Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Motorola SLVR L7 - ultimate in sleek, super slim
 หน้า 1, 2, 3  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 263 / เข้าชม: 533617
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : moto L7
วันที่โพสท์ : 06 Mar 2006 02:26  
ตอบโดยอ้างถึง  

กำลังใช้ครับเสียงmp3 เพาะมากความดังเสียงก็ดีเมื่อเทียบกับ6630 L7 ให้เสียงดังดีกว่าแต่พอต่อชุดหูฟังกับเป็นลอง6630อยู่เล็กน้อย แต่ก็พอรับได้ ตอนแรกใช้6630 จอแสดงผลก็สวยงามสีสดมากไม่ผิดหวังในเรื่องจอ กล้องถึงพิกเซลจะน้อยแต่ภาพที่ได้ออกมาก็ไม่ผิดหวังครับ เมื่องเทียบกับยี่ห้ออื่นที่มีพิกเซลเท่ากัน ซื้อเครื่อง0มา 10200บ.อุปกรณ์ครบ ที่MBK
พกพาสะดวกต่างจาก6630มากเมื่อยัดใส่กระเป๋ากางเกง 555555.
สรรัตน์
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2006 05:59  

มีใครเป็นอย่างผมบ้างครับ ไม่สามารถใช้เสียงเรียกเข้าทีโหลดมาตั้งเป็นเสียงเรียกเข้าได้ ใช้ได้แต่ที่มีมาให้ในเครื่องเท่านั้น ลองย้ายไปที่ความจำเครื่องก็แล้ว
คน101
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : moto L7
วันที่โพสท์ : 10 Mar 2006 01:21  

เครื่องจะอ่านได้เป็นบางไฟล์ แต่ที่แน่ๆต้องย้ายไฟล์มาอยู่ในความจำเครื่องเสียก่อน และที่สำคัญควรตัดเอาแต่ท่อนที่ชอบ ถ้าใส่ทั้งเพลงคงเก็บได้ไม่มากลองทำดูนะครับ
สรรัตน์
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Mar 2006 05:55  

ขอบคุณครับ Very Happy
L6
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????
วันที่โพสท์ : 16 Mar 2006 18:31  

ใครสน L6 มั่ง

สภาพ 100%

ทิ้งเมล์ไว้นะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: -
วันที่โพสท์ : 17 Mar 2006 20:17  

ต่อเน็ตผ่านPCได้ป่าวคับ
new fan moto
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Mar 2006 20:20  

ถือว่าน่าพอใจสำหรับมือถือราคาระดับนี้ mp3 เสียงดีมากครับ เป็นรองแค่ sony ericsson เท่านั้นครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: -
วันที่โพสท์ : 21 Mar 2006 18:14  

Anonymous ผู้เขียน:
ต่อเน็ตผ่านPCได้ป่าวคับ
eror
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Mar 2006 12:15  

จะปิดเสียงกล้อง ต้องทำไงเหรอครับ
อะไรก็ไม่รู้
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: EL-NINYO CITY
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Mar 2006 21:32  

ทำไม L7คล้ายกะ V8 จัง
bbbmmm
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Mar 2006 23:25  

ขอ web โหลดเกม ขอ L7 หน่อยซิครับบบ หาไม่ได้เลยยย
คน101
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????
วันที่โพสท์ : 28 Mar 2006 22:15  

ถ้าต้องการปิดเสียงชัตเตอร์ มัลติมีเดีย เลือก กล้อง เข้าไป ปุ่มเมนู เข้าไปตั้งค่ารูป เลือก ไปที่เสียงชัตะเตอร์ กดเปลี่ยนเป็นไม่มี แค่ก็เส็รจ[/url][/i]
sasaki
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2006 23:05  

ฟัง mp3 เป็น stereo มั้ยครับ
ja E+
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : +?????+
วันที่โพสท์ : 30 Mar 2006 01:01  

Very Happy ซื้อมาแล้วครับ ราคาประมาณ 9000 เศษๆครับ ก็คิดว่าดีนะครับ เสียงก็ดีโดยเฉพาะเมื่อฟังจากหูฟัง แล้วก็ดีที่ไม่มี itune ด้วย จะเอาไปทำไมครับ itune อ่ะ มันจำกัดจำนวนเพลงแค่ 100 เพลง และลิขสิทธ์นะ ถ้าจะเอาแบบ itune ต้องซื้อตัวเครื่องจากอเมริกานะ สรุปแล้วผมว่าเครื่องนี้ดีนะราคาก็ดีและบางด้วย กล้องถึงจะไม่สูงแต่ก็คมชัดดีถ่ายวีดีโอก็ได้ทั้งแบบมีเสียงและก็ไม่เสียง อีกอย่างหนึ่งที่ขอเน้นก็คือ Moto Tattoo (http://direct.motorola.com/hellomoto/phonetattoos/Tattoos_Feature.asp) อันนี้ทำให้เราเปลี่ยนหน้ากากโทรศัพท์ได้เองเลยด้วนการปลิ้นท์เจ้าแทตทูสติกเกอร์ออกมา ชอบภาพอะไรก็เอามาทำหน้ากากได้เองเลย แถมเป็นตัวกันลอยขูดได้ด้วยอีกและสามารถลอกออกได้ง่ายๆด้วย ถ้าซื้อโทรศัพท์มาใหม่ๆอาจจะงงๆหน่อย แต่ถ้าเข้าใจวิธีใช้แล้วก็โอเค
noom1
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: +?????+
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2006 12:04  

ja E+ ผู้เขียน:
มันจำกัดจำนวนเพลงแค่ 100 เพลง

เขามี iTunes รุ่นที่ crack แล้ว ลงได้ 1000 เพลง น่าจะพอสำหรับ mem 512M
ใช้ได้ทั้ง E398 / V360 / L6 / L7 ...
ยังมี program MotoTunes ทำให้ upload เพลงโดยไม่ต้องลง iTunes บน PC ด้วย
chip
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Apr 2006 15:10  

เวลาคุย แบ็ตมันร้อน เร็วไหมครับ
กอล์ฟครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Apr 2006 00:43  

เออ อยากทราบว่า บางร้านปุ่มกดก็มีภาษาไทย บางร้านก็ไม่มี มันขึ้นอยู่กับอะไรอ่ะครับ แล้วก็อยากทราบว่าราคาจะลดลงมากกว่านี้อีกไหม ถ้าเหลือซัก 7000-8000 จะคอยซื้ออ่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Apr 2006 15:03  

ขอรายระเอียดเกี่ยวกับ moto L7 บ้างได้ไหมค่ะ Smile Smile Smile
เ ด็ ก หิ น !!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Apr 2006 15:39  

ถามคนที่ซื้อ L7 ที่ MBK ว่าในกล่องตอนซื้อมาไรให้มั่ง สนใจจะซื้อ เผื่อถูกหลอก แล้วราคาเท่าไรแล้ว
Darren
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2006 01:30  

กอล์ฟครับ ผู้เขียน:
เออ อยากทราบว่า บางร้านปุ่มกดก็มีภาษาไทย บางร้านก็ไม่มี มันขึ้นอยู่กับอะไรอ่ะครับ แล้วก็อยากทราบว่าราคาจะลดลงมากกว่านี้อีกไหม ถ้าเหลือซัก 7000-8000 จะคอยซื้ออ่ะครับ

น่าจะเป็นเครื่องนอกกับเครื่องศูนย์นะ หรืออาจจะเครื่องศูนย์แต่มีให้เลือกสองแบบ
Darren
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: +?????+
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2006 01:34  

noom1 ผู้เขียน:
ja E+ ผู้เขียน:
มันจำกัดจำนวนเพลงแค่ 100 เพลง

เขามี iTunes รุ่นที่ crack แล้ว ลงได้ 1000 เพลง น่าจะพอสำหรับ mem 512M
ใช้ได้ทั้ง E398 / V360 / L6 / L7 ...
ยังมี program MotoTunes ทำให้ upload เพลงโดยไม่ต้องลง iTunes บน PC ด้วย

L6 ใช้ได้ด้วยเหรอมีแค่ 10กว่า MB เอง เพิ่ม mem ได้ยังไงทำที่ไหนบอกหน่อยจะไปทำมั่ง
เหลี่ยมมรณะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : L7 ?????
วันที่โพสท์ : 09 Apr 2006 09:15  

คืออยากถามว่าL7 ดีไหม กล้องเป็นอย่างไร คุ้มไหม และ ถ้าเกิดลง ไอ-ทูน ไป จะเกิดปัญหาอารายตามมาหรือ ป่าว
aituds
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Apr 2006 01:58  

วันนี้ไปดูกับเพื่อนๆซื้อ L6 เพราะมีโทรศัพท์แล้วหลายเครื่องอีก 2-3 วันผมว่าจะไปถอย L7 ราคาตอนนี้ 8000 บาทคิดว่าซื้อได้แล้วครับ
456
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????????????
วันที่โพสท์ : 14 Apr 2006 18:33  

เปิดเครื่องรอรับสายใช้งานได้กี่วันคะ
ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Apr 2006 20:39  

เพิ่งจะซื้อมา ใครพอจะมีวิธีการใช้งานก็ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ รูปร่างก็สวยดี ทำตกแล้วอย่างแรงเลยครับ ไม่แตกกระจาย แน่นพอสมควร แต่ยาวไปหน่อย ความบางก็ใช้ได้ เสียงชัดดี กล้องไม่ค่อยเท่าไหร่แต่ก็เรียกว่าใช้ได้ อ้อ ซื้อที่เมืองนอกครับ แค่ 130ยูโร (แต่ขึ้นกับสัญญาการใช้สัญญาน ถ้าทำสัญญานานราคาแค่ 49 ยูโรเท่านั้นครับ)
แค่อยากขอคำแนะนำการใช้เครื่องน่ะครับ ถ้าเราจะโหลดเพลง ขอบคุณครับ
chip
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2006 15:55  

ผม copy รายชื่อในสมุดโทรศัพท์ จากซิมลงเครื่อง
แต่พอเวลากดดูชื่อ มันโชว์ชื่อซ้อนกันหมดเลยครับ
จะแก้ยังไงดี ให้เหลือแค่อันเดียว

คือไม่อยากลบเบอร์ออกจากซิมน่ะครับ
aituds
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Apr 2006 22:50  

คุณ chip เป็นเหมือนผมเลยผมต้องมานั่งแอดใหม่หมดเลยเอิ๊กๆ ตกลงผมซื้อชุดใหญ่มา 9500 แพงๆแต่อยากได้เลยโดนซะ แต่ถ้ามใช้โปรแกรมของโมโตแอดจากในคอมได้ชื่อกับเบอร์ผมเพิ่งเห็นอะครับลองดูแล้วบอกกันมั่งนะครับ
ก๊อป
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2006 17:30  

อยากถามว่า เวลาแบตฯจะหมด จะมีเสียงเตือนดัง(ตื๊ด) จนน่ารำคาญ มีวิธีแก้ไขไหมค่ะ
aituds
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2006 21:18  

ยังไม่เคยใช้จนแบตหมดเลยครับวันนี้เพิ่งลองหูฟังดูดีทีเดียวครับ ให้ฟองน้ำเพิ่มมา 2 คู่
Chip
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2006 12:26  

ก๊อป ผู้เขียน:
อยากถามว่า เวลาแบตฯจะหมด จะมีเสียงเตือนดัง(ตื๊ด) จนน่ารำคาญ มีวิธีแก้ไขไหมค่ะ

ลองเปลี่ยนเป็น ระบบสั่น หรือ เสียงเงียบ อาจจะช่วยได้มั้งครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2006 19:59  

MFA 501 ออกมาดีกว่าอีก ราคาก็ถูกกว่าด้วย
kaomoodang
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2006 03:25  

คือผมว่าจะถอยมาช่วงสี้นเดือนครับ ไม่ทราบว่าราคาอยู่ประมาณเท่าไรครับ จะได้ก่ะงบได้ถูก

เพราะปกติผมซี้อโทรศัพท์หนนึง การใช้งานก็ราวๆ 2 ปีอ่ะครับ ( ตอนนี้ผมใช้ SE T610 จะครบ 3 ขวบแล้วครับ ก็ใช้จนคุ้มกับราคาที่ซี้อไปแล้ว)

คือยังสองจิตสองใจกับเจ้า L6 อยู่ครับ เห็นทรงเหมือนกัน Function คล้ายๆกันครับ

ขอบคุณครับ
Lek.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????? ???????????????? upgrade ????????????????????
วันที่โพสท์ : 29 Apr 2006 00:43  

เข้าไปดูกันนะครับ ไม่ทราบว่าสามารถ upgrade ได้อย่างนี้หรือเปล่า

http://www.apple.com/itunes/mobile/

http://www.cingularsleek.com/

หากทำได้จะไปซื้อเลย..........
kaomoodang
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 May 2006 03:12  

ตอนนี้ถอยมาใช้เรียบร้อยแล้วครับ ขนาดพลาสติกที่แปะหน้าจอ กับที่แปะด้านหลังยังไม่แกะเลยครับ ( กลัวเป็นรอย ) หากรอบพลาสติกใส่อีกชั้น Shocked

เท่าที่ลองใช้งานดูฟังคชั่นต่างๆ สามารถใช้งานได้ง่ายครับ แต่อาศัยคู่มือช่วย ก็ดีขึ้นครับ

ส่วนเมมที่กล่าวว่า 11.5 M นั้น พอใช้งานๆจิงๆ ไม่ถึงครับ ในตัวเครื่องราวๆ 6.5 เม็กเท่านั้น
ดีที่เขาแถว Mem T-Flash ขนาด 128เม็กมาด้วย ค่อยดีขึ้นหน่อยครับ สังเกตได้จากการทำ Mp3 เข้าเครื่อง ซึ่งตอนนี้ Phone Memory เหลือราวๆ 2550Mb ครับ

เสียงเรียกเข้า ดังดีครับ แต่เสียงแตกๆไงชอบกล แก้ด้วยการลดความดังเสียงเรียกเข้าจากระดับ 7 มา เหลือ 5 ก็ปกติครับ ส่วนการสั่น ก็แรงดีครับ แต่เสียนิดหน่อยตรงเวลาสั่นน่าจะพร้อมเสียงด้วย เพราะบางครั้งเอาใส่กระเป๋า หรือ ใส่ซอง คนเราเวลาติดงาน หรือ อยู่ข้างนอก ไม่ค่อยรู้ตัวหรอกครับ จะมาดูอีกที อืม 5 Miss Call แล้ว ( หุหุ ผมเองอ่ะครับ Very Happy )

กล้อง ชัดดีครับ แต่ยังไม่ได้ลองเป็นจิงเป็นจัง เพราะอย่างที่ผมบอก พลาสติกยังไม่แกะออกมาเลย รวมถึงหน้าเลนส์ด้วย รูปจึงมัวๆไปหน่อย แต่ชัดครับ

ส่วนกล้องวิดิโอ ยังไม่ได้ลองครับ ไว้โอกาสดีๆจะลองแล้วเอามาให้ดูกัน

อีกข้อคือ Bluetooth หลังจากที่เปิดแล้ว ผมต้องกด Search หาอีก ถ้าเปิดเฉพาะ BT อย่างเดียว เครื่องอื่นจะหาเครื่องเราไม่เจอคับ ซึ่งตรงนี้ผมว่าเสียเวลาไปหน่อยในการถ่ายโอนข้อมูล แต่ดีที่ในกรณีเปิดแบบไม่ได้ตั้งใจ เพราะเปิดมั่วๆ คนอื่นอาจส่งไวรัสได้คับ

อย่างอื่นหน้าจอชัดดีครับ ตัวเครื่องบางจนต้องระวังในการใส่กระเป๋า กลัวจะทำตกหรือหล่น

โปรแกรมสามารถใช้ร่วมกับ RaZR V3i ของพี่สาวผมได้ครับ เช่น โปรแกรม Motorola Phonetools โดยแค่เสียบสาย USB เข้ากับคอม ในกรณีที่คุณลงอยู่แล้ว เครื่องจะ Detect ของมันเองว่าคุณใช้รุ่นไหน

อ้อถามนิดนึงส์ครับว่า T-Flash นั้น 512Mb ที่ไหนขายถูกๆบ้างครับ ว่าจะแวะไปซี้อหน่อย

โดยรวมนะครับ ราคา 10,200 บาท ( ผ่อน ราวๆ 1,200 บาท 10 งวด ) ก็โอเคครับ แล้วก็ใช้มันอีกซัก 2ปี ค่อยเปลื่ยนใหม่
reDocDiva
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????? ??? motorola ????????????????
วันที่โพสท์ : 02 May 2006 11:25  

เมือวานผมพึ่งซื้อมาแต่คิดว่ามันแปลกๆ ไม่รู้ว่าใช่ของใหม่แกะกล่องหรือเปล่า เลยอยากทราบจากคนอื่นที่ซื้อมาเหมือนกันว่าเป็นยังไงกันบ้างครับ

- มีสติ้กเกอร์ mfa (แปลว่าของ Advance) แต่มีเขียนรับประกัน 02/06 แปลว่าอะไรครับ?
- กล่องที่ได้มาครั้งแรกสุด ไม่มี seal พลาสติค (คนขายบอกว่า รุ่นนี้ ไม่มี seal อยู่แล้ว) จริงป่าว?
- Battery ซึ่งปกติ ควรจะใช้ได้แปบเดียวแล้วต้อง charge เลย แต่นี่ มี charge มาให้ตั้งครึ่งนึง ใช้ฟังเพลงไปหลาย ชั่วโมงกว่าแบตจะหมด
- ไม่มี function PTT อยู่ใน Setting ไม่ทราบว่าคนอื่นมีกันป่าว

ขอบคุณมากครับ
aii
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 May 2006 12:17  

มีข้อสงสัยเพื่อช่วยในการตัดสินใจถาม2-3ข้อหน่อยครับ

1.เวลาคนโทรเข้ามันสั่นพร้อมมีเสียงเรียกเข้าไม่ได้หรอ?

2.เสียงmp3เปนยังไงบ้างสู้ ipod ได้รึป่าว(ในใจลึกๆรู้ว่าสู้ไม่ได้อยู่แล้ว)แต่อยากรู้ว่าดีแค่ไหน

3.ชาร์จครั้งนึง รอรับสายจิงๆได้นานกี่วัน

ขอบคุนคับ...
kaomoodang
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 May 2006 12:39  

- ตอบคุณ reDocDiva ครับ

ตอนที่ผมซี้อมาจากคาร์ฟู สุขา 3 ซี้อในเคาน์เตอร์ของเพาเวอร์บายนั้น

กล่องของผมถูกซีลพลาสติกอย่างแน่นหนา ต้องใช้คัตเตอร์กรีดออกมาครับ
พอตรวจที่ตัวเครื่อง ผมเจอกาติกเกอร์ M-Link แปะอยู่แล้วครับ แต่ไม่มีวันที่ประทับ

แสดงว่าทาง Advance คงแกะเพื่อเช็คเครื่อง พร้อมกับแปะกาติกเกอร์ลงไปครับ เวลาไปซี้อครับถึงไม่เจอซีลพลาสติกหุ้มกล่องครับ แต่ถ้าเครื่องไม่มีปัญหาอะไร ก็ปล่อยๆไปครับ ( แต่ถ้าเป็นผมๆคงถามแหลกครับว่าทำไมถึงเป็นแบบนี้ )

- แบตเตอรี่นั้น ของผมก็เป็นครับ เปิดมาทีเจอ 2 ขีดเลย ใช้มันเกือบๆ 6 วัน ถึงจะหมดลม ต้องชาร์จใหม่ 8 ชั่วโมง 3 ครั้ง ( คนขายบอกมาครับ )

- Function PTT ก็ไม่เจอครับ ไม่รู้ว่าอยู่ที่ไหน น่าจะอยู่ในโหมด Setting ครับ
( ยังไม่ได้อ่านคู่มือเป็นจริงเป็นจังซักทีครับ )

อ้อถามนิดนึงครับว่าได้ Memory 128 แถมมาด้วยหรือเปล่าครับ เพราะผมได้มาครับ

ตอบคุณ aii ครับ

1. ได้ครับ สั่นพร้อมเสียงได้ ตั้งค่าได้ตามนี้คับ

ไปที่ Settings > Ring Style > Style > Vibe&Ring

2. เสียง MP3 ผมว่า ok นะ เมื่อเทียบกับเครื่องอื่นๆ เช่น 3230 / 6680
ถามว่าดีแค่ไหน อืม ผมตัดสินไม่ได้หรอกคับ แล้วแต่หูคนอ่ะ เพราะสไตล์คนเราความชอบไม่เหมือนกัน

3. ชาร์จครั้งนึง รอสายได้กี่วัน / ถ้าแบบเปิดเครื่องรอเฉยๆ ไม่ค่อยได้โทร หรือ เล่น Function ต่างๆ ก็ราวๆ 1.5 อาทิตย์ครับ ( ของผมเครื่องใหม่ได้ 6 วันเอง เพิ่งชาร์จเมื่อคืนครับ ) แต่ถ้าคุยเยอะ เล่นทุกอย่างที่มี ไม่พ้น 5 วันครับ

โดยรวมผมว่าเครื่องนี้ ok ครับ เพราะพี่สาวเพิ่งถอย RazR V3i ไปเมื่อวันที่ 8 เมษาที่ผ่านมา
ผมลองเอามาเทียบกัน ไม่ต่างกันเลยคับ ยกเว้นโปรแกรม iTUNE เท่านั้นเอง แต่ SLVR L7 ก็มีเครื่องเล่น MP3 โดยตัวมันเองนะครับ ไม่ต้องพึ่ง iTUNE ให้ยุ่งยากเลย

อ้อ แก้ไขสเปกนะครับ เครื่องนี้เมมโมรี่พี้นฐาน อยู่ที่ 5 เม็ก
ระบบเป็น QuadBand 850/900/1800/1900 ครับ

(ในหน้าเว็บระบุเป็น Triband และความจำเครื่อง 11.5 เม็ก )
kaomoodang
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 May 2006 12:53  

อ้อ อีกเรื่องครับ สำหรับผู้ใช้ V3i

ถ้าเกิดว่าเครื่องมีปัญหาด้านการได้ยิน เช่น โทรเข้า หรือ ออก ไม่ได้ยินเสียงคู่สนทนา
แต่ถ้าเสียบ Small Talk แล้วได้ยิน แสดงว่าหูฟังหลักเสียครับ

สามารถเคลมเปลื่ยนได้ฟรีครับ ที่โมโตโรล่าสำนักงานใหญ่ สีลมคอมเพล็กซ์

เพราะของพี่สาวผมก็เจออาการนี้ครับ เคลมเปลื่ยน Speaker แล้วก็หายครับ
( ทั้งๆที่เครื่องอายุแค่ 23 วันเอง แต่หูฟังไปซะแระ Shocked )

ถ้า RaZR V3 หรือ V3i เครื่องไหนยังอยู่ในประกันศูนย์ 1 ปี แล้วเกิดอาการแบบนี้ รีบไปเปลื่ยนนะครับ ไม่เสียค่าใช้จ่าย อ้อ แนะให้เปลื่ยนที่ศูนย์โมโต ได้โดยตรงนะครับ
aii
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 May 2006 14:16  

ถามหน่อยเวลาฟังเพลงอยู่ใช้ฟังก์ชันอย่างอื่นด้วยได้มั้ยคับ อย่างเช่นกดดูเบอร์โทรอ่ะคับ

แล้วถ้ามีคนโทรเข้า เพลงที่ฟังอยู่มันจะตัดให้อัตโนมัติมั้ยคับ

ตอบให้หน่อยคับ.. Confused
zlav28th
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 May 2006 22:31  

ผมมีปัญหาอยากให้ ตอบทีอะครับบ
คือผมเปิดโปรแกรม Motolora Phone Tools ขึ้นมาเพื่อจะโหลดเพลงเข้าคอมแต่ผมเปิดโปรแกรมขึ้นมาแล้วปรากกฏว่า มันขึ้น กำลังเริ่มต้น....โปรดรอซักครู่ เป็นเวลานานมากอะคับ รบกวนผู้รู้ ช่วยผมทีนะคับบ
zigler
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 May 2006 16:51  

เครื่องผมซื้อมาเดือนกว่าแล้ว แต่อยู่ๆ ไม่กี่วันมานี้ก็ไม่สามารถเชื่อมต่อกับคอมทางสาย datalink ได้ ไม่ว่าจะทำยังไงก็ตาม มันก็จะขึ้นเหมือนมองไม่เห็นเครื่องอยู่ตลอด เพื่อนบอกว่าน่าจะเป็นที่ software ต้องไปลง software ใหม่อยากทราบว่าศูนย์โมโต มีที่ไหนบ้างครับ อีกอย่างก็คือ เวลาเปิดสั่นแบบ Vibe&Ring เครื่องจะสั่นก่อนประมาณ 2 วินาที พอเครื่องหยุดสั่นจึงจะมีเสียง มีวิธีใดบ้างที่จะทำให้เครื่องสั่นพร้อมเสียง
kaomoodnag
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 May 2006 11:44  

ตอบคุณ aii ครับ

ถ้าเล่นเพลงอยู่ จะเปิด menu อื่นไม่ได้ครับ ผมลองทั้งเปิดเพลงแบบธรรมดา และเปิดผ่าน iMelody แล้ว ก็เปิดอย่างอื่นไม่ได้ครับ

ถ้ามีคนโทรเข้า อันนี้ ยืนยันครับว่า เพลงที่เล่นอยู่จะตัดทันที มันจะกลายเป็นเสียงเรียกเข้าที่เราตั้งค่าไว้เต่แรกครับ Very Happy

- คุณzlav28th

ของผมก็เป็นครับ ผมก็รอนานพอสมควรครับ แต่ไม่เกิน 3 นาทีครับ
ถ้านานเกินกว่านี้ แนะให้ลงโปรแกรมในส่วนของ moto phone tools ใหม่ครับ Very Happy

- คุณ zingler ครับ

ผมว่าลองเสียบมือถือกับ datalink ค้างที่เครื่องคอม แล้วลองรีบู๊ดเครื่องคอมดู
อาการนี้ผมเคยเจอกับเจ้า Sony T610 ครับ คือหาไม่เจอ ยิ่ง XP ตายๆๆๆๆ อย่างเดียว

ถ้ารีบู๊ตแล้วหาไม่เจอ ลองปรึกษาทาง call center ดูครับ เครื่องแค่เดือนเดียว น่าจะลงโปรแกรมใหม่ได้ครับ
kaomoodang
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 May 2006 11:49  

อ้อ ลืมไปครับ ส่วนเรื่องของระบบสั่น ของผมเปิด Vibe&Ring

ลองโทรเข้าเครื่องตัวเอง ก็จะสั่นพร้อมเสียงนะครับ

เพราะถ้าสั่นก่อน 2 วิน แล้วค่อยมีเสียง จะเป็นแบบ Vibe then Ring ครับ

ผมว่าอาการนี้แปลกๆนะครับ ไงถ้ามีเวลาลองเข้าศูนย์ใหญ่ก็ได้ครับ ไม่เสียค่าใช้จ่ายครับ

ป.ล. นอกเรื่องนิดนึงส์ครับ
ศูนย์ M-Link ที่สุขมวิท 62 พนง.มีคนนึง น่ารักมากๆครับ แต่เสียดายเทอมีแหวนทองแปะไว้ตรงนี้วนางข้างซ้ายแระ Crying or Very sad ใครลองไปก็ส่งข่าวมานะครับ
อ้อ แล้สจะมียัยเจ๊หน้าดุคอยรับลูกค้าอีกคน เหอะๆๆ เจ๊แกสวยดี แต่หน้าโคตะระดุเลย คิกๆ Twisted Evil
911
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 May 2006 22:08  

ตอนนี้ ผมกำลัง ตัดสินใจ ว่าจะซื้อรุ่นไหนดี ผมมองที่ L7 กับ V3i เปรียบเทียบให้ฟังหน่อยสิคับ ว่าอันไหน คุ้มค่า เงินมากกว่ากัน แล้ว เรื่องปัญหาหลังการใช้งาน ตัวไหนที่มีน้อยกว่ากัน
ส่วตัว ชอบทั้งคู่ชอบโทรสัพท์บางๆ คับ
kaomoodang
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 May 2006 22:34  

หวังว่าคำตอบคงไม่สายไปนะครับ

V3i กับ L7 นั้น ยากส์คับที่จะตัดสินใจ
เพราะ Function ที่ให้มา พอๆกันเลยครับ ยกเว้น iTune และ T-Flash 256Mb และกล้องแบบ Megapixel ที่ V3i ให้มาครับ ( L7 แถมมา 128 Mb กล้องแบบ 3 แสน pixel และเครื่องเล่น Mp3 ของโมโต )

เอาเป็นว่า ถ้าชอบแบบมือถือฟลิบ ติดใจกล้องถ่ายชัดๆ ก้อ V3i
ถ้าชอบแบบแท่งๆ ไม่เน้นกล้องมาก และเฉยๆกับ Apple iTune ล่ะก้อ L7 ครับ

ป.ล. ทุกวันนี้ V3i ของพี่สาวผมเกิดอาการหูดับ หรือ Speaker เสียอีกแล้วครับ ต้องเสียบ Small Talk ตลอดเวลา ไม่งั้นไม่ได้ยินคู่สนทนาครับ ว่าจะเข้าไปที่ศูนย์ใหญ่ที่สีลม ขอเช็คเครื่องซักทีครับ ไม่งั้นคงขอเจรจาเปลื่ยนเครื่องใหม่ครับ ตอนนี้พี่สาวโมโหจนเกือบยึดเจ้า L7 ผมแล้วคับ Sad ( ถ้าไม่เอาไปแก้ให้นะ มีงี้อีก ฮ่วย Neutral Neutral คิกๆ แอบบ่นหน่อยคับ )
KKK123
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 May 2006 03:49  

ผมเคยใช้ V3 อ่ะคับ และเพื่อนผมใช้ E398 บ่นตรงกะผมเลยว่า เสียงของคู่สนทนา เวลาคุยโทรศัพทืเบามากๆ อ่ะครับ ทั้งๆที่ปรับขีดดังสุดแล้ว .. Laughing แค่นี้ผมก็เลยเข็ดกะโมโตอ่ะ เหอๆ หรือว่าบังเอิญเป็นเฉพาะเครื่องผม กะเครื่องเพื่อนหว่า .. Crying or Very sad ถ้าเทียบความดังของเสียงคู่สนทนาจะดังสู้ โนเกีย กะซีเมนต์ ไม่ได้เลย ( เท่าที่ผมเคยใช้มาทั้งหมด)ทุกยี่ห้อละ 555
ominae_
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????????????? ?????????? ?????? 8 ?????????????
วันที่โพสท์ : 17 May 2006 15:35  

พี่ส่งมาให้ แก้ไทยแล้วครับ พิมพ์และอ่านได้ครับ เครื่องนอกของ usa ครับ ขายครับ 7000
019844858
aumhollow
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 May 2006 11:34  

คือว่า รบกวน ถามนิดนึงนะครับ ผมซื้อมาแร้ว คับ ทุกอย่าง โอเค หมดเรย แต่ว่า
เสียงเรียกเข้า มันไม่สามารถ เอาเพลง mp3 ที่เราเอา ลงไว้ ฟัง มาเปงเสียงเรียกเข้าได้ ใช่มั้ยครับ เพราะ ลองทำหลาย วิธีแร้ว มันก้อไม่สามารถ เอา เสียง เรียกเข้า มาจาก mp3 ใน memory มาเปง เสียงเข้าได้

ปล.ใครมีวิธีเอา mp3 มาเป็น เสียงเรียกเข้าได้ ก้อ บอกกันมั้งนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 May 2006 18:29  

ตอบคุณ aumhollow ครับ

ถ้าในกรณีที่เราโหลดเพลงใน Memory จะไม่สามารถนำมาเป็นเสียงเรียกเข้าได้ครับ
ต้องย้ายเพลงเข้ามาที่ phone memory ก่อนครับ

วิธีย้ายเพลงจาก Memory คือ เลือกเพลงที่เราจะใช้เป็นเสียงเรียกเข้า
กดปุ่มที่เป็นขีดตรงยาว ( - )หรือที่เรียกว่า ปุ่ม Menu
แล้วทำการ Move > จะมีให้เลือกระหว่าง Phone กับ Bluetooth
ให้เราเลือกที่ Phone

หลังจากนั้น พอเราเข้าไปใน Sound พอเข้าไปใน List เพลง เลื่อนไปเรื่อยๆ จะเจอคำว่า Phone Memory ( ถ้าในกรณีที่ตั้งเป็น Phone Memory อยู่แล้ว ก็จะเจอเพลงที่เราย้ายเลยครับ ) แล้วก็ Apply as RingTone ครับ

- ตอบคุณ KKK123

ส่วนตัวผมนะ ตอนที่ V3i ปกติ เสียงปลายสายก็ดังนะครับ ดังจนต้องปรับ Volume ลงมาเหลือ 3 เท่านั้นครับ

ผมใช้โมโตตั้งแต่สมัย Micro Tac แล้วครับ ( ปี 2533) ( Dyna Tac ก็ใช้ครับ แต่ของเพื่อนพ่อ ) ก็ทนทานดีครับ แต่เพราะคงทำใน USA มั้งครับ เลยไม่มีปัญหา พอมารุ่นหลังๆ ทำใน China คุณภาพเลยไม่สู้ดีเท่าไรครับ ไม่ใช่โมโตเครื่องเดียวที่ทำในจีนแดง
ก็เกือบทุกยี่ห้ออ่ะครับ ที่ประกอบที่นั้น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 May 2006 11:37  

[quote="Anonymous"]ตอบคุณ aumhollow ครับ

ถ้าในกรณีที่เราโหลดเพลงใน Memory จะไม่สามารถนำมาเป็นเสียงเรียกเข้าได้ครับ
ต้องย้ายเพลงเข้ามาที่ phone memory ก่อนครับ

วิธีย้ายเพลงจาก Memory คือ เลือกเพลงที่เราจะใช้เป็นเสียงเรียกเข้า
กดปุ่มที่เป็นขีดตรงยาว ( - )หรือที่เรียกว่า ปุ่ม Menu
แล้วทำการ Move > จะมีให้เลือกระหว่าง Phone กับ Bluetooth
ให้เราเลือกที่ Phone

หลังจากนั้น พอเราเข้าไปใน Sound พอเข้าไปใน List เพลง เลื่อนไปเรื่อยๆ จะเจอคำว่า Phone Memory ( ถ้าในกรณีที่ตั้งเป็น Phone Memory อยู่แล้ว ก็จะเจอเพลงที่เราย้ายเลยครับ ) แล้วก็ Apply as RingTone ครับ

/quote]

OK ครับ ขอบคุณมากๆ เรยคับ Move มาก้อใช้ได้เรย อ่ะครับผม แต่ ได้ทีละเพลง ก้อยังดีอ่าเนอะ เหอๆ
รออยู่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 May 2006 22:42  

จะเอา L7 ไปลง iTune ได้มั๊ยอ่า

แล้วถ้าได้ต้องเอาไปลงที่ไหน

ตอบหน่อยนะ

อยากรู้มากๆๆๆๆ
เพราะใกล้จะได้ซื้อแล้ว

ขอบคุงค่า
gagee
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2006 10:34  

ตอนนี้ราคาอยู่ที่เท่าไหร่คะใครมีร้านถูกๆช่วยแนะนำหน่อยนะคะแต่เอาแบบอุปกรณ์ครบนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ปล.ถ้าเป็นแถวฝั่งธนจะดีมากนะคะ
ominae
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ????????????????????? l7 ?????????? ??? 6630,3230 ????
วันที่โพสท์ : 23 May 2006 16:39  

อยากแลกเครื่อง l7 กับ 6630,3230 ครับ เป็นเครื่องนอกครับอุปกรณ์ครบ อ่านเขียนไทยได้ มี iTunes เสียงดีมากๆ ทุกอย่างพร้อมกล่องอ่ะครับไม่มีรอยใดๆ มีที่ ชาร์ตในรถด้วยครับ หรือขาย 7000 ครับ

019844858 ใหญ่
มิ๊ก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ห้อขัว
วันที่โพสท์ : 25 May 2006 20:12  

Anonymous ผู้เขียน:
สวยมากครับ แต่ไม่เท่ากับ V3 หรอกครับ
ราคารุ่นนี้น่าจะอยู่ที่ 21000 ครับผม

ตอนนี้ไม่เกิน 12000 บาทแล้วกั๊บ
น้าตุ๋ย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 May 2006 14:32  

ถอยจาก blissatel ที่ โลตัส ตะกี้
7,990.-
พร้อม 128 เมก
สุดยอด..... Laughing
DTAC MMS
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2006 03:58  

ตั้งค่า MMS สำหรับ DTAC ยังไงครับ ตอนนี้รับ-ส่งไม่ได้ พอดีซื้อเครื่องนอกมาไม่มี DTAC profile
axe20846
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2006 07:59  

แล้วตอนนี้ l7 ราคาเท่าไรครับ

พี่เอาโทรสัพไปใช่ แล้วทำหาย

แถมบอกว่าให้ ราคามือ 2

ก็คือ 7000 ราคามือหนึ่งประมานเท่าไร่อะครับ

แล้วถ้า งบ 7000 ไม่ซื้อ l7 รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ

ขอถามอีกอย่างครับ

QuadBand คืออะไรหรอครับ ??
Bookie
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : L7
วันที่โพสท์ : 15 Jun 2006 20:40  

Itune in L7 you can find it in Game&Apps when you get in there i think you will see Digital Audio Player ( if I'm not wrong that should be Itune)
npp
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เสียง???
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2006 19:38  

เพื่อนใช้โมโต ค่ะ มันจะมีเสียง ดัง ตู๊ด ๆๆๆ ดัง เวลาไม่มีคลื่นสัญญาณ (ใช่มั้ย ไม่รู้นะ) จะปิดยังไงคะ รำคาญน่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Oh! No!
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2006 15:51  

~{AotTo}~ ผู้เขียน:
โมโตชอบทำแต่ของบาง แต่ผมกลับชอบของหนา

บางแบบนี้หน้ากลัวจังเลยครับ กลัวทำหัก ฮิฮิ Very Happy
yttun
Year's Star

หัวข้อ : กลับรูปถ่าย
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2006 20:25  

อยากจะรบกวนให้ช่วยตอบคำถามหน่อยครับ

1. รูปที่ถ่ายแบบแนวตั้ง (ถ่ายขณะที่เอียงมือถือขนานพื้น) จะสามารถกลับรูปในเครื่องเลยได้หรือไม่ครับ เพราะผมลองแล้ว หาไม่เจอครับ ถ้าหากกลับไม่ได้คงต้องโหลดลงคอมแล้วกลับ แล้วโหลดเข้าเครื่องมือถืออีกครั้ง ซึ่งยุ่งยากพอสมควร

2. File MP3 จะต้องเก็บใน Phone Memory เท่านั้น หรือครับจึงจะสามารถใช้เป็นเสียงเรียกเข้าได้ เพราะ Phone Memory มันค่อนข้างน้อยอ่ะครับ หากเห็บใน Card Memory ได้ก็จะดีมาก ๆ เลย เพราะ NOKIA สามารถใช้ File MP3 ที่เก็บใน Card Momery มาเป็นเสียงเรียกเข้าได้ด้วย

ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับคำตอบ
yttun
Year's Star

หัวข้อ : รบกวนอีกครั้งครับ
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2006 20:41  

ขอเพิ่มเติมเกี่ยวกับคำถราอีกข้อนะครับ คือ

3. เวลาผมได้รับข้อความ SMS / MMS ทุกครั้ง เครื่องมันจะขึ้นเตือนว่า Low Memory ทุกครั้งเลย ไม่ว่าข้อความจะเล็กหรือใหญ่ โดยตอนนี้ รูปแบบการจัดเก็บข้อความ ผมเซ็ตให้เก็บไว้ใน Phone Memory และเช็คดูแล้วตอนนี้ มีพื้นที่เหลือประมาณ 4 MB ผมจะมีวิธีการจัดการกับมันไม่ให้มันขึ้นว่า Low Memory ยังไงครับ (เดิมทีผมเก็บข้อความเอาไว้ใน Sim ครับ พอเปลี่ยนเครื่องมาใช้ L7 ผมใส่ Sim ลงไปปั๊ป เครื่องมันก้อพบข้อความเก่าของผมทั้งหมดครับ แต่ก้อไม่มากนะครับ แค่ 30 SMS เท่านั้น ไม่ทราบว่าจปัญหาดังกล่าวจะเกี่ยวกับข้อความเก่าของผมรึเปล่าครับ)

ขอบคุณอีกครั้งครับ
kaomoodang
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2006 17:55  

axe20846 ผู้เขียน:
แล้วตอนนี้ l7 ราคาเท่าไรครับ

พี่เอาโทรสัพไปใช่ แล้วทำหาย

แถมบอกว่าให้ ราคามือ 2

ก็คือ 7000 ราคามือหนึ่งประมานเท่าไร่อะครับ

แล้วถ้า งบ 7000 ไม่ซื้อ l7 รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ

ขอถามอีกอย่างครับ

QuadBand คืออะไรหรอครับ ??

งบ 7000 บาท ถ้าไม่ซี้อ L7 ก้อหา L6 แทนก้อได้ครับ ราคาราวๆ 4 พันกาๆ

หรือ หา BenQ - Siemens เล่นก้อได้ครับ ตัวนี้การใช้งานโดยรวม ok ครับ

ส่วน Quadband แปลว่า สามารถใช้งานได้ ในเครือข่าย 850/900/1800/1900 ได้ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: L7
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2006 17:58  

Bookie ผู้เขียน:
Itune in L7 you can find it in Game&Apps when you get in there i think you will see Digital Audio Player ( if I'm not wrong that should be Itune)

ถูกต้องครับ ในเมืองนอกมีออปชั่น iTunes มาด้วย แต่เสียดายที่บ้านเรากลายเป็น Digital Audio Player ครับ ซึ่งอยู่ที่เดียวกับ Game & Apps

แต่แค่ Digi Audio Players ก้อเพียงพอแล้วครับ ไม่ต้องดี้นรนหาไอจูนหรอกครับ
kaomoodang
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: เสียง???
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2006 18:03  

npp ผู้เขียน:
เพื่อนใช้โมโต ค่ะ มันจะมีเสียง ดัง ตู๊ด ๆๆๆ ดัง เวลาไม่มีคลื่นสัญญาณ (ใช่มั้ย ไม่รู้นะ) จะปิดยังไงคะ รำคาญน่ะ

วันนี้ผมก้อเจอเหตุการณ์นี้ครับ คือช่วงขับรถกลับจากจันท์ บางช่วงจะไม่มีสัญญาณ ( ใช้เบอร์ของน้องส้มอยู่ครับ ) จะมีเสียงดัง ตู๊ดๆๆ

วิธีแก้ไขคือ เข้าไปที่ Setting > เลือก Network > ไปที่ Network Jungle > แล้ว Off

หรือแปลเป็นไทย เข้าไปในการตั้งค่า > เลือกไปที่เครือข่าย > ไปที่เสียงเตือนเครือข่าย > ให้ปิดซะ

แค่นี้น่าจะหายนะครับ
kaomoodang
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: กลับรูปถ่าย
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2006 18:12  

yttun ผู้เขียน:
อยากจะรบกวนให้ช่วยตอบคำถามหน่อยครับ

1. รูปที่ถ่ายแบบแนวตั้ง (ถ่ายขณะที่เอียงมือถือขนานพื้น) จะสามารถกลับรูปในเครื่องเลยได้หรือไม่ครับ เพราะผมลองแล้ว หาไม่เจอครับ ถ้าหากกลับไม่ได้คงต้องโหลดลงคอมแล้วกลับ แล้วโหลดเข้าเครื่องมือถืออีกครั้ง ซึ่งยุ่งยากพอสมควร

2. File MP3 จะต้องเก็บใน Phone Memory เท่านั้น หรือครับจึงจะสามารถใช้เป็นเสียงเรียกเข้าได้ เพราะ Phone Memory มันค่อนข้างน้อยอ่ะครับ หากเห็บใน Card Memory ได้ก็จะดีมาก ๆ เลย เพราะ NOKIA สามารถใช้ File MP3 ที่เก็บใน Card Momery มาเป็นเสียงเรียกเข้าได้ด้วย

ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับคำตอบ

ขอเริ่มจากข้อ 1 นะครับ

1. เสียใจด้วยครับ เจ้าแอล 7 ไม่มีฟังค์ชั่นหมุนรูปครับ งานนี้คงต้องเสียเวลาลงเข้าคอม แล้วกลับเอาครับ

2. ในหน่วยความจำของเครื่อง ผมแนะนำให้เก็บเสียงเรียกเข้าแบบ Mp3 ลักษณะไม่ยาวมากครับ คือ ไม่เกิน 700 kb จะเหมาะมากครับ

ส่วน ไฟล์ Mp3 พวกเพลง หรือ เรียกเรียกเข้ายาวๆ ที่เกินกว่า 2 นาที แนะให้เก็บในการ์ดครับ
เพราะลำพังในเครื่องแค่ 6.6 เม็ก ไหนจะเก็บทั้งรูป ทั้ง Mp4 เหอๆๆๆ น้อยครับ

นี่คือข้อเสียของโมโตครับ ไม่สามารถเอาเสียงเรียกเข้าที่เก็บในการ์ด มาทำเป็นเสียงเรียกเข้าได้ครับ อ้อ เจ้า V3i ของพี่สาวผมก้อเหมือนกันครับ ไม่สามารถเอาเสียงจากการ์ดมาเป็นเสียงเรียกเข้าได้เช่นกัน ต้องย้ายเข้าเครื่องก่อนครับ

3. เหมือนกันครับ ผมเจอปัญหานี้เช่นกันครับ พอซัก 30 ข้อความ + มันก้อเตือนว่า เมมจะหมดแล้ว ผมก้อต้องลบเหลือแค่ 10 ข้อความกว่าๆครับ งานนี้ผมยังแก้ปัญหาไม่ตกเหมือนกันครับ Embarassed
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jul 2006 20:10  

ถ่ายวีดีโอได้แค่40วิเองใช่ไหมคับ
แล้วเมื่อฟังเสียงmp3ผ่านหูฟังเป็นบ้าง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Motorola SLVR L7 - ultimate in sleek, super slim
วันที่โพสท์ : 05 Jul 2006 16:47  

ใช้รุ่นนี้อยู่แหละ ดีทุกอย่างยกเว้นแบตหมดเร็วกว่าตอนใช้เครื่องเก่า nokia 3200
ทรท.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ....
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2006 15:30  

ราคาเท่าไหร่แล้วครับตอนนี้ ซื้อที่ไหนครับ จะซื้ออยู่พอดี
Kukis
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2006 00:00  

เมมโมรี่สูงสุดได้เท่าไหร่อ่ะคะ แล้วตอนนี้ราคาเท่าไหร่ Very Happy
กำลังเห่อ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2006 18:38  

ซื้อมาเมื่อวาน
โหลดฟัง Bodyslam , Silly Fools สะใจมั้กๆ
เสียงแจ่ม ทั้งเบส ทั้งกลอง แน่นปึ๊ก
ตอนแรกถ่ายรูปไม่ได้ กดชัตเตอร์ปุ๊ปมันจะออกจากฟังชั่นถ่ายรูปทันที
ฟอร์แมท Memory Card แล้วถ่ายรูปได้
เสียดายที่ไม่มีแฟรตให้
7,900.- เป็นเครื่องนอกหรือมือสองมีแค่ตัวเครื่องกับสายชาร์ท
9,900.-ตัวเครื่อง,สาย data,Mem 128M.,Smalltalk ,สายชาร์ท,CD Motoฯ tools,คู่มือไทย
kaomoodang
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jul 2006 13:29  

ตอบคุณ Sp Guest ( ไม่ได้ลงชื่อ )

ถ่ายได้ 40 วินาทีครับ เหมือนๆกับเจ้า V3i ของพี่สาวอ่ะครับ
หูฟัง Mp3 เป็นไงบ้าง ผมว่า เสียงใช้ได้ครับ แต่ในเสียงเบส อาจดูหนักๆไปหน่อยครับ

ตอบคุณ Kukis

ความจำในตัวเครื่อง 6.6 เม็ก ครับ
ความจำในส่วนของ Micro SD 128 เม็ก
สามารถเพิ่มได้สูงสุด 512 เม็ก ครับ

ตอบคุณ กำลังเห่อ

ไม่มีความจำเป็นต้อง Format การ์ดครับ เพราะเครื่องใหม่ ทุกอย่างต้องป้ายแดงหมด แสดงว่าโดนสลับการ์ด หรือไม่ก็การ์ดมีปัญหาครับ เพราะของผมเองตอนซี้อมา ก็ไม่มีปัญหาอะไรเกี่ยวกับการ์ดครับ ถ้าไม่มีปัญหาอะไรก็ ok ครับ แต่ถ้ามีปัญหา แนะให้สอบถามไปที่เบอร์ 02-3518666 ครับ ที่นี่เป็น Call Center ของ Motorola ครับ

ยินดีเข้าสู่ชุมชน SLVR L7 นะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jul 2006 13:35  

ตอบคุณ ทรท. ครับ

ราคาเครื่องใหม่ป้ายแดงปัจจุบันอยู่ที่ 9,900 บาทครับ

บางที่อาจถูกกว่านี้นิดหน่อยครับ

แต่ถ้าจะซี้อ แนะให้ซี้อร้านที่ใหญ่ และเชื่อถือได้ เช่น Power Buy / Jay Mart

หรือร้านไหนก็ได้ที่ตัวกล่องต้องถูกแพ็คด้วยพลาสติกอย่างดี ไม่มีรอยแกะ หรือ รอยฉีกขาด

ถึงจะมั่นใจได้ว่า เครื่องเราไม่ได้ถูกสลับเป็นอุปกรณ์สำคัญๆครับ ( ถึงปัจจุบันจะมีคนลักลอบทำ แต่ก้อน้อยครับ เพราะถ้าทำจิงๆ แล้วเกิดลูกค้าร้องเรียนเรื่องถูกสลับเปลื่ยนอะไหล่ พนักงานถูกไล่ออกแน่นอนครับ )
kaomoodang
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jul 2006 13:46  

ส่วนใครที่อยากได้ iTunes เป็นลูกเล่นในตัวเครื่อง ผมไม่แนะนำครับ เพราะถึงเมืองนอกจะมีรุ่น L7 iTunes แต่นั้นคือโปรแกรมที่ลงมากับเครื่องจากโรงงานแล้วครับ

ใน SLVR L7 มี Digita Audio Player ไว้รองรับอยู่แล้วโดยกดปุ่มด้านซ้าย ซึ่งเป็นปุ่ม Smart Key โดยจะถัดลงมาจากปุ่ม เพิ่ม-ลดเสียงครับ

แต่ถ้าใครอยากลง ก็ตามสบายครับ ถ้าใครโชคดี ก้อไม่มีปัญหา
ใครโชคร้าย ก็เข้าศูนย์ ล้าง + ลงโปรแกรมใหม่ แค่นั้นเองครับ Confused
Kukis
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2006 23:07  

ไปถามราคาที่ บริทเทล เค้าบอก7,900อ่ะค่ะแต่ของขาดตลาด
kaomoodang
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2006 11:39  

ราคาลงมาพอสมควรเลยนะครับ แต่ก็ถือว่า โอเค ( สำหรับผม ใจหายคับ ตอนซี้อ 10,200 บาท ตอนนี้เหลือ 8 พัน Sad แต่ช่างมันเหอครับ )

ลองมองที่ JayMart หรือ ตามห้างใหญ่ๆ ที่ไม่ใช่มาบุญครองดูครับ
เพราะรุ่นนี้ Function เยอะ แต่ราคาเบาๆ ครับ

ยังไงถ้าซี้อมาแล้วก็ยินดีให้คำปรึกษานะครับ

ป.ล. หลายคนบอกว่า Motorola เล่นยากส์
ผมว่า ไม่จริงครับ ถ้าคุณใช้ Nokia มาก่อน คุณอาจคุ้นเคยกับ Menu เพราะมันใกล้เคียงกัน
เพียงแต่ถ้าคุณรู้จักกับ Motorola จิงๆแล้ว รับรองครับ ใช้งานง่ายกว่า Nokia แน่นอนครับ
( ผมลองมันตั้งแต่ 6680 / 6611 / 6600 ผมว่า Motorola ใช้งานง่ายที่สุดครับ )
kaomoodang
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2006 12:43  

สำหรับใคร ที่อยากได้กล้องแบบ 1.3 Megapixel

เท่าที่ผมค้นมา Motorola ก็มีเจ้า L7i

สเปกเหมือนกับ L7 ทุกประการ

ข้อแตกต่างคือ

- กล้อง 1.3 ล้านพิกเซล แบบ CMOS ซูม 8 เท่า ขนาด 1280 x 1024
- เมมโมรี่ในตัวเครื่อง 60 เม็ก( ของเดิม 6.6 เม็ก ) สามารถเพิ่มเติมด้วย Micro SD หรือเรียกอีกชื่อว่า Tranflash ได้ถึง 512 เม็ก
- เสียงเรียกเข้า Poly เพิ่มจำนวนเป็น 64 ชี้น ( ของเดิมมี 24 ชี้น ) ยังคงเสียงเรียกเข้าแบบ Mp3 เหมือนเดิม

ส่วนเรื่องแบต แน่นอนครับ กล้องดีขึ้น เม็มเพิ่มขึ้น การใช้งานย่อมสั้นลง เป็นธรรมดา

เวลาเปิดรอสาย 330 ชั่วโมง ( ของเดิม 380 ชั่วโมง )*
เวลาสนทนา 270 นาที ( ของเดิม 400 นาที )*

* ขึนอยู่กับความแรงสัญญาณ และการใช้งาน Function ต่างๆของเครื่องโทรศัพท์

ใครสนใจ ก้อรอไปอีกนานครับ หรืออาจไม่มีกำหนด เพราะถ้าเข้ามา จะชนกับ V3i อย่างแน่นอน ซึ่งไม่มีใครอยากเอาสินค้าตัวเอง มาฆ่ากันเองหรอกครับ

ส่วนใครอยากได้ งานนี้คงต้องไปเมืองนอก แล้วหิ้วกลับมาครับ หรือฝากใครซี้อมาก็ได้ครับ
battleking
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2006 16:12  

อยากทราบว่ามีเวปสำหรับโหลด โปรแกรม ทีม หรือทุกย่างสำหรับL7 ตัวนี้ไหม๋คะ หรือเวปพวกชุมชนของL7อ่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2006 18:40  

iTunes คืออะไรหรอครับ
pui789
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เสียงเรียกเข้า
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2006 09:27  

Very Happy เพิ่งซื้อมา 8900 ที เจมาร์ท แพงป่ะคะ อืม....เห็นมันบอกว่าเสียงเรียกเข้าเป็น poly เนี่ย ตกลง เสียงเรียกเข้าเนี่เป็นทรูโทนได้ปะคะ
battleking
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2006 00:15  

8900 นี่แถมอะไรบ้างคะ
kaomoodang
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2006 01:23  

ตอบคุณ battleking ครับ

อันนี้ผมยังค้นหาอยู่ครับ ขอเวลาพักนึง

แล้วผมเองก็เริ่มจะเบื่อกับเจ้า Theme ของเครื่องแล้วครับ ซ้ำไปซ้ำมา Crying or Very sad

ตอบคุณไม่มีชื่อ ( Sp Guest )

iTunes ก็คือพวกโปรแกรมเล่นเพลง Mp3 ครับ ซึ่งเป็นของ Apple
ลักษณะการทำงานจะเหมือนๆกับเจ้า iPod ครับ

ซึ่งในเมืองนอกจะติดมากับเครื่อง แต่พอเครื่องมาอยู่เมืองไทย ฉะไหนถึงไม่มีโปรแกรมนี้
แต่ไม่เป็นไรครับ Moto ยัดเอาเจ้า Digital Audio Player มาให้ครับ
นัยว่าใช้งานง่ายกว่า กินเนี้อที่เครื่องน้อยกว่า
ที่สำคัญ คุณภาพเสียง ไม่ต่างกับเจ้า iTunes เลยครับ

ตอบคุณ pui789

ไม่แพงครับ 8900 บาท เป็นราคาที่ใช้ได้ทีเดียว

วันนี้ผมได้มีโอกาสไปเดินที่เดอะมอลล์ + ตะวันนา ราคาเครื่องนี้อยู่ราวๆ 8900 - 9500 บาท

อ้อซี้อมาต้องได้เซ็ตใหญ่นะครับคือ ในกล่องจะต้องประกอบด้วย

1. สายชาร์จ
2. EMU Stereo Handset ( หรือ ตัว Small Talk )
3. สาย USB DATA Link
4. CD ลงโปรแกรม Avanquest
5. Transflash ขนาด 128 Mb
6. คู่มือการใช้งานครบถ้วน
7. ใบรับประกัน

เพราะตอนนี้มี Moto RAZR V3i แบบ Small Package ขายครับ แต่ไม่มีอะไรให้เลยนอกจากคู่มือ + สายชาร์จ เท่านั้น และเม็มการ์ดก็ไม่ได้แถมมาให้ ขายในราคา 9900 บาทครับ ต้องระวังให้ดี

ส่วนเรื่องเสียงเรียกเข้า Mp3 นั้น ลองอ่านกระทู้ด้านบนครับ ผมได้เขียนอธิบายไว้แล้ว ไม่ขอฉายซ้ำแล้วกันนะครับ
pui789
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอบคุณค่ะคุณข้าวหมูแดง
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2006 18:18  

Very Happy Very Happy Very Happy ที่ซื้อมาก็มี
Arrow 1. สายชาร์จ
Arrow 2. EMU Stereo Handset ( หรือ ตัว Small Talk )
Arrow 3. สาย USB DATA Link
Arrow 4. CD ลงโปรแกรม Avanquest
Arrow 5. Transflash ขนาด 128 Mb
Arrow 6. คู่มือการใช้งานครบถ้วน
Arrow 7. ใบรับประกัน

บรรจุในกล่องแข็งแรงเลย ที่เจมาร์ท เดอะมอลล์บางกะปิ ค่ะ
pui789
kaomoodang
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2006 17:01  

โอ้ เยิ่ยมครับ ยินดีต้อนรับสู่ชุมชน SLVR L7 ครับ
ขอให้มีควใมสุขกับการใช้เครื่องนะครับ

อ้อ โปรแกรม Avanquest มีประโยชน์หลายอย่างครับ
ถ้าว่างๆ ลองเล่นดู ก็ได้ครับ

โดยเฉพาะ เสียงเรียกเข้า คราวนี้คิดจะเอาเพลงอะไร แบบไหน ก็เลือกได้สบายครับ ไม่ต้องไปง้อพวกเว็บโหลด หรือพวกใบปลิว ไม่ต้องเสียตังค์ ทำเองก็สบายครับ
looooo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Avanquest
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2006 20:53  

โปรแกรม Avanquest มีประโยชน์หลายอย่าง มีอะไรอยู่ข้างในบ้างคะ
ยังไม่รู้เลยค่ะ มันคือไร และยังไม่ได้เอาลง คอมดูเลยค่ะ pui789
kaomoodang
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2006 16:06  

Avanquest คือโปรแกรมที่เราสามารถเอาโทรศัพท์เรา เชื่อต่อกับคอมพิวเตอร์ได้ โดยผ่านทางสาย USB Data Link ครับ

เจ้าโปรแกรมนี้มีประโยชน์มากๆอย่างที่ผมบอกคือ สามารถตัดเพลง Mp3 แล้วโหลดเข้าเครื่องได้ / ตัดภาพยนตร์ในฉากที่เราชอบ หรือ Clip VDO สั้นๆ เข้าสู่เครื่องเราได้ / จัดการเอาภาพที่เราถ่าย ลองคอมพิวเตอร์ / ย้าย ถ่ายโอนไฟล์งานต่างๆ ทั้งเข้า - ออกเครื่องได้ครับ / และอะไรอีกมากครับ

ถ้าเป็นไปได้ ลองลงโปรแกรมนี้ในเครื่องแล้วศึกษาดูครับ ไม่ยากอย่างที่คิดครับ

อ้อ วิธีการใช้ Data Link เสียบเข้าเครื่อง คงทราบดี แต่หลายๆคนยังไม่ทราบว่า หลังจากที่เราเสร็จสี้นการเชื่อมต่อแล้ว จำเป็นที่จะต้อง Stop Device ที่เชื่อมต่อกับเครื่องก่อนครับ
( บางท่านเล่นดึงเอาดี้อๆเลย ล่อซะเม็มการ์ดพังมาหลายท่านแล้วครับ )

บอกวิธีสำหรับท่านที่ไม่ทราบเลยแล้วกันครับว่า หลังจากที่เสร็จสี้นการเชื่อมต่อแล้ว หรือ หลังจากปิดโปรแกรม Avanquest นั้น ในส่วนของโปรแกรมนั้น จะทำการอัพเดตเครื่องคุณอัตโนมัติ หรือ เซฟค่าที่เราได้ลงไว้แล้ว พอหลังจากนั้น ให้เรามองไปที่มุมขวามือของหน้าจอคอมพิวเตอร์ ตรงที่มีนาฬิกาอยู่ จะเจอลูกศรสีเขียวๆ ให้เราคลิกขวาที่นั้น แล้วมันจะเขียนว่า Remove Safety Device หลังจากนั้น ให้เรากด Stop ครับ

แล้วจะมี pop-up เล็กๆขึ้นมาว่า สามารถดึงสายออกได้อย่างปลอดภัย ( You Can Safety Remove USB อะไรทำนองนี้ครับ ) หลังจากนั้นก้อดึงออกครับ

อ้อ แล้วความพิเศษอีกอย่างนึงคือ

เครื่อง L7 นี้ มี Sensor เปิด - ปิด Backlight หรือ แสงไฟบนแป้นพิมพ์อัตโนมัติครับ ( แต่ไม่เกี่ยวกับแสงไฟที่หน้าจอครับ )

โดยตัว Sensor นั้น จะอยู่บริเวณหัวเครื่อง สังเกตได้ว่าหัวเครื่องนั้น จะมีช่องเล็กๆ 2 อัน แล้วมีปุ่มอลูมิเนียมอยู่ตรงกลาง เจ้าช่องเล็กๆนี่ล่ะครับ จะวัดค่าแสงนอกตัวเครื่องในขณะนั้นว่า มีแสงมากพอหรือไม่

ลองทำดูก็ได้ครับหาที่สว่างๆ หรือ กลางแจ้งก็ได้ หรือ ในห้องที่สว่างๆ
ลองเอามือนึงไปปิดหัวเครื่อง แล้วอีกมือ กดปุ่มอะไรก้อได้ ตัวอย่างเช่น เลข 3 4 5 6
สังเกตว่าจะมีไฟที่แป้นพิมพ์

แต่ถ้าเราเอามือออกจากหัวเครื่อง แล้วลองยืนไปที่แสงสว่างๆ แล้วเราลองกดปุ่มอะไรก้อได้ สังเกตไหมครับว่า จะไม่มีไฟที่แป้นพิมพ์ นั้นล่ะครับ คือเทคโนโลยีที่ขนาดเจ้าตระกูล N ยังไม่มีใช้ครับ ( เหมือนระบบเปิด - ปิดไฟหน้ารถอัตโนมัติในรถราคาแพงพวก Lexus รุ่นใหม่ๆอ่ะครับ )

นี่คือความพิเศษ ที่แม้แต่คนขายเอง ยังไม่ทราบ เลยอาจทำให้เจ้า Function นี้ ถูกลืมไปครับ

อ้อ Sensor นี้ ทำงานอัตโนมัตินะครับ ไม่สามารถเปิด - ปิด ด้วยตัวเองครับ

เป็นอะไรที่ดีมาก เพราะกลางวันแสงสว่างมาก เราสามารถเห็นตัวเลข หรือ ตัวอักษรบนแป้นพิมพ์ได้ชัด จึงไม่จำเป็นที่ต้องใช้ไฟ เป็นการลดพลังงานจากแบตเตอรี่ และช่วยรักษาหลอด LED บนแป้นพิมพ์ครับ
pui00
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : thanks
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2006 11:49  

ขอบคุณนะคะ
พี่มีเมลล์ปะ ขอได้มั๊ยเพื่อจะได้คุยกัน
ขอบคุณค่ะ
kaomoodang
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2006 14:35  

<< ชื่อ loginผมแล้วต่อด้วย @hotmail.com เลยครับ
น้อยใจ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2006 20:41  

แบบว่าซื้อชุดเล็กมาหงะ

มันไม่มีแผ่นไดรเวอร์ให้
ตอนแรกนึกว่าเสีย usb แล้วจะทำนู่นทำนี่ได้เลย
กลายเป็นไม่ได้ซะงั้น

อยากได้โปรแกรมกับไดรเวอร์ที่มันมีอยู่ในแผ่นหงะ
ใครรู้ที่โหลดมั่ง บอกหน่อยน๊าาา

เอ้อแล้วก็โปรแกรมเล่นเพลงมันอ่านไทยไม่ได้อะ
ทำไงให้อ่านได้อะ

แล้วก็เสียงเตือนเวลาแบตจะหมดเอาออกได้มั๊ย

ช่วยน่อยน๊าาา
ขอบคุณค่าาา
obiwankenobe
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2006 00:16  

อยากขอทราบราคาชุดเล็ก กับ ชุดใหญ่ครับ เพราะอยากใช้เหมือนกัน ชอบที่ความบาง

แต่เผลอปันใจไปให้ MFA501 ที่มาให้ครบพอๆกัน แต่ไม่รู้ว่าโปรแกรมที่ซัพพอร์ท 502 มันจะเยอะเหมือน L7 หรือเปล่า

แต่พอมาเห็นชุมชน L7 ที่นี่ ก็เลยค่อนข้างมั่นใจว่ามีเพื่อนแน่ๆ แอด msn ของคุณข้าวหมูแดงไว้แล้วนะครับ เผื่อไว้ขอความคิดเห็น
eng_land
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2006 00:23  

เวงกำ ดันลืมล๊อคอิน Very Happy
kaomoodang
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2006 02:26  

ตอบคุณน้อยใจ ครับ

Driver นั้น ขอซี้อที่ศูนย์โมโตก็ได้ครับ มีขายครับป๋ม หรือ ถ้าว่างๆผมจะไรท์แล้วส่งไปให้คับ แต่ตอนนี้ยุ่งมากๆครับ

ส่วนการแก้ปัญหาเรื่อง Digita Player ไม่อ่านภาษาไทยนั้น
ลองปรับค่าตัวเครื่องไปที่ภาษาไทยครับ แต่ของผมอ่านได้นะครับเป็นปกติครับ

งานนี้ถ้าปรับแล้วยังอ่านไม่ได้ เข้าศูนย์เลยครับ น่าจะผิดปกติครับ

อ้อ เสียงแบตหมด ทำอะไรไม่ได้ครับ นอกจากจะปิดเสียงมันเท่านั้นครับ
โดยการกดปุ่มปรับระดับเสียงด้านข้างของเครื่องครับ กดลดระดับลงให้เป็น Vibrate เลยครับ
จะช่วยไม่ให้มีเสียง แต่.......... เวลาคนโทรเข้ามาต้องระวังนะครับ สั่นอย่างเดียวบางครั้งเราก้อไม่รู้เหมือนกันว่ามีใครติดต่อเข้ามาย้างครับ

ตอบคุณ obiwankenobe

ชุดใหญ่ ล่าสุดที่แอบๆย่องไปแถวจันท์ก็ราวๆ 9000 บาทครับ แล้วแต่สถานที่ขายครับ
ส่วนความแตกต่าง รบกวนอ่านหน้า 3 ในกระทู้ท้ายๆครับ

MFA501 ผมก็ไปแอบดูมาเหมือนกันครับ แต่เท่าที่ดูๆ เหมือนจะเลียนแบบอ่ะครับ ถึงลูกเล่นอย่างกล้องจะดีกว่า แต่อย่าลืมครับว่า MFA ก็คือ Mobile From Advance ยังไงๆ ซ่อมสู้ศูนย์ Motorola Service 1 แท้ๆ ไม่ได้หรอกครับ อ้อ Sensor เปิด - ปิดไฟ Backlight ก็ไม่มีให้ครับ

ยินดีครับที่แอด msn มีอะไร แวะเข้ามาทักทายได้ครับ และขอยินดีต้อนรับสู่ชุมชน L7 ครับ

ป.ล. ผมเพิ่งกลับมาจากจันท์สดๆเมื่อครึ่งชั่วโมงที่ผ่านมาครับ อาจจะเบลอๆไปบ้างก็ขออภัยนะครับ
obiwankenobe
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2006 23:48  

ผม คนเดียวกับ eng_land นะครับ เรื่องศูนย์บริการผมไม่ซีเรียสเท่าไรนักหรอก เพราะมีพรรคพวกซ่อมมือถือกันหลายคน ไปฝากเค้าซ่อมก็ได้ แต่จริงๆ เรื่องที่กังวลศูนย์ซ่อม ก็เพียงแค่ การวิ่งเข้าวิ่งออกให้เค้าเคลม อะไหล่ให้เรา(กรณี เกิดความผิดพลาดของเครื่อง) แต่ถ้าเป็นซอฟท์แวร์ ผมไม่กังวลนัก

ราคาที่จันท์ ยังดีดอยู่ 9000 โอ้แม่เจ้า แต่กทม คงไม่หนี 7-8000 หรอกมั้งครับ ยังแอบปันใจไปให้ MFA501 นิดๆ Very Happy รักพี่เสียดายน้อง รักน้องก็เสียดายน้องอีกคน Laughing
Paronya
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : MOTO เอาประสบการณ์แย่ๆมาเล่าให้ฟัง
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2006 01:12  

ผมซื้อ L7 ที่ร้าน "communication world" ที่ The mall บางแคครับ ใช้มาประมาณ 2 เดือนพอดีไปโดนน้ำ ไมค์เลยเสีย เอาไปให้เขาซ่อม ปรากฏว่าไม่อยู่ในประกัน ก็ OK ครับไม่เป็นไรเพราะเงื่อนไขเขาก็บอกไว้

ผ่านมาตอนนี้เกือบ 2 เดือนแล้วครับ (ส่งซ่อมวันที่ 17 มิถุนายน 49) ยังไม่ได้เครื่องเลย โทรไปก็ได้รับคำตอบวกไปวนมาครับ ตอนแรกบอกพังเยอะเลย ต้องซ่อมมากมาย พอเราทำท่าจะโวยว่ามันเสียแค่ไมค์อย่างเดียว พนักงานก็กลับคำ บอกว่าพังแค่ไมค์อย่างเดียวนั่นแหละแต่อะไหล่หาไม่ได้เลย ผมต้องคอยโทรตามตลอด ทุกอาทิตย์ก็ยังเหมือนเดิมครับ

เมื่อวันที่ 2 สิงหาคม 49 ผมไปเดินมาบุญครองครับ เลยถามเอาร้านๆแถวนั้นเขาก็บอกว่าซ่อมได้ อะไหล่มี (แต่เป็นของเถื่อนรึเปล่าผมไม่แน่ใจนะ)

ผมก็เลยชักเซ็งๆละ กะจะเอามาซ่อมเองก็ได้ประกันก็ไม่ได้ประกันแล้วนี่ พอโทรไปบอกจะรับเครื่องคืน ตอนแรกบอกมารับได้เลย (เครื่องอยู่ที่ร้าน เก็บไว้ทำอะไรก็ไม่ทราบครับ แทนที่จะอยู่ที่ศูนย์รอซ่อม) ที่นี้จากที่ได้ฟังคำตอบที่วกไปวนมาหลายๆครั้งก็เริ่มกลัวครับว่าเขาจะเล่นตุกติกเอาเครื่องเราไปทำอะไรรึเปล่า แล้วมาโมเมว่ามันพังเพิ่ม ก็เลยจะตรวจสอบ แล้วให้ทางร้านออกใบส่งของระบุเหตุผลมาให้ว่า ที่ซ่อมไม่ได้เป็นเพราะอะไร

คราวนี้มันไม่ยอมให้เอาคืนครับ เพราะไม่ยอมออกใบให้ ขอเบอร์ผู้จัดการร้านมา พอโทรติดถามว่าเป็นใครมันก็กดทิ้งครับ และติดต่อไม่ได้อีก ฝากเรื่องทางร้านไว้ให้ผู้จัดการโทรกลับ 2 วันแล้วก็ยังไม่ยอมโทรกลับมาครับ

อยากจะปรึกษาด้วยว่า กรณี้เช่นนี้ผมควรทำอย่างไรดี มีวิธีไหนจะเอาเรื่อง หรือเอาเครื่องของผมคืนได้บ้างครับ เพราะดูเหมือนร้านจะมีเจตนาเล่นไม่ซื่อครับ 1.เก็บของไว้กับร้าน ไม่ได้อยู่ที่ศูนย์ 2. ตอบคำถามวกวนไปมา เดี๋ยวพังเยอะแยะ เดี๋ยวไม่พัง 3. ไม่ยอมออกใบส่งของที่ระบุเหตุผลในการซ่อมไม่ได้ให้ 4. เจตนาไม่รับโทรศัพท์หรือใส่ใจติดต่อกลับ
natthapol-sktp
Year's Star

จังหวัด: Samutprakarn
หัวข้อ : งง งง ครับ
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2006 21:06  

ขอถามหน่อยนะครับ? ผมเพิ่งซื้อมาใช้ครับ 2 วันเอง มีคำถามอยากครับว่า เราจะดู สายที่ไม่ได้รับ (มิส คอล) ได้อย่างครับ ยี่ห้ออื่นเค้าจะมีไว้เผื่อเช็คทีหลัง อันนี้มีแต่ดู โทรเข้า โทรออก (อ่านในคู่มือแล้วแต่หาไม่เจอ) และ วิธีการโทรออกด้วยปุ่มเดียว คือ กด เลขใดเลขหนึ่งค้างแล้วโทร ไปเบอร์ที่เราตั้งเอาไว้ ทำไงครับ หรือตั้งระบบโทรออกด้วยเสียงก็ได้ครับ ที่ถามเพราะเวลาขับรถ จำเป็นจริงๆที่ต้องโทรติดต่องาน จะได้สะดวก ไม่ต้องมัว ค้นหา ในสมุดโทรศัพท์ มันอันตรายครับ ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ จำเป็นจริงๆ
Year's Star

หัวข้อ : ถามอีอย่างครับ
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2006 12:21  

ถ้า Copy เบอร์โทรเข้าเครื่องแล้วมันโทรออกด้วยเสียงได้ครับ แต่! ในสมุดรายชื่อ ๆ มันซ้อนกัน ดูแล้วตาลาย จะแก้ไขอย่างไรดีครับ ผมไม่อยากลบเบอร์ออกจากซิม กลัวเวลาเครื่องมีปัญหา แล้วเราต้องสลับซิมไปใช้กลับเครื่องอื่น มันจะไม่มีเบอร์ให้ใช้งาน ซวยเลย
หรือจะแก้ในคอมฯ ด้วยโปรมแกรมที่แถมมาตอนซื้อ
ช่วยตอบที่นะครับ ! เป็นครั้งแรกที่ใช้ โมโต งงกับ เมนูการใช้งานของมัน และคู่มือ ก็ไม่ได้ช่วยให้เข้าใจ อะไรๆ ขึ้นเลย อ่านยาก อ่านไปอ่านมา เดี๋ยวมันก็ไปโยงกับ หน้า โน้น หน้านี้ พอเปิดไปก็ไม่มีข้อมูลนั้นโดยตรง เลย งง งง ครับ!
และขอขอบคุณล่วงหน้า สำหรับคำตอบ ครับ
q++
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เช็คเบอร์ มิสคอล
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2006 12:43  

เช็คเบอร์ มิสคอล
เข้าไปที่ เมนู โทรล่าสุดค่ะ รู้สึกในนั้นมีให้ดูหมด
1 เบอร์ที่รับสาย
2 เบอร์ที่โทรออก
3เบอร์ที่ไมได้รับ
pui789
q+
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2006 13:30  

-วิธีการโทรออกด้วยปุ่มเดียว คือ กด เลขใดเลขหนึ่งค้างแล้วโทร ไปเบอร์ที่เราตั้งเอาไว้ ทำไงครับ

มีนะก็เข้าไปที่ เมนู รายชื่อ เลือก แก้ไข แล้วไปที่ ปุ่มโทรด่วน รุ่นนี้จะมีแบบ โทรด่วน กด 5ตามด้วย# ไรอย่างเนี๊ยด้วยนะ อลงดู
pui
789
Year's Star

หัวข้อ : Re: เช็คเบอร์ มิสคอล
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2006 23:20  

q++ ผู้เขียน:
เช็คเบอร์ มิสคอล
เข้าไปที่ เมนู โทรล่าสุดค่ะ รู้สึกในนั้นมีให้ดูหมด
3เบอร์ที่ไมได้รับ
pui789

ขอบคุณครับ
ลองดูแล้วครับ แต่เครื่องผมมันเรียงอน่างนี้ครับ
3 กระดาษบันทึก (ไม่รู้เอาไว้ทำอะไรใน Mode นี้)
4. เวลาที่ใช่โทร
5 เวลาสายข้อมูล
6 จำนวนข้อมูล

ไม่รู่ของคนอื่นเป้นแบบผมรึเปล่า
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2006 23:36  

q+ ผู้เขียน:
-วิธีการโทรออกด้วยปุ่มเดียว คือ กด เลขใดเลขหนึ่งค้างแล้วโทร ไปเบอร์ที่เราตั้งเอาไว้ ทำไงครับ

มีนะก็เข้าไปที่ เมนู รายชื่อ เลือก แก้ไข แล้วไปที่ ปุ่มโทรด่วน รุ่นนี้จะมีแบบ โทรด่วน กด 5ตามด้วย# ไรอย่างเนี๊ยด้วยนะ อลงดู
pui
789

ขอบคุณมากครับ
ลองทำดูแล้วครับ แต่ตอนใช้งานไม่ใช่กดปุ่มเดียวแล้วโทรออกเลย แต่ต้องกดถึง 3 ปุ่ม เช่น ( 3 # กดปุ่มโทรออก อีกที เลยเป้น 3 ที) แต่ก็ยังดี ครับ ทำให้โทรออกได้เร็วขึ้นกว่าตอนแรกเยอะเลย และผมก็ใช้ร่วมกับโทรออกด้วยเสียง ถือว่าการโทรออกด้วยเสียงคอนข้างแม่นย้ำกว่ายี่ห้อ อื่นเลยทีเดียวครับ เพราะไม่ว่าผมจะซื้อยี่ห้ออะไร ที่มีฟังชั่นนี้ ผมจะเปิดใช้ตลอดเพิ่งเห้นยี่ห้อนี้นี่แหละ พอสั่งแล้วทำงาน มากกว่า 80% เลยทีเดียว ส่วนยี่ห้อ โนเกย ขนาดเป็น ซิมเบี่ยนโฟน มันก็ไม่ค่อยเวิอร์ค มากที่สุด ในจำนวน แบรน ดังๆ หลายยี่ห้อ

แล้วขอถามเรื่องการทำ ไม่ให้ เบอร์ซ้อนกัน เมื่อเรา Copy เบอร์โทรมาจาก Sim ด้วยครับ ไม่รู้ว่าทำได้รึเปล่า
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า 1, 2, 3  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: