Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia N73 - โนเกีย [ภาค 1]
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4 ... 20, 21, 22  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 2126 / เข้าชม: 3720719
ตั้งกระทู้ใหม่ กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
68%
 68%  [ 1531 ]
ดี - GOOD - 4
23%
 23%  [ 536 ]
ธรรมดา - Normal - 3
3%
 3%  [ 83 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
1%
 1%  [ 31 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
2%
 2%  [ 53 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 2234

Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 May 2006 21:42  
ตอบโดยอ้างถึง  

poona140 ผู้เขียน:
มีมาเมื่อไหร่อ่ะค่ะ อยากได้มากมาย

เห็นว่าเดือนกค.ครับ
ฟหดฟหด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 May 2006 12:22  

ถึงแทนวับ
กิ๊กก๊อกอะมีตังค์ซื้ออะเป่า
น้องออย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 May 2006 21:57  

ถ้าราคา 25000 30000 นี่เอาเงินไปซื้อโน๊ตบุ๊คมาใช้ดีกว่า จอ LCD 15" แหนะ สนทนาผ่าน VOIP ได้อีก
Benzza
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 May 2006 12:02  

เสียดายไม่มี Optical Zoom กับ WI-FI Neutral
--> p i n k i i <--
Year's Star

จังหวัด: &#9644;• d o n e •&#9644;
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 May 2006 20:19  

มันจะเปลี่ยนธีมได้มั้ยอ่าคะเนี่ย >"<
อุตส่าห์นอกใจ n72 มามอง n73 อิอิ
oym
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 May 2006 21:47  

ช่วงนี้กระทู้เงียบจัง สงสัยมั่วแต่ไปสนใจ n80 กานหมด
Wink Arrow Confused
wrwrwrwrrw
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 May 2006 18:53  

ไม่สนหรอกครับ n 80 ปัญหาเยอะมากๆ
แฮ็งค์ง่าย เครื่องประกอบไม่ดีฝุ่นเข้า แบตน้อย
ผมรอ n73 ดีกว่า อ้อๆ k800 ของ se ก็น่าสนมิน้อย
TL84
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 May 2006 13:12  

ถึงแม้โนเกียจะดีซายด์ไม่สวย แต่ยังชอบและประทับใจกับวัสดุที่ใช้ประกอบเครื่องนะ ทน ไม่ค่อยลอก (ของแท้นะ) ดูดีทั้งในภาพและของจริง สำหรับ N73 ก็ชอบนะ เล็งไว้ แต่คงรอให้ราคาต่ำกว่า 20000 ดีกว่า (อดใจไว้) เราไม่เน้นเกาะติดtrendอยู่แล้ว
Zyn
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 May 2006 10:54  

รอซื้อหลังวันวางจำหน่ายซักครึ่งปี รอราคาลงงั๊บ ไม่รีบ Very Happy
--> p i n k i i <--
Year's Star

จังหวัด: &#9644;• d o n e •&#9644;
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 May 2006 23:19  

เริ่มงง กะปุ่มกด 5 ทิศทางแล้วนะคะเนี่ย - -"
ปุ่มเล็กติ๊ดเดียว จะให้กดไงอ่า ?
เอ๊ะ รึยังไง แหะ ๆ รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ

อ้อ เรื่อง theme ด้วยอ่ะค่ะ
ไม่ทราบว่า มันสามารถเปลี่ยน theme ได้รึเปล่า : )
oym
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2006 11:56  

อ้างถึง:
เริ่มงง กะปุ่มกด 5 ทิศทางแล้วนะคะเนี่ย - -"
ปุ่มเล็กติ๊ดเดียว จะให้กดไงอ่า ?
เอ๊ะ รึยังไง แหะ ๆ รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ

อ้อ เรื่อง theme ด้วยอ่ะค่ะ
ไม่ทราบว่า มันสามารถเปลี่ยน theme ได้รึเปล่า : )

รุ่นนี้ไม่ช่ายปุ่มกด5ทิศทางไม่ช่ายเหรอคับ แต่เป็นจอยสติกแทนอ่าคับ
เปลี่ยนtheme ได้คับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : งานง่าย&#8230;รับจริง...คุณสามารถมีโอกาสรับ 200 บาท/ชั่ว โมง
วันที่โพสท์ : 30 May 2006 13:29  

ไทยแอดพอยท์ให้บริการ "เพิ่มรายได้ให้คนเล่นเน็ต" มาเป็นปีที่ 6 แล้ว โดยนำเงินรายได้จากโฆษณาบนไทยแอดพอยท์ 70% ก่อนหักค่าใช้จ่าย มาปันคืนให้กับสมาชิกตามสัดส่วนการร่วมกิจกรรมกับผู้ลงโฆษณา และจำนวนแต้มสะสมที่สะสมไว้

ตัวอย่างเช่น เมื่อคุณร่วมกิจกรรมกับผู้ลงโฆษณาในการทดลองใช้ซอฟท์แวร์ หรือทดลองเล่นเกมส์ ใช้เวลาเพียงไม่ถึง 10 นาที คุณจะได้รับเงิน 200 บาทในบัญชีสมาชิกของคุณ หรือ คุณสมัครรับจดหมายข่าวจากผู้ลงโฆษณา คุณจะได้ 15 บาทในบัญชีสมาชิกของคุณ
เมื่อสะสมได้ถึง 1500 บาท ไทยแอดพอยท์ก็จะทำการส่งเช็คไปให้คุณ

หากคุณต้องการดูหลักฐานในการจ่ายเงิน สามารถดูได้ที่
http://www.*** BANNED ***/tap7/html/031-statement.php

หากคุณต้องการสมัครเป็นสมาชิกไทยแอดพอยท์ กรุณาไปที่
http://www.*** BANNED ***/tap6/html/landing.php?ref_id=217442

หากคุณต้องการรายละเอียดมากกว่านี้ สามารถดูได้จากในเวปไซต์ไทยแอดพอยท์ http://www.*** BANNED ***

งานง่าย…รับจริง...คุณสามารถมีโอกาสรับ 200 บาท/ชั่ว โมง
ช้อบชอบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2006 07:52  

ฮือๆๆ......ไม่เคยชอบโนเกียรุ่นไหนเท่าอันนี้เลยจิงๆ แต่ผู้จัดการใหญ่คงไม่อนุมัตแน่ๆ (เมียน่ะแหละ) คงต้องหันไปมอง 6233 แหง๋เลย ...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2006 01:18  

อ่านดูแรกๆ นึกว่าจะเป็นแบบ Minor change ซะอีกอ่ะคับ แต่พออ่านไปอ่านมา มันชักจะเป็น Major change แล้วล่ะครับ แต่นี่เป็น Symbian เวอร์ชั่น 9.1 ไม่รู้ว่าตอนนี้เริ่มมีซอฟต์แวร์ออกมารึยังน่ะซิครับ ตอนนี้ยิ่งน้อยๆ อยู่ด้วยอ่ะครับ

และที่สำคัญเลยก็คือ การให้บริการแบบ 3G ยังไม่รู้เลยล่ะครับว่าจะเปิดให้บริการเมื่อไหร่ด้วยครับ กลัวว่าตัวเครื่องออกขายแล้วซื้อมาใช้อาจจะใช้งานได้ไม่คุ้มค่านักอ่ะครับ(โดยเฉพาะอย่างยิ่งความสามารถในการติดต่อสื่อสารครับ เพราะเรายังใช้ Video conference ไม่ได้)

แต่ถ้าเปิดให้บริการแล้วนะครับ
ฟังก์ชั่นทั้งหมด+ระบบปฏิบัติการที่รองรับอนาคตอันใกล้+ความสามารถของกล้อง+รองรับระบบ 3G+ความน่าเชื่อถือของ Nokia = สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด Cool
*AlcoholismGirl~
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2006 19:13  

ความสวยสู้ n72 ไม่ได้นะ แต่ล้ำกว่า มีกล้องหน้าด้วย อิอิ แต่เพิ่งถอย n80 อีกนานกว่าจะเปลี่ยน : )
Yargs
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2006 19:15  

อยากทราบว่า Wi-Fi/WLAN กับ UPnP
มีความสำคัญมากมั้ยคะ ทำอะไรได้บ้าง มีโอกาสที่เราจะได้ใช้มันมากน้อยแค่ไหนคะ
มันเกี่ยวกับอะไร คือไม่ค่อยรู้น่ะคะ ไม่ได้เปลี่ยนมือถือนานแล้ว แล้วก็ไม่เคยใช้ Symbian
phone ด้วยค่ะ n73 เป็น Symbian ใช่มั้ยค่ะ
มันเกี่ยวกับเข้า web หรือการเชื่อมต่อ internet ใช่มั้ยคะ ไม่ทราบว่า internet
สามารถต่อเข้าไปได้เลยหรอคะ ต้องติดตั้งอะไรก่อนหรือเปล่า เพราะเห็นเพื่อนก้อใช้
nokia รุ่นใหม่ๆ แต่ไม่เห็นมีใครเข้า internet เลยค่ะ
เพราะว่าถ้ามันพอมีความสำคัญอยู่บ้าง จะได้ซื้อ n80 ค่ะ
ถ้าไม่มีก้อคิดว่าจะรอ n73 นะคะ
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2006 20:07  

Yargs ผู้เขียน:
อยากทราบว่า Wi-Fi/WLAN กับ UPnP
มีความสำคัญมากมั้ยคะ ทำอะไรได้บ้าง มีโอกาสที่เราจะได้ใช้มันมากน้อยแค่ไหนคะ
มันเกี่ยวกับอะไร คือไม่ค่อยรู้น่ะคะ ไม่ได้เปลี่ยนมือถือนานแล้ว แล้วก็ไม่เคยใช้ Symbian
phone ด้วยค่ะ n73 เป็น Symbian ใช่มั้ยค่ะ

เป็น Symbian ครับ Wink

Yargs ผู้เขียน:
มันเกี่ยวกับเข้า web หรือการเชื่อมต่อ internet ใช่มั้ยคะ ไม่ทราบว่า internet
สามารถต่อเข้าไปได้เลยหรอคะ ต้องติดตั้งอะไรก่อนหรือเปล่า เพราะเห็นเพื่อนก้อใช้
nokia รุ่นใหม่ๆ แต่ไม่เห็นมีใครเข้า internet เลยค่ะ
เพราะว่าถ้ามันพอมีความสำคัญอยู่บ้าง จะได้ซื้อ n80 ค่ะ
ถ้าไม่มีก้อคิดว่าจะรอ n73 นะคะ

WLAN เดี๋ยวนี้ มีโอกาสได้ใช้สูง แล้วครับ เฉพาะบางคนนะ เพราะบางคนอาจจะใช้เล่นในบ้าน ก็ได้ ไม่ต้องอยู่แต่หน้าคอมฯทั้งวันน่ะครับ

แล้วจะมีจุด hot spot สำหรับ เล่น ตามห้าง / ร้านกาแฟ / รพ. ต่างๆ อาจจะเสียเงินเล่นก็ตามครับ

ง่ายๆ ก็เหมือนกับการเชื่อมต่อ GPRS นั่นแหละครับ แต่ WLAN นี้ จะมีความเร็วที่สูงกว่ามาก สูงกว่า EDGE ด้วยครับ โดยความเร็วสูงสุดของ WLAN 802.1g จะอยู่ที่ 54mbps ครับ

... ถ้าคิดว่า ไม่ได้ใช้ เล่น Web ผมว่า N73 อาจจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าแน่ๆครับ ด้วยแบต ที่มีความจุมากกว่ามาก

แต่ถ้าได้ใช้ WLAN ก็คงมีทางเลือกหลายทางเลือกอยู่ ทั้ง N91 (แบตน้อยกว่าอยู่ดี) , N93 (แพงกว่า แน่นอน เครื่องใหญ่ด้วย) , N80 (แบตค่อนข้างความจุน้อยครับ)
mewaji_pt.
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2006 21:27  

แล้วจะใช้ธิมกับพวก symbian 9.1 3td ตัวอื่นได้มะคับเนี่ย
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2006 22:09  

น่าจะใช้ร่วมกับ Themes ของ N80 E60 ได้นะ (N71 ยังได้เลยไง Wink )

แต่ถ้ากับ Themes N91 3250 แล้ว ใช้ได้อยู่แล้ว แต่อย่าใช้ดีกว่าครับ เพราะความละเอียดหน้าจอ มีสูงกว่า 2 รุ่นนั้น ทำให้ภาพแตกครับ
อาราย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : งงเองหรือป่าว
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2006 00:21  

Bee...Bee ผู้เขียน:
N Series ผู้เขียน:
ใครที่ไม่ได้ใช้ Wifi ผมว่า N73 น่าสนกว่า N80 นะครับ

N73 - การเชื่อมต่อมี Bluetooth 2.0, Infrared, Pop port
N80 - การเชื่อมต่อมี WLAN 802.11 b/g, Bluetooth 1.2, Infrared, Pop port, UPnP

N73 - ลำโพง 3D Stereo
N80 - ลำโพงธรรมดา

คุณ N-Series พูดก็ถูกทุกอย่างแหละเพียงแต่ว่าการโม้สเปคมันอาจจะได้ข้อมูลไม่ครบ อย่างเช่นทุกคนต้องคิดว่า Bluetooth 2.0 ใน N73 ต้องดีกว่า 1.2 แน่นอนเพราะเลขมันสูงกว่า แต่ว่า N73 ไม่มี AD2P profile ซึ่งหมายความว่าไช้ Stereo Bluetooth Headset ไม่ได้ แล้วถามจริงเหอะพวกคุณชาตินี้จะได้ใช้ UPnP บ้างเปล่า Rolling Eyes ขนาดดิฉันไปซื้อทีวีเครื่องไหม่ล่าสุดเครื่องละ &pound;3000 (฿210,000) ยังใช้ร่วมกันไม่ได้เลย (ขนาด W-CDMA/กล้องที่สอง ไม่รู้ว่าชาตินี้เมืองไทยจะได้ใชหรือเปล่า) ส่วนลำโพง 3d ฟังแล้วมันไม่เห็นว่าจะ 3d ตรงไหนหรือว่าดิฉันไม่ค่อยถนัดเรื่องพวกนี้เพราะดิฉันทำงานเป็น financial analyst โดนสั่งให้ไปดูเชิง แต่ว่าขอบอกก่อนว่า wi-fi จะสำคัญมากเพราะเรื่อง voip (Skype,etc)

หันมาพูดเรื่องที่แบบว่าจับแล้วรู้ทันทีดีกว่า ดิฉันบอกได้เลยว่า N73 (ของวางให้เล่น) ได้ความรู้สึกดีกว่า N80 (ของแจกหน้างานเพื่อเป็นคล้ายๆorganiser ที่มีข้อมูล ฯลฯ, ต้องคืนตอนออก Sad ) มากตรงที่ความตอบสนองเร็วกว่ามากเร็วเหมือน 8210 เปิดเมนูปุ๊บตอบสนองทันที

เมนู N73 ก็ดูสวยกว่าโดยเฉพาะเมนูกล้องเห็นได้ชัดว่าเหมือนทำเหมือนกล้องเพียวๆ การต่อของเครื่องก็ดีกว่าอาจจะเป็นเพราะว่าสไลด์ N80 ไม่มีสปริงเหมือนอันอื่นที่เคยจับเล่นแล้วก็ดูดีกว่าด้วย (อาจจะเป็นเพราะว่า N80 สีดำดูไม่ค่อยดี) ส่วนด้านหลังเห็นเป็นพลาสติกสีแข็งแรงดีแล้วที่ปิดกล้องมันสไลด์แล้วมันคล้ายๆมีแรงต้านนิดหน่อยรู้สึกดีกว่า (อธิบายยากเหมือนกัน) แต่ว่าปุ่ม N80 ดีกว่าเพราะ N73 แต่ละตัวเลขโค้งลงเป็นทรงจาน (อาจจะเพราะดิฉันไว้เล็บแต่ไม่ค่อยสะดวกแล้วถ้าใช้เล็บกดต้องไปทำเล็บไหม่ Laughing )

ยังไงก็อย่าคิดมากละกันเพราะว่าดิฉันก็ไม่ค่อยรู้เรื่องโทรศัพท์เท่าไหร่เพียงแต่ต้องทำการบ้านก่อนไปก็เท่านั้น

ป.ล. อยากรู้ไม้/ให้ทายว่า Anssi Vanjoki รองประธานฝ่ายมัลติมีเดียใช้โทรศัพท์รุ่นอะไร แล้วแปลกมากที่พวกคุณตีสามตีสี่ยังไม่นอน (ที่นี่จะเที่ยงคืนแต่เผอิญว่าดิฉันเพิ่งเสร็จเขียนรายงานเรื่อง Nokia ที่บ้านนี่แหละ)

ถ้า N73 ไม่รองรับ Stereo Bluetooth Headset ทำไหมในเว็บบอกว่า รองรับล่ะ งงเองหรือป่าว เอาข้อมูลมาจากไหนว่าไม่รองรับ กรุณาช่วยบอกที่เด๋วจะไปอ่าน Mad
อาราย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ..
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2006 00:25  

Anonymous ผู้เขียน:
เลนส์คาร์ล ไซส์ ก็จริงแต่ยังใช้เซนเซอร์แบบCMOSยังไงรูปมันก็ไม่มีคุณภาพอยู่ดีล่ะ
แทนที่จะใช้เซนเซอร์แบบCCD "
ทำอะไรคิดแต่จะเอาชื่อเลนส์ดังๆมาหลอกขายอีก
nokiaคิดจะหลอกผู้บริโภคอีกแล้ว

จะเอาอะไรมากมาย แค่ใช้ตัวรับเลนส์ CMOS ก็ราคาเข้าไป2หมื่นกลางๆแล้ว และถ้าใช้เลนส์CCDจะราคาเท่าไร มีปัญญาซื้อป่าว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2006 07:50  

กล้อง canon ยังใช้ CMOS เลยจะบ่นอะไร
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2006 09:37  

CMOS ไม่ได้ด้อยกว่า CCD เสมอไปนะครับ

ถ้าใช้ CCD ก็คงไม่ต้องถึง 30,000 หรอกครับ ดู se s700i เปนตัวอย่าง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เด็กมีตัง
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2006 11:44  

มีแพงกว่านีอีกป่าว Twisted Evil Embarassed
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2006 17:31  

N93 แพงกว่าแน่นอน
0000
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2006 23:12  

CCD ดูดแบตโคตร

แต่serise N ที่ออกมาแต่ละรุ่นก็กินแบตจะแย่แล้ว

ยังต้องใช้เลนส์กล้อง CCD แบตหมดเร็วกว่าเดิม
Bee...Bee
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: No fixed abode
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2006 00:19  

อาราย ผู้เขียน:
ถ้า N73 ไม่รองรับ Stereo Bluetooth Headset ทำไหมในเว็บบอกว่า รองรับล่ะ งงเองหรือป่าว เอาข้อมูลมาจากไหนว่าไม่รองรับ กรุณาช่วยบอกที่เด๋วจะไปอ่าน Mad

เปลืองเวลาข้าพเจ้าดี ไม่ได้มั่วหรืองงเอง ได้ยินจากคน Nokia บอกเองโดยตรง ดูจากหนังสือของ Nokia โดยตรงที่ให้ดูไม่ได้ แต่ว่าถ้าท่านนั่ง Google สองนาทีก็จะไม่ต้องมาวุ่นวายอย่างงี้

เอาไปดู Google ขึ้นหน้าแรกทั้งคู่
http://www.phonescoop.com/articles/nokia_nx3/index.php?p=7
http://www.techsauna.com/2006/04/

บทเรียน: เวลาจะพูดอะไรหาข้อมูลให้ดีก่อน แล้วจะได้ไม่ต้องหน้าแตก (สำคัญมากถ้าอยากเจริญ) แล้วอย่าเชื่อคนเดียว/เวปไซต์เดียวมากนัก จะโดนเป่าหูเอาได้ง่ายๆ แต่ถ้าท่านสามารถไปเอาข้อมูลที่ว่า N73 มี Stereo Bluetooth จาก Specification หรือ คู่มือฉบับเต็ม ได้ก็จะให้เขกหัวหนึ่งที แต่ไปแอบดูมาแล้ว ไม่มี

อ้อรู้เหมือนกันว่า CMOS ของ N90 ตอนออกใหม่ๆอันเท่าไหร่ บอกตัวเลขให้ไม่ได้อีกแล้ว แต่ขอยืนยันโดยไม่มีการมั่วว่าไม่ใช่ราคาเป็นหมื่น แล้ว CMOS กับ CCD ก็ราคาต่างกันไม่กี่ร้อยด้วย

EDIT: เดี๋ยวจะมีคนบอกว่าดิฉันพูดแบบลมๆแล้งๆอีกที่บอกว่าจะมี N73 ที่ไม่มี W-CDMA เตรียมตัวไว้ก่อนเพราะบางคนแถวนี้พยายามหาช่องโหว่ Laughing ก็ขอบอกเลยตรงนี้ก็ละกันว่ามี W-CDMA รุ่น RM-133 แล้วมีแค่ EGSM รุ่น RM-132 ออกสี Frost White/Mocha Brown เชื่อไม่เชื่อก็แล้วแต่ท่าน
EDIT: แก้คำสะกดไทยผิดหน่อยนะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Bee...Bee เมื่อวันที่ 04 Jun 2006 16:29; ทั้งหมด 2 ครั้ง
-_-'
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2006 13:41  

เรื่อง A2DP stereo bluetooth สำหรับ Nokia นะครับ ผมจะบอกว่าตอนนี้มีเพียงNokia 8800 ที่รองรับ A2DP อย่างเป็นทางการเพียงรุ่นเดียวจากNokia
และมีเว็บบอร์ดนึงมีคนบอกว่าไปคุยกับNokia มาแล้วเรื่อง stereo bluetooth เขาบอกว่าที่ตอนนี้ยังไม่มีsmartphone รุ่นใหนจาก nokia รองรับ A2DP stereo bluetooth เพราะ S60ถึงแม้จะมาถึง 3rd edition แล้วก็ยังไม่รองรับ A2DP
แต่มีความเป็นไปได้ว่าใน feature pack ถัดไปจะรองรับ
ใครอยากได้ข้อมูลอย่างเป็นทางการเกี่ยวกับbluetooth ในมือถือก็นี้เลยครับ Bluetooth Qualification Site ลอง search รุ่นที่ต้องการได้ด้วย มีข้อมูลอย่างละเอียดถึงversion, profile ที่รองรับ โครงสร้างต่างๆและก็มือถือรุ่นนั้นๆใ้้ช้ bluetooth chip จากบริษัทอะไร เช่น CSR, Murata, Broadcom, Philips เป็นต้น
http://qualweb.bluetooth.org/Template2.cfm?LinkQualified=QualifiedProducts
นายเอ็กซ์
Gold Member
Gold Member
Year's Star

จังหวัด: BUKKALO
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2006 14:50  

bigdee ผู้เขียน:
เกือบซื้อ n80 อยู่แล้ว พอเห็น n73
แล้วเปลี่ยนใจ เอา n73 ดีกว่า
ช่วยบอกหน่อบ คับ ว่า จะออกขายวันไหน
รอ n80 แทบตายยังไม่ออก
อันนี่ พึ่งเปิดตัว รอกันจนแก่แน่เลยกว่าจะได้ใช้
นายเอ็ก เปลี่ยนใจจาก n80 หรือยังฮะ

ซื้อ N80 แล้วครับ Shocked
N73
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2006 22:25  

ถ้าราคา 20000 ขึ้น ไม่ซื้อเพราะ คุณสมบัติหลักก็คล้ายกับรุ่นอื่นๆ

ในความเห็นเรานะ ถ้าเกิน2หมื่น เราเลือก N70 ดีกว่า

ถ้าไม่เกิน ไว้พิจารณาอีกที
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2006 05:15  

N73 ผู้เขียน:
ถ้าราคา 20000 ขึ้น ไม่ซื้อเพราะ คุณสมบัติหลักก็คล้ายกับรุ่นอื่นๆ

ในความเห็นเรานะ ถ้าเกิน2หมื่น เราเลือก N70 ดีกว่า

แล้วเมื่อไหร่มันจะมาสักทีล่ะเนี้ย ไฟตัญหา มัน มีมาก เดี๋ยวอกจะแตกตายก่อน Evil or Very Mad
-_-
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2006 17:46  

ถ้าเทียบกับN70 ผมว่าN73 กินขาดทุกอย่างไม่เห็นว่าสเปคจะใกล้เคียงกัยตรงใหนเลย
ราคาก็จะเท่ากับ N70 ตอนเปิดตัวหล่ะครับ เกิน2หมื่นแน่ ราวๆ22-23kครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2006 22:33  

ถือว่าถูก Very Happy คิดเหมือนกัน
nO*Ng
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2006 17:56  

รูปทรงไม่ค่อยสวยเท่าไหร่เลย แต่ก็เลือกรุ่นนี้แหละ Very Happy

20000 เมื่อไหร่ค่อยไปถอยมาละกาน Razz Laughing Twisted Evil
MooChem
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2006 19:30  

ไม่เกิน 16000 ฟันธง!!! ราคานี้ก็แพงโอเวอร์แล้ว แค่นี้ก็ฟันกำไรเละแล้ว
อย่าเอาไปเปรียบเทียบรุ่นนู้นรุ่นนี้เลย ยิ่งของนานวันของควรราคาต่ำกว่า
และเทคโนโลยีสูงขึ้น ถ้าใครบอกว่าราคานี้ถูก แถมตังค์ให้เค้าเยอะๆละกันเวลาซื้อ!
tackey_junior
Year's Star

หัวข้อ : เกินแน่ๆ 16,000 อ่ะ
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2006 17:47  

ผมว่าราคาเกินแน่นอนครับ 16,000 อ่ะ ครับ อย่าน้อยที่สุดก็น่าจะ 20,000 ขึ้นครับ เพราะใช้เลนส์คุณภาพด้วยแล้ว
yamachita
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2006 02:58  

ลูกเล่นใช้ได้แต่รูปทรงไม่เข้าตาดูแปลกๆ ยาวๆ ยังไงไม่รู้
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2006 09:57  

เครื่องนี้ ความยาวก็ใกล้ๆ เคียงกับ symbian รุ่นก่อนๆ นะ ไม่ต่างกันมากนิครับ แต่จากดู แล้ว อาจจะยาวกว่า ด้วย ขนาดจอ ขนาดใหม่ 2.4'' ด้วยครับ
946
Year's Star

หัวข้อ : แพงแหงๆ
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2006 10:08  

ราคาเกิน 20,000 แน่ๆ น่าจะ 25,000 - 30,000 บาท มากกว่านะครับ ดู APP แล้วดีกว่า N70 มันจะถูกกว่า N70 ตอนออกใหม่ๆ เลยเหรอครับ ไม่น่าจะใช่มั้งครับ
861
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2006 17:34  

ที่อเมริกา กับเมืองไทย ที่ไหนแพงกว่ากันค่ะ

แล้วคุณภาพล่ะ อเมริกากับไทย ที่ไหนคุณภาพดีกว่ากัน
blueblaze
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2006 20:30  

รุ่นn73 กับ n93 รุ่นไหนถ้าเทียบกันแล้วดีกว่ากันครับ
Roland13
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2006 04:27  

ยังจำกันได้ไหมครับ Sony กับ Nokia เคยออกเครื่องมาชนกันรุ่นไหนบ้าง เท่าที่ผมทราบอะนะ Nokia 6230i VS SE K700i ตอนนั้นถ้าคุณจะเลือกจะเลือกรุ่นอะไรครับ (ผมเลือกชื้อSE K700i ครับ จนบัดนี้ยังใช้อยู่)
พอมาปีนี้ ผมว่ารุ่นที่มันพอฟัดพอเหวี่ยงกัน ก็รุ่นนี้ล่ะ Nokia N73 VS SE K800i Cybershot ที่กำลังจะออกๆกันมาพวกคุณว่าจะเลือกชื่ออะไรกับดีคับ ผมคิดจนปวดกะบาล
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2006 18:52  

Roland13 ผู้เขียน:
ยังจำกันได้ไหมครับ Sony กับ Nokia เคยออกเครื่องมาชนกันรุ่นไหนบ้าง เท่าที่ผมทราบอะนะ Nokia 6230i VS SE K700i ตอนนั้นถ้าคุณจะเลือกจะเลือกรุ่นอะไรครับ (ผมเลือกชื้อSE K700i ครับ จนบัดนี้ยังใช้อยู่)
พอมาปีนี้ ผมว่ารุ่นที่มันพอฟัดพอเหวี่ยงกัน ก็รุ่นนี้ล่ะ Nokia N73 VS SE K800i Cybershot ที่กำลังจะออกๆกันมาพวกคุณว่าจะเลือกชื่ออะไรกับดีคับ ผมคิดจนปวดกะบาล

มันอยู่ที่การใช้งานด้วยแหละครับ

Nokia ดีที่เป็น symbian phone

Sony Ericsson ก็มีจุดดีของเค้า และ ดีกว่า ที่ ศูนย์บริการ
Roland13
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2006 19:04  

-MeeTz- ผู้เขียน:

มันอยู่ที่การใช้งานด้วยแหละครับ

Nokia ดีที่เป็น symbian phone

Sony Ericsson ก็มีจุดดีของเค้า และ ดีกว่า ที่ ศูนย์บริการ

ตอบไม่ตรงประเด็นเลย ถามว่า ถ้าจะให้เลือก เลือกอันไหน ไม่ต้องเอาเหตุผลมาถก
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2006 19:19  

ถ้าให้ผมเลือก ง่ายๆเลย N73

..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย -MeeTz- เมื่อวันที่ 12 Jun 2006 20:51; ทั้งหมด 3 ครั้ง
yayjiab
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : พอดีซื้อหนังสือมาเห็นเค้าบอกจะเข้าเดือน กรกฏาคม
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2006 01:10  

พอดีซื้อหนังสือมาเห็นเค้าบอกจะเข้าเดือน กรกฏาคม นี่ค่ะ ราคา 17500 บาท เห็นลงไว้ตามนั้น หนังสือเกี่ยวกับโทรศัพท์นี่แหล่ะค่ะ
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: พอดีซื้อหนังสือมาเห็นเค้าบอกจะเข้าเดือน กรกฏาคม
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2006 11:04  

yayjiab ผู้เขียน:
พอดีซื้อหนังสือมาเห็นเค้าบอกจะเข้าเดือน กรกฏาคม นี่ค่ะ ราคา 17500 บาท เห็นลงไว้ตามนั้น หนังสือเกี่ยวกับโทรศัพท์นี่แหล่ะค่ะ

สำหรับผมเอง คิดว่า ยังไงก็เป็นไปไม่ได้ครับ

N71 ที่เพิ่งเปิดตัวไป ก็ 19k ด้วย spec ที่ต่ำกว่า รุ่น N73 คิดว่า ยังไง N73 ต้องเปิดตัวที่ 19k+ แน่ๆแหละ เพราะกล้อง 3.2Mpx และ ก็ หน้าจอ QVGA 2.4''

ปล. พวกที่ดีแต่เห่าๆ หุบปากไปซะเหอะ ไม่มีใครสนใจคุณหรอก ทำเหมือน อยากเด่นอยากดัง...
Zta
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ไม่ต้องเถียงกัน
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2006 12:29  

ราคา N73 จะเท่าไหร่ เดาไม่ยากให้จับตาดูราคา N80 เพราะดูจากชื่อชั้นตาม serie และจากคุณสมบัติการใช้งาน
ไม่มีทางที่ N73 จะแพงไปกว่า N80 เพราะเพิ่ม spec กล้องแค่เลนส์อย่างมากก็ทำให้ราคาใกล้กันเท่านั้นเพราะ N80 เหนือกว่ามี Wi-Fi/WLAN
ซึ่งคาดว่า N73 น่าจะถูกกว่าแน่นอน เอามาเติมช่องว่างในตลาดคุ้มค่าคุ้มราคา
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ไม่ต้องเถียงกัน
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2006 12:59  

Zta ผู้เขียน:
ราคา N73 จะเท่าไหร่ เดาไม่ยากให้จับตาดูราคา N80 เพราะดูจากชื่อชั้นตาม serie และจากคุณสมบัติการใช้งาน
ไม่มีทางที่ N73 จะแพงไปกว่า N80 เพราะเพิ่ม spec กล้องแค่เลนส์อย่างมากก็ทำให้ราคาใกล้กันเท่านั้นเพราะ N80 เหนือกว่ามี Wi-Fi/WLAN
ซึ่งคาดว่า N73 น่าจะถูกกว่าแน่นอน เอามาเติมช่องว่างในตลาดคุ้มค่าคุ้มราคา

ตัด WLAN ไป ก็ดูด้อยลงแนะ แต่เมื่อเทียบกับสิ่งที่เพิ่มขึ้นแล้วล่ะ ผมคิดว่า ราคาเปิดตัว มันอาจจะพอๆ กับ N80 เลยด้วยล่ะครับ

- Carl Zeiss 3.2mpx
- A2DP (stereo bt)
- 1,100 mah battery
- QVGA 2.4'' screen

อืมม..
Zta
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2006 14:04  

อืม จริงแหะ และเห็นที่ตอบกระทู้ผ่าน ๆ มา N73 ประมวลผลเร็วกว่าด้วย
มาหักล้างการออกแบบ วัสดุ การประกอบ คงสูสีกันน่าดู
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2006 15:40  

อืม ใช่เลยครับ ในรุ่น N73/N93 (อาจจะตัวอื่นๆบางตัว) ใช้ชิปประมวลผล ที่เร็วขึ้นกว่าเดิม ใน N80 ก็ใช้ชิปประมวลผล ตัวเดียวกับ 6630 เลยครับ

ก็กินแบตมากขึ้นด้วย Razz
twister
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2006 22:21  

ผมว่ายังไงราคามันคงไม่ถึง 2 หมื่นแน่ เพราะรุ่นหลังๆ ราคาจะถูกลงเรื่อยๆ เชื่อเถอะ ไม่มีทางเปิดตัวราคาเท่า N80 ตอนเปิดตัวใหม่ๆแน่นอน เพราะ กว่าจะถึงเดือนกรกฎา ราคา N80 มันก็คงลดลงมาแล้ว ถ้าขืนตัวใหม่ออกตัวมาในคุณสมบัติที่พอๆกัน แต่ถ้าราคาสูงกว่า ก็คิดว่าคนซื้อคงจะไปซื้อ N80 กันมากขึ้น แต่ถ้าหากเปิดตัวด้วยราคาที่ไม่แพงกว่าในราคาช่วงเดียวกัน ก็จะเป็นการกระตุ้นให้ผู้ซื้อหันมาซื้อตัวใหม่มากขึ้น เป็นกลไกตลาดอย่างหนึ่ง ฟันธง.
N Series
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2006 16:03  

ผมว่าไม่มีทางคับที่ N73 จะแพงกว่า N80 เพราะว่าโนเกียกะเอาตัวนี้เป็น mass market ของเขาเลยนะคับ ผมว่าราคาน่าจะเปิดตัวราวๆ N70 เปิดตัวนั่นแหละ ผมว่าไม่น่าจะเกิน 23,000 บาทนะครับ

ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Jun 2006 17:19  

ตัด WLAN ไป ก็ดูด้อยลงแนะ แต่เมื่อเทียบกับสิ่งที่เพิ่มขึ้นแล้วล่ะ ผมคิดว่า ราคาเปิดตัว มันอาจจะพอๆ กับ N80 เลยด้วยล่ะครับ

อืมม..

ไม่มี A2DP นะครับ สำหรับ symbian 9.1 จะมีก็ versionหน้าคือ 9.2
และมีความเป็นไปได้ด้วยที่ N73 จะใช้ platform TI OMAP 2420 แบบเดียวกับ N93 ซึ่งเร็วกว่า omap 1710 ใน N80 มากโขทีเดียวครับ
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Jun 2006 18:00  

อืมม..

ไม่มี A2DP นะครับ สำหรับ symbian 9.1 จะมีก็ versionหน้าคือ 9.2
และมีความเป็นไปได้ด้วยที่ N73 จะใช้ platform TI OMAP 2420 แบบเดียวกับ N93 ซึ่งเร็วกว่า omap 1710 ใน N80 มากโขทีเดียวครับ

A2DP ไม่แน่ใจเหมือนกันครับบ ถ้าผมได้ข้อมูลมาผิด ก็ขออภัยครับ

แต่เรื่อง ชิบ ประมวล ผล นี้น่าจะใช้แบบเดียวกับ N93 จริงๆครับ เพราะเร็วกว่า N80 มาก ในการใช้

อาจจะไม่แพงเท่า N80 แต่ยังไง ผมเชื่อครับ 20K+
946
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2006 18:39  

ผมว่า อยู่ที่ราคา 23000 แหงเลย เก็บตังรอรุ่นที่อยากซื้อต่อจาก n70 มานานแล้ว เอาตัวนี้แหละ เพราะไม่ชอบ แบบเลื่อน กะ ฝาพับเลย แถม n73 เปลี่ยนกรอบได้ด้วย แต่ ฝุ่นเข้าไปในเครื่องง่ายกระจายแหงเลย ไม่น่าเลย
~(* *~)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2006 23:54  

เดือน กรกฏา ถึงรู้ใช่ป่ะค่ะ ว่าราคาจะ เท่าไร?

อยากได้เร็วๆ จังเลย.. Crying or Very sad Smile Sad
ananas
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jun 2006 22:34  

กำลังเก็บตังค์รอซื้อ N73 อยู่ ไปเห็น SE W850i ก็น่าสนใจ ช่วยแนะนำด้วยว่าตัวไหนจะดีกว่ากัน
946
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2006 09:58  

W850i ใช้แบบสไลด์ ผมไม่ชอบ สไลด์ กับ ฝาพับ
N73 จอใหญ่กว่า
W850i เสียงดีกว่า
แถม มี video call เหมือนกัน ด้วย แต่คงอีก 5 ชาติ ได้ใช้มั้ง
W850i ไม่มีSymbian จะเล่นหรือเปล่าละ Symbian น่ะ อันนี้ละ ตัวที่จะคิดก่อนว่าจะเลือกแบบไหนอะ
อีกอย่างที่เลือกได้ง่าย sony ถูกกว่า Nokia อะ
อีกข้อก็ N73 เปลี่ยนกรอบได้ อาจทำให้ ฝุ่นเข้าไปได้ง่ายๆ อะ เซ็งตรงนี้เหมือนกัน
แต่ผมเอา N73 แน่นอน ผมไม่ชอบ เมนูของ Sony ericsson เฮอะๆๆๆ
Roland13
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2006 14:46  

946 ผู้เขียน:
W850i ใช้แบบสไลด์ ผมไม่ชอบ สไลด์ กับ ฝาพับ
N73 จอใหญ่กว่า
W850i เสียงดีกว่า
แถม มี video call เหมือนกัน ด้วย แต่คงอีก 5 ชาติ ได้ใช้มั้ง
W850i ไม่มีSymbian จะเล่นหรือเปล่าละ Symbian น่ะ อันนี้ละ ตัวที่จะคิดก่อนว่าจะเลือกแบบไหนอะ
อีกอย่างที่เลือกได้ง่าย sony ถูกกว่า Nokia อะ
อีกข้อก็ N73 เปลี่ยนกรอบได้ อาจทำให้ ฝุ่นเข้าไปได้ง่ายๆ อะ เซ็งตรงนี้เหมือนกัน
แต่ผมเอา N73 แน่นอน ผมไม่ชอบ เมนูของ Sony ericsson เฮอะๆๆๆ

W850 มันรุ่นต่ำ กว่า ลองเอาไปเทียบกับ K800 ดูว่าครายมานจะเหนือกว่ากัน
946
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2006 15:33  

ผมว่า N73 เทียบกับ W800 ผมว่านะ ตามความเห็นที่ดู N73 ดีกว่าหน่อยป่าวอะ ครับ ไม่รู้นะ ผมคิดแบบนั้นอะ หรือเป็นเพราะผมไม่ค่อยชอบ sony ด้วยมั้งครับ
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2006 17:43  

ไม่ได้ให้เทียบกับ w800i ครับ -*- นั้นคนละปีเลยครับ ห่างกันปีเต็มๆได้เลย หุหุ

จริงๆแล้ว K800i เมือ่เทียบกับ N73 จริงๆ

N73 ดูเหนือกว่านิดๆ ในเรื่องของ symbian ทำให้มือถือ ยืดหยุ่นต่อการใช้งาน ใช้ได้หลายๆอย่าง เพราะลงโปรแกรมเสริมได้มากน่ะแหละ

K800i ก็ทำได้ดี ด้วยไฟ xenon flash สว่าง ดูน่าใช้จริงๆ และก็มี ฝาครอบเลนส์ที่ดูดีเหมือนกัน (แต่ยอมรับเลย ว่าไม่ชอบด้านหน้ามันเลย -*-) บวกกับ ศูนย์ loxley ทีบริการดีกว่า โนเกียอยู่เยอะ Nokia มักจะถูกด่า.. ว่าบริการไม่ค่อยดี Wink

แต่สำหรับคนไม่ใช้ symbian มักจะเลือก SE ซะส่วนใหญ่

เพราะ Nokia เน้นแต่ s60 และ s40 ของโนเกียก็ทำออกมา สู้ SE ไม่ค่อยได้น่ะแหละ หลายๆเรื่องเลย ตั้งแต่การประกอบ ที่ห่วยแตก ในบางรุ่น Smile
นู๋เป้ง
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2006 11:22  

นู๋เป้ง กลับมาอีกแล้วจากหายไปนาน

ตกลง n73 มีWLANรึป่าวอ่ะคับ

คนนึงบอกมี อีกคนบอกไม่มี อีกคนบอกไม่จำเป็น อีกคนพูดไม่รู้เรื่อง - -"

Cool ตอบหน่อยจิ
โง่อะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2006 16:22  

เอ่อ..
ไอ *Carl Zeiss* นี่มันคือไรหรอ??
บอกหน่อยสิคับ..
อยากรู้จนแทบดิ้น.. Exclamation Question
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2006 17:23  

นู๋เป้ง ผู้เขียน:
นู๋เป้ง กลับมาอีกแล้วจากหายไปนาน

ตกลง n73 มีWLANรึป่าวอ่ะคับ

คนนึงบอกมี อีกคนบอกไม่มี อีกคนบอกไม่จำเป็น อีกคนพูดไม่รู้เรื่อง - -"

Cool ตอบหน่อยจิ

ไม่มี 100%

จุดนี้แหละ N73 ดูด้อยเลย สำหรับคนที่ต้องการใช้ WLAN
Roland13
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2006 19:59  

เห็น บอก จะ ขาย เดือน ตุลาโน้น Crying or Very sad
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2006 20:17  

ออกเร็ว ก็กลัว N80 จะขายไม่ออกอะสิ มันตีกันได้อยู่นิดๆ น่ะแหละ

แต่ถ้าออกช้า K790i กินลูกค้าเรียบแน่ Razz
Roland13
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2006 22:36  

ออกเร็ว ก็กลัว N80 จะขายไม่ออกอะสิ มันตีกันได้อยู่นิดๆ น่ะแหละ

แต่ถ้าออกช้า K790i กินลูกค้าเรียบแน่ Razz

Laughing ถูกกกกกก ...... ต้อง น้าคร้าบบบบบ Laughing
แต่คิดว่า K790 ก็ออก ประมาณ ปลาย กรกฏาล่ะม้าง
ยุบหนอ พองหนอ โอ้ววววว จะบ้าตาย เมื่อไหร่จะมา
หนูน้อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2006 03:02  

จะซื้อโทรศัพท์ใหม่อ่าค่ะ แต่ไม่รู้ว่าจะซื้อ n70 หรือ n73 ดีอ่าค่ะ ถ้าไม่วัดกันที่ความสามารถของตัวกล้องอ่าค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยว่าตัวไหน ระหว่าง สองตัวนี้อันไหนใช้งานสะดวกกว่ากันอ่าค่ะ เพราะดูๆมาn73 เค้าไม่มี usb wifi realone player อย่างงี้มันจะดีจริงหรอค่ะ ถ้ารู้ราคาของn73ช่วยบอกหน่อยก้อดีนะค่ะ

ปล ที่เทียบสองรุ่นนี้ เพราะชอบแบบบล๊อกอ่าค่ะ
55
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2006 19:21  

เห็น บอก จะ ขาย เดือน ตุลาโน้น Crying or Very sad

ใครบอกครับว่า N73 จะออกเดือนตุลา Question
ตามกำหนดการคือก.ค.ครับ แต่ขายจิงในไทยก็คงสิงหาครับ
เดือนกันยาNokia ก็จะเปิดตัวNseriesระลอกที่4ด้วยซึ่งพร้อมขายจิงQ1/2007
และพรุ่งนี้10โมงเช้า Nokia ก็จะเปิดตัว series40 พร้อมกล้อง3ล้านพิกเซลด้วย
N73ไม่มี A2DP น่ะจิงนะคับ Bluetooth org รับรองแล้วด้วย
http://qualweb.bluetooth.org/Template2.cfm?LinkQualified=QualifiedProducts&Details=Yes&ProductID=3503
น่าจะขายได้ทันกำหนดนะครับ ถ้าไม่มีปัญหาด้าน software อะไร
เอสเอส
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2006 21:28  

แวะถาม nokia shop ยูไนเต็ด สีลม กับ เซ็นทรัล ลาดพร้าว บอกเหมือนกันคับว่า อีกนาน ไม่ต้องรอหรอกพี่

เอ๊ะ เป็นกลยุทธขายของ หรือ มันจริงหว่า ตามไม่ทันแล้วเนี่ย
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2006 22:01  

55 ผู้เขียน:

ใครบอกครับว่า N73 จะออกเดือนตุลา Question
ตามกำหนดการคือก.ค.ครับ แต่ขายจิงในไทยก็คงสิงหาครับ
เดือนกันยาNokia ก็จะเปิดตัวNseriesระลอกที่4ด้วยซึ่งพร้อมขายจิงQ1/2007
และพรุ่งนี้10โมงเช้า Nokia ก็จะเปิดตัว series40 พร้อมกล้อง3ล้านพิกเซลด้วย
N73ไม่มี A2DP น่ะจิงนะคับ Bluetooth org รับรองแล้วด้วย
http://qualweb.bluetooth.org/Template2.cfm?LinkQualified=QualifiedProducts&Details=Yes&ProductID=3503
น่าจะขายได้ทันกำหนดนะครับ ถ้าไม่มีปัญหาด้าน software อะไร

ไหนอ่าครับ เหนมีแต่ 1.3mpx Razz อันนี้ล้อเล่นครับ

คือ จริงๆ มันก็มีกำหนดของมันแทบทุกรุ่นนะ แต่ ก็ไม่เคยเห็นรุ่นไหนตรงจริงๆน่ะครับ ดองไปเรื่อย เช่น N80 หรือ N91 (ขนาดดอง N80 ไว้นาน software ก็ยังไม่ค่อยได้เรื่อง) เห็นเป็นตัวอย่างเลย ดองไว้หลายเดือน N91 นี้ ก็แทบครึ่งปี -*-
tum01
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ : [^_^]
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2006 03:31  

-ขึ้นต้นว่าโนเกียห่วยทุกรุ่น
โอมุซัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ????
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2006 09:46  

ton[z*] ผู้เขียน:
Ranulimes ผู้เขียน:
ton[z*] ผู้เขียน:
คาร์ล ไซส์ ซะด้วยสิ เล่นแรงแฮะ
แถมถ่ายวิดีโอ 352x288 ซะด้วย
แต่ทำไมที6280 ยัง vga แต่นี่ลดลงหว่า -*-
อย่างว่า ได้อย่าง เสียอย่าง
ได้คาร์ล ไซส์ วิดีโอความละเอียดหายไปหน่อย

เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ ที่ลบอกว่า VGA เค้ามีไว้สำหรับ VDO Phone และ VDO phone นั้นก็ขนาดวีดีโอปกติครับ

ส่วนภาพถ่าย ของกล้องตัวนั้นหนะ มันแค่ระดับ VGA ถ่ายวีดีโอได้ ขนาด 176*144 ชัวร์ครับ ไม่ใช่ VDO ขนาด VGA ok แมะ กระจ่างยัง หรือว่ายังคงเอาสีข้างเข้าถูว่า รับรู้มาอย่างนี้

เค้าหมายถึง การถ่าย VDO ของกล้องนะ 6280 ถ่ายได้ที่ขนาด VGA ( 640*480 ) แต่ตัวนี้
ได้แค่ CIF ( 352*288 ) คุณไม่เข้าใจเอง + มองเค้าในแง่ร้ายมากกว่า

แต่ ปีนี้ Nokia รุกหนักแหะ

ขอบคุนพี่คับ ที่เข้าใจผม ผมก้อมะเข้าใจอ่า เค้าหมายถึงอะไร
ผมก้อหมายถึงความละเีอียดในการถ่ายวิดีโอนะ เพราะถ้าพูดว่า 6280 ถ่ายได้ระดับ vga
ถ้าติดตามเรื่องมือถือมาตลอด ก้อน่าจะรู้ใช่ป้ะคับ อยากรู้จัง เข้าอายุเท่าไหร่
ผม14 แต่ผมว่าผมรู้มากกว่าเขานะ -*-

ขอโทษนะครับ กล้อง 6280 ถ่าย วีดีโอเป็น VGA ไมทได้อ่ะ

กล้องตัวหลังของ 6280 ถ่ายวีดีโอความละเอียด vgaจริงๆครับใช้อยู่ ยืนยันได้

แต่ทำไมมันมากกว่ารุ่นใหม่ๆ ซีรีย์ n อันนี้ผมก็ไม่ทราบนะครับ

อาจจะเป็นเพราะ โนเกียชอบกั๊กก็ได้ครับ
แองจี้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อ๊าย
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2006 18:02  

อยากได้ จะหาตังค์มาจากไน ใครก้อได้ช่วยหนุหน่อย
bigdee
Year's Star

จังหวัด: แปดริ้ว
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2006 21:46  

ืn73 ประชุมสายได้พร้อมกัน กี่สายอ่ะครับ บอกที
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: [^_^]
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2006 08:36  

tum01 ผู้เขียน:
-ขึ้นต้นว่าโนเกียห่วยทุกรุ่น

ขึ้นต้นว่าคนชื่อ ตั้ม แมร่งปัญญาอ่อนทุกคน
chutipapha
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ช่วยเทียบคุณสมบัติมือถือให้หน่อยค่ะ
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2006 14:50  

จะซื้อโทรศัพท์มือถือใหม่ จะช่วยให้เทียบคุณสมบัติโทรศัพท์โนเกียรุ่น N70 กับ N73 ที่กำลังจะวางขายว่ารุ่นไหนดีกว่ากัน เปรียบเทียบทุกอย่าง เช่น เสียงเครื่องเล่น mp3,กล้อง,เสียงเรียกเข้า และอื่นๆ ขอบคุณค่ะ
me@n
Year's Star

หัวข้อ : Re: ช่วยเทียบคุณสมบัติมือถือให้หน่อยค่ะ
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2006 15:47  

chutipapha ผู้เขียน:
จะซื้อโทรศัพท์มือถือใหม่ จะช่วยให้เทียบคุณสมบัติโทรศัพท์โนเกียรุ่น N70 กับ N73 ที่กำลังจะวางขายว่ารุ่นไหนดีกว่ากัน เปรียบเทียบทุกอย่าง เช่น เสียงเครื่องเล่น mp3,กล้อง,เสียงเรียกเข้า และอื่นๆ ขอบคุณค่ะ

ลองช่วยตัวเองนะครับ เวปของโนเกียและเอ็มลิงค์มีให้เปรียบเทียบ
thai gal
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2006 19:03  

ค่านิยม ผู้เขียน:
จะซื้อไปทำ...อะไรแพงๆ การใช้งานส่วนมากก็โทร+แอ๊ค วัตถุนิยมจริงๆเด็กไทย

อยากถ่ายรูปได้ชัดๆก็ไปซื้อกล้องดิจิตอลมาถ่ายสิ
อยากได้จอแอลซีดีความละเอียดสูงๆ ก็ไปใช้แอลซีดีทีวีเลยดิ
ไวไฟเหรอ..จะเอามาใช้อะไรมั่งล่ะ
โทรศัพท์ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่าจุดประสงค์การใช้งานหลักคืออะไร จำเป็นขนาดไหนที่จะต้องเสียเงินแพงๆไปซื้อที่มันมีอ๊อฟชั่นเยอะๆ มาใช้ ซึ่งในความเป็นจริงแล้วก็ไม่ได้ใช้พวกอ๊อฟชั่นพวกนั้นซักเท่าไหร่ คุณสมบัติบางอย่างเช่น 3G ก็ยังไม่มีการซัพพอร์ตในเมื่องไทยเลยด้วยซ้ำไป

--------------------------------------------------------------

มีตังค์ ไม่ได้ไปกู้ยืมใคร ความสุขทางใจไม่ได้กะจะโชว์
โอเค๊
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2006 19:15  

คงประมาณ20000กว่าๆได้มั้งเนี่ย เฮ้อๆๆจะซื้อได้มีไหมอ่ะ หรือN72ดี
Roland13
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2006 05:47  

คงประมาณ20000กว่าๆได้มั้งเนี่ย เฮ้อๆๆจะซื้อได้มีไหมอ่ะ หรือN72ดี

ถ้าลังเล ระหว่าง สองตัวนั้นไม่ต้องลังเล เลย N73 โลด เด้อครับแพงกว่านิดหน่อยชังมันจะชื้อทั้งที
xergzeed
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: บางกอก
หัวข้อ : ("_ _)z z Z
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2006 19:32  

ไอ้โฆษณาแบบนี้มาอีกและ
xergzeed
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: บางกอก
หัวข้อ : ("_ _)z z Z
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2006 19:33  

ลืม Exclamation ว่าจาชมว่ารุ่นนี้เจ๋งสุดๆ ขาดแค่Wi-Fiเองเนอะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2006 21:57  

โครต สะ นา ประ สาท แดก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2006 10:58  

thai gal ผู้เขียน:
ค่านิยม ผู้เขียน:
จะซื้อไปทำ...อะไรแพงๆ การใช้งานส่วนมากก็โทร+แอ๊ค วัตถุนิยมจริงๆเด็กไทย

อยากถ่ายรูปได้ชัดๆก็ไปซื้อกล้องดิจิตอลมาถ่ายสิ
อยากได้จอแอลซีดีความละเอียดสูงๆ ก็ไปใช้แอลซีดีทีวีเลยดิ
ไวไฟเหรอ..จะเอามาใช้อะไรมั่งล่ะ
โทรศัพท์ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่าจุดประสงค์การใช้งานหลักคืออะไร จำเป็นขนาดไหนที่จะต้องเสียเงินแพงๆไปซื้อที่มันมีอ๊อฟชั่นเยอะๆ มาใช้ ซึ่งในความเป็นจริงแล้วก็ไม่ได้ใช้พวกอ๊อฟชั่นพวกนั้นซักเท่าไหร่ คุณสมบัติบางอย่างเช่น 3G ก็ยังไม่มีการซัพพอร์ตในเมื่องไทยเลยด้วยซ้ำไป

--------------------------------------------------------------

มีตังค์ ไม่ได้ไปกู้ยืมใคร ความสุขทางใจไม่ได้กะจะโชว์
โอเค๊

..................................................................
ก็คงมีหลายคนที่ต้องซื้อด้วยวิธีกู้ยืมไม่ไช่รวยเหมือนคุณทุกคนหรอก
ใครจะไปรู้ละบางคนเอาตัวเข้าแลกด้วยซำ
โดยปกติแล้วมือถือจัดเป็นสินค้าคงทนอายุการไช้งาน3-4ปี
แต่นักการตลาดสามารถทำให้มันเป็นสินค้าแฟชั่นและฟุ่มเฟือย
ยิ่งอ๊อฟชั่นสูงยิ่งพังง่ายไม่เชื่อลองเทียบกับรุ่นธรรมดาที่มีโทรเข้าโทรออกอย่างเดียวดู
แต่ถ้าคูณจะซื้อเพราะคุณมีเงินนั่นก็เรื่องของคุณถ้าไม่ได้ทำไห้ใครเดือนร้อน
และผมก็ยินดีกับนักการตลาดของบริษัทมือถือด้วยคุณทำงานสำเร็จแล้ว
ส่วนใครที่ขอเงินพ่อแม่อยู่เมื่อวันหนึ่งคุณเป็นพ่อคนแม่คนคูณจะเข้าใจ
เวรกรรมมันมีจริงคุณทำตัวยังไงกับพ่อแม่ลูกคุณก็จะทำแบบนั้นกับคุณ
ส่วนคูณหนูผู้อยู่บนกองเงินกองทองเชิญเลยครับผมไม่ห้ามซื้อมากๆยิ่งดีค่าของเงินเรอะจะสนใจทำไม ดีแล้วครับวันหนึ่งคุณจะได้มาอยู่ระดับเดียวกับผม ตอนนี้ประเทศไทยช่องว่างระหว่างคนรวยกับคนจนมันมากเกินไป คุณได้ช่วยชาติด้วยการลดช่องว่างนั้น Question
ความเป็นจริง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jun 2006 04:09  

ผมไม่เข้าใจจริงๆนะครับว่า ไอ้การที่ใครจะซื้ออาไรนะมันผิดมากขนาดที่ต้องว่ากันหรอ หรือมันไปหนักส่วนไหนของใคร

ผมไม่ขออ้างอิงจากคำพูดของคนอื่นหรอกนะครับ แต่ถ้าจะให้เทียบนะครับ

ทำไมไม่เลิกเที่ยว เลิกกินของแพงๆแล้วหันไปกินข้าวแกง ไอ้รถแพงๆเนี่ยมันจะซื้อไปทำไมนั่งรถเมล์เอาสิ

การที่ว่าคนอื่นว่าฟุ่มเฟือยนะครับ ลองมองดูตัวเองก่อน

ผมคนนึงละที่ไม่ใช่พระ จะให้ลด ละ เลิก กิเลศก็คงทำไม่ได้หรอก

ของใครชอบ ก็เรื่องของเค้า ถ้าเค้ามีปัญญาหามาได้นะ โดยที่ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน

-------------------------------------------------------------------------------------------------------

เข้าเรื่องมือถือดีกว่า

อยากทราบผู้รู้ว่าเมื่อ N73เทียบกะK800i ในเรื่อง

คุณภาพของ กล้องในการถ่ายภาพและการถ่ายวีดีโอ และเสียงเพลง(ลำโพง) และที่สำคัญราคา

ตอนแรกผมคงรอK800i เท่านั้น แต่เมื่ออ่านโดยละเอียดแล้ว รุ่นนี้น่าสนใจมากมาย

ปล.สำหรับคำพูดผมในท่อนแรก อาจทำให้ใครร้อน ก็ขอโทษด้วยนะครับ ผมคงไม่มาตอบ
คนข้างบน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jun 2006 04:13  

และอีกเรื่องที่อยากถามผู้รู้ ความสามารถทุกด้านด้านเกี่ยวกับ อินเตอเน็ต ระหว่างN73กะK800i อาไรดีก่ากัน
Roland13
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jun 2006 19:02  

ความเป็นจริง ผู้เขียน:
ผมไม่เข้าใจจริงๆนะครับว่า ไอ้การที่ใครจะซื้ออาไรนะมันผิดมากขนาดที่ต้องว่ากันหรอ หรือมันไปหนักส่วนไหนของใคร

ผมไม่ขออ้างอิงจากคำพูดของคนอื่นหรอกนะครับ แต่ถ้าจะให้เทียบนะครับ

ทำไมไม่เลิกเที่ยว เลิกกินของแพงๆแล้วหันไปกินข้าวแกง ไอ้รถแพงๆเนี่ยมันจะซื้อไปทำไมนั่งรถเมล์เอาสิ

การที่ว่าคนอื่นว่าฟุ่มเฟือยนะครับ ลองมองดูตัวเองก่อน

ผมคนนึงละที่ไม่ใช่พระ จะให้ลด ละ เลิก กิเลศก็คงทำไม่ได้หรอก

ของใครชอบ ก็เรื่องของเค้า ถ้าเค้ามีปัญญาหามาได้นะ โดยที่ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน

-------------------------------------------------------------------------------------------------------

อยากทราบผู้รู้ว่าเมื่อ N73เทียบกะK800i ในเรื่อง

คุณภาพของ กล้องในการถ่ายภาพและการถ่ายวีดีโอ และเสียงเพลง(ลำโพง) และที่สำคัญราคา

ตอนแรกผมคงรอK800i เท่านั้น แต่เมื่ออ่านโดยละเอียดแล้ว รุ่นนี้น่าสนใจมากมาย

ปล.สำหรับคำพูดผมในท่อนแรก อาจทำให้ใครร้อน ก็ขอโทษด้วยนะครับ ผมคงไม่มาตอบ

สองตัวนี้ อีก2เดือนล่ะมั้งกว่าจะออก เพราะSony มันส่งK790 มาก่อน คุณภาพ นะ Sony ถ่ายภาพได้ดีกว่าแน่นอน ถึงจะ 3.2 mp เท่ากันก็เถอะ แต่วิดีโอโนเกียดีกว่าไม่รู้ทำไมSonyไม่พัฒนาสักทีสงสัยคงมี HandyCam serieอีกล่ะมั้งถึงกั้กไว้ เสียง แน่นอนSony ดีกว่าแต่มีบางคนบอก Nokia นะอันนี้คงอยู่ที่หูคนฟังมั้งเค้าบอกโนเกียเสียงทุ่มๆSonyเสียงออกแหลมๆ(จากลำโพงนะ)แต่เสียงเรียกเข้าเราว่าของโชนี่ดีกว่า ถ้าจะให้เลือก เราเลือกSonyนะอิอิ แฟนพันธ์แท้ จ้า
bigdee
Year's Star

จังหวัด: แปดริ้ว
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jun 2006 20:31  

เราจะซื่อทั้ง 2 รุ่นเลย (ถ้าแม่ให้ซื้อน่ะ)
urana_iko
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jun 2006 23:29  

ขออนุญาตถามในบอร์ดนี้นะค่ะ คือว่าเคยฟังเพลง(ไม่ใช้หูฟัง)จาก n70 ของเพื่อนอ่ะค่ะ เสียงไม่ดีมากๆเลยค่ะ แตก+เบา+ไม่ชัด อยากทราบว่ามันเป็นอย่างงั้นอยู่แล้ว หรือว่า เกี่ยวกับไฟล์เพลงอ่ะค่ะ ถ้าหากเป็นเพราะเครื่องแล้วมันจะเป็นทุกรุ่นป่ะค่ะ
ก็เล็งๆ อยู่ระหว่าง n73 กะ n80 อ่ะค่ะ ต้องขอรอดูราคา 73ก่อน
rwrwrwr
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2006 00:17  

วันนี้ไปถามที่สยามพารากอนมา
พนักงานบอกว่ามาก็ราวๆปลายปี เหอๆๆ
อะไรนี่ไม่ใช่เดือน กค.เรอะ อย่างนี้ก็บ๋ายบายอะดิ
pinatho
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2006 11:24  

เครื่องกี่หมื่นอ่ะเนี่ย อย่าแพงมากเลยนะ อย่าให้เลย 28000 เลย
pinatho
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2006 11:29  

urana_iko ผู้เขียน:
ขออนุญาตถามในบอร์ดนี้นะค่ะ คือว่าเคยฟังเพลง(ไม่ใช้หูฟัง)จาก n70 ของเพื่อนอ่ะค่ะ เสียงไม่ดีมากๆเลยค่ะ แตก+เบา+ไม่ชัด อยากทราบว่ามันเป็นอย่างงั้นอยู่แล้ว หรือว่า เกี่ยวกับไฟล์เพลงอ่ะค่ะ ถ้าหากเป็นเพราะเครื่องแล้วมันจะเป็นทุกรุ่นป่ะค่ะ
ก็เล็งๆ อยู่ระหว่าง n73 กะ n80 อ่ะค่ะ ต้องขอรอดูราคา 73ก่อน

รอดูราคา 73 เหมือนกันเลย ดูระหว่างN80 กะ N73 อะนะ
mewaji_pt.
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2006 11:18  

สองตัวนี้ อีก2เดือนล่ะมั้งกว่าจะออก เพราะSony มันส่งK790 มาก่อน คุณภาพ นะ Sony ถ่ายภาพได้ดีกว่าแน่นอน ถึงจะ 3.2 mp เท่ากันก็เถอะ แต่วิดีโอโนเกียดีกว่าไม่รู้ทำไมSonyไม่พัฒนาสักทีสงสัยคงมี HandyCam serieอีกล่ะมั้งถึงกั้กไว้ เสียง แน่นอนSony ดีกว่าแต่มีบางคนบอก Nokia นะอันนี้คงอยู่ที่หูคนฟังมั้งเค้าบอกโนเกียเสียงทุ่มๆSonyเสียงออกแหลมๆ(จากลำโพงนะ)แต่เสียงเรียกเข้าเราว่าของโชนี่ดีกว่า ถ้าจะให้เลือก เราเลือกSonyนะอิอิ แฟนพันธ์แท้ จ้า

ผมเข้าใจว่าคุณเป็นแฟนพันธุ์แท้ Sony แต่การที่คุณบอกว่ากล้อง K790 ดีกว่าแน่นอนนั้นผมว่าคุณไม่ควรพูดนะครับเพราะ ภาพที่ถ่ายจาก K790 ก็ไม่ได้ดีอะไรมากมายอย่างที่คุณบอกไว้หรอกคับดูจากเวบนี้ http://www.x-raymobile.com/cgi-bin/Blah/Blah.pl?b=showroom,m=1149503520 บางคนยังผิดหวังบอกว่าไม่ได้ดีกว่า K750 หรือ w800 เลยด้วยซ้ำ และที่คุณบอกว่ามันดีกว่า Nokia สำหรับบางรุ่นอาจใช่ก็เหมือนกับ Sony รุ่นอื่นแหละคับเช่น w550 กล้องก็ห่วยเหมือนกัน แต่ Nokia รุ่นที่ใช้เลนส์ คาร์ลไซส์ อย่าง n90 ภาพถ่ายที่ได้นั้นถือว่าไม่ได้ด้อยกว่าเลยแม้แต่น้อย และการที่ Nokia n73 ยังไม่ออกก็ยังไม่สามารถสรุปได้ว่ามันด้อยกว่า K790 ของคุณเลยและอาจจะดีกว่าด้วยซ้ำจริงมั้ย
เรื่องลำโพงก็เหมือนกัน อาจใช่ว่ารุ่นก่อนๆNokia ยังสู้ Sonyไม่ได้ผมยอมรับ และผมก็ชอบSonyตรงจุดนี้เหมือนกัน แต่คุณรู้ได้ไงว่าเสียง n73 ด้อยกว่าในเมื่อ n73 ก็ยังไม่ออก และสเปกมันก็เป็น ลำโพงสเตอริโอเซอร์ราวด์ด้วยจริงมั้ย
เพราะฉะนั้นอย่าเพิ่งพูดอะไรที่ทำให้คนอื่นเค้าเข้าใจผิดจริงมั้ยครับ
ผมว่ารอตัวจริงของทั้งสองออกขายก่อนแล้วค่อยพูดบบนี้จะดีกว่านะครับจริงมั้ย
(ผมก็พูดตามหลักความจริงนะคับ)
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2006 18:45  

ภาพ N73 ยังไม่มีตัวอย่างภาพมาให้ดู

แต่ K790i ภาพไม่ได้ด้อยไปกว่า K750i/w800i/810i นะ

สีมันสดน้อยกว่า แต่..อย่าลืม 3 รุ่นก่อนหน้านี้ สีสดเกิดความเปนจริงครับ

และ k790i ก็ Noise น้อยมากนะ

..... อย่าหาว่าผมเปน แฟนพันธุ์แท้ SE อีกล่ะ เพราะผมไม่ได้ใช้ SE ผมใช้ Nokia อยู่ ณ ปัจจุบัน แต่ผมก็พูดตามหลักความจริง
Roland13
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2006 23:52  

mewaji_pt. ผู้เขียน:

ผมเข้าใจว่าคุณเป็นแฟนพันธุ์แท้ Sony แต่การที่คุณบอกว่ากล้อง K790 ดีกว่าแน่นอนนั้นผมว่าคุณไม่ควรพูดนะครับเพราะ ภาพที่ถ่ายจาก K790 ก็ไม่ได้ดีอะไรมากมายอย่างที่คุณบอกไว้หรอกคับดูจากเวบนี้ http://www.x-raymobile.com/cgi-bin/Blah/Blah.pl?b=showroom,m=1149503520 บางคนยังผิดหวังบอกว่าไม่ได้ดีกว่า K750 หรือ w800 เลยด้วยซ้ำ และที่คุณบอกว่ามันดีกว่า Nokia สำหรับบางรุ่นอาจใช่ก็เหมือนกับ Sony รุ่นอื่นแหละคับเช่น w550 กล้องก็ห่วยเหมือนกัน แต่ Nokia รุ่นที่ใช้เลนส์ คาร์ลไซส์ อย่าง n90 ภาพถ่ายที่ได้นั้นถือว่าไม่ได้ด้อยกว่าเลยแม้แต่น้อย และการที่ Nokia n73 ยังไม่ออกก็ยังไม่สามารถสรุปได้ว่ามันด้อยกว่า K790 ของคุณเลยและอาจจะดีกว่าด้วยซ้ำจริงมั้ย
เรื่องลำโพงก็เหมือนกัน อาจใช่ว่ารุ่นก่อนๆNokia ยังสู้ Sonyไม่ได้ผมยอมรับ และผมก็ชอบSonyตรงจุดนี้เหมือนกัน แต่คุณรู้ได้ไงว่าเสียง n73 ด้อยกว่าในเมื่อ n73 ก็ยังไม่ออก และสเปกมันก็เป็น ลำโพงสเตอริโอเซอร์ราวด์ด้วยจริงมั้ย
เพราะฉะนั้นอย่าเพิ่งพูดอะไรที่ทำให้คนอื่นเค้าเข้าใจผิดจริงมั้ยครับ
ผมว่ารอตัวจริงของทั้งสองออกขายก่อนแล้วค่อยพูดบบนี้จะดีกว่านะครับจริงมั้ย
(ผมก็พูดตามหลักความจริงนะคับ)

ตอบแบบ เลี่ยงๆ จังเลยนะครับ เรื่องภาพน่ะ คุณบอกว่า ภาพที่ถ่ายออกมาแยกแยะไม่ออกใช่ไหมระหว่าง K750 กับ K790 แล้วทั้งสองรุ่นนี้มันดีกว่า Nokia ไม่ล่ะ เรื่องเปรียบเทียบภาพของK750 กับ K790 ไม่ใช่ประเด็นเลย ใช้เลนส์ คาร์ลไซส์ แล้วงัยครับ ตัวรับภาพไม่ดีรูปออกมาก็ไม่สวย แถมยังขายแพงกว่าอีก ด้านราคา ถ้าเรื่องเสียงลำโพงN73มีการพัฒนาจริงๆ ก็ขอยอมรับเลยว่าคาดเดาผิดไปเรื่องนี้ แต่จะพัฒนาไปแค่ไหน เหอๆ บางทีคาดเดาอะไรแล้วฟันธง มันก็ไม่เห็นจะผิดตรงไหนถ้ามันถูก
Roland13
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2006 23:54  

ภาพ N73 ยังไม่มีตัวอย่างภาพมาให้ดู

แต่ K790i ภาพไม่ได้ด้อยไปกว่า K750i/w800i/810i นะ

สีมันสดน้อยกว่า แต่..อย่าลืม 3 รุ่นก่อนหน้านี้ สีสดเกิดความเปนจริงครับ

และ k790i ก็ Noise น้อยมากนะ

..... อย่าหาว่าผมเปน แฟนพันธุ์แท้ SE อีกล่ะ เพราะผมไม่ได้ใช้ SE ผมใช้ Nokia อยู่ ณ ปัจจุบัน แต่ผมก็พูดตามหลักความจริง

เอ่อออ.... รู้สึกว่าเค้าจะ ว่าผมนะ ไม่ได้ว่าอะไรพี่ท่าน
TUIRETURN
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่ใจดี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2006 02:19  

อะไรกันอีกล่ะ
เฮ้อ
ไว้รอ N99 ไม่ก็ N100 แล้วกัน
อิอิ Embarassed Embarassed
นายบุญมี แต่กำบัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากรู้อ่ะ
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2006 12:56  

ปัจจุบันราคาเท่าไรเนี่ย ไม่อยากได้หรอกเเต่มีคนเขาฝากถามมาน่ะ บอกแน่พ่อใหญ่ Rolling Eyes
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked

ไปยังหัวข้อ: