Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ช่วยด้วยครับ! N73 ปัญหาใหญ่แล้วครับ คุณอรรถพล และผู้รู้ทุกท่าน

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 24 / เข้าชม: 8952
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: ประเทศไทย
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ช่วยด้วยครับ! N73 ปัญหาใหญ่แล้วครับ คุณอรรถพล และผู้รู้ทุกท่าน
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2007 18:42  
ตอบโดยอ้างถึง  

ผมลงโปรแกรม แอนตี้ไวรัส มันเป็นตัวใหม่อะครับเอามาจาก ดอดซิก มันอยู่ในความจำเครื่องนะครับ แล้วพอเปิดเครื่องมันเข้าเมนูไม่ได้
แต่กดตัวเลขได้แต่ก็โทรออกไม่ได้ ใครโทรมามันก็ไม่ติด ลองถอดแบตแล้ว ลองกด ฟอแมตเครื่องแล้วมันก็ค้างอยู่อย่างั้นอะครับ จะทำอย่างไงดี

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย tone-tone เมื่อวันที่ 05 Feb 2007 18:51; ทั้งหมด 2 ครั้ง
bomberrobper
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงหใม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2007 18:47  

Hard-reset ครับ
tone-tone
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2007 18:49  

bomberrobper ผู้เขียน:
Hard-reset ครับ

กดแล้วครับแต่มันกดไม่ได้ กดแล้วมันค้างอยู่อย่างนั้น
looghmoo
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ : Hard Reset
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2007 19:00  

ปิดเครื่อง
จากนั้นกด * + 3 + ปุ่มโทรออก ค้างไว้ แล้วเปิดเครื่อง
tone-tone
Year's Star

หัวข้อ : Re: Hard Reset
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2007 19:10  

looghmoo ผู้เขียน:
ปิดเครื่อง
จากนั้นกด * + 3 + ปุ่มโทรออก ค้างไว้ แล้วเปิดเครื่อง

ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ
atthaphon_s
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2007 19:50  

ผม PM แล้วนะ ไปอ่านดูแล้วกันนะ ที่จริง มันยังมีอีกวิธี คือ ปิดเครื่อง ถอดเมม ถอดซิม ถอดแบต ทิ้งเอาใว้สักพัก ครึ่งชั่วโมงก็ได้ แล้วค่อยใส่กลับเข้าไปใหม่ ( เมมไม่ต้องใส่ ) จากนั้นให้เราไปตั้งวันที่ ย้อน ปี เช่น 2007 ย้อนให้เป็นปี 2000 เลยก็ได้ จากนั้นให้รีสตาร์ทเครื่องใหม่
แล้วลอง Hard Reset ดู แล้วกันครับ ( ได้ผลในบางครั้ง วิธีนี้ เพราะซอฟแวร์บางตัวพอเราย้อนวันที่ มันจะไม่ทำงาน )
tone-tone
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2007 20:21  

ขอบคุณครับเดี๋ยวลองดูก่อน
tone-tone
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2007 21:02  

atthaphon_s ผู้เขียน:
ผม PM แล้วนะ ไปอ่านดูแล้วกันนะ ที่จริง มันยังมีอีกวิธี คือ ปิดเครื่อง ถอดเมม ถอดซิม ถอดแบต ทิ้งเอาใว้สักพัก ครึ่งชั่วโมงก็ได้ แล้วค่อยใส่กลับเข้าไปใหม่ ( เมมไม่ต้องใส่ ) จากนั้นให้เราไปตั้งวันที่ ย้อน ปี เช่น 2007 ย้อนให้เป็นปี 2000 เลยก็ได้ จากนั้นให้รีสตาร์ทเครื่องใหม่
แล้วลอง Hard Reset ดู แล้วกันครับ ( ได้ผลในบางครั้ง วิธีนี้ เพราะซอฟแวร์บางตัวพอเราย้อนวันที่ มันจะไม่ทำงาน )

มันไม่ได้อะครับ ทำไงต่อดีครับ
whatsmatter
Year's Star

จังหวัด: ฉะเชิงเทรา
หัวข้อ : Re: ช่วยด้วยครับ! N73 ปัญหาใหญ่แล้วครับ คุณอรรถพล และผู้รู้ทุกท่าน
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2007 21:06  

โตน ผู้เขียน:
ผมลงโปรแกรม แอนตี้ไวรัส มันเป็นตัวใหม่อะครับเอามาจาก ดอดซิก มันอยู่ในความจำเครื่องนะครับ แล้วพอเปิดเครื่องมันเข้าเมนูไม่ได้
แต่กดตัวเลขได้แต่ก็โทรออกไม่ได้ ใครโทรมามันก็ไม่ติด ลองถอดแบตแล้ว ลองกด ฟอแมตเครื่องแล้วมันก็ค้างอยู่อย่างั้นอะครับ จะทำอย่างไงดี

มีอีกวิธีครับดี น่าจะได้ผลนะครับ

ส่ง สูนย์เลย แปปเดียวก็ได้ ทางเดียวเท่านั้น
chitamango
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2007 21:35  

โปรแกรมนี้ใช่ปะ Security shieldอะไรเนี้ย
oudjunk
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2007 21:36  

เห็นด้วยนะถ้าไม่ดีขึ้นก้อส่ง 0 เลยอ่า Sad
tone-tone
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2007 21:36  

chitamango ผู้เขียน:
โปรแกรมนี้ใช่ปะ Security shieldอะไรเนี้ย

ใช่ครับ
มันใช้ไม่ได้หรอครับ ผมเห็นมันมีใบรับรองอะครับก็เลยลงดู แล้วก็ซวยเลย Crying or Very sad
chitamango
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2007 21:41  

ลองuninstallโปรแกรมออกยังเหนโพสว่าลบโปรแกรมออก แล้วจะหาย
tone-tone
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2007 21:45  

ลองuninstallโปรแกรมออกยังเหนโพสว่าลบโปรแกรมออก แล้วจะหาย

ก็มันเข้าเมนูไม่ได้ครับ
ลองอ่านกระทู้ดูครับ
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2007 22:45  

ก็มันเข้าเมนูไม่ได้ครับ
ลองอ่านกระทู้ดูครับ

ลองเชื่อมต่อกับสาย Data ดูแล้วยัง ลองดู PhoneBroser ดู ดูในหน่วยความจำเครื่องดู ( ไม่แน่ใจว่าเข้า System ได้หรือเปล่า ) แล้วลองไปลบโปรแกรมจากในนั้นดู

อ้อ ลองวิธีนี้แล้วยัง ปิดเครื่อง กดปุ่มดินสอ ค้างเอาใว้จนกว่าเครื่องจะบูตเสร็จ แล้วลองเปิดเครื่องดูว่า เข้าเมนูได้มั๊ย ลองดูนะ แต่ถ้าเข้าไม่ได้อีกหละก็ คงต้องส่งศูนย์ ให้เค้าแฟรตเครื่องเลยครับผม

มันคงจะมีโปรเซสซ้อน จนไม่ยอมให้เรากดปุ่มนะ
tone-tone
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2007 23:32  

ใช้สายดาต้าต่อมันเข้า ซิสเต็มไม่ได้ครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกๆคำแนะนำ
chitamango
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2007 23:44  

เวลาจะโหลดต้องอ่านfeedback ผู้ใช้คนอื่นๆให้ดี ผมก็กะจะลองแต่อ่านreplyแล้วรู้สึกไม่workเลยไม่ได้ใช้ อาเมน
R-nop
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: SongKhla
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2007 10:11  

ผมลงโปรแกรม Security shield ตัวนี้ก็มีปัญหาเหมือนกัน แต่ผมสามารถ format เครื่องตามนี้ได้(n73 firmware v.3 ขึ้นไปน่ะคับ ที่จะทำวิธีนี้ได้)

ปิดเครื่อง
t_m_j
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กำแพงเพชร
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2007 11:37  

มีวิธีเดียว Up ใหม่เลย โปรแกรมบางตัวอาจทำให้ซอฟแวร์ต่างๆ ของเครื่องมีปัญหา
ถ้าเครื่องยังติดอยู่ไม่ต้องตกใจหรอกครับ
ชาทแบทให้เต็ม UP Firmware ซ้ำลงไปอีกครั้งน่าจะหายนะครับ
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2007 12:42  

คิดซะว่า ผิดเป็นครู เพราะ คนเราจะเก่งมาได้ ล้วนแล้วแต่ ผิดพลาด มาแล้วทั้งนั้น ตอนผมหัดเล่นใหม่ๆ เจอมาไม่แพ้คุณ แรงกว่านี้ก็เจอมาแล้วครับ ( บูตไม่ได้ เปิดไม่ติด เลยแหละ )

ดังนั้น ผมจะทิ้งท้ายเอาใว้เล็กๆ น้อยๆ นะครับ คือ ถ้าเราไม่แน่ใจในที่มาของ .sis พวกนี้ ที่เราไปโหลดมาใช้งาน ผมแนะนำเลยนะครับว่า ให้เรา install ลง Memory Card ไปก่อน จะดีที่สุด เพราะหากมีปัญหาอะไรเกิดขึ้น มันจะได้ไม่มีผลกระทบอะไรกับเรามากมายนัก( มีปัญหาก็แค่ดึงการืดออก เท่านี้ก็จบๆ กันไป )

virus บนโทรศัพท์มือถือ http://board.siamphone.com/viewtopic.php?p=689165#689165 ลองอ่านๆ ดู บางที อาจจะทำให้คุณได้แง่คิดอะไรไปบ้างก็ได้ ด้านล่างสุดของบทความ มี link ของกระทู้คุณด้วย ผมมีเจตนาเพื่อให้ คนอื่นๆ ได้ระวังตัวใว้ ก่อนจะ ลงอะไร จะได้เป็นกรณีศึกษาในคราวต่อไป

ผมเชื่อ คุณคงจะได้ประสบการณ์จากเรื่องนี้เยอะขึ้น และได้เป็นกรณีตัวอย่างให้ผู้อื่นได้ศึกษาต่อไป ( ขอใช้ link หน่อยแล้วกัน )
tone-tone
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2007 18:50  

atthaphon_s ผู้เขียน:
คิดซะว่า ผิดเป็นครู เพราะ คนเราจะเก่งมาได้ ล้วนแล้วแต่ ผิดพลาด มาแล้วทั้งนั้น ตอนผมหัดเล่นใหม่ๆ เจอมาไม่แพ้คุณ แรงกว่านี้ก็เจอมาแล้วครับ ( บูตไม่ได้ เปิดไม่ติด เลยแหละ )

ดังนั้น ผมจะทิ้งท้ายเอาใว้เล็กๆ น้อยๆ นะครับ คือ ถ้าเราไม่แน่ใจในที่มาของ .sis พวกนี้ ที่เราไปโหลดมาใช้งาน ผมแนะนำเลยนะครับว่า ให้เรา install ลง Memory Card ไปก่อน จะดีที่สุด เพราะหากมีปัญหาอะไรเกิดขึ้น มันจะได้ไม่มีผลกระทบอะไรกับเรามากมายนัก( มีปัญหาก็แค่ดึงการืดออก เท่านี้ก็จบๆ กันไป )

virus บนโทรศัพท์มือถือ http://board.siamphone.com/viewtopic.php?p=689165#689165 ลองอ่านๆ ดู บางที อาจจะทำให้คุณได้แง่คิดอะไรไปบ้างก็ได้ ด้านล่างสุดของบทความ มี link ของกระทู้คุณด้วย ผมมีเจตนาเพื่อให้ คนอื่นๆ ได้ระวังตัวใว้ ก่อนจะ ลงอะไร จะได้เป็นกรณีศึกษาในคราวต่อไป

ผมเชื่อ คุณคงจะได้ประสบการณ์จากเรื่องนี้เยอะขึ้น และได้เป็นกรณีตัวอย่างให้ผู้อื่นได้ศึกษาต่อไป ( ขอใช้ link หน่อยแล้วกัน )

คือปกติผมก็ลงไว้บนเมมครับ แต่ตัวนี้มันลงไม่ได้ มันไม่ทีให้เลือกมันลงให้เลยในเครื่องอะครับ
singtong0326
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ร้อยเอ็ด
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2007 19:33  

แก้ได้ยังหว่า ถ้ายัง ลองวิธีนี้ดูนะครับเคยลอง มาหลายเครื่องแล้ว ได้ผล อิอิ เคยได้ยินหนามหย่อเอาหนามบ่ง ป่าวครับ อิอิ ลองลงโปรแกรมใหม่อีกรอบ เอาตัวเดิมหรือหาเวอร์ต่ำกว่าสูง กว่าลง ทับไป แล้วจึง ทำ hr ครับ สู้ๆครับลองไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็เทพ 555+
tone-tone
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2007 19:49  

เย่เย่ ผม ผม ได้ ได้ แล้ว แล้ว ผมแก้ได้แล้วครับ ผมลองทุกวิธีแล้วแต่ไม่ได้ กะว่าพรุ่งนี้จะเอาเข้าศูนย์ แต่คิดไปคิดมา ลองดูอีกทีน่าก่อนไปเข้าศูนย์ เปิดเครื่องแล้วตั้งเวลาเดินหน้าไปอีกประมาณ 50 ปีครับ แล้วมันก็ก็ได้ครับ โปรแกรมมันหมดอายุมันขึ้นมาให้อัพเดด ผมเลยกดปิดไปแล้วก็ไปเอาออกครับ ทีแรกลองตั้งย้อนหลังไปปี 1999 มันก็ไม่ได้
ไชโยขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำนะครับ
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2007 22:16  

เย่เย่ ผม ผม ได้ ได้ แล้ว แล้ว ผมแก้ได้แล้วครับ ผมลองทุกวิธีแล้วแต่ไม่ได้ กะว่าพรุ่งนี้จะเอาเข้าศูนย์ แต่คิดไปคิดมา ลองดูอีกทีน่าก่อนไปเข้าศูนย์ เปิดเครื่องแล้วตั้งเวลาเดินหน้าไปอีกประมาณ 50 ปีครับ แล้วมันก็ก็ได้ครับ โปรแกรมมันหมดอายุมันขึ้นมาให้อัพเดด ผมเลยกดปิดไปแล้วก็ไปเอาออกครับ ทีแรกลองตั้งย้อนหลังไปปี 1999 มันก็ไม่ได้
ไชโยขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำนะครับ

นั่นแหละครับ คือ ถ้าคุณไม่ย้อนหลัง ก็ ลองปรับให้มันไปข้างหน้าจนมันหมดอายุนะแหละครับ ( ดีนะที่คุณลอง นี่แหละ ของจริง ) เพราะปกติถ้าเจออาการนี้ มีให้เลือกสองทาง คือ ถ้าไม่ย้อนวันที่ ก็คือ ตั้งไปข้างหน้า เอาแบบตั้งให้เวอร์ๆ เลย ถูกแล้วครับผม แต่นิสัยผม ชอบย้อนหลัง อิๆ เลยไม่ได้บอกคุณนะ
happijung
Year's Star

หัวข้อ : ทำไมมันชอบขึ้นว่าความจำต่ำอ่ะ
วันที่โพสท์ : 13 Sep 2008 20:15  

ช่วยด้วยค่า ทำยังไงถึงมานจาหายอ่ะคะ

ชอบขึ้นมาว่าความจำต่ำ เป็นเพราะอะไรหรอค่ะ

ช่วยบอกวิ๊แก้ปัญหาหน่อยค่ะ เอาเมมออกก้อแล้ว

ไม่หายสักทีอ่ะค่ะ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: