Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson SATIO - โซนี่ อีริคสัน
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 5, 6, 7 ... 25, 26, 27  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 2657 / เข้าชม: 2080603
ตั้งกระทู้ใหม่ กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
86%
 86%  [ 1155 ]
ดี - GOOD - 4
10%
 10%  [ 141 ]
ธรรมดา - Normal - 3
0%
 0%  [ 12 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
0%
 0%  [ 6 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
1%
 1%  [ 17 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 1331

Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2009 12:08  
ตอบโดยอ้างถึง  

Siamphoneuser ผู้เขียน:
ZooYorkGolf ผู้เขียน:
น้องแดง แรงฤทธิ์

<embed src="http://images.video.msn.com/flash/soapbox1_1.swf" width="432" height="364" id="1ag8ivlp" type="application/x-shockwave-flash" allowFullScreen="true" allowScriptAccess="always" pluginspage="http://macromedia.com/go/getflashplayer" flashvars="c=v&v=8bff404b-a838-4608-b51e-31690c8e8afb&ifs=true&fr=shared&mkt=en-US"></embed>

โอ้ย นี่แค่เครื่องทดสอบ
ปรากฏว่า อาการหน่วง มันหายไปจากโลกนี้แล้วครับท่านผู้ชม
เห็นแวปๆ มี TV ด้วย โอวจอสจิงๆ
ภาพเนียน แล้วพิ้วไหวดังสายน้ำเลย โอ้ยเทพมาก ฟันธง บอกแล้ว ออกมาทีหลังหัวเราะดังกว่าชัว

- - ไม่มีเซนเซอร์หมุนปรับหน้าจอเหรอ

เหรอ ว่ามี เเต่ใน vdo ทะมาย มัน มะหมุน ตาม อ่า

งง !!!

พริ้วไหว!!!!???????

- - บอกตามความรู้สีกนะ มิ ได้มา ด่า - -
gettymaru
Grand Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2009 14:07  

อยากเห็นภาพตัวเป็นๆสีอื่นๆหลายๆมุม บ้างครับ พอจะจัดให้ได้ไหม

ปล.ปลื้มสีเงินกว่าเพื่อน แต่เห็นว่าไม่เข้าไทยอีก
ปล.2 ที w995 เข้าสีดำกับเงิน ไม่เข้าแดง งงครับ
Siamphoneuser
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรสงคราม
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2009 14:25  

00000 ผู้เขียน:

<embed src="http://images.video.msn.com/flash/soapbox1_1.swf" width="432" height="364" id="1ag8ivlp" type="application/x-shockwave-flash" allowFullScreen="true" allowScriptAccess="always" pluginspage="http://macromedia.com/go/getflashplayer" flashvars="c=v&v=8bff404b-a838-4608-b51e-31690c8e8afb&ifs=true&fr=shared&mkt=en-US"></embed>

โอ้ย นี่แค่เครื่องทดสอบ
ปรากฏว่า อาการหน่วง มันหายไปจากโลกนี้แล้วครับท่านผู้ชม
เห็นแวปๆ มี TV ด้วย โอวจอสจิงๆ
ภาพเนียน แล้วพิ้วไหวดังสายน้ำเลย โอ้ยเทพมาก ฟันธง บอกแล้ว ออกมาทีหลังหัวเราะดังกว่าชัว

- - ไม่มีเซนเซอร์หมุนปรับหน้าจอเหรอ

เหรอ ว่ามี เเต่ใน vdo ทะมาย มัน มะหมุน ตาม อ่า

งง !!!

พริ้วไหว!!!!???????

- - บอกตามความรู้สีกนะ มิ ได้มา ด่า - -

^
^
^
มันเป็นเครื่องทดสอบยังไม่สมบูร คุณจะเอาอะไรมากมายหืม
nnnnnnum
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2009 15:47  

ลง ตลาดละก็ สองหมืนแปดแน่ๆ สเปกน้ โนเกีย เค้าขายกันหมื่นกว่าบาท
รอดูก่อนค่อยบ่น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2009 16:18  

nnnnnnum ผู้เขียน:
ลง ตลาดละก็ สองหมืนแปดแน่ๆ สเปกน้ โนเกีย เค้าขายกันหมื่นกว่าบาท

แต่ปัญหาก็คือ Nokia ยัง"ไม่มี" Spec นี้น่ะสิครับ หึหึ
ราคา28000 สำหรับระดับนี้ก็ปรกติครับ ลองไปเทียบกะพวก BB หรือHTC ก็จะได้ราคาระดับนี้เหมือนกันเป็นปรกติ ถือว่ารับได้สำหรับมือถือHi-Endแบบนี้ครับไม่ใช่ของแปลกอะไร น่าจะเป็นของตายมากกว่า ถ้าขายถูกๆกำไรเค้าก็ไม่มี แถมทำให้ดูเป็นของตลาดหมดสิครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2009 17:02  

nnnnnnum ผู้เขียน:

28000 ก็ยังปกติเพราะระดับ Hi ขนาดนี้จะให้เค้ามาขาย20000ต้นๆคงจะยาก แล้ว Nokia ก็ยังไม่มีสเป๊กแบบนี้ด้วย SE ทำอะไรมาเซอไพร์ ตลอด ค่ายอื่นยังต้อง อึ้งกันไป
แล้วที่ว่า Nokia เคาขายกัน หมื่นกว่าบาทนี่ 3310 หรือเปล่าครับ Shocked
ดีเอโก้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2009 22:24  

จะยังไงไม่รู้ล่ะ

ไว้ผมถลุง W995 หนำใจเมื่อไหร่

น้องแดง satio จะเป็นรายต่อไป อิ อิ Laughing

ปล.จำใจตัดน้อง aino ไปจากสารบบซะละ เศร้า Neutral
ZooYorkGolf
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2009 22:35  

สีเงินครับ ตามคำขอ - แถมนางแบบจากจีนให้คนนึง Cool

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ZooYorkGolf เมื่อวันที่ 02 Jun 2009 23:13; ทั้งหมด 2 ครั้ง
ZooYorkGolf
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2009 22:57  

ข่าวดี หรือ ข่าวร้ายก็ไม่รู้นะ

จากการพูดคุยกับ Sony Ericsson Global Marketing Director Fortun&eacute; Alexander
ของ Web Trusted Review.com ซึ่งเมื่อวานมีการคุยกันในเรื่องที่บอกเราไม่ได้ (เหอๆ) และส่วนหนึ่งในนั้นก็ได้รับการยืนยัน แล้วว่า M2 น่าจะหมดอนาคตในเร็ววันครับ
แต่ก็น่าจะเป็นข่าวดีสำหรับคนที่มีรุ่นที่ใช้อยู่ เพราะสิ้นปีนี้คงราคากระหน่ำน่าดู!!

http://www.trustedreviews.com/mobile-phones/news/2009/06/01/Exclusive--Sony-Ericsson-Dropping-Memory-Stick-Micro/p1

ครึ่งปีหลัง ที่จะเปิดตัวใหม่ ไม่มี M2 อีกต่อไป
ไว้อาลัยให้ M2 ด้วย RIP...
นักโดดสลับสี ยิปซีเร่ร่อน
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2009 00:39  

ข่าวดี หรือ ข่าวร้ายก็ไม่รู้นะ

จากการพูดคุยกับ Sony Ericsson Global Marketing Director Fortun&eacute; Alexander
ของ Web Trusted Review.com ซึ่งเมื่อวานมีการคุยกันในเรื่องที่บอกเราไม่ได้ (เหอๆ) และส่วนหนึ่งในนั้นก็ได้รับการยืนยัน แล้วว่า M2 น่าจะหมดอนาคตในเร็ววันครับ
แต่ก็น่าจะเป็นข่าวดีสำหรับคนที่มีรุ่นที่ใช้อยู่ เพราะสิ้นปีนี้คงราคากระหน่ำน่าดู!!

http://www.trustedreviews.com/mobile-phones/news/2009/06/01/Exclusive--Sony-Ericsson-Dropping-Memory-Stick-Micro/p1

ครึ่งปีหลัง ที่จะเปิดตัวใหม่ ไม่มี M2 อีกต่อไป
ไว้อาลัยให้ ด้วย RIP...

ผมขอร่วมไว้อาลัยให้กับ M2 ด้วยอีกคนครับ (แอบดีใจ)
- BankZ -
SP Moderator
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2009 01:18  

ออกจะน่าดีใจด้วยซ้ำไปที่ SE จะยอมรับมาตรฐานทั่วไปที่ใครก็ใช้กันอย่าง MicroSD แทน M2 เพราะมันเข้ากับใครไม่ได้
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2009 08:36  

M2แพงด้วย*-* แต่ M2 ก็ดีกว่า Micro SD อ่านเขียนข้อมูลได้เร็วกว่า แต่ข้อเสียที่ว่าเข้ากะใครไม่ได้นี่ มันก็จิง >_< แต่ Micro SD ทำงานช้ากว่า M2

ถ้าจะให้ดี น่าจะ M2 หมดทุกค่ายไปเลย 5 5 5 5 5 Laughing
รอดูก่อนค่อยบ่น~
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2009 11:32  

ผมรู้สึกเฉยๆกะM2หรือMSDแหะ เพราะไม่ได้ใช้ไรนอกจากมือถือ - -" เวลาไปต่ออย่างอื่นก็เอาHDD ใส่ Box ไปมากกว่าเพราะฉะนั้นเปลีย่นหรือไม่เปลี่ยนก็ตามสบาย อิอิ
gettymaru
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2009 11:32  

สีเงินครับ ตามคำขอ - แถมนางแบบจากจีนให้คนนึง 8)

โอ้ ขอบคุณมากมายครับ ถ้าเจออีกจัดมาอีกนะครับ(สาวจีนก็ดูดีใช่ย่อย)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2009 16:21  

gettymaru ผู้เขียน:
สีเงินครับ ตามคำขอ - แถมนางแบบจากจีนให้คนนึง Cool

โอ้ ขอบคุณมากมายครับ ถ้าเจออีกจัดมาอีกนะครับ(สาวจีนก็ดูดีใช่ย่อย)

ขอถามหน่อยนะครับ วัสดุเป็นแสตนเลสอ่ะะป่ะครับ...???
ZooYorkGolf
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2009 21:12  

เฉพาะฝาปิดเลส์ครับที่เป็นอลูมิเนียม ส่วนที่เหลือพลาสติกเหมือน C905 ครับ
Tyler_Durden
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2009 09:54  

ผมว่าถ้า SE ออกตัวนี้เร็วหน่อย และเปิดตัวราคาไม่แพง รับรองขายดีแน่ ๆ

เห็นตอนนี้ SS กำลังออกตัวใหม่มา กล้อง 12 ล้าน จอสัมผัส จะวางจำหน่ายเร็ว ๆ นี้ด้วย งานนี้ SE งานเข้าแน่ ๆ
Midobew
Senior Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2009 18:19  

ผมก็ใช้มาทั้ง3แบรนด์อ่ะนะ Nokia SE SS ก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันอ่ะ ผมว่า มันก็มีข้อดีข้อเสียกันทั้งนั้นน่ะครับ แต่ไม่น่าเอาเปรียบเทียบว่าอะไรดีกว่า ไม่ดีกว่านะ ถ้าเทียบก็เทียบในแบรนเดียวกันเถอะ การพาดพิงแบรนด์อื่นไม่ดี

รุ่นนี้ ช่องหูหังยังเป็นfast port ช่ายมะครับ ไม่ใช่3.5ช่ายมะ
gettymaru
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2009 18:47  

กะว่าจะมาดูรูป satio สุดสวยซะหน่อย เผื่อมีใครมาลงไว้
กลายเป็นว่าเป็นบอร์ดเถียงกันซะแล้วหรือนี่

ใครนำ ใครตาม ผมไม่ค่อยสนอะครับ

เอาเป็นว่าผมรอตัีวนี้ ค่ายอื่นอาจจะออกมาก่อนหรือเสป็คเทพอย่างไร บางทีมันก็ไม่ใช่คำตอบสำหรับบางคน

ผมว่าไม่มีค่ายไหนนำไปเสียทุกอย่างหรอกครับ ผลัดกันนำ ผลัดกันตาม ชอบของค่ายไหน รุ่นไหนก็เลือกเอาแบบที่ต้องเองว่าใช่ก็พอ (บางทีในค่ายเดียวกัน ยังบอกตัวเองไม่ได้เลยว่าจะเอารุ่นไหนดี อะไรเหมาะกับเรา หรือเราชอบอะไร)

ใจผมตอนนี้ก็แค่ชอบ UI + รูปทรงของเจ้า Satio ตัวนี้(ถ้าสีเิงินจะชอบมากที่สุด) ส่วน 12 ล้าน, GPS, ฯลฯ อะไรที่ใส่เข้ามา ผมยอมรับว่าผมอาจจะใช้มันได้ไม่เต็มที่ 100% แต่อย่ามาหาว่าผมโง่นะ ผมชอบของผมแบบนี้ อยากจะลองดูกับมันซักยกก็แค่นั้น :oops:
Midobew
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2009 18:50  

กลับมาเรื่องSatio ดีกว่า ถือซะว่า ไม่มีใครผิดละกัน นะๆ คนไทยด้วยกัน รักกันไว้ๆ

ตกลง มันไม่มี3.5ช่ายมะครับ ช่องหูฟังอ่ะ
gettymaru
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2009 19:13  

Midobew ผู้เขียน:
กลับมาเรื่องSatio ดีกว่า ถือซะว่า ไม่มีใครผิดละกัน นะๆ คนไทยด้วยกัน รักกันไว้ๆ

ตกลง มันไม่มี3.5ช่ายมะครับ ช่องหูฟังอ่ะ

นะตอนนี้ตัวทดสอบม่ายมีครับ
และคิดว่าตัวไฟนอลที่จะวางขายจริงก็น่าจะม่ายมีด้วยเช่นกัน
ZooYorkGolf
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2009 20:59  

ปะทะศึกกันแล้วระหว่าง SS - SE
ขอเล่าประสบการณ์ตอนที่ผมใช้ Samsung บ้างละกัน

ย้อนอดีต Omnia Vs XPERIA
XPERIA ไม่ได้แย่อย่างที่คุณคิดครับ

XPERIA จะด้อยกว่า Omnia ก็ตรงที่กล้อง 5mp และรูปทรงนะผมว่า

นอกจากนั้น XPERIA ชนะใสๆ
เพราะเคยใช้ มาแล้ว ทั้ง 2 รุ่น ทั้ง Omnia และ XPERIA
เดี๋ยวจะมีคนมาหาว่าอ่านรีวิวเขามาเขียนล่ะสิ

- การทำงานต่างๆ ของ XPERIA ดีกว่า Omnia อย่างมากครับ CPU Ram เยอะจุใจ
การทำงานในเมนูต่างๆ ลื่นไหล ไม่มีอาการค้างจนต้อง Soft Reset ให้เห็นแม้แต่ครั้งเดียว
Omnia เหรอ ขาดปากกาไม่ได้เลย ไม่ใช้ไว้จิ้มจอนะ เอาไว้ Soft-Reset ด้านบนเครื่องต่างหาก

- วัสดุตัวเครื่อง XPERIA ก็กินขาดอีก เช่นกัน วัสดุอลูมิเนียมทั้งตัวเครื่อง
มีส่วนที่เป็นพลาสติกน้อยมาก การประกอบ บึกบึน ทนทาน เมื่อเทียบกับ Omnia โลหะตรงหน้าจอด้านหน้า ของผมปูดขึ้นมา

- ด้านการสนทนา XPERIA เสียงสนทนาคุยชัดเจนดีมาก ของผมต้องลดลงมา 1 ขีด เพราะดังหูจะแตก ส่วน Omnia เสียงก้องมาก สัญญานแกว่ง บางวันสัญญาณบอด ไปเลยก็มี ลองเปลี่ยนซิมเครื่องอื่นก็ใช้ได้ตามปกติ แถมใช้ลำโพงสนทนาร่วมกับลำโพงเสียงอีก คุยไปนานๆแสบหูมากครับ

- หน้าจอ XPERIA 480x800 คมชัดสะใจ จะดูหนัง-ดูภาพ ก็แจ่ม Omnia ขนาดWallpaper หน้าจอยังทำให้ชัดไม่ได้เลย ใช้มันทั้งภาพเบลอๆ

แต่ละรุ่นผลิตออกมา ขอให้แนะนำไปลองซื้อใช้เองครับ
ไม่ใช่แค่ Spec ดีกว่า ขอให้ดูการทำงานในด้านอื่นๆ ด้วยครับ

ไม่ได้มา DisCredit ซัมซุงนะครับ แต่ของมันมาจากประสบการณ์จริงของผม
ในการใช้มือถือ บางคนอาจจะไม่เจอปัญหาเหมือนที่ผมว่าก็ได้ ...

ต่อให้ Samsung ผลิตกล้อง 15 ล้านมา ก็ยังไม่สนเลย ความช้ำมันฝังใจ น่ะครับ Sad
ใครที่สนใจ OmniaHD ลองไปชมรีวิวได้นะครับ ว่าจะหมู่หรือจ่า...
http://www.mxphone.com/show.php?id=4349

แถม Xperia ตัวใหม่ (Leak Pic)
Sony Ericsson Vulcan

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2009 22:34  

SE ทนไม่ไหวชาวบ้านเค้ามีจอสัมผัสใหญ่ๆ

กลัวขายไม่ออกเลยทำมั่งแล้วก็เลยทำให้มันดีๆหรูเหมือน P series

อะนะจอก็เหมือนน้องอ้าอะเกมก็ของน้องอ้าก็เลยได้เนาะ

ไม่รู้ใครก๊อบใคร Symbian 9.4 S60V5 เนี่ย >< ยอมมาใช้กะเค้าด้วย

ไม่ใช้ Symbian UI ตัวเดิมไปอะ อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน ^^
- BankZ -
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2009 23:37  

ถึงคอมเม้นข้างบน...ในเมื่อเค้าเปลี่ยนแปลงเพื่อสิ่งที่ดีกว่า ก็ไม่เห็นจะแปลกตรงไหนครับ

จะเปลี่ยน M2 มาเป็น MicroSD ก็ดีแล้วนี่ครับ จะได้ใช้ร่วมกับใครก็ได้
จะเปลี่ยน Fast-Port มาเป็น MicroUSB ก็ดีแล้วนี่ครับ จะได้ใช้งานง่ายไม่กลัวหัก
จะเปลี่ยน UIQ มาเป็น S60 V5 ก็ดีแล้วนี่ครับ เพราะอะไรก็เปลี่ยนไปเพื่อตอบรับผู้ใช้ ระบบเก่าไม่ครอบคลุม
และอื่นๆ...

จะเปลี่ยนอะไรๆ ถ้ามันทำให้ตัวเองดูดีขึ้นมา ผมว่าก็เป็นเรื่องที่ควรทำไม่ใช่เหรอครับ

แล้วก็ไม่ต้องมาก๊อปข้อความผมเพื่อดิสเครดิตผมนะครับ ผมไม่ได้อยากมาทะเลาะกับแฟน SE ผมก็ชอบ SE มีชอบบ้าง ผิดหวังบ้าง แล้วก็ไม่ต้องกรุณาไปโพสต่อลงพันทิปนะครับ ก็ไอ้หน้าเดิมๆที่แอบดิสเครดิต LG Arena เอาไปโพสต่อที่พันทิป ทำได้แค่นี้เหรอครับ ผู้อ่านเค้ามีสมอง ! ไร้สาระ ผมฟันธงตรงไหน แค่ความเห็นส่วนตัว (เป็น MOD แล้วโง่บ้างไม่ได้เหรอไง !)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2009 01:56  

ที่คุณBankZ พูดถึงหมายถึงอันนี้ใช่ไหมครับ ข้อเสียที่แจงไว้ในหน้า 4 ผมเคยเห็นเขาเอาไปลงในPantip

สำหรับจุดอ่อน(เล็กๆ)ของ Arena
1. เบราเซอร์รองรับภาษาไทยได้บ้างไม่ได้บ้าง
2. กล้องยังไม่ดีสมระดับ 5 ล้าน ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นๆ
3. ระบบเมนูหมุนได้เป็นบางเมนู ไม่เหมือนซิมเบียนที่เมนูอะไรก็หมุนจอได้ แต่โดยหลัก Arena จะหมุนหน้าจอได้ก็ต่อเมื่อ อยู่ในหน้าเมนูหลัก/ใช้ฟังก์ชั่นมัลติมีเดีย/พิมพ์ข้อความ
4. แบตเตอรี่ค่อนข้างน่าเป็นห่วง
5. ตัวเครื่องไม่ค่อยยอมหมุนจอเป็นแนวนอนให้ง่ายๆ บางทีผมเลยต้องรุนแรงกับมันบ้าง
6. การหมุนจอเป็นแนวนอนไม่ได้หมุนได้ทุกเมนู จะหมุนได้เฉพาะเวลาอยู่ในหน้าจอรวมเมนู 32 เมนู/โหมดใช้งานมัลติมีเดีย เพลง กล้องถ่ายรูป/พิมพ์ข้อความแบบคีย์บอร์ด QWERTY ต่างจากพวก Symbian ที่หมุนได้ทุกเมนู
7. มีการค้างของเครื่องบ้าง เท่าที่ได้เล่น 4 วันก็ค้างอยู่ 4 ครั้ง เช่น มาจากการเปิดใช้งานเบราเซอร์บ้าง ตัวเบราเซอร์ไม่รองรับภาษาไทยเป้นบางเว็บ และทำงานได้ช้า(ตามความรู้สึกผม) เมื่อต้องเลื่อนไปยังส่วนต่างๆของเว็บเพจ

------------------------------------------------------------------------------------------------
ผมอ่านแล้วก็เห็นมันเป็นการแบ่งปัน ช่วยในการตัดสินใจ
เขาก็ไม่ได้แก้ข้อความนี่ครับ

แถมยังให้เครดิต อีก ในพันทิพย์เขา ด่าเรื่องเอาข้อมูลไปลงแล้วไม่ให้เครดิตจนขึ้นกระทู้แนะนำบ่อยมากๆ(ที่เป็นข่าวบ่อยก็ สยามดาราเอารูปไปใช้เฉยๆบ่อยมาก)
เขาลงที่มาว่า ของคุณ BankZ ผมก็ว่า เขาให้เกียจคุณนะครับ ไม่น่าจะเรียกว่าอ้างเลยครับเพราะเขาCopy past จากที่นี่ไปเลยนะเท่าที่ดู
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2009 02:32  

^^^

เพิ่มเติมอีกนีสสส SE เทคโนโลยีพอ 12 ล้านแล้ว?

8 ล้านพิกเซล เปิดตัวฮือฮาก่อนเพื่อน หนสุดท้าย คุณภาพรั้งท้ายใน 8 ล้านเลย N86>i8510>C905 พิจารณาตัวเองก่อนจะบอกว่าชาวบ้านเค้าห่วย

ชอบรุ่นไหนก็เลือกไปเหอะ แต่อย่ามาพูดมั่วๆกับรุ่นที่คุณไม่ชอบ เคารพความชอบคนอื่นมั่ง เวลามีคนมาเสียดสีชอบไหม คนอื่นเค้าคงไม่ชอบ
ZooYorkGolf
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2009 10:42  

ใจร่มๆ กันครับ
แวะมาชม SE รุ่นใหม่ ต่อกันดีกว่า

Sony Ericsson Reese - เปิดตัว Q4

PeterKay has shown us a new swivel model from Sony Ericsson named Reese.
It has an interesting form factor and is said to be aimed at the youth market, with features like Youtube integration, etc.

Sony Ericsson Vulcan - เปิดตัว Q3

Vulcan, a new XPERIA handset has been leaked.
No specifications known as yet other than it shares the X1's form and runs a version of Windows Mobile.

Bravia Phone ใกล้กำเนิด... - ภายในปี 2009

Sony α, fresh back from Japan has said that Bravia phones may make an appearance outside Japan during 2009.
Athapol
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2009 12:45  

อยากรู้ราคาเร้วๆวุ้ย ไม่อยากให้เกิน22000 อ่ะนะ เป็นไปได้เปล่าเนี่ย

ปล.ไอที่เอียงเครื่องแล้วรูปจะไหลได้เนี่ย มีแต่ของซัมซุงหรือเปล่าครับ หรือโซนี่ก็มี
GeNMaI
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2009 13:21  

Athapol ผู้เขียน:
อยากรู้ราคาเร้วๆวุ้ย ไม่อยากให้เกิน22000 อ่ะนะ เป็นไปได้เปล่าเนี่ย

ปล.ไอที่เอียงเครื่องแล้วรูปจะไหลได้เนี่ย มีแต่ของซัมซุงหรือเปล่าครับ หรือโซนี่ก็มี

มันเป็นแอปฯ อะนะผมว่าน่าจะทำใด้หมดทุกรุ่นที่มี Accelerometer อะนะ
MrPhone
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2009 14:52  

ขออนุญาตลบข้อมูลที่ไม่จำเป็นออกนะครับ
gettymaru
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2009 16:17  

^
^
^
ดีแล้วล่ะครับ

เอ้า ใครมีรูปตัว silver มาให้ยลอีกบ้างครับเนี่ย
ดีเอโก้
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2009 17:06  

โหย ปีนี้ โซนี่เปิดตัวมากันแทบถล่มเลยนะครับ มาให้เลือกแบบว่า รักพี่เสียดายน้องทั้งนั้นเลย

ใครใจไม่แข็งพอสงสัยมีรายการ กระเป๋าฉีก 555 Shocked

ส่วนผมยังคงปักหลักที่ W995 สักปีก่อนเป็นอย่างน้อย อิ อิ

Embarassed
Athapol
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2009 18:38  

เข้ามาตอนแรกเอ๊ะมันมี13หน้านี่ หายไปไหนหว่า ถึงได้รู้ว่า หุๆ
ดีและบางทีผมจะมาหาข้อมูลเพราะผมจะซื้อมือถือเครื่องแรกก็เจอโจมตีนุ่นนี่เลยไม่ได้ข้อมูลแท้จริง ยังไม่ได้ตกลงเป็นสาวกค่ายไหนตอนนี้สนตัวนี้บางคนก้เชียร์ซะเกินไป จนอดสงสัยไม่ได้ว่านี่มันได้ยอดขายด้วยเหรอ ไอผมก้ใครพุดอะไรก้มักจะคล้อยตามซะงั้นอ่านของnk ss seตามเขาไปหมด-*- ทั้งข้อมูลจริง-เท็จ เชื่อหมด= =
ขอข้อมูลจริงๆอ่ะครับ ไม่ใช่เชียร์ขายหรือใส่ร้ายใครนะครับ
Midobew
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2009 21:37  

ที่เป็นmicro USB เพราะเห็นได้ข่าวมาว่า มือถือทุกยี่ห้อ จะใช้รูปแบบที่ชาร์จแบบเดียวกันหมดแล้วนะครับ ข่าวมาจากในนิตยสารอ่ะ อ่านเจอมา คราวนี้ก็อาจจะแข่งกันที่ Design หน้าตา การใช้งาน ความงามกันซะที คราวนี้SEอาจจะเติบโตก็ได้นะ หุหุ

ยิ่งใช้Miicro SD ยิ่งดีเลยครับ ราคาถูก หาง่าย เปลี่ยนง่าย (พังง่ายด้วย)มั้ง

ผมว่าSEพัฒนาไปเรื่อยๆนะดีแล้ว จาใช้อะไรก็ได้ ขอให้ไม่เอาเปรียบลูกค้า ทำตัวน่ารักๆเหมือนตอนนี้ต่อไปอิอิ
ZooYorkGolf
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2009 23:20  

Satio Hands On คราวนี้มาชม เครื่องสีเงินกันบ้าง

<object width="560" height="340"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/oEmfNIF0Ca8&hl=en&fs=1&color1=0xe1600f&color2=0xfebd01"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/oEmfNIF0Ca8&hl=en&fs=1&color1=0xe1600f&color2=0xfebd01" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="560" height="340"></embed></object>
YD13
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ระยอง
หัวข้อ : กล้อง
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2009 23:55  

จนถึงวันนี้ มองจากหลายๆตัวอย่างที่ทดสอบมา

รู้สึกว่าตัวกล้องจะยังไม่สมบูรณ์เลยนะครับ

วีดิโอทดสอบทุกตัวทำได้แค่กลับหน้าแล้วเปิด ปิดฝาหลังโชว์แค่นั้น

อย่างสีเงินข้างบนก็จอค้างๆ Sad

ตอนนี้เจอจุดที่ไม่ชอบสามจุดละ
1.ลำโพงสนทนากะสปีกเกอร์ตัวเดียวกัน
2.แจ๊ค3.5หายไปกลายเป็นใช้พอร์ทแทน
3.พอร์ทหูฟังเวลาเอามือถือใส่กระเป๋ามันจะหลุดง่ายมากๆเพราะมันอยู่ด้านข้าง ถ้าอยู่ด้านบน รึด้านล่างน่าจะดีขึ้นเยอะ

โซนี่ยังมีเวลาพัฒนาอีก เดือน สอง เดือน เองนะเนี่ย ก่อนจะจำหน่ายจริงราวๆเดือนตุลา ไม่รู้ตัวจริงจะมีอะไรเปลี่ยนไปจากนี้อีกรึป่าว
เราๆก็ตั้งตารอต่อไป Wink
KNessss
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 00:00  

แดงแหล่มมากครับ

สีแดง แดงได้ใจดี

แปร๊ดเลยอะสวยๆ วัสดุดูสวยจัง

แต่ทนป่าวไม่รู้นะ - -*
55555555
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : .....................
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 02:08  

เลิกกั๊กแล้วสินะครับ ต่อจากนี้ไปคำว่ากั๊กที่อยู่คู่โซนี่มาเนิ่นนานแสนนานอาจจะหมดไป(เพราะคู่แข่งเยอะ+ใกล้จะเจ๊งอ๊ะป่าว) เหอๆก็ต้องคอยดูกันต่อไป
Year's Star

หัวข้อ : Re: .....................
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 09:04  

55555555 ผู้เขียน:
เลิกกั๊กแล้วสินะครับ ต่อจากนี้ไปคำว่ากั๊กที่อยู่คู่โซนี่มาเนิ่นนานแสนนานอาจจะหมดไป(เพราะคู่แข่งเยอะ+ใกล้จะเจ๊งอ๊ะป่าว) เหอๆก็ต้องคอยดูกันต่อไป

มันก็กั๊กสเป๊กเหมือนกันหมดทุกยี่ห้อ แหละครับ ใครงัดออกมาใช้หมดทีเดียวเดี๋ยวก็ไม่มีออกรุ่นต่อๆไปอะซิแย่เลย Rolling Eyes
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: .....................
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 10:24  

[quote="Siamphoneuser"]
55555555 ผู้เขียน:

แต่เรื่องเจ๊งนี่ เมื่อเดือนที่แล้วดูข่าว เขาก็บอก SONYขาดทุน30% จากยอดขายทั่วโลก เมื่อเทียบกับปีที่แล้ว และต้องปิดโรงงานผลิตใหญ่3แห่ง ซึ่งอยู่ในจีนกับญี่ปุ่น ราคาก็ลงไม่กล้าตั้งให้แพงหรือผลิตออกมาช้าแล้วหละ ต้องรีบๆทำออกมารับตังก่อน
ขอถาม..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 12:27  

ขอถามผู้รู้คะ...

คือไปดูที่เว็บของโซนี่มา แล้วเจอประโยคที่ว่า

"Satio คาดว่าจะวางขายภายใน 6 เดือน*"

แต่พอได้อ่านคอมเมนท์ของใครหลายๆคน(ในหลายๆบอร์ด)

ทำนองว่าคงอีกนานกว่าจะวางขาย ...

เลยอยากจะถามผู้รู้หน่อยคะ ว่าตกลงยังไงกันแน่ กว่าจะวางขายอีกนานไหม

มือถือพังมาตั้งแต่เดือนมีนาคม รอมานานมากแล้ว TT.TT

ขอบคุณล่วงหน้าคะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 12:43  

ช่วงเศรษฐกิจแบบนี้ ค่ายมือถือเซงกันทุกค่ายหละครับ ใครตามข่าวจะรู้ว่าแม้แต่โนเกียเองยังได้กำไรน้อยลงกว่าเดิมเยอะเลย จะมีอยู่ 2 ค่ายที่ยังโตเอาๆสวนทางเศรษฐกิจ คือ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: กล้อง
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 12:58  

YD13 ผู้เขียน:
จนถึงวันนี้ มองจากหลายๆตัวอย่างที่ทดสอบมา

รู้สึกว่าตัวกล้องจะยังไม่สมบูรณ์เลยนะครับ

วีดิโอทดสอบทุกตัวทำได้แค่กลับหน้าแล้วเปิด ปิดฝาหลังโชว์แค่นั้น

อย่างสีเงินข้างบนก็จอค้างๆ Sad

ตอนนี้เจอจุดที่ไม่ชอบสามจุดละ
1.ลำโพงสนทนากะสปีกเกอร์ตัวเดียวกัน
2.แจ๊ค3.5หายไปกลายเป็นใช้พอร์ทแทน
3.พอร์ทหูฟังเวลาเอามือถือใส่กระเป๋ามันจะหลุดง่ายมากๆเพราะมันอยู่ด้านข้าง ถ้าอยู่ด้านบน รึด้านล่างน่าจะดีขึ้นเยอะ

โซนี่ยังมีเวลาพัฒนาอีก เดือน สอง เดือน เองนะเนี่ย ก่อนจะจำหน่ายจริงราวๆเดือนตุลา ไม่รู้ตัวจริงจะมีอะไรเปลี่ยนไปจากนี้อีกรึป่าว
เราๆก็ตั้งตารอต่อไป Wink

กล้องยังไม่สมบูรณ์จริงครับเพราะมันเป็นเครื่องทดสอบ

ส่วนเรื่องวีดีโอคุณพูดอย่างนี้แสดงว่ายังไม่ได้ดูนี่ครับ
http://www.youtube.com/watch?v=SDg3ZV4XTac
นี่คือวีดีโอที่ถ่ายมาจากSatioเครื่องทดสอบครับ...640x480 30Fps ผมว่าน่าประทับใจนะครับสำหรับเครื่องทดสอบ+แสงน้อย

อันนี้ใครอยากเห็นว่ากล้องถ่ายได้ไวขนาดไหนก็ดูเลยครับช่วงนาทีที่2.20+
http://www.youtube.com/watch?v=zZBGfl2UfOE
งงนิดหน่อยที่ว่าวีดีโอนี้ออกมาหลังจากวันที่28ซึ่งบอกว่าจะใช้Symbianธรรมดาเหมือน5800แต่ในคลิบยังบอกว่าใช้Foundationอยู่ ...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 13:00  

ขอถาม.. ผู้เขียน:

คือไปดูที่เว็บของโซนี่มา แล้วเจอประโยคที่ว่า

"Satio คาดว่าจะวางขายภายใน 6 เดือน*"

แต่พอได้อ่านคอมเมนท์ของใครหลายๆคน(ในหลายๆบอร์ด)

ทำนองว่าคงอีกนานกว่าจะวางขาย ...

เลยอยากจะถามผู้รู้หน่อยคะ ว่าตกลงยังไงกันแน่ กว่าจะวางขายอีกนานไหม

มือถือพังมาตั้งแต่เดือนมีนาคม รอมานานมากแล้ว TT.TT

ในวันที่28บอกไว้ว่าภายในเดือนตุลาคมนี้แน่นอนครับ ไม่ช้าไปกว่านี้
ขอถาม..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 14:41  

รอดูก่อนค่อยบ่น~ ผู้เขียน:

ในวันที่28บอกไว้ว่าภายในเดือนตุลาคมนี้แน่นอนครับ ไม่ช้าไปกว่านี้

ขอบคุณมากคะ ขอถามต่ออีกนิดเรื่องราคา พอจะประมาณได้ไหมคะ
กลัวจะเปิดตัวราคาพุ่งปรี๊ดมาก - -
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 15:29  

Anonymous ผู้เขียน:
ช่วงเศรษฐกิจแบบนี้ ค่ายมือถือเซงกันทุกค่ายหละครับ ใครตามข่าวจะรู้ว่าแม้แต่โนเกียเองยังได้กำไรน้อยลงกว่าเดิมเยอะเลย จะมีอยู่ 2 ค่ายที่ยังโตเอาๆสวนทางเศรษฐกิจ คือ
อันนี้คืออะไรอะครับผมอยากรู้ - -* อยู่ก็หายไปเฉยๆเหมือนไฟดับ หึหึ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 17:20  

รอดูก่อนค่อยบ่น~ ผู้เขียน:

ขอบคุณมากคะ ขอถามต่ออีกนิดเรื่องราคา พอจะประมาณได้ไหมคะ
กลัวจะเปิดตัวราคาพุ่งปรี๊ดมาก - -

ถ้าให้ประมาณนะครับ น่าจะอยู่ที่ 25900-27900ครับ ไม่น่าเกินนี้ครับ

ปล.อย่านำราคาของX1มาเทียบนะครับเพราะว่าX1มันแพงเนื่องจากส่วนนึงเป็นที่ระบบปฏิบัติการ WindowsMobile ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 21:29  

แต่เท่าที่ผมไปเช็ค อ่านภาษาอังกฤษ แบบ งูๆปลาๆหมาๆแมวๆ ตามบอตเมืองนอกที่ข้อมูลไม่ค่อยเคลื่อน
มันน่าจะเข้าไทยได้ประมาณ ธันวาคมเป็นอย่างเร็ว สุดนะครับ นี่เอามาลงแบบตรงๆเลยครับ ให้คนที่เครื่องออกอาการจะไปแหล่มิไปแหล่ ได้ตัดสินใจได้ครับว่าควรจะรอไหม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 21:36  

แวะไปดู มือถือค่ายเพื่อนบ้านมา เขาออก มือถือติดกล้อง12ล้าน+3x Optical Zoom !!!
มาอีกตัวแล้วอะ เศร้า T_T

ไปเจอจากนี่
http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T7944304/T7944304.html#14

เห็นแล้วอยากได้มากๆเลย กล้องมือถือที่มี Optical Zoom ในช่วงนี้นี่
ขี้เกียจซื้อกล้องคอมแพค จะได้เอาไว้ถ่ายอะไรไกลๆได้ชัดขึ้นบ้าง AF6 ก็จะมาแล้ว จะได้ไปถ่ายนักล่าฝันกันแบบหน้าชัดๆ
ZooYorkGolf
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 22:21  

Sony Ericsson Satio (Idou) preview: First look

http://www.gsmarena.com/sony_ericsson_satio_idou-review-358.php

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 22:25  

แวะไปดู มือถือค่ายเพื่อนบ้านมา เขาออก มือถือติดกล้อง12ล้าน+3x Optical Zoom !!!
มาอีกตัวแล้วอะ เศร้า T_T

ไปเจอจากนี่
http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T7944304/T7944304.html#14

เห็นแล้วอยากได้มากๆเลย กล้องมือถือที่มี Optical Zoom ในช่วงนี้นี่
ขี้เกียจซื้อกล้องคอมแพค จะได้เอาไว้ถ่ายอะไรไกลๆได้ชัดขึ้นบ้าง AF6 ก็จะมาแล้ว จะได้ไปถ่ายนักล่าฝันกันแบบหน้าชัดๆ
ingwayz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 23:21  

เข้ามาอ่านกระทู้ทุกวันเลย อยากได้มาก แต่เริ่มลังเลครับ ระหว่าง w995 กะเจ้า satio นี่

นี่ถ้าเสียงเจ้าหนู satio ไม่ดีเท่า w995 นะ ตัดสินใจง่ายมากเลย รอลุ้นอยู่ครับ Very Happy

อีกอย่างเรื่องแจ๊ค 3.5 เห็นติงกันเยอะ เริ่มสงสัยแระครับมาจำเป็นมากเลยหรอ ไม่เคยใช้ se ครับ

ตอนนี้ยังคงใช้ nk6630 ในตำนานอยู่เลย Laughing Cool
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 01:19  

ช่วยรบกวนไม่ต้องเอาไปเทียบกับยี่ห้ออื่นได้ไหมครับ แค่Optical 3x นี่ยังทำให้เป็นปัญหาได้อีก - -"

ปล.ตอบนิดหน่อย ส่วนตัวผมคิดว่า3.5mmไม่จำเป้นมากน่ะครับเพราะจิงๆแล้วSEก็แถมหูฟังที่มีคุณภาพที่ดีอยู่แล้ว ถ้าไม่ได้หูเทพ หูทอง หูแพลตินั่ม ก็ไม่มีความจำเป้นที่ต้องเปลี่ยนหูฟังแต่อย่างใดครับ อีกอย่างเดี้ยวนี้ใช้หูBluetooth Stero ให้คุณภาพเสียงที่ดีพอๆกับหูฟังทั่วไปแล้วครับ อย่างที่บอกถ้าหูไม่เทพก็ไม่จำเป็นครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 01:26  

ผมว่าทำอะไรให้มันเป็นมาตราฐานเฉพาะไปเลย อย่างที่เขารณรง ก็ดีแล้วนะครับ ทำที่ชาตแบบเดียวกันทุกยี้ห้อ เพื่อลดขยะ อิเลคทรอนิคที่กำจัดได้ยาก และหูฟัง 3.5 ให้สามารถช้ได้ในทุกรุ่นไม่ต้องไปคอยซื้อใหม่เพราะหัวเสียบไม่เหมือนกัน แถม ยังสามารถยืมคนที่เขาเลิกใช้หรือมีหลายอันได้อีก
ช่วยโลกกันนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 02:32  

ผมว่าทำอะไรให้มันเป็นมาตราฐานเฉพาะไปเลย อย่างที่เขารณรง ก็ดีแล้วนะครับ ทำที่ชาตแบบเดียวกันทุกยี้ห้อ เพื่อลดขยะ อิเลคทรอนิคที่กำจัดได้ยาก และหูฟัง 3.5 ให้สามารถช้ได้ในทุกรุ่นไม่ต้องไปคอยซื้อใหม่เพราะหัวเสียบไม่เหมือนกัน แถม ยังสามารถยืมคนที่เขาเลิกใช้หรือมีหลายอันได้อีก
ช่วยโลกกันนะครับ

ถึงจะทำเหมือนกันก็เหอะครับแต่ยังไงเมื่อซื้อมือถือใหม่ก็จะได้หูฟัง+สายชาร์จใหม่อยู่ดีล่ะครับ ผมว่าไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไห่ร เป็นเรื่องการตลาดมากกว่าครับ - -" แต่อย่างไรก็ดีปีหน้าน่าจะเห็นหัวชาร์จ Micro Usb เหมือนๆกันหมดแล้วน่ะครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 13:09  

VDO ตัวล่าสุดเทส ความไวของชัตเตอร์กล้อง ขอบอกว่า ไวมากๆครับ กดแล้วไม่ต้องหยุดนิ่งแม้แต่น้อย แบบว่า กดชัตเตอร์แล้วขยับมือถือได้เลยทันที ภาพที่ออกมาไม่มีการเปลี่ยนแปลงเลยครับ ชัดเปะๆ Twisted Evil
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 13:37  

Admin ขอความกรุณา ช่วยมาลบกระทู้อีกรอบได้เปล่าครับ
และผมอยากให้ เวปนี้โพสแบบมี User อะครับ มันจะสามารถทำได้เปล่าครับ

เจอแต่ SP Guest ไปทั่วอนาจักรเลยอะครับ เห็นป่วนไปทุกกระทู้เลย

ผมว่า แค่ลบคุณออก ทุกห้องก็สงบแล้วนะครับ เพราะเหตุมาจากคุณไปแดกดัน ในบอตแบรนอื่นนี่ครับ

มองดูความผิดตัวเองบ้าง อย่าเอาแต่มองคนอื่นอยู่

คุณทำไรไว้คุณรู้แก่ใจ

แล้วการเป็นสมชิก ก็ไม่ได้ช่วยยืนยันนี้ครับ ว่าเขาจะเป็นคนดี ยกตัวอย่างคุณ เป็นต้น
ขาจรที่เอาข้อมูลดีๆมาให้คุณดูก็เยอะแยะ

มันเกิดที่ตัวคุณ ก็ต้องจบที่ตัวคุณ แก้นิสัยซะ
jack_six
Year's Star

จังหวัด: chonburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 15:32  

รุ่นนี้เปลี่ยนชื่อเรียกแล้วหรอ Very Happy
gettymaru
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 17:53  

Satio Hands On คราวนี้มาชม เครื่องสีเงินกันบ้าง

<object width="560" height="340"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/oEmfNIF0Ca8&hl=en&fs=1&color1=0xe1600f&color2=0xfebd01"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/oEmfNIF0Ca8&hl=en&fs=1&color1=0xe1600f&color2=0xfebd01" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="560" height="340"></embed></object>

ว้าวครับ
แต่เครื่องสีเงินแต่ทำไมคนเทสต์สีดำอ่ะ อิอิล้อเล่นนะครับ
เครื่องดูหรูมาก น่าเสียดายถ้าไม่เข้าไทย
ZooYorkGolf
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 18:06  

SATIO VS INNOV8

เชิญชมภาพตัวอย่างจากกล้องกันครับ Sony Ericsson Satio : Samsung i8510 INNOV8.

-SATIO-

-INNOV8-

-SATIO-

-INNOV8-

-------------------------------------------------------------------------------------------------------

นี่เป็นภาพที่ผ่านการ 100% crop จากมือถือทั้ง 2 รุ่น ซึ่งแสดงให้เห็นคุณสมบัติของ
ข้อได้เปรียบของ Satio ซึ่งมีความละเอียดเหนือกว่า INNOV8

Credit : http://www.gsmarena.com/sony_ericsson_satio_idou-review-358p5.php

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ZooYorkGolf เมื่อวันที่ 07 Jun 2009 18:36; ทั้งหมด 2 ครั้ง
ZooYorkGolf
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 18:30  

Satio - VGA videos of splendid quality. (VGA วีดีโอคุณภาพอันยอดเยี่ยม)

Sony Ericsson Satio มาพร้อมกับ VGA videos, เช่นเดียวกันกับ XPERIA X1's
คุณภาพของวีดีโอนั้นทำได้ยอดเยี่ยม ซึ่งแยกไม่ออกเลยว่านี่มันคือ VGA จริงหรือ?

ความสว่างและการให้สีสันที่เป็นธรรมชาติ เที่ยงตรง
ในขณะที่ความสามารถในการอัดวีดีโอแบบ HD ของ OmniaHD ก็ล้ำหน้ากว่า

อย่างไรก็ตาม Satio ก็ขึ้นชื่อว่า กล้องระดับ VGA ของ Satioนั้นมีคุณภาพดีที่สุด
เมื่อเทียบกับคู่แข่งรายอื่นๆในตลาดโลก

ในอดีต...ผู้คนมักจะเราเรียงลำดับความคมชัดของกล้องVDO แค่ว่า
กล้องตัวไหนมี Framrate เยอะๆก็น่าจะให้ความคมชัด
แต่ Satio ก็พิสูจน์ให้เห็นแล้วว่า VGA ก็มีคุณภาพไม่น้อยหน้าใคร

Sony Ericsson Satio camera video sample for you to enjoy.
http://pic.gsmarena.com/vv/reviewsimg/sony-ericsson-idou/camera/gsmarena_v001.mp4

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ZooYorkGolf เมื่อวันที่ 07 Jun 2009 18:50; ทั้งหมด 2 ครั้ง
PaYChEcK
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 18:33  

เอ่ออ

ตกลงชื่อรุ่นมันอ่านว่าอะไรอ่ะ
เริ่มงง
ตอนเป็น Idou ก็ว่าอ่านลำบากล่ะ
คราวนี้เป็น Satio อีก

อยากรู้ว่าถ้าเปลี่ยนจากFast port เป็น 3.5มิลเนี่ยะ
มันจะมีผลอะไรกับเสียงมั๊ยอ่ะ จะดีขึ้นหรือแย่ลงรึเปล่า
เพราะก่อนหน้านี้SEส่วนใหญ่ก้เป็นFast port ก็คิดว่าเสียงมันก้okดีอยู่แล้ว
ZooYorkGolf
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 18:40  

PaYChEcK ผู้เขียน:
เอ่ออ

ตกลงชื่อรุ่นมันอ่านว่าอะไรอ่ะ
เริ่มงง
ตอนเป็น Idou ก็ว่าอ่านลำบากล่ะ
คราวนี้เป็น Satio อีก

อยากรู้ว่าถ้าเปลี่ยนจากFast port เป็น 3.5มิลเนี่ยะ
มันจะมีผลอะไรกับเสียงมั๊ยอ่ะ จะดีขึ้นหรือแย่ลงรึเปล่า
เพราะก่อนหน้านี้SEส่วนใหญ่ก้เป็นFast port ก็คิดว่าเสียงมันก้okดีอยู่แล้ว

ชื่ออย่างเป็นทางการครับ = Satio
Idou ไว้เรียกตอนเครื่อง Prototype ครับ

จะ Fast Port หรือ 3.5mm ก็ให้คุณภาพเสียงเท่ากันครับ
จะเสียงดีหรือไม่ดี ก็มาจาก Software ของเครื่อง แล้วก็หูฟังมากกว่าครับ
Midobew
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 19:25  

เชิญชมภาพตัวอย่างจากกล้องกันครับ Sony Ericsson Satio : Samsung i8510 INNOV8.

-SATIO-

-INNOV8-

-SATIO-

-INNOV8-

-------------------------------------------------------------------------------------------------------

นี่เป็นภาพที่ผ่านการ 100% crop จากมือถือทั้ง 2 รุ่น ซึ่งแสดงให้เห็นคุณสมบัติของ
ข้อได้เปรียบของ Satio ซึ่งมีความละเอียดเหนือกว่า INNOV8

Credit : http://www.gsmarena.com/sony_ericsson_satio_idou-review-358p5.php

Satio ละเอียดกว่า แต่สีInnoV8มันดูสดกว่าหน่อยนะ ผมว่า
papatapop
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 20:27  

-SATIO-

-INNOV8-

-SATIO-

-INNOV8-

Satio ละเอียดกว่า แต่สีInnoV8มันดูสดกว่าหน่อยนะ ผมว่า

ผมก็ว่า ของSS ภาพมันสีสันชัด สวยงามกว่า SE นะครับ ทั้งที่ satio กล้องตั้ง12 ล้าน
แบบนี้ SS ตัว 12 ล้าน ภาพก็ต้องดีกว่าของSE สินะครับ ประมาณ กล้อง SEทำมือถือกล้อง 16 ล้าน ในอนาคต คงเท่ากับ SS กล้อง 12 ล้านตอนนี้สินะ

เพราะตอนนี้ต้องเอา 12 ล้าน มาเทียบ 8 ล้าน ยังพอๆกัน ดีอย่างเสียอย่าง จนทำได้แค่เสมอๆเองนี่ครับ
Kenick
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 21:51  

VDO ตัวล่าสุดเทส ความไวของชัตเตอร์กล้อง ขอบอกว่า ไวมากๆครับ กดแล้วไม่ต้องหยุดนิ่งแม้แต่น้อย แบบว่า กดชัตเตอร์แล้วขยับมือถือได้เลยทันที ภาพที่ออกมาไม่มีการเปลี่ยนแปลงเลยครับ ชัดเปะๆ Twisted Evil

จริงปะคะ จะได้ลดข้อกังขาลงไปอีกหนึ่ง เพิ่มกิเลสขึ้นมาอีกกอง

เดิม เคยใช้มือถือกล้อง 5 ล้านตัวที่ออกมาแรกๆ (ยี่ห้ออื่น) อะไรๆก็ดี แย่ที่สุดตรงที่ความไวชัตเตอร์มันต่ำจนเศร้า
แล้วเราก็ดันชอบถ่ายแมวมั่ง หมามั่ง เด็กวัยหนอนมั่ง พวกนี้ก็อยู่นิ่งๆกันไม่เป็นด้วย
ถ้าความไวชัตเตอร์สูงก็ยิ้มออกละทีนี้
แต่ภาวนา ตัวจริงขอให้สีสดๆหน่อยเถอะเนาะ คือว่า เบื่อมือถือกล้องภาพสีซีดๆเต็มทีแล้ว

แล้ว ทำไมต้องให้ LED มาถ่าย VDO น้อ น่าจะสาดซีนอนไปเลย
เจ้าจอมซนที่เราชอบไปถ่าย VDO เค้าจะได้แสบตาจนเลิกซน 555
(ล้อเล่นนะคะ อย่าจริงจัง)

ปล.ชื่อใหม่ชวนให้คิดถึงพวกคิตตี้นะ Sanrio...Satio
(มันอ่านว่า ซาทิโอ หรือ ซาโชอะคะ???)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 22:15  

papatapop ผู้เขียน:

-SATIO-

-INNOV8-

-SATIO-

-INNOV8-

ผมก็ว่า ของSS ภาพมันสีสันชัด สวยงามกว่า SE นะครับ ทั้งที่ satio กล้องตั้ง12 ล้าน
แบบนี้ SS ตัว 12 ล้าน ภาพก็ต้องดีกว่าของSE สินะครับ ประมาณ กล้อง SEทำมือถือกล้อง 16 ล้าน ในอนาคต คงเท่ากับ SS กล้อง 12 ล้านตอนนี้สินะ

เพราะตอนนี้ต้องเอา 12 ล้าน มาเทียบ 8 ล้าน ยังพอๆกัน ดีอย่างเสียอย่าง จนทำได้แค่เสมอๆเองนี่ครับ

satio ออกแนวเหมือนบรรยากาศ แบบว่า ดิบๆสดๆอะไรประมาณนี้อะครับ
SS เหมือนปรุงแต่งสีสันมันสดเกินไปไหมอ่าครับผมว่าท้องฟ้ามันน่าจะไม่สีเข้มขนาดนั้น

อันนี้ความคิดผมนะ^^

แต่ SE ตัวก่อนๆที่ไม่ใช้ 12 ล้าน สีมันก็ออกแนวเดียวกับ Satio เหมือนกันหมดเลยนี่น่าหึหึ หรือสีแนวนี้จะเป็นเอกลักของ SE เค้า หึหึ มะรู้เหมือนการคิดหนักมากมาก

ส่วนเรื่องชัตเตอร์กล้องผมมาฟันธงขาดกระจุยอีกรอบว่ามันไวมากๆ กล้องถ่ายรูปดีดีนี่เอง Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 22:17  

Kenick ผู้เขียน:

จริงปะคะ จะได้ลดข้อกังขาลงไปอีกหนึ่ง เพิ่มกิเลสขึ้นมาอีกกอง

เดิม เคยใช้มือถือกล้อง 5 ล้านตัวที่ออกมาแรกๆ (ยี่ห้ออื่น) อะไรๆก็ดี แย่ที่สุดตรงที่ความไวชัตเตอร์มันต่ำจนเศร้า
แล้วเราก็ดันชอบถ่ายแมวมั่ง หมามั่ง เด็กวัยหนอนมั่ง พวกนี้ก็อยู่นิ่งๆกันไม่เป็นด้วย
ถ้าความไวชัตเตอร์สูงก็ยิ้มออกละทีนี้
แต่ภาวนา ตัวจริงขอให้สีสดๆหน่อยเถอะเนาะ คือว่า เบื่อมือถือกล้องภาพสีซีดๆเต็มทีแล้ว

แล้ว ทำไมต้องให้ LED มาถ่าย VDO น้อ น่าจะสาดซีนอนไปเลย
เจ้าจอมซนที่เราชอบไปถ่าย VDO เค้าจะได้แสบตาจนเลิกซน 555

ปล.ชื่อใหม่ชวนให้คิดถึงพวกคิตตี้นะ Sanrio...Satio
(มันอ่านว่า ซาทิโอ หรือ ซาโชอะคะ???)

ดูแล้วมันเร็วขึ้นเยอะเลยแต่ยังไม่ขนาดที่คุณบอกอะครับ เท่าที่ไปดูมา
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 22:18  

Kenick ผู้เขียน:

ตายและ!!!!!!!~ เอาXnon มาส่องตอน VDO ผมว่า ถ่ายยังไม่ทันจบแบตหมด อิอิอิอิอิอิ
ล้อเล่นเน้อ Laughing Laughing

ปล. ช่วงนี้มะไหวโดนโจมตีเยอะคุณแม่ช่วยนู๋ด้วยเถิด Crying or Very sad
ชอบมือถือมีกล้อง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แล้วแต่นะครับ
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 22:24  

-SATIO-

-INNOV8-

-SATIO-

-INNOV8-

ผมมองอีกแบบนะครับ ว่า ความสดของสีนั้นมากไปหรือป่าว ดูมันเข้มจนไม่เป็นธรรมชาตินะครับ ผมชอบภาพที่มันเสมือนจริงมากๆ นะครับ ไม่จำเป็นต้องสด หรือ ไม่สด ของให้ดูว่า ถ่ายออกมาแล้ว ใกล้เคียงสภาพจริงมากที่สุดนะครับ
Year's Star

หัวข้อ : Re: แล้วแต่นะครับ
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 22:29  

ชอบมือถือมีกล้อง ผู้เขียน:

-SATIO-

-INNOV8-

-SATIO-

-INNOV8-

ผมมองอีกแบบนะครับ ว่า ความสดของสีนั้นมากไปหรือป่าว ดูมันเข้มจนไม่เป็นธรรมชาตินะครับ ผมชอบภาพที่มันเสมือนจริงมากๆ นะครับ ไม่จำเป็นต้องสด หรือ ไม่สด ของให้ดูว่า ถ่ายออกมาแล้ว ใกล้เคียงสภาพจริงมากที่สุดนะครับ

คิดเหมือนผมเลยครับ ว่าสีมันสดจนเกินไปจนมะเหมือนภาพจิงสักเท่าไหร่
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 22:33  

กล้องVGA ถ่าย VDO ผมดูแล้วถึงกับ อึ้งไปเลยครับพี่น้อง ภาพเกือบจะเหมือนกล้องถ่าย VDO ทั่วๆไป นั่งดูกะน้องถึงกับ งงไปเลย Shocked

http://pic.gsmarena.com/vv/reviewsimg/sony-ericsson-idou/camera/gsmarena_v001.mp4
ingwayz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 23:36  

^

^

^

^

โห สุดยอดอ่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 23:41  

กล้องVGA ถ่าย VDO ผมดูแล้วถึงกับ อึ้งไปเลยครับพี่น้อง ภาพเกือบจะเหมือนกล้องถ่าย VDO ทั่วๆไป นั่งดูกะน้องถึงกับ งงไปเลย Shocked

ผมโหลดมาดูเสร็จ นึกถึงคำพูดประจำของที่นี่ได้ขึ้นมาเลยครับ ว่า
ถ้าอยากถ่ายรูปชัดหรือ วีดีโอแจ๋มๆ
ก็ไปซื้อกล้องคอมแพคสักตัว
หรือกล้องวีดีโอจริงๆมาใช้เลยจะดีกว่าครับ
อย่าหวังอะไรมากจาก ภาพในระดับ มือถือครับ ผมอยากบอกว่าผมเห็นด้วยกับคำนี้ของเพื่อนๆ ที่พูดมาประจำครับ

เพราะที่ดูมันได้ใหญ่อย่างเดียวครับ ความชัดนี่คงต้องบอกว่าไปซื้อกล้องวีดีโอ ถูกๆสักตัวเหมาะสุดครับ ไม่แตกแบบนี้ครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 01:02  

ผมโหลดมาดูเสร็จ นึกถึงคำพูดประจำของที่นี่ได้ขึ้นมาเลยครับ ว่า
ถ้าอยากถ่ายรูปชัดหรือ วีดีโอแจ๋มๆ
หรือกล้องวีดีโอจริงๆมาใช้เลยจะดีกว่าครับ
อย่าหวังอะไรมากจาก ภาพในระดับ มือถือครับ ผมอยากบอกว่าผมเห็นด้วยกับคำนี้ของเพื่อนๆ ที่พูดมาประจำครับ

เพราะที่ดูมันได้ใหญ่อย่างเดียวครับ ความชัดนี่คงต้องบอกว่าไปซื้อกล้องวีดีโอ ถูกๆสักตัวเหมาะสุดครับ ไม่แตกแบบนี้ครับ

อันนี้มันมือถือครับ มันคงเป็นแบบที่บอกมาไม่ได้หรอก แบ่งแยกสักนิดนะครับ Rolling Eyes
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 01:27  

อันนี้มันมือถือครับ มันคงเป็นแบบที่บอกมาไม่ได้หรอก แบ่งแยกสักนิดนะครับ Rolling Eyes
ว่ากล้องมันไม่ชัด แสดงผลสีไม่ดี ซีดจาง ต้องไล่คนถาม ไปซื้อกล้อง คอมแพคทุกที

ไม่เข้าใจชาวSE จริงๆ ว่ามันก็แค่มือถือ SE ทำได้แค่นี้ก็ต้องยอมรับทำไมต้องโกรธ ไปไล่เขาให้ไปซื้อกล้องด้วย ไม่แบ่งแยกเอาซะเลยครับ อ่านเจอทีไรหงุดหงึดทุกที

คนเข้ามาก็อยากได้มือถือกล้องดีๆ ไม่อยากพกเยอะ แต่นี่พอพูดถึงคุณภาพ ของรูปที่ถ่ายทีไร ไล่ไปซื้อกล้องทุกที ไม่เข้าใจ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 01:44  

-SATIO-

-INNOV8-

-SATIO-

-INNOV8-

คิดเหมือนผมเลยครับ ว่าสีมันสดจนเกินไปจนมะเหมือนภาพจิงสักเท่าไหร่

ปัญหาอยู่ที่ว่าคนชอบถ่ายภาพคุณภาพสูงสีสันเหมือนจริง จะไม่เล่นกล้องมือถืออะสิครับ มันตอบสนองได้ไม่เต็มที่ ไม่ว่ากล้องมือถือจะพัฒนาไกลแค่ไหนก็จะไม่มีทางพัฒนาจนเหนือกว่ากล้องธรรมดาไปได้ ผมว่าจุดนี้หละที่ทำให้ SE Cybershot รุ่นหลังๆไม่ค่อยน่าสนใจ

คนใช้กล้องมือถือส่วนใหญ่ก็ใช้เพื่อถ่ายได้ทุกที่ ถ่ายเสร็จผมให้ถึง 80% ไม่มานั่งแก้รูป และให้อีก 50% ที่ใช้โปรแกรมแก้ไขภาพถ่ายไม่เป็น ดังนั้นผมว่ากล้องมือถือก็ควรจะเป็นกล้องมือถือที่ถ่ายเสร็จทีเดียวแล้วสวยเลย ไม่ใช่จืดๆชืดๆ พิมพ์ออกมาแล้วเหมือนรูปเก่า ขนาดกล้องคอมแพคเองยังไม่เน้นสีสันสมจริงเลย กล้องคอมแพคสีสันจัดจ้านแทบทุกยี่ห้อ เพราะกลุ่มเป้าหมายเองก็ไม่ใช่ผู้ใช้ที่เป็นมืออาชีพ แค่ใช่ออโต้โฟกัสเป็นก็หรูแล้ว ฟังก์ชั่นทุกอย่างปรับไว้ออโต้หมด นับประสาอะไรกับคนที่ใช้กล้องมือถือเป็นหลัก ผมพูดถึงส่วนใหญ่นะครับ

ถ้า SE รุ่นนี้ ไม่เปลี่ยนแปลงเอกลักษณ์สีจืดแบบเดิมๆก็ร่วงแน่ๆ เหมือนรุ่นก่อนๆที่พัฒนามาเป็นสีจืด เรื่องวีดีโอที่ทำได้แค่ VGA ผมถือว่ายังน้อยไป ถ้าไปดูแอลจีกับซัมซุง ฟังก์ชั่นอัดวีดีโอมีอะไรให้เล่นมากกว่านี้เยอะ โหมดถ่ายแบบ 120 fps ก็ไม่รู้จะมีหรือเปล่า เท่าที่ดูตอนนี้ยังไม่มีค่ายไหนถ่ายวีดีโอสู้แอลจีกับซัมซุงได้ SE รุ่นนี้ก็ไม่เด่นเรื่องวีดีโออีก บอกตามตรงว่าผมมองอนาคตของรุ่นนี้แล้วไม่เห็นว่ามันจะสดใสเท่าไหร่นัก ยิ่งเจอซัมซุงตัวที่ติดซูมเลนส์เข้าไปอีกยิ่งหนักเลย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 02:27  

-SATIO-

-INNOV8-

-SATIO-

-INNOV8-

ปัญหาอยู่ที่ว่าคนชอบถ่ายภาพคุณภาพสูงสีสันเหมือนจริง จะไม่เล่นกล้องมือถืออะสิครับ มันตอบสนองได้ไม่เต็มที่ ไม่ว่ากล้องมือถือจะพัฒนาไกลแค่ไหนก็จะไม่มีทางพัฒนาจนเหนือกว่ากล้องธรรมดาไปได้ ผมว่าจุดนี้หละที่ทำให้ SE Cybershot รุ่นหลังๆไม่ค่อยน่าสนใจ

คนใช้กล้องมือถือส่วนใหญ่ก็ใช้เพื่อถ่ายได้ทุกที่ ถ่ายเสร็จผมให้ถึง 80% ไม่มานั่งแก้รูป และให้อีก 50% ที่ใช้โปรแกรมแก้ไขภาพถ่ายไม่เป็น ดังนั้นผมว่ากล้องมือถือก็ควรจะเป็นกล้องมือถือที่ถ่ายเสร็จทีเดียวแล้วสวยเลย ไม่ใช่จืดๆชืดๆ พิมพ์ออกมาแล้วเหมือนรูปเก่า ขนาดกล้องคอมแพคเองยังไม่เน้นสีสันสมจริงเลย กล้องคอมแพคสีสันจัดจ้านแทบทุกยี่ห้อ เพราะกลุ่มเป้าหมายเองก็ไม่ใช่ผู้ใช้ที่เป็นมืออาชีพ แค่ใช่ออโต้โฟกัสเป็นก็หรูแล้ว ฟังก์ชั่นทุกอย่างปรับไว้ออโต้หมด นับประสาอะไรกับคนที่ใช้กล้องมือถือเป็นหลัก ผมพูดถึงส่วนใหญ่นะครับ

ถ้า SE รุ่นนี้ ไม่เปลี่ยนแปลงเอกลักษณ์สีจืดแบบเดิมๆก็ร่วงแน่ๆ เหมือนรุ่นก่อนๆที่พัฒนามาเป็นสีจืด เรื่องวีดีโอที่ทำได้แค่ VGA ผมถือว่ายังน้อยไป ถ้าไปดูแอลจีกับซัมซุง ฟังก์ชั่นอัดวีดีโอมีอะไรให้เล่นมากกว่านี้เยอะ โหมดถ่ายแบบ 120 fps ก็ไม่รู้จะมีหรือเปล่า เท่าที่ดูตอนนี้ยังไม่มีค่ายไหนถ่ายวีดีโอสู้แอลจีกับซัมซุงได้ SE รุ่นนี้ก็ไม่เด่นเรื่องวีดีโออีก บอกตามตรงว่าผมมองอนาคตของรุ่นนี้แล้วไม่เห็นว่ามันจะสดใสเท่าไหร่นัก ยิ่งเจอซัมซุงตัวที่ติดซูมเลนส์เข้าไปอีกยิ่งหนักเลย

ผมก็คิดแบบเดียวกับคุณครับ ว่าSE ถ่ายรูปออกมาสีซีดเกินไปดูแล้วหมองๆ ครับ

เดียวนี้อะไรเขาก็เน้นสีสัน ไม่ว่าจะเป็นจอ มือถือ ที่แสดง 16ล้านสี ที่เข้ามาแทนที่จอ 2แสนสี จนจะกลายไปเป็นสีจอมาตราฐานที่คนเดียวนี้ใช้ๆกัน ส่วน

ภาพวีดีโอ ก็สู้ มือถือ ที่ผลิตในแถบเอเชีย เหมือนกันไม่ได้เลย ของเขาถ่าย วีดีโอ ออกมาสมกับที่เป็น ไฮเดฟ ภาพวัสถุที่เคลื่อนไหว ไม่เป็นวุ้นๆ เหมือนของSE Satio นี้ ที่วัตถุในภาพเป็นวุ้นๆ

แล้วตอนที่ SE Satio นี้ออกวางขาย ผมว่าตอนนั้น แต่ละแบรนคงทำมือถือ 12ล้าน ที่มี Optical Zoom ออกมาให้ใช้กันเกือบทุกเจ้าแล้ว

แล้วพอ SE คิดทำมือถือ กล้อง12 ล้าน ที่มี Optical Zoom ออกมา ตอนนั้นแต่ละแบรน ก็คงข้ามไปไกลจนทำอย่างอื่นกันหมดแล้วหละครับ

เมื่ออกช้า ราคาลงยาก สเปคตามหลัง ยอดขาย ก็เป็นไปตามประวัติศาสตร์ ของรุ่น พี่ๆ ของSE ที่เคยออกมาหวังเกิด แต่กลับดับไปก่อนเวลาอันสมควร เพราะเหมือน คลอดออกมาผิดยุคสมัย กับกระแสความต้องการของผู้ใช้ ที่ไม่เคยอยู่กับที่ต้องการเพิ่มเติม กับความทันสมันที่ตอบสนองความสะดวกอยู่ในทุกๆวัน
gettymaru
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 07:59  

รูปSATIO สวยๆครับ เพิ่มเติมจากรูปที่คุณ ZooYorkGolf เอามาให้ชมครับ
ขอย้ำนะครับ ว่ารูป SATIO

มุมนี้ก็ดูดี อิอิ

อย่าคิดมากนะครับ นี่เป็นบอร์ดมือถือ
gettymaru
Year's Star

หัวข้อ : สีของรูป
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 08:19  

นิดนึงเรื่องสีสันของรูปครับ

ผมว่าเหนือสิ่งอื่นใด สีสันของรูปก็เป็นความชอบส่วนบุคคลนะครับ แต่ก็ยอมรับว่า 80% ของตลาด(เดาอะนะ)ต้องการรูปที่ออกมาสีสันสดใสมากกว่า มีแค่บางส่วนที่ต้องการความคมชัดของภาพมากกว่า ซึ่งถ้าเรื่องสีสัน พอหมดยุค K750 ผมมองตระกูลถ่ายรูปสีไม่จัดจ้านเหมือนก่อน แต่ความชัดยังอยู่ในเกณฑ์ที่ดี

อย่างไรก็ตาม ก็ขึ้นอยู่กับผู้บริโภคครับว่าชอบแบบไหน เพราะมีข้อมูลให้ตัดสินใจก่อนซื้อกันมากมายไม่ว่าจะเป็นทางเว็บหรือนิตยสาร

ส่วนตัวคิดว่าถาพถ่ายที่ได้จากจาก SATIO เครื่องทดสอบนี้ก็ไม่ขี้เหร่ในเรื่องความชัดและสีก็ไม่ได้จืดสนิทเหมือนตอน K850 ออกใหม่ๆ และจากรูปที่เร็ปก่อนหน้านี้ได้ลงรูปครอป 100% เอาไว้เมื่อเทียบกับอีกค่ายนึง ก็เป็นการบอกข้อมูลให้ผู้บริโภครับทราบข้อเท็จริง(ณ ตอนนี้)แล้วว่า คุณชอบแบบไหน

ส่วนตัว(อีกละ) แน่นอนว่าผมชอบความชัดมากกว่า สีก็ขอแค่อย่าให้จืดสนิทก็พอ(ซึ่งตัวอย่างภาพของเร็ปก่อนหน้าก็ถือว่าไม่ขี้เหร่) ส่วนภาพที่คอรป 100% เรื่องความชัดโอแล้ว แต่สีผมไม่รู้ตึกเค้าจริงๆสีอะไร จะออกนวลๆเหมือน SATIO หรือสีตึกเค้าจะขาวอมแดงอมม่วง ผมก็ไม่แน่ใจ

ปล.นี่เป็นความเห็นส่วนตัว ที่มีพื้นฐานของความชอบส่วนตัวเป็นหลักครับ ไม่ได้อิงมาตรฐานอะไรเล้ย 555
ADROf006
Year's Star

จังหวัด: บางกอก
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 08:47  

จำนวน พิกเซล บอกว่ามีสีมากแค่ไหน

แต่ความชัด นะสิที่สำคัญ

ผมว่า รูปที่เปรียบเทียบด้านบนน่ะ

มองแว่ปๆ ก็อาจจะคิดว่ารูปด้านขวามือดี

แต่บอกดีๆ สีมันกลืนกัน

เลือกเอาเอง ระวัง ตัวนี้ กับ อีกตัว
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 09:05  

ผมว่าถ้าอยากได้เทพสงสัยต้องไปเปิดโรงงานเองแล้วล่ะครับ Crying or Very sad

มือถือก็คือมือถืออยุ่วันยันค่ำ ถ้ามือถือดีกว่า ของหลักๆที่เค้าใช้กันแล้ว ของหลักๆเค้าจะขายออกไหมนั้น เนียความจิงเลย

มือถือเค้าได้ขนาดนี้ก็เทพแล้ว ใช้ในยามฉุกเฉินเหตุจำเป็น มันจะมีประโยชน์มาก

ตราบใดที่ยังแบ่งแยกไม่ถูก ก็คงไม่มีรุ่นไหนในโลกนี้ดีได้ดั่งใจคุณอีกแล้วล่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Siamphoneuser เมื่อวันที่ 08 Jun 2009 09:12; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 09:11  

ใครอยากได้ชัดก็จัดไป Satio ใครอยากได้สีสดแต่ความชัดไม่มีก็นะแล้วแต่คนชอบ แต่หลักมาตราฐานผมว่าเอาที่ถ่ายแล้วเหมือนจิงจะดีกว่า มันไม่หลอกตาครับ ความจิงก็คือความจิงตลอดการ Laughing Laughing
เจอมันทุกบอดร์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 09:50  

ว่ากล้องมันไม่ชัด แสดงผลสีไม่ดี ซีดจาง ต้องไล่คนถาม ไปซื้อกล้อง คอมแพคทุกที

ไม่เข้าใจชาวSE จริงๆ ว่ามันก็แค่มือถือ SE ทำได้แค่นี้ก็ต้องยอมรับทำไมต้องโกรธ ไปไล่เขาให้ไปซื้อกล้องด้วย ไม่แบ่งแยกเอาซะเลยครับ อ่านเจอทีไรหงุดหงึดทุกที

คนเข้ามาก็อยากได้มือถือกล้องดีๆ ไม่อยากพกเยอะ แต่นี่พอพูดถึงคุณภาพ ของรูปที่ถ่ายทีไร ไล่ไปซื้อกล้องทุกที ไม่เข้าใจ

ผมก็คิดแบบเดียวกับคุณครับ ว่าSE ถ่ายรูปออกมาสีซีดเกินไปดูแล้วหมองๆ ครับ

เดียวนี้อะไรเขาก็เน้นสีสัน ไม่ว่าจะเป็นจอ มือถือ ที่แสดง 16ล้านสี ที่เข้ามาแทนที่จอ 2แสนสี จนจะกลายไปเป็นสีจอมาตราฐานที่คนเดียวนี้ใช้ๆกัน ส่วน

ภาพวีดีโอ ก็สู้ มือถือ ที่ผลิตในแถบเอเชีย เหมือนกันไม่ได้เลย ของเขาถ่าย วีดีโอ ออกมาสมกับที่เป็น ไฮเดฟ ภาพวัสถุที่เคลื่อนไหว ไม่เป็นวุ้นๆ เหมือนของSE Satio นี้ ที่วัตถุในภาพเป็นวุ้นๆ

แล้วตอนที่ SE Satio นี้ออกวางขาย ผมว่าตอนนั้น แต่ละแบรนคงทำมือถือ 12ล้าน ที่มี Optical Zoom ออกมาให้ใช้กันเกือบทุกเจ้าแล้ว

แล้วพอ SE คิดทำมือถือ กล้อง12 ล้าน ที่มี Optical Zoom ออกมา ตอนนั้นแต่ละแบรน ก็คงข้ามไปไกลจนทำอย่างอื่นกันหมดแล้วหละครับ

เมื่ออกช้า ราคาลงยาก สเปคตามหลัง ยอดขาย ก็เป็นไปตามประวัติศาสตร์ ของรุ่น พี่ๆ ของSE ที่เคยออกมาหวังเกิด แต่กลับดับไปก่อนเวลาอันสมควร เพราะเหมือน คลอดออกมาผิดยุคสมัย กับกระแสความต้องการของผู้ใช้ ที่ไม่เคยอยู่กับที่ต้องการเพิ่มเติม กับความทันสมันที่ตอบสนองความสะดวกอยู่ในทุกๆวัน

ผมไม่เข้าใจพวก SP Guest ไร้ชื่อพวกนี้จิงๆ ไปอ่านบอดร์ไหนก็เจอทุกบอดร์เลย ไม่เคยมีรุ่นไหนดีในสายตาพวกมันเลย มีแต่แย่ๆแล้วก็แย่ โทษอย่างงั้นโทษอย่างงี้ อยากจะรู้พวกนี้มันทำไปเพื่ออะไรกันแน่ เพราะ ถ้าไม่ชอบก็ไม่ต้องมาติอะไรมากมาย ไม่ชอบก็มองข้ามไปแล้วก็หัดเฉยๆวะบ้างก็แค่นั้นไม่มีใครขอร้องว่าเข้ามาแล้วต้องโพสทุกครั้งไป
และอีกอย่างนึง เวลาเปรียบเนียทำไมต้องเอาค่ายอื่นมาขึ้นแทนด้วยทั้งๆที่ค่ายนั้นพวก เวงพวกนี้ก็ไปติเค้าไว้เยอะไปว่าเค้าเสียหายเหมือนกัน ทำให้กระทู้นู้นกระทู้นี้หันกลับมาตีกันเองเพราะคนอื่นที่อยู่ในบอดร์เค้าก็ไม่รู้เรื่องด้วย โดยไอ้พวก SP พวกนี้แหละมันเอาคอมเม้นบอดร์นี้ไปแปะอีกบอดร์นึงให้เข้าใจผิดกันแล้วก็เป็นเรื่อง
ผมว่ายกเลิกไปเหอะครับไอ้ระบบ SP Guest เนีย พวกขาจรทั้งหลายมีแต่จะมาทำให้มีเรื่องทะเลาะกันไม่เว้นแต่ละวัน อ่านบอดร์ไหนเจอทุกบอดร์ เซ็งมาก

ปล..นี่ไม่ได้เป็น เวปมาสเตอร์เองถ้าเป็นเองผมคงทำกฏให้มันแข็งแรงกว่านี้
gettymaru
Year's Star

หัวข้อ : ใจเย็น
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 10:06  

ใจเย็นๆก่อนครับ บอร์ดสาธารณะนะครับ คิดว่าทุกคนที่เข้ามาก็มีวุฒิภาวะกัน ก็ใช้วิจารณญาณกันได้ จะสมัครหรือไม่ก็ออกความเห็นได้ ถ้าเห็นว่ามันเข้าข่ายไปเสียดสี หมิ่น ฯลฯ ก็ให้ใช้ความรอบคอบในการโพสหน่อยเพื่อหลีกเลี่ยงการทะเลาะกัน ซึ่งไม่เป็นผลดีกับผู้ที่เข้ามาหาข้อมูลและสาวกค่ายนั้นๆเอง
เจอมันทุกบอร์ด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 10:21  

ก็เข้าใจแหละครับ ว่าบอร์ดสาธารณะ แต่พอดีอ่านไปอ่านมา มาเจออีกแล้ว เฮ้อ หงุดหงิด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 10:33  

-SATIO-

-INNOV8-

-SATIO-

-INNOV8-

มะเป็นไรคับ
รับได้
รัก SE
แต่ภาพใน โฟโตซ๊อปเอา
T T
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 10:53  

แต่สีจัดขึ้นอีกสักนีสจาดีมากมากมาย>_<
คนผ่านมาครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 11:09  

ADROf006 ผู้เขียน:
จำนวน พิกเซล บอกว่ามีสีมากแค่ไหน

ผมว่า รูปที่เปรียบเทียบด้านบนน่ะ

มองแว่ปๆ ก็อาจจะคิดว่ารูปด้านขวามือดี

เลือกเอาเอง ระวัง ตัวนี้ กับ อีกตัว

พิกเซลมันบอกถึงขนาดของรูปไม่ใช่เหรอครับ ?????
ซึ่งถ้าขนาด Pixel เยอะก็จะทำให้รูปที่ได้มีขนาดใหญ่ตาม pixel ด้วย
รวมถึงต้องใช้ความระเอียดที่เยอะขึ้นในการประมวลผลของภาพด้วยครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 11:29  

คนผ่านมาครับ ผู้เขียน:

พิกเซลมันบอกถึงขนาดของรูปไม่ใช่เหรอครับ ?????
ซึ่งถ้าขนาด Pixel เยอะก็จะทำให้รูปที่ได้มีขนาดใหญ่ตาม pixel ด้วย
รวมถึงต้องใช้ความระเอียดที่เยอะขึ้นในการประมวลผลของภาพด้วยครับ

ก็ใช้ครับ ความจิงคงไม่มีใครใช้ขนาดภาพที่ได้จริงๆจากที่ถ่ายออกมาเลยไช้ไหมครับ เค้าก็ต้องเอาไปย่อภาพให้เล็กลงอยู่แล้ว Razz

ส่วนน้อยมั้งนะที่เอาขนาดใหญ่ๆไปทำภาพใช้ประกอบงานต่างๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 11:38  

เจอมันทุกบอดร์ ผู้เขียน:

ผมไม่เข้าใจพวก SP Guest ไร้ชื่อพวกนี้จิงๆ ไปอ่านบอดร์ไหนก็เจอทุกบอดร์เลย ไม่เคยมีรุ่นไหนดีในสายตาพวกมันเลย มีแต่แย่ๆแล้วก็แย่ โทษอย่างงั้นโทษอย่างงี้ อยากจะรู้พวกนี้มันทำไปเพื่ออะไรกันแน่ เพราะ ถ้าไม่ชอบก็ไม่ต้องมาติอะไรมากมาย ไม่ชอบก็มองข้ามไปแล้วก็หัดเฉยๆวะบ้างก็แค่นั้นไม่มีใครขอร้องว่าเข้ามาแล้วต้องโพสทุกครั้งไป
และอีกอย่างนึง เวลาเปรียบเนียทำไมต้องเอาค่ายอื่นมาขึ้นแทนด้วยทั้งๆที่ค่ายนั้นพวก เวงพวกนี้ก็ไปติเค้าไว้เยอะไปว่าเค้าเสียหายเหมือนกัน ทำให้กระทู้นู้นกระทู้นี้หันกลับมาตีกันเองเพราะคนอื่นที่อยู่ในบอดร์เค้าก็ไม่รู้เรื่องด้วย โดยไอ้พวก SP พวกนี้แหละมันเอาคอมเม้นบอดร์นี้ไปแปะอีกบอดร์นึงให้เข้าใจผิดกันแล้วก็เป็นเรื่อง
ผมว่ายกเลิกไปเหอะครับไอ้ระบบ SP Guest เนีย พวกขาจรทั้งหลายมีแต่จะมาทำให้มีเรื่องทะเลาะกันไม่เว้นแต่ละวัน อ่านบอดร์ไหนเจอทุกบอดร์ เซ็งมาก

ปล..นี่ไม่ได้เป็น เวปมาสเตอร์เองถ้าเป็นเองผมคงทำกฏให้มันแข็งแรงกว่านี้

คุณเองก็ไม่ได้สมัครสมาชิกไม่ใช่หรือครับ ผมว่า Guest ก็มีทั้งดีและไม่ดี และสมาชิกก็มีทั้งดีและไม่ดี

ผมว่าคุณเป็นเอามากนะครับ ถ้าเว็บนี้ไม่ให้ Guest โพส คุณเองที่ขี้เกียจสมัครสมาชิก(เหมือนผม) ก็จะไม่ได้มานั่งโพสอยู่แบบนี้หรอกครับ อีกอย่างถ้าเล่นบอร์ดสยามโฟนมานานจะรู้ว่า การให้แต่สมาชิกโพสไม่ได้ช่วยเรื่องพวกนี้เลย สมาชิกบางคนยิ่งกว่า Guest ที่คุณหงุดหงิดอีก 10 เท่า พอกวนจนเบื่อก็เลิกเล่นไป

การที่บอกรุ่นไหนไม่ดีผมไม่เห็นว่ามันจะน่ารำคาญตรงไหนเลย ถ้าสิ่งที่เค้าบอกว่ามันไม่ดี มันไม่ดีจริงๆยังจะเป็นประโยชน์ด้วยนะ หรือจะบังคับกันว่าเข้ามาต้องชมตลอด ผมว่าไอ้ที่น่ารำคาญก็พวกโฆษณาตามบอร์ดเนี่ยหละ เหมือนที่กำลังเจอในบอร์ดนี้ เข้ามาก็บรรยายแต่สรรพคุณ เจอแต่ข้อมูลด้านเดียวซะเอียน แถมยังมีหางเครื่องคอยพูดกระแทกยี่ห้ออื่นซะด้วย สรุปไม่ได้เป็นบอร์ดสำหรับแสดงความคิดเห็นผู้ใช้แล้ว แต่กลายเป็นบอร์ดโฆษณามือถือแทน
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 11:42  

โอ้ยๆๆๆๆ อย่าทะเลาะกันเล้ย ปล่อยผ่านวะบ้างเถอะคราบมันจะได้เงียบปายเอง Crying or Very sad
เอ้คับผม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ชอบๆๆ
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 17:18  

ชอบมากเลยอ่ะ โซนี่ อีริคสัน แซดดิโอ้ ถูกใจมากๆๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 20:41  

อ่านดูก็จริง ตามนั้นครับ ว่ากว่าSatioจะออก ก็เหมือนว่า คลอดออกมาผิดยุคสมัย กับกระแสความต้องการของผู้ใช้ ไปซะแล้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: สีของรูป
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 20:52  

ผมว่าเหนือสิ่งอื่นใด สีสันของรูปก็เป็นความชอบส่วนบุคคลนะครับ แต่ก็ยอมรับว่า 80% ของตลาด(เดาอะนะ)ต้องการรูปที่ออกมาสีสันสดใสมากกว่า มีแค่บางส่วนที่ต้องการความคมชัดของภาพมากกว่า ซึ่งถ้าเรื่องสีสัน พอหมดยุค K750 ผมมองตระกูลถ่ายรูปสีไม่จัดจ้านเหมือนก่อน แต่ความชัดยังอยู่ในเกณฑ์ที่ดี

อย่างไรก็ตาม ก็ขึ้นอยู่กับผู้บริโภคครับว่าชอบแบบไหน เพราะมีข้อมูลให้ตัดสินใจก่อนซื้อกันมากมายไม่ว่าจะเป็นทางเว็บหรือนิตยสาร

ส่วนตัวคิดว่าถาพถ่ายที่ได้จากจาก SATIO เครื่องทดสอบนี้ก็ไม่ขี้เหร่ในเรื่องความชัดและสีก็ไม่ได้จืดสนิทเหมือนตอน K850 ออกใหม่ๆ และจากรูปที่เร็ปก่อนหน้านี้ได้ลงรูปครอป 100% เอาไว้เมื่อเทียบกับอีกค่ายนึง ก็เป็นการบอกข้อมูลให้ผู้บริโภครับทราบข้อเท็จริง(ณ ตอนนี้)แล้วว่า คุณชอบแบบไหน

ส่วนตัว(อีกละ) แน่นอนว่าผมชอบความชัดมากกว่า สีก็ขอแค่อย่าให้จืดสนิทก็พอ(ซึ่งตัวอย่างภาพของเร็ปก่อนหน้าก็ถือว่าไม่ขี้เหร่) ส่วนภาพที่คอรป 100% เรื่องความชัดโอแล้ว แต่สีผมไม่รู้ตึกเค้าจริงๆสีอะไร จะออกนวลๆเหมือน SATIO หรือสีตึกเค้าจะขาวอมแดงอมม่วง ผมก็ไม่แน่ใจ

ปล.นี่เป็นความเห็นส่วนตัว ที่มีพื้นฐานของความชอบส่วนตัวเป็นหลักครับ ไม่ได้อิงมาตรฐานอะไรเล้ย 555

นี่ใช่เอากล้อง12 ล้านมาเทียบ กับกล้อง8ล้าน ที่ออกมาตั้งแต่กลางปีที่แล้วของSSใช่หมครับ
แต่ไหงมือถือ12 ล้านตัวนี้เอาจุดเด่น-จุดด้อย กับ อีกค่ายแล้วมันได้แค่เสมอหละครับ ไม่เข้าใจ

แล้วนี่ถ้าเอา 12 ล้าน เท่าๆกันมาเทียบ SE Satio นี่ก็จะกลายเป็นว่ารุ่นนี้ไม่ได้เด่นที่กล้องแล้วสิครับ ต้องเอาปเทียบกับ รุ่นเก่าๆที่8 ล้าน อะครับ นี่เขาเลิกใช้Cycber shot ของSony ไปแล้วหรอถึงด้อย ด้านกล้องลงเยอะเลยไม่เหมือนเมื่อก่อน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 20:59  

คนผ่านมาครับ ผู้เขียน:

ก็ใช้ครับ ความจิงคงไม่มีใครใช้ขนาดภาพที่ได้จริงๆจากที่ถ่ายออกมาเลยไช้ไหมครับ เค้าก็ต้องเอาไปย่อภาพให้เล็กลงอยู่แล้ว Razz

ส่วนน้อยมั้งนะที่เอาขนาดใหญ่ๆไปทำภาพใช้ประกอบงานต่างๆ

ทุกยี่ห้อเขาถึง เน้นไปทางสีสด มากกว่าคมชัดไงครับ เพราะถ้าล้างออกมาในขนาดภาพถ่ายจริงๆที่ใช้อยู่ หรือ ย่อเพื่อโพสลงเน็ตประกอบข้อความเนื้อหา เขาก็ไม่จำเป็นต้องคมชัดมาก เพราะเมื่อย่อภาพลงแล้ว มันแทบจะไม่ต่างกันหรือดูไม่ออกถึงรายละเอียดตรังนั้นเลย แต่ที่เด่นชัดออกมา กลับเป็นสีสัน ครับ เลยเป็นคำตอบในการพัฒนากล้องในแต่ละแบรน ของยุคนี้ครับ ว่าทำไมเขาถึงพัฒนาไปทางสีสัน ในๆทุกๆวงการ Razz

โซนี่เขาไม่รู้จริงๆหรือครับเรื่องตรงนี้ ผมว่าไม่ต้องเซียนกล้องก็น่าจะยังรู้อะครับ
Midobew
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 21:04  

ภาพยิ่งละเอียด ขนาดก็จะยิ่งใหญ่มากครับ ปัญหาอยู่ที่ หน่วยความจำกับการประมวลผลแล้วหละ ว่ามันจะเป็นไง

ปล. รักโนเกีย ชอบSony และดีกับSamsungเสมอมาครับ หุหุหุหุ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 22:10  

ตอนนี้ยังเฉยๆอยู่ครับ เพราะยังไม่ออกมาขายจิงๆ เค้ายังพัฒนาอยู่ Confused
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 22:11  

แต่ก็ต้องเข้าใจอะครับ ค่ายอื่นอาจจะสีสันสดกว่า แต่สำหรับ Satio มันไม่ได้เป็นแค่กล้องถ่ายรูป พี่น้องทั้งหลายต้องนึกถึงความสามารถด้านอื่นๆของเค้าบ้างนะครับ^^ Razz

ไม่งั้นพี่ๆน้องๆจะเลือกมาใช้SE กันทำไมละครับ เพราะเหตุนี้แหละ แต่ละคนใช้งานไม่เหมือนกัน แต่ละรุ่นความสามารถไม่เหมือนกัน ได้อย่างเสียอย่าง เพราะถ้าออกมาดีทุกอย่างเลยทีเดียวสงสัยค่ายอื่นๆคงต้องปิดบริษัทเลิกขายกันหมดไม่ต้องพัฒนากันต่อแล้วล่ะ หึหึ Mad
gettymaru
Year's Star

หัวข้อ : Re: สีของรูป
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 22:56  

นี่ใช่เอากล้อง12 ล้านมาเทียบ กับกล้อง8ล้าน ที่ออกมาตั้งแต่กลางปีที่แล้วของSSใช่หมครับ
แต่ไหงมือถือ12 ล้านตัวนี้เอาจุดเด่น-จุดด้อย กับ อีกค่ายแล้วมันได้แค่เสมอหละครับ ไม่เข้าใจ

แล้วนี่ถ้าเอา 12 ล้าน เท่าๆกันมาเทียบ SE Satio นี่ก็จะกลายเป็นว่ารุ่นนี้ไม่ได้เด่นที่กล้องแล้วสิครับ ต้องเอาปเทียบกับ รุ่นเก่าๆที่8 ล้าน อะครับ นี่เขาเลิกใช้Cycber shot ของSony ไปแล้วหรอถึงด้อย ด้านกล้องลงเยอะเลยไม่เหมือนเมื่อก่อน

เว็บนอกคงหา 12 ล้านมาเทียบด้วยกันไม่ได้มั้งครับ ก็เลยเทียบกัน 8 ล้านที่ดีที่สุดในตอนนี้ไปก่อน เดี๋ยวค่ายอื่นออก 12 ล้านมาจริงๆก็มีรูประหว่าง 12 ด้วยกันเอง

นิดนึงครับ เรื่องขนาดรูปคงตอบโจทย์ทุกอย่างไม่ได้ครับในการตกลงว่าจะเสียเงินซื้อมือถือซักตัว ถ้าสมมุติว่าผมมีตัวนี้ไว้ในครอบครองความละเอียดที่ใช้ผมใช้แค่ VGA เท่านั้นเองสำหรับงานของผม

แล้วก็เรื่องเอามือถือมาถึงขั้นมีเสมอ
มีชนะ มีแพ้ มันก็เกินไปนิดครับ ของแบบนี้อยู่ที่แต่ละบุคคลละครับว่าชอบแบบไหน เสนอข้อเท็จจริงแบบไม่ต้องชี้นำจะเป็นประโยชน์กับทุกคนครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 5, 6, 7 ... 25, 26, 27  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: