Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia N73 - โนเกีย [ภาค 1]
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5 ... 20, 21, 22  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 2126 / เข้าชม: 3728681
ตั้งกระทู้ใหม่ กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
68%
 68%  [ 1531 ]
ดี - GOOD - 4
23%
 23%  [ 536 ]
ธรรมดา - Normal - 3
3%
 3%  [ 83 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
1%
 1%  [ 31 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
2%
 2%  [ 53 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 2234

Author
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2006 18:39  
ตอบโดยอ้างถึง  

Roland13 ผู้เขียน:
-MeeTz- ผู้เขียน:
ภาพ N73 ยังไม่มีตัวอย่างภาพมาให้ดู

แต่ K790i ภาพไม่ได้ด้อยไปกว่า K750i/w800i/810i นะ

สีมันสดน้อยกว่า แต่..อย่าลืม 3 รุ่นก่อนหน้านี้ สีสดเกิดความเปนจริงครับ

และ k790i ก็ Noise น้อยมากนะ

..... อย่าหาว่าผมเปน แฟนพันธุ์แท้ SE อีกล่ะ เพราะผมไม่ได้ใช้ SE ผมใช้ Nokia อยู่ ณ ปัจจุบัน แต่ผมก็พูดตามหลักความจริง

เอ่อออ.... รู้สึกว่าเค้าจะ ว่าผมนะ ไม่ได้ว่าอะไรพี่ท่าน

ผมก็แสดงความคิดเห็นของผมนะ Neutral

จากที่เคยอ่าน review k790i มา
mewaji_pt.
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2006 21:06  

mewaji_pt. ผู้เขียน:
ความเป็นจริง ผู้เขียน:
ผมไม่เข้าใจจริงๆนะครับว่า ไอ้การที่ใครจะซื้ออาไรนะมันผิดมากขนาดที่ต้องว่ากันหรอ หรือมันไปหนักส่วนไหนของใคร

ผมไม่ขออ้างอิงจากคำพูดของคนอื่นหรอกนะครับ แต่ถ้าจะให้เทียบนะครับ

ทำไมไม่เลิกเที่ยว เลิกกินของแพงๆแล้วหันไปกินข้าวแกง ไอ้รถแพงๆเนี่ยมันจะซื้อไปทำไมนั่งรถเมล์เอาสิ

การที่ว่าคนอื่นว่าฟุ่มเฟือยนะครับ ลองมองดูตัวเองก่อน

ผมคนนึงละที่ไม่ใช่พระ จะให้ลด ละ เลิก กิเลศก็คงทำไม่ได้หรอก

ของใครชอบ ก็เรื่องของเค้า ถ้าเค้ามีปัญญาหามาได้นะ โดยที่ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน

-------------------------------------------------------------------------------------------------------

เข้าเรื่องมือถือดีกว่า

อยากทราบผู้รู้ว่าเมื่อ N73เทียบกะK800i ในเรื่อง

คุณภาพของ กล้องในการถ่ายภาพและการถ่ายวีดีโอ และเสียงเพลง(ลำโพง) และที่สำคัญราคา

ตอนแรกผมคงรอK800i เท่านั้น แต่เมื่ออ่านโดยละเอียดแล้ว รุ่นนี้น่าสนใจมากมาย

ปล.สำหรับคำพูดผมในท่อนแรก อาจทำให้ใครร้อน ก็ขอโทษด้วยนะครับ ผมคงไม่มาตอบ

สองตัวนี้ อีก2เดือนล่ะมั้งกว่าจะออก เพราะSony มันส่งK790 มาก่อน คุณภาพ นะ Sony ถ่ายภาพได้ดีกว่าแน่นอน ถึงจะ 3.2 mp เท่ากันก็เถอะ แต่วิดีโอโนเกียดีกว่าไม่รู้ทำไมSonyไม่พัฒนาสักทีสงสัยคงมี HandyCam serieอีกล่ะมั้งถึงกั้กไว้ เสียง แน่นอนSony ดีกว่าแต่มีบางคนบอก Nokia นะอันนี้คงอยู่ที่หูคนฟังมั้งเค้าบอกโนเกียเสียงทุ่มๆSonyเสียงออกแหลมๆ(จากลำโพงนะ)แต่เสียงเรียกเข้าเราว่าของโชนี่ดีกว่า ถ้าจะให้เลือก เราเลือกSonyนะอิอิ แฟนพันธ์แท้ จ้า

ผมเข้าใจว่าคุณเป็นแฟนพันธุ์แท้ Sony แต่การที่คุณบอกว่ากล้อง K790 ดีกว่าแน่นอนนั้นผมว่าคุณไม่ควรพูดนะครับเพราะ ภาพที่ถ่ายจาก K790 ก็ไม่ได้ดีอะไรมากมายอย่างที่คุณบอกไว้หรอกคับดูจากเวบนี้ http://www.x-raymobile.com/cgi-bin/Blah/Blah.pl?b=showroom,m=1149503520 บางคนยังผิดหวังบอกว่าไม่ได้ดีกว่า K750 หรือ w800 เลยด้วยซ้ำ และที่คุณบอกว่ามันดีกว่า Nokia สำหรับบางรุ่นอาจใช่ก็เหมือนกับ Sony รุ่นอื่นแหละคับเช่น w550 กล้องก็ห่วยเหมือนกัน แต่ Nokia รุ่นที่ใช้เลนส์ คาร์ลไซส์ อย่าง n90 ภาพถ่ายที่ได้นั้นถือว่าไม่ได้ด้อยกว่าเลยแม้แต่น้อย และการที่ Nokia n73 ยังไม่ออกก็ยังไม่สามารถสรุปได้ว่ามันด้อยกว่า K790 ของคุณเลยและอาจจะดีกว่าด้วยซ้ำจริงมั้ย
เรื่องลำโพงก็เหมือนกัน อาจใช่ว่ารุ่นก่อนๆNokia ยังสู้ Sonyไม่ได้ผมยอมรับ และผมก็ชอบSonyตรงจุดนี้เหมือนกัน แต่คุณรู้ได้ไงว่าเสียง n73 ด้อยกว่าในเมื่อ n73 ก็ยังไม่ออก และสเปกมันก็เป็น ลำโพงสเตอริโอเซอร์ราวด์ด้วยจริงมั้ย
เพราะฉะนั้นอย่าเพิ่งพูดอะไรที่ทำให้คนอื่นเค้าเข้าใจผิดจริงมั้ยครับ
ผมว่ารอตัวจริงของทั้งสองออกขายก่อนแล้วค่อยพูดบบนี้จะดีกว่านะครับจริงมั้ย
(ผมก็พูดตามหลักความจริงนะคับ)

ตอบแบบ เลี่ยงๆ จังเลยนะครับ เรื่องภาพน่ะ คุณบอกว่า ภาพที่ถ่ายออกมาแยกแยะไม่ออกใช่ไหมระหว่าง K750 กับ K790 แล้วทั้งสองรุ่นนี้มันดีกว่า Nokia ไม่ล่ะ เรื่องเปรียบเทียบภาพของK750 กับ K790 ไม่ใช่ประเด็นเลย ใช้เลนส์ คาร์ลไซส์ แล้วงัยครับ ตัวรับภาพไม่ดีรูปออกมาก็ไม่สวย แถมยังขายแพงกว่าอีก ด้านราคา ถ้าเรื่องเสียงลำโพงN73มีการพัฒนาจริงๆ ก็ขอยอมรับเลยว่าคาดเดาผิดไปเรื่องนี้ แต่จะพัฒนาไปแค่ไหน เหอๆ บางทีคาดเดาอะไรแล้วฟันธง มันก็ไม่เห็นจะผิดตรงไหนถ้ามันถูก

ถ้าอ่านดูดีดี(กรุณาอย่าพาลและใช้อารมณ์)ผมไม่ได้ว่าอะไรK790คุณเลยนะครับและผมก็ไม่ได้บอกว่ามันแยกแยะไม่ออกระหว่าง K750 กับ K790 เพียงแต่ผมแค่จะบอกว่ามันไม่ได้ดีกว่ามากมายนักเพราะ K750 หรือ w800 กล้องมันดีมาอยู่แล้วผมก็แค่อ้างมาจากความเห็นของคนที่เขาโพส และที่ผมมาบอกก็อยากเน้นตรงที่ตอนนี้ n73 ยังไม่ออกคุณก็อย่ามาเปรียบเทียบซะเสียๆหายๆ คนอื่นจะเข้าใจผิดและการที่คุณมาตอบโต้ผม ผมก็ไม่ว่ามันไม่ต่างจากที่คุณตอบตอนแรกเลยคุณก็ดูถูกเค้าอยู่ดี
เช่นประโยคนี้ "ใช้เลนส์ คาร์ลไซส์ แล้วงัยครับ ตัวรับภาพไม่ดีรูปออกมาก็ไม่สวย" คุณรู้ได้ไงอ้างอิงหน่อย
หรือประโยคนี้ "ถ้าเรื่องเสียงลำโพงN73มีการพัฒนาจริงๆ ก็ขอยอมรับเลยว่าคาดเดาผิดไปเรื่องนี้ แต่จะพัฒนาไปแค่ไหน เหอๆ" โคดดูถูกเลยครับ
ปล. ผมก็ไม่ได้เชียร์ n73 นะครับเพียงแต่ให้ความเป็นธรรม และตอนนี้ผมก็ใช้ w800i อยู่ภาพถ่ายที่ได้เวลาเอาลงคอม ปรับด้วยโฟโต้ชอบให้สีและความสว่างแสงออโตแล้ว รูปที่ได้สียังจัดกว่าเดิมที่ถ่ายได้เลยเมื่อเทียบกับภาพที่ถ่ายได้จากกล้องดิจิตอลเมื่อผมปรับสีมันก็ไม่เปลี่ยน แสดงให้เห็นว่ารูปที่ถ่ายได้จากw800iสีไม่ได้จัดเกินกว่าปกติเลยเพียงแต่จัดกว่ากล้องมือถือยี่ห้ออื่นเท่านั้นมันก็เลยดูเหมือนว่าภาพมันสีสดเกิน ไม่เชื่อลองดู
bigdee
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: แปดริ้ว
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2006 22:32  

ผมไม่เข้าใจจริงๆนะครับว่า ไอ้การที่ใครจะซื้ออาไรนะมันผิดมากขนาดที่ต้องว่ากันหรอ หรือมันไปหนักส่วนไหนของใคร

ผมไม่ขออ้างอิงจากคำพูดของคนอื่นหรอกนะครับ แต่ถ้าจะให้เทียบนะครับ

ทำไมไม่เลิกเที่ยว เลิกกินของแพงๆแล้วหันไปกินข้าวแกง ไอ้รถแพงๆเนี่ยมันจะซื้อไปทำไมนั่งรถเมล์เอาสิ

การที่ว่าคนอื่นว่าฟุ่มเฟือยนะครับ ลองมองดูตัวเองก่อน

ผมคนนึงละที่ไม่ใช่พระ จะให้ลด ละ เลิก กิเลศก็คงทำไม่ได้หรอก

ของใครชอบ ก็เรื่องของเค้า ถ้าเค้ามีปัญญาหามาได้นะ โดยที่ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน

-------------------------------------------------------------------------------------------------------

อยากทราบผู้รู้ว่าเมื่อ N73เทียบกะK800i ในเรื่อง

คุณภาพของ กล้องในการถ่ายภาพและการถ่ายวีดีโอ และเสียงเพลง(ลำโพง) และที่สำคัญราคา

ตอนแรกผมคงรอK800i เท่านั้น แต่เมื่ออ่านโดยละเอียดแล้ว รุ่นนี้น่าสนใจมากมาย

ปล.สำหรับคำพูดผมในท่อนแรก อาจทำให้ใครร้อน ก็ขอโทษด้วยนะครับ ผมคงไม่มาตอบ

สองตัวนี้ อีก2เดือนล่ะมั้งกว่าจะออก เพราะSony มันส่งK790 มาก่อน คุณภาพ นะ Sony ถ่ายภาพได้ดีกว่าแน่นอน ถึงจะ 3.2 mp เท่ากันก็เถอะ แต่วิดีโอโนเกียดีกว่าไม่รู้ทำไมSonyไม่พัฒนาสักทีสงสัยคงมี HandyCam serieอีกล่ะมั้งถึงกั้กไว้ เสียง แน่นอนSony ดีกว่าแต่มีบางคนบอก Nokia นะอันนี้คงอยู่ที่หูคนฟังมั้งเค้าบอกโนเกียเสียงทุ่มๆSonyเสียงออกแหลมๆ(จากลำโพงนะ)แต่เสียงเรียกเข้าเราว่าของโชนี่ดีกว่า ถ้าจะให้เลือก เราเลือกSonyนะอิอิ แฟนพันธ์แท้ จ้า

ผมเข้าใจว่าคุณเป็นแฟนพันธุ์แท้ Sony แต่การที่คุณบอกว่ากล้อง K790 ดีกว่าแน่นอนนั้นผมว่าคุณไม่ควรพูดนะครับเพราะ ภาพที่ถ่ายจาก K790 ก็ไม่ได้ดีอะไรมากมายอย่างที่คุณบอกไว้หรอกคับดูจากเวบนี้ http://www.x-raymobile.com/cgi-bin/Blah/Blah.pl?b=showroom,m=1149503520 บางคนยังผิดหวังบอกว่าไม่ได้ดีกว่า K750 หรือ w800 เลยด้วยซ้ำ และที่คุณบอกว่ามันดีกว่า Nokia สำหรับบางรุ่นอาจใช่ก็เหมือนกับ Sony รุ่นอื่นแหละคับเช่น w550 กล้องก็ห่วยเหมือนกัน แต่ Nokia รุ่นที่ใช้เลนส์ คาร์ลไซส์ อย่าง n90 ภาพถ่ายที่ได้นั้นถือว่าไม่ได้ด้อยกว่าเลยแม้แต่น้อย และการที่ Nokia n73 ยังไม่ออกก็ยังไม่สามารถสรุปได้ว่ามันด้อยกว่า K790 ของคุณเลยและอาจจะดีกว่าด้วยซ้ำจริงมั้ย
เรื่องลำโพงก็เหมือนกัน อาจใช่ว่ารุ่นก่อนๆNokia ยังสู้ Sonyไม่ได้ผมยอมรับ และผมก็ชอบSonyตรงจุดนี้เหมือนกัน แต่คุณรู้ได้ไงว่าเสียง n73 ด้อยกว่าในเมื่อ n73 ก็ยังไม่ออก และสเปกมันก็เป็น ลำโพงสเตอริโอเซอร์ราวด์ด้วยจริงมั้ย
เพราะฉะนั้นอย่าเพิ่งพูดอะไรที่ทำให้คนอื่นเค้าเข้าใจผิดจริงมั้ยครับ
ผมว่ารอตัวจริงของทั้งสองออกขายก่อนแล้วค่อยพูดบบนี้จะดีกว่านะครับจริงมั้ย

ตอบแบบ เลี่ยงๆ จังเลยนะครับ เรื่องภาพน่ะ คุณบอกว่า ภาพที่ถ่ายออกมาแยกแยะไม่ออกใช่ไหมระหว่าง K750 กับ K790 แล้วทั้งสองรุ่นนี้มันดีกว่า Nokia ไม่ล่ะ เรื่องเปรียบเทียบภาพของK750 กับ K790 ไม่ใช่ประเด็นเลย ใช้เลนส์ คาร์ลไซส์ แล้วงัยครับ ตัวรับภาพไม่ดีรูปออกมาก็ไม่สวย แถมยังขายแพงกว่าอีก ด้านราคา ถ้าเรื่องเสียงลำโพงN73มีการพัฒนาจริงๆ ก็ขอยอมรับเลยว่าคาดเดาผิดไปเรื่องนี้ แต่จะพัฒนาไปแค่ไหน เหอๆ บางทีคาดเดาอะไรแล้วฟันธง มันก็ไม่เห็นจะผิดตรงไหนถ้ามันถูก

ถ้าอ่านดูดีดี(กรุณาอย่าพาลและใช้อารมณ์)ผมไม่ได้ว่าอะไรK790คุณเลยนะครับและผมก็ไม่ได้บอกว่ามันแยกแยะไม่ออกระหว่าง K750 กับ K790 เพียงแต่ผมแค่จะบอกว่ามันไม่ได้ดีกว่ามากมายนักเพราะ K750 หรือ w800 กล้องมันดีมาอยู่แล้วผมก็แค่อ้างมาจากความเห็นของคนที่เขาโพส และที่ผมมาบอกก็อยากเน้นตรงที่ตอนนี้ n73 ยังไม่ออกคุณก็อย่ามาเปรียบเทียบซะเสียๆหายๆ คนอื่นจะเข้าใจผิดและการที่คุณมาตอบโต้ผม ผมก็ไม่ว่ามันไม่ต่างจากที่คุณตอบตอนแรกเลยคุณก็ดูถูกเค้าอยู่ดี
เช่นประโยคนี้ "ใช้เลนส์ คาร์ลไซส์ แล้วงัยครับ ตัวรับภาพไม่ดีรูปออกมาก็ไม่สวย" คุณรู้ได้ไงอ้างอิงหน่อย
หรือประโยคนี้ "ถ้าเรื่องเสียงลำโพงN73มีการพัฒนาจริงๆ ก็ขอยอมรับเลยว่าคาดเดาผิดไปเรื่องนี้ แต่จะพัฒนาไปแค่ไหน เหอๆ" โคดดูถูกเลยครับ
ปล. ผมก็ไม่ได้เชียร์ n73 นะครับเพียงแต่ให้ความเป็นธรรม และตอนนี้ผมก็ใช้ w800i อยู่ภาพถ่ายที่ได้เวลาเอาลงคอม ปรับด้วยโฟโต้ชอบให้สีและความสว่างแสงออโตแล้ว รูปที่ได้สียังจัดกว่าเดิมที่ถ่ายได้เลยเมื่อเทียบกับภาพที่ถ่ายได้จากกล้องดิจิตอลเมื่อผมปรับสีมันก็ไม่เปลี่ยน แสดงให้เห็นว่ารูปที่ถ่ายได้จากw800iสีไม่ได้จัดเกินกว่าปกติเลยเพียงแต่จัดกว่ากล้องมือถือยี่ห้ออื่นเท่านั้นมันก็เลยดูเหมือนว่าภาพมันสีสดเกิน ไม่เชื่อลองดู

เห็นด้วยครับ -*-
thai gal
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2006 23:17  

Anonymous ผู้เขียน:
thai gal ผู้เขียน:
ค่านิยม ผู้เขียน:
จะซื้อไปทำ...อะไรแพงๆ การใช้งานส่วนมากก็โทร+แอ๊ค วัตถุนิยมจริงๆเด็กไทย

อยากถ่ายรูปได้ชัดๆก็ไปซื้อกล้องดิจิตอลมาถ่ายสิ
อยากได้จอแอลซีดีความละเอียดสูงๆ ก็ไปใช้แอลซีดีทีวีเลยดิ
ไวไฟเหรอ..จะเอามาใช้อะไรมั่งล่ะ
โทรศัพท์ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่าจุดประสงค์การใช้งานหลักคืออะไร จำเป็นขนาดไหนที่จะต้องเสียเงินแพงๆไปซื้อที่มันมีอ๊อฟชั่นเยอะๆ มาใช้ ซึ่งในความเป็นจริงแล้วก็ไม่ได้ใช้พวกอ๊อฟชั่นพวกนั้นซักเท่าไหร่ คุณสมบัติบางอย่างเช่น 3G ก็ยังไม่มีการซัพพอร์ตในเมื่องไทยเลยด้วยซ้ำไป

--------------------------------------------------------------

มีตังค์ ไม่ได้ไปกู้ยืมใคร ความสุขทางใจไม่ได้กะจะโชว์
โอเค๊

..................................................................
ก็คงมีหลายคนที่ต้องซื้อด้วยวิธีกู้ยืมไม่ไช่รวยเหมือนคุณทุกคนหรอก
ใครจะไปรู้ละบางคนเอาตัวเข้าแลกด้วยซำ
โดยปกติแล้วมือถือจัดเป็นสินค้าคงทนอายุการไช้งาน3-4ปี
แต่นักการตลาดสามารถทำให้มันเป็นสินค้าแฟชั่นและฟุ่มเฟือย
ยิ่งอ๊อฟชั่นสูงยิ่งพังง่ายไม่เชื่อลองเทียบกับรุ่นธรรมดาที่มีโทรเข้าโทรออกอย่างเดียวดู
แต่ถ้าคูณจะซื้อเพราะคุณมีเงินนั่นก็เรื่องของคุณถ้าไม่ได้ทำไห้ใครเดือนร้อน
และผมก็ยินดีกับนักการตลาดของบริษัทมือถือด้วยคุณทำงานสำเร็จแล้ว
ส่วนใครที่ขอเงินพ่อแม่อยู่เมื่อวันหนึ่งคุณเป็นพ่อคนแม่คนคูณจะเข้าใจ
เวรกรรมมันมีจริงคุณทำตัวยังไงกับพ่อแม่ลูกคุณก็จะทำแบบนั้นกับคุณ
ส่วนคูณหนูผู้อยู่บนกองเงินกองทองเชิญเลยครับผมไม่ห้ามซื้อมากๆยิ่งดีค่าของเงินเรอะจะสนใจทำไม ดีแล้วครับวันหนึ่งคุณจะได้มาอยู่ระดับเดียวกับผม ตอนนี้ประเทศไทยช่องว่างระหว่างคนรวยกับคนจนมันมากเกินไป คุณได้ช่วยชาติด้วยการลดช่องว่างนั้น Question

-------------------------------------------------------------
ไม่ได้พูดเพื่อให้กระทบ คนที่ซื้อผ่อน หรืออะไรทั้งนั้น ก็แค่หมั่นไส้พวกคอมเม้นที่ฉันตอบไปแค่นั้นเอง คุณอย่าจับประเด็น ผิด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jun 2006 09:38  

เซ็ง พวกเมิงหัดเข้าวัดเข้าวามั่ง จาด่ากันทำไมนักหนา
-*- ขอโทษทีวะแต่เข้ามานั่งอ่านแล้วเสียรมณ์
มันเป็นอะไรกันนักวะ เดี๋ยวนี้เป็นแทบจะทุกบอร์ดละ

---สังคมแมร่งทรามลงจิงๆ อนาจจิต----
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jun 2006 09:48  

เซ็ง พวกเมิงหัดเข้าวัดเข้าวามั่ง จาด่ากันทำไมนักหนา
-*- ขอโทษทีวะแต่เข้ามานั่งอ่านแล้วเสียรมณ์
มันเป็นอะไรกันนักวะ เดี๋ยวนี้เป็นแทบจะทุกบอร์ดละ

---สังคมแมร่งทรามลงจิงๆ อนาจจิต----

คนที่เข้าวัดแล้ว เค้าเขียนอย่างข้างบนหรอ ยังงี้ไม่เข้าดีกว่าวะกลัวเป็นเหมือนเมิง
BadBad
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jun 2006 13:39  

argue -->
Roland13
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jun 2006 16:28  

น่าแปลกนะ ภาพ สีสดๆ ไม่ชอบกัน แล้วจะให้เหมื่อนอย่างโนเกียได้งัย ล่า ภาพดูจืดๆมัวๆ แล้วถ้าให้เลือกภาพสีสด กับ ภาพ จืดๆมั่ว จะเลือกอันไหนล่ะนี้
bigdee
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jun 2006 21:11  

คนที่เข้าวัดแล้ว เค้าเขียนอย่างข้างบนหรอ ยังงี้ไม่เข้าดีกว่าวะกลัวเป็นเหมือนเมิง

ใช่ๆ คนเข้าวัด หรอเนี่ย
LUDWIG-VAN-BEETHOVEN
Senior Member
Senior Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jun 2006 21:41  

ผมว่านะครับ ถ้าเลนส์กล้องของรุ่นนี้ไม่ได้เป็นของ Carl Zeiss และไม่มี Auto Focus ละก็ คงไม่ค่อยมีคนมาสนใจรุ่นนี้เท่าไหร่หรอกนะครับ แล้วก็คงหันไปซื้อ N80 ซะส่วนใหญ่ เพราะคุณสมบัติด้านอื่นก็ธรรมดา บางจุดก็ยังด้อยกว่า N80 เลยด้วยซํ้า
fon6572
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : wi-fi
วันที่โพสท์ : 30 Jun 2006 22:35  

if u want wi-fi now we have with sony ericson990i...have coming soon in july........................
ลูกแมว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2006 03:23  

เอ่อ..อย่าทะเลาะกันเลยนะ เพราะเป็นบอร์ดให้คนที่เขาแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน เข้ามาดูตกใจเลย นี่ถ้าเจอหน้าเจอตัวไม่ตะลุมบอลกันเลยเร้อ

แต่ละคนก็นานาจิตตังอ่ะนะ ชอบไม่เหมือนกันหรอก ก็แล้วเถียงกันเพื่อ? (เป็นอย่างงี้แทบทุกบอร์ดจริงๆนะ บอร์ดผู้หญิงก็ยังมีด่ากันเลย อะไรกัน!)

angel7 ว่าแต่รุ่นนี้เนี่ยน่าจะตกอยู่กี่บาท แล้วเมื่อไหร่จะได้ยลโฉม ท่านผู้รู้ตอบด้วย occasion5 [/code]
mon shi ro
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2006 09:32  

เมื่อไหร่ จะขายอะ

ตกลงขายเดือน กค.หรือเดือน สค. กันแน่อะ

รอมันออกอยู่เนี่ย จะได้ตัดสินใจซักทีว่าจะซื้อรุ่นไหน
946
Year's Star

หัวข้อ : ผมว่าเอางี้ดีกว่าปะครับ
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2006 01:07  

เอาอย่างนี้ดีกว่าครับ บอร์ดนี้ มัน N73 ครับ คุยแต่เรื่องนี้ก็พอมั้งครับ ใครอยากจะรู้เรื่อง sony ericsson ก็ไปบอร์ดของ sony ericsson เลยไม่ดีกว่าเหรอครับ จะได้ไม่ต้องมาทะเลาะกันครับ
mewaji_pt.
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2006 15:02  

เห็น หนังสือ first mobile เล่มล่าสุดมีพริวิว n93 แล้วครับ n73 คงตามมาเดือนหน้าครับ
อยากได้เหมือนกันค่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jul 2006 12:25  

อยากได้เหมือนกันค่ะไม่ทราบว่าราคาเท่าไรและวางขายเดือนไหนค่ะ คงไม่แพงจนเกินไปนะค่ะ
Nse-WF
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jul 2006 22:44  

urana_iko ผู้เขียน:
ขออนุญาตถามในบอร์ดนี้นะค่ะ คือว่าเคยฟังเพลง(ไม่ใช้หูฟัง)จาก n70 ของเพื่อนอ่ะค่ะ เสียงไม่ดีมากๆเลยค่ะ แตก+เบา+ไม่ชัด อยากทราบว่ามันเป็นอย่างงั้นอยู่แล้ว หรือว่า เกี่ยวกับไฟล์เพลงอ่ะค่ะ ถ้าหากเป็นเพราะเครื่องแล้วมันจะเป็นทุกรุ่นป่ะค่ะ
ก็เล็งๆ อยู่ระหว่าง n73 กะ n80 อ่ะค่ะ ต้องขอรอดูราคา 73ก่อน

ลำโพง N70 เสียงค่อนข้างเบาก็จริง แต่ไม่แตกเลยนะครับ เท่าที่เคยใช้มา
เสียงมันค่อนๆทางแหลมๆ ด้วยซ้ำ แต่ ก็เสียงไม่ค่อยดีเท่าไหร่ - -*

ถ้าเจ้าของ nk se มาเห็นคงจะดีใจนะครับ ที่เห็นคนไทยบ้า ถึงขนาดมาเถียงกันว่ายี่ห้อนั้นดีกว่าด้านนั้น ยี่ห้อนี้ดีกว่าด้านนี้ จนถึงกับด่ากัน ว่าคนนั้นโง่ คนนี้บ้า คนนั้น... ฯลฯ

กระทบกระเทือนใครขออภัยล่วงหน้าละกันครับ
Roland13
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2006 19:14  

Nse-WF ผู้เขียน:
urana_iko ผู้เขียน:
ขออนุญาตถามในบอร์ดนี้นะค่ะ คือว่าเคยฟังเพลง(ไม่ใช้หูฟัง)จาก n70 ของเพื่อนอ่ะค่ะ เสียงไม่ดีมากๆเลยค่ะ แตก+เบา+ไม่ชัด อยากทราบว่ามันเป็นอย่างงั้นอยู่แล้ว หรือว่า เกี่ยวกับไฟล์เพลงอ่ะค่ะ ถ้าหากเป็นเพราะเครื่องแล้วมันจะเป็นทุกรุ่นป่ะค่ะ
ก็เล็งๆ อยู่ระหว่าง n73 กะ n80 อ่ะค่ะ ต้องขอรอดูราคา 73ก่อน

ลำโพง N70 เสียงค่อนข้างเบาก็จริง แต่ไม่แตกเลยนะครับ เท่าที่เคยใช้มา
เสียงมันค่อนๆทางแหลมๆ ด้วยซ้ำ แต่ ก็เสียงไม่ค่อยดีเท่าไหร่ - -*

ถ้าเจ้าของ nk se มาเห็นคงจะดีใจนะครับ ที่เห็นคนไทยบ้า ถึงขนาดมาเถียงกันว่ายี่ห้อนั้นดีกว่าด้านนั้น ยี่ห้อนี้ดีกว่าด้านนี้ จนถึงกับด่ากัน ว่าคนนั้นโง่ คนนี้บ้า คนนั้น... ฯลฯ

กระทบกระเทือนใครขออภัยล่วงหน้าละกันครับ

ฮิเถปะติโถ ๆ
คนไม่รุ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากรุครับ
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2006 20:38  

อยากทราบว่าn93หรือn73 อันไหนดีกว่ากันครับ หรือ ซื้ออันไหนคุ้มกว่ากัน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2006 21:57  

กล้องด้านหลังเลื่อนปิดได้ไหม
Bee...Bee
Year's Star

จังหวัด: No fixed abode
หัวข้อ : Re: wi-fi
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2006 23:21  

fon6572 ผู้เขียน:
if u want wi-fi now we have with sony ericson990i...have coming soon in july........................

That's a contradictory statement, P990i is not even out yet so you can't have it now. Coming soon/Now ?????????????

If you want Wi-Fi; get N80, E60, E61 (are the latter 2 out yet?)
MIGZ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : . .. .
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2006 12:12  

ไม่น่าเป็น joystick เลยอ่ะครับ ไม่งั้นนะ .. .
dfhsoa
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สวยดี 73
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2006 14:57  

เราจะซื้อ72 สีดำ ชมพูแล้ว กับแฟน ขอความเหงหน่อยจิ ว่าดีไหม เราสองใจมากๆๆ

เพิ่งเหง 73 ราคา 73 มาแล้ว 2หมื่อนต้นๆๆ 20500ที่ร้านพี่เราขายเองอะ แต่ยังไม่มานะเข้าปลายเดือนกรกนะ

นี่ชอบบอกหน่อยจิว่า 72 72 72 72 ดีปะ
อะไรก็ไม่รู้
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: EL-NINYO CITY
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2006 17:13  

มันยาวจังเลย Question Question Question Question

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย อะไรก็ไม่รู้ เมื่อวันที่ 25 Sep 2006 09:18; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2006 18:26  

Embarassed Embarassed Embarassed อยากทราบราคามาก ๆ เลย
sdsd
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2006 22:33  

ช่วยบอกหน่อยได้ไหมคับN73 หรือ N93 ดีกว่ากัน
Nse-WF
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2006 01:23  

อ้างถึง:
ช่วยบอกหน่อยได้ไหมคับN73 หรือ N93 ดีกว่ากัน

N93 คุณสมบัติดีกว่าครับ
bigdee
Year's Star

หัวข้อ : Re: สวยดี 73
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2006 18:05  

dfhsoa ผู้เขียน:
เราจะซื้อ72 สีดำ ชมพูแล้ว กับแฟน ขอความเหงหน่อยจิ ว่าดีไหม เราสองใจมากๆๆ

เพิ่งเหง 73 ราคา 73 มาแล้ว 2หมื่อนต้นๆๆ 20500ที่ร้านพี่เราขายเองอะ แต่ยังไม่มานะเข้าปลายเดือนกรกนะ

นี่ชอบบอกหน่อยจิว่า 72 72 72 72 ดีปะ

จิงหรองับ 20500 หรอ
ถ้า 20500 จิง ผมจาไปซือเลย
TOEI_BM
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: สวยดี 73
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2006 19:23  

bigdee ผู้เขียน:
dfhsoa ผู้เขียน:

จิงหรองับ 20500 หรอ
ถ้า 20500 จิง ผมจาไปซือเลย

จริงป่ะเนี่ย

โอ้ยอยากได้ๆๆๆๆ สวดมนอ้อนวอน อยากได้ 73 อย่าแรง อยากเปลี่ยนเครื่องจะแย่

ตอนี้ใช้ E330 อยู่ ชอบมันรูปทรงสวย แต่ทำไรไม่ค่อยได้ ถ้ามีเงิน จะซื้อ 73ๆๆๆๆๆ

ถูกลอตเตอร์รี่ก็ดีสิเนอะ รางวัลที่ 1 เยยนะ สาธุ!
uiuio
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : คาร์ล ไซส์
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2006 19:50  

คาร์ล ไซส์ คืออะไรฟ่ะ
ลังเลครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2006 22:39  

คือว่าเราอยากรู้ว่า เราจะซื้อโทรศัพท์อ่ะครับ แต่เรายังสรุปใจไม่ได้ว่า จะเอา N70 N73( ถ้าวางขายแล้ว ) 3250 หรือ sumsung D600 ดีอ่ะครับ ช่วยแนะนำ แล้วก้อบอกข้อดีของแต่ละเครื่องด้วยนะครับ เราจะเอามาเปรียบเทียบกันอ่ะครับ ขอบคุณครับ Laughing
mon shi ro
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: คาร์ล ไซส์
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2006 23:55  

uiuio ผู้เขียน:
คาร์ล ไซส์ คืออะไรฟ่ะ

คือ เลนส์

ซึ่งมันคือเลนส์กล้องดิจิตอล
wilassy
Year's Star

หัวข้อ : MiZer
วันที่โพสท์ : 11 Jul 2006 01:52  

Very Happy Very Happy ถ้า 2หมื่อนต้นๆเป้นข่าวมาจากความจิงรึป่าวถ้าจิงๆน้า สุดยอดเลย
XYZ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jul 2006 16:56  

อ้างถึง:
เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ ที่ลบอกว่า VGA เค้ามีไว้สำหรับ VDO Phone และ VDO phone นั้นก็ขนาดวีดีโอปกติครับ

ส่วนภาพถ่าย ของกล้องตัวนั้นหนะ มันแค่ระดับ VGA ถ่ายวีดีโอได้ ขนาด 176*144 ชัวร์ครับ ไม่ใช่ VDO ขนาด VGA ok แมะ กระจ่างยัง หรือว่ายังคงเอาสีข้างเข้าถูว่า รับรู้มาอย่างนี้

ใจเย็นๆ ครับ เข้าใจว่าอยากแสดงความคิดเห็น แต่ไม่จำเป็นต้องต่อว่าคนอื่น ผิดถูกอีกเรื่องครับ ไอ้ระยำ
nust
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jul 2006 18:12  

Very Happy ไปถามที่ tg พี่พนักงานเดินเข้าไปเอาเอกสารจากด้านในมาเปิดครับเป็นรุ่นที่จะเปิดตัวเร็วๆนี้ ปลายเดือนนี้ เห็นในโบชัวไม่มีราคาเลยถามพี่เค้าก็เปิดดูให้มีหลายรุ่นครับที่จะเปิดตัวเดือนนี้ ราคาn73 เค้าบอกมาที่20700ครับ
mon shi ro
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jul 2006 22:52  

ก้ต้องรออีกไม่กี่วันอะสิเนี่ย

เก็บตังครบซักที T_T

แต่ราคาถูกมั่กๆ 20700 เนี่ย

ไม่มีมือถือใช้แว้ววว รอซื้อรุ่นนี้มาใช้เนี่ย
gymfuku
Year's Star

หัวข้อ : GyMfukU
วันที่โพสท์ : 12 Jul 2006 19:51  

ใช่หรอ 20xxx-. ไม่จริงมั้ง
HmU-wAn
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: แบ็งคอก
หัวข้อ : กริ๊ดดดดดดดดดดด
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2006 19:14  

พระเจ้าช่วยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

ถ้า 20XXX จริงๆ จะซื้อ 2 เครื่องเลยยยยยยยยยยยย
946
Year's Star

หัวข้อ : ไม่น่าจะนะ
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2006 19:32  

N70 เปิดขายมายัง 25,000 เลย N73 จะ 20,??? เองเหรอ ไม่น่าจะจริงมั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2006 20:30  

ไอ้พื้นที่ ระหว่าง จอกับปุ่มอ่ะ โนเกียร์ มันเว้นไว้ทำพระแสงดาบ หอกอะไรฟะ ทำให้ยาว โย่งๆไปอีก ยาว เท่า N70 - 72 ก็ว่ายาวกำลังดีแล้วนะ

ไม่เข้าใจ Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2006 20:31  

Very Happy จริงครับ 20700 มาปลาย กค ถ้าไม่เลื่อนนะ ส่วนที่ถามว่าทำไมเปิดตัวไม่เเพง กว่า n 70เพราะว่ามีการแข่งขันทางการตลาดสูงมันไม่ใช่ 4-5ปี ที่ noia ครองตลาดอยู่ครับ 2xxxx เคยฃื้อมา 8310 เมื่อ 4 ปีที่ แล้วยังมีเเค่วิทยุ อยู่เลยครับ -(ตอนนี้ 20000ฃื้อมือถือดีๆมีครบ functionได้ม่ยากเลยครับ)ส่วนตอนนี้ตลาดเริ่มอิ่มตัวกับกล้อง 2mega แล้วครับ มีตั้งแต่9xxxsony k750 -nokia e70-19xxx(nokia6270-6280-3250-n70n71n72 ก็อยู่ระหว่าง11xxx-17xxx) ถ้าย้อนไป2 ปี 2xxxx ฃื้อได้แค่กล้อง 1 mega ของ 7610 เองนะครับ ยิ่งมีพวก house brand มาตีตลาดด้วย function เท่ากันแต่ราคาถูกกว่ากันครึ่งๆ คนฃื้อก็จะเริ่มชั่งใจ(สำหรับคนที่มีงบจำกัดน่ะครับ ) เท่ากับพวก inter brand ต้องมาคิดการตลาดว่าถ้าราคาของเราแพงกว่า พวก h b แบบเห็นได้ชัดเค้าก็จะเสียลูกค้ากลุ่มนี้ครับ (เเต่สำหรับคนที่ไม่จำกัดงบก็ไม่มีผลกระทบ)ดั้งนั้นถ้า แพงกว่าไม่มากฃัก 1000-2000 คนที่มีงบจำกัดก็จะคิดว่าแพงกว่าไม่เท่าไหร่ ฃื้อความสบายใจและบริการหลังการขายดีกว่า เค้า(คนขาย)ก็จะรักษาลูกค้าได้ทั้ง 2 กลุ่มครับ............(อีกอย่าง se k750 กล้อง 2 mega เท่ากับ พวก house brand เเต่ราคาต่างกันแค่ 1000-2000 เองครับ )ไมได้บอกว่า brand ไหนไม่ดีนะครับเพราะเเต่ละเครื่องไม่ใช่ถูก ๆ เอาความชอบและสบายใจของเราเป็นหลักครับ ไม่แพงแต่พึงพอใจเพราะมันคือของๆเราครับไม่ใช่ของใคร (ส่วนใครงบเยอะไม่เดือดร้อนตัวเองและผู้อื่นชื่นชอบแบบไหนเราสุขใจก็ไม่ต้องสนใครจะว่าเรายังไงถ้าไม่เดือดร้อนผู้อื่นครับ)..........................ขอให้ทุกคนมีความสุขกับเจ้ามือถือตัวเก่งทุกๆ คนครับ Very Happy
Roland13
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2006 19:55  

ไอ้พื้นที่ ระหว่าง จอกับปุ่มอ่ะ โนเกียร์ มันเว้นไว้ทำพระแสงดาบ หอกอะไรฟะ ทำให้ยาว โย่งๆไปอีก ยาว เท่า N70 - 72 ก็ว่ายาวกำลังดีแล้วนะ

ไม่เข้าใจ Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad

คิดแต่พื้นที่ว่างตรงใต้หน้าจอ แล้วเคยคิดไหมว่าภายในตัวเครื่องมันก็ต้องใช้เนื้อที่เหมือนกัน เค้าคงไม่ได้อยากออกแบบมาให้มันยาวหรอก แต่ฮาร์ดแวร์ มันก็จำเป็นต้องมาเนื้อที่เหมื่อนกัน พูดเหมื่อนถ้ามันลดขนาดลงได้ ตัวข้างในมันจะลดลงไปด้วยงั้นแหละ เข้าใจหน่อยๆ
sp_speaker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2006 21:01  

คิดแต่พื้นที่ว่างตรงใต้หน้าจอ แล้วเคยคิดไหมว่าภายในตัวเครื่องมันก็ต้องใช้เนื้อที่เหมือนกัน เค้าคงไม่ได้อยากออกแบบมาให้มันยาวหรอก แต่ฮาร์ดแวร์ มันก็จำเป็นต้องมาเนื้อที่เหมื่อนกัน พูดเหมื่อนถ้ามันลดขนาดลงได้ ตัวข้างในมันจะลดลงไปด้วยงั้นแหละ เข้าใจหน่อยๆ

เค้าคงลืมคิ ดถึงจุดๆ นั้นไป อโหสิ ให้แมร่งเหอะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2006 00:31  

sp_speaker ผู้เขียน:

เค้าคงลืมคิ ดถึงจุดๆ นั้นไป อโหสิ ให้แมร่งเหอะ

ช่ายๆ
gymfuku
Year's Star

หัวข้อ : . . . .
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2006 03:39  

Very Happy จริงครับ 20700 มาปลาย กค ถ้าไม่เลื่อนนะ ส่วนที่ถามว่าทำไมเปิดตัวไม่เเพง กว่า n 70เพราะว่ามีการแข่งขันทางการตลาดสูงมันไม่ใช่ 4-5ปี ที่ noia ครองตลาดอยู่ครับ 2xxxx เคยฃื้อมา 8310 เมื่อ 4 ปีที่ แล้วยังมีเเค่วิทยุ อยู่เลยครับ -(ตอนนี้ 20000ฃื้อมือถือดีๆมีครบ functionได้ม่ยากเลยครับ)ส่วนตอนนี้ตลาดเริ่มอิ่มตัวกับกล้อง 2mega แล้วครับ มีตั้งแต่9xxxsony k750 -nokia e70-19xxx(nokia6270-6280-3250-n70n71n72 ก็อยู่ระหว่าง11xxx-17xxx) ถ้าย้อนไป2 ปี 2xxxx ฃื้อได้แค่กล้อง 1 mega ของ 7610 เองนะครับ ยิ่งมีพวก house brand มาตีตลาดด้วย function เท่ากันแต่ราคาถูกกว่ากันครึ่งๆ คนฃื้อก็จะเริ่มชั่งใจ(สำหรับคนที่มีงบจำกัดน่ะครับ ) เท่ากับพวก inter brand ต้องมาคิดการตลาดว่าถ้าราคาของเราแพงกว่า พวก h b แบบเห็นได้ชัดเค้าก็จะเสียลูกค้ากลุ่มนี้ครับ (เเต่สำหรับคนที่ไม่จำกัดงบก็ไม่มีผลกระทบ)ดั้งนั้นถ้า แพงกว่าไม่มากฃัก 1000-2000 คนที่มีงบจำกัดก็จะคิดว่าแพงกว่าไม่เท่าไหร่ ฃื้อความสบายใจและบริการหลังการขายดีกว่า เค้า(คนขาย)ก็จะรักษาลูกค้าได้ทั้ง 2 กลุ่มครับ............(อีกอย่าง se k750 กล้อง 2 mega เท่ากับ พวก house brand เเต่ราคาต่างกันแค่ 1000-2000 เองครับ )ไมได้บอกว่า brand ไหนไม่ดีนะครับเพราะเเต่ละเครื่องไม่ใช่ถูก ๆ เอาความชอบและสบายใจของเราเป็นหลักครับ ไม่แพงแต่พึงพอใจเพราะมันคือของๆเราครับไม่ใช่ของใคร (ส่วนใครงบเยอะไม่เดือดร้อนตัวเองและผู้อื่นชื่นชอบแบบไหนเราสุขใจก็ไม่ต้องสนใครจะว่าเรายังไงถ้าไม่เดือดร้อนผู้อื่นครับ)..........................ขอให้ทุกคนมีความสุขกับเจ้ามือถือตัวเก่งทุกๆ คนครับ Very Happy

นายพิมพ์มีเหตุผล
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: . . . .
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2006 10:03  

gymfuku ผู้เขียน:
:D จริงครับ 20700 มาปลาย กค ถ้าไม่เลื่อนนะ ส่วนที่ถามว่าทำไมเปิดตัวไม่เเพง กว่า n 70เพราะว่ามีการแข่งขันทางการตลาดสูงมันไม่ใช่ 4-5ปี ที่ noia ครองตลาดอยู่ครับ 2xxxx เคยฃื้อมา 8310 เมื่อ 4 ปีที่ แล้วยังมีเเค่วิทยุ อยู่เลยครับ -(ตอนนี้ 20000ฃื้อมือถือดีๆมีครบ functionได้ม่ยากเลยครับ)ส่วนตอนนี้ตลาดเริ่มอิ่มตัวกับกล้อง 2mega แล้วครับ มีตั้งแต่9xxxsony k750 -nokia e70-19xxx(nokia6270-6280-3250-n70n71n72 ก็อยู่ระหว่าง11xxx-17xxx) ถ้าย้อนไป2 ปี 2xxxx ฃื้อได้แค่กล้อง 1 mega ของ 7610 เองนะครับ ยิ่งมีพวก house brand มาตีตลาดด้วย function เท่ากันแต่ราคาถูกกว่ากันครึ่งๆ คนฃื้อก็จะเริ่มชั่งใจ(สำหรับคนที่มีงบจำกัดน่ะครับ ) เท่ากับพวก inter brand ต้องมาคิดการตลาดว่าถ้าราคาของเราแพงกว่า พวก h b แบบเห็นได้ชัดเค้าก็จะเสียลูกค้ากลุ่มนี้ครับ (เเต่สำหรับคนที่ไม่จำกัดงบก็ไม่มีผลกระทบ)ดั้งนั้นถ้า แพงกว่าไม่มากฃัก 1000-2000 คนที่มีงบจำกัดก็จะคิดว่าแพงกว่าไม่เท่าไหร่ ฃื้อความสบายใจและบริการหลังการขายดีกว่า เค้า(คนขาย)ก็จะรักษาลูกค้าได้ทั้ง 2 กลุ่มครับ............(อีกอย่าง se k750 กล้อง 2 mega เท่ากับ พวก house brand เเต่ราคาต่างกันแค่ 1000-2000 เองครับ )ไมได้บอกว่า brand ไหนไม่ดีนะครับเพราะเเต่ละเครื่องไม่ใช่ถูก ๆ เอาความชอบและสบายใจของเราเป็นหลักครับ ไม่แพงแต่พึงพอใจเพราะมันคือของๆเราครับไม่ใช่ของใคร (ส่วนใครงบเยอะไม่เดือดร้อนตัวเองและผู้อื่นชื่นชอบแบบไหนเราสุขใจก็ไม่ต้องสนใครจะว่าเรายังไงถ้าไม่เดือดร้อนผู้อื่นครับ)..........................ขอให้ทุกคนมีความสุขกับเจ้ามือถือตัวเก่งทุกๆ คนครับ :D

นายพิมพ์มีเหตุผล
:P :P :P :P :P :P :P
Bee...Bee
Year's Star

จังหวัด: No fixed abode
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2006 14:58  

sp_speaker ผู้เขียน:

ช่องข้างใต้มีเหตุผลที่ดีกว่านี้ ไม่เกี่ยวกับฮาร์ดแวร์ มันตั้งใจมีช่องว่างเยอะๆ เพื่อที่จะให้พวกออปเปอเรเตอร์ฝรั่งติดยี่ห้อ (หรือชื่อ) ของพวกมันเอง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : n73
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2006 17:26  

ปุ่มกดเหมือนn70เลย แต่ไม่ชอบตรงที่เปง จอยสติ๊กอ่ะ อย่างอื่นสุดยอด ขอให้ราคาอย่าเกิน20kเลย
คับผม.com
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ........................
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2006 19:24  

มันจาเอามาขายปลายเดือน กรกฎาจิงๆ หรอ คับ ผมขอราคาที่ใกล้เคียงหน่อยได้มั๊ยคับ เพราะตอนนี้ผมก้อเก็บตังได้เยอะแล้วอะคับ กำลังมองๆ อยู่ว่า จะซื้อร่น n73 หรือ se k800i ดีอะคับ แต่เมื่อกี้ผมอ่านเจอ เห็นเค้าบอกว่า n73 มี MP4 ด้วยหรอคับ มันเอาไว้ทำไรอะคับ
Roland13
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ........................
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2006 09:35  

คับผม.com ผู้เขียน:
มันจาเอามาขายปลายเดือน กรกฎาจิงๆ หรอ คับ ผมขอราคาที่ใกล้เคียงหน่อยได้มั๊ยคับ เพราะตอนนี้ผมก้อเก็บตังได้เยอะแล้วอะคับ กำลังมองๆ อยู่ว่า จะซื้อร่น n73 หรือ se k800i ดีอะคับ แต่เมื่อกี้ผมอ่านเจอ เห็นเค้าบอกว่า n73 มี MP4 ด้วยหรอคับ มันเอาไว้ทำไรอะคับ

ขนาดเว็ป รีวิว ในเมืองนอกยังไม่มีเลย n73 เนี้ย แล้วถ้าเมืองไทย เอามาขายแล้วคงตะลึ่งกันน่าดู หรือว่ามีขาย ที่ไทย อย่างเดียวล่ะหว่า
gymfuku
Year's Star

หัวข้อ : Re: ........................
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2006 18:58  

คับผม.com ผู้เขียน:

ขนาดเว็ป รีวิว ในเมืองนอกยังไม่มีเลย n73 เนี้ย แล้วถ้าเมืองไทย เอามาขายแล้วคงตะลึ่งกันน่าดู หรือว่ามีขาย ที่ไทย อย่างเดียวล่ะหว่า

ไปถามศุนย์โนเกียที่ เอ็มโพเรียมมาเค้าบอกว่า เข้าเดือนหน้า พอถามราคา เขาบอกไม่รุ้ เตรียมตะลึงได้แล้วนาย
Do3 JuNG
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2006 21:56  

ไปถามศูนย์โนเกียสาขา Fashion Island
เค้าบอกเข้าสิ้นเดือนนี้พร้อม N93
ราคาเกือบๆสามหมื่นมั้งเค้าบอกไม่แน่ใจ
DODOmart
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2006 00:08  

จำหน่าย สาย USB ของโนเกียแท้ครับดูรายละเอียดได้ในเวปครับ

http://www3.marketathome.com/shop/shop.php?shopid=11249
คับผม.com
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2006 11:39  

Wat is Mp4 means??? Plz answer plzzzz
pie
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2006 17:47  

ขอโทดนะค่ะ WIFI นี่เกี่ยวกับอารายเหรอค่ะ เด๋ซนี้ไม่ค่อยได้ตามเรื่องมือถือแล้วเลยไม่ค่อยรุ้เท่าไหร่ แล้วพอดีจาซื้อ เครื่องใหม่ ยังลังเล ระหว่าง N70กับ์72 N72มานน่ารักตรงสีชมพู-*- แต่มีคน เชียรให้ซื้อN70เพราะบอกว่าดีกว่า แต่พอมาเหน N73แล้ว N73 จาดีกว่ามั้ยค่ะ ใครพอรุ้ช่วยชี้แนะทีน้า >< ขอบคุณจ้า
pie
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2006 18:03  

สงสัยอีกเรื่องอ่ะค่ะว่า ตอนดูรูปในเวบ มือถือบางตัวก้อมีรูปกล้องอยุ่หน้าชื่อรุ่น มานหมายถึงอารายเหรอค่ะ อย่าง6680มีรูปกล้องอยุ่ แต่ N73 ไม่มีอ่ะคะ
kitsch
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สิงหาคม - กันยายน
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2006 10:09  

สอบถามมาจากคนที่โนเกียคับ
แจ้งว่าจะเข้ามาเดือนสิงหาคม

แต่ทุกครั้งที่ทราบ ผมต้องบวกเพิ่มอีกเดือนนึงตลอด
ก้อคงขายจริงเดือนกันยายนนะคับ
(สิงหาคมได้ก้อดี อยากเห็นตัวจริงเร็วๆ)

สำหรับราคา ไม่ทราบคับ

คงพอจะเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยคับ Smile
awmate
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2006 11:14  

N73 ดีกว่า N72 ตรงที่มี AUTO FUCUS ความละเอียดกล้องก็สูงถึง 3.2 ล้าน PIXEL และยังมีกล้องด้านหน้าเพื่อรองรับ VIDEO CALL อีก ถ้าราคา OK N73 น่าจะเป็นที่ต้องการของตลาดมือถือในระดับต้นๆเลยทีเดียว อันนี้ก็ต้องคอยลุ้นกันนะ Laughing
N Series
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2006 17:04  

awmate ผู้เขียน:
N73 ดีกว่า N72 ตรงที่มี AUTO FUCUS ความละเอียดกล้องก็สูงถึง 3.2 ล้าน PIXEL และยังมีกล้องด้านหน้าเพื่อรองรับ VIDEO CALL อีก ถ้าราคา OK N73 น่าจะเป็นที่ต้องการของตลาดมือถือในระดับต้นๆเลยทีเดียว อันนี้ก็ต้องคอยลุ้นกันนะ Laughing

นอกจากนี้ N73 ยังใช้ CPU ตัวใหม่ล่าสุด 330 MHz ทำงานเร็วแบบกดปุ๊บมาปั๊บ(อันนี้สำคัญนะครับ เวลาเราเปิดหลายๆแอพจะเร็วขึ้นมาก) ใช้หน้าจอขนาดใหญ่สบายตา 2.4 นิ้วอีก แถมยังมี camera interface แบบใหม่เหมือนกล้องจริงๆด้วย ใครที่ไม่ต้องการใช้ WiFi ผมว่าตัวนี้แหละครับเวิร์คสุดๆแล้ว รับรองถ้าโนเกียตั้งราคา 20700 จริงรุ่นนี้จะมาเป็น Best Seller แทน N70 แน่นอนครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2006 20:27  

เหง ด้วย
เย้..เย้ 3ล้านแล้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2006 21:47  

3.2ก็เจงแต่มันเปงcmosงะ ม่ายช่ายccdภาพออกมาจาเจ๋งเจงงะป่าว แบบอัดรูปขนาดจัมโบ้ก็พอ จาได้ไม่ต้องพกกล้อง ครายรู้ช่วยตอบทีเด้อ
gymfuku
Year's Star

หัวข้อ : ^ ^
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2006 23:00  

เย้..เย้ 3ล้านแล้ว ผู้เขียน:
3.2ก็เจงแต่มันเปงcmosงะ ม่ายช่ายccdภาพออกมาจาเจ๋งเจงงะป่าว แบบอัดรูปขนาดจัมโบ้ก็พอ จาได้ไม่ต้องพกกล้อง ครายรู้ช่วยตอบทีเด้อ

ccd มันกินแบตน่ะ cmosบางรุ่นพัฒนาดีกว่าccd ด้วยซ้ำไป
ฟฟฟ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2006 00:54  

แล้วเมื่อไหร่มันจะวางขายซะทีเนี่ยยยย

ที่ mbk จะมีขายยังเหรอครับ
bank_kok123
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jul 2006 11:29  

Nokia N73 3G SmartPhone Overview
Expected Release Date: July 2006

Key Features
3G Technology
3.2 Megapixel Camera with 20 x Zoom
Video Recorder with 2 x Zoom
Visual Radio
Bluetooth™ Technology
42 Mbytes Memory Plus MiniSD™ Memory Card

Design
86%Usability
81%Features
86%

The above ratings are average figures, which have been generated from submitted mobile phone reviews.
--------------------------------------------------------------------------------

Nokia N73 3G SmartPhone Review
The Nokia N73 is a simply attractive 3G mobile phone which is a member of the N series. The N series is designed by Nokia & other members of the family include the Nokia N71, Nokia N72, Nokia N80, Nokia N90, Nokia 91, Nokia N92 & Nokia N93. The handset is a bar style design & offers the user a simple & fully equipped 3G imaging & music orientated mobile phone. The handset comes in a choice of four attractive colours which compliment the phones design & include silver grey, deep plum, frost white & metallic red. The Nokia N73 weighs 116 grams & measures 110 x 49 x19 mm in total which is a compact & well designed handset. The phone is full of great technology which is user friendly & improves the phones performance. The phone works on a quad band network which covers GSM 850, GSM 900, GSM 1800, GSM 1900 & includes WCDMA 2100. The N73 comes with 42 Mbytes of shared memory & the user can expand the phones memory up to 1 Gbyte by using the MiniSD™ memory card for extra storage. The phone is a 3G mobile phone which offers the user great connectivity which includes Bluetooth™ wirefree connection, USB 2.0 with Pop Port™ connection & an infra red connection. The user can connect to compatible devices with ease & move data or images between the devices quickly & efficiently. The phone allows the user to connect to the Internet & enjoy a fast HTML & XHTML Internet experience for pleasure or work related browsing. The Nokia N73 comes with a Symbian OS operating system with S60 software, Nokia PC Suite & Adobe Photoshop Album Starter Edition.

The phone comes with a large 2.4 Inch TFT colour screen which provides 262k colours & a 240 x 320 pixel screen resolution. The screen comes with a light detector which can be used to save power & provides the best possible brightness on the screen. The integrated 3.2 megapixel camera is of outstanding quality & has a 20 x digital zoom & autofocus option. The user can use the cameras built in flash when taking a photo in duller conditions. The camera feature comes with a capture key which makes taking a photo quick & easy for the user. The Nokia N73 camera feature comes with many different setting modes to ensure the user will capture the perfect photo each & every time. The user can select a camera mode which provides automatic, off, on, or eye reduction mode. The user may select an advanced camera mode which includes still, sequence & video mode. The user can select from normal, sepia, black & white, vivid & negative to change the colour effect of their photo. The user can capture photos in different ways by selecting either automatic, user defined, close up, landscape, sport, portrait or night setting. The user can use the second VGA camera to take part in a video call. The VGA camera comes with a 2 x digital zoom which allows the user to get a closer image on the video call. The user can store their photos on the phones memory, send to other contacts via multimedia messaging service or email, print using Nokia Xpress printing & download to other devices using the phones connectivity options.

The video feature allows the user to record, play & stream video. The video recorder is simple to use & comes with a digital zoom which is 4 x zoom for CIF & 8 x zoom for QCIF. The record feature comes with video stabilization which will assist the user to record a smooth finish & eliminate the subtle shake of the users hand whilst recording. The phones memory allows the user to record up to 1.5 hours worth of footage when recording in MPEG4 CIF format at 15 frames per second with ACC audio. The video feature comes with ACC stereo audio recording & has a automatic, night, close up, beach, snow, cinema & old film settings. The user can share their video or photos with others by using Nokia XpressShare which allows the user to send either stored footage or just recorded footage with others via Bluetooth™, email or multimedia messaging service. The user can use Nokia XpressTransfer to transfer either video, photos or music between the Nokia N73 & a compatible personal computer. The Adobe Photoshop Album Starter Edition will assist the user when editing & arranging video or photos.

The user can have a fun music experience on the N73 as it comes with a high quality music feature that provides clear stereo sound. The music player allows the user to play their favourite music in MP3, AAC, eAAC, EAAC+ & WMA music formats. The music player comes with an equalizer & the user can create music playlists. The user can tune into their favourite radio station on the integrated FM radio. The visual radio feature allows the user to receive information which is provided by the radio station. The information provided includes details on the song being played by the radio station, news headlines & sporting highlights. The information is provided in text format on the phones display so the information will not interrupt the users listening experience. The N73 comes with stereo headset which allows the user to enjoy a personal music experience. The user can transfer music by using Nokia XpressTransfer which allows the user to transfer music between a compatible personal computer & the Nokia N73.

The personal information management feature provides the user with many useful features which include contact details, notes, clock feature, calendar, to do list, converter & calculator. The phone comes with voice commands which allow the user to activate features by voice command only. The N73 has a voice dialling feature which allows the user to make a call quickly by voice activation alone. The handsfree speaker phone feature is useful & easy to set up which allows the user to have a conversation over the loud speaker system. The user can have a handsfree conversation & continue to work & talk with ease. The push to talk call feature allows the user to talk to one or more contacts using a walkie talkie type feature. The user presses down & remains holding down the push to talk key when they wish to talk to others & on releasing the key the user will be able to hear the others talking in response. The Nokia N73 comes with a vibration alert which can be set to on or off & the user can enjoy a conference call with colleagues, friends or family.

The N73 comes with all the messaging features that the user could desire which includes email with attachments, text messaging, multimedia messaging & instant messaging. The multimedia messaging service allows the user to send & receive messages with photos or video with sound & text. The multimedia message allows the user to have a reading & viewing experience through a messaging service. The email service supports SMTP, IMAP4 & POP3 email service & comes complete with an attachment option which allows the user to send & receive information in all popular file formats.
--------------------------------------------------------------------------------

Nokia N73 Specifications & Features
Screen
262k Colour Screen (240 x 320 Pixels)

Imaging
3.2 Megapixel Camera
20 x Digital Zoom
Autofocus
Flash
Carl Zeiss Optics Tessar™ Lens
Lens Cover
Capture Key
Viewfinder
Camera Modes (Auto, Off, On & Red Eye Reduction)
Advanced Camera Modes (Still, Sequence & Video)
Scenes Settings (Automatic, User Defined, Close Up, Portrait, Landscape, Sport & Night)
White Balance (Automatic, Daylight, Cloudy, Tungsten & Fluorescent)
Colour Tone (Normal, Sepia, Black & White, Vivid & Negative)
Brightness Control (Image Quality, Self Timer, White Balance & Colour Tones)
Video Player (MPEG4, H263 & RealVideo)
Video Recorder (MPEG4)
Video Streaming
Video Stabilisation
Video Clip (1.5 Hour)
Video Modes (Auto, Night, Close Up, Snow, Beach, Cine & Old Film)
Video Digital Zoom
Video Calling
Second VGA Camera
2 x Digital Zoom
Wallpapers
Screensavers

Messaging
SMS (Text Messaging)
MMS (Multimedia Messaging)
Email (SMTP, IMAP4 & POP3)
Email with Attachments
Instant Messaging
SMS Distribution List
Predictive Text

Sound
RealPlayer Media Player
Music Player (MP3, AAC, eAAC, eAAC+ & WMA)
Stereo FM Radio
Visual Radio
MP3 & Polyphonic Ringtones
Playlists
Equalizer
Stereo Speakers
Stereo Headset
Nokia PC Suite Music Transfer
Voice Commands
Voice Recorder
Voice Dialling
Handsfree Speaker

Entertainment
Java™ Games
Java™ Applications
Embedded Games
Downloadable Games
Organiser
Contacts
Calendar
Notes
Clock
To Do List
Calculator
Converter
Vibrating Alert
Conference Call
Push To Talk
S60 Software
Symbian OS
Nokia XpressPrint Printing Solution
PictBridge Printing

Connectivity
3G
Bluetooth™
USB 2.0
Pop Port™
Infra Red

Network
Quad Band (GSM 850, GSM 900, GSM 1800 & GSM 1900)
WCDMA 2100

Internet
XHTML
HTML

Memory & Talk Time
42 Mbytes Memory Plus MiniSD™ Memory Card
6 Hours Talk Time
350 Hours Standby

Weight & Size
116 g
110 x 49 x 19 mm
HmU-wAn
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: แบ็งคอก
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2006 18:12  

จะมีใครบอกได้มั้ยเนี่ยว่า Wi Fi คืออารัย
~เมก้าซาวะคุง~
Year's Star

จังหวัด: กรุงเต๊บ!!
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2006 19:52  

20750 นี่ถือว่าราคาถูกไม่เบาเลยนะครับเนี่ย

เปิดมาผมว่าขายดีเทน้ำแน่เลย
pruekag
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2006 22:34  

พนักงานที่พาราก้อนเค้าบอกว่า เอ็น 73 จะเข้าหลังจาก เอ็น93 เอ็น 93 เข้าประมานต้นเดือนหน้า เอ็น 73 จะเข้าหลังจากนั้นประมาน 2 เดือนครับ
OhsaruKung
Year's Star

จังหวัด: KhonKaen
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2006 22:55  

แง้ๆอยากได้N73แต่คงต้องรอให้ลงกว่านี้ไม่ไหวแน่20000กว่าๆนี้เมื่อปีที่แล้วยังไม่ถึงปีเพิ่งซื้อ6681ไป18000กว่าๆทำไงดีช่างเถอะรอให้ผมลงถึง14000-15000 เสดแน่ๆ-*-
Azurada
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2006 00:40  

คือจริงๆแล้ว CMOS ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรนะครัย โอเคว่าคนหลายๆคนอาจจะเห็นอยู่บ่อยๆว่ากล้อง Digital Compact ส่วนใหญ่ไม่ว่าจะเปน Sony Canon หรือยี่ห้ออารายก็แล้วแต่ จะใช่ CCD ทั้งนั้น แต่ว่า อย่าลืมนะครับว่า สำหรับท่านที่ไม่รูนะครับ เจ้า CMOS เนี่ย พัฒนาไปอย่างมาก และข้อสังเกตอีกอย่างก็คือ กล้องดิจิตอลระดับโปรทุกตัวหรือเกือบทุกตัวโดยเฉพาะ Canon กับ Nikon ก็ล้วนใช้ CMOS ทั้งนั้นนะครับ ไม่ได้มาโฆษนากล้องแต่อย่างใดนะครับ อย่าเข้าใจผมผิดนะ เหอะๆ ไม่ต้องห่วงว่าภาพจะออกมาไม่สวยครับ สวยแน่นอนครับ รับประกันได้เลย (ถ้าโนเกียไม่กักประสิทธิภาพของกล้องนะครับ ^_^")
first_full
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : -*-
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2006 03:01  

นู๋เป้ง ผู้เขียน:
ไม่มีใครช่วยเป้งเลย >.< k750i น่าจะขายได้สักเท่าไรคับ

แล้วทำไมn73มันราคาน่ากัวอย่างงี้ Neutral แอบsadเลย 3หมื่น

ราคาที่ขายมือ 1 เหงอยู่ราว 12000 ถ้า ขายคงจะได้ประมาณ 8 0 0 0 บาท ประมาณ น้าคับ .......
ananas
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2006 08:01  

รอไม่ไหวแล้วจ้า ไปถอย 6233 มาใช้ก่อน เอ๊ะ ก็ใช้ดีเหมือนกันนะ แค่ไม่ใช่ Symbian เท่านั้นเอง ปกติก็ไม่ค่อยได้ลง Application เพิ่มเท่าไหร่ แต่รูปทรงและคุณสมบัติเรื่องกล้องของ N73 กินขาด พอรุ่นนี้ออกมา คงอดใจไม่ไหวต้องซื้ออีกแน่ ๆ แต่คงรอซักพัก เพราะตอนซื้อ N70 มา รีบซื้อไปหน่อยตั้งแต่เครื่องเพิ่งวางใหม่ ๆ เครื่องทำงานช้ามาก ต้องไป Up firmware เสียเวลา ไม่รู้ว่า N73 จะเป็นเหมือนกันหรือเปล่า เห็นบอกว่าใช้ CPU ตัวใหม่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2006 21:57  

เมือไหร่จามาเนี่ย รอจนเบื่อแล้ว นา
Master_T
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2006 00:56  

ผมรอรุ่นนี้ครับ

ไปถามมาให้แล้ว ออกกลางเดือนหน้า ราคา 26000 ครับ ใครอยากได้รอหน่อยนะ เดือนหน้าแล้ว Cool
Zta
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2006 11:12  

โอ้! ข่าวราคากับกำหนดออกนี่มีหลายกระแสเหลือเกิน
อาจเป็นได้ทุกคน เพราะ ราคากับกำหนดออกนี่อยู่ที่แผนการตลาดอย่างเดียวเลย
รุ่นที่วางขายอยู่แล้วเป็นยังไง คู่แข่งไปถึงไหนแล้ว
เช็คราคาจาก web นี้
N80 25,090 -
N90 23,100 -
N91 23,450 -

N73 ไม่ได้เลิศเลออะไร จุดขายอยู่ที่กล้องอย่างเดียว ให้ตายไม่มีทางเกิน 25,000- ยิ่งออกเดือนหน้าด้วย
มะปราง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2006 11:22  

ถ้ามันเกิน 2 หมื่นสอง นี่ก็จะซื้อ N70 และนะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2006 12:49  

Azurada ผู้เขียน:
คือจริงๆแล้ว CMOS ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรนะครัย โอเคว่าคนหลายๆคนอาจจะเห็นอยู่บ่อยๆว่ากล้อง Digital Compact ส่วนใหญ่ไม่ว่าจะเปน Sony Canon หรือยี่ห้ออารายก็แล้วแต่ จะใช่ CCD ทั้งนั้น แต่ว่า อย่าลืมนะครับว่า สำหรับท่านที่ไม่รูนะครับ เจ้า CMOS เนี่ย พัฒนาไปอย่างมาก และข้อสังเกตอีกอย่างก็คือ กล้องดิจิตอลระดับโปรทุกตัวหรือเกือบทุกตัวโดยเฉพาะ Canon กับ Nikon ก็ล้วนใช้ CMOS ทั้งนั้นนะครับ ไม่ได้มาโฆษนากล้องแต่อย่างใดนะครับ อย่าเข้าใจผมผิดนะ เหอะๆ ไม่ต้องห่วงว่าภาพจะออกมาไม่สวยครับ สวยแน่นอนครับ รับประกันได้เลย (ถ้าโนเกียไม่กักประสิทธิภาพของกล้องนะครับ ^_^")

คุณเข้าใจผิดบางอย่างแล้วครับ กล้องที่ใช้ CMOS เป็นส่วนใหญ่คือ CANON เท่านั้นครับ
กล้อง NIKON ส่วนใหญ่(เกือบทั้งหมด)ใช้ CCD ครับ ผมคิดว่าอย่าไปจริงจังกับกล้องจากโทรศัพท์มากนักเลยเสียเวลาเปล่าเพราะไม่มีทางเทียบกล้องดิจิตอลจริงได้เลย
บูน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2006 12:53  

HmU-wAn ผู้เขียน:
จะมีใครบอกได้มั้ยเนี่ยว่า Wi Fi คืออารัย

อธิบายง่าย ๆ ให้เห็นภาพนะครับ
Wi-Fi คือการเชื่อมต่อชนิดหนึ่ง โดยไม่มีสาย เหมือนกับบลูธูทกับอินฟาเรด แต่ดีกว่ามากตรงที่ความเร็วและระยะทาง มีหลายมาตรฐานความเร็วด้วยกัน ให้ดูรหัสที่ลงท้าย จะมี b หรือ g ประมาณนี้ ถ้าต้องการรายละเอียดมากกว่านี้ ลองค้นหาจากหนังสือหรือข้อมูลในเวบไซต์ต่าง ๆ เกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ครับ
โอมุซัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2006 15:51  

n73 กับ k790i เลือกอันไหนดีครับ
รู้จิง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2006 17:56  

คุณเข้าใจผิดบางอย่างแล้วครับ กล้องที่ใช้ CMOS เป็นส่วนใหญ่คือ CANON เท่านั้นครับ
กล้อง NIKON ส่วนใหญ่(เกือบทั้งหมด)ใช้ CCD ครับ ผมคิดว่าอย่าไปจริงจังกับกล้องจากโทรศัพท์มากนักเลยเสียเวลาเปล่าเพราะไม่มีทางเทียบกล้องดิจิตอลจริงได้เลย

ลองดูใหม่นะจ๊ะ http://www.dpreview.com/reviews/specs/Nikon/nikon_d2xs.asp ของแพงและดีจิง เบื่อพวกใช้ของถูกอ่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2006 19:50  

อ้างถึง:
อ้างถึง:

เอ่อ คือว่า ผมไม่ได้มาหาเรื่องทะเลาะนะครับ ผมขออกตัวไว้ก่อนเลย แต่ว่าอยากจะมาบอกให้มันถูก คนอื่นจะได้ไม่เข้าใจผิด คือผมก็บอกไปแล้วนะครับ ว่า ส่วนใหญ่กล้อง Digital Compact ส่วนใหญ่ใช้ CCD ซึ่งนั่นแหละครับ ที่คุณพูดถึง
ซึ่งมันก็คือกล้อง Digital ธรรมดาทั่วไปนะครับ ที่เลนส์มันแปะติดกับตัวกล้องอ่ะครับ นั่นแหละครับเค้าเรียกว่า Digital Compact แล้วส่วนใหญ่ก็ใช้ CCD ผมก็ได้บอกไปแล้ว แต่ที่ผมบอกว่าใช้ CMOS นั้น มันกล้องระดับ Prozoomer นะครับ หรือกล้อง SLR หรือ Single Lens Reflect ซึ่งเป็นกล้องแบบเปลี่ยนเลนส์ได้นะครับ ซึ่งแน่นอนว่ามีบางยี่ห้อที่ใช้ CCD ผมจึงได้ละไว้ว่าส่วนใหญ่จเป็น CMOS ถ้าเป็นกล้องโปรนะครับ อยากให้คุณอ่านให้ดีๆก่อนนะครับ เด๋วคนอื่นจะเข้าใจผิดครับ ขอบคุณครับ ^_^"
Azurada
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2006 19:53  

อ่อ ลืมบอกไปอีกอย่าง ผมก็คิดเหมือนกับคนข้างบนนะครับ ไม่ต้องไปใส่ใจเรื่องกล้องให้มากเท่าไหร่นะครับ มันเป็นส่วนหนึ่งของเสป็คก็จริงครับ แต่ว่า ผมก็ทำใจไว้แล้วว่ามันคงสู้กล้องจริงๆไม่ได้ ขอให้แค่มันออกมาขัดในระดับที่สามารถเอาไปอัดได้และพอจะตกแต่งได้ในระดับหนึ่งก็โอเคแล้วครับ สำหรับความเห็นผมนะครับ ^_^
อยากได้เหมือนกัน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2006 00:05  

บังเอิญผ่านไปเห็นเวปของฝรั่งเศส ราคาเปิดตัวออกมาแล้ว อยุ่ที่ 569 ยูโร ก็ราว 25000-26000 บาทอะนะ แต่เมืองไทยคงไม่ถึงหรอกมั้ง ออกซัมเมอร์นี้แน่นอน แต่ไม่รุ้วันไหนนะ Razz ตอนแรกอยากได้ N93 เปลี่ยนใจแล้ว รอ N73 ดีกว่า 93 ใหญ่ไป
ahoy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : N73
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2006 00:15  

รออีกนิดจะมีรุ่นใหม่ถ่ายได้ 5Mp+VDO+Wifi+FM+MP3+Hifi Stero sond+Bluetooth100meter+M-emai+Buildin 2.0G memory+ ขนาดเล็กเท่า I-pod Nano+สองกล้อง(ใช้Bluetoothคุยแบบเห็นภาพในระยะ 100เมตร โดยไม่ต่องโทรออก)+มีspeaker out
ยี้ห่อดังจากUK, ราคา3x,xxx คุ้มสุดๆ ซื้อรุ่นอื่นตอนนี้แล้วจะเสียใจ รอไม่เกินปีหน้าครับ
United
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2006 01:01  

N73 กำหนดราคาออกมาแล้วครับที่ 20,750 บาทครับ ผมว่าถูกกว่าที่คิดนะ
Do3 JuNG
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2006 14:49  

ยังไงก้ต้องออกสิ้นเดือนนี้คับสำหรับNokia N73

เพราะ Sony Errisson k790i

กำหนดออกสิ้นเดือนนี้ยัง Nokia ก้ต้องปล่อยออกมาแข่งกัน

Nokia N73 ราคาน่าจะ 20750

ไปอ่านในบอร์ดของ K790i เค้าบอกราคาอยู่ที่ 19900 แล้วจะออกสิ้นเดือนนี้

ยังไง Nokia ก้ต้องปล่อย N73 ออกมาสู้คับ แต่ราคาก้แตกต่างกันอยู่นะ

K790i คงต้องมาแพงตรง Memory Stick ที่ต้องใช้แบบใหม่ M2 ซึ่งหายากแถมแพงอีกต่างหาก

ส่วนN73 ใช้ MiniSD 1GB ก้ราคาประมาณ 889 เอง (ราคาอ้างอิงจากร้านค้าในFortuneนะคับ)

ก้ต้องติดตามดูสิ้นเดือนนี้คับ
silordza
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2006 14:12  

ขอรบกวนนิดนึงคับ
อยากทราบว่า

ตงสันมือถือ มันเปนยางเอาไว้กันกระแทกหรือป่าว
ถ้าเปนยาง คิดว่ามันจะเปนแบบ Ngage-QD ไหมคับ
ที่เวลาใช้ไปนานๆแล้วยางมันจะยืดออก
ถ้าคนเคยใช้แล้วจะพอรู้นะคับว่าเปนยังงัย

ใครรู้ช่วยตอบทีคับ
gymfuku
Year's Star

หัวข้อ : สับสน
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2006 17:41  

ใครบอกที ผมลืมไปแล้ว wifi b กับ g ต่างกันยังไง อะไรแรงกว่าน่ะครับ
United
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: สับสน
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2006 17:55  

gymfuku ผู้เขียน:
ใครบอกที ผมลืมไปแล้ว wifi b กับ g ต่างกันยังไง อะไรแรงกว่าน่ะครับ

g จะรองรับความเร็วสูงสุดได้มากกว่า b ครับ
DODO8888
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2006 21:12  

ผมมีขอสงสัยอยากถามมาน๊านนาน

การเล่น File VDO mp4 3gp ของโนเกียเกือบทุกรุ่น S40 S60 โซนี่ ทำไมมันกระตุกจัง มากจนเห็นได้ชัด แต่กับ I-mobile กับเนียนแถมภาพยังชัดอีกแม้ file นั้นจะมีขนาด 100mb + แต่ ถ้าเราลองนำไปเล่นกับ โนเกีย โซนี่ กระตุกและแถมเล่นไม่ได้เลยด้วยซ้ำ ในการทดสอบโดยตัวผมเองนะครับ ไม่รวมพวกโปรแกรมเสริมนะครับแน่นอนว่าบางรุ่นลงเสริมไม่ได้

เครื่องที่ผมนำมาทดสอบนะครับ

โซนี่ W550i W800i K750i
โนเกีย 6630 N70 6131 6270
I-mobile 508 510 603
Motolora E680 V3i

File หนังที่ผมทดสอบ แปลงมาจากโปรแกรม Pv นะครับ
ภาพ Bitrate 500000
เสียง 96.00kbps 44.10kHz Stereo
แฟรม 25 ภาพต่อวินาที
File Mp4 ขนาด 12 Mb

W550i เล่นแบบภาพค้างยาวมีแต่เสียงกระตุกนรกแตก W800 K750 กระตุกนิดๆพอลื่นตาแต่ถ้าเล่นโหมดเต็มจอภาพแตกและกระตุกอย่างเล่นได้ชัด
6630 ลื่นไหลถ้าโหมดเต็มจอกระตุกนิดเดียวจริงๆ N70 เล่นไม่ได้เลยอันนี้งงจริงๆ 6131 6270 กระตุกจัดๆ I mobile ทั้ง 3 รุ่นลื่นไหลไม่มีที่ติ E680 เล่นไม่ได้ -*- V3i ไม่กระตุกเลยลื่นไหลไม่มีที่ติ แต่ผมไม่รู้ว่า V3i ผมได้เทสโหมดเต็มจอเพียงแต่เทสโหมดธรรมดาถือว่าโอเค

สำหรับบางคน ส่วนมากคงไม่ได้ใส่ใจกับเรื่องนี้สักเท่าไหร่ ผมแค่อยากถามผู้ที่รู้จริงๆว่าการที่เราเล่น file หนังแล้วมันกระตุกจากที่ผมเทสเองส่วนตัว ของแต่ละแบลนนี่ การกระตุกมาจาก Solf ware หรือ Hard ware เพราะผมสังเกตุ I-mobile เข้าใส่ CPU 500MHz ในเครื่อง 3000 - 4000 บาท รึไงถึงได้เล่นได้ภาพที่ตมชัดและภาพไม่แตกแม้แต่นิดเดียวเมื่อเล่นภาพเต็มจอ เทคโนโลยีตัวนี้ทำไมเขาไม่ใส่กับพวก 6131 6270 6280 ที่ลงโปรแกรมเสริมไม่ได้

อันนี่มันเป็นปัญหาส่วนตัวอยากถามมานานแระ ขอบคุณผู้รู้ที่ช่วยความควายของกระผมครับ
mblast
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2006 01:06  

ก็ไม่ได้มีอคติหรอกนะครับ

แต่ว่าชื่อเสียงด้านบริการหลังการขายของ I Mobile เราก็รู้ๆ กันอยู่
ความทนทานกับปัญหาของเครื่องก็มีเยอะ
จนในเวบเค้าแซวกันว่าซื้อ I-Mobile รุ่นอะไร
อ๋อ I-Mobile รุ่นวัดดวงครับ

อีกอย่างนี่เป็นบอร์ด N73 นะ
ninrun
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ที่มาของ CPU N73 330 MHz ได้มาจากไหน
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2006 02:19  

N Series ผู้เขียน:
awmate ผู้เขียน:

นอกจากนี้ N73 ยังใช้ CPU ตัวใหม่ล่าสุด 330 MHz ทำงานเร็วแบบกดปุ๊บมาปั๊บ(อันนี้สำคัญนะครับ เวลาเราเปิดหลายๆแอพจะเร็วขึ้นมาก) ใช้หน้าจอขนาดใหญ่สบายตา 2.4 นิ้วอีก แถมยังมี camera interface แบบใหม่เหมือนกล้องจริงๆด้วย ใครที่ไม่ต้องการใช้ WiFi ผมว่าตัวนี้แหละครับเวิร์คสุดๆแล้ว รับรองถ้าโนเกียตั้งราคา 20700 จริงรุ่นนี้จะมาเป็น Best Seller แทน N70 แน่นอนครับ

อยากทราบที่มาของข้อมูลของ N73 CPU ตัวใหม่ 330 MHz ได้มาจากไหนครับ
awmate
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2006 13:18  

โอมุซัง ผู้เขียน:
n73 กับ k790i เลือกอันไหนดีครับ

N73 มีกล้องข้างหน้า และรองรับ TECHNOLOGY 3G ส่วน K790i ไม่มี เรื่องเสียงเพลงไม่ค่อยแน่ใจ แต่คิดว่า SE น่าจะดีกว่า (มั๊ง) เราเลือก N73 หล่ะ ยอมรอ ถึงแม้กระแสจะมาไม่ค่อยตรงกันเรื่องราคากับวันวางตลาดก็เถอะ
Pok_ky
Year's Star

หัวข้อ : Frame rate น้อยจัง
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2006 13:32  

n93 ถ่าย VDO ขนาด VGA ที่ 30 fps
แต่ n73 ไม่ว่าหรอกครับที่ถ่ายได้แค่ขนาด CIF
แต่ขอ Frame rate ที่ 30 fps ไม่ได้หรอคับ Sad

ไม่รู้ว่าในอนาคตจะมี Application ที่ทำให้ n73 ถ่าย หรือ เล่น VDO ที่ 30 fps ได้หรือเปล่าก็ไม่รู้ แต่หวังว่าคงจะมีนะ Very Happy
gymfuku
Year's Star

หัวข้อ : Re: Frame rate น้อยจัง
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2006 16:59  

Pok_ky ผู้เขียน:
n93 ถ่าย VDO ขนาด VGA ที่ 30 fps
แต่ n73 ไม่ว่าหรอกครับที่ถ่ายได้แค่ขนาด CIF
แต่ขอ Frame rate ที่ 30 fps ไม่ได้หรอคับ Sad

ไม่รู้ว่าในอนาคตจะมี Application ที่ทำให้ n73 ถ่าย หรือ เล่น VDO ที่ 30 fps ได้หรือเปล่าก็ไม่รู้ แต่หวังว่าคงจะมีนะ Very Happy

ถ่ายไปก็เท่านั้นยังไงๆมันก็คุณภาพไม่ดีหรอกครับ ถ้าจะเอาดีๆใช้กล้องดิจิตอล คอมแพ็คถูกๆดีกว่า ไปดูตัวอย่างวีดีโอn93ดิ สู้กล้องดิตัลอันไม่กี่พันไม่ได้เลยซักนิด
Hanhara Maya
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เห็นด้วยค่ะ
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2006 08:34  

MrBee(R) ผู้เขียน:
สีขาวที่มีสีแดงเลือดหมูด้านข้างทำให้นึกถึง W Series ของ SE ทุกทีเลย เอาอีกแล้วระบบ Digital Zoom เหอๆ น่าจะถึงยุค Optical Zoom บนมือถือซะที

เห็นด้วย แต่ถ้าเป็นoptical zoomคงแพงมาขึ้นอีกแหงๆ แล้วพวกเราจะสู้ราคากันไหวรือ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2006 08:36  

MrBee(R) ผู้เขียน:
สีขาวที่มีสีแดงเลือดหมูด้านข้างทำให้นึกถึง W Series ของ SE ทุกทีเลย เอาอีกแล้วระบบ Digital Zoom เหอๆ น่าจะถึงยุค Optical Zoom บนมือถือซะที

เห็นด้วยนะ แต่ optical zoom คงทำให้ราคาแพงขึ้นอีกนะ
Hanahara Maya
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : จอยาวค่ะ
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2006 08:40  

Masahiro ผู้เขียน:
หน้าจอใหญ่ได้ใจจัง ยาวๆแปลกๆ Shocked

เราว่าที่รู้สึกว่าจอยาวแปลกๆ อาจเป็นเพราะรูปที่เอามาขึ้นเว็บถูกเอาไปปรับขนาดอ่ะค่ะ เพราะเราก็เคยทำเว้บมาบ้างอ่ะค่ะ แล้วเราก็ลองกะขนาดของเครื่องจากข้อมูลที่บอกแล้วก็ขนาดประมาณ n70 นั่นล่ะค่ะ
Zta
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2006 11:53  

N73 110 x 49 x 19 มิลลิเมตร
N70 108.8 x 53 x 21.8 มิลลิเมตร

มาวางเทียบกันดูต่างกันนิดเดียวก็จริง แต่สัดส่วนมันเปลี่ยนไป
N73 ผอมกว่าเกือบครึ่งเซนติเมตรและบางกว่า ดันยาวกว่า 1.2 มิลลิเมตร ต้องดูแปลกตาเป็นธรรมดา
มะปราง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2006 11:56  

เมื่อไหร่จะมา นานจังเลย อดทนไม่ไหว จะซื้อ เอ็น 70 ละนะ
ToMmeng
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2006 14:20  

เห็นลงโฆษณาใน นสพ.กรุงเทพธุรกิจ ฉบับวันนี้แล้วอ่า
แต่ไม่ได้ลงราคา
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5 ... 20, 21, 22  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: