Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 i-mobile 902 - 8 Megapixels & Autofocus Camera
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 694 / เข้าชม: 1403371
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2006 15:07  
ตอบโดยอ้างถึง  

earther ผู้เขียน:
กำลงัรอรุ่นนี้อยู่....ไม่รู้ว่าจะดีหรือเปล่า แต่เท่าที่เคยใช้ของ I-mobile เครื่องที่ใช้ไม่เคยมีปัญหาเลย (เครื่องที่ใช้ก็ 606 603 901 309 ครับ --- อาจจะเจอเครื่องที่ดีก๋ได้) แต่มีติตรง 901 หน่อย กล่องห่วยมากๆถ่ายแล้วสีขาวเยอะมากๆ จนต้องห้ามถ่ายกลางแจ้งเพราะขาวโพรน

แต่ก็ไม่ถืออะไรเพราะเจ้าตัวนั้นเน้นดู TV อะครับ

พอมาตัวนี้สนใจอีกแล้ว กะว่าเดี๋ยวมันออกมาจะลองเล่นดูถ้ามัน ok ก็จะซื้อครับ

ส่วนที่จะให้ซื้อกล้องดีๆซักเครื่องราคา 8000-10000 แล้วไปซื้อมือถือธรรมดาๆ ถูกๆ อีกเครื่องประมาณ 2000-5000 ผมว่าไม่เห็นด้วยครับเพราะ
- เวลาพกพานั้นต้องพอทั้ง 2 อัน เกะกะมากๆ แล้วกล้องของเราก็ไม่ได้เปิดไว้ตลอดนะครับ คิดดูถ้าเห็นรูปหน้าถ่ายแต่เปิดกล้องไม่ทั้ง มันไปซะแล้วหรือเลยไปแล้วก็อดถ่ายครับ แต่ถ้าเป็นมือถือติดกล้องพอเจอปุ๊ปเข้าโหมดถ่ายรูปแล้วกดได้เลย ผมว่าเข้าโหมดไม่ถึง 3 วิหนะครับ
- เรื่องแบตอีก ลองคิดดูถ้ากล้องก็ต้องชาร์ต มือถือก็ต้องชาร์ต ต้องพอตัวชาร์ตถึง 2 อัน โอ้ว เยอะอีกแล้วเต็มตัว
- กล้องก็เอาไปฟัง MP3 หรือ FM แล้วก็อีกเสียงต้อนสนทนา ไม่ได้ด้วยนา

ส่วนใครจะคิดอย่างไรก็ชั่งครับเพราะผมคือตัวของผมเอง
เวลาเราซื้อมือถือเครื่องอื่นๆ (ต้องใหม่มากๆด้วยนะแบบพึ่งออกอะ) ถ้าเกิดมีปัญหาทีก็ส่งซ่อมน่าพอๆกันทุกค่ายหนะครับ
แต่พวกค่ายดังๆ อย่างพวก Nok.. , Son..E , Sam... นั้นเวลาเครื่องใหม่ๆมา เข้าใจว่าเค้าสั่งมากันเยอะครับ พอมีปัญหาเค้าเลยเปลี่ยนให้ได้ผมว่างั้นนะ จริงไม่จริงยังไงผมไม่รู้หรอก

แต่ถ้า I-mobile นี่ผมว่ามันก็เหมือนๆพวก มือถือทั่วๆไปนั้นหละครับ

ลองคิดตามผมดู
ผมคิดว่านะมือถือมันถูกมากๆ
มีฟังก์ชั่นครบ
คนก็เลยแห่กันไปซื้อ
คนก็เลยใช้รุ่นถูกๆกันมาก (อันนี้รวมไปถึงพวกราคาเป็นหมื่นแต่ได้ฟังก์ชั่นเยอะๆด้วยนะเพราะว่าถ้าระดับฟังก์ชั่นนั้นค่ายอื่นคงแพงกว่านี้มาก)
ของก็ขาดตลาด
ก็เลยต้องรีบผลิต
QC ก็อาจจะปล่อยให้ผ่านๆไป
คุณอาจจะเจอของดีบ้างไม่ดีบ้าง
พอเจอของไม่ดี เอาเข้าศูนย์เค้าก็บอกว่าหมดเพราะของมันขาดตลาด
คุณก็ต้องรอส่งซ่อม

แต่ ถ้าเกิดเรารอก่อนหละ !!!!!!!
รอซัก 2-4 อาทิตย์ให้ของมันเยอะๆ
แล้วค่อยไปซื้อ (ต้องเป็นศูนย์นะครับเพราะถ้าซื้อข้างนอกศูนย์ให้ส่งซ่อมอย่างเดียวเท่าที่ผมรู้มา)
แล้วก็คุยกับพนักงานขายก่อนว่ามีรับประกันเครื่อง 7 วันไหมถ้ามีปัญหาเอามาเปลี่ยนได้ไหม
ถ้าได้หรือไม่ได้ ก็อยู่ที่คุณตัดสินใจ

อันนี้เป็นวิธีที่ผมใช้มาโดยตลอด เพราะถ้าเค้ารับปากว่า 7 วันได้ อย่างน้อยเราก็อุ่นใจว่าถ้าเสียพายใจ 7 วันก็เปลี่ยนได้แน่นอน แล้วหลังจากนั้นเราก็ไปเล่นให้เละเลย ถ้ามันเน่าก็เปลี่ยนใหม่ แล้วก็ต้องคุยด้วยนะว่าเครื่องที่เปลี่ยนใหม่นั้นถ้ามีปัญหาแล้ว 7 วันมาเปลี่ยนอีกนะ จำหน้าคนพูดไว้ให้ดีหรืออัดเสียงอัด vdo เอาไว้ก็ได้เป็นหลักฐาน เท่านั้นเราก็อุ่นใจแล้ว

แต่ถึงยังไงผมคิดว่าผมก็น่าจะซื้อรุ่นนี้ เพราะมันครบมากๆ

เห็นด้วยครับ ที่พี่ว่ามามีเหตุผลดีครับ
henryboy
Year's Star

จังหวัด: หนองคาย
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ราคา เท่าไร กรุณา บอก หน่อย นะคับ
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2006 00:10  

อยากรู้จักว่าราคามานเท่า ไร อ่ะ ไอ้ ไอโมบาย 902 เนี่ย ครับ หาข้อมูลมาให้หน่อย แล้วมันจะออก มาขาย วันไหน ขอบคุณครับ
จิม
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: Chol-Bu-Ri มังค
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2006 08:08  

i-mobile 902 ราคาตั้งขาย 13,900 บาท

ฟรี T-Flash Card 256MB+หูฟัง Sony (น่าจะเรียกขายพ่วงนะ)

http://i-mobile.co.th/corporate/imobile902.htm

โดยส่วนตัว ผมว่ามันคือฟีเฟอร์็ i-mobile 609 + CCD Censor 5.0 ล้านพิกเซล
พิจารณาดูแล้วค่อนข้างผิดหวังกับราคามาก Sad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แพงไปอ่ะ
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2006 04:38  

เนื่องจากว่าเป็นไอโมบาย ผมเลยคิดว่า ราคามันน่าจะถูกกว่านี้เนอะ :S รออยู่ตั้งนานเลยกว่าจะออก แล้วก้อแพงเกินอีก ไปซื้อ K750 ดีกว่า Very Happy ตอนนี้ถูกแล้วหนิ อิอิ

ส่วนผู้ที่มีปัญหากับไอโมบายนะครับ คงจะไปโทษยี่ห้อ โทษ QC หรือ โทษเมืองจีนไม่ได้หรอกครับ...ต้องโทษดวงเอาน่ะ

ที่ผมกล้ายืนยันเรื่องดวงเนี่ย ก็เพราะว่า...
ผมมี Mainboard ASUS 3 อันแล้ว ใช้ได้ปีนึง ทุกอันเรย แล้วมันก้อพัง...

ในขณะที่ M/B Gigabyte ที่ซื้อมาแทน ASUS ตัวที่ 3 ตั้งแต่ 5 ปีที่แล้ว ตอนนั้นซื้อมามีแต่คนครหาให้ช้ำใจ ปัจจุบันยังใช้ดีอยู่ เปิดวันละ 8 ชมติดๆ กัน...และ ECS ที่ร้านเน็ต ก็ใช้มาเกือบจะ 5 ปี ก่อนมันจะพังไป (เปิดวันละ 12 ชม) แถมอยู่ใน Environment โหดร้ายสุดๆ เนื่องจากไฟรั่วรุนแรงมาก ในร้านผม เหอๆ

เมื่อเร็วๆ นี้ เพื่อนซื้อเครื่องให้ญาติ เป็น M/B ASUS ได้ 2 เดือน ก้อพัง เปลี่ยนไป 2 รอบ กว่าจะหมดปัญหา Razz

ส่วน Notebook HP ที่ผมใช้อยู่ เป็นรุ่น Business เลยนะครับ (แปลว่ามันแพง แต่ควรจะทนทานเป็นพิเศษ เหมือน IBM) ไปเคลมมาแล้ว 2 รอบ เพราะ...ตัวกรอบ มันกรอบครับ มันแตกออกมาทีละชิ้นๆ เลย เอาไปเปลี่ยนมา ล่าสุด มันก้อยังจะมีชิ้นเล็ก ๆ หีกออกมาอีกจนได้ แต่เบื่อจะไปเคลมละ พอรอทีหลายสัปดาห์

แต่ Notebook ECS ตัวเก่า กรอบยังอยู่ในสภาพดี แต่ M/B พังไปแล้ว เพราะผมไป update bios มัน...

สรุปแล้ว "ดวง" สถาณเดียวครับ เหอ ๆ ๆ ๆ
เอ่อ..นั่นล่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2006 11:27  

ไปดูราคาที่ เว็บ I-mobile เห็นราคาแล้วอึ้งไปเลยครับ.. Shocked .. 13900 บาท

http://www.i-mobile.co.th/corporate/imobile902.htm
keak i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ราคา 13900
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2006 09:50  

uhmmm! ผู้เขียน:
ใครรู้บ้างครับ จะออกวางขายเมื่อไหร่+ราคาเท่าไหร่

ราคา 13900 ออกวาง 3 ส.ค. 49 ครับ วันเกิดผม
0_o!!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อืม ...^0^
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2006 19:19  

อืมมมมม ออบชั่นก็น่าช้ายนะ แต่ม่ายรุว่าราคามานเท่าไหร่ Question
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2006 14:17  

13,900 เห็นโฆษณาในไทยรัฐ ฉบับ 3 ส.ค. 49 (บ่าย)
boatboat
Bronze Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2006 16:01  

มี โค-สะ-นา ด้วย
เทพแห่งการโทร
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ผมไม่รู้นะว่าใครจะว่ายังไงแต่ๆๆๆๆๆๆ....
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2006 08:45  

ผมไม่รู้นะว่าใครจะว่ายังไงแต่ๆๆ เท่าที่ลองใช้โทรศัพท์ของ i-mobile แล้วก็ไม่เห็นเป็นอย่างที่ใครเค้าว่ากันเลย มันขึ้นอยู่กับผู้ใช้ตั้งหากว่าจะถนอมการใช้งานได้มากแค่ไหน ตัวอย่างที่ว่าใช้โทรศัพท์ของ i-mobile เปิดเพลงฟังแล้วซักพักห้าจอก็ดับ อันที่จริงมันเป็นโปรแกรมประหยัดพลังงาน ผมว่ามันดีซะอีก เพราะว่าเราไม่ได้ไปนั่งจ้องหน้าจอตลอดเวลาที่ฟังเพลงนิ จริงไม้... แต่ก็ขอติตรงที่ประสิทธิภาพของตัวกล้องที่มันช้าเกินไป แต่ก็หวังว่ารุ่นใหม่นี้คงจะกำจัดจุดอ่อนจุดนี้ไปได้แล้วนะ Razz Razz Razz
Konmeeboon
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2006 20:03  

Laughing
ใจเย็นเพื่อนฝูง (ขอสนับสนุน i-mobile เนื่องจากใช้มาหลายปีมีปัญหาเดียว น้ำเข้า)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2006 21:33  

วันนี้ไปดูที่ ICT Impact สรุปคือ

หน้าจอมัน 320*240 นะครับ ไม่ใช่ 640*240 ส่วนขนาด 2 นิ้ว
(อยากได้ซัก 2.4 นิ้วนะครับ)

ถ่าย VDO ที่ 320*240 Frame rate ประมาณ 25-30 fps
ดีกว่า N73 ที่อยู่บู้ทตรงข้ามอีก ไปลองมาด้วย มันยังกระตุกอยู่ เพราะ N73 มัน 15 fps
ถ่าย และ เล่นได้เต็มจอเลยครับ

ต่อออก ทีวีก็ OK

บอกตรงๆว่าอยากได้
แต่ขออย่างเดียว อย่าเสียเลยนะ i-ขอบาย...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: TOOL or TOY
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2006 22:43  

ptongpan ผู้เขียน:
มีอยู่วันหนึ่งบริษัทมือถือยี่ห้อหนึ่งเข้าเฝ้าในหลวงเพื่อถวายโทรศัพทืมือถือรุ่นใหม่ให้พระองค์ท่าน ในหลวงได้ตรัสว่าเครื่องเก่าของเรายังใช้ได้อยู่เลยไม่มีปัญหาอะไร และได้ตรัสถามว่าเราควรจะใช้โทรศัพท์เป็น TOOL หรือ TOY แล้วคุณละจะใช้โทรศัพท์เป็น TOOL หรือ TOY

หมายเหตุ:ใครจะใช้อะไรก้อขึ้นอยู่ที่กำลังทรัพย์และความพึงพอใจขอเราการจะติควรติเพื่อก่อมิใช่ติเพื่อทำลายควรให้ข้อมูลดีกว่ามาด่ากันตอบโต้กันไปตอบโต้กันมาขอร้องละครับคนที่เข้ามาอ่านเค้าอยากทราบเพื่อนำไปประกอบการตัดสินใจครับ

ควรอ่านข้อความนี้ ก่อน โพส นะครับ พวกเเป็นคนไทย มีในหลวงองค์เดียวกัน
ควรสามัคคีกัน ไว้

ปล.เครื่องไอโมบาย ไม่ใช่ว่าจะมีแต่เครื่องไม่ดีนะครับ เครื่องๆดีก็มี แล้วแต่ดวงคนซื้ออ่ะนะ
moohero
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2006 23:56  

เคยใช้กล้องของ ไอโมบายแล้วผิดหวังจริงๆ และบริการหลังการขายที่ย่ำแย่เต็มทน ถ้าเรื่องกล้องยกให้ตัวเดียว โซนี่ อิริคสัน ครับ Laughing
saimon45
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2006 08:05  

เอาไปเลยครับรายละเอียดจาก Mobilemag ว่าง ๆ เลยมาพิมพ์ให้ ครับ
กล้องถ่ายรูป ติดตั้งกล่องถ่ายรูปดิจิตอลในตัวระดับ 8 ล้านพิกเซล สำหรับการใช้โปรแกรมในเครื่องช่วยขยายภาพ ส่วน Sensor CCD นั้นอยู่ที่ระดับ 5 ล้านพิกเซล ติดตั้งไฟแฟล็ชชนิด Xenon flash สามารถเลือกถ่ายได้ทั้งวีดีโอคุณภาพสูง (MPEG4/3GP/AVI) กับการเลือกบันทึกได้พร้อมเสียง และภาพนิ่งได้ด้วยมุมมองแบบมุมกว้าง (LandScape) การปรับตั้งค่ากล้องสำหรับการถ่ายภาพนิ่ง เช่น การตั้งค่าปรบความขาว หรือ White Balance, เลือกเสียงชัตเตอร์ได้ 3 แบบ , ตั้งค่า EV , เลือกปรับตั้งความถี่ 50Hz และ 60Hz เลือกขนาดภาพตั้งแต่ระดับ QVGA 320x240/vga640/480/1M 1280x960/2m 1600x1200/3m 2048x1536/5m 2592 x 1944/8m 3264 x 2448เลือกคุณภาพของภาพถ่าย ต่ำ/ปานกลาง/ดี ,เลือกใส่เอฟเฟ็คแบบ ปกติ/ขาวดำ/เนกาทีฟ/ซีเปีย.วัดแสงอัตโนมัติแบบ เมทริกซ์/กลาง/สปอต,เลือกตั้งค่าแผล็ช ปิด/อัตโนมัติ/ปิดตลอด/สโลว์ซิงค์.เลือกปิด/เปิดมาโครดฟกัส, ตั้งค่ารูปแบบวันที่, ตั้งค่าความคมชัดแบบ นุ่ม/ปกติ/สดใส, เลือกความเข้มสี สูง/ปกติ/ต่ำ,โหมดถ่ายภาพแลล ครั้งเดียว/สติ๊กเกอร์/ภาพต่อเนื่อง.โหมดถ่ายวิวแบบ ปกติ/กลางคืน/ชายหาด/พระอาทิตย์ตกดิน/แสงเทียน/ดอกไม้ไฟ/,ตั้งกำหนดเวลาถ่ายภาพได้นานสุด 15 วินาที เลือก ISO แบบ 50/100/200 โหมดโฟกัสแบบกลาง/มัลติ พรัอมกันนนี้ยังสามารถเลือกพื้นที่สำหรับเก็บภาพได้ทั้งในเครื่องหรือในการ์ดความจำก็ได้
สำหรับการถ่ายภาพแบบวีดีโอนั้นก็มีโหมดปรับแต่งตั้งหน้ากล่องได้คล้ายกับการถ่ายภาพนิ่ง แต่ก็จะมีการตั้งค่าการถ่ายที่เลือกได้สำหรับ การเลือกโหมดถ่ายวิว , ขนาดภาพ QCIF 176x144/ QVGA320x240 / vga640x480 เลือกรูปแบบ Ecode แบบ 3GP/AVI คุณภาพวีดีโอ ต่ำ/มาตรฐาน/ดี , ความถี่ 50/60Hz ตั้งค่าเอฟเฟ็ค ปรับความขาว เลือกค่า EV เลือกพื้นที่จัดเก็บ เลือก เปิด/ปิด การบันทึกเสียงแบบสเตอรีโอ

เกือบลืม ราคาประมาณ 1x,xxx บาท Surprised
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2006 11:35  

ไปดู ICT มาได้ความว่า

ราคา 13,900 แถม Micro SD 256 , หูฟัง SONY

แต่ของจะมาอาทิตย์หน้า

ใครไปงานก็จะมีตัวลองเล่นตัวจริงให้ แต่ต้องลงชื่อจองโดยไม่เสียเงินจ้า...
คนขาย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ราคา
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2006 11:36  

ราคาเริ่มต้นที่ 13,900บาท อยากได้ก็ซื้อ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2006 15:13  

นู๋ปอนด์ ผู้เขียน:
Surprised โอ้ว จอร์จ โอ้ว ซาร่า ฉันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้ แต่กลัวจังพอมันชื่อว่า i-mobile

Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad อย่าใช้ดีกว่าประสบการณ์จากที่ใช้และคนรอบข้าง ไม่ว่าจะเป็น
IMOBILE 600 , A20 , IDEA801 , 818 , 603 ใช้มาหมดแล้ว ยอมเสียเงินอีกหน่อยแล้วได้ของดี ไม่เสียหลายนะ ไม่เสียอารมณ์กับพนักงานของเขาด้วย เอะ อะ ก็ ลงโปรมแกรมใหม่ ที่เขามีมาใหม่เรื่อย ๆ ก็เพราะเอาไว้ล้อไง เพราะรุ่นเก่าขายไม่ได้แล้ว อย่าไปหลงเชื่อเลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2006 22:33  

เห็นโฆษณา 902 กันยังครับ?
ผมเห็นแล้วกัน แต่ไม่รู้ว่าออกวางขายยัง
sebe
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2006 23:16  

ยืนยันว่าไอโมบายไม่ห่วยใช้มาหลายรุ่นแล้ว
สหเวท
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2006 23:38  

อ้างถึง:
อย่าไปเห็นแก่แค่เรื่อง กล้อง 8 ล้านพิกเซล
นอกนั้นมันธรรมดามาก
ชื่อ i-mobile ยังไงก็ " แหวะ "
อะไรก็ไม่รู้
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: EL-NINYO CITY
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2006 09:32  

ลองเล่นดูเหมือนกันที่บูธสามารถไหนบอกเน้นการถ่ายภาพแล้วทำไมปุ่มซูมมันอยู่ด้านซ้ายล่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย อะไรก็ไม่รู้ เมื่อวันที่ 25 Sep 2006 09:00; ทั้งหมด 1 ครั้ง
vvpcvoo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ครับ
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2006 23:01  

หวัดดีเพื่อนๆ ผมเป็นคนนึงที่ใช้ ไอโมบาย รุ่น 607 ตอนแรกก็หวั่นๆเรื่องเครื่องเหมือนกันครับ แต่พอลองได้ใช้แล้วผมว่าคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปครับ ฟังก์ชั่นต่างๆเยี่ยม ถ้าฟังก์ชั่นแบบเดียวกันยี่ห้ออื่นคงขายแพงกว่าเยอะครับ จริงๆแล้วมันก็มีปัญหากันทุกยี่ห้อและครับ อยู่ที่ตอนที่เราเลือกอะ ต้องเลือกๆดีๆครับ และต้องถนอมกันนิดนึงครับ เนื่องจากราคามันถูก ต้องเข้าใจครับ จะให้ดีเหมือนยี่ห้ออื่นๆที่ขายยี่ห้อกันด้วยก็คงไม่ได้คัรบ
Nse-WF
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2006 17:16  

ผมเป็นคนนึง ที่ไม่ค่อยถูกชะตากับแบรนด์ i-mobile นี้เท่าไหร่ โดยเฉพาะบริการหลังการขาย

แต่ผมอยากจะบอกว่า ถึง มันจะเป็น i-mobile แต่คุณภาพมันไม่ได้ห่วยอะไรขนาดที่คุณคิดครับ
ที่พูดๆ กันว่า 2M i-mobile ชัดไม่เท่า vga ของยี่ห้อนู้นยี่ห้อนี้อีก

คุณลองย่อขนาด2ล้าน ของไอโมบายให้เหลือvga สิครับ มันไม่ได้แย่อะไรมากเลย ก็พอดูได้ครับ ไม่ได้ดีไม่ได้แย่

ถ้าจะให้เทียบนะครับ 2 ล้านไอโมบาย เทียบได้ประมาณ 1.3 ล้านโนเกีย ครับ
แล้วคุณคิดว่า 1.3ล้านโนเกียแย่มากมั้ยล่ะครับ

เพราะฉะนั้นผมกล้าพูดเลยครับว่า 5ล้าน ไอโมบาย ไม่มีทางแย่กว่า 2 ล้าน ของรุ่นอื่นๆเลยครับ
แต่จะติดตรงที่ถ่ายที่5ล้าน ขนาดไฟล์มันค่อนข้างใหญ่เท่านั้นแหละครับ ก็คงรู้ๆกันอยู่นะครับว่ามันไม่ใช่ปัญหาอะไรมากเพราะมันมีวิธี

ก็สรุปเลยนะครับ ใครจะซื้อก็ต้องวัดดวงแหละครับ ว่าจะได้เครื่องดีหรือเครื่องเฮงซวย แต่เรื่องกล้องยืนยัน นั่งยัน นอนยันได้เลยครับ ว่าไม่ห่วย คุณภาพ คาดว่าจะพอๆกับ 3ล้าน ของยี่ห้ออื่นๆ

แบตก็พอทนครับ คงจะพอทนกับ เซนเซอร์แบบ CCD ไหว
yoo12345678
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2006 18:22  

XTX ผู้เขียน:
จอภาพความละเอียด 240*640 px ดูจากรูปแล้วอัตราส่วนไม่ได้เลย (ถ้าใช่จิงก็ต้องเป็นจอแบบยาวๆ แบบ nokia communicator series แล้วครับ Laughing )
น่าจะเป็น QVGA 240*320 px นะครับ
240*320 px นะครับดูดีๆ
oppp
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ใคก้อได้ ช่วยส่งรูบมาไห้ดูหน่อยว่ามันชัดแค่ไหนอะ 8ล้านเนี่ย
วันที่โพสท์ : 08 Aug 2006 09:50  

ใคก้อได้ ช่วยส่งรูบมาไห้ดูหน่อยว่ามันชัดแค่ไหนอะ 8ล้านเนี่ย อยากดู ส่งที่
love_pingg@yahoo.com
takajad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Aug 2006 20:23  

ผมว่าน่าสนใจดีนะครับรุ่นนี้ ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมมีคนมีอคติกับ ไอโมบาย กันเยอะจังครับ
ผมก็ใช้ ไอ 804 มาตั้งแต่เปิดตัวครั้งแรกจนถึงวันนี้ก็เห็นมันปกติดีนี่ครับไม่เคยรวน แค่กินแบตนิดหน่อยแต่ก็ยอมรับได้ ผมว่าอยู่ที่ว่าคุณใช้มันถนอมแค่ไหน โทรศัพท์นะมันเหมือนเครื่องประดับนะ ไม้ใช่สากกะเบือ จะได้เจ็กลากไปไทยลากมา นึกจะโยนก็โยน นึกจะเขวี้ยงก็เขวี้ยง ผมว่าแบบนี้รุ้นไหนมันก็คงเอาไม่อยู่หรอกครับ ยี้ห้อดีๆดังๆผมก็ได้รู้ได้เห็นได้ลองใช้มาแล้วก็เยอะ ผมก็เห็นมันก็พังก็รวนกันแทบทั้งนั้นแหละครับ อยู่ที่ว่าคุณเอาใจใส่ทนุถนอมมันแค่ไหน มากกว่าครับ ส่วนเรื่องศูนย์บริการผมว่าที่ไหนมันก็ช้ากันแทบทั้งนั้นแหละครับ แต่ผมไม่เคยซื้อเครื่องที่ศูนย์นะเพราะว่าราคามันตายตัว ต่อรองไม่ได้ ซื้อที่ร้านที่เราค้นเคยดีกว่านะผมว่าราคาก็คุยกันได้ อีกอย่างเวลาเรื่องเรามีปัญหา ถ้ายังอยู่ในประกันศูนย์เราก็ให้ที่ร้านเค้าจัดการส่งศูนย์ให้แถมยังให้เครื่องมาสำรองใช้อีกด้วย นี่ก็เป็นทางเลือกที่ผมทำอยู่ ไม่ต้องกังวลว่าส่งศูนย์แล้วจะไม่มีเครื่องใช้ เมื่อไหร่เครื่องจะเสร็จ เราหาทางออกได้นี่ครับอย่ามานั่งปวดกบาลเลยครับ...เฮ้อไม่อยากบ่นแระ...คงต้องไปถอยมาใช้มั่งซะแร้ว ตั้ง 5 ล้านพิกเซล เหอๆๆ
D-Computer
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เคยแล้ว
วันที่โพสท์ : 09 Aug 2006 10:44  

ก็นะเคยใช้มาแล้วก็โอเคดีนะ
ก็เปลี่ยนโทรศัพท์มาแล้วก็ประมาณ เดือนละเครื่อง
เดือนนี้ก็เลยเปลี่ยนมาใช้เครื่องนี้บ้าง
มัน............... Twisted Evil
ร้านเล็กๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Aug 2006 15:28  

อย่าใช้ดีกว่าประสบการณ์จากที่ใช้และคนรอบข้าง ไม่ว่าจะเป็น
IMOBILE 600 , A20 , IDEA801 , 818 , 603 ใช้มาหมดแล้ว ยอมเสียเงินอีกหน่อยแล้วได้ของดี ไม่เสียหลายนะ

ไอโมบายบางรุ่นก็มีปัญหามาก จิงๆ แต่หลายๆรุ่นไอโมบาย มีดีก็หลายรุ่น 510 308 609 607 311หรือเก่าๆอย่างneo80 ก็เป็นรุ่นที่ใช้ทนมากๆ แทบไม่มีเครื่องเสีย มันเป็นเฉพาะรุ่นๆ แต่ที่สังเกต รุ่นหลังๆมา ไม่ค่อยมีปัญหา
อย่างโนเกีย2300 ล็อตแรกที่ออกมา ส่งซ่อม ศูนย์โนเกียเป็นหมื่นๆ ตัวเลยนะคับ โนเกียsymbian หลายตัว ออกมาใหม่ๆ ก็แฮ้งค์บ่อย ไม่น้อย
sony800 ถอด แจ๊คกับเครื่อง4-5ครั้ง ตูดเสีย ผมก็เจอมาแล้ว
บางทีsoft ware ก็มีผิดพลาดได้ อย่าไปต่อว่าไอโมบายเลยคับ
ราคากับคุณภาพ มันก็สมควรกันละคับ เหมือนอยากขับเบ๊นซ์c180 ในราคาโตโยต้า วีออส มันเป็นไปไม่ได้หรอกคับ
คิดผิดใช้ไอโมบาย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Aug 2006 21:22  

Evil or Very Mad
Code:
[b]ไอโมบายไม่เห็นดีเลยอ่ะเราเพิ่งซื้อมาได้  15  วัน  ฟังเอ็มพี3เครื่องแมร่งดับเองเปิดเองพอไปซ่อมที่ศูนย์วันเดียวยังไม่ทันกลับมาใช้แมร่งคราวนี้คนโทรเข้าเครื่องดับเลยแมร่งบอกเจ้าหน้าที่ซ่อมว่าเครื่องดับเองใช้ไม่ได้มันบอกว่าทามทุกอย่างที่บอกว่าฟังเพลงแล้วเครื่องดับบอกว่าช่างซ่อมเปิดฟัง  2  ชั่วโมงไม่เปงไรแต่กูเปิดเพลงยังไม่ถึงนาที่แมร่งดับเข้าศูนย์มันตั้ง2-3 ครั้ง อีแค่เปลี่ยนmabored  ศูนย์ไอโมบายที่เซ็นทรัลลาดพร้าวบริการก้อไม่ดีสันดานเสียเห็นกับตาตัวเองเลยเอาเครื่องเข้าไปซ่อมแมร่งโยกเครื่องกูไปบนโต๊ะวางดีๆก้อไม่ได้  [/b]
Evil or Very Mad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สมน้ำหน้าอยากใช้เครื่องถูกกว่านิดหน่อยเอง
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2006 06:52  

ช่วยม่ายด้าย ถ้าอยากฟังแบบถึกลองใช้ 309 ดูสิ ตกจากชั้น
3 ไม่พังเอาไงอะ แค่ถลอกนิดหน่อยเอง
thanin125
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2006 10:04  

taiki-aik ผู้เขียน:
5 ล้าน ccd มันจา 5 ล้านจริงป่าววะ
ถ้าจริงก็คงน่าหามาลองใช้ดูบ้าง
แต่แอบกลัวหว่ะ *-*
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ??????????
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2006 14:19  

rewkung ผู้เขียน:
จะดีหรอคับ ..................... Sad
ที่จะเอามือถือมาเป็นกล้องถ่ายรูป ทำไมไม่ซื้อกล้อง ดิจิทัล ไปเลยอ่ะ
ถ้าอยากได้ชัด ๆอ่ะ ยังงัย คุณภาพของภาพจากมือถือสู้ กล้อง ไม่ได้อยู่แล้ว
ต่างกันหลายขุม แต่ก็เข้าใจคับ ว่าบางคนอยากสะดวก มี 2 อย่างในเครื่องเดียว
แต่ยังงัยภาพก็สู้กล้องไม่ได้แน่นอน เอาเงินส่วนต่างไปซื้อกล้อง 6000-7000 มาใช้ดีกว่า

แล้วขนาดภาพ 5 ล้าน รับรอง ถ่ายเสร็จก็ไปหลับรอซักตื่นนึง แล้วค่อยมาดูใหม่
ขนาด SE W800i ภาพ แค่ 2 ล้าน รอตั้งนาน กว่าจะสแตนบาย
จอ 16 ล้านสี กับความละเอียดหน้าจอขนาดนี้ สงสัยแบตใช้ได้ไม่ถึง วันมั้งคับ

ผมค่อนข้างมีอัคติกับ ไอโมบาย ทำผมไว้เยอะ แต่ที่พูดมาลองไปคิดดูคับ

เห็นด้วยกับเรื่องแบต เครื่องที่ใช้อยู่แบตหมดเร็วมากๆค่ะ วันนึงก็หมดแล้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2006 14:22  

yoonyoon ผู้เขียน:
กล้อง 5ล้าน เท่ากับ Lg ku920 เลยอ่ะ Very Happy
ตอนแรกว่าจะรอมันเข้าปลายๆปี
แต่ i-mobile อันนี้ก็น่าสนใจนะ
ถ้าเทียบด้านรูปร่างก็สวยไปคนละแบบ
แต่ถ้าด้านราคา(ซึ่งยังไม่รู้แน่ชัดทั้งคู่) i-mobileน่าจะถูกกว่าใช่ไหม?

อ้อ ได้ยินมาว่า i--mobile มีปัญหาเรื่องแบตจิงป่ะ??
Confused

จริงค่ะ อยากบอกด้วยประสบการณ์ตัวเองคือมันจะแบตหมดเร็วมากๆๆ ถ้าเราปล่อยไว้ในโหมดรอรับสายก็จะไม่เป็นไรแต่พอเล่นนิดเดียวแค่ฟังเพลงไปไม่กี่เพลงแบตมันก็ลดลงแล้ว ทั้งๆที่เพิ่งซื้อได้อาทิตย์เดียวเอง แต่ตอนนี้หายไปแล้วค่ะ โดนขโมย กำลังคิดว่าถ้าซื้อใหใม่จะใช้อะไรดี แนะนำหน่อยนะคะ
fewdavid
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2006 09:55  

แว้ปมาหาดูรูปถ่ายจากตัวนี้ เพราะหาดูยากมาก ใครมีเอามาอวดหน่อยดิคับ
i-mobile_pt
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : -*-
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2006 12:42  

บางคนบอกว่า ซ่อม เปน 1-2 เดือน เคยส่งซ่อม โนเกียอ๊ะป่าว
ส่ง โนเกียแคร์ ส่งล๊อคเลย์ อะไรเนี่ย เวลา ไม่ต่างกันเลย ตอนนี้ เดือน + เหมือนกัน
อีกอย่าง ตั้งแต่ ส่งการนต์ เปนต้นมานะคับ ทาง สามารถ มี นโยบายว่า เครื่องที่ส่งซ่อม นาน เกิน 3 เดือน นะคับ แล้วยัง รออะไหล่ ทางสามารถ จะเปลี่ยน เครื่องใหม่ - รุ่นใหม่ ที่ใกล้เคียง ให้ ยกกล่อง เพียงแต่ท่านต้องส่งอุปกรณ์เดิม กลับทุกชิ้น อีกอย่างนะคับ
ต้องเข้าใจอ่านะ ราคา - ลูกเล่น ก็ต้องเทียบกันดูจริงไหม
พวกตระกูลซิมเบียน นะ ของโนเกีย อะ ผมว่ายังเน่ากว่าเยอะเลย
ผมสั่ง 3250 ให้ลุกค้า ยังไม่ออกจากร้านเลย เครื่องดับ เปิดไม่ติดละ
ที่มีปัญหาอะ มันมีบางรุ่น เด้อ บางรุ่นที่ ไม่มีปัญหาก็ เยอะไป 607 เนี่ย 610 เนี่ย 609 เนี่ย
608 เนี่ย ผมใช้ 603 อยู่ ไม่มีปังหาเลย รุ่นแรกด้วย แมม 512 พ่อใช้ 900 ไม่เหนจามีปังหาเรย อ่อ 900 แบทหมดเรวไปหน่อย ทุกตัวเลย
i-mobile_pt
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : -*-
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2006 12:54  

อยากจะหัวเราะให้ฟันหักเลยง่ะ
ไปอ่านเจอมา Rep หน้า 2 ที่บอกว่า
ขึ้นชื่อว่า i-mobile เน่าทุกรุ่น เน่าทุกเครื่อง เพราะมาจาก เอเชีย
ไม่ทราบว่า ตอนนี้ โนเกีย มาจากไหน คับ จากทีเดียวกันแหละไอกร๊วก
ไม่พัฒนาซะเลยเมิง ตามทันมั่งรึป่าว ไปอ่านข้างกล่องโนเกียที่ขายในไทยไป๊ ชิ่วๆ
Made in China โว๊ย มาจาก ที่เดียวกันละวะ มันไม่ใช่ Finland แล้ว กวยเอ้ย

อีกอย่าง เมื่อก่อน i-mobile ผลิตใน เกาหลี นะคับ neo 80 ใครเคยใช้คงรู้ ว่ามันดี ขนาดไหน
neo 80 เครื่อง รุ่นเทพเลยละ ความทน พอๆ 3310 3315 ของโนเกียเลยหละ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2006 16:42  

fewdavid ผู้เขียน:
แว้ปมาหาดูรูปถ่ายจากตัวนี้ เพราะหาดูยากมาก ใครมีเอามาอวดหน่อยดิคับ

มาในทำนองเดียวกันเลย
........
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : N72
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2006 09:05  

กล้อง5ล้านของไอ-โมบายยังชัดไม่เท่ากล้อง2ล้านของโนเกียเลย......(กล้องโนเกียชัดมากที่สุดล่ะมั้ง)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2006 12:31  

Very Happy ผมใช้ไม่เห็นแปงไรเลย ดีด้วย Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2006 12:33  

เเต่กล้องผมไม่รู้ว่าชัดไหม ถ้าชัดต้องเป็นขอล sony
bestbk
Year's Star

จังหวัด: กาฬสินธู์
หัวข้อ : i
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2006 16:01  

จากคุณ chai
ผมลองเล่น Imobile 902 แล้ว
จอสวยครับ 16.7 ล้านสีไม่น้อยหน้าใคร
ลำโพงนอกใช้ได้เลยครับ ชัดเจนดี โดยเฉพาะเสียงกลางกับสูง
การตอบสนองดีครับ ไม่หน่วงอะไร
กล้องดูฟังก์ชั่นแล้วผมเดาว่าต้องใช้ CCD Honeycomb ตัวเก่า ของ Fuji แน่เลยครับ ที่ hardware interpolated จาก 5 เป็น 8 Mpix และ โหมด Hi sens ด้วย
มีปรับ Scene หลายอัน แฟรชแบบกล้องดิจิตอล ดูจากรูปที่ลองถ่ายคิดว่าทำ Slow กับ Hi sync ได้ด้วยครับ ^^
ปรับ ISO ได้สูงสุด 200 หากตาไม่ฝาดเห็นโหมด Hi sensitivities ด้วยครับ คิดว่าคง Boost ISO ไป 4-800 แต่ Resolution จะ Drop ลงไปเหลือ 2 ล้าน Mpix แถม image quality คง drop ด้วย

อีกอย่าง imobile ใส่ module Bluetooth ตัวใหม่ลงไปแล้วครับ สนับสนุน A2DP ด้วย ^^
ฟังก์ชั่นเยอะขนาดนี้อยากได้จัง ขออย่าให้มันเสียเลยนะ

ปล. อย่าเชื่อที่ผมบอกมากครับ บางอย่างเป็นการคาดเท่านั้น เพียงแค่เป็นไปได้
katenggggggggg
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: N72
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2006 17:02  

........ ผู้เขียน:
กล้อง5ล้านของไอ-โมบายยังชัดไม่เท่ากล้อง2ล้านของโนเกียเลย......(กล้องโนเกียชัดมากที่สุดล่ะมั้ง)

โซนี่ มะช่ายง่ะ Confused
Softimage
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2006 17:48  

ได้ดู โฆษณารุ่นนี้ ในทีวี ด้วย ทำเหมือนมือถือ ของ ซัมซุงเลย Laughing
Toh TH
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2006 00:45  

ต้องขอบคุณคุณ bestbk มากเลยครับที่ช่วยเอาความเห็นผมมาลง มาช่วยเกณฑ์ในการตัดสินใจสำหรับผู้ที่จะซื้อรุ่นนี้ครับ ^^

อืม ... แต่ข้อความผมอัพเดตแล้วนะครับตามกระทู้นี้
http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T4614741/T4614741.html

อ้างถึง:
"จอสวยครับ 16.7 ล้านสีไม่น้อยหน้าใคร... แต่รู้สึกว่าความสว่างยังสู้ Pana 16.7 ล้านสีกับ Sharp 2แสนสีไม่ได้ครับ ในเรื่องมุมมอง
ลำโพงนอกใช้ได้เลยครับ ชัดเจนดี

-กล้องดูฟังก์ชั่นแล้วผมเดาว่าต้องใช้ CCD Honeycomb ตัวเก่า ของ Fuji แน่เลยครับ ที่ hardware interpolated จาก 5 เป็น 8 Mpix และ โหมด Hi sens ด้วย
หากเป็น CCD ตัวที่ผมว่าจริงแม้ว่า interpolated แต่ detail จะมากกว่าการ interpolated โดย Software ... แต่เพียงเล็กน้อยครับ
- มีปรับ Scene หลายอัน แฟรชแบบกล้องดิจิตอล ดูจากรูปที่ลองถ่ายคิดว่าทำ Slow กับ Hi sync ได้ด้วย ^^
ปรับ ISO ได้สูงสุด 200 หากตาไม่ฝาดเห็นโหมด Hi sensitivities ด้วยครับ คิดว่าคง Boost ISO ไป 4-800 แต่ Resolution จะ Drop ลงไปเหลือ 2 ล้าน Mpix แถม image quality คง drop ลง
-การโฟกัส ทำได้ความเร็วปานกลางครับ คือประมาณ 1-2 วินาที ส่วนความเร็วในการเซพจำไม่ได้

ที่ผมบอกบางอย่างเป็นการคาดเดาครับ เพราะสเปกไม่ได้ระบุไว้

....แต่เสียดายครับ เห็นแต่รูปที่เขาพริ้นออกมา A4 ไม่ได้เห็นในคอม ซึ่งยังทำได้ไม่ดีมากนัก สำหรับภาพใน indoor อาจเป็นเพราะ sensor เล็กทำให้ noise ยังพอเห็นเป็มเม็ดละเอียด แต่ดีครับ ที่ไม่เห็น chroma noise เลย ซึ่งยอมรับว่าภาพที่เห็นนั้นเหมือนเอารูปภาพขนาด 3-4 Mpix มาพริ้นลง A4 ครับ(อันนี้ตัดสินจากประสบการณ์ครับ ยังไม่ชัวร์)
แต่คิดว่าสำหรับแสง Outdoor น่าจะทำได้ดีกว่านี้โดย detail ใน highlight และshadow จะไม่สูญหายจาก noise reduction
-โทนสี หากพริ้นเตอร์ที่พริ้นไม่ได้ปรับภาพอะไรมากนัก พอจะบอกได้ว่าสีค่อนข้าง Saturate ดูๆ ภาพที่พริ้นออกมาแล้วเหมือนกล้องโซนี่สมัยก่อนครับ สีจะ Saturate และถ่ายคนหน้าจะเด้งๆ สิวหายหม้ด เข้าใจว่าเป็นการ post processing ให้ถูกใจผู้ใช้โดยไม่ต้องไปแต่ง PS

โดยรวมจากการดูอย่างคร่าวๆ คิดว่าดีระดับนึงเลยครับ สมกับเป็นกล้องมือถือ 5 ล้าน แต่อยากดูรูป 100% ในคอมด้วยว่าดีจริงอย่างที่รูปพริ้นออกมาหรือเปล่า "

...ยอมรับว่า i-mobile ลงทุนกับตัวนี้มากครับ เพราะ module ต่างๆ ผลิตเองไม่ได้ทั้งนั้นเลย

คือตอนได้ใช้ตอนนั้นรีบๆ หน่อยครับ หากมีข้อผิดพลาดชีแจงกันได้ครับ ^^

แต่คราวหลังจะดีมากๆ หากเจอข้อความคนอื่นมา รบกวนแจ้งที่มาด้วยครับ ขอบคุณครับ

อ้างอิง
http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T4614741/T4614741.html
http://www.pantip.com/tech/gadget/topic/TM2155161/TM2155161.html
http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T4603639/T4603639.html
อยากรู้อะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ดูtvบนมือถือ
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2006 15:04  

i-mobile 902 มันดูtvบนมือถือด้ายไหมอะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2006 22:24  

SWIFTheart ผู้เขียน:
MCXIDE ผู้เขียน:
ขึ้นชื่อว่า iMobile ห่วยทุกรุ่นห่วยทุกเครื่อง เพราะเปงของเอเชีย

ไปเลียตูดฝรั่งเถอะครับ ดูถูกได้แม้ชาติพันธุ์ ของจะดีจะห่วยขึ้นอยู่กับความตั้งใจของบริษัทครับ ของเอเชียก็มีสินค้าดีๆทั้งนั้นครับ
ปล.ไม่เกี่ยวกับ ไอโมบาย แต่เห็นแล้วทุเรศลูกตา

ใช่ครับ ให้พวกที่ว่านี้สมควรที่จะให้มันเป็นขี้ข้าของพวกฝรั่งต่อไป ไม่ชอบแล้วก็อยู่เฉยๆ สิครับไม่มีใครว่าคุณหรอก คนเอเชียในปัจจุบันก็เก่งเยอะแยะไป ผมหลายหลายคนก็ใช้ ไอ-โมบาย เหมือนไม่เห็นเขาเดือดร้อนอะไรมากเลยครับ
0072
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Aug 2006 03:57  

มือถือถ้าจะเอากล้องชัดๆนะ นี่เลย ชาร์ป โวดาโฟน จำรุ่นไม่ได้กล้อง 3.2 ล้านมั่ง
บอกได้ว่ามันเป็นกล้องติดมือถือ ไม่ได้มือถือติดกล้อง สีสัน ตรงเหมือนตาเห็นเลย
แต่รู้สึกไม่รับรอง ภาษาไทย
boatboat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Aug 2006 12:41  

0072 ผู้เขียน:
มือถือถ้าจะเอากล้องชัดๆนะ นี่เลย ชาร์ป โวดาโฟน จำรุ่นไม่ได้กล้อง 3.2 ล้านมั่ง
บอกได้ว่ามันเป็นกล้องติดมือถือ ไม่ได้มือถือติดกล้อง สีสัน ตรงเหมือนตาเห็นเลย
แต่รู้สึกไม่รับรอง ภาษาไทย

ใช่เลย
ซ้อ 7
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Aug 2006 14:13  

Toh TH ผู้เขียน:
ต้องขอบคุณคุณ bestbk มากเลยครับที่ช่วยเอาความเห็นผมมาลง มาช่วยเกณฑ์ในการตัดสินใจสำหรับผู้ที่จะซื้อรุ่นนี้ครับ ^^

อืม ... แต่ข้อความผมอัพเดตแล้วนะครับตามกระทู้นี้

อ้างถึง:
"จอสวยครับ 16.7 ล้านสีไม่น้อยหน้าใคร... แต่รู้สึกว่าความสว่างยังสู้ Pana 16.7 ล้านสีกับ Sharp 2แสนสีไม่ได้ครับ ในเรื่องมุมมอง
ลำโพงนอกใช้ได้เลยครับ ชัดเจนดี

-กล้องดูฟังก์ชั่นแล้วผมเดาว่าต้องใช้ CCD Honeycomb ตัวเก่า ของ Fuji แน่เลยครับ ที่ hardware interpolated จาก 5 เป็น 8 Mpix และ โหมด Hi sens ด้วย
หากเป็น CCD ตัวที่ผมว่าจริงแม้ว่า interpolated แต่ detail จะมากกว่าการ interpolated โดย Software ... แต่เพียงเล็กน้อยครับ
- มีปรับ Scene หลายอัน แฟรชแบบกล้องดิจิตอล ดูจากรูปที่ลองถ่ายคิดว่าทำ Slow กับ Hi sync ได้ด้วย ^^
ปรับ ISO ได้สูงสุด 200 หากตาไม่ฝาดเห็นโหมด Hi sensitivities ด้วยครับ คิดว่าคง Boost ISO ไป 4-800 แต่ Resolution จะ Drop ลงไปเหลือ 2 ล้าน Mpix แถม image quality คง drop ลง
-การโฟกัส ทำได้ความเร็วปานกลางครับ คือประมาณ 1-2 วินาที ส่วนความเร็วในการเซพจำไม่ได้

ที่ผมบอกบางอย่างเป็นการคาดเดาครับ เพราะสเปกไม่ได้ระบุไว้

....แต่เสียดายครับ เห็นแต่รูปที่เขาพริ้นออกมา A4 ไม่ได้เห็นในคอม ซึ่งยังทำได้ไม่ดีมากนัก สำหรับภาพใน indoor อาจเป็นเพราะ sensor เล็กทำให้ noise ยังพอเห็นเป็มเม็ดละเอียด แต่ดีครับ ที่ไม่เห็น chroma noise เลย ซึ่งยอมรับว่าภาพที่เห็นนั้นเหมือนเอารูปภาพขนาด 3-4 Mpix มาพริ้นลง A4 ครับ(อันนี้ตัดสินจากประสบการณ์ครับ ยังไม่ชัวร์)
แต่คิดว่าสำหรับแสง Outdoor น่าจะทำได้ดีกว่านี้โดย detail ใน highlight และshadow จะไม่สูญหายจาก noise reduction
-โทนสี หากพริ้นเตอร์ที่พริ้นไม่ได้ปรับภาพอะไรมากนัก พอจะบอกได้ว่าสีค่อนข้าง Saturate ดูๆ ภาพที่พริ้นออกมาแล้วเหมือนกล้องโซนี่สมัยก่อนครับ สีจะ Saturate และถ่ายคนหน้าจะเด้งๆ สิวหายหม้ด เข้าใจว่าเป็นการ post processing ให้ถูกใจผู้ใช้โดยไม่ต้องไปแต่ง PS

โดยรวมจากการดูอย่างคร่าวๆ คิดว่าดีระดับนึงเลยครับ สมกับเป็นกล้องมือถือ 5 ล้าน แต่อยากดูรูป 100% ในคอมด้วยว่าดีจริงอย่างที่รูปพริ้นออกมาหรือเปล่า "

...ยอมรับว่า i-mobile ลงทุนกับตัวนี้มากครับ เพราะ module ต่างๆ ผลิตเองไม่ได้ทั้งนั้นเลย

คือตอนได้ใช้ตอนนั้นรีบๆ หน่อยครับ หากมีข้อผิดพลาดชีแจงกันได้ครับ ^^

แต่คราวหลังจะดีมากๆ หากเจอข้อความคนอื่นมา รบกวนแจ้งที่มาด้วยครับ ขอบคุณครับ

อ้างอิง
http://www.pantip.com/tech/gadget/topic/TM2155161/TM2155161.html
http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T4603639/T4603639.html

กว่าจะอ่านจบ อืมๆ ที่ไม่เห็น chroma noise นั้นอาจจะเพราะตาไม่ถึงหรือเปล่า? ลองไปตัดด้วย plug ของ noise ninja ดิ รับรองว่าเปลี่ยนแปลงให้เห็นทันที มีแน่นอนยืนยัน
ส่วนภาพที่ได้นั้นมีอาการ Saturate หรือสีเข้มเกินไปและรายละเอียดหาย นั้นจริงๆเป็นเพราะคุณภาพของ CCD ที่ใช้นั้นให้ค่า Dynamic range ที่ต่ำเกินไป ความสามารถในการแยกระดับชั้นสีต่ำและเก็บรายละเอียดของภาพได้น้อยด้วย คงไม่ใช่ทำให้ผู้บริโภคถูกใจและไม่ต้องปรับใน PS หรอก คนละเรื่องกัน
ESPADA GP
Year's Star

จังหวัด: ::chum~phon::
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Aug 2006 16:59  

กะว่าถ่ายให้เห็นทุกรูขุมขน 555+
nutkungkabb
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Aug 2006 18:51  

ต่อให้ ลูกเล่นมันดีแบบใครเทียบไม่ติด ตูก็จะไม่เล่นยี้ห้อนี้ ห่วยแตกมักๆ ถ้าเล่นยี้ห้อนี้ ตูไปเล่น

ชีเม็นดีกว่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Aug 2006 20:58  

มันซูมได้ป่าวอ่ะ กล้องหลายล้านซูมไม่ได้นี่ทำไงอ่ะ
anoenae
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Aug 2006 21:12  

katenggggggggg ผู้เขียน:

โซนี่ มะช่ายง่ะ Confused

ชาร์ป ว่ะ ชัดสุด โวดาโฟน903มั้ง ชัดสุดในบรรดากล้องมือถือทั้งปวงแล้วhttp://www.x-raymobile.com/cgi-bin/Blah/Blah.pl?b=showroom,m=1155411983
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Aug 2006 22:48  

ตอนแรกเห็นโฆษณา สะดุดตามาก แต่พอมาดูรู้ว่าเป็นของ ไอ-ไมบาย เลยขอบายดีกว่า ต่อให้คุณสมบัติดีกว่านี้ ก็ไม่เอา ไม่คุ้มกับเงินที่เสียไป ใช้ไม่นานก็พังแล้ว.
klinsmal
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2006 00:46  

พอดีผมได้เครื่องดีๆ ของ i-mobile มาครับ สบาย... แบตก็อึด ฟังเพลง ฟัง fm กันยาว ซื้อมา 3พันกว่า คุ้มครับ ดูแลมันดีๆ หน่อยยอมรับว่า กรอบ+หน้ากาก มันบอบบาง ก็ดูแลมันดีๆ หน่อย เหมือนดูแลสาวๆนั่นแล อิอิ
Toh TH
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2006 02:47  

เอ ตาถึงไม่หรือผมไม่ทราบครับ ผมก็ไม่ได้เป็นคนมีความรู้อะไร แต่สายตาผมปกติ และพยายามจ้องภาพที่พริ้นออกมาแล้วครับ
อย่างไรก็ตามหากดูภาพในคอมน่าจะเห็นความชัดเจนมากกว่านี้

อ้างถึง:
ส่วนภาพที่ได้นั้นมีอาการ Saturate หรือสีเข้มเกินไปและรายละเอียดหาย นั้นจริงๆเป็นเพราะคุณภาพของ CCD ที่ใช้นั้นให้ค่า Dynamic range ที่ต่ำเกินไป ความสามารถในการแยกระดับชั้นสีต่ำและเก็บรายละเอียดของภาพได้น้อยด้วย คงไม่ใช่ทำให้ผู้บริโภคถูกใจและไม่ต้องปรับใน PS หรอก คนละเรื่องกัน

ใช่ครับ CCD ให้ค่า dynamic range ต่ำ ความสามารถในการแยกสีต่ำ แต่ว่าภาพที่ได้ไม่จำเป็นจะต้องสดนะครับ กล้องมือถือหลายรุ่น dynamic range ต่ำมากๆ แต่ให้สีที่ไม่สดเลย ออกเป็นธรรมชาติมากกว่า แล้วยิ่งเพิ่ม Saturation จะเพิ่ม Chroma noise เข้าไปอีก
อืม...เรื่องความถูกใจของผู้บริโภคผมว่ามีส่วนสำคัญนะครับ ว่าเขาจะ post process ภาพยังไง ซึ่งใครใช้กล้องโซนี่รุ่นเก่าๆ จะทราบดีครับว่าถ่ายคนแล้วหน้าเด้งขนาดไหน แต่ว่ารายละเอียดภาพดันหาย แต่ว่า Canon ซึ่งใช้ CCD โซนี่ออกมาช่วงเดียวกันกับแตกต่างกันในเรื่องนี้นะครับ
ที่ K790i ออกช้าไปหน่อย ส่วนหนึ่งเพราะมีคนอ่านรีวิวแล้วบ่นว่าภาพไม่ค่อยคม คราวนี้ SE แก้ FW ใหม่จนมีแต่คนบอกว่าภาพคมขึ้น (แต่ส่วนรายละเอียดผมไม่ทราบครับ ได้ยินมาอีกที)

ด้วยความเคารพครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2006 11:57  

kai_renge ผู้เขียน:
5 ล้านของไอ-โมบาย ยังไม่ชัดเท่าสองล้านของซัมซุงเลยมั่ง
ดูยังไงก๊ดีกว่า nokia ซะอีกในเรื่องซอร์ฟแวร์ ผมซื้อ nokia 6270มา ใช้ยังไม่ถึงเดือนเลย เจ๊งไปซะแล้ว มันรู้ดีกว่าผมอีก อยู่ดีๆมันก็ดับไปเอง แล้วอยู่ดีๆมันก็เปิดขี้นมาเอง เป็นแบบนี้ถี่ๆเข้าส่งเข้าศูนย์ๆ บอกว่าต้องส่งเข้าศูนย์ใหญ่ นี่ก็ปาเข้าจะ1เดือนอยู่แล้วยังซ่อมไม่เสร็จเลย เขาบอกว่าเป็นที่ซอร์ฟแวร์ ......ไม่รู้ว่าจะรออีกนานเท่าไหร่...ถึงจะซ่อมเสร็จ
Nse-WF
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Aug 2006 00:58  

เพ้อ รึเปล่าครับ สงสัย คุณคงไม่เคยใช้ ยี่ห้ออื่นนอกจาก โนเกียนะครับ
ยังไงผมก็กล้าสรุปคำเดิมครับ 5 ล้าน CCD ของ i-mobile ชัดกว่า 2ล้าน ยี่ห้ออื่น แน่นอนครับ ถ้าย่อรูปลงมาอยู่ในขนาดที่เท่ากัน คาดว่าจะชัดพอกับ 3.2ล้าน ยี่ห้ออื่น หรือไม่ก็อาจชัดกว่าก็เป็นได้ครับ
ย้ำว่า ถ้าย่อขนาดภาพเหลือขนาดที่เท่ากัน
ซ้อ 7
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Aug 2006 11:10  

เอ ตาถึงไม่หรือผมไม่ทราบครับ ผมก็ไม่ได้เป็นคนมีความรู้อะไร แต่สายตาผมปกติ และพยายามจ้องภาพที่พริ้นออกมาแล้วครับ
อย่างไรก็ตามหากดูภาพในคอมน่าจะเห็นความชัดเจนมากกว่านี้

อ้างถึง:

ใช่ครับ CCD ให้ค่า dynamic range ต่ำ ความสามารถในการแยกสีต่ำ แต่ว่าภาพที่ได้ไม่จำเป็นจะต้องสดนะครับ กล้องมือถือหลายรุ่น dynamic range ต่ำมากๆ แต่ให้สีที่ไม่สดเลย ออกเป็นธรรมชาติมากกว่า แล้วยิ่งเพิ่ม Saturation จะเพิ่ม Chroma noise เข้าไปอีก
อืม...เรื่องความถูกใจของผู้บริโภคผมว่ามีส่วนสำคัญนะครับ ว่าเขาจะ post process ภาพยังไง ซึ่งใครใช้กล้องโซนี่รุ่นเก่าๆ จะทราบดีครับว่าถ่ายคนแล้วหน้าเด้งขนาดไหน แต่ว่ารายละเอียดภาพดันหาย แต่ว่า Canon ซึ่งใช้ CCD โซนี่ออกมาช่วงเดียวกันกับแตกต่างกันในเรื่องนี้นะครับ
ที่ K790i ออกช้าไปหน่อย ส่วนหนึ่งเพราะมีคนอ่านรีวิวแล้วบ่นว่าภาพไม่ค่อยคม คราวนี้ SE แก้ FW ใหม่จนมีแต่คนบอกว่าภาพคมขึ้น (แต่ส่วนรายละเอียดผมไม่ทราบครับ ได้ยินมาอีกที)

ด้วยความเคารพครับ

ถูกต้องอย่างที่คุณ Toh TH กล่าวนั้นแหละจ๊ะ
กรณีของ Saturation เพิ่มมากขึ้นปรกติจะเก็บรายละเอียดของภาพได้ต่ำลงด้วย(แปรผกผันโดยปริยาย) ซึ่งยิ่งกล้องในมือถือนั้นคุณภาพและขนาดของ CCD แย่และเล็ก ส่งผลให้ noise สูงมากขึ้นและยิ่งกรณี Chroma noise (เหมือนอาการจุดเม็ดสีในภาพ) เพิ่มขึ้นด้วยเนื่องจากเพิ่ม Saturation

ช่วงแรกบางตัว Canon ในระดับ DSLR ก็ใช้โรงงานของ Sony เพื่อผลิตเซนเซอร์รับภาพ แต่ภายหลังนั้นการผลิตเซนเซอร์ซีซีดี ที่คุณภาพสูงขนาดหลักสิบกว่าพิคเซลซึ่งในช่วงนั้นทาง Sony ไม่สามารถรองรับการผลิตได้ ทำให้ Canon จึงเปิดโรงงานเพื่อผลิตเอง

ยอมรับเลยครับว่าคุณภาพ CCD ที่ผลิตจากโรงงานของ Canon นั้นให้คุณภาพ Dynamic range ความคมชัดและสีสันถูกต้องมากที่สุด ( กล้อง Nikon เรื่องคุณภาพของภาพก็ยังสู้ Canon ไม่ได้เนื่องจากจุดนี้ เพราะ Nikon ยังใช้การผลิต CCD จากโรงงานของ Sony อยู่และเทคโนโลยีก็พัฒนาเทียบไม่ได้ จริงๆซ้อก็ใช้กล้อง D70S ของนิคอนนะแต่วิจารณ์เป็นกลางที่สุด)

ด้วยความเคารพอีกครั้ง
ทง สุดหล่อ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ความคิดเห็น
วันที่โพสท์ : 16 Aug 2006 14:54  

หน้าจะดีไซด์ปุมกดใหม่ Twisted Evil Exclamationเหลือก SAIJO DENKI
ทง SAIJO DENKI
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เหลือก SAIJO DENKI
วันที่โพสท์ : 16 Aug 2006 15:15  

ไอโมบายหน้าจะทำมาตรฐานให้มันดีกว่านี้ ผู้ซื้อจะได้แน่ใจว่าไม่โดนหลอก Twisted Evil Arrow
ฝังหัว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : การเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ใน i-mobile
วันที่โพสท์ : 17 Aug 2006 00:12  

ตอนนี้ i-mobile ไม่ได้ใช้ของ inno แล้ว แต่ใช้ของยุโรปตะวันออกแทน ก็ประเทศที่แตกออกจาก โซเวียตเดิม เพราะฉะนั้นคุณภาพต้องดีขึ้นแน่นอน เริ่มเปลี่ยนแปลงมาตั้งแต่ i-mobile 600 ซึ่งเป็นรุ่นลองของ ปรากฏว่า สมรรถนะเครื่องดีขึ้นมาก ผมใช้ i mobile 600 เมมโมรี่การ์ด 250 mb ไปอัพมา เป็น 1 gb ไม่มีปัญหาอะไรเลย....ถึงคราวที่ i-mobile จะเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่แล้ว....
tg_angel
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ผมก็ใช้อยู่นะ i-mobile รุ่น 606 ไม่เห็นมันมีปัญหาอะไรเลย
วันที่โพสท์ : 17 Aug 2006 15:44  

ผมก็ใช้อยู่นะ i-mobile รุ่น 606 ไม่เห็นมันมีปัญหาอะไรเลย ฟังชั่นทุกอย่างทำงานได้ตามปกติ ผมว่าดีออก ประหยัดดี เงินทองยิ่งหายากๆๆอยู่สมัยนี้
Arrow ถ้าต้องการเสียงดีๆๆ ผมว่าไปซื้อสเตริโอ ฟังดีกว่านะคับ
Arrow ถ้าจะให้ภาพชัดไปซื้อกล้องถ่ายรูปมาใช้เลย
ผมชอบนะ i-mobile แต่เล็ง Nokia N73 ไว้ ถ้าราคามันพอๆๆกัน เลือก Nokia ดีกว่า เพราะรูปร่างมันสวยดี
ถ้า i-mobile รูปร่างเหมือน N73 นะ ผมซื้อเลย
Twisted Evil Twisted Evil
ช้ำใน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: i-mobile 902 - 5 Megapixels & Autofocus Camera
วันที่โพสท์ : 17 Aug 2006 18:21  

ผมเคยซื้อ ไอ โมบาย มา 2 เครื่องครับ
สาเหตุ อาจจะเพราะราคาครับ
ผลที่ได้รับ บริการสุดห่วย ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยเจอเลยห่วยจริงๆๆ
นัดผมไปรับสินค้าที่ส่งซ่อม พอไปถึงที่นักงานใหญ่ software park
มันบอกว่าเครื่องยังไม่มา ยังซ่อมไม่เสร็จ แล้วบอก ผมทำไมครับว่าให้มารับเซ็งโคตร
บ้านผมอยู่แถว บางกะปินะครับ
พอซ่อมเสรํจมันเป็นแบบเดิมอีก คราวนี้ผมจี๊ดขึ้นสมองเลยครับ
โกรธสุดๆๆ ผม เลยเอามือทุบกล่องมันไป แต่ไม่ได้ทุบมือถือกลัวจะไม่ได้เคลมหนะ
สุดท้ายกว่าจะเสร็จปาไป 2 อาทิตย์
หมายเหตุซื้อปุ๊ปเสียเลยเซ็งโคตร
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2006 10:37  

Evil or Very Mad เลียนแบบsone w700i หรือเปล่าฮ่ะ ซื้อแล้วจะเสียง่ายไหม กล้องมีความชัดตั่ง 8.0เเชยวหรือ โม้หรือเปล่า เค้าว่ากันว่าไอโมบายเสียง่ายจะตาย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Aug 2006 12:46  

Nse-WF ผู้เขียน:

เพ้อ รึเปล่าครับ สงสัย คุณคงไม่เคยใช้ ยี่ห้ออื่นนอกจาก โนเกียนะครับ
ยังไงผมก็กล้าสรุปคำเดิมครับ 5 ล้าน CCD ของ i-mobile ชัดกว่า 2ล้าน ยี่ห้ออื่น แน่นอนครับ ถ้าย่อรูปลงมาอยู่ในขนาดที่เท่ากัน คาดว่าจะชัดพอกับ 3.2ล้าน ยี่ห้ออื่น หรือไม่ก็อาจชัดกว่าก็เป็นได้ครับ
ย้ำว่า ถ้าย่อขนาดภาพเหลือขนาดที่เท่ากัน
ใช่ครับ กล้องโนเกียเนี่ยนะชัด??? ฝันแล้ว หรือเมาซิมมเบี้ยนน่ะน้อง รุ่นกลางค่อนสูง-ค่อนล่าง-ล่างเลย มานยังไม่มีแฟลชเลย ห่วยจัง เมาฟองลามูร์แน่ๆ คราวหน้าจะกินอะไรก็กินแต่พอดีนะ ดูคนอื่นบ้าง (ข้อความมีนัย)
tomio
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2006 00:27  

เอารูปถ่ายตัวอย่างจาก i-mobile 902 มาให้ชมกันครับ

Benzza
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2006 15:59  

จากรูปข้างบนผมว่ามันก็ชัดดีนะ รบกวนลงเพิ่มได้มั้ยคับ กำลังพิจารณารุ่นนี้อยู่คับ
ฟังก์ชั่นครบจิงๆ

เพื่อนผมใช้ไอโมบายมาตั้งนาน ไม่เห็นเป็นไรเลยอ่ะ ผมว่าทุกยี่ห้อ ทุกรุ่นต้องมีเสียบ้างล่ะ ไม่งั้นจะมีศูนย์บริการซ่อมมาเพื่ออะไร ตอนแรกผมก็กลัวยี่ห้อนี้ กลัวพัง แต่คิดๆดู มือถือยี่ห้ออื่นก็มีพังเหมือนกันล่ะน่า จะว่าไปก็แล้วแต่ดวงจิงๆ คนที่เค้าใช้แล้วใช้ดี ไม่พังก็มีเยอะแยะไป ส่วนใหญ่เค้าจะไม่มาโพสกัน จะมีคนที่ใช้แล้วเจ้ง ก็จะมาโพสว่า ทำให้คนอ่านมีอคติ+ภาพลบต่อยี่ห้อนี้ก็เป็นได้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Benzza เมื่อวันที่ 04 Sep 2006 18:10; ทั้งหมด 1 ครั้ง
MinimumX
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Aug 2006 18:33  

Anonymous ผู้เขียน:
Nse-WF ผู้เขียน:

ใช่ครับ กล้องโนเกียเนี่ยนะชัด??? ฝันแล้ว หรือเมาซิมมเบี้ยนน่ะน้อง รุ่นกลางค่อนสูง-ค่อนล่าง-ล่างเลย มานยังไม่มีแฟลชเลย ห่วยจัง เมาฟองลามูร์แน่ๆ คราวหน้าจะกินอะไรก็กินแต่พอดีนะ ดูคนอื่นบ้าง (ข้อความมีนัย)

กล้องเค้าดีจริง ถือว่าทำออกมาได้ดีในระดับหนึ่ง
ความชัด อาจจะมากกว่า K790i ด้วยซ้ำ
Benzza
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2006 18:50  

รบกวนถามผู้ที่ใช้แล้ว เป็นยังไงบ้างคับ

- กล้องชัดดีมั้ย ทั้งมาโคร ทั้งปกติ
- ซูมกี่เท่า
- แฟลช Xenon ทำงานได้ดีมั้ย ถ่ายในที่มืดสนิทแล้วเป็นยังไง
- มีระบบป้องกันมือสั่นขณะถ่ายภาพนิ่งและภาพเคลี่อนไหวมั้ยคับ
- ถ่ายวีดีโอดีมั้ย ขนาดเท่าไหร่ กระตุกป่าว
- จอสมกับ 16ล้านสีรึป่าว
- คุณภาพเสียงเป็นยังไง ลำโพงกี่ตัว
- ต่อ TV-Out แล้วเป็นยังไง ชัดเจนดีมั้ย มีปัญหาอะไรมั่ง
- Bluetooth ใช้งานได้ดีมั้ยคับ มีปัญหาอะไรมั้ย
- การประกอบเป็นยังไง ประกอบมาดีรึป่าว

รู้สึกพึงพอใจและคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปมั้ยคับ

**ขอย้ำ ให้ผู้ที่ใช้จริง ใช้แล้ว มาตอบ ผู้ที่ยังไม่ได้ใช้อย่าเอาอคติของคุณที่มีต่อไอโมบายมาเป็นส่วนในการตอบเลย ผมต้องทราบข้อมูลจริง เพื่อไปประกอบการตัดสินใจซื้อ Very Happy

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Benzza เมื่อวันที่ 19 Aug 2006 20:22; ทั้งหมด 2 ครั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2006 19:31  

ราคา i-mobile ตกลงเร็วมาก
ถ้าให้แนะนำไม่ควรซื้อในช่วง2-3เดือนนี้นะครับ
แล้วคุณจะไม่ต้องกังวลกับปัญหาต่างๆที่มีคนพูดถึงกัน
เพราะราคาอีก2-3เดือนข้างหน้าที่ว่านั้น
จะได้ราคาที่เหมาะสมกับคุณภาพสินค้า และบริการเป็นที่สุด
คาดว่าไม่เกิน2-3เดือน ราคาจะอยู่ที่ประมาณ 9,000.-บาทครับ
ถูกโค-ตรและน่าซื้อมาแจกสาวๆได้เลย คุ้มค่าสุดๆ
จะโง่ไปซื้อ NK,SS,SE ทำไมล่ะครับ 55555

ว่าแต่ตอนนี้ใครไปเดินที่ MBK ราคาในตลาดเท่าไหร่แล้วครับ???
Benzza
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2006 20:26  

รุ่นหลังจากนี้จะรองรับ 3G มั้ยล่ะนี่
Toh TH
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2006 21:32  

คุณ Benzza สามารถดูรูปที่คุณ tomio โพสไว้ได้ที่นี่ครับ Very Happy

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T4634574/T4634574.html
dot7fun
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2006 22:44  

ขึ้นชื่อว่า iMobile ห่วยทุกรุ่นห่วยทุกเครื่อง เพราะเปงของเอเชีย

แล้วnokiaไม่ได้ทำในเอเชียเรอะอย่าดูถูกคนเอเชียสิคับ
sebe
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Aug 2006 00:34  

สุดยอด

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T4634574/T4634574.html
tau_asus
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ง่ะ
วันที่โพสท์ : 20 Aug 2006 03:00  

อย่าว่าแต่ให้เสี่ยงกับเจ้านี่เลย ผมเสี่ยงซื้อ V3 มากลับศูนย์นี้ มันยังไล่ให้ไปที่ศูนย์ Moto เองเล้ย Sad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Aug 2006 10:49  

ตอนนี้ถือว่ากินได้ทุกรุ่นแล้ว
i-mobile 902
สุดยอด

ผมเริ่มชอบกล้องเจ้าตัวนี้แล้วสิ ^^/

การทำงานถือว่าเร็วมาก ผมว่าเก็บรูปขนาดใหญ่สุดได้เร็วกว่าพวก K790i / N73 ที่ 3.2 Mega Pixels ด้วยซ้ำ

ระบบ Autofocus ก็ทำงานดี ทั้ง Auto Macro ด้วย [ปิดได้]

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T4631056/T4631056.html#56
Benzza
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Aug 2006 15:14  

คุณ Benzza สามารถดูรูปที่คุณ tomio โพสไว้ได้ที่นี่ครับ Very Happy

ขอบคุณมากคับ ภาพสวยงามมักมาย ชัดดีจิงๆ Very Happy
Benzza
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Aug 2006 15:15  

dot7fun ผู้เขียน:

แล้วnokiaไม่ได้ทำในเอเชียเรอะอย่าดูถูกคนเอเชียสิคับ

โนเกียก็ทำในเอเซียเหมือนกันล่ะคับ Nokia ของผมยัง Made in China เลย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Benzza เมื่อวันที่ 20 Aug 2006 15:24; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Benzza
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Aug 2006 15:23  

I-mobile มีขายที่สิงคโปร์มั้ยคับ รบกวนผู้รู้ตอบด่วนคับ Confused
tomio
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Aug 2006 15:32  

เอารูปถ่ายเพิ่มเติมจาก i-mobile 902 มาให้ดูครับ ใครอยากรู้รายละเอียดก็ถามได้

ซ้อ 7
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Aug 2006 12:34  

รู้สึกว่าภาพที่ถ่ายออกมาจะชัดเจนทีเดียวนะ เรื่องการวัดแสงถือว่าทำได้ค่อนข้างดีสังเกตจากฟ้าและพื้นค่อนข้างแตกต่างกันน้อย การเก็บรายละเอียดถือว่าดี(ในมือถือ) แต่ถ้าเทียบกับกล้องดิจิตอลยังไม่อยากให้เทียบกัน เพราะเก็บรายละเอียดในส่วนของเมฆไม่ได้(CCD มันเล็กน่ะ อย่าคิดมาก ได้เท่านี้ก็ถือว่าดีแล้ว) แต่ที่ดูแล้วน่าสนใจคือภาพออกมาติดอมม่วงนิดๆ อาจเป็นเพราะว่ากล้องนี้ไม่ได้มีระบบให้ปรับ Whitebalance ถ้ามีระบบนี้อาจจะแก้ไขได้พอสมควร ส่วนการบิดเบี้ยวของภาพไม่ค่อยให้เห็น เราถือว่าให้คะแนนเยอะทีเดียวนะ สำหรับภาพที่ออกมา
Benzza
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Aug 2006 17:53  

ซ้อ 7 ผู้เขียน:
รู้สึกว่าภาพที่ถ่ายออกมาจะชัดเจนทีเดียวนะ เรื่องการวัดแสงถือว่าทำได้ค่อนข้างดีสังเกตจากฟ้าและพื้นค่อนข้างแตกต่างกันน้อย การเก็บรายละเอียดถือว่าดี(ในมือถือ) แต่ถ้าเทียบกับกล้องดิจิตอลยังไม่อยากให้เทียบกัน เพราะเก็บรายละเอียดในส่วนของเมฆไม่ได้(CCD มันเล็กน่ะ อย่าคิดมาก ได้เท่านี้ก็ถือว่าดีแล้ว) แต่ที่ดูแล้วน่าสนใจคือภาพออกมาติดอมม่วงนิดๆ อาจเป็นเพราะว่ากล้องนี้ไม่ได้มีระบบให้ปรับ Whitebalance ถ้ามีระบบนี้อาจจะแก้ไขได้พอสมควร ส่วนการบิดเบี้ยวของภาพไม่ค่อยให้เห็น เราถือว่าให้คะแนนเยอะทีเดียวนะ สำหรับภาพที่ออกมา

เจ๋งในระดับกล้องมือถือว่างั้นเหอะคับ หุหุ Very Happy
wara1
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เมื่อ ๒๑ ส.ค. ไปดูที่เพาเวอร์บายโรบินสันราชบุรี ก็มี ๙๐๒ สวยมาก
วันที่โพสท์ : 22 Aug 2006 05:58  

ขอบคุณมากเลย ที่นำภาพจาก 902 มาให้ชมกัน
boatham
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Aug 2006 10:27  

ยอมรับเลยว่าเริ่มมีใจเอนเองไปหา IM902 เข้าให้แล้ว หลังจากเป็นสาวก SE อยู่แรมปี ภาพมันชัดบาดตาจิงๆ
Benzza
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Aug 2006 15:50  

ภาพสวยๆทั้งนั้นเลยคับ Very Happy
sebe
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Aug 2006 17:42  

มันมีกล้องที่เจ๋งสุดในตอนนี้
http://www.x-raymobile.com/cgi-bin/Blah/Blah.pl?b=showroom,m=1156183612

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T4639502/T4639502.html
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Aug 2006 21:15  

รูปจากกล้อง 902 ...คนถ่ายก็ถ่ายออกมาได้มุมที่สวยเหมือนกันนะ

ถ่ายรูปดอกไม้ได้รายละเอียดครบดี ... ถ่ายย้อนแสงตอนเย็นสวยดีอ่าคับ ...ฝีมือๆ Smile
ผู้หวังดี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ลองอ่านสิคับ
วันที่โพสท์ : 22 Aug 2006 21:22  

ผมใช้ของ i-mobile คับ แรกๆก้อเหมือนจะดีแต่มันเริ่มค้างๆเครื่องช้า อันนี้ผมคิดว่าเป็นความบกพร่องของการควบคุมคุณภาพสินค้า และศูนย์บรริการที่ไม่ดี มารยาทไม่มีเลยคับ ไม่ค่อยดูแลเอาใจใส่ลูกค้า หรือขาดการอบรมให้พนักงานที่ดีพอ เขาขายเอาแต่ได้ ถ้าใครโชคร้ายก็ได้ของไม่ดีไป ไม่เชื่อลองซื้อมาใช้ดูครับ ขอบอกว่าเสี่ยงมากๆ แล้วถ้าได้ของไม่ดีม่ต้องตกใจ แต่ควรว่าตัวเองว่า มีคนเตือนคุณเเล้วเเต่ไม่เชื่อ ลองซื้อสิเเล้วจะรู้ว่าของห่วย บริการเเย่เป็นอย่างไร
สุดท้าย ผมไม่ได้รวยคับเเต่อยากเตือนเพื่อนๆที่กำลังตัดสินใจซื้อของ หรือจะเสียตังสักครั้งควรพิจาราให้ดี คนจนอย่าตกเป็นเหยื่อให้คนอื่นเอาเปรียบครับ พอค้าหัวใสเอาของคุณภาพตำมาขาย
nook666
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ...
วันที่โพสท์ : 22 Aug 2006 22:38  

เสียงลําโพงนอกดังไหม ดังเท่า508ป่าว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ลองอ่านสิคับ
วันที่โพสท์ : 23 Aug 2006 00:47  

ผู้หวังดี ผู้เขียน:
ผมใช้ของ i-mobile คับ แรกๆก้อเหมือนจะดีแต่มันเริ่มค้างๆเครื่องช้า อันนี้ผมคิดว่าเป็นความบกพร่องของการควบคุมคุณภาพสินค้า และศูนย์บรริการที่ไม่ดี มารยาทไม่มีเลยคับ ไม่ค่อยดูแลเอาใจใส่ลูกค้า หรือขาดการอบรมให้พนักงานที่ดีพอ เขาขายเอาแต่ได้ ถ้าใครโชคร้ายก็ได้ของไม่ดีไป ไม่เชื่อลองซื้อมาใช้ดูครับ ขอบอกว่าเสี่ยงมากๆ แล้วถ้าได้ของไม่ดีม่ต้องตกใจ แต่ควรว่าตัวเองว่า มีคนเตือนคุณเเล้วเเต่ไม่เชื่อ ลองซื้อสิเเล้วจะรู้ว่าของห่วย บริการเเย่เป็นอย่างไร
สุดท้าย ผมไม่ได้รวยคับเเต่อยากเตือนเพื่อนๆที่กำลังตัดสินใจซื้อของ หรือจะเสียตังสักครั้งควรพิจาราให้ดี คนจนอย่าตกเป็นเหยื่อให้คนอื่นเอาเปรียบครับ พอค้าหัวใสเอาของคุณภาพตำมาขาย

+++ กำลังสงสัยว่า จะเป็นผู้ที่ไม่หวังดี มาโพสต์เพื่อแก้แค้น รู้ทันหรอกน่า 555 +++
tumm
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: nakornnayok
วันที่โพสท์ : 23 Aug 2006 09:03  

ผมว่าน่าคิดนะครับ ขอบคุณในความหวังดีของพี่นะครับ ผมก้อคิดเหมือนกัน ผู้บริโภคควรตัดสินใจก่อนซื้อให้ดีครับ ตัวอย่างเช่น ตัวแบรนด์นั้นอาจไม่สำคัญ แต่มันบอกถึงคุณสินค้าครับ ถ้าของออกมาไม่ดี แบรนด์เขาก้อเสียหาย คลับเค้าถึงเยอะไงครับ เช่น nokia sony moto samsung ต่างแบรนด์ต่างมีเอกลักษณืของตนเอง ใช้ปัญญาในการออกเเบบสินค้า ไม่ใช่ก็อบปี้
ผมอยากให้คนไทยเราไม่ให้ถูกหลอกครับ ถึงมันจะถูกเเต่มันอยู่ในความเสี่งในเรื่องของบริการหลังการขายครับ หรือคุณอยากเป็นหนึ่งในนั้นครับ
Tommyman
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Aug 2006 11:40  

tomio ผู้เขียน:
เอารูปถ่ายเพิ่มเติมจาก i-mobile 902 มาให้ดูครับ ใครอยากรู้รายละเอียดก็ถามได้

ขอถามน้อง ทอม (Tomio) ในฐานะคนที่ใช้ i-mobile 902 และเคยใช้ Sagem myx 8 ด้วยกันครับ
อยากให้น้องทอม บอกข้อดี - ข้อเสีย ของ 902 ตัวนี้หน่อย ว่ามันดียังไง เสียยังไง
อันไหนหรือฟังค์ชั่นไหนที่ทอมชอบ หรืออยากให้มี
อันไหนทีไม่ชอบ หรือไม่อยากให้มี
แบตเตอรี่ทนมั้ย กินไฟเยอะมั้ย ใช้โดยทั่วไป ได้ประมาณกี่วัน ถ้าเล่นเยอะหน่อยจะหมดเร็วขนาดไหน
โหมดกล้องถ่ายรูป มีโหมด Portrait มั้ย ถ้าไม่มี เวลาถ่ายภาพบุคคลจะใช้โหมดไหนถ่ายดี
นึกออกเท่านี้ ของคุณครับ สำหรับคำตอบ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Aug 2006 12:06  

tumm ผู้เขียน:

ผมว่าน่าคิดนะครับ ขอบคุณในความหวังดีของพี่นะครับ ผมก้อคิดเหมือนกัน ผู้บริโภคควรตัดสินใจก่อนซื้อให้ดีครับ ตัวอย่างเช่น ตัวแบรนด์นั้นอาจไม่สำคัญ แต่มันบอกถึงคุณสินค้าครับ ถ้าของออกมาไม่ดี แบรนด์เขาก้อเสียหาย คลับเค้าถึงเยอะไงครับ เช่น nokia sony moto samsung ต่างแบรนด์ต่างมีเอกลักษณืของตนเอง ใช้ปัญญาในการออกเเบบสินค้า ไม่ใช่ก็อบปี้
ผมอยากให้คนไทยเราไม่ให้ถูกหลอกครับ ถึงมันจะถูกเเต่มันอยู่ในความเสี่งในเรื่องของบริการหลังการขายครับ หรือคุณอยากเป็นหนึ่งในนั้นครับ

+++ 555 ตลกค่ะ ตลกมากๆ ปล่อยไก่ กะต๊ากๆ ตัวเบ้อเร่อเท่อ 555+++
+++ มันช่างหน้าขายหน้าจริงๆนะคะ บอกแล้วว่าสงสัยว่าต้องเป็นผู้ไม่หวังดีเป็นแน่ +++
+++ แล้วก็เป็นจริงอย่างที่ว่า IP เดียวกันเลย ตั้งเองตอบเองเฉยเลย 5555 +++
+++ คนนึงใช้ชื่อว่า "ผู้หวังดี" เป็นผู้เปิดประเด็น อีกคนตอบรับทันควัน ใช้ชื่อว่า "tomm" +++
+++ ทำแบบนี้แล้วไม่อายสมาชิกคนอื่นบ้างเหรอคะ แต่ก็เข้าใจนะว่าคงจะเคยโดนมาเยอะ +++
+++ คาดว่าคงจะเคยโดน iMobile ทำให้เสียความรู้สึกไปไม่ใช่น้อย สงสัยมานานแล้วว่า +++
+++ iMobile คงต้องมีศัตรูตัวฉกาจคอยปล่อยข่าวทำลาย แก้แค้นเป็นแน่ เวจะสืบดำเนินคดีซะเลยดีมั๊ยเนี่ย 5555 แต่นึกแล้วก็ตลกค่ะ ชงเอง ตอบเอง กินเอง สงสัยอยู่แล้วเชียว +++
Benzza
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Aug 2006 12:17  

I-mobile 902 กับ Sharp 903 รุ่นไหนให้ความคมชัดชัด สีสมจริง มากกว่าคับ Question
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Aug 2006 12:20  

ภาพชุดสุดสวย Series ใหม่ๆ จากคุณ ToMiO ขออนุญาตินำมาแปะให้เพื่อได้ชมกัน

>> พาเที่ยวศาลเจ้าแม่เบิกไพรครับ...กระทู้โชว์ภาพถ่ายจากกล้อง 8 ล้านพิกเซล... i-mobile 902 <<

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T4639502/T4639502.html

และขอขอบพระคุณมา ณ.โอกาสนี้ สงสัยว่าอีก 3 เดือน เราจะไปถอยรุ่นนี้เป็นแน่ค่ะ คาดว่าอีก 3 เดือนราคาจะลงอยู่ที่ประมาณ 9,000.-บาท ตอนนั้นก็คงคุ้มค่าคุ้มราคากันล่ะค่ะ
ทั้งราคาเหมาะสม ทั้งถ่ายรูปสวย ทั้งฟัง MP3 แถมเมมอีก โห ไม่ซื้อได้งายยยย
bigdee
Year's Star

จังหวัด: แปดริ้ว
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Aug 2006 20:18  

ไอโมบาย ของคนไทยครับ ซือไปเงินก็ไม่ลั่วไหล ออกนอกประเทศ
(ผมพูดผิดก็ขอโทษที)
boatboat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Aug 2006 23:11  

ภาพก็สวยดีนะแต่ ภาพ ถ้าเทียบกับมือถือ 3 ล้าน อันไหนสวยกว่ากันหรอ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Aug 2006 01:12  

มาบอกข้อดี ข้อเสีย หลังจากลองเล่นครับ

1.ลักษณะของเสียงที่ออกจากลำโพงจะคล้ายกับพวก se w800i ครับ(จะโดนสาวก se รุมมั้ยหว่า T-T) โทนเสียงแบบเดียวกันเลย แต่ดังกว่าและแตกน้อยกว่าเมื่อเปิดดังสุด แต่เสียงเวลาใส่หูฟังผมว่า se ยังดีกว่าพอสมควรครับ

2.ฟังค์ชั่นกล้องก็คล้าย se มากๆเหมือนกันครับ แต่มีโหมดให้ปรับเยอะกว่า บางโหมด se มีแต่ i-mobile ไม่มี แต่ส่วนใหญ่คล้ายกันครับ อย่างเช่น โหมดพาโนรามาซึ่ง w800i มีแต่ i-mobile ไม่มี และโหมดแฟลชแบบสโลซิงค์ซึ่งไอโมบายมี แต่ se ไม่มีครับ

เพิ่มเติมส่วนของ Slow Sync Flash ครับ คือการถ่ายภาพแบบเปิดความเร็วชัตเตอร์ต่ำๆแล้วยิงแฟลชด้วยเพื่อให้สามารถเก็บ detail ของภาพด้านหน้า และฉากหลังในเวลาเดียวกันครับ มีประโยชน์มากในการถ่ายภาพบุคคลกลางคืน (Night Portrait) ซึ่งถ้ายิงแฟลชแบบธรรมดาจะได้ภาพคนสว่างอยู่อย่างเดียวขณะที่ฉากหลังมืดสนิท (การเก็บ detail ภาพส่วนฉากหลังที่มืดต้องใช้ความเร็วชัตเตอร์ค่อนข้างต่ำเพื่อให้แสงเข้าไปสู่ส่วนรับภาพพอเพียง)
credit:จากคุณ : Aishiteiru

3.หน้าจอโดยทั่วๆไปอยู่เกณฑ์ดีครับ แต่ผมไม่ประทับใจเท่าจอของพวก pana,sagem,sharp เพราะจอพวกนั้นสว่างพอสมควรครับ แต่จอของรุ่นนี้ก็ชัดพอตัวเลยครับ

4.ความหน่วงของเมนูก็มีบ้างเล็กน้อย จอยสติ๊กใช้งานยาก(ในความคิดผมนะ)เพราะมันค่อนข้างไวต่อการตอบสนองมากเกินไป คืออย่างเช่นกำลังจะกดจอยลงเพื่อยืนยัน แต่มันกลับเลื่อนเลยไป อะไรประมาณนี้อะครับ

ส่วนเรื่องการบันทึกวิดีโอที่ความละเอียด 640*480 ก็ทำได้ลื่นไหนดีครับ แต่ผมว่าภาพยังไม่ละเอียดเท่าที่ควรครับ และสามารถเลือกเซฟเป็นไฟล์ avi หรือ 3gp ก็ได้ครับ

ส่วนในกล่องประกอบด้วย
1.ตัวเครื่อง
2.adapter ของเมมโมรี่
3.หูฟังแบบ in ear
4.ตัวแปลงหูฟังให้ใช้กับหูฟังทั่วไปได้
5.สาย usb ที่ใช้เพื่อทำโทรศัพท์เป็น handy drive
6.สายต่อ tv out
7.ที่ชาร์จแบต
8.เมมการ์ด 256 mb(เมมตัวเครื่อง 128 mb)
9.คู่มือการใช้

สามารถเก็บลงเมมได้เลยครับ และสามารถเซฟรูปที่ขนาด 5 mp ได้ในเวลาประมาณ 1-2 วินาทีเองครับ เร็วมากจริงๆ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: