Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 5500 Sport - Build to Play
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 269 / เข้าชม: 464956
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2006 15:27  
ตอบโดยอ้างถึง  

ไว้จะลอง แล้วมาบอกนะคะ แวบๆว่าเห็นมีเสียงภาษาไทย ตอนนี้กำลังchargeเครื่องอยู่ค่ะ ตอนแรกนึกว่าไม่ต้องchargeข้ามคืน เพราะไม่มีเขียนไทยคู่มือ แต่พอถามๆแบตใหม่ก็ยังต้องchargeเป็นวัน-_-"

เมื่อวานก็ลองลงโปรแกรมคำนวนcalorieแต่ยังลงไม่ได้ เมนูการลงโปรแกรมไม่ค่อยclearเท่าไหร่เลยค่ะ ส่วน PCsuiteที่ให้มาก็ไม่มีคำอธิบาย แต่พอลงไปก็มั่วๆไปได้ค่ะ เพราะ เป็นรูปแบบทั่วไป

folderที่ให้มากับเครื่องสำหรับเรา เราว่ามันมั่วๆอะค่ะ เลยไปจัดมันใหม่เกือบหมด คาดว่าคงไม่มีปัญหาม้างงนะ folderที่ให้มาก็แบบทั่วๆไปนะคะ เช่น gallery, my own, media, organizer, media, music, tools, etc...

ช่องที่ใส่สาย data +charge แบตเป็นยางนะคะ ใช้ๆไปก็กลัวๆเหมือนกันว่ามันจะขาดไหม แต่มันก็เหมือนๆกับกล้องรุ่นใหม่ๆของ canon นะคะ

เดี๋ยวนี้ของtechonology ก็จะทำที่เมืองจีนหมดสงสัยเดี๋ยวนี้กำลังหาทางลดต้นทุนกัน
eccent
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2006 15:35  

ลืม บอกไปค่ะ เรื่องปุ่มกด มันค่อนข้างเล็ก (มาก)ค่ะ อาจเป็นเพราะเราไม่เตยคินกะแป้นเล็กๆ แต่ก็พอกดได้นะคะ ไม่ถึงขนาดต้องเอาเล็บจิก แต่ถ้าคนไว้เล็บยาวๆ สงสัยว่าอาจจะลำบากในการกดนะคะ

วันก่อนไปซื้อที่jaymart พนักงานตื้อให้ทำบัตรสมาชิกมากๆ ราคา300บ บอกว่าทำแล้วภาญใน7วันถ้าเครื่องเสียจะเปลี่ยนให้ฟรี ไม่งั้น ก็ต้องเป็นส่งซ่อม

ในระยะเวลาประกัน1ปี ถ้าไปซ่อมที่ศูนษ์ก็จะฟรีอยู่แล้วแต่ถ้าจะ เอาไปให้jaymartส่ง ทางร้านจะคิดค่าบณิการส่ง100 บ ต่อครั้ง ซึ่งถ้าเราสมัครสมาชิกก็ไม่ต้องเสียตรงจุดนี้ด้วย (ค่าสมาชิก ปีล่ะ300บ)

แต่เราก็ไม่สมัครค่ะเพราะจากประสบการณ์ของจะเสียหลังประกัน....-_-
eccent
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2006 21:41  

มีถ่ายรูปเพิ่มเต์มไว้นิดนึงค่ะ ที่ลิงค์ด้านล่าง แหะๆ

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T4716046/T4716046.html#7[/url]
:b
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2006 07:24  

SMS อ่านได้นะครับ ลงภาษาไทยก่อน (จากแผ่น) ...แล้วเลือกภาษา...อ่านเกือบไม่รู้เรื่องอ่ะ....แต่ถ้าเป็นตัวเลข OK ครับ อ่านชื่อที่คนโทรเข้ามาได้ด้วยนะครับ คงเหมือนกะ N73... แต่ผมขาย 5500 ไปเอา N73 มาแล้วอ่ะ.....แต่....อยากกลับไปใช้ 5500 แล้วนะ...ขนาดมันเล็กกว่าเยอะเลย...ชอบเลย แล้วมี Prog GPS (Navigator) มาให้ด้วย...ถ้าใครมี GPS BT ก็ลองเล่นได้เลยครับ....เด๋วว่าจะเอา N73 ไป Turn เอา 5500 มาใช้ใหม่ดีกว่าครับ
aj9559
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 5500
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2006 09:05  

ซื้อมาแล้วครับ 12500 บาท แถม เมน 512 เมก ครับ ก็สนุกดีครับ ระบบ ตบซ้าย ตบขวา ตอนฟังเพลง อิอิ และ ให่อ่าน SMS ให้ฟังก็ ดีนะครับ อ่าน ข่าว ใช้ได้ครับ ฟังรู้เรื่อง จะเสีก็ตอน แฟนเก่า ส่ง sms มา อวยพรวันเกิด ดันให้อ่านให้ฟัง เกือบ บ้านแตก อิอิ อ่านได้โปรแกรม ใหม่ ๆ ทำไงดีครับ หาได้จากที่ไหนบ้างครับ ขอผู้รู้ตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ
KerOF
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2006 12:21  

เราว่ามันดีหมดเลยนะ เสียอย่างเดียวที่เราไม่ชอบคือ หน้าจอมานสีเหลี่ยมจัตุรัส -*-
stevenfuse
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2006 03:53  

แล้วเครื่องเล่น mp3 เป็นเสียงแบบ stereo หรือเปล่าครับ Confused แล้วเมื่อซื้อในกล่องจะมีอะไรบ้างครับ พอดีว่าจะซื้อให้ตัวเองเป็นของขวัญวันเกิด เล็งมานานแล้วครับ ดูสมบุกสมบันดี เหมาะกับตัวผมมาก ใครที่ใช้แล้วช่วยบอกทีนะครับ ขอบคุณครับ Very Happy
KerOF
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Sep 2006 15:51  

ลองใช้ของเพื่อนดูและ รุ่นนี้ก้เจ๋งตรงตบนี่แหละ แนวดี

แต่เราก้ไม่ชอบหน้าจออยู่ดี
Kengkong
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2006 14:16  

ไอ้ตบ ๆ นี่มันอะรัยอ่ะครับ ขออีกที Rolling Eyes
beguy
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2006 16:19  

..ตัวจริงน่าใช้มากเลยอ่ะ ...น่ารักดี
KKK123
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2006 20:53  

ตัวจริง สีดำ ก็สวยดี ( เห็นแต่สีดำอ่ะคับ ) แต่ยังไม่เคยลองเล่น ตอนนี้เชียงใหม่ ราคาประมาณ 11,000 บ เด๋วรอซัก ต่ำกว่าหมื่นหน่อย ค่อยพิจราณาอีกที หุหุ Laughing
อยากให้เพื่อนๆที่ซื้อรุ่นนี้ใช่แล้ว มีไรมาบ่นๆให้ฟังหน่อยนะคับ บ่นๆ ก็ได้ ชมๆ ก็ได้ครับ จะได้ เป็นข้อมูลในการเลือกซื้อได้ดีกว่า ฟังคนขายเขาโม้ให้ฟังอย่างเดียว ฟังคนใช้แล้วบ่นให้ฟัง น่าจะดีกว่าเนอะ Laughing Laughing
อยากทราบที่สุดคือ เสียงผ่านหูฟัง น่าจะเทียบเท่าประมาณ โนเกีย รุ่นไหนอ่ะครับ Wink
ส่วน คุณสมบัติอย่างอื่น คาดว่าโนเกีย คงไม่ทำให้ผิดหวัง ....เนอะ
KKK123
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2006 21:03  

อืม แล้ว ที่ซื้อมาเขาแถมเมมการ์ดให้ 512 เหมือนในเวปโนเกีย บอกไว้รึป่าวอ่ะคับผม Laughing
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2006 22:08  

แถมครับ...ให้มาแค่ 512 Mbps. เอง...น่าจะแถมอย่างน้อยซักกิ๊กนะ...มันครึ่งๆกลางๆไงไม่รู้ดิ....ลงได้แต่เพลง...ยังเหลือหนังอีก...(ไม่พอ) 5555 คุณภาพเสียง ok ครับ รับได้บายมาก...ถ้าไม่ใช่หูค้างคาว หรือ หูสุนัข (ที่รับความถี่ได้เยอะๆ) ก็คงพอนะครับ กะแค่ MP3 นะครับ สรุปว่าชอบมากๆครับ
แนน+++
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2006 19:29  

เค้าไห้อะไรมาในกล่องบ้างคะ
**ชุดหูฟังสเตอริโอ** มีป่าวค่ะ
5500
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2006 21:52  

แล็วเรื่องหน้าจอละครับ มองเห็นชัดรึเปล่าครับ เห็นมีคนบอกว่าตัวหนังสือค่อนข้างเล็ก
5500
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2006 21:52  

แล็วเรื่องหน้าจอละครับ มองเห็นชัดรึเปล่าครับ เห็นมีคนบอกว่าตัวหนังสือค่อนข้างเล็ก
แพรวว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2006 23:02  

เสียงจากลำโพงเปงไงบ้าง ชัดดังอ่ะป่าว
เทียบกับ w810i อันไหนเจ๋งกว่าคะ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2006 08:57  

ตัวหนังสือค่อนข้างเล็กครับ (ถ้าตาดีก็ ok ครับ ถ้าไม่ดีให้ลองไปดูก่อนซื้อนะครับ) ส่วนเสียงจากหูฟัง....OK เลยครับ แต่........เวลามีสายเข้ามันจะมีเสียงกวนเข้ามาเหมือนเปิดวิทยุ แล้วมีสัญญาณโทรศัพท์เข้ามากวนเลย ...ใครเป็นบ้างอ่ะ....โดยรวม..ถ้าชอบในขนาด ไม่เกี่ยงเรื่องจอเล็ก หรือ design .....ไปถอยมาได้เลยครับ ไม่ผิดหวังแน่ครับ
Kengkong
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2006 13:20  

:b ผู้เขียน:
แถมครับ...ให้มาแค่ 512 Mbps. เอง...น่าจะแถมอย่างน้อยซักกิ๊กนะ...มันครึ่งๆกลางๆไงไม่รู้ดิ....ลงได้แต่เพลง...ยังเหลือหนังอีก...(ไม่พอ) 5555 คุณภาพเสียง ok ครับ รับได้บายมาก...ถ้าไม่ใช่หูค้างคาว หรือ หูสุนัข (ที่รับความถี่ได้เยอะๆ) ก็คงพอนะครับ กะแค่ MP3 นะครับ สรุปว่าชอบมากๆครับ

ให้มา 512 จริง ๆ ป่าวครับ ผมไปถามที่ร้านที่มาบุญครองเค้าบอกให้มาแค่ 64Mbps. เองอ๊ะ หยั่งงี้เค้าเรียกถูกหลอกชะมะครับ (ยังคิดอยู่ว่าให้มาทำป๊ะอะรัยฟะ แค่ 64) แต่ยังไม่ซื้อหรอก
เพราะเมมมันต่ำ จะได้รู้ทันร้านเอาไว้ แล้วถามเรื่องหูฟังหน่อยสิคับ ว่า เป็นแบบรีโมทป่าว (ประมาณ 3250)
KerOF
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2006 19:22  

Kengkong ผู้เขียน:

ให้มา 512 จริง ๆ ป่าวครับ ผมไปถามที่ร้านที่มาบุญครองเค้าบอกให้มาแค่ 64Mbps. เองอ๊ะ หยั่งงี้เค้าเรียกถูกหลอกชะมะครับ (ยังคิดอยู่ว่าให้มาทำป๊ะอะรัยฟะ แค่ 64) แต่ยังไม่ซื้อหรอก
เพราะเมมมันต่ำ จะได้รู้ทันร้านเอาไว้ แล้วถามเรื่องหูฟังหน่อยสิคับ ว่า เป็นแบบรีโมทป่าว (ประมาณ 3250)

เราเหนเพื่อนเราซื้อมาก้ 512 นะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2006 20:43  

Anonymous ผู้เขียน:
test

test
nam_team
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: หนองคาย
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2006 16:19  

ดีนะคับมีแบบsportด้วย แต่ไม่ค่อยสวยเลย
chonkun
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ประสบการณ์ใช้ 5500
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2006 13:44  

ซื้อมาแล้วเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ใช้มาก็ 2 วันแล้ว ก็ยังไม่เจอปัญหาอะไร แต่แบตอาจจะหมดเร็วไปสักหน่อย แต่ถ้าชาร์ตทุกวันก็ไม่น่าจะมีปัญหา สำหรับเสียงเป็น Stereo ครับผม มีหูฟัง stereo มาให้ในกล่องด้วย

โดยในกล่องจะมี เคสเครื่องเป็นพลาสติกแข็ง ใช้สำหรับเสียบกับกางเกงเพื่อพกพาน่ะครับ แล้วก็มีหูฟัง แถมเมม 512 MB ก็จุเพลง MP3 ทั่วไปก็ได้เป็น 100 เพลงนะ แต่คิดว่ารอเก็บตังค์อีกนิดคงซื้อ 1 GB มาใช้เลย ชอบเป็นคลังเพลง

สำหรับโปรแกมแนว Sport ได้ลองแค่คร่าวๆ ก็ดูจะโอเคทีเดียว แต่ไว้จะไปลองคืนนี้อีกที เทียบกับในฟิตเนสไปเลย ว่าวันได้ตรงแค่ไหน

นอกจากนี้มีฟังก์ชันเก๋ๆให้เล่นคือการเคาะบริเวณปุ่มบังคับทิศทางเพื่อให้เข้าเล่นเพลงได้โดยที่ไม่ต้องกดเปลี่ยนโหมดแต่อย่างใด

ไฟฉายที่มากับตัวเครื่องถ้าในที่มืดก็ถือว่าใช้ได้ทีเดียว สำหรับพวกชอบเที่ยว outdoor น่าจะได้ประโยชน์จากการพกพาเจ้าเครืองนี้

แต่สำหรับโปรแกรมเสริมยังไม่ได้ลง แต่คงต้องรอสักระยะเพราะดันเป็น symbian หน้าจาแปลกคงรอสักระยะเพื่อมี software มา support
handies
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Helsinki ,FN
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2006 19:50  

รู้สึกว่าในเว็บโนเกียจาเขียนไว้ว่ารุ่นนี้ทำมาจากวัสดุทำรองเท้าราคาแพงอ่าครับ จริงๆนะครับ

NOKIA N73 MUSIC EDITION
pong40
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2006 13:43  

อยากถามอะไรสักนิดอ่าคับ

1. วิดีโออ่ะ ถ่ายแล้วเนียนสู้พวก n70 หรือพวก 6270 6280 ได้ป่ะ

2. หน้าจอ 208 x 208 นี่จัดว่าแย่มั้ย ดูจากแคตตาล็อกของ N70 แค่ 176 x 208 เองนะ นี่แสดงว่าชัดกว่า N70 อีกช่ายป่ะ

3. คุณภาพลำโพง จากซิมเบี้ยนน่าจะดังนะ แล้วมันจะ สเตอริโอป่าวอ่ะ ลำโพงนอกนะ

4. เสียงใน smalltalk จัดว่าดังดีมั้ยครับ ถ้าเทียบกับ ซีรี่ย์ 6 อ่ะ เพราะตอนนี้ใช้ 6230i อยู่

ขอบคุนล่วงหน้านะครับ
miweiei
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2006 23:34  

ในกล่องแถมอะไรบ้างคะ Laughing
ผ่านมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2006 20:58  

ในกล่องมี

- ตัวเครื่อง
- แบต BL-5B
- หูฟัง แบบ ถอดเปลี่ยนได้ (AD-45 + HS-29) (ไม่เหมือนกับ 3250 นะ)
- คลิบหนีบตัวเครื่อง เป็น 2 ชิ้น ประกอบกัน
- ตัวชาร์จแบต
- สายคล้องข้อมือ แบบเฉพาะของ Nokia 5500
- MicroSD card 512MB + ตัวแปลง
- แผ่นCD Nokia5500
- คู่มือ+เอกสารนิดๆหน่อยๆ
ผ่านมาบอก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2006 21:00  

ข้อมูลเพิ่มเติมที่นี้เลยครับ.....

ชอบมั่กๆ ใครจะว่าไงชั่ง

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T4770649/T4770649.html

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T4771525/T4771525.html

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T4752245/T4752245.html

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T4745777/T4745777.html

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T4716301/T4716301.html

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T4716046/T4716046.html
ผ่านมาบอก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2006 21:02  

โดยเฉพาะอันนี้ห้ามผลาดด้วยประการทั้งปวง...

http://www.mforum.ru/phones/tests/036591.htm
ikok
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2006 16:30  

จะฝากพี่ซื้อจากยุโรป ไม่รู้จะถูกกว่าเมืองไทยไหม รอลุ้นอยู่
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2006 07:54  

ไม่แน่นะครับว่าจะถูกกว่าหรือปล่าว...เคยฝากเพื่อนที่อยู่ Finland บอกครั้งแรกประมาณ 17,xxx หรือ 14,xxx ไม่แน่ใจ แต่ที่แน่ๆ แพงกว่าไทย (เมื่อตอน 5500 ยังไม่เข้าไทยนะครับ) แต่ตอนนี้อาจจะสูสี หรือ ถูกกว่านะ รอลุ้นกันนะครับ
bigdee
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: แปดริ้ว
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Oct 2006 09:13  

อยากถามว่า
1.เสียงสู้ 3250 ได้ รึ ปล่าว
2.ใช้Themes ตระกูล sis ได้ไหมครับ
3.ตอนนี้ราคาเท่าไหร่
4.ลงโปรแกรมของ Symbian OS เวอร์ชั่น 9.1 - Series 60 ได้รึปล่าว

ขอบ คุงคับ
ผ่านมาตอบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ผ่านมาตอบ
วันที่โพสท์ : 18 Oct 2006 09:21  

" เสียงสุดยอด แนะนำให้เปลี่ยนหูฟังใหม่ ของผมใช้ของ ยี่ห้อ ชัวร์ เสียงดี มั่กๆ

ส่วงการลงโปรแกรม ลงของ N 3250 ได้ทุกอย่างครับ เวอร์ชั่นเดียวกัน

ตอนนี้ที่ลงไม่มีปัญหาการใช้แต่อย่างไร...

1. โชว์รูปเต็มจอ

2. ดิกฯ

3. ดูภาพ

4. ล็อคออโต

5. ฯลฯ

สุดยอดครับ...ตั่งแต่ใช้มายังไม่มีปัญหาไรเลย...
ผ่านมาตอบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ผ่านมาตอบ
วันที่โพสท์ : 18 Oct 2006 09:26  

ราคาตอนนี้ 18 ตค 49

อยู่ที่ 11000 บ. ครับ MBK

ศูนย์ 12590 บ. ครับ

เสียงสุด... แนะนำให้ลงเสียง นามสกุล AAC อ่ะ

แผ่นในกล่อง เข้าแถม ตัวโปรแกรมแปลง มาให้แล้วด้วย.....

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2006 13:50  

เข้าไปในบลิสเทลครับเขียนไว้ว่า 9130บาท
bigdee
Year's Star

จังหวัด: แปดริ้ว
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Oct 2006 23:30  

....

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย bigdee เมื่อวันที่ 01 May 2007 10:41; ทั้งหมด 1 ครั้ง
taeake
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ที่เชียวใหม่อ่า
วันที่โพสท์ : 24 Oct 2006 23:55  

แล้วตอนนี้ที่เชียงใหม่ ราคาเท่าไหร่คับ ใครรู้บ้างคับบอกที
taeake
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ที่เชียวใหม่อ่า
วันที่โพสท์ : 24 Oct 2006 23:55  

แล้วตอนนี้ที่เชียงใหม่ ราคาเท่าไหร่คับ ใครรู้บ้างคับบอกที
KKK123
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2006 00:06  

ที่เชียงใหม่ ผมเห็นแม่วังสือสาร ขาย 11,900 มั้งคับ ประมาณนี้ Laughing
ก็อยากได้ 5500 อยู่เหมือนกัน ......แต่ตัดใจทิ้งเจ้า SE W300i ไม่ลงซักที หุหุ วอร์คแมนเขาทำเรื่องเสียงเพลงได้ดีจิงๆ Wink
taeake
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : """"
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2006 02:04  

แล้วคุณภาพเสียงของ 5500 นี่เทียบ W300i ไม่ได้เลยหรอครับ Confused
+++
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2006 22:38  

สายดาต้าลิงค์ ให้มามั้ยครับ

แล้วตัวยึดแฮนด์จักรยาน แบบซ้ายมืออะครับให้มาป่าว ??
งะงะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : บูตูส
วันที่โพสท์ : 29 Oct 2006 01:27  

บูตูสในเตรื่องนี่หากซื้อหูฟัง บูตูส มาจะสามารถฟังเพลงได้ไหมอ่าคับ
sd1015901
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Nov 2006 22:27  

ผมละคับคนนึงที่เคยใช้SERIES 5 มาแล้วคับใช้ดีคับใช้ง่ายแต่ปุ่มกดยากมั้กๆๆๆๆๆๆๆๆๆจนผมทนไม่ไหวแล้วอ่ะคับแต่ใช้ดีคับใช้ง่ายไม่สับสอนแล้วอีกอย่างที่ผมภูมิใจกับเจ้า5100ของผมมากคือว่าผมเคยทำตกมาแล้วมากกว่า100ครั้งเครื่องก้อม่ายร่วงก้อใช้ดีตามปกติแนะนำเลยนะคับเพราะว่าเครื่องของผมเป็นรุ่นพ่อของเครื่องนี้อ่ะคับใช้4ปีมาแล้วยังไม่เจ้งแต่ว่าหน้ากากนี้คิดหนักเลยคับ (โปรดใช้วิจารนะยานในกานอ่านนะคับเพราะผมอาจจะพุดไม่เข้าหูใครหลายๆคน) ขอเตือนนะคับเรื่องปุ่มนี้คิดหนักเลยกดแต่ละทีเกือบบ้าตาย
ClassiK
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : จาหา Java มาจากไหนอะ
วันที่โพสท์ : 02 Nov 2006 22:38  

ผมก็ใช้อยู่อะรุ่นนี้เจ๋งมากๆ ผมชอบที่เกมลูกบอลอะ เจ๋งโคตรๆ คือว่ามันต้องเอียงเครื่องเอาอะแล้วลูกบอลจะไหลไปตามทางที่เราเอียงลง เอียงไปทางซ้ายลูกบอลก็ไหลไปทางซ้าย เอียงไปทางขวาลูกบอลก็ไหลไปทางว่า เอาเป็นว่าเจ๋งโคตรๆ เสียงก็โคตรดีเลยอะ แล้วยังมีโปรแกรมอ่านข้อความอีก อ่านรู้เรื่องนะคับ ภาษาไทยก็อ่านได้ อังกฤษก็อ่านได้ แต่อังกฤษมันจะอ่านเร็วไปหน่อยฟังไม่ทัน

แต่ผมมีข้อสงสัยอยู่อย่าง ผมรู้สึกว่าผมเข้าไปดูในเวป โมบายไลท์ มันยังไม่มีโปรแกรมอะไรที่ support รุ่นนี้เลย ไม่ว่าจะเป็น Java รูป หรือ อะไรก็ตาม ไม่มีบอกเลยว่า5500ใช้ได้ ผมก็เลยลองเข้า wap ดู ผมก็กดโหลดแทบทุกอันมันก็โหลดไม่ได้หมดเลยอะ จะต้องทำไงดีอะ
จะหาพวก Java ได้จากที่ไหน
หรือว่ามันยังเป็นรุ่นไหม่อยู่อะคับ
เค้าจะทำพวก Java ว่า ซัฟพอทรุ่นนี้มั้ย

-ถ้าไม่ทำJava มาให้เล่นก็เหงาแย่ดิ
Flicker
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Nov 2006 00:27  

ใครใช้แล้วช่วยบอกเรื่องหูฟังหน่อยสิครับ
หูฟังใช้หัวต่อแบบไหน แล้วใช้หูฟังแบบ 3.5mm ได้ไหมคัรบ

แล้วรุ่น sport แตกต่างจากรุ่น music ยังไงบ้าง รุ่น music รองรับ 3.5mm ในตัวเลยไหมครับ?
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Nov 2006 21:57  

ราคาเหลือ 10200แล้วครับ
music edition ไม่เข้าไทยนะครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Nov 2006 11:50  

สายที่ออกจากเครื่องเป็น Pop Port ซึ่งเป็น Remote แล้วก็ต่อด้วยสายหูฟังซึ่งจะต้องใช้ แบบ 3.5 mm. ดังนี้คุณหาหูฟังได้ตามใจชอบเลยครับ....เสียงดี ถึงดีมากครับ หูผมก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่หรอก แต่ฟังแล้ว ถูกใจเลยครับ ลองหาหูฟังดีๆ น่าจะเจ๋งไปเลยครับ พอดีผมใส่ mem เพิ่มเป็น 1 GB. ยังฟังไม่หมดซักทีเลย ที่ให้มา 512 ก็น่าจะพออยู่แล้วล่ะ นอกนั้น ok เลยครับ อีกอย่างที่อยากทราบ ที่ศูนย์ มีหน้ากากและปุ่มกดเปลี่ยนหรือยังนะ จะได้สบายใจ เวลามันถลอกปอกเปิก จะได้มีอะไหล่นะ ใช้มาสักเดือนกว่าๆยังไม่งอแงเลยเยี่ยมมากครับ ข้อเสียนิดนึง....ตัวหนังสือเล็กไปหน่อย เวลาขับรถเหลือบไปดูลำบากอ่ะ
jjววงง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ไหน
วันที่โพสท์ : 18 Nov 2006 01:03  

ราคาเหลือ 10200แล้วครับ
music edition ไม่เข้าไทยนะครับ

ที่ไหนหรอคับจะได้ไปซื้อถอยมามั่ง
pisake
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia 5500 Sport - Build to Play
วันที่โพสท์ : 18 Nov 2006 17:50  

ผมซื้อตอนเข้าประเทศเลยครับ ตอนนี้ เครื่อง ก็ใช้งานได้ปกติ ครับ แต่..ตรงปุ่มกดนี่สิ ดันเป็นแค่แผ่นยาง หลุดแล้วด้วยครับหน้าเกลียดที่สุดเลย ตรงปุ่ม..สติ๊ก..ตรงกลางก็ถลอกแล้วนี่ ก็ดูน่าเกลียด เหมือนเครื่องไม่มีราคา เลย แต่ ก็นะไม่พังก็ใช้งานได้ก็ OK.เรื่องกล้องก็ผมต้องใช้งานมากเรื่องกล้องก็เลยซื้อ โซนี่ อีริคสัน K750i มาเรื่องกล้องจะดีกว่าเรื่องเสียงเบากว่าแต่ฟันนิ่มกว่า ผมก็เลยว่า ดีกว่าที่เลนย์กล้องของ โซนี่ อีริคสัน K750i มีที่ปิดด้วย ผมว่าจะซื้ออะไรคำนวนเรื่องความต้องการใช้งานนิดก็น่าจะดีนะครับ สวนเรื่อง อย่าง 5500 มี GPS แม่งเอามาเพิ่มตังส์ทำไม่วะประเทศเราไม่ใจดีเปิดให้ใช้หรอก**ระบบ Push-to-talk สนทนาผ่าน GPRS **ก็ไม่เปิดให้ใช้ที่ประเทศเรา
โดยรวมก็ OK. Confused Confused Crying or Very sad Crying or Very sad นะที่ซื้อเห็นว่าเล็ก กล้องก็ 2 ล้าน.USB 2.0 - Pop-Port™ส่งข้อมูลง่ายดี Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
เทวดาไร้ปีก
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: นครศรีธรรมราช
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Nov 2006 22:35  

เอ่อ ไอ้เจ้า Mbps. น่ะนะ มันไม่ใช่หน่วย นับความจุการ์ดอ่ะ
มันย่อมาจาก Mega Bits Per Second ใช้นับพวก อัตราเร๊วการส่งข้อมูล
กับเพลง MP3 (จะใช้ kbps)

ที่ถูก(ต้อง)ควรจะเป็น 512 MB (512 Mega Bite)
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Nov 2006 12:53  

เทวดาไร้ปีก ผู้เขียน:

เอ่อ ไอ้เจ้า Mbps. น่ะนะ มันไม่ใช่หน่วย นับความจุการ์ดอ่ะ
มันย่อมาจาก Mega Bits Per Second ใช้นับพวก อัตราเร๊วการส่งข้อมูล
กับเพลง MP3 (จะใช้ kbps)

ที่ถูก(ต้อง)ควรจะเป็น 512 MB (512 Mega Bite)

ขออำภัยอย่างแรงครับที่เขียนผิด คงจะสับสนในระหว่างการทำหนังสือขอ Links ใช้งานที่ Office นะครับ ดังนั้นจึงของถอน จาก Mbps. เป็น MB. 555 ใครจับไก่ได้เอามาคืนด้วยนะครับ ปล่อยไปตัวเบ้อเริ่ม..... :b

ส่วน GPS นั้น ถ้าคุณมี Bluetooth GPS คุณจะใช้ Navigator ได้นะครับ เสียดายน่าจะทำ Track และ MAP ให้เลยจะเจ๋งสุดๆ

ที่เปลี่ยนจาก N73 กลับมาใช้ 5500 ก็เพราะโปรแกรม Navigator นั่นแหละครับ N73 มันไม่มี s/w ตัวนี้อ่ะ
NOKIA ห่วยยยยยยยย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2006 21:03  

Nokia 5500 เป็นเรื่องแล้วครับ ใครซื้อมาระวังนะครับ น้ำ (เหงื่อ) เข้าเครื่อง บอร์ดพัง ไม่รับผิดชอบด้วย ทำไงดีครับ
Nokia 5500 ครับ อย่าคิดว่าทนนะครับ ไม่จริงครับ ไม่จริง ยืนยันได้ครับ
ซื้อมาเมื่อเกือบสองเดือนก่อนครับ ลังเลอยู่หลายวันว่าจะซื้อรุ่นธรรมดา ๆ ราคาไม่กี่พัน ก็เอาไว้ใช้งานอย่างเดียวนี่ครับ โทร.ออก รับสาย แต่พอเจอรุ่นนี้แล้วชอบครับ
ที่ซื้อ เพราะเข้าใจว่ามันทนกว่าเครื่องอื่น ๆ
ซื้อเลยดีกว่าครับ อยากได้มั่ก ๆ เรามันคนสมบุกสมบัน เห็นว่ามีโหมดออกกำลังกาย อะฮ่า.......เลยเอาไปวิ่งด้วยกันครับ มีโหมดนับก้าว นับแคลลอรี่ที่ใช้ด้วย ดีแฮะ ชอบ ๆ ๆ ๆ ชอบมาก ๆ
ตั้งแต่เคยซื้อโทรศัพท์มาใช้ ไม่เคยถูกใจเครื่องไหนเท่าเครื่องนี้เลยครับ สาบาน ชอบมาก ๆ วิ่งด้วยกันไม่เกินสิบห้าครั้งครับ ไปเที่ยวเชียงใหม่ เอาไปด้วย แบตหมดก็ไม่ได้สนใจ เอ....... ชาร์ตแบตแล้วทำไมเปิดไม่ติด เปิดไม่ติดจริง ๆ ครับ ต้องใช้งานด้วย งานสำคัญมาก ๆ แต่เปิดไม่ติด เลยเอาเครื่องไปทิ้งไว้ที่โนเกียแคร์
ที่เชียงใหม่
สรุปว่า "น้ำเข้าเครื่องครับ บอร์ดพัง สิ้นสุดการรับประกัน ค่าบอร์ดใหม่ ถูกกว่าค่าเครื่องไม่มาก"
แล้วมันเข้าไปได้ยังง๊ายยยยย พนักงานพยายามจะอธิบายว่า มีคราบเขียว ๆ เหมือนคราบสบู่ จะบ้าเหรอ ใครจะเอาโทรศัพท์ไปอาบน้ำด้วย เอาไปวิ่งด้วยไม่ถึงสิบห้าครั้งด้วยมั๊ง อาจจะมีเหงื่อเข้าไปก็ได้น่ะครับ แต่ว่า
รุ่นนี้บอกว่ามีซีลกันน้ำ (ละอองน้ำมั๊ง) กันฝุ่นไม่ใช่เหรอครับ ถ้าผมเอาเครื่องไปตกน้ำแล้วมันพังจะไม่ว่าสักคำ
แล้วแค่เอาไปวิ่งด้วยสิบกว่าครั้งเนี่ย เหงื่อมันเข้าไปได้ยังง๊ายยยยยยย ก็บอกเราว่ากันฝุ่นกันน้ำไม่ใช่เหรอ

ที่มาเล่าให้ฟังเนี่ยครับ อยากจะปรึกษา ว่าผมจะทำยังไงดี เครื่องยังอยู่ที่ผม ผมยังไม่ยอมให้ล้างบอร์ด
มีคราบเหงื่ออยู่ที่เครื่องจริง ๆ ด้วย แล้วมันเข้าไปได้ยังไง
ก็ไหนว่ามีซีลกันฝุ่น กันน้ำ แล้วรุ่นนี้ก็โฆษณาว่ากันฝุ่นกันน้ำ แล้วเอาไปวิ่งด้วยแค่สิบกว่าครั้งนี่ บอร์ดพังได้ไงครับ ถ้าผมเอาไปใช้งานตากฝน หรือเอาไปจุ่มน้ำ จะไม่ว่าสักคำ ใครมันจะไปทำอย่างนั้น

ที่ข้องใจมาก ๆ ก็คือ บอร์ดพัง เพราะน้ำ (เหงื่อ)
แล้วน้ำ (เหงื่อ) มันเข้าไปได้ยังไง ถ้าไม่โฆษณาว่าใช้ออกกำลังกายได้ กันน้ำ กันฝุ่น กันกระแทก........
แล้วใครมันจะกล้า (บ้า)เอาโทรศัพท์ราคาหมื่นกว่า ๆ
ไปวิ่งออกกำลังกายด้วย จนมันพังเพราะเหงื่อ

ผมใช้โทรศัพท์มาไม่เคยเจ๊งเพราะน้ำครับ ถ้าทำตกหรือเหตุอย่างอื่นจะไม่เสียใจเท่านี้เลย เครื่องนี้ซื้อเพราะโฆษณาจริง ๆ ครับ กรุณาบอกทุกท่านที่ใช้เครื่องรุ่นนี้เลยว่ามันโกหก มันไม่ทนจริง ๆ หรอกครับ อย่าเอาไปออกกำลังกายด้วยเลย มันอาจจะทนกว่ารุ่นอื่นนิดหน่อย แต่ไม่มากอย่างที่คิด ห้ามนำไปออกกำลังกายด้วยเด็ดขาด
ผมไม่รู้จะเรียกร้องอะไรกับใครน่ะครับ ไม่รู้จะทำยังไงดี กับมือถือ รุ่นที่ซื้อเพราะโฆษณาว่ากันน้ำ กันฝุ่น กันกระแทก แต่มาพังเพราะว่าผมเอาไปจ๊อกกิ้งด้วยแค่สิบกว่าครั้ง (ถ้าผมทำตกน้ำ หรือว่าตก หรือว่าอุบัติเหตุ ผมจะไม่บ่นเลยสักคำ แต่นี่ ซื้อมาสองเดือน พังเพราะเอาไปออกกำลังกายด้วย แถมบริษัทไม่รับผิดชอบ อย่างเซ็งล่ะครับ ไมรู้จะว่ายังไงกันแล้ว )
ถ้ามีคนสนใจ พรุ่งนี้จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ (ยังไม่ยอมล้างบอร์ด กลัวหลักฐานหาย )
พรุ่งนี้คงจะเข้าไปที่โนเกียแคร์ที่กรุงเทพอีกครั้งน่ะครับ ทำใจไม่ได้จริง ๆ เงินค่าเครื่องแค่นี้ผมไม่สนหรอก แต่มันเสียอารมณ์จริง ๆ แต่ผมต้องการคำอธิบาย แต่ทำใจไว้แล้วว่าคงไม่พ้นคำอธิบายเดิม ๆ ล่ะครับ
ผมน่าจะรู้ตัวเร็วกว่านี้ ว่ารุ่นนี้ ห้ามนำไปออกกำลังกายด้วย (แล้วมันจะโฆษณาทำไมว๊า.......ป่ะธ่อ ยิ่งคิดยิ่งเจ็บใจ ) ใครมันจะบ้าเอามือถือไปวิ่งด้วยฟะ ถ้ามันไม่บอก ไม่โฆษณาว่ามันทำได้ ผมมันโง่เอง ...........

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T4940937/T4940937.html[/img]
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เอารูปไปดู
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2006 21:04  

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T4940937/T4940937.html
PAUL_PK
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2006 17:23  

ผมเป็นอีกคนนึงที่ใช้ 5500 เพราะคำโฆษณา (แต่ก้อไม่รอบคอบเองด้วย)

วันที่ 16/11/2549

ผมอ่ะ เกิดอุบัติเหตุโทรศัพท์เดิมอ่ะนะ (7710 ยี่ห้อเดียวกันเนี่ยแหละ มีตำนานด้วย ไว้เล่าใน บอร์ด 7710 ) ก้อเลยเกิดความต้องการโทรศัพท์อย่างแรง แบบว่าเสียปุ๊บ-ซื้อใหม่ปั๊บ เลยตรงไปเลยครับ jaymart (MBK) คับพี่น้อง ถามพนักงานขาย (ขอสงวนชื่อ-นามสกุลจิงนะคับ)
ถามเข้าเลยครับ MOTO (A1200) ซะงั้น แบบว่า ชอบdesign ของมัน แต่พอได้ลองเครื่องก้อมีสาเหตุที่ไม่ชอบ เลยหันมาสบตากะเจ้า 5500 ที่ว่า เพราะได้ยินชื่อเสียง(ด้านดี) ของมันมาพอสมควร พอได้เห็นเครื่องจิงครั้งแรก ก้อคิดในใจ ว่ามันต้องอยู่ที่นี่มานานแน่เลย เพราะไรรู้มั๊ยคับพี่น้อง ฝุ่นคับฝุ่น ฝุ่นอยู่ที่เครื่องเลยคับ แบบว่าจับที่ตัวเครื่องคับ ไม่ใช่ที่กล่องแต่อย่างใด แต่ตอนนั้นมันหน้ามืด เพราะ ความต้องการใช้โทรศัพท์ เลยถามพี่พนักงานขายไปว่า "มีเครื่องอื่นมั๊ยครับ " พี่พนักงานขายก้อกรุณ่าตอบมาว่า "มีเครื่องเดียวค่ะ " เป็นอันจบ เพราะคิดว่า มันบอกในความ spec อยู่แล้ว ว่า กันละอองน้ำ และ กันละอองฝุ่น (ไม่เกิน 5 อะตอม) กันกระแทก(แบบเบาๆ เข้าใจว่า คงกันการกระแทกกับปุยนุ่นกลางเวหาเท่านั้น ) ก้อเลยมองข้ามจุดนั้นไป คิดว่าลองเครื่องดูดีกว่า ก้อเลยลองอยู่พักใหญ๋ เอ๊ะ เหมือนฟ้าดลใจ มันไม่ยักแสดงออาการงอแงแต่อย่างใด ทำตัวเป็นปกติสุขมั่กๆ อีกทั้งได้รับเสียงสนับสนุนจากฝูงเพื่อน เลยตั้งสินใจซื้อ ที่ร้านที่ว่า( เป็นครั้งแรก)

หลังจากนั้น 2 สัปดาห์ให้หลัง ก้อเกิดเหตุการไม่คาดฝันขึ้น เริ่มจาก

1. พบว่า ไอ้ไฟสีที่มันเปลี่ยนได้ ตาม function การใช้งานเนี่ย มันเริ่มเปลี่ยนไม่ตรงแหะ

อยู่ๆมาอีกไม่กี่วัน

2. เอ๊ะ ทำไม เครื่องค้าง

ถัดมาหลังจากนั้น

3. ลองหูฟังดู...อ่า กำแล้วตู เริ่มไม่ตอยสนองหูฟัง ซะงั้น

หลังวันพ่อ เจอดี คับพี่น้อง

4. ปุ่มกด คับ ปุ่มกด (ซึ่งมันเป็นยางคับ ไม่ได้ มีการ sealant มากมายคับ มันถูกจัดวางไปบนหน้าลงไปบนครื่องอย่างเหมาะเจาะและยึดติดกับเครื่องไว้ด้วยวัสดุใสๆที่มีความหนืด ) มันเผยอ ออกมาคับ อีก 2 วัน หลังจากนั้น มันกัอออกมาครึ่งแผ่น ตั้งแต่ปุ่ม รับ-วาง สาย ไปจนถึง ปุ่มเลข 0

จากนั้นผม ก้อรีบหาข้อมูล jaymart เพื่อส่งซ่อม (แบบรับสภาพ)

วันที่ 7/12/2549 --- jaymart(MBK)

ผมไปร้านดังกล่าว พร้อมข้อมูล (http://www.jaymarts.com/j_service.htm)

1. ฟรี ค่าดำเนินการส่งเครื่องซ่อมเข้าศูนย์
- สมาชิก Mobile Plus (ตามอายุของบัตรฯ)
- ลูกค้าที่ซื้อระหว่างวันที่ 4 สิงหาคม 2549 - 4 กันยายน 2549 (ถ้านอกเหนือจากวันที่ดังกล่าวเรียกเก็บตามข้อ 2 และ 3 )
2. 50 บาท ลูกค้าที่ซื้อโทรศัพท์กับบริษัทฯ เกิน 1 เดือน (เริ่มนับจากลูกค้า ที่ซื้อตั้งแต่วันที่ 5 กันยายน 2549 เป็นต้นไป)
3. 200 บาทเครื่องที่หมดประกัน 1 ปี และ เครื่องลูกค้าที่ ไม่ได้ ซื้อโทรศัพท์

ผมไปถึง ก้อไปที่เคาเตอร์ ชี้แจงอาการเสีย ทั้ง 4 อาการ โดยเริ่มจากเรื่องปุ่มกดก่อน (เพราะเรื่องการทำงานของเครื่อง พอรับได้ )พนักงานสาวของร้าน ก้อแสดงความเป็นผู้ชำนาญเลย จะพยายาม แงะปุ่มกดที่มันอยากจะแยกออกจากเครื่องเต็มที่อยู่แล้วนั้น ออกมาชื่นชมเป็นบุญตา จนผมทนไม่ได้เลยห้ามแกไว้ก่อน และวผม ก้อถามว่า "พี่มันเกิดจากไรเนี่ย" เธอคนนั้นตอบด้วยสัญชาตญาณปกป้ององค์กรมั่กๆ "ไปโดนน้ำ - โดนไรมาป่าว" แน่ะ ดูพูดเข้า เหมือนไม่มีข้อมูลว่า มันกันน้ำที่มีอนุภาคไม่เกิน 5 อะตอม นะพี่สาว อิอิ

จากนั้นเธอ ก้อทำตามหน้าที่ของเธอ โดยแจ้งเงื่อนไข การส่งซ่อมคับ โดยผมเนี่ย ต้องเสียตังคับ 50 บาท ค่าซ่อม เลยสงสัยคับในข้อมูลที่มี ตาม ข้อ 2

2. 50 บาท ลูกค้าที่ซื้อโทรศัพท์กับบริษัทฯ เกิน 1 เดือน (เริ่มนับจากลูกค้า ที่ซื้อตั้งแต่วันที่ 5 กันยายน 2549 เป็นต้นไป)

ผมเข้าใจว่า ถ้าซื้อโทรสับกับร้านไม่เกิน 1 เดือนนี่ ฟรี ค่าส่งซ่อม โดยมีผลบังคับใช้ตั้งแต่ 5/9/2549 เป็นต้นไป (จนกว่าจะมีประกาศฉบับอื่น) ประทับใจมากตอนได้ข้อมูล

แต่ทางร้านเข้าใจว่า ฟรีค่าส่งซ่อม กับลูกค้าที่ซื้อเครื่องกับทางร้านไม่เกิน 1เดือน โดยเริ่มนับตั้งแต่ 5/9/2549

แต่กิริยา คับพี่น้อง ตอน ท่านๆเธอๆ เหล่านั้นพยายามจะทำความเข้าใจกับผมนั้น เธอดึงประกาศที่มีข้อความ ที่ผม แจ้งในตอนต้น ให้ ท่านอีกคน แล้วบอกว่า " อ่ะ เอาไปอ่านให้เขาเข้าฟัง" ทั้งที่ผมเป็นคู่เจรจากับเธอ โดยตรง (ดูมันทำ)

เออ ถือว่าผมเข้าใจผิด

แล้วหลังจากนั้นก้อ พยายามทั้งขู่ทั้งปลอบผม ว่า "น้องเอาไปที่ศูนย์ BS ดูสิ easy fix ดูสิ เอามาที่นี่นานนะเป็นเดือน เพราะกว่าพี่จะเอาไปส่ง (แนะ ดูเธอๆ พูดเข้า)

หลังจากที่ สอบถามกันสักพัก ไป easy fix ดีกว่า บอกอาการ สอบถามข้อมูลแล้ว จะส่งเครื่องล่ะ ทาง easy fix บอกว่า cover ไม่รวมอยู่ในประกัน (ความรู้ใหม่ เพราะ ประสบการณ์ส่งเครื่องซ่อม น้อยมาก) เลยกลับไปหา jaymart พนักงานผู้เต็มเปี่ยมไปด้วยข้อมูล แล้วความยิ้มแย้มแจ่มใส ในเวลาที่จะขายเครื่องให้เรา ได้หายไป "พี่ไม่ทราบ น้องต้องลองส่งเครื่องไปดู แต่นานนะ ถ้าน้องจะเอาเร็ว ไปที่ ศูนย์ m link เลย สุขุมวิท 62 พี่ก้อตอบน้องไม่ได้หรอก " อ้าว....

เลิกซ่อม กลับบ้าน ทำใจ 1 คืน

8/12/2549

คิดได้ ในฐานะที่ jaymart เป็น dealer ยังไงก้อต้องให้เข้าไปซ่อม
โทรไป jaymart สำนักงานใหญ๋ 555 operater ไม่มีข้อมูล แม้กระทั่งเรื่อง ค่าจัดส่งซ่อมคับ... ขอบคุณ วางสายดีก่า

jaymart tha mall ท่าพระ

ไม่พูดไรมาก บอกอาการ ทั้ง 4 ส่งเครื่องซ่อม จบ แต่ระหว่า'ที่อยู่ที่ร้าน มีแต่รอยยิ้ม พูดคุย หยอกล้อกัน (เอ๊ะ หรือ ว่าเขาไม่ใช่คู่กรณีเรา 555 )

บัดนี้ เครื่อง ก้อได้ไป อยู่ในความดูแลของเขาแล้ว ทำใจรอคำตอบ เรื่องค่าซ่อม
ไม่พูด

ขอบคุณ jaymart ขอบคุณ m-link ขอบคุณ nokia และผู้เกี่ยวข้องทุกคน
เพิ่งซื้อเหมือนกัน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Dec 2006 13:33  

เขียนได้อารมร่วมมากเลย คับ มองโลกในแง่ดีจัง อ่านแล้วฮา แต่ฮาไม่ออก เพราะ เพิ่งซื้อมาเหมือนกัน แบบ เดียวกันแป๊ะ ตรงที่ตอนไปซื้อ "มีเหลือเครื่องเดียวค่ะน้อง...." ไอ้ตอนแรกคิดว่าขายดี แต่ตอนนี้เหมือนโดนปล่อยเกาะ จะ load theme , Application อะไรก็ใช้กับ simbian รุ่นอื่น ก็บ่อได้ simbian รุ่น 9.1 (นะโว้ยๆๆ) ทามไมรักมันสันโดดอย่างงี้ฟะ แล้วพอมาอ่านทู้ นี้ เริ่มเห็นแล้วครับ แสงไฟค่อยๆเรืองรอง มาจากระหว่าง ตัวกรอบเหล็กกะ Key pad น้ำตาผมก็เริ่มๆซึมออกมาระหว่างขอบตาบนกับตาล่าง อืม ฉิ_หายแล้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2006 16:40  

555
เพิ่งตัดสินใจซื้อวันนี้เอง เห็นมันลงมาเหลือประมาณ 9500 ก็เลยอยากลองอยากรู้เหมือนกันนะว่าแผงปุ่มกดจะหลุดยังไง อีกทั้งจะซ่อมมันยังไงด้วย
พยายามคิดนะว่าเหงื่อเข้าไปได้ยังไง เป็นไปได้มั๊ยว่าเพราะเราใส่หูฟังตอนออกกำลังกายทำให้เหงื่อเข้าไปได้

ใครมีความคิดดีๆ ก็แนะนำกันหน่อยนะ
นานๆ ทีผมจะเจอสเปคถูกใจ แต่ดันไม่ทนซะนี่
ผู้ใช้อีกท่าน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Dec 2006 01:42  

เราว่าสาเหตุที่เหงื่อเข้าเครื่องได้ น่าจาเข้าไปทางรูลำโพงด้านบนมากกว่าที่แผงปุ่มกด เพราะดูจากรูปแล้วคราบเหงือนั้นอยู่ตรงด้านบนของตัวเครื่อง ส่วนเรื่องแผงปุ่มกดน่าจะมาจากทางnokia ไม่ได้คำนึงถึง ค่าสัมประสิทธิ์การขยายตัวของยางที่เกิดจากความร้อนในตัวเครื่อง ทำให้เกิดการขายตัวแล้วดันตัวขึ้นมา วิธีป้องกันก็ น่าจะเป็นการไม่ใช้ตัวเครื่องให้หนักจนเกิดความร้อนมากนัก ส่วนเรื่องเหงื่อเข้าเครื่องถ้าปิดตรงรูลำโพงแล้วก็ไม่น่าจะมีปัญหา(มั้ง)นะ
เทวดาไร้ปีก
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: นครศรีธรรมราช
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Dec 2006 04:23  

น่าสงสาร จิงๆ
เพิ่งซื้อเหมือนกาน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Dec 2006 22:24  

มีกรอบขายมั้ยอะะะะะะะะะะะะะะะะ ! Key Pad แหก หมดแว้ว
J__o
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Dec 2006 20:19  

พึ่งใช้รุ่นนี้มาได้ เดือนกว่าเองค่ะ แต่ไม่รู้ว่าคนอื่นๆที่ใช้เป็นกันรึป่าว
หูฟังของเรา ข้างซ้ายมันจะมีเสียงคลื่อนเเทรกตลอดเวลาที่โทรคุยเลย แล้วเวลาฟังเพลงมันก็จะเหมือนหาคลลื่นอยู่เป็นพัก ๆ ด้วย ไม่รู้ว่ามันเสียหรือปกติดีคะ โทรไปที่ศูนย์เพื่อสอบถามก็พูดจาไม่ดีเลย แล้วตอนนี้ก็มีปัญหาเหมือนคนอื่นๆด้วยก้คือ ยางที่แผงปุ่มกด เริ่มหลุดออกมาต้องคอยกด ลงไปตลอดด้วย
eccent
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Dec 2006 00:54  

ซื้อมา2-3 เดือน key pad หลุด เหมือนกันค่ะ ตอนนี้เอาไปปล่อยไว้ที่ nokia care. 3 อาทิตย์ ถึงจะเสร็จ เฮ้อออ

ตอนแรกก็ว่าจะไม่ซ่อมแต่ปลุ่มมันบวมเรื่อยๆจนทนกดมันไม่ไหวเลยส่งดีกว่า คิดว่าทำไมเราต้องมาทนดัน key padด้วย เดี๋ยวน้ำเข้าอีก ไปwebของeuropeเค้าก็เป็นเหมือนกันเลย ที่มันหลุดเนี๋ย

ทำให้คิดว่าหรือเป็นเพราะทำที่เมืองจีนเลยเปราะกว่ารุ่นอื่นๆ แต่ว่านะ designมันก็เกี่ยวด้วย ไม่เห็นต้องเปลี่ยนมาเป็นยางเลย -_-"

เห็นมีคนแนะนำให้ขายทิ้ง ก็น่าคิด แต่กว่าจะเลือกรุ่นนี้มาก็ตาแทบเหลือก ราคาเอย specเอย คงใช้ต่อไปอยากให้nokia ออกมาชี้แจงอะไรเกี่ยวกับเรื่องนี้จัง อย่างเช่นให้นำไปเปลี่ยนเป็นkeypad แบบอื่น เหอๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Dec 2006 13:58  

ปุ่มหลุดเหมือนกัน เปนปัญหาของรุ่นนี้ครับ ผมเลยเอาไปเคลม ที่ ศูนย์ M-Link สุขุมวิท 62

รอ ประมาณ 1 ชั่วโมงครับ ไม่นานอย่างที่คิด

เค้าเปลี่ยน หน้ากากหน้า ที่มีการแก้ไขใหม่ของรุ่นนี้แล้ว ดีใจมากๆ ไม่เสียตังค์สักบาท

แถมไอ้ปุ่มตรงกลางที่ลอกเลยได้อานิสงค์ เปลี่ยนไปด้วย

น่าใช้ครับ .....

และจะยังใช้อยู่ต่อไป

ปล. ช่างบอกว่าถ้าไม่อยากให้ปุ่มตรงกลางมันลอก เวลาใช้อย่าไปใช้เล็บจิกมัน โอเชเลยย์
J__o
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Dec 2006 15:02  

ปุ่มหลุดเหมือนกัน เปนปัญหาของรุ่นนี้ครับ ผมเลยเอาไปเคลม ที่ ศูนย์ M-Link สุขุมวิท 62

รอ ประมาณ 1 ชั่วโมงครับ ไม่นานอย่างที่คิด

เค้าเปลี่ยน หน้ากากหน้า ที่มีการแก้ไขใหม่ของรุ่นนี้แล้ว ดีใจมากๆ ไม่เสียตังค์สักบาท

แถมไอ้ปุ่มตรงกลางที่ลอกเลยได้อานิสงค์ เปลี่ยนไปด้วย

ปล. ช่างบอกว่าถ้าไม่อยากให้ปุ่มตรงกลางมันลอก เวลาใช้อย่าไปใช้เล็บจิกมัน โอเชเลยย์

ถ้าซื้อที่ศูนย์อื่นก็ต้องไปเคลมกะที่นั้นใช่ม่ะคะ คือไปซื้อที่telewiz มาเเล้วเค้าว่า 1 เดือนอ่ะค่ะ
ปวดใจเหลือเกิน
แล้วคุณ eccent ที่เข้าศูนย์ไป เค้าเปลี่ยนหน้ากากให้หรือเอาแค่กาวไปแปะให้หรอคะ
แล้วถามท่านอื่นๆนะคะ เรื่องแบบนี้เราสามารถร้องเรียนได้รึป่าวคะ ผลิตภัณฑ์ที่ไม่ได้มาตรฐานอย่างงี้อ่ะค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Dec 2006 23:53  

J__o ผู้เขียน:

ถ้าซื้อที่ศูนย์อื่นก็ต้องไปเคลมกะที่นั้นใช่ม่ะคะ คือไปซื้อที่telewiz มาเเล้วเค้าว่า 1 เดือนอ่ะค่ะ
แล้วคุณ eccent ที่เข้าศูนย์ไป เค้าเปลี่ยนหน้ากากให้หรือเอาแค่กาวไปแปะให้หรอคะ
แล้วถามท่านอื่นๆนะคะ เรื่องแบบนี้เราสามารถร้องเรียนได้รึป่าวคะ ผลิตภัณฑ์ที่ไม่ได้มาตรฐานอย่างงี้อ่ะค่ะ

...ถ้าเปนเครืองที่จัดจำหน่ายในประเทศไทย อย่างถูกต้อง เคลมที่ไหนก็ได้ครับ

แล้วเค้าเปลี่ยนให้ทั้งหน้ากากเลย ดีกว่าเดิม ไม่ใช้ทากาวใหม่ ไม่นาน ที่ ศูนย์ M-Link

เพราะเปนศูนย์ใหญ่ เครืองจากที่อื่นจะมาส่งซ่อมที่นี้

ลองโทรไปสอบถามก่อนก็ได้ ตามนี้เลย http://www.mlink.co.th/home.asp

ไม่เสียสักบาท.......

อย่าไปร้องเรียนเลยครับ เค้ารู้ปัญหาของเค้า เค้ารับเคลมครับ เพราะอยู่ใน

ประกันที่เกิดจากการผลิต ถ้าเค้าไม่รับเคลม หรือเสียตังค์ค่อยร้องเรียนครับ

ที่ศูนย์อื่นช้าอาจคงรออ่ะไหล่อ่ะครับ ต้องโทรไปถามก่อนว่ามีอ่ะไหล่ไหม จะได้ไม่ต้องเอา

เครื่องไว้ศูนย์นานครับ

โชคดีครับ

จากคนรัก 5500 เร็วๆนี้ จะไปใช้ 6290 เปนเครืองที่ 2 น่าใช้มาก

ปรึกษาได้ที่ SWAT_D @ MSN.COM
J__o
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Dec 2006 14:41  

...ถ้าเปนเครืองที่จัดจำหน่ายในประเทศไทย อย่างถูกต้อง เคลมที่ไหนก็ได้ครับ

แล้วเค้าเปลี่ยนให้ทั้งหน้ากากเลย ดีกว่าเดิม ไม่ใช้ทากาวใหม่ ไม่นาน ที่ ศูนย์ M-Link

เพราะเปนศูนย์ใหญ่ เครืองจากที่อื่นจะมาส่งซ่อมที่นี้

ลองโทรไปสอบถามก่อนก็ได้ ตามนี้เลย http://www.mlink.co.th/home.asp

อย่าไปร้องเรียนเลยครับ เค้ารู้ปัญหาของเค้า เค้ารับเคลมครับ เพราะอยู่ใน

ประกันที่เกิดจากการผลิต ถ้าเค้าไม่รับเคลม หรือเสียตังค์ค่อยร้องเรียนครับ

ที่ศูนย์อื่นช้าอาจคงรออ่ะไหล่อ่ะครับ ต้องโทรไปถามก่อนว่ามีอ่ะไหล่ไหม จะได้ไม่ต้องเอา

โชคดีครับ

จากคนรัก 5500 เร็วๆนี้ จะไปใช้ 6290 เปนเครืองที่ 2 น่าใช้มาก

ขอบคุณมากค่ะ ลองโทรไปตามที่อยู่ในเวบเเล้วไม่ได้ซะเบอร์เลย บางเบอร์ยังไม่เปิดใช้บริการ แต่เมื่อโทรไปที่สุขุมวิท 62 เเล้วติดค่ะ เบอร์ถูกต้อง แต่ไม่มีคนรับสายเลย ก็เลยส่งเมลลไป M-link ค่ะ เค้าก็บอกอีกเบอร์มาค่ะเเต่ก็ไม่มีคนรับสายอยู่ดี ไม่ทราบว่าพอจะรู้มั๊ยคะ ว่า ช่วงปีใหม่เค้าปีทำการกันรึป่าวคะเผื่อจะเอาไปซ่อมช่วงปีใหม่น่ะค่ะ
ขอบคุณค่ะ
eccent
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Dec 2006 19:45  

ของคุณ SP guest ได้ 1ช เองเหรอคะ โฮๆๆ ซื้อมาจากที่ร้าน Jaymart ค่ะ เค้าให้เอาเข้าmlink เหมือนกันค่ะ แต่ไม่ว่างไปวันธรรมดา เลยไปmlinkที่ seacon square ตรง nokia careline เค้าว่ารออะไหล่ 3อาทิตย์ค่ะ ส่งเข้าอู่ไป นี่อาทิตย์กว่าๆแล้วค่ะ เข้าไปcheckที่ web ยังเขียนรออะไหล่อยู่เลย

เห็นที่ต่างประเทศเค้าเปลี่ยนโครงเหล็กด้านข้างกับแผ่นเบอร์อะค่ะ ที่นี่ก็น่าจะนะคะ ไม่น่าจะแค่ทาให้หรอกค่ะ เพราะต้อง รอ "อะไหล่"

หวังว่าจะได้เร็ววันค่ะ nokia careline ที่ seacon เปิดเวลา ห้างเปิด - 7pm ทุกวันค่ะ มีหลายcounter นะคะ พนักงานก็บอกว่าถ้ามีอะไหล่ก็ไม่นานค่ะ สงสัยก็คงสามอาทิตย์ล่ะคะ ดูแล้วซ่อมหลายเครื่องอยู่ Razz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Dec 2006 10:48  

โชคดีครับ

ขอบคุณมากค่ะ ลองโทรไปตามที่อยู่ในเวบเเล้วไม่ได้ซะเบอร์เลย บางเบอร์ยังไม่เปิดใช้บริการ แต่เมื่อโทรไปที่สุขุมวิท 62 เเล้วติดค่ะ เบอร์ถูกต้อง แต่ไม่มีคนรับสายเลย ก็เลยส่งเมลลไป M-link ค่ะ เค้าก็บอกอีกเบอร์มาค่ะเเต่ก็ไม่มีคนรับสายอยู่ดี ไม่ทราบว่าพอจะรู้มั๊ยคะ ว่า ช่วงปีใหม่เค้าปีทำการกันรึป่าวคะเผื่อจะเอาไปซ่อมช่วงปีใหม่น่ะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

เบอร์ M-Link 02-741-5700 อยู่ตรง ถ.สุขุมวิท 62 ก่อนขึ้นทางด่วน ซ้ายมือ ก่อนข้ามสะพาน

ช่วงปีใหม่น่าจะหยุด อะไหล่ยืนยัน หน้ากากเค้าเปลี่ยนให้ใหม่เลยทั้งกรอบหน้าเลย

เปนแบบทำขึ้นมาใหม่ทั้งชิ้น แน่นหนาและแข็งแรงมาก ไม่ใช้เอาไปแปะกาว

และที่สำคัญ ไม่นาน ของผมแค่ ชั่วโมงเดียวเอง ....

จากคนรัก 5500 และ 6290
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Dec 2006 17:34  

โชคดีครับ

ขอบคุณค่ะ

เบอร์ M-Link 02-741-5700 อยู่ตรง ถ.สุขุมวิท 62 ก่อนขึ้นทางด่วน ซ้ายมือ ก่อนข้ามสะพาน

ช่วงปีใหม่น่าจะหยุด อะไหล่ยืนยัน หน้ากากเค้าเปลี่ยนให้ใหม่เลยทั้งกรอบหน้าเลย

เปนแบบทำขึ้นมาใหม่ทั้งชิ้น แน่นหนาและแข็งแรงมาก ไม่ใช้เอาไปแปะกาว

และที่สำคัญ ไม่นาน ของผมแค่ ชั่วโมงเดียวเอง ....

จากคนรัก 5500 และ 6290

ใครส่งซ่อมแล้วอยากได้เครื่องเร็วขึ้น ต้องช่วยตัวเอง คับ ลดขั้นตอน เครื่องศูนย์ไหน ส่งเข้าศูนย์นั้นด้วยตัวเองเลย อย่าขี้เกียจ ผมอ่ะ ส่งเข้าเจ๊มาด กว่ามันจะเดินทางออกจากสาขา ไปศูนย์ใหญ่เจ๊มาด ไป เอ็มลิง กลับจากเอ็มลิง มาที่ศูนย์ใหญ่ จากศูนย์ใหญ่มาที่สาขา กว่าจะมาถึงผม คงได้พังอีกซักรอบ 555 (ล้อเล่นนะ) เครื่องรุ่นนี้ สงสัยโนเกียลองของ....หุหุ ได้ส่งเคลมกันถ้วนหน้า
J__o
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jan 2007 10:11  

จาเอาไปเครมเเล้วนะคะ ตอนนัน้ไปเเล้วไม่มีอาไหล่เลยเอามาใช้ต่อ
แต่ตรงสุขุมวิท 62 เค้าจะ Bomb อีกอะป่าวน้า ใครไปเครมก็ดูซ้าย ขวา ดีดี นะคะ อิอิ
eccent
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jan 2007 15:56  

ลืมถามเค้าตอนไปส่งซ่อมว่าอะไหล่มานานแค่ไหน ศนูย์บอกมาว่า3อาทิตย์โดยประมาณ โทรไปตอนอาทิตย์ที่สาม อาทิตย์แรกเดือนนี้ บอกว่าปิดช่วงX'mas เป็นว่าช่วงนั้นไม่นับไม่มีการส่งอะไล่ กรรมเจงๆ ไม่บอกให้ละเอียดก่อน ตะกี้ก็โทรไปนี่ก็เดือน1ล่ะ บอกว่าอะไหล่เพิ่งเข้ามาจะส่งไปที่seacon ก็วันจันทร์ เวรเจงๆๆ ที่แน่ๆกลัวมันจะหลุดอีกส่งไปส่งมาพอดีเครื่องอยู่ในศนูย์มากว่าใช้ เฮ้อออออ
eccent
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jan 2007 12:23  

เย้ ได้กลับมาแล้วค่ะ หน้าตาเหมือนของใหม่เชียว ^_^
call center ของmlinkติดยากมากๆค่ะ สาขาseaconก็บอกว่าไม่มีเบอร์ติดต่อ เบอร์ที่แจ้งไปกับทางseacon ไม่ใช้งาน ถ้าใครcheck status ทางweb mlink ถ้ามันขึ้นว่า "ซ่อมเสร็จ" ก็ไปเอาได้เลยนะคะสำหรับคนที่ส่งศนูย์ซ่อม แล้วก็รอไปอีก1-2เดือน ดูว่าจะเกิดอะไรขึ้นไหม คราวก่อนใช้silicone คราวนี้เลยเปลี่ยนมาเป็นกรอบplastic ดูซิว่าจะดีขึ้นไหม

ว่าแล้วในกระดาษที่เขียนรายละเอียดการซ่อมมีเขียนทำนองว่า ผิดพลาดทางmechanics
J__o
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jan 2007 16:32  

อิอิไปเปลี่ยนมาเเล้วเหมือนกัน เเล้วมารอดูกันนอะว่าอีก 2 เดือนต้องเอาไปเปลี่ยนอีกรึป่าว
และก่อนซ่อมเค้าใช้กรอบพลาสติ๊กใส ว่าจะเปลี่ยนมาลองซินิโคล แต่พอคุณeccent บอวก่าคราวก่อนใช้ ซินิโคล งั้นเค้าใช้ พลาสติกต่อดีก่า เพราะว่าไงถ้าปุ่มมันจะหลุดอีกก็คงช่วย บ่ ได้ น้อ
**ปล. กรอบใหม่ เย้วๆ **
naruechart
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jan 2007 19:32  

สวยเท่ห์ สไตล์ สปอร์ท ทนดีเนอะ ตกพื้นพังป่ะเนี่ย อิอิ
TNC
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jan 2007 03:25  

เอาที่โหลดธีมและเกมส์มาฝากครับ

http://www.dotsis.com/mobile_phone/forumdisplay.php?f=50

ลองดูแล้วบางเกมจะเห็นแค่บางส่วนของเกมครับ

เพราะหน้าจอของ5500เล็กกว่า (- -")
TNC
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jan 2007 03:28  

รบกวนถามคนที่ไปส่งซ่อมมาแล้วหน่อยครับ

ว่ามีฝาครอบสีดำ-ส้มให้เปลี่ยนหรือป่าวครับ
hatyai202
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : -
วันที่โพสท์ : 20 Jan 2007 21:58  

ใช้มา1 อาทิตย์ ยัง OK อยู่ ราคาที่หาดใหญ่ ก็ 9900.- คับ แต่ อยากทราบว่า รุ่นนี้ มี กรอบใสหรือ ซิลิโคน หรือยัง คับ
เพราะ ที่ หาดใหญ่ ยัง หาซื้อไม่ได้เลย คับ
KKK123
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jan 2007 00:32  

ที่เชียงใหม่ ผมเห็น มีทั้ง กรอบใส แล้วก็ หน้ากากสี ดำ-แดง ให้เปลี่ยนแล้วนะครับ Wink
J__o
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jan 2007 16:31  

ไปเปลี่ยนมาเค้าไม่เห็นถามนะว่าเอาสีอื่นมั๊ยอะค่ะ
ที่แน่ๆ รุ่นนี้ ตกมา 2 รอบเเล้วแต่ไม่แรงมาก(ระดับอกถึงพื้น) ทุกอย่างก็ปกติดีอาจเพราะมีกรอบพลาสติกใสใส่อยู่ด้วยก็ได้ ค่ะ
แต่!! สังเกตดูกรอบดีๆ มันเริ่ม จะพองที่ปุ่มอีกเเล้วคร้าบพี่น้อง ใครไปเปลี่ยนมาเเล้วเริ่ม พองอีกบางคร้าบบบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jan 2007 15:19  

ไปเปลี่ยนมาเค้าไม่เห็นถามนะว่าเอาสีอื่นมั๊ยอะค่ะ
ที่แน่ๆ รุ่นนี้ ตกมา 2 รอบเเล้วแต่ไม่แรงมาก(ระดับอกถึงพื้น) ทุกอย่างก็ปกติดีอาจเพราะมีกรอบพลาสติกใสใส่อยู่ด้วยก็ได้ ค่ะ
แต่!! สังเกตดูกรอบดีๆ มันเริ่ม จะพองที่ปุ่มอีกเเล้วคร้าบพี่น้อง ใครไปเปลี่ยนมาเเล้วเริ่ม พองอีกบางคร้าบบบ

ผมเป็นอีกคนที่ใช้เจ้า 5500 ที่ว่า และมีปัญหาเรื่อง keypad ส่งเปลี่ยน 2 รอบแระ (รอบแรก เป็นปัญหาเรื่องคุณภาพของผลิตภัณฑ์(ปุ่มเผยอ) รอบที่สอง เป็นปัญหาเรื่อง QC ) จากการสังเกตุ พบว่า ทาง nokia ซึ่งเป็นผู้ผลิต ไม่ได้ทำการปรับปรุงแก้ไขอะไรมากหนัก นอกจากการแก้ไขขนาดของ keypad ให้มีขนาดเล็กลง เพื่อกันการขยายตัวของยางที่ใช้ทำ keypad 555

ส่วนในเรื่องการทำเครื่องตก ทำให้ได้พบปัญหาเพิ่มขึ้น คือ ในส่วนตัวเครื่องที่ทำจากพลาสติก มีความแข็งแรง เหนียว เมื่อตกกระทบจะทำให้เกิด ริ้วรอย และ เสียรูปได้ ( เหมือนทำสบู่ตก ยังไงอย่างนั้น) และในส่วนที่เป็น stainless เมื่อทำเครื่องตก ก้อจะเกิดการ บิดตัว โก่งตัว ทำให้ ไม่แนบสนิทกันตัวเครื่อง เกิดเป็นช่องว่าง ให้ น้ำ ความชื้น อากาศ แทรกตัวเข้าสู่ตัวเครื่องได้ ง่าย

ส่วนเรื่องที่หลายๆคนให้ความสนใจเป็นพิเศษ สำหรับเจ้า 5500 นี้ คื่อ เรื่อง การกันละอองน้ำ/กันฝุ่นผง/กันกระเทือน ขอให้เพื่อนๆ ทำความเข้าใจ อีกครั้ง
1. เรื่องการกันละอองน้ำ เข้าใจว่า ละอองน้ำเท่านั้น ต้องเป้นละอง จริงๆ ไม่ใช่หยดน้ำ
2. เรื่อง การกันฝุ่นผง เข้าใจว่า อันนี้ ต้องเป็นฝุ่น ที่เป็นผงๆ ไม่ใช่ ละอองฝุ่น
3. เรื่องการกันกระเทือน เข้าใจว่า กันเฉพาะการกระเทือน ไม่รวมถึง การกระทบ กระแทก
และเมื่อพิจารณาดูจำกเจ้าคุณสมบัติพิเศษที่ว่า มันก้อไม่ได้พิเศษอะไรเลย

เพราะฉะนั้น ขอให้เพื่อนๆ ที่มีเจ้า 5500 ไว้ในครอบครองควรรีบปลดปล่อยมันให้เป็นอิสระจากเรา (ฟันธง) เนื่องจาก
1. วัสดุที่เลือกใช้
2. คุณภาพในการประกอบ
3. ความรับผิดชอบต่อลูกค้า
ipreedee
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jan 2007 16:07  

ใช้ NK 5500 เหมือนกันครับ ซื้อมาจากคำโฆษณาที่ว่าทน ก็ทนอยู๋พอสมควร

แต่ใช้มาได้สัก 3-4 เดือนแล้ว ประสบปัญหาเหมือนหลายๆคน ก็คือปุ่มยางมันเผยอ เดี๋ยวจะไปลองติดต่อ M-link ตามที่เพื่อนๆแนะนำเพื่อให้แก้ไข

สำหรับโปรแกรมก็หาลงยากเหลือเกิน เนื่องจากขนาดหน้าตาที่ไม่เหมือนชาวบ้าน เพิ่งลงได้โปรแกรม dictionary ซึ่งเป็น Java

ถ้าเพื่อนๆคนไหนมีโปรแกรมที่เจ้ามือถือโดดเดี่ยวตัวนี้รองรับได้ ก็แบ่งปันกันบ้างนะคับ
J__o
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jan 2007 14:57  

เอ่อ...ตามเรื่องเเล้วสงสัยต้องปลดปล่อย มัน ใหเป็นอิสระ ล่ะ
J__o
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jan 2007 14:57  

เอ่อ...ตามเรื่องเเล้วสงสัยต้องปลดปล่อย มัน ใหเป็นอิสระ ล่ะ
TNC
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jan 2007 02:30  

หาเจอแล้วครับ เกมส์สำหรับ 5500

http://www.dotsis.com/mobile_phone/showthread.php?t=36552

ผมชอบเกมส์ Lost นะ สนุกดี

ถ้ามีที่โหลดโปรแกรม Dictionary รบกวนเอาลิ้งค์มาฝากมั่งนะครับ
เซ็งๆๆๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jan 2007 00:00  

เจอปัญหาเหมือนกันเลย แป้นปุ่มกดจะหลุดแหล่ไม่หลุดแหล่อยู่แล้ววววว

ยังไม่ได้เอาไปเครมเลยยยย

แล้วถ้าเอาไปเครมแล้วมันจะเป็นอีกไหมเนี่ยยยยยยยยย
J__o
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jan 2007 13:37  

เรื่องปุ่มเมื่อเอาไปเครมเเล้วจะเป็นอีกแน่นอนค่ะ รับประกันเลย
เเล้วเค้าก็จะแค่เครมให้ฟรีจนหมดประกันน่ะละค่ะ เพราะโทรไปถามที่ศูนย์เเล้ว บอกแค่อย่างเดียวคือ ต้องเอามาเช็คสภาพก่อนนะคะว่าเกิดจากการใช้งานของผู้ใช้หรือความชื้น โดยไม่พูดถึงว่าเกิดจากผลิตภัณฑ์ของเค้าเลย เเล้วเมื่อถามถึงว่าจะสร้างหน้ากากใหม่มาให้หรือไม่ เค้าก็บอกว่า ไม่มีข้อมูลค่ะๆๆๆๆ
แล้วถ้าไม่อยากเสียรมณ์อย่างเราเมื่อซ่อมเสร็จ เอาไปขายซะ
obese72
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jan 2007 17:50  

ไปเปลี่ยนมาเรียบร้อยแล้วครับ M Link สุขุมวิท 62 เลยถามเค้าไปเรื่อย ว่ามีคนมาเปลี่ยนหน้ากาก ด้วยปัญหาปุ่มเผยอเยอะมั๊ย พนักงาน(น่ารัก..)บอกว่า ไม่เยอะค่ะ สงสัยรุ่นนี้คนเล่นน้อยน่ะค่ะ 555 แต่พนักงานแจ้งว่า ประกันของ ud หรือ md นี่แหละ ผมจำไม่ค่อยได้แล้ว สามารถมาเคลมทีนี่ได้เหมือนกัน ผมไป ไม่เกินชั่วโมง เรียบร้อยครับ
J__o
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2007 12:12  

ใครที่ยังไม่ได้ขายมือถือรุ่นนี้เเล้วมีปัญหาเรื่องป่มยาง เผยอ
ติดต่อเรานะที่ thitinart_ph@advanceagro.com
มาช่วยกันหาทางออกกัน
mrjava_
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia 5500 Sport - Build to Play
วันที่โพสท์ : 03 Feb 2007 16:02  

MrPhone ผู้เขียน:
ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ Nokia 5500 Sport - โนเกีย
รีวิวโทรศัพท์ : http://www.siamphone.com/review/2006/nokia/5500/page.htm
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/catalog/nokia/5500.htm

เกมส์จาวา 3Dและ2Dสำหรับมือถือที่รองรับจาวา โปรแกรมJAVA-SIS ต่างๆเช่นโปรแกรมค้นหาตำแหน่ง(GPS),MSN,QQ,ดิกส์ชันนารี่และอื่นๆกว่า50โปรแกรม และมีวิธีการการนำมือถือมาทำโมเด็มสำหรับเล่นบนคอมพิวเตอร์ การทำเว็บแคม และเล็กๆน้อยๆสำหรับตกแต่งเครื่องเช่นวอลเปเปอร์ ธีมสวยๆกว่า130ธีมครับ
++อัพลงเว็บให้โหลดกันฟรีๆครับ >>> *** BANNED ***
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2007 10:26  

ใครที่ยังไม่ได้ขายมือถือรุ่นนี้เเล้วมีปัญหาเรื่องป่มยาง เผยอ
ติดต่อเรานะที่ thitinart_ph@advanceagro.com
มาช่วยกันหาทางออกกัน

ผมว่าอย่าเสียเวลาเลยครับ... เราหาใช่คู่ต่อสู้ขององค์กรเหล่านั้น เสียสุขภาพจิตเปล่าๆ
ทางออกที่ดีที่สุด คือ เอาเจ้า 5500 ที่ว่า ให้มันอยู่ห่างๆ ตัวเราเป็นดีที่สุด

ของผม 2 เดือน 3 keypad กำลังจะเข้าสู่ keypad ที่ 4 ระยะเวลารับประกัน 1 ปี ผมคิดว่า ผมจะต้องไปเคลม ซัก 24 ครั้งเห็นจะได้ ใครว่างมากๆ ก้อไปเคลมล่ะกัน เอาค่าน้ำมันรถ ค่าเสียเวลา ค่าเสียโอกาส และค่าเสียสุขภาพมารวมกันแล้ว ซื้อเครื่องใหม่ ยังคุ้มกว่ากระมัง

ส่วนเพื่อนๆที่จะคิดหาทางออก ขอให้ไปดูกรณีพิพาทระหว่างผู้บริโภคกับองค์กรต่างๆ เป็นกรณีศึกษา "อย่าเอาไม้ซีกไปงัดไม้ซุง"

อย่าให้เข้าตำรา "เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย"
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2007 01:47  

ปัญหาเยอะขนาดนี้ ถ้าซื้อมาใช้ซะแล้วก็ขายเปลี่ยนรุ่นซะเลยดีกว่าครับ ส่วน ผมคนที่เคยคิดจะซื้อเหมือนกันก็ไม่ซื้อ ...ก็จบ Twisted Evil
ไม้ซีกแต่มัดรวมกันเยอะ ๆ ก็ งัด ไม้ซุงได้อยู่นะเอออ Razz 5555
Penguin55
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Feb 2007 19:36  

ผมซื้อเครื่องนี้มาเมื่อ November 2006 เข้าศูนย์ที่ปิ่นเกล้าเมื่อ 8 December 2006 ได้เครื่องกลับวันที่ 3 January 2007 เอาออกมาใช้ได้ไม่ถึง 1 เดือนก็เริ่มเยินอีกแล้ว ผมจึงโทรไปที่ Nokia Care Line 02-2552111 จะขอเคลมเปลี่ยนเป็นเครื่องใหม่รุ่นอื่น

ทาง Nokia Care Line ตอบผมว่าไม่มีนโยบายแบบนี้ แต่ว่าจะเปิดเรื่องไปทาง Nokia ประเทศไทย โดยให้เอาเครื่องไปเข้าศูนย์อีกที แล้วโทรไปแจ้ง Job number กับ Nokia Care Line เพื่อจะได้เป็น Reference ในการติดตาม
ผมก็เลยดำเนินการไปตามนั้น ที่ศูนย์เอสพลานาดบอกผมว่ามีคนมาเปลี่ยนหน้ากากด้วยอาการนี้เยอะมาก

ผมจึงอยากให้เพื่อนๆที่มีปัญหาเดียวกันนี้ช่วยกันโทรไปร้องเรียนที่ Nokia Care Line 02-2552111 กันมาก ๆ เพราะเจ้าหน้าที่อ้างว่ามีแค่ผมคนเดียวที่ร้องเรื่องนี้

คงต้องตามเรื่อย ๆ ละครับ สู้ ๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2007 15:52  

ปัญหาเยอะขนาดนี้ ถ้าซื้อมาใช้ซะแล้วก็ขายเปลี่ยนรุ่นซะเลยดีกว่าครับ ส่วน ผมคนที่เคยคิดจะซื้อเหมือนกันก็ไม่ซื้อ ...ก็จบ Twisted Evil
ไม้ซีกแต่มัดรวมกันเยอะ ๆ ก็ งัด ไม้ซุงได้อยู่นะเอออ Razz 5555

ของผมอ่ะ ขายไปแว้ว ยังไม่ได้ราคาเท่า ชื่อรุ่น 5500 เลย 5000 ยังหาคนซื้อยากมาก ใครขายได้รีบขาย สบายใจดี แต่ใครไมขาย ก้อสู้ๆ นะคับ หาเวลาเยอะๆ นะคับ ไปรวมตัวกันงัดๆๆๆๆ อิอิ ( 2 เดือน 6000 บาท คับ โทรศัพท์สุดคุ้ม)
J__o
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2007 19:31  

อิอิ เมลล์คุยมากานเยอะๆน้า....
บอลบอล
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2007 21:19  

ใช้มา 8 เดือนแล้วไม่เห็นมันจะเผยอตรงไหนเลยครับ ทำยังไงให้มันเผยอหรอ
ยังไม่เคยเจอปัญหาอะไรซักอย่างเดียวเลยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2007 02:11  

เสียความรู้สึกกับรุ่นนี้ของ NOKIA สุดๆ ห่วยมากมาย ใครบอกปุ่มกดไม่เผยอ......ตอแระ Evil or Very Mad
ลองดู
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ก็พอไหวนะ
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2007 05:35  

อืม ของผมใช้มา4เดือนก็ KEY PAD ก็หลุดเหมือนกานฮะ แต่อยู่หาดใหญ่ไม่รู้จะไปซ่อมที่ไหนก็นี้เลย ซื้อกาวซิลิโคนมา ค่อยๆเอาไม้จิ้มฟันช่วยทากาวติดเข้าไปใหม่ อิอิติดแน่นเหมือนเดิมเรย ล่ะ (ใช้มาอีกเกือบเดือน)ก็ไม่มีทีท่าจะหลุดเยย .... ถ้าเพื่อนๆไม่ mind มากละก็วิธีนี้ก็เป็นอกีทางเลือกนึงที่น่าสนจายนะฮะ...อิอิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ก็พอไหวนะ
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2007 17:03  

ลองดู ผู้เขียน:
อืม ของผมใช้มา4เดือนก็ KEY PAD ก็หลุดเหมือนกานฮะ แต่อยู่หาดใหญ่ไม่รู้จะไปซ่อมที่ไหนก็นี้เลย ซื้อกาวซิลิโคนมา ค่อยๆเอาไม้จิ้มฟันช่วยทากาวติดเข้าไปใหม่ อิอิติดแน่นเหมือนเดิมเรย ล่ะ (ใช้มาอีกเกือบเดือน)ก็ไม่มีทีท่าจะหลุดเยย .... ถ้าเพื่อนๆไม่ mind มากละก็วิธีนี้ก็เป็นอกีทางเลือกนึงที่น่าสนจายนะฮะ...อิอิ

ความเห็นส่วนตัว ผมว่า อย่าดีกว่า เพราะเกิดไรขึ้นแล้วต้องเข้าศูนย์ฯ เขาจะปฏิเสธความรับผิดชอบเอาง่ายๆ ขนาดปํญหาของผลิตภัณฑ์ เขายังไม่กล้ายอมรับเลย
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : การใช้งาน 5500 ที่ผ่านมา
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2007 09:13  

ผมเองก็เคยใช้รุ่นนี้มาเป็นเครื่องที่ 3 แล้ว...เครื่องแรกใช้อยู่ไม่ถึงวัน..เอาไปติดหน้าจอ..เจ้าของร้านรีดฟองอากาศโดยใช้เสื้อตัวเองรีดๆๆๆๆๆๆ พักเดียว ยางที่หน้าจอด้านซ้าย...สีลอกเป็นสีขาวเลย....โศกมาก...แต่เจ้าของร้านยอมหาเครื่องใหม่มาเปลี่ยนให้...เลยเป็นเครื่องที่ 2 ใช้ได้นานเลย พอดีอยากลองใช้ N73 ก็เลย turn ซะ ได้ 8000 (ตอนนั้น) แต่พอใช้มา 4 วัน (N73) ไม่ชอบ + รำคาญ stick มันมากๆ เวลาต้องการกดเร็วๆ มันชอบพลาดเป็นกดลงทุ๊กที...เซ็ง และพอดีไปทำงานที่เชียงใหม่ ก็เลยปล่อยโลด ปล่อยไป 16000 (ซื้อมา 18000) และไปเอา 5500 เป็นตัวที่ 3 ตอนนั้นประมาณ 10000 นึง....(ได้เงินคืนนิดหน่อย แต่ขาดทุนยับ) และก็ใช้ 5500 มาเป็นเวลาหลายเดือนเลย (สี่เดือนได้...ถือว่านานแล้ว) ไม่เคยเกิดปัญหาอะไรเลยจนไปเที่ยวดอยอินทนนท์ อ่างขาง ห้วยน้ำดัง อยู่อาทิตย์กว่าๆ ก็เริ่มเห็นว่าปุ่มมันเริ่มเปิดได้...ท่าทางจะเป็น feature ใหม่ม๊าง...ไม่รู้มาก่อนเลย...เซ็งดิ...คงจะโดนความเย็น/ร้อน หลายๆครั้ง ทั้งหด ทั้งขยาย เลยเปิดได้เลย...... แต่คุณพ่อชอบเครื่องนี้มากเลย ให้ท่านไป (ยังไม่ได้ซ่อมปุ่มให้ท่านเลย...ก็คงจะต้องใช้ซิลิโคน คงจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดแหละครับ เอาไปยาแบบตู้ปลาเลย น้ำไม่เข้าแน่ๆ 555) แต่ภาพรวมเครื่องนี้ ผมชอบเป็นการส่วนตัวมากๆๆๆๆๆ ทั้งเสียงเพลง ซึ่งผมว่าดีกว่าเกือบทุกรุ่นของ Nokia เลยล่ะ ทั้งกดง่าย ทำอะไรได้เยอะดี แต่ข้อเสีย ตัวหนังสือเล็กไปหน่อย ผมแก่แล้ว..ปุ่มสีเงินๆลอกได้ / แผ่น keypad เปิดได้เนี่ยแย่เลย...เลยคิดดูก่อนว่าจะกลับมาใช้ 5500 ดีหรือปล่าว ก็เลยใช้ 6300 ไปพลางๆก่อน Smile
eccent
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2007 00:55  

keypad เริ่มฟองๆ เหมือนกันแล้วค่ะ ไปเปลี่ยนมาเมื่อกลางเดือนที่แล้ว ไปอ่้านweb ต่างประเทศมาเห็นมีคนไปเปลี่ยนมารอบที่สามล่ะ ขายได้6000 นี่ครึ่งต่อครึ่งเลย คงใช้ไปเปลี่ยน ถ้าหมดประกันก็คงต้องกาวตราช้าง เหอๆๆ แต่นะ ไหนๆก็ไหนๆ ถ้ามีัโอกาสก็อยากฟ้องร้องดู ถ้าไม่เสียตัง เรื่องเวลาก็ต้องสละได้เพื่อความเป็นธรรม แต่คงจะดูๆไปก่อนเง้อ มีใครจะทำอะไรก็post เอาไว้เป็นข่าวคราวความคืบหน้าด้วยนะคะ
eccent
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2007 00:57  

link english-english dictionary ค่ะ แต่ไม่serach ด้้วยprefixนะคะ

http://www.simonjudge.com/series603rddictionary.html
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: