Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson K750i - 2 Megapixels Camera
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 18, 19, 20 ... 27, 28, 29  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 2871 / เข้าชม: 2326962
ตั้งกระทู้ใหม่ กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

ร่วมโหวตให้คะแนน SIAMPHONE - USER OPINIONS
เยี่ยม - It's Cool! - 5
72%
 72%  [ 871 ]
ดี - GOOD - 4
23%
 23%  [ 278 ]
ธรรมดา - Normal - 3
1%
 1%  [ 23 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
2%
 2%  [ 29 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 1201

Author
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2005 13:00  
ตอบโดยอ้างถึง  

ขออภัย..โพสข้างบนลืม login อีกแล้ว...
thanthada
Year's Star

จังหวัด: chiangmai
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ?????????SE k750i ?????? firmware version??????? version???????
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2005 18:06  

firmware versionใหม่สุด versionไหนครับ กดดูยังไงเหรอครับ แล้วversionแต่ละอัน มันดีต่างกัน มากมั๊ยคับ
olala
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2005 18:58  

ไปอัพเฟิร์มแวร์มาที่ งานโซนี่ที่เซ็นทรัลลาดพร้าว ตอนนี้ผมได้เวอร์ชั่นล่าสุดจริง ๆ เลยครับคือ

R1N035

ที่เห็นชัดๆเลยคือเสียงคุยดังขึ้นนะครับ แต่อันอื่นไม่ได้ลอง เห็นบอกว่าทำให้ถ่ายวีดีโอชัดขึ้นก็ยังไม่ได้ลองเลย แต่ตอนเข้าโหมดวีดีโอเห็นมีสัญลักษณ์แปลก ๆ เพิ่มมาแต่ก็ใช้ไม่เป็น

ตอนไปอัพเค้าบอกข้อมูลจะหายหมดแต่ผมอัพแล้วยังอยู่ดีครบครับ เพื่อความไม่ประมาทก็สำรองข้อมูลไว้ทุกครั้ง อ้อ ก่อนเตรียมไปอัพควรชาร์ทแบตให้เต็มเข้าไว้นะครับ ชั่วโมงเดียวได้เครื่องเลย เดินเล่นห้างสบายใจ ดีกว่าต้องไปที่ศูนย์ให้เสียเวลาทำงาน แถมไม่มีที่ให้เดินเล่นด้วยนะ ออ ที่สำคัญดูสาวพริตตี้โซนี่ไปพลางๆ ได้ด้วย งานมีถึงแค่วันที่ 4 นี้บริเวณ วีดีโอวอลล์ เซ็นทรัลลาดพร้าววว
Looker
Year's Star

หัวข้อ : ??????? K750i FW Version R1N035
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2005 20:17  

yo2029 ผู้เขียน:
ถึงคุณ looker ครับ ผมว่าในอนาคตคุณต้องไปอัป sw แน่ ผมอยากเห็นความแตกต่างของรูปถ่ายที่บอกว่า sw ตัวใหม่ชัดขึ้น ยังไงรบกวนช่วยทำมาเปรียบเทียบให้สมาชิกได้เห็นข้อแตกต่างด้วยได้ไหมครับ

ภาพถ่าย K750i FW Version R1N035

เมื่อวันศูกร์ที่ผ่านมาพอดีผมว่างก็เลยแวะเอา K750i ไป upgrade ที่ศูนย์ Loxley รัชดาฯ ได้ FW Version ล่าสุดคือ R1N035 ใช้เวลาประมาณ 1 ชม. (ข้อมูลที่ตัวเครื่องไม่หายด้วย) ก็เลยถ่ายภาพมาโพสให้ชมกันตามที่เพื่อนสมาชิกในบอร์ดสนใจและเสนอมา

ภาพถ่าย Night mode ในที่มืดสนิทภายใต้แสงเทียนเพียงเล่มเดียว ไม่เปิดแฟลช

ภาพถ่าย Night mode ในห้างสรรพสินค้าแห่งหนึ่ง ภายใต้แสงนีออน ไม่เปิดแฟลช

ภาพถ่ายปรกติแบบ Outdoor ตอนประมาณ 6 โมงเย็น ไม่เปิดแฟลช

ภาพถ่ายปรกติแบบ Indoor ภายใต้แสงนีออน เปิดแฟลช

ภาพถ่าย Macro ระยะ 8 ซม. (ระยะห่างจากเลนส์กล้องถึงตัววัตถุ) ภายใต้แสงนีออน เปิดแฟลช

โดยส่วนตัวผมยังไม่เห็นความแตกต่างที่เด่นชัดในเรื่องคุณภาพกล้องหลัง upgrade FW Version ล่าสุดมา เพราะปรกติของเดิม R1L002 ก็ชัดดีอยู่แล้วหรืออาจมีความแตกต่างทาง Lab อยู่บ้างในเรื่องคุณภาพของภาพที่ออกมาแต่ไม่อาจแยกแยะได้ด้วยตาเปล่าก็เป็นไปได้

ส่วนโหมดถ่ายวีดีโอเมื่อสักครู่นี้ลองถ่ายในห้องนอน เวลาประมาณทุ่มครึ่ง โดยเปิดไฟนีออนแบบกลมกลางเพดานห้องแล้วเปิดไฟที่โต๊ะทำงานด้วย ตั้งโหมดถ่ายปรกติ (ไม่ใช้ Night mode) เปิดแฟลช ถ่ายเสร็จลอง play ดูก็ชัดดี ภาพไม่มืด มี noise ให้เห็นบ้างนิดหน่อย สรุปก็คือ ทั้งภาพนิ่งและวีดีโอคุณภาพเป็นที่น่าพอใจคับ
kohjihyun
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2005 22:49  

เดดี่ยวไปมั่ง
dyo
Year's Star

จังหวัด: ubon
หัวข้อ : ????????????????????????
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2005 11:02  

พี่น้องครับ เครื่องผมยังเป็น R1A044 อยู่เลยครับ สมควรอัพอ่ะป่าว
00778
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2005 14:11  

ถามคนใช้k750ครับ ว่าใช้งานcHTMLได้มั้ยครับหรือได้แค่WAPแล้วเค้าเว็บไซต์ได้เหมือนกับเปิดในคอมมั้ยครับ
artykung
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2005 15:58  

คุณ looker ไม่สนใจเข้าไปคุยกันที่ [url]forum.se-club.net[/url] หรือครับ
เว็บนี้ก็มีคนใช้ k750i กะ w800i เพียบเลยนะครับ
เห็นคุณ looker มีความรู้รุ่นนี้ดีอะครับ ว่างๆก็ลองเข้าไปดูก็ได้ครับ
คนหลงทาง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2005 16:41  

ศูนย์ loxley รัชดาฯ อยู่ตรงไหนเหรอครับ ไม่รู้จิง ๆ อะ พอดีจะไปอัพเฟริมแวร์มั่งครับ
Lamai~Rock~
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2005 18:28  

วันนี้ไปอัพมาแล้ว ที่เซ็นทรัล ลาดพร้าว

แต่เพิ่งมาสังเกตุตอนเพื่อนโทรเข้ามา ตรงหูฟังมันดังกรอบๆแกรบๆ เลย งง
ว่าเป็นอะไร มาดูอีกทีตรงหัวมุมหน้าจอทางซ้ายบน มันหลวมๆ ปกติมันไม่เป็นอ่า...

ถ้าเอาไปให้ที่ศูนย์ ดู เขาจะทำยังไงกับมันอะ มันไม่ได้แตกนะ แต่พอกดตรงมุมมันจะยุบลงไปนิดนึง ถ้าเอา กาว ทาไว้มันคงจะสนิทดี แต่ไม่กล้ากลัว กาวมันทำหน้าจอฟัง
ถ้าเอาไปที่ศูนย์คง ไม่ถึงกับเปลี่ยน body ส่วนหน้าหลอกมั้ง(500 กว่าบาทมั้ง)
กลุ้มจาย...เดี๋ยวพรุ่งนี้เอาไปศูนย์ดีกว่า รำคาญเวลาคนโทรมาเอาหูแนบแล้วมันดัง กรอบๆแกรบๆ

ที่อาการเป็นอย่างนี้อาจจะเพราะตอนที่คนที่อัพถอดซิมผมออกมา อาจจะรุนแรงกับน้อง k ของผมไปบ้าง เพราะซื้อมายังไม่เคยถอดฝาหลังออกเลย (มันถอดยากมาก) ซื้อมาได้แค่ 5 วันเอง
Crying or Very sad Crying or Very sad

ฝากถามคุณ looker ด้วยนะครับจะแนะนำให้ทำอย่างไรดี
Aloc
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Phayao
หัวข้อ : Aloc
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2005 18:54  

เสียดายจังผมอยู่ต่างจังหวัด อยากดูตัวอย่างวิดีโอที่คุณ looker ถ่ายหน่อยได้ไหม คืออยากลองเปรียบเทียบกับของผมดูว่าต่างกันมากไหม
AK750i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2005 02:00  

ซื้อมาแล้วครับ เทเลวิซ โลตัส 15200 อุปกรณ์ครบ กำลังลองเล่น ยังใช้ไม่ค่อยเป็น แวะมาเก็บข้อมูลเครื่องเรื่อยๆครับ แต่ขอถามผู้รู้หน่อยครับ คุณ looker ก็ได้ ปัญหาคือว่าตรงที่เสียบหูฟังอ่ะครับ เขาให้ใช้ลายหงายขึ้นใช่ไหมครับ ลองดูมันเสียบได้ แต่ตอนถอดมันออกยากครับ และเห็นว่าล็อคด้านซ้ายจะออกมาก่อนเลย ด้านขวามยังติดอยู่ ไม่ทราบว่ามันผิดปกติหรือเปล่า แต่เสียบแล้วก็แน่นดีนะครับ แต่ตอนออกชักมีปัญหา พึ่งซื้อมาได้ 2 วันเอง อีกอย่างครับ ตอนซื้อเขามีใบรับประกันให้ไหมครับ ไม่เห็นมีเลยมีแต่บอกว่าเขาศูนย์ได้ เห็นมีแต่ใบรับของและใบเสร็จ Wink ขอบคุณครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: Aloc
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2005 13:10  

dyo ผู้เขียน:
พี่น้องครับ เครื่องผมยังเป็น R1A044 อยู่เลยครับ สมควรอัพอ่ะป่าว

นั่น Version รุ่นแรกๆ เลยคับ
ไว้เครื่องมีปัญหาหรือหากมีเวลาค่อยเอาไป upgrade ก็ได้ คุณจะได้ FW Version ล่าสุดในขณะนั้นคับ
*FW Version ล่าสุดขณะนี้คือ R1N035 (ข้อมูล ณ วันที่ 04 Oct 2005)

00778 ผู้เขียน:
ถามคนใช้k750ครับ ว่าใช้งานcHTMLได้มั้ยครับหรือได้แค่WAPแล้วเค้าเว็บไซต์ได้เหมือนกับเปิดในคอมมั้ยครับ

ได้สิคับ แต่ HTML (Hypertext Markup Language) จะโหลดข้อมูลช้ากว่า wap (Wireless Application Protocol)
ระบบอื่นผมไม่ทราบว่าเขาคิดค่าบริการ GPRS ยังไง แต่ก่อนหากคุณใช้ซิมระบบ GSM หรือ One 2 Call เขาจะคิดค่าบริการตามปริมาณข้อมูลที่โหลดมาดูบนหน้าจอ 1 kb คิด 10 สตางค์ ไม่รวม Vat ถ้าเล่นเน็ทแบบ HTML บ่อยๆ อาจล้มละลายได้เพราะมันดึงมาหมดทั้งข้อมูลและภาพ แต่เดี๋ยวนี้คิดเป็นนาทีตกนาทีละ 1 บาทก็ค่อยยังชั่ว อย่างไรก็ตามการเล่นเน็ทแบบ wap จะโหลดข้อมูลได้เร็วกว่าซึ่งจะช่วยให้คุณประหยัดเงินได้มากกว่าคับ

คนหลงทาง ผู้เขียน:
ศูนย์ loxley รัชดาฯ อยู่ตรงไหนเหรอครับ ไม่รู้จิง ๆ อะ พอดีจะไปอัพเฟริมแวร์มั่งครับ

แนะนำว่าให้ดำดินไปจะสะดวกที่สุด แล้วไปโผล่ เอ๊ย! ไปขึ้นที่สถานีสุทธิสารออกทางประตูหมายเลข 3 เดินอีกนิดเดียวก็ถึงอาคารไทยภัทรคอมเพล็กซ์ อยู่ตึก B (ส่วนพลาซ่า) ชั้น 3 ใกล้ทางออกไปลานจอดรถ (หากขับรถไปเองก็ให้ขึ้นไปจอดที่ลานจอดรถชั้น 4 จะมีทางเชื่อมเดินเข้าตัวอาคาร (ตีก B) ได้เลย ซึ่งจะตรงกับชั้น 3 ของตัวอาคารพอดี)

Lamai~Rock~ ผู้เขียน:
วันนี้ไปอัพมาแล้ว ที่เซ็นทรัล ลาดพร้าว

แต่เพิ่งมาสังเกตุตอนเพื่อนโทรเข้ามา ตรงหูฟังมันดังกรอบๆแกรบๆ เลย งง
ว่าเป็นอะไร มาดูอีกทีตรงหัวมุมหน้าจอทางซ้ายบน มันหลวมๆ ปกติมันไม่เป็นอ่า...

ถ้าเอาไปให้ที่ศูนย์ ดู เขาจะทำยังไงกับมันอะ มันไม่ได้แตกนะ แต่พอกดตรงมุมมันจะยุบลงไปนิดนึง ถ้าเอา กาว ทาไว้มันคงจะสนิทดี แต่ไม่กล้ากลัว กาวมันทำหน้าจอฟัง
ถ้าเอาไปที่ศูนย์คง ไม่ถึงกับเปลี่ยน body ส่วนหน้าหลอกมั้ง(500 กว่าบาทมั้ง)
กลุ้มจาย...เดี๋ยวพรุ่งนี้เอาไปศูนย์ดีกว่า รำคาญเวลาคนโทรมาเอาหูแนบแล้วมันดัง กรอบๆแกรบๆ

ที่อาการเป็นอย่างนี้อาจจะเพราะตอนที่คนที่อัพถอดซิมผมออกมา อาจจะรุนแรงกับน้อง k ของผมไปบ้าง เพราะซื้อมายังไม่เคยถอดฝาหลังออกเลย (มันถอดยากมาก) ซื้อมาได้แค่ 5 วันเอง
Crying or Very sad Crying or Very sad

ฝากถามคุณ looker ด้วยนะครับจะแนะนำให้ทำอย่างไรดี

ปรกติเครื่องรุ่นนี้ประกอบมาดีมากรวมทั้งใช้วัสดุชั้นดีมาทำเป็นตัวบอดี้ด้วย ซึ่งทุกคนยอมรับในเรื่องนี้ คุณบอกว่าอาจเป็นเพราะเจ้าหน้าที่ถอดซิมออกมาแรงไปหน่อย แต่ผมก็ยังคิดไม่ออกว่ามันไปเกี่ยวกับเสียงกอบแกบใกล้บริเวณลำโพงสนทนาตรงไหน?
จริงๆ แล้ว การ upgrade FW จะไม่มีการแกะเครื่องและไม่จำเป็นต้องแกะด้วยคับ ลองบีบเข้าหากันเบาๆ ดูก่อนบางทีเขี้ยวล็อคอาจไม่สนิท ถ้าไม่หายก็ต้องเอาเข้าศูนย์ฯ

ถ้าคุณนำเครื่องเข้าศูนย์ฯ ช่างจะทำการแก้ไขให้โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย แต่ถ้าต้องแกะเครื่อง การรับประกันฯ ก็ยังอยู่ครบ หากจำเป็นต้องเปลี่ยนชิ้นส่วนก็ต้องเสียเงินเพราะการรับประกันฯ ไม่ครอบคลุมความเสียหายที่เกิดกับบอดี้ภายนอก

*การแกะเครื่องจะต้องกระทำโดยช่างศูนย์ฯ เท่านั้น มิเช่นนั้นการรับประกันฯ จะสิ้นสุดลงทันที!

Aloc ผู้เขียน:
เสียดายจังผมอยู่ต่างจังหวัด อยากดูตัวอย่างวิดีโอที่คุณ looker ถ่ายหน่อยได้ไหม คืออยากลองเปรียบเทียบกับของผมดูว่าต่างกันมากไหม

ไม่มีปัญหาคับ พอดีผมมีวีดีโอคลิ๊ปที่เพิ่งถ่ายมาสดๆ ร้อนๆ!
เมื่อคืนนี้ผมมีโอกาสได้เข้าร่วมพิธีกรรมทางศาสนาของพราหมณ์แห่งหนึ่งที่พุทธมณฑลสาย 2 ซอย 11 ชื่อ พรหมสถาน ตั้งอยู่ในหมู่บ้าน บ้านสวน ก็เลยถือโอกาสนำ K750i ที่เพิ่งไป upgrade FW มาถ่ายวีดีโอเก็บไว้ ซึ่งในโหมด Media player จะมีฟังก์ชั่น Capture frame สามารถจับภาพในวีดีโอคลิ๊ปออกมาเป็นภาพนิ่งได้ด้วย

สถานที่ประกอบพิธีกรรม

ภาพที่นำมาโพสข้างล่างทั้งหมดนี้เป็นภาพที่ Capture มาจากวีดีโอคลิ๊ป แต่เนื่องจากหน้าจอมือถือมีความสว่างกว่าจอคอมพ์ เวลาดูผ่านจอมือถือภาพจะสว่างพอดี แต่ถ้าดูบนหน้าจอคอมพ์ภาพจะมืดจึงจำเป็นต้องเพิ่มแสงเข้าไปเพื่อความเหมาะสม

กล้อง: K750i FW Version R1N035, Auto focus
Mode: Video
Shoot mode: High quality video
Video size: Large 176x144
Turn on night mode
Turn on light
White balance: Auto

ภาพบรรยากาศภายในพิธี

ศิษยานุศิษย์

ภาพซูม 4 เท่า (สูงสุด)

ภาพซูม 2 เท่า

ภาพซูม 4 เท่า (สูงสุด)

*โดยรวมแล้ว เมื่อลองเปิดดูใน Media player ก็ถือว่าชัดดี เวลาแพนกล้องไปมาจะสังเกตุได้ว่ากล้องจะปรับค่าแสงบนหน้าจอให้อยู่ตลอดเวลา แม้ใช้ Night mode ถ่ายตอนกลางคืนแต่ภายในบริเวณพิธีสว่างไสวไปด้วยแสงไฟและควันธูปแถมจุดกำยานอีกต่างหาก ยิ่งระบบเสียงนี่ไม่ต้องพูดถึง เสียงใสดังฟังชัดดีมาก ศิษย์ที่มาร่วมงานบางคนที่สนใจรุ่นนี้ต่างก็เข้ามาขอดูแล้วก็บอกว่า ภาพชัดดี เสียงก็ดังใช้ได้เลยคับ

**ภาพทั้งหมดที่นำมาเผยแพร่ได้รับอนุญาตจากเจ้าของสถานประกอบพิธีกรรมแล้ว

AK750i ผู้เขียน:
ซื้อมาแล้วครับ เทเลวิซ โลตัส 15200 อุปกรณ์ครบ กำลังลองเล่น ยังใช้ไม่ค่อยเป็น แวะมาเก็บข้อมูลเครื่องเรื่อยๆครับ แต่ขอถามผู้รู้หน่อยครับ คุณ looker ก็ได้ ปัญหาคือว่าตรงที่เสียบหูฟังอ่ะครับ เขาให้ใช้ลายหงายขึ้นใช่ไหมครับ ลองดูมันเสียบได้ แต่ตอนถอดมันออกยากครับ และเห็นว่าล็อคด้านซ้ายจะออกมาก่อนเลย ด้านขวามยังติดอยู่ ไม่ทราบว่ามันผิดปกติหรือเปล่า แต่เสียบแล้วก็แน่นดีนะครับ แต่ตอนออกชักมีปัญหา พึ่งซื้อมาได้ 2 วันเอง อีกอย่างครับ ตอนซื้อเขามีใบรับประกันให้ไหมครับ ไม่เห็นมีเลยมีแต่บอกว่าเขาศูนย์ได้ เห็นมีแต่ใบรับของและใบเสร็จ Wink ขอบคุณครับ

ถ้าคุณเสียบเข้าก็แปลว่าเสียบถูกคับ
เวลาดึงออกให้ดึงออกมาตรงๆ อย่าหักขึ้นหรือหักลงเพราะเป็นขั้วรุ่นใหม่ไม่เหมือนรุ่นก่อนๆ

เรื่องใบรับประกันฯ คิดว่าคงไม่จำเป็น คุณซื้อเครื่องศูนย์ฯ ไหน ซื้อไปวันไหน ข้อมูลจะถูกบันทึกลงในระบบของศูนย์ฯ นั้นๆ เวลาคุณนำเครื่องเข้ารับบริการหรือ upgrade FW ก็สามารถนำเข้าได้ทั้งศูนย์ฯ ที่คุณซื้อหรือศูนย์ใหญ่ที่ Loxley ก็ได้ เจ้าหน้าที่เขาสามารถตรวจสอบได้คับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 05 Oct 2005 12:37; ทั้งหมด 4 ครั้ง
darkboy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2005 14:45  

ตอนนี้ราคาเท่าไหร่แล้วครับ เห็นว่าขึ้นราคาเหรอครับ
dyo
Year's Star

จังหวัด: ubon
หัวข้อ : ??????? k750i (????????)??????
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2005 15:40  

ขอบคุณ คุณลุคเกอร์ครับ ผมว่าจะอัพเกรด F/W เองครับ ตอนนี้คงต้องใช้ไปเรื่อยๆก่อน ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ มีปัญหานิดหน่อยกับการเก็บรักษา ผมใช้ซองหนังที่ไม่มีแม่เหล็กเพราะผมกลัวสนามแม่เหล็กมีผลกับเครื่องครับ มีวิธีป้องกันยังไงไม่ให้หน้าจอเป็นรอยขูดขีดครับ ผมดึงพลาสติกที่ติดมาตอนซื้อออกครับ เพราะมันไปปิดรูลำโพงทำให้เสียงสนทนาเบา แล้วสติ๊กเกอร์ตัวนี้ ที่มีรูลำโพงมีขายหรือเปล่าครับ หาซื้อได้ที่ไหน ตอนนี้เพิ่งเริ่มใช้งานอย่างเต็มรูปแบบครับ มีปัญหาอะไรจะโพสท์เข้ามาถามอีกนะครับ ขอบคุณครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ??????? k750i (????????)??????
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2005 16:33  

dyo ผู้เขียน:
ขอบคุณ คุณลุคเกอร์ครับ ผมว่าจะอัพเกรด F/W เองครับ ตอนนี้คงต้องใช้ไปเรื่อยๆก่อน ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ มีปัญหานิดหน่อยกับการเก็บรักษา ผมใช้ซองหนังที่ไม่มีแม่เหล็กเพราะผมกลัวสนามแม่เหล็กมีผลกับเครื่องครับ มีวิธีป้องกันยังไงไม่ให้หน้าจอเป็นรอยขูดขีดครับ ผมดึงพลาสติกที่ติดมาตอนซื้อออกครับ เพราะมันไปปิดรูลำโพงทำให้เสียงสนทนาเบา แล้วสติ๊กเกอร์ตัวนี้ ที่มีรูลำโพงมีขายหรือเปล่าครับ หาซื้อได้ที่ไหน ตอนนี้เพิ่งเริ่มใช้งานอย่างเต็มรูปแบบครับ มีปัญหาอะไรจะโพสท์เข้ามาถามอีกนะครับ ขอบคุณครับ

ซองหนังที่ฝาปิดเป็นแม่เหล็กผมก็ใช้อยู่ไม่เห็นมีปัญหานี่คับ ซองแบบนี้เห็นมีขายมาตั้งนานแล้ว ถ้ามันมีผลกับตัวเครื่องหรือแบตฯ จริง ป่านนี้คงเลิกทำไปนานแล้วเพราะคงไม่มีใครซื้อมาใช้หรอกคับ
ผมไม่แนะนำให้ติดฟิล์มใสกันรอยสำหรับรุ่น K750i และ W800i ก็เพราะผมเคยติดแล้วพบว่า แผ่นฟิล์มกันรอยจะเว้าบริเวณลำโพงสนทนาเป็นมุมแหลม ไอ้ส่วนนี้แหละ..พอโดนหน่อยก็ใจเสาะอ้าซะแล้ว!
พอมันอ้าทีนี้ไม่ว่าจะรีดจะกดยังไงก็เอาไม่อยู่ เวลาเอาแนบหูคุยโดนเหงื่อหน่อยก็ยิ่งอ้าแถมขูดเอาหูเป็นรอย เห็นแล้วรำคาญเลยลอกมันทิ้งซะ! (ติดได้ไม่ถึง 3 วัน)

หากคุณพกพาใส่กระเป๋ากางเกง ก็อย่าเอาอย่างอื่นใส่ลงไปด้วยเช่น เศษเหรียญ ปากกา พวงกุญแจ เป็นต้น
เวลาใส่สายห้อยคอก็ต้องตรวจดูว่าคุณใส่เสื้อเชิ๊ตมีกระดุมหรือเปล่า ถ้ามีก็อย่าห้อยคอเด็ดขาด! กระดุมน่ะตัวดีเลย..แต่ถ้าห้อยคอแล้วเอาตัวเครื่องใส่กระเป๋าเสื้อไว้ก็ไม่เป็นไร เวลาก้มหากมันลื่นหลุดออกจากกระเป๋าก็ยังมีสายฉุดไว้
แต่ถ้าใส่ซองหนังแล้วเหน็บเข็มขัดไว้ เวลาโทรเสร็จก็เอาเก็บใส่ซองทุกครั้งรับรองไม่มีหายแล้วก็ไม่มีรอยด้วย

เท่าที่พบมา ส่วนใหญ่คุณสุภาพสตรีทั้งหลายใช้เครื่องถนอมสู้คุณสุภาพบุรุษไม่ได้นะคับ เวลาเอาใส่กระเป๋าสะพาย ผมแอบมองลงไปเห็นเครื่องสำอางเต็มกระเป๋าเลย ทั้งลิปสติคเอย ตลับแป้งเอย พวงกุญแจเอย ปากกาเอย เศษเหรียญเอย ยาทาเล็บยังมีเลยอ่ะ ไม่ได้ไปแอบดูสาวที่ไหนหรอก พวกเจ๊ๆ คนใกล้ตัวผมทั้งนั้น!!

บางทีเห็นเสียบหูฟังไว้เวลาจะเก็บ เจ๊แกเล่นเอาสายม้วนพันรอบตัวเครื่องแล้วใส่ลงกระเป๋าเฉยเลย! ไอ้คลิ๊ปหนีบปกเสื้อ หูฟังสองอันกะแท่งไมค์แล้วก็ปลั๊กเสียบน่ะมันทำตัวเครื่องกะหน้าจอเป็นรอยได้นะ ผมเคยขอดู พวกเจ๊ๆ ก็หยิบมาให้ดู ผมบอกว่ารู้ไหมว่าหน้าจอเป็นรอย เจ๊แกบอกไหนๆ ไม่เห็นมีเลย (ตาแกไม่ค่อยดี แค่ 50 กว่าๆ เท่านั้นเอง)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 04 Oct 2005 16:38; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Lamai~Rock~
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2005 16:36  

ขอบคุณ คุณ looker มากครับ
วันนี้เอาไปซ่อมมาแล้วใช่ด้ปกติแล้วครับ
Aloc
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Oct 2005 17:12  

ยอดไปเลยคับ เห็นแล้วอยากเอาไปอัพบ้างจัง แต่เสียดายผมอยู่ไกล จะอัพผ่านเน็ตผมก็กลัวจะมีปัญหา แล้วถ้าอัพผ่านเน็ตเป็นเวอร์ชันไหนคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2005 17:20  

อยากสอบถามหน่อยครับกำลังจะซื้อ k750 คับ
กะจะซื้อที่มาบุญครองอะคับซื้อร้านไหนดีคับช่วยแนะนำหน่อยบอกทางด้วยนะครับ
ราคาอยู่ที่เท่าไหร่แล้วครับแล้วต้องเช็คอะไรบ้างครับ
แล้วเห็นบอกว่าเครื่องดำไม่มีแล้วใช่ไหมครับถ้าไปซื้อแล้วเป็นเครื่องดำมันจะเป็นมือ2ปาวคับ
ช่วยหน่อยนะครับกำลังจะไปซื้ออาทิตย์นี้ครับ
peat
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : !
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2005 19:09  

Confused ได้ยินมาบ่อยมากเรื่องเอาไปอัพซอฟแวร์ หรือเอาไปซ่อมพอเครื่องกลับมากลับกลายเป็น ไม่เหมือนเดิม แตกนิด ปริหน่อย อย่างนี้ใครจากล้าทิ้งเครื่องไว้ให้พวก 0 มันทำให้ละเนี่ย
ผมก็เพิ่งซื้อ k750 มา R1A002 ถ้าเป็นแบบนี้ผมคงไม่กล้าเอาไปอัพแน่ เซงไม่รับผดชอบเครื่องของลูกค้าให้ดี Confused Razz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2005 19:18  

ตอนนี้ งง อ่ะครับ

เสียงตอนเป็นเสียงเรียกเข้าดังดีมากเลย

แต่ทำไม พอเล่น MP3 ผ่านลำโพง เสียงมันดันเบากว่า

เสียงตอนเรียกเข้าล่ะครับ ทั้ง ๆ ที่ปรับระดับสูงสุดเท่ากัน

ผมต้องไปปรับแต่งตรงไหนอีก รึเปล่าครับ

ช่วยทีครับ
Z1
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: Nonthaburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2005 20:55  

วันนี้ไปอัพ FW ล่าสุด R1N035 มา ผลปรากฏว่า
1. ข้อมูลต่างๆ หายหมด แต่ทำใจไว้แล้ว (แต่บางเครื่องก็ไม่หายนะ)
2. ข้อมูฃ setting ต่างๆ ต้องตั้งค่าใหม่
3. ในหัวข้อ write message มันจะมีภาษาจีน เพิ่มขึ้นมาจากเดิมจะมี ไทยกับ อังกฤษ

บอดี้กลับมาสภาพเดิมทุกอย่าง คาดว่าคงมีคนร้องเรียนเข้าไป เลยทำการปรับปรุงแล้ว

นอกนั้นยังไม่ได้ลองอะไรมาก เพราะกำลังนั่งตั้งค่าเครื่องอยู่ ไว้มีอะไรคืบหน้าแล้วจะมารายงานใหม่ครับ

แนะนำ ใครที่จะไปอัพเครื่องควรทำการสำรองข้อมูลทุกอย่างไว้ให้เรียบร้อยใน MSD ก่อนนะครับ แต่ที่สังเกตุดูคนไปอ้พเครื่องน่าจะมากกว่าคนที่ไปดูมือถืออีกนะ อิอิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2005 22:47  

Anonymous ผู้เขียน:
ตอนนี้ งง อ่ะครับ

เสียงตอนเป็นเสียงเรียกเข้าดังดีมากเลย

แต่ทำไม พอเล่น MP3 ผ่านลำโพง เสียงมันดันเบากว่า

เสียงตอนเรียกเข้าล่ะครับ ทั้ง ๆ ที่ปรับระดับสูงสุดเท่ากัน

ผมต้องไปปรับแต่งตรงไหนอีก รึเปล่าครับ

ช่วยทีครับ

เป็นเรื่องปกติครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2005 00:57  

artykung ผู้เขียน:
คุณ looker ไม่สนใจเข้าไปคุยกันที่ [url]forum.se-club.net[/url] หรือครับ
เว็บนี้ก็มีคนใช้ k750i กะ w800i เพียบเลยนะครับ
เห็นคุณ looker มีความรู้รุ่นนี้ดีอะครับ ว่างๆก็ลองเข้าไปดูก็ได้ครับ

นั่นดิครับ พอมีคนพูดเรื่องนี้ ไม่เห็นคุณ looker ให้คำตอบเลย... Very Happy Very Happy Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Aloc
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2005 08:21  

Aloc ผู้เขียน:
ยอดไปเลยคับ เห็นแล้วอยากเอาไปอัพบ้างจัง แต่เสียดายผมอยู่ไกล จะอัพผ่านเน็ตผมก็กลัวจะมีปัญหา แล้วถ้าอัพผ่านเน็ตเป็นเวอร์ชันไหนคับ

up ผ่าน web ได้แล้วเป็น version R1N035 ครับท่าน
yo2029
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: chachoengsao
หัวข้อ : ?????? looker
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2005 10:16  

คุณ looker ครับ หลังจากอัปแล้ว สามารถใช้ mms ,wap ได้ปกติไหมครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: !
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2005 12:00  

peat ผู้เขียน:
Confused ได้ยินมาบ่อยมากเรื่องเอาไปอัพซอฟแวร์ หรือเอาไปซ่อมพอเครื่องกลับมากลับกลายเป็น ไม่เหมือนเดิม แตกนิด ปริหน่อย อย่างนี้ใครจากล้าทิ้งเครื่องไว้ให้พวก 0 มันทำให้ละเนี่ย
ผมก็เพิ่งซื้อ k750 มา R1A002 ถ้าเป็นแบบนี้ผมคงไม่กล้าเอาไปอัพแน่ เซงไม่รับผดชอบเครื่องของลูกค้าให้ดี Confused Razz

เรื่องนี้ถือเป็นเรื่องละเอียดอ่อนที่ศูนย์ฯ ทั้งหลายควรตระหนักถึงความรับผิดชอบต่อลูกค้า
ผมเองก็เคยเจอปัญหาตอนนำ S700i ไปเปลี่ยนจอเนื่องจากพบว่ามี dead pixel ซึ่งเห็นเด่นชัดมากเมื่อหน้าจอแสดงพื้นสีขาวขณะพิมพ์ข้อความ sms
ตอนรับเครื่องกลับมาก็พบว่ามีรอยแถมกลับมาด้วย แต่ก็มีการ complain ไปบ้างพอสมควร

ล่าสุดที่ผมนำ K750i ไป upgrade FW ที่ศูนย์ Loxley รัชดาฯ ระหว่างนั่งรอคิวอยู่ เห็นเจ้าหน้าที่กำลังให้บริการลูกค้าคนอื่นและแจ้งให้ลูกค้าทราบว่าเครื่องมีรอยตรงไหนบ้าง จากนั้นก็ทำการบันทึกข้อมูลลงในใบสั่งซ่อมไว้เพื่อเป็นหลักฐานก่อนส่งเครื่องเข้าห้องช่างที่ด้านหลัง แต่เครื่องผมไร้รอยตำหนิใดๆ เจ้าหน้าที่ก็เลยบันทึกลงไปตรงหมายเหตุอื่นๆ ว่า เครื่องไม่มีรอย ซึ่งผมเข้าใจว่าศูนย์ฯ คงได้รับการร้องเรียนจากลูกค้าอยู่บ่อยๆ เกี่ยวกับเครื่องมีรอยหลังเข้ารับบริการจึงได้มีการปรับปรุงการให้บริการเพิ่มเติมในจุดนี้

อย่างไรก็ตาม หากคุณนำเครื่องเข้ารับบริการที่ศูนย์ฯ ไหนก็ตาม ควรแจ้งให้เจ้าหน้าที่ฯ บันทึกข้อมูลความเรียบร้อยของตัวเครื่องลงในใบสั่งซ่อมไว้เพื่อเป็นหลักฐาน หากมีปัญหาจะได้ไม่ต้องมานั่งเถียงกัน

yo2029 ผู้เขียน:
คุณ looker ครับ หลังจากอัปแล้ว สามารถใช้ mms ,wap ได้ปกติไหมครับ

ก็ใช้งานได้ปรกติทุกอย่างนะ
ได้ยินบางคนบอกว่า ไป up มาแล้วข้อมูลหายเกลี้ยง ผมเข้าใจว่า อาจเป็นที่ FW ของเดิมเป็น R1A หรือเปล่า?
ของผมของเดิมเป็น R1L พอ up เป็น R1N035 ก็ปรกติทุกอย่างไม่มีอะไรหาย ไม่ต้องมานั่งเซ็ทอะไรเพิ่มเลย..
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2005 12:50  

***ถึงคุณ : looker***

ผมชื่นชมคุณมากเลยครับ คุณ looker คุณตอบคำถาม และแนะนำความรู้ได้อย่างมากมายทีเดียว...

ผมรบกวนคุณ looker มาแชร์ความรู้ด้วยกันที่นี่ด้วยครับ...

www.se-club.net

มีหลายคนต้องการความรู้ + คำตอบ อยู่มากครับ...

หากคุณได้ไปที่นั่น คงจะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆสมาชิก มากเลยครับ...

***ผมรอคุณอยู่นะครับ ใช้ login ว่าอะรัยบอกด้วยนะครับ***

นั่นดิครับ พอมีคนพูดเรื่องนี้ ไม่เห็นคุณ looker ให้คำตอบเลย... Very Happy Very Happy Very Happy

ขอขอบคุณเพื่อนๆ ที่ชื่นชมและให้ความไว้วางใจผม
แต่ผมเกรงว่าหากวิ่งรอกหลายเวปคุณภาพอาจตก
บางโพสที่ผมนำภาพและข้อมูลมาเสนอต้องใช้เวลาเป็นวันเลยทีเดียว

ขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับทุกความคิดเห็นที่มีต่อข้อมูลที่ผมนำเสนอ..
jano
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2005 12:51  

เราจะรู้ได้ไงคับ ว่าเครื่องของเราเวอร์ชั่นอะไร Confused
Aloc
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Oct 2005 12:55  

ตัดสินใจลองอัพผ่านเว็บดู ไม่ผิดหวังเลยครับ ลุ้นแทบแย่ ถ่ายวิดีโอชัดขึ้นมากเลยคับข้อมูลก็อยู่ครบ เดี๋ยวจะลองเล่นดูแล้วจะมาเล่าให้ฟังคับ ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำคับ คราวนี้สมใจผมแล้ว ทำให้ผมรัก K750i มากขึ้นเลยคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2005 15:35  

อัพมาแล้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2005 16:38  

งมโข่งอยู่ตั้งนาน ทำไมถึงอัพผ่านเวปไม่ได้ ต้องกลับไปดูหน้า 13 ที่บอกว่า ให้ไปดาวโหลด Update Service USB - ไดรเวอร์ มาติดตั้งก่อน เค้าบอกไว้ในขั้นตอนการติดตั้ง เราก็หาตั้งนานว่า มันอยู่ตรงไหนทะไมเรามะเห็น ต้องอ่านดี ๆ ละเอียด ๆ อยู่ในหัวข้อให้ติ๊ก ที่บอกว่า ฉันเชื่อมต่อ USB แล้วและได้ Update Service USB - ไดรเวอร์ เรียบร้อยแล้ว ถึงจะ อ๋ออออออออ มันบอกตรงนี้นี่เอง Mad โง่จิงตรู

จำได้อยู่ว่า ตอน กด C แล้วเสียบ USB มันมีให้เลือกไดรฟอยู่ แต่ไม่รู้ว่าทำไมต้องเลือกเลยกด ๆ ไป มิน่า 0% ไม่ขยับ

ขอบ่นให้ความโง่ของตัวเองหน่อย และ ขอบคุณ คนตอบกระทู้หน้า 13 ด้วยนะค้าบบบบบบ ไม่งั้นก็ยังไม่รู้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2005 23:32  

ผมรอ sakura อ่ะคับ อยากได้ๆ 3G ด้วย Very Happy
*กุ้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2005 04:43  

คุณฯทั้งหลายคะ ใครมีเว็บของร้าน นาซ่าช่วงบอกทีคะคืออยากดูราคาคะขอบคุณร่วงหน้าคะ
spector
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2005 05:44  

ขอโปรแกรมแปลงไฟล์หนังทั่วไปให้ลงมือถือหน่อย คับ อยากได้
Dy_zildjian@hotmail.com
250 MB คับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2005 11:51  

www.nasaphone.com
jano
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2005 14:16  

jano ผู้เขียน:
เราจะรู้ได้ไงคับ ว่าเครื่องของเราเวอร์ชั่นอะไร Confused

Sad บอกหน่อย...บอกหน่อย...บอกหน่อย... Sad
Aloc
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2005 14:24  

Sad บอกหน่อย...บอกหน่อย...บอกหน่อย... Sad

http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=123814
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2005 14:40  

looker หรือเพื่อน ๆ พี่ ๆ
รบกวนช่วยโพสรูปที่มี dead pixel หรือ noise ให้ดูหน่อยค่ะ

คือว่าอยากรู้ว่ามันเป็นยังไงน่ะค่ะ เหอ เหอ ยังไม่เคยใช้มือถือที่มีกล้องน่ะค่ะ Embarassed
กำลังตัดสินใจจะซื้อ ขอข้อมูลหน่อยนะคะ

ขอบคุณนะคะ Surprised
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2005 15:32  

ใส่ mem อย่างอื่นนอกจาก memory stick ได้ป่าวครับ
toonee
Year's Star

หัวข้อ : K750i ??? ??????????? ??????? ??????????? ??? ??? 2 ???????
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2005 21:07  

เดิมที่ ซื้อมา ได้ FW V. R1J002 ครับ
ปัญหา คือ ใช้ wab , mms ไม่ได้ ครับ

รอครับ รอ จน เห็นว่า อัป FW ผ่านเว็ป จะได้ V. R1N035
ซึ่งจะได้ ภาพวีดีโอ ที่ ชัดขึ้น
ก็ อัป เลย ครับ ได้ ผล เป็นที่สมอุรา ครับผม

พอเป็น R1N035 ปั๊ป เข้าเว็ป ขอ ใช้ wab , mms ปุ๊ป
ยินดีมาก เลย ส่ง mms เล่น กระฉูด เลย ผม
ถ่าย วีดีโอ ชัด ขึ้น จริง ครับ และ โหมด ถ่ายภาพ มี จอสีแดงๆ แทรก ขึ้นมา จริงๆ ครับ

ก็ คิดว่า สุดยอดแล้ว ครับ

จนมา วัน อาทิตย์ ที่ ผ่านมา

สังเกตุว่า จอย กด ลงล่าง ไม่ ค่อยได้ ครับ
เลย ลอง ออกแรง ดัน มาก ขึ้น ซัก พัก มัน ก็ กด ลงล่าง ได้ ปกติ (เกือบ ปกติ)

แต่ นั่น ล่ะครับ ซักพัก จอย ดัน ไป ทาง ซ้าย ไม่ได้ ครับผม
เลย ลอง ออกแรง ดัน มาก ขึ้น

ปรกกฏ ว่า มัน ก็ เลื่อนไป ทางซ้าย ได้ ครับ แต่ ต้อง ออกแรง ดัน ค่อนข้างมาก มาก แบบ มากๆๆๆๆ เลย ล่ะ จน กลัว จอย หัก น่ะ ครับ เลย ทำใจ ได้ แล้ว ว่า จอย เรา มัน เสียใว จัง

อยู่ อำเภอ บ้านนอก ซะด้วย อยู่ กรุงเทพฯ คง เอาเข้า ศูนย์ ซ่อม ไปแล้ว

อ่านดู มัน ก็ ไม่เห็น เกี่ยว อะไร กับ FW เลย นะ ก็ จอยมัน เสีย นี่นา

แต่ ....

มา เมื่อวาน นี้ ครับ ลอง ลาก ไฟล์ เพลง จาก คอมฯ มา มือถือ ผ่าน สายซิ้งค์ ครับ

มัน งงงง ว่า เอ ลากมา ตั้ง หลายเพลง ไหง๋ โผล่ บน มือถือ ไม่กี่ เพลง เองนะ

แต่ ก็ ไม่ได้ สนใจ อะไร

ก็ ลอง เปิด เพลงฟัง ดู ครับผม

ทีนี้ ก็ กด ข้ามเพลง น่ะครับ คือ กด ไปทาง ขวา นะครับ มัน ก็ วิ่งไปเปิด เพลง ถัดไป ปกติ ครับ

แต่ ที่ ทำเอา ผมงงงวย มากๆๆๆๆ คือ

ผม ดันจอย ไป ทางซ้าย ครับ คือ ดัน ไป เบา เพลง มัน ก็ วิ่ง ไป เปิด เพลง ก่อน ให้ ครับ

คือ ทั้งที่ คิดว่า จอยเสียแล้ว ต้อง ออกแรงดัน ไป ทางซ้าย อย่าง แรง ทุก หน้าเมนู เลย

แต่ พออยู่ ในเมนู เล่น เพลง มัน กลับ ไม่ต้อง ออกแรง ดัน เลย ครับผม มัน เบามือ เหมือน เป็น ปกติ ทุกอย่างเลย

แต่ พอ แบ็ค ออกมา มัน ก็ เป็น จอย แข็งๆ อยู่ อีก นั่น ซิ ครับผม

แสดง ว่า จอยผม ไม่เสีย นะ
เพราะ มัน ดันซ้ายได้ ใน อาการ ปกติ เมื่ออยู่ หน้า เล่นเพลง
แต่ จะ แข็งมากๆๆๆๆๆๆๆ ใน หน้า เมนู อื่นๆ ทุกๆ หน้า เมนู เลย ครับผม

ผม เลย สั่ง ตั้งค่าใหม่ เพราะคิดว่า เป็น ปัญหา ของ ซอฟแวร์
แต่ มัน ก็ ไม่หาย ครับผม

พี่ๆ ที่ ไป อัป R1N035 มีปัญหา อะไร อย่างนี้ ไหม๋ ครับผม

ก็ เขียน เล่า เรื่อง ราวมาให้ ฟัง ดู ครับ

( อาการ ที่ว่า ไม่ได้ เกิดขึ้น ทันที ที่ อัป เสร็จ แต่ มัน มา เกิด เอา เมื่อ ผ่านไปได้ ซัก 2 อาทิตย์ หรือ มากกว่า จำไม่ได้ ครับ )

ถ้า ได้มี โอกาศ เข้า กรุงเทพฯ อีก คง เอาไป ให้ ศูนย์ ที่เดอะมอลล์ บางกะปิ ที่ ผมซื้อมา อัป FW ให้ ใหม่ ล่ะครับ

ไปล่ะ ครับ เขียน ซะ ยาว เลย

------------------------------------------------
นายโทนี่ ตู้ ครับผม
------------------------------------------------
sadsadsa
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2005 21:54  

เอ่อคือ ผม2จิต2ไจอยูอ่ะคับว่าจาซื้อรุ่นไหนดีระหว่าง w800i กับ k750i ขอความคิดเห็นด้วยครับ ผมเน้นฟังเพลง และ ถ่ายรูปอะครับ

แล้วก้อทั้ง2รุ่นนี้ สามารถ ไส่รูปไห้กับคนที่โทรเข้ามาได้ไช่มะคับ?
sakura01
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2005 22:17  

Sad คือว่าตอนนี้ลังเลใจอยู่ว่าจะซื้อ N70 หรือ sony K750i ดีครับ
ช่วยบอกข้อดีข้อเสีย และเปรียบเทียบให้หน่อยได้ใหมครับ จากผู้ด้อยความรู้
คุณ looker มีความเห็นว่ายังไงครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2005 22:25  

looker หรือเพื่อน ๆ พี่ ๆ
รบกวนช่วยโพสรูปที่มี dead pixel หรือ noise ให้ดูหน่อยค่ะ

คือว่าอยากรู้ว่ามันเป็นยังไงน่ะค่ะ เหอ เหอ ยังไม่เคยใช้มือถือที่มีกล้องน่ะค่ะ Embarassed
กำลังตัดสินใจจะซื้อ ขอข้อมูลหน่อยนะคะ

ขอบคุณนะคะ Surprised

Dead Pixels หรือ Bad Pixels คือ Pixel ที่ไม่แสดงสีหรือแสดงสีผิดเพี๊ยนไปจากความเป็นจริง ซึ่งส่วนใหญ่จะปรากฎเป็นจุดเล็กๆ ให้เห็นบนจอสีและจะเห็นเด่นชัดเมื่อหน้าจอแสดงสีพื้นเช่น ขณะพิมพ์ sms หรือ mms
Dead Pixels ไม่ได้หมายความว่าจะต้องเป็นจุดสีดำเท่านั้น อาจเป็นจุดสีดำบนพื้นขาวหรือจุดสีขาวบนพื้นสีอื่นๆ ก็ได้

เราสามารถทำการตรวจสอบจอสีบนมือถือของเราว่ามี Dead Pixels หรือไม่ โดยคลิ๊กขวาที่ภาพสีทั้ง 4 สีข้างล่างนี้ ได้แก่ สีดำ สีแดง สีน้ำเงิน และสีเขียว ซึ่งจริงๆ แล้วจะต้องมีสีขาวด้วย หากผมเอามาโพสก็คงมองไม่เห็น ไงก็รบกวนถ่ายภาพกระดาษขาวก็ได้แล้ว save ไว้ในคอมพ์ก่อน จากนั้นค่อยโหลดลงมือถือแล้วเปิดดูทีละสีแบบ Full screen หรือจะโหลดลง mem เอาไปใส่มือถือเครื่องอื่นแล้วเปิดดูก็ยังได้ หากไม่พบจุดที่แสดงสีผิดเพี้ยนก็แปลว่าคุณโชคดี

หากต้องการซื้อเครื่องใหม่แต่อยากทดสอบจอสีก่อน ก็เอา mem ไปใส่แล้วเปิดดู ถ้าจะตรวจสอบกันละเอียดยิบขนาดนี้ก็ต้องมั่นใจว่าเราซื้อของเขาแน่นะคับ ไม่งั้นอาจมีปัญหา หากเป็นร้านประจำก็คงไม่เป็นไร แต่บางร้านอาจบอกคุณว่าตรวจแค่สีดำก็พอ ซึ่งจริงๆ แล้วต้องตรวจให้ครบทั้ง 5 สีคับ

Noise คือบริเวณพล่ามัวที่ปรากฏเป็นดวงๆ บนภาพที่ถ่ายในสภาวะแสงน้อย หากเพิ่มแสงเข้าไปก็จะเห็นเด่นชัด ดูภาพตัวอย่างข้างล่างนี้คับ

ภาพนี้ถ่ายตอนกลางคืนด้วย Night mode (เปิดแฟลช ไม่ซูม) ในระยะ 8 เมตร ภายใต้โคมไฟสาธารณะ แต่เนื่องจากไฟแฟลชคู่ที่ built-in มาใน K750i จะให้ผลดีก็ต่อเมื่อถ่ายในระยะไม่เกิน 2 เมตร (บางคนบอกว่า 3 เมตร นั่นมันกล้องดิจิตอลแบบคอมแพ็คมากกว่า กล้องมือถือถ่ายได้ไกล 2 เมตรก็เก่งแล้วคับ) เราจะเห็นว่ามี Noise กระจายอยู่ทั่วไป หากสั่ง Print ออกมาจะเห็นได้ชัดโดยเฉพาะบริเวณที่มืดสนิทแสงไฟเข้าไปไม่ถึง)

ภาพเดิมแต่เพิ่มแสงเข้าไป ดูท้องฟ้าซะก่อน..เห็นไหมคับ? Noise เพียบ!!!..

Noise เป็นศัพท์ที่ใช้ในกล้องดิจิตอล
Grain เป็นศัพท์ที่ใช้ในกล้องฟิล์ม

sakura01 ผู้เขียน:
Sad คือว่าตอนนี้ลังเลใจอยู่ว่าจะซื้อ N70 หรือ sony K750i ดีครับ
ช่วยบอกข้อดีข้อเสีย และเปรียบเทียบให้หน่อยได้ใหมครับ จากผู้ด้อยความรู้
คุณ looker มีความเห็นว่ายังไงครับ

N70 ยังไม่เห็นเครื่องศูนย์ฯ นะคับ มีแต่เครื่องหิ้ว
ได้ข่าวแว่วๆ มาว่าราคาแพงเอาเรื่องเหมือนกัน ยังไม่มีข้อมูลแจ้งเข้ามาว่ารองรับหน่วยความจำภายนอกได้สูงสุดเท่าไหร่? แต่มีคนบอกว่ากล้อง 2 mgpx มีระบบ Auto focus แต่ถ่ายได้แต่แนวตั้ง ถ่ายแนวนอนไม่ได้แล้วก็ไม่มี IrDA ซึ่งทั้งหมดที่กล่าวมา K750i มีและสามารถทำได้หมด!

หากคุณไม่ mind เรื่อง Symbian ซึ่งต้องหาโปรแกรมมาลง ผมว่า K750i น่าใช้กว่าเพราะเป็น Mobile phone ที่รองรับ Multimedia อย่างเต็มรูปแบบ สามารถตอบสนองการใช้งานในรูปแบบโทรศัพท์และรองรับการโอนถ่ายไฟล์อย่างครบถ้วนสมบูรณ์แบบด้วย BT, IrDA และ USB Datalink สามารถโอนถ่ายไฟล์ได้ครั้งละหลายๆ ไฟล์ในคราวเดียว เมนูไอคอนแบบ 3 มิติเรียกใช้งานง่ายด้วยปุ่มจอยสติ๊กควบคุม 5 ทิศทาง รูปลักษณ์สวยงามทันสมัยในขนาดที่เล็กกระทัดรัดพกพาสะดวกเหมาะกะวัยรุ่นมากกว่าในราคาที่ถูกกว่า..
artykung
Year's Star

หัวข้อ : Re: K750i ??? ??????????? ??????? ??????????? ??? ??? 2 ???????
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2005 14:30  

toonee ผู้เขียน:
แต่ ....

มา เมื่อวาน นี้ ครับ ลอง ลาก ไฟล์ เพลง จาก คอมฯ มา มือถือ ผ่าน สายซิ้งค์ ครับ

มัน งงงง ว่า เอ ลากมา ตั้ง หลายเพลง ไหง๋ โผล่ บน มือถือ ไม่กี่ เพลง เองนะ

ของผมก็เป็นอะครับ
ตอนนี้กะลังงงอยู่ ว่าเป็นที่โทรศัพท์ หรือเป็นที่ MS
กะว่าว่างๆจะเข้าไปให้เค้าเช็ค MS ให้ซะหน่อย
ผู้เริ่มต้น
Year's Star

หัวข้อ : ??????????? looker ??? ??????????????????????????????? ????
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2005 14:33  

คือผมอยากทราบเกี่ยวกับ k750i แนะนำหน่อยน่ะ ครับ
1.ใช้ระบบ symbian หรือเปล่าครับ และ ระบบ symbian ต่างจากระบบอื่นๆ อย่างไร จ๊ะ และระบบไหนดีที่สุดครับ window หรือ symbian
2.k750i สามารถลงโปรแกรมเพิ่มเติมเองได้หรือไม่ครับ และถ้าลงได้สามารถหาได้จากที่ไหน ครับ ตัวโปรแกรมหาซื้อที่ไหนได้
3.K75i ทำไมผมดูมีแต่ให้โหลดพวก เกมส์ java เยอะมากๆ คือผมอยากได้โปรแกรมเกี่ยวด้านธุรกิจหรืออะไรที่มีประโยชน์เช่น โปรแกรมใส่ตารางการทำงานสามารถบันทึก % การทำงาน หรือว่าโปรแกรม พวกเตือนความจำต่างๆ ที่ดีๆ สามารถ download ลง k750i ได้หรือเปล่า ครับ หรือว่าไม่ใช่ PDA เลยไม่ได้ ครับ และหา download จากที่ไหนได้ ฮะ
4.ถ้าไป update FM ล่าสุด ตามที่ผมเข้าใจตัวโปรแกรมต่างๆ เช่น ปฎธิน หรือ โปรแกรมอำนวยความสะดวกต่างๆ จะเพิ่มมาให้ใช่หรือไม่ครับ หรือว่าต้องลงโปรแกรมเองเลย หรือว่า
ไม่สามารถเพิ่มโปรแกรมใหม่ๆ เข้ามาได้เล่ย
5.วิทยุ Funtion เป็นไงฮะ ดีหรือเปล่า อย่างเช่น lock สถานีหรือมีลูกเล่นยังไง ครับ
=====
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆ คนที่ให้คำแนะนำน่ะ ครับ
KaSR
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2005 15:13  

post ข้างบน ที่บอกว่า จอย มี ปัญหา
อยากจะบอกว่า อาจจะไม่ใช่ที่ จอย แล้ว ล่ะ
ตัวที่ ผมใช้ เป็น FW ตัวแรก และไม่เคยมี ปัญหา ....hang บ้าง Crying or Very sad (นาน ๆ ที)
แต่ช่วงนี้ มี ปัญหา ที่ว่า คือ โยก จอย แล้วไม่ ไป
ของผม เป็นที่ โยกลง โยกขวา เจอ ตอนพิมพ์ Msg
ไม่ เป็นทุกครั้ง แต่ส่วนใหญ่
จะ เป็นตอนที่ ต้องพิมพ์ศัพท์ ที่เรา add เข้าไป
แต่พอ ออก มาและใช้อย่าง อื่น จะ ไม่ เป็น Wink

สรุป คิดว่ากรณีคล้ายกัน
เค้าเป็นที่ ฟังเพลง
ผมเป็นที่ Msg
คิดว่า น่าจะ เป็นที่ FW ไม่เกี่ยวกับจอย
ฉะนั้น อย่า รุนแรง เดี๋ยว จะพัง ไป ซะจริง ๆ Twisted Evil
ฉะนั้นหาก เจออาการแบบนี้ คราวต่อ ไป ก็พยายามหลีกเลี่ยง
คงต้อง รอ FW ใหม่อีกแล้ว
แต่ที่ แปลก คือ ทำไม ไม่ เป็นตั้ง แต่ แรก มา เป็นเอา ช่วงหลัง ๆ Shocked ???????
KaSR
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2005 15:14  

ฝาก คุณ looker ตรวจสอบดูนะ ครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: K750i ??? ??????????? ??????? ??????????? ??? ??? 2 ???????
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2005 15:34  

toonee ผู้เขียน:
แต่ ....

ของผมก็เป็นอะครับ
ตอนนี้กะลังงงอยู่ ว่าเป็นที่โทรศัพท์ หรือเป็นที่ MS
กะว่าว่างๆจะเข้าไปให้เค้าเช็ค MS ให้ซะหน่อย

เหอะๆ...ลองทำตามข้างล่างดูคับ
เมื่อต่อสาย USB Datalink เรียบร้อยแล้ว ให้คลิ๊กที่ไอคอน Sony Ericsson File Manager ตรง Desktop คลิ๊กที่ไอคอนข้างในมันจะแตกออกเป็น 2 Folder คือ Memory Stick และ Phone memory ให้คลิ๊กที่ Memory Stick > MSSEMC > Media files > audio จะเห็น Folder เก็บเพลงที่คุณสร้างไว้
จากนั้นจะลากหรือจะก๊อปไฟล์เพลงมาแปะไว้ใน Folder ไหนก็ตามใจ
เสร็จแล้วให้ถอดสาย USB Datalink ออกแล้วคลิ๊กเข้าไปดูใน File manager > Sounds > Folder ที่คุณลากไฟล์มาแปะไว้ก็จะเห็นเองคับ
อ้อ..ไฟล์เพลงที่ลากมาแปะจะต้องเป็นนามสกุล .amr, .midi, .mp3 หรือ .m4a นะคับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 07 Oct 2005 16:02; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2005 16:00  

ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ เวลาโยกจอยสติ๊กลงไม่ได้ ผมใช้วิธีโยกขึ้นก่อนแล้วค่อยโยกลงถ้าโยกซ้ายไม่ได้ผมจะโยกขวาก่อนแล้วโยกซ้าย ได้ผลครับลื่นไหลดี ไม่เห็นด้วยกับการโยกแรงๆครับ เพราะผมได้เป็นเจ้าของ และได้สัมผัส น้อง k750i เมื่อไม่นานมานี้เอง รู้สึกว่าเธอไม่นิยมความรุนแรงครับ ขอให้ใช้งานเธออย่างทนุทนอมแบบรู้ใจรับรองไปได้สวยครับ ลองดูนะครับ ได้ผลยังไงบอกด้วยนะครับ เป็นครั้งแรกที่แนะนำคนอื่นจากประสบการณ์จริง หลังจากที่รับคำแนะนำจากเพื่อนๆมานาน..น
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ??????
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2005 16:13  

KaSR ผู้เขียน:
post ข้างบน ที่บอกว่า จอย มี ปัญหา
อยากจะบอกว่า อาจจะไม่ใช่ที่ จอย แล้ว ล่ะ
ตัวที่ ผมใช้ เป็น FW ตัวแรก และไม่เคยมี ปัญหา ....hang บ้าง Crying or Very sad (นาน ๆ ที)
แต่ช่วงนี้ มี ปัญหา ที่ว่า คือ โยก จอย แล้วไม่ ไป
ของผม เป็นที่ โยกลง โยกขวา เจอ ตอนพิมพ์ Msg
ไม่ เป็นทุกครั้ง แต่ส่วนใหญ่
จะ เป็นตอนที่ ต้องพิมพ์ศัพท์ ที่เรา add เข้าไป
แต่พอ ออก มาและใช้อย่าง อื่น จะ ไม่ เป็น Wink

สรุป คิดว่ากรณีคล้ายกัน
เค้าเป็นที่ ฟังเพลง
ผมเป็นที่ Msg
คิดว่า น่าจะ เป็นที่ FW ไม่เกี่ยวกับจอย
ฉะนั้น อย่า รุนแรง เดี๋ยว จะพัง ไป ซะจริง ๆ Twisted Evil
ฉะนั้นหาก เจออาการแบบนี้ คราวต่อ ไป ก็พยายามหลีกเลี่ยง
คงต้อง รอ FW ใหม่อีกแล้ว
แต่ที่ แปลก คือ ทำไม ไม่ เป็นตั้ง แต่ แรก มา เป็นเอา ช่วงหลัง ๆ Shocked ???????

KaSR ผู้เขียน:
ฝาก คุณ looker ตรวจสอบดูนะ ครับ

ทึ่คุณบอกว่าปุ่มจอยสติ๊กมีปัญหา โยกไม่ได้ โยกไม่ไป นี่หมายถึง...
ข้อ 1. โยกแล้วมันแข็งไม่ไปตามทิศทางที่โยก
ข้อ 2. โยกได้แต่เมนูไม่ตอบสนอง
ข้อไหนคับ?
.123
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2005 16:25  

w800i มีระบบตัดแสงตาแดงป่าวอะ
ผู้เริ่มต้น
Year's Star

หัวข้อ : ????????? ??? ???????
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2005 16:27  

คือผมอยากทราบเกี่ยวกับ k750i แนะนำหน่อยน่ะ ครับ
รบกวนคุณ looker ช่วยตอบหน่อย ครับ แบบทำไม post ไปก่อนหน้าไม่มีใครช่วยตอบเลยครับ !! ~

1.ใช้ระบบ symbian หรือเปล่าครับ และ ระบบ symbian ต่างจากระบบอื่นๆ อย่างไร จ๊ะ และระบบไหนดีที่สุดครับ window หรือ symbian
2.k750i สามารถลงโปรแกรมเพิ่มเติมเองได้หรือไม่ครับ และถ้าลงได้สามารถหาได้จากที่ไหน ครับ ตัวโปรแกรมหาซื้อที่ไหนได้
3.K75i ทำไมผมดูมีแต่ให้โหลดพวก เกมส์ java เยอะมากๆ คือผมอยากได้โปรแกรมเกี่ยวด้านธุรกิจหรืออะไรที่มีประโยชน์เช่น โปรแกรมใส่ตารางการทำงานสามารถบันทึก % การทำงาน หรือว่าโปรแกรม พวกเตือนความจำต่างๆ ที่ดีๆ สามารถ download ลง k750i ได้หรือเปล่า ครับ หรือว่าไม่ใช่ PDA เลยไม่ได้ ครับ และหา download จากที่ไหนได้ ฮะ
4.ถ้าไป update FM ล่าสุด ตามที่ผมเข้าใจตัวโปรแกรมต่างๆ เช่น ปฎธิน หรือ โปรแกรมอำนวยความสะดวกต่างๆ จะเพิ่มมาให้ใช่หรือไม่ครับ หรือว่าต้องลงโปรแกรมเองเลย หรือว่า
ไม่สามารถเพิ่มโปรแกรมใหม่ๆ เข้ามาได้เล่ย
5.วิทยุ Funtion เป็นไงฮะ ดีหรือเปล่า อย่างเช่น lock สถานีหรือมีลูกเล่นยังไง ครับ
=====
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆ คนที่ให้คำแนะนำน่ะ ครับ
june1500
Year's Star

จังหวัด: songkhla
หัวข้อ : ??????
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2005 17:29  

อยู่หาดใหญ่เมืองหลวงของภาคใต้
ซื้อ k750i จากเทเลวิซบุญชัย ปรากฎว่าเครื่องมี
อาการแฮ้งบ่อย เป็น fw รุนแรกเลย
โทรไปที่บุญชัยเทเลวิซ ไม่สามารถอัปเกรดให้ได้
ต้องส่งไปกรุงเทพ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ
ใครอยู่ภาคใต้จะซื้อ sonyericson หรือ ยี่ห้ออื่นของ
ลอกเล่ซ์ ระวังไว้ด้วย

เพิ่งทำการอัปผ่านเวป ก็ทำไม้ได้ โทรไปถามที่บริษัท พนักงานก็บอกว่า
อัปผ่านเวปไม่ได้ ให้ส่งไป กท
Aloc
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ??????
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2005 17:55  

june1500 ผู้เขียน:
อยู่หาดใหญ่เมืองหลวงของภาคใต้
ซื้อ k750i จากเทเลวิซบุญชัย ปรากฎว่าเครื่องมี
อาการแฮ้งบ่อย เป็น fw รุนแรกเลย
โทรไปที่บุญชัยเทเลวิซ ไม่สามารถอัปเกรดให้ได้
ต้องส่งไปกรุงเทพ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ
ใครอยู่ภาคใต้จะซื้อ sonyericson หรือ ยี่ห้ออื่นของ
ลอกเล่ซ์ ระวังไว้ด้วย

เพิ่งทำการอัปผ่านเวป ก็ทำไม้ได้ โทรไปถามที่บริษัท พนักงานก็บอกว่า
อัปผ่านเวปไม่ได้ ให้ส่งไป กท

อัปผ่านเว็ปได้นะคับทำมาแล้ว ผมอยู่พะเยา ใช้เวลาไม่ถึงชั่วโมง ประมาณ 45 นาทีได้มั้งคับ
และที่สำคัญตอนนี้ยังไม่เจอปัญหาใดเลยคับ(ขออย่าให้เจอเลยน่าจะดีที่สุด)
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ????????? ??? ???????
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2005 21:42  

ผู้เริ่มต้น ผู้เขียน:
รบกวนคุณ looker ช่วยตอบหน่อย ครับ แบบทำไม post ไปก่อนหน้าไม่มีใครช่วยตอบเลยครับ !! ~

=====

ตอบ คุณผู้เริ่มต้น

ข้อ 1. K750i เป็น Mobile phone ไม่ใช่ Smart phone
Symbian OS คือ ระบบปฏิบัติการมาตรฐานของโทรศัพท์เคลื่อนที่และ PDA ที่มีความสามารถนอกเหนือความเป็นโทรศัพท์คือสามารถยืดหยุ่นในส่วนของ Application โดยสามารถลงโปรแกรมเพิ่มเติมได้ซึ่งเราเรียกว่า Smart phone นั่นเอง!

Windows CE คือระบบปฏิบัติการรุ่นพิเศษที่ถูกออกแบบมาเพื่อใช้กับอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ ขนาดเล็กเช่น Pocket PC และ PDA

คุณถามว่าระบบไหนดีที่สุดก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานของแต่ละบุคคล หากคุณเน้นแค่ความเป็น Multimedia เช่น ท่อง wap/download, รับ-ส่งเมล์, mms ผ่านระบบ GPRS, ดูหนัง ฟังเพลง ถ่ายรูป/วีดีโอคลิ๊ป, เกมส์, Organizer เท่าที่จำเป็น ไม่ต้องการลงโปรแกรมเพิ่มเติมอะไรมากมายก็เลือกซื้อ Mobile Phone อย่าง K750i ก็พอแล้วคับ

ข้อ 2. K750i เป็น Mobile phone ก็จริงแต่ก็สามารถลงโปรแกรมที่เขียนบน Java ได้คับ

ข้อ 3. นั่นไง..ต้องเป็นโปรแกรมที่เขียนบน Java ตามข้อ 2 ไงคับ

ข้อ 4. การ upgrade FW หลักๆ ก็คือช่วยแก้ไขข้อผิดพลาดจากการทำงานของเครื่องอันเกิดจาก FW เดิม ซึ่งการ upgrade FW อาจเพิ่มคุณสมบัติและความสามารถอื่นๆ เข้าไปหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับเวอร์ชั่นแต่ละรุ่นคับ

ข้อ 5. K750i มีวิทยุที่ติดตั้งมาให้ในตัวเครื่อง เวลาฟังต้องต่อหูฟังเพราะทำหน้าที่เป็นเสาอากาศ สามารถล็อคได้ 20 สถานี และเลือกฟังได้ทั้งแบบ mono และ stereo คับ

ตอบให้หมดแล้ว..อย่าเพิ่งน้อยใจซะล่ะ!!

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 07 Oct 2005 21:53; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Z1
Year's Star

จังหวัด: Nonthaburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2005 21:52  

รายงานผลจากการอัพ FW รุ่นล่าสุด

ผลที่เห็นได้ชัดเจนก็คือ ความคมชัดของรูปภาพที่ถ่ายออกมา คุณภาพดีกว่าเดิมมากครับ นอกนั้นยังไม่เจอปัญหาใดๆ

สำหรับ N70 VS K750i เท่าที่วิเคราะห์ดูได้ดังนี้
N70 = เป็นระบบ Symbain / มี EDGE แต่ที่ N70 ไม่มีก็คือ Infared และ ระบบAuto Focus

แต่รูปที่เคยดู แม้จะ 2M ก็จริงแต่ N70 ก็ยังมี Noise พอควร และโนเกียรุ่นใหม่ๆก็ไม่ค่อยจะใส่ อินฟาเรด แล้วครับ เพราะอินฟาเรดกำลังจะตาย จะสังเกตุได้ว่า โน๊คบุ๊คใหม่ๆล่าสุด ไม่ค่อยจะใส่พอร์ตอินฟาเรดแล้ว จะใช้ บลูธูท แทน ซึ่งใช้งานง่ายกว่าและการถ่ายโอนข้อมูลที่ไวกว่า
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2005 22:05  

.123 ผู้เขียน:
w800i มีระบบตัดแสงตาแดงป่าวอะ

ระบบการทำงานของแฟลชในรุ่น K750i และ W800i เหมือนกันคือ จะต้องเปิดไฟแฟลชก่อนตั้งกล้องล็อคโฟกัส หากคุณล็อคโฟกัสก่อนก็จะไม่สามารถเปิดไฟแฟลชได้
ดังนั้นไฟแฟลชที่เปิดไว้ในขณะเล็งกล้องเพื่อจับโฟกัสจะช่วยปรับม่านตาของผู้ที่ถูกถ่ายก่อนกดชัตเตอร์เพื่อบันทึกภาพซึ่งไฟแฟลชจะสว่างวาบขึ้นอีกเท่าตัว อาการตาแดงหรือ Red eyes จึงไม่ปรากฏให้เห็นไงคับ

*การเปิดไฟแฟลชจะช่วยให้กล้องจับโฟกัสได้รวดเร็วและแม่นยำขึ้นด้วยคับ
ลูกกรวด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2005 22:16  

อยากรู้ว่าk750iเปนเวบแคม ได้ป่าวคะ
toonee
Year's Star

หัวข้อ : ??????????? ???? ????????? ????? ??????? ??????? ??? FW ??????
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2005 22:36  

looker ผู้เขียน:
ทึ่คุณบอกว่าปุ่มจอยสติ๊กมีปัญหา โยกไม่ได้ โยกไม่ไป นี่หมายถึง...
ข้อ 1. โยกแล้วมันแข็งไม่ไปตามทิศทางที่โยก
ข้อ 2. โยกได้แต่เมนูไม่ตอบสนอง
ข้อไหนคับ?

ข้อ 2. โยกได้แต่เมนูไม่ตอบสนอง ครับพี่ ครับ

ผม ขอ ขยายความนะครับ

คือ ก้านจอย มัน ไม่ได้ แข็ง นะครับ แต่ โยกไปแล้ว มันไม่เกิดอาการตอบ สนองคำสั่ง น่ะครับ

เช่น อยู่ หน้าจอ หลัก โยกไปทางซ้าย มันก็ ไม่เข้า หน้าเขียนข้อความ ให้ น่ะครับ มัน ก็ เฉยๆ

เช่น อยู่ ที่หน้า เมนู มัน ก็ โยกจอยไปทางซ้ายแล้ว กรอบที่ล้อม ไอค่อน อยู่ มัน ก็ อยู่ อย่างนั้น ล่ะครับ มัน ไม่เคลื่อนไปทางซ้าย น่ะครับ

แต่......

วันนี้ อ่านโพส ของ พี่คนนึง ในนี้ ล่ะครับ พี่เขาบอกว่า ให้ลอง โยก ไปทางขวา ก่อน แล้ว ค่อยไป ทางซ้าย

ผม ก็ งัด มาทำตาม เลย ครับผม

ผล คือ โอ้ มาย ก้อด !!!!

มัน ไม่น่าเชื่อ ครับ มัน เป็น อย่าง นั้น จริง ๆๆๆๆ

กรอบมัน เลื่อนไปทางขวา ก่อน แล้ว ก็ ย้อน มาทางซ้าย จริงๆๆ ครับ

แต่...............

มัน ดี กว่า นั้น อีก ครับผม ผม ว่า จอยผม มัน ดีแล้ว ครับ
มัน ดัน ไปทางซ้าย ได้ แล้ว ครับ (ดันจอยไปทางซ้าย แล้ว มีอาการ ตอบสนอง ของคำสั่ง ครับ โดยที่ ไม่ ต้อง โยกไป ทางขวา ก่อน ครับ แต่ .... มัน ก็ มีอาการ สะดุด ๆ อยู่ บ้าง ครับ ในบาง ครั้ง ที่โยก ครับผม คือ ต้อง โยก ซ้าย เบิ้ล สอง ที ถึง จะ ได้ น่ะครับ)

เช่น ที่ หน้าจอ หลัก พอ ดันไปทางซ้าย มัน ก็ เข้า หน้า ให้เลือก เขียนข้อ ความแล้ว ครับ

เช่น ที่ หน้าจอ เมนู กรอบมัน ล้อมที่ ที่ ไอค่อน ข้อความ พอ ดันจอยไปทางซ้าย กรอบมัน ก็ เลื่อนไป ล้อม ที่ ไอค่อน กล้องถ่ายรูป ให้ ผม แล้ว ล่ะ ครับ

เฮ้อ....... งง ครับ
แต่ ก็ ดีใจ ครับ มัน ไม่ต้อง เข้า กรุงเทพฯ แล้วครับ

ใว้ มัน เพี้ยนๆ อีก ก็ ค่อย ว่า กัน ใหม่ ครับผม

ขอบ คุณ พี่ๆ หลายๆ คน นะครับ
ที่ไม่ให้ ผมดัน แรงๆๆ

ก็ มัน โมโห น่ะซิครับ แต่ ก็ ดัน แรงๆ ไม่ กี่ ครั้ง ดอกครับ กลัว มัน หัก เหมือนกัน อุอุ

ใว้ เจอปัญหา อะไร จะมา เล่า ให้ฟัง อีก นะครับผม

-----------------------------------------
นายโทนี่ ตู้ ครับผม
-----------------------------------------
thanthada
Year's Star

จังหวัด: chiangmai
หัวข้อ : k750i ??????????????? ???????????
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2005 00:33  

คือใน "call" menu ทุกทีมันจะมีวันที่และเวลาที่เบอร์นั้นๆเรียกเข้าหรือโทรออก แต่ตอนนี้พอ ข้ามวันไป ข้อมูล วันและเวลาของแต่ละหมายเลขหายหมดเลย ทำไงดีคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2005 00:54  

แย่แล้วครับ ผมว่าจะต่อเครื่องเพื่ออัพไฟล์ เมื่อต่อสายลิงค์แล้ว ว่าจะเข้าตรงไอคอนของโซนี่ที่หน้าจอ ก็เข้าได้หน้าเดียวเห็นไอคอนอยู่ตัว ดับเบิลคลิกต่อ กลับ IE Error เด้งขึ้นมาเฉยเลยครับ ไม่รู้ว่า IE จะเสียหรือเปล่า กดอะไรก็ไม่ได้ อีกปัญหา ช่วงแบตจะหมดเหลือ 4-5% ไฟที่ปุ่มกดชัตเตอร์กระพริบไม่หยุดเลยครับ ต้องปิดเครื่องเปิดใหม่ ถึงหาย ไม่รู้จะปัญหาทั้งหมดจะเกี่ยวกับ FW R1L002 หรือเปล่า พึ่งซื้อมาได้ไม่นาน แต่ก็มาเจอนี้แหละ แล้วจำเป็นจะต้องไปอัพหรือเปล่าครับ แต่ตอนนี้คิดว่ายังใช้ได้ดีอยู่ (ไม่ชอบอย่างเดียว เวลาสนทนาไม่ค่อยได้ยินเท่าไร) อยากจะอัพเหมือนกัน ช่วยหน่อยครับ ท่านผู้รู้ ไม่ทราบเป็นเหมือนผมหรือเปล่า

อีกข้อ หากถ้าระบบ Auto Focus เสียแล้วจะมีผลกับภาพมากแค่ไหน ถ้าเทียบกับกล้องที่ไม่มีระบบนี้และไม่มีเฟลชอย่างโนเกีย ภาพออกมาจะเหมือนกันกับของเขาหรือเปล่า
bestbk
Year's Star

จังหวัด: กาฬสินธู์
หัวข้อ : Bluetooth
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2005 12:22  

ขอถามหน่อยสิครับ Bluetooth ของ K750 นี้ราคาเท่าไรครับ แล้วมีกี่ราคาครับ ว่าจะซื่อ Bluetooth นะครับเลยมาหาขอมูลก่อนครับ มีราคาเท่าไรบ้างครับ บอกหน่อยสิครับ
แล้วตัวไหนใช้ดีครับ
amkook
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2005 17:38  

อยากสอบถามหน่อยครับกำลังจะซื้อ k750 คับ
กะจะซื้อที่มาบุญครองอะคับซื้อร้านไหนดีคับช่วยแนะนำหน่อยบอกทางด้วยนะครับ
ราคาอยู่ที่เท่าไหร่แล้วครับแล้วต้องเช็คอะไรบ้างครับ
แล้วเห็นบอกว่าเครื่องดำไม่มีแล้วใช่ไหมครับถ้าไปซื้อแล้วเป็นเครื่องดำมันจะเป็นมือ2ปาวคับ
ช่วยหน่อยนะครับกำลังจะไปซื้ออาทิตย์นี้ครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: Bluetooth
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2005 23:26  

bestbk ผู้เขียน:
ขอถามหน่อยสิครับ Bluetooth ของ K750 นี้ราคาเท่าไรครับ แล้วมีกี่ราคาครับ ว่าจะซื่อ Bluetooth นะครับเลยมาหาขอมูลก่อนครับ มีราคาเท่าไรบ้างครับ บอกหน่อยสิครับ
แล้วตัวไหนใช้ดีครับ

หากคุณหมายถึง BT แบบ Headset ยี่ห้อ Sony Ericsson มีตั้งแต่ราคา 3 พันกว่าขึ้นไป มีให้เลือกหลายรุ่น หากถามว่ารุ่นไหนใช้ดีก็ต้องดูคุณสมบัติของแต่ละรุ่นว่ารุ่นไหนถูกใจคุณน่ะสิคับ

http://www.sonyericsson.com/spg.jsp?cc=th&lc=th&ver=4000&template=pp1_1_3&zone=pp&lm=pp1&pid=10242

แย่แล้วครับ ผมว่าจะต่อเครื่องเพื่ออัพไฟล์ เมื่อต่อสายลิงค์แล้ว ว่าจะเข้าตรงไอคอนของโซนี่ที่หน้าจอ ก็เข้าได้หน้าเดียวเห็นไอคอนอยู่ตัว ดับเบิลคลิกต่อ กลับ IE Error เด้งขึ้นมาเฉยเลยครับ ไม่รู้ว่า IE จะเสียหรือเปล่า กดอะไรก็ไม่ได้ อีกปัญหา ช่วงแบตจะหมดเหลือ 4-5% ไฟที่ปุ่มกดชัตเตอร์กระพริบไม่หยุดเลยครับ ต้องปิดเครื่องเปิดใหม่ ถึงหาย ไม่รู้จะปัญหาทั้งหมดจะเกี่ยวกับ FW R1L002 หรือเปล่า พึ่งซื้อมาได้ไม่นาน แต่ก็มาเจอนี้แหละ แล้วจำเป็นจะต้องไปอัพหรือเปล่าครับ แต่ตอนนี้คิดว่ายังใช้ได้ดีอยู่ (ไม่ชอบอย่างเดียว เวลาสนทนาไม่ค่อยได้ยินเท่าไร) อยากจะอัพเหมือนกัน ช่วยหน่อยครับ ท่านผู้รู้ ไม่ทราบเป็นเหมือนผมหรือเปล่า

อีกข้อ หากถ้าระบบ Auto Focus เสียแล้วจะมีผลกับภาพมากแค่ไหน ถ้าเทียบกับกล้องที่ไม่มีระบบนี้และไม่มีเฟลชอย่างโนเกีย ภาพออกมาจะเหมือนกันกับของเขาหรือเปล่า

ขออนุญาตตอบเฉพาะคำถามสุดท้ายนะคับ
ระบบ Auto fucus ช่วยให้ภาพมีมิติ มีความชัดลึก หากไม่มีระบบนี้ กล้องจะเฉลี่ยความคมชัดไปที่วัตถุที่ถ่ายและบริเวณรอบๆ ภาพที่ออกมาจะไม่เห็นมิติและความชัดลึกเท่าที่ควร หากมันเสียก็จะไม่สามารถล็อคโฟกัสได้ หรือหากล็อคได้แต่ภาพออกมาเบลอก็ต้องนำส่งศูนย์ฯ คับ
*คนละกรณีกับการเปิดโหมด Macro ทิ้งไว้ เพราะโหมด Macro มีไว้สำหรับใช้ถ่ายภาพในระยะใกล้ 8-10 ซม.เท่านั้น หากคุณเปิดทิ้งไว้แล้วนำมาถ่ายปรกติภาพจะเบลอคับ

ไฟแฟลชในรุ่น K750i และ W800i จะทำงานแบบสองจังหวะซึ่งจะต้องเปิดไฟแฟลชก่อนแล้วกดชัตเตอร์ลงครึ่งทางเพื่อล็อคโฟกัส ไฟแฟลชจะช่วยให้ระบบ Auto focus ทำงานได้รวดเร็วและแม่นยำ พอกดชัตเตอร์ต่อเนื่องลงไปจนสุดทาง ไฟแฟลชจะสว่างวาบขึ้นอีกเท่าตัว ภาพที่ออกมาจะคมชัดสมจริง และยังช่วยลด Noise หรืออาการพล่ามัวที่ปรากฏบนภาพถ่ายในสภาวะแสงน้อยได้อีกด้วย
หากคุณถ่ายภาพในที่มืดหรือแสงน้อยโดยไม่เปิดไฟแฟลชกล้องจะจับโฟกัสได้ยากคับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 09 Oct 2005 00:31; ทั้งหมด 1 ครั้ง
อยากได้มากกก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2005 00:24  

ไปหาซื้อทั้งเดอะมอลล์บางแค ไม่มีเครื่องเลย
ที่ไหนมีขายบ้างอ่ะคะตอนนี้ เอาในกรุงเทพฯนะคะ
อยากได้มากๆ ไปซื้อในศูนย์ออเร้นจ์ก้อหมดทุกที่เลย
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2005 00:34  

อยากได้มากกก ผู้เขียน:
ไปหาซื้อทั้งเดอะมอลล์บางแค ไม่มีเครื่องเลย
ที่ไหนมีขายบ้างอ่ะคะตอนนี้ เอาในกรุงเทพฯนะคะ
อยากได้มากๆ ไปซื้อในศูนย์ออเร้นจ์ก้อหมดทุกที่เลย

ไปดูมาบุญครองสิคับ รับรองได้เครื่องแน่
AK750i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2005 00:38  

ถามท่านผู้ร้ครับ
ผมต่อกับคอม แต่มันเห็นแค่ Phone Memory มันไม่เห็น Memory Stick ครับ ช่วยบอกหน่อยต้องทำไง PC suite ก็ลงแล้ว ไดเวอร์ USB ก็ลงแล้ว ใช้ Win XP SP2 และ FW R1L002 แต่ไม่รู้เวอร์ชั่นของ PC suite มันจะเกี่ยวกันหรือเปล่า และใช้แอนตี้ไวรัส Mcafee

และตอนนี้ทางศูนย์ให้อัพ Fw รุ่นใหม่ได้ยังครับ (อัพที่ศูนย์นะครับ)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
AK750i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2005 01:11  

1. บอกวิธีการเชื่อมต่อกับคอม อย่างถูกต้อง ให้หน่อยครับ มีวิธีการทำยังไง และการใช้งานอัพโหลด ดาวโหลดครับ
2. ถ้าเราปรับความสว่างหน้าจอเหลือ 50% (ไม่มีสักขีด) จะช่วยให้ประหยัดแบตเพิ่มขึ้นได้อีกหรือเปล่า
3. ผมลองปิดการใช้นาฬิกาปิดเครื่อง รู้สึกว่าจะช่วยประหยัดแบตได้บ้าง คิดว่ายังไงครับ
4. ขอทราบราคาแผ่นกันรอยและเมมโมรี่ หน่อยครับ และพอจะหาซื้อได้จากที่ไหน
5. การสั่นของเครื่องมีผลมากน้อยแค่ไหน ที่จะทำให้ Auto Focus เสียเร็วหรือช้า (ถ้าไม่ตกพื้น) กับการไม่เปิดสั่นจะยืดอายุ Auto Focus ได้ไหม ใช่แต่เสียงไม่ให้สั่น
6. ทำไมเข้าไปที่ตัวจัดการไฟล์ในเครื่อง ดูรูปถัดรอนานพอสมควร ประมาณ 3 - 4 วิได้(64เมก) แล้วเมื่อเราเปลี่ยนเป็น 128 512 1G มันจะไม่ช้ายิ่งไปกว่าเดิมหรือครับ (ว่าจะซื้อเพิ่มอยู่)

ช่วยผู้รู้ตอบให้ด้วยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ ยังไงผมก็ต้องทำใจครับ กับข้อบกพร่องของโทรศัพท์ ไม่มีสิ่งไหนที่ดีสมบูรณ์แบบเต็ม 100% และไม่อยู่ค้ำฟ้าครับ มันเป็นสัจธรรมของทุกสิ่งบนโลก มันต้องมีผิดพลาด บกพร่อง เสียหาย ได้สักทีแหละครับ Wink
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2005 12:47  

อยากได้มากกก ผู้เขียน:

ผมเห็นที่ทรูโลตัสพาต้ามีเครื่องอยู่นะ สีดำด้วย ราคาประมาณ 15900 แต่คงมีไม่เยอะอะรีบไปดูนะ 09/10/2005
44+
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Xilisoft 3GP Video Converter
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2005 14:51  

อยากได้โปรเเกมร Xilisoft 3GP Video Converter

ตัวเต็ม/ทดลอง ก็ได้ครับ

ช่วยส่งให้ผมหน่อยนะครับ chatphon99@hotmail.com

หรือทาง msn ก็ได้นะครับ ขอบคุนมากครับ
monkey_hill
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Xilisoft 3GP Video Converter
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2005 17:45  

44+ ผู้เขียน:
อยากได้โปรเเกมร Xilisoft 3GP Video Converter

ตัวเต็ม/ทดลอง ก็ได้ครับ

ช่วยส่งให้ผมหน่อยนะครับ chatphon99@hotmail.com

หรือทาง msn ก็ได้นะครับ ขอบคุนมากครับ

ขอด้วยครับ sedx@hotmail.com ขอบคุณครับ
1212
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2005 20:58  

update ตอนนี้ราคาเท่าไรแล้วอ่ะคับ
joy2
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2005 23:27  

น้องมันบอก 9900 ที่เซ็นเตอร์วัน ศูนย์แอดวานหรือเปล่าไม่ทราบ ลองไปดู ไม่รู้จริงหรือเปล่า
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2005 23:35  

ถามท่านผู้ร้ครับ
ผมต่อกับคอม แต่มันเห็นแค่ Phone Memory มันไม่เห็น Memory Stick ครับ ช่วยบอกหน่อยต้องทำไง PC suite ก็ลงแล้ว ไดเวอร์ USB ก็ลงแล้ว ใช้ Win XP SP2 และ FW R1L002 แต่ไม่รู้เวอร์ชั่นของ PC suite มันจะเกี่ยวกันหรือเปล่า และใช้แอนตี้ไวรัส Mcafee

และตอนนี้ทางศูนย์ให้อัพ Fw รุ่นใหม่ได้ยังครับ (อัพที่ศูนย์นะครับ)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ในขณะเชื่อมต่อ K750i กะเครื่องคอมพ์ผ่านสายดาต้าลิงค์ คุณจะไม่เห็นไฟล์ใดๆ ที่อยู่ใน MSD ในเมนูจัดการไฟล์ (File manager) จะเห็นแต่ไฟล์ที่อยู่ใน Phone memory เท่านั้น
แต่ถ้าดูในจอคอมพ์ คุณสามารถเข้าไปดูได้หมดทั้งไฟล์ที่อยู่ใน MSD และ Phone memory หากต้องการดูไฟล์ที่อยู่ใน MSD ให้มองหา Folder ที่ชื่อ MSSEMC > Media files > จะเห็น Folder หลักๆ ที่เก็บไฟล์ไว้คับ

FW Version ล่าสุดขณะนี้คือ R1N035 คับ (ทั้ง K750i และ W800i มีชื่อเรียก FW เหมือนกันแต่คุณสมบัติต่างกัน)

1. บอกวิธีการเชื่อมต่อกับคอม อย่างถูกต้อง ให้หน่อยครับ มีวิธีการทำยังไง และการใช้งานอัพโหลด ดาวโหลดครับ
2. ถ้าเราปรับความสว่างหน้าจอเหลือ 50% (ไม่มีสักขีด) จะช่วยให้ประหยัดแบตเพิ่มขึ้นได้อีกหรือเปล่า
3. ผมลองปิดการใช้นาฬิกาปิดเครื่อง รู้สึกว่าจะช่วยประหยัดแบตได้บ้าง คิดว่ายังไงครับ
4. ขอทราบราคาแผ่นกันรอยและเมมโมรี่ หน่อยครับ และพอจะหาซื้อได้จากที่ไหน
5. การสั่นของเครื่องมีผลมากน้อยแค่ไหน ที่จะทำให้ Auto Focus เสียเร็วหรือช้า (ถ้าไม่ตกพื้น) กับการไม่เปิดสั่นจะยืดอายุ Auto Focus ได้ไหม ใช่แต่เสียงไม่ให้สั่น
6. ทำไมเข้าไปที่ตัวจัดการไฟล์ในเครื่อง ดูรูปถัดรอนานพอสมควร ประมาณ 3 - 4 วิได้(64เมก) แล้วเมื่อเราเปลี่ยนเป็น 128 512 1G มันจะไม่ช้ายิ่งไปกว่าเดิมหรือครับ (ว่าจะซื้อเพิ่มอยู่)

ช่วยผู้รู้ตอบให้ด้วยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ ยังไงผมก็ต้องทำใจครับ กับข้อบกพร่องของโทรศัพท์ ไม่มีสิ่งไหนที่ดีสมบูรณ์แบบเต็ม 100% และไม่อยู่ค้ำฟ้าครับ มันเป็นสัจธรรมของทุกสิ่งบนโลก มันต้องมีผิดพลาด บกพร่อง เสียหาย ได้สักทีแหละครับ Wink

ข้อ 1. ผมเข้าใจว่าคุณเชื่อมต่อได้แล้ว ถ้ามีปัญหาก็แค่ update ไดร์เวอร์ USB DCU-60 เท่านั้น

ข้อ 2. ช่วยได้คับ

ข้อ 3. ช่วยได้นิดหน่อยคับ

ข้อ 4. แผ่นฟิล์มกันรอยราคาประมาณ 250-300 บาท ที่ร้านเขามีบริการติดให้เสร็จสรรพ ผมเคยติดแล้วมีปัญหาตรงบริเวณลำโพงสนทนามันจะเว้าเป็นมุมแหลม พอเกี่ยวถูกหน่อยก็อ้า กดลงไปก็เอาไม่อยู่ ยิ่งโดนเหงื่อก็ยิ่งอ้า เห็นแล้วรำคาญเลยลอกทิ้งไป บาดหูด้วยคับ

เท่าที่ใช้อยู่ก็ระวังไม่เอาเล็บหรือของมีคมไปถูกหน้าจอ หากใส่แหวนก็ให้ระวังตัวบอดี้อาจเป็นรอยได้ แต่บังเอิญผมไม่ชอบใส่แหวนก็เลยไม่ต้องระวังมาก ใส่กระเป๋ากางเกงก็ไม่ควรใส่รวมกับอย่างอื่น เช่น เศษเหรียญ พวงกุญแจฯ ถ้าจะให้ดีหาซองหนังใส่จะดีมาก เหน็บเข็มขัดก็ได้ หากจำเป็นต้องคุยนานๆ เครื่องจะระบายความร้อนก็ดีกว่าใส่ซองซิลิโคนซึ่งสวยก็จริง แต่พอใช้ไปสักพักก็จะดำและต้องคอยหมั่นถอดเอาตัวเครื่องออกมาทำความสะอาดด้วยเพราะมีฝุ่นเข้าไปตามขอบยาง อีกทั้งการระบายความร้อนก็ไม่ดีเท่าที่ควร ราคาแพงอีกต่างหาก..

เวลาทำความสะอาดตัวเครื่องก็ให้ใช้ผ้านุ่มๆ แตะน้ำพอชื้นเช็ดถู ส่วนเลนส์กล้องก็ใช้ยางเป่าลมเป่าฝุ่นก่อนแล้วค่อยเอาผ้าสำหร้บเช็ดเลนส์เช็ดเบาๆ ไม่ควรใช้ทิชชู่เพราะมีฝุ่นกระดาษและเป็นขุย เนื้อกระดาษอาจจะทำให้เลนส์เป็นรอยได้

MS Pro Duo ของ Sony
ขนาด 128 mb ราคา 1350 บาท
ขนาด 256 mb ราคา 1850 บาท แบบ Hi-Speed ราคา 2750 บาท
ขนาด 512 mb ราคา 3150 บาท แบบ Hi-Speed ราคา 4150 บาท
ขนาด 1 GB ราคา 5250 บาท แบบ Hi-Speed ราคา 7150 บาท
หาซื้อได้ตามห้างสรรพสินค้าทั่วไป แผนก IT และร้านขายอุปกรณ์มือถือ/กล้องคับ

ข้อ 5. ระบบสั่นเป็นฟังก์ชั่นพื้นฐานของโทรศัพท์มือถือที่จำเป็นต้องมี ยิ่งเป็นมือถือระดับ Hi-End ถ้าไม่มีนี่ถือว่าแปลกคับ! มือถือติดกล้องที่มีระบบ Auto focus หลายคนเลยกังวลว่าระบบสั่นอาจทำให้มันรวนและทำงานผิดพลาดได้
ผมเข้าใจว่าทีมวิศวกรของโซนี่คงตระหนักถึงเรื่องนี้ดี เพราะมันคือมือถือติดกล้อง ไม่ใช่กล้องดิจิตอลจริงที่ไม่จำเป็นต้องมีระบบสั่น เขาต้องทดสอบการใช้งานเครื่องจริงก่อนผลิตออกมาขาย ไม่งั้นตามแก้กันตาเหลือก งบบานปลาย ค่าใช้จ่ายบานเบอะ ทุนหายกำไรหด!!

แต่ก็อย่างว่าแหละ..ใครจะกล้าออกมารับรองว่าในไลน์ผลิต 100 เครื่องจะชัวร์ทั้งหมด! ใช่แต่ระบบ Auto focus เท่านั้น ระบบอื่นๆ รวมถึงส่วนประกอบที่เป็น Hardware ทั้งหลายแหล่ก็อาจมีปัญหาตั้งแต่ออกจากโรงงานหรือที่เรามักบ่นว่ามันผ่าน QC มาได้ยังไง?
ผมเคยได้ยินมาว่า..นาฬิกาโรเล็กซ์หิ้วมาจากนอกเรือนละหลายแสนบาทใส่ยังไม่ทันไรก็ไม่เดินซะแล้ว! ไม่ใช่ถ่านหมดนะคับ พอเอาเข้าศูนย์ฯ ต้องรออะไหล่เป็นเดือนคิดเอาก็แล้วกัน! นี่ยังไม่พูดถึงทุบรถยนต์ฮอนด้าซีอาร์วีโชว์เป็นข่าวดังฉาวโฉ่วไปทั่วโลก ผู้บริหารออกมาแก้ตัวหน้าตาเฉยว่าเป็น 1 ใน 100 คันที่มีปัญหา ลูกค้าคาดหวังกับรถรุ่นนี้ไว้สูงเกินไป พูดไปได้!!..เฉยไว้ยังดีซะกว่า ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าไปเดินงานกาชาดแล้วจับฉลากได้ตำแหน่งมาหรือเปล่า?

6. หากคุณเปิดดูภาพที่มีขนาดใหญ่หรือภาพเคลื่อนไหวก็จะช้า ไม่ได้เกี่ยวกับขนาดของ mem แต่ถ้า mem ใกล้เต็มเครื่องก็จะช้าด้วยคับ ผมแนะนำให้คุณแยกเก็บภาพนิ่ง (.jpeg) และภาพเคลื่อนไหว (.gif) ไว้คนละ Folder จะดีกว่า
artykung
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2005 11:21  

ลูกกรวด ผู้เขียน:
อยากรู้ว่าk750iเปนเวบแคม ได้ป่าวคะ

ขอช่วยคุณ looker ตอบละกันนะครับผม

k750i ใช้เป็นเวบแคมไม่ได้ครับ
ต้องเป็นพวก symbian phone ครับ เนื่องจากต้องลงโปรแกรมเพิ่ม
แต่ก็ไม่แนะนำให้ใช้อยู่ดีครับ
เพราะมันใช้หลักการถ่ายรูปเร็วๆติดๆกันทำให้เห็นเป็นรูปเคลื่อนไหว
และจะทำให้กล้องมือถือพังครับ !!!
แนะนำว่าให้ซื้อเวบแคมอีกตัวดีกว่าครับ
ตัวนึงไม่กี่ร้อยเอง
44+
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????? ?????????????
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2005 12:15  

Download: http://www.xilisoft.com/downloads/x-3gp-video-converter.exe
Crack: http://0day.andr.net/c05/03/0314/3gp.zip
Password: www.appzplanet.com

ส่วนการตั้งค่า ถ้าเป็น 3gp จะเป็นเสียง mono ถ้าอยากได้ ster ก็เลือกเป็น mp4 ครับ
ตั้งค่า Bit Rate=120 FrameRate=15 Same Quality=False ถ้าภาพแตกก็เพิ่ม bitrate และลด framerate ลงเช่น
Bit Rate=180 Frame Rate=10 Same Quality=False หรือ
Bit Rate=Auto FrameRate=10 Same Quality=True

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ผมไปอ่านหน้าก่อนๆมา หาเจอละครับ -*- มีเเครก อะไรเรียบร้อยเลย เยี่ยมจิงๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2005 18:53  

ผมซื้อ K750i มาเมื่อเดือน สิงหา แต่สติกเกอร์รับประกันเขียนว่า 12/05 หมายความว่ายังไงครับ แล้วถ้าหมดสิ้นปีนี้จะแก้ไขยังไงดีครับ ( ผมซื้อมาจากร้านตู้ )
Poomer
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2005 00:17  

หูฟังแบบใส่เข้าไปในหูของK750i เมืองไทยจะนำขเมาขายไหมครับ

เคยลองเปิดเน็ทในโทรศัพท์ กดตรงอุปกรณ์เสริม มีหลายตัวที่ผมอยากได้มากๆเลยครับ อยากรุ้จิงๆคับ ว่าทางเมืองไทยจะหูฟังแบบW800มาขายไหม Surprised
44++
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2005 10:52  

[1]อยากทราบว่า เกมส์เเบบที่เล่นหลายคน(ผ่านBT) ของเจ้า k750

มีสักเกมสืไหมครับ ผมลองหาในเวป

http://maestro.intramail.ru/files/java/index.php?page=1&sort=date

เเต่มันมีเเต่เกมเดี่ยวๆทั้งนั้นเลย

ปล.อยากได้เกมส์เเบบ Explore ของ NK อะคับ มันส์ดี

[2]เเล้วเกมส์ของ NK จะเอามาลงกับ k750 ได้ไหมครับ

[3]เกมส์ install ลงเครื่องเเล้ว สามารถลบไฟล์ที่ใช้ลงเกมได้เลยใช่ไหมครับ

[4] ฝาเเบต k750 ของผมมันเเข็งเเรง+เเน่นดี เเต่มีเสียงก๊อกเเก๊ก

ฝาเเบตมีขายที่ไหนครับ / เปลี่ยนเเล้วจะหายหรือไม่
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2005 12:00  

Poomer ผู้เขียน:
หูฟังแบบใส่เข้าไปในหูของK750i เมืองไทยจะนำขเมาขายไหมครับ

เคยลองเปิดเน็ทในโทรศัพท์ กดตรงอุปกรณ์เสริม มีหลายตัวที่ผมอยากได้มากๆเลยครับ อยากรุ้จิงๆคับ ว่าทางเมืองไทยจะหูฟังแบบW800มาขายไหม Surprised

ผมเห็นที่มาบุญครองหิ้วเข้ามาวางขาย ร้านเป็นห้องไม่ใช่ร้านตู้ เน้นขาย accessories ของ SE กะ ipod อยู่ชั้น 4 ฝั่งโตคิว ถัดจากร้านนาซ่าไปไม่กี่ห้อง
ลองเลียบๆ เคียงๆ เข้าไปถามราคา ฟังแล้วหงายผึ่งแค่ 1900 บาท (เอง)

อะไรก็ตามที่ศูนย์ฯ ยังไม่มีหรือยังไม่นำเข้ามา มาบุญครองจะมีก่อนแล้วก็ตั้งราคาขายแบบตามใจฉันเพราะไม่มีคู่แข่ง ลูกค้าอยากได้ก็ต้องยอมจ่าย หากศูนย์ฯ มีขายเมื่อไหร่จึงจะยอมปรับราคาลงมา

จำได้ว่า Stylus ของ P900i ร้านตู้เคยเอามาวางขายแบบหน้าตาเฉยอันละ 500 บาท (1 แพ็ค มี 3 อัน ถ้าซื้อยกแพ็คก็ 1500 บาท) พอศูนย์ฯ นำเข้ามาขายอันนึงไม่ถึงร้อย
Poomer
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2005 12:30  

งืม ๆขอบคุงมากคับ แพงจิงๆเลยอ่ะ

ตอนนี้ผมซื้อซองวิลิโคนมาใส่ ใส่ไปได้เดือน-2เดือน ปรากฏว่ามานฝุ่นเข้าไปในหน้าเลยอ่าคับ(ใต้กระจกกั้นจออีกน่ะ) จะทำไงดีคับ Sad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Tphoto
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2005 14:06  

เรื่องเสียงสนทนาไม่ชัดแล้ว up F/W แล้วจะดีขึ้นนี่ ตอนนี้ถ้าผมจะไป up ที่ SE Shop Central ปิ่นเกล้า ได้หรือยังครับ (คือร้านเขามี F/W รหัส N ที่จะ up ให้ยังอะครับ)
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: Tphoto
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2005 15:07  

งืม ๆขอบคุงมากคับ แพงจิงๆเลยอ่ะ

ตอนนี้ผมซื้อซองวิลิโคนมาใส่ ใส่ไปได้เดือน-2เดือน ปรากฏว่ามานฝุ่นเข้าไปในหน้าเลยอ่าคับ(ใต้กระจกกั้นจออีกน่ะ) จะทำไงดีคับ Sad

ที่พี่บอกว่า 1900 บาทน่ะ หูฟังของ Walkman นะ
หากเป็นหูฟังของ K750i ศูนย์ฯ มึจำหน่ายแล้วคับราคา 590 บาท แต่ถ้าซื้อที่มาบุญครองก็ 500-550 บาท ที่มันถูกกว่าก็เพราะมีศูนย์ฯ ค้ำคอไว้ ลองศูนย์ฯ ไม่มีหรือของขาดตลาดดิ เหอะๆ!!

เรื่องเสียงสนทนาไม่ชัดแล้ว up F/W แล้วจะดีขึ้นนี่ ตอนนี้ถ้าผมจะไป up ที่ SE Shop Central ปิ่นเกล้า ได้หรือยังครับ (คือร้านเขามี F/W รหัส N ที่จะ up ให้ยังอะครับ)

หากคุณจะนำเครื่องไป upgrade FW ผมแนะนำให้ไปที่ศูนย์ Loxley รัชดาฯ จะดีกว่า เมื่อวานนี้ผมแวะเข้าไปซื้อ accessory ที่นั่น ได้เห็นกะตาได้ยินกะหู มีลูกค้าที่นำเครื่องไป upgrade FW ที่เซ็นทรัลลาดพร้าวในงาน Sony Ericsson Goes Mobile Day ที่จัดขึ้นเมื่อวันที่ 29 ก.ย - 4 ต.ค ที่ผ่านมาแล้วเครื่องมีปัญหาต้องนำมาแก้ที่นี่ พอมารับเครื่องแล้วกดเช็ค FW กลับกลายเป็น Version เดิมคือ R1L ได้ยินเจ้าหน้าที่บอกว่าเครื่องไป up เป็น R1N035 แล้วมีปัญหาก็เลยต้อง up กลับเป็น R1L เหมือนเดิมแล้วให้นำกลับไปใช้ก่อน ไว้รอ FW Version ที่ใหม่กว่า R1N035 ค่อยนำมา up อีกที แต่ลูกค้าไม่ยอมจะให้แก้ไขให้ได้ก็เลยต้องทิ้งเครื่องไว้แล้วเดินออกจากศูนย์ฯ ไป

หากคุณนำเครื่องมา upgrade FW ที่นี่ คุณสามารถรอรับเครื่องได้เลย up เสร็จแล้วหากไม่มั่นใจจะนั่งลองเครื่องจนพอใจก่อนแล้วค่อยกลับก็ยังได้
ผมใช้เครื่องมาก็หลายรุ่นหากมีปัญหาก็จะมาที่นี่ตลอด ไม่เคยเข้าที่อื่นเลย เครื่องบางรุ่นก็ไม่ใช่เครื่องศูนย์ฯ Loxley เพราะบางรุ่น Loxley ไม่ได้เป็นตัวแทนจำหน่าย แต่ก็สามารถแจ้งเจ้าหน้าที่ขอย้ายประกันฯ มาเป็นของที่นี่ได้คับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 11 Oct 2005 15:33; ทั้งหมด 1 ครั้ง
rukawa
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2005 15:29  

ปุ่มใช้นานๆ มันจะลอกมะ?
น่าจะใสๆ แบบ k700i ไม่ลอกดี Laughing
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2005 17:25  

Theme Creater หาดาวโหลดได้จากที่ไหนครับ อยากได้ Theme สวยๆ มาใช้บ้าง
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2005 17:38  

Theme Creater หาดาวโหลดได้จากที่ไหนครับ อยากได้ Theme สวยๆ มาใช้บ้าง

ที่นี่เพียบเลยคับ ลองเข้าไปดู..
http://www.esato.com/logos/colour/k750themes.php
Poomer
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2005 17:48  

rukawa ผู้เขียน:
ปุ่มใช้นานๆ มันจะลอกมะ?
น่าจะใสๆ แบบ k700i ไม่ลอกดี Laughing

ลอกนิดๆคับ ตรงเลข5อ่ะ มันจะมีส่วนนูนๆ ออกมาหน่อยใช่มะคับ ตรงนั้นของผมอกไปแล้วนิดนึง(นิดนึงจิง) ใช้ตอนกลางคือแบ็คไลท์ส่องขึ้นมาเหงเปงจุดขาวๆแล้วอ่าคับ Crying or Very sad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2005 18:01  

ผมซื้อ K750i มาเมื่อเดือน สิงหา แต่สติกเกอร์รับประกันเขียนว่า 12/05 หมายความว่ายังไงครับ แล้วถ้าหมดสิ้นปีนี้จะแก้ไขยังไงดีครับ ( ผมซื้อมาจากร้านตู้ )

Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2005 18:18  

การรับประกันฯ เครื่องจะมีผลตั้งแต่เดือนปีที่ซื้อไม่ใช่เดือนปีที่ระบุในวอยด์รับประกันฯ คับ
เดือนปีที่ระบุในวอยด์รับประกันฯ เป็นการคาดคะเนว่าเครื่องจะถูกขายออกไปไม่เกินช่วงเวลานั้น
ร้านค้ารายย่อยรวมทั้งร้านตู้จะไปรับเครื่องจากศูนย์ฯ มาวางขาย ศูนย์ฯ จึงต้องติดวอยด์รับประกันฯ ระบุเดือนล่วงหน้าไว้เพราะไม่อาจทราบได้ว่าเครื่องจะถูกขายออกไปจริงเมื่อไหร่? การติดวอยด์รับประกันฯ ที่ระบุเดือนล่วงหน้าไว้จะช่วยสร้างความมั่นใจให้ลูกค้าว่าเป็นเครื่องศูนย์ฯ แท้และเป็นเครื่องใหม่

ร้านค้ารายย่อยจะต้องแจ้งให้ศูนย์ฯ ทราบทุกครั้งที่เครื่องถูกขายออกไป (เป็นข้อตกลงระหว่างศูนย์ฯ กับร้านค้ารายย่อย) เพื่อที่ว่าศูนย์ฯ จะได้ทำการบันทึกข้อมูลลงในระบบ เวลาลูกค้านำเครื่องเข้ารับบริการ เจ้าหน้าที่จะดู IMEI เครื่องเพื่อตรวจสอบข้อมูลในระบบว่าเครื่องยังอยู่ในระยะรับประกันฯ หรือไม่ ไม่ใช่ดูที่วอยด์รับประกันฯ แต่อย่างใด

ในกรณีที่ร้านค้ารายย่อยลืมหรือไม่ได้แจ้งให้ศูนย์ฯ ทราบว่าเครื่องถูกขายออกไปตั้งแต่เมื่อไหร่ หากลูกค้านำเครื่องเข้ารับบริการจะไม่มีข้อมูลเครื่องอยู่ในระบบ แต่หมายเลข IMEI จะฟ้องว่าเป็นเครื่องศูนย์ฯ จริง เจ้าหน้าที่ฯ จะขอดูใบเสร็จรับเงินจากลูกค้าเพื่อบันทึกข้อมูลลงในระบบซึ่งการรับประกันฯ จะมีผลตั้งแต่เดือนที่ซื้อที่ระบุในใบเสร็จฯ ดังนั้นใบเสร็จฯ ถือเป็นหลักฐานสำคัญหากเกิดกรณีเช่นนี้ อย่าลืมเรียกใบเสร็จรับเงินจากคนขายทุกครั้งที่ซื้อเครื่องไม่ว่าคุณจะซื้อจากร้านไหนก็ตาม หากคุณซื้อกะศูนย์ฯ โดยตรงเจ้าหน้าที่จะบันทึกข้อมูลเครื่องลงในระบบทันทีคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Tphoto
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2005 21:28  

looker ผู้เขียน:

ที่พี่บอกว่า 1900 บาทน่ะ หูฟังของ Walkman นะ
หากเป็นหูฟังของ K750i ศูนย์ฯ มึจำหน่ายแล้วคับราคา 590 บาท แต่ถ้าซื้อที่มาบุญครองก็ 500-550 บาท ที่มันถูกกว่าก็เพราะมีศูนย์ฯ ค้ำคอไว้ ลองศูนย์ฯ ไม่มีหรือของขาดตลาดดิ เหอะๆ!!

หากคุณจะนำเครื่องไป upgrade FW ผมแนะนำให้ไปที่ศูนย์ Loxley รัชดาฯ จะดีกว่า เมื่อวานนี้ผมแวะเข้าไปซื้อ accessory ที่นั่น ได้เห็นกะตาได้ยินกะหู มีลูกค้าที่นำเครื่องไป upgrade FW ที่เซ็นทรัลลาดพร้าวในงาน Sony Ericsson Goes Mobile Day ที่จัดขึ้นเมื่อวันที่ 29 ก.ย - 4 ต.ค ที่ผ่านมาแล้วเครื่องมีปัญหาต้องนำมาแก้ที่นี่ พอมารับเครื่องแล้วกดเช็ค FW กลับกลายเป็น Version เดิมคือ R1L ได้ยินเจ้าหน้าที่บอกว่าเครื่องไป up เป็น R1N035 แล้วมีปัญหาก็เลยต้อง up กลับเป็น R1L เหมือนเดิมแล้วให้นำกลับไปใช้ก่อน ไว้รอ FW Version ที่ใหม่กว่า R1N035 ค่อยนำมา up อีกที แต่ลูกค้าไม่ยอมจะให้แก้ไขให้ได้ก็เลยต้องทิ้งเครื่องไว้แล้วเดินออกจากศูนย์ฯ ไป

หากคุณนำเครื่องมา upgrade FW ที่นี่ คุณสามารถรอรับเครื่องได้เลย up เสร็จแล้วหากไม่มั่นใจจะนั่งลองเครื่องจนพอใจก่อนแล้วค่อยกลับก็ยังได้
ผมใช้เครื่องมาก็หลายรุ่นหากมีปัญหาก็จะมาที่นี่ตลอด ไม่เคยเข้าที่อื่นเลย เครื่องบางรุ่นก็ไม่ใช่เครื่องศูนย์ฯ Loxley เพราะบางรุ่น Loxley ไม่ได้เป็นตัวแทนจำหน่าย แต่ก็สามารถแจ้งเจ้าหน้าที่ขอย้ายประกันฯ มาเป็นของที่นี่ได้คับ
หัวฟังของ Walkman ที่ญี่ปุ่น 2000บาทนะคับพี่ผมซื้อมาแล้ว ตัวนี้ดีกว่าของ W800i ด้วย
freewilly
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2005 09:05  

อยากให้ช่วยเปรียเทียบ k750i กะ 3230 และ vs7หน่อยคับ

ตัดสินใจไม่ถูกเลย ว่าเอาอันไหนดี
bestbk
Year's Star

หัวข้อ : looker
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2005 11:45  

คุณlookerครับ ผมขอถามหน่อยสิครับผม ผมจะซื้อมือถือ นะครับไม่รู้ว่าจะซื้อรุ้นไหนดีครับ ระหว้าง k750i กลับ w800 ซื้อตัวไหนดีครับ แล้ว k750i ถ่ายรูปได้ดีกว่า w800 จริงหรือครับ แล้วมันต่างกันมากไหมครับ สองตัวนี้ ฝันธงหน่อยสิครับ ถ้าคุณlookeแนะนำจะไปซื้อเลยครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: looker
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2005 13:17  

คุณlookerครับ ผมขอถามหน่อยสิครับผม ผมจะซื้อมือถือ นะครับไม่รู้ว่าจะซื้อรุ้นไหนดีครับ ระหว้าง k750i กลับ w800 ซื้อตัวไหนดีครับ แล้ว k750i ถ่ายรูปได้ดีกว่า w800 จริงหรือครับ แล้วมันต่างกันมากไหมครับ สองตัวนี้ ฝันธงหน่อยสิครับ ถ้าคุณlookeแนะนำจะไปซื้อเลยครับ

ผมได้ทดลองใช้งานเครื่องจริงของทั้งสองรุ่นแล้วก็พบว่า การใช้งานโดยรวมในเมนูหลักๆ เหมือนกันทุกอย่าง อาจมีเมนูย่อยบางอย่างแตกต่างกันบ้างซึ่งหากคิดเป็นเปอร์เซ็นต์แล้วถือว่าเล็กน้อยมาก
คุณสมบัติกล้องก็พอๆ กัน ต่างกันแค่รูปลักษณ์ภายนอกและดีไซน์ฝาปิดเลนส์กล้องด้านหลัง แต่ W800i จะมีลูกเล่นในโหมดฟังเพลง/ดูวีดีโอคลิ๊ป (Walkman player) แพรวพราวกว่า และมีฟังก์ชั่นตัดการทำงานของระบบเครือข่ายทั้งหมดหรือที่เรียกกันว่า Flight mode เพื่อฟังเพลงกะดูหนัง/วีดีโอคลิ๊ปเท่านั้น หูฟังดีกว่า แพ็คเก็จก็เดิร์นกว่า

หากวิเคราะห์กันแบบล้วงลึกจะทราบว่าทั้งสองรุ่นราคาพอกัน แต่ที่ W800i แพงกว่าก็เพราะขายควบ MSD ขนาด 512 mb ซึ่งหากซื้อแยกต่างหากราคาขณะนี้ก็เกือบ 3 พันบาท ถ้าเปลี่ยน MSD เป็นขนาด 64 mb เท่าที่ให้มาใน K750i แล้วราคาลดลงมาสูสีกันก็ต้องถือว่า K750i แพงกว่าเพราะหูฟังราคาถูกกว่า

ถ้าคุณซื้อ K750i อาจต้องซื้อ mem เพิ่ม แต่ถ้าซื้อ W800i คือจบ ทุกอย่าง Perfect สมบูรณ์แบบ ยกเว้นอุปกรณ์เสริมหากต้องการก็ต้องซื้อเพิ่มต่างหาก

สรุปแบบฟันธง ถ้าคุณพร้อมในเรื่องทุนทรัพย์ซื้อ W800i ดีกว่าคับ!

.....................................................................................................................................................

Update ราคา Memory Stick Pro Duo ของ Sony

Memory Stick Pro Duo ขนาด 128 mb ราคา 1290 บาท
Memory Stick Pro Duo ขนาด 256 mb ราคา 1790 บาท
Memory Stick Pro Duo ขนาด 512 mb ราคา 2890 บาท
Memory Stick Pro Duo ขนาด 1 GB ราคา 4290 บาท

ข้อมูล ณ วันที่ 12 oct 2005
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : k750i
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2005 14:16  

คือผมว่าอัพเป็น R1N035 แต่ปรากฎว่าถ่าย vdo ไม่ชัดเลย R1L002 ยังชัดกว่าเลยไม่รู้เป็นเพราะอะไรทั้งๆๆที่เพื่อนๆๆในเนี่ยบอกว่า R1N035 ถ่าย vdo ชัดกว่าเดิมแน่นอนและพอลงเกมส์ใหม่ก็ลงได้แต่มันไม่เต็มหน้าจอน่ะครับ ทั้งๆๆที่ใช่ไฟล์ตัวเดียวกันลงเครื่อง เลยอยากจะกลับไปใช้เป็น R1L002 ทำได้หรือเปล่าครับ และอย่างนี้เอาเครื่องเข้าศูนย์ได้หรือเปล่าบอกเขาว่าอัพเป็นR1N035แล้วพอ ถ่าย vdo ไม่ชัดเขาจะแก้ให้ได้หรือเปล่าครับ
ปล.ถ้าผมจะอัพซ้ำเป็น R1N035 อีกที่จะได้หรือเปล่าครับเผื่อจะชัดน่ะครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: k750i
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2005 14:31  

คือผมว่าอัพเป็น R1N035 แต่ปรากฎว่าถ่าย vdo ไม่ชัดเลย R1L002 ยังชัดกว่าเลยไม่รู้เป็นเพราะอะไรทั้งๆๆที่เพื่อนๆๆในเนี่ยบอกว่า R1N035 ถ่าย vdo ชัดกว่าเดิมแน่นอนและพอลงเกมส์ใหม่ก็ลงได้แต่มันไม่เต็มหน้าจอน่ะครับ ทั้งๆๆที่ใช่ไฟล์ตัวเดียวกันลงเครื่อง เลยอยากจะกลับไปใช้เป็น R1L002 ทำได้หรือเปล่าครับ และอย่างนี้เอาเครื่องเข้าศูนย์ได้หรือเปล่าบอกเขาว่าอัพเป็นR1N035แล้วพอ ถ่าย vdo ไม่ชัดเขาจะแก้ให้ได้หรือเปล่าครับ
ปล.ถ้าผมจะอัพซ้ำเป็น R1N035 อีกที่จะได้หรือเปล่าครับเผื่อจะชัดน่ะครับ

ผมไป up ที่ Loxley รัชดาฯ เมื่อวันที่ 30 กันยายน ที่ผ่านมาเป็น R1N035 ก็ไม่มีปัญหาอย่างที่คุณว่ามา
มีบางคนไป up ที่งาน Sony Ericsson Goes Mobile Day ที่จัดขึ้นที่เซ็นทรัลลาดพร้าวเมื่อวันที่ 29 ก.ย - 4 ต.ค ที่ผ่านมาได้ FW Version R1N035 เหมือนกันแต่มีปัญหา
รบกวนคุณนำเครื่องเข้าศูนย์ Loxley รัชดาฯ เพื่อให้ช่างแก้ไข เครื่องยังอยู่ในประกันฯ ไม่ต้องเสียเงินคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2005 17:03  

SE Pc Suite ใช้ยังงัยเหรอคะ คอนเน็คกับมือถือยังไม่ได้เลย
ใช้ bt นะคะ ช่วยสอนหนูที Sad Sad
bestbk
Year's Star

หัวข้อ : ????? W800i ??????
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2005 17:50  

ขอบคุณ looker มากเลยครับผมคิดตั้งนานว่าจะเอาตัวไหนดีขอบคุณมากครับ
ฟันธงซื้อรุ่นนี้และครับ W800i ดีกว่า
sEds
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2005 21:17  

คืออยากทราบว่า...

1. ผมให้เพื่อนส่งเกมส์จาวาให้ผ่าน บลูทุธ พอส่งๆๆไป มันบอกเนื้อที่เต็ม ทั้งๆที่ผมเช็คดูแล้ว ของเครื่องเหลือ 24 MB ของ เมม เหลือ 125 MB เพราะไรหรอครับ
2. อยากทราบว่ามีวิธีเก็บsmsลงคอมป่าวครับ เครื่องผมใกล้เต็มแล้วแต่ไม่อยากลบอยากเก็บไว้ในคอมแทน
3. คือธรรมดา Misscall ของโนเกีย จะบอกเวลาสายที่โทรเข้า
แต่นี้มันไมบอกแค่ครั้งสุดท้าย หรือผมหาไม่เจอเอง คืออยากรู้ว่าโทรมาตอนไหนบ้างเวลามีมาหลายๆๆๆๆครั้งอ่ะ รบผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2005 22:44  

ขอบคุณ looker มากเลยครับผมคิดตั้งนานว่าจะเอาตัวไหนดีขอบคุณมากครับ
ฟันธงซื้อรุ่นนี้และครับ W800i ดีกว่า

ขอแสดงความยินดีล่วงหน้ากับสมาชิกบอร์ดสยามโฟน W800i คนใหม่ด้วยคับ

SE Pc Suite ใช้ยังงัยเหรอคะ คอนเน็คกับมือถือยังไม่ได้เลย
ใช้ bt นะคะ ช่วยสอนหนูที Sad Sad

ถ้าใช้ BT ต้องลงไดร์เวอร์ที่ให้มาในแพ็คเก็จ
ไม่ต้องลง PC Suite ก็ได้ แต่ถ้าลงไปแล้วก็ไม่เป็นไร

PC Suite จะบรรจุโปรแกรมต่างๆ เช่นโปรแกรมแก้ไขภาพ Image Editor, โปรแกรม MMS Home Studio, โปรแกรมจัดการไฟล์ Sony Ericsson File manager และไดร์เวอร์ USB Datalink etc. ไม่เกี่ยวข้องกับ BT คับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 12 Oct 2005 23:13; ทั้งหมด 2 ครั้ง
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 18, 19, 20 ... 27, 28, 29  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: