Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 HTC Touch Cruise T4242 - เอชทีซี

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 54 / เข้าชม: 397190
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : HTC Touch Cruise T4242 - เอชทีซี
วันที่โพสท์ : 14 Feb 2009 14:00  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ HTC Touch Cruise T4242 - เอชทีซี
รีวิวโทรศัพท์ : http://www.siamphone.com/review/2009/htc/cruise_t4242/page.htm
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/catalog/htc/cruise_09.htm

พระเจ้าจอร์จ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2009 22:21  

บอกตรงๆ ว่า ชอบ
บอกตรงๆ ว่า สวย
มันโดนนนนนนนน อารายยยยยยย อย่างนี้น...........
Golf_Zaah
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : - -
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2009 22:21  

มันจะมาเมื่อไหร่

มันจะมามั๊ย

มาแล้วเท่าไหร่

อยากรู็้จริงๆ
wittysp
Year's Star

หัวข้อ :

อยากถามผู้รู้ เพราะสนใจรุ่นนี้มาก

- ไม่รู้ว่าจะเข้ามาขายในไทยเมื่อไหร่ ราคาแพงกว่า Touch 3G มากมั๊ย

- Footprint บันทึกตำแหน่งลงในแผนที่ Garmin หรือ Google Earth

- รุ่นนี้เป็น 3G หรือเปล่า (จะใช้ที่ญี่ปุ่นได้มั๊ย)

- ถ้าเทียบรุ่นนี้ กับ Touch 3G รุ่นไหนน่าสนใจกว่ากัน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ Embarassed
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ราคาจะเท่าไหร่เนี่ย

หวังว่าคงไม่หนี touch 3g เท่าไหร่นะ
chawiga_tip
Year's Star

หัวข้อ :

Larvaz ผู้เขียน:
ฟุตปริ้นเป็นระบบสแกนลายนิ้วเท้าครับ คล้ายกับสแกนลายนิ้วมือ

ไม่ใช่!! จริงๆมันเป้นระบบช่วยในการถ่ายภาพและเก็บบันทึกข้อมูลเพื่อเชื่อมเข้ากับระบบ GPS ครับ เช่นบันทึกพวกภาพถ่าย คลิปเสียงสั้นๆ วิดีโอ ช่วยให้เราจดจำเหตุการณ์และสถานที่ในวันนั้นๆได้ครับ เช่น วันที่คุณเจอคนที่ใช่ครั้งแรก คุณสามารถบันทึกข้อมูลและสถานที่เอาไว้ เวลาคุณกับแฟนอยากกลับมาสถานที่เดิม ก็ใช้ GPS ช่วยได้ ฟังดูโรแมนติกดีนะครับ หรือสถานที่คุณไปขุดเจอทอง เจอฟอสซิล เจอต้นไม้แปลกๆ ก็บันทึกข้อมูลภาพ วิดีโอ และสถานที่การเดินทางได้เช่นกัน

เข้าใจแล้วจ้า น่าสนใจจิงๆเลยคร้า Very Happy

ขอบคุณนะคร้า Razz
Larvaz
Silver Member
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :

ฟุตปริ้นเป็นระบบสแกนลายนิ้วเท้าครับ คล้ายกับสแกนลายนิ้วมือ

ไม่ใช่!! จริงๆมันเป้นระบบช่วยในการถ่ายภาพและเก็บบันทึกข้อมูลเพื่อเชื่อมเข้ากับระบบ GPS ครับ เช่นบันทึกพวกภาพถ่าย คลิปเสียงสั้นๆ วิดีโอ ช่วยให้เราจดจำเหตุการณ์และสถานที่ในวันนั้นๆได้ครับ เช่น วันที่คุณเจอคนที่ใช่ครั้งแรก คุณสามารถบันทึกข้อมูลและสถานที่เอาไว้ เวลาคุณกับแฟนอยากกลับมาสถานที่เดิม ก็ใช้ GPS ช่วยได้ ฟังดูโรแมนติกดีนะครับ หรือสถานที่คุณไปขุดเจอทอง เจอฟอสซิล เจอต้นไม้แปลกๆ ก็บันทึกข้อมูลภาพ วิดีโอ และสถานที่การเดินทางได้เช่นกัน
Confuser
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

โอ้ยยยย สับสน สับสน Arrow
กำลังรอ HTC Max 4G ตัวนี้ก็ออกมา ให้สับสน ไม่รู้จะเลือกใครดี
(รักพี่ เสียดายน้อง..) Shocked
Tipple
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ชอบ

อยากได้จังเลยคร้า ขอให้ไม่ถึงหลัก 3 จิงๆด้วยเถอะ ^O^ ซื้อแน่คร้า ไม่พลาด รอรุ่นนี้ดีกว่า Very Happy

ชอบๆๆ

Ps: งงตรงทีี่มีโปรแกรม Footprints อะคะ คืออะไรหรอคร้า Laughing
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: HTC Touch Cruise - เอชทีซี

[quote="MrPhone"]ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ [b][url=http://www.siamphone.com/catalog/htc/cruise_09.htm]HTC Touch Cruise - เอชทีซี[/url][/b]
[b]แคตตาล็อก :[/b] http://www.siamphone.com/catalog/htc/cruise_09.htm

[img]http://www.siamphone.com/picture/htc/cruise_09/touch_cruise_1_b.jpg[/img][/quote]

อยากได้ๆๆๆๆๆๆๆๆ

ตอนนี้น้องDopod900เริ่มเกเรหนักขึ้นและ ไม่ไหวๆ ทำเสียงานไปหลาย

สงสัยต้องให้น้องCruiseมาดูแลเราแทนซะและ จะรอน้า..... มาเร็วๆเด้อ

เห็นมีเวปบอกราคา2ต้นๆซะด้วยสิ เตรียมขบวนขันหมากไปสู่ขอดีฟ่า
ball666
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :

Htc ผมละชอบญี่ี่ ห้อนี้ จริงๆ เลย Laughing
engsieng
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2009 17:37  

ราคาเปิดตัว 21,900.-บาท
spd001
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Feb 2009 11:49  

ราคานี้รับได้ครับ ว่าแต่จะมาเมื่อไหร่ครับ Rolling Eyes
antrarus
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2009 20:44  

Jay mary มีแล้วอ่ะ
ไข่เจียวยัดไส้
Gold Member
Gold Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2009 20:52  

ที่คุณกล่าวมามันคือฟังก์ชั่น Geotagging ที่มีในมือถือมาแล้วหลายรุ่นครับ

สำหรับ FootPrint มันทำได้มากกว่านั้น นอกจากแนบพิกัดบนแผนที่ไปกับภาพถ่ายแล้ว ยังสามารถบันทึกเสียงหรือใส่ข้อความลงไปได้ด้วยเพื่อให้คุณส่งภาพถ่ายไปให้เพื่อน คล้ายๆกับเวลาที่คุณไปเที่ยวแล้วเขียนโปสการ์ดกลับมานั่นแล

ข้อเสียก็คือใน Footprint ไม่มีฟังก์ชั่นให้ส่งข้อความออกไป

http://www.touchphoneview.com/board/viewtopic.php?f=3&t=207
ArtSE
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Mar 2009 11:44  

ไข่เจียวยัดไส้ ผู้เขียน:

ที่คุณกล่าวมามันคือฟังก์ชั่น Geotagging ที่มีในมือถือมาแล้วหลายรุ่นครับ

สำหรับ FootPrint มันทำได้มากกว่านั้น นอกจากแนบพิกัดบนแผนที่ไปกับภาพถ่ายแล้ว ยังสามารถบันทึกเสียงหรือใส่ข้อความลงไปได้ด้วยเพื่อให้คุณส่งภาพถ่ายไปให้เพื่อน คล้ายๆกับเวลาที่คุณไปเที่ยวแล้วเขียนโปสการ์ดกลับมานั่นแล

ข้อเสียก็คือใน Footprint ไม่มีฟังก์ชั่นให้ส่งข้อความออกไป

http://www.touchphoneview.com/board/viewtopic.php?f=3&t=207

เจ๋งดีครับรุ่นนี้ เหมาะสำหรับคนชอบเที่ยวเลยนะเนี่ย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Mar 2009 13:22  

ราคา21k โหด จอ 240x320 เนี้ยนะ เหอะ..
Linkza
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ZoneTeen
วันที่โพสท์ : 17 Mar 2009 21:50  

เอิ้ก............น่ารักนะจะว่าไป.....โดยเฉพาะปุ่มรูปZoneTeenน่ะ.......นึกภาพมีสายเข้าแล้ว....ต้องยกมานาบหน้าดิ....อิอิอิ...แซวเล่น...เอาเป็นว่าดีนะผมว่า....ราคาอย่าโหดนักล่ะ....
axotic
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รุ่นนี้ เทียบกับ Diamond แล้ว มีอะไรที่ด้อยกว่าบ้างอ่ะครับ
วันที่โพสท์ : 19 Mar 2009 23:13  

เท่าที่ผมดู spec เหมือนกับว่ามันไม่มีกล้องด้านหน้า และ ความละเอียดของหน้าจอ
จะสู้ diamond ไม่ได้ แต่ที่ดีกว่า คือ มันมี mini SD และได้ RAM มากกว่า
คือผมจะไปซื้อในงานพรุ่งนี้แล้วอ่ะครับ รบกวนแนะนำด้วยนะครับ
^__^
htcรุ่นเยอะไปป่าว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Mar 2009 07:27  

diamond2 ดีกว่าถ้ารอได้ซื้อปลายปีราคาก็จะลงเยอะเพราะเศรษฐกิจไม่ดี ขายไม่ได้เลยต้องลดราคา
pridephoom
Year's Star

จังหวัด: Suratthani
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Mar 2009 21:10  

น่ารักดีนะคะ ..
เกิดกิเลสแล้วสิ

Surprised
oudjunk
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Mar 2009 18:06  

ออกแนวโค้งมนดีนะ
รุ่นนี้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Mar 2009 11:15  

ทำไม Papago X3 มันใช้ได้แต่ในกทม.ล่ะเนี่ย

พอไปเล่น Foot print ตจว. ง่อยกินเลย
Xalacom
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2009 21:28  

Papago เนี่ยเค้าให้เลือก 1 จังหวัดอ่ะค่ะ ตอน register ครั้งแรก ถ้าเลือกกรุงเทพก้อใช้ได้แต่กรุงเทพค่ะ ใช้จังหวัดอื่นไม่ได้ค่ะ Surprised
Yokee5222
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2009 11:57  

ก็ PaPago X3 มันมีแผนที่ให้ ประมาณ 4 จังหวัดอ่ะคับ กทม.,เชียงใหม่,หาดใหญ่,ฯลฯ ประมาณเนี้ยอ่ะคับ มันเลยใช้ได้แค่ กทม. ออกนอกพื้นที่ก็ไม่มีทางแว้วคับ ข้อเสียที่ผมใช้แล้วก็คือ ใช้ GPS แล้วมันช้ากว่าที่เป็นจริงคับ (คือ แผนที่ยังไม่ถึงแยก แต่รถที่ขับอยู่เลยไปแว้ววค้าบบบ เซ็งเลย) ตอนใช้น้อง P535 แหล่มกว่าเยอะคับ... Crying or Very sad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ราค่าน่าจะลงได้แล้ว
วันที่โพสท์ : 15 May 2009 18:27  

Diamond2 ก็ออกมาแล้ว แต่ราคาไม่ยอมลงมาให้ซื้อซักที
pong
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ราคาโอเคครับ แต่บริการถอยลงคลอง
วันที่โพสท์ : 16 May 2009 01:38  

Anonymous ผู้เขียน:
ราคา21k โหด จอ 240x320 เนี้ยนะ เหอะ..

ผมซื้อมาใช้ราคาพอสมน้ำสมเนื้อครับ ผมใช้มาไม่ต่ำกว่า 10 เครื่อง เป็น HTC ประมาณ 6 รุ่น แล้ว แต่ระยะหลังเขาออกแต่รุ่นใหม่ตลอด ไม่ใส่ใจลูกค้าเหมือนก่อน ไม่มีรอมให้อัพเดท รอมยังไม่สมบูรณ์ดีก็ออกวางจำหน่าย หลอกผมได้ไปหลายเครื่องแล้ว รับรองเครื่องนี้แล้วจะไม่ใช้อีกเลย
ทำไมเราซื้อมาใช้แล้วต้องให้เราไปงมหาในเวปฝรั่ง บางรอมก้ไม่ใช่จะดี เขาทำไว้ตามที่เขาชอบใช้งาน ทางที่ดี ควรเร่งออกรอมมาแก้ไขการใช้งาน ฟังความคิดเห็นลูกค้าบ้างเท่านั้นครับจะทำการตลาดรุ่นไหนก็ทำให้ดี เอาแค่ 3 รุ่นก็พอ ไม่ใช่ปีหนึ่งออก 5 รุ่น ปีถัดไปออกหัวปี 8 ท้ายปียังมีอีก 2-3 รุ่น
ผมว่าคนของทางHTCคงมีเข้ามาอ่านดูบ้างแหละ แต่ก็ไม่เห็นมีอะไรดีขึ้น ซื้อเครื่องใหม่ทุกครั้งผมก็ต่อว่าทุกครั้ง ไปที่หลายเวปอีกด้วย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ราคาโอเคครับ แต่บริการถอยลงคลอง
วันที่โพสท์ : 17 May 2009 11:28  

ราคา21k โหด จอ 240x320 เนี้ยนะ เหอะ..[/quote]

ผมซื้อมาใช้ราคาพอสมน้ำสมเนื้อครับ ผมใช้มาไม่ต่ำกว่า 10 เครื่อง เป็น HTC ประมาณ 6 รุ่น แล้ว แต่ระยะหลังเขาออกแต่รุ่นใหม่ตลอด ไม่ใส่ใจลูกค้าเหมือนก่อน ไม่มีรอมให้อัพเดท รอมยังไม่สมบูรณ์ดีก็ออกวางจำหน่าย หลอกผมได้ไปหลายเครื่องแล้ว รับรองเครื่องนี้แล้วจะไม่ใช้อีกเลย
ทำไมเราซื้อมาใช้แล้วต้องให้เราไปงมหาในเวปฝรั่ง บางรอมก้ไม่ใช่จะดี เขาทำไว้ตามที่เขาชอบใช้งาน ทางที่ดี ควรเร่งออกรอมมาแก้ไขการใช้งาน ฟังความคิดเห็นลูกค้าบ้างเท่านั้นครับจะทำการตลาดรุ่นไหนก็ทำให้ดี เอาแค่ 3 รุ่นก็พอ ไม่ใช่ปีหนึ่งออก 5 รุ่น ปีถัดไปออกหัวปี 8 ท้ายปียังมีอีก 2-3 รุ่น
ผมว่าคนของทางHTCคงมีเข้ามาอ่านดูบ้างแหละ แต่ก็ไม่เห็นมีอะไรดีขึ้น ซื้อเครื่องใหม่ทุกครั้งผมก็ต่อว่าทุกครั้ง ไปที่หลายเวปอีกด้วย[/quote]

เห็นด้วยอย่างแรงค่ะ ว่าแต่ตอนนี้ราคาเท่าไหร่แล้วคะ ลดลงบ้างรึยัง เผื่อจะให้โอกาสhtc แก้ตัวอีกสักรอบ Rolling Eyes
dullapak
Year's Star

หัวข้อ : ใช้ไม่ค่อยคล่องครับ แบบว่าติด SE เลยกะลังจะขาย
วันที่โพสท์ : 29 May 2009 23:58  

โดยรวม ok ครับแต่ดันติด Sony Ericson Sad เลยไม่ชินกะว่าจะเอาไปขายแล้วละ ใครสนบ้างไหมครับ? Wink
Quelleiavas
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2009 19:09  

รุ่นนี้ มี Accelerometer Sensor แบบของ HTC Diamond มั้ยครับ Confused

แบบที่เวลาหมุนเครื่องแล้ว จอหมุนตามมาอ่ะ
Nunu205
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : **touch cruise09 ชาร์ตแบตไม่เคยเต็ม**
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2009 20:52  

ซื้อมา2อาทิตย์ชาร์ตแบตยังไงก็ไม่เต็มขีดต้องSRทุกครั้งหลังชาร์ต htc บอกไม่รู้ทำไงให้ใช้ไปก่อนรออีกหน่อยอาจมี ROM มาแก้....
nene'
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jun 2009 22:13  

ซื้อมาแล้ว ตัวจริงสวยมากอ่ะ เห็นปุ๊บใช่เลย ร้านแรกเหลือตัวสุดท้ายโดนจองแล้วด้วย ทนรอไม่ไหวเลยตระเวณหา ขายดีมากไปร้านไหนก็มีแต่ออเดอร์จอง กว่าจะหาของได้ต้องยอมซื้อแพง แต่ได้มาแล้วก็ถูกใจจริงๆ ใครยังลังเลอยู่ลองไปดูตัวจริงรับรองโดนแน่นอน
orion
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2009 22:52  

ก็น่าจะดีจริงๆนะ เห็นที่บริษัทจะซื้อPDAประจำตำแหน่งให้ฝ่ายบริหาร แล้วทางฝ่ายบริหารขอระบุเป็นรุ่นนี้มาเลย ขนาดราคามันเกินงบประมาณยังขอเพิ่มเงินเอง
ผู้หลงบริโภค
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ห่วยจริงจริง
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2009 11:33  

ไม่สมราคาเลย เอาเปรียบผู้บริโภคมากมาก
-แฮงค์บ่อย
-จะ Reset ต้องเปิดฝาหลังทุกครั้ง
-โปรแกรม Papago คงใช้งานไม่แพร่หลาย เพราะ Lock Register มีแผนที่แค่ 4 เมือง ห่วยมากมาก
-ตอนซื้อไม่ Register โปรแกรม Papago ให้บังเอินทิ้งใบ Register ลงขยะไปแล้ว บริษัทที่ไต้หวันไม่ยอมให้อีกรอบ เลยใช้งานไม่ได้ ลบออกก็ไม่ได้
-ตอนจะรับสายชอบเข้า Papago แทน อืดช้ามาก ไม่สามารถรับสายทัน
-บางครั้งแอบต่อ GPRS เองแล้วไม่ Disconnect กินชั่วโมง Net ไปมาก ต้องใช้โปรแกรม Nodata บล๊อกไว้
-ต้อง Reset ทุกวัน
-เดี๋ยวนี้ไม่มีอัพรอม มันออกรุ่นใหม่ทุกเดือน
สอบถามทางร้านแล้วบอกว่าเป็นอาการปกติของรุ่น มันปกติตรงไหน????

ท่านที่ยังไม่ซื้อ อย่าซื้อเลยดีกว่า แย่มากมาก
sopon9
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ห่วยจริงจริง
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2009 18:00  

ผู้หลงบริโภค ผู้เขียน:
ไม่สมราคาเลย เอาเปรียบผู้บริโภคมากมาก
-แฮงค์บ่อย
-จะ Reset ต้องเปิดฝาหลังทุกครั้ง
-โปรแกรม Papago คงใช้งานไม่แพร่หลาย เพราะ Lock Register มีแผนที่แค่ 4 เมือง ห่วยมากมาก
-ตอนซื้อไม่ Register โปรแกรม Papago ให้บังเอินทิ้งใบ Register ลงขยะไปแล้ว บริษัทที่ไต้หวันไม่ยอมให้อีกรอบ เลยใช้งานไม่ได้ ลบออกก็ไม่ได้
-ตอนจะรับสายชอบเข้า Papago แทน อืดช้ามาก ไม่สามารถรับสายทัน
-บางครั้งแอบต่อ GPRS เองแล้วไม่ Disconnect กินชั่วโมง Net ไปมาก ต้องใช้โปรแกรม Nodata บล๊อกไว้
-ต้อง Reset ทุกวัน
-เดี๋ยวนี้ไม่มีอัพรอม มันออกรุ่นใหม่ทุกเดือน
สอบถามทางร้านแล้วบอกว่าเป็นอาการปกติของรุ่น มันปกติตรงไหน????

ท่านที่ยังไม่ซื้อ อย่าซื้อเลยดีกว่า แย่มากมาก

ถ้าแฮงค์บ่อย ต้องรีเซททุกวัน ผมว่าเครื่องคุณน่าจะมีปัญหานะครับ ลองส่งไปตรวจเช็คดีกว่า เท่าที่ผมลองใช้มันมันเวิร์คมากๆเลยนะ ไม่เป็นอย่างที่บอกเลย ของเพื่อนอีกคนก็เหมือนกันครับ ทำงานทุกอย่างได้ปกติดี ตั้งแต่ใช้มายังไม่เคยแฮงค์เลยซักครั้งเดียว ผมยังนึกในใจเลยว่ามันดีกว่ารุ่นก่อนๆเยอะใช้แล้วไม่แฮงค์เลย หรืออาจเป็นเพราะผมชินกับพวกนี้แล้ว

ยังไงลองเอาไปตรวจเช็กดูก่อนครับ
งงจังอ่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2009 01:49  

งงอ่ะถ้าแฮงค์ทุกวันไม่ส่งเข้าศูนย์ล่ะ

อันนี้ความเห็นจากที่อื่น
+++ ในความเห็นของผมที่ใช้ Cruise09 นะครับ +++
1. Rom/Ram เยอะเหลือเกิน ไม่เคย Hang
2. GPS รับสัญญาณได้ดี เร็ว ผมใช้ Garmin กับ iGO
3. CPU 528 เร็วแรงดี โหลดโปรแกรมเร็ว ไม่หน่วง
4. วัสดุที่ Hiso มาก
5. กล้องชัดเจนระดับทั่วไป ดูภาพได้ที่ sightofme.multiply.com/photos/album/55/55
6. เข้าถึงโปรแกรมได้ไม่กี่แท๊บ (click)
7. จอชัดเจนระดับ qVGA ภาพใสกว่า TFT มาก (แต่ก่อนผมใช้ Touch Elfin)
8. FootPrint ที่เป็นลูกเล่นโดนใจ เชื่อมต่อกับ Google Map ได้ ใช้งานได้ทั้ง GPS และ A-GPS
ผมชอบถ่ายรูป ไปสถานที่ต่างๆ เก็บภาพประทับใจ แม้ไม่ได้เอากล้องติดตัวไป แต่ FootPrint ก็เป็น
ลูกเล่นที่ผมเห็นว่ามีประโยชน์มากสำหรับผม

+++ ที่ไม่ชอบมาก +++
ก็โปรแกรมที่แถมมากับเครื่องนี่แหละ PapaGO มันรองรับ FootPrint แต่มีแค่ 3 จังหวัด กทม ภูเก็ต เชียงใหม่
เลยทำให้การนำทางด้วย FootPrint ไม่สมบูรณ์เท่าไร

ถ้า Garmin รองรับ FootPrint ด้วยนะ ผมให้คะแนนการใช้งาน Cruise09 = 100% เลย
แต่เนื่องจากข้อเสียนี้ ผมให้แค่ 90% ละกัน
Pao
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2009 02:07  

สอบถามครับว่า
Diamond 2 ราคา 22,900 กับ Cruise 09 ราคา 17,900
อย่างไหนน่าจะดีกว่า คุ้มกว่า ในแง่การใช้งานครับ
ส่วนใหญ๋ต้องการใช้ GPS ถ่ายภาพมีแผนที่
รับ โทรออก เสียงเรียกเข้าต้องดี
ขอบคุณครับ
คิดแล้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Aug 2009 10:40  

Dimond II ราคาแพงกว่า Cruise 09 มากพอสมควรนะครับ (22900 และ 16900 บาท เป็นราคาไม่มีแผนที่ gps ของ Garmin) แต่ Cruise 09 มี Papago X3 มาให้ใช้กับ footprint (ซึ่งก็ไม่ค่อยจะดีนัก) ผมว่าช่วงนี้ ในราคานี้ Cruise 09 น่าสนใจกว่านะครับ รอให้ iPhone 3Gs ออกมา ตอนสิ้นเดือนสิงหาคม นี้ Dimond II ก็จะลดราคาลงมาอีกนะครับ เพราะขายสู้ iPhone ไม่ได้แน่นอน ในราคาที่ไม่ต่างจาก iPhone 3Gs 16 Gb นัก ถ้าจะซื้อ Dimond II ช่วงนี้ ผมเก็บเงินไว้ซื้อ iPhone 3Gs ดีกว่านะครับ ได้ใช้สิ่งใหม่ๆที่ไม่ใช้ Windows Mobile อีกต่อไป ได้เรียนรู้ในสิ่งใหม่ๆ บ้าง ในราคาสองหมื่นอัพ น่าใช้ iPhone 3Gs มากกว่านะ (ในความเห็นของผม) เพราะ Windows Mobile จ่ายแค่หมื่นหรือหมื่นต้นๆก็น่าจะพอ เพราะมีตัวเลือกมากเลย ตั้งแต่ราคา 6900 บาท ก็มีให้ใช้แล้ว และอีกหน่อย Windows mobile 6.5 ก็กำลังจะออกมา รอได้ก็รอไปก่อนดีกว่านะครับ แต่ถ้าให้เลือกแล้ะตัดสินใจตอนนี้ ก็เลือกตัวที่จ่ายเงินน้อยที่สุด จะเป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ
สับสนมาก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Aug 2009 14:37  

แล้วถ้าเปรียบเทียบกับ 3G หล่ะครับ

ตอนนี้ซื้อ 3G ได้ 13900

3G เรียกโปรแกรมมันหน่วงมั้ย

ถ้าเปรียบเทียบความต่างของ Ram Rom ที่ต่างกัน
คิดแล้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Aug 2009 20:41  

ถ้าเปรียบเทียบกับ Touch 3G แล้ว cruise 09 จะเหลือหน่วยความจำที่มากกว่า Rom 512 vs 256 Mb และ Ram 256 vs 192 Mb เมื่อ boot เข้า Windows Mobile 6.1 แล้วจะเห็น
ว่า Touch Cruise 09 จะมี Rom เหลือเฟือมากกว่ามาก Ram ก็มากกว่า แต่คงไม่ทำให้ Touch Cruise หน่วงในขณะที่ใช้ CPU ตัวเดียวกัน ในส่วนตัวผมคิดว่าในราคาที่ไม่ต่างกันมากนัก ถ้าเลือก Touch Cruise ซึ่งมี Car Charger+Car Holder มาให้ด้วยก็น่าสนใจกว่าครับ และเท่าที่ได้ใช้ Touch cruise 09 แล้ว ไม่ต้องกังวลเรื่องหน่วยความจำจะเหลือน้อย เหมือนใน PDA รุ่นก่อนๆ หรือบางรุ่นในปัจจุบันนี้ ก็ยังมี Rom 256 Ram 128 เท่านั้น

เมื่อเปรียบเทียบเฉพาะ Rom ที่มากกว่าสองเท่า แต่ Boot ใน Windows Mobile 6.1 ซึ่งต้องใช้หน่วยความจำที่น่าจะต้องใช้เท่ากัน แต่ Cruise 09 มี่ Rom ที่มากกว่า 256 MB ซึ่งไม่ได้เอาไปใช้ในการ Boot เลย ซึ่งก็หมายความว่า เหลือRom (ส่วนของ Storage ที่เหลือ) มากกว่าสองเท่าของ Touch 3G (หลังจากการ Boot แล้ว) นั้นเอง

เทียบแค่ประเด็นนี้ ส่วนต่างของราคาที่ต้องเพิ่ม ก็คุ้มนะครับ แต่อย่างไรก็ตาม Windows Mobile 6.5 กำลังจะออกมา ทั้งสองรุ่นนี้ไม่มี Official Rom ของ WM 6.5 ให้นะครับ
อย่างไรก็ตาม ที่บอกแล้วนะครับว่า เลือกตัวที่เสียเงินน้อยกว่า ก็ดีที่สุดละครับ (ถ้าไม่สนใจ เรื่องหน่วยความจำ)
pw37
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขาย htc touch cruise 09 เจ้าของขายเอง
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2009 22:56  

ต้องการขาย touch 09 ซื้อมาวันที่5 ไปต่างจังหวัดพึ่งกลับมาเปิดใช้วันที่7ซื้อมา 16,900฿ ต้องการขาย 14,500฿ อุปกรณ์ครบยังไม่ได้แกะใช้เลยเจ้าของขายเองจะเปลี่ยนเป็นdiamond2 ติดต่อ 083-4409444
pw37
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขาย htc touch cruise 09 เจ้าของขายเอง
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2009 22:59  

ต้องการขาย touch 09 ซื้อมาวันที่5 ไปต่างจังหวัดพึ่งกลับมาเปิดใช้วันที่7ซื้อมา 16,900฿ ต้องการขาย 14,500฿ อุปกรณ์ครบยังไม่ได้แกะใช้เลยเจ้าของขายเองจะเปลี่ยนเป็นdiamond2 ติดต่อ 083-4409444
vonphon
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: HTC Touch Cruise T4242 - เอชทีซี
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2009 22:54  

ใครที่คิดจะซื้อรุ่นT4242นี้หรือรุ่นอื่นๆอย่างซื้อเลยครับผมซื้อมาแล้วมีปัญหาตั้งแต่ต้นเลยเริ่มโดยมีอาการตังต่อไปนี้ครับ

1.ปุ่มที่สามารถหมุนรอบได้มีมีอาการฝึดติดๆขัดๆเอาไปซ่อม 2 รอบแรกทำให้แค่เป่าฝุ่นแล้วก็ส่งคืนกลับมาพอรอบที่ 3 ถึงจะยอมเปลี่ยนปุ่มให้ใหม่เสียเวลาไปเป็นเดือนๆ
(แถมโดนทางศูนย์ว่าคิดไปเองหรือเปล่า)

2.เครื่องชอบดับเองโดยไม่ทราบสาเหตุ(นานๆเป็นที)ต้องมาเปิดเครื่องใหม่ทุกที

3.เครื่องคุยๆอยู่แล้วอยู่ดีๆก็ตัดเสียงเองต้องกดปุ่ม Power ถึงจะคุยต่อได้

ทั้งหมดอาการเหล่านี้เป็นตั้งแต่ตอนซื้อมาได้ไม่เกินหนึ่งอาทิตย์ครับแล้วทางเครื่องก็ไม่ใช่ถูกๆคนซื้อก็อยากได้เครื่องไม่มีปัญหา และ บริการที่ไม่ปัดความผิดให้กับลูกค้า แล้วตอนนี้อยากรู้ว่าทางบริษัท HTC จะรับผิดชอบกับสินค้าที่ขายให้กับลูกค่ายังไงครับ?

barvonphon@bangkokcable.com
db0
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: HTC Touch Cruise T4242 - เอชทีซี
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2009 21:17  

ขออณุญาตขาย Cruise 09 ครับซื้อมาวันที่ 1/10/52 ราคา15,900 ต้องการขาย 12,500 ครับเจ้าของขายเองเครื่องศูนย์ประกัน 1 ปีอุปกรณ์ครบยังไม่ได้แกะใช้เลยครับลงแผนที่ Garmin ให้แล้วเครื่องไม่มีปัญหาครับเช็กดูก่อนซื้อได้ครับ ติดต่อ 083-1188331
ขอความรู้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Oct 2009 10:10  

ผมอยากว่า...GPS เวลาต่อใช้งานต้องเสียตังเหมือนของโนเกียไหมคับ คือประมาณว่าเวลาใช้ต้องต่อกับ GPRS ไหมอ่ะคับ รึต่อกับดาวเทียมโดยตรงเลย...ขอบคุณล่วงหน้า
อยากบอก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Oct 2009 08:48  

ผมไม่แน่ใจนะครับว่าได้ข้อมูลมาถูกต้องหรือเปล่า...คือเพื่อนบอกมาว่าที่The Mall เค้าขายเครื่องรุ่นนี้ลดราคาจนน่าใจหาย ขายอยู่ที่ราคา 9,000 บาท ส่วนรุ่น Diamond 10,900 บาท
ขอย้ำนะครับว่าในส่วนของห้างเดอะมอลล์เค้าขาย ยังไงเพื่อนก็ลองไปหาดูนะครับผมได้ข้อมูลมาเมื่อวันที่9-10-52นี้เองครับ........
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Dec 2009 16:58  

[quote="ขอความรู้"]ผมอยากว่า...GPS เวลาต่อใช้งานต้องเสียตังเหมือนของโนเกียไหมคับ คือประมาณว่าเวลาใช้ต้องต่อกับ GPRS ไหมอ่ะคับ รึต่อกับดาวเทียมโดยตรงเลย...ขอบคุณล่วงหน้า[/quote]

ไม่จำเป็นต้องใช้งานผ่าน GPRS นะครับ แต่ว่าตัววนี้สามารถเลือกได้ว่าต้องการใช้งานแบบ GPS (ไม่เสียเงิน) หรือว่าจะใช้ AGPS (เสียค่าGPRS)อันนี้แล้วแต่ลูกค้าสะดวก ข้อดีของ AGPS คือหาตำแหน่งได้ไวกว่า เสียตรงที่เสียเงินค่า GPRS แต่ว่าผมแนะว่าแค่ใช้ GPS ก็ดีกว่าพวกๆ Nokia แล้ว
premchai9
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Mar 2010 11:35  

ขออนุญาติประกาศขาย HTC Touch Cruise T4242 ซื้อมาประมาณ 6เดือน ไม่ค่อยได้ใช้งานเป็นโทรศัพท์ ใช้ติดในรถเป็น gps ตลอด ตัวเครื่อง99% มีแผ่นติดกันรอยหน้าจอ อุปกรณ์ครบทุกอย่าง กล่อง+คู่มือครบๆ ขาย 8,500 ขาดตัว.. งดต่อรอง ขายเพราะไม่ค่อยได้ใช้แล้ว (ตอนนี้ซื้อ gps ติดรถมาใหม่) มาดู+ทดสอบเครื่องได้ที่บ้านเลยคับ.. ติดต่อ 084-4977773 เปรมชัย ที่อยู่ ร้านโคทมอเตอร์ 506/2 ถ.มิตรภาพ ต.ปากช่อง อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา 30130
premchai9
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Mar 2010 11:38  

Anonymous ผู้เขียน:
ขอความรู้ ผู้เขียน:
ผมอยากว่า...GPS เวลาต่อใช้งานต้องเสียตังเหมือนของโนเกียไหมคับ คือประมาณว่าเวลาใช้ต้องต่อกับ GPRS ไหมอ่ะคับ รึต่อกับดาวเทียมโดยตรงเลย...ขอบคุณล่วงหน้า

ไม่จำเป็นต้องใช้งานผ่าน GPRS นะครับ แต่ว่าตัววนี้สามารถเลือกได้ว่าต้องการใช้งานแบบ GPS (ไม่เสียเงิน) หรือว่าจะใช้ AGPS (เสียค่าGPRS)อันนี้แล้วแต่ลูกค้าสะดวก ข้อดีของ AGPS คือหาตำแหน่งได้ไวกว่า เสียตรงที่เสียเงินค่า GPRS แต่ว่าผมแนะว่าแค่ใช้ GPS ก็ดีกว่าพวกๆ Nokia แล้ว

ใช้เป็น gps ไม่เสียเงินนะคับ.. ไม่มีค่าบริการ สนใจโทรติดต่อได้นะคับ 084-4977773
justpass
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Mar 2010 00:50  

OMG

งาน J-Mart ที่เซ็นทรัลลาดพร้าวลดเหลือ 9,900 เองวุ้ย

คุ้มยิ่งกว่า touch2 อีก ได้ 3G+GPS ด้วย

เพื่อน ๆ ช่วยเปรียบเทียบหน่อยสิครับว่ารุ่นไหนมันคุ้มกว่ากัน
Kaewsai
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Mar 2010 21:41  

ไปถอยมาแล้วคะที่งาน bangkok mobile สวยมากๆเลย
9900บาท

แต่เสียดายมันไม่มีโปรแกรมการ์มินให้
จากที่คุยกับคนขายบอกว่าhtcทุกรุ่นจะไม่ลงการ์มินให้แล้ว
ถ้าอยากได้ต้องซื้อลงเอง เซงเลย
แต่ทางคนขายก็ลงโปรแกรมigo8มาให้
แต่เมมที่แถมมากับเครื่องมันแค่1G ไม่พอ
ต้องซื้อเมมเพิ่มอีก
เลยซื้อไป4G 490บาทคร้า
yatsawathep
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Aug 2010 19:57  

ต้องการขาย HTC Touch cruise ราคา 8,200 บาท อุปกรณ์ครบชุด เครื่อง+แบต+ที่ชาร์จ+หูฟัง+Handheld ติดกระจกในรถ+คู่มือ ใช้งานมา1ปี1เดือน แผ่นฟิล์มกันรอยเป็นรอยนิดหน่อยตรงกลางแต่หาซื้อเปลี่ยนได้ง่าย มารับของแถวบางนา ลาดพร้าว นวนคร รังสิต แล้วแต่สะดวกสนใจติดต่อ ม้า 084-6810757 หลังสี่โมงเย็น หรือ สะดวกอีเมล์จะดีกว่า ได้ทุกเวลา Atsawathep.Y@th.fujikura.com เดี๋ยวผมจะเอารูปมาลงไว้ให้ทีหลัง[size=18][/size][color=green][/color]
clayey
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Sep 2010 08:16  

ช่วยแก้ปัญหาให้หน่อย
อัดวีดีโอ หรือ เข้า GPS มันไม่มีเสียงอ่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Nov 2010 11:20  

มีงบอยู่ 2,000 บาท พอจะซื้อได้ไหมครับ ไม่เคยใช้ wm แต่อยากลองใช้ดูครับ ติดต่อได้ที่ 0863189164
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jan 2011 12:09  

Yokee5222 ผู้เขียน:
ก็ PaPago X3 มันมีแผนที่ให้ ประมาณ 4 จังหวัดอ่ะคับ กทม.,เชียงใหม่,หาดใหญ่,ฯลฯ ประมาณเนี้ยอ่ะคับ มันเลยใช้ได้แค่ กทม. ออกนอกพื้นที่ก็ไม่มีทางแว้วคับ ข้อเสียที่ผมใช้แล้วก็คือ ใช้ GPS แล้วมันช้ากว่าที่เป็นจริงคับ (คือ แผนที่ยังไม่ถึงแยก แต่รถที่ขับอยู่เลยไปแว้ววค้าบบบ เซ็งเลย) ตอนใช้น้อง P535 แหล่มกว่าเยอะคับ... Crying or Very sad

นั่นสิ อันนี้ก็โดนมากับตัวเองด้วย

ผมใช้ garmin mobile XT ครับ Crying or Very sad
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: