Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 i-mobile 902 - 8 Megapixels & Autofocus Camera
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 694 / เข้าชม: 1403411
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ URL Shortener, Branded Short Links & Analytics | TinyURL

500 Server Error

The server encountered an error and could not complete your request.

Please try again later or submit a ticket here to report to us if the problem persists.

','Share page to Facebook','width=480,height=385')">แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค
ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Nov 2006 03:56  
ตอบโดยอ้างถึง  

อ้น-อิอิ ผู้เขียน:
อยากเห็นคนไทยรักกัน ให้คนไทยมาใช้ของไทย ก็คงดีนะ อย่างน้อย เงินก็ไม่ออกนอกมากนัก อิอิ (ถึงแม้จะรั่วอยู่บ้าง) แต่ก็ควรช่วยกันส่งเสริมคราบบบบบ
ปล. หมันใส้พวก คนรวย เงินเยอะ ความรู้เยอะ อิอิ (หมันใส้=อิจฉา) Laughing Laughing Laughing

เออ ไอโมบาย มันผลิตในจีนน่ะครับ แบบว่า บริษัทคนไทยจริงแต่มันก็ไปจ้างผลิตในจีนแล้วเอามาขายต่อน่ะครับ ยังไงเงินก็คงรั่วไหลออกไปต่างประเทศบ้างแหละครับ จะยี่ห้อไหน เราก็ซื้อจากพ่อค้าคนกลางที่นำเข้ามาขายทั้งนั้นแหละครับ เพียงแต่จะเป็นแบบบริษัท หรือบุคคลหิ้วกันเข้ามาแค่นั้นเอง ดังนั้น ซื้อตามความชอบและกำลังทรัพย์ของแต่ละคนดีกว่าครับ เพราะจิง ๆ แล้วจะไอโมบาย โซนี่ โนเกีย โมโต หรือจะยี่ห้อไหน ประเทศไทยก็ได้ภาษีจากกำไรจากการขายของพ่อค้าคนกลางเหมือน ๆ กันแหละครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ประสปการณ์ตรง
วันที่โพสท์ : 04 Nov 2006 12:35  

คือ งี้ น่ะ ตอนนี้ ผมยังไม่ได้ซื้อ่า ครับเพราะ เมื่อ วานซืนไปดู ตัวจริง มา และก็พบว่า ในข้อมูล บอกไว้ว่า สามารถ นำ ภาพ วีดีโอ มา ทำเป็น พื้นหลัง ได้ คราวนี้ ผมไปลอง ดู มันทำไม่ได้ อ่า ครับ หรือเพระผมทำไม่เป็น ก็ไม่รู้ น่ะ ถ่ายใหม่ก็แล้ว เก็บ ในเครื่อง เก็บ ในการ์ด ก็ไม่ได้ ครับ ลองเข้า ไปดู ในไฟล์ ที่เก็บ มัน บอกว่า ว่าง ว่าง และก็ว่าง ไม่มีไร เก็บ อยู่ในนั้น และ มันเข้า ไปอยู่ที่ โฟล์เดอร์ การจัดการ แต่ว่า ในนั้น พอเปิดเข้าไปที่ วีดีโอ หรือภาพ เลือก ใช้งาน แล้ว มันให้ส่ง ทาง บลูทูช อย่าง เดียวไม่มี ให้ส่ง ไปพื้น หลัง หรือว่า อะไร เลย ครับ ตั้ง ค่า ภาพพักหน้าจออะไร ลองหมด ทุกวีธี แล้ว ก็ไม่ขึ้นอ่าครับ หรือเพราะผมทำไม่เป็นก็ไม่รู้ น่ะ ไปลอง มา 2 ร้าน 2 เครื่อง เป็นเหมือนกันครับ....ใครรู้ปัญหานี้ ช่วย บอกหน่อยน่ะครับ ว่าผมต้องทำไง ถึงจะทำได้ ไม่งั้นก็ยังไม่กล้าซื้อ่าครับ Sad
ขอบคุณครับ
aehsss
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Nov 2006 21:48  

คงต้องดูปริมาณการขายด้วย
ของอะไรทีคนใช้เยอะ ก็มีจำนวนคนที่เจอว่าเสียเยอะ แต่ถ้าคิดเป็น % อาจจะเท่ากัน เช่น สินค้า A ขายได้ 100 เครื่อง เสีย 1% คือ 1 เครื่อง
สินค้า B ขายได้ 1000 เครื่อง เสีย 1% คือ 10 เครื่อง

คนที่บอกว่าสินค้า B ห่วยกว่า A ย่อมมากกว่าอยู่แล้ว

ก็เป็นดังนี้แล
Empires`
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Nov 2006 17:41  

ไปลองกันที่ไหนอ่ะ เราไม่กล้าซื้ออ่ะ ไม่รู้ว่ามันจะดีไหม
กลัวซื้อมาแล้วมันไม่ดีอ่ะเก็บเงินมาตั้งนาน ถ้าไม่ดีเราก็เสียดายเงินแย่เลย
วันนั้นไปดูที่มาบุญครอง ไม่เห็นมีเจ้าไหนให้ลองได้เลย มีแต่บอกว่า
"ต้องซื้อก่อนถึงลองได้อ่ะ" เลยไม่กล้าซื้อ
surasak_aey
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ตอบ
วันที่โพสท์ : 05 Nov 2006 22:51  

อยากรู้อะไรเกี่ยวกับ i-mobile902 ไปที่นี้เลย

http://web.thaicool.com/ecchan/Home.htm
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Nov 2006 23:56  

เอาคำด่ามาพัฒนาจุดอ่อนสิครับแล้วสักวันคุณก็จะแข็งแกร่งเองเพราะยังไงความจริงก็คือความจริง Rolling Eyes
BiG BaNaNa
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Nov 2006 01:37  

Anonymous ผู้เขียน:
เอาคำด่ามาพัฒนาจุดอ่อนสิครับแล้วสักวันคุณก็จะแข็งแกร่งเองเพราะยังไงความจริงก็คือความจริง Rolling Eyes

เออ คุณว่าถ้าไอโมบาย ลงทุนไป 1 พันล้าน พัฒนาคุณภาพสินค้า จนคุณภาพใกล้เคียงกับ Nokia Sony Moto อาไรพวกนี้ แล้วขายโทรศัพท์รุ่นสุดยอดขอเค้าเครื่องล่ะ 20000ก่า ไม่รู้ว่ายอดขายเป็นยังไง คุ้มกับเงินทุนที่พัฒนาคุณภาพสินค้า กับ เอาเงิน 1 พันล้านเก็บไว้ แล้วทำโทรศัพท์ ฟังก์ชั่นการใช้งานครบครัน แต่ใช้อุปกรณ์และชิบเซ็ตต่าง ๆ คุณภาพด้อยกว่า แต่ก็สามารถใช้งานได้เหมือนกัน มาขาย ราคาถูกกว่า และน่าจะขายได้แน่นอนเพราะแบรนด์ ไอโมบายน่าจะอยู่ในอยู่ในระดับกลาง โทรศัพท์ก็น่าจะขายออกแน่นอนเพราะทำตลาดในกลุ่มลูกค้าที่มีในระดับกลาง เงินทุนพัฒนาสินค้าก็ไม่ต้องเสีย สินค้าผลิตมาก็ขายออกแน่นอน กำไรเห็น ๆ (มันเป็นแผนธุรกิจของแต่ล่ะยี่ห้อน่ะครับ จะพิจารณาว่าจะต้องการอยู่ในระดับไหน ผู้นำ ผู้ตาม ผู้ก็อปปี้ อาไรประมาณเนี้ยครับ) ดังนั้นผมขอ ฟันธงว่า ไอโมบายจะยังคงนโยบาย โทรศัพท์คุณภาพพอใช้ได้ ฟังก์ชั่นครบครัน ราคาปานกลางอยู่อย่างนี้ โดยจะใช้ความสามารถใดความสามารถหนึ่งดึงดูดผู้บริโภคแทนครับ เช่น รุ่น 901 ก็มีฟังก์ชั่นดูทีวี รุ่น 902 ก็มีกล้องความละเอียดสูงกว่ายี่ห้ออื่น ๆ อาไรประมาณเนี้ยครับ สินค้าก็มีข้อดึงดูดใจ สามารถขายได้ตามเป้าหมายของไอโมบายเค้าละครับ
ak47
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : CCD
วันที่โพสท์ : 08 Nov 2006 08:50  

ถ้ามีการใช้เซนเซอร์รับภาพแบ CCD จริงอะนะ ผมว่าก็น่าโอเคนะ เพราะเซนเซอร์แบบ CCD นั้นกล้องโปรอย่าง Nikon ก็ใช้แบบนี้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: i-mobile 902 - 8 Megapixels & Autofocus Camera
วันที่โพสท์ : 09 Nov 2006 12:26  

คิดว่านะ โทรศัพท์ทุกรุ่นก็เหมือนกันนั่นแหละเพราะเป็นคนที่เปลี่ยนเครื่องบ่อยมาก I-Mobile ก็เคยใช้มานะหลายเครื่องด้วย แต่ไม่เคยมีปัญหาเกี่ยวกับเครื่องเลยนะ คิดว่าเครื่องดีหรือไม่ดีก็อยู่ที่คนใช้นั่นแหละ ถ้าถนอมมัน มันก็ไม่เจ๊งไวหรอก ส่วน 902 เนี่ย ดีนะเพราะลองเล่นเครื่องดูแล้ว เจ๋งเลย
ไม่ชอบก็อย่าไปว่าเค้า คิดถึงตัวเอง ถ้ามีใครมาด่าเรา เราก็คงไม่ชอบเหมือนกันนั่นแหละ Very Happy Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: CCD
วันที่โพสท์ : 09 Nov 2006 14:50  

ak47 ผู้เขียน:
ถ้ามีการใช้เซนเซอร์รับภาพแบ CCD จริงอะนะ ผมว่าก็น่าโอเคนะ เพราะเซนเซอร์แบบ CCD นั้นกล้องโปรอย่าง Nikon ก็ใช้แบบนี้
ถูกต้องนะครับ แต่มันก็มีข้อเสียตรงที่ กินไฟแบตมากไปหน่อย มากกว่า CMOS เสียอีก
goik
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : i-mobile 902
วันที่โพสท์ : 09 Nov 2006 17:02  

ขายครับ
goik
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขายครับสภาพกิ๊ก
วันที่โพสท์ : 09 Nov 2006 17:04  

ใครอยากได้แบบใหม่ๆเอี่ยมๆ ผมอยากจะขายน่ะครับ ไม่เคยตกหล่น แถมติดฟิลม์กันรอยหน้าจอให้แล้วด้วย(300บาท) มีของแถมให้ครบชุดที่ศูนย์แถมให้ เช่น หูฟังโซนี่ แผ่นบังแดดรูป i-mobile902 2แผ่น และอุปกรณ์ในกล่องครบทุกอย่าง สภาพ98% ไม่มีรอยเลย ซื้อมาเมื่อวันที่ 18 ตค49 คืออยากหันไปเล่นซิมเบี้ยนดูน่ะครับ ขาย9000บาท อาจต่อได้เล็กน้อย
ติดต่อ 06-0548772 โหน่ง
[/b]
solffs
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Nov 2006 23:01  

ไม่ทราบว่า video ที่ 640*480 นี่ กี่เฟรมต่อวินาทีครับ (fps)
แล้วคุณภาพวีดีโอเป็นอย่างไรบ้าง สู้พวก 6280, หรือ N93 เลยได้ไหม
surasak_aey
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Nov 2006 10:35  

solffs ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่า video ที่ 640*480 นี่ กี่เฟรมต่อวินาทีครับ (fps)
แล้วคุณภาพวีดีโอเป็นอย่างไรบ้าง สู้พวก 6280, หรือ N93 เลยได้ไหม

ถ้าถ่ายที่ 640*480 ได้ที่ 24 fps
ถ้าถ่ายที่ 320*240 ได้ที่ 30 fps

คุณภาพเทียบกับ 6233 ,6270 ดีกว่า กับตัวอื่นไม่เคยเทียบอ่ะ
ต่อออก Tv ดูดีก็แล้วกัน
wahn
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เกี่ยวกับ บลูทูธ
วันที่โพสท์ : 11 Nov 2006 22:54  

คือ อยากทราบว่า บลูทูธ นี่ใช้งานได้ดีหรือเปล่าค่ะ สามารถส่งไปยังเครื่องอื่นๆ ได้หรือเปล่า หรือว่า บลูทูธ ได้แค่ชุดหูฟังค่ะ ตบอด้วยนะค่ะ ขอบคุณคะ Embarassed
of
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Nov 2006 11:28  

ตอนนี้ราคามือ1-มือ2อยู่เท่าไรอ่ะคับรบกวนช่วยบอกทีคับ Twisted Evil Evil or Very Mad
surasak_aey
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Nov 2006 19:01  

อยากรู้อะไรเกี่ยวกับ i-mobile902 ไปที่นี้เลย

http://web.thaicool.com/ecchan/Home.htm

บลูทูธใช้งานได้ดีปกติ ไม่มีปัญหาอะไร
สามารถ ส่ง - รับ ไฟล์ จากโทรศัพท์ธรรมดา และ PPC ได้ ปกติ
การใช้หูฟัง รองรับ A2DP และ AVRCP
สามารถฟังเพลง และสังงาน เช่น
เพิ่ม - ลด เสียง
เล่น - หยุด
เดินหน้า - ย้อนเพลงก่อนหน้า
จากหูฟังได้เลย

ส่วนราคา เท่าที่เห็น
เครื่องศูนย์ 11,900 เครื่องตู้ 9.900
มือ 2 ไม่เห็นนะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Nov 2006 20:48  

ผมซื้อมาแล้วครับรู้สึกว่าแบตจะหมดเร็วมาก หรือเป็นเพราะแบตไม่ดีก็ไม่รู้ ส่วนอื่น ๆ ก็ดีครับ
ไม่บอก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากรู้
วันที่โพสท์ : 13 Nov 2006 12:30  

อยากรู้ว่าภาพที่ถ่ายออกมาชัดมากป่าวครับวานท่านที่มีช่วยโพส์ให้ดูหน่อยคับ
ใครซื้อแล้วช่วยบอกหน่อยคับว่ามันเป็นอย่างไรบ้าง Cool Laughing Surprised Smile Very Happy Razz Wink
lesanpha
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ซื้อมาใช้แล้วก็โอเคนะ
วันที่โพสท์ : 13 Nov 2006 21:19  

ลดขนาดลงเหลือ 1024*768 ของจริงมันใหญ่ 3264*2448

คลิกดูนะ

[IMG]http://www.free4up.com/view.axd?fn=138003094011038.jpg[/IMG]
[IMG]http://www.free4up.com/view.axd?fn=182156076027218.jpg[/IMG]
[IMG]http://www.free4up.com/view.axd?fn=172131186043023.jpg[/IMG]
[IMG]http://www.free4up.com/view.axd?fn=129039226048018.jpg[/IMG]
[IMG]http://www.free4up.com/view.axd?fn=119151124128085.jpg[/IMG]

ข้างบนใช้ Auto Focus ด้วย

[IMG]http://www.free4up.com/view.axd?fn=018022065054131.jpg[/IMG]
[IMG]http://www.free4up.com/view.axd?fn=157001023252080.jpg[/IMG]

อันนี้แบบธรรมดา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2006 15:00  

I-mobile 902 กำลังจะ go inter แล้ว Twisted Evil

http://www.mobile-review.com/index-en.shtml

http://www.mobile-review.com/review/imobile-902-en.shtml

อันนี้อ่าน comment ของคนชื่อ wabre แล้วรู้สึกภูมิใจแฮะ เค้าว่าเป็น best cam-phone
http://forum2.mobile-review.com/showthread.php?t=56813
of
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2006 19:44  

ตอนี้ราคามือ1-มือ2อยู่ที่เท่าไรอ่ะคับคือว่ากะลังเลือกอยู่อ่ะคับว่าจาซื้ออะไรดีระหว่าseกะi-mobileช่วยทีนะคับ
สงสัย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2006 19:50  

surasak_aey ผู้เขียน:
solffs ผู้เขียน:

ถ้าถ่ายที่ 640*480 ได้ที่ 24 fps
ถ้าถ่ายที่ 320*240 ได้ที่ 30 fps

คุณภาพเทียบกับ 6233 ,6270 ดีกว่า กับตัวอื่นไม่เคยเทียบอ่ะ
ต่อออก Tv ดูดีก็แล้วกัน

รบกวนถามทีครับ ผมลองใช้สายต่อ TV out แล้ว เสียบต่อยังไงก็ไม่มีอะรเกิดขึ้น ไม่ว่าจะเปิดเครื่องแล้วเสียบสายหรือ ปิดเครื่องแล้วค่อยเสียบสาย ลองเสียบกับ TV 2 รุ่น ไม่ได้ทั้ง 2 รุ่น คิดว่า ไม่ได้เป็นที่สายแน่ๆ ไม่รู้ว่าผมใช้ผิดวิธีหรือเปล่า ถ้าไม่ได้จริงๆ สงสัยต้องส่งศุนย์ซ่อมอะ ไปถามมา ศูนย์ที่ MBK เขาบอกต้องส่งศูนย์ใหญ่ นาน 3 อาทิตย์แน่ะ รอไม่ไหวเพราะไม่มีเครื่องใช้ เลยขอกลับมาลองดูให้ดๆ อีกที

ใครใช้แล้วช่วยบอกขั้นตอนโดยละเอียดการใช้ให้ทีครับ (พร้อมรูปประกอบด้วยจะขอบพระคุณยิ่ง) ไม่อยากส่งศูนย์เลยจริงๆ อะครับ T T
surasak_aey
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ตอบ
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2006 21:05  

ปัญหาการใช้สายต่อออกทีวี ให้ไปหาอ่านได้ที่

http://www.dmisc.com/free/wb/default.php?board=Ecchan
.
ลองค้นดู จะพบคำตอบ
สงสัย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ตอบ
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2006 22:30  

surasak_aey ผู้เขียน:
ปัญหาการใช้สายต่อออกทีวี ให้ไปหาอ่านได้ที่

http://www.dmisc.com/free/wb/default.php?board=Ecchan
.
ลองค้นดู จะพบคำตอบ

ขอบคุณมากครับ ^^ จะลองไปอ่านดู
nm
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ของเค้าดี
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2006 22:31  

Laughing พวกที่ไม่ลองใช้แล้วไปว่าเค้า ควรพิจารณาตัวเองดูก่อนว่ามีเงินซื้อหรือเปล่า
ของเค้ามีคุณภาพ ใช้งานง่าย ราคาถูก ก็ดีแล้ว
พวกใจแคบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2006 23:21  

อยากรู้ราคาสุดอะครับ ใครรู้มั้งช่วยบอกที แล้วก็ของที่แถมมาอะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2006 23:22  

อยากรู้ราคาล่าสุดอะครับ ใครรู้มั้งช่วยบอกที แล้วก็ของที่แถมมาอะครับ
skyblue
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: สุโขทัย
หัวข้อ : มันอยู่ที่การใช้งานนะ
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2006 16:23  

ของอะไรก้อต้องมีดีบ้างเสียบ้าง เพี่ยงแต่ว่าคิดเป็นอัตราเท่าไหร่ เมื่อเทียบกับค่าคงที่เช่น ต่อ ร้อย พัน หมื่น แสนเครื่อง น่าจะมีหน่วยงานที่มีข้อมูลนี้ แต่รับรองคงไม่ได้เห็นในเมืองไทยแน่ ถ้าเป็นต่างประเทศนะสินค้าที่ไม่ดี ผู้บริโภคสามารถฟ้องเรียกค่าเสียหายได้ ลองทุบทิ้งให้เป็นข่าวเหมือนรถยนต์บางยี่ห้อซีคับ คงมีใครสนใจบ้าง อย่ายอมเสียเปรียบพ่อค้า หรือผู้ผลิต โดยส่วนตัวใช้ i mobile แต่ไม่เจอปัญหาอย่างที่หลายๆท่านเลย ผมว่าท่านที่เจอปัญหาลองทำอะไรบ้างซีครับ อย่าเอาแต่บ่น เพราะไม่เกิดประโยชน์ต่อตนเอง และส่วนรวม
ep37
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ราคา
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2006 21:42  

15/11/49

มือ1 ร้านส่ง big boss ข้างร้านนิด (mbk)

วันนี้ซื้อมา 9750 บาท

แต่ที่ศูนย์ ไอโมบาย mbk 11900 บาท

โดยรวมแล้ว ชอบมากครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2006 22:46  

ซื้อจากร้านกับที่0ไอโมบาย ของแถมเหมือนกันมั้ยครับ แล้วเค้าแถมมีอะไรมั้งครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Nov 2006 23:41  

ไปซื้อที่ร้านอมร ชั้น 4 MBK โดนหลอกว่าครบset แกะตอนแรกมาถามหา mem 256M กลับบอกว่าไม่มี ผมบอกว่าร้านอื่นมี มันเลยโทรไปบอกคนของมันให้หยิบ mem มาให้ พอกลับมาบ้าน พึ่งรู้ว่าหูฟัง sony ก็ไม่มีให้ แค้นมาก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2006 14:49  

แล้วซื้อที่0กับที่ร้านมันต่างกันตรงไหนมั้ง อันไหนดีกว่า ผู้รู้ตอบทีครับ
Funny P
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Nov 2006 01:40  

ฟังก็ชั่นเตะตามากค่ะ .. ราคาก็เตะกระเป๋า .. อยากได้เหมือนกัน แต่คำพูดของหลาย ๆ คนมันทำให้ฉุกคิดอ่ะค่ะ

พอดีเมื่อตอนไปเที่ยวเมืองจีน ไกด์ซึ่งเป็นชาวจีนโดยกำเนิด ได้พูดถึงเรื่องโทรศัพท์มือถือไว้ว่า ... อย่าซื้อโทรศัพท์จากจีนเลย ไม่คุ้ม แต่ถ้าคิดว่า อยากได้โทรศัพท์ถูก ๆ และ ฟังก์ชั่นสมใจ ก็ลองเสี่ยงซื้อไปดูก็ได้ .. แต่ใช้แป๊บเดียวก็เจ๊งแล้ว (อันนี้เป็นคำพูดที่ไกด์บอกเลยนะคะ)

ทีนี่เลยเกิดคำถามว่า .. อ้าว .. แล้วพวกมือถือที่ขายในยุโรป กะ อเมริกาล่ะ .. มันก็ผลิตในจีนหนิ .. ไกด์ก็บอกว่า .. ใช่ ผลิตในจีน .. แต่คุณภาพ (หรือแม้กระทั่งวัตถุดิบ) มันต่างกัน .. สิ้นค้าที่ส่งไปในประเทศพวกนั้น เค้าจะต้องผ่านการตรวจสอบคุณภาพอย่างถ้วนถี่ เนื่องจาก กฏหมายคุ้มครองผู้บริโภคในประเทศเหล่านั้น เค้าเข้มงวด สินค้ามันเลยเป็นคนละเกรด .. ราคาก็เลยต่างกันไปด้วย

เราไม่รู้เหมือนกันว่า i-mobile นำเครื่องชนิดไหนส่งมาไทย .. เพราะฉะนั้น ส่วนที่เหลือ เป็นเรื่องของวิจารณญาณของแต่ละท่านนะคะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2006 13:31  

เชื่อสิว่าทุกยี่ห้อมีโอกาสพังเท่าเทียมกันขึ้นกับคนที่ใช้เป็นหลัก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Nov 2006 00:20  

check ให้ดีก่อนซื้อว่ามีของครบชุดโดยเฉพาะ หูฟังsony กับ mem card
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Nov 2006 14:50  

ซื้อมาละ 11530 จาก0ไอโมบาย มีดีที่กล้องจิงๆรุ่นนี้ แต่เสียดายเวลาถ่ายรูป แล้วมันไม่ถามว่าจะไห้ลบหรือบันทึกเหมือน609i แถมที่เสียบหูฟังก็เป็นอีกแบบ ไช้กับ609iไม่ได้ ส่วนFMก็ยังไม่ได้เรื่องเหมือนเดิม งงจิงๆ เป็นทุกรุ่นเลยไอโมบาย แก้ไม่หาย
emrukjune
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : โอ้พระเจ้า
วันที่โพสท์ : 21 Nov 2006 00:26  

ตัวนี้ มีปัญหานิดเดียวคับ
แบตหมดไวชิหาย เลย อะ
เล่นมา 3 เครื่อง กดถ่ายรูปๆ จากแบตเต็มนะ ไม่เกิน 1 ชม หมดเกลี้ยง
แต่อย่างอื่นๆ ก็ เยี่ยม เรื่องความคมก็เนียบ ดี
อ้อ อีกอย่าง ไม่รุ้มีคนเคยลองไหม ใช้ความละเอียดสูงสุด ถ่ายภาพ
แล้ว เปิด ขนาดไฟลภาพ ดู โอ้แม่เจ้า มัน ตั้ง 2MB กว่าแนะ ทำไปได้ไงฟะนั่น
แรกๆ ก็งง ทำไมถ่ายรูปได้น้อยจัง 256 MB มาดูอักที เหยยย พระเจ้าเลยคับพี่น้อง
อานัด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ของไอโมบาย เห้ยมทุกตัว
วันที่โพสท์ : 21 Nov 2006 13:05  

ไม่ว่า มันจาออกมารุ่นไหน ๆ ก็ เห้ยม ทุกอันนะ บริการก็ห่วย เอี้ยสุดๆ ทำรุ่นไหนออกมาก็ถูกการันตีได้ว่า เอี้ย สุด ๆ ไอ้ เหี้ยม
egfe
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : dd
วันที่โพสท์ : 24 Nov 2006 13:52  

ซื้อมาแล้ว 9500 บาท ร้าน nasa ไม่มีหูฟัง sony นะ โดยรวมก็ถูกใจดี แต่รู้สึกว่าถ่ายรูปยาก ต้องมือนิ่งจริงๆ ถ้าไม่นิ่งจะเบลอตลอด ปุ่มกดถ่ายรูปกดยากไปหน่อย
imo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากได้ edge
วันที่โพสท์ : 25 Nov 2006 18:21  

เสียดายจัง ไม่มี edge gprs ก็ไม่บอก class

hhm
มือใหม่หัดโทร
Year's Star

หัวข้อ : ขอเสนอแนะด้วยคนนะครับ
วันที่โพสท์ : 27 Nov 2006 11:19  

ผมเคยใช้ 801 มาก่อน แล้วก้อเป็น VK 900 ครับ ถ้าถามเรื่องการบริการทั้งก่อนและหลังการขายนั้น ทางไอโมบายเท่าได้ไม่ดีเท่าที่ควรครับ พนักงานขายมีความรู้เกี่ยวกับตัวสินค้าไม่ดีพอ แต่ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นที่ร้ายไอโมบายนำมาขายด้วย เช่นยี่ห้อดังๆ ของฟินแลนด์ เกาหลี แหละอื่นๆ พนักงานจะรู้มากกว่าตัวไอโมบายเองครับ ส่วนเรื่องของเครื่องโทรศัพท์ครับ ผมใช้แล้วไม่มีปัญหาเลยครับ เสียงดี ดังมาก แต่ถ้าเปิดดังสุดๆ จะแตกๆ แต่ฟังได้ครับ แต่ไอโมบายจะเสียเปรียบยี่ห้ออื่นๆ ตรงที่ไม่สามารถโหลดเพลง รูป หรืออะไรต่างๆ ได้ครับ
de
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: LAMPANG
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Nov 2006 13:49  

อยากได้จังเลย
mkjl28
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากทราบอุปกรณ์เสริมตัวที่เหมือนไมโครโฟนใช้ทำไรครับ
วันที่โพสท์ : 27 Nov 2006 22:22  

เพิ่งซื้อมา มีอุปกรณ์ตัวหนึ่งไม่รู้ใช้ทำอะไร ในคู่มือก็ไม่มีรูปอธิบาย
ช่วยตอบด้วยนะครับ

ตัวที่เหมืนไมโครโฟนอะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เบื่อ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Nov 2006 17:24  

ใช่ครับ ผมใช้ nokia นะครับ แต่ผมไม่เห็นเคยคิดว่า คนใช้ I-mo หรือยี่ห้อใหน ว่ามันจะบอกถึงระดับของคนที่ใช้เลยนะครับ ทำไม คุณตัดสินคนที่ สิ่งของภายนอกล่ะครับ ผมว่าคนที่คิดอย่างนี้เป็นคนที่อยู่ ในระดับต่ำเลยล่ะครับ ถึงแม้ว่าคุณจะใช้ของที่ ราคาแพงแค่ใหนก็ตามนะ ผมไม่ได้มาแสดงความเห็นเรื่อง มือถือนะครับ ผมแค่โครตเกลียด คนแบบนี้เลยว่ะ
Code:
จากผู้หวังดี ผู้เขียน:
เงินทองนั้นหายาก ลำบากกว่าจะได้มา คิดก่อนซื้อนะครับ เหมือนทำเงินหมื่นหล่นหายเลยหละ ที่สำคัญยี่ห้อนี้บ่งบอกได้ว่าคุณเป็นบุคคลชั้นใด

ผมใช้อยู่ แล้วผมเป็นบุคคลชั้นต่ำกว่าคุณหรือครับ ทำไมครับ คนเราจะแบ่งชั้นวรรณะด้วยเครื่องโทรศัพท์รึครับ

ผมแนะนำคนที่คิดว่าจะซื้อนะครับ อย่าไปเชื่อใครครับ เชื่อตัวเราเองนี่แหล่ะ เงินก็เงินเราถ้ามันจะพังง่ายก็ไม่ต้องไปโทษใคร แต่ถ้าคุณซื้อตามที่คนอื่นแนะนำแล้วพัง คุณเองจะมานั่งเสียความรู้สึกที่หลัง อย่างผมเองก็มีคนแนะนำให้ใช้ NK หรือยี่ห้ออื่นๆ " เค้าบอกว่าไอ้นู่นดีอย่างนี้ ไอ้นี่ดีอย่างนั้น อย่าใช้เลยไอโมบายมันเสียง่าย "ผมว่ามันอยู่ที่การรักษาของมากกว่าครับ ผมเห็นบางคนบอกว่าทำตก 2-3 ครั้งก็เจ๊งและ ทีโนเกียตกตั้งหลายครั้งไม่เห็นเสียเลย ผมอยากถามกลับไปจริงๆว่า เป็นความผิดของบริษัทรึครับ ที่ทำเครื่องมาไม่รองรับการตกหล่น คุณไม่รักษาของแล้วมาโทษยี่ห้อเค้าว่าห่วยเนี่ย

เอาเป็นว่าผมแนะนำเล็กๆน้อยๆสำหรับคนที่จะซื้อโทรศัพท์ยี่ห้ออะไรก็ตาม ก่อนที่ผมจะซื้อ ผมก็เข้ามาหาข้อมูลตามเว็ปต่างๆ เปรียบเทียบราคา ข้อดีข้อเสีย ของแต่ละรุ่น เป็นเวลา 2 สัปดาห์ก่อนซื้อ และเมื่อไปถึงศูนย์แล้วก็ควรเช็คเครื่องให้ละเอียดก่อน ผมยืนเช็คฟังค์ชั่นที่ร้านราวครึ่งชม.ได้ เมื่อเห็นว่าไม่มีปัญหาจึงได้ตัดสินใจซื้อ จะป่านนี้ใช้มาเดือนนึงและ ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลย (แฟนผมก็ใช้เครื่อง ไอ โมบาย มา 2 ปีกว่าและ ยังไม่เคยซ่อมแม้แต่ครั้งเดียว)ผมไม่ได้แอนตี้ NK นะครับ เพราะเครื่องเก่าก็ใช้ 3310 อยู่ ทนมาก แต่เดี๋ยวนี่กระบวนการผลิตของ NK ไม่ค่อยดีแล้ว เพราะเพื่อนผมใช้อยู่ ตกที่เดียวก็วูบเหมือนกัน แล้วอีกอย่างที่ผมตัดสินใจซื้อรุ่นนี้ก็เพราะว่าไม่ซ้ำกับใครดี ไม่เกร่อดี

แล้วสำหรับคนที่เข้ามาด่าพวกเราที่ใช้ 902 ผมขอเชิญให้คุณกลับไปเทิดทูนยี่ห้อของคุณที่บอร์ดคุณดีกว่าครับ ผมเข้ามาดูบอร์ด I -902 ก็เพื่ออยากทราบข้อมูลบางอย่างของ 902 ที่ผมไม่รู้ กลับมาเจอพวกชอบโฆษณา ดูถูกคนอย่างพวกคุณ เซ็งครับ
[/url]
boozer
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Nov 2006 19:28  

เวป mobile-review ของต่างประเทศ อ่ะ เขายังชมเลย

MP3 ring tones are played back without any notable flaws or crackles at top volume level, thus be sure you won’t miss a calls no matter where the handset resides in – be it a jacket, a bag or a pocket of your shirt, furthermore, a ringing I-Mobile 902 laying face-up nearby makes everyone sitting around flinch. I will even take the liberty and say that quality- and volume-wise the I-Mobile’s loudspeaker is nearly beyond competition. The same holds true for video – volume in a recorded clip is enough to share it with others in a cafe on a busy street. The silent alert is quite powerful as well,

The handset delivers good reception quality, the earpiece outputs clear and penetrating sound, so don’t worry much about not hearing your interlocutor.

Speaking of superficial comparison of the I-Mobile’s offspring with its only competitor manufactured by LG, we can rightfully note lesser weight and size, more “handset-like” looks of the former device, radio, video-out and bigger volume of bundled memory (128 Mb as compared to 8 Mb) – all this acts in favor of I-Mobile 902.

But warts and all, this model is one of the market’s absolute best offerings in the sense of camera quality with no credible competitors are on the horizon yet.

ชมมาตั้งเยอะ ไม่ภูมิใจเหรอครับ
0859891608
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แย่ๆ
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2006 04:11  

ผมซื้อ รุ่น 600 มา ราคา8900บาท ใช้ได้ไม่ถึง 2 เดือนเครื่องก้อมีปัญหา เอาไปเข้าศูนย์ 1 เดือนกว่าก็ยังซ่อมไม่เสร็จ พอถามพนักงาน มันก้อบอกว่าไม่มีอะไหล่ งงกะมันมาก บริการหลังการขายแย่มากๆ ทางที่ดีอย่าไปใช้เลยคับ ขายต่อก้อราคาถก โยนน้ำยังดีซะกว่า

ปล.เตือนด้วยความหวังดี เงินของคุณยังมีค่า
kaloka
Year's Star

จังหวัด: นครศรีธรรมราช
หัวข้อ : *-*
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2006 08:58  

ตอนนี้ผมใช้ 6233 อยู่ อยากลองใช้ 902 มั่งอ่า T-T ไม่มีตังค์แล้ว
pre-chorus
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2006 16:10  

ใช้ได้ น่า แล้วเกิดอะไรขึ้นกับราคาหลังซื้อหว่า ตกจนหน้าตกใจ
bf
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 2113
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2006 22:01  

เดกชาย ผู้เขียน:
โหกล้องตั้ง 5 ล้านแหนะจะชัดได้แค่ไหนเนี่ย ผมว่าไอโมบายน่าจะกำจัดข้อเสีย ข้อบกพร่องของรุ่นก่อนๆให้หมดก่อนน่ะครับก่อนที่จะมาพัฒนาความสามารถของโทรศัพท์
พิกเซลไม่ได้หมายถึงคุณภาพของภาพถ่ายนะครับ พิกเซลเป็นหน่วยวัดขนาดเช่นเดียวกับนิ้วหรือเซนติเมตร ด้งนั้นพิเซลยิ่งสูงจึงหมายถึงภาพที่มีขนาดใหญ่ขึ้นมิใช่ภาพจะมีความชัดขึ้นนะครับ

ผิดแล้วครับ พิกเซลคือตัวบอกความละเอียดครับ ในรูปขนาดที่เท่ากัน 2ล้านพิกเซล คือมี 2ล้านจุด 5ล้าพิกเซลคือมี 5ล้านจุด มันคือความละเอียดของรูปครับ ขนาดใหญ่ คงเป็นขนาดไฟล์ เพราะรูปมีความละเอียดสูงจึงต้องใหญ่ตาม เป็นธรรมดา
สอยด่วน!!!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : จะไปสอยเร็วๆนี้
วันที่โพสท์ : 10 Dec 2006 00:37  

ตอนนี้เหลือ 8,000 กว่าบาทแย้วอ่ะ
ไว้เหลือ 7,000 บาทเมื่อไหร่จะไปสอยมา 1 ตัว
พี่สาวซื้อมาใช้ไปแล้ว เจ๋งมากๆแต่แบตหมดเร็วจนต้องชาร์จทุกวันเลยอ่ะ
nalikaplook
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
หัวข้อ : ชอบจัง
วันที่โพสท์ : 11 Dec 2006 17:10  

อยากได้แต่ไม่มีงบ มีงบพอแค่607อ่ะ
เดี๋ยวเก็บตังก่อนจะซื้อให้ได้เลย
ปรเมศร์
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2006 07:59  

ไอโมบายหรือไอ้วายร้ายเนี่ยห่วยมากๆบริการหลังการขายก็ไม่ดีเครื่องห่วยยังพอทนบริการหลังการขายห่วยๆเนี่ยรับไม่ได้จริงๆ ที่บอกว่าไม่ชอบก็อย่าซื้อน่ะบางคนไม่รู้หลงซื้อไปละก็เข็ดจนตายเครื่องไร้มาตราฐานมากๆส่วนใหญ่เครื่องไม่ค่อยดีมีบางคนมั้งที่ได้เครื่องดีๆไปลองคิดดูแล้วกันซื้อแบบตาดีได้ตาร้ายเสียน่ะ ถ้าโชคร้ายเจอเครื่องไม่ดีก็ต้องซวยเจอบริการหลังการขายห่วยๆอีกคิดจะหนีปัญหาโดยการขายทิ้งราคาก็ตกจนน้ำตาตกในบอกเลยว่าซื้อยี่ห้อใหญ่ๆไปเลยดีกว่าโอกาสเจอเครื่องหลุดQCน้อย ถ้าซวยเจอจริงๆอย่างน้อยก็เจอบริการหลังการขายที่ดีกว่า เชื่อเหอะใช้ไอโมบายครั้งเดียวเข็ดแน่ๆ ขนาดผมใช้เครื่องถนอมมากๆยังต้องเจอประสบการณ์อันเลวร้ายเลย อย่าเห็นแก่ของถูกลูกเล่นเยอะเลยครับ เดี๋ยวจะเข้าสุภาษิต เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย
nthree
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Dec 2006 20:05  

สงสัย รุ่นนี้ i-mobile คงจ้างบริษัทที่เป็น OEM ที่ได้รับ เทคโนโลยีคล้ายๆ ของ Samsung มาหรือเปล่า เพราะเห็นมีแต่ Samsung ที่ทำมือถือที่มีกล้องระดับ 7ล้าน ขึ้นไปออกมาขายได้ แต่มีเยอะไปก็ไม่รู้จะถ่ายดีหรือเปล่านะ ถ้าสัก 4ล้าน แล้วถ่ายได้ไว และชัดก็เยี่ยมเลย
-XienQi-
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Suvarnabhumi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Dec 2006 19:21  

ผม(แอบ)ไปอ่านคอมเม้นของชาวต่างชาติที่ mobile-review.com มาอ่ะ
มีแต่ฝรั่งอยากได้รุ่นนี้เพียบเลย (แอบ)ดีใจนะ ที่ประเทศของเราก็ทำได้
...
...
หวังว่าซักวันคงจะเหมือน Anycall ที่ทำมือถือดีๆ หรูๆ ไม่มีปัญหาง่าย Cool
ปล.ลองไปดูมือถือ Anycall แต่ละตัวดิ เจ๋งๆทั้งนั้นในหน้า 3g อะ แต่เสียดายเขาผลิตขายแต่ประเทฦศเขา(เกาหลี) Rolling Eyes
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Dec 2006 19:15  

nthree ผู้เขียน:
สงสัย รุ่นนี้ i-mobile คงจ้างบริษัทที่เป็น OEM ที่ได้รับ เทคโนโลยีคล้ายๆ ของ Samsung มาหรือเปล่า เพราะเห็นมีแต่ Samsung ที่ทำมือถือที่มีกล้องระดับ 7ล้าน ขึ้นไปออกมาขายได้ แต่มีเยอะไปก็ไม่รู้จะถ่ายดีหรือเปล่านะ ถ้าสัก 4ล้าน แล้วถ่ายได้ไว และชัดก็เยี่ยมเลย

บริษัทผลิตคือ xcute ครับ

อย่างที่หลายๆคนบอก รุ่นนี้ใน Mobile-Review รู้สึกได้รับความสนใจมากจริงๆ

เพราะเป็นรุ่นที่ ใช้เลนส์ Sony CCD 5mpx แหละครับ (หลายๆคนยังพูดถึงว่า อาจจะเป็นเลนส์ตัวเดียว กับรุ่นในอนาคต ของ SE ที่ใช้กล้องระดับ 5mpx)
ผู้ลองของ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : imobile-902
วันที่โพสท์ : 21 Dec 2006 16:12  

ปัญหาที่มีหลังจากลองใช้ คือ แบตหมดไวมาก1วันชาร์ตที หรือถ้าเล่นตลอดเวลาคงชารตได้ซัก3ครั้ง ต่อวัน เมื่อถ่ายวิดิโอ แบตจะร้อนมาก ยิ่งติดซิลิโคนแล้ว ร้อนแบบรุ้สึกได้ในทันที ไมค์ของรุ่นนี้ห่วย เวลอัดวิดีโอภาพชัด เชดสีแจ่มจริงแต่เสียตรงเสียงที่อัดแย่มาก ผิดกับi-510 เวลาแบตจะหมด เครื่องมักจะมีปัญหา เช่นเล่นวิดีโอยู่ก็ แฮงค์ ปุ่มกดถ่ายภาพมีปุ่มข้างๆปุ่มเดียว ถ้าเกิดกดบ่อยแล้วเสียก็ทำใจ ปุ่มข้างๆสามารถกดเบาๆได้ แล้วไฟที่หน้าจอจะติด ข้อเสียคือ ขยับนิดหน่อยไปโดนปุ่มกดชัตเตอร์แล้วไฟหน้าจอมันก็ติดบ่อยๆ ทำให้เปลืองแบต ความเข้มของแสงรุ่นนี้ไม่สามารถปรับได้ สีแจ่มตลอดเวลา(ข้อเสียแบตหมดเร็ว) ไฟล์mp4 ที่อยู่ในเครื่องไม่สามารถเปิดเล่นในคอมได้(mv) แต่ไฟล์ที่ถ่ายเล่นได้ ไม่มีตัวปรับแต่งภาพ ตอนsetเป็นback ground เวลากดใช้ เป็นback ground มันจะซูมภาพเข้าไป จากภาพที่ถ่ายแนวนอนจะเปลี่ยนเป็นภาพซูม(center) ในแนวตั้งเสมอ
จากผู้ลองใช้(ต่อ)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : i-mobile 902
วันที่โพสท์ : 21 Dec 2006 16:25  

นอกจากนั้น ยังมีปัญหาเวลาถ่ายภาพ คือถ่ายในที่มืดภาพจะไม่ชัด อย่างแรง แม้ในกล้องจะดูชัดแต่ทว่า พอลงคอมแล้ว จะเบลอมาก ถ่ายมือเดียวแล้วมักจะเบลอเพราะมือสั่นอันเนื่องมากจากตอนกดปุ่ม ถ่าย2มือชัดมาก ศูนย์ซ่อมห่วย และ ไม่สามารถลงโปรแกรมใดๆได้ แต่ข้อดีก็มี คือ เสียงใส ความละเอียดสูง(กว่าปกตินิดหน่อย) เชดสีแจ่ม(ต้องยอมรับว่าแจ่มจริง) มีลูกเล่นที่ใช้ได้จริง +เกมส์(ค่อนข้างปัญญาอ่อน) ซื้อมาถ้าไม่ทำตกก็นับว่าใช้ได้คุ้มค้าคุ้มราคา แต่ถ้าเกิดว่าตกจริง ก็ทำใจเหอะ คาดว่าราคาตอนปีใหม่จะตกลงอย่างน่าตกใจ เหลือราว7000บาท ช่างน่าตกใจริงๆ ตอนนี้ราคาอยู่ราว 9400 + ฟิลม์ติดหน้าจอ150 + ซิลิโคน500 +mini sdcard 1100 แค่แถมหูฟังsony แบบin ears ราคา1600 รุ่นอะไรไม่รู้ แต่ห่วยกว่า ep630หลังจากลอง test ฟังเสียง
ผู้ใช้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แก้ไข
วันที่โพสท์ : 21 Dec 2006 16:27  

ซิลิโคน 50 -.
ผู้ใช้(ต่ออีกที)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : i-902
วันที่โพสท์ : 21 Dec 2006 16:37  

กล้อง8mจริง แต่ถ่ายแล้วชัดน้อยกว่ากล้องดิจิท่อล 6m (อันนี้ยังไม่ได้ลองปรับความคมชัดเป็นดีสุด) ข้อดีคือ มีแฟลชจริง ไม่ใช่หลอด led จึงให้แสงสว่างกว่า ตัวเครื่องใหญ่ไปหน่อย ถ้าเพิ่มmemแล้ว สามารถconvertไฟล์ หนังลงไปดูในเครื่องได้เลยแต่ทว่าจะเปลืองแบต วิดิโอถ่ายได้จนกว่าเม็มจะเต็มไม่เหมือนnokiaที่ชอบกั๊ก ต้องไปหาโปรแกรมมาลง ถ่ายได้ชัดกว่ารุ่นทั่วๆไป และจับภาพได้เร็วไม่กระตุกมาก ข้อดีอีกอย่างคือคนใช้น้อย ซื้อมาทีเด่นเลย คนลุมเล่นเลย และผลสุดท้ายก็เจ๊งเลย!(อันนี้ไม่ใช่และ) ลองไปพิจารณากันเองครับ ว่าควรจะใช้หรือไม่
tetra
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แบตห่วย
วันที่โพสท์ : 24 Dec 2006 00:58  

แบตหมดเร็วมากถึงมากที่สุด ไม่รู้ว่าแบตห่วยหรือกินแบตมากกันแน่ i mobile มีปัญหาเรื่องแบตจริงๆ
ไม่รู้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อะไรก็ได้
วันที่โพสท์ : 28 Dec 2006 18:02  

จะซื้ออยู่พรุ่งนี้แว้ว ตอนนี้ราคาเท่าไหร่อ่ะ-*-
Efitest
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: 2113
วันที่โพสท์ : 29 Dec 2006 18:00  

bf ผู้เขียน:
โหกล้องตั้ง 5 ล้านแหนะจะชัดได้แค่ไหนเนี่ย ผมว่าไอโมบายน่าจะกำจัดข้อเสีย ข้อบกพร่องของรุ่นก่อนๆให้หมดก่อนน่ะครับก่อนที่จะมาพัฒนาความสามารถของโทรศัพท์
พิกเซลไม่ได้หมายถึงคุณภาพของภาพถ่ายนะครับ พิกเซลเป็นหน่วยวัดขนาดเช่นเดียวกับนิ้วหรือเซนติเมตร ด้งนั้นพิเซลยิ่งสูงจึงหมายถึงภาพที่มีขนาดใหญ่ขึ้นมิใช่ภาพจะมีความชัดขึ้นนะครับ

ผิดแล้วครับ พิกเซลคือตัวบอกความละเอียดครับ ในรูปขนาดที่เท่ากัน 2ล้านพิกเซล คือมี 2ล้านจุด 5ล้าพิกเซลคือมี 5ล้านจุด มันคือความละเอียดของรูปครับ ขนาดใหญ่ คงเป็นขนาดไฟล์ เพราะรูปมีความละเอียดสูงจึงต้องใหญ่ตาม เป็นธรรมดา

พิกเซลไม่ได้หมายถึงคุณภาพของภาพถ่ายนะครับ พิกเซลเป็นหน่วยวัดขนาดเช่นเดียวกับนิ้วหรือเซนติเมตร ด้งนั้นพิเซลยิ่งสูงจึงหมายถึงภาพที่มีขนาดใหญ่ขึ้นมิใช่ภาพจะมีความชัดขึ้นนะครับ -*-a ผมขอย้ำว่าจริง ไม่อยากให้คนอื่นเข้าใจผิดเอานะครับ
ผมจะพูดถึงกล้อง VGA ซึ่งมีความละเอียด3แสนพิเซล(640*480) และกล้องของ i-moblie902 ซึ่งมีความละเอียดสูงถึง8ล้านพิเซล(3264*2448) อย่างที่ผมบอกในข้างต้นแล้วว่าพิเซลก็คือหน่วยวัดขนาดเหมือนเซนหรือนิ้วๆทั่วๆไปเท่านั้นเอง ดังนั้นเวลาเราถ่ายภาพ พิเซลยิ่งมากจึงทำให้ภาพใหญ่ขึ้น เช่นถ่ายรูปด้วย VGA จะได้ภาพขนาด กว้าง640หน่วย และสูง480หน่วย นั่นเอง ถ้าเราเอามาคูณกันแล้ว จะได้ 307,200ตารางหน่วย มันก็จะออกมาเป็นความละเอียด 3แสนพิเซล(เกินด้วยซ้ำ) และถ้าเราถ่ายรูปด้วย i-mobile902 จะได้ภาพขนาด กว้าง3264หน่วย และสูง2448หน่วย นั่นเอง ถ้าเราเอามาคูณกันแล้ว จะได้ 7,990,272ตารางหน่วย มานก็จะออกมาเป็นความละเอียด 8ล้านพิเซล(ไม่ถึงด้วยอ่ะ)
เรามาเข้าเรื่องกัน ตรงที่ว่า มันคือขนาดภาพหรือว่าความละเอียด ที่จริงมานก็คือขนาดภาพนั่นเอง "ผมฟันธง" และทั้ง2ภาพที่ออกมาก็มีความละเอียดเท่ากันด้วย งงอ่ะดิ
แต่ถ้าเรามาพูดถึงความละเอียดละก็ ต้องหมายถึงรูปทั้ง 2 รูปนั้น ต้องมีขนาดที่เท่ากันคับพี่น้อง เช่น รูปขนาดเท่า 3แสนพิเซล ก็แล้วกันนะครับ ถ้าเราถ่ายด้วยกล้อง VGA เราก็จะได้รูปขนาด 3แสนพิเซล และลองรับเม็ดสี 3แสนเม็ด นั้นก็คือ อัตรา 1:1 แต่ถ้าเราถ่ายด้วยกล้อง ของ i-mobile เราก็จะได้รูปขนาด 8ล้านพิเซล และรองรับเม็ดสี 8ล้านเม็ด นั้นก็คือ อัตรา 1:1 ในข้างต้นที่ผมได้บอกไปแล้วว่า ถ้าเราจะวัดความละเอียดนั้น รูปต้องมีขนาดที่เท่ากัน เราก็ลองลดขนาดของรูป 8ล้าน(3264*2448) มาเป็น 3แสน(640*480) ก็เท่ากับว่า เม็ดสีทั้ง 8ล้านเม็ดนั้น มาอัดกันในที่ว่างแค่ 3แสนที่เท่าานั้น นั้นก็คืออัตรา 26:1 จึงทำให้รูปนั้น มีความละเอียดที่แจ่มกว่าเยอะ(รูปมีขนาดต้องเท่ากัน) จบครับ...
ann_k9
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: 2113
วันที่โพสท์ : 30 Dec 2006 17:04  

[quote="Efitest"]
bf ผู้เขียน:

พิกเซลไม่ได้หมายถึงคุณภาพของภาพถ่ายนะครับ พิกเซลเป็นหน่วยวัดขนาดเช่นเดียวกับนิ้วหรือเซนติเมตร ด้งนั้นพิเซลยิ่งสูงจึงหมายถึงภาพที่มีขนาดใหญ่ขึ้นมิใช่ภาพจะมีความชัดขึ้นนะครับ -*-a ผมขอย้ำว่าจริง ไม่อยากให้คนอื่นเข้าใจผิดเอานะครับ
ผมจะพูดถึงกล้อง VGA ซึ่งมีความละเอียด3แสนพิเซล(640*480) และกล้องของ i-moblie902 ซึ่งมีความละเอียดสูงถึง8ล้านพิเซล(3264*2448) อย่างที่ผมบอกในข้างต้นแล้วว่าพิเซลก็คือหน่วยวัดขนาดเหมือนเซนหรือนิ้วๆทั่วๆไปเท่านั้นเอง ดังนั้นเวลาเราถ่ายภาพ พิเซลยิ่งมากจึงทำให้ภาพใหญ่ขึ้น เช่นถ่ายรูปด้วย VGA จะได้ภาพขนาด กว้าง640หน่วย และสูง480หน่วย นั่นเอง ถ้าเราเอามาคูณกันแล้ว จะได้ 307,200ตารางหน่วย มันก็จะออกมาเป็นความละเอียด 3แสนพิเซล(เกินด้วยซ้ำ) และถ้าเราถ่ายรูปด้วย i-mobile902 จะได้ภาพขนาด กว้าง3264หน่วย และสูง2448หน่วย นั่นเอง ถ้าเราเอามาคูณกันแล้ว จะได้ 7,990,272ตารางหน่วย มานก็จะออกมาเป็นความละเอียด 8ล้านพิเซล(ไม่ถึงด้วยอ่ะ)
เรามาเข้าเรื่องกัน ตรงที่ว่า มันคือขนาดภาพหรือว่าความละเอียด ที่จริงมานก็คือขนาดภาพนั่นเอง "ผมฟันธง" และทั้ง2ภาพที่ออกมาก็มีความละเอียดเท่ากันด้วย งงอ่ะดิ
แต่ถ้าเรามาพูดถึงความละเอียดละก็ ต้องหมายถึงรูปทั้ง 2 รูปนั้น ต้องมีขนาดที่เท่ากันคับพี่น้อง เช่น รูปขนาดเท่า 3แสนพิเซล ก็แล้วกันนะครับ ถ้าเราถ่ายด้วยกล้อง VGA เราก็จะได้รูปขนาด 3แสนพิเซล และลองรับเม็ดสี 3แสนเม็ด นั้นก็คือ อัตรา 1:1 แต่ถ้าเราถ่ายด้วยกล้อง ของ i-mobile เราก็จะได้รูปขนาด 8ล้านพิเซล และรองรับเม็ดสี 8ล้านเม็ด นั้นก็คือ อัตรา 1:1 ในข้างต้นที่ผมได้บอกไปแล้วว่า ถ้าเราจะวัดความละเอียดนั้น รูปต้องมีขนาดที่เท่ากัน เราก็ลองลดขนาดของรูป 8ล้าน(3264*2448) มาเป็น 3แสน(640*480) ก็เท่ากับว่า เม็ดสีทั้ง 8ล้านเม็ดนั้น มาอัดกันในที่ว่างแค่ 3แสนที่เท่าานั้น นั้นก็คืออัตรา 26:1 จึงทำให้รูปนั้น มีความละเอียดที่แจ่มกว่าเยอะ(รูปมีขนาดต้องเท่ากัน) จบครับ...

ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบบบบบ

Efitest พูดถูกต้องค่ะ
Kung's
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Dec 2006 00:43  

แบบว่า กล้องไวไหมครับ ?
เท่าที่อ่านมา
ข้อเสียจริงๆที่ตัวเครื่องคือ แบตหมดเร็วมาก
ข้อเสียอื่นๆนอกตัวเครื่องคือ บริการหลังการขาย (อันนี้ไม่รู้ว่าจริงอ่ะเปล่า)

ว่าแล้วก็ ขอดีมีเยอะกว่าข้อเสียอ่ะครับ
กะว่าจะไปซื้อมาตัวนึง ราคาเท่าไรบอกหน่อยนะ
Efitest
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Dec 2006 13:23  

Kung's ผู้เขียน:
แบบว่า กล้องไวไหมครับ ?
เท่าที่อ่านมา
ข้อเสียจริงๆที่ตัวเครื่องคือ แบตหมดเร็วมาก
ข้อเสียอื่นๆนอกตัวเครื่องคือ บริการหลังการขาย (อันนี้ไม่รู้ว่าจริงอ่ะเปล่า)

ว่าแล้วก็ ขอดีมีเยอะกว่าข้อเสียอ่ะครับ
กะว่าจะไปซื้อมาตัวนึง ราคาเท่าไรบอกหน่อยนะ

กล้องไวไหม? ขอตอบว่า ไวมากครับ เท่าที่ผมเคยลองมา ไม่ได้ลองดิ ผมใช่อยู่อ่ะ ผมลองถ่ายพัดลมที่ใบพัดกำลังหมุน กี่รอบ/กี่วิ ก็ไม่รู้ แต่ที่รู้ เปิดเบอร์3 ถ่ายออกมาแล้ว กลายเป็น เห็นใบพัดลมนั้นหยุดนิ่ง แสดงว่ากล้องจับภาพไวมาก

ข้อเสียที่ตัวเครื่องแบตหมดเร็ว? ขอตอบว่า ค่อนข้างจริง แต่ที่บอกๆกันว่า 1วันชาร์จที หรือว่า ชาร์จวันละ3ครั้ง เช้า กลางวัน เย็น หลังอาหารนั้น ผมยังไม่เคยเลยอ่ะ ผมจะชาร์จก็ประมาณ 2-3 วัน เช่น ชาร์จกลางคืนวันที่1 เช้ามาใช้วันที่ 2-4 และก็จะชาร์จในคืนวันที่ 4 เป็นแบบนี้มาหลายหนแล้ว ยกเว้นว่า ใช้งานมันหนักจริงๆ เพราะ รุ่นนี้ มีแฟลช ไม่ใช่หลอดLED แต่มานเป็น Zenon ก็กินแบตเป็นธรรมดา เพื่อความขาวสดใส(ผมว่าผมก็ใช้งานมานเยอะเหมือนกันนะ อาจจะเป็นที่แต่ละบุคคล)

บริการหลังการขายไม่ดี? ผมว่าที่ทุกคนบอกไม่ดีนั้นเพราะอะไร เพราะการบริการของเขาไม่ดีหรือว่า ศูนย์บริการหายากถ้าเรื่องนี้จริง เพราะศูยน์ของเขามีน้อย(ของดีต้องมีน้อย) -*-a แต่ถ้าเป็นที่การบริการนั้น ผมว่ามานก็เหมือนศูนย์ nokia หรือว่าทั่วๆ แถมไม่ค่อยจะแคร์ลูกค้าเท่าไหร่ด้วย เหมือนกับว่ารำคาญลูกค้าที่เครื่องเสีย แล้วนำมาซ่อม(เพราะเขาคงคิดว่าเครื่องเขาดีจิง ตอนนั้นผมใช้ 7610) แต่ถ้าเข้ามาในศูนย์บริการของ I-mobile จะเป็นกันเปงมากๆ ต้อนรับดี คนไม่มี แถมให้กดบัตรคิวอีก กดปุ๊บก็ประกาศเบอร์ผมปั๊บเลย 555+ บริการของเขาเร็วจริงๆ เข้ามาแล้ว รู้สึกอบอุ่น แล้วผมก็ไม่เคยเลย ที่เข้าทีไรแล้วโดนไป 2-3 เดือน อย่างมากก็ 1-2 ชั่วโมง
jatekung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jan 2007 15:30  

มีวิธิปิดเสียงชัตเตอร์ไหมครับ

มันดังมากเลยเวลากดชัตเตอร์
jatekung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : --
วันที่โพสท์ : 04 Jan 2007 15:30  

jatekung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

Kamiru
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ??...????????
วันที่โพสท์ : 06 Jan 2007 03:41  

mchen ผู้เขียน:
พวกที่ด่านี่ไม่มีความภูมิใจในชาติพันธ์เลย โคตรเง่าก็มาจากเอเซียกันหมด ถ้าไม่อยากเกิดเป็นไทย ก็ไปกินขี้ฝรั่งมันแล้วก็ไปตายซะ ชาติหน้าเกิดมาจะได้เกิดเป็รนฝรั่งสมใจ I-mobile ทำออกมา ไม่ดียังไง พวกเราทุกคนก็น่าจะช่วยกันดันให้พัฒนาผลิตภัณขึ้นเรื่อยๆ ถ้าคนไทยคิดแบนี้ทุกคน ชาติยิ่งล่มจมเพราะวกนี้แน่ๆๆๆอะ พูดถึง นนี้ก็น่าใช้ดีนะ ว่าจะอุดหนุนซักเครื่องอิอิ

โถ... คุณ

ต่อให้คุณสนับสนุนมัน ผมก้อเอาด้วย

แต่คนอื่นๆล่ะ

หรือ ต่อให้ไปกันหมด

คุณคิดหรอคับ ว่ามันจะพัฒนา แน่ๆ

โนเกีย ยังตันเล้ยยย

แล้วจะเอาไร กับ.....
GageRiver
Year's Star

จังหวัด: นั้น
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jan 2007 13:23  

ผมว่า i ตัวนี้ดูดีครับ ทั้งคุณสมบัติ และราคา เห็นภาพนิ่งมาหลายเวป ทำได้ดีทีเดียว Wink
Kung's
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : I-902
วันที่โพสท์ : 06 Jan 2007 23:10  

ขอบคุณ คุณ Efitest มากครับ

อยากได้รุ่นสีแดงอ่ะ
tobsatorn
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jan 2007 11:42  

ตอนนี้มีอีกปัญหาอย่างหนึ่งครับ คือฝุ่นสามารถเข้าไปข้างในจอได้ (ประมาณว่าอยู่ระหว่างพลาสติกกับlcdล่ะครับ) ยังงงอยู่ครับว่าเข้าไปได้อย่างไร? ฝุ่นเล็กมาก แต่ถ้าสังเกตดีๆจะเห็น ยิ่งตอนปิดจอ ทำให้เสียอารมณ์มากครับเวลาดูภาพ อยากทราบว่าพอจะแกะออกมาได้มั๊ยครับ? (ซึ่งตอนนี้ ดูเหมือนว่าการแกะกรอบออกมาจะเป็นไปไม่ได้อยู่ แต่ถ้าส่งไปศุนย์ ความเป็นไปได้คงจะมี รึเปล่าครับ?) แต่ขอรับรองครับว่า i-902นี่ ไม่ทำให้ผิดหวังจริงๆ จอแจ่ม ผมอัดmini-sd c.เข้าไป1gb อัดวิดีโอมันส์เลย แต่ทว่าตอนล่นเสียงไมค์ที่ออกมาฟังไม่รุ้เรื่องแต่พอลงคอมแล้วชัดดีครับ เสียดายที่ไม่รองรับระบบซิมเปียนส์นะครับ ถ้าเป็นเช่นนั้นจะยิ่งดีมั่กๆ ส่วนที่บอกว่า วันนึงชารต 2-3ครั้งขอบอกว่าไม่เป็นความจริงนะครับ เว้นแต่คุณจะเล่นวิดิโอมันทั้งวัน มันก็ไม่แน่ที่จะต้องชารตแบตถึง3ครั้งต่อวัน แบตร้อนมากจริงครับ สรุปแล้วคือ ดีใจครับที่ได้ซื้อรุ่นนี้มา ไม่ผิดหวังจริงๆ แจ่ม!
tobsatorn
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jan 2007 11:43  

ตอนนี้มีอีกปัญหาอย่างหนึ่งครับ คือฝุ่นสามารถเข้าไปข้างในจอได้ (ประมาณว่าอยู่ระหว่างพลาสติกกับlcdล่ะครับ) ยังงงอยู่ครับว่าเข้าไปได้อย่างไร? ฝุ่นเล็กมาก แต่ถ้าสังเกตดีๆจะเห็น ยิ่งตอนปิดจอ ทำให้เสียอารมณ์มากครับเวลาดูภาพ อยากทราบว่าพอจะแกะออกมาได้มั๊ยครับ? (ซึ่งตอนนี้ ดูเหมือนว่าการแกะกรอบออกมาจะเป็นไปไม่ได้อยู่ แต่ถ้าส่งไปศุนย์ ความเป็นไปได้คงจะมี รึเปล่าครับ?) แต่ขอรับรองครับว่า i-902นี่ ไม่ทำให้ผิดหวังจริงๆ จอแจ่ม ผมอัดmini-sd c.เข้าไป1gb อัดวิดีโอมันส์เลย แต่ทว่าตอนล่นเสียงไมค์ที่ออกมาฟังไม่รุ้เรื่องแต่พอลงคอมแล้วชัดดีครับ เสียดายที่ไม่รองรับระบบซิมเปียนส์นะครับ ถ้าเป็นเช่นนั้นจะยิ่งดีมั่กๆ ส่วนที่บอกว่า วันนึงชารต 2-3ครั้งขอบอกว่าไม่เป็นความจริงนะครับ เว้นแต่คุณจะเล่นวิดิโอมันทั้งวัน มันก็ไม่แน่ที่จะต้องชารตแบตถึง3ครั้งต่อวัน แบตร้อนมากจริงครับ สรุปแล้วคือ ดีใจครับที่ได้ซื้อรุ่นนี้มา ไม่ผิดหวังจริงๆ แจ่ม!
Kung's
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2007 23:04  

คุณ tobsatorn ครับ

I-902 มันใช้ Micro-SD Card หรือว่า Mini-SD Card น่ะครับ ?

วันนี้ไปเห็น Micro-SD Card มา
ไม่อยากจะเชื่อเลยครับ ว่าเล็กขนาดนั้น อัดเข้าไปได้ 2 Gb (ที่ผมเห็นก็มี 2 กับ 1 Gb)

อยากใช้ Micro-SD Card น่ะ มันเล็กดี (เห็นใน Web บอกว่าเป็นเม็มที่เล็กที่สุดในโลก)
อิอิ Laughing
surasak_aey
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jan 2007 07:45  

i-902 ใช้ ไมโครเอสดีนะครับ

ที่เห็นวางขายทั่วไป สูงสุดอยู่ที่ 1 กิก อาจมีคนนำเข้า 2 กิก แล้วก็ได้ แต่ไม่เคยเห็นวางขาย

เรื่องฝุ่น เป็นข้อเสียของรุ่นนี้

นานๆ ไปเป่าที ที่ศูนย์ เสียเวลาประมาณ 1 ชั่วโมงก็ได้แล้ว
เด็กสตูล
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อิอิ
วันที่โพสท์ : 12 Jan 2007 17:45  

เราไปซื้อมาวันนี้ราคาคิดว่ายังสูงกว่าที่อื่นนะ แต่เราก็ซื้ออ่ะ เราซื้อมาราคา 9900 พอดีที่ลองเล่นไปก็คิดว่าโอเคนะ ภาพถ่ายชัดมาก VDO ที่ติดมากับเครื่องชัดมาก แต่ถ่ายเองทำไมไม่ค่อยชัด หรือว่าเราทำไม่เป็นเองหว่า ตอนนี้ซื้อมายังไม่มีข้อติใด ๆ ไว้มีปัญหารึว่ามีอะไรดีๆ แล้วจะมาเม้นท์ใหม่นะคะ
surasak_aey
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : เรียนเชิญ
วันที่โพสท์ : 13 Jan 2007 07:30  

สำหรับสมาชิก หรือผู้ใช้ i-mobile 902 เชิญที่เวปบอร์ด
naruechart
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jan 2007 15:47  

ถึงแม้จะดูเรียบ ๆ แต่แฝงไปไปด้วย Function การใช้งานที่นับว่าน่าจนใจเลยที่เดียวครับ
เด็กสตูล
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2007 17:57  

SD Gard ที่ให้มาอ่ะ ทำไมใส่ในเครื่องแล้วโน๊ตบุ๊คมันไม่อ่านอ่ะ ไม่เข้าใจเลย แต่พอเราเอา Memory กล้อง Sony Cybershot มาใส่ มันก็เข้าได้ตามปกติ เราไม่เข้าใจเลย ใครสามารถไขข้อข้องใจ กรุณาช่วยหน่อยนะคะ เอ้อ และสำหรับคนที่บอกว่ากล้องถ่ายแล้วไม่ชัด ไม่จริงค่ะ เราถ่ายมาแล้วชัดมาก ใส่ในคอมก็ยังชัดดี เหมือนกับถ่ายในกล้องดิจิตอลนั่นแหละ (กล้องของเราความละเอียด 4.1 ล้านพิกเซล) ตอนนี้เท่าที่ใช้มายังไม่มีอะไรขัดข้อง ทุกอย่างใช้ได้ดีหมด แต่ถ้าคิดอีกทีก็ดูว่าจะอืดหน่อยนะคะ แต่ไม่เป็นปัญหาสำหรับเรา Mem เค้าแถมมา 256 ส่วนตัวเครื่อง 128 เราว่าแค่นี้ก็น่าจะพอแล้วนะ ยิ่งถ้าเพิ่ม Mem เข้าไปอีก ดูเหมือนว่าเครื่องจะยิ่งอืดเข้าไปใหญ่
เด็กสตูล
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jan 2007 21:53  

ต้องชาร์ตแบตทุกวันเลย แบตหมดเร็วมาก ยิ่งถ้าฟังเพลง ถ่ายรูปด้วย ยิ่งแล้วใหญ่ ต้องชาร์ตวันละ 2 รอบ แต่ถ้าใช้รอรับสายอย่างเดียวก็อยู่ได้ถึง 2วัน
แมร์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ดี
วันที่โพสท์ : 17 Jan 2007 01:31  

ดีมากกล้อง
แต่เรื่องความช้านี่เหมือนคอมเลยต้องรอโหลดก่อนสักนิดแต่รับได้จ้า
น่าใช้มากๆๆ
Kung's
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jan 2007 18:29  

Mem มีผลต่อความเร็วเครื่องหรอครับ
ถ้าใส่ Mem 1 GB แล้ว
มีวิธีไหนบ้างครับที่ทำให้เครื้องเร็วขึ้น
Neutral
Efitest
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jan 2007 22:34  

ปัญหาเรื่องฝุ่นเข้าจอนะครับ ถ้าอยากจะให้มานใสเหมือนเดิมก็ ไปที่ศูนย์นะคับ แล้วบอกว่า ผมมาปัดฝุ่น -*- ทำไปได้ แต่ผมทำมาแว้วอ่ะ แล้วก็รอ1/2ชั่วโมง เสร็จคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jan 2007 14:19  

จากผู้หวังดี ผู้เขียน:
เงินทองนั้นหายาก ลำบากกว่าจะได้มา คิดก่อนซื้อนะครับ เหมือนทำเงินหมื่นหล่นหายเลยหละ ที่สำคัญยี่ห้อนี้บ่งบอกได้ว่าคุณเป็นบุคคลชั้นใด

ผมใช้อยู่ แล้วผมเป็นบุคคลชั้นต่ำกว่าคุณหรือครับ ทำไมครับ คนเราจะแบ่งชั้นวรรณะด้วยเครื่องโทรศัพท์รึครับ

ผมแนะนำคนที่คิดว่าจะซื้อนะครับ อย่าไปเชื่อใครครับ เชื่อตัวเราเองนี่แหล่ะ เงินก็เงินเราถ้ามันจะพังง่ายก็ไม่ต้องไปโทษใคร แต่ถ้าคุณซื้อตามที่คนอื่นแนะนำแล้วพัง คุณเองจะมานั่งเสียความรู้สึกที่หลัง อย่างผมเองก็มีคนแนะนำให้ใช้ NK หรือยี่ห้ออื่นๆ " เค้าบอกว่าไอ้นู่นดีอย่างนี้ ไอ้นี่ดีอย่างนั้น อย่าใช้เลยไอโมบายมันเสียง่าย "ผมว่ามันอยู่ที่การรักษาของมากกว่าครับ ผมเห็นบางคนบอกว่าทำตก 2-3 ครั้งก็เจ๊งและ ทีโนเกียตกตั้งหลายครั้งไม่เห็นเสียเลย ผมอยากถามกลับไปจริงๆว่า เป็นความผิดของบริษัทรึครับ ที่ทำเครื่องมาไม่รองรับการตกหล่น คุณไม่รักษาของแล้วมาโทษยี่ห้อเค้าว่าห่วยเนี่ย

เอาเป็นว่าผมแนะนำเล็กๆน้อยๆสำหรับคนที่จะซื้อโทรศัพท์ยี่ห้ออะไรก็ตาม ก่อนที่ผมจะซื้อ ผมก็เข้ามาหาข้อมูลตามเว็ปต่างๆ เปรียบเทียบราคา ข้อดีข้อเสีย ของแต่ละรุ่น เป็นเวลา 2 สัปดาห์ก่อนซื้อ และเมื่อไปถึงศูนย์แล้วก็ควรเช็คเครื่องให้ละเอียดก่อน ผมยืนเช็คฟังค์ชั่นที่ร้านราวครึ่งชม.ได้ เมื่อเห็นว่าไม่มีปัญหาจึงได้ตัดสินใจซื้อ จะป่านนี้ใช้มาเดือนนึงและ ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลย (แฟนผมก็ใช้เครื่อง ไอ โมบาย มา 2 ปีกว่าและ ยังไม่เคยซ่อมแม้แต่ครั้งเดียว)ผมไม่ได้แอนตี้ NK นะครับ เพราะเครื่องเก่าก็ใช้ 3310 อยู่ ทนมาก แต่เดี๋ยวนี่กระบวนการผลิตของ NK ไม่ค่อยดีแล้ว เพราะเพื่อนผมใช้อยู่ ตกที่เดียวก็วูบเหมือนกัน แล้วอีกอย่างที่ผมตัดสินใจซื้อรุ่นนี้ก็เพราะว่าไม่ซ้ำกับใครดี ไม่เกร่อดี

แล้วสำหรับคนที่เข้ามาด่าพวกเราที่ใช้ 902 ผมขอเชิญให้คุณกลับไปเทิดทูนยี่ห้อของคุณที่บอร์ดคุณดีกว่าครับ ผมเข้ามาดูบอร์ด I -902 ก็เพื่ออยากทราบข้อมูลบางอย่างของ 902 ที่ผมไม่รู้ กลับมาเจอพวกชอบโฆษณา ดูถูกคนอย่างพวกคุณ เซ็งครับ

เกิดเป็นคนไทยมีน่ามาด่าอีก ก้กระจอกกันหมดแหละ เมืองนอกเค้าเงินเดือนเปนแสน เด็กปั๊มยังล่อไป80000 ของเค้าไม่ได้ทำมาขายคนไทย หรือประเทศกระจอกๆแบบนี้ เสือกมีกิเลศกันเอง บ่นเหี้ยไรก้ไม่รู้ ไปตายแล้วเกิดเปนคนประเทศเจริญแล้วเถอะ จะได้ซื้อของถูก
เงินเดือนเปนแสน ซื้อรถเก๋งหรูคันละแค่2-300000 ถูกเปนขี้สัด กระจอกไทยแลน
พรายกระซิบ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jan 2007 22:40  

ไอโมบาย 902 ตกแล้วไม่พังครับ ไม่เชื่อลองดู
เด็กสตูล
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Jan 2007 20:52  

ตอนนี้ใช้มา 3 อาทิตย์แล้วค่ะ ตกมาแล้ว 2ครั้ง มันพลาดน่ะค่ะ เลยตกลงมาโดยไม่ได้ตั้งใจ ความสูงที่ตกลงมาก็ประมาณ ครึ่งเมตร น่ะคะ ปรากฏว่า ปกติดีค่ะ แบตไม่หลุด จอไม่ดับ แต่เป็นรอยนิดหน่อย ใช้งานตอนนี้ยังไม่มีปัญหาอะไรให้หนักใจเลย จะมีก็แค่เวลากดปุ่มมันช้า เหมือนกับว่ารอโหลดอะรัยบางอย่าง เหมือนใช้คอมเลย เวลากดแล้วต้องรอโหลดอ่ะ ซื้อมายังเล่นไม่ครบเลย ยังใช้แค่โทรเข้าโทรออก แค่นั้นเอง พอดีไม่มีเวลาว่างเลย เริ่มเรียน 7 โมงเช้า เลิก 4 ทุ่ม แค่นี้ก็หมดแรงแล้ว (จะได้เป็นมั๊ยเนี่ยะวิศวกร) ก็เลยไม่มีเวลามานั่งกดเล่นเลย ใช้ก็แค่โทรเข้า โทรออก แค่นั้นเอง ใครมีปัญหาอะไรก็บอกเล่ากันบ้างนะคะ เล่าสู่กันฟัง จะได้มีประโยชน์สำหรับคนอื่น ๆ บ้าง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2007 12:39  

ทำไมแบตหมดเร็วอ่ะ แบตมัน 1100 ไม่ใช่หรือ
เหๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2007 14:04  

เหลือทะไหร่แระ ราคา
HuddyQ
Year's Star

หัวข้อ : มือถือ
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2007 00:06  

อ่านมาหลายปีแล้วทุกบอร์ด ส่วนตัวผมชอบ I-mobile นะ เพราะอะไรน่ะเหรอ อย่างน้อยเค้าก็สร้างมาเพื่อรองรับความต้องการของคนไทย ใครจะไปรู้ใจคนไทยได้ดีกว่าคนไทยล่ะ แต่อย่าลืมว่าเราไม่ใช่ประเทศที่นำ Tech เพราะฉะนั้น การที่เราทำ 902 ออกมาได้ในราคาขนาดนี้ถ้าเทียบกัยมือถืออื่นๆ มันก็ถือว่าใช้ได้แล้ว แม้จะมีปัญหาต่างๆไปบ้าง ส่วนตัวผมไม่เคยใช้ nokia เลย Sony ก็ไม่ แต่ผมพูดอย่างคนเป็นกลางเลยว่า i-mobile หลายๆรุ่นน่าใช้มาก เพียงแต่ขาดความปราณีตไปหน่อยแค่นั้น ผมใช้ Pana, Phillips ที่ทุกคนอาจจะไม่เห็นหรือรู้ว่ามันดียังไงเพราะมันไม่นิยม เพราะฉะนั้นไม่ว่าจะยี่ห้อไหนจะเป็นอย่างไร มันมีข้อดีข้อเสียทั้งนั้นนะ เพราะมันเป็นเรื่องของการตลาดที่ออกมากั๊กผู้บริโภคไว้ คุณเคยคิดกันมั้ยว่าถ้ามือถือแต่ละบริษัทเค้าปล่อยสุดยอดมือถือมาพร้อมกัน อะไรจะเกิดขึ้น???????????? ผมตอบให้เลยนะ ผู้บริโภคอย่างพวกเรานี่แหละจะโชคดี แต่มันไม่มีวันเป็นแบบนั้นอยู่แล้ว ไม่งั้นบริษัทมือถือคงเจ๊งไปตามๆกันแน่นอน ท้ายนี้ผมอยากบอกแค่ว่า เงิน อะเรื่องนึง แต่สุดท้ายแล้วคุณอยากได้โทรศัพท์ไปทำไร นอกจากโทรเข้าออก ผมคิดว่าถ้าเราพัฒนานาฬิกาให้เหมือนมือถือมันคงน่าสนใจกว่านี้เยอะเลย จะได้ไม่ต้องพกไอ้ดุ้นๆนี่ในกระป๋าไปไหนมาไหนให้หนัก คุณว่าจริงมั้ยลองคิดดูเล่นๆนะ
เด็กสตูล
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2007 02:04  

ทำไมกระทู้ ช่วงนี้เงียบเหงาจัง เข้ามากี่ครั้งก็ไม่มีใครตอบ ใครถามอะรัยเลย
เออ ตอนนี้ใช้รุ่นนี้มาเกือบเดือนแล้วนะคะ ยังไม่มีปัญหาให้หนักใจ แต่ตกมาแล้ว 2ครั้ง น่าจะไม่มีปัญหาแล้วนะ i-mobile 902
ไอโมบาย-902
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ไอโมบาย-902ลดเหลือเท่าไหร่แล้วคราบ
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2007 19:28  

อยากทราบว่าตอนนี้ไอโมบาย-902 เหลือราคาเท่าไหร่แล้วครับ
902club
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แฮ่ะๆ
วันที่โพสท์ : 03 Feb 2007 16:59  

เครื่องที่ศูนย์ไอ ยัง9900 อยู่และน่าจะทรงตัวอยู่แค่นี้
แวะมาชวนเด็กสตูลเข้าคลับ902ครับ ขาดแคลนผู้หญิง ฮ่าๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Feb 2007 03:13  

เนื้องานห่วยสมราคา ปุ่มกดก้ห่วย ชิ้นงานใช้วัสดุห่วยๆ เกาะแบรนด์นอกสัดหมา คนไทยจริงต้องขายแค่5000 สัด กำไรบ้าเลือดไทยแลนด์ให้ตายก้ไม่เจริญ
cute_dear_oneup
Year's Star

จังหวัด: สตูล
หัวข้อ : เด็กสตูล
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2007 16:02  

เนื้องานห่วยสมราคา ปุ่มกดก้ห่วย ชิ้นงานใช้วัสดุห่วยๆ เกาะแบรนด์นอกสัดหมา คนไทยจริงต้องขายแค่5000 สัด กำไรบ้าเลือดไทยแลนด์ให้ตายก้ไม่เจริญ

ถ้ามันห่วยมาก ไม่สมราคา ไม่สมฐานะของนายหล่ะก็ไม่ต้องใช้สิ หรือว่าถ้าไม่ได้ใช้ ก็ไม่ต้องไปว่าเค้า ตัวเองมือไม่พาย แล้วยังเอาเท้ามาราน้ำ พูดหมา ๆ อย่างนี้ แถวบ้านเราเค้าเรียกว่าปากหมา คุณภาพงานเค้าห่วย ห่วยสมราคา อยากทราบว่ามันห่วยตรงไหน ไอ้เราก็ไม่เคยโดนอ่ะนะ ใช้ดีมาตลอด แล้วไอ้ที่ใช้วัสดุห่วย ๆ เนี่ยะ เราว่ามันยังดีกว่าแบรนด์ดัง ๆ บางยี่ห้ออีกนะ ตัวเครื่องก็ออกจะดูดี ใช้งานก็ดี ไม่อยากเปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่น เพราะแต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นผลิตมาเพื่อลูกค้า แล้วแต่ว่าลูกค้าจะเลือกยังงัย แล้วที่ว่าเค้าสัดหมาเนี่ยะ ดูตัวเองก่อนนะเจ้าคะ ไม่อยากจะบรรยาย ตัวเองยังทำไม่ได้ ยังไปว่าคนอื่นเค้าอีก คนก็ใช้กันทั่วบ้านทั่วเมือง ไม่เห็นจะบ่นอะรัย มีก็แต่คนที่ไม่ประสงค์จะหวังดี เฮ้อ! นี่แหละน้าประเทศไทย คนในประเทศจะพัฒนาไปได้อย่างไร ถ้าคนในชาติยังดูถูกกันเอง เบื่อ รักกันไว้นะคนไทย อย่าให้คนพวกนี้มาอยู่เหนืออำนาจความดี อย่างแกน่ะเหรอพาไปจับส่งใกล้บ้านเราดีกว่า ไปแค่ยะลาก็พอเนอะ ไม่ตายก็เลี้ยงไม่โตแหละอย่างนายน่ะ ถ้ายังปากหมาไม่เลือกที่ เออ แล้วฝากบอกไว้อีกครั้งนะ ว่าแถวบ้านถ้าพูดหมา ๆ อย่างนี้ เค้าเรียนว่า ปากหมา เข้าใจ๋บ่
de
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: LAMPANG
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2007 12:46  

[quote="เหๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ"]เหลือทะไหร่แระ ราคา[/quote]

ขายส่ง8xxx
bauloyd
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2007 23:34  

de ผู้เขียน:
เหๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ผู้เขียน:
เหลือทะไหร่แระ ราคา

ขายส่ง8xxx

ไม่ทราบว่าซื้อที่ไหนค่ะ แล้ว 8xxx นี่มันเท่าไหร่แน่อ่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2007 17:51  

ดูไปดูมาถ้าเอา joystick ออก เปลี่ยนเป็นปุ่น 4ทางแล้ว

เหมือน pct x10เลยอ่ะ
tancub
Year's Star

จังหวัด: nonthaburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2007 10:25  

ชอบมากครับ ที่มีคนเข้ามาด่าว่าห่วย

ผมจะได้ใช้ของดีๆ คนเดียวให้คนอื่นอิจฉา ชอบ

จะดูรูปถ่ายไหม...??

[/img]
tancub
Year's Star

จังหวัด: nonthaburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2007 02:00  

ไอโมบายได้เปลี่ยนผู้ผลิตจากจีนเป็นบริษัทของเกาหลีแทน ซึ่งในเรื่องของเทคโนโลยี ดีกว่ามาก และไม่เสียง่ายเมหือนเก่า
ตั้งแต่รุ่น 902 ออกมา ก็จะไม่ค่อยมีปัญหาอะไรแล้วนะครับ แล้วเค้าก็ปรับปรุงเรื่องศูนย์บ้างแล้ว
จากการที่รับเปลี่ยนใน 7 วัน (ซึ่งโนเกียไม่ให้เปลี่ยนแล้วนะคับ)
และศูนย์ซ่อมทำเป็นกระจกใสให้เห็นว่าช่างกำลังซ่อมอยู่

ผมใช้มาเยอะ ทั้งอาคาเทล โนเกีย โซนี่ จนมาไอโมบาย
ผมไม่เคยมีปัญหากับเครื่องทุกอัน เพราะผมจะหาข้อมูลอย่างดีก่อนจึงเลือกซื้อได้ไม่มีปัญหา

ตอนนี้ก็เลยซื้อ ไอโมบาย 902 มาใช้ ภาพชัดดีครับ ใช้แทนกล้องดิจิตอล เพราะไม่อยากซื้อกล้องพร้อมมือถือ พร้อมวิทยุ พร้อมเครื่องเล่นMP 3 เครื่อง MP4 เครื่องอัดเสียง เกมจาวา ออกาไนซ์ นาฬิกาจับเวลา แฟลชไดฟ์ ฯลฯ
9900 โอเคกับกล้องเลนส์ CCD 5 ล้าน (8 ล้านโปรแกรมเสริม)
สุดท้าย ที่ผมอยากจะบอกกับทุกคน
คือคุณต้องภามตัวเองก่อนว่าความต้องการคุณคืออะไร ถ้าเป็นแบบผม คือเน้นถ่ายภาพแบบไม่อยากซื้อกล้องดิจิตอล (ซึ่งปกติ 4-5 ล้านพิกเซลก็ประมาณ 6000-7000 มั้งในเวลานี้)
ผมจึงตกลงซื้อ 902
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: