Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia N73 - โนเกีย [ภาค 1]
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 16, 17, 18 ... 20, 21, 22  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 2126 / เข้าชม: 3723391
ตั้งกระทู้ใหม่ กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
68%
 68%  [ 1531 ]
ดี - GOOD - 4
23%
 23%  [ 536 ]
ธรรมดา - Normal - 3
3%
 3%  [ 83 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
1%
 1%  [ 31 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
2%
 2%  [ 53 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 2234

Author
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: BKK-MNL-BKK
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ...
วันที่โพสท์ : 12 Nov 2006 18:28  
ตอบโดยอ้างถึง  

jlenu ผู้เขียน:
คุณผี จู-ออน คับ แล้วอย่างเครื่องผมเป็นเครื่องศูนย์ MFA ไปอัพ FW ได้ที่ไหนบ้างนอกจาก โนเกียแคร์ อ่ะคับ ไม่อยากรอนานอ่ะคับ ที่เทเลวิซ ได้ป่ะ??? Rolling Eyes

ลองสอบถาม 0 ของ MFA ดูคับ
cutiebabe1293
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Nov 2006 18:47  

วันนี้พา เเม่ ไปซื้อเเล้ว ตอนเเรกไปที่ ซีค่อน ที่ 0 .... หมด
เเล้วไปที่ เซนทรัล nokia shop .... หมดคะ
งง มากๆ
หมดๆๆๆ เเงๆๆๆ อยากได้
ถามที่ ซีค่อน ราคา 19300 แต่ตอนนี้ promotion 18500 คะ
ที่อื่นไม่ทราบอ่าคะ เเต่ถ้า 0 คงจะเท่ากันหมด ....
TT อาทิต หน้าค่อยลากไปไหม่คะ อิอิ
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Nov 2006 21:46  

cutiebabe1293 ผู้เขียน:
วันนี้พา เเม่ ไปซื้อเเล้ว ตอนเเรกไปที่ ซีค่อน ที่ 0 .... หมด
เเล้วไปที่ เซนทรัล nokia shop .... หมดคะ
งง มากๆ
หมดๆๆๆ เเงๆๆๆ อยากได้
ถามที่ ซีค่อน ราคา 19300 แต่ตอนนี้ promotion 18500 คะ
ที่อื่นไม่ทราบอ่าคะ เเต่ถ้า 0 คงจะเท่ากันหมด ....
TT อาทิต หน้าค่อยลากไปไหม่คะ อิอิ

ใจเย็นๆครับ ไม่ต้องรีบก้อได้ งิงิ ลองหาหลายๆร้านดูคับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Nov 2006 09:18  

Ju_On ผู้เขียน:
คุณผี จู-ออน คับ แล้วอย่างเครื่องผมเป็นเครื่องศูนย์ MFA ไปอัพ FW ได้ที่ไหนบ้างนอกจาก โนเกียแคร์ อ่ะคับ ไม่อยากรอนานอ่ะคับ ที่เทเลวิซ ได้ป่ะ??? Rolling Eyes

ถ้าไปอัพมาแล้วช่วยบอกด้วยนะค่ะอยากรู้เหมือนกันเพราะลองอัพในคอมแล้วแต่ติดตั้งลงคอมไม่ได้
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Nov 2006 16:16  

สรุปผมนั่งอ่านที่เค้าโพสวิธี และ การโหลดอะไรต่างๆนาๆ แล้วมาทำเอง

"สำเร็จครับ" ใช้เวลา 30 นาที ใจเต้นตุ้มๆต่อมๆเรย กลัวมีคนโทรเข้า อิอิ

ขอบคุณ R-Nop อีกทีคับที่โพสอะ
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Nov 2006 16:17  

Anonymous ผู้เขียน:

ถ้าไปอัพมาแล้วช่วยบอกด้วยนะค่ะอยากรู้เหมือนกันเพราะลองอัพในคอมแล้วแต่ติดตั้งลงคอมไม่ได้

ตัวไหนอะครับ ผมก้อพึ่งอัพเองครั้งแรกเลยอะ กล้าๆกลัวๆ แต่ก้อทำได้ละ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Nov 2006 17:27  

ทำยังไงอะ ทำไม่เห็นได้เลยค่ะ
saifha69
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Nov 2006 18:30  

คนที่ลงได้ช่วยอธิบายให้ชัดๆหน่อยได้ไหมครับ เพราะพอทำเข้าจริงๆไม่เห็นทำได้เลย

บอกหาซอฟแวร์ไม่เจอ ช่วยมาตอบด้วยนะครับคนที่บอกว่าลงเสร็จแล้วอะครับ ขอบคุณครับ
komiya
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Nov 2006 21:32  

ลองอัพผ่านเวปดูแล้ว V3.0638.0.0.1อ่ะ ไม่เห้นว่าจะต่างจากเดิมสักเท่าไหร่เลย มันแก้bugไรมั่งหรอ ที่ผมเห็นว่ามันเปลี่ยนก้ตรง ปรับเสียงลำโพงให้เหมาะสมมากขึ้น(volumeที่10%เบาลงก่าเดิม) ส่วนเรื่องธีม ธีมที่เคยลงไปแล้ว ก็ยังกลับเอามาลงใหม่ไม่ได้อยู่

Rolling Eyes
mint_earn
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Nov 2006 22:37  

ตามที่ศูนย์ Fw V3.0638.0.0.1 คงยังไม่มีมั้งครับผมลองโทรไปถามกะจาถามว่าถ้าเอาไป up ที่ศูนย์จาใช้เวลาเท่าไรเค้าบอกตัวล่าสุดที่เค้ามีตอนนี้ยังเป็นตัว 2.0628.0.0.3 อยู่ตัว V3.0638.0.0.1 ยังไม่เห็นมีเข้ามา

ผมเลยยังไม่กล้า up เองไปด้วยเลยเพราะมันต้องมีแก้ code อีกกัวแก้แร้วประกันมานหลุด >_<
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Nov 2006 22:40  

วิธีอัพ firmware nokia n73 V.30638.0.0.1(ตัวใหม่)

firmware
V.30638.0.0.1
30-10-2006
RM-133
Nokia N73(15)

ต้องแก้ product code ก่อนคับ โดยใช้โปรแกรมนี้คับ
http://www.b-phreaks.co.uk/files/NSS/NSS10383.zip

ลงโปรแกรมลงในคอมคับ
แล้วมาเริ่มกันเลย
1.ต่อโทรศัพท์กับคอม (เลือก PC suit ที่ตัวโทรศัพท์)
2.เปิดโปรแกรม nss
3.เลือกที่ scan for new device ขวามือด้านบน
4.ไปที่ phone info แล้วก็คลิ๊กที่ scan ด้านขวามือจะเห็น product code ให้เปลี่ยนตัว code ตามสีของตัวเครื่อง แล้วก็เลือกที่ช่อง enable
0529819 เครื่องสี silver/deep plum
0529828 เครื่องสี white/mocha brown
5.ต่อเลย คลิ๊ก ที่ write คับ product code ก็จะเปลี่ยนหลังจากนั้นก็ปิดตัวโปรแกรม

เสียบสาย data link คอมกับโทรศัพท์ (เลือกที่ pc suit ที่ตัวโทรศัพท์)เปิด
PC suit แล้ว back up ข้อมูลไว้

ต่อไปก็ run program nokia software update ถ้ายังไม่มีก็ download ตามนี้
http://europe.nokia.com/A4176089

การอัพเดต firmware ดูตามลิ้งค์นี้คับ
http://www.smart-mobile.com/forum/viewtopic.php?t=107701

ขอขอบคุณ : R-Nop มั่กครับ

Link ต้นฉบับ : http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=189590
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Nov 2006 22:43  

^
^
ผมทำตามนี้อะคับ ศึกษาดูก่อนแปปเดียวละ จากนั้นก้อนั่งทำ 30 นาที ก้อได้ FW ตัวใหม่ละคับ ใช้ดีไม่มีปัญหา

ตัว Original จะเป็น (15) เคยถามพนักงาน

ป.ล. โนเกียเอเซียมี FW ของ N73 แล้วนะคับลองดูละกาน
http://www.nokia-asia.com/nokia/0,,96197,00.html
zonik
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Nov 2006 22:49  

saifha69 ผู้เขียน:
คนที่ลงได้ช่วยอธิบายให้ชัดๆหน่อยได้ไหมครับ เพราะพอทำเข้าจริงๆไม่เห็นทำได้เลย

บอกหาซอฟแวร์ไม่เจอ ช่วยมาตอบด้วยนะครับคนที่บอกว่าลงเสร็จแล้วอะครับ ขอบคุณครับ

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T4866266/T4866266.html
ลองทำตามเวบนี้บอกดูนะคับ ใส่ product code ของแต่ละสี น่าจะได้นะคับ เพราะตอนแรก
ผมก็เป็นเหมือนกันหาซอฟต์แวร์ไม่เจอ

ผมอัพแล้วไม่รู้มีอะไรต่างจากเดิมบ้าง ผมว่ามันก็คล้ายๆเดิม แต่เปลีย่นตรงเวลาดูรูป
รูปเก่าที่สุดจะมาขึ้นเป็นรุปแรกแทน รูปใหม่สุดจะอยู่รูปท้ายสุด ถ้าดูจากตรงโฟลเดอร์
images-video แต่ถ้าดูตรง all files ก็เป็นปกติคับผม

มีไรมาบอกกันมั่งนะคับ
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Nov 2006 23:07  

ของผมอัพแล้ว

รูปใหม่จะอยู่บนสุดและอยู่ด้ายซ้ายมือ ส่วนด้านขวาจะเป็นรูปเก่าอะคับ และ การถ่ายรูปติดๆกันเริ่มไม่ค้างนะ จากที่น้านๆๆๆจะค้างซักที

ส่วนเรื่องอื่นๆนี่ไม่ทราบนะคับ เพราะไม่ค่อยเจอปัญหาอะ โดยรวมถือว่าดี
getty_B U
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2006 19:38  

cutiebabe1293 ผู้เขียน:
จะไปซื้อเหมือนกันอ่าคะ จะรู้ได้ไงว่า มันเป็นโครเมี่ยมหรืเป็นพลาสติดเคลือบ... ไม่อยากไห้มีปันหาอะคะ

getty_BU ผู้เขียน:
n73myphone ผู้เขียน:
ล่าสุดครับบบบบบ
ผมอยากถามเพื่อนๆที่ใช้ n73 ดูว่าปุ่ม จอยสติ๊ก มันเป็นโครเมี่ยมหรืเป็นพลาสติดเคลือบกันเเน่อ้ะครับ
คือบางคนก็เป็นโครเมี่ยม บางคนก็เป็นเเบบผม
ทําไม ไม่เข้าใจ
ทําไม nokia ถึงไม่ได้มาตรฐานขนาดนี้
เเต่เครื่องผมเครื่องศูนย์เเท้ๆนะครับ
เเม้จะซื้อมาบุญครองเพราะผมมั่นใจได้เลย
1.ผมซื้อเค้าประจํามากๆ
2.เค้าเป็นร้านขายส่งอ้ะครับไม่มีทางย้อมเเมว
นั่นเเหละครับผมมั่นใจได้
เเล้วผมก้อซื้อเค้า 2 เครื่อง พี่ผมซื้อเครื่องนึง
ส่วนปุ่มของพี่ผมเป็นโครเมี่ยม
อยากทราบด่วนมากๆๆๆเลยครับ
งงง มาก
ซื้อพร้อมพี่
ตอนเเรกก้อไม่ได้สังเกตุ
ซื้อมาตั้งเเต่วันที่ 8 อ้ะครับ
ยังอยุ่ใน 7 วัน
ช่วยตอบทีครับบบบบ
เพราะผมเครียดมาก
ซื้อมาไม่ถึงอาทิตย์นึงเลย
เเล้วปุ่มผมก้อมีรอยเเล้วอ้ะ
เหมือนคล้ายเอาเข็มเจาะ
เเต่ผมเป็นคนรักษามือถือมากๆอ้ะ
เเบบว่าพกผ้าพันไว้ตลอด
เครื่องผมไม่เคยตกกเลย
เห้อ~~~
ช่วยตอบผมทีนะครับว่าควรทํายังไง
(คิดผิดมากที่ซ์อ n73) ตอนเเรกเพิ่มอีก 2000 ก็ได้ n80 ละ
เหอๆๆ เเต่เอส n80 มาเทียบเรื่องกล้องกะ 73 ตัว n73 ทําได้ดีกว่าอ้ะ
เเต่ก็.....นะ
อ้างถึง:

***ของผมเป็นโครเมี่ยมอะครับ ก็ไม่เห็นเป็นรอยจุดเหมือนที่คุณว่านะครับ ผมก็งงเหมือนกัน
กับปัญหาของแต่ละคน ทั้งๆที่เป็น n73 เหมือนกันทำไมปัญหาที่เกิดขึ้นมันต่างกันจัง บางคนก็ไม่มีปัญหาเลย แต่บางคนเกิดปัญหาเยอะมาก ทั้งเปิดไม่ติด ค้าง ปุ่มหลุด ปุ่มเป็นรอยบ้าง อันนี้ผมว่าต้องโทรไปถามที่ศูนย์แล้วละครับ ว่าทำไมมันไม่เหมือนกัน 02-2552111
ถามเลยครับ แต่อย่าหวังอะไรมากนะครับกับพนักงานบางทีไม่มีความรู้อะไรเลย ถามอย่างตอบอย่าง ผมเจอมาแล้ว และถ้าเครื่องคุณเป็นเครื่องศูนย์แท้ๆก็เปลี่ยนเลยครับ

เรา ก็ สงสัย เหมือนกันนะค่ะ ดู มันก็มีรอย ลอก เหมือนกันนะ

ซื้อที่ศูนย์โนเกียแท้เหมือนกันนะค่ะ ซื้อเมื่อเดือนกันยายนค่ะ

ท่านผู้รู้ช่วยตอบทีนะค่ะ

นู๋ก็เริ่มกังวลเหมือนปัญหาที่เพื่อนๆเจอนะค่ะ

กำลังจะไปซื้อะครับ ไม่ทราบว่าสังเกตยังไงดีครับ ถ้ามันแตกต่างกันจริงผมก็อยากได้โครเมียม ไม่เอาชุบๆ ช่วยบอกวิธีสังเกตหน่อยครับ เพราะเครื่องๆใหม่ๆกลัวดูยาก

~~ลองโทรไปถามที่โนเกีย แคร์มาแล้วค่ะ เค้าบอกว่าปุ่มกดเป็นพลาสติกเคลือบ

~~ที่ศูนย์บอกว่าถ้าเราใช้งานหนักๆบ่อยๆมันก็จะลอกออกนะค่ะ เครื่องของนู๋ก็ลอกแล้วซื้อมาได้ 2เดือน เองฮึ่มๆ ทำใจ >_<'" กดบ่อยไปหน่อย คิคิ

~~ตอนนี้ยัง ไม่มีปุ่มกดเปลี่ยนด้วยต้องรอยาวอ่า เพื่อนๆ ฏ้ใช้กันแบบถนอมๆ แล้วกันม่ายงั้นจะลอกแบบนู๋

~~โชคดีที่ปุ่มกดม่ายหลุดม่ายงั้นเครียด ม่ายต้องหลับต้องนอนกันพอดี
saifha69
Year's Star

หัวข้อ : update firmware n73 v 3.0638.0.0.1
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2006 19:39  

ทำได้แล้วครับขอบคุณมากนะครับผม เน็ตผม 1 เม็ก ใช้เวลาประมาณ 45 นาทีเสร็จครับ

หลังจากอัพเสร็จรู้สึกว่าเครื่องเร็วขึ้นครับ กล้องไม่ค้าง มีโปรแกรม FAX infared มาให้

สีสันของเครื่องเล่นและอีคลอไลซ์เซอร์เปลี่ยนไปบ้างดูละเอียดขึ้นครับ ตามความรู้สึกรู้สึกว่า

เสียงจะนิ่มขึ้นมากว่าเดิมด้วยครับจากที่เสียงแหลมจัดจ้าน อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ

เพื่อนๆลองลงดูแต่รับรองว่าดีแน่นอนครับ และลงตามขั้นตอนนะครับได้แน่นอน อย่าลืมเปลี่ยน

product code ก่อนลงนะครับไม่งั้นอัพไม่ได้ครับเพราะมันจะฟ้องว่าหาซอฟแวร์อัพเดตไม่เจอ

ใช้โปรแกรม NSS เปลี่ยนนะครับ ดูตามลิงนี้น่าจะละเอียดดี

http://www.freeforum101.com/n70/viewtopic.php?t=2867&mforum=n70

มีอะไรดีก้มาบอกกันนะครับ
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: update firmware n73 v 3.0638.0.0.1
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2006 23:02  

ทำได้แล้วครับขอบคุณมากนะครับผม เน็ตผม 1 เม็ก ใช้เวลาประมาณ 45 นาทีเสร็จครับ

หลังจากอัพเสร็จรู้สึกว่าเครื่องเร็วขึ้นครับ กล้องไม่ค้าง มีโปรแกรม FAX infared มาให้

สีสันของเครื่องเล่นและอีคลอไลซ์เซอร์เปลี่ยนไปบ้างดูละเอียดขึ้นครับ ตามความรู้สึกรู้สึกว่า

เสียงจะนิ่มขึ้นมากว่าเดิมด้วยครับจากที่เสียงแหลมจัดจ้าน อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ

เพื่อนๆลองลงดูแต่รับรองว่าดีแน่นอนครับ และลงตามขั้นตอนนะครับได้แน่นอน อย่าลืมเปลี่ยน

product code ก่อนลงนะครับไม่งั้นอัพไม่ได้ครับเพราะมันจะฟ้องว่าหาซอฟแวร์อัพเดตไม่เจอ

ใช้โปรแกรม NSS เปลี่ยนนะครับ ดูตามลิงนี้น่าจะละเอียดดี

http://www.freeforum101.com/n70/viewtopic.php?t=2867&mforum=n70

มีอะไรดีก้มาบอกกันนะครับ

ยินดีก้วยคับเหนมะสุดท้ายก้อทำได้ อิอิ

ไม่ทราบว่า FAX Infared ดูที่ไหนอะคับ หามะเจองะ งิงิ
123.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2006 23:13  

Gameที่เราโหลดมาเป็นไฟล์.jarไม่ทราบว่าลงยังไงอ่าคับ อยากเล่นมากมายเลยคับ
..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ..
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2006 23:41  

ตอนนี้ราคาอยู่ที่เท่าไหร่คับ ของแต่ละ shop อยากรู้คับใครรู้บอกที กำลังจะซื้อ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Nov 2006 00:00  

ตัวไหนอะครับ ผมก้อพึ่งอัพเองครั้งแรกเลยอะ กล้าๆกลัวๆ แต่ก้อทำได้ละ

คือต้วโปรแกรม nokia softwareupdatersetup พอจะติดตั้งลงคอมมันขึ้นว่า minimum memory requirement is 256 mb หมายความว่าอย่างไงแมนไม่พอใช่ไหมค่ะไครเป็น
แบบนี้บ้างหรือเป่ลา
Phoe_nix
Year's Star

หัวข้อ : -*-
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2006 01:06  

Ram เครื่องคอมของคุณไม่พอคับ
bananaaim
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2006 02:54  

ขอเสริมหน่อยค่ะว่า ตอนที่ลองfirmwareตัวใหม่ค่อนข้างจะนานหน่อย นานจนใจเต้น ตุ๊บตั๊บ พอinstallแล้วมีข้อความขึ้นว่า ไม่มีโทรศัพท์เชื่อมต่ออยู่ ก็ไม่ต้องตกใจไปถอดสายแล้วเสียบใหม่ อันนั้นพังแน่ๆ ทิ้งไว้เลย เกินครึ่งชมแน่ๆ เป็นไปได้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: -*-
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2006 08:10  

Phoe_nix ผู้เขียน:
Ram เครื่องคอมของคุณไม่พอคับ

ขอบคุณมากค่ะมีหวังต้องเอาไปอัพที่ 0 แต่ตอนนี้มีคนบอกว่าที่ 0 ยังไม่มาเลยเสียดายจัง
เลยอยากอัพเป็นไครรู้ว่าที่ 0 มาแล้วช่วยบอกด้วยนะค่ะ
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2006 10:35  

bananaaim ผู้เขียน:
ขอเสริมหน่อยค่ะว่า ตอนที่ลองfirmwareตัวใหม่ค่อนข้างจะนานหน่อย นานจนใจเต้น ตุ๊บตั๊บ พอinstallแล้วมีข้อความขึ้นว่า ไม่มีโทรศัพท์เชื่อมต่ออยู่ ก็ไม่ต้องตกใจไปถอดสายแล้วเสียบใหม่ อันนั้นพังแน่ๆ ทิ้งไว้เลย เกินครึ่งชมแน่ๆ เป็นไปได้

จำไว้เลยนะครับสำหรับคนที่จะอัพเองอะ ห้ามถอดอะไรทั้งนั้นขณะอัพ
yumijung
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : อยากอัพบ้างจัง
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2006 11:18  

น่าอิจฉาเพื่อนๆ ที่อัพได้แล้วจริงๆเลย ต่อไปนี้ปัญหาต่างๆ ของเครื่องก็คงจะลดลง เราก็อยาก อัพนะ แต่ใจนึงก็กลัวพัง เพราะเราไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพวกนี้ซักเท่าไร ไม่กล้าเสี่ยง ก็คงจะต้องนับวันรอ รอจนกว่า ศูนย์จะมีมาให้อัพ ถ้าหากใครรู้ว่าที่ศูนย์ไหนมี FW ตัวใหม่ให้อัพ ก็อย่าลืม ส่งข่าวบอกกันบ้างนะ เราจะได้รีบไปอัพทันทีเลย...
Phoe_nix
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Nov 2006 12:49  

เอาโปรแกรมที่โหลดมาใส่ใน mem แล้วเอาสาย USB แล้วไปนั่งอัพในร้านเน็ตหรือบ้านเพื่อนก็ได้คับ

ปล.อัพแปปเดียวเสร็จ
siri_tor
Year's Star

หัวข้อ : อยู่ดี ๆ กล้องหลักก็ใช้ไม่ได้
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2006 15:01  

ทำไงดี..อยู่ดี ๆ กล้องหลักก็ใช้ไม่ได้ พอเปิดสไลด์หลังเพื่อจะถ่าย มันก็ไม่จับภาพ มีแต่เมนูด้านข้าง (สลับโหมด , แฟลช , ตั้งเวลา)ขึ้นมาอย่างเดียว...ใครเคยเป็นบ้าง ช่วยบอกวิธีแก้หน่อยสิคะ ยังไม่อยากไปเข้าศูนย์

ปล.ลองปิด/เปิดเครื่องใหม่และลองถอดเมมออกแล้วก็ยังไม่หายค่ะ...
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: อยู่ดี ๆ กล้องหลักก็ใช้ไม่ได้
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2006 16:08  

siri_tor ผู้เขียน:
ทำไงดี..อยู่ดี ๆ กล้องหลักก็ใช้ไม่ได้ พอเปิดสไลด์หลังเพื่อจะถ่าย มันก็ไม่จับภาพ มีแต่เมนูด้านข้าง (สลับโหมด , แฟลช , ตั้งเวลา)ขึ้นมาอย่างเดียว...ใครเคยเป็นบ้าง ช่วยบอกวิธีแก้หน่อยสิคะ ยังไม่อยากไปเข้าศูนย์

ปล.ลองปิด/เปิดเครื่องใหม่และลองถอดเมมออกแล้วก็ยังไม่หายค่ะ...

มานค้างอะ ถ้าเป็นบ่อยไป 0 เรยครับ
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: อยากอัพบ้างจัง
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2006 16:12  

yumijung ผู้เขียน:
น่าอิจฉาเพื่อนๆ ที่อัพได้แล้วจริงๆเลย ต่อไปนี้ปัญหาต่างๆ ของเครื่องก็คงจะลดลง เราก็อยาก อัพนะ แต่ใจนึงก็กลัวพัง เพราะเราไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพวกนี้ซักเท่าไร ไม่กล้าเสี่ยง ก็คงจะต้องนับวันรอ รอจนกว่า ศูนย์จะมีมาให้อัพ ถ้าหากใครรู้ว่าที่ศูนย์ไหนมี FW ตัวใหม่ให้อัพ ก็อย่าลืม ส่งข่าวบอกกันบ้างนะ เราจะได้รีบไปอัพทันทีเลย...

ผมก้อไม่เคยอัพคับ อ่านที่เค้าบอกแล้วทำตามทีละขั้นอะ 30 นาทีก้อเสด ขณะทำขอบอกว่ากลัวคนโทรเข้ามาก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Nov 2006 17:19  

ผมก้อไม่เคยอัพคับ อ่านที่เค้าบอกแล้วทำตามทีละขั้นอะ 30 นาทีก้อเสด ขณะทำขอบอกว่า
กลัวคนโทรเข้ามาก

วันนี้ไปถามที่ศูนย์ชีคอนมาเขาบอกว่าอาจจะมาวันศุกร์ตอนบ่ายๆเขาบอกว่าวันศุกร์ให้ไปดูใหม่นะค่ะลองโทรไปถามก่อนก็ได้นะค่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Nov 2006 17:22  

ผมก้อไม่เคยอัพคับ อ่านที่เค้าบอกแล้วทำตามทีละขั้นอะ 30 นาทีก้อเสด ขณะทำขอบอกว่า
กลัวคนโทรเข้ามาก

วันนี้ไปถามที่ศูนย์ชีคอนมาเขาบอกว่าอาจจะมาวันศุกร์ตอนบ่ายๆเขาบอกว่าวันศุกร์ให้ไปดูใหม่นะค่ะลองโทรไปถามก่อนก็ได้ค่ะ
ทะเลจันทร์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2006 18:03  

เพิ่งถูกขโมย N70 ไป ยังทำใจไม่ได้ และยังไม่มีรุ่นไหนในใจ ผ่านมาอ่าน
N73 สรุปว่า ควรจะซื้อ N70 เหมือนเดิม หรือ N73 ดีค่ะ พี่ ๆ เพื่อน ๆ ...

คงจะไปซื้อพรุ่งนี้ มะรืนนี้ล่ะคะ ..แล้วจะแวะเข้ามาอ่านคำแนะนำจากเพื่อน ๆ
พี่ ๆ นะคะ

ขอบคุณค่ะ
mint_earn
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2006 19:34  

n73 ก้อดีครับไม่มีปัญหามากอย่างที่คิดอะ ตอนแรกคิดว่ามีปัญหามากมายพอตัดใจซื้อมาใช้กะใช้ได้ดีนะครับยังไม่เจอปัญหาอย่างที่คนอื่นเจอ ถ้าจาซื้อกะแนะนำซื้อเครื่องศูนย์โนเกียเลยดีกว่าครับอาจแพงกว่าข้างนอกแต่มั่นใจกว่าครับ

** กำลัง up fw เสียวๆ >_<
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2006 20:08  

ทะเลจันทร์ ผู้เขียน:
เพิ่งถูกขโมย N70 ไป ยังทำใจไม่ได้ และยังไม่มีรุ่นไหนในใจ ผ่านมาอ่าน
N73 สรุปว่า ควรจะซื้อ N70 เหมือนเดิม หรือ N73 ดีค่ะ พี่ ๆ เพื่อน ๆ ...

คงจะไปซื้อพรุ่งนี้ มะรืนนี้ล่ะคะ ..แล้วจะแวะเข้ามาอ่านคำแนะนำจากเพื่อน ๆ
พี่ ๆ นะคะ

ขอบคุณค่ะ

mint+earn ผู้เขียน:

N73 ไปเลยครับ ไหนๆก้อจะซื้อแล้วอะ ปัญหาไม่เยอะมากมายอะ ตอนนี้ก้อไม่ค่อยเจอละสบายๆ

ขอหั้ยอัพเสดไวๆและผ่านได้ด้วยดีนะครับ ภาวนาด้วยละอย่าให้ใครโทรเข้า
jlenu
Year's Star

หัวข้อ : เย้ เย้ เย้
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2006 22:33  

อัพเรียบร้อยแล้วคับ ดีใจจางเย้ยยย ลุ้นน่าดูเลยกลัวมีคนโทรเข้ามา เอิ๊กๆๆๆๆ
ขอบคุณทุกๆคนเลยนะครับที่ให้คำแนะนำ ขอบคุงค้าบ
mint_earn
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2006 22:41  

เสร็จแระ -*- ต้องชั่วโมงก่าๆ
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: เย้ เย้ เย้
วันที่โพสท์ : 16 Nov 2006 12:13  

อัพเรียบร้อยแล้วคับ ดีใจจางเย้ยยย ลุ้นน่าดูเลยกลัวมีคนโทรเข้ามา เอิ๊กๆๆๆๆ
ขอบคุณทุกๆคนเลยนะครับที่ให้คำแนะนำ ขอบคุงค้าบ

mint_earn ผู้เขียน:
เสร็จแระ -*- ต้องชั่วโมงก่าๆ

เหนมะคับสุดท้ายก้อทำได้ ยินดีด้วยคับ แต่คุณมิ้นท์ไมอัพนานจังเลย เหอเหอ
เย้ๆๆๆ ทำได้แล้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Nov 2006 16:18  

หลังจากที่ตัดสินใจนานมั่กๆ ว่าจะอัพเองดีหรือเปล่า แต่สุดท้าย ก็ตัดสินใจ อัพแล้วค่ะ ทุกอย่างผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ ขอบคุณ ชาว N 73 ทุกคน ที่คอยแนะนำ ช่วยเหลือนะคะ ตอนนี้อัพเสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ ความเปลี่ยนแปลงที่เห็นได้ชัด ก็คือ เสียงจะนุ่มขึ้นมากเลย แต่การเปลี่ยนแปลงอื่นๆ ยังไม่รู้เลยค่ะ ก็เลยอยากจะถามเพื่อนๆ ที่อัพแล้ว ว่ามันมีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้าง แล้วก็มีอะไรดีขึ้นบ้าง ช่วยตอบหน่อยนะคะ...ขอบคุณค่ะ
jlenu
Year's Star

หัวข้อ : N73 จงเจริญ
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2006 00:55  

วันนี้เราไปศูนย์ AIS เซ็นฯปิ่นมาจะให้เขาลงโปรแกรมMobileLIFEที่มานให้มากะเครื่องอ่ะเพราะพออัพเองแล้วมานหายไปเลย พอเค้าดูFWเราเค้าถามว่าอัพเองหรอ เราบอกว่า ใช่คับ ... แหม..ไอ่เรานึกว่าจะชมว่าเก่งจัง..ที่ไหนได้ -*- มานบอกว่าอัพเองทำไม อัพแล้วจะหมดประกันเลย ปลอดภัยรึป่าวก็ไม่รู้แล้วก้อพูดโน้นพูดนี่ เราก็คิดในใจ นี่ตกลงเรามาให้มานบ่นให้ฟังใช่มั๊ย แล้วเราไปเอาเครื่องมันอัพรึไง เราให้ลงโปรแกรมให้ก้อลง ลงไม่ได้ก้อไม่ต้องลง ไม่ได้ให้มาวิจารณ์ เอิ๊กๆๆๆๆๆ Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad
reed_it
Year's Star

หัวข้อ : N73 หายแว้วๆ
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2006 01:06  

N73 พึ่งหายครับ เซ้งมากมาย..
พอหาย เลยตัดสินใจซื้อ
sony w810i แทนครับ
ราคาตอนนี้ก็ 12600 โดยประมาณ<มาบุญครอง ร้านขายส่ง>

ผมว่าลองเปรียบเทียบดูจะเป็นแบบนี้ครับ(อย่าซีเรียสมากละแค่ความคิดเห็นเฉยๆ)

สิ่งที่แตกต่างจาก N73 อย่างเห็นได้ชัด
1.ขนาด w810i เล็กและเบากว่า
2.หน้าจอ w810i เล็กกว่ามาก
3.ที่เสียบ หูฟัง กับ ที่ชาตท์ เป็น port เดียวกัน

ข้อดีของ w810i ถ้าเทียบกับ N73
1.เสียงเยี่ยมกว่า มาก(เป็นเพราะหูฟังที่แถมหามีกว่าของ nokia ด้วย)
2.กล้อง 2 ล้าน ชัดกว่า n73 อย่างเห็นได้ชัด (เวลามาลงคอมจะเห็นความแตกต่างมาก)
3.วัสดุการประกอบ ดีกว่า N73 อย่างเห็นได้ชัด
4.เครื่องเร็ว กว่าเห็นได้ชัด(อย่างว่ามันไม่ใช้ os)

ข้อเสียของ w810i ถ้าเทียบกับ N73
1.หน้าจอเล็กไปอย่างเห็นได้ชัด
2.ที่เสียบหูฟัง กับ ที่ชาตท์ ของ w810i อันเดียวกัน
3.ไม่เป็นระบบ ซิมเบี้ยน os(แต่ที่เปลี่ยนก็เป็นเพราะ ซิมเบี้ยนแฮงค์ง่ายไปหน่อย)
4.ค่านิยมครับ(รู้ๆ กันอยู่)
5.ขายแล้วไม่ได้ราคาเท่า Nokia(ซึ่งผมไม่ซีเรียส)

แต่โดยรวม ผมว่า w810i คุ้มค่า ดีคับ ตอนที่ซื้อมา ราคาแพงกว่า N70 - N72 ครับ

ปล.อันนี้เป็นความคิดเห็นของผมครับ อย่าซีเรียส มากนัก
mint_earn
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2006 02:09  

ที่ช้าอันนี้ไม่แน่ใจนะครับ แต่ผมคิดว่ามันเปงเพราะผมโหลดตอนช่วงหัวค่ำคนใช้เนตเยอะเลยช้าอะครับ >_<
Phoe_nix
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Nov 2006 04:19  

W810i กับ N73
ความคิดท่านแปลกๆนะ
กล้อง 2ล้าน มันเทียบ 3.2 ไม่ได้ ยิ่งดูในคอมแล้วจะยิ่งเห็นความต่าง

กล้อง 2 ล้านไม่มีทางที่จะชัดกว่า กล้อง 3.2ล้านคับ ไม่ว่าจะดูในคอมรึดูที่ไหนก็ไม่มีทางชัดกว่า ยิ่งความละเอียดมากก็จะยิ่งชัดมากไม่ว่าจะดูจากอะไร

ถ้า 2ล้านชัดกว่า 3.2ล้าน ก็เท่ากับว่า 1.3ล้านชัดกว่า 2 ล้าน แบบนี้จะซื้อกล้อง 10 ล้านมาทำไม 1.3ล้าน ชัดกว่า

SE กับ NOKIA ใช้วัสดุอะไรอ่ะ
sotun
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2006 13:54  

คือจะไปซื้อสิ้นสิ้นเดือนแล้วคับ อยากทราบว่า ไปซื้อร้านไหนกันบ้างคับ แล้วเลือกประกันของอะไรกันอะคับ ไปซื้อแล้วต้องกดเช็คไรบ้างคับ เห็นบอกว่า เช็ค เวลา อีมี่ FW ต้องกดอะไรบ้างคับ ไม่มีความรู้เลย ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะคับ ขอบคุณคับ
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2006 14:09  

เย้ๆๆๆ ทำได้แล้ว ผู้เขียน:
หลังจากที่ตัดสินใจนานมั่กๆ ว่าจะอัพเองดีหรือเปล่า แต่สุดท้าย ก็ตัดสินใจ อัพแล้วค่ะ ทุกอย่างผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ ขอบคุณ ชาว N 73 ทุกคน ที่คอยแนะนำ ช่วยเหลือนะคะ ตอนนี้อัพเสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ ความเปลี่ยนแปลงที่เห็นได้ชัด ก็คือ เสียงจะนุ่มขึ้นมากเลย แต่การเปลี่ยนแปลงอื่นๆ ยังไม่รู้เลยค่ะ ก็เลยอยากจะถามเพื่อนๆ ที่อัพแล้ว ว่ามันมีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้าง แล้วก็มีอะไรดีขึ้นบ้าง ช่วยตอบหน่อยนะคะ...ขอบคุณค่ะ

ลองสังเกตใน Gallery รึยังครับว่ารูปที่ถ่ายล่าสุดจะอยู่ด้านซ้าย ซึ่งตัวเก่าอยู่ด้านขวา
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: N73 จงเจริญ
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2006 14:16  

วันนี้เราไปศูนย์ AIS เซ็นฯปิ่นมาจะให้เขาลงโปรแกรมMobileLIFEที่มานให้มากะเครื่องอ่ะเพราะพออัพเองแล้วมานหายไปเลย พอเค้าดูFWเราเค้าถามว่าอัพเองหรอ เราบอกว่า ใช่คับ ... แหม..ไอ่เรานึกว่าจะชมว่าเก่งจัง..ที่ไหนได้ -*- มานบอกว่าอัพเองทำไม อัพแล้วจะหมดประกันเลย ปลอดภัยรึป่าวก็ไม่รู้แล้วก้อพูดโน้นพูดนี่ เราก็คิดในใจ นี่ตกลงเรามาให้มานบ่นให้ฟังใช่มั๊ย แล้วเราไปเอาเครื่องมันอัพรึไง เราให้ลงโปรแกรมให้ก้อลง ลงไม่ได้ก้อไม่ต้องลง ไม่ได้ให้มาวิจารณ์ เอิ๊กๆๆๆๆๆ Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad

ถ้าอัพแล้วเครื่องเสียอาจจะหมดประกันก้อได้นะครับ แต่นี่ไม่เสียนิ

โปรแกรม MobileLIFE ตงไหนอะคับ ช่ายตัว AIS aervice รึป่าวคับ
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2006 14:25  

sotun ผู้เขียน:
คือจะไปซื้อสิ้นสิ้นเดือนแล้วคับ อยากทราบว่า ไปซื้อร้านไหนกันบ้างคับ แล้วเลือกประกันของอะไรกันอะคับ ไปซื้อแล้วต้องกดเช็คไรบ้างคับ เห็นบอกว่า เช็ค เวลา อีมี่ FW ต้องกดอะไรบ้างคับ ไม่มีความรู้เลย ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะคับ ขอบคุณคับ

*#06#
ตรวจสอบเลข IMEI ของเครื่อง (เช็คหั้ยตรงกัน3ที่คือ ข้างกล่อง/ตัวเครื่อง/ที่ใส่แบต)

*#0000#
ตรวจสอบเวอร์ชั่นของ Firmware

*#92702689#
ตรวจสอบระยะเวลาในการใช้เครื่อง (เครื่องใหม่ต้องเป็น0หมด)

เรื่องประกันอะ ผมเลือกศูนย์ UD ครับ เค้าบริการหลังการขายดีนะ (ความคิดส่วนตัว) แต่ก้อมีหลายศูนย์หั้ยเลือกนะ MFA/Blisstel/Imobile/Mlnik/UD ฯลฯ

อุปกรณ์มาตรฐาน N73

* ตัวเครื่อง
* แบตเตอรี่ Li-ion BP- 6M 1,100 mAh จำนวน 1 ก้อน
* ชุดหูฟังสตอริโอ 1 เส้น (HS-23)
* อุปกรณ์ชาร์จเร็วแบบบาง (AC-4U) พร้อม adapter (CA-44)
* miniSD Card 128 MB
* CD-Rom Software PC. Suite 1 แผ่น
* USB Cable CA-53 1 เส้น
* คู่มือการใช้งาน (ไทย-อังกฤษ) 1 เล่ม

อุปกรณ์ในกล่องอาจจะเปลี่ยนไปตามรอบการส่งสินค้า

อ้างอิง : http://www.mlink.co.th/MobileOne.asp?Productid=02-0000305&Logo=Nokia
Phoe_nix
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Nov 2006 14:35  

วิธีเช็คแบบง่ายๆนะคับ
1. กดดูทุกปุ่มว่ากดได้ ไม่มีปุ่มไหนแปลกๆหรือบุ๋ม ดูจอยสติ๊กว่าเบี้ยวป่าว
2. *#92702689# ดูว่าเป็น 0 ป่าว
3. *#0000# ดู FW
4. ลองโทรเข้า-โทรออก รับแล้วคุยได้ปรกติ
5. มองหาคนหน้าตาสวยๆแล้ว ลองถ่ายรูป-ถ่ายVDO เพราะถ้าถ่ายคนไม่สวยเด๋วจะหาว่ากล้อง N73 ห่วย
6. ดูสติ๊กเกอร์ที่แบตถ้าเป็นของแท้หมุนๆดูเห็น จุด รอบๆคำว่าโนเกีย ด้านซ้าย 1จุด ด้านขวา 2จุด ด้านล่าง 3 จุด ด้านบน 4 จุด และ ส่วนขวาของสติ๊กเกอร์จะเป็นสีดำยังไม่ถูกลอกออก
7. เปิดดูถาพใน mem แล้วก็ดู เบอร์ในเครื่องด้วยว่ามีเบอร์หรือรูปคนอื่นป่าว
8. เช็คอุปกรณ์ในกล่องไห้ครบ
9. เครื่องผม ประกันของ UD เปลี่ยนได้ภายใน 7 วัน ประกันอุปกรณ์ 6เดือน ประกันเครื่อง 1ปี
10.ผมซื้อร้าน Moblie easy คาฟู กม.2

อันนี้ด้วย
*#06#
ตรวจสอบเลข IMEI ของเครื่อง (เช็คหั้ยตรงกัน3ที่คือ ข้างกล่อง/ตัวเครื่อง/ที่ใส่แบต) Copy มา
reed_it
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Nov 2006 16:27  

กล้อง 2ล้าน มันเทียบ 3.2 ไม่ได้ ยิ่งดูในคอมแล้วจะยิ่งเห็นความต่าง

กล้อง 2 ล้านไม่มีทางที่จะชัดกว่า กล้อง 3.2ล้านคับ ไม่ว่าจะดูในคอมรึดูที่ไหนก็ไม่มีทางชัดกว่า ยิ่งความละเอียดมากก็จะยิ่งชัดมากไม่ว่าจะดูจากอะไร

ถ้า 2ล้านชัดกว่า 3.2ล้าน ก็เท่ากับว่า 1.3ล้านชัดกว่า 2 ล้าน แบบนี้จะซื้อกล้อง 10 ล้านมาทำไม 1.3ล้าน ชัดกว่า

ใช่อยู่ครับ ถ้าเปรียบเทียบกันเล่นๆ
กล้องแต่ละยี่ห้อ ความละเอียดเท่ากัน
แต่ผลลัพท์ที่ได้ออกมา ไม่เหมือนกันครับ..
ท่าน ลองเปรียบเทียบ รูปจาก ใน บอทร์ ของ
n73 กับ w810i ดูครับ..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เพิ่มเติมให้นะคับ
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2006 18:54  

reed_it ผู้เขียน:
ราคาตอนนี้ก็ 12600 โดยประมาณ<มาบุญครอง ร้านขายส่ง>

ผมว่าลองเปรียบเทียบดูจะเป็นแบบนี้ครับ(อย่าซีเรียสมากละแค่ความคิดเห็นเฉยๆ)

สิ่งที่แตกต่างจาก N73 อย่างเห็นได้ชัด
3.ที่เสียบ หูฟัง กับ ที่ชาตท์ เป็น port เดียวกัน

ข้อดีของ w810i ถ้าเทียบกับ N73
1.เสียงเยี่ยมกว่า มาก(เป็นเพราะหูฟังที่แถมหามีกว่าของ nokia ด้วย)
2.กล้อง 2 ล้าน ชัดกว่า n73 อย่างเห็นได้ชัด (เวลามาลงคอมจะเห็นความแตกต่างมาก)
3.วัสดุการประกอบ ดีกว่า N73 อย่างเห็นได้ชัด
4.เครื่องเร็ว กว่าเห็นได้ชัด(อย่างว่ามันไม่ใช้ os)

ข้อเสียของ w810i ถ้าเทียบกับ N73
2.ที่เสียบหูฟัง กับ ที่ชาตท์ ของ w810i อันเดียวกัน
3.ไม่เป็นระบบ ซิมเบี้ยน os(แต่ที่เปลี่ยนก็เป็นเพราะ ซิมเบี้ยนแฮงค์ง่ายไปหน่อย)
5.ขายแล้วไม่ได้ราคาเท่า Nokia(ซึ่งผมไม่ซีเรียส)

แต่โดยรวม ผมว่า w810i คุ้มค่า ดีคับ ตอนที่ซื้อมา ราคาแพงกว่า N70 - N72 ครับ

ปล.อันนี้เป็นความคิดเห็นของผมครับ อย่าซีเรียส มากนัก

ยังไงลองไปดูสกุลขอลไฟล์ที่ใช้ได้หรือไม่ได้ กับการเล่น clip VDO หรือ VDO นะคับ n73 สะดวกกว่า ที่รองรับหลายตระกูล ไม่ถูกจำกัด กับ 3GP . h.263 เท่านั้น และ n73 ก็ใช้ได้ ทั้ง xHTML และ HTML
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เพิ่มเติมให้นะคับ
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2006 18:55  

ยังไงลองไปดูสกุลขอลไฟล์ที่ใช้ได้หรือไม่ได้ กับการเล่น clip VDO หรือ VDO นะคับ n73 สะดวกกว่า ที่รองรับหลายตระกูล ไม่ถูกจำกัด กับ 3GP . h.263 เท่านั้น และ n73 ก็ใช้ได้ ทั้ง xHTML และ HTML
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2006 19:50  

เอ่อ เท่าที่เห็น SE นะครับฝาปิดช่อง ใส่ Memory Stick ไม่ต้องถอดเข้า ออกบ่อยๆ ใช้ๆ ไปซักพักเดี๋ยวมันก็เยินออกมาเองครับ ลองสังเกตดูนะครับ
jlenu
Year's Star

หัวข้อ : Re: N73 จงเจริญ
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2006 21:50  

ถ้าอัพแล้วเครื่องเสียอาจจะหมดประกันก้อได้นะครับ แต่นี่ไม่เสียนิ

โปรแกรม MobileLIFE ตงไหนอะคับ ช่ายตัว AIS aervice รึป่าวคับ

ไม่ช่ายคับ มานจะอยู่ตรงกลางเลยอ่ะ เครื่องเราเป็นเครื่องMFAอ่ะ
reed_it
Year's Star

หัวข้อ : Re: เพิ่มเติมให้นะคับ
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2006 21:56  

อันนี้จริงครับไม่เถียง อย่างที่บอกไว้ครับ ว่า nokia ซีรีย์ N นั่นเป็น ระบบปฎิบัติการครับ
ความหลากหลาย เยอะกว่าครับ ยืดหยุ่นกว่าครับ...
ผมก็เปรียบเทียบ ตามที่คนเคยใช้มาก่อนเท่านั่นเอง....
-'๑'- [ Newz -* ]
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : N 73 นี้มีโปรแกรมภาษาไทยป่ะคะ
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2006 22:06  

N 73 นี้มีโปรแกรมภาษาไทยป่ะคะ ถ้าไม่มี สามารถไปอัพเดทเติมตามร้านโทรศัทพ์ได้ป่ะคะ
-'๑'- [ Newz -* ]
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอถามอีกหน่อยนะคะ
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2006 22:15  

*#06#
ตรวจสอบเลข IMEI ของเครื่อง (เช็คหั้ยตรงกัน3ที่คือ ข้างกล่อง/ตัวเครื่อง/ที่ใส่แบต)

*#0000#

*#92702689#
ตรวจสอบระยะเวลาในการใช้เครื่อง (เครื่องใหม่ต้องเป็น0หมด)

เวลากด *# นี่คือต้องโทรออกใช่ป่ะคะ ถ้าจะตรวจสอบอะไรท้งหลายอ่ะคะ
Adriano
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ : Re: ขอถามอีกหน่อยนะคะ
วันที่โพสท์ : 18 Nov 2006 01:42  

-'๑'- [ Newz -* ] ผู้เขียน:
*#06#

*#0000#

*#92702689#

เวลากด *# นี่คือต้องโทรออกใช่ป่ะคะ ถ้าจะตรวจสอบอะไรท้งหลายอ่ะคะ

ไม่ต้องโทรออกคับ กดตามนั้นแล้วมันจะแสดงผลที่หน้าจอเลย ลองดูคับ Very Happy
sotun
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Nov 2006 12:26  

*#06#

*#0000#

*#92702689#

เรื่องประกันอะ ผมเลือกศูนย์ UD ครับ เค้าบริการหลังการขายดีนะ (ความคิดส่วนตัว) แต่ก้อมีหลายศูนย์หั้ยเลือกนะ MFA/Blisstel/Imobile/Mlnik/UD ฯลฯ

อุปกรณ์มาตรฐาน N73

* ตัวเครื่อง
* แบตเตอรี่ Li-ion BP- 6M 1,100 mAh จำนวน 1 ก้อน
* ชุดหูฟังสตอริโอ 1 เส้น (HS-23)
* อุปกรณ์ชาร์จเร็วแบบบาง (AC-4U) พร้อม adapter (CA-44)
* miniSD Card 128 MB
* CD-Rom Software PC. Suite 1 แผ่น
* USB Cable CA-53 1 เส้น
* คู่มือการใช้งาน (ไทย-อังกฤษ) 1 เล่ม

อุปกรณ์ในกล่องอาจจะเปลี่ยนไปตามรอบการส่งสินค้า

อ้างอิง : http://www.mlink.co.th/MobileOne.asp?Productid=02-0000305&Logo=Nokia

๊UD นี่ต้องไปซื้อที่ร้านไหน เหรอคับ ถึงจะเป็นของ UD
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Nov 2006 13:54  

วิธีเช็คแบบง่ายๆนะคับ
1. กดดูทุกปุ่มว่ากดได้ ไม่มีปุ่มไหนแปลกๆหรือบุ๋ม ดูจอยสติ๊กว่าเบี้ยวป่าว
2. *#92702689# ดูว่าเป็น 0 ป่าว
3. *#0000# ดู FW
4. ลองโทรเข้า-โทรออก รับแล้วคุยได้ปรกติ
5. มองหาคนหน้าตาสวยๆแล้ว ลองถ่ายรูป-ถ่ายVDO เพราะถ้าถ่ายคนไม่สวยเด๋วจะหาว่ากล้อง N73 ห่วย
6. ดูสติ๊กเกอร์ที่แบตถ้าเป็นของแท้หมุนๆดูเห็น จุด รอบๆคำว่าโนเกีย ด้านซ้าย 1จุด ด้านขวา 2จุด ด้านล่าง 3 จุด ด้านบน 4 จุด และ ส่วนขวาของสติ๊กเกอร์จะเป็นสีดำยังไม่ถูกลอกออก
7. เปิดดูถาพใน mem แล้วก็ดู เบอร์ในเครื่องด้วยว่ามีเบอร์หรือรูปคนอื่นป่าว
8. เช็คอุปกรณ์ในกล่องไห้ครบ
9. เครื่องผม ประกันของ UD เปลี่ยนได้ภายใน 7 วัน ประกันอุปกรณ์ 6เดือน ประกันเครื่อง 1ปี
10.ผมซื้อร้าน Moblie easy คาฟู กม.2

อันนี้ด้วย
*#06#
ตรวจสอบเลข IMEI ของเครื่อง (เช็คหั้ยตรงกัน3ที่คือ ข้างกล่อง/ตัวเครื่อง/ที่ใส่แบต) Copy มา

แอบขำข้อ 5 งิงิ

อยู่แถวบ้านผมเรยนะเนี่ย
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Nov 2006 13:57  

๊UD นี่ต้องไปซื้อที่ร้านไหน เหรอคับ ถึงจะเป็นของ UD

มานก้อน่าจะมีทุกร้านนะครับ ลองถามดูละกาน ร้านไหนมีก้อลองๆดูเช็คราคาดีๆ

ถ้าร้านไหนไม่มีแต่จะเอา UD ก้อต้องลองเดินหาดูอะ

ไม่ก้อถ้าเจอร้านต้องการลองถามเค้าว่ามีของศูนย์ UD รึป่าว ถ้ามีก้อโอเคร ถ้าไม่มี(บางร้านนะ)เค้าจะไปหามาหั้ย
Phoe_nix
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Nov 2006 14:01  

ใช่อยู่ครับ ถ้าเปรียบเทียบกันเล่นๆ
กล้องแต่ละยี่ห้อ ความละเอียดเท่ากัน
แต่ผลลัพท์ที่ได้ออกมา ไม่เหมือนกันครับ..
ท่าน ลองเปรียบเทียบ รูปจาก ใน บอทร์ ของ
n73 กับ w810i ดูครับ..

จะเปรียบเทียบกันเล่นๆทำไมล่ะท่าน
กล้องแต่ล่ะยี้ห่อมันมีความสามารถไม่เหมือนกัน

ถ้าบอกว่า กล้องของ Canon DSLR 5ล้าน พิกเซล ชัดกว่า N95 กล้อง 5 ล้านพิกเซล อันนี้จริง

แต่ถ้าบอกว่า w810i กล้อง 2 ล้าน ขนาดภาพ 1632 x 1224 พิกเซล ชัดกว่า N73 กล้อง 3.2ล้าน ขนาดภาพ 2048x1536 พิกเซล มันเป็นไปไม่ได้นะท่าน
เพราะขนาดพิกเซลก็บอกแล้วว่าความละเอียดต่างกันเท่าไหร่

ภาพที่ถ่ายจาก N73 ขัดกว่า W810i แน่นอนคับ ยกเว้น W810i จะเปลี่ยนไปใช้เลนส์ 35มม.
cutiebabe1293
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2006 14:52  

ตอนนี้ เครื่องที่ 0 nokia เท่าไหร่อ่าคะ

เเต่ถ้าที่ 0 nokia มี promotion
shop nokia จะลดด้วยป่าวอ่าคะ?
jlenu
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2006 15:22  

เครื่องของผมรู้สึกว่าจอยสติ๊กเหมือนจะเริ่มไม่แน่แล้วอ่ะคับ ไม่ทราบว่ามันจะหลุดไหมคับ
Stevie-G
Year's Star

จังหวัด: บางกอก {'o'}
หัวข้อ : ...
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2006 15:51  

เครื่องของผมรู้สึกว่าจอยสติ๊กเหมือนจะเริ่มไม่แน่แล้วอ่ะคับ ไม่ทราบว่ามันจะหลุดไหมคับ

คงไม่มั้ง เพราะของเราไม่หลุดอ่ะ
Stevie-G
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2006 16:14  

เราอยากใส่รูปง่ะ ทำตามวิธีหมดแล้วก้อยังไม่ได้ ทำไงดี พี่น้อง บอกหน่อยนะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2006 18:11  

ทะเลจันทร์ ผู้เขียน:

พี่ ๆ นะคะ

ขอบคุณค่ะ

mint+earn ผู้เขียน:

N73 ไปเลยครับ ไหนๆก้อจะซื้อแล้วอะ ปัญหาไม่เยอะมากมายอะ ตอนนี้ก้อไม่ค่อยเจอละสบายๆ

ขอหั้ยอัพเสดไวๆและผ่านได้ด้วยดีนะครับ ภาวนาด้วยละอย่าให้ใครโทรเข้า

ทำไมไม่ออฟไลน์ ตอนอัพ ล่ะคับ
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2006 21:34  

มานก้อเป็นแบบนี้ละคับ ใช้แบบระวังๆมากขึ้นละกานคับ(เบาๆอะ) บางคนที่หลุดก้อสงสารเค้านะเสียกำลังใจกันหมด
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2006 21:34  

Stevie-G ผู้เขียน:
เราอยากใส่รูปง่ะ ทำตามวิธีหมดแล้วก้อยังไม่ได้ ทำไงดี พี่น้อง บอกหน่อยนะ

ใส่รูปอะไรอะคับ
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2006 21:36  

ทำไมไม่ออฟไลน์ ตอนอัพ ล่ะคับ

มานต้องออนไลน์อะคับตามที่เวปเค้าบอกอะ

อีกอย่างที่ต้องออนไลน์เพราะว่ามานจะได้เข้าถึงระบบเครือข่ายด้วยมั้ง
Stevie-G
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Nov 2006 00:55  

รูปเด็กผีจูออนแบบนายไง เราทำตามวิธีหมดแล้วนะ ก้อยังใช้ไม่ได้ขนาดภาพก้อ 9.9 kb อ่ะคับ พอดีเลย เราอยากจะใส่รูปเจอร์ราร์ดอ่ะ
มอม้า...คึกคัก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : กล้อง2ล้าน & 3ล้าน
วันที่โพสท์ : 20 Nov 2006 08:02  

อย่าเพิ่งมาเถียงกันเรื่องกล้อง สองล้านพิกเซล กับ สามล้านพิกเซล ด้วยหลักการกันเลยครับ

ของอย่างนี้ต้องพิสูจน์ด้วยตา ต้องลองกะมือเราเอง ถ่ายรูปเดียวกัน ระยะเดียวกัน ในเวลาไล่เรี่ยกัน แล้วจับโยนลงคอมฯตัวเดียวกัน ลดขนาดรูปให้เท่ากัน เปลี่ยนนามสกุลไฟล์เป็น BMP ให้เหมือนกัน เพื่อป้องกันภาพแตกเบลอ

แล้วทีนี้ก็ลองจับมาเทียบใส่เฟรมเดียวกันไปเลย ให้เห็นกันจะๆกะตาเราเอง แล้วค่อยไปว่าเรื่องหลักการกันอีกที

เพราะตัวผมเองก็ใช้ทั้ง NK_N73 กับ SE_W810i แต่ผลจะออกมายังไง ต้องพิสูจน์เอาเองนะครับ สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น

ถ้าจะให้ดี ถ่ายวัสดุที่มีสีน้ำเงินสดๆ จะเห็นผลได้ชัดเจนที่สุด... เพราะเรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับพิกเซลคับ... พิกเซลจะมากหรือน้อย จะมีประโยชน์ก็ต่อเมื่อเรา นำภาพนั้นไปอัดหรือขยาย เท่านั้นเองคับ

สุดท้ายมีคำถาม มาถามเล่นๆ

กล้องสองล้านพิกเซล+หน้าจอหกหมื่นกว่า เฉดสี...

กล้องหนึ่งล้านพิกเซล+หน้าจอสองแสนกว่า เฉดสี...

อันไหนดูภาพได้ดีกว่า ชัดกว่า สวยกว่า...ติ๊กต๊อกๆๆๆๆ

Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Nov 2006 09:04  

รูปเด็กผีจูออนแบบนายไง เราทำตามวิธีหมดแล้วนะ ก้อยังใช้ไม่ได้ขนาดภาพก้อ 9.9 kb อ่ะคับ พอดีเลย เราอยากจะใส่รูปเจอร์ราร์ดอ่ะ

ความกว้างและความยาวของภาพต้องไม่เกิน 100x100 คับ
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Nov 2006 09:07  

PC Suite เวอร์ชั่นล่าสุด(6.82) Up Firmware เองได้เลย

โดยได้เพิ่ม Nokia phone software update ไว้ใน PC Suite ด้วยเลยทำให้สะดวกเวลา Up Firmware เอง
โอ้ มันยอดมากเลยจ๊อด

Nokia PC Suite 6.82
วิธีที่ไว้ใจได้สำหรับการสำรองและกู้คืนไฟล์ข้อมูล
เปลี่ยนประสบการณ์ฟังเพลงแบบไร้สายของคุณให้เหนือระดับขึ้นด้วย Nokia Music Manager
เพิ่มความคล่องตัวให้กับการแลกเปลี่ยนข้อมูลระหว่างโทรศัพท์โนเกียและแอพพลิเคชั่นจาก Microsoft (เช่น Windows Media Player 11) ด้วยการรองรับไดรเวอร์ของ Windows Portable Device (WPD)
อัพเดทโปรแกรมในโทรศัพท์ของคุณด้วย Nokia Software Updater
เปิดตัว 15 พฤศจิกายน 2549

โหลดได้ที่
http://europe.nokia.com/A4144905
มีภาษาไทยให้เลือกเหมือนกัน

Credit : artkab
Phoe_nix
Year's Star

หัวข้อ : Re: กล้อง2ล้าน & 3ล้าน
วันที่โพสท์ : 20 Nov 2006 13:26  

มอม้า...คึกคัก ผู้เขียน:
อย่าเพิ่งมาเถียงกันเรื่องกล้อง สองล้านพิกเซล กับ สามล้านพิกเซล ด้วยหลักการกันเลยครับ

ของอย่างนี้ต้องพิสูจน์ด้วยตา ต้องลองกะมือเราเอง ถ่ายรูปเดียวกัน ระยะเดียวกัน ในเวลาไล่เรี่ยกัน แล้วจับโยนลงคอมฯตัวเดียวกัน ลดขนาดรูปให้เท่ากัน เปลี่ยนนามสกุลไฟล์เป็น BMP ให้เหมือนกัน เพื่อป้องกันภาพแตกเบลอ

แล้วทีนี้ก็ลองจับมาเทียบใส่เฟรมเดียวกันไปเลย ให้เห็นกันจะๆกะตาเราเอง แล้วค่อยไปว่าเรื่องหลักการกันอีกที

เพราะตัวผมเองก็ใช้ทั้ง NK_N73 กับ SE_W810i แต่ผลจะออกมายังไง ต้องพิสูจน์เอาเองนะครับ สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น

ถ้าจะให้ดี ถ่ายวัสดุที่มีสีน้ำเงินสดๆ จะเห็นผลได้ชัดเจนที่สุด... เพราะเรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับพิกเซลคับ... พิกเซลจะมากหรือน้อย จะมีประโยชน์ก็ต่อเมื่อเรา นำภาพนั้นไปอัดหรือขยาย เท่านั้นเองคับ

สุดท้ายมีคำถาม มาถามเล่นๆ

กล้องสองล้านพิกเซล+หน้าจอหกหมื่นกว่า เฉดสี...

กล้องหนึ่งล้านพิกเซล+หน้าจอสองแสนกว่า เฉดสี...

อันไหนดูภาพได้ดีกว่า ชัดกว่า สวยกว่า...ติ๊กต๊อกๆๆๆๆ

Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes

พอผมบอกว่า 2 ล้าน มันเทียบไม่ได้กับ 3.2 ล้าน

ก็ยังจะไห้ลดขนาดรูปลงไห้เท่ากันแล้วแบบนี้จะซื้อ 3.2 ล้านเพื่ออะไรล่ะคับ

ที่ผมบอกว่ามันเทียบไม่ได้หนะเป็นเพราะภาพที่ N73ถ่ายได้มันมีขนาด 3.2ล้าน

แต่ W810i ถ่ายได้มันแค่ 2ล้าน รายละเอียดมันต่างกันมากจะมเทียบ N73 ได้ยังไง

แล้วที่บอกว่า พิกเซล ไม่เกี่ยว

กล้องของ N95 5ล้านพิกเซล ถ่ายภาพสีเงินสดๆ ภาพที่ได้ออกมา

ก็เหมือน 3.2ล้าน เหมือน 2ล้าน เหมือน 1.3ล้าน เหมือน 3แสนพิกเซล มันเป็นไปได้เหรอ

ปล.มันคือความเป็นจริงคับ ไม่ใช่หลักการ
Zta
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Nov 2006 13:53  

ความเป็นจริงก็คือ แต่ละยี่ห้อแต่ละบริษัท มีจุดเด่นต่างกัน Nokia กับ SE ให้ภาพที่ต่างกัน
แต่จำนวน Pixels มีความสำคัญในการขยายภาพ หรือรายละเอียดถ้าสังเกตจริง ๆ

ดังนั้น ถ่ายภาพสวยไม่สวยอยู่ที่ฝีมือครับ
Nokia N73 ถ่ายในสภาพแสงพอเหมาะ จะดูดีกว่า K790i ด้วยซ้ำ
ในสภาพแสงหนึ่ง K790i ก็ดูดีกว่า

อยู่ที่เรารู้ศักยภาพของกล้องอันไหนมากกว่ากัน ดูแล้วพอ ๆ กัน

หากจะทดสอบจริง ๆ ต้องเป็นผู้เชี่ยวชาญที่ควบคุมตัวแปรได้เป็นอย่างดี และรู้ว่าปัญหาที่เกิดขึ้นนั้นคืออะไร

ถ่ายรูปเปรียบเทียบเฉย ๆ ไม่พอหรอกครับ

สิ่งที่ควรคำนึงคือการพัฒนาฝีมือ ศึกษาเทคนิคการถ่ายภาพให้มากๆ และฝึกฝน
mint_earn
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Nov 2006 18:10  

อารมณ์เสียนอนหลับเปิดเพลงฟังแร้วเอามือถือวางไว้ตรงตักเพื่อนเดินมาดึงตัวขึ้นมือถือตกเปงรอยเยอะเรยต้องเปลี่ยนหน้ากากใหม่หมด -*- แถมยังต้องไปสั่งของที่ศูนย์เองแร้วรอตั้ง 1 อาทิต กว่าของจามาอีกเซงมากๆ ต้อง 1000 บาททั้ง body รวมปุ่มด้วย เด๋วพรุ่งนี้ลองไปสั่งดูเผื่อมีสีแดง = =

โอ๊ยอารมณ์เสีย...
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Nov 2006 22:56  

mint_earn ผู้เขียน:
อารมณ์เสียนอนหลับเปิดเพลงฟังแร้วเอามือถือวางไว้ตรงตักเพื่อนเดินมาดึงตัวขึ้นมือถือตกเปงรอยเยอะเรยต้องเปลี่ยนหน้ากากใหม่หมด -*- แถมยังต้องไปสั่งของที่ศูนย์เองแร้วรอตั้ง 1 อาทิต กว่าของจามาอีกเซงมากๆ ต้อง 1000 บาททั้ง body รวมปุ่มด้วย เด๋วพรุ่งนี้ลองไปสั่งดูเผื่อมีสีแดง = =

โอ๊ยอารมณ์เสีย...

เครื่องถลอกเยอะเลยหรอครับ ต้องคิดเงินเพื่อนด้วยนะ งิงิ
wenze
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Nov 2006 15:40  

ขนาดของรูปไม่ได้หมายถึงภาพที่ชัดกว่าเสมอไปนะครับ ถ้าใครเล่นกล้องจะรุ้เลย มีปัจจัยหลายอย่างที่ทำไห้ภาพไม่ชัด เช่น Noise การโฟกัส ความไว Shutter การบีบอัดข้อมูลของ file เป็นต้น
Phoe_nix
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Nov 2006 16:40  

wenze ผู้เขียน:
ขนาดของรูปไม่ได้หมายถึงภาพที่ชัดกว่าเสมอไปนะครับ ถ้าใครเล่นกล้องจะรุ้เลย มีปัจจัยหลายอย่างที่ทำไห้ภาพไม่ชัด เช่น Noise การโฟกัส ความไว Shutter การบีบอัดข้อมูลของ file เป็นต้น

นั่นคือองค์ประกอบโดยรวมของกล้องดิจิตอลคับ

ประเด็นคือ กล้องในโทรศัพท์ W810i กับ N73 คับ
กล้องที่มีความสามารถไกล้เคียงกัน
ที่เหลือก็จะวัดจาก พิกเซล คับว่าภาพจาก W810i 2ล้าน กับ N73 3.2ล้าน ไครชัดกว่ากัน
nook666
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ...
วันที่โพสท์ : 21 Nov 2006 16:56  

เอ่อ เท่าที่เห็น SE นะครับฝาปิดช่อง ใส่ Memory Stick ไม่ต้องถอดเข้า ออกบ่อยๆ ใช้ๆ ไปซักพักเดี๋ยวมันก็เยินออกมาเองครับ ลองสังเกตดูนะครับ

เปลี่ยนที่ศูนย์ดิ๊ 30 บาทเองยางปิดเมม
yumijung
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : มีเรื่องสงสัยอีกแล้วค่ะ
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2006 10:06  

ได้ยินมาว่า ถ้าหากเรา อัพ โทรศัพท์เราเองแล้ว มีผลทำให้โทรศัพท์หมดประกันเลย มันจริงหรือเปล่าคะ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ สงสัยมากเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2006 12:56  

ประกาศโปรดทราบ ตอนนี้มีเวอร์ชั่น 3.0368.0.0.3 ออกมาแล้วน่าจะตัวเดียวกับรุ่น ME

firmware
V.30638.0.0.3
30-10-2006
RM-133
Nokia N73(15)

วิธีอัพ firmware n73 เป็น n73 me firmware V 3.0638.0.0.3
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?p=653829#653829

credit : R-Nop

สิ่งที่เกิดหลังจากการอัพ เช่น เพลง ธีม เมนูเพลง
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=191030
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2006 13:58  

เอามาหั้ยดูเรียกน้ำย่อยกัน เอิ้กๆๆ

ขอบคุณ อาร์นพมั่กๆคับ ที่คอยอัพเดทข่าว FW ของ N73 มาตลอด

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Ju_On เมื่อวันที่ 22 Nov 2006 17:25; ทั้งหมด 1 ครั้ง
tofuchinoiz
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Khon Kaen
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2006 14:07  

อยากจะตอบมากๆๆๆ
ตอนนี้ใช้2เครื่อง w810 กะ n93

-810ของเราพอบีบแรงๆ จะได้ยินเสียงกรอบแกรบ
-ปุ่มนาวิเกเตอถลอกแล้ว มร่เปนโครเมียม
-มีพอร์ทเดียว ไม่ดีมากๆ
-ไม่มีเลนปิดกล้อง เปนรอยง่าย
-จอเลก พิกเซลน้อย
-กล้องไม่ชัดเท่าw800หรือn90แล้วยังจะเอามาเทียบกะ73อีก
-วีดีโอห่วยแตก เปนทุกรุ่นของเอสอี
Stevie-G
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2006 14:13  

เอามาหั้ยดูเรียกน้ำย่อยกัน เอิ้กๆๆ

[size=18/]ขอบคุณ อาร์นพมั่กๆคับ ที่คอยอัพเดทข่าว FW ของ N73 มาตลอด[/size]

คุณ จู-ออน อัพแล้วหรอคับ ถ้าอัพแล้วบอกกันบ้างน๊า
ratchanon
Year's Star

จังหวัด: นครสววรค์
หัวข้อ : อยากรู้ขอรับ
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2006 14:30  

ฮาลโหล หวัดดีงับ

ตอนนี้อยู่เมกานะงับ และจะซื้อ N73 ผ่านเวปของที่นี่ (ไม่ใช่ nokia us นะงับ เพราะมันยังไม่มา) และแน่นอน ต้องมาจากที่อื่น....

เลยคิดล่วงหน้าเลยว่า อาจจะต้องอัพ Firmware แน่นอน...
(แต่ มันไม่ใช่ของ us เลยให้ศูนย์ที่นี่ซ่อมไม่ได้แน่แท้ ปัญหาตามมาชัวร์ถ้าอัพพลาด)

ทำให้ชั่งใจมากมายขอรับ....

นอกเรื่องไปนาน อยากถามว่าถ้าซื้อที่นี่มันคงเปนเครื่องนอกอะนะงับ ไม่รุ้จะมาจากประเทศไร แล้วจะอัพ Firmware ให้เปนของ Asia Pacific ได้ไหม เพราะอยากได้ภาษาไทย (คือกลัวว่าคนละ area แล้วพออัพแล้ว Fail อันนี้ตายชัวร์ๆ เพราะต้องส่งซ่อมทางประเทศที่มันผลิต -*- )

แล้วก็แถมถ้ายนะขอรับ อยากรู้สเปคเครื่องกะความเร็วเน็ตของคนที่ทำสำเรจแล้วอะงับ เพราะว่าผมก็คิดว่าคอมผมดีนะ

Intel D 2.53 GH, 1 GB DDR Ram, Net 678 kb (ถ้าเข้า server เมืองไทยจะช้ามักมาย แต่ลองเข้าเวป nokia ของ us กะ asia pacific แล้วไม่ช้าครับ คาดว่ายังแรงอยู่)

สุดท้าย ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ช่วยตอบคำถามของผมนะงับ
(อวยพรด้วยก็ดีนะครับ ) Sad
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2006 17:32  

คุณ จู-ออน อัพแล้วหรอคับ ถ้าอัพแล้วบอกกันบ้างน๊า

อัพเสดแล้วอะคับ งิงิ ตามหลังคุณอาร์นพนั่นละ พอโพสปุ้บก้อนั่งทำปั้บเรยงะ

V 3.0638.0.0.30
30-10-2006
RM-133
Nokia N73 (15)

Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: อยากรู้ขอรับ
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2006 17:33  

ratchanon ผู้เขียน:
ฮาลโหล หวัดดีงับ

ตอนนี้อยู่เมกานะงับ และจะซื้อ N73 ผ่านเวปของที่นี่ (ไม่ใช่ nokia us นะงับ เพราะมันยังไม่มา) และแน่นอน ต้องมาจากที่อื่น....

เลยคิดล่วงหน้าเลยว่า อาจจะต้องอัพ Firmware แน่นอน...
(แต่ มันไม่ใช่ของ us เลยให้ศูนย์ที่นี่ซ่อมไม่ได้แน่แท้ ปัญหาตามมาชัวร์ถ้าอัพพลาด)

ทำให้ชั่งใจมากมายขอรับ....

นอกเรื่องไปนาน อยากถามว่าถ้าซื้อที่นี่มันคงเปนเครื่องนอกอะนะงับ ไม่รุ้จะมาจากประเทศไร แล้วจะอัพ Firmware ให้เปนของ Asia Pacific ได้ไหม เพราะอยากได้ภาษาไทย (คือกลัวว่าคนละ area แล้วพออัพแล้ว Fail อันนี้ตายชัวร์ๆ เพราะต้องส่งซ่อมทางประเทศที่มันผลิต -*- )

แล้วก็แถมถ้ายนะขอรับ อยากรู้สเปคเครื่องกะความเร็วเน็ตของคนที่ทำสำเรจแล้วอะงับ เพราะว่าผมก็คิดว่าคอมผมดีนะ

Intel D 2.53 GH, 1 GB DDR Ram, Net 678 kb (ถ้าเข้า server เมืองไทยจะช้ามักมาย แต่ลองเข้าเวป nokia ของ us กะ asia pacific แล้วไม่ช้าครับ คาดว่ายังแรงอยู่)

สุดท้าย ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ช่วยตอบคำถามของผมนะงับ
(อวยพรด้วยก็ดีนะครับ ) Sad

โชคดีคับผม งิงิ
mint_earn
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2006 19:18  

up ใหม่อีกแร้ว body ใหม่ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยงบหมดช่วงนี้ T_T เด๋วไปลอง up ดู
bananaaim
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2006 21:19  

ทำได้แล้วค่ะเย้ๆๆ
ลุ้นตั้ง45นาที
ดู hi soขึ้นเยอะ
yumijung
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2006 21:27  

เราก็อยาก อัพ บ้างเหมือนกันนะ แต่ใจนึงก็ยัง กลัวๆ เพราะเพิ่งอัพ FW อันที่แล้วไปไม่นาน
เลยอยากถามให้อุ่นใจว่า ถ้าหากตอนเราอัพ แล้วเกิดอะไรผิดพลาดขึ้นมา โทรศัพท์เราจะเป็นอย่างไร และต้องแก้ไขยังไง ใครรู้ช่วยตอบให้หายสงสัยหน่อยนะ เราจะได้ ตัดสินใจ อัพ FW ตัวใหม่ ได้ซะที ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ...
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2006 21:39  

ยินดีด้วยคับ ลองกดปุ่มมัลติค้างดูนะว่ามานเข้าไปโหมด วิทยุเลยป่าว
Stevie-G
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2006 22:57  

อัพเสดแล้วอะคับ งิงิ ตามหลังคุณอาร์นพนั่นละ พอโพสปุ้บก้อนั่งทำปั้บเรยงะ

V 3.0638.0.0.30
30-10-2006
RM-133
Nokia N73 (15)

คุณ จู-ออน ไปดาว์นโหลดจากเวปไหนหรอคับ
saifha69
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2006 23:58  

จากที่ได้อ่านที่เพื่อนๆโพสมา พอสรุปได้ว่าเมนูฟังเพลงดูจะเทห์และสวยดีนะครับชอบๆคล้ายๆ N95 แต่มีปัญหาอยุ่ตรงที่โปรแกราเล่นเพลงค้างอยุ่ตลอดในโหมดสแตนบายด์แต่คงไม่มีปัญหาอะไรมากนะครับผมว่า อยากจะอัพเหมือนกันแต่อยากรอดูก่อนว่าเพื่อนๆที่อัพเจอปัญหาอะไรบ้างเราว่าอีกไม่นานคงมีเวอรืชั่นใหม่ออกมาอีก รอก่อนนะเราว่าเพื่อความชัวร์

***เราสงสัยว่าถ้าเราเปลี่ยนโปรดักส์โค้ดไปแล้วจะเปลี่ยนมาเป็นเหมือนเดิมได้ไหม คือเหมือนตัวที่มากับเครื่อง เพราะเวลาไปเข้าศุนย์จะได้ไม่เสียประกัน วานตอบที
mint_earn
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Nov 2006 00:35  

up เสร็จแร้วววว ต้อง 45นาที มีอะไรเปลี่ยนไปบ้างพรุ่งนี้จามาบอกละกานขอไปลองใช้ดูก่องคร้าบ
SHooT-Gun
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Nov 2006 00:41  

อยากรู้ว่า

1. พี่ พี่ ใช้ซองใส่ N73 กันรึป่าวคับ ถ้าใช้ใช้เป็นแบบไหนกันบ้างคับ

2. ตกลง N73 สีแดงมีรึยังคับ ช่วยบอกที
ratchanon
Year's Star

จังหวัด: นครสววรค์
หัวข้อ : อยากรู้ขอรับ
วันที่โพสท์ : 23 Nov 2006 02:43  

เอาหล่ะ คิดว่า... จะลองเสี่ยงอัพเปนแน่แท้แล้ว แต่มีคำถามอีกนิื้ด...

คือโปรแกรมที่เอาไว้เปลี่ยน product code นี่มันอัพไปอีกนิดหน่อยแล้วอะครับ มานเปน NSS10385 แทนแล้ว จาก NS10383 อยากทราบว่ามันจะเปนปัญหาไหม

แล้วจะอัพนี่ถ้าอัพในส่วนของเวป nokia asia pacific นี่ต้องเปลี่ยน product code ให้ต่างจากที่อัพจากเวปในส่วน europe ไหมงับ (กะอัพของ asia อ่าจะเอาภาษาไทย)

และสุดท้ายแต่อาจไม่ท้ายสุด
.... ถ้ามีคนโทรเข้าขณะอัพเครื่องจะเกิดอะไรขึ้นงับ -*- Sad

และถ้ามันขึ้น connection lost นี่เหนบางที่บอกให้ถอดแบตแล้วเสียบสายใหม่หมด กด retry แต่บางทีบอกเจ๊งแล่ว งงเลย ควรทำเช่นไร

ขอบคุณครับ
bananaaim
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Nov 2006 10:21  

ยินดีด้วยคับ ลองกดปุ่มมัลติค้างดูนะว่ามานเข้าไปโหมด วิทยุเลยป่าว

ไม่ได้ค่ะ เป็นเหมือนกันหรือเปล่าคะ
นายโอ้เอ้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Nov 2006 12:55  

ผมพยายามอัพfireware ใหม่แต่อัพไม่ได้ครับ มานบอกไม่มี แต่ตัวผมเป็นตัวเก่าน่ะ
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Nov 2006 13:55  

จากที่ได้อ่านที่เพื่อนๆโพสมา พอสรุปได้ว่าเมนูฟังเพลงดูจะเทห์และสวยดีนะครับชอบๆคล้ายๆ N95 แต่มีปัญหาอยุ่ตรงที่โปรแกราเล่นเพลงค้างอยุ่ตลอดในโหมดสแตนบายด์แต่คงไม่มีปัญหาอะไรมากนะครับผมว่า อยากจะอัพเหมือนกันแต่อยากรอดูก่อนว่าเพื่อนๆที่อัพเจอปัญหาอะไรบ้างเราว่าอีกไม่นานคงมีเวอรืชั่นใหม่ออกมาอีก รอก่อนนะเราว่าเพื่อความชัวร์

***เราสงสัยว่าถ้าเราเปลี่ยนโปรดักส์โค้ดไปแล้วจะเปลี่ยนมาเป็นเหมือนเดิมได้ไหม คือเหมือนตัวที่มากับเครื่อง เพราะเวลาไปเข้าศุนย์จะได้ไม่เสียประกัน วานตอบที

ถ้าอัพเองเสดแล้ว เราก้อสามารถเปลี่ยน producr code กลับมาเป็นที่อยู่หลังเครื่องเราก้อได้คับ เพราเวลาจะอัพเค้าก้อต้องแก้ product code เหมือนเราอะ
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Nov 2006 13:57  

SHooT-Gun ผู้เขียน:
อยากรู้ว่า

1. พี่ พี่ ใช้ซองใส่ N73 กันรึป่าวคับ ถ้าใช้ใช้เป็นแบบไหนกันบ้างคับ

2. ตกลง N73 สีแดงมีรึยังคับ ช่วยบอกที

ผมใช้ซองผ้าอะคับ แบบลามูร์(7360)อะสวยดี

สีแดงนี่เคยเหนคนใช้นะ เค้าว่าเครื่องนอก บางคนที่คุยกันก้อบอกว่าซื้อ0ก้อมี อันนี้งง
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 16, 17, 18 ... 20, 21, 22  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: