยนะครับ)

Password : ใส่ Password ของ Email ครับ

Outgoing Server : smtp.gmail.com

Outgoing Port : 465

Email address : yourname@gmail.com

ที่เหลือก็เลือกได้ตามสะดวกนะครับ

Download : จะเลือกได้ว่าจะโหลดเฉพาะหัวข้อ หรือว่าโหลด text ข้างในด้วย

From name : ชื่อที่จะแสดงว่าใครส่ง mail ไป

signager : คำลงท้าย

copy outgoing : อันนี้ไม่เคยใช้อ่ะครับ ยังไงมันก็ไปอยู่ใน sent email อยู่ดี

Check Interval : จะให้เชคอัติโนมัติหรือเปล่าครับ

ทีนี้เวลาจะส่งรูปให้เพื่อน ก็ Mark Files ที่จะส่ง แล้ว Send Via Email เลยครับ ไม่ต้องกลัวเกิน 100K ด้วยครับ
kaz17
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ?????????????????????N 7610 ??? SE K750i
วันที่โพสท์ : 18 Oct 2005 20:06  

เรากำลังตัดสินใจซือมือถือระหว่างรุ่นN 7610 กับ SE K750i แต่ไม่รูจะอารุ่นไหนดีช่วยแนะนำหน่อยนะ นะนะ...ขอบใจ Laughing

ถ้าอยากได้ OS ในตัวไว้ลงโปรแกรมก็ 7610 ครับ แต่ถ้าอยากฟังเพลงมันๆ(เสียงดีมาก) ถ่ายรูปเจ๋งๆ memory เยอะๆ(ซื้อเพิ่ม) ก็ SE K750i ดีกว่าครับ

สรุปเลือก K750i ดีก่านะ
kaz18
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Oct 2005 20:11  

ใครอยากได้เกมส์ โปรแกรม หรือ MV อะไร ไปที่นี่ดิ www.se-club.net แต่อย่าลืมสมัครสมาชิกด้วยนะถึงจะ ดูด(โหลด) ได้ ผมจะเอาไป post ไว้
k750
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????
วันที่โพสท์ : 18 Oct 2005 20:57  

ป้าย QuickShare สีดำของ K 750 มีขายป่าวครับของผมมันลอกไม่สวยเลย อยากจะชื้อมาติดใหม่มีใครรู้บ้างครับว่าหาซื้อได้ที่ไหน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2005 10:56  

rukawa ผู้เขียน:
นี่แหละ k700 ภาค 2 555+ Laughing
จ๊าบเจงๆ

เสียดายว่าเป็นเลนส์ Cmos ถ้าเป็นเลนส์แบบ s700 ละก๊ สุดทีนเลยเน่อออ... Crying or Very sad

ทางโซนี่ ยืนยันกับปากเลยครับ ไม่ใช่ cmos แต่เป็นเลนส์ ดิจิทอล ครับ เหมือนของกล้องดิจิทอล แต่รุสึกคุณ ภาพดีกว่าครับ
ดูจากคุณภาพงานเลยครับ

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2005 11:16  

รบกวนถามทีครับ คือเครื่องพึ่งซือ้มาได้ไม่นานอะครับ พอถ่ายรูปแล้วมันไม่ยอมเซฟภาพลงเมมโมรี่อะครับ ผมปรับไปแล้วนะครับให้มันเซฟลงเมมโมรี่แต่มันไม่เซฟ แต่ถ้าเซฟลงเครื่องแล้วถ่ายจะได้ จากนั้นผมก็ไปที่ร้านเค้าก็เปลี่ยน mem ให้แล้วไม่นานก็เป็นอีกอะครับ ผมจะทำไงดีอะครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2005 12:57  

k750 ผู้เขียน:
ป้าย QuickShare สีดำของ K 750 มีขายป่าวครับของผมมันลอกไม่สวยเลย อยากจะชื้อมาติดใหม่มีใครรู้บ้างครับว่าหาซื้อได้ที่ไหน

มีขายที่ศุนย์ Loxley รัชดาฯ คับ แต่ผมไม่แน่ใจว่ามันมีแยกขายต่างหากหรือเปล่า? หากไม่มีก็ต้องเปลี่ยนฝาหน้าคับ ไงลองโทรไปสอบถามดูก่อนก็ได้ 02-515-8383

รบกวนถามทีครับ คือเครื่องพึ่งซือ้มาได้ไม่นานอะครับ พอถ่ายรูปแล้วมันไม่ยอมเซฟภาพลงเมมโมรี่อะครับ ผมปรับไปแล้วนะครับให้มันเซฟลงเมมโมรี่แต่มันไม่เซฟ แต่ถ้าเซฟลงเครื่องแล้วถ่ายจะได้ จากนั้นผมก็ไปที่ร้านเค้าก็เปลี่ยน mem ให้แล้วไม่นานก็เป็นอีกอะครับ ผมจะทำไงดีอะครับ

ปรกติหากคุณตั้งค่าให้มัน save ลงที่ไหนมันก็จะ save ลงที่นั่น
อาการที่คุณว่า สันนิษฐานได้ 2 กรณีคับ

1. พื้นที่ใน MSD ใกล้เต็มหรือไม่พอ save ภาพ
หากคุณตั้งค่าให้มัน save ลงใน MSD แต่ถ้าพื้นที่ใน MSD ไม่พอมันจะ save ลง Phone memory ให้โดยอัตโนมัติ
ในทางกลับกัน หากคุณตั้งค่าให้มัน save ลงใน Phone memory แต่ถ้าพื้นที่ใน Phone memory ไม่พอมันก็จะ save ลงใน MSD ให้โดยไม่สำคัญว่าคุณจะตั้งค่าให้มัน save ลงที่ไหน

เหมือนอย่างกรณีที่คุณดาวน์โหลดไฟล์ใดๆ ก็ตามลงเครื่อง ปรกติมันจะ save ลงใน MSD (ยกเว้น games หรือ applications บางตัวจะ save ลงใน Phone memory) แต่ถ้า MSD เต็มมันก็จะไป save ลงใน Phone memory ให้เช่นกัน

2. เครื่องมีปัญหา
ให้คุณย้ายไฟล์ฯ และข้อมูลทั้งหมดในตัวเครื่องมาไว้ใน MSD หรือ backup ไว้ในคอมพ์แล้วทำการ Master reset > reset all > Phone lock code คือ 0000 (เป็นค่าจากโรงงาน)
หากไม่หาย ก็ต้องนำส่งศูนย์ฯ เพื่อ upgrade FW คับ
*การทำ Master reset > reset all จะมีผลต่อไฟล์และข้อมูลที่เก็บไว้ใน Phone memory และค่าทั้งหมดที่เกี่ยวกับ Connectivity ทั้งหลาย เช่น GPRS Wap, MMS, E-Mail, Voicemail number แต่จะไม่มีผลต่อไฟล์หรือข้อมูลใดๆ ใน MSD เพราะไม่เกี่ยวกัน

ผมว่าเครื่องของคุณน่าจะเป็นกรณีที่ 1 มากกว่า!

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 19 Oct 2005 13:26; ทั้งหมด 1 ครั้ง
~Fi[R]sT~
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรึ
หัวข้อ : ???????
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2005 13:26  

อยากถามว่า เรื่องเสียงอะครับ แบบว่าเวลาฟังเพลงอะครับ เสียงของเครื่อง K750i กับ W800i อันไหนจะดีกว่ากันครับ ตอบทีนะครับอยากรู้จะได้ซื้ออันนั้น ขอบคุณล่วงหน้า-^^-
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???????
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2005 13:32  

~Fi[R]sT~ ผู้เขียน:
อยากถามว่า เรื่องเสียงอะครับ แบบว่าเวลาฟังเพลงอะครับ เสียงของเครื่อง K750i กับ W800i อันไหนจะดีกว่ากันครับ ตอบทีนะครับอยากรู้จะได้ซื้ออันนั้น ขอบคุณล่วงหน้า-^^-

ขอ confirm ว่าเหมือนกันคับ (FW Version ก็ชื่อเดียวกันแต่คุณสมบัติภายในต่างกัน)
แต่ W800i จะมีลูกเล่นในโหมด Walkman player มากกว่าโหมด Media player ในรุ่น K750i

*Walkman Player คือโหมดเล่นเพลง .mp3, m4a และไฟล์วีดีโอ .3gp, Mpeg4 ที่ติดตั้งอยู่ใน W800i
หากเป็นรุ่น K750i เราเรียกว่าโหมด Media player คับ
Z1
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2005 15:21  

ขอถามเรื่อง GMail เพิ่มเติมครับ

ในเว็บเมล์ ต้องตั้งค่า pop3 อะไรบ้างอีกไหมครับ
ตั้งค่าในมือถือแล้ว แต่ยังใช้ไม่ได้ครับ
o. .o
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2005 17:00  

k750 ของผมมันเป็นอะไรไมรู้ครับ อยู่ดีดีเครื่องมันก็ดับไปและกดเปิดใหม่ก็เป็นปกติแต่ว่าพอหลายๆวันก็เป็นอีกแล้วก็หาย บ้างครั้งครับเวลาเสียบสายชาร์จหรือสาย USB พอเสียบปุ๊บดับเลย ใครทราบบ้างครับว่าทำไงถึงหาย ขอบคุณคราบ ['' (l) '']
บุ๋มบิ๋ม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : update ????????? loxley ?????
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2005 21:42  

พี่ Looker จ๋า... เราไป up firmware เป็น R1N มาแร๊ว (ข้อมูลในตัวเครื่องหายหมด ของสำคัญเก็บใส่ซิม และ msd เรียบร้อย)
ไปวันอังคารที่ 18 ถึงตอน 9 โมงเช้า ได้เครื่องคืน 11 โมงครึ่งค่ะ (นั่งหลับรอในร้านนั่นแหละ ไม่รู้จะไปไหน เพราะโดดงานมา) ไปง่ายมากเลย ไปตามทางที่พี่โพสบอกไว้อ่ะค่ะ

มา update ข่าวศูนย์ loxley รัชดาอาคารไทย-ภัทร
จะย้ายกลับไปที่ทำการเดิม อาคารล๊อกซเล่ย์บางเขน ที่ซอย พหลโยธิน 19 (หลังอินเด็กซ์ ลิฟวิ่งมอลล์) ตั้งแต่วันที่ 31 ตุลาคมนี้เป็นต้นไปค่ะ (ฮาโลวีนนี่เอง)
(วันจันทร์ที่ 24 ตุลา ศูนย์รัชดา ปิดวันหยุดชดเชยนะคะ อย่าไปเก้อกันหล่ะ)

Laughing ย่านอโศก-สุขุมวิท วันที่ 25 - 27 ตค. นี้ SE จะไปตั้งบูธที่อาคารเสริมมิตรทาวเวอร์ สนใจไปดูสินค้า ราคาเต็ม(ไม่ลด) แต่อาจจะต่อรองขอของแถมได้
Laughing ใครบ้านอยู่แถวบางนา วันที่ 31 ต.ค. - 2 พ.ย. นี้ บูธตั้งที่ อาคารเนชั่นทาวเวอร์

ช่วงนี้ w800 ขาดตลาดค่ะ ของจะเข้าวันที่ 20 กว่า ๆ จ้า

ปล.ถ้าใครซื้อเครื่องใหม่ แต่ void เป็นเดือนเก่า (เราซื้อเดือน 9 แต่ void เป็นเดือน 5) เวลาเอาเข้าศูนย์ต้องเอาใบเสร็จระบุวันที่ซื้อไปด้วย เพื่อให้เริ่มคิดวันรับประกันตามใบเสร็จ **** โดยในใบเสร็จต้องระบุเบอร์อีมี่ด้วยค่ะ****
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2005 21:43  

ขอถามเรื่อง GMail เพิ่มเติมครับ

ในเว็บเมล์ ต้องตั้งค่า pop3 อะไรบ้างอีกไหมครับ
ตั้งค่าในมือถือแล้ว แต่ยังใช้ไม่ได้ครับ

หากคุณต้องการตั้งค่าอีเมล์บนเครื่องมือถือของคุณ คุณจำเป็นต้องทราบค่า Incoming server หรือ Pop3 ซึ่งคุณสามารถสอบถามกะทางผู้ให้บริการอีเมล์ของคุณได้

ยกตัวอย่างเช่น อีเมล์ของคุณคือ siamphone@gmail.com และคุณใช้ซิม AIS ดังนั้น;
ผู้ให้บริการอีเมล์ของคุณก็คือ Gmail
ผู้ให้บริการเครือข่ายของคุณคือ AIS

ก่อนอื่นให้คุณเข้าไปที่เมนู Settings > มองที่แท็ปข้างบนเลื่อนไปที่ Connectivity > Data comm. > Data accounts > จะต้องมี 3 รายการดังนี้ AIS-GPRS-WAP, AIS-GPRS-MMS และ AIS-GPRS-INTERNET (หรือ AIS เฉยๆ ไม่มี -GPRS-INTERNET ต่อท้าย)
หากไม่มีหรือมีไม่ครบ ให้คุณติดต่อ AIS Call center โทร 1175 เพื่อให้เจ้าหน้าที่ส่งค่าดังกล่าวมาให้ได้แก่ค่า GPRS Wap, MMS และ Internet เจ้าหน้าที่จะส่งค่าดังกล่าวมาที่เครื่องในรูปแบบ sms พอคุณได้รับก็กด save มันจะ install ให้เรียบร้อย จากนั้นเข้าไปเช็คดูจะเห็นรายการทั้งหมดตามที่กล่าวมา เมื่อทุกอย่างพร้อมแล้วก็เริ่มตามขั้นตอนข้างล่างนี่เลยคับ

เข้าไปที่เมนู Messaging (รูปซองจดหมาย) > Email > Settings > Account settings > New account > Account name ตั้งชื่อเมล์ของคุณ เช่น GMail กด OK

Connect using เลือก AIS-GPRS-INTERNET (หรือ AIS เฉยๆ ไม่มี -GPRS-INTERNET ต่อท้าย)

Protocol เลือก Pop3

Incoming server หรือ Pop3 เห็นโพสข้างบนบอกไว้ว่าเป็น pop.gmail.com แต่ผมไม่แน่ใจว่าใช่หรือเปล่า? เพราะส่วนใหญ่จะเป็น mail.xxxxx.com กรุณาสอบถามกะทางผู้ให้บริการอีเมล์ของคุณ หรือจะลองใส่ตามนั้นดูก่อนหากไม่ได้ค่อยแก้เป็น mail.gmail.com

Incoming port 110

Encryption ทั้ง Incoming และ Outgoing Server ตั้งให้เป็น No encryption

Mail box ใส่ชื่ออีเมล์ของคุณโดยตัด @gmail.com ทื้งไปซึ่งก็คือ siamphone

Password ใส่รหัสผ่านเหมือนที่คุณเข้าไปเช็คเมล์

Outgoing server หรือ SMTP จะต้องตั้งเป็น mail.cscoms.com เพราะเวลาส่งเมล์ออกไปจะต้องส่งออกจาก server ของผู้ให้บริการเครือข่าย ไม่ใช่ sever ของ Gmail (จริงๆ แล้ว Outgoing server ของ AIS มีหลายตัวแต่ผมใช้ตัวนี้แล้วส่งออกได้คับ)

Outgoing port คือ 25

Email address ใส่ชื่ออีเมล์ของคุณแบบเต็มยศซึ่งก็คือ siamphone@gmail.com

Download เลือก Headers & text

นอกนั้นไม่ต้องไปยุ่งมัน จากนั้นลอง connect ดูโดยเข้าไปที่เมนู Messaging > Email > > Inbox > กด Send&receive ที่มุมซ้ายด้านล่าง มันจะค้นหา server โดยขึ้นคำว่า Finding server หากหาเจอ (หมายถึงคุณทำสำเร็จ) มันจะขึ้นว่า Server found จากนั้นมันจะดาวน์โหลดเมล์เข้ามา (หากมี) โดยขึ้นคำว่า Receiving emails

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 19 Oct 2005 23:33; ทั้งหมด 3 ครั้ง
~Fi[R]sT~
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรึ
หัวข้อ : ???????????
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2005 22:07  

Very Happy คือผมอยากถาม w800i กับ w900i อันไหนดีกว่ากันครับ คือว่าใน Boardของw800iไม่ตอบอะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ -^^-
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???????????
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2005 22:30  

o. .o ผู้เขียน:
k750 ของผมมันเป็นอะไรไมรู้ครับ อยู่ดีดีเครื่องมันก็ดับไปและกดเปิดใหม่ก็เป็นปกติแต่ว่าพอหลายๆวันก็เป็นอีกแล้วก็หาย บ้างครั้งครับเวลาเสียบสายชาร์จหรือสาย USB พอเสียบปุ๊บดับเลย ใครทราบบ้างครับว่าทำไงถึงหาย ขอบคุณคราบ ['' (l) '']

FW Version R1N035 หรือเปล่า?
ถ้าไม่ใช่เอาไป up ก็จะดีขึ้นคับ

บุ๋มบิ๋ม ผู้เขียน:
พี่ Looker จ๋า... เราไป up firmware เป็น R1N มาแร๊ว (ข้อมูลในตัวเครื่องหายหมด ของสำคัญเก็บใส่ซิม และ msd เรียบร้อย)
ไปวันอังคารที่ 18 ถึงตอน 9 โมงเช้า ได้เครื่องคืน 11 โมงครึ่งค่ะ (นั่งหลับรอในร้านนั่นแหละ ไม่รู้จะไปไหน เพราะโดดงานมา) ไปง่ายมากเลย ไปตามทางที่พี่โพสบอกไว้อ่ะค่ะ

มา update ข่าวศูนย์ loxley รัชดาอาคารไทย-ภัทร
จะย้ายกลับไปที่ทำการเดิม อาคารล๊อกซเล่ย์บางเขน ที่ซอย พหลโยธิน 19 (หลังอินเด็กซ์ ลิฟวิ่งมอลล์) ตั้งแต่วันที่ 31 ตุลาคมนี้เป็นต้นไปค่ะ (ฮาโลวีนนี่เอง)
(วันจันทร์ที่ 24 ตุลา ศูนย์รัชดา ปิดวันหยุดชดเชยนะคะ อย่าไปเก้อกันหล่ะ)

Laughing ย่านอโศก-สุขุมวิท วันที่ 25 - 27 ตค. นี้ SE จะไปตั้งบูธที่อาคารเสริมมิตรทาวเวอร์ สนใจไปดูสินค้า ราคาเต็ม(ไม่ลด) แต่อาจจะต่อรองขอของแถมได้
Laughing ใครบ้านอยู่แถวบางนา วันที่ 31 ต.ค. - 2 พ.ย. นี้ บูธตั้งที่ อาคารเนชั่นทาวเวอร์

ช่วงนี้ w800 ขาดตลาดค่ะ ของจะเข้าวันที่ 20 กว่า ๆ จ้า

ปล.ถ้าใครซื้อเครื่องใหม่ แต่ void เป็นเดือนเก่า (เราซื้อเดือน 9 แต่ void เป็นเดือน 5) เวลาเอาเข้าศูนย์ต้องเอาใบเสร็จระบุวันที่ซื้อไปด้วย เพื่อให้เริ่มคิดวันรับประกันตามใบเสร็จ **** โดยในใบเสร็จต้องระบุเบอร์อีมี่ด้วยค่ะ****

พี่ขอบใจน้องบุ๋มบิ๋มมากที่เข้ามาแจ้งข่าวเรื่องย้ายศูนย์ฯ และวันหยุดชดเชย เพื่อนๆ ในบอร์ดจะได้ทราบและไม่ต้องไปเก้อ! แถมมีข่าวให้คนไปเสียเงิน เอ๊ย! ให้คนไปดูงานอีกต่างหาก!
ตอนศูนย์ฯ ย้ายมาที่ตึกไทยภัทรใหม่ๆ พี่ก็เคยสอบถามกะเจ้าหน้าที่ว่าเมื่อไหร่จะย้ายกลับ เขาก็บอกว่าประมาณเดือน 8 หรือเดือน 9 ที่ผ่านมานี่แหละ!
ย้ายกลับซะทีก็ดีเหมือนกัน ที่บางเขน ซอยพหลฯ 19 สถานที่โอ่อ่ากว้างขวางกว่าเยอะ แถมมีทีวีให้ดูด้วย ชอบมากๆ ก็ตรงที่มีกาแฟให้ลูกค้าชงกินเองด้วยอ่ะ พี่ไปทีไรค๊อฟฟี่เมทแทบหมดขวด!

~Fi[R]sT~ ผู้เขียน:
Very Happy คือผมอยากถาม w800i กับ w900i อันไหนดีกว่ากันครับ คือว่าใน Boardของw800iไม่ตอบอะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ -^^-

W900i จอใหญ่กว่า เป็นระบบ UMTS/Triband-GSM มี Video Calling คุยแบบเห็นหน้ากันเหมือน K600i แต่ระบบเครือข่ายบ้านเรายังเป็นน้องโบ (ราณ) อยู่ก็เลยยังใช้ไม่ได้อ่ะคับ

หน่วยความจำในตัวเครื่องมากถึง 470 mb รองรับ MSD สูงสุด 2 GB (ไม่ต้องซื้อ MSD มาใส่เลยก็ยังได้) ลักษณะการใช้งานเป็นแบบ Swing แต่ W800i เป็นแบบ Bar type

ดูจาก Spec แล้ว W900i ก็ต้องดีกว่าเหนือกว่าสิคับ แต่การใช้งานจริงเป็นไงยังไม่มีรู้ เพราะของยังไม่เข้ามาเลยคับ
44++
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2005 23:58  

มีข้อเสียเละน้อยของ w900 จุดนึงอะครับ คือ mem ภายใน

ซึ่งเวลาเอาไปใช้กะคอมที่อื่นเพื่อใส่ข้อมูล นั้นจะต้องลงไดรฟ์เวอร์เสียก่อน

ไม่งั้นจะมองไม่เห็น เมม ในเครื่อง

เเต่หากเป็นเมม นอกเครื่องเเบบ w800 มันไม่ต้องลงไดรฟเวอร์นิครับ

ถอดออกจากเครื่องเเล้ว เอาไปเสียบในตัวเเปลง เเล้วก็....ได้ทันที

พี่ looker ช่วยตอบหน่อยครับ ที่ว่าประกัน loxley 1ปี หมายถึง

ภายใน หนึ่งปี เราจะไปซ่อมกี่ที ก็ได้ โดยไม่เสียตังหรอครับ

หรือใช้ประกันได้เเค่ ภายในหนึ่งปี หนึ่งครั้ง ครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2005 00:28  

มีข้อเสียเละน้อยของ w900 จุดนึงอะครับ คือ mem ภายใน

ซึ่งเวลาเอาไปใช้กะคอมที่อื่นเพื่อใส่ข้อมูล นั้นจะต้องลงไดรฟ์เวอร์เสียก่อน

ไม่งั้นจะมองไม่เห็น เมม ในเครื่อง

เเต่หากเป็นเมม นอกเครื่องเเบบ w800 มันไม่ต้องลงไดรฟเวอร์นิครับ

ถอดออกจากเครื่องเเล้ว เอาไปเสียบในตัวเเปลง เเล้วก็....ได้ทันที

พี่ looker ช่วยตอบหน่อยครับ ที่ว่าประกัน loxley 1ปี หมายถึง

ภายใน หนึ่งปี เราจะไปซ่อมกี่ที ก็ได้ โดยไม่เสียตังหรอครับ

หรือใช้ประกันได้เเค่ ภายในหนึ่งปี หนึ่งครั้ง ครับ

เงื่อนไขการรับประกัน 1 ปี ไม่ว่าศูนย์ฯ ไหนก็เหมือนๆ กันคือ ลูกค้าสามารถนำเครื่องเข้าตรวจเช็ค ซ่อมแซม แก้ปัญหาอันเกิดจากการใช้งานตามปรกติรวมถึงการ upgrade FW ฟรีตลอดทั้งปี ไม่ใช่ 1 ครั้งต่อ 1 ปีคับ

หากเครื่องเสียหรือผิดปรกติอันเนื่องมาจากอุบัติเหตุ เช่น ทำตกหล่น *ถูกกระแทกหรือกดทับอย่างรุนแรง *ทำตกน้ำ *ภัยธรรมชาติ รวมถึง *วอยด์รับประกันฯ ฉีกขาด *การแกะ *ดัดแปลงแก้ไขตัวเครื่องและภายในให้ผิดแผกไปจาก spec เดิมโดยไม่ได้กระทำโดยช่างศูนย์ฯ ก็ต้องเสียเงิน
ตรงที่ mark เครื่องหมาย * ไว้ หมายถึงประกันฯ สิ้นสุดลงด้วยคับ

บอดี้ภายนอกรวมเสาอากาศ (ถ้ามี) ก็ไม่อยู่ในเงื่อนไขการรับประกันฯ นะคับ ถ้าเสียหายลูกค้าต้องเสียค่าอะไหล่แต่ไม่ต้องเสียค่าแรงหากเครื่องยังอยู่ในระยะประกันฯ แต่ถ้าหมดประกันฯ ก็ต้องเสียทั้งค่าอะไหล่และค่าแรงคับ

เครื่องหิ้วหรือเครื่องนอกก็สามารถนำเข้าศูนย์ฯ ได้ แต่ต้องเสียเงินทุกกรณีถึงแม้จะใช้งานตามปรกติก็ตาม ซึ่งลูกค้าจะต้องเสียทั้งค่าอะไหล่และค่าแรง รวมถึงการ upgrade FW การตรวจเช็คเครื่องทั่วไปก็ต้องเสียเงินคับ
Z1
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2005 01:32  

ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยตอบนะครับ แต่ว่า... ขอรบกวนอีกทีครับ

ผมตั้งค่า GMail ทั้ง 2 วิธีแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้ครับ ผมใช้ระบบ Dtac

ค่าที่ทราบมามีดังนี้ครับ

Connect DtacGPRS
Protocal Pop3
server เข้า www.dtac.co.th
port 110
server ออก ksc.co.th
port 25
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2005 09:59  

ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยตอบนะครับ แต่ว่า... ขอรบกวนอีกทีครับ

ผมตั้งค่า GMail ทั้ง 2 วิธีแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้ครับ ผมใช้ระบบ Dtac

ค่าที่ทราบมามีดังนี้ครับ

Connect DtacGPRS
Protocal Pop3
server เข้า www.dtac.co.th
port 110
server ออก ksc.co.th
port 25

ตรง Incoming server (Pop3) เป็นการรับเมล์เข้ามาที่เครื่องซึ่งจะต้องเรียกจาก server ของผู้ให้บริการอีเมล์ซึ่งก็คือ Gmail ดังนั้นจึงไม่น่าใช่ www.dtac.co.th ไงลองใส่ตามนี้ดูก่อน mail.gmail.com หรือ mail.gmail.co.th หากไม่ได้ค่อยสอบถามกะทาง Gmail

ส่วน Outgoing server (SMTP) เป็นการส่งเมล์ออกจากตัวเครื่องซึ่งต้องส่งออกจาก server ของผู้ให้บริการเครือข่ายที่คุณใช้งานอยู่ซึ่งก็คือ Dtac ที่ผมพอทราบน่าจะเป็นตัวนี้คับ mail.ksc.co.th

*ค่า Incoming server จะต้องสอบถามกะทางผู้ให้บริการอีเมล์
ค่า Outgoing server จะต้องสอบถามกะทางผู้ให้บริการเครือข่าย
warka`
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2005 16:18  

คือ ซิมการ์ดผมโดนล็อกอ่าครับ เหตุเพราะ ลองไปเปลี่ยน พาส PIN อ่ะครับ แล้วพอเปิดเครื่องใหม่มันก็บอก ให้ใส่ PUK ครับ แล้วก็ เปลี่ยน PIN ช่วยบอกทีครับ ระหัส PUK กับ PIN อาไรอ่ะครับ ช่วยทีนะครับผมโดนล็อกไป2ซิมแล้ว
olala
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ?????????
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2005 22:37  

k750 ผู้เขียน:

ซื้อต่อผมมั้ยครับ พร้อมฝาหลัง มันเป็นอะไหล่ของผม ขาย 100 บาท
olala
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2005 22:58  

คุณ looker ครับ ผมขอรบกวนถามเรื่องอีเมล์นะครับ พอดีว่าก็สนใจที่จะตั้งค่าเช่นเดียวกัน แต่ผมยังไม่มีการตั้ง gprs internet ก็เลยโทรไปหา 1175 ทางศูนย์บริการบอกว่า ถ้าใช้ของ yahoo หรือ hotmail มันจะหมดอายุในสองสัปดาห์ ก็จะต้องมีการตั้งค่าใหม่ ส่วนgmail นั้น เค้าไปสอบถามช่างมาให้แล้วบอกผมว่า พอร์ตของ gmail เข้ากันไม่ได้กับ ais ก็เลยคิดว่าไม่น่าจะช่วยให้ผมตั้งค่าได้ ก็เลยทำให้ผมไม่ได้ sms ในการตั้งค่าที่ว่านั้นครับ

ผมแจ้งไปว่าผมใช้ gmail และ ใช้รุ่น k750 แล้วนะครับ แต่ก็ได้คำตอบมาอย่างนี้ ตกลงว่าผมควรทำไงดีครับ
สาวก K750i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Oct 2005 00:32  

คือว่างี้คับซื้อมือถือมาได้ประมาณเกือบสองเดือนตอนนี้หูฟังมีปัญหาอ่ะคับ คือช่วงต่อระหว่างที่พูดมันเหมือนหักๆ อ่ะคับถ้าเราจะเอาไปที่ศูนย์เขาจะรับประกันมั้ยอ่ะ แล้วทีนี้มีปัญหาอยู่ว่าเครื่องที่ซื้อมามันมีสติ๊กเกอร์รับประกันของ TeleChoice คือศูนย์นี้มีในประเทศไทยหรือป่าวเพราะไปถามตาม Shop เขาบอกว่าไม่มีอ่ะ ตอนซื้อก็ไม่ได้ตรวจสอบให้ดีอย่างงี้ถูกหลอกป่าวอ่ะคับ แล้วถ้าไปที่ศูนย์ล็อกเล่ย์เขาจะรับประกันให้มั้ยอ่ะแต่ว่าตอนที่ซื้อมามีใบรับประกันนะ

เครื่องที่ซื้อมาจะเป็นของปลอมมั้ยอ่ะข้องใจมากๆ เรยอ่ะคับช่วยทีนะคับ Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
เด็กโง่
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Oct 2005 03:20  

ที่หนูบอกว่า เด็กโง่ ผู้เขียน:

ที่หนูซื้อคือk750iคะ หนูยังมะได้ซื้อตัวไหม่นะคะหนูเองยังเสียดายเงินอยู่เลย และที่สำคัญ ไม่ทราบว่ากาดของ 750 จะเอามาใส่กะตัว 900 i ได้หรือปล่าวคะหนูจะได้ขายk750iแล้วเอาเงิน ที่ได้+ xxxx เอาไปซื้อคะชอบที่เมมเครื่องเยอะดีคะ
Z1
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Oct 2005 03:32  

ตอบน้อง เด็กโง่ เรื่อง หูฟัง P900 ไม่สามารถใช้กับ K750i ได้ครับ เพราะว่าพอร์ต เป็นคนละแบบกัน ซึ่ง K750i เป็นแบบ Fast port แบบใหม่ แต่สามารถนำไปใช้กับ P800 ได้ครับเพราะแบบเดียวกัน ส่วนเมโมรี่การ์ดนั้น สามารถใช้กันได้ครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Oct 2005 11:27  

warka` ผู้เขียน:
คือ ซิมการ์ดผมโดนล็อกอ่าครับ เหตุเพราะ ลองไปเปลี่ยน พาส PIN อ่ะครับ แล้วพอเปิดเครื่องใหม่มันก็บอก ให้ใส่ PUK ครับ แล้วก็ เปลี่ยน PIN ช่วยบอกทีครับ ระหัส PUK กับ PIN อาไรอ่ะครับ ช่วยทีนะครับผมโดนล็อกไป2ซิมแล้ว

รหัส PUK code จะให้มาพร้อม SiM หากคุณยังเก็บ Package ตอนซื้อ SIM ครั้งแรกไว้ ลองไปค้นดู หากหาไม่เจอต้องติดต่อผู้ให้บริการเครือข่ายเพียงอย่างเดียว
สำหรับ SIM ของ AIS ถ้าใส่รหัส (PIN) ผิด 3 ครั้งเครื่องจะ block ต้องป้อนรหัส PUK code เข้าไปแก้มันจึงจะ unblock แต่ถ้าคุณป้อนรหัส PUK code ผิดเกิน 10 ครั้ง SIM จะถูก block แบบถาวร คือไม่สามารถใช้งานได้อีกเลย ต้องซื้อ SIM ใหม่

การตั้งรหัส PIN มีข้อดีคือ ทุกครั้งที่ปิดและเปิดเครื่องจะต้องใส่รหัส PIN ก่อนจึงจะสามารถใช้งานเครื่องได้ ไว้สำหรับป้องกันคนรอบข้างลักลอบดูข้อมูลภายในเครื่องหรือแอบนำเครื่องเราไปใช้ แต่มันก็มีข้อเสียคับ
หากคุณลืมเครื่องทิ้งไว้ที่ไหนสักแห่งแล้วมีคนดีเก็บได้ ระหว่างรอคุณโทรเข้ามาเขาอาจเผลอไปกดปุ่มปิดเครื่องหรือถอดแบตฯ ออก พอใส่แบตฯ กลับเข้าไปแล้วเปิดเครื่องเขาจะไม่ทราบรหัส PIN คุณจะไม่สามารถติดต่อเครื่องของคุณได้อีกเลย!

olala ผู้เขียน:
คุณ looker ครับ ผมขอรบกวนถามเรื่องอีเมล์นะครับ พอดีว่าก็สนใจที่จะตั้งค่าเช่นเดียวกัน แต่ผมยังไม่มีการตั้ง gprs internet ก็เลยโทรไปหา 1175 ทางศูนย์บริการบอกว่า ถ้าใช้ของ yahoo หรือ hotmail มันจะหมดอายุในสองสัปดาห์ ก็จะต้องมีการตั้งค่าใหม่ ส่วนgmail นั้น เค้าไปสอบถามช่างมาให้แล้วบอกผมว่า พอร์ตของ gmail เข้ากันไม่ได้กับ ais ก็เลยคิดว่าไม่น่าจะช่วยให้ผมตั้งค่าได้ ก็เลยทำให้ผมไม่ได้ sms ในการตั้งค่าที่ว่านั้นครับ

ผมแจ้งไปว่าผมใช้ gmail และ ใช้รุ่น k750 แล้วนะครับ แต่ก็ได้คำตอบมาอย่างนี้ ตกลงว่าผมควรทำไงดีครับ

Hotmail เป็นอีเมล์แบบ HTTP ไม่ใช่ Pop3 ไม่สามารถติดตั้งลงเครื่องมือถือไว้รับ-ส่งเมล์ได้ แต่จริงๆ แล้ว Hotmail ก็มีบริการอีเมล์แบบ Pop3 เหมือนกันแต่ต้องเสียเงิน ที่เจ้าหน้าที่ AIS บอกคุณว่ามันจะหมดอายุภายในสองสัปดาห์ นั่นมันแค่ให้ทดลองใช้คับ ถ้าจะใช้งานต่อก็ต้องเสียเงินอย่างที่ผมบอก

หากคุณใช้ SIM ของ AIS ผมแนะนำให้คุณเข้าไปสมัคร GSM Mail จะดีกว่าเพราะเป็นอีเมล์แบบ Pop3 ของ AIS เอง แถมให้พื้นที่มากถึง 5 mb ซึ่งตอนนี้ยังเปิดให้ใช้บริการฟรีอยู่
สมมุติว่าเบอร์มือถือของคุณคือ 01-815-xxxx เมื่อคุณเข้าไปสมัครขอใช้ GSM Mail เรียบร้อยแล้วจะได้รับอีเมล์ดังนี้ 01815xxxx@gsmadvance.com

เข้าไปสมัครได้ที่นี่คับ
คลิ๊กที่ link ข้างล่างนี้จะเป็น Homepage

http://www.gsmadvance.com/t/main.aspx

หากคลิ๊กที่ link ข้างล่างนี้จะเป็นเวปตรงเข้าไปสมัครได้เลยโดยไม่ต้องผ่าน Homepage

http://www.mobilelife.co.th/gsmemail/servlet/mailHandler?CMD=getPage&PAGE_ID=register&SERVICE_ID=10996&l=th

เมื่อคุณสมัครขอใช้และได้รับ GSM Mail เรียบร้อยแล้ว ให้คุณตั้งค่าต่างๆ บนเครื่องมือถือตามที่ผมโพสไว้ข้างบนก่อนหน้านี้
ตรง Incoming server ให้ใส่เป็น mail.gsmadvance.com ส่วน Outgoing server เป็น mail.cscoms.com

อย่าลืมตรง Connect using ให้เลือกเป็น AIS-GPRS-INTERNET หรือ AIS เฉยๆ ไม่มีอะไรต่อท้ายนะคับ
JR น้อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????
วันที่โพสท์ : 21 Oct 2005 13:21  

พี่ looker คับทำไมเวลาตั้งค่า mms เราต้องตั้งค่าGPRS ด้วยอ่ะคับ มันไปเกียวไรกันหรอ? แล้วอีเมล์ด้วยอ่ะ ถ้าไม่ตั้งค่าGPRS แล้วมันไม่ส่งไปไม่ได้หรอคับ? Neutral

พี่looker เก่งจังคับ Laughing Laughing
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Oct 2005 13:28  

JR น้อย ผู้เขียน:
พี่ looker คับทำไมเวลาตั้งค่า mms เราต้องตั้งค่าGPRS ด้วยอ่ะคับ มันไปเกียวไรกันหรอ? แล้วอีเมล์ด้วยอ่ะ ถ้าไม่ตั้งค่าGPRS แล้วมันไม่ส่งไปไม่ได้หรอคับ? Neutral

พี่looker เก่งจังคับ Laughing Laughing

ตอบ คุณ JR น้อย

GPRS เป็นระบบเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ทบนมือถือ
MMS และ E-Mail เป็นบริการที่ต้องมี server รองรับ

การใช้บริการ MMS และ E-Mail จะต้อง run บนระบบ GPRS เพื่อเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ทไปยัง server ของผู้ให้บริการ MMS และ E-Mail ไงคับ
สาวก k750i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Oct 2005 14:56  

คือว่างี้คับซื้อมือถือมาได้ประมาณเกือบสองเดือนตอนนี้หูฟังมีปัญหาอ่ะคับ คือช่วงต่อระหว่างที่พูดมันเหมือนหักๆ อ่ะคับถ้าเราจะเอาไปที่ศูนย์เขาจะรับประกันมั้ยอ่ะ แล้วทีนี้มีปัญหาอยู่ว่าเครื่องที่ซื้อมามันมีสติ๊กเกอร์รับประกันของ TeleChoice คือศูนย์นี้มีในประเทศไทยหรือป่าวเพราะไปถามตาม Shop เขาบอกว่าไม่มีอ่ะ ตอนซื้อก็ไม่ได้ตรวจสอบให้ดีอย่างงี้ถูกหลอกป่าวอ่ะคับ แล้วถ้าไปที่ศูนย์ล็อกเล่ย์เขาจะรับประกันให้มั้ยอ่ะแต่ว่าตอนที่ซื้อมามีใบรับประกันนะ

เครื่องที่ซื้อมาจะเป็นของปลอมมั้ยอ่ะข้องใจมากๆ เรยอ่ะคับช่วยทีนะคับ Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad

ช่วยตอบทีนะคับคุณ looker
เรียงเบอร์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Oct 2005 15:12  

K750i ซื้อมาแล้วตั้งแต่เปิดตัว ใช้มานานแล้วปีกว่าๆ รุ่นใหม่ๆก็เริ่มมายั่วตังค์อีกแล้ว เช่น W900i pงคิดไม่ตกตัดใจเพิ่ม MS เยอะๆ แทน MP3 Player เลย ใช้ถ่ายรูปได้ดี คุณสมบัติขนาดนี้ความจริงก็พอใช้แล้ว แต่ยังมีกิเลศเยอะไปหน่อย ใช้นานๆก็อยากได้ใหม่ๆอีก แต่ MS ของSE แพงไปนิด ความจุมากๆราคาเอาเรื่องเลย แต่น่าใช้นะ K750i
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Oct 2005 15:40  

สาวก k750i ผู้เขียน:

ตอบ คุณสาวก K750i

บริษัท เทเลช้อยซ์ (Telechoice) ประเทศไทย จำกัด ทำไมจะไม่มีคับ? เบอร์โทรผมยังมีเลย 02-652-6868
คนที่ตอบว่า ไม่มี แสดงว่าไม่รู้ ถ้าไม่รู้ก็ควรตอบว่า ไม่รู้ ไม่ใช่ตอบมั่วว่า ไม่มี!
เครื่องของคุณเป็นเครื่องศูนย์ Telechoice สามารถนำเข้าศูนย์ใหญ่ Loxley รัชดาฯ ได้ ไม่ต้องกังวล สบายใจได้คับ นอกจากนี้คุณยังสามารถย้ายประกันฯ มาเป็นประกันศูนย์ Loxley ได้อีกด้วย (ศูนย์ใหญ่ Loxley รัชดาฯ จะย้ายกลับมาที่บางเขน ซอยพหลฯ 19 ในวันที่ 31 ต.ค นี้)

หูฟังหากอยู่ในสภาพปรกติ มีวอยด์รับประกันฯ แปะไว้ แต่ไม่สามารถใช้งานได้หรือมีปัญหาเวลาใช้งาน เช่น ดังข้างไม่ดังข้าง ดังสองข้างไม่เท่ากัน เดี๋ยวดังเดี๋ยวไม่ดังต้องคอยขยับ ถ้าอย่างนี้ล่ะเครมได้แน่นอน เพราะเป็นความเสียหายข้างใน ศุนย์ฯ จะต้องรับผิดชอบ!

ปัญหาของคุณพูดยากเพราะไม่สามารถพิสูจน์ได้ว่า ตรงบริเวณที่หักงอเป็นมาตั้งแต่ตอนซื้อหรือเกิดจากการใช้งาน
หากหูฟังของคุณยังสามารถใช้งานได้ตามปรกติ ก็ให้ใช้ไปก่อน ถ้ามีปัญหาคือออกอาการอย่างที่ผมยกตัวอย่างข้างต้นค่อยนำเข้าศูนย์ฯ แล้วแจ้งอาการผิดปรติให้เจ้าหน้าที่ทราบ ไม่ต้องไปบอกเขาว่าตรงนั้นงอตรงนี้หักเดี๋ยวเขาไม่เครมให้ ถ้าเขาถามเราค่อยบอกไปว่าเป็นมาตั้งแต่ตอนซื้อแล้ว

*ส่วนใหญ่ทุกศูนย์ฯ จะเหมือนกันคือ ตัวเครื่องรับประกัน 1 ปี แต่แบตฯ สายชาร์จฯ หูฟัง สายดาต้าลิงค์ และอุปกรณ์ฯ ที่ให้มาในกล่องรับประกันแค่ 6 เดือน

เรียงเบอร์ ผู้เขียน:
K750i ซื้อมาแล้วตั้งแต่เปิดตัว ใช้มานานแล้วปีกว่าๆ รุ่นใหม่ๆก็เริ่มมายั่วตังค์อีกแล้ว เช่น W900i pงคิดไม่ตกตัดใจเพิ่ม MS เยอะๆ แทน MP3 Player เลย ใช้ถ่ายรูปได้ดี คุณสมบัติขนาดนี้ความจริงก็พอใช้แล้ว แต่ยังมีกิเลศเยอะไปหน่อย ใช้นานๆก็อยากได้ใหม่ๆอีก แต่ MS ของSE แพงไปนิด ความจุมากๆราคาเอาเรื่องเลย แต่น่าใช้นะ K750i

กล้อง K750i ตั้งขนาดภาพสูงสุด ถ่ายภาพนิ่งแล้วอัดลงกระดาษขนาด 8x12 นี่อย่างสวยเลยคับ ผมอัดมาหลายใบแล้ว ข้อสำคัญคืออย่าซูมและต้องถ่ายในสภาพแสงที่เพียงพอ ภาพจะไม่แตกเลยคับ
babyX
Year's Star

หัวข้อ : Halp me??
วันที่โพสท์ : 21 Oct 2005 18:54  

รบกวนคุณlookerหรือเพื่อนๆที่รู้ก็ได้ครับ คือผมมีความจำต้องไปศูนย์ล๊อกเลย์ที่คลองเตยน่ะครับ ไม่ทราบว่าจะนั่งรถสายอะไรไปดีครับ ไม่รู้เลยอ่ะ Shocked ผมอยู่แถวบางกะปิครับ รบกวนทีนะครับ...ขอบคุณครับ Rolling Eyes
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: Halp me??
วันที่โพสท์ : 21 Oct 2005 20:36  

babyX ผู้เขียน:
รบกวนคุณlookerหรือเพื่อนๆที่รู้ก็ได้ครับ คือผมมีความจำต้องไปศูนย์ล๊อกเลย์ที่คลองเตยน่ะครับ ไม่ทราบว่าจะนั่งรถสายอะไรไปดีครับ ไม่รู้เลยอ่ะ Shocked ผมอยู่แถวบางกะปิครับ รบกวนทีนะครับ...ขอบคุณครับ Rolling Eyes

Loxley คลองเตยเป็นสำนักงานใหญ่ มีเครื่องวางขาย อาจมี Accessories บางอย่างให้เลือกซื้อ แต่ไม่ใช่ศูนย์บริการโดยตรง
หากคุณต้องการนำเครื่องไป upgrade, ซ่อม, เปลี่ยนอะไหล่ หรือซื้อ accessories ต้องไปที่ Loxley รัชดาฯ แต่ถ้าสะดวกมาที่คลองเตยเพื่อติดต่อเรื่องอื่นๆ ผมแนะนำให้คุณโทรไปสอบถามรายละเอียดก่อนจะได้ไม่เสียเที่ยว
เบอร์โทร 02-348-8684-5, 02-348-8687 คับ

ปล. คุณสามารถสอบถามเส้นทางการเดินทางโดยรถประจำทางจากเจ้าหน้าที่ได้คับ
Dolphin7
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???? K750i ??????????? ????????????? ?????????????????????
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2005 00:45  

แบบว่ากลัวตกร่นอ่ะ เดี๋ยวราคาตกอีก ..... ขอความคิดเห็นด้วยค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2005 02:15  

[quote="looker"]
สาวก k750i ผู้เขียน:

ตอบ คุณสาวก K750i

บริษัท เทเลช้อยซ์ (Telechoice) ประเทศไทย จำกัด ทำไมจะไม่มีคับ? เบอร์โทรผมยังมีเลย 02-652-6868
คนที่ตอบว่า ไม่มี แสดงว่าไม่รู้ ถ้าไม่รู้ก็ควรตอบว่า ไม่รู้ ไม่ใช่ตอบมั่วว่า ไม่มี!
เครื่องของคุณเป็นเครื่องศูนย์ Telechoice สามารถนำเข้าศูนย์ใหญ่ Loxley รัชดาฯ ได้ ไม่ต้องกังวล สบายใจได้คับ นอกจากนี้คุณยังสามารถย้ายประกันฯ มาเป็นประกันศูนย์ Loxley ได้อีกด้วย (ศูนย์ใหญ่ Loxley รัชดาฯ จะย้ายกลับมาที่บางเขน ซอยพหลฯ 19 ในวันที่ 31 ต.ค นี้)

หูฟังหากอยู่ในสภาพปรกติ มีวอยด์รับประกันฯ แปะไว้ แต่ไม่สามารถใช้งานได้หรือมีปัญหาเวลาใช้งาน เช่น ดังข้างไม่ดังข้าง ดังสองข้างไม่เท่ากัน เดี๋ยวดังเดี๋ยวไม่ดังต้องคอยขยับ ถ้าอย่างนี้ล่ะเครมได้แน่นอน เพราะเป็นความเสียหายข้างใน ศุนย์ฯ จะต้องรับผิดชอบ!

ปัญหาของคุณพูดยากเพราะไม่สามารถพิสูจน์ได้ว่า ตรงบริเวณที่หักงอเป็นมาตั้งแต่ตอนซื้อหรือเกิดจากการใช้งาน
หากหูฟังของคุณยังสามารถใช้งานได้ตามปรกติ ก็ให้ใช้ไปก่อน ถ้ามีปัญหาคือออกอาการอย่างที่ผมยกตัวอย่างข้างต้นค่อยนำเข้าศูนย์ฯ แล้วแจ้งอาการผิดปรติให้เจ้าหน้าที่ทราบ ไม่ต้องไปบอกเขาว่าตรงนั้นงอตรงนี้หักเดี๋ยวเขาไม่เครมให้ ถ้าเขาถามเราค่อยบอกไปว่าเป็นมาตั้งแต่ตอนซื้อแล้ว

*ส่วนใหญ่ทุกศูนย์ฯ จะเหมือนกันคือ ตัวเครื่องรับประกัน 1 ปี แต่แบตฯ สายชาร์จฯ หูฟัง สายดาต้าลิงค์ และอุปกรณ์ฯ ที่ให้มาในกล่องรับประกันแค่ 6 เดือน

ขอบคุณ K.Looker มากๆ คับทำให้สบายใจขึ้นเยอะเลยแล้วจะทำตามคำแนะนำนะคับ
AK750i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2005 02:59  

ขอบคุณคุณ looker มากครับที่กรุณาตอบ คือว่าอยากจะสอบถามอีกครับ เรื่องประกันนี้สามารถต่อประกันได้หรือเปล่า (เมื่อหมดประกันแล้ว) และเวลาจะเอาเข้าศูนย์ต้องเอาอะไรไปแสดงบ้างครับ เพราะตอนซื้อผมไม่ได้อะไรเลย ใบประกัน ใบเสร็จ ก็ไม่ได้ มีแต่ลงบันทึกการซื้อขายของเขา เขาบอกว่าจะส่งข้อมูลนี้ให้ศูนย์(เทเลวิซ) เวลาเข้าศูนย์เขาจะเช็คอีมี่ได้เองเลยว่ามีประกัน และเอาเข้าศูนย์ไหนก็ได้ใช่ไหมครับ แล้วจะไปขอใบเสร็จย้อนหลังได้หรือเปล่า เพราะว่าเพิ่งซื้อมาต้นเดือน 3 ต.ค. 48 (ถ้าไม่ได้จะเป็นไรไหมเวลาเข้าศูนย์) *ตรงนี้เป็นความผิดพลาดของผมเองที่ไม่เอาใบอะไรเลย ก็เขาบอกว่าเข้าได้ เลยแล้วไป ยังไงก็ฝากต้องนี้ด้วยนะครับ
เด็กใต้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????? VDO ??????
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2005 11:43  

สวัสดีครับพี่ Looker ผู้รอบรู้
ผมใช้ K750i ซื้อจากหาดใหญ่ของศูนย์ Imobile เป็น Fw รุ่นแรก ใช้ได้ดีครับ ไม่มีปัญหาอะไร ใช้ gprs ของ AIS ส่ง MMS เป็นรูปภาพได้ แต่ไม่สามารถ ส่ง ไฟล์เสียง และไฟล์ VDO ได้ เป็นเพราะอะไรครับ ต้องเข้าไปตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2005 11:50  

AK750i ผู้เขียน:
ขอบคุณคุณ looker มากครับที่กรุณาตอบ คือว่าอยากจะสอบถามอีกครับ เรื่องประกันนี้สามารถต่อประกันได้หรือเปล่า (เมื่อหมดประกันแล้ว) และเวลาจะเอาเข้าศูนย์ต้องเอาอะไรไปแสดงบ้างครับ เพราะตอนซื้อผมไม่ได้อะไรเลย ใบประกัน ใบเสร็จ ก็ไม่ได้ มีแต่ลงบันทึกการซื้อขายของเขา เขาบอกว่าจะส่งข้อมูลนี้ให้ศูนย์(เทเลวิซ) เวลาเข้าศูนย์เขาจะเช็คอีมี่ได้เองเลยว่ามีประกัน และเอาเข้าศูนย์ไหนก็ได้ใช่ไหมครับ แล้วจะไปขอใบเสร็จย้อนหลังได้หรือเปล่า เพราะว่าเพิ่งซื้อมาต้นเดือน 3 ต.ค. 48 (ถ้าไม่ได้จะเป็นไรไหมเวลาเข้าศูนย์) *ตรงนี้เป็นความผิดพลาดของผมเองที่ไม่เอาใบอะไรเลย ก็เขาบอกว่าเข้าได้ เลยแล้วไป ยังไงก็ฝากต้องนี้ด้วยนะครับ

การต่อประกันฯ ผมเคยได้ยินแต่ไม่แน่ใจว่าตอนนี้ยังมีบริการนี้อยู่หรือเปล่า? แต่ผมไม่แนะนำเพราะไม่จำเป็นและไม่คุ้มกับเงินที่เสียไป หากเครื่องสูญหายหรือถูกขายต่อก็ไม่สามารถเรียกเงินประกันฯ คืนได้
การใช้งานเครื่อง หลักๆ ที่สำคัญก็คืออย่าทำเครื่องตกหล่น หรือถูกกดทับ/ถูกกระแทกอย่างรุนแรง หรือตกน้ำก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร เพราะถึงคุณต่อประกันฯ มันก็ไม่ได้ครอบคลุม case ที่ผมยกตัวอย่างอยู่ดี

เครื่องศูนย์ฯ ที่นำเข้าโดย SE ประเทศไทย (มีระบุไว้ที่ข้างกล่อง) จะมีหมายเลข IMEI เครื่องบันทึกไว้ในระบบของแต่ละศูนย์ฯ ไม่ว่าคุณจะนำเครื่องเข้าศูนย์ฯ ที่คุณซื้อหรือนำเข้าศูนย์ใหญ่ Loxley เจ้าหน้าที่ก็จะทราบโดยตรวจสอบหมายเลข IMEI เครื่องจากข้อมูลที่บันทึกไว้ในระบบซึ่งเชื่อมถึงกันหมดทุกศูนย์ฯ

ผมเข้าใจว่า คุณคงซื้อเครื่องจากร้านค้ารายย่อยหรือร้านตู้ที่รับเครื่องศูนย์ฯ มาขาย เพราะหากซื้อกะศูนย์ฯ โดยตรง พนักงานขายจะต้องออกใบเสร็จฯ ให้ จริงๆ แล้วหากคุณซื้อเครื่องที่ไหนก็ตามจะต้องขอใบเสร็จรับเงินเพื่อเก็บไว้เป็นหลักฐาน
ผม copy โพสเก่าของผมมาให้อ่านดูแล้วคุณจะทราบความสำคัญของใบเสร็จรับเงิน

การรับประกันฯ เครื่องจะมีผลตั้งแต่เดือนปีที่ซื้อไม่ใช่เดือนปีที่ระบุในวอยด์รับประกันฯ
เดือนปีที่ระบุในวอยด์รับประกันฯ เป็นการคาดคะเนว่าเครื่องจะถูกขายออกไปไม่เกินช่วงเวลานั้น
ร้านค้ารายย่อยรวมทั้งร้านตู้จะไปรับเครื่องจากศูนย์ฯ มาวางขาย ศูนย์ฯ จึงต้องติดวอยด์รับประกันฯ ระบุเดือนล่วงหน้าไว้เพราะไม่อาจทราบได้ว่าเครื่องจะถูกขายออกไปจริงเมื่อไหร่? การติดวอยด์รับประกันฯ ที่ระบุเดือนล่วงหน้าไว้จะช่วยสร้างความมั่นใจให้ลูกค้าว่าเป็นเครื่องศูนย์ฯ แท้มีรับประกันฯ และเป็นเครื่องใหม่

ร้านค้ารายย่อยจะต้องแจ้งให้ศูนย์ฯ ทราบทุกครั้งที่เครื่องถูกขายออกไป (เป็นข้อตกลงระหว่างศูนย์ฯ กับร้านค้ารายย่อย) เพื่อที่ว่าศูนย์ฯ จะได้ทำการบันทึกข้อมูลลงในระบบ เวลาลูกค้านำเครื่องเข้ารับบริการ เจ้าหน้าที่จะดู IMEI เครื่องเพื่อตรวจสอบข้อมูลในระบบว่าเครื่องยังอยู่ในระยะรับประกันฯ หรือไม่ ไม่ใช่ดูที่วอยด์รับประกันฯ แต่อย่างใด

ในกรณีที่ร้านค้ารายย่อยลืมหรือไม่ได้แจ้งให้ศูนย์ฯ ทราบว่าเครื่องถูกขายออกไปตั้งแต่เมื่อไหร่ หากลูกค้านำเครื่องเข้ารับบริการจะไม่มีข้อมูลเครื่องอยู่ในระบบ แต่หมายเลข IMEI จะฟ้องว่าเป็นเครื่องศูนย์ฯ จริง เจ้าหน้าที่ฯ จะขอดูใบเสร็จรับเงินจากลูกค้าเพื่อบันทึกข้อมูลลงในระบบซึ่งการรับประกันฯ จะมีผลตั้งแต่เดือนที่ซื้อที่ระบุในใบเสร็จฯ ดังนั้นใบเสร็จฯ ถือเป็นหลักฐานสำคัญหากเกิดกรณีเช่นนี้ อย่าลืมเรียกใบเสร็จรับเงินจากคนขายทุกครั้งที่ซื้อเครื่องไม่ว่าคุณจะซื้อจากร้านไหนก็ตาม หากคุณซื้อกะศูนย์ฯ โดยตรงเจ้าหน้าที่จะบันทึกข้อมูลเครื่องลงในระบบทันทีคับ
Kan 99
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ?????????? ??????????????
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2005 12:21  

ผมติดามอ่านประสบการณืต่างๆของพวกเพื่อนๆ พี่ๆ มาตลอด แต่ไม่มีโอกาสได้โพสเพราะทุกปัญหาก็เจอเหมือนกับที่มีคนอื่นถามไว้ครับ โดยส่วนตัวชอบทุกท่าน(LOOKER เป็นพิเศษ) ทุกทุกท่านตอบคำถาม โอเค มากๆ ครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 19, 20, 21 ... 27, 28, 29  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: