Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ตัดต่อ mp3 ทำเป็น Ringtones ด้วย Sony Sound Forge 7

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 21 / เข้าชม: 146855
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ?????? mp3 ?????? Ringtones ???? Sony Sound Forge 7
วันที่โพสท์ : 14 May 2005 21:58  
ตอบโดยอ้างถึง  

บทความ : http://www.siamphone.com/article/2005/00006/page.php

สวัสดีครับ
บทความนี้จะเป็นการแนะนำการตัดต่อ mp3 ทำเป็น Ringtones ด้วย Sony Sound Forge 7 ซึ่งท่านสามารถ download software ได้ที่ http://www.sonymediasoftware.com/download/step2.asp?DID=607 ครับ Sony Sound Forge 7 ก็เป็นโปรแกรมที่เน้นเรื่องทางด้าน Audio ซึ่งมี effect มากมายให้ใช้ครับ ส่วนในบทความที่ผมจะอธิบายนี้จะเป็นการแนะนำการตัดต่อ mp3 ทำเป็น ringtone ครับ
ก่อนอื่นให้ท่าน download Sony Sound Forge 7 มาลงครับ พอลงแล้วก็มาเริ่มวิธีการตัดต่อเลยครับ ซึ่งบางคนรู้สึกว่า interface มันจะคล้ายๆ กับ Adobe Audition 1.5 ครับ
ปล.ท่านที่ยังไม่ได้ลงโปรแกรม .Net Framework ให้ทำการ download ได้ที่หน้านี้ครับ
http://www.microsoft.com/downloads/details.aspx?FamilyID=262d25e3-f589-4842-8157-034d1e7cf3a3&displaylang=en

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Bee(TM) เมื่อวันที่ 14 Nov 2005 20:54; ทั้งหมด 3 ครั้ง
Bee(TM)
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2005 21:59  

รูป interface ของโปรแกรมครับ
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2005 22:02  

ก่อนอื่นให้ท่านเปิด file เพลง ที่จะทำการตัดต่อครับ
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2005 22:09  

เมื่อเปิดเพลงมาจะมีความถี่ของเพลงปรากฏขึ้นครับ จะเป็นสีน้ำเงินให้เลือกรงที่ท่านต้องการตัดต่อเป็น ringtone ครับ โดยคลิกที่ความถี่ตรงที่ท่านต้องการตัดต่อเป็น ringtones ครับแล้วกด shift ที่ keyboard ค้างไว้เลือกตามที่ท่านต้องการครับ เมื่อท่านทำแล้วจะมีแถบการ selection ครับ ท่านสามารถฟังตัวอย่างได้ตรงที่ท่านทำ selection ไว้
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2005 22:14  

เมื่อได้แถบ selection ตามที่ท่านต้องการแล้วให้คลิกขวาเลือก Trim/Crop ครับ
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2005 22:19  

เมื่อทำการ Trim/Crop แล้วจะได้ท่อนที่ท่านต้องการแล้ว ท่านสามารถ save ได้เลยหรือว่า จะทำการใส่ effect แล้วแต่ท่าน ท่านที่ต้องการ fade out effect ให้ทำแถบ selection ตรงที่ต้องการใส่ effect fade out ครับแล้วให้ไปที่ Process>Fade>Out ครับแล้วจะได้ตามรูปครับ
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2005 22:27  

เมื่อทำเสร็จแล้วให้ save ได้เลยครับ แนะนำให้ save quality file แบบ 128 Kbps ก็พอ โดยกดที่ custom ตอน save แล้วเลือก 128 Kbps กด ok แล้ว save อย่าลืมเวลา save ให้ save เป็นนามสกุล file .mp3 หรือ .wav ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Bee(TM) เมื่อวันที่ 14 May 2005 22:41; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2005 22:43  

รูปตอน fade out ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Bee(TM) เมื่อวันที่ 17 May 2005 22:17; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2005 09:24  

Link download โปรแกรมครับ
http://www.sonymediasoftware.com/download/step2.asp?DID=607
เมื่อติดตั้งแล้ว ให้ทำการ register กับ Sony เพื่อเริ่มการใช้งาน(Trial Version)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Bee(TM) เมื่อวันที่ 14 Nov 2005 20:48; ทั้งหมด 1 ครั้ง
JOLLY ROGERS
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2005 20:38  

>>เป็นบทความที่ดีครับ ขอบคุณครับ..... Rolling Eyes Rolling Eyes
SeAlnOp
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : LG T5100
วันที่โพสท์ : 17 May 2005 22:40  

ผมโหลดมาแล้วคับ แต่มันแปลงไฟล์เป้น นามสกุล *.mmf ได้ไหมครับ คือมือถือผมมันรับรอง mmf อ่ะคับ
นายแชมป์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 May 2005 13:50  

ขอบคุนมากครับ หุหุ กว่าจาได้ แหะๆ แทบแย่
นายตาต่ำ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 May 2005 14:39  

ตอบคุณSeALnOpนะครับ วิธีแปลงเป็น.mmf นั้นลองไปดูที่เว๊บนี้นะครับ http://www.mobikiss.com/show.php?no=368&typetopic=secret%20kiss
แล้วให้ลองโหลด เวอร์ชั่นที่สูงกว่าเช่นV5.10 มาลงนะครับ ส่วนตัวอื่นก้เหมือนที่เค้าบอก รึใช้ sony sound forge7.0ตัดก็ได้ครับแล้วโหลดแค่ตัวเดวคือ wsc-ma2 มาก็ได้ครับ
ผมลองแล้วใช้ได้เหมือนกันครับ

มีไรก็โพสถามนะครับแล้วจะมาตอบให้ครับ
Shocked
นายแชมป์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 May 2005 11:28  

เห้นเค้าว่ากันว่า โทรสับรุ่น 6600 มันทำเปนทรูโทนได้ช่ายป่ะคับ และทำไมเวลาตัดแล้วเอาไปใส่มันไม่ได้อ่า ทำไงดีคับ คือเวลาฟังอ่ะฟังได้นะ แต่ว่าเวลาตั้งเป็นเสียงเรียกเข้าและมันจะกลับเปนเสียงของโนเกียเหมือนเดิมอ่า งง
Youi
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 May 2005 01:46  

ขอถามแบบคนมีความรู้น้อย Fade out คืออะไร /ไว้ทำอะไร ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2005 12:06  

ตอบคุณhok_najaครับ
winrar คือโปรแกรมซิปแบบนึงนะครับใช้เปิดไฟล์.rarนะครับ ลองไปโหลดดูที่www.thaiware.comนะครับมันโหลดมาแล้วติดตั้ง วิธีใช้เหมือนwinzipครับผม

มีอารายก็ถามกันมาครับตอบได้จะมาตอบให้ครับ Very Happy
นายตาต่ำ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2005 12:12  

ตอบคุณhok_najaครับ
winrar คือโปรแกรมซิปแบบนึงนะครับใช้เปิดไฟล์.rarนะครับ ลองไปโหลดดูที่www.thaiware.comนะครับมันโหลดมาแล้วติดตั้ง วิธีใช้เหมือนwinzipครับผม
ตอบคุณyoui สำหรับ fade out คือการทให้เสียงดนตรีมันคอยๆๆเบาลงเบาลงนะครับแบบที่เราได้ยินในเพลงต่างๆๆตอนจบไงครับมันจะค่อยๆๆเงียบไปครับผม

มีอารายก็ถามกันมาครับตอบได้จะมาตอบให้ครับ Laughing
-----
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????? ????? key
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2005 19:14  

http://www.mininova.org/tor/85931
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2005 20:57  

สำหรับท่านที่มีปัญหาในการ save MP3 ได้ 20 ครั้ง เมื่อไม่สามารถ save เป็น MP3 ได้แล้ว ให้ทำการ save เป็น file อื่นเช่น *.wav,*.wma แล้วทำการติดตั้ง program coverter ในกระทู้นี้ครับ
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=137258
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2005 20:58  

นายแชมป์ ผู้เขียน:
เห้นเค้าว่ากันว่า โทรสับรุ่น 6600 มันทำเปนทรูโทนได้ช่ายป่ะคับ และทำไมเวลาตัดแล้วเอาไปใส่มันไม่ได้อ่า ทำไงดีคับ คือเวลาฟังอ่ะฟังได้นะ แต่ว่าเวลาตั้งเป็นเสียงเรียกเข้าและมันจะกลับเปนเสียงของโนเกียเหมือนเดิมอ่า งง
ต้อง save เป็นนามสกุล *.wav สำหรับรุ่น 6600 ครับ
ใสซื่อ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Mar 2006 22:43  

เก่งจิงนะ ตัวแค่เนี่ย
NuMenaZa
Year's Star

จังหวัด: ณ จุตติ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2008 13:33  

Thanks มั๊ก ๆ ค่ะ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: