Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 iPhone VS W960i ช่วยดูหน่อยนะครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 32 / เข้าชม: 9531
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : iPhone VS W960i ช่วยดูหน่อยนะครับ
วันที่โพสท์ : 06 May 2008 03:28  
ตอบโดยอ้างถึง  

ตอนนี้ผมรู้ข้อดี ข้อเสีย ของ iPhone พอ สมควรแล้ว ตามนี้ข้อมูลของผู้ใช้คนนี้ Lofteenelli

ผมใช้ 8 GB. ver.1.1.3 อยู่ครับ (ใช้มาประมาณ 3 เดือนกว่าๆ ) สรุปได้ดังนี้ครับ(เฉพาะเครื่องของผมนะครับ)

ข้อดี...

1. การทำงานของเครื่อง ค่อนข้างเร็วมากครับ ในทุกๆmode ของการทำงาน เทียบกับ Symbian ที่ผมเคยใช้มา 2-3 ยี่ห้อ ซึ่งจะช้ากว่าเห็นๆ

2. ดูรูปภาพ ดูหนัง หรือ วีดีโอ ชัดดีมากเหมือนต้นฉบับ

3. ใช้อินเตอร์เน็ตได้ค่อนข้างดีทีเดียวครับ ไม่ว่าจะใช้ระบบ edge หรือ WiFi

4. เปิดอีเมล์ ดูรูป หรือฟัง ไฟล์เสียงจาก e-mail ได้ดีครับ

5. กล้องถึงแม้ว่าไม่มีแฟลช และแค่ 2 ล้านพิกเซล แต่ถ้ามีแสงเพียงพอ แม้ตอนกลางคืน ก็ชัดเอาการเลยครับ ยิ่งถ้าถ่ายกลางวัน ชัดน้องๆ กล้องดิจิตอล คุณภาพดีๆ เลยครับ และสามารถลบภาพที่ถ่ายด้วยกล้องของตัวมันเองได้จากเครื่องเลยครับ แต่ภาพอื่นๆในไฟล์ที่โหลดเข้ามาไม่สามารถทำได้ครับ ต้องไปลบใน iTune ครับ

6. อาการเครื่องค้าง มีให้เห็นน้อยมากครับ ขนาดผมใส่ข้อมูลไปแล้ว เกือบ 5 GB.ทั้งเพลง รูปถ่าย และ วีดีโอ เวลาค้าง ก็แค่รีสตาร์ด เครื่องใหม่เพียงครั้งเดียว ก็หายครับ

7. รับ ข้อความ SMS ทำแบบเดียวกับ gmail เลยครับ คือจากหมายเลขไหนก็ตาม มันจะเก็บต่อเนื่องให้ใน ข้อความของหมายเลขนั้นๆเลย ทุกข้อความ

ข้อเสีย...

1. ถ่ายวิดีโอ ไม่ได้ครับ ดูได้อย่างเดียว

2. เสียงเพลงฟังจากตัวเครื่อง แค่พอรับได้ครับ บางครั้ง เสียงแตกพร่าเลยครับ ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ ถึงจะกลับมาเหมือนเดิม ถ้าฟังจากหูฟัง ก็ดีขึ้นมาอีกนิดหน่อยครับ ผมรับไม่ได้ครับกับคุณภาพเสียง โดยเฉพาะ ยี่ห้อ iPod เป็นประกัน (อาจเป็นได้จากโปรแกรมบ้านเรา ห่วยรึปล่าวไม่ทราบได้ เพราะเครื่องที่ใช้บ้านเราหิ้วมาทั้งหมด)

3.ทั้ง รับ และ ส่ง MMS ไม่ได้เลยครับ อันนี้ขอย้ำเลยครับ ที่ว่ารับได้อย่างเดียว ส่งไม่ได้ ไม่จริงครับ..ผมลองให้มันรับ โดยส่งจากหลายๆ เครื่องมาแล้ว iPhone มันไม่เคยรับเลยครับ ทั้งๆที่ เครื่องที่ส่งไปบอกว่าส่งไปแล้วนะ.. เรื่องส่งไม่ต้องพูดถึงครับ ไม่ได้เลย ส่งได้ผ่าน อีเมล์ อย่างเดียวครับ

4. ทำริงโทนของเราเอง ค่อนข้างวุ่นวายพอควรครับ แต่ทำได้ ใครมี iPhone แต่ไม่ทราบว่าทำอย่างไร ถามมาได้ครับ ที่ snowyfang@gmail.com

5. Bluetooth ไม่สามารถใช้งานกับเครื่องไหนได้เลยครับ แม้แต่ Bluetooth stereo ที่มันรับได้แต่ฟังไม่ได้ จะใช้ได้ก็แต่ ระบบ Bluetooth ในรถยนต์ ที่รถยนต์มีมาให้เท่านั้นครับ ผมใช้กับ รถยนต์ของผมเองครับ เลยทราบ

------------------------------------------------------------

ถ้ามีใครที่มีข้อมูลเกี่ยวกับ iPhone มากกว่านี้ช่วยบอกทีนะครับ รวมทั้งเรื่อง เสีย แล้ว ซ่อมที่ไหนยังไง??

ส่วน ข้อดี ข้อเสีย ของ W960i ผมอยากให้คุณ CuenYtheCuTe มาโพสใน board นี้ให้กระจ่างทุกรายละเอียดเลย จะได้ไหม๊ไม่รู้นะครับแต่ผมก็ขอร้องเขาแล้ว แต่ถ้าเขาไม่มาผมก็ขอให้ใครก็ได้ช่วยบอกกันหน่อยนะครับ ต้องรอดูนะครับและผมได้อ่านที่คุณ CuenYtheCuTe พูดถึง W960i ไปหมดแล้วทุกอย่าง แต่อยากให้พูดทุกรายละเอียดไปเลย เพราะ ผมกำลัง ตัดสินใจซื้อระหว่าง iPhone กับ W960i อยู่นี่แหละครับ

ปล.ผมรับข้อเสียของ iPhone ที่รู้มาอย่างคร่าวๆได้(ถ้ามีข้อมูลมากกว่านี้ผมจะมั่นใจ iPhone มากกว่าตอนนี้เยอะเลยครับ)
95CuEMaSTeR95
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: Soul Society
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 May 2008 05:34  

โหๆ ไม่ต้องขอร้องกันมากขนาดนี้ก็ได้ครับ

แต่ทว่าตอนนี้ ผมเข้ามาอ่านบอร์ดก่อนนอนอะครับ ง่วงมากมายครับ Razz

ผมขอมาตอบเรื่อง W960i ในวันพรุ่งนี้แทนนะครับ ประมาณตอน 1-2 ทุ่ม ผมจะมาพิมพ์ตอบที่บอร์ดนี้นะครับ Very Happy

ปล. ขานอนดึกเหมือนกันเลยนี่นา เอิ๊กๆ นอนดึกไม่ดีต่อสุขภาพนะครับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: iPhone VS W960i ช่วยดูหน่อยนะครับ
วันที่โพสท์ : 06 May 2008 09:55  

NaK-eD ผู้เขียน:

ถ้ามีใครที่มีข้อมูลเกี่ยวกับ iPhone มากกว่านี้ช่วยบอกทีนะครับ รวมทั้งเรื่อง เสีย แล้ว ซ่อมที่ไหนยังไง??

ส่วน ข้อดี ข้อเสีย ของ W960i ผมอยากให้คุณ CuenYtheCuTe มาโพสใน board นี้ให้กระจ่างทุกรายละเอียดเลย จะได้ไหม๊ไม่รู้นะครับแต่ผมก็ขอร้องเขาแล้ว แต่ถ้าเขาไม่มาผมก็ขอให้ใครก็ได้ช่วยบอกกันหน่อยนะครับ ต้องรอดูนะครับและผมได้อ่านที่คุณ CuenYtheCuTe พูดถึง W960i ไปหมดแล้วทุกอย่าง แต่อยากให้พูดทุกรายละเอียดไปเลย เพราะ ผมกำลัง ตัดสินใจซื้อระหว่าง iPhone กับ W960i อยู่นี่แหละครับ

ปล.ผมรับข้อเสียของ iPhone ที่รู้มาอย่างคร่าวๆได้(ถ้ามีข้อมูลมากกว่านี้ผมจะมั่นใจ iPhone มากกว่าตอนนี้เยอะเลยครับ)

ตอบเป็นข้อๆ นะครับ

1. iphone ถ้าเป็นเครื่องหิ้วเเล้ว เเม้เเต่ยี่ห้อไหนๆ ก็ตามที มีปัญหาศูนย์ไม่รับเย็บให้ครับ ซ่อมตู้สถานเดียว ทีนี้ก็เเล้วเเต่คุณละ ถ้าได้เครื่องดีไมีมีปัญหาก็โชคดีครับ ที่อเมกา 427 $ เองครับ สําหรับ 8gb

2. ถ้าคุณคํานึงการใช้ประโยชน์โดยรวมมากกว่าเน้นว่าเท่นะครับ ยังไงๆ W960i ก็ดีกว่าอยู่เเล้วครับ ฟันธง !

ที่เหลือให้คุณ C. มาต่อเเล้วกัน
- BankZ -
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 May 2008 15:07  

ถ้าจะเน้นใช้อินเตอร์เน็ต ก็ไอโฟนครับ
ด้านอินเตอร์เน็ต ไอโฟนถือว่าทำได้ดีที่สุดสำหรับเว็บบนโมบายล์ตอนนี้
ด้วยเบราเซอร์ Safari ที่แสดงผลได้ดีเยี่ยมเหมือนเล่นบนหน้าคอม
บวกกับระบบอีเมลที่ทำงานได้อย่างยอดเยี่ยมเช่นกัน

ข้อจำกัดหลักๆด้านมัลติมีเดียของไอโฟน
1.อย่างเรื่องเพลง ไอโฟนต้องผ่าน iTune ใช้ iTune เป็นตัวเชื่อมในการโอนเพลง
ถ้าอยู่นอกบ้านหรือไปทำงานที่อื่นเกิดอยากได้เพลง ก็ลำบาก
ส่วน W960i ใช้โหมด Mass Storage คือลากเข้าลากออกได้เลย

2.สำหรับคุณภาพเสียงจากลำโพง ถ้าคิดว่าไอโฟนสร้างชื่อมาจากไอพอด
W960i ก็สร้างชื่อมาจากวอล์คแมนเช่นกัน และ W960i ก็เสียงดีมากที่สุดของวอล์คแมน
นอกจากนี้ W960i ยังมีวิทยุในตัวเป็นของเผื่อไว้ แต่อาจจะด้อยตรงไม่มีรูเสียบ 3.5 มิลลิเมตร

3.ในเรื่องของกล้อง ง่ายๆเลยครับ W960i ดีกว่า

4.ไอโฟนไม่รองรับ MMS เผื่อหากว่าอยากจะแนบไฟล์มัลติมีเดียให้ใครต่อใครก็ทำไม่ได้

5.บลูทูธของ W960i ได้เปรียบกว่า ใช้งานได้ครอบคลุมของเทคโนโลยีบลูทูธ
แล้วโซนี่ อีริคสันคือผู้นำด้านบลูทูธ จึงสะดวกในการเชื่อมต่อ
คุณอาจจะไม่อยากส่งไฟล์ให้ใคร แต่เผื่อเพื่อนอยากส่งไฟล์ให้คุณ มีไว้ไม่เสียหลายครับ
W960i เสียตรงไม่รองรับ EDGE จึงได้แต่ใช้งานแบบ GPRS

ผมมองว่า W960i มันดีกว่าครับ ตรงที่มันมาจากมือถือ
จึงทำให้เข้าใจผู้ใช้ได้ว่าอยากได้อะไรในเรื่องของความเป็นมือถือ
ส่วนไอโฟนมันเหมือนเครื่องเล่นมัลติมีเดียที่เอามาโทรได้
การใช้งานในรูปแบบโทรศัพท์จึงยังทำไม่ดีเท่าที่ควร
เหมาะกับไว้ใช้ในแบบไอพอดเป็นหลักแล้วก็โทรออกรับสาย
เหมียวหง่าว
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 May 2008 16:30  

เป็นผมจะซื้อไอพ็อดทัช 8Gb(ประมาณหมื่นนึง)
+ มือถือถ่ายภาพแจ่มๆ (7,000-10,000) มาใช้
ลำบากแค่ต้องพก 2 เครื่อง แต่คุ้มกว่ามาก ประกันก็อยู่

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย เหมียวหง่าว เมื่อวันที่ 07 May 2008 01:51; ทั้งหมด 2 ครั้ง
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 May 2008 18:42  

ขอโผล่มาตอบก่อนเวลาครับ พอดีเสร็จธุระเร็วครับ Razz

การต่อสู้ของ iPhone VS W960i เพื่อให้ไม่เป็นการเสียเปรียบแล้วต้องขอเกริ่นนำก่อนเลยครับว่า จริงๆมันนำมาสู้กันไม่ได้ครับ

รวมถึง iPhone ในบ้านเราถือว่าเป็นโทรศัพท์เถื่อน SE นำเข้าเสียภาษีถูกต้องตามกฎหมาย มีประกันศูนย์ที่แน่นอน มีบริการหลังการขายที่แน่นอน

ถ้าพูดถึงเรื่องของความสามารถ ต้องบอกว่ามันแตกต่างกันหลายๆเรื่องครับทั้ง 2 ตัวนี้ แทบจะเรียกว่ามันเป็นโทรศัพท์คนละประเภทกันเลยก็ไม่ผิด

สรุปสั้นๆให้ได้ใจความเลยก็คือ iPhone มันคือ iPod ปลอมตัวมาเป็นมือถือ ในขณะที่ W960i มันคือโทรศัพท์มือถือที่พยายามจะเป็น Walkman แต่ล้มเหลว

อย่างที่หลายๆท่านได้บอกไว้หละครับ iPhone เป็น Multimedia Phone ที่ไม่เก่งในเรื่องของความเป็นโทรศัพท์ ในขณะที่จุดดีของ W960i ที่หลายๆคนกล่าวถึง มักจะไม่ใช่ในเรื่องของการฟังเพลงหรือ Multimedia อย่างที่มันควรจะเป็น

มาถึงจุดนี้หลายๆคนคงเห็นภาพรวมแล้วว่า W960i เสียเปรียบ จริงอยู่ความสามารถโดยรวม W960i เหนือกว่า iPhone แต่ W960i ล้มเหลวในจุดขายของตัวเองครับ

ในขณะที่ iPhone มีจุดบกพร่องมากมาย ถามว่าทำไมคนถึงใช้มันมากมายนัก ในบ้านเราหลายๆคนยอมไปใช้ของเถื่อนไร้ประกันกันเสียด้วยซ้ำ

ส่วนที่เป็นจุดด้อยของ iPhone ถ้ามองดีๆมันร้ายแรงมากๆ เช่น บลูธูทใช้การไม่ได้ แค่ข้อนี้ข้อเดียวก็ทำเอามันกลายเป็นโทรศัพท์เมื่อ 3-4 ปี ก่อนไปแล้ว

แต่ iPhone แตกต่างจาก W960i อยู่อย่างหนึ่งครับ คือมันทำเป้าหมายของมันสำเร็จ มันเน้น Multimedia มันก็ทำได้จริงๆ

และนี่เป็นเหตุผลว่าทำไม W960i ไม่ฮิตเท่า iPhone ผมยังเชื่อว่าถ้าถามคนในบ้านเราตอนนี้ว่าระหว่าง iPhone กับ W960i สนใจตัวไหนมากกว่ากัน คำตอบจะออกมาเป็น iPhone อย่างแน่นอน และยังเชื่ออีกว่า ถ้าคุณหยิบ iPhone ออกจากกระเป๋า คนจะมาขอดูมากกว่าหยิบ W960i ออกจากกระเป๋า

แต่ถ้าถามผมว่าระหว่าง iPhone กับ W960i เป็นผมผมจะใช้ตัวไหน และเชียร์ตัวไหนมากกว่ากัน ผมจะเลือกใช้ W960i ครับ และจะเชียร์ให้คุณซื้อ W960i ใช้ดีกว่าครับ

ไม่ได้เข้าข้าง W960i นะครับ แต่รู้สึกว่ามันคุ้มกว่าในหลายๆด้านครับ เช่น ประกัน+การบริการ , การใช้งานในแบบที่โทรศัพท์ในยุคปัจจุบันควรจะทำได้ , กล้องที่อยู่ในมาตราฐานของโทรศัพท์ปัจจุบัน ฯลฯ

แต่ถ้าคุณเป็นคนชอบเล่น Multimedia จริงๆ โดยไม่สนใจเรื่องอื่นๆเลย โทรฯเข้า-โทรฯออกได้เป็นพอ iPhone เป็นทางเลือกที่เหมาะสมครับ

จากที่คุณบอกว่า iPhone เสียงไม่ดี ต้องถามว่าใช้หูฟังดีพอหรือเปล่าครับ รวมถึงเอกลักษณ์ของเครื่องเล่นเพลงตระกูล iPod หลายๆคนจะรู้ว่าถ้าปรับ Equalizer แล้วเสียงมันจะห่วยลง

iPhone มี Audio Chip ที่ใช้ใน iPod ครับ ทำให้เสียงมันสุดยอดเมื่อฟังจากหูฟัง ต่างกับ W ของ SE ทุกๆตัวที่ไม่มี Audio Chip ที่ใช้ใน Walkman เอาแต่ชื่อ Walkman มาใช้ และ MegaBass จนตอนนี้ค่ายอื่นๆเค้าพัฒนายัด Audio Chip ลงมือถือกันแล้ว SE ก็ยังไม่ขยับ

***ผมขอไม่พูดถึงเสียงที่ออกจากลำโพงนะครับ เพราะว่ามันหมดยุคที่จะตัดสินคุณภาพเสียงของมือถือจากลำโพงโทรศัพท์แล้วหละครับ ถ้าจะพูดถึงลำโพงโทรศัพท์ ผมจะบอกว่า iPhone เสียงเบาๆๆๆๆกว่า W960i ครับ***

อย่างที่ผมพิมพ์บอกในบอร์ด W960i แหละครับ ว่าเป็นผม ผมจะไม่ซื้อ ราคามันไม่สมเหตุผลครับ

ถ้าจะซื้อ SE ใช้ เลี่ยงพวกตระกูล W ดีกว่าครับ นอกจากจะซื้อเพราะว่ามันเป็นแฟชั่นโฟน ซีรีย์อื่นๆของ SE เช่น Cyber Shot หรือ P หรือ G หรือ K หรือ ... ๆๆๆ คุ้มกว่าครับ

ความสามารถของมันไม่ได้แตกต่างจาก P1i เลยแม้แต่นิดเดียว ได้แค่หูฟังดีกว่า P1i มา 1 เส้น กับเมมฯภายใน 8 GB รวมถึงชื่อ Walkman สุดเท่ห์ของมัน(ผมคิดว่ามันแพงตรงนี้หละ) ในขณะที่ P1i ถูกกว่าหลายพันบาท

ถ้าจะตัดสินใจซื้อ W960i แทน iPhone ผมแนะนำให้ซือ P1i ดีกว่าครับ และจะให้ดีกว่านั้น ผมต้องการให้รออีกซักหน่อยครับ รุ่นใหม่ๆของ SE ราคาถูกๆทั้งนั้นเลยครับ และดีกว่ารุ่นเก่าๆที่ราคาแพงอีกด้วย

SE เปลี่ยนไปแล้วครับ ในที่สุด SE ก็มีคำว่าถูกในนโยบายซักที ถือว่าเป็นเรื่องที่ดีมากๆเลยครับ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

หลังจากที่ผมพร่ามเรื่อง iPhone กับ W960i มาซะนาน ผมจะขอกล่าวข้อดี-ข้อเสียของ W960i ตามที่เจ้าของกระทู้ได้ขอเอาไว้ และจะไม่พูดถึง iPhone อีกแล้วครับ

เริ่มจากข้อเสียครับ Razz

1.คุณภาพเสียงเข้าขั้นแย่ ถ้าจะให้บอกว่ามันแย่แค่ไหน ผลการทดสอบคุณภาพเสียงของมันออกมาแพ้ Music Phone ของทุกค่ายครับ แต่อยู่รอดมาได้จนถึงปัจจุบันก็เพราะว่าหูฟังแถมที่มีคุณภาพของมันนั่นเอง คุณภาพเสียงตระกลู W ของ SE ไม่มีความแตกต่างกับตระกูลอื่นๆในค่าย SE เองที่มีกล้องดีกว่า ฯลฯ แต่ดีไซนด์สู้ตระกูล W ไม่ได้ รวมถึงคุณภาพเสียงยังสู้ตระกูล N ของโนเกียไม่ได้อีก

2.CPU 220 MHz ความเร็วน้อยไป เปรียบเทียบกับสมาร์ทโฟนยี่ห้ออื่นๆ CPU ของ W960i ค่อนข้างจะล้าสมัย

3.เอกลักษณ์ของมือถือ SE ที่มี Wi-Fi ก็จะมี 3G ธรรมดา มาให้ และก็ไม่มี EDGE ส่วนรุ่นไหนที่มีมาให้ครบ 3.5G EDGE GPRS ก็จะไม่มี Wi-Fi ปัจจุบันยังหา SE รุ่นที่มีครบที่ว่านี้ไม่ได้เลย

4.ไฟปุ่มกด 3 ปุ่ม ใต้จอจะติดเฉพาะเวลาเข้าโหมดเครื่องเล่นมัลติมีเดียเท่านั้น ซึ่งมันออกจะไร้สาระไปหน่อยกับการเสียพื้นที่ปุ่มมาใช้เฉพาะเรื่องนี้เพียงอย่างเดียว จริงๆ 3 ปุ่มนี้น่าจะมีประโยชน์ใช้งานมากกว่านี้หน่อย อีกอย่าง เป็นผมจะไม่มานั่งจิ้ม 3 ปุ่มนี้หรอก ผมจิ้มจอไปเลยดีกว่า

5.ราคาแพงไร้สาเหตุ ไม่ว่าด้วยกรณีใดๆมันแพง เพราะมันล้มเหลวในจุดขายของมัน

ในเรื่องซิมเบี้ยน UIQ ที่ W960i ใช้ ออกจะหาโปรแกรมมาลงยากซักนิด ไปเดินหาตามร้านขายโปรแกรมอาจจะเจอยากซักหน่อย ในส่วนนี้ผมว่ามันไม่ใช่ข้อเสียครับ จริงๆแล้วโปรแกรม UIQ ฟรีๆผมเคยลองหาดูเล่นๆก็เจอง่ายอยู่เหมือนกันนะครับ อีกอย่างไวรัสที่จ้องจะเล่นงานซิมเบี้ยนเค้าจะเล็งเล่นงาน S60 เป็นหลัก เพราะฉะนั้น UIQ จึงปลอดภัย และด้วยความที่มันมีโปรแกรมให้ลงน้อยนั่นแหละครับ มันถึงได้ไม่รวนมาก

ข้อดี Very Happy

1.ส่งผ่านไฟล์ได้สะดวกและรวดเร็ว

2.จอใหญ่ที่สุดในค่าย SE ตอนนี้

3.เป็นทางเลือกเดียวในตลาดมือถือตอนนี้ ใครอยากใช้ซิมเบี้ยนจอสัมผัส SE เท่านั้นที่ให้ได้

***ที่เจาะจงว่าทำไมต้องเป็นซิมเบี้ยนจอสัมผัส ในเมื่อ WM Phone ก็เปนจอสัมผัสเหมือนกัน และมีโปรแกรมให้ลงเยอะกว่า UIQ ของ SE ด้วย ต้องตอบว่า WM นั้น อินเตอร์เฟสไม่สวยงามเอาซะเลย รวมถึง WM Phone เอง เสียงกับกล้องทำได้ค่อนข้างแย่ จึงทำให้หลายๆคนที่อยากเล่นจอสัมผัส ถูกใจ UIQ ของ SE มากกว่า***

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ขอโม้ต่ออีกเรื่องนะครับ Twisted Evil

ผมคิดว่าปี 2009 จะเป็นปีที่ลำบากของ UIQ เพราะว่าในปีนั้น S60 ก็จะรองรับระบบจอสัมผัสแล้ว โดยมี Nokia 5800 Tube นำร่องเป็นเครื่องแรกของโลกกับ S60 จอสัมผัส UIQ งานเข้าแน่นอน

หลังจาก SE ครองตลาดซิมเบี้ยนจอสัมผัสมานาน แล้วยังเอาจริงเอาเล่นไม่ออกทีเด็ดมาเสียที งานนี้แหละ จะรู้ว่างานเข้าเป็นเช่นไร

ซ้ำ Windows Mobile (WM) จะออก WM 7 ในปี 2009 ด้วย ซึ่งอินเตอร์เฟสสวยงามมากๆ และถึงขั้นมีเป้าหมายว่าจะล้มอินเตอร์เฟสอันสวยงามของไอโฟนอีกด้วย

ผมคงไม่แปลกใจเลย ถ้าโทรศัพท์ของ SE ในปี 2009 จะเริ่มมีทีเด็ดออกมาอีกครั้ง หลังจากไม่มีอะไรเด็ดๆออกมาเหมือนชาวบ้านเค้าซะนาน

ถึงปี 2009 ถ้า SE ปรับตัวกับอะไรใหม่ๆไม่ทัน ยังคิดว่าตัวเองเทพอยู่ อาจจะมีสภาพเช่น Motoฯ ในปัจจุบัน Cool
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 May 2008 19:08  

ผมขอยกเอาบทความที่ผมเคยเขียนในบอร์ดสยามโฟนมาชี้แจงว่าทำไมผมบอกว่า W ของ SE คุณภาพเสียงไม่ดี

เหตุผลที่ผมบอกว่า W ของ SE คุณภาพเสียงสู้ Music Phone ค่ายอื่นไม่ได้มีเหตุผลดังนี้ครับ

ลองสังเกตุดูง่ายๆครับ คอมฯที่มี Sound Card กับคอมที่ไม่มี Sound Card เสียงที่ต่อออกจากลำโพงตัวเดียวกันแตกต่างกันมากแค่ไหน ถึงขั้นที่แยกแยะได้ว่าอันไหนกงจักรอันไหนดอกบัวเลยหละ ไม่ต้องเถียงกันให้เมื่อยปาก ว่างๆลองดูนะคับ

ที่คนส่วนใหญ่ยังคิดว่า W ของ SE เสียงดีอยู่เป็นเพราะว่า SE แถมหูฟังมาให้ดีกว่าทุกยี่ห้อ รวมทั้งในอดีตมันก็คือ Music Phone ที่ให้เสียงดีที่สุดในตลาด แต่ตอนนี้กาลเวลามันเปลี่ยนไปแล้วครับ ถ้าพูดกันเรื่องเสียงในบรรดา Music Phone ด้วยกัน W ถือว่าอยู่รั้งท้ายของทุกยี่ห้อ เพราะ Music Phone ของยี่ห้ออื่นเค้าใส่ Audio Chip กันหมดแล้วครับ

การแถมหูฟังที่ดีมาให้แต่ต้นเลยเป็นเรื่องดีครับ เพราะคนส่วนใหญ่มักจะใช้หูฟังที่แถมมากับเครื่องเลย ไม่ค่อยจะนิยมเปลี่ยนกันเท่าไหร่ ทำให้แฟนๆของ SE ชอบพูดอยู่เสมอว่าเรื่องเสียงไม่มีอะไรสู้ SE ได้ แต่อย่าลืมนะครับว่าหูฟังสามารถซื้อเปลี่ยนได้ครับ ในขณะที่ตัวเครื่องเล่นไม่สามารถเปลี่ยนได้ในราคาถูก

หูฟัง HPM-70 ของ SE ที่แถมมาให้ เปรียบเทียบก็ประมาณหูฟังเส้นละพันบาทที่หาซื้อได้ง่ายตามห้าง อีกทั้ง Music Phone ค่ายอื่นมี 3.5 mm. Jack ทำให้เวลาลาซื้อหูฟังใหม่มาเปลี่ยนก็จะใช้งานได้สะดวก รวมถึงไม่มีอาการหลวมคลอนเหมือน Fast Port ทำให้เวลาขยับกริยาบทต่างๆเวลามือถืออยู่ในกระเป๋ากางเกง จะไม่ไปกระทบกระเทือนการฟังเพลงของเรา

บางคนอาจจะพูดว่า SE มี 3.5 mm. Jack เหมือนกัน แต่มันไม่เหมือนกันครับ 3.5 mm. Jack ของ SE อยู่ที่สายพูดที่ต่อด้วย Fast Port และก็ตามที่บอกไปหละครับ 3.5 mm. Jack ดีกว่า เพราะไม่มีอาการหลวมคลอน รวมถึงสามารถเปลี่ยนหูฟังได้หลากหลาย

หูฟังปกติสายมันจะไม่สั้นเหมือนกับสายของ HPM-70 ที่ทำมาให้เสียบกับสายพูดอีกที เพราะฉนั้นการเปลี่ยนหูฟังใหม่ที่มีคุณภาพมากกว่าเดิมจึงไม่ใช่ทางเลือกที่ดีนักสำหรับคนใช้ W ของ SE เนื่องจากสายมันจะยาวพะรุงพะรังไปหมด อีกทั้งยังมีปัจจัยเรื่อง Audio Chip ที่ W ยังขาดอยู่

ถึงแม้จะเปลี่ยนหูฟังที่มีคุณภาพเพิ่มขึ้นก็ไม่ได้ช่วยเรื่องเสียงขึ้นมาเท่าไรนัก เนื่องจากขีดจำกัดของตัวเพลเยอร์เอง

ต่างกับมือถือค่ายอื่นที่มี Audio Chip ทั้งมี 3.5 mm. Jack ทำให้การเปลี่ยนหูฟังที่มีคุณภาพมาใช้ ค่อนข้างอิสระกว่า รวมถึงจะให้คุณภาพเสียงที่เหนือกว่า W ของ SE อีกด้วย

การจะเป็น Music Phone จำเป็นจะต้องมี Adio Chip และ 3.5 mm. Jack ซึ่ง SE ยังคงขาดทั้ง 2 อย่าง ผมจึงมักพูดเสมอว่า SE ไม่ใช่ Music Phone แต่มันเป็นแฟชั่นโฟนที่ฉลาดในการฟังเพลง

ในขณะที่ค่ายอื่นๆพัฒนาเรื่องคุณภาพเสียง SE กลับพัฒนาแตกต่างออกไปครับ รวมถึงลดคุณภาพกล้องตัวเองด้วย

ใครอยากได้ดีไซนด์ที่สวยงาม หรือพูดอีกอย่างว่าแฟชั่นโฟนที่ฉลาดในเรื่องการฟังเพลง W ของ SE ก็ยังเป็นทางเลือกอยู่ครับ

Software ในการฟังเพลงที่ดี ฟังชั่นในการฟังเพลงเช่นเขย่าเครื่องเปลี่ยนเพลง ฯลฯ สิ่งเหล่านี้ยังหาจากยี่ห้ออื่นไม่ได้ครับ

ปล.ยี่ห้ออื่นๆหมายถึง NK SS MT ที่เค้าเข้ามาแข่งขันในตลาด Music Phone อย่างจริงจัง
nonp
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 May 2008 21:05  

ขอตอบบ้างนะ แหมก็พูดซะเกินไปว่า W960 เสียงเไม่ดี

ความจริงมันก็ไม่ได้ถึงขนาดที่ไม่ดีจนยอมรับไม่ได้นะครับ

เพราะมันก็ฟังได้ เสียงดีกว่า w610 ด้วยซ้ำนะ
(ผมใช้ 610 และไปลอง 960 ที่ Shop Paragon)
ถ้าใครได้ลอง Software ในเครื่องจะติดใจมาก
ผมว่าแค่นี้ก็พอ ไม่ง้อ S60 ของ NK หรอก
เอาเข้าจริงๆลงโปรแกรมไป นานเข้าก็เบื่อ ผมเคยใช้ N-Gage มา่ก่อนพอเข้าใจ
แถม UIQ ยังสเถียรกว่าหลายขุม

แต่มันสู้ SS i450 ไม่ได้เท่านั้น
(แน่นอน ผมลอง i450 กับ ครีเอทีฟ EP630 at Shop Central World)

เสียง 450 ให้รายละเอียดดีกว่า เบสมีคุณภาพมากกว่า (SE บวมๆ)

และผมก็ยังไม่ได้ลอง N81 เพราะ Shop NK ที่ Central World ขี้เหนียวมาก
เล่นเอา MP3 ริปมายังไม่ถึง 128 Kbps เลย ทำให้ไม่อยากจะลองเพราะแม้ Player จะดี แต่ริปมาแย่ก็ช่วยอะไรไม่ได้

ถามว่าเสียงไอโฟนดีไหม ผมขอบอกว่า 960 น่าเล่นกว่านะ
เพราะ รูเสียบ iphone มันอยู่ลึกมาก ใส่กะหูฟังอื่นได้บ้างไม่ได้บ้าง
เรื่องเสียงขอบอกว่าสองตัวนี้ไม่หนีกันมากหรอกครับ
(แฟนใช้ไอโฟนอยู่)

สรุป nano ผมเสียงดีสุดอ่ะ

555555

ถ้าจะเรียงคงแบบนี้นะ

i450 >> N81 >> W960I >> iPhone

ความคุ้มค่าผมให้ i450
มัลติมีเดีย ไม่เน้นฟังเพลงให้ iPhone
โดยรวมให้ W960i

ไม่ให้ N81 เลยเพราะงานประกอบกระจอกสิ้นดี ขายแพงเกินราคา กล้องแย่ๆ

อ้อเรื่อง OS ผมชอบ OSX ของ iPhone ที่สุดนะ รองลงมาก็ UIQ และ S60

ส่วน WM ชาติหน้าค่อยเจอกัน ไม่ขอข้องแวะแล้ว
เข็ดจาก WM6 From Asus P525 ขนาด Mod แล้วนะ ยัง Soft Reset มันทุกวัน

S60 นี่ก็พอกัน ของแฟนใช้ N73 เข้ากล้องทีไรมัน Hang ตลอด เน้นกล้องภาษาอารายฟระ
nonp
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 May 2008 21:08  

สรุปนะครับ ผมว่าซื้อ
โทรศัพท์ถูๆไถ + iPod Nano + Canon 860IS แค่นี้ก็ไร้เทียมทานแล้ว

5555555
- BankZ -
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 May 2008 21:15  

เสียงดี ไมได้หมายถึงที่สุดในโลก แต่ดีในตัวของมันเองที่ไม่ได้ขนาดรับไมได้
ถ้าผู้ใช้ใช้แล้วคนพอใจ ก้ตีความได้ว่าเสียงดีแล้วล่ะครับ (อย่างผมก็ว่า 5300 เสียงดีแล้ว)
หูเราฟังแล้วให้ความพอใจไม่เหมือนกัน ไม่มีบรรทัดฐานตายตัวครับ ต่อให้ใช้เครื่องมืดวัด
W960i ก็เป็นรุ่นที่เสียงดีสุดของวอล์คแมนแค่นั้นเอง (แต่ดีที่สุดมันไม่ใช่ ผมไม่ได้บอกแบบนั้น)
เพราะเสียงมันพัฒนาในสไตล์วอล์คแมน ไม่ใช่เปลี่ยนจนชัดเจนไปคนละแนว เช่น ลำโพงให้เสียงดังขึ้น เสียงไม่แตก ฯลฯ
SE ไม่ได้แย่ลง เพียงแต่ไม่มีออดิโอ้ชิปจึงคงเส้นคงวา เทียบกับค่ายอื่นๆที่มีออดิโอ้ชิป จึงมองว่าสู้เค้าไม่ได้ จึงคิดว่าแย่ลง
nonp
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 May 2008 21:56  

พูดอีกก็ถูกอีกครับ

w960i คือ Walkman Phone ที่เสียงดีที่สุดแล้ว

เท่าที่ผมลองมาทุกตัว 200 810 850 610 580

และความสามารถโดยรวมของมันก็เหนือกว่า Music Phone ทุกตัวในโลกนี้ครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 May 2008 22:32  

มันก็จริงอะครับ คะแนนโดยรวมสูงในบรรดา Music Phone ก็จริง

Music Phone ตัวอื่นๆ ถึงเสียงจะดีมากก็จริง แต่ก็จะพิการด้านอื่นไป

ต่างกับ W960i ทำได้ดีในหลายๆด้าน แต่มันไม่มีจุดเด่นที่ชัดเจนซักด้าน

คลื่นของมันยังไม่พอที่จะเขย่าวงการมือถือ หรือทำให้ใครหลายๆคนพูดถึงมันเหมือนที่พูดถึง

i450(เสียง)

หรือ N82(ภาพ)

หรือ P1i(Organizer ซิมเบี้ยนจอสัมผัส)

หรือ LG Viewty(ถ่าย VDO กับจอใหญ่ๆ)

หรือ ซีรีย์ 8 Nokia(หรู)

หรือ HTC Touch(ดีไซนด์ของ WM Phone ก็สำคัญไม่แพ้สเปคเหมือนกัน)

หรือ i-mobile(ถูก)

หรือๆๆๆๆๆๆๆๆ แล้ว W960i หละ คนพูดถึงอะไร

การเชื่อมต่อไม่ครบเท่าไหร่ สปีดเครื่องอืด บวกกับราคาที่แพง มันก็เลยยังไม่ Popular ในวงการมือถือ Razz
NaK-eD
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รักพี่...เสียดายน้อง
วันที่โพสท์ : 06 May 2008 22:41  

ในตอนนี้ผมได้อ่านข้อความทุกๆบทความเกี่ยวกับ iPhone และ W960i ทั้งหมดแล้ว

แต่ใจของผมมันก็อยู่ที่ 50-50 ซึ่งที่คุณ CuenYtheCuTe บอกทุกอย่าง

ผมเห็นด้วยอย่างมาก เกี่ยวกับ W960i ราคา แพงเกินตัวไปจิงๆ และ ล้มเหลวกับจุดขายของตัวเอง
อีกอย่างนึงครับ ปุ่ม 3 ปุ่ม ที่มีไว้แค่เล่นเพลงเท่านั้น

ซึ่งน่าจะใช้งานได้มากกว่านี้ ทำออกมาอย่างไร้ประโยชน์บนหน้าจอที่ทำมาจิงๆ

แล้วอีกอย่างทำไมคุณ CuenYtheCuTe ถึงยังเชียร์ให้ผมซื้อ W960i อยู่

แต่ผมขอบอกไว้เลยว่าผมรับไม่ได้จิงๆกับข้อเสียของ W960i ที่บอกมาทั้งหมด

และ iPhone เพื่อนๆของผมก็ใช้อยู่ในปัจจุบันก็ยังบอกว่า อยากจะปาทิ้งจิงๆเลย ปัญหาเยอะ

แต่ผมก็ยังอยากที่จะได้มันมาเพราะ ผม รับข้อเสียได้ แต่ก็ต้องยอมรับอีกว่า

W960i ความสามารถ โดยรวม มันเหนือกว่า iPhone แต่ผมจะซื้อ 2 เครื่องเลย มันก็เป็นเรื่องที่เกินความจำเป็น

เพราะจุดประสงค์ของผมคือ ฟังเพลง เล่นเกมส์ ดูหนัง เล่น net และ หน้าจอ touch Screen ที่กว้าง ไม่ใช่ต้องเอา Stlylus มาจิ้ม เอานิ้วก้อยมาจิ้มแทน

ซึ่งผมก็รู้ดีอยู่ว่ามันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้วที่จะมีเครื่องไหน Perfect ทุกอย่าง จับมารวมกันไม่ได้ เพราะเป็นมือถือคนละประเภท

อย่างที่คุณ CuenYtheCuTe เกริ่นไว้ตั้งแต่แรกเลยว่า iPhone กับ W960i ไม่ใช่คู่ต่อสู้กันเลย

ผมอยากจะถามคำถามต่อไปนี้เลยนะครับ

1. iPhone เป็น iPod ที่แปลงร่างมาเป็นมือถือ แต่จะเอามาใช้ ในกรณี โทรศัพท์ได้แค่โทรเข้า-โทรออกเหรอ?

2. W960i มีข้อเสียหลายอย่าง แต่จะถามว่า ใช้ ในด้าน Multimedia ได้ดีไหม ถ้าพูดถึง เล่น net ฟังเพลง และกล้อง

3. ทั้งคู่ก็ต่างมีข้อเสียหลายอย่างเหมือนกัน แต่ถ้าผมอยากได้ คุณสมบัติ ตามนี้คือ ฟังเพลง เล่น Net ปัญหาน้อย พูดง่ายๆอยากได้ทุกอย่างที่กล่าวมาก่อนหน้านี้ตามข้างต้น ผมต้องรอต่อไปใช่ไหม?

4. สุดท้าย จากที่ผมกล่าวมาทั้งหมดตั้งแต่ต้นในข้อความนี้ iPhone จะให้คุณสมบัติที่ผมอยากได้กี่% และ W960i กี่%

ขอบพระคุณทุกๆคนและ คุณ CuenYtheCuTe ล่วงหน้าครับ แล้วผมจะกลับมาตอนประมาณตี1-2 นะครับ ไม่แน่อาจจะเร็วกว่านั้นครับ ขอบคุณครับ
nonp
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 May 2008 23:45  

nonp ผู้เขียน:
สรุปนะครับ ผมว่าซื้อ
โทรศัพท์ถูๆไถ + iPod Nano + Canon 860IS แค่นี้ก็ไร้เทียมทานแล้ว

5555555

อยากจะบอกจขกท.ว่าตามนี้เลยครับ

ลองเล่น mp3 player ดีๆซักตัว แล้วจะลืมมือถือไปเลย

แต่ถ้าเลือกไม่ถูกจริงๆ ก็เอาข้อเสียของแต่ละเครื่องมาวัดกันครับ อันไหนรับไม่ได้เยอะกว่า

ก็ไม่ซื้ออันนั้น

ถ้าให้ผม classify weak point ของแต่ละอันนะ

iPhone

-BT ใช้กะอะไรไม่ได้เลย และยิ่งไปกว่านั้น BT headset ของ iPhone ของแท้อันละ 6000 ครับ คุณไม่ได้ตาฝาดนะ ราคานี้จริงๆ และใช้คุยได้อย่างเดียวด้วย

-transfer file ทุกชนิดระหว่างโทรศัพท์ด้วยกันไม่ได้

-ringtone ทำยาก ไม่ใช่ว่าจะทำไม่ได้ แต่ข้อจำกัดมันเยอะ

-ช่องเสียบหูฟังอยู่ลึก หูฟังบางยี่ห้อใส่ไม่ลงครับ ลองมาแล้ว

-EQ ห่วยแตก แทบไม่ช่วยอะไร ฟังเดิมๆดีที่สุด

-ลำโพงของเครื่องแย่ครับ สั้นๆ

-กล้องก็ไม่เวิร์ค ปรับอะไรไม่ได้ ถ่ายวีดีโอไม่ได้เลย

-แม้ว่าจะมีเอดจ์มา แต่ใช้เป็นโมเดมไม่ได้นะครับ

ซึ่งทุกอย่างที่กล่าวมา W960i ทำได้ดีกว่า iPhone ทุกๆอย่าง

มาดูข้อเสีย W960i บ้าง

-ไม่มีเอดจ์ แต่การทำงานบนมือถือ EDGE v GPRS ไม่เห็นผลต่างมากหรอกนะครับ
เร็วช้าต่างกันไม่เกิน 20%

-จอเล็กกว่าไอโฟนเยอะ

-เวปบราวเซอร์ใช้ โอเปร่า ซึ่งผมว่ามันก็ไม่ขี้เหล่นะ แต่สู้ซาฟารีไม่ได้เท่านั้น

-ไม่มี Auto Rotate

หมดแล้วครับ ที่ผมเห็นว่า W960 ด้อยกว่าไอโฟน

ราคาตอนนี้ต่างกันประมาณ 1-2 พันบาท ขึ้นอยู่กับร้าน

เสียงที่ได้จากหูแถมของทั้งสองตัว W960 กิน เพราะหูไอโฟนมันก็คือหูแถมไอพอดซึ่งใครๆก็รู้ว่ามันไม่ได้เรื่อง
และอย่างที่บอกไป เมื่อรูเสียบอยู่ลึก จึงหาหูมาเปลี่ยนให้ไอโฟนยากนิดนึง
เวลาลองอาจเจอเจ้าของร้านมองหน้าได้เพราะเราต้องกดตัวแจ็คลงไปลึกๆ

อยากให้ จขกท ไปลองที่ Shop SE at siamparagon ครับ

เป็นผม ผมเอา W960i ครับ Razz
NaK-eD
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 May 2008 01:19  

ขอบคุณมากครับ คุณ nonp มากครับ

และตอนนี้ผมอยากได้ความเห็นจากทุกๆคนอีกเช่นกันนะครับ

คุณ CuenYtheCuTe เช่นกันนะครับ

ทุกข้อความจากทุกคนมีความสำคัญกับผมนะครับ ผมรออยู่นะครับ
- BankZ -
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 May 2008 10:34  

เอาง่ายๆนะครับ
ใจคุณน่ะอยู่ทีไอโฟนแต่แรก ผมว่าคุณก็ซื้อไอโฟนเถอะครับ
เพราะขนาดคุณ CuenYtheCuTe ก็เข้าข้าง W960i มากกว่าแล้ว
คนที่เข้ามาตอบก็ได้อธิบายความแตกต่างของการใช้งานและข้อดีข้อเสีย
แต่คุณก็ตัดสินใจไม่ได้ระหว่างสองตัวนี้ และยังเลือกที่จะรับได้กับข้อเสียของไอโฟน
ผมเลยมองว่ามันป่วยการเล็กๆที่จะให้ท่านอื่นๆมาตอบอีกว่า ดีไม่ดีอย่างไร
ไม่ได้พูดแบบหาเรื่องนะครับ แต่พูดเพราะเห็นตั้งแต่แรกว่า คุณเลือกไอโฟนมากกว่า W960i
- Loogzo -
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ : Re: รักพี่...เสียดายน้อง
วันที่โพสท์ : 07 May 2008 13:07  

แหม~* มันช่างเป็นเรื่องที่น่ายินดีจริง ๆ
ที่นาน ๆ ทีห้องชุมชนผู้ใช้
จะได้มีการถกประเด็น (ด้วยการคิดวิเคราะห์ เหตุผลอ้างอิง) กันอย่างมีสาระ ความรู้
ต่อเนื่อง และร่วมกันลงมือลงแจม การพิมพ์เสียขนาดนี้ ผมล่ะเป็นปลื้ม ^0^

ขอบคุณสมาชิกทุกท่าน
ที่ร่วมแสดงความเห็นนะครับ เราคิดแตกต่างได้ครับ แต่ไม่แตกแยก
และก็เห็นว่าทุกคนก็ต่างปรารถนาดีด้วยกันทั้งนั้น ต่อ จขกท.

ในตอนนี้ผมได้อ่านข้อความทุกๆบทความเกี่ยวกับ iPhone และ W960i ทั้งหมดแล้ว

ใช่ครับ และคุณ NaK-eD ก็คงไม่ต้องไปหาข้อมูลใด ๆ
เพิ่มหรือมาหักล้าง การตัดสินใจ อีกแล้วล่ะครับ ผมเชื่อว่าตัวคุณ
ในตอนนี้ มีความรู้ แยกแยะทั้งข้อดี - ข้อเสีย
จุดเด่น-จุดด้อย รวมถึงการวิเคราะห์สภาพการณ์ภายหน้าต่าง ๆ
ดีกว่าผู้ที่ใช้โทรศัพท์ทั้ง 2 รุ่น ในตอนนี้ หลายต่อหลายคน เสียอีกด้วยซ้ำครับ

ผมเห็นด้วยอย่างมาก เกี่ยวกับ W960i ราคา แพงเกินตัวไปจิงๆ และ ล้มเหลวกับจุดขายของตัวเอง

เห็นด้วยเช่นกันครับ
เรื่องราคาแพงเกินตัว แต่..ผู้ซื้ออย่างเรา จะไปกลัวอะไรมันครับ ?

มันแพงเกินไป เราก็ยังไม่ต้องซื้อ
ตัวเลือกในท้องตลาดมีอยู่มากมาย (อย่างน้อย ก็ IPHONE ที่คุณมองไว้ล่ะ) เงินสองหมื่นก็เอาไปทำอะไรต่อมิอะไรได้หลากหลาย ราคาแพงไป..ปล่อยมันทิ้งไว้อย่างนั้นครับ
รอไปอีกไม่นาน ราคามันไม่ตกลงมา เรี่ยราด ต่ำต้อยติดดินบ้าง ก็ให้มันรู้ไป

ข้าว-ของกิน-ของใช้ กระทั่ง น้ำมัน
ต้องซื้อ ต้องกิน และต้องใช้ กิน-ใช้แล้วก็หมดไป
เทคโนโลยีล้ำสวรรค์ใด ๆ ช่วยให้ดาวน์โหลดจากไหนมากินฟรี ๆ ก็ไม่ได้
อันนี้ ครับ ! ที่ต้องกังวล กะอีแค่ W960i ไม่มี ไม่ใช้่ ไม่ตาย
Sony เขาอยากตั้งราคาแพง ปล่อยเขาไป ยังไง ๆ เงินที่จะเอาไปซื้อ มันก็อยู่ในกระเป๋าของเราครับ

และ iPhone เพื่อนๆของผมก็ใช้อยู่ในปัจจุบันก็ยังบอกว่า อยากจะปาทิ้งจิงๆเลย ปัญหาเยอะ แต่ผมก็ยังอยากที่จะได้มันมาเพราะ ผม รับข้อเสียได้

มันเป็นธรรมชาติของคนบ้านเราครับ
ข้อมูลของ IPHONE ไม่ใช่ไม่มี แต่มีให้มากจนผมว่าน่าจะ "อ้วก" ออกมาเป็นไอโฟนกัน
แล้วในทุกวันนี้ ไม่ว่าสื่อไหน ๆ นิตยสาร , พ็อกเก็ตบุ๊ค จะเกี่ยวข้องกับวงการมือถือ เทคโนโลยี IT หรือไม่ ทุกสื่อ "จับกระแสไอโฟน" หมด บางเล่มถึงกับลงรีิวิวอย่างละเอียด ทั้งที่ประเภทนิตยสาร
ของตัวเอง เป็นเรื่องเกี่ยวกับการท่องเที่ยว ไลฟ์สไตล์

และไม่ต้องพูดถึงใน "เว็ปไซต์"
พิมพ์ชื่อเว็ปมือถือไม่ถูก ไปเว็ปไหนไม่เป็น ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน
ตลอดชีวิตไม่เคยเข้าเว็ปมือถือหรือเทคโนโลยีใด ๆ
อ่านภาษาอังกฤษก็ไม่แข็งแรง ง่อยเปลี้ยเสียขา ไม่ใช่ปัญหาโลกแตก หรือข้อแก้ตัวใด ๆ

เปิด Google ออกมา
สะกดช้า ๆ ค่อย ๆ จิ้มนิ้ว ลงยังคีย์บอร์ด ไปทีละตัวว่า I- P- H- O- N- E

Google
ผลการค้นหา 1 - 10 รายการจากประมาณ 169,000,000 สำหรับคำว่า IPHONE (0.50วินาที

จาก 169,000,000 รายการนี้
บางที เปิดเว็ปเดียว (หรือแค่กระทู้นี้ ที่เพื่อนสมาชิกร่วมแสดงความเห็น) ก็มากเพียงพอ
ว่า "ไอโฟน" เป็นอย่างไร ที่มันสุดยอด สุดยอดตรงไหน
ถ้าที่ใครมาบอกว่าอยากจะเขวี้ยงทิ้ง เพราะด้วยสาเหตุอะไร ถ้ามีผู้รู้ ผู้ิวิเคราะห์ เขาบอก เขาเตือน เขาแนะตรงไหน ทำไม

ถ้าใครที่อ่านแล้ว รู้แล้ว เหตุผลโอนเอียงไปทาง
ไม่น่าจะเหมาะสมกับตัวเอง
ไม่ว่าจะด้วยความยุ่งยาก ไร้ประกัน สเปค ,ขีดข้อจำกัดของตัวไอโฟน หรือด้วยเหตุผลใด ๆ

แต่ก็ยังคิดอยากจะซื้อมาเขวี้ยงทิ้ง
หรือซื้อมาเพื่อบ่น 3 เวลาหลังอาหารอีก
ก็ปล่อยมันครับ สมองคิดพิจารณามีได้แค่นั้น หรือเงินในกระเป๋าของเขาอาจจะร้อนมากเกินไป จนต้องหาทางระบายออก

เรา..พอใจ ยอมรับขีดข้อจำกัด
ของสเปค คุณสมบัติ , ประสิทธิภาพ ใน "สิ่งที่เราเลือก" แล้ว เป็นเรื่องที่ดีที่สุด และเป็นคำตอบที่ชัดเจนมากที่สุดแล้วครับ ไม่ต้องไปอ้างอิงทฤษฎีหรือหาเหตุผลหักล้างใด ๆ มาประกอบอีก

อำนาจการตัดสินใจอยู่ที่คุณเต็ม ๆ
ข้อจำกัดเรื่องงบประมาณ หรือเรื่องอื่นใด ๆ ก็ไม่มี
ฉะนั้น.. อย่าทุกข์ที่ีจะเลือก ให้คิดถึงคนที่ ไม่มีโอกาสแม้แต่จะเลือก มีวาสนาเห็นมือถือรุ่นต่าง ๆ แค่ตามรูปนิตยสาร แต่ไม่มีปัญญาจะมีเงินไปซื้อหา
แล้วคุณจะรู้ว่า ตัวเองน่ะ มีความสุขที่ได้เลือก ได้ทำอะไร ที่คนอื่นเขาไม่มีโอกาสได้ทำ อีกตั้งเยอะ / ขอให้โชคดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย - Loogzo - เมื่อวันที่ 07 May 2008 13:13; ทั้งหมด 7 ครั้ง
NaK-eD
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 May 2008 13:07  

คุณ -BankZ- ก็พูดถูกแหละครับว่าผมรู้ทุกอย่างแล้วเกี่ยวกับข้อดีข้อเสีย

มันเป็นการป่วยการที่จะมาตอบซ้ำๆซากๆอีก

ยังไงก็ขอขอบคุณทุกคนนะครับที่มาให้ความคิดเห็น ขอบคุณมากๆครับ
- Loogzo -
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 May 2008 13:23  

และ iPhone เพื่อนๆของผมก็ใช้อยู่ในปัจจุบันก็ยังบอกว่า อยากจะปาทิ้งจิงๆเลย ปัญหาเยอะ

อ้อ ! ขอแจมอีกนิดนึง ลืมประเด็นนี้ไป
เห็นว่าเพื่อน ๆ ของคุณ NaK-eD บ่นว่าปัญหาเยอะ
อยากจะเขวี้ยงทิ้งเต็มที่เลยนี่ครับ

ก็ทำไมไม่ให้พวกเขาเอามาเขวี้ยงให้
เราเองเสียเลยล่ะครับ คุณจะได้ไม่ต้องไปซื้อใหม่ ให้เสียดายเงิน
หรือไม่ก็ให้เขาขายต่อมือสองให้ถูก ๆ ก็ได้นี่ อย่างไร IPHONE ก็ไม่มี
ประกัน ที่ไหนใด ๆ อยู่แล้ว

แต่ถ้าเกรงใจ.. วานให้เขาเอามาเขวี้ยงหรือบริจาคไว้
ที่ออฟฟิศของสยามโฟนก็ได้นะครับ ผมจะไปรับเอามาเลี้ยงดูเอง สงสารน้องไอโฟน
กลายเป็นลูกหมาถูกทิ้งซะแระ
Razz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 May 2008 14:18  

ผมแนะนำง่ายๆสั้นๆว่า ถ้ายอมรับข้อเสียของ iPhone ได้ ก็จัดไปอย่าให้เสียครับ Razz

ข้อมูลที่ผมรวมถึงท่านอื่นๆมาโพสถึง ข้อดี-ข้อเสีย ของ iPhone และ W960i ถือว่าน่าจะเพียงพอแล้วหละครับ

เมื่อมาถึงขั้นนี้ มันก็อยู่ที่ตัวคุณเองแล้วหละครับว่า คุณจะเลือกอะไร Very Happy
NaK-eD
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอบคุณที่รักกัน...
วันที่โพสท์ : 07 May 2008 20:32  

ผมขอขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งนะครับ ที่เสียเวลา มาพิม มาบอก มาแสดงความคิดเห็น

ทุกสิ่งทุกอย่างที่ทุกๆคนให้ผมมาเพียงพอและมากจนล้นเลยล่ะครับ

แต่ไม่รู้ทุกๆท่านยังจะสนใจผมอยู่หรือเปล่าว่าผมจะซื้ออะไรมากันแน่?แต่ยังไงก็ตามนะครับ

-------- ขอขอบคุณ จากใจจริงนะครับ ขอบคุณมากๆครับ ------------

แล้วผมจะกลับมาบอกพร้อมกับความทุกข์หรือความสุขที่เกิดขึ้นที่ซื้อเครื่องนั้นมา

ขอบคุณครับ ซึ้งใจจิงๆครับ
samajate
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เพิ่มมาใหม่ ต้องใช้ด่วน เพราะโทรศัพท์เครื่องเก่าจะพังแล้ว
วันที่โพสท์ : 08 May 2008 18:13  

ขอถามผู้รู้ จากผู้ไม่รู้ ... ถ้าเทียบกับ N95 8Gb

อันไหนจะดีกว่า กับราคาที่แพงกว่าพอสมควร

หรือ จะรอ N96 16Gb ดีกว่า ไม่รู้รออีกนานมั๊ย

แล้วราคาจะแพงอีกมากแค่ไหน

(เครื่องเดิมกำลังจะพังแล้ว กำลังจะซื้อใหม่)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
- Loogzo -
Year's Star

หัวข้อ : Re: เพิ่มมาใหม่ ต้องใช้ด่วน เพราะโทรศัพท์เครื่องเก่าจะพังแล้ว
วันที่โพสท์ : 08 May 2008 19:09  

samajate ผู้เขียน:
ขอถามผู้รู้ จากผู้ไม่รู้ ... ถ้าเทียบกับ N95 8Gb
อันไหนจะดีกว่า กับราคาที่แพงกว่าพอสมควร หรือ จะรอ N96 16Gb ดีกว่า ไม่รู้รออีกนานมั๊ย
แล้วราคาจะแพงอีกมากแค่ไหน (เครื่องเดิมกำลังจะพังแล้ว กำลังจะซื้อใหม่)

เทียบ N95 8GB กับ IPHONE หรือว่า SE W960i ครับ
หรือว่าเทียบทั้งสองรุ่นเลย ?

คือ..ก็ขอบอกตามคำตอบเดิม ๆ
ว่าการที่จะหาคำว่า "ดีกว่า" คงจะไม่ถูกเสียทีเดียวครับ เพราะว่า
ทั้ง 3 รุ่น ไม่ได้มีลักษณะการใช้งานที่เป็นแบบเดียวกันโดยตรง
เฉพาะ OS (ระบบปฏิบัติการ) ที่ใช้ ก็แตกต่างกันโดยสิ้นเชิงแล้ว ทำให้ใช้คำว่า "แตกต่าง"
น่าจะเหมาะสมกว่าครับ

ทีนี้ "แตกต่าง" ก็มาขึ้นอยู่กับตัวเราแล้ว
ว่าจะชอบส่วนไหนของมัน และจุดไหนที่ตรงกับลักษณะการใช้งาน
ไลฟ์สไตล์ของเรา มากที่สุดครับ

********** ความคิดเห็น ************
ถ้าเทียบ W960i กับ N95 8GB (หรืออาจจะ N96)
ผมแนะนำให้เลือกฝั่ง Nokia ไปเลยดีกว่าครับ
ด้วยหลาย ๆ ปัจจัย ที่แม้ไม่ดีกว่าไปทุกหัวข้อ
แต่ในภาพรวมแล้วหลากหลายกว่า ดังกว่า ได้รับความนิยมและมีสื่อ แอพพลิเคชั่นต่าง ๆ ซัพพอร์ต มากกว่า W960i แน่นอน

หรือถ้าไม่คิดอะไรมาก คิดแค่ว่า
ขอบใช้นิ้วกดปุ่มบังคับ หรือชอบใช้ปากกาจิ้มมากกว่ากัน คิดแค่นี้ก่อนก็ได้ครับ

ส่วนถ้าเปรียบเทียบกับ IPHONE
ข้อนี้พูดลำบาก... เพราะไม่ว่ามือถือรุ่นไหนมาเทียบกับ IPHONE
ก็จะ "ชนะขาด" กับ "แพ้ขาด" ไปเลย หรือไม่ก็แตกต่างกันไปเลย ในแต่ละหัวข้อ

จุดเด่นที่สุดของ IPHONE ผมอยากให้คุณ
ตัดประเด็นเรื่องประสิทธิภาพ เสียง และ กล้อง หรือเรื่องการใช้งานโทรศัพท์ใด ๆ
ออกทิ้งให้หมดก่อน แล้วมาคิดว่าชอบ อินเตอร์เฟซ แบบ "จอสัมผัส" มากน้อยแค่ไหน
เพราะนี่เป็นจุดแข็ง และ จุดที่น่าสนใจมากที่สุด ของนวัตกรรมมือถือตัวนี้

ลำพังเรื่องเสียง เรื่องกล้อง หรือเรื่องฟังค์ชั่นต่าง ๆ
มีมือถือตัวอื่น ๆ ให้เลือกอีกเยอะ (เช่นเสียง ก็ Samsung i450 กล้องก็ N82 , K850i)
หรือไม่ก็ซื้อ mp3 พกพา ซื้อกล้องคอมแพคแทน) แต่ไม่มีมือถือตัวไหนใช้อินเตอร์เฟซ ที่ดีมาก และมีโปรแกรม/เกม/ธีม ที่เปลี่ยนรูปแบบการใช้งานโดยสิ้นเชิงแบบไอโฟน

3 ความแตกต่าง
Nokia N95-96 : นิ้วกดปุ่ม แกรก ๆ ๆ
SE W960i : ปากกาจิ้มกด ติ๊ก ๆ ๆ
IPHONE : นิ้วไหล นิ้วเลื่อนหน้าจอ พรืด ๆ ๆ

ขอบเสียงการใช้งานแบบไหน ก็เลือกเอาครับ Twisted Evil Twisted Evil
samajate
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : N95-6 VS W960
วันที่โพสท์ : 09 May 2008 11:07  

ขอบคุณมากครับ...
งั้นผมขอระบุ สิ่งที่ต้องการเปรียบเทียบ ประมาณนี้คับ (NK95 VS SE960)

1. การถ่าย VDO และ Output ดูขึ้นจอ TV เรื่องขนาดของภาพ การกระตุก ความคมชัด ฯลฯ
และเรื่องการนำไปใช้งานด้วย ว่าต้องใช้โปรแกรมแปลงไฟล์ หรือ ใช้ได้เลย
( TV Output มีทั้ง 2 รึป่าว และสามารถต่อเล่นเกมส์ โดยขึ้นจอดูที่ TV ได้มั๊ยครับ )

2. การถ่ายภาพ
2.1 ในที่มีแสงน้อย ต้องใช้ Flash เช่น งานเลี้ยง
2.2 ตอนกลางวัน มีแสงมาก เช่น ชายทะเล
ช่วยเปรียบเทียบความชัด และความสว่าง ของภาพ
ไม่เน้นเรื่องขนาดภาพ (Pixel) เทียบความสามารถของ Auto Focus
เช่น ความเร็ว ความคมชัด

3. ปัญหาเรื่องของความเร็ว หรือ ความอืด หรือ แฮ้งค์ บ่อย

4. การใช้พื้นที่ 8 Gb. ในการเก็บข้อมูล เช่น ความเร็ว ความสะดวก ในการ Transfer Data

5. ความทนทาน เช่น N95 สไลด์ขึ้น ๆ ลง ๆ บ่อย ๆ กับ w960 จิ้ม ๆ ๆ หน้าจอ
และ สมมุติ ในระยะยาว ๆ ถ้าเสียด้วยกันทั้ง 2 อันไหน ค่าซ่อมแพงกว่ากัน

6. เรื่องที่เที่ยบไม่ได้ แผนที่ GPS ของ NK95 มันพอจะใช้งานได้ OK มั๊ย
มีค่าใช้จ่ายรายเดือน รายปี อะไรอีกบ้าง

7. ความการใช้ได้ยาวนานกว่ากัน ของแบตเตอรี่
7.1 เรื่องโทรคุยติดต่อกันนาน ๆ (เรื่องโทรคุยอย่างเดียว)
7.2 ถ้าต้องถ่าย VDO ถ่ายรูป และ เล่นเกมส์ อันไหน แบตหมดก่อน

8. ความคมชัด ความสว่าง ความสวยงาน ของหน้าจอ ถ้าดูหนัง เล่นเกมส์ จากมือถือ

9. ความเห็นส่วนตัว เรื่อง Touch Screen จิ้ม ๆ กับ แบบปุ่ม กด ๆ ใครเห็นด้วยอย่างไรบ้าง
ในความเห็นของผม แบบปุ่มกด ๆ ก็ไม่ได้ช้ากว่ากัน เพราะมักจะมี Menu ลัด
หรือ ตัวช่วยสะกดคำ ซึ่งผมเคยบอกเบอร์เพื่อนที่ใช้แบบ Touch Scr. จิ้ม ๆ
กว่าจะดึงไม้จิ้ม กว่าจะเข้า Menu พอเข้า Menu ได้ ก็ต้องลากขึ้นๆลง ๆ เหมือนcom
กว่าจะพิมพ์ชื่อผมได้เสร็จ (เพราะ จะเป็นคล้าย ๆ Keyboard ถ้าคนไม่ได้เรียนพิมพ์ดีดมาตอน ปวช. ปวส. ก็หาตัวอักษรกว่าจะเจอก็นานกว่า ปุ่มกดๆ ที่มีโปรแกรมช่วยสะกดคำ
สรุป แบบ Touch จิ้มๆ ก็สะดวก ดูเท่ แต่ การเข้าถึงแต่ละ Menu ต้องกด หลายครั้งกว่า
แบบ ปุ่ม กด ๆ ซึ่งมักจะมีการกด แบบ Menu ลัด เข้าถึงโปรแกรมได้เร็วกว่า
จำนวนครั้งในกดก็จะน้อยกว่า แบบจิ้มๆ
จริง ๆ ไม่จริง ยังไง ช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ สำหรับคนที่เคยใช้ทั้ง 2 แบบ

ขอขอบคุณล่วงหน้ามา ณ ที่นี้ เพราะถามเยอะ จิงๆ รบกวนสมาชิกด้วยนะครับ
ปล. เพิ่มเติม N96 16Gb จะมีขายประมาณเมื่อไหร่... ราคากี่บาท...
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 May 2008 14:04  

แนะนำว่าให้เข้าไปค้นหาข้อมูลตามเว็บรีวิวต่างประเทศจะดีมากเลยครับ

สามารถให้คำตอบกับทุกข้อที่คุณถามมาอย่างละเอียด

ผมขอแนะนำเว็บรีวิวต่างประเทศที่แจ่มๆให้นะครับ (ที่ไม่แนะนำเว็บรีวิวในไทย เพราะว่าไม่ละเอียด)

- http://www.mobile-review.com/index-en.shtml
***แนะนำเป็นอันดับแรก เป็นเว็บที่มีการวิจารณ์ความสามารถของมือถือแต่ละด้านอย่างละเอียดและตรงไปตรงมา นอกจากนั้นยังทำการวิเคราะห์ตลาด คู่แข่ง กลุ่มเป้าหมาย สรุปโดยรวมเมื่อเปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่นๆ(ที่อยู่ในรุ่นเดียวกัน)ว่ามันดีหรือห่วย ฯลฯ***

- http://www.gsmarena.com/
***ถ้าต้องการอัพเดตข่าวเกี่ยวกับมือถือ หรือเข้าไปดูสเปคเครื่องมือถือ เว็บนี้แนะนำมากๆครับ การรีวิวของเว็บนี้จัดได้ว่าทำดีพอสมควร แต่จะวิจารณ์น้อยกว่าเว็บแรกที่ผมให้ไปเล็กน้อย***

- http://www.phonearena.com/htmls/home.php
***พอๆกับเว็บข้างบน ถือว่าเป็นแหล่งข้อมูลที่ดีอีกแหล่งหนึ่ง***

- http://www.pdadb.net/index.php?m=main
***เว็บนี้เป็นเว็บที่จะบอกเสปคเครื่องของพวกสมาร์ทโฟนอย่างละเอียด ถ้าโทรศัพท์เครื่องไหนเป็นซิมเบี้ยน WM หรือลีนุกซ์ ฯลฯ ที่สามารถลงโปรแกรมเพิ่มได้ จะมีรายชื่อในเว็บนี้หมด (ถ้าอยากรู้ว่า N95/W960i ใช้ CPU ความเร็วเท่าไหร่ เว็บนี้เลย)***

- http://www.reviewgist.com/cell-phone-reviews
***เว็บนี้แนะนำสำหรับคนที่ตัดสินใจยากครับ เว็บนี้จะแนะนำแบบฟันธงไปในแต่ละด้านเลยว่าเป็นอย่างไร ง่ายๆสั้นๆ และได้ใจความ จากความคิดเห็นของผู้รีวิวเองล้วนๆ รวมถึงมีการให้คะแนนแบบภาพรวมเป็น% ที่คุ้นตากันในหนังสือรีวิวมือถือบ้านเรา***

แนะนำว่าให้ลองหาข้อมูลเองเบื้องต้นก่อนครับ เพราะว่าคำถามคุณถามมานั้นต้องใช้เวลาในการหาข้อมูลพอสมควร และถ้าไม่ต้องหาข้อมูลแล้วสามารถตอบได้หมด แสดงว่าต้องเซียน 2 รุ่นนี้เจงๆ หรือไม่ก็บ้ามือถือเข้าเส้น

รวมถึงถ้าคุณได้ลองหาข้อมูลเองบ้าง คุณจะรู้มากกว่าสิ่งที่คุณถาม หมายความว่า คุณจะตัดสินใจได้ดีกว่าเดิม เพราะคุณได้ศึกษามันเองอย่างละเอียดแล้ว

เรื่องกล้องของ N95 ถ้าศึกษาข้อมูลมา จะรู้ว่า มันใช้กล้องตัวเดียวกับ N82 ต่างกันแค่ N95 ไม่มี Xenon Flash

เพราะฉะนั้นเรื่องกล้องก็ฟันธงได้ง่ายๆเลยว่า N95 ดีกว่า เพราะ W960i ก็ใช้ LED เหมือนกัน

รวมถึงถ้าได้เข้าไปอ่านในบอร์ด W960i ของสยามโฟน ก็จะรู้ว่าการทำงานของ AF เร็วช้าแค่ไหน ระยะเวลาจัดเก็บรูป ตัวอย่างภาพถ่าย ฯลฯ รวมถึงเรื่องอื่นๆของ W960i ที่มีผู้ใช้มากมายออกมาโพสอย่างละเอียดแล้วครับ

ปล.N96 จะออกขายประมาณไหน สามารถหาข้อมูลได้จากเว็บต่างประเทศที่ผมให้ลิงค์ไปครับ ถ้าจำไม่ผิดในบอร์ด N96 ของสยามโฟนน่าจะมีคนมาโพสบอกไว้แล้วครับ Razz
samajate
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 May 2008 09:10  

ขอบคุณมาก ๆ นะครับ

แต่ ภาษาอังกฤษ ไม่แข็งแรงคับ...

แต่ ก็พยายามแปลอยู่คับ
NaK-eD
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Next Generation iPhone
วันที่โพสท์ : 14 May 2008 00:50  

ผมได้อ่านเว็บบอร์ดมาหลายเว็บ และนิตยสารของมือถือมากมากพอสมควร

พูดตามตรงเลยว่า ผมจะรอดูเดือนมิถุนายนนี้ ว่าจะมี iPhone ตัวใหม่ออกมาไหม

และถ้ายังไม่มีการ พัฒนาเกิดขึ้น ซึ่งแน่นอนผมขอฟันธงได้เลยว่า

ผมจะตัดสินใจซื้อ W960i ตามที่คุณ CuenYtheCuTe ได้แนะนำไว้

เพราะผมก็คิดได้อย่างคุณว่า iPhone ไร้ประกันไม่รับเย็บ ซ่อมตู้สถานเดียว

แต่เท่าที่ผมดูตอนนี้ผมแปลกใจมากกว่าไม่ว่านิตยสารไหนที่ผมอ่าน

ไม่มี Review และการพูดถึง W960i ให้เห็นเลย มันคงจะด้อยในจุดขายของมันมาก

จนนิตยสารไม่พูดถึง ที่จะมีเห็นก็จะเป็นรุ่นอื่นๆ เช่น W980 W890i W350i และ รุ่น K อื่นๆ

มันเลยทำให้ผมคิดได้ว่า ตอนนี้ผมกำเงินไว้ก่อนดีกว่า เดี๋ยวจะเป็นเมื่อคราวที่แล้ว

ที่ซื้อ รุ่น W910i มาแล้วผิดหวัง ขายเข้าตลาดมือ 2 ไป 9,000 บาท

ซึ่งตอนนี้ผมก็ใช้ W800i เหมือนคุณ CuenYtheCuTe เหมือนกัน

แต่ผมไม่ได้บอกไว้ก่อนหน้านี้ให้คุณรู้ว่าผมก็ใช้อยู่เหมือนกัน

ตอนนี้ผมก็ยังคงกำเงินไว้ก่อน ขอบคุณ คุณ CuenYtheCuTe นะครับ

แล้วผมจะกลับมาคุยกับคุณอีก
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2008 18:21  

^
^

ผมแนะนำว่าข้อมูลข้อดี-ข้อเสียของโทรศัพท์มือถือ หรือรีวิวต่างๆ หาดูในแหล่งข้อมูลต่างประเทศจะดีกว่าครับ

ถ้าจะศึกษาแหล่งข้อมูลในประเทศไทย ดูจากเว็บบอร์ดสาธารณะต่างๆดีกว่า(อย่าไปดูในเว็บแฟนคลับนะ Razz )

อีกอย่าง ถ้าจะซื้อ W960i ผมแนะนำ P1i ดีกว่าครับ คุ้มกว่ามาก ด้านเสียงไม่มีจุดแตกต่างกับ W960i

และถ้ารอได้อีกหน่อย ผมแนะนำพวก G900 หรือไม่ก็ P5i ไปเลยจะดีกว่ามากๆครับ W960i กับ P1i มันเป็นอะไรที่เก่าพอสมควรแล้วครับ รุ่นหลังๆของ SE จะเริ่มใช้วัสดุที่ดีขึ้น กั๊กน้อยลง ในราคาที่ถูกลง

ที่บอกว่าซื้อ W960i ดีกว่าซื้อ iPhone อันนั้นก็เป็นเพราะตั้งกระทู้ถามเปรียบเทียบระหว่าง W960i และ iPhone แต่ถ้าใจมาฝั่ง W960i ก็ควรจะมองตัวที่คุ้มกว่า W960i อย่างที่ผมแนะนำไป W960i อย่าซื้อเลยดีกว่าครับ Twisted Evil
เหมียวหง่าว
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2008 18:40  

เว็บแฟนคลับบางเว็บเชียร์ยี่ห้อตัวเองเหลือเกิ๊น เข้าไปอ่านหาข้อมูลเป็นกลางไม่ได้เลย
เว็บพันทิปห้องมาบุญครองก็ดีครับ มีข้อมูลจากผู้ใช้จริงหลายคน
อ่ะล้อเล่น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 May 2008 04:21  

จากที่อ่านๆๆมาแล้วผมคิดว่า w960i ดีกว่านะครับ พอดีแฟนผมใช้มาจะสองเดือนแล้ว เคยมีปัญหาหน้าจาทัช ทัช ไม่ได้ด้วย แต่พอไปให้ศูยน์ซ่อม แปปเดี่ยวก็ได้กลับมาเลยครับ เขาบอกว่าตัวการ์ดที่เป็นตัวทัช มันหลุด แล้วพวกพี่ๆคิดว่ามันจะมีปัญหาอย่างอื่นอีกไหมครับ พอดีตอนนี้ผมจะซื้อ i-phone ใช้ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับว่าควรซื้อดีไหม อยากได้ 16gb กลัวมีปัญหาเหมือนที่แฟนผมเจอ

ฝากด้วยนะครับ

ป.ล. ราคา 16GB ตอนนี้เท่าไหร่ครับ
NaK-eD
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รู้ผลแพ้ชนะแล้วครับ
วันที่โพสท์ : 21 May 2008 06:33  

ตอนนี้ผมตัดสินใจได้แล้วครับว่า ไม่ซื้อ W960i แน่นอน

เพราะผมเพิ่งไปเห็น นิตยสาร mobile mag ของ siamphone นี่เอง

ผมเห็นมี Review ถึง W960i ผมจึงตัดสินใจซื้อมาอ่านอย่างไม่รีรอ

แต่จากที่ผมได้อ่านแล้วมันก็เป็นความคิดเห็นเดียวกับ คุณ CuenYtheCuTe เช่นกัน

ถ้าจะถามว่าทำไมผมถึงฟังคุณเชื่อคุณมากกว่าคนอื่นๆ ผมบอกได้เลยครับว่า

เพราะคุณมีเหตุผลที่ดีจริงๆ แต่ผมก็ไม่ได้ว่าคนอื่นๆนะว่าเหตุผลไม่ดีพอ

เพียงแต่ผมชื่นชมและยอมรับในเหตุผลของเขามากกว่าท่านอื่นๆนั่นเอง

กลับมาเรื่องเดิมเลยนะครับว่าทำไมจู่ๆผมถึงตัด W960i ออกไปเลย

เพราะผมไปเจอ " Nokia Tube " ในหนังสือนั่นเองครับ

แต่ Nokia ก็ป่าวประกาศออกมาเลยว่าเป็นรุ่น iPhone Killer

ตาม Link นี้เลยครับ http://www.flashfly.net/forums/viewtopic.php?t=174015

ตามที่เว็บบอกมานี้ Nokia รุ่นนี้ จะออกมาในไตรมาสแรก 2009

แล้วเรื่องราคาจะถึงหลัก 3หมื่นเลยหรอครับ

แต่ผมก็ยังคงจะรอผลการพัฒนาของ iPhone ในเดือน มิถุนายนนี้ อย่างแน่นอน

อยากให้คุณ CuenYtheCuTe มาแสดงความคิดเห็นดูหน่อยนะครับ

Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 May 2008 13:53  

ถ้ารอได้ถึง Nokia Tube จะเป็นการดีมากเลยหละครับ

ผมเห็นด้วยอย่างแรง เพราะในขณะนั้นจะมีตัวที่น่าสนใจออกมามากมายเลยครับ

จะว่าไป ศึกการแข่งขันของ 3 ค่ายครั้งนี้ น่าติดตามมากๆเลยครับ แต่ละตัว เป็น Hi-End ของค่ายตัวเอง พูดง่ายๆว่าไม้ตายหละครับ

ถึงแต่ละตัวจะดูเผินๆว่าเป็น Smart Phone ที่มีหน้าจอสัมผัส ฟังก์ชั่นครบ เหมือนๆกัน แต่ก็มีจุดหน้าสนใจในเรื่องของ OS แตกต่างกัน อย่างน้อยก็ไม่ชนกันเรื่องหนึ่งหละครับ

NK 5800 Tube ใช้ Symbian S60 5th

SE P5i ใช้ Symbian 9.3 UIQ 3.3

SS i900 ใช้ Windows Mobile 6.1

คงต้องรอดูแล้วหละครับ ว่าศึกครั้งนี้ ใครจะเป็นผู้ชนะ Very Happy

อาจจะมี HTC เข้ามาแจมด้วยเล็กน้อยครับ อย่างตอนนี้ก็ออกตัวเด็ดๆอย่าง HTC Touch Diamond ออกมา

เห็นแล้วก็ทราบได้โดยนัยเลยครับว่า HTC ไม่นิ่งเฉยกับการลงมาเล่นแฟชั่นวินโดวส์โมบายของซัมซุงเป็นแน่

ถึงกระนั้นเองผมก็ยังเห็นว่าวินโดวส์โมบาย 6.1 ยังไม่น่าเล่นครับ ยิ่งถ้าเป็นคนติดการใช้อินเตอร์เฟสสวยงาม ยิ่งไม่น่าเล่นครับ อินเตอร์เฟสยังไม่สวยเท่าไหร่

ถึงจะมีอินเตอร์เฟสที่แต่ละค่ายทำออกมารับหน้า แต่พอเข้าไปใช้งานในเมนูลึกๆ ก็เป็นเหมือนกันหมด อินเตอร์เฟสของซิมเบี้ยนออกจะทำได้ดีกว่า

ในปี 2009 จะมีวินโดวส์โมบาย 7 ออกมา ตอนนี้อยู่ในช่วงพัฒนาครับ ขอบอกว่าสวยโคตรๆครับ ถึงขั้นที่ประกาศออกมาว่า ทำออกมาเพื่อล้มอินเตอร์เฟสของไอโฟนเลยทีเดียวครับ ถือว่าเป็นเรื่องที่ดี ลบจุดอ่อนสำคัญของตัวเองไป

แต่ถ้าอยากได้อินเตอร์เฟสที่สวยงามมาใช้ คงไม่ต้องรอถึงวินโดวส์โมบาย 7 ออกหรอกครับ รอแค่ Symbian S60 5th หรือ Symbian 9.3 UIQ 3.3 ออกก็แจ่มแล้วหละครับ เพราะมีการปรับปรุงอินเตอร์เฟสให้สวยงามมากขึ้นพอสมควร และด้วยความเป็น
ซิมเบี้ยน การปรับเปลี่ยน Theme ไม่ต้องเป็นห่วง Razz

ปล.รู้สึกว่ามือถือค่ายไหนๆก็ต่างอยากจะพัฒนาอินเตอร์เฟสของตัวเองให้ออกมาสวยกว่าไอโฟน งานนี้ต้องขอบคุณไอโฟนเค้าจริงๆแล้วหละครับ ทำให้พวกเรามีมือถืออินเตอร์เฟสสวยๆไว้ใช้งานกัน

ปล2.ผมเปลี่ยนชื่อเป็น CuEMaSTeR นะครับ แต่คนเดิม Razz
mina
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : SEw960i - SS i900 / F480
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2008 12:35  

คืออยากรบกวนถามเกี่ยวกับข้อดีข้อเสียของ SEw960i เทียบกับพวก SSi900 กับF480 อ่ะค่ะ
คืออยากได้มือถือที่เน้นทางด้านฟังเพลง(ลำโพง+หูฟัง) ดูคลิป แล้วก็ถ่ายรุปอ่ะค่ะ คือ ยอ่างไหนถึงจะเหมาะหรอคะ? หรือมีรุ่น+ยี่ห้ออื่นแนะนำไม๊หรือคะ? ขอบคุนค่ะ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: