Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 การแยกและรวมไฟล์นามสกุล .rar ด้วย โปรแกรม WinRAR

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 3 / เข้าชม: 140718
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: อโยธยาศรีรามเทพนคร
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ??????????????????????? .rar ???? ??????? WinRAR
วันที่โพสท์ : 06 Jan 2006 19:47  
ตอบโดยอ้างถึง  

การแยกและรวมไฟล์นามสกุล .rar ด้วย โปรแกรม WinRAR

เวลาเราดาวน์โหลดข้อมูลเช่น วีดีโอคลิปในบางเว็บ ไฟล์ที่ดาวน์โหลดมาถูกบีบอัดลดขนาด และมีนามสกุลไฟล์เป็น .rar บางไฟล์ถูกแบ่งให้มีหลายไฟล์ โดยเฉพาะไฟล์ที่มีขนาดพื้นที่เกิน 500 kb แต่ไม่ต้องกังวลครับ เมื่อคุณได้ลง โปแกรม WinRAR ในบทความนี้ผมขอแนะนำการรวมไฟล์ที่มีนามสกุล .rar และการแยกไฟล์ให้เป็นนามสกุล .rar

:: การแยกไฟล์ให้เป็นนามสกุล .rar

ขั้นตอนแรกต้องติดตั้งโปแกรม WinRAR ให้เรียบร้อยก่อนครับ

จากนั้นเข้าไปยังโฟว์เดอร์ ที่มีไฟล์ที่คุณต้องการแยก โดยการเลือกไฟล์นั้น แล้วคลิ๊กขวา จากนั้นเลือก Add to archive

เมื่อขึ้นหน้าต่างเหมือนรูปด้านบน สังเกตที่ กรอบสีแดงครับ Archive name ให้ใส่ชื่อ เป็นชื่อเดิมก็ได้ครับ
ที่ Split to volumes, bytes คือให้กรอกขนาดพื้นที่ของแต่ละไฟล์ที่ต้องการแยก มีหน่วยเป็น bytes

เมื่อตั้งค่าแล้วกด OK จะขึ้นหน้าต่างบอกสถานะการทำงาน แบบรูปด้านบน

เมื่อทำการแยกไฟล์เสร็จแล้ว จะมีไอคอนของแต่ละไฟล์ที่แยก ดังรูปด้านบนครับ เป็นอันเสร็จสิ้นการแยกไฟล์

:: การรวมไฟล์ .rar มาเป็นไฟล์เดียว

อันนี้สำคัญในการดาวน์โหลดวีดีโอคลิปมาดู

หลังจากเราได้ทำการดาวน์โหลด วีดีโอคลิปมาแล้วครบทุกไฟล์ ให้เลือกไฟล์ทั้งหมดในการดาวน์โหลด
(หรือไฟล์ใดไฟล์หนึ่ง แต่ไฟล์ทั้งหมดต้องอยู่ในโฟว์เดอร์เดียวกัน)
ข้อแนะนำ ในการดาวน์โหลดไฟล์ที่แยกมา ควรสร้างโฟว์เดอร์ขึ้นมาใหม่ เพื่อไม่ให้สับสนครับ

เมื่อเลือกไฟล์ทั้งหมดแล้วให้คลิ๊กขวาที่ไฟล์ใดไฟล์หนึ่ง และเลือก Extract Here

จะขึ้นหน้าต่างแสดงสถานะการทำงาน ดังรูปด้านบน

หากหน้าต่างดังรูปด้านบน ปรากฎขึ้นมาระหว่างการดำเนินการ ให้กด Yes to All และรอให้ดำเนินการต่อจนเสร็จ

เมื่อเสร็จสิ้นแล้ว จะได้ ไอคอนไฟล์ที่รวมแล้วขึ้นมา สามารถนำไปใช้งานได้แล้วครับ
vengrum
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2006 01:10  

ขอบคุณมากครับ ไว้จะลองทำดูนะครับ
naruechart
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jan 2007 19:54  

ผมก็เคยใช้เหมือนกันครับ คล้ายๆ Winzip ครับ มีเกม PC อยู่หลายๆ เกม ที่ต้องอาศัยโปรแกรมนี้ในการแตกไฟล์ลง PC ก่อนทำติดตั้งโปรแกรมเกม ลองโหลดมาหัดใช้ดูนะมีเวอร์ชั่นใหม่แล้วครับตอนนี้ ตาม link ข้างล่างครับ

http://softex.meganet.lt/news.php?readmore=3366
น้ำอ้อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอบคุณจริงๆ
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2009 13:58  

อยากได้มานานแล้วครับ วิํธีรวมไฟล์
ขอบคุณมากคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบ Very Happy
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: