Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ขอคำแนะนำผู้รู้ ครับ มือถือเพิ่งซื้อมา แต่ชาร์ตแบตไม่เข้า

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 9 / เข้าชม: 8066
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอคำแนะนำผู้รู้ ครับ มือถือเพิ่งซื้อมา แต่ชาร์ตแบตไม่เข้า
วันที่โพสท์ : 11 Jan 2007 11:15  
ตอบโดยอ้างถึง  

6681 ตอนชาร์ตก็ขึ้น Charging ปรกติ ก็เลยชาร์ตทิ้งไว้ พอเช้ากลับเปิดเครื่องไม่ติด เอาเข้าไปที่ศูนย์ เค้าบอกว่า แบตเสื่อม ( ไรเนี่ย เพิ่งซื้อไป 2 วันแบตเสื่อม ) ก็เปลี่ยนแบตให้ เทสที่ศูนย์ก็ปรกติ พอกลับมาบ้านก็เป็นอีก ผมเทสที่ชาร์จกับเครื่องอื่น ก็ใช้ได้ปรกติ เอาที่ชาร์จอื่นมาเสียบ ก็ไม่มีอะไรขึ้นเลย อยากถามผู้มีประสบการณ์แบบนี้ ว่ามันเสียที่เครื่องหรือเปล่า ถ้าใช่จะได้ขอเปลี่ยนเครื่องเลยครับ เซ็งจริงๆ เครื่องศูนย์นะเนี่ย
atthaphon_s
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ขอคำแนะนำผู้รู้ ครับ มือถือเพิ่งซื้อมา แต่ชาร์ตแบตไม่เข้า
วันที่โพสท์ : 11 Jan 2007 17:51  

tum2007 ผู้เขียน:
6681 ตอนชาร์ตก็ขึ้น Charging ปรกติ ก็เลยชาร์ตทิ้งไว้ พอเช้ากลับเปิดเครื่องไม่ติด เอาเข้าไปที่ศูนย์ เค้าบอกว่า แบตเสื่อม ( ไรเนี่ย เพิ่งซื้อไป 2 วันแบตเสื่อม ) ก็เปลี่ยนแบตให้ เทสที่ศูนย์ก็ปรกติ พอกลับมาบ้านก็เป็นอีก ผมเทสที่ชาร์จกับเครื่องอื่น ก็ใช้ได้ปรกติ เอาที่ชาร์จอื่นมาเสียบ ก็ไม่มีอะไรขึ้นเลย อยากถามผู้มีประสบการณ์แบบนี้ ว่ามันเสียที่เครื่องหรือเปล่า ถ้าใช่จะได้ขอเปลี่ยนเครื่องเลยครับ เซ็งจริงๆ เครื่องศูนย์นะเนี่ย

ถ้าที่ชาร์จอื่นเสียบแล้วปกติ ก็แสดงว่าที่ชาร์จเน่านะสิครับ( ไม่น่าถาม ) ก็ในเมื่อเอาอันอื่นมาเสียบแล้วมันเสียบได้ แต่ของเราดันใช้ไม่ได้ แหงอยู่แล้วครับผม ที่ชาร์จนะ บางทีตัวพันช์อาจมีปัญหาอยู่ก็เป็นได้ หรือไม่ก็คอยล์หลวมอยู่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jan 2007 14:31  

Sad เข้ามาอัพเดตสถานการณ์ครับ (ยาวนิดมีเรื่องจะเมาท์) กลับไปที่ศูนย์TWZ อีกครั้งแล้วครับ บอกพนักงานว่ายังมีอาการเดิม พนักงานก็เอาเครื่องผม กับที่ชาร์จของผมไปลอง ปรากฎว่าไม่ติด แต่ลองถอดเอาเฉพาะแบต ไปชาร์ตกับแท่นชาร์ตกลับชาร์ตได้ คราวนี้ลองเอาแบตมาใส่เครื่องแล้วเสียบที่ชาร์ตของผมเองคราวนี้ชาร์จได้เฉยเลย ผมก็งง เค้าเลยเอาแบตก้อนแรกที่เคลมเรียบร้อยแล้วมาให้ผม แล้วพูดว่า "ไม่เคยใช้ซิมเบี้ยนก็ยังเงี้ยแหละ ซิมเบี้ยนเค้าชาร์ตแบบ 5 แต่ไม่เกิน 8 ชม. แล้วแบต ถ้าเหลือเกินกว่า 3ขีด ห้ามชาร์ต เครื่องจะดับ " ผมได้ยินแล้วโมโหนะครับ ไม่น่าพูดแบบนี้กับลูกค้า แล้วยังถามผมต่ออีกว่า ลงanti-virusหรือยัง ผมตอบว่า ยัง เค้าเลยบอกว่าให้รีบเอาไปให้ศูนย์โนเกียลงให้เพราะเดี๋ยวจะติดไวรัส แล้วเวลาใช้อย่าวางใกล้คอมพิวเตอร์ เดี๋ยวไวรัสจะติดเครื่อง ไวรัสจะเข้าไปที่ชิปเครื่องพังต้องเข้าศูนย์สถานเดียว โอโห ตัวผมเองก็ไม่ได้มีความรู้เรื่องมือถือมากเท่าไหร่ แต่เข้าใจด้วยคอมมอนเซนส์ว่าคงไม่มีใครบ้า ตั้งนาฬิกาปลุกมาถอดแบบมือถือที่ชาร์ตเอาไว้ไม่ให้เกิน 8 ชม. หรอก แล้วถ้าซิมเบียนมันห่วยขนาดนั้น คงโดนด่ากันระงมไปแล้ว เอาเป็นว่าผมไม่ค่อยเชื่อพนักงานเท่าไหร่
(ตอนแรกอยากจะเชื่อแต่พอฟังเรื่องไวรัสเลยหมดความเชื่อถือเลย ไวรัสคอมพิวเตอร์นะไม่ใช่ใข้หวัดนก เข้าใกล้เป็นติด) เลยอยากถามว่า ตกลงแบตมือถือ6681 นี่ชาร์ตกันกี่ชั่วโมงกันแน่ครับ
ตอบคุณ atthaphon_s ครับ ที่ชาร์จไม่ได้เสียครับเอาไปลองกับเครื่องอื่นใช้ได้ปรกติ
- Loogzo -
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jan 2007 15:14  

ถือเป็นเคสที่..
อะไรจะชัดแจ้งแดงแจ๋ขนาดนี้ เฮ้อ ! น่าจะบอกสาขาที่คุณไปใช้บริการมาด้วยนะครับ
ผู้อื่นจะได้รู้ไว้เป็นอุทาหรณ์ ได้เพิ่มความระมัดระวัง

พนักงานคนนั้นยังโชคดีนะครับ เพราะหากว่าเจอผู้ที่มีความรู้ตรงส่วนนี้ และอารมณ์ร้อน ควบคุม ระงับสติอารมณ์ตัวเองไว้ไม่ได้ อาจจะถูกต่อยเลือดกลบปากไปแล้วก็ได้ (55) หรือไม่ก็ถูกด่าหน้าม้าม หมดสภาพกลางศูนย์บริการนั้น ๆ

ลักษณะแบบนี้ มีพบเห็นให้บ่อยมากครับ (มาก ๆ ถึงมากที่สุดจนเป็นธรรมเนียม)
คือ.. ผู้ที่มีหน้าที่ตรงส่วนนั้น *โดยมากกรณีนี้จะเกิดกับ ข่าง(เล่น)คอมพ์ อธิบายสาเหตุอาการให้ลูกค้า หรือผู้นำมาซ่อมฟัง โดยยกเหตุผลห่าเหวสารพัด นานาประการ ให้มันดูยิ่งใหญ่ อลังการ เกินกว่าระดับสติปัญญาของผู้ที่ไม่รู้ จะเข้าใจคำพูดตนได้

.................................................................................................................................................

อะ.. กลับมาที่ประเด็น
ข้อแรก : ถ้าเหลือเกินกว่า 3 ขีด ห้ามชาร์จ !! เครื่องจะดับ ให้คุณทำป้ายตัวโต ๆ ไว้ ชูหราแปะหน้าทางเข้าศูนย์จำหน่ายที่คุณซื้อมาได้เลยครับ เพราะเราหวังดี กลัวผู้ใช้ท่านอื่นจะไม่รู้ ว่าโทรศัพท์ยี่ห้อนี้ เขามีความอ่อนไหวทางการชาร์จสูง จะชาร์จต้องมีสเต็ป ทำแจกจ่ายเป็นใบปลิว วางตามตู้สาธารณะครับ คนอื่นเขาจะได้รู้กัน และปฏิบัติตามถูก และ อย่าลืมถ่ายรูปและขอชื่อ ลายเซ็นผู้ให้คำแนะนำไว้ด้วยนะครับ จะได้ให้เครดิตกับ "ผู้รู้" ได้ถูก

ข้อที่สอง : ใช้ซิมเบี้ยนมากี่ยุคกี่สมัย ไม่เคยติดตั้งโปรแกรมแสกนไวรัสครับ และก็คิดว่าไม่มีความจำเป็นต้องติดด้วย (พูดให้ฟังตรงนี้เลย) และไม่ต้องให้มีใครมาบอก ว่าเก่ง แก้ไขได้ เพราะนาย ก นาย ข ยันพี่คนทำสวนที่รู้จัก ก็เรียนรู้วิธีการป้องกันด้วยตัวเองได้ หากเขาได้รับความรู้ ความเข้าใจที่ถูกต้อง

และหากติดไวรัสขึ้นมาจริง ๆ
ก็ไม่ต้องถึงขั้นตื่นตกใจ หวาดผวา เสียจน กลัวชิป กลัวอุปกรณ์ของเครื่องจะพัง -*- (โถ !)
ไวรัสก็คือ "ซอฟท์แวร์" ชนิดหนึ่ง ที่เขียนขึ้นมา เพื่อให้การทำงานของเครื่องผิดปกติไป
ความน่ากลัวเทียบกันไม่ได้ กับการที่เราทำเครื่องตกจากกระเป๋ากางเกง กระแทกลงพื้นซีเมนซ์ หรือทำตกน้ำได้เลยแม้แต่น้อย
เพราะกรณีหลังนี้ บทมันดับ ! มันเจ๊ง เข็นเข้าท่าศาลาได้อย่างทันใจ ไม่ต้องผ่านการสวดอภิธรรม

TIP : บทความเกี่ยวกับไวรัส รวมถึงการแก้ไขปัญหา by : คุณ อรรถพล http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=195910

ปล.แล้วตัดสินใจอย่างไรครับ ไม่เห็นบอกมาด้วย ว่าตกลงส่งเข้าศูนย์ หรือ หลังได้รับคำแนะนำ(อย่างน่าอเน็จอนาจใจ)แล้ว ก็นำเครื่องกลับออกมา ท้ายนี้ : ขอชื่นชมที่มีความคิดไหวตัว แม้จะบอกว่าตัวไม่มีความรู้นัก แต่วิธีการคิดไตร่ตรอง ยอดเยี่ยมเลยครับ ปรบมือให้ดัง ๆ เลย ApplauseApplause
tum2007
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jan 2007 15:29  

อธิบายเพิ่มนิดนึง ผมซื้อที่ twz Big-C ลำลูกกา และก็ ตกลงรับแบตก้อนแรก ที่เคลมแล้วกลับมาครับ ฉุนครับแต่ไม่อยากใส่อารมณ์กับผู้หญิง (พนักงานขายเป็นผู้หญิงครับ) เลยตัดความรำคาญไป ตอนนี้ก็รีบๆ พยายาม ใช้ให้แบตมันหมด แล้วจะลองชาร์ตดูใหม่ว่าอาการจะเป็นอย่างไร เพราะซื้อมาแค่ 4 วันถ้ามีปัญหาอีกคงไม่ยอมนิ่งๆแล้วละครับต้องเปลี่ยนเครื่องแน่ แล้วจะมารายงานเหตุการณ์ต่อไปครับ
- Loogzo -
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jan 2007 15:33  

การชาร์จแบต ที่ถูกต้อง เห็นถามมาด้านบน ลืมสังเกต
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=191952 (บทความของคุณ AP เช่นเดิม ไล่ลงมาด้านล่าง ๆ มีคำแนะนำไว้)
atthaphon_s
Year's Star

จังหวัด: YaLa
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jan 2007 17:15  

Anonymous ผู้เขียน:
Sad เข้ามาอัพเดตสถานการณ์ครับ (ยาวนิดมีเรื่องจะเมาท์) กลับไปที่ศูนย์TWZ อีกครั้งแล้วครับ บอกพนักงานว่ายังมีอาการเดิม พนักงานก็เอาเครื่องผม กับที่ชาร์จของผมไปลอง ปรากฎว่าไม่ติด แต่ลองถอดเอาเฉพาะแบต ไปชาร์ตกับแท่นชาร์ตกลับชาร์ตได้ คราวนี้ลองเอาแบตมาใส่เครื่องแล้วเสียบที่ชาร์ตของผมเองคราวนี้ชาร์จได้เฉยเลย ผมก็งง เค้าเลยเอาแบตก้อนแรกที่เคลมเรียบร้อยแล้วมาให้ผม แล้วพูดว่า "ไม่เคยใช้ซิมเบี้ยนก็ยังเงี้ยแหละ ซิมเบี้ยนเค้าชาร์ตแบบ 5 แต่ไม่เกิน 8 ชม. แล้วแบต ถ้าเหลือเกินกว่า 3ขีด ห้ามชาร์ต เครื่องจะดับ " ผมได้ยินแล้วโมโหนะครับ ไม่น่าพูดแบบนี้กับลูกค้า แล้วยังถามผมต่ออีกว่า ลงanti-virusหรือยัง ผมตอบว่า ยัง เค้าเลยบอกว่าให้รีบเอาไปให้ศูนย์โนเกียลงให้เพราะเดี๋ยวจะติดไวรัส แล้วเวลาใช้อย่าวางใกล้คอมพิวเตอร์ เดี๋ยวไวรัสจะติดเครื่อง ไวรัสจะเข้าไปที่ชิปเครื่องพังต้องเข้าศูนย์สถานเดียว โอโห ตัวผมเองก็ไม่ได้มีความรู้เรื่องมือถือมากเท่าไหร่ แต่เข้าใจด้วยคอมมอนเซนส์ว่าคงไม่มีใครบ้า ตั้งนาฬิกาปลุกมาถอดแบบมือถือที่ชาร์ตเอาไว้ไม่ให้เกิน 8 ชม. หรอก แล้วถ้าซิมเบียนมันห่วยขนาดนั้น คงโดนด่ากันระงมไปแล้ว เอาเป็นว่าผมไม่ค่อยเชื่อพนักงานเท่าไหร่
(ตอนแรกอยากจะเชื่อแต่พอฟังเรื่องไวรัสเลยหมดความเชื่อถือเลย ไวรัสคอมพิวเตอร์นะไม่ใช่ใข้หวัดนก เข้าใกล้เป็นติด) เลยอยากถามว่า ตกลงแบตมือถือ6681 นี่ชาร์ตกันกี่ชั่วโมงกันแน่ครับ
ตอบคุณ atthaphon_s ครับ ที่ชาร์จไม่ได้เสียครับเอาไปลองกับเครื่องอื่นใช้ได้ปรกติ

อนาถใจกับพนักงาน มีด้วยเนาะ "วางใกล้คอมพิวเตอร์แล้วติดไวรัส" โห เศร้าไปเลยฉานนนนน พนักงานท่านนี้ ดีนะ ที่เวลาไปซื้อแฟ๊บปากซอย ข้างๆ กล่องมันอเขียนว่า "เปิดที่นี่" นิถ้าซื่อหน่อยมันไม่ถามแม่ค้าหรือว่า "เอาไปเปิดที่บ้านได้มั๊ยค่ะ" ตายๆๆ และก็ตาย ยกกำลังสอง+y ตายสถานเดียว มีพนักงานแบบนี้ สงสารลูกค้าตายพอดี ส่วนเรื่องอื่นๆ ผมคงไม่ต้องอธิบายต่อแล้วเพราะ ตาแป๊ะ loogzo ได้บรรยายสรรพคุณเอาใว้แล้วหละนะ แต่มาอ่านแล้วอดระบายไม่ได้ว่า "พนักงานท่านนี้ สุดยอด ยกนิ้วให้เลย" แล้วไอ้ที่พูดๆ มามันไม่เกี่ยวอะไรกันเลย

ดีนะ ที่ไม่เจอกับผม พนักงานโง่ๆ นะ ผมเล่นไปหลายคนแล้ว หมั่นใส้ ซื้อเครื่องแพงๆ มาแต่ได้รับคำแนะนำโง่ๆ แบบนี้ไม่สมกับราคาคุยเลย( คือ จะว่าไงดีหละ ) สมัยที่ผมเป็นช่างซ่อมคอมใหม่ๆ ผมก็ยอมรับ สมัยเมื่อ 3-4 ปีที่แล้ว ตอนเพิ่งหัดทำงาน ถ้าผมไม่รู้อะไร ผมจะอ้างเลยครับว่า "รอสักครู่นะครับ ข้อมูลตรงนี้ ผมไม่แน่ใจครับ เดี๋ยวจะไปเชิญหัวหน้าช่างมาชี้แจงครับ" ผมถือว่า ไม่เสียหายครับ เพราะ เสียฟอร์มเล็กน้อย ดีกว่าปล่อยไก่ตัวเบ่อเริ่มให้คนซุบซิบนินทาหรือโห่ใส่

ซื้อเครื่องเฉียดหมื่นหรือเฉียดสามหมื่นแต่ละที ได้รับความเข้าใจผิดๆ แบบนี้ สงสารเค้า เค้าก็ใจไม่ดีเหมือนกันละครับ( ตกลงเครื่องผมเป็นอะไรกันแน่ ) เจ้าของเครื่องเค้าประสาทเสียหมด
tum2007
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jan 2007 11:44  

Evil or Very Mad อัพเดตสถานการณ์ หลังจากที่ได้แบตที่เคลมมากลับมาใช้ ปรากฎว่าอาการเดิมอีกแล้วครับ เปิดเครื่องไม่ได้ ก็เลยรีบเอาไปที่ร้าน เจอพนักงานคนเดิมเค้าก็พยายามถามว่าใช้จนหมดเกลี้ยงหรือเปล่า เหมือนพยายามสร้างเงื่อนไข ว่าถ้าใช้หมดเกลี้ยงแล้วชาร์ตเครื่องจะดับอีกประมาณนั้น พนักงงานเลยจะถอดแบตไปลองชาร์ต ผมก็บอกว่าไม่ต้องถอด ชาร์ตทั้งเครื่องผมก่อน ปรากฏว่า ชาร์จไม่ได้ ( เพราะผมสังเกตุแล้วว่าถ้าแบตถอดจากเครื่องไปชาร์ตที่แท่นชาร์จ จะใช้ได้ปรกติ สังเกตุจากครั้งก่อนที่มา ก่อนมาผมทดสอบทุกอย่างก่อนแล้วว่ามันชาร์จไม่ได้ แต่มาที่ร้านกลับชาร์จได้ซะงั้น คงเป็นเพราะเอาแบตไปชาร์ตกับแท่นชาร์ตก่อนพอชาร์จได้กลับมาใส่เครื่องก็เลยชาร์จได้ปรกติ เป็นเหตุผลที่เค้ากล้าพูดเรื่องชาร์ต 5ไม่เกิน8 ชั่วโมงอย่างมั่นใจ) คราวนี้พนักงานสีหน้าเริ่มเปลี่ยน เสียงเอื่อยลงแล้วถามหาอุปรณ์และกล่อง ซึ่งผมก็เตรียมมาเรียบร้อย และบอกว่าจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้แต่ต้องรอวันจันทร์ (เอาเข้าไปวันเสาร์) ผมถามว่าจะเอาเครื่องใหม่เลยไม่ได้เหรือ และได้คำตอบว่าไม่ได้เพราะเป็นกฎว่าเครื่องหน้าร้านมีไว้ขายเท่านั้น เครื่องมีปัญหาต้องส่งเข้าศูนย์เช็คก่อนเปลี่ยน .....ผมก็พยายามเข้าใจว่ากฏนะ ศูนย์อาจจะเช็คว่าเครื่องเสียหายจากการผลิตหรือว่าผมทำมันเสียเอง เอาล่ะช่างมัน ผมเลยบอกพนักงานว่า "ขอจด serial nuber เครื่องก่อน เพราะถ้าหากว่าศูนย์เกิดซ่อมเครื่องนี้มาหรือเช็ความไม่เสีย ผมจะได้รู้ว่าไม่ได้เอาเครื่องเก่ามาคืนผม" ถ้าได้เครื่องใหม่มาคิดว่าเรื่องนี้คงจะจบ
ปล. อยากบอกว่าอยากจะให้คนที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้เอาเคสของผมไว้พิจรณา เผื่อว่ามีโอกาสไปซือมือถือ จะได้ใช้เป็นความรู้กัน และขอขอบคุณทุกคนที่เข้ามาอธิบายเพราะทำให้ผมรู้อะไรๆมากขึ้น
ขอบคุณครับ
ปล.ที่ 2 ไม่เคยใช้ซิมเบี้ยนก็ไม่ได้แปลว่าโง่นะเฟ้ย Evil or Very Mad
tum2007
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jan 2007 11:49  

Evil or Very Mad อัพเดตสถานการณ์ หลังจากที่ได้แบตที่เคลมมากลับมาใช้ ปรากฎว่าอาการเดิมอีกแล้วครับ เปิดเครื่องไม่ได้ ก็เลยรีบเอาไปที่ร้าน เจอพนักงานคนเดิมเค้าก็พยายามถามว่าใช้จนหมดเกลี้ยงหรือเปล่า เหมือนพยายามสร้างเงื่อนไข ว่าถ้าใช้หมดเกลี้ยงแล้วชาร์ตเครื่องจะดับอีกประมาณนั้น พนักงงานเลยจะถอดแบตไปลองชาร์ต ผมก็บอกว่าไม่ต้องถอด ชาร์ตทั้งเครื่องผมก่อน ปรากฏว่า ชาร์จไม่ได้ ( เพราะผมสังเกตุแล้วว่าถ้าแบตถอดจากเครื่องไปชาร์ตที่แท่นชาร์จ จะใช้ได้ปรกติ สังเกตุจากครั้งก่อนที่มา ก่อนมาผมทดสอบทุกอย่างก่อนแล้วว่ามันชาร์จไม่ได้ แต่มาที่ร้านกลับชาร์จได้ซะงั้น คงเป็นเพราะเอาแบตไปชาร์ตกับแท่นชาร์ตก่อนพอชาร์จได้กลับมาใส่เครื่องก็เลยชาร์จได้ปรกติ เป็นเหตุผลที่เค้ากล้าพูดเรื่องชาร์ต 5ไม่เกิน8 ชั่วโมงอย่างมั่นใจ) คราวนี้พนักงานสีหน้าเริ่มเปลี่ยน เสียงเอื่อยลงแล้วถามหาอุปรณ์และกล่อง ซึ่งผมก็เตรียมมาเรียบร้อย และบอกว่าจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้แต่ต้องรอวันจันทร์ (เอาเข้าไปวันเสาร์) ผมถามว่าจะเอาเครื่องใหม่เลยไม่ได้เหรือ และได้คำตอบว่าไม่ได้เพราะเป็นกฎว่าเครื่องหน้าร้านมีไว้ขายเท่านั้น เครื่องมีปัญหาต้องส่งเข้าศูนย์เช็คก่อนเปลี่ยน .....ผมก็พยายามเข้าใจว่ากฏนะ ศูนย์อาจจะเช็คว่าเครื่องเสียหายจากการผลิตหรือว่าผมทำมันเสียเอง เอาล่ะช่างมัน ผมเลยบอกพนักงานว่า "ขอจด serial nuber เครื่องก่อน เพราะถ้าหากว่าศูนย์เกิดซ่อมเครื่องนี้มาหรือเช็ความไม่เสีย ผมจะได้รู้ว่าไม่ได้เอาเครื่องเก่ามาคืนผม" ถ้าได้เครื่องใหม่มาคิดว่าเรื่องนี้คงจะจบ
ปล. อยากบอกว่าอยากจะให้คนที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้เอาเคสของผมไว้พิจรณา เผื่อว่ามีโอกาสไปซือมือถือ จะได้ใช้เป็นความรู้กัน และขอขอบคุณทุกคนที่เข้ามาอธิบายเพราะทำให้ผมรู้อะไรๆมากขึ้น
ขอบคุณครับ
ปล.ที่ 2 ไม่เคยใช้ซิมเบี้ยนก็ไม่ได้แปลว่าโง่นะเฟ้ย Evil or Very Mad
sunnyjazz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Mar 2007 03:53  

tum2007 ผู้เขียน:
ขอบคุณครับ

ตกลงทำไงถึงหายครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: