Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 สรุปทางเลือก ในการ อัพเดต FW ซีรีย์65 ด้วยสายดาต้าเทียม

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 43 / เข้าชม: 16409
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author

หัวข้อ : ???????????? ????? ?????? FW ??????65 ?????????????????
วันที่โพสท์ : 25 Mar 2005 09:08  
ตอบโดยอ้างถึง  

บทสรุปปัญหา สายดาต้า ที่ใช้กับ ซีเมนซ์ ซีรีย์65

ปัญหาก็คือ
- คนส่วนใหญ่ จะมีปัญหากับ สายดาต้า เทียม รุ่นซีรีย์ 55 ที่ซื้อมาแล้ว ใช้ถ่ายโอนข้อมูล รุ่นซีรีย์ 65 ไม่ได้
- คนส่วนใหญ่ ต้องการ อัพเดต Firmware ให้โทรศัพท์ด้วยตัวเอง ซึ่ง รวดเร็วกว่าการส่งไป ศูนย์
- ซื้อสายมาผิดรุ่น DCA-540 หรือสายดาต้าเทียมกล้องสีส้ม สำหรับ ซีรีย์ 65 ทำให้อัพ FW ไม่ได้
- คนส่วนใหญ่ ต้องการ สายดาต้า ของแท้ เพื่อที่จะใช้งานข้างต้นได้โดยไม่มีปัญหาการใช้งาน แต่ มีปัญหาว่า ของที่ศูนย์ มีจำนวน จำกัด
- ราคาอุปกรณ์ไม่แน่นอน ถ้าอะไรมีความต้องการสูง ราคาก็ถีบตัวสูงตามไปด้วย
อ้างจากระทู้นี้นะครับ http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=107199

ก็เลยจะมาแนะนำทางเลือกอะไรบางอย่างนะครับ

การเลือกซื้อสาย และ ทดสอบสายว่าใช้งานได้หรือไม่
ต่อสายดาตาเข้าที่ โทรศัพท์ แล้วกด *#06# --> กดปุ่ม "อื่นๆ" 1ครั้งจะจะอยุ่หน้าจอ "สถานะ"
แล้วเลื่องมาข้างล่าง ดูหัวข้อ Acc. : อย่างในรูป

สายแบบ Serial เมื่อต่อที่โทรศัพท์ จะโชว์ว่าเป็น DCA-500
สายแบบ USB เมื่อต่อที่โทรศัพท์ แล้วต้องต่อปลั๊กแบบ USB เข้าที่คอมด้วย
โดยที่คอมไม่ต้องลงไดร์เวอร์ของสายดาต้า ก็ได้ เพื่อใช้ไฟเลี้ยงจาก ปลั๊กแบบ USB ทำให้สายดาต้าทำงาน
จะโชว์ว่าเป็น DCA-510 (หรือ DCA-500 ใน FW ที่เวอร์ชั่นต่ำกว่า 25)
หรือ โชว์ว่าเป็น DCA-540 ก็คือสายรุ่นนี้จะไม่สามารถใช้อัพเดตเดต FW ได้นะครับ

จุดเด่นของสาย DCA-510 ที่คนส่วนใหญ่ต้องการกันก็คือ
จุดเด่นหลัก
- ถ่ายโอนข้อมูลกับโปรแกรม MPM หรือโปรแกรม ถ่ายโอนข้อมูลอื่นๆ ของซีเมนซ์ ได้
- มีฟังค์ชั่น ชารต์แบต โทรศัพท์
- อัพเดต FW ได้
จุดเด่นรอง
- ใช้กับโปรแกรม Patch ปรับแต่งโทรศัพท์ต่างๆได้ ซึ่งไม่ได้เป็น โปรแกรมที่ ทางซีเมนซ์ เป็นผู้จัดทำ
แต่จัดทำโดยผู้ที่เชี่ยวชาญ/ชื่นชอบ โทรศัพท์ ซีเมนซ์ เพื่อปรับแต่งให้มีความ สะดวกมากขึ้นกว่าปรกติต่างไปจากเดิม
ซึ่ง สาย DCA-500 (หรืออาจจะใช้ DCA-540 ไม่ได้ด้วย) ไม่สามารถทำได้เลย จากการทดลองมา

ทางเลือกอื่น แบบที่ 1
- ใช้ อินฟาเรด (IrDA) ในการถ่ายโอนข้อมูลแทน และมีจุดเด่นที่ ใช้ได้กับโทรศัพท์หลายยี่ห้อที่มีพอร์ต อินฟาเรด
เหมาะสำหรับ บ้านที่ใช้โทรศัพท์หลายๆยี่ห้อด้วย
- การชาร์ตแบต ก็ชาร์ตได้โดยตรง เพราะถ่ายโอนข้อมูลผ่าน อินฟาเรด แล้วทำให้ช่องชาร์ตแบต ว่าง
การอัพ FW
- ใช้สายดาต้าเทียม แบบ USB (แบบ Serial ก็น่าจะเหมือนกัน) ของ รุ่นซีรีย์ 55 แบบไม่ต้องดัดแปลงอะไรเลยก็ได้
โดยซอฟแวร์จะสามารถอัพเดตให้เหมือนใช้สายดาต้าของแท้ ให้ดูขั้นตอนตามรูปนะครับ

** ข้อนี้ผมขอยืนยันว่า ใช้อัพเดตได้จริงๆ โดยไม่ต้องดัดแปลงอะไรเลยก็ได้
เพราะได้ลองด้วยตัวเองแล้ว หลังจากข้องใจอยู่นาน จนหาสายดาต้าเทียมมาลองเองได้ตอนหลังอ่ะครับ

สรุปทางเลือกนี้ จะมีอปกรณ์ก็คือ
1 อุปกรณ์ถ่ายโอนข้อมูลแบบ อินฟาเรด (IrDA) เพื่อใช้ในการถ่ายโอนข้อมูล
2 สายดาต้าเทียม แบบ USB ของ รุ่นซีรีย์ 55 เพื่อใช้อัพเดต FW อย่างเดียว

ทางเลือกอื่น แบบที่ 2
สำหรับคนที่ มีสายรุ่น DCA-540 อยู่แล้ว ซึ่งทางซีเมนซ์ ออกมาบอกยืนยันแล้วว่าไม่สามารถใช้อัพ FW ได้
กรณีนี้คงต้องซื้อสายใหม่ แน่นอน นะครับ ถ้าต้องการอัพ FW ด้วยตัวเอง
ก็ซื้อ สายดาต้าเทียม แบบ USB ของ รุ่นซีรีย์ 55 มาใช้อัพ FW แบบ ทางเลือกที่ 1 นะครับ

ทางเลือกอื่น แบบที่ 3
ซื้อ สายดาต้าเทียม แบบ USB ของ รุ่นซีรีย์ 55 มาดัดแปลง เองเลยครับ
หลังจากดัดแปลงแล้ว จะสามารถ ใช้ถ่ายโอนข้อมูลได้/อัพ FW ได้/ใช้กับโปรแกรม Patch ปรับแต่งโทรศัพท์ต่างๆได้ ในเส้นเดียว

วิธีการดัดแปลงตามข้างล่างนะครับ
จากรูป ให้แกะฝาครอบ หัวปลั๊กสายดาต้า ออกนะครับ
แล้วให้เอาตัวต้านทาน (Resistor) ขนาด 15k Ohm ต่อเข้าที่ ขา 5 เข้าไป 1 ตัวและ ขา 7 อีก 1 ตัว แล้วเอาปลายทั้ง 2 ตัว
เชื่อมเข้าหากันแล้ว โยงเข้าไปที่ ขาที่ 2 นะครับ ตาที่แสดงในรูป
** ถ้าใช้ Resistor แบบ แถบสีทั่วไปขนาดอาจจะใหญ่ไป หน่อยอาจจะทำให้ปิดฝาครอบไม่ได้นะครับ
การต่อ Resistor เข้าที่ขา 5 และ 7 นั้นคงต้องใช้วิธีโยงสายดีกว่าต่อตรงนะครับ เพราะมันจะจัดตัวเองให้เบียดตัวได้
แล้วถึงจะสามารถ เอาฝาครอบปิดลงได้ แต่ก็ต้องระวังมันชอร์ตกันด้วยนะครับ นะครับ

เหตุผลที่แนะนำให้ซื้อ สายดาต้าเทียม แบบ USB ของ รุ่นซีรีย์ 55 มาใช้
ก็เพราะว่า สามารถใช้กับโปรแกรม V_klay ได้โดยไม่ต้องดัดแปลงสายเลยก็ได้เช่นกัน
โดยโปรแกรมนี้จากการทดลองใช้งาน มันจะไม่ซัพพอร์ต สายดาต้าแบบ Serial นะครับ

การเลือกซื้อสาย ถ้ามีโอกาส ได้ซื้อสายดาต้าของแท้ เค้าจึงแนะนำ ให้ซื้อรุ่น DCA-510 กัน
ซึ่งสาย สายดาต้าเทียม แบบ USB ของ รุ่นซีรีย์ 55 ถ้าดัดแปลงแล้ว(หรือไม่ดัดแปลงก็ตาม)
ก็เทียบรุ่นได้กับ DCA-510 นั้นเองเพียงแต่ไม่มีระบบ ชาร์ตแบตในตัวเท่านั้นเอง

ปล.สาย DCA-510 ที่เห็น/ที่ใช้ทดลองในรูป คือ สายดาต้าเทียม แบบ USB ของ รุ่นซีรีย์ 55
anuroj_007
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: Rayong
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Mar 2005 11:21  

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์แก่สมาชิกมากครับ Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Mar 2005 16:44  

ครับผม~ Very Happy
ลืมบอกอีกนิดอ่ะครับ สรุปผลครั้งนี้ได้แรงบันดาลใจ จาก Small Talk ธรรมดาๆ
ที่มีขายอยู่ทั่วไปอ่ะครับ ลองเอามาต่อดูมันก็บอก รุ่นของอุปกรณ์เสริมเช่นกัน (HSS-510)
เอารุ่นไปดูในเว็บซีเมนซ์ ก็ เป็นรุ่นของ small talk รุ่นเบื้องต้นอ่ะครับ
เลยแกะฝาครองออกดูก็เห็นมันโยงๆ สายเข้าหากันอ่ะครับ
เลยเอาไปลองกับสายดาต้าที่มี อ่ะครับ หลังจาก ต่อสายได้ตามเบื้องต้นถูกแล้ว
(ที่ตอนแรกผมเคยเล่าว่า เพื่อนถอดสายแล้วต่อกลับคืนไม่ถูกอ่ะครับ)
ก็ลองใช้แบบไม่ได้โมฯ มันก็ใช้อัพ FW กับ ใช้กับโปรแกรม V_klay ได้อ่ะครับ
แล้วหลังจากนั้นผมก็ โมฯ สาย ตามแบบที่มีข้อมูลใน อินเตอร์เน็ต
ก็ปรากฏว่า เช็ครุ่นได้ อ่ะครับแสดงว่าเครื่องยอมรับ การทำงานของของสายดาต้าที่โมฯแล้ว
ทำให้ใช้กับโปรแกรมถ่ายโอนข้อมูล MPM ของ ซีเมนซ์ ได้อ่ะครับ

ไปๆมาๆ ตอนนี้ผมมีอุปกรณ์ถ่ายโอน ข้อมูล ทั้ง 3 แบบแล้วอ่ะครับ
โดยสาย USB ผมเอาไว้ใช้กับ V_Klay อ่ะครับ ปัญหาที่เมื่อก่อนใช้สาย DCA-500
สรุปได้ว่า โปรแกรมมันไม่ซัพพอร์ต สายรุ่น DCA-500 อ่ะครับ
ฉัตรชัย
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Mar 2005 16:51  

สุดยอดเลยครับ ขอบคุณหลายๆ
T-rex
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Mar 2005 13:28  

ขอบคุณมากครับ...

Very Happy ...
^NaT^
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: SL45 Province
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Mar 2005 22:08  

ดีมากเลยครับสำหรับความรู้ ผมกระจ่างขี้นมาเยอะเลยแต่ผมยังงงๆนิดหน่อยครับว่า
1. ถ้าผมซื้อสายของ M55 ที่เป็นแบบ USB มานั้นโดยที่ไม่ได้ดัดแปลงอะไรเลย ผมสามารถอัพ FW และ Patch ด้วยสายนี้ได้ไหมครับ
2. และเมื่อนำสายของ M55 ที่เป็นแบบ USB มาต่อกับเครื่อง CX65 เครื่องจะขี้นชื่อรุ่นของสายว่าอะไรเหรอครับ
ขอบคุณมากนะครับ ผมกำลังจะไปซื้อเลยมีคำถามดังข้างต้นน่ะครับ ยังไงช่วยตอบให้ผมด้วยนะครับผม
Smile
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Mar 2005 23:22  

^NaT^ ผู้เขียน:
ดีมากเลยครับสำหรับความรู้ ผมกระจ่างขี้นมาเยอะเลยแต่ผมยังงงๆนิดหน่อยครับว่า
1. ถ้าผมซื้อสายของ M55 ที่เป็นแบบ USB มานั้นโดยที่ไม่ได้ดัดแปลงอะไรเลย ผมสามารถอัพ FW และ Patch ด้วยสายนี้ได้ไหมครับ
2. และเมื่อนำสายของ M55 ที่เป็นแบบ USB มาต่อกับเครื่อง CX65 เครื่องจะขี้นชื่อรุ่นของสายว่าอะไรเหรอครับ
ขอบคุณมากนะครับ ผมกำลังจะไปซื้อเลยมีคำถามดังข้างต้นน่ะครับ ยังไงช่วยตอบให้ผมด้วยนะครับผม
Smile

ครับ~
ตอบ ข้อ.1 ได้แน่นอนครับ เพียงแต่ต้องแน่ใจว่าเราลงไดร์เวอร์ ทำให้คอมรู้จักกับสายดาต้าแล้วเท่านั้น
ซึ่งถ้าคอมรู้จักสายดาต้าแล้ว พูดง่ายๆว่าจะมี COM พอร์ตเพิ่มขึ้นมาให้เลือกอีก 1 พอร์ต
นอกจาก COM1 หรือ COM2 ที่จัดมาแต่แรกครับ ในการอัพ FW นะครับ

ส่วนการ Patch ถ้าเป็น FW43 ต้องเตรียมทำ Password boot ให้เรียบร้อยก่อน
แทนการใช้ Chaos boot ครับ ก็เชื่อมติดทันทีเช่นกัน โดยไม่ต้องโมฯ

ตอบ ข้อ.2 เมื่อต่อหัวต่อที่ท้ายโทรศัพท์ แล้วต่อปลั๊กแบบ USB เข้าที่คอม
ถ้าไม่ได้โมฯสาย จะขึ้นแบบรูปที่ 4 เรียงจากขวาไปซ้าย ครับ (Acc. : Plugged in: เฉยๆ)
ถ้าโมดิฟาย สายเพิ่มเติมแล้ว ถึงจะโชว์รุ่นเป็น DCA-510 ครับ

*** ก็ถ้าได้ผลยังไง ก็มาโพสไว้นะครับ..... Smile
ข้อสำคัญก็คือ.... ต้องลงไดร์เวอร์ให้ถูกวิธีเท่านั้น...!!! เพราะถ้าลงไดร์เวอร์แล้ว
เราไปเช็คใน device manager แล้วติดเครื่องหมาย ! สีเหลือง ฟ้องอยุ่ แสดงว่าเราลง
ไดร์เวอร์แล้วมีปัญหา ว่า คอมฯ ไม่สามารถควบคุมการถ่ายโอนข้อมูล ของสายดาต้า ได้อ่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Mar 2005 23:49  

เอ้อ ลืมครับ ตอนแรกอ่ะครับ ใจจริงจะบอกว่า

สำหรับผู้เริ่มต้นที่ยังไม่มี สายดาต้าเลย อยากให้ใช้ ทางเลือกแบบที่ 1 ก่อนนะครับ ตามเหตุผลข้างต้น
แล้วค่อยๆ หาทางขยับขยาย ไปทางเลือกที่ 3 หรือไม่ก็ได้

สำหรับผู้ที่พอจะดัดแปลงได้ (หรือเริ่มหันมาใช้ซีรี่ย์ 65) และกำลังจะซื้อสายดาต้า
อยากให้ใช้ทางเลือกที่ 3 เลยอ่ะครับ เพราะจะใช้ไปได้อีกนาน...

สำหรับผู้ที่เคยมีสายดาต้าซีรีย์ 65 ที่ยุคแรกขายมาในแบบ สายดาต้ากล่องสีส้ม
(เทียบรุ่นได้เป็น DCA-540 ซึ่งเอามาใช้อัพเดต FW ไม่ได้)
คงจะเลี่ยงไม่ได้ ถ้าต้องการอัพ FW เอง ก็คงใช้ทางเลือกแบบที่ 2 ครับ ซึ่ง อาจจะขยับขยายไปทางเลือกที่ 3 หรือไม่ก็ได้

ถ้าดูในเรื่องงบ.... เทียบจากจำนวนอุปกรณ์เสริมของแท้ เฉลี่ยกับ ความต้องการของผู้ใช้ซีรี่ย์ 65 ที่มีมากกว่าจำนวนอุปกรณ์เสริมของแท้
เทียบราคากันก็ น่าจะยอมรับได้นะครับ

ราคาโดยประมาน
- อินฟาเรด ประมาน 500~600 บาท (อาจจะดูแพงแต่ใช้ได้กับโทรศัพท์หลายยี่ห้อนะครับ)
- สายดาต้า USB ซีรี่ย์ 55 ประมาน 400 บาท
- ตัวต้านทานแบบแถบสี (น้ำตาล/เขียว/ส้ม/ทอง) เดี๋ยวนี้เค้าขายยังไงก็ไม่รู้ เมื่อก่อนผมซื้อ 8 ตัว 1 บาท เอาที่ตัวเล็กที่สุดเท่าที่จะหาได้ อ่ะครับ
(เอ้อ....ผมงัดมาจากวิทยุเก่าพังๆอ่ะครับ ฟรี....)
ถ้าจะเอาแบบ ใน ตัวอย่างเลย ที่เน้นใช้เพราะว่าพื้นที่จำกัด ตัวแบบในตัวอย่าง ผมก็ไม่รู้ราคานะครับ
เพราะผมก็ห่างเหินมานานมากๆแล้ว
^NaT^
Year's Star

จังหวัด: SL45 Province
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Mar 2005 12:51  

ผมคุณมากๆเลยครับผม Smile
T-rex
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Mar 2005 22:24  

ขอบคุณมากครับ...

วันนี้โมสายเรียบร้อยแล้วครับ...

ค่าสายดาต้าลิงค์ C55 500 บาท...

ค่ารีซิสเตอร์ 15 K OHM 2 ตัว...

ซื้อมา 7 ตัว 50 สตางค์ครับ...

ที่ร้านณัฐพงษ์ เซียร์รังสิตครับ...

แล้วนำมาให้เพื่อนที่มีฝีมือในการบัดกรีทำให้ครับ...

หลังจากที่เสียบแล้ว กด *#06# เช็ค ก็ขึ้นเป็นรุ่น DCA-510 ครับ...
T-rex
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2005 01:36  

รายงานผลการอัพ FW จากสายที่โมดิฟายมาจากสาย C55...

ผลปรากฏว่าไม่สำเร็จครับ...

อาจเป็นเพราะว่า สายเส้นนี้มี มีกล่อง และสวิทซ์ที่สามารถปรับให้ชาร์ตแบทจากคอมได้...

เมื่อถึงกระบวนการที่ให้เปิดเครื่อง โปรแกรมอัพเดท FW ไม่สามารถติดต่อกับโทรศัพท์ได้ครับ...

เครื่องจะดับไปเลย และไม่สามารถเปิดติดได้อีก...

ต่อเมื่อถอดสายออกแล้ว ก็จะเปิดได้เป็นปกติ...

ไม่ทราบว่าใครมีไดอะแกรมของสาย CX 65 บ้างครับ...

รบกวนส่งให้ผมที...

ผมคิดว่า จะตัดตรงกล่องที่มีสวิทซ์ให้ปรับชาร์ทแบตได้ทิ้งน่ะครับ...

ขอบคุณครับ...

ปล.โทรศัพท์ เจอสายเป็น DCA -510 และสามารถโอนถ่ายข้อมูลได้ตามปกติ แต่ไม่สามารถอัพ FW ได้...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2005 04:24  

ขอโทษทีนะครับที่มาตอบช้า กำลังรวบรวมข้อมูลรูปภาพอยุ่น่ะครับ

เริ่มต้น พูดถึงเรื่องสายก่อนนะครับ สายที่ผมมีเป็นแบบไม่มี สวิตช์ ตรงกล่องกลางอ่ะครับ
ดูจากลายวงจรของคุณกับของผมก็ไม่เหมือนกันอ่ะครับ ผมไม่แน่ใจว่า
สวิตช์ ตัวนี้ทำหน้าที่เป็นตัวชาร์ตแบต หรือเปล่านะครับ แต่มีความเห็นว่าไม่ควรเอาออกนะครับ
เอ้อ IC ของคุณเบอร์อะไรครับ ของผม PL-2303 ถ้า IC เบอร์เดียวกันก็น่าที่จะ อัพ FW ได้นะครับ

มีรูปให้ดูครับ (ใหญ่มาก....ลองตามไปดูนะครับ)

ถ้า สวิตช์ ตัวนี้ทำหน้าที่เป็นตัวชาร์ตแบต ลองปิดการชาร์ตแบตดูก่อนนะครับ
ถ้าเทียบกับสาย DCA-510 ของจริง ได้ยิน(มาอีกที ซึ่งก็ไม่แน่ใจนะครับ ไม่เคยได้ สัมผัสของแท้)
ว่าเค้าให้ปิดก่อนครับถึงจะอัพ FW ได้

การอัพเดตFW ของผม ตอนที่ยังไม่ได้ โมฯ สายจะเป็นแบบนี้ครับ
คือมันจะไม่เจอโทรศัพท์ แต่ก็ทำตามขั้นตอนต่อๆไป ก็ อัพเดตได้อ่ะครับ
** หรือต่อสายเข้ากับคอมก่อน แต่ยังไม่ต่อกับโทรศัทพ์
แล้วถึงตอนเลือก COM พอร์ตเอง ให้เลือก COM พอร์ตที่เพิ่มเติมจาก COM1/COM2 นะครับ
แล้วถึงเอาโทรศัพท์ (ที่เปิดเครื่อง) มาต่อเข้าไปแล้วทำขั้นตอนต่อไปเรื่อยๆ อ่ะครับ

หลังโมฯ สายแล้ว มันจะพบโทรศัพท์เองอัตโนมัติครับ แล้วอัพเดตได้เลย

*** ก็ได้ผลยังไงลองมาโพส ต่อนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2005 04:35  

*** เส้นลวดทองแดงเส้นเล็กๆ ที่เห็นในรูปใหญ่ เป็นเส้นลวดแบบพิเศษ
มีการอาบน้ำยาทำให้มีผิวเป็น ฉนวน ทำให้เวลาเส้นลวด เบียดตัวกันแล้วสัมผัสกัน
จะไม่เกิดการ ช๊อต กัน นะครับ ซึ่งไม่เหมือน ลวดทองแดงเส้นเล็กๆ ในสายไฟทั่วๆไป
แบบนั้นไม่สามารถนำมาใช้ได้
นะครับ

จึงนำมาเตือนไว้สำหรับท่านที่ไม่รู้
T-rex
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2005 18:51  

การโมสายครั้งที่สอง...

เพื่อนคนเดิมที่มีความรู้ทางด้านอิเล็กทรอนิกส์...

ได้ใช้มัลติมิเตอร์วัดสัญญาณครับ...

และได้ตัดส่วนที่เป็นสายเกี่ยวกับฟังก์ชั่นการชาร์ทแบตออก...

โดยเทียบกับรูป...

และไดอะแกรมของสาย C55...

จะเห็นได้ว่าสายที่ส่งข้อมูล มีแค่ สายที่ 3 และสายที่ 4 สายที่ 2 เป็นกราวด์...

เมื่อเี่ทียบกับรูปที่สอง จะเห็นว่าขั้วที่ 1 ไม่มีสายต่ออยู่...

จะมีแค่สายที่ 2, 3, และ 4...

เมื่อวัดมัลติมิเตอร์แล้ว จึงได้ทำการตัดสายที่ 1 ที่เชื่อมกับแผงวงจรทิ้ง...

และสายที่ C55 เส้นที่ซื้อมานี้ ขั้วที่ 7 มีสายต่ออยู่...

เมื่อวัดมัลติมิเตอร์แล้ว จึงได้ทำการตัดสายที่ 7 ที่เชื่อมกับแผงวงทิ้งเช่นกัน...

เพราะ เมื่อเราโมสาย เราต้องต่อคร่อม รีซิสเตอร์ 15 K Ohm ที่ขั้วที่ 5 และขั้วที่ 7 คร่อมมาขั้วที่ 2...

ฉะนั้น ขั้วที่ 7 จึงไม่ต้องมีสายเชื่อมกับแผงวงจร...

ขอขอบคุณสำหรับทุก ๆ ความคิดเห็นครับ...

ตอนนี้ผมสามารถอัพ FW ได้แล้ว และ รับส่งข้อมูลได้ตามปกติ...

เมื่อเช็คจากโทรศัพท์ ก็ขึ้นชื่อรุ่นว่า DCA-510...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2005 21:49  

อ่ะครับ งงๆอยู่อ่ะครับเรื่องสายที่ต่อกับขาที่ 7

แต่สรุปได้ว่า มีสาย USB ของซีรีย์ 55 อยู่ 2 แบบ
แบบผมเป็นแบบสาย ดาต้า 3 เส้น ต่อกับขาที่ 2 ขา 3 ขา 4

แบบของคุณ T-rex เป็นแบบ 5 เส้น (เห็นไม่ชัด) โดยมีการ ใช้งานหลักๆอยู่ที่
ขาที่ 2 ขา 3 ขา 4 แล้วอีก 2สาย คือ ขา 1 และ ขา 7

ถ้าเป็นขาที่ 1 น่าจะเกี่ยวกับฟังค์ชั่น ชาร์ตแบตนะครับ
ถ้าเทียบกับที่ชาร์ตแบต ก็จะเห็นว่ามีหน้าคอนเทคที่ขา 1 และขา 2(GND) เท่านั้น
แต่สวิตช์ ไม่น่าจะเกี่ยวกับ กับการเปิด/ปิด ชาร์ตแบตอ่ะครับ
หน้าจะเป็นสวิตช์ สลับ การทำงาน เป็นสายดาต้าของรุ่น C62 มั้งครับ

รูปครับแต่เป้นวงจรสายซีเรียลนะครับ มีการเทียบขา กับ ซีรีย์ 55 ดูๆแล้ว จะเห็นว่า
สาย C62 ขา 3 จะโยงเข้ากับ ขา 5 / ขา 4 จะโยงเข้ากับ ขา 7
การใช้งานจริง น่าจะใช้สวิทต์สลับโหมดการทำงานเอามั้งครับ
แต่ก็งงๆอยู่ที่เหมือนไม่มี สายอะไรต่อที่ขา 5 เลย
** อาจจะงง กัน สรุปว่าสายรุ่น C62 เป็นสายไม่เหมือนใครอ่ะครับ

ส่วนรูปนี้ เป็นการ เปลี่ยน หัวต่อแบบหนาในรุ่นเก่า มาเรียงขาใหม่ ให้ใช้ได้กับสายดาต้าแบบบางในรุ่นใหม่อ่ะครับ
อ่ะผมเพิ่งรู้ว่าจริงๆ แล้ว สายของผมเป็นสายที่ใช้กับ SL45 มาก่อนอ่ะครับ แล้วจะแปลงมาใช้กับ ซีรีย์ 65 เลย (สายซีรีย์ 55 ทำงานเหมือน ซีรีย์ 65)
ถึงได้เข้าใจว่าเพื่อนผมมันถอดสายออกหมดทิ้งทำไม ที่จริงมันต้องการเรียงสายเป็นแบบ หัวต่อแบบบาง อ่ะครับ
ผมก็แปลกใจอยุ่ว่าตอนแรกผมเคยมีสายแบบมี สวิทช์ แต่ได้ของเพื่อนมาแบบ ไม่มี สวิทช์ ตรงกลาง

เอาล่ะครับความเห็นของผม
- สายที่ต่อที่ขาที่ 1 น่าจะเกี่ยวกับฟั่งชั่นชาร์ตแบตนะครับถ้าเทียบกับ ที่ชาร์ตแบตนะครับ
- สายที่ต่อที่ขาที่ 7 ดูแล้วน่าจะใช้กับรุ่น C62 อ่ะครับ ไม่แน่ใจ เพราะมันต้องต่อคู่กับ ขาที่ 5 แต่ สายมี 5 เส้นก็ ลงที่ ขา 1,2,3,4,7 หมดแล้ว
- สวิตช์ตรงกล่องกลางไม่แน่ใจว่า สั่งงานชาร์ตแบตหรือ สลับ โหมดเป็นสาย C62

มีวิธี สั่งชาร์ตแบตอีกแบบก็คือ สั่งผ่านโปรแกรม ให้สายดาต้าชาร็ตที่แบต
แต่สายผมไม่ซัพพอร์ตกับโปรแกรมนี้นะครับ โปรแกรมนี้ใช้กับสายUSB แต่ หาสายผมไม่เจอ
อาจเป็นเพราะว่า สายผมไม่มีการ ต่อสายที่ขาที่ 1 (กับขา7) เพราะว่า สายผมเป็นแบบ 3 เส้นอ่ะครับ
ไม่แน่ว่าสายที่ขา 7 อาจจะต่อเพื่อใช้กับโปรแกรมนี้ก็ได้
http://ds3.my-mam.com/USB/Phmgr/USBCX65-M65.zip

======================================================
หน้าที่ของขาต่างๆในรุ่น A55/C55/M55/S55/S57/XELIBRI/ ซึ่งมีหน้าที่เหมือนกันในซีรีย์ 65 ด้วย
======================================================

1- VOLT (I/O)
input voltage for charging battery
output voltage for accessories

2- GND
Common ground

3- TX
Serial Data Out
used for Flash programming & ITP commands

4- RX
Serial Data In
used for Flash programming & ITP commands

5- CTS (I/O)
Serial interface used for AT-commands
Data line (accessory bus)
CTS (data operation)
Used for accessory detection

6- RTS (I/O)
RTS (data operation)

7- DCD (I/O)
Serial interface used for AT-commands
Clock Line (accessory bus)
DTC (data operation)

8- AUDIO_L
Output for left channel stereo headset

9- AUDIO_REF
mid-voltage in stereo mode reference to AUDIO_L & AUDIO_R (unused in mono mode)
As Vpp (12V external power supply input for flash programming for C62)

10- AUDIO_R
Output for right-channel stereo headset
Output for single-channel mono headset

11- MIC_GND
External microfon ground

12- MIC_IN
External microfon input

ซึ่งขา 5 และ 7 ทำหน้าที่ accessory detection และ used for AT-commands ในการเช็ครุ่นอุปกรณ์เสริม
เพื่อที่จะยอมให้มีการถ่ายโอนข้อมูลกับโปรแกรม MPM ของซีเมนซ์(มั้ง) ครับ

แต่ตอนที่ผมไม่โมฯ สาย โปรแกรมอัพเดตก็ยอมให้ผม อัพเดตได้อ่ะครับ ผมเลยคิดว่า AT-commands
ไม่น่าจะเกี่ยวกับการอัพเดต FW เพราะการอัพเดต FW เน้นที่ ขา2 และ ขา3 อ่ะครับ

** อ่ะครับ พอดีก็ไปรวมข้อมูลเก่าอยู่อ่ะครับเลยตอบช้าไปหน่อย ก็ครับ ถ้ายังไงลองทำสรุป ว่า
สายดาต้า แบบมีสวิตช์ตรงกลาง มีสายต่อเข้าที่ขา 1,2,3,4,7 ต้องตัดต่อยังไง บ้าง แบบเป็นขั้นตอนย่อๆ ก็ดีนะครับ
T-rex
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Mar 2005 00:27  

สายที่ผมซื้อมาเป็นสาย C55 ของเทียมครับ...

โดยที่ตรงกลางจะมีกล่องสวิทซ์สำหรับสลับการชาร์ทแบตกับการโอนถ่ายข้อมูล...

จากการโมสายครั้งแรก ผมได้ทำพี่ SP Guest ที่บอกไว้ในเว็บคือใช้ รีซิสเตอร์ 15 k Ohm...

ต่อเข้าที่ขาที่ 5 และขาที่ 7 จากนั้นจึงโยงมาเชื่อมกับขาที่สอง...

เสียดายที่ตอนทำครั้งแรกไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับแล้วพอทำเสร็จด้วยความใจร้อน...

ผมจึงเอากาวตราช้างหยอดตามขอบของฝาปิดสายเอาไว้ โดยที่ยังไม่ได้ทำอัพเดท FW...

แต่เช็คดูแล้วก็เห็นเป็น DCA-510 ...

ต่อเมื่อนำมาอัพเดท FW ปรากฏว่าไม่สามารถทำได้ ทำได้เพียงโอนถ่ายข้อมูลกับโทรศัพท์เท่านั้น...

จากการโมสายครั้งที่สอง ผมไม่ได้แกะฝาที่ปิดหัวสายครับ...

แต่แกะตรงกล่องสวิทซ์สลับโหมดการชาร์ทแบต...

แล้วให้เพื่อนคนที่มีความรู้ทางด้านอิเล็กทรอนิกส์ ทำการใช้มัลติมิเตอร์ วัดสัญญาณ...

โดยเทียบกับรีพลายก่อนหน้าที่ผมได้บอกไปแล้ว...

คือขาที่ 2 จากรูป...

คือกราวด์...

ขาที่ส่งข้อมูลเข้าออก คือขาที่ 3 และ 4...

รีซิสเตอร์ ต่อเข้าที่ขาที่ 5 และขาที่ 7 แล้วโยงไปเชื่อมกับขาที่ 2...

ดังนั้นสายที่ต่อกับขาที่ 1 และ ขาที่ 7 ที่ต่อกับแผงวงจร (รู้ได้โดยการใช้มัลติมิเตอร์ จี้ที่ขาตรงส่วนหัวของสาย อีกด้านจี้ตรงแผงวงจร ตรงที่ตะกั่วบัดกรีสายไว้)...

จึงได้ทำการตัดออกครับ...

ตอนนี้สายที่โมแล้วเส้นนี้ไม่สามารถชาร์ทแบตได้ครับ...

แต่สามารถอัพ FW และ โอนถ่ายข้อมูลได้ครับ...
T-rex
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Mar 2005 00:41  

อาการที่เกิดขึ้นตอนโมสายครั้งแรก คือ ในขณะที่เปิดเครื่องอยู่ เมื่อเสียบสายเข้ากับโทรศัพท์...

จะทำให้โทรศัพท์ดับไปเลยทันทีครับ...

เมื่อเปิดเครื่องขึ้นมาอีกครั้งถึงจะทำการโอนถ่ายข้อมูลได้(สวิทซ์อยู่ในโหมดการชาร์ตแบต ตัวอักษร ตัว R)...

เมื่อลองปรับสวิทซ์ไปอีกด้านหนึ่ง (ตัวอักษร L) จะทำให้เครื่องดับไปทันทีเช่นกันครับ และไม่สามารถเปิดขึ้นมาได้อีก...

ต้องทำการปรับสวิทซ์ไปที่โหมดตัวอักษร R จึงจะสามารถเปิดเครื่องได้...

ในโหมดตัวอักษร L จะเปิดเครื่องขึ้นมาได้ก็ต่อเมื่อ ในขณะที่อัพ FW แล้วโปรแกรมสั่งให้กดปุ่ม เปิด / ปิด จังหวะนั้นจะเปิดเครื่องขึ้นมาได้...

แต่ไม่สามารถอัพ FW ได้ เพราะหลังจากนั้น เครื่องจะดับไป และโปรแกรมจะฟ้องว่าไม่พบโทรศัพท์...

เมื่อกดปุ่มให้ทำต่อไป โปรแกรมก็จะปิดไปเลยครับ...
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ : About flashing official firmware with "noname" cabel
วันที่โพสท์ : 30 Mar 2005 08:36  

ไปเจอมาครับ ลองดูนะครับ เผื่อเป็นทางเลือกอีกทางหนึ่ง

About flashing official firmware with "noname" cabel

--------------------------------------------------------------------------------

Hi,

I see on many foruns (not sure if here too), saying that is not possible to flash official firmware with noname x55 cable. Well this is not true.

After trying many time with original USB cable I was getting many problems, or not recognize the phone or says that has low voltage even with batt full. So had to try with no name cable. And yes, with Winswup32 works very well, but hardly with official firmware updates from siemens.
But now I know the trick, that at least makes it work everytime for me.

Start an (any version) Winswup32 and enter in "Serial Config" menu, tick "Force Com Port" and input "1", press ok. Now connect noname x55 cable to COM1, and start the official update. No voltage errors and nothing... Now should update normally.

Here i leave a printscreen attached, to have an idea about it.

Hope this helps, if not help and is just "spamming" or old news, very sorry, like I said, I read on some foruns people saying that is impossible doing it. Maybe our users here already figured it out. So this can be old news around here.

Thanks

PS: Just tested on x65 models.

fROM

http://forum.gsmhosting.com/vbb/attachment.php?attachmentid=16379 (fixed)

ปล. a printscreen attached กรุณาตามไปดูที่ link ข้างบนนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย anuroj_007 เมื่อวันที่ 30 Mar 2005 15:54; ทั้งหมด 1 ครั้ง
T-rex
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Mar 2005 15:40  

รูปของการเชื่อมต่อสายโดยย่อครับ...

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2005 00:50  

คุณ anuroj_007 คับ สงสัยต้องเป็นสมาชิกของ forum.gsmhosting.com ด้วยอ่ะครับ ถึงจะได้เห็นรูป

กระทู้ที่คุณยกมา ไม่รู้จะเริ่มประเด็นไหนก่อนดีอ่ะครับ มันมีปัญหาหลายเรื่องรวมๆกันอยู่
เอาเป็นว่า เรื่องสายดาต้าเทียม ก่อนนะครับ สายที่ใช้ในกระทู้ดูเหมือน เป็นสายแบบ ซีเรียล
และไม่ได้โมดิฟายสาย อ่ะครับ ซึ่งเอามาอัพเดตแทนสาย แบบ USB ของแท้ที่มีปัญหาว่า
โปรแกรมอัพเดต official บอกว่าแบตอ่อนทั้งๆที่แบตมันเต็ม ทำให้อัพเดตไม่ได้
เลยใช้โปรแกรมอัพเดตแบบ Winswup32 มาตั้ง Force Com Port เพื่อที่จะได้อัพเดต
ด้วย โปรแกรมอัพเดต official ได้

กระทู้บอกว่ามีเสียงส่วนใหญ่เค้าจะบอกว่าสายดาต้าเทียม x55 ไม่สามารถ อัพเดต FW ได้เลย

อืมความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ.....

ทำไมเค้าถึงต้องทำอะไรต่อมิอะไรกันก่อน ใช้สายดาต้าเทียม ด้วยอ่ะครับ (เคยเห็นแนวทางอื่นบ้าง)
ทำไมเค้าถึงไม่เอาสายดาต้า ต่อเข้าไปแล้วอัพเดตโดยตรงกันเลย ซักราย
เพราะว่าส่วนตัวแล้ว ผมก็เอา สายดาต้าเทียม ที่เรียงขา 2/3/4 ถูกแล้ว แต่ไม่ได้ โมฯ สายอะไรเลย
มาต่อแล้วกดอัพเดต มันก็อัพได้เลยโดยไม่ต้องใช้โปรแกรมอะไรมาก่อนการอัพเดต official เลย

จึงพิสูจท์ ได้ว่า สายดาต้าเทียมก็อัพเดตได้เหมือนกัน

จุดน่าสงสัยของกระทู้นี้ก็คือ ถ้า Winswup32 ช่วยให้อัพเดตได้จริงทำไมเค้าถึงไม่ใช้สาย
USB แท้ในการอัพเดตอ่ะครับ ? ทำไมเปลี่ยนมาใช้สายซีเรียล ต่อเข้าที่ com1
ทำไมเค้าไม่เอาสายซีเรียล ต่อตรง แล้วลองกดอัพเดตดู อ่ะครับ มันอาจจะอัพเดตได้เลยโดยไม่ต้องทำอะไรมาก่อนก็ได้

เหมือนกับผมที่ไม่ได้ทำอะไรมาก่อนเลย ไม่ว่าจะเป็นการโมสาย การใช้โปรแกรมช่วยที่จะให้ใช้สายดาต้าเทียม
เชื่อมต่อกับโทรศัพท์ซีรีย์ 65 หรือใช้ Winswup32 อะไรก็ตาม ไม่ต้องตั้งค่าพิเศษให้ COM พอร์ตด้วยมีค่าเดิมๆ ทุกอย่าง

ผมต่อตรงแล้วกดอัพเดตด้วย โปรแกรมอัพเดต official เลยทันที ทดสอบแล้ว
โดยการลองอัพเดตทับอีก 2-3 ครั้งก็อัพเดตได้ทุกครั้ง ถึงมาเริ่มโมฯสาย
แล้วใช้กับ MPM ก็ใช้งานได้ ซึ่งตอนก่อนโม มันจะเชื่อมไม่ติดเลย

กรณีว่า สายดาต้าเทียมแบบ USB
ผมเพิ่งมารู้ว่าจริงๆแล้วสายผมเคยใช้กับ sl45 มาก่อน แล้วมาเปลี่ยนหัวเป็นแบบบาง
สายดาต้าผมจึงเป็นสาย USB-serial ทีเป็นแบบ 3 สาย ไม่มีระบบซาร์ตแบตมาก่อน ใช้ถ่ายโอนข้อมูลอย่างเดียว
คล้ายกับสายดาต้าระบบ Serial ที่มีอยู่ 3 สายเช่นกัน เลยไม่มีปัญหาอะไร
แต่สายของคุณ T-rex เป็นแบบ 5 สาย แต่จำเป็นต้องต่อแบบ 3 สาย ก็ทำให้อัพเดต FW ได้เช่นกัน

ผมคิดว่ากระทู้ที่ยกมา น่าจะมีปัญหาที่การตั้งค่าระบบของวินโดว์ ที่มีปัญหากับการถ่ายโอนข้อมูล ผ่าน COM พอร์ต มากกว่าอ่ะครับ
ระบบมีปัญหาทำให้อัพ FW แล้วติดปัญหาปัญหาจึงไม่น่าจะเกิดที่สายดาต้าอ่ะครับ
และโปรแกรมที่ใช้กันก่อนหน้านี้ ไม่น่าจะช่วยให้เกิดการเชื่อมต่ออัพเดต ได้นะครับ เพราะความจริงแล้ว มัน เชื่อมต่อได้อยู่แล้ว

ส่วนกรณีคุณ T-rex เค้าวิเคราะห์ว่า สายที่เค้าใช้งาน มีการต่อใช้งานเกินความจำเป็น จึงตัดออก
แล้วเหลือแต่สาย หลักๆไว้ เพื่ออัพเดต FW ผมเชื่อว่า ถ้า คุณ T-rex ถอดตัวต้านทานออกก็ยังสามารถอัพเดต FW ได้อยุ่อ่ะครับ
เรื่องระบบชาร์ตแบต ผมอยากช่วยวิเคราะห์ ให้มันทำงานได้ด้วย จังเลย
เพราะ ถ้าแบบชาร์ตได้มันก็ใช้สาย 4 เส้น แต่สายเส้นที่ 5 ที่ต่อที่ขา 7
ผมยังไม่รู้ว่ามันทำหน้าที่อะไร ทำไมโรงงานเค้าถึงต่อไว้แบบนั้น
ผมไม่ได้เห็นสายแบบคุณ T-rex ผมก็วิเคราะพ์ให้ไม่ได้อ่ะ ว่าจะแก้ไขให้มีระบบชาร์ตแบต ตามเดิมได้หรือเปล่า

T-rex ผู้เขียน:
รูปของการเชื่อมต่อสายโดยย่อครับ...

ขอบคุณครับที่ทำวงจรให้ดูอ่ะครับ สงสัยต้องใช้แค่สายหลักๆ 3 เส้น อ่ะครับ
ถ้ามีปัญหากับสายที่แต่มาเพื่อฟั่งค์ชั่นชาร์ตแบต
แล้วตอนคุณ T-rex อัพเดต FW นี่เป็นแบบรูป ขั้นตอนอย่างยาว หรือ อย่างสั้นอ่ะครับ
มันเจอโทรศัพท์ทันทีเลยหรือเปล่า หลังโมฯสายแล้วอ่ะครับ
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2005 08:39  

ขอบคุณคุณ SP Guest มากนะครับที่มาช่วย comment กระทู้ผมต่อ เพราะตอนนี้ผมเองก้อไม่ได้ค่อยเข้าไปดูกระทู้ของ Siemens 65 แล้วครับ (หันมาเล่นพวก symbians อยู่ครับ) ตรงที่คุณให้ความเห็นว่า ทำไมเปลี่ยนมาใช้สายซีเรียล ต่อเข้าที่ com1 ทำไมเค้าไม่เอาสายซีเรียล ต่อตรง แล้วลองกดอัพเดตดู อ่ะครับ มันอาจจะอัพเดตได้เลยโดยไม่ต้องทำอะไรมาก่อนก็ได้ ผมเดาว่าคงลองแล้วแต่อาจมีปัญหาเลยต้องใช้ WinSWup ก่อน(พอดีผมไม่ได้อ้างอิงเจ้าของกระทู้นี้ เค้าอยู่ที่ Drug store-เป็น forum มือถือแห่งหนึ่งครับ ผมเลยนำมาลงเพราะเห็นว่าน่าเชื่อถือครับ)

ก้อคง no comment อะไรต่อแล้วครับ ยังไงก้อขอบคุณอีกครั้งนะครับที่ช่วยแสดงความคิดเห็นมาให้ Very Happy
T-rex
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2005 15:53  

ตอบพี่ SP Guest ครับ...

การอัพเดท FW ของผมเป็นแบบอย่างสั้นครับ...

คือหลังจาก โมสายครั้งที่ 2 แล้ว...

โปรแกรมเจอโทรศัพท์ทันทีครับ...

เรื่องฟังค์ชั่นชาร์ทแบต ยังไงเดี๋ยวจะทดสอบแล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2005 17:39  

anuroj_007 ผู้เขียน:
ขอบคุณคุณ SP Guest มากนะครับที่มาช่วย comment กระทู้ผมต่อ เพราะตอนนี้ผมเองก้อไม่ได้ค่อยเข้าไปดูกระทู้ของ Siemens 65 แล้วครับ (หันมาเล่นพวก symbians อยู่ครับ) ตรงที่คุณให้ความเห็นว่า ทำไมเปลี่ยนมาใช้สายซีเรียล ต่อเข้าที่ com1 ทำไมเค้าไม่เอาสายซีเรียล ต่อตรง แล้วลองกดอัพเดตดู อ่ะครับ มันอาจจะอัพเดตได้เลยโดยไม่ต้องทำอะไรมาก่อนก็ได้ ผมเดาว่าคงลองแล้วแต่อาจมีปัญหาเลยต้องใช้ WinSWup ก่อน(พอดีผมไม่ได้อ้างอิงเจ้าของกระทู้นี้ เค้าอยู่ที่ Drug store-เป็น forum มือถือแห่งหนึ่งครับ ผมเลยนำมาลงเพราะเห็นว่าน่าเชื่อถือครับ)

ก้อคง no comment อะไรต่อแล้วครับ ยังไงก้อขอบคุณอีกครั้งนะครับที่ช่วยแสดงความคิดเห็นมาให้ Very Happy

อ่ะครับผมก็ว่าตอนแรกเค้าคงทำแล้วไม่ได้เหมือนกันอ่ะครับ เพราะถึงใช้สายแบบ ซีเรียล
ก็อาจจะมีปัญหาว่า โปรแกรมอัพเดตมันเตือนว่า แบตอ่อน ทั้งๆที่แบตเต็มเหมือนกัน
เลยต้องใช้โหมด Force Com Port ในออฟชั่น WinSWup ซึ่งโหมดนี้น่าจะเข้าไปปรับระบบการถ่ายโอนข้อมูลของระบบวินโดว์ของเจ้าของกระทู้
(ซึ่งอาจจะมีปัญหาเล็กๆอยู่ เนื่องจากวินโดว์ใช้มานานๆก็อาจจะมีการ รวน เกิดขึ้นได้)
ทำให้ ไม่ติด error ในการถ่ายโอนข้อมูลแล้วโปรแกรมมันเตือนว่า แบตอ่อน ทั้งๆที่แบตเต็ม
** WinSWup ที่ใช้กับ เวอร์ชั่น ตอน FW แรกๆ ไม่มีโหมด Force Com Port อ่ะครับ แต่น่าจะตั้งได้ผ่าน regedit ได้
(ที่ไหนซักทีหนึ่งซึ่งยังหาไมเจอ แต่น่าจะเกี่ยวกับ การตั้งค่า com พอร์ตของวินโดว์)
ซึ่งน่าจะแก้ไขปัญหาได้ถาวรกว่า เพราะถ้าเราตั้งผ่าน WinSWup หลังจากเราปิด/เปิดโปรแกรมใหม่ก็ต้องตั้งใหม่อ่ะครับ

เรื่องขอเรื่องคือ เค้าไม่ลองใช้สาย USB แท้ อัพเดตทับดูอีกทีอ่ะครับ ถ้าอัพเดตผ่านเหมือนกันปัญหามันน่าจะอยู่ที่ ระบบวินโดว์เอง
แล้วหลายๆคนใช้สายดาต้าแท้แล้วติดปัญหาการถ่ายโอนข้อมูลที่ COM พอร์ต เหมือนกัน
ทำให้ไม่ว่าจะใช้สายดาต้า แท้ หรือ เทียม ก็ทำให้อัพเดตไม่ผ่านซักทีอ่ะครับ

ครับอันที่จริงผมเชื่อในความคิดเห็นคนอื่นนะครับ เพียงแต่เค้าไม่ได้ลองตัดขั้นตอนบางอย่างให้สั้นลงอ่ะครับ
เช่นมีคนกล่าวว่า สายดาต้าเทียม x55 เมื่อนำมาใช้กับ x65 แล้วไม่สามารถอัพเดต FW ได้ เนื่องจากว่า
เมื่อนำสาย สายดาต้าเทียม x55 มาต้องกับเครื่อง x65 ใช้งานกับ โปรแกรมถ่ายโอนข้อมูล MPM ไม่ได้เพราะไม่ไม่เชื่อมต่อกับตัวโปรแกรมซักที
(ขอเดาว่า)คนส่วนใหญ่เลยคิดว่า เอามาใช้กับโปรแกรม อัพเดต FW ไม่ได้เช่นกัน เพราะมันใช้กับ MPM ไม่ได้
เพราะเห็นว่า มันใช้กับ x65 ไม่ได้ก็ไม่น่าจะนำมาใช้งานเพราะมันใช้งานไม่ได้ แล้วไม่มีใครทดลองจริงๆซักทีด้วย
(บนเครื่องที่ระบบวินโดว์ไม่มีปัญหาด้วย นะครับ)

จากโจทย์ ที่ว่ามา ผมถึงแสดงความคิดเห็นว่า น่าจะเอาสายดาต้าเทียมมาต่อตรงดูให้รู้กันไปเลย ว่าจะอัพเดตได้หรือไม่
จากที่รู้แน่ๆว่า มันใช้กับ MPM ไม่ได้แน่นอน(หมายถึงสายตอนไม่ได้โมฯ)

ซึ่งผลปรากฏออกมาก็น่าประหลาดใจมากที่ว่า มันอัพเดตได้ด้วย แสดงว่า หลักการถ่ายโดอนข้อมูล ยังเหมือน x55 ทำให้ใช้อุปกรณ์ร่วมกันได้(บ้าง)
แต่ x65 สร้างเงื่อนไขในการถ่ายโอนข้อมูล กับ MPM เอง ซึ่งเงื่อนไขนั้นจะไม่มีปัญหากับอุปกรณ์เสริมของแท้
แต่จะมีปัญหาอุหกรณ์เสริมเทียม ที่อาจจะออกแบบมาแค่พอใช้งานได้ ซึ่งเราต้องเอามาดัดแปลงเพิ่มเติมให้สมบูรณ์ยิ่งขึ้น
พอที่จะหลอกให้ x65 เชื่อว่านี่คืออุปกรณ์เสริมแท้แล้วใช้กับ MPM ได้

แต่การอัพเดต FW (น่าจะ)มีเงื่อนไขว่า พบหรือไม่พบ อุปกรณ์โทรศัพท์ต่ออยุ่เท่านั้น
การเช็คครั้งนี้ไม่น่าจะเช็คที่ว่าเครื่องมีอุปกรณ์เสริมต่ออยู่หรือไม่ (แต่อาจจะมีส่วนเล็กน้อย ที่ให้โปรแกรมเจอโทรศัพท์ ง่ายขึ้นแต่แรก)
แต่น่าจะเช็คขั้นตอนที่ว่า ทดลองส่งข้อมูลที่ ขา 3,4 แล้วมีข้อมุลผ่านเข้าออกได้หรือไม่
ถ้าได้ การอัพเดต FW จึงเริ่มต้นกระบวนการได้

เผลอพูดยาวอีกแล้ว..... เอาเป็นว่าผมเชื่อถือในความคิดเห็นของผู้อื่นอยู่ครับ

**** คุณ anuroj_007 พูดถึง SX1 ก็ดีแล้ว SX1 ออกก่อน x65 มันมีระบบป้องกันอะไรแบบนี้หรือเปล่าครับ
ผมพึ่งเห็นว่า x65 มีปัญหากับสายดาต้าเทียมอ่ะ แต่ก็เพิ่งมาจับ ซีเมนซ์ตอนหลัง SX1 ออกมาก่อนแล้ว
เลยไม่ค่อยรู้ข่าว เกี่ยวกับความเป็นไปของ SX1 อ่ะครับ ไม่นแน่ใจว่า คุณ anuroj_007
ยังใช้สายดาต้าเส้นเดิมตอนที่มช้กับ m55 ได้อยุ่อ่ะเปล่าครับ ? หรือต้องเปลี่ยนเป้น DCA-540
แล้วตอนนี้คุณ anuroj_007 ถ่ายโอนข้อมูลยังไง อัพเดต FW ยังไงอ่ะครับ เพราะเห้น SX1 ก็ออก FW บ่อยอยู่... Question

T-rex ผู้เขียน:
ตอบพี่ SP Guest ครับ...

การอัพเดท FW ของผมเป็นแบบอย่างสั้นครับ...

คือหลังจาก โมสายครั้งที่ 2 แล้ว...

โปรแกรมเจอโทรศัพท์ทันทีครับ...

เรื่องฟังค์ชั่นชาร์ทแบต ยังไงเดี๋ยวจะทดสอบแล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ...

อ่ะครับ ขอผมหลังโมฯก็เป็นวิธีอย่างสั้นเช่นกัน วิธีอย่างสั้นนี้
เทียบได้กับสายดาต้าแท้ที่มีอยุ่เลยอ่ะครับ รวดเร็วทันใจ ในการค้นพบอุปกรณ์

เรื่องฟังค์ชั่นชาร์ทแบต
อืม...ครับ แบบว่า ความเห้นผมก็ไม่มีอะไรมากนะครับอย่างที่เล่าให้ฟังอ่ะครับ
สายเส้นหลักคือ 2,3,4 ใช้ในการถ่ายโอนข้อมุลใช่ป่ะครับ แต่มาสังเกตจาก รูปที่คุณหามา

ที่ขาที่ 1 มันจะบอกว่า เป็น LadeStrorm หรืออะไรก็ไม่รู้แหละ
แต่ขาที่ 1 มันตรงกับที่ชาร์ตแบตเลย (ลองเอาที่ชารืตแบตมาดูจิ) เลยคิดว่า ในรูปโยงสายให้ดู 4 เส้น
เพราะมีฟั่งชั่นชาร์ตแบตที่ ขา 1 เฉยๆอ่ะครับ

** ตามความเห็นนะครับ อยากจะถามว่า การใช้มัลติมิเตอร์ เช้คสายจากหัวต่อที่หยอดกาวช้างปิดตายอ่ะครับ
เช็คสายตอน ตัดสายให้ลอยออกจากวงจรแล้วหรือว่า หรือว่ายังเชื่อมติดอยุ่กับวงจร อ่ะครับ
เพราะถ้าสายยังติดอยุ่ในวงจร การเช็คตัวมัลติดมีเตอรื อาจจะคาดเคลื่อนได้นะครับ

เพราะว่า สายที่เข้าใจว่ามันโยงไปที่ขาที่ 7 มันอาจจะอ้อมเข้าที่ขา 2 แล้วกัลบเข้ามาที่ตัสวงจรหลักก็ได้นะครับ
ในกรณีที่ไม่ได้ตัดสายให้ลอยออกจากวงจร

แต่ผมคิดว่าคุณคงจะเช้คตอนหลังจะตัดสายให้ลอยออกจากวงจรแล้ว ถ้าเป้นไปได้
อยากให้พยายาม แงะ กาวช้างออกแล้วจัดสายใหม่ น่าจะดีกว่านะครับ
แล้วใช้เป้นระบบ 4 เส้น คือ 1,2,3,4 สายที่ต่อเกินจาก 4 เส้นนี้ ถ้าตัดออกน่าจะไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
เพราะในรูปเต้มที่ ก็ไม่เกิน 4 ใช้ในการถ่ายโอนข้อมูล แล ชาร์ตแบต

ความคิดเห็นผมมีเท่านี้อ่ะครับ แต่ก็อย่างว่าอ่ะครับ วงจรผมไม่เหมือนคุณเลย ผมก็แนะนำอะไรไม่ได้มากอ่ะครับ
แต่ถ้ามันทำให้ ฟั่งชั่นชาร์ตแบต กลับมามีเหมือนเดิมไม่ได้ก็ใช้ เพียงแค่ถ่ายโอนข้อมุล/อัพFW ไปก่อนดีกว่าอ่ะครับ
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2005 18:29  

dont serious

sx1 ผมตอนนี้ไปนอนที่ 0 Siemens ครับ หลังเกิดปัญหาเปิดเครื่องไม่ได้ พอจะ flash FW batt ก้ออ่อนอีก แล้วก้อชาร์จไม่ได้ เลยจนปัญหาคับ นี้เพิ่งจะเจอวิธี flash FW แบบที่ batt อ่อน เลย post ไว้เผื่อใครที่เจอปัญหาแบบผมจะได้ลองแก้ดูคับ

ส่วนสาย data ใช้ DCA 540 คับ แต่กระทู้ที่ผมเจอเค้าให้ใช้ no name cable แบบ serial flash ส่วน core ก่อนครับ เสียดายที่มาเจอทีหลัง ไม่เช่นนั้นจะได้ลองใช้วิธีที่เขาแนะนำเลย Sad

ปล. รูปที่ผมต่อ link ไว้ เขาใช้ win xp ครับ ผมจะ attach ให้ก้อติดที่ file ใหญ่ไปครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2005 19:21  

อ่ะคับ ก็ยังงงๆอยุ่ เพราะไปดูหมวดอุปกรณ์เสริม สายดาต้าลิงค์อยู่
ปรากกฏว่า สาย DCA-540 แบบมาให้ใช้กับ SX1 รุ่นแรกเลยอ่ะครับ
แล้วเป็น x65 x60 x55 ตามลำดับ แต่สายDCA-510/500 มันไม่ยักกะระบุว่า Compatibleกับ SX1 อ่ะครับเลยสับสน Confused
เหมือนเค้าปรับปรุงรายการ Compatible products ใหม่ด้วยนะครับเห็นรวม cx70 กะ sp65 เข้ามาด้วย

สรุปว่าสาย DCA-540 โดนทั่วไปแล้วออกแบบมาให้ใช้กับ SX1 เพื่อ ถ่ายโอนข้อมูล/อัพเดต FW กับ SX1 หรือเปล่าครับ

ที่ถามไม่ใช่อะไรนะครับ เผื่อว่าผมจะไปใช้ซิมเบี้ยนอีก เกรงว่าสายที่มีอยุ่ผมจะใช้ไม่ได้แล้วต้อง เลือกทางเลือกที่ 2 ด้วยความจำเป็น~ (มีสาย ครบ 3แบบเลยนะเนี้ย - -")

ส่วนการใช้ no name cable แบบ serial flash ส่วน core อ่ะครับคือมันต้องแบ่งทำเป้นส่วนๆ
ใช่อ่ะเปล่าครับ แต่ถ้าใช้ DCA-540 ก็ทำ ม้วนเดียวจบ ผมเข้าใจถูกอ่ะเปล่าครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2005 19:47  

เอ้อจำได้ว่าเมื่อก่อนคุณ anuroj_007 เคยเอาวงจรมาให้ผมด้วยแหละ
เป็นลักษณะ สายที่ต่อตรงจากพอร์ต USB โดยต่ออุปกรณ์ตัวต้านทานเพิ่มอีกเล็กน้อยเข้าไปแล้ว ต่อตรงไปที่ตัวต่อโทรศัพท์เลยอ่ะครับ
แต่ผมก็ไม่รู้นะครับแค่ตอนนั้นเดาว่ามันน่าจะทำงานแบบ สาย DCA-540 ที่เป้นสายโดยตรงเข้าโทรศัพท์ไปเลย

เลยมีไอเดียว่า ถ้าผมหันไปใช้ซิมเบี้ยนจริงๆแล้วต้องใช้สาย DCA-540 คงจะดัแปลงจาก
สาย USB x55 โดยการถอดวงจรออกจากกล่องกลาง แล้วต่อจับคู่ต่อตรงเอาอ่ะครับ
แล้วสายเส้นไหนต้องต่ออะไรเพิ่มก็คงหามาใส่ตามดูอ่ะครับ แต่ก็ไม่รู้สิครับ
อีกนานอยุ่ ตอนนี้มีปัญหาเรื่อง ทุนทรัพย์ อยุ่อ่ะครับเหอๆๆๆๆ - -"
T-rex
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2005 19:48  

อ้างถึง:
** ตามความเห็นนะครับ อยากจะถามว่า การใช้มัลติมิเตอร์ เช้คสายจากหัวต่อที่หยอดกาวช้างปิดตายอ่ะครับ
เช็คสายตอน ตัดสายให้ลอยออกจากวงจรแล้วหรือว่า หรือว่ายังเชื่อมติดอยุ่กับวงจร อ่ะครับ
เพราะถ้าสายยังติดอยุ่ในวงจร การเช็คตัวมัลติดมีเตอรื อาจจะคาดเคลื่อนได้นะครับ

เพราะว่า สายที่เข้าใจว่ามันโยงไปที่ขาที่ 7 มันอาจจะอ้อมเข้าที่ขา 2 แล้วกัลบเข้ามาที่ตัสวงจรหลักก็ได้นะครับ
ในกรณีที่ไม่ได้ตัดสายให้ลอยออกจากวงจร

แต่ผมคิดว่าคุณคงจะเช้คตอนหลังจะตัดสายให้ลอยออกจากวงจรแล้ว ถ้าเป้นไปได้
อยากให้พยายาม แงะ กาวช้างออกแล้วจัดสายใหม่ น่าจะดีกว่านะครับ
แล้วใช้เป้นระบบ 4 เส้น คือ 1,2,3,4 สายที่ต่อเกินจาก 4 เส้นนี้ ถ้าตัดออกน่าจะไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
เพราะในรูปเต้มที่ ก็ไม่เกิน 4 ใช้ในการถ่ายโอนข้อมูล แล ชาร์ตแบต

ตอนที่ใช้มัลติมิเตอร์วัด วัดตอนยังไม่ได้ตัดสายออกจากแผงวงจรครับ...

ก็เสี่ยงดวงเอา...

ส่วนเรื่องหัวสายที่หยอดกาวตราช้างไป ถ้างัดออกมาคงแตกแน่ครับ...

เหตุผลที่ผมต้องการโมสายคือเพื่อให้อัพเดท FW ได้และ โอนถ่ายข้อมูลได้ก็พอครับ...

ส่วนฟังก์ชั่นชาร์ทแบทผมว่าไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่ เพราะมีที่ชาร์ทอยู่แล้ว...

ขอบคุณทุก ๆ ความคิดเห็นครับ...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2005 20:19  

[color=blue] Very Happy โอเค ครับ~ ใช้งานแค่ถ่ายโอนข้อมูลกับอัพเดต FW ก็พออ่ะครับ~

เพระมันก็พอใช้แล้ว ใจจริงผมก็ไม่อยากให้ทำอะไรกับมันมาก อ่ะครับ
เพราะว่าอุปกรณ์อิเล็คทรอนิค ยุคนี้ มันย่อส่วนให้เล็ก และ ทนความร้อนจะการ บัคกรี สูงก็ตาม
แต่มันก็ผ่านกระบวนการนั้นมาในขั้นตอนการผลิตแค่ครั้งเดียว แต่ถ้าไปยุ่งกันมันบ่อยๆ ก็มีสิทธิพังได้อยุ่เหมือนกันอ่ะครับ ~

ต้องขอขอบคุณ คุณ T-rex ที่ช่วยทดสอบการ โมฯ สายดาต้า x55 ให้ใช้กับ x65 ได้ ด้วยนะครับ~ Smile [/blue]
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Apr 2005 07:02  

Anonymous ผู้เขียน:
อ่ะคับ ก็ยังงงๆอยุ่ เพราะไปดูหมวดอุปกรณ์เสริม สายดาต้าลิงค์อยู่
ปรากกฏว่า สาย DCA-540 แบบมาให้ใช้กับ SX1 รุ่นแรกเลยอ่ะครับ
แล้วเป็น x65 x60 x55 ตามลำดับ แต่สายDCA-510/500 มันไม่ยักกะระบุว่า Compatibleกับ SX1 อ่ะครับเลยสับสน Confused
เหมือนเค้าปรับปรุงรายการ Compatible products ใหม่ด้วยนะครับเห็นรวม cx70 กะ sp65 เข้ามาด้วย

สรุปว่าสาย DCA-540 โดนทั่วไปแล้วออกแบบมาให้ใช้กับ SX1 เพื่อ ถ่ายโอนข้อมูล/อัพเดต FW กับ SX1 หรือเปล่าครับ

ที่ถามไม่ใช่อะไรนะครับ เผื่อว่าผมจะไปใช้ซิมเบี้ยนอีก เกรงว่าสายที่มีอยุ่ผมจะใช้ไม่ได้แล้วต้อง เลือกทางเลือกที่ 2 ด้วยความจำเป็น~ (มีสาย ครบ 3แบบเลยนะเนี้ย - -")

ส่วนการใช้ no name cable แบบ serial flash ส่วน core อ่ะครับคือมันต้องแบ่งทำเป้นส่วนๆ
ใช่อ่ะเปล่าครับ แต่ถ้าใช้ DCA-540 ก็ทำ ม้วนเดียวจบ ผมเข้าใจถูกอ่ะเปล่าครับ

ถูกครับ DCA-540 ใช้ได้ทั้ง transfer data+update FW ได้เลย

ส่วนการใช้ serial cable นั้นใช้เพื่อแก้ปํญหาในการ flash FW นะครับ ถ้าคุณ SP Guest เคยเห็น WinSWup ของ SX1 จะพบว่ามันจะมี option ให้เราเลือกตอนจะ flash ครับ พอดีผมไม่มีโปรแกรมจับหน้าจอในเครื่อง pc ด้วย ไม่งั้นผมจะ post รูปให้ดูครับ

แม้แต่การลง patch กับ SX1 ยังต้องใช้การลง patch กับ FW ก่อน แล้วถึงเอา FW ที่ mod แล้วมา flash ลงเครื่องอีกที ไม่สามารถ flash ลงเครื่องโดยตรงได้ ผมก้อไม่ทราบว่าเพราะอะไร เดาว่าน่าจะเป็นจากไม่สามารถใช้สาย serial ได้ จึงทำให้ทำไม่ได้

สายแบบ DCA-540 นี้มันมีไฟกลับมาเลี้ยงเครื่องด้วยไหมครับ เวลาที่เราปิดเครื่อง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Apr 2005 18:14  

ได้ diagram มาอันนึง ไม่รู้จะช่วยคุณ SP Guest ได้มั้ยครับ

แหล่งที่มา

http://people.itu.int/~emartine/SST5.htm

อันนี้ไปยกมาจากกระทู้ cx65 นะครับ

ได้ ไดอะแกรม มาแบบนี้ครับ

อืมส่วนตัวคิดว่าทำไมมันไม่ยุ่งยากซับซ้อนอะไรเลย แต่ทำไมมันดูแล้วเหลือเชื่อขนาดนนี้
ไม่นึกว่าต่อสายแค่นี้จะทำการถ่ายโอนข้อมูลได้ นะครับ แต่จากไดอะแกรมจะสามารถ
เข้าใจได้ง่ายๆว่าเป้นการทำงานแบบ USB to USB อ่ะครับ

แต่สายดาต้าที่มีกล้องกลางสาย ของผมใช้ IC เบอร์ PL2303 ไปหาข้อมูลแล้ว
มันทำงานแปลงจาก USB to Serial อ่ะครับ

เลยคิดว่าหลักการทำงานมันไม่เหมือนกัน

ขาที่ต่อใช้งานก็เข้าข่ายอยู่

1- VOLT (I/O)
input voltage for charging battery
output voltage for accessories

2- GND
Common ground

3- TX
Serial Data Out

4- RX
Serial Data In

5- CTS (I/O)
Data line (accessory bus)
CTS (data operation)

6- RTS (I/O)
RTS (data operation)

7- DCD (I/O)
Clock Line (accessory bus)
DTC (data operation)

แต่สายรุ่นนี้เน้นการต่อสายเข้าที่ ขา 1 และ ขา 6 ด้วยอ่ะครับ นี่อาจจะทำให้เช็ครุ่นได้ว่า เป็นรุ่น DCA-540

** ถามว่า สายแบบ DCA-540 นี้มันมีไฟกลับมาเลี้ยงเครื่องด้วยไหม เวลาที่เราปิดเครื่อง

เอ... ถ้าดูจากการต่อวงจร นี้ มีการต่อสาย Vbus เข้าที่ ขา 1 ซึ่งทำหน้าที่ 2 อย่างคือ
input voltage for charging battery หรือ output voltage for accessories ผมว่า
ถ้าทำหน้าที่เป้น
- input voltage for charging battery คงทำให้มีไฟเลี้ยง ตอนปิดเครื่องได้อ่ะครับ
- output voltage for accessories คงทำหน้าที่ต่อกับอุปกรณ์ ที่ต่ออกมาจาก ปลั๊ก USB ทำให้ครบวงจรการทำงานเฉยๆอ่ะครับ
** น่าจะทำงานแบบอันหลังอ่ะครับ

เพราะขาต่อ 4 ขา จาก USB ไม่น่าจะทิ้ง ปล่อยว่าง ขาไดขาหนึ่งได้อ่ะครับ USB จะทำงานไม่ได้

คิดว่ายืมไฟมาเลี้ยงอุปกรณ์โทรศัพท์ไหม

คิดว่าไม่นะครับ
เพราะการต่อสายดาต้าไว้ที่โทรศัพท์ เฉยๆ ไม่ว่าตอนเปิดเครื่องหรือตอนปิดเครื่อง
จะทำให้แบตหมดเร็วกว่าปรกติครับ ลองสังเกตดูนะครับ (อีกด้านก็ต่อกับคอม ด้วยนะครับ)
ทิ้งไว้หลาย ชม โดยไม่มีการใช้สายโทรออกนะครับ จะเห็นว่าแบต ลดเร็วกว่าปรกติ
ในกรณีสาย DCA500(แท้) / nomane usb x45 > (x55 + x65) อ่ะครับ

ไม่แน่ใจว่าไฟจะไหลออกไปเลี้ยงอุปกรณ์สายดาต้า อยุ่ตลอดเวลาหรือเปล่า เพื่อที่จะเช็ครุ่นสาย อ่ะครับ
เนื่องจากต่อทิ้งไว้แล้วแบตลดเร็วกว่าปรกติ จึงคิดว่าไม่มีไฟไปเลี้ยง อุปกรณ์โทรศัพท์ อ่ะครับ

แต่ในกรณี DCA-540 ก็ยังสรุปไม่ได้ เพราะตามวงจร มีการต่อใช้งานที่ ขา ที่1
ซึ่งปรกติเอาไว้ชาร์ตแบต และจริงๆแล้ว พอร์ต USB สามารถทำหน้าที่เป็นที่ชาร์ตแบต ได้
ถ้ามีการจัดวงจรเป็นแหล่งจ่ายไฟเพื่อการชาร์ตแบต ด้วย

ซึ่งมันจะเข้าหลักการทำงานสาย DCA-510 ที่มีส่วนหนึ่งเข้าวงจรที่ทำหน้าที่
จัดไฟเป็นแหล่งจาย เพื่อฟั่งคืชั่นการ ชาร์ตแบต แล้ว สายดาต้า in/out จาก USB แปลงการ
ถ่ายโอนข้อมูลแบบ Serial ดาต้า in/out ซึ่งมันจะเข้าหลักการนี้แทน
เพราะ USB to USB ปรกติก็สามารถถ่ายโอนขอมูลได้อยู่แล้ว DCA-540
จึงไม่มีการจัดวงจรเป็นแหล่งจ่ายไฟเพื่อการชาร์ตแบต ทำให้เห้นเป้นสาย ยาวๆไม่มีอะไรอยุ่ตรงการสาย
(แต่วงจรตามไดอะแกรม บน สุดสามารถ ซ่อนที่ตัวปลั๊ก USB ได้นะครับ เพราะเคยเห็นในรูปว่าปลั๊กมีรูปร่างยาวกว่าปรกติ)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Apr 2005 18:30  

ลืมพูดประเด็นการ patch SX1 อืมตอนนั้นผมเคยโหลดมาแล้วครับ
โปรแกรม patch FW WinSWup ของ SX 1 อ่ะครับแต่ผมเอามาโหลด
WinSWup ของ X65 นะครับ เห้นมีเมนู option เพิ่มด้วยเหมือนกันไม่รู้ว่าว่าจะใช่อันเดียวกันกับที่คุณบอกอ่ะครับนะครับ

แต่ดูการแก้ค่า patch มันไม่เหมือนกะค่าของ v_klay อ่ะครับ แต่ชอบหลักการเฉยๆอ่ะครับ

ก็คือถึงทำโดยตรงไม่ได้ ก็ทำโดยอ้อมด้วยการแก้ที่ FW ก่อนแล้วโหลดเข้าเครื่องเอาก็ได้ ซึ่งมันจะดีมาก
เหมาะสำหรับคนที่มี dca-500 ที่ใช้กับ v_klay ไม่ได้อ่ะครับ

คิดว่าจุดอ่อนของสาย DCA-540 อาจจะเป็นเพราะว่า ไม่สามารถควบคุมอุปกรณ์โทรศัพท์ตอนปิดเครื่องอยู่หรือเปล่าครับ
เพราะการ patch โทรศัพท์ต้องทำตอนปิดเครื่อง แต่ผมได้ยินมาว่าการอัพ FW ของ SX1 อัพตอนเปิดเครื่อง (อ่ะเปล่า) ถ้าใช่
ก็แสดงว่า ของสาย DCA-540 ไม่สามารถควบคุมอุปกรณ์โทรศัพท์ตอนปิดเครื่องอยู่ อ่ะครับ
เลยทำให้อัพเดต FW ใน x65 ไม่ได้ด้วย เพราะมันต้องปิดเครื่อง...

ถ้าไม่ใช่ ก็ไม่แน่ใจอ่ะครับ เพราะผมยังไม่เคยได้ลอง อัพเดต FW ของ SX1 อ่ะครับ
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Apr 2005 19:20  

ขอบคุณมากเลยนะครับ ที่ช่วยอธิบายให้ คือที่จริงผมสงสัยว่าทำไมสาย DCA 540 ถึงได้ update FW ของ SX1 ได้ ในขณะที่ถ้าเป็น series 65 จะทำได้แค่ถ่ายข้อมูล เพราะตอนที่ update FW เครื่องมันก้อต้องปิดตัวเองเหมือนกัน แต่พอจะลง patch กลับไม่สามารถทำได้โดยตรง คือหมายถึง flash patch ลงเครื่องได้เลย เหมือนกับ x55/x65 และผมก้อยังหาเทคนิคการ flash patch แบบนี้ไม่เจอเลย ไม่ทราบว่าคุณ SP Guest เคยอ่านเจอบ้างไหมครับ

จริงๆแล้ว symbian จะมี application ออกมาให้เราเล่นมากแล้ว จนไม่ต้องลง patch ก้อได้ครับ เพียงแต่ผมสงสัยเกี่ยวกับเทคนิคการลง patch เท่านั้นเองครับ
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Apr 2005 19:40  

ต้องขอโทษด้วยครับที่ตอบช้าไปหน่อย พอดีไม่ได้ดูกระทู้ล่าสุดของคุณ SP Guest ก่อนจะตอบด้วย ที่จริงผมยังไม่เคย update SX1 เองเลยครับ แต่ตามที่อ่านจาก totor เมืองนอกดูเหมือนว่าเครื่องจะไม่ได้ปิดตัวเอง เพราะเราต้องให้เครื่องไปอยู่ในสถานะ service mode ครับ นั่นน่าจะแสดงว่าสาย DCA-540 ไม่น่าจะมีไฟไปเลี้ยงเครื่องตอนที่เครื่องมันปิดหรือเปล่า กับอีกอย่างผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ SX1 มี OS + firmware อยู่ด้วยกันทำให้ไมสามารถปิดเครื่องเวลาที่จะทำการ update หรือเปล่า เพราะถ้าใช้ file explorer ดู SX1 จะประกอบด้วย drive A(rom) ,C(flash rom) และ Z(rom,และน่าจะเป็นที่อยู่ของ firmware+symbian) คล้ายๆเวลาที่เรา update Windows ก้อต้องทำตอนเครื่องเปิดอยู่เท่านั้น ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

ปล. จะกลายเป็นกระทู้ SX1 ไปหรือเปล่าครับ Shocked
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Apr 2005 23:12  

อ่ะครับ คุณ anuroj_007 ที่จริงตะกี้เน็ทผมก็ตัดไปแล้วอ่ะครับ
แล้วผมก๊อป ที่คุณโพสก่อนล่าสุดไว้ แล้ว เตรียม ตอบกระทู้ต่ออะครับ อิอิ
คิดว่า ถ้าผมตอบ ไปมันจะไม่เข้ากะโพสอันล่าสุดอ่ะครับ
ผมต้องไปเรียบเรียงใหม่ก่อนอ่ะครับ แต่ผมมีความเห็นคล้ายๆกับคุณอ่ะครับ

ผมว่า กลายเป็นกระทู้ SX1 ไปบ้างก็ได้อ่ะครับ Very Happy เนื่องจาก การใช้งานสายดาต้า กับ x65 ก็ สำเร็จลุล่วงไปแล้ว อ่ะครับ
นอกจากนี้ยัง ทำให้รู้ถึงคุณสมบัติ ของสาย dca-540 กับการอัพเดต FW ของ SX1 ด้วยอ่ะครับ

ซึ่งมันยังเกี่ยวกับการอัพเดต FW อยู่ น่ะเอง...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : DCA-540
วันที่โพสท์ : 02 Apr 2005 01:27  

ไปตัดต่อมาแล้วอ่ะครับ อ่านแล้วอาจจะสะดุดๆ บ้าง เพราะยังไม่ได้ปรับคำให้ต่อเนื่องกันอ่ะครับ

เพิ่มเติม

เรื่องที่ว่าทำไม DCA 540 ถึงเอามาอัพเดต FW ของ x65 ไม่ได้อืม......ผมก็ไม่รู้แน่ชัดนะครับ
แต่การอัพเดต FW ใน x65 มันใช้สายหลักๆเพียง 3 เส้นที่ ขา 2,3,4 เท่านั้นก็สามารถอัพเดตได้แล้วอ่ะครับ

ถ้าเป็นกรณี สายของคุณ T-rex ของเดิมจะมีการต่อสายที่ขาที่ 1 ด้วย ซึ่งปรกติน่าจะเกี่ยวกับฟังค์ชั่น ชาร์ตแบต (หรืออาจจะทำหน้าที่ เช็คอุปกรณ์เสริมเฉยๆ) อ่ะครับ
ทำให้อัพเดต FW ไม่ได้ ในตอนแรก แต่พอคุณ T-rex ตัดออก แล้วใช้งานเพียงแค่ 3 เส้นแบบของผม ถึงจะอัพเดต FW ได้อ่ะครับ

แต่ถ้า ไดอะแกรมข้างบนเป็นของ DCA 540 จริง การตัดสายที่ ขา Vbus (ขาที่ 1 ของพอร์ต USB) ที่ต่อตรงไปยังขาที่ 1 ของโทรศัพท์
จะทำให้สายนี้ไม่ครบวงจรการทางงานแบบ USB อ่ะครับ เพราะอุปกรณ์ USB ต้องต่อครบ 4 เส้นถึงจะทำงานได้อ่ะครับ

ก็คือ(เดาเอา) ประมานว่า DCA 540 ถ้าตัดสาย 1 ออกก็ตัวสายดาต้าทำงานไม่ได้
ต่อไว้ก็อัพ FW ให้กับ x65 ไม่ได้อ่ะครับ เพราะว่า x65 อาจะไม่ยอมให้อัพเดต FW
ด้วยเหตุผลที่ว่า มันนึกว่ากำลังชาร์ตแบตอยู่ ซึ่งเคยได้ยินว่า(ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน) สาย dca-510
ถ้าจะอัพเดต fw ต้องปิดระบบชาร์ตแบต ก่อน โปแกรมถึงอนุญาติให้ x65 อัพเดต FW อ่ะครับ

คิดว่าสาย DCA-540 ไม่น่าจะควบคุมอุปกรณ์ตอนปิดเครื่องได้เหมือนกันอ่ะครับ
เพราะการปิดเครื่อง เหมือนทำให้ สาย USB ทำงานไม่ครบวงจรด้วยอ่ะครับ เลยทำให้อัพเดตอะไรตอนปิดเครื่องไม่ได้

ก็คือแบบว่า GND ร่วม ก็ยังได้ทำงานอยู่ D + (data in / rxd)และ D - (data out / txd)ก็ทำงานได้ แต่ Vbus ถูกตัดการทำงานเนื่องจากโทรศัพท์ปิด
การทำงานของสาย DCA 540 ที่เป็น USB โดยตรงจึงไม่ครบวงจร เลยทำให้ถ้ายโอนข้อมูลอัพเดต FW ของ x65 ตอนปิดเครื่องไม่ได้

แต่ในกรณี SX1 ถ้าการอัพเดต FW เป็นแบบเปิดเครื่อง ก็เป้นที่แน่นอนว่า การทำงานของ USB ครบวงจร
เลยทำให้อัพเดต FW SX1 ได้นั้นเอง

ซึ่งต่างจากสาย dca-500 หรือ noname usb x55 ที่ใช้สายแค่ 3 สาย ก็สามารถอัพเดต FW ได้แล้ว
สาย vbus หายไปไหน....?
อืมจะบอกว่า สาย vbus ทำงานกึ่งๆจ่ายไฟเลี้ยงวงจรอ่ะครับ แต่ ไม่ได้นำมาเลี้ยงการทำงานของโทรศัพท์ทั้งหมดนะครับ
การทำงานของโทรศัพท์ทั้งหมด น่าจะใช้งานจากแบต อย่างเดียว..... อาจจะงง เอาเข้าเรื่องก่อนล่ะกัน

vbus น่าจะเป็นแหล่งจ่ายไฟให้ IC เบอร์ PL-2303 นะครับ ด้วยการทำงานในตัว IC นี้
ก็จะมี input มาจาก D+ และ D- ของพอร์ต USB แล้วแปลงข้อมูล เป็นหลักการของพอร์ต Serial (รึเปล่า)
ออกทางด้าน output เป็น data in / rxd และ data out / txd ไปหาโทรศัพท์ นั้นเองอ่ะครับ
ส่วน GND จะใช้ร่วมกันกับ ทั้งตัว คอมพอร์ต USB ผ่าน GND ของ IC ผ่านไปยัง GND ของตัวโทรศัพท์

vbus ก็ถ้าถูกตัดออก ก็ไม่ครบวงจร ปิดเครื่องก็ไม่ครบวงจร vbus ใน DCA-540
จึงน่าจะต่อไว้ให้สาย DCA-540 ทำงานได้อ่ะครับ แต่ไม่ถึงกับจ่ายไฟเลี้ยงกับโทรศัพท์ทั้งหมดนะครับ

ในขณะเดียวกัน ถ้าเราถอดแบตโทรศัพท์ ออกเครื่องก็ขาดแหล่งจ่ายไฟ (ปิดจริงๆ) เครื่องก็ไม่สามารถถ่ายโอน ข้อมูล FW ได้เช่นกัน อ่ะครับ

ความต่างกันของการถ่ายโอนข้อมูล เคยได้ยินมาว่า สาย DCA-540 ถ่ายโอนข้อมูลเร็วว่า
DCA-510 อ่ะครับ การใช้งานทั่วๆไป มันจะ ลดความเร็วลงเหลือ 115200 bps อ่ะครับ
เพราะมันเรียนแบบ Serial พอร์ต ที่ทำงานความเร้วได้สูงสุดเพียง 115200 bps เท่านั้นในเวลาปรกติ
Serial พอร์ต ของเครื่องคอมอาจจะมีโปรแกรมมาอัพสปิดให้สุงกว่านี้อีกก็ได้ ขึ้นอยุ่กับ chip set ของ เมนบอร์ด
แต่ในโปรแกรมบางชนิด ก็อัพความเร็ว DCA-510 ได้สูงถึง 1228800 bps เช่น v_klay

ถ้าเอาไปใช้กับ โปรแกรม MPM ซึ่งตั้งความเร็วไม่ได้ ก็ทำความเร็วไม่ต่างจากสาย DCA-500 เลยอ่ะครับ

แต่ในสาย DCA-540 น่าจะทำงานที่ความเร็ว สูงถึง 1228800 bps เลยแต่แรกอ่ะครับ
เพราะต่อตรงมาจาก พอร์ต USB เลย ซึ่งมาตราฐานพอร์ต USB ทำความเร็วในการถ่ายโอนข้อมูล
สูงกว่า Serial พอร์ต แบบเดิม ซึ่งอาจจะเป็นเหตุผลหนึ่งที่สาย DCA-540 นี้ถูกออกแบบให้ใช้กับ SX1 มาแต่แรก
เพราะมีความเร็วสูง

เดี่ยวนี้ความเร็วในการถ่ายโอนข้อมูลของ มาตราฐานพอร์ต USB ก็สูงขึ้นไปอีกที่ได้ยินเรียกกันว่า
USB1.1(ของเดิมที่ใช้กับ DCA-540) USB2.0 ที่ถ่ายโอนข้อมูลเร็วกว่าเดิมยิ่งขึ้นไปอีกซึ่งน่าจะเร้วกว่าเดิมแน่นอน
เดี๋ยวนี้ยังมี USB3.0 อีก (รึเปล่า) ผมก็ไม่ได้ติดตามเรื่องคอมฯ นานแล้วอ่ะครับ

ปล. ผมแฮงค์ครับ อิอิ อ่านแล้วก็งง เองอยุ่นิดๆนะ ชวนออกนอกประเด็นเยอะเลยอ่ะ ครับ
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Apr 2005 08:11  

ต้องขอโทษด้วยครับที่ตอบช้าไปหน่อย พอดีไม่ได้ดูกระทู้ล่าสุดของคุณ SP Guest ก่อนจะตอบด้วย ที่จริงผมยังไม่เคย update SX1 เองเลยครับ แต่ตามที่อ่านจาก totor เมืองนอกดูเหมือนว่าเครื่องจะไม่ได้ปิดตัวเอง เพราะเราต้องให้เครื่องไปอยู่ในสถานะ service mode ครับ นั่นน่าจะแสดงว่าสาย DCA-540 ไม่น่าจะมีไฟไปเลี้ยงเครื่องตอนที่เครื่องมันปิดหรือเปล่า กับอีกอย่างผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ SX1 มี OS + firmware อยู่ด้วยกันทำให้ไมสามารถปิดเครื่องเวลาที่จะทำการ update หรือเปล่า เพราะถ้าใช้ file explorer ดู SX1 จะประกอบด้วย drive A(rom) ,C(flash rom) และ Z(rom,และน่าจะเป็นที่อยู่ของ firmware+symbian) คล้ายๆเวลาที่เรา update Windows ก้อต้องทำตอนเครื่องเปิดอยู่เท่านั้น ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

ปล. จะกลายเป็นกระทู้ SX1 ไปหรือเปล่าครับ Shocked

ขอแก้ไขเรื่อง drive ของ SX1 ครับ

drive A= rom drive
drive C= flash drive
drive Z= flash rom
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Apr 2005 02:49  

อ่ะครับในกรณีของ SX1
เอาเป็นว่ายังไม่พูดถึงหลักการ ก่อนก็แล้วกัน
แต่สมมุติว่า ผู้ที่ใช้งาน x65 อยู่แล้วจะขยับขยายตัวเองไปใช้ SX1

แล้วไม่มีสาย DCA-540 แล้ว เห็นเค้าว่าให้เลือกเป็นของแถมระหว่าง mmc การ์ดอ่ะเปล่านะครับ ?

แล้วถ้าไม่เอาสาย นะแต่เลือก mmc การ์ดแทน เพราะว่าถ้าเราเลือกอย่างหนึ่งอย่างได ก็ต้องซื้ออีกอย่างเอง ใช่ไหมครับ

ถ้าใครมี สาย USB no name x55 อยุ่ ก็มีแนวทางดังนี้อ่ะครับ
- แกะฝาครอบ หัวต่อโทรศัพท์ แล้ว แกะกล่องกลางสาย
- ตัดสายออกจากวงจร (หรือจะออกแบบใส่แผงสวิตช์ ที่กดแล้วข้ามวงจรไปที่สายโดยตรงโดย เลยก็ได้ โดยยังต่อสายไว้ที่ วงจรตราเดิม แต่ก็ซับซ้อนหน่อย)
- ดู ไดอะแกรมข้างบน
- จับคู่สีของสายให้ตรงกัน และอาจจะต่อ ตัวต้านทานเพิ่มที่ ขา 6 อ่ะครับ

ก็แค่นี้อ่ะครับในการดัดแปลงสายจาก USB no name x55 (ที่เทียบเท่ากับ DCA-510)
แปลงไปเป็น DCA-540 หรือถ้าดัดแปลงใส่สวิตช์ยกแผง ก็จะเป็นสายแบบ 2 in 1 อ่ะครับ
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Apr 2005 10:18  

ขอบคุณคุณ SP Guest มากครับที่มีข้อแนะนำดีๆมาให้เพื่อนๆอยู่เรื่อยๆ Very Happy
troll
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ku bkk
หัวข้อ : ???????????????
วันที่โพสท์ : 04 Apr 2005 21:38  

คือผมมีสายปลอมแบบserial-c55คับไม่ทราบว่าต้องทำไงโมแบบสายusbได้ไหมคับคือผมอ่านแล้ว
ไม่ค่อยเข้าใจถ้าจะโมตามนี้เลยปะ
อ้างถึง:
ทางเลือกอื่น แบบที่ 3
ซื้อ สายดาต้าเทียม แบบ USB ของ รุ่นซีรีย์ 55 มาดัดแปลง เองเลยครับ
หลังจากดัดแปลงแล้ว จะสามารถ ใช้ถ่ายโอนข้อมูลได้/อัพ FW ได้/ใช้กับโปรแกรม Patch ปรับแต่งโทรศัพท์ต่างๆได้ ในเส้นเดียว

วิธีการดัดแปลงตามข้างล่างนะครับ
จากรูป ให้แกะฝาครอบ หัวปลั๊กสายดาต้า ออกนะครับ
แล้วให้เอาตัวต้านทาน (Resistor) ขนาด 15k Ohm ต่อเข้าที่ ขา 5 เข้าไป 1 ตัวและ ขา 7 อีก 1 ตัว แล้วเอาปลายทั้ง 2 ตัว
เชื่อมเข้าหากันแล้ว โยงเข้าไปที่ ขาที่ 2 นะครับ ตาที่แสดงในรูป
** ถ้าใช้ Resistor แบบ แถบสีทั่วไปขนาดอาจจะใหญ่ไป หน่อยอาจจะทำให้ปิดฝาครอบไม่ได้นะครับ
การต่อ Resistor เข้าที่ขา 5 และ 7 นั้นคงต้องใช้วิธีโยงสายดีกว่าต่อตรงนะครับ เพราะมันจะจัดตัวเองให้เบียดตัวได้
แล้วถึงจะสามารถ เอาฝาครอบปิดลงได้ แต่ก็ต้องระวังมันชอร์ตกันด้วยนะครับ นะครับ

เหตุผลที่แนะนำให้ซื้อ สายดาต้าเทียม แบบ USB ของ รุ่นซีรีย์ 55 มาใช้
ก็เพราะว่า สามารถใช้กับโปรแกรม V_klay ได้โดยไม่ต้องดัดแปลงสายเลยก็ได้เช่นกัน
โดยโปรแกรมนี้จากการทดลองใช้งาน มันจะไม่ซัพพอร์ต สายดาต้าแบบ Serial นะครับ

การเลือกซื้อสาย ถ้ามีโอกาส ได้ซื้อสายดาต้าของแท้ เค้าจึงแนะนำ ให้ซื้อรุ่น DCA-510 กัน
ซึ่งสาย สายดาต้าเทียม แบบ USB ของ รุ่นซีรีย์ 55 ถ้าดัดแปลงแล้ว(หรือไม่ดัดแปลงก็ตาม)
ก็เทียบรุ่นได้กับ DCA-510 นั้นเองเพียงแต่ไม่มีระบบ ชาร์ตแบตในตัวเท่านั้นเอง

ปล.สาย DCA-510 ที่เห็น/ที่ใช้ทดลองในรูป คือ สายดาต้าเทียม แบบ USB ของ รุ่นซีรีย์ 55
troll
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ?????????
วันที่โพสท์ : 04 Apr 2005 21:43  

ถ้าจะทำไปทำได้ที่ไหนบ้างmbkรึร้านไฟฟ้าทั่วไปคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Apr 2005 02:20  

ครับ สำหรับสาย Serial ที่มีอยู่แล้วก็ โมฯที่ด้านหัวต่อโทรศัพท์ เหมือนกับสาย USB นั้นแหละครับ

ก็ใช้ทางเลือกแบบที่ 3 ตามที่ยกมาอ่ะครับ

ส่วนจะไปทำที่ไหนดี คิดว่า อยากแนะนำไปร้าน พวกที่รับซ่อมทีวี เครื่องใช้ไฟฟ้า เล็กๆทั่วๆไปใกล้ๆบ้านก็ได้ครับ
เค้ามีความสามารถทำให้เราได้อยู่แล้ว แล้วเลือกร้าน
แบบ ซี้ๆ กันหน่อย ก็ เอา ทางเลือกแบบที่ 3 ไปอธิบายให้เค้าฟังอ่ะครับ คิดว่าเค้าคงทำให้ได้เพราะไม่ยากครับ
ก็อาศัยฝีมือเล็กน้อยอ่ะครับที่มันแคบ ตอนประกอบกลับเข้าที่อ่ะ อย่าให้มันช๊อตกันข้างในก็พออ่ะครับ

(เซฟรูปไปให้ดู + คำอธิบายอ่ะครับ)

อืม....... ก็ลองดูนะครับ ได้ผลอย่างไรก็เอามาโพสให้ฟังกันนะครับ สำหรับสายแบบ Serial C55
troll
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Apr 2005 15:44  

ืทำไม่ได้ลองโมแล้วแต่พอต่อแล้วมันก็เหมือนเดิมmpmมองไม่เห็น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Apr 2005 14:11  

เอ.... สายแบบซีเรียลนี่ก็ไม่แน่ใจนะครับ
ลองไปดู ที่ลิงค์นี้เองดีกว่า ก่อนอื่นต้องของบอกว่า เว้บต้นฉบับเป็นภาษา เยอรมัน นะครับ
แล้วใช้ google แปลมาเป้นภาษา อังกฤษ อาจจะมีการคลาดเคลื่อนกันได้

http://translate.google.com/translate?u=http%3A%2F%2Fgsmfree.vipserver.ru%2FSiemens%2Fusbdatenkabel.htm&langpair=de%7Cen&hl=en&ie=UTF-8&oe=UTF-8&prev=%2Flanguage_tools

** แต่ข้อสุดท้าย ดูเหมือน เค้าจะบอกว่า แปลงแล้วใช้ได้ทั้ง 2 แบบ อ่ะครับ
อืม ตอนประกอบฝาครอบไว้ที่เดิมอ่ะครับ ลองเช้คดูๆ นะครับ ว่าไม่มีขาในช๊อตกันอยู่...
SB
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????? SP Guest ????????? ???? ?????????????? USB -S65
วันที่โพสท์ : 29 Apr 2005 11:37  

ผมมีสาย USB ธรรมดา (ฟรี) + SmallTalk (ฟรี~50 บาท) แล้วให้ช่างช่วยต่อสายตามรูป diagram ของ CX65 กับที่คุณๆรวบรวมมาใน board นี้ครับ ผลปรากฎว่า check version ก่อนเสียบเข้า comp เป็น DCA-500 แต่พอเสียบเข้า com ที่เครื่อง show ว่า DCA-510 เป็นงงอยู่ จากนั้นเครื่องก้อ charg ไฟอย่างเดียวจนเต็มแล้ว ส่วนผมยัง update driver ไม่สำเร็จ เครื่อง comp แจ้งว่า malfunction (ทำงานผิดพลาด แต่มองเห็น usb นะ) สรุปผลคือผมอยากได้สาย data link แต่กลับกลายเป็นได้สาย usb quick charger แทน ดังนั้นรบกวนคุณ SP Guest หรือเพื่อนๆ ช่วยผมวิเคราะห์หน่อยว่าถ้าผมต่อใหม่ 3 สาย 2-3-4 ผมจะจัดการกับสาย 1 (vbus) อย่างไรจึงจะครบวงจร usb ครับ ความเข้าใจผมตอนนี้ (ผมไม่ได้ไปดูตอนที่ช่างทำให้ผมอะนะ) เชื่อว่าถ้าขืนเครื่องยัง charg อยู่นี่ comp คงจะยังไม่สามารถ update drivers ได้จริงมั๊ยครับ ขอบคุณมากครับ Neutral
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: