Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 How to make wav for serie65 (วิธีการทำ เสียง ของ รุ่น 65)

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 29 / เข้าชม: 16129
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: นครปฐม
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : How to make wav for serie65 (วิธีการทำ เสียง ของ รุ่น 65)
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2005 09:32  
ตอบโดยอ้างถึง  

ชออภัยนะคับถ้ารูปไม่ชัดเพราะว่าต้องการทำให้ size เล็ก เพื่อไม่ให้เป็นการเปลืองเนื้อที่ของเว็บนะคับ แล้วโปรแกรมที่ผมใช้นี้มี แค่ 2 โปรแกรมนะคับ ผมใช้
- sound forge 7.0 (ตอนนี้ V 8.0 ออกแล้ว) http://www.sonymediasoftware.com/Products/ShowProduct.asp?PID=961
- sox_gui (โปรแกรมนี้ผมว่าคนที่ใช้ siemens คงจะต้องมีกันทุกคนนะคับ
เดี๋ยวเรามาเริ่มกันเลยนะคับ
xenon7997
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2005 09:50  

1. ผมได้เปิด โปรแกรม sound forge ขึ้นมานะคับ แล้วก็ทำการ open file เสียงขึ้นมาสัก file ในที่นี้ผมใช้เพลงของ basher นะคับ
xenon7997
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2005 09:54  

เมื่อกี่มัน post รูปไม่ได้อ่ะ quota เต็ม ตอนนี้ได้แล้วมาต่อกัน

2. พอ open มา ก็จะเป็นดังภาพนะคับ จะมีคลื่นความถี่ของเสียงปรากฏ
xenon7997
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2005 09:57  

3. เราต้องการ ช่วงไหนของเพลงเราก็ต้อง mark ไว้กันลืมนะคับ ก็ทำการคลิ๊กขวา ข้างใต้ แถบเวลานะคับ แล้วเลือก insert marker คับ
xenon7997
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2005 10:03  

4. เราก็สามารถตั้งชื่อ ได้นะคับ ในช่อง name
xenon7997
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2005 10:07  

5. จะสังเกตุได้ว่าที่เรา mark จะมีสามเหลี่ยม ปรากฎข้างบน แล้วผมก็ทำการ mark หัว และ ท้ายในส่วนที่ผมต้องการแล้วผมก็ทำ การ ดับเบิ้ลคลิ๊ก ระหว่างส่วนที่ผมได้ mark เอาไว้มันจะเป็นการเลือกใน ส่วนที่เรา mark ทันที
xenon7997
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2005 10:09  

6. เราก็ทำการ copy ส่วนที่เราได้เลือกเอาไว้นะคับ โดยกด edit>copy หรือว่า ctrl+c ก็ได้คับ
xenon7997
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2005 10:11  

7. และเราก็ทำการ new file มาใหม่ file นึงนะคับ
xenon7997
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2005 10:15  

8. เมื่อเร new ใหม่มาเรียบร้อยโปรแกรมจะ ให้เราต้อง rate คับ ตรงนี้เราต้องตั้งให้ rate เท่ากับเพลงเก่านะ คับ ส่วนมากมันจะตรงกันอยู่แล้วนะคับ ถ้า rateต่ำกว่าเพลงที่เรา copy มาจะทำให้ เสียงยืด หรือว่าถ้า rate มากกว่าจะทำให้ เพลงนั้นเร็วขึ้นนะคับ ต้องระวังกันนิดนึงนะคับ
xenon7997
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2005 10:16  

9. เราก็ทำการ paste ลงไปใน file ที่เราสร้างขึ้นมาใหม่นะคับ
xenon7997
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2005 10:18  

10. เมื่อ paste จะได้ดังรูป
xenon7997
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2005 10:20  

11. แล้วก้ทำการ save นะคับ ให้เลือกเป็น microsoft wave นะคับ เพราะว่า sox_gui รับแต่ wave นะคับ ส่วนมือถือของค่ายอื่นก็ save เป็น MP3 ได้คับ
xenon7997
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2005 10:23  

12. ต่อมาเราก็มาเริ่มกันที่โปรแกรม sox_gui กันเลยนะคับ เราก็เปิดโปรแกรมขึ้นมาเลยนะคับ
xenon7997
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2005 10:26  

13. เราก็ทำ กราคลิ๊กตรงช่อง Input ของ sox_gui ได้เลยคับ แล้วก็เลือก file ที่เราได้ตัดมาแล้วนะคับ
xenon7997
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2005 10:28  

14. จากนั้นเราก็ทำการเลือก Output คับ นั้นก็คือการ save file นั่นเองคับ
xenon7997
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2005 10:30  

ใกล้เสร็จแล้วคับ อีกนิดเดียว ทนหน่อยนะ

15. จากนั้นกด convert ได้เลยคับ
xenon7997
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2005 10:34  

16. เมื่อกด convert แล้วจะมี หน้าต่าง MS-dos ขึ้นมาอย่าตกใจนะคับ นั่นคือโปรแกรมกำลังทำการ convert จาก wav เป็น wav (งงมั้ย) เพราะว่า siemens มันไม่สามารถเล่น wav ที่มาจากเครื่อง com ได้ จึงต้องแปลงให้เป็น wav ของ siemens โดยใช้ sox_gui นั่นเองนะคับ เป็นอันเสร็จ

ขอบคุณนะคับที่ยอมเข้ามาอ่านกระทู้นี้คับ
anuroj_007
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: Rayong
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2005 11:01  

THX BOY............................. Good Work

Very Happy Very Happy Very Happy
Punte
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: Phuket
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2005 15:11  

ยอดเยี่ยมมากคุณ xenon7997

ขอบคุณมากที่นำความรู้มาบอกกันเป็นวิทยาทานแ่ก่ผู้อ่าน SP ชาวซีเมนต์ทั้งหลาย Very Happy
Boattamon
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2005 00:51  

แจ๋วครับ

jetAudio ก้อทำได้นี่ แค่ convert เปน .wav แล้วแปลงต่อใน sox_gui รึปล่าว?
เพราะเคยแต่อย่างงี้

ไม่ทราบว่าอันนี้คุณภาพเสียงดีกว่ามั้ย? ไว้ลองๆ
anuroj_007
Year's Star

จังหวัด: Rayong
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2005 10:23  

ถ้าเทียบกับที่ผมทำเอง เสียงดีกว่ามากครับ..................... Very Happy
xenon7997
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jul 2005 08:32  

นึกว่าจะไม่มีคนมาดูซะแล้ว ผมก็ไม่ทราบนะคับว่าเสียงดีหรือป่าวอ่ะ ผมไม่เคยใช้โปรแกรมอื่นแปลงคับ แต่ที่ฟังจากพี่ anuroj_007 เค้าบอกว่าเสียงดี ผมก็ไม่ทราบ ก็ลองทำดูแล้วกันคับ
Punte
Year's Star

จังหวัด: Phuket
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2005 16:57  

ครือว่า...เราเพิ่งได้ลองโปรแกรม Sox_Gui ของคุณ xenon7997...(หลังจากโพสต์ไปนาน)

ลองดูแล้ว เสียงดีกว่าจริงๆ อย่างคุณ anuroj_007 ว่าไว้...เนื่องจากว่า...

โปรแกรมนี้สามารถ convert ได้เฉพาะกับไฟล์ wav ทุกความถี่ และไม่ต้องมีการบีบอัดค่าเรทบิทมาก่อนก็ได้

เช่น เซพไฟล์จาก mp3 โดย mp3 อาจถูกตั้งไว้ที่ความถี่ 44100 ค่าบิทเรทที่ 16 และก็ stereo channels...จากนั้น save as เป็น wav ได้เลย... โดยไม่ต้องตั้งค่าใดๆ ทั้งสิ้น (หากว่าถนัดใช้ nero อ่ะนะ) และนำมา convert กับ sox_gui อีกทีนึง

และโปรแกรม sox_gui นั้น มีให้ระบุค่าบิทเรทที่ 8 และ 16 หากใช้ nero wave editor เราต้องคลิ๊กที่ 8 เท่านั้น ทำให้คุณภาพเสียงด้อยลงไปเยอะ...แต่ sox_Gui สามารถคลิ๊กที่ 16 ก็ฟังได้จาก s65 อย่างสบายมาก (บางที...ไม่แน่ว่าอาจฟังไม่ได้จากเครื่องอื่น... Confused)

ดังนั้น การนำโปรแกรม sox_gui มาใช้ในการแปลงไฟล์ เสียงจึงดีกว่าการบีบอัดด้วย โปรแกรม nero แต่ต้องคลิ๊กที่ 16 นะ เพราะว่า...เราว่านะ...หากไปคลิ๊กที่เลข 8 ของโปรแกรม sox_gui รู้สึกว่า เสียงของ neo จะเพราะกว่านิดส์นึง...

จบการรายงานข่่าว Very Happy ...ยืดยาวเชียว...แหะ... Embarassed
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2005 21:47  

Load จากที่นี่สิง่ายกว่า อยากได้เพลงอะไรก็ขอเว็บมาสเตอร์ได้

http://forsiemens.250free.com/
passion
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???? wav ???
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2005 12:50  

โหลด wav ฟรี ที่
http://pannawish.netfirms.com/mrr.html ก็ได้นะ
มีตรึมเลย
xenon7997
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???? wav ???
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2005 08:51  

passion ผู้เขียน:
http://pannawish.netfirms.com/mrr.html ก็ได้นะ
มีตรึมเลย

.wav ของเว็บนี้ถ้าจะเอาเข้ามือถือต้องผ่าน sox_gui ก่อนนะคับ ถึงจะเล่นได้ใน siemens คับ
Saraluck
Year's Star

จังหวัด: Nonthaburi
หัวข้อ : Re: ???? wav ???
วันที่โพสท์ : 06 Mar 2006 19:13  

xenon7997 ผู้เขียน:
passion ผู้เขียน:
มีตรึมเลย

.wav ของเว็บนี้ถ้าจะเอาเข้ามือถือต้องผ่าน sox_gui ก่อนนะคับ ถึงจะเล่นได้ใน siemens คับ

แล้วโปรมแกรม sox_gui จะโหลดจากไหนค่ะ อยากได้มากเลย แปลงไฟล์ได้แล้วแต่ไม่มีโปรมแกรมนี้อ่าค่ะ ใครมีก้อลงมาให้โหลดหน่อยนะ
Boattamon
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Apr 2006 01:16  

ส่งหั้ยเข้าในเมวเอาไหม? ไม่ใหย่มาก
spyman_p77
Year's Star

หัวข้อ : sox_gui อยากได้มั่ง ใครมีส่งมานะคับ
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2006 17:50  

Boattamon ผู้เขียน:
ส่งหั้ยเข้าในเมวเอาไหม? ไม่ใหย่มาก

อยากได้มั่งคับ ใครมี ส่งมาได้นะคับ ที่ spyman_p77@hotmail.com
ขอบคุณมากนะคับ ...
extra555
Year's Star

หัวข้อ : อยากได้คู่มือการใช้ครับ
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2008 18:31  

ผมอยากทำเสียงประกอบการสอนนักเรียนครับ คิดว่าคงพอทำได้ หากมีคุ่มือ หรือคำแนะนำ
อยากรบกวนท่านผู้รู้ครับ กรุณาส่งลิงค์ หรือขอคำแนะนำการใช้ คู่มือการใช้ ด้วยครับ
extra.555@hotmail.com
toto
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: