Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson K750i - 2 Megapixels Camera [ภาค 2]
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 984 / เข้าชม: 939188
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: Nonthaburi
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ขนาน
วันที่โพสท์ : 27 May 2006 19:42  
ตอบโดยอ้างถึง  

bestbk ผู้เขียน:
รูปถ่ายจาก k750 ใหญ่สุด กี่ KB ครับ ทำมันผมถ่าย ได้ 560 kb เองครับ มีใครทำให้ขนานไฟร์ มากกว่านี้ได้ครับ มันน่าจะถ่ายได้ สัก 1 Mb ก็ยังดีนะครับ

รูปที่ถ่ายออกมา ขนาดกี่ kb มันขึ้นอยู่สภาพแวดล้อมที่ถ่ายครับ ฉะนั้นรูปที่ถ่ายออกมามันไม่แน่นอนว่าขนาดเท่าไรเสมอ ส่วนที่จะทำให้ขนาดไฟล์ใหญ่ขึ้น เพื่อให้รูปชัดขึ้นนั้น มันไม่ใช่อย่างนั้นหรอกครับ ถ้าถ่ายขนาดไฟล์ใหญ่ มันก็ถ่ายจำนวนรูปก็ลดลง

เพราะว่า K750i ตัวระบบเซนเซอร์ เป็นระบบ Cmos ไม่ใช่ระบบ CCD อย่างในกล้องดิจิตอล ฉะนั้นรูปที่ออกมาจะให้เทียบเท่าทั้งคุณภาพและขนาดไฟล์เหมือนกล้องดิจิตอลคงไม่ได้ถึงขนาดนั้น แต่คุณภาพรูปที่ออกมาก็ถือว่าใช้ได้ครับ
Z1
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: !! :)
วันที่โพสท์ : 27 May 2006 19:46  

เออ พอดีอยากรู้ว่า FW ถ้าผมไม่ได้ลงใหม่ แล้วใช้ที่ เครื่องให้มาอยู่แล้ว จะเป็นไรไหมครับ ... พอดีผมอยู่ที่ phuket จะหาร้านลงได้ที่ไหนบ้างครับผม ถามที่ JM เขาก็บอกว่าไม่รู้อะครับ !!!

FW ถ้าตัวที่ใช้อยู่ไม่มีปัญหา ก็ใช้ได้ ไม่อัพก็ได้ครับ
ส่วนที่อัพตัวใหม่ก็เพื่อที่แก้ปัญหาบางอย่างในรุ่นที่เก่ากว่าครับ
ส่วนที่อัพ สามารถอัพจากเวบของ SE ได้ครับ จากลิงค์ที่เคยใส่ไว้ในหน้าก่อนๆครับ
ถ้าจะให้ดีใช้เน็ท Hi speed จะไวกว่าครับ
พงษ์กรี๊ด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ยึกยือ
วันที่โพสท์ : 28 May 2006 11:23  

ขอความช่วยเหลือหน่อยนะครับ คือว่าอยากทราบว่า K750i เนี่ยสามารถหารายชื่อจากสมุดโทรศัพท์แบบ หลายตัวอักษรได้มั๊ยครับ เช่น KEN เราจะได้ไม่ต้องกดเข้า K แล้วหาไปเรื่อยๆจนเจอชื่อที่เราต้องการหนะครับ
สอบถาม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ช่วยด้วยค่
วันที่โพสท์ : 28 May 2006 11:29  

ช่วยด้วยค่ะ พึ่งซื้อ K750มาเมื่อวาน เลยมีคำถามสงสัยว่า เราสามารถก๊อปภาพถ่ายจากคอมลงเครื่องได้ไหม แล้วเวลาลงเราต้องลงที่โฟลเดอร์ไหนคะ พอลองลงทุกโฟลเดอร์แล้วเนี่ย พอเปิดที่คอมหาไม่เจอเลย มันต้องแปลงอะไรก่อนไหม รวมไปถึงคลิปวิดีโอด้วยค่ะ ผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ
หนุ งหนิ ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 May 2006 12:09  

ตัว w800i กับ k750i มีข้อเหมือนข้อแตกต่าง กะข้อดีข้อเสียกันตรงไหนบ้างคะ
ขอคำตอบด่วนๆ พรุ่งนี้จะไปถอยแล้วค่า จะได้มาเป็นสาวกโซนี่กะเค้าเเล้ว เย้ๆ
Z1
Year's Star

หัวข้อ : Re: ยึกยือ
วันที่โพสท์ : 28 May 2006 19:06  

พงษ์กรี๊ด ผู้เขียน:
ขอความช่วยเหลือหน่อยนะครับ คือว่าอยากทราบว่า K750i เนี่ยสามารถหารายชื่อจากสมุดโทรศัพท์แบบ หลายตัวอักษรได้มั๊ยครับ เช่น KEN เราจะได้ไม่ต้องกดเข้า K แล้วหาไปเรื่อยๆจนเจอชื่อที่เราต้องการหนะครับ

K750i สามารถหารายชื่อแบบหลายตัวอักษรได้ครับ เช่น คุณกดตัว K มันก็จะกระโดดไปที่ K จากนั้นคุณก็กดตัวที่สองลงไป มันก็จะกระโดดไปที่ตัวอักษรที่สองให้ทันทีครับ

=== ช่วยด้วยค่ะ พึ่งซื้อ K750มาเมื่อวาน เลยมีคำถามสงสัยว่า เราสามารถก๊อปภาพถ่ายจากคอมลงเครื่องได้ไหม
-- สามารถกอปรูปจากคอมลงมือถือ หรือ มือถือลงคอมได้ครับ อาจจะเสียบสาย USB หรือถอด เมโมรี่สติ๊ก ดูโอ ออกมาแล้วเสียบที่การ์ดรีดเดอร์ที่คอม ก็ได้ครับ

=== แล้วเวลาลงเราต้องลงที่โฟลเดอร์ไหนคะ พอลองลงทุกโฟลเดอร์แล้วเนี่ย พอเปิดที่คอมหาไม่เจอเลย
-- ถ้าต้องการกอปรูปลงในเมม ให้กอปรูปไปไว้ที่ โฟลเดอร์ MSSEMC > Media files > image แล้วรูปจะปรากฏใน File manager ในมือถือเองครับ ถ้าต้องการสร้าง โฟลเดอร์ใหม่ ก็ให้สร้างโฟล์เดอร์ในโฟลเดอร์ images ครับ
สำหรับรูปที่จะกอปลงในมือถือ ถ้าจะให้พอดีจอก็ขนาด 176x220 ครับ เพราะถ้าใหญ่กว่านั้น ขนาดไฟล์ก็จะใหญ่ตามครับ

===มันต้องแปลงอะไรก่อนไหม รวมไปถึงคลิปวิดีโอด้วยค่ะ ผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ
-- สำหรับรูปภาพไม่ต้องแปลงครับ เครื่องรองรับไฟล์ .jpg .gif อยู่แล้วครับ
ส่วนคลิปวิดีโอ ถ้าต้องการจะเปิดหนังดูในเครื่อง ต้องแปลงไฟล์ .dat ให้เป็น .3gp ก่อนนะครับ โดยใช้โปรแกรม Xilisoft 3GP Video Converter พอแปลงไฟล์เป็น .3gp แล้ว ก็กอปไปไว้ในเมโมรี่สติ๊กในโฟล์เดอร์ MSSEMC > Media files > video ได้เลยครับ

แต่ถ้ารูปถ่าย เวลาถ่ายจากมือถือ จะอยุ่ที่โฟลเดอร์ DCIM > 100MSDCF แต่เวลาจะถ่ายต้องตั้งค่าก่อนนะครับ ว่าจะให้เซฟไว้ในเมมเครื่อง หรือในเมโมรี่สติ๊ก ส่วน วีดิโอคลิป จะอยู่ที่MSSEMC > Media files > video > camera ครับ

ที่น้องบอกเสียบแล้วไม่เจอ ลองเช็คดูว่าลงไดร์เวอร์สาย USB เรียบร้อยไหม ถ้าเสียบผ่านสาย USB กับมือถือ จะเห็น เมโมรี่ 2 ส่วนคือ ส่วนเมมในตัวเครื่อง กับ เมโมรี่สติ๊ก ลองเช็คดูนะครับ

=== ตัว w800i กับ k750i มีข้อเหมือนข้อแตกต่าง กะข้อดีข้อเสียกันตรงไหนบ้างคะ
-- ส่วนตัวไม่เคยใช้ W800i นะครับ แต่เพื่อนใช้อยู่
พอสรุปได้คร่าวๆ ดังนี้ครับ W800i จะเน้นไปทางฟังเพลงมากกว่า K750i ครับ โดยฟังชั่นที่เพิ่มมาคือ Fight Mode เอาไว้ใช้บนเครื่องบินคือ เปิดฟังเพลงโดยไม่เปิดตัวรับสัญญาณโทรศัพท์ เพื่อไม่ให้ไปรบกวนคลื่นสัญญาณเครื่องบิน ซึ่งปกติ เราถ้าไม่บิน ก็ไม่ได้ใช้อยู่แล้ว W800i หูฟังคุณภาพเสียงจะดีกว่า เพราะว่ารูปแบบหูฟัง จะทำให้เสียงนอกไม่เข้าเสียงในไม่ออก ได้อรรถรสของเพลงอย่างเต็มที่ แต่เพื่อนบอกมาว่า เวลาลบชื่อเพลงใน Playlist มันจะลบไฟลืเพลงนั้นไปด้วย อันนี้ต้องให้บอร์ด W800i ยืนยันครับ

สรุป ถ้าใช้ธรรมดาก็เอา K750i แต่ถ้าชอบฟังเพลงเป็นชีวิตจิตใจ ก็เลือก W800i ครับ
เมม K750i แถมมา 64M ส่วน W800i แถมมา 512M ใส่เพลงได้จุใจ ก็ลองเทียบราคาส่วนต่างว่าคุ้มกันไหมดูละกันครับ

เสนอแนะ หลังๆนี้ SE ทำเครื่องออกมาฝาแฝดจริงๆ ออกมารุ่นนึงแล้ว จะต้องมีอีกรุ่นตามมาพร้อมกับคำว่า Walkman ไว้ให้สาวกเพลงได้ฟังอย่างจุใจ พร้อมเมมกับราคาที่แพงขึ้น ก็เลือกง่ายๆเลยครับจะเอาแบบธรรมดา หรือจะเอาแบบ Walkman เจ๋งไหมละ ไม่รู้ SE คิดได้ไง 55555
Z1
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 May 2006 19:13  

หนุ งหนิ ง ผู้เขียน:
ตัว w800i กับ k750i มีข้อเหมือนข้อแตกต่าง กะข้อดีข้อเสียกันตรงไหนบ้างคะ
ขอคำตอบด่วนๆ พรุ่งนี้จะไปถอยแล้วค่า จะได้มาเป็นสาวกโซนี่กะเค้าเเล้ว เย้ๆ

เอาหน้าเปรียบเทียบระหว่าง W800i กับ K750i มาให้ดูครับ

http://www.siamphone.com/review/2005/sonyericsson/k750i_w800i/page.php

โดยส่วนรวมทาง Hardware ต่างกันไม่มากครับ แต่ที่ต่างกันคือ หน้าตา อยู่ที่ว่าจะชอบ ดำเงิน หรือขาวส้ม แหละครับ
Z1
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 May 2006 19:28  

[quote="หนุ งหนิ ง"][b]ตัว w800i กับ k750i มีข้อเหมือนข้อแตกต่าง กะข้อดีข้อเสียกันตรงไหนบ้างคะ

อีกทีครับ อันนี้เอามาจากเวบนอก

http://www.gsmarena.com/sony_ericsson_w800-pictures-1089.php

http://www.gsmarena.com/sony_ericsson_k750-review-41.php

http://www.gsmarena.com/sony_ericsson_k750-review-30.php
pbyap1
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 May 2006 23:03  

แสดงว่าของคุณยังเป็น Firmware รุ่นเก่าอยู่ครับ ที่ยังหาแบบหลายตัวอักษรไม่ได้
ของผมเป็น R1AA008 ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 May 2006 23:22  

อยากทราบว่า หน้าจอของ k750i สีสดไม่เท่า nk6230i ใช่ไหมครับผม

ขอบคุณค้าบ
Z1
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 May 2006 01:49  

อยากทราบว่า หน้าจอของ k750i สีสดไม่เท่า nk6230i ใช่ไหมครับผม

ต้องถามก่อนว่า "ความสด" ที่หมายถึง คืออะไร

ความคมชัด ความละเอียด หรือว่าความสว่างของจอ ????

K750i จอ TFT, 256K colors ขนาด 176 x 220 pixels, 28 x 35 mm
NK6230i จอ TFT, 65K colors ขนาด 208 x 208 pixels, 27 x 27 mm

จะเห็นได้ว่า
จอเป็นแบบ TFT เหมือนกัน แต่ขนาดต่างกัน
K750i สามารถแสดงสีได้มากกว่า NK6230i และมีฟังก์ชั่นปรับแสงสว่างของหน้าจอ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 May 2006 13:38  

ตอบคุณ Z1

หมายถึง ความคมชัดน่ะครับ ว่ามันชัดต่างกันมากน้อยแค่ไหน คือ ไม่เคยได้สัมผัสตัวเป็นๆของเจ้า k750i น่ะครับ เลยอยากทราบ

ขอบคุณครับ[/b]
bestbk
Year's Star

จังหวัด: กาฬสินธู์
หัวข้อ : แฟรช
วันที่โพสท์ : 29 May 2006 16:20  

ใครจะขายแฟรชบ้าง ขอให้ยกมือขึ้น
Z1
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 May 2006 19:55  

Anonymous ผู้เขียน:
ตอบคุณ Z1

หมายถึง ความคมชัดน่ะครับ ว่ามันชัดต่างกันมากน้อยแค่ไหน คือ ไม่เคยได้สัมผัสตัวเป็นๆของเจ้า k750i น่ะครับ เลยอยากทราบ

ขอบคุณครับ[/b]

จากสเป็คแล้ว K750i คมชัดกว่าครับ เพราะสามารถแสดงคุณภาพสีได้สูงกว่าครับ
bankbaby19
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 May 2006 21:44  

ชอถามผู้รุหน่อยครับ se 750i สามารถลงโปรแกรมเพิ่มเติมได้ป่ะอยากทราบพอดีจะซื้อน่ะครับแต่อยากได้โปรแกรม ดิ๊กชั่นน่ารี่น่ะครับ nk 6630กะ se750i เลือกอันไหนดีปกติผมก็ฟังเพลงบ่อยๆๆมากๆๆด้วยน่ะครับอยู่กับเพลงก็ว่าได้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2006 09:21  

ตอนนี้มีFWใหม่แล้วใช่มั้ยครับ ใครไปอัพมาแล้วบ้าง มีอะไรดีขึ้นด้วย
Z1
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2006 21:20  

bankbaby19 ผู้เขียน:
ชอถามผู้รุหน่อยครับ se 750i สามารถลงโปรแกรมเพิ่มเติมได้ป่ะอยากทราบพอดีจะซื้อน่ะครับแต่อยากได้โปรแกรม ดิ๊กชั่นน่ารี่น่ะครับ nk 6630กะ se750i เลือกอันไหนดีปกติผมก็ฟังเพลงบ่อยๆๆมากๆๆด้วยน่ะครับอยู่กับเพลงก็ว่าได้

K750i สามารถลงโปรแกรมหรือเกมส์ ที่เป็น JAVA ได้ครับ
ส่วน 6630 เป็นระบบซิมเบี้ยน สามารถลงโปรแกรมของ ซิมเบี้ยน ได้เหมือนกันครับ
bankbaby19
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2006 10:10  

Z1 ผู้เขียน:

K750i สามารถลงโปรแกรมหรือเกมส์ ที่เป็น JAVA ได้ครับ
ส่วน 6630 เป็นระบบซิมเบี้ยน สามารถลงโปรแกรมของ ซิมเบี้ยน ได้เหมือนกันครับ

ขอบคุงคุบ อีกคำถาม ลงแบบไหนหาโปรแกรมลงง่ายก่าคับ อยากได้ที่ไม่เรื่องมากน่ะครับ อยากได้ดิ๊กชั่นน่ารี่น่ะ Laughing
musashaiden9
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2006 18:11  

วันนี้เราไปnasaมาอ่ะ ราคารูดเหลือ 9900 แล้วอ่ะ เพื่อน ๆ คิดว่าน่าสอยยังอ่ะ กลัว k790มันออกมามันจะเหลือ 7000 มั้ยเนี่ย Rolling Eyes
musashaiden9
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2006 18:12  

ถามอีกอย่างนะ memery stick ความจำ 256 อยู่ประมาณเท่าไร่อ่ะ ใครใช้อยู่ตอบที แล้ว 256 เก็บได้ประมาณกี่เพลงคับ
Asuraphak
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2006 18:15  

Z1 ผู้เขียน:

ขอบคุงคุบ อีกคำถาม ลงแบบไหนหาโปรแกรมลงง่ายก่าคับ อยากได้ที่ไม่เรื่องมากน่ะครับ อยากได้ดิ๊กชั่นน่ารี่น่ะ Laughing

- หาโหลดโปรแกรมได้จากเว็บครับ --โหลดตัวโปรแกรมลงไว้ที่คอมฯ แล้วย้ายจากคอมฯ ลงโทรศัพท์ (โดยใช้ สายดาต้า, การ์ดรีดเดอร์ หรือ ยูเอสบี บลูทูท) --> เปิดตัวโปรแกรมที่ต้องการ (อาจจะเป็นการ Install ไปในตัวเลยครับ) แค่นี้ก็เรียบร้อยแล้วละ
- ก็ไม่ยากนะ ก็เหมือนกับการลงโปรแกรมในคอมฯ น่ะแหละครับ
- โปรแกรมดิกชันนารี ผมก็ใช้อยู่ -- ลองดูที่เว็บนี้ครับ
www.se-club.net
แฟนใหม่ se
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ใช้ memory stick ของอะไรดีครับ (1 gb)
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2006 15:35  

เพิ่งไปถอยมา 10900 ครับเมื่อวาน ราคาถูกใจ Very Happy
รบกวนถามเพื่อนๆ ว่าใช้ memory stick ของอะไรดีครับ (1 gb) ราคาประมาณเท่าไร
ถ้าซื้อมาแล้วต้อง format ก่อนไหมครับ
ขอบคุณครับ Razz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2006 16:02  

Embarassed ก้อเป็นสาวาก se มานานมากๆๆ จริงๆ จนป่านนี้ 3-4 รุ่นแล้วอะ
ยอมรับว่า จะลองใช้ n80 ดู แต่ตาม webbord อ่านแล้วยังไม่ค่อยสมบูรณ์นัก
เลยคิดว่า จะใช้ k750i ซึ่งตอนนี้ถือว่าราคากับ ability ของเครื่องแล้ว work มากๆๆ
คิดว่าจะนำมาใช้ก่อน ไม่เกินเสาร์นี้แล้วอะครับ จะได้คุยกับคุณคุณทุกท่านรู้เรื่อง
Laughing
Asuraphak
Year's Star

หัวข้อ : Re: ใช้ memory stick ของอะไรดีครับ (1 gb)
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2006 18:36  

แฟนใหม่ se ผู้เขียน:
เพิ่งไปถอยมา 10900 ครับเมื่อวาน ราคาถูกใจ Very Happy
รบกวนถามเพื่อนๆ ว่าใช้ memory stick ของอะไรดีครับ (1 gb) ราคาประมาณเท่าไร
ถ้าซื้อมาแล้วต้อง format ก่อนไหมครับ
ขอบคุณครับ Razz

** ซื้อตอนนี้คุ้มจริง ๆ เนอะ
- Memory Stick ตอนนี้มีอยู่ 2 เจ้านี่ครับที่ผลิต 1) Sony 2) Sandisk
- ใช้ของอะไรก็ได้ครับ คุณภาพไม่น่าจะต่างกันมาก มันใช้ทดแทนกันได้อ่ะ แต่รู้สึกของ Sandisk จะซื้อได้ถูกกว่าด้วยนะครับ
- 512 M. & 1 G. ถ้างบประมาณจำกัด ผมคิดว่าใช้ 512 M. ก็เพียงพอครับ เพราะผมใช้ 1 G. ยังไม่หมดเลยน่ะ (แต่ก็พิจารณาตามการใช้งานของแต่ละคนอีกทีแล้วกัน)
- Memory ซื้อใหม่เดี๋ยวนี้เค้า Format มาให้แล้วนะครับ ไม่ต้องฟอร์แมตก็ได้ครับ เว้นแต่ว่าถ้าใช้งานไม่เสถียรแล้วค่อยฟอร์แมตครับ
************ Laughing Arrow Exclamation ********************
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jun 2006 16:30  

pbyap1 ผู้เขียน:

แสดงว่าของคุณยังเป็น Firmware รุ่นเก่าอยู่ครับ ที่ยังหาแบบหลายตัวอักษรไม่ได้
ของผมเป็น R1AA008 ครับ

Firmware รุ่นล่าสุดขณะนี้ R1CA021 ทำให้มุมมองของกล้องกว้างมากขึ้นอีกครับ (wide angle)
Z1
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Jun 2006 20:22  

Firmware รุ่นล่าสุดขณะนี้ R1CA021 ทำให้มุมมองของกล้องกว้างมากขึ้นอีกครับ (wide angle)[/quote]

ลองอัพแล้วครับ สิ่งแรกที่พบเลยก็คือ ภาษา เมนูตั้งเป็นภาษา Eng ได้ แต่เป็นภาษาไทยไม่ได้
ส่วนเรื่องกล้อง Wide ผมดูมันก็เหมือนเดิมนะ 4.8mm 1:2.8 (การทำเป็น wide เช่นเดียวกับกล้องดิจิตอล ต้องนำเลนส์wide มาใส่ครอบ ถึงจะทำให้มุมมองกว้างขึ้น แต่ในกรณีนี้ไม่น่าจะเป็นไปได้) นอกนั้นกำลังทดสอบ ใครอัพแล้วมีไรก็ช่วยเพิ่มเติมกันนะครับ
- -
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2006 22:07  

ดู Firmware ยังไงครับ ช่วยตอบหน่อย
Z1
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2006 16:28  

- - ผู้เขียน:
ดู Firmware ยังไงครับ ช่วยตอบหน่อย

> * < < * < *

โยกจอยขวา กดดาว โยกจอยซ้าย โยกจอยซ้าย กดดาว โยกจอยซ้าย กดดาว

จากนั้นจะขึ้นโปรแกรมข้อมูลของเครื่องขึ้นมาครับ

(แต่ต้องไปเอาการตั้งทางลัด (short cut) ที่ตั้งไว้สำหรับจอยสติ๊ก ออกก่อนนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2006 15:12  

Embarassed เมื่อคืนนี้เองออะครับ 10500 Laughing
มือใหม่หัดใช้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : มึนๆ
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2006 18:47  

คือเพิ่งซื้อมาเมื่อวานอะคับ เมมที่เค้าแถมให้มา ทำไมถึงเป็นของ sanddisk อะคับ ไม่ใช่ของ sony หรอคับ (ซื้อจากศูนย์ sony ที่เซนทรัล ปิ่นเกล้า)

กะอีกอย่างคับ ทำไมเวลาผม copy ไฟล์จากใน pc ลงในเมมแล้ว (เช่นพวก mp3 หรือ รูป) แล้วเข้าไปดูที่ตัวจัดการไฟล์ กลับไม่พบไฟล์ที่เอาลงไปคับ ต้องปิด-เปิด เครื่องใหม่ ถึงจะเห็นไฟล์คับ

อ้อ แต่ถ้าก๊อปลงในเมมของเครื่องสามารถเห็นได้ปกตินะคับ

- -' มือใหม่จิงๆคับ นั่งงงกะมันตะนาน Crying or Very sad
คนผ่านมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2006 19:35  

musashaiden9 ผู้เขียน:
ถามอีกอย่างนะ memery stick ความจำ 256 อยู่ประมาณเท่าไร่อ่ะ ใครใช้อยู่ตอบที แล้ว 256 เก็บได้ประมาณกี่เพลงคับ

256 เก็บได้ 256/4=ประมาณ 64 เพลงครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2006 14:25  

อัพเดท FW R1CA021 ปัญหาที่พบ นอกจากตั้งเมนูภาษาไทยไม่ได้แล้ว

อีกปัญหาหนึ่งที่เจอก็คือ ถ้าคุณฟังเพลงจาก media player หรือ FM อยู่จะรับสายโทรศัพท์ไม่ได้ คนที่โทรเข้ามาจะติดต่อเบอร์ไม่ได้ จะไม่มีเสียงโทรศัพท์ดังขึ้นเลย ถ้าหยุดฟังเพลงแล้ว คนที่โทรเข้ามาจะโทรติดตามปกติ ของใครอัพแล้วเป็นแบบนี้บ้างอีกไหม ลองมาแลกเปลี่ยนความคิดกันดูที

=== ใครมีวิธีอัพ FW รุ่นก่อนหน้านี้กลับคืนไหม อยากอัพกลับเป็น version ก่อนหน้านี้ ท่าทาง R1CA021 นี้อัพแล้วมีปัญหา ??????? Neutral Neutral Neutral Neutral
แฟนใหม่ se
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ชื่อเพลงเป็นภาษาจีน(มั้ง)ครับ
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2006 15:56  

คือว่าผมเพิ่งซื้อเมมใหม่มาแล้วก็โหลด mp3 ใส่เข้าไป พอเปิดดูชื่อเพลงในเครื่องเล่นมีเดีย
มันแสดงชื่อบางเพลงเป็นภาษาจีนอะครับ เกิดจากอะไรครับ แล้วแก้ได้ไหมครับ ลองเข้าไปแก้ในเปลี่ยนภาษาแล้วแต่ก็ไม่ได้ผล เมมก็ลองฟอแมทแล้ว
ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2006 16:00  

Razzก้อใช้งานง่ายดีนะครับ การ connect กับ Pc ก็อ Ok Razz
Z1.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ชื่อเพลงเป็นภาษาจีน(มั้ง)ครับ
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2006 19:34  

แฟนใหม่ se ผู้เขียน:
คือว่าผมเพิ่งซื้อเมมใหม่มาแล้วก็โหลด mp3 ใส่เข้าไป พอเปิดดูชื่อเพลงในเครื่องเล่นมีเดีย
มันแสดงชื่อบางเพลงเป็นภาษาจีนอะครับ เกิดจากอะไรครับ แล้วแก้ได้ไหมครับ ลองเข้าไปแก้ในเปลี่ยนภาษาแล้วแต่ก็ไม่ได้ผล เมมก็ลองฟอแมทแล้ว
ขอบคุณครับ

ปัญหาชื่อเพลงเป็นภาษาจีนหรืออื่นๆ แก้ไขดังนี้ครับ
1.เปิด winamp ขึ้นมา แล้วลากเพลงที่ต้องการไปใส่ใน playlist
2.คลิกขวาที่ชื่อไฟล์ใน play list เลือก view info
3.พอเกิดหน้าต่าง info ให้เอาเครื่องหมายติ๊กในช่องสี่เหลี่ยมออกทั้ง 2 ข้าง
4.กดปุ่ม อัพเดท เป็นอันเสร็จ
จากนั้นจะเปลี่ยนชื่อไฟล์ ก็มาทำที่ windows exploer เป็นการเปลี่ยนชื่อไฟล์ตามปกติครับ
เท่านี้ playlist ก็เป็นชื่อเพลงภาษาไทยแล้วครับ
saksiri
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : พึ่งถอยออกมาเมื่อต้นเดือนครับ มีข้อสงสัยครับ
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2006 09:10  

1. ที่เครื่อง FW Version R1BC002 นี่ใหม่เหรือยังครับ (ยังไม่อยาก Up เพราะยังไม่แน่ใจว่าใช่ปัญหาหรือเปล่า)
2. ไม่เคยใช้ของ Sonyมาก่อน สังสัยครับ เวลาโทรออแล้วคุยนาน หน้าจอมันไม่เห็นดับเลยครับ คุยอยู่ในห้องปิดไฟ จอมันสว่างโร่เลย มันเป็นปรกติของยี่ห้อนี้อยู่แล้วหรือครับ
3. เวลาโทรออกมันไม่มีสัญญาณว่ากำลังโทรเลยครับ (ตื่อตือตึด...) จะมีอีกทีก็เสียงสัญญาณว่าโทรติด (ตึ๊ด....ตึ๊ด....) หรือไม่ก็ "ไม่มีสัญญาณตอบรับจากหมายเลขที่ท่านเรียก...."
4. แบตทำไมหมดเร็วจัง ตอนเปิดเครื่องใหม่ผมช๊าต ราว 3 ชม. (คู่มือมันบอก 2.5 ชม.) ผมผิดเปล่าเนีย

ขอบคุณครับสำหรับท่านที่เสียสละเวลามาดูหรือมาตอบคำถาม Sad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: พึ่งถอยออกมาเมื่อต้นเดือนครับ มีข้อสงสัยครับ
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2006 17:12  

saksiri ผู้เขียน:
1. ที่เครื่อง FW Version R1BC002 นี่ใหม่เหรือยังครับ (ยังไม่อยาก Up เพราะยังไม่แน่ใจว่าใช่ปัญหาหรือเปล่า)
2. ไม่เคยใช้ของ Sonyมาก่อน สังสัยครับ เวลาโทรออแล้วคุยนาน หน้าจอมันไม่เห็นดับเลยครับ คุยอยู่ในห้องปิดไฟ จอมันสว่างโร่เลย มันเป็นปรกติของยี่ห้อนี้อยู่แล้วหรือครับ
3. เวลาโทรออกมันไม่มีสัญญาณว่ากำลังโทรเลยครับ (ตื่อตือตึด...) จะมีอีกทีก็เสียงสัญญาณว่าโทรติด (ตึ๊ด....ตึ๊ด....) หรือไม่ก็ "ไม่มีสัญญาณตอบรับจากหมายเลขที่ท่านเรียก...."
4. แบตทำไมหมดเร็วจัง ตอนเปิดเครื่องใหม่ผมช๊าต ราว 3 ชม. (คู่มือมันบอก 2.5 ชม.) ผมผิดเปล่าเนีย

ขอบคุณครับสำหรับท่านที่เสียสละเวลามาดูหรือมาตอบคำถาม Sad

1. FW มีใหม่ล่าสุดกว่าครับ แต่ก็ใช่ว่าใหม่สุดแล้วจะไม่มีปัญหา ลองอ่านด้านบนดูครับ
2. เรื่องหน้าจอลองดูที่การตั้งค่าพักหน้าจอดูนะครับ ว่าเปิดทำงานไหม
3.เวลาโทรออก อาจจะเป็นบางทีครับ แต่โดยปกติจะมีสัญญาณโทรตามปกติครับ
4.แบตโดยปกติชาร์ท2-3 ชม ก็เต็มครับ แต่ถ้าใช้ปกติ โทรออกรับสาย อยู่ได้4-5 วัน แต่ถ้าฟังเพลงทั้งวัน แบทเต็มก็เกือบหมดครับ แต่ต้องดูว่าใช้อย่างอื่นด้วยไหม เช่น Bluetooth เพราะตัว BT จะเป็นตัวที่กินแบทพอควร ถ้าใช้ BT ก็มีตั้งค่าให้ใช้งานแบบประหยัดแบท
ผมว่าเครื่องคุณก็ปกติแหละครับ ลองไปปรับการตั้งค่าดูละกัน น่าจะประหยัดขึ้นอีก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2006 21:51  

ขอเป็นสาวก k750i ด้วยคนนะ เพิ่งไปเอามาวันนี้เอง สดๆร้อนๆเลย Surprised
ยังใช้ไม่ค่อยชินเลย กำลังลองเครื่องอยู่
มันงงๆ ไม่รู้จะเริ่มเช็คเครื่องที่ตรงไหนก่อนดี เพราะเมื่อวันก่อนไปลองเครื่องมากลายเป็นว่าเครื่องเสียซะงั้น จอยสติ๊ก มันโยกได้แค่ขึ้น+ซ้าย ปุ่มเลื่อก ก้อไม่ทำงาน เล่นเอาเรางงเลย
ตอนนี้เค้าเปลี่ยนเครื่องให้แล้ว แต่มันก้อทำให้เราไม่ค่อยมั่นใจแล้วอ่ะ ว่าจะเสียอีกป่าวเนี่ย
เฮ้ออออ...
Z1
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2006 23:46  

ขอเป็นสาวก k750i ด้วยคนนะ เพิ่งไปเอามาวันนี้เอง สดๆร้อนๆเลย Surprised
ยังใช้ไม่ค่อยชินเลย กำลังลองเครื่องอยู่
มันงงๆ ไม่รู้จะเริ่มเช็คเครื่องที่ตรงไหนก่อนดี เพราะเมื่อวันก่อนไปลองเครื่องมากลายเป็นว่าเครื่องเสียซะงั้น จอยสติ๊ก มันโยกได้แค่ขึ้น+ซ้าย ปุ่มเลื่อก ก้อไม่ทำงาน เล่นเอาเรางงเลย
ตอนนี้เค้าเปลี่ยนเครื่องให้แล้ว แต่มันก้อทำให้เราไม่ค่อยมั่นใจแล้วอ่ะ ว่าจะเสียอีกป่าวเนี่ย
เฮ้ออออ...

ซื้อมือ1 หรือ มือ2 มาอะครับ
แรกๆผมก้งงอยู่เหมือนกัน เกือบอาทิตย์กว่าจะชิน ส่วนใหญ่อยู่ที่เราตั้งค่าที่ setting ครับ
จากนั้นการใช้งานก็ง่ายขึ้น
blackblack
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2006 00:04  

อยากรู้ว่าภาพถ่ายของคนอื่นคมชัด และสีสดหรือป่าวค่ะ เพราะว่าเอากล้องตัวเองเทียบกับเพื่อนที่เป็น Nokia6670 ของเค้าจะดูคมชัดและสีสดใสมากกว่า แต่ของ se จะดูแตกๆ แล้วก็หยาบ (เทียบในสภาวะการถ่ายเดียวกันนะค่ะ)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2006 17:17  

blackblack ผู้เขียน:
อยากรู้ว่าภาพถ่ายของคนอื่นคมชัด และสีสดหรือป่าวค่ะ เพราะว่าเอากล้องตัวเองเทียบกับเพื่อนที่เป็น Nokia6670 ของเค้าจะดูคมชัดและสีสดใสมากกว่า แต่ของ se จะดูแตกๆ แล้วก็หยาบ (เทียบในสภาวะการถ่ายเดียวกันนะค่ะ)

ภาพที่เคยถ่ายออกมามีทั้งภาพคมชัดสีสด และทั้งมัวๆหมองๆ แต่ทั้งนี้อยู่ที่เทคนิคการถ่ายด้วยครับ
ภาพที่ออกมาบางทีก้ขึ้นอยู่กับเทคนิคการถ่ายรูปด้วยครับ เช่น
การตั้งค่าสภาวะการถ่าย (อันนี้สำคัญ) คือการตั้งค่าว่าในขณะที่ถ่าย สภาพแสงและสิ่งแวดล้อมเป็นอย่างไร ตรงจุดนี้จะเป็นการปรับแต่งการรับภาพ ทำให้ภาพที่ถ่ายออกมา มีความสมจริงและชัดเจนมากที่สุด และต้องคำนึงถึงสภาพแสง ทิศทางแสง ความเข้มของแสงด้วยนะครับ

อีกอย่าง จุดเด่น K750i ก็คือระบบ Auto Focus การถ่ายต้องนิ่งๆแล้วให้เครื่องจับโฟกัสที่ชัดเจนเรียบร้อยก่อนนะครับแล้วค่อยกดถ่าย ถ้ากดแล้วถ่ายเลยโฟกัสยังจับไม่ได้ ภาพที่ออกมาก็จะไม่ชัดครับ

สรุปง่ายๆนะครับ อาจจะต้องศึกษาเรื่องเทคนิคการถ่ายรูปเบื้องต้นเพิ่มขึ้นอีกนะครับ จะทำให้ภาพที่ออกมาสวยสดชัดเจนครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2006 17:29  

blackblack ผู้เขียน:

อันนี้เอาจากเวบ SE โดยตรงครับ

ภาพที่ฉันถ่ายเบลอ และไม่ชัด เพราะสาเหตุใด?
มีหลายเหตุผลว่าทำไมภาพจึงเกิดอาการเบลอ:
1. วัตถุหรือกล้องสั่นไหวในขณะที่กำลังถ่ายภาพ
2. เลนส์อาจสกปรก ทำความสะอาดเลนส์ และปิดฝาเลนส์เมื่อไม่ได้ใช้กล้อง
3. ไม่ได้ใช้ระบบออโต้โฟกัสอย่างถูกต้อง กดปุ่มชัตเตอร์กล้องลงครึ่งทาง และเมื่อคุณได้ยินเสียงบี๊ป และมีรูปสี่เหลี่ยมสีเขียวปรากฏในช่องมองภาพ หมายความว่ากล้องพร้อมแล้ว กดปุ่มชัตเตอร์ไปจนสุด และภาพจะถูกถ่าย
4. วัตถุอยู่ใกล้เกินไป ถ้าคุณต้องการถ่ายภาพในระยะใกล้ โปรดเปิดฟังก์ชั่นมาโคร หลังจากถ่ายเสร็จแล้ว อย่าลืมปิดมาโครอีกครั้ง ไม่เช่นนั้นภาพที่คุณถ่ายในระยะ "ปกติ" จะเบลอทั้งหมด
saksiri
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : คุณ SP Guest ขอบคุณครับแต่ ตรง "พักหน้าจอ" มันอยู่ตรงไหนครับ
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2006 10:52  

คือตอนโทรคุยแล้วหน้าจอไม่ดับ แม้จะคุยนานแค่ไหนก็ไม่ดับ ผมหาไม่เจอครับ ผมเข้าไป เมนู "ตั้งค่า">"จอแสดงผล" แล้วหาไม่เจอครับ เจอแต่ "นาฬิกาปิดเครื่อง" นะครับ ไม่ทราบว่าอยู่ตรงไหน แถมแสบตาอีกเพราะแสงไฟมันแยงตา หลังๆ เลยต้องต่อหูฟังเอา Crying or Very sad Crying or Very sad

ขอบคุณมากครับ
Z1
Year's Star

หัวข้อ : Re: คุณ SP Guest ขอบคุณครับแต่ ตรง "พักหน้าจอ" มันอยู่ตรงไหนครับ
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2006 03:23  

[quote="saksiri"]คือตอนโทรคุยแล้วหน้าจอไม่ดับ แม้จะคุยนานแค่ไหนก็ไม่ดับ ผมหาไม่เจอครับ ผมเข้าไป เมนู "ตั้งค่า">"จอแสดงผล" แล้วหาไม่เจอครับ เจอแต่ "นาฬิกาปิดเครื่อง" นะครับ ไม่ทราบว่าอยู่ตรงไหน แถมแสบตาอีกเพราะแสงไฟมันแยงตา หลังๆ เลยต้องต่อหูฟังเอา Crying or Very sad Crying or Very sad

ลองโทรสอบถามกับ shop ที่เครื่องประกันอยู่ดีกว่าครับ
blackblack
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2006 20:39  

อัพเดท FW R1CA021 ปัญหาที่พบ นอกจากตั้งเมนูภาษาไทยไม่ได้แล้ว

อีกปัญหาหนึ่งที่เจอก็คือ ถ้าคุณฟังเพลงจาก media player หรือ FM อยู่จะรับสายโทรศัพท์ไม่ได้ คนที่โทรเข้ามาจะติดต่อเบอร์ไม่ได้ จะไม่มีเสียงโทรศัพท์ดังขึ้นเลย ถ้าหยุดฟังเพลงแล้ว คนที่โทรเข้ามาจะโทรติดตามปกติ ของใครอัพแล้วเป็นแบบนี้บ้างอีกไหม ลองมาแลกเปลี่ยนความคิดกันดูที

=== ใครมีวิธีอัพ FW รุ่นก่อนหน้านี้กลับคืนไหม อยากอัพกลับเป็น version ก่อนหน้านี้ ท่าทาง R1CA021 นี้อัพแล้วมีปัญหา ???????

อัพ FW R1CA021 ใหม่แล้วค่ะ แต่ว่าไม่เกิดปัญหาอย่างที่บอกมา ยังไงลองศูนย์ดูนะคะ อาจจะมีปัญหาเฉพาะเครื่อง
blackblack
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2006 20:43  

ตอนนี้อยากใส่ dictionary เข้าไป (โหลดมาเป็น .zip แล้ว แต่ทำมะเป็น) ครายรู้บ้างช่วยสอนขั้นตอนด้วยค่ะ เห็นเค้าว่าให้ใส่ใน application ของเครื่อง แต่ตอนที่ usb connect แล้วมันไม่มี application อยู่ในนั้นอ่ะคะ
blackblack
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2006 20:43  

ตอนนี้อยากใส่ dictionary เข้าไป (โหลดมาเป็น .zip แล้ว แต่ทำมะเป็น) ครายรู้บ้างช่วยสอนขั้นตอนด้วยค่ะ เห็นเค้าว่าให้ใส่ใน application ของเครื่อง แต่ตอนที่ usb connect แล้วมันไม่มี application อยู่ในนั้นอ่ะคะ
peLe1991
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2006 10:49  

อัพ FIRMWARE กันยังไงอ่ะครับ... ขอละเอียดๆ เลยอ่ะครับ...

แล้วFW ตัวล่าสุดนี่มีปัณหาจิงๆ ใช้ไม๊อ่าครับ

ขอบคุณพู่รู้นาครับ - -"
Neverdie
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2006 11:17  

ตอนแรกลังเล 2 ตัว ซึ่งราคาเท่ากันเลยครับ คือ W55i กับ K750i ตัวนี้ แต่ดันไปถอย 550 มาใช้สักพัก ผมก็เริ่มอยากได้ตัวนี้เลยไปซื้อมาอีกเครื่อง ดูสเปกและราคา ถือว่าคุ้มจิงๆ ไม่ผิดหวัง ทั้ง 2 เครื่องใช้ได้ปกติไม่มีปัญหา อะไร เมนูต่างๆเล่นง่ายมาก นั่งกดไม่ถึง 10 นาที ก็ ok ตัวต่อไปก็ได้แต่คอย K790i (สเปกเวิร์คสุดๆ)

พูดได้ว่าไม่เคยซื้อโทสับมาแล้วรู้สึกว่าคุ้มขนาดนี้ ผมคงตัดใจจาก SE ไม่ได้แล้วล่ะ อิอิ
ก่อนหน้ามานี้ก็ไม่ได้ SE หรอกครับ แต่เข็ดกับบางยี่ห้อที่ดัง เค้าว่าดีกัน แต่ห่วย ปัญหาเยอะ (ไม่บอกว่ายี้ห้อไรน่าจะรู้ แบรนดังๆ)
..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2006 12:08  

รุ่นนี้ลำโพง stereo ป่ะคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2006 20:27  

Neverdie ผู้เขียน:
ตอนแรกลังเล 2 ตัว ซึ่งราคาเท่ากันเลยครับ คือ W55i กับ K750i ตัวนี้ แต่ดันไปถอย 550 มาใช้สักพัก ผมก็เริ่มอยากได้ตัวนี้เลยไปซื้อมาอีกเครื่อง ดูสเปกและราคา ถือว่าคุ้มจิงๆ ไม่ผิดหวัง ทั้ง 2 เครื่องใช้ได้ปกติไม่มีปัญหา อะไร เมนูต่างๆเล่นง่ายมาก นั่งกดไม่ถึง 10 นาที ก็ ok ตัวต่อไปก็ได้แต่คอย K790i (สเปกเวิร์คสุดๆ)

พูดได้ว่าไม่เคยซื้อโทสับมาแล้วรู้สึกว่าคุ้มขนาดนี้ ผมคงตัดใจจาก SE ไม่ได้แล้วล่ะ อิอิ
ก่อนหน้ามานี้ก็ไม่ได้ SE หรอกครับ แต่เข็ดกับบางยี่ห้อที่ดัง เค้าว่าดีกัน แต่ห่วย ปัญหาเยอะ (ไม่บอกว่ายี้ห้อไรน่าจะรู้ แบรนดังๆ)

ผมว่าk790 ยังไม่เวิร์คอยู่อย่าง VDO ยังเป็นขนาดเล็กอยู่ครับ ซึ่งถ้าเป็น camera phone น่าจะเป็นVGAไปซะเรย!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2006 15:31  

peLe1991 ผู้เขียน:
อัพ FIRMWARE กันยังไงอ่ะครับ... ขอละเอียดๆ เลยอ่ะครับ...

แล้วFW ตัวล่าสุดนี่มีปัณหาจิงๆ ใช้ไม๊อ่าครับ

ขอบคุณพู่รู้นาครับ - -"

ขอถามเพิ่มว่า ยังไม่ได้อัพ FW ตัวใหม่ อยากทราบว่า FW ตัวก่อนหน้านี้มันไม่ดีอย่างไร ถึงมีตัวใหม่ออกมาให้อัพ และ FM ตัวใหม่ถ้าอัพแล้ว มันมีส่วนช่วยระบบการทำงานของเครื่องในเรื่องใดบ้าง เท่าที่อ่านจากผู้ใช้ก่อนหน้านี้บอกว่าอัพตัวใหม่แล้วมีปัญหา ตอนนี้เลยขอรอฟังข้อมูลจากผู้รู้ และผู้ที่ใช้งาน FW ตัวใหม่ รบกวนขอข้อมูลด้วยครับ
Natanicha
Year's Star

หัวข้อ : battery BST-37 ค่ะ
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2006 16:40  

Shocked รบกวนท่านผู้รู้ตอบทีค่ะ พอดีซื้อ SE รุ่น 810i กะ SE 750i มา ใช้ battery BST-37 มาทั้งคู่ แต่หน้าตาไม่เหมือนกันค่ะ
810i ได้แบตเตอรี่ Li-Polymer 3.6V Type CBA-0002001 วัสดุที่ห่อs6h,คล้ายๆ อลูมีเนียม
เขียนว่า Made in China Finished in China
แต่ตัว K750i เป็น Li-Polimer 3.6V Type CBA-0002002 วัสดุห่อหุ้มคล้ายๆ พลาสติก เขียนตรงท้ายแบตว่า Made in Korea Finished in China
อยากทราบว่าเป็นของแท้ทั้งคู่อ่ะเปล่าคะ ซื้อที่มาบุญครองทั้งคู่
แต่กำลังกังวลใจว่าจะได้ของปลอมมาหรือเปล่า วานตอบข้อสงสัยทีนะคะ
weapo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: battery BST-37 ค่ะ
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2006 19:44  

ซื้อมาเมื่อวาน 11/06/47 ที่ J-Mart 10,900 บาท
ทำความคุ้นเคย เซ้ตโน่น เซ็ตนี่ อยู่ครึ่งวัน
เสียงสนทนาทำไมมันเบาอย่างนี้
ก้อเลยจัดการ UP FirmWare ผ่านเว็บทันที่
ค่าต่างๆที่เซ็ตไว้ก็ปกติ
FW ที่มากับเครื่อง R1BC002
หลัง up FW แล้วเป็น R1CA021 เสียงสนทนาดีขึ้นครับ
ติหน่อยก็ ขณะสนทนาหน้าจอไม่ยอมเข้า Save Mode
ใครทราบวิธีแก้ แนะนำด้วยครับ
และ MP3 ชื่อเพลงไทย กลายเป็นภาษาจีน ต้องเอามาแก้ใน Winamp ก่อน
จึงแสดงได้ถูกต้อง

ใครเคยใช้ ซิมตัด กับ K750i โชว์หน่อยครับ
และขอคำแนะนำในการทำด้วยครับ

Natanicha ผู้เขียน:
Shocked
แต่ตัว K750i เป็น Li-Polimer 3.6V Type CBA-0002002 วัสดุห่อหุ้มคล้ายๆ พลาสติก เขียนตรงท้ายแบตว่า Made in Korea Finished in China
อยากทราบว่าเป็นของแท้ทั้งคู่อ่ะเปล่าคะ ซื้อที่มาบุญครองทั้งคู่
แต่กำลังกังวลใจว่าจะได้ของปลอมมาหรือเปล่า วานตอบข้อสงสัยทีนะคะ

อันนี้เหมือนกันเลยครับ
Z1
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2006 01:27  

เรื่องการอัพเดท FW ต้องดาวน์โหลดตัวโปรแกรมอัพเดทมาติดตั้งในเครื่องคอม จากนั้นรันโปรแกรม แล้วทำตามขั้นตอนตามโปรแกรมเลยครับ

http://www.sonyericsson.com/spg.jsp?cc=th&lc=th&ver=4000&template=ps1_1_3_1_1&zone=ps&lm=ps1_1&pid=10242&fid=21839&esi=true

การดัพเดท FW เป็นการออกมาเพื่อปรับปรุงพัฒนาหรือแก้ไข FW รุ่นก่อนหน้า ซึ่งบางเครื่องใช้แล้วมีปัญหาบางเครื่องก็ไม่มีปัญหา ถ้าเครื่องไหนมีปัญหา อัพแล้วก็จะแก้ปัญหาได้แต่ถ้าเครื่องใดไม่มีปัญหา ก็ไม่จำเป็นต้องอัพก็ได้ครับ

FW ตัวรุ่นที่เมื่ออัพแล้ว ปัญหาที่ผมเจอคือ ไม่มีเมนูภาษาไทย ทำให้ตั้งเมนูเป็นไทยไม่ได้ อย่างอื่นไม่มีปัญหา

เรื่อง Batt มันเป็นรูปแบบและรุ่นเดียวกัน แต่เรื่องเหมือนหรือต่าง มันอยู่ที่ว่า อุปกรณ์นั้น ผลิตที่ไหน แล้ว package เสร็จสมบูรณ์ ที่ไหน ในเขตนี้ โรงงานผลิต ก็มีอยู่แถว จีน เกาหลี มาเล หลักๆก็ผลิตแถวนี้ครับ ฉะนั้นรูปร่างหน้าตามันอาจจะต่างกัน แต่ละที่ผลิต แต่ละล็อต ที่ผลิตและนำเข้า แต่เสป็ค จะเหมือนกัน เอาว่าใช้แล้วมันไม่ระเบิดก็โอเคแล้วครับ เหอๆๆ
เด็กใหม่ SE
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สนใจ k750i อะครับ
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2006 10:16  

ผมเก็บเงินเองมาตลอดเลยอะคับ พ่อเเม่ไม่ออกให้เลย ตอนนี้ได้ 8500 เเล้ว
ผมอายุเเค่ 15 เองอะครับ เงินจำนวนนี้หายากมากสำหรับผม

อยากทราบว่า เก็บเงินอีกหน่อยเเล้วซื้อ k750i ดีไหม เพระผมสนใจอยู่เเล้ว

****เเต่เหนมีพี่ๆหลายๆท่านพูดถึงการอัพเดท Fw บางท่านบอกดีบ้าง บางท่านบอกเเย่บ้าง ผมสับสนอ่าคับ ใครก้ได้ตอบคำถามผมทีนะคับ

1.อัพเฟริมเเวร์ เเล้วมันจะดีขึ้นเสมอไปหรือปล่าว หรือมีดีบ้าง เสียบ้าง
2.เห็นพี่บางท่านบอกว่า อัพเเล้ว เวลาคุย ไฟหน้าจอติดตลอด เเก้ได้ไหมครับ
3.ซื้อ Ms 1 GB มีข้อเสียไหมครับ
4.มีปันหาเบื้องต้นอันไหนมั่งที่เป็นเกือบหมดอะครับ

ขอบคุนมากครับ
Z1
Year's Star

หัวข้อ : Re: สนใจ k750i อะครับ
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2006 15:29  

1.อัพเฟริมเเวร์ เเล้วมันจะดีขึ้นเสมอไปหรือปล่าว หรือมีดีบ้าง เสียบ้าง
= ถ้าเป็นช่วงออกมาใหม่ๆ ก็มีบ้างที่มีปัญหา แต่ส่วนใหญ่ตอนนี้จะแก้ปัญหาต่างๆ ได้หมดแล้ว การอัพเดท FW เป็นการปรับปรุงให้การทำงานดีขึ้น

2.เห็นพี่บางท่านบอกว่า อัพเเล้ว เวลาคุย ไฟหน้าจอติดตลอด เเก้ได้ไหมครับ
= มันไม่ได้เป็นทุกเครื่องหอกครับ ปัญหาบางอย่างก็เป็นแค่บางเครื่อง

3.ซื้อ Ms 1 GB มีข้อเสียไหมครับ
= ข้อเสียมีแค่ มันแพงกว่า เมม อย่างอื่น

4.มีปันหาเบื้องต้นอันไหนมั่งที่เป็นเกือบหมดอะครับ
= เสียงไม่ดังเหมือนยี่ห้ออื่น แต่เป็นเอกลักษณ์ของ SE ไปแล้ว เพราะเขาบอกว่า เสียงดังจะทำให้ประสาทการรับรู้ทางเสียงเสื่อมได้

ถ้าอยากได้จริงๆ ก็เก็บตังอีกหน่อยก็ดี รอสักพักให้ K790i ออกมา แล้วราคา K750i ก็จะลงอีก

ขอบคุนมากครับ[/quote]
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2006 18:08  

k750i เปลี่ยนหน้ากาก เป็น w800i หรือ w810i ได้หรือเปล่าครับ
เด็กใหม่ SE
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากทราบอะครับ
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2006 18:59  

k790i เปิดตัววันไหนอ่าครับ
javakiku_jung
Year's Star

หัวข้อ : k750i
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2006 20:12  

พอดีกำลังจาซื้อ K750i พอดีเครื่องเก่าใช้มา5-6 ปีแล้วค่ะ(ตกส้วมง่ะ :O)
1.อยากรู้ว่า เมมที่ใช้มานอันไหนกันแน่ เหนมีทั้งบอกว่า Memory Stick Pro Duo 64MB และMemory Stick Duo 64MB ก็เลยงงค่ะ (กะว่าจาซื้อ mem เพิ่ม)

ข้อสอง เหนที่ telewiz ขาย 9950แล้ว(สงสัยว่าทามมายมานขายถูกจัง)ตกลงควรซื้อที่ไหนดีค่ะ(แล้วที่บอกว่ามีรุ่นที่แถมไฟแฟลชมานราคาเท่าไหร่)

ข้อสุดท้าย ซื้อ มาแล้วต้องอัพ fw มั้ย (ถ้าควรอัพแล้วจาอัพเป็นfw ตัวไหน)

ปล.ช่วยแนะนำข้อมูลด้านอื่นๆที่เกี่ยวกับ k750 ด้วยนะค่ะ เพราะ ไม่ค่อยรู้เรื่อง มือถือ เท่าไหร่

Thanks Very Happy Very Happy
msn : javakiku_jung@hotmail.com( by จ๊ะจ๋า )
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2006 20:58  

K750i ใช้ Memory Stick Pro Duo ครับ

แล้ว อัพเฟิร์มแวร์ ก็อัพอันใหม่ที่สุดนั่นแหละครับ มันออกมาเรื่อยๆ ^^
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2006 23:26  

Laughing Laughing ปกติผมจะซื้อที่เทเลวิช Laughing เพราะเป็นตัวแทนรายใหญ่ และให้บริการเครื่อข่าย มีปัญหามัก เคมได้ตลอด
BadBad
Year's Star

หัวข้อ : รบกวนถามหน่อยจ้า
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2006 05:03  

k750i สามารถเอาเพลงmp3ทั้งเพลงมาเป็นริงโทนได้ไหมครับ แล้วหูฟัง แบ่งเป็น2ส่วนแบบw550i ได้ไหมครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2006 09:37  

Laughing k750i mp3 เป็น ringtone ได้อยู่แล้วครับ
แฟนใหม่ se
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รบกวนช่วยแนะนำหูฟังบลูทูธหน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2006 11:24  

อยากจะหามาใช้อะครับ แต่ไม่ชอบแบบเหน็บกับใบหู อยากได้แบบ clip on เห็นมีหลายยี่ห้อ
รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ เอาแบบ connect ดีๆ อะครับ ขอบคุณครับ
Neverdie
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: รบกวนถามหน่อยจ้า
วันที่โพสท์ : 15 Jun 2006 13:05  

BadBad ผู้เขียน:
k750i สามารถเอาเพลงmp3ทั้งเพลงมาเป็นริงโทนได้ไหมครับ แล้วหูฟัง แบ่งเป็น2ส่วนแบบw550i ได้ไหมครับ

หูที่ว่า 2 ส่วน คือมานเปนเหมือเสาอากาศวิทยุ 1 ส่วน แล้ว เอาหูฟังมาเสียบต่อ ของรุ่น W550i แต่ K750i เป็นชิ้นเดียวกันเลยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jun 2006 17:26  

Laughing ตอนนีอยู่ในระดับราคาที่น่าใช้มากๆๆ 9950 เองที่เทเลวิช อาทิตย์ต่อไปก็คงลงอีก คุณภาพ ok นะครับ Razz Razz
dorapu
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2006 04:55  

k750i มีระบบตัดเสียงรบกวนภายนอกมั้ยครับ
เวลาไปคุยอยุ่ริมถนน/ผับ ที่เที่ยว คนฟังเราจะได้ยินเราชัดแค่ไหน
รบกวนผู้มีประสบการณ์ตอบด้วยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2006 10:13  

Embarassed ตัว k750i ไม่มีระบบตัดเสียงรบกวนอะครับ ต้องรอรุ่นต่อๆ ไป
boatboat
Bronze Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2006 12:30  

รุ่นหลังๆๆแถมไรมาให้มั่งหรอ
รอถูกๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รอๆๆ
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2006 17:33  

เมื่อไหร่ราคาจะตกอีกอ่ะคะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2006 21:08  

boatboat ผู้เขียน:

มี 2 รุ่นครับ 1.ไม่แถมไฟแฟลช 2.แถมไฟแฟลช

ส่วนราคา ถ้า K790i ออกมา ก็คงราคาตกอีกครั้ง แต่ถึงตอนนั้นไม่รู้ว่าของมือ1 จะมีเหลือแค่ไหนนะครับ อาจจะหาของได้น้อยก็เป็นได้
boatboat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2006 17:03  

boatboat ผู้เขียน:

มี 2 รุ่นครับ 1.ไม่แถมไฟแฟลช 2.แถมไฟแฟลช

ส่วนราคา ถ้า K790i ออกมา ก็คงราคาตกอีกครั้ง แต่ถึงตอนนั้นไม่รู้ว่าของมือ1 จะมีเหลือแค่ไหนนะครับ อาจจะหาของได้น้อยก็เป็นได้

ยังไง มีด้วยหรอแบบนี้
boatboat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2006 20:49  

เสียงสนทนาดังไหม
tonkok
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ต่อเข้าคอมไม่ได้
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2006 23:56  

ได้ลงไดร์ฟเวอร์เรียบร้อยแล้ว เมื่อเสียบสายดาต้าลิ้งค์ ไม่ปรากฎว่ามันคอนเนคได้เลย ไม่ทราบว่าเป็นอะไรคะ (มันขึ้นเตือนว่า UsB Not.......) ตลอด ลองเปลี่ยนที่เสียบUSB เป็นช่องอื่นแล้ว แต่ก็ไม่หาย แล้วก็ลองกดคำว่า NOT แล้ว ก็ไม่สามารถต่อได้ ยังไงรบกวนสอบถามหน่อยนะคะ
Z1
Year's Star

หัวข้อ : Re: ต่อเข้าคอมไม่ได้
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2006 06:30  

tonkok ผู้เขียน:
ได้ลงไดร์ฟเวอร์เรียบร้อยแล้ว เมื่อเสียบสายดาต้าลิ้งค์ ไม่ปรากฎว่ามันคอนเนคได้เลย ไม่ทราบว่าเป็นอะไรคะ (มันขึ้นเตือนว่า UsB Not.......) ตลอด ลองเปลี่ยนที่เสียบUSB เป็นช่องอื่นแล้ว แต่ก็ไม่หาย แล้วก็ลองกดคำว่า NOT แล้ว ก็ไม่สามารถต่อได้ ยังไงรบกวนสอบถามหน่อยนะคะ

ลองไปโหลดไดรเวอร์ ในเว็บ มาลงเพิ่มเติมดูครับ น่าจะใช้งานได้

http://www.sonyericsson.com/spg.jsp?cc=th&lc=th&ver=4000&template=ps1_1_3_1_1&zone=ps&lm=ps1_1&pid=10242&fid=14033&esi=true
hungiko
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2006 14:02  

น้องk750iของเราจะใส่ซิมตัดได้ไหมครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยแจงหน่อย
richie
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2006 18:38  

memory stick duo 1 GB ตอนนี้ราคาเท่าไหร่คับ ไปดูมาแพงมากเลย พวก MMC 1 GB มันเพิ่ง 1xxx เอง ใครู้ร้านถูกแนะนำหน่อยคับ
Ultrataroo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2006 20:19  

ซิมตัดใช้ได้คับ ไปหาอ่านได้ใน www.se-club.net มีวิธีบอกละเอียด
แต่อยากรู้ว่าราคตอนนี้มันเท่าไรแล้ว 9500 ได้ไหม เช็คราคาทางเวป nasaphone ไม่ได้อะ ใครรู้วิธีบอกที
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2006 11:55  

richie ผู้เขียน:
memory stick duo 1 GB ตอนนี้ราคาเท่าไหร่คับ ไปดูมาแพงมากเลย พวก MMC 1 GB มันเพิ่ง 1xxx เอง ใครู้ร้านถูกแนะนำหน่อยคับ

MSD มันแพงเพราะว่า สายการผลิตมันน้อย แล้วการใช้งานก็ใช้แฉพาะทาง Sony ยี่ห้ออื่นๆ เขาหันไปใช้พวก SD/MMC ดังนั้นจึงทำให้ราคา MSD มันแพงกว่า เมมแบบอื่นๆ อันนี้มันเรื่องกลไกลการตลาดน่ะครับ ส่วนถ้าคุณจะหาถูก ก็ต้องดูตามเวบ หรือพวกร้านหิ้วมาขายเอง ถ้าซื้อตามร้าน,ศูนย์มีประกัน มันก็ราคาแพงหน่อยครับ อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2006 11:58  

แต่อยากรู้ว่าราคตอนนี้มันเท่าไรแล้ว 9500 ได้ไหม เช็คราคาทางเวป nasaphone ไม่ได้อะ ใครรู้วิธีบอกที[/quote]

ราคาตลาดที่ไปเช็คมานะครับ ก็อยู่ที่ 9500 - 10500 แล้วแต่ร้านครับ
ส่วนเครื่องมือสองก็อยู่ที่ราคาประมาณ 7500 บาท ครับ

เดี๋ยวนี้ร้าน nasa ไม่เห็นเขาลงราคามานานแล้วครับ มีแต่ให้โทรสอบถาม (สงสัยขายดีจนอัพเดทกันไม่ทัน อิอิ)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2006 11:58  

แต่อยากรู้ว่าราคตอนนี้มันเท่าไรแล้ว 9500 ได้ไหม เช็คราคาทางเวป nasaphone ไม่ได้อะ ใครรู้วิธีบอกที[/quote]

ราคาตลาดที่ไปเช็คมานะครับ ก็อยู่ที่ 9500 - 10500 แล้วแต่ร้านครับ
ส่วนเครื่องมือสองก็อยู่ที่ราคาประมาณ 7500 บาท ครับ

เดี๋ยวนี้ร้าน nasa ไม่เห็นเขาลงราคามานานแล้วครับ มีแต่ให้โทรสอบถาม (สงสัยขายดีจนอัพเดทกันไม่ทัน อิอิ)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2006 13:19  

tonkok
SP Guest

หัวข้อ : ต่อเข้าคอมไม่ได้
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2006 23:56 [ 203.113.67.134 ]

--------------------------------------------------------------------------------

Rolling Eyes เป็นอาการของการลง driver ไม่ครบ ดูได้จาก control panal --->system---->tab ของ Hardware---->device manager จะสังเกตุเห็นว่ามี ? ซึ่งจะมีหลายตัวอะครับ
ซึ่งคุณสามารถลง Driver เพิ่มเติมได้จากที่นี่ได้ ก็ใช้ mouse ชี้ไปที่ ? ของแต่ละตัว แล้ว click ขวาจะมีกรอบwindows ขึ้นเลือกที่จะ install (ใส่แผ่น driver จะมีขั้นต้อนทำไปเรือยๆ โดยเลือก driver จากแผ่นที่ซื้อมาพร้อมเครื่องนั่นแหละครับ) ต้องดูว่า PC ของเราเป็น XP ,98,2000...... ประมาณนั้น ก็ทำไปเรือยๆ พอรู้ขั้นตอนแล้ว อันอี่นๆ ก็จะแป็บเดียวอะครับ
ลองดูนะครับ Embarassed
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ต่อเข้าคอมไม่ได้
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2006 21:07  

tonkok ผู้เขียน:

ลองลงไดร์เวอร์อัพเดทสาย USB จากเวบ SE หรือยังครับ

ลองลงไดร์เวอร์แก้ปัญหาสาย USB ไปที่ลิงค์นี้ โหลดไฟล์มาได้เลยครับ

http://www.sonyericsson.com/spg.jsp?cc=th&lc=th&ver=4000&template=ps1_1_3_1_1&zone=ps&lm=ps1_1&pid=10242&fid=14033&esi=true
คคค
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2006 22:03  

ไมค์ดูดเสียงไหมครับ กำลังจะซื้อแต่เห็นใน pantip.com บอกว่าเป็นจุดอ่อนเลย แล้วยังมี joystick ที่ใช้ไปนานแล้วเสียง่าย
Oanf
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2006 22:20  

เครื่องผมไม่รู้เป็นไร มัน Restart บ่อย ทุกๆประมาณ 3-4 ชั่วโมง ก็ Restart งงมาก

รบกวนทีครับ ผม Up firmware แล้ว จาก Web sonyerricsion
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jun 2006 13:34  

คคค ผู้เขียน:
ไมค์ดูดเสียงไหมครับ กำลังจะซื้อแต่เห็นใน pantip.com บอกว่าเป็นจุดอ่อนเลย แล้วยังมี joystick ที่ใช้ไปนานแล้วเสียง่าย

ไมค์ไม่ดูดเสียงหรอกครับ ชัดเสียด้วยซ้ำ บางทีเสียงรอบข้างอีกฝั่งยังได้ยินชัดเลย เหอๆๆ
Joy stick เป็นจุดเด่นของ SE ครับ แต่ต้องรู้จักวิธีใช้คือ อย่าโยกมันแรงเกินไปครับ จอย มันโยกเบาๆก็ใช้งานได้แล้วครับ เห็นบางคนโยกแรงจนผมกลัวว่ามันจะหักคามือซะงั้น แต่เท่าที่ใช้มา 1 ปี ก็ยังไม่เจอปัญหาอะไรเกี่ยวกับ joystick เลยครับ

ส่วนเครื่อง restart หลังอัพ FW ผมว่าลองอัพอีกทีดู ถ้าไม่หาย ลองโทรเช็คกับศูนย์อีกทีดีกว่าครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jun 2006 15:55  

แจ้งเรื่องราคาบอดี้ หากใครต้องการที่จะเปลี่ยน

ฝาหน้า 580 บาท
เฟรมข้าง 200 บาท
ฝาหลัง 430 บาท
ฝาครอบแบต 80 บาท
(ณ วันที่ 20/06/2006)
หากอยู่ในประกัน ค่าเปลี่ยนฟรี ถ้าหมดประกันต้องจ่ายค่าแรงเพิ่มนะครับ

หากร้านข้างนอกที่เคยถามจะอยู่ที่ประมาณ 1500 ทั้งบอดี้
ultrataroo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jun 2006 22:38  

คือว่าเริ่มหาซื้อไม่ได้แล้วอะคับ ทำไงดีอะยังเก็บตังไม่ถึงเลยยยยย ที่ nasa เค้าขายเท่าไรอะคับใครรู้บ้างช่วยที ><
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2006 11:58  

Embarassed ยังหาซื้อได้อยู่นะครับ...central pin, rama2 ก็มี ราคาที่เทเลวิช 9950 แต่ตอนนี้อาจจะลดกว่านี้อีก Laughing ถ้าอยากได้เครื่อง 0 ที่น่าจะไว้ใจได้ ก็ลองไปหาดู.. Razz
เอาใจช่วย....
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2006 12:17  

Embarassed ตอนนี้ก้อใช้อยู่อะ..... ก้อพัฒนามาได้ดีเพราะตอนออกตอนแรกก้อเป็นที่ฮือฮามาก แต่ตอนนั้นยังไม่ได้ซื้อ แต่ memory ตอนนี้น้อยไปหน่อยกำลังจะหาเพิ่ม ยังไม่ได้ upfilwall
เพราะปัญหายังไม่เกิด ก้อลองเล่นเกือบทุกฟังก์ชัน ก้อยังสนุกกับมันอยู่ Embarassed
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???????????????????
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2006 12:55  

หนอนอ้วน ผู้เขียน:
รองรับไฟล์อะไรบ้าง

ไฟล์รูป jpeg gif ไฟล์เพลง mp3 amr ไฟล์หนัง 3gp ไฟล์โปรแกรมและเกม jar ไฟล์ธีม thm (เฉพาะโซนี่ ซึ่งมีโปรแกรมสร้างธีมได้ด้วยตัวเอง ไม่ต้องไปโหลดให้เสียตังค์)

--------------------------------------------------------

จากคำตอบของคุณ Olala ข้างต้น ดีฮะผมสนใจโปรแกรมการทำธีม ด้วยตัวเอง ไม่ทราบหาโปรแกรมได้จากที่ไหน ให้เดานะผมว่าโปรแกรมมันจะอยู่ใน ซีดี ที่ให้มาพร้อมกับเครื่องหรือเปล่า เดาเพราะผมยังไม่ได้ทำการตรวจสอบ ครับ ขอบคุณสำหรับความรุ้ใหม่ฮะ Rolling Eyes
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2006 15:31  

โปรแกรมสร้าง Theme ไม่ได้อยู่ใน cd driver ที่แถมมาหรอกครับ
ต้องหาโหลดเองในเว็บ ผมก็เคยโหลดไว้ แต่จำชื่อเว็บไม่ได้ ขอติดไว้ก่อน แล้วเด๋ยวจะเอามาแจ้งอีกทีครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2006 16:33  

อีกซักเดือนนึงมันจะลดหรือป่าวอ่ะเนี่ย
ยังจะมีอยู่หรือป่าว ตามร้านศุนย์ หน่ะ
อยากรอให้มันลดกว่านี้หน่อยนะ แต่ว่ากลัวมันจะหมดไว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2006 23:16  

ผมคิดว่านะมันคงลดไม่ลงไปน้อยกว่า 9000 หรอกคับ ถ้าลงกว่านี้ รุ่นอื่นต้องลงตามอย่าง 7210 เป็นต้น ซึ่งไม่น่าเป็นไปได้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jun 2006 01:07  

โปรแกรมสร้างธีม ชื่อไฟล์ themes_creator_180 นะครับ ลองเสริช หาดูละกันนะครับ
ouddy2006
Year's Star

หัวข้อ : Memory Stick PRO Dun (High Speed) เจ้ากรรม !!!!!!!!!
วันที่โพสท์ : 22 Jun 2006 11:37  

Memory Stick PRO Dun (High Speed) เจ้ากรรม !!!!!!!!! คือเรื่องมันเป็นอย่างนี้ครับ ผมได้ซื้อ เมมโมรี่ แบบดังกล่าวมา ขนาดความจุ 1 GB ซื้อมาใช้กับโทรศัทพ์ โซนี่ รุ่น K750i มีปัญาหาในการโอนไฟล์ ย้ายไฟล์มากเลยคับ ปัญาหาที่ 1
1. จะเอาไฟล์จากคอมฯ มาลงในเมมโมรี่ (ต่อสาย usb เข้าโทรศัพท์) เช่นเอามาลง 10 เพลง แต่ได้แค่ 2-3 เพลงเท่านั้น ทั้งที ลากมาวางที่ละไฟล์ บางทีไฟล์ก็ไม่เข้า บางทีไฟล์เข้าแต่จะเปิดเล่นเพลง เครื่องมันอ่านไม่ได้ (ลงถูกโฟล์เดอร์ เพราะเมมโมรี่ ที่แถมมากับเครื่องไม่มีปัญหา) อยากทราบว่าอาการแบบนี้ เกิดจากอะไร คับ
2.จะเอาไฟล์ วีดีโอ 3gp มาลงในเมมโมรี่ อาการเหมือนข้อ 1 แต่พิเศษกว่าคือ ที่ไฟล์วีดีโอที่เอามาลง มาจะเป็นรูปเมมโมรี่สติก ใช่ไหมคับ แต่ไอ้ที่หน่ารูปไอคอน เมมโมรีสติก มันดันมีรูปสี่เหลี่ยมสี่น้ำเงิน อยู่ด้านหน้า แทนที่จะเป็นรูปไอคอน ฟิลม์ และเมื่อกดเล่นวีดีโอ เครื่องก็บอกไม่สามารถเล่นได้ อยากทราบว่าอาการแบบนี้ เกิดจากอะไร คับ
อาการที่กล่าวมาผมลองฟอร์แมต เมมโมรี่ ดู ดันใช้การได้เป็นปรกตื แต่พอจะเพิ่มไฟล์อีก ก็มีอาคารเหมือนเดิม ดังข้อที่ 1และ 2. ไม่ทราบว่าเมมโมรี่แบบ HIGH SPEED มันใช้กับโซนี่ K750i ได้หรือป่าว คับ
วานผู้รู้ช่วยบอกหน่อยคับ
อยากได้อะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยกาได้รุ่นนี้
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2006 11:35  

อยกาได้มอืถือรุ่นนี้มั่กๆๆขอมอืสองสภาะพดีดีมะมีปันหาติดต่อได้ที่ 09-206-2286
อยากได้อะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยกาได้รุ่นนี้
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2006 11:35  

อยกาได้มอืถือรุ่นนี้มั่กๆๆขอมอืสองสภาะพดีดีมะมีปันหาติดต่อได้ที่ 09-206-2286
sudteen
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 0021
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2006 21:48  

ปัญหาที่เกิดน่าจะเกิดจากตัวFW นะครับ ควรไปอัพfirmwareตัวใหม่ครับ ชื่อว่า R1CA021 ได้ที่ศูนย์Loxlayครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: