Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 5300 Xpress Music - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 705 / เข้าชม: 2515602
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Nov 2006 01:36  
ตอบโดยอ้างถึง  

ไอ้ราคา 8500 อุปกรณ์ครบอ่ะคับ ไปซ้ื้อทศูนย์ี่ไหนกานหรอคับ
ผมจาได้ไปซื้อใช้มั้งคับ อยากใช้เหมือน
ยศพล สวาทที
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ฝาบน
วันที่โพสท์ : 04 Nov 2006 07:29  

ฝาบนใครโยกบ้าง ผมไปถามที่รานเขาบอกว่ามันไม่มีรางไว้ยึดเวลาปิดฝาแต่พอเปิดฝามันก็ไม่โยกก็เลยไม่น่าจะมีปัญหาอะไร มีใครเป็นบ้าง?
whiteberry
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Nov 2006 13:31  

ถามค่ะ

1.เปลี่ยนหน้ากากได้มั๊ยคะ

2.อยากได้แบตความจุเยอะกว่านี้ ซื้อมาแทนได้ใช่มั๊ยคะ
มันไม่มีผลอะไรกับเครื่องใช่มั๊ยคะ อยากได้ซัก1100mAh ราคาเท่าไหร่หรอคะ
ถ้าแบตของแท้ กับยี่ห้ออื่นทำ มันต่างกันมากมั๊ยคะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ
itta99
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Chiang Mai
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : GOOD................................ดี
วันที่โพสท์ : 04 Nov 2006 22:00  

..............ก็ดีนี่ครับ.................
..............สวยอีก..................
..............วัยรุ่นด้วย...............

........ เพราะ...ซื้อแล้ว....ห้ามบ่น...
............คิดว่าดี..........ก็ซื้อนะ......

.... 5300..........5300..........
์New Comer
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Nov 2006 23:43  

Anonymous ผู้เขียน:
คนที่ใช้ 5300 อ่าอยากถามว่า สื่อฟังเพลงอ่า ทำไงไม่ให้เพลง ring tone มารวมด้วยอ่า

ทำได้ครับ
จากหน้า Music Player หลัก กด Option แล้วเลือก Music Library
จากนั้นเลือก All Tracks แล้วจะเจอทุกเพลงรวมทั้ง Ringtone ด้วย

คุณต้องกด Option ของแต่ละเพลงที่ไม่ใช่ริงโทน จะพบกับคำสั่ง Add to Favourites
ให้เลือกจนครบทุกเพลง แล้วกด Back ออกจะพบคำสั่ง Track lists

ให้กดเลือกแล้วจะพบกับรายชื่อแทรคชนิดต่างๆ ให้เลือก Favourites

คุณจะพบกับเพลงที่คุณเพิ่มไว้ใน Favourite ทุำกเพลง แล้วกดปุ่มเล่น มันก็จะเล่นตามปกติ

ถ้าทำสำเร็จ เมื่อคุณกด Fast Forward เพื่อฟังเพลงต่อไป โปรแกรมก็จะเล่นเพลงที่เลือก ที่ไม่ใช่ริงโทนครับ

แล้วถ้าจะเพิ่มเพลงอีก ให้เข้าไปที่ Music Library แล้วเลือกคำสั่ง Update Library แค่นั้นเพลงใหม่ก็จะเข้าไปอยู่ในลิสต์ครับ. Smile
ผู้ใช้ใหม่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เสียง Mp3
วันที่โพสท์ : 05 Nov 2006 08:40  

รุ่น5300 กับ 6233 เวลาฟัง MP3 รุ่นไหนเสียงดีกว่ากันอ่ะครับ (คือกำลังจะตัดสินใจซื้อครับ)
Lohfy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Nov 2006 12:40  

มีปัญหาเรื่อง theme ที่โหลดมาครับ
มันไม่เต็มจออะ
ใครรู้ช่วยด้วยครับ
greang
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เราก็ซื้อมาแล้ว
วันที่โพสท์ : 05 Nov 2006 23:47  

เราซื้อมาแล้วใช้ได้ดีอ่ะน่ารักด้วย9000เองราคา0แพงโคตรเลย9600 Very Happy Very Happyแล้วมีแบตสำรองหรือป่าวอ่ะหน้ากากมายัง
Anuwatp
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : nokia 5300
วันที่โพสท์ : 06 Nov 2006 11:52  

ระวังหมดอายุ ผู้เขียน:
ไม่ชอบไม่ถูกใจ ก้อย่าด่าคนที่ซื้อไปว่า ควาย สิ แสดงระดับปัญญาต่ำกว่ามาตรฐานมากเลยนะ คนที่ชื่อ Anuwatz อะไรก็เหมือนกัน กรุณาโพสรูปลงด้วยสิจะได้รู้ว่าเจ้งยังไง

เราซื้อมาทุกยี่ห้อ ก็ไม่เห็นจะเป็นอะไร ตอนนี้ล่าสุด ใช้รุ่นนี้ เราออกจะงง เพื่อนฝรั่งสอนให้ก็โอเค รู้เรื่องการใช้งานมากขึ้น คิดว่าคนที่ด่าๆๆๆ ใช้ไม่เป็น หรือ ไม่ถนอมเครื่อง รุ่นแรกๆ ที่ทนมันไม่ได้มีฟังชั่นซับซ้อน หรืออีกนัยนึง เหมือนเครื่องคิดเลขตกพื้น กับ ฮารดิสตกพื้น อะไรจะเจ้งกว่ากันล่ะ ยิ่งใส่โปรแกรมมาก ฟังชั่นก็อาจจะรวนได้แต่ก็สามารถรีเซทข้อมูลเองได้
คนที่ด่าๆๆๆๆ ไม่ดูเหตุผล บ้านเคยใช้คอมพิวเตอร์ปะคะ เซ็งเลย อะ บางคนไปซื้อจากร้านอผง
โดนย้อมแมว ก้ออกมาโวยวายอีก บอดี้ นะทุกเจ้าเป็นหมแหละ ตกลงพื้นมันก้รอยขึ้นทั้งนั้น
ก็คงได้เเต่รอหน้ากากใหม่ ก็เท่านั้น เวลาทำมือถือตก ก็ลองเทียบกับทำกล้องดิจิตอล หรือ โนตบุ้ก ตก จะได้ไม่มาโวยวายว่า อะไรพังละ ใช้ของไม่ถนอม ดันโวยวาย

ใช้ โมโต ซังซุง ซีเมน โซนี่อิริคสัน ไอโมบาย และ โนเกีย ก็ไม่เห็นจะเจ้งง่ายตรงไหน
เปลี่ยนอคติเปลี่ยนความคิดสักที ก่อนจะหมดอายุซะก่อน

ขอโทษคับ มันไม่เกิดกับคุณบ้างก็ไม่รู้สึกหรอก ผมต้องการ feedback แรงๆเพื่อเตือนคนที่คิดจะซื้อรุ่นนี้ว่าคิดให้ดีก่อน เพราะมันเจอจริงๆ ผมใช้โทรศัพท์มา 30 เตรื่องได้ เกือบทุกยี่ห้อ ตั้งแต่ถูกยันโคตรแพง ที่คุณคิดว่าแพงจริงๆหรืออาจแพงจนไม่มีปัญญาซื้อยี่ห้อพานทองแท้น่ะ รู้จักป่าว และผมก็ชอบโนเกีย ไม่ได้เกลียดเค้า ถ้ามันเกิดจากตกหล่น กูจะมาpost ให้เมื่อยมือหรอ เพื่อนกูซื้อหลังจากนี้ 2 วันก็เป็นเหมือนกัน ถาม Nokia Care แล้วสาเหตูน่าจะเกิดจากวัสดุพลาสติกที่บางเกิดการหดตัว ช่างเทคนิคเค้ายังคิดว่าเป็นไปได้ ไม่ได้ทำหล่นโว้ย จะด่าใครใช้สมองบ้าง กูไม่ได้ด่ามึงซักคำ
ช่วยที
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Nov 2006 19:21  

ขอความกรุณาผู้รู้ตอบคำถามหน่อยนะคะ
คือชอบรุ่นนี้มาก เเต่อยากถามว่า
สารมารถเก็บsmsลงในMemmory card ได้มั้ยคะคือมีsmsเยอะมากคะ
เเล้วเก็บรูปได้เยอะมั้ยคะหรือขึ้นอยู่กับเม็มชองเรา
จุดจุดจุด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Nov 2006 21:27  

ง่า ซื้อมา1อาทิตย์แล้วค่ะ เพิ่งสักเกตว่า พอเสียงเรียกเข้าดัง ตอนแรกจะดังค่อยๆก่อนแล้วจึงเสียงดัง ตอนจังหวะเสียงดังนี่ เสียงแตกกระจายเลยค่ะ เป็นเหมือนกันไม๊อะค่ะ เซงเลยอะ หมดกะลังจัยเลย
panuthep
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Nov 2006 22:32  

ซื้อมาใช้แล้วล่ะครับ 8550 ได้เมมมา 256 MB แต่ไม่พอใจ ซื้อเองเป็น 1GB สุดยอดไปเลยเก็บกระจาย ใช้งานดีครับ การอัดเสียง รับฟังเสียงต่าง ๆ ชัดเจนดี ฟังเพลงเสียงดังดี กระหึ่ม สำหรับ SMS เก็บในตัวเครื่องครับสบาย ๆ เยอะ เท่าไหร่เท่ากัน แนะนำสำหรับผู้ที่อยากเล่นของใหม่ ๆ ใช้ง่ายเร็วทันใจดีครับ
le_e!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Nov 2006 09:54  

jmanop ผู้เขียน:
ถอยมาแล้วคร้าบ 8580 บาท MBK(เครื่องศูนย์ M link ) ใช้มา 1 อาทิตย์ ก็ OK ครับ เหมาะสมกับราคามากๆ ดีที่เลือกตัวนี้ แทน v3i
เรื่องเสียงทีอุ้อี้เวลาพูด ตอนแรกก็เป็นเหมือนกันครับ ให้ไปปรับที่ตั้งค่า เลือกโหมดตัดเสียงรบกวนครับก็จะชัดเหทอนเดิม มีปัญหาอย่างนึคือ เพลงที่ โอนมาจากPC ไม่ว่า ใช้programใดๆ PC suite , WMP, ลากโอนมา ฏ้จะเป็นภาษาต่างดาวทั้งสิ้น ทั้งๆที่check file ผ่านทางคอม ดูใน mini SDก้เป็นภาษาไทยแท้ๆ แต่ไหงเครื่องมันอ่านไม่ออกนะ แต่ก็มีทางแก้ฏ็คือมานั่งลบชื่อ แก้ไขในโทรศัพท์เอา แต่เสียเวลาน่ะ
ใครมีวิธีดีๆ แนะนำหน่อยครับ

อยากทราบว่าโหมดตัดเสียงรบกวนอยู่ที่ไหนคะ หาไม่เจอ
TimTam
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นครสวรรค์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Nov 2006 14:21  

ไม่เห็นมีคนตอบเรื่อง theme เลยอะ ที่มีปัญหาไม่เต็มหน้าจอน่ะ เราโหลดมาเป็นทุก theme เลย ลองทำ theme เองโดยใช้ S40 theme studio 2.1 ก็ยังไม่หาย ส่วนชื่อเพลงก็เจอเหมือนกันครับ ขึ้นเป็นภาษาจีนเฉยเลย แต่บางเพลงก็ขึ้นเป็นภาษาไทยให้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TimTam เมื่อวันที่ 07 Nov 2006 14:33; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ss สงสัย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: nokia 5300
วันที่โพสท์ : 07 Nov 2006 14:31  

รบกวนถามหน่อยค่ะ ว่า nokia 5300 หูฟัง เสียบแล้ว วิทยุ ไม่มีเพลงเลยสงสัยหาคลื่นไม่เจอ
เป็นที่ไร คะ
แต่พอใช้ adaptor ต่อ แล้วเอาหูฟั เสียบอีกที วิทยุเสียงชัดแจ๋วเลย(มันจะหลวม น่ะ )
แล้วปกติ หูฟังที่แถมมา มันเสียบกับ adapter ที่ให้มาได้หรือเปล่าคะ

พอดี ตอนซื้อไม่ได้ลอง

ช่วยตอบด้วยนะคะ เป็นกันหรือเปล่า ถ้าผิดปกติจะได้เอาไปเปลี่ยน เพิ่งซื้อมาค่ะ
keekung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : nokia 5300 หูฟัง วิทยุ
วันที่โพสท์ : 07 Nov 2006 14:57  

วิทยุ ของเครื่องผมต่อกับทั้งหูฟังธรรมดา และชุดสมอลล์มอล์ก ก็สามารถฟังได้ทั้งสองแบบนะครับ และก็ชัดเจนดี ไม่มีปัญหาอะไร ถ้ายังไงลองเอาไปเช็ค 0 นะคับ

ส่วนเรื่องที่โหลดเพลง mp3 แล้วเป็นภาษาต่างดาว คุณต้องเอาเครื่องเสียบต่อกับคอมฯแล้วก็เปิดโหมด storage Device แล้ว เข้าไปใน โฟลเดอร์ที่คุณเก็บไฟล์ไว้ จากนั้นเลือกเพลงที่เป็นภาษาไทยในเครื่องไปเปลี่ยนชื่อในโปรแกรม winamp นะคับ ถึงจะแก้ปัญหาเรื่องภาษาต่างดาวได้ วิธีแก้ก็ เอาเพลงใส่ winanp จากนั้นคลิกขวา เลือก ข้อมูลเพลง แล้วก็พิมพ์ชื่อเพลง ชื่อนักร้อง อัลบั้ม แล้วเลือก update เท่านี้ต่อไปเวลาเล่นเพลงใน มือถือคุณก็จะสามารถอ่านไฟล์เป็นภาษาไทยได้คับ

เท่าทีใช้มานะครับ ผมยังไม่เคยเจอปัญหาอะไรทั้งสิ้น ตัวเครื่องก็ตามประสาโนเกียอ่ะคับที่สมกะราคาที่ไม่แพงมากต้องทำใจ แต่ก็ไม่ถึงกับใช้ไม่ได้เสียเลย คนใช้คงต้องถนอนนิดๆนะครับ ที่ผมตัดสินใจซื้อเพราะชอบดีไซน์ หน้าจอที่ใหญ่ คมชัด (กว่า SonyEricson) และเสียงเพลงที่ดีขึ้นมากๆ อาจจะไม่เท่า SonyEricson แต่ก็ดีขึ้นจากรุ่นก่อนๆเยอะ ถ้าเทียบ 6233 กับ 5300 ผมว่า 5300 เสียงดีกว่า คับ การประมวลผลของเครื่องก็ไม่อืดอาดมาก ส่วนเรื่องอื่นมันก็จะด้อยลงมาตามประสาโนเกียชอบกั๊ก เช่น กล้องก็พอใช้ได้คับไม่ถึงกะแย่เลย ถ้าถ่ายในที่แสงสว่างเพียงพอก็ชัดดีใช้ได้เลย (ก็เขาบอกแล้วว่ารุ่นนี้เป็น Express Music ก็ต้องเน้นเพลงมาก่อนอย่างอื่น)คับ แต่ถือว่ารุ่นนี้คุ้มราคาและดีใช้ได้คับ (ปกติผมไม่นิยมโนเกียนะ นิยมแต่ SonyEricson )

ส่วนเรื่อง Theme นี่ผมก็จนปัญญาครับ ใครเป็นผู้รู้ช่วยหน่อย เพราะของผมก็มีแถบขึ้นเหมือนกัน อยากให้ใช้ theme ได้แบบ full screen

ขอบคุณค๊าบบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Nov 2006 19:44  

อยากได้เพลงประกอบโฆษณาอ่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Nov 2006 19:56  

ขอเมลผู้รู้เรื่อง เกี่ยวกับ mp3 หน่อยคับ เรื่องการแปลง file อ่าคับ
gfg
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Nov 2006 22:51  

เราซื้อมาลองอ่ะมันก็ ok นะกล้องมันจะอยู่ด้านหลังอ่ะ
kamisama
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Nov 2006 23:20  

ซื้อมาแล้วครับ 8900บาท คุณภาพไม่ผิดหวังเลยที่ซื้อมา ผมว่าคุณภาพดีกว่าราคาอีกน่ะครับ(ค้มราคา)
ของผมแถมตัวแปลง 5.3 ด้วย
เรื่องเสียงผมว่าดีน่ะครับ อาจจะเป็นเพราะว่ารุ่นนี้ทำมาเพื่อเน้นฟังเพลงด้วบมั้งครับ
สีหน้าจอกะกล้องนี้ ใช้ได้เลย
ดีไซด์ ที่ผมซื้อรุ่นนี้ก็เพราะเรื่องนี้เลยอ่ะครับ สวยโดนใจ แต่ ย่อมมีคนไม่ชอบด้วยเป็นเรื่องธรรมดาอ่ะครับ -*-
คนไม่รู้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากถามหน่อยนึง
วันที่โพสท์ : 07 Nov 2006 23:35  

ไม่ทราบว่าเครื่องรุ่นนี้ ใช้โปรแกรมปฏิบัติการอะไรครับ Symbian เวอร์ชั่นไหนหรอครับผม ช่วยตอบด้วยนะครับ
charmp2512
Year's Star

หัวข้อ : อีกวิธีนึงที่ใช้แก้ปัญหาเรื่องชื่อเพลงไม่โชว์เปงภาษาไทย
วันที่โพสท์ : 08 Nov 2006 12:49  

ก้อแนะนำให้แปลงไฟล์เพลงเปง ไฟล์.aac นะคับ มันจาโชว์เปงไทยแบบสมบูรณ์เลยอะคับ แล้วเสียงที่ได้ก้อน่าจาดีกว่า mp3 ซะอีกนะคับ มีโปรแกรมที่ใช้แปลงไฟล์เพลงเยอะแยะ ลองหาดู และลองแปลงแล้วค่อยมาใส่ในมือถือนะคับ...อิอิ
---- แต่ถ้าไม่อยากแปลงจิงๆ จาใช้ไฟล์ mp3 ก้อต้องทำการเอาTag มันออกก่อนนะคับ คิดว่าหลายคนก้อคงรู้วิธีแล้ว แต่จาขอแนะนำสำหรับคนที่มะรู้ละกันนะคับ
1. ก้อเอาไฟล์เพลงที่เราจาลงในมือถือนั้น ไปเปิดใน โปรแกรมwinamp ในเครื่องคอมพิวเตอร์ก่อนนะคับ
2.พอเปิดโปรแกรม วินแอม ขึ้นมาแล้ว เพลงที่เราเลือกก้อจาเล่น ก้อให้เอาเมาส์ไปคลิกขวาตรงชื่อเพลงตรงskin ของวินแอม หรือ จาเปิด playlist แล้วไปคลิกขวาตรงชื่อเพลงในplaylist ก้อได้นะคับ ซึ่งพอเราคลิกขวาตรงชื่อเพลงแล้ว จามีคำสั่งให้เลือกขึ้นมานะคับ ก้อให้เลือกที่ View File info
3.มันก้อจาขึ้นมาอีกหน้าต่างนึงอะคับ ชื่อ mpeg file info box + ID3 Tag editor ในหน้านี้มันก้อแบบจาแสดงรายละเอียดเพลงอะคับ ให้เราคลิ๊กที่ช่องสี่เหลี่ยม ID3v1 Tag และ ID3v2 Tag คลิ๊กเพื่อเอาเครื่องหมายถูกที่อยุ่ในช่องสี่เหลี่ยมออก ต้องคลิ๊กเอาออกทั้งสองช่องเลยนะคับ บางเพลงอาจจะมีเครื่องหมายถูกมาแค่ช่อง Tag เดียวก้อได้ แต่บางเพลงก้อมีเครื่องหมายถูกมาทั้งสองช่องเลย
4.พอคลิ๊กเอาเครื่องหมายถูกออกจากช่องTag ทั้งสองอันแล้ว ก้อให้คลิ๊กที่ UPDATE ซึ่งจาอยู่มุมล่างด้านซ้ายมือของเรา ก้อเปงอันเสร็จคับ
5.ก้อก๊อปปี้มาใส่มือถือได้เลยคับ จาก๊อบไปวางไว้ในมือถือ หรือใช้ pc suit ก้อได้
***ลองดูนะคับ มะยากหรอก นี่เปงวิธีเก่าแก่ซึ่งคนเล่นมือถือส่วนมากจารู้นะคับ ขออภัยสำหรับผู้ที่รู้แล้วนะ แต่สำหรับคนที่มะรู้น่าจามีประโยชน์มากเลยนะคับ..อิอิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Nov 2006 22:01  

วันนี้ ร้านนาซ่าที่เอ็มบีเค ขาย 8430 แถมเมม 256mb
United
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: อยากถามหน่อยนึง
วันที่โพสท์ : 08 Nov 2006 23:50  

คนไม่รู้ ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่าเครื่องรุ่นนี้ ใช้โปรแกรมปฏิบัติการอะไรครับ Symbian เวอร์ชั่นไหนหรอครับผม ช่วยตอบด้วยนะครับ

รุ่นนี้ไม่ได้เป็น Symbian นะครับ เป็น Nokia OS ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Nov 2006 00:44  

United ผู้เขียน:

รุ่นนี้ไม่ได้เป็น Symbian นะครับ เป็น Nokia OS ครับ

แล้วNOKIA OSคือไรหรอคับ
United
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Nov 2006 14:00  

Nokia OS ก็คือ ระบบปฏิบัติการของ Nokia ครับ
ระวังหมดอายุ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Nov 2006 14:10  

ขอบคุณ คนที่เข้ามาให้ความรู้เรื่องแปลงชื่อเพลงเป็นภาษไทยค่ะ รุ่นนี้เสียงดีมาก
เมื่อวานทำตกไปสองครัง -- * 5555+ ไม่เป็นไรค่ะ ยังใช้ได้อยู่ เสียดายแบตหมดเร็วจัง

เเต่พอโหลดเพลงเข้าไป รู้สึกว่าได้ไม่กี่เพลงอะค่ะ 40 เพลงได้ แต่ก็โอเคไม่ซีเรียส หรือเรา
ไม่รู้วิธีเก็บ ไฟล์เพลงให้เยอะก็ไม่รู้ ถ้าใครรู้บอกมั่งนะคะ

To : Anuwatz

เราด่าคุณตรงไหนไม่ทราบ จริงๆไม่อยากต่อล้อเถียงกับคุณหรอกนะ รกบอร์ด ที่บอกให้เปลี่ยนทัศนคติซะบ้าง ไม่ใช้เอาแต่ความหยาบคายอันอยู่ในสันดานคุณมาด่าคนอื่นที่ซื้อมาว่า ควาย เท่าที่คุณตอบมาเหมือนจะอวดว่าตัวเอง รวย แต่ โง่ ขอโทษนะภาษที่เขียนมาส่อสกุลและระดับสติปัญญาคุณมากๆเลย มิน่าเอาไป่อมศูนย์ไหนก็ไม่มีใครแนะนำเพราะนิสัยแบบนี้นี้เอง เราว่ามือถือมันคงจะทนนิสัยคนอย่างคุณไม่ได้มากกว่ามันเลย ยอมเสีย 555+

สงสารคนรอบข้างคุณจังที่ต้องมาร่วมหายใจกับคนนิสัยแย่ๆแบบนี้ เพื่อนที่ออฟฟิศเราใช้กันก็ไม่เห็นเจ้งกันสักคน

คนแบบคุณ พอเผชิญหน้าก็ไม่กล้าหรอก เห็นมาเยอะเเละ พวกป่วนบอร์ด

ขอด่าและกัน ไอ้โรคจิต
อีกรอบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Nov 2006 17:54  

ถ้าจะเก็บsmsเป็นพันอันใช้รุ่นนี้ได้มั้ยคะ
เเล้วถ้าไม่ได้ จะเก็บได้ประมาณกี่อันคะ
ช่วยตอบที
ช่วยหน่อยค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เปรียบเทียบ 5300 กัน W700i
วันที่โพสท์ : 09 Nov 2006 20:09  

อยากให้เปรียบเทียบระหว่าง Nokia 5300 ราคา 9,620 กับ Sony W700i ราคา 11,XXX (แถม บรูทูธ) ความแตกต่างระหว่างคุณภาพ ใครจะเหนือกว่า และอะไรคุ้มกว่ากัน เนื่องจาก ราคาใกล้เคียงกัน ฟังก์ชั่นคล้ายกัน แต่ Nokia5300 ใหม่กว่า จะเหนือชั้นกว่า SonyW700i ไหมค่ะ มี งบ ประมาณ 10,000 ต้นๆ อยากได้โทรศัพท์ ที่มีฟังก์ชั่นเพลงเจ๋งๆๆ เน้นเพลง ถ่ายรูปและถ่ายวีดีโอพร้อมเสียได้ยิ่งดีค่ะ แต่เน้นฟังเพลงมากกว่า (มีFM) ใครเป็นผู้สันทัดช่วยชี้แนะด้วย (เลือกตกรุ่น หรือรุ่นใหม่ดี คิดหนัก) พนักงานขายบอก Nokia ซื้อง่ายขายคล่อง อ๋อ!!! ที่สำคัญ ขอให้มีสาย DataLink นะคะ ไม่งั้นลงเพลงไม่ได้ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ สำหรับผู้ชี้แนะ Very Happy
p2711
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : จะบอกให้ว่า 5200 กับ 5300 แตกต่างกันไง
วันที่โพสท์ : 09 Nov 2006 20:20  

5200
1..กล้องละเอียดน้อยกว่า
2..ปุ่มด้านข้างก็ไม่เหมือนกัน 5300 เข้าเมนูลัดง่ายกว่า
3..ซูมก็ได้น้อย ลูกเล่นอะไรก็ไม่มี

ขอแนะนำว่าให้ 5300 สีก็อินเทรนกว่า ราคาเครื่องตอนนี้อยู่ที่ 9,500.- บาทค่ะ
อีกนิดนะ แนะนำว่า ซื้อหลังปีใหม่ซักนิด เพราะราคาจะดั๊มลงกว่านี้อีกหน่อยค่ะ
p2711
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: เปรียบเทียบ 5300 กัน W700i
วันที่โพสท์ : 09 Nov 2006 20:26  

จะบอกว่าถ้าคุณจะเล่น sony นะ
แนะนำว่าให้ซื้อ nokia ดีกว่าค่ะ
เพราะว่าถ้าขาย ราคาก็ยังไม่น่าเสียดายกว่า sony นะ
แต่ถ้าคุณจะเน้นกล้อง ก็ sony ดีกว่า ละเอียดกว่าเยอะ
ถ้าจะหญิงหน่อยก็ 5300 ละกัน
แต่ถ้าจะลุย ๆ ไฮโซหน่อยก็ w700i แหละ
เพราะเป็นเราจะซื้อ 5300 ดีกว่า
เราใช้ 6111 อยู่อ่ะ
sony ไม่ใช่ยี่ห้อบูมเท่า Nokia ค่ะ
p2711
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เปรียบเทียบให้ฟังนะ
วันที่โพสท์ : 09 Nov 2006 20:46  

5200
1..กล้องยังไม่ถึงล้านเลยอ่ะ
2..ปุ่มลัดก็มีแค่ปุ่มเดียว
3..ราคา ประมาณ 9,100 - 9,300.- ไม่น่าเกินนี้

5300
1..กล้องล้านสามอ่ะ
2..ปุ่มลัดมี 3 ปุ่ม และปุ่มด้านข้างทำดีกว่าด้วย
3..ราคา ประมาณ ไม่เกิน 9,500.- ค่ะ ชัวร์ปาป เพื่อนขายโทรศัพย์ เช็คราคาแล้ว
4..ลูกเล่นของภาพก็กินขาดแล้ว

*** ไม่เกี่ยวกับสีค่ะ อาจเป็นสิ่งล่อตาทั้งนั้น ดูที่ลูกเล่นซิคะ แล้วจะรู้ว่าทำไม คุ้มค่าแน่

สรุปนะ เพิ่มเงินอีกนิดหน่อย ไม่กี่ร้อย ได้กล้องละเอียด ลูกเล่นของภาพก็มีเยอะ
ไม่ใช่ซิมเบี้ยน ไม่ต้องกลัวไวรัสด้วยอ่ะ 2 รุ่นนี้พัฒนามากจาก 6111 ทุกอย่าง
เพราะ 6111 ใช้อยู่ไม่มีการ์ดความจำ แต่ตัวนี้มี ถือว่าโนเกียประสบความสำเร็จ
ในการออกแบบ เพราะที่เห็นมารุ่นเกือบ 3 หมื่นยังดูไม่ได้เลย เค้าคงเริ่มเห็น
ความสำคัญของลูกค้ามากขึ้น ดีค่ะ รุ่นนี้ ซื้อแน่เพราะชอบตั้งแต่ 6111 แล้วค่ะ
twister
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Nov 2006 21:05  

5200 ไม่เข้ามาในไทยหนิครับ ขายแต่เมืองนอก
sistha
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : dd
วันที่โพสท์ : 09 Nov 2006 22:17  

อยากให้ลองเข้า www.tohome.com รุ่นนี้เหลือ 8800 เองเพราะเค้าลดราคา(ต้องจ่ายแบบหักบัญชีน่ะ ไงก็ลองเข้าไปดูละกัน ประกันศูนย์ แถมเม็ม 128 เหมือนร้านทั่วไป)
meldoy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Nov 2006 22:24  

มีใครลองใช้ หู บลูทูท แล้วมั่ง คับ ผมลองแล้วกับหูของ moto ปรากดว่า ฟังๆ เสียงจะขาดเปนระยะๆ แล้วพอเพลงเปลี่ยน หรือจบเพลง จะเปลี่ยนเพลง มานก็ถูกตัดขาดซะง้าน เลย

ไม่รู้ว่าเปนที่หู หรือ เครื่องผมป่าวนะคับ

ใครลองแล้วชอบบอกทีว่า ใช้ได้ ok ไหม
เทวดาไร้ปีก
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: นครศรีธรรมราช
วันที่โพสท์ : 10 Nov 2006 11:43  

งง ครับ งง เหอะๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Nov 2006 12:26  

9150 ขาดตัว
user mob
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Nov 2006 18:42  

ซื้อมาเมื่อวานเอง ดีไซน์เร้าใจดีค่ะ.... แต่ตินิด งานพลาสติกประกบไม่สนิท และงานไม่เนียนเท่าที่ควร จากชื่อของ โนเกีย... ราคาที่ซื้อก็ ซื้อศูนย์ 9,620 ค่ะ
bumb
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : nokia5300
วันที่โพสท์ : 10 Nov 2006 19:11  

Embarassed ซื้อมาใช้เองแล้ว น่ารักดี สีสันสดใส กล้อง เสียง ok. ในระดับราคานี้ (9620)
whiteberry
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Nov 2006 21:40  

ชอบหมดเลย ยกเว้น แบต ทำไมให้มาน้อยจังเลย T_T
ถ้าให้มาซัก 1100 นี่รักตายเลย
..................
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Nov 2006 22:29  

น่าลองใช้ดูนะแบบสไลด์ส่วนใหญ่อะมันประกบไม่ค่อยเนียนหรอกอ่า6270ก็พี่เราใช้มันติดไม่เเน่นมั้งหรือว่ารัยก็ไม่รู้
เด็กวุ่นวาย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แบต
วันที่โพสท์ : 11 Nov 2006 11:21  

แล้วจะสามารถเปลี่ยนมาใช้แบตที่จุใช้ได้นานขึ้นได้ไหมคะ
เช่น 1100 อ่ะค่ะ เพราะว่าเราก็ต้องเอามาใช้ฟังเพลงอ่ะ
ผ่านมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Nov 2006 16:54  

พึ่งซื้อมาวันนี้ครับโดยรวมงานวัสดุค่อนข้งใช้ได้
เมมที่ให้มาเนี่ย256ครับก็พอเพียง
หน้าจอสีสวยดีชอบละเอียดดีด้วย
วัสดุเนี่ยชอบเป็นพิเศษเลยครับหุ้มด้วยยางบางๆจับแล้วกระชับมือดี
เสียงใช้ได้ครับเบสออกเยอะแต่ไม่บวมEqได้ด้วยรวมๆแล้วคุ้มค่าครับ
เพิ่งซื้อ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Small Talk
วันที่โพสท์ : 11 Nov 2006 19:42  

สมอลทอล์คที่ให้ ใช้แล้วเสียงเบาจัง ไม่แน่ใจว่าเสียรึเปล่า เวลามีสายซ้อนเข้ามาไม่ได้ยินเสียงเตือนเลย คนอื่นเป็นเปล่าคะ
- - -
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: nokia 5300
วันที่โพสท์ : 12 Nov 2006 10:46  

Anuwatp ผู้เขียน:
ไม่ชอบไม่ถูกใจ ก้อย่าด่าคนที่ซื้อไปว่า ควาย สิ แสดงระดับปัญญาต่ำกว่ามาตรฐานมากเลยนะ คนที่ชื่อ Anuwatz อะไรก็เหมือนกัน กรุณาโพสรูปลงด้วยสิจะได้รู้ว่าเจ้งยังไง

เราซื้อมาทุกยี่ห้อ ก็ไม่เห็นจะเป็นอะไร ตอนนี้ล่าสุด ใช้รุ่นนี้ เราออกจะงง เพื่อนฝรั่งสอนให้ก็โอเค รู้เรื่องการใช้งานมากขึ้น คิดว่าคนที่ด่าๆๆๆ ใช้ไม่เป็น หรือ ไม่ถนอมเครื่อง รุ่นแรกๆ ที่ทนมันไม่ได้มีฟังชั่นซับซ้อน หรืออีกนัยนึง เหมือนเครื่องคิดเลขตกพื้น กับ ฮารดิสตกพื้น อะไรจะเจ้งกว่ากันล่ะ ยิ่งใส่โปรแกรมมาก ฟังชั่นก็อาจจะรวนได้แต่ก็สามารถรีเซทข้อมูลเองได้
คนที่ด่าๆๆๆๆ ไม่ดูเหตุผล บ้านเคยใช้คอมพิวเตอร์ปะคะ เซ็งเลย อะ บางคนไปซื้อจากร้านอผง
โดนย้อมแมว ก้ออกมาโวยวายอีก บอดี้ นะทุกเจ้าเป็นหมแหละ ตกลงพื้นมันก้รอยขึ้นทั้งนั้น
ก็คงได้เเต่รอหน้ากากใหม่ ก็เท่านั้น เวลาทำมือถือตก ก็ลองเทียบกับทำกล้องดิจิตอล หรือ โนตบุ้ก ตก จะได้ไม่มาโวยวายว่า อะไรพังละ ใช้ของไม่ถนอม ดันโวยวาย

ใช้ โมโต ซังซุง ซีเมน โซนี่อิริคสัน ไอโมบาย และ โนเกีย ก็ไม่เห็นจะเจ้งง่ายตรงไหน
เปลี่ยนอคติเปลี่ยนความคิดสักที ก่อนจะหมดอายุซะก่อน

ขอโทษคับ มันไม่เกิดกับคุณบ้างก็ไม่รู้สึกหรอก ผมต้องการ feedback แรงๆเพื่อเตือนคนที่คิดจะซื้อรุ่นนี้ว่าคิดให้ดีก่อน เพราะมันเจอจริงๆ ผมใช้โทรศัพท์มา 30 เตรื่องได้ เกือบทุกยี่ห้อ ตั้งแต่ถูกยันโคตรแพง ที่คุณคิดว่าแพงจริงๆหรืออาจแพงจนไม่มีปัญญาซื้อยี่ห้อพานทองแท้น่ะ รู้จักป่าว และผมก็ชอบโนเกีย ไม่ได้เกลียดเค้า ถ้ามันเกิดจากตกหล่น กูจะมาpost ให้เมื่อยมือหรอ เพื่อนกูซื้อหลังจากนี้ 2 วันก็เป็นเหมือนกัน ถาม Nokia Care แล้วสาเหตูน่าจะเกิดจากวัสดุพลาสติกที่บางเกิดการหดตัว ช่างเทคนิคเค้ายังคิดว่าเป็นไปได้ ไม่ได้ทำหล่นโว้ย จะด่าใครใช้สมองบ้าง กูไม่ได้ด่ามึงซักคำ

คุณ Anuwatp ครับ

มนุษย์เราเท่าเทียมกันทุกคนนะครับคุณ Anuwatp กรุณาเคารพการตัดสินใจของคนอื่นด้วย อย่าดูถูกคนอื่น อย่าคิดว่าคนอื่นเค้าจะด้อยกว่าเราครับ
รักเด็ก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Nov 2006 15:12  

พี่คับ คืออยากรู้ว่าร้านนาซ๋าที่ MBK มานอยู่ชั้นไหน ตรงไหนคับ แล้วร้านนี้ดียังไง ช่วยบอกทีคับ เห็นพูดถึงกานบ่อย คือผมจาซื้อโทรศัพท์ใหม่อ่าคับ
ผ่านมาเห็น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Nov 2006 15:34  

เพื่อนผมเพิ่งซื้อมา 9000 กว่า คับแถม sd 256 m
kp505si
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Nov 2006 21:17  

เมื่อวานนี้ตอนผมซื้อ 6681 ผมก็เปรียบเทียบกับตัวนี้อยู่เหมือนกัน แต่ลองจับตัวจริงแล้วผมรู้สึกไม่ค่อยมั่นคงนัก อีกทั้งผมเข้าใจว่า เจ้านี่ไม่ใช่ smart phone ไม่มี OS ผมจึงไม่ซื้อแล้วซื้อ 6681 อย่างที่ตั้งใจไว้แต่แรกดีกว่าครับ ตอนไปดูตัวนี้ราคา 8900 เท่ากับ 6681 เลยครับ

แต่ทั้งนี้ก็แล้วแต่คนชอบนะครับ หากคุณชอบฟังเพลงกับดีไซน์ ก็ไม่น่าจะผิดหวัง
ก้อยจัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ไปถอยมาแล้วละ
วันที่โพสท์ : 12 Nov 2006 22:03  

Surprised Very Happy เหอะๆวันนี้ไปได้มาตัวนึง คิดว่าดีนะ ราคาพอซื้อได้8500บาท เคลมได้ภายใน7วัน
ประกันของmobile from advanceอ่ะ คิดว่าน่าจะดีอ่ะ เราว่าเสียงตอนคุยมานเบาไปนิด นอกนั้นก้อดีนะ ไปใสกรอบใสมาอีก60 สวยปิ๊งขึ้นเยอะเลย 555+ คิดว่าเครื่องนี้จาถนอมใช้สุดๆ
ขี้เกียดเสียตังอีก เอิ้กๆ ไคอยากลองมือถือฟังชั่นก้อโอ แต่ราคาไม่ถึงหมื่นเราว่ารุ่นนี้โอเลย
onna
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Nov 2006 22:55  

สีเทามาแล้ว เย่
Anuwatp
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Nokia 5300
วันที่โพสท์ : 13 Nov 2006 08:52  

ขอบคุณ คนที่เข้ามาให้ความรู้เรื่องแปลงชื่อเพลงเป็นภาษไทยค่ะ รุ่นนี้เสียงดีมาก
เมื่อวานทำตกไปสองครัง -- * 5555+ ไม่เป็นไรค่ะ ยังใช้ได้อยู่ เสียดายแบตหมดเร็วจัง

เเต่พอโหลดเพลงเข้าไป รู้สึกว่าได้ไม่กี่เพลงอะค่ะ 40 เพลงได้ แต่ก็โอเคไม่ซีเรียส หรือเรา
ไม่รู้วิธีเก็บ ไฟล์เพลงให้เยอะก็ไม่รู้ ถ้าใครรู้บอกมั่งนะคะ

เราด่าคุณตรงไหนไม่ทราบ จริงๆไม่อยากต่อล้อเถียงกับคุณหรอกนะ รกบอร์ด ที่บอกให้เปลี่ยนทัศนคติซะบ้าง ไม่ใช้เอาแต่ความหยาบคายอันอยู่ในสันดานคุณมาด่าคนอื่นที่ซื้อมาว่า ควาย เท่าที่คุณตอบมาเหมือนจะอวดว่าตัวเอง รวย แต่ โง่ ขอโทษนะภาษที่เขียนมาส่อสกุลและระดับสติปัญญาคุณมากๆเลย มิน่าเอาไป่อมศูนย์ไหนก็ไม่มีใครแนะนำเพราะนิสัยแบบนี้นี้เอง เราว่ามือถือมันคงจะทนนิสัยคนอย่างคุณไม่ได้มากกว่ามันเลย ยอมเสีย 555+

สงสารคนรอบข้างคุณจังที่ต้องมาร่วมหายใจกับคนนิสัยแย่ๆแบบนี้ เพื่อนที่ออฟฟิศเราใช้กันก็ไม่เห็นเจ้งกันสักคน

คนแบบคุณ พอเผชิญหน้าก็ไม่กล้าหรอก เห็นมาเยอะเเละ พวกป่วนบอร์ด

ขอโทษนะครับคุณ.........ไม่ทราบ ที่หยาบคายแต่ไม่ได้มีเจตนาว่าใคร หรือคุณ และขอบคุณที่ช่วยทำให้ได้ feedback แรงๆในบอร์ด ตอนนี้ทาง Nokia ทราบสาเหตุแล้วเป็นเพราะ plastic มันบางและหดตัว ทำให้แตกร้าวและยอมเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้โดยไม่มีเงื่อนไข ฝากบอกทุกๆท่านครับว่าใครเจอปัญหาแบบนี้ ก็ช่วย feedback แรงๆให้เป็นประเด็น แต่ต้องเป็นจริงๆนะครับ ไม่งั้นเจ้าของสินค้าเค้าไม่รับฟังหรอก คุณ post ไปเรื่อยๆ อ่านแล้วก็ผ่านไป ต้องขอโทษอีกครั้งที่แรง แต่ไม่ได้เจตนาว่าใคร แค่ต้องการให้ทางNokia รับผิดชอบในฐานะผู้นำตลาด จริงๆผมน่ะแฟนNokia มาตลอดครับ และไม่ได้อวดร่ำอวดรวย ข้อมูลทุกอย่างเป็นความจริง อย่างน้อยก็เป็นประโยชน์กับคนที่เจอปัญหาแบบเดียวกัน โปรดทราบและเข้าใจ
Pixela
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Nov 2006 10:28  

เราใช้ NK 5300 มานึงอาทิตย์ สังเกตว่าเสียงสนทนามันเบามาก ขนาดเปิดเสียงจนสุดแล้วถ้าอยู่ในที่อึกกะทึกหน่อยแทบจะไม่ได้ยินเสียงพูดเลย แล้วเสียงมันก็อู้อี้ เวลาคุยต้องพูดว่าอะไรนะ ๆๆๆๆๆ (ไม่ได้หูตึงนะ แต่มันไม่ได้ยินจริงอ่ะ) จนคนที่คุยด้วยรำคาญ ใครเป็นเหมือนเราบ้าง แล้วอีกเรื่องทำไม Theme ที่โหลดมามันไม่เต็มหน้าจออ่ะ มันเป็นเฉพาะหน้าหลัก แต่หน้าเมนูมันก็เต็มนะ ต้องทำไงอ่ะ ใครรู้ช่วยบอกที
เด็กวุ่นวาย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Nov 2006 10:39  

อยากให้ผู้รู้ช่วยเปรี่ยบเทียบ 6233 กะ 5300 ให้หน่อยนะคะ
คือชอบทั้งคู่เลยอ่ะค่ะ
แต่.....เลือกม่ายด้ายค่ะ
ช่วยแนะนำให้ทีนะคะว่า
อันไหนเสี่ยงต่อการพังแบบไหนอ่ะค่ะ55
ดีกันด้านไหน ด้อยกันตรงไหน
เอ...แบตทั้งคู่พอกันไหมคะได้ข่าว 5300 ไม่อึดอ่ะค่ะ
bhoney
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Nov 2006 19:26  

แล้วจะซื้อดีไหมอ่ะคะนี่ เราเห็นว่ามันถูกดีราคาย่อมเยาว์มีครบทุกอย่างเลยอ่ะ แต่หลากหลายความคิดทำให้คิดมากไม่กล้าซื้อ มี6681อยู่คนก็แย่งไปใช้เลยอยากจะเอาอีกสักเครื่อง สรุปดีกันป่ะคะถ้าเทียบกะ6681อ่ะคิดว่าไม่แตกต่างใช่ป่าวคะ Embarassed แต่ต่างกันซิมเบี้ยนอะไรนี่ใช่ป่ะเราก็ไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกนะอ่านๆผ่านๆมา คือเราชอบฟังเพลงมากเลย แต่ถ้าตอนคุยโทรฯแล้วเสียงเบานี่ไม่ปลื้มอ่ะเราหูค่อนข้างหนวกชอบแบบชัดๆตกลงมันชัดไหมคะท่านผู้ใช้แล้วโปรดตอบ แล้วราคาเท่าไรมีอะไรให้บ้างแบบเต็มที่เลยเราจะได้ขอแบบครบชุดเต็มสตรีม แล้วมันใช้ได้ทุกระบบเหมือนโทรฯอื่นๆป่ะเห็นบางคนโพสต์ไม่ได้อ่ะยังงัยหรอ ........เยอะแยะเลยอยากรู้มากๆนะวอนผู้ใช้แล้วบอกต่อ กำลังจะถอย...........ขอบคุณมากๆค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia 5300
วันที่โพสท์ : 13 Nov 2006 21:54  

Anuwatp ผู้เขียน:

ขอโทษนะครับคุณ.........ไม่ทราบ ที่หยาบคายแต่ไม่ได้มีเจตนาว่าใคร หรือคุณ และขอบคุณที่ช่วยทำให้ได้ feedback แรงๆในบอร์ด ตอนนี้ทาง Nokia ทราบสาเหตุแล้วเป็นเพราะ plastic มันบางและหดตัว ทำให้แตกร้าวและยอมเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้โดยไม่มีเงื่อนไข ฝากบอกทุกๆท่านครับว่าใครเจอปัญหาแบบนี้ ก็ช่วย feedback แรงๆให้เป็นประเด็น แต่ต้องเป็นจริงๆนะครับ ไม่งั้นเจ้าของสินค้าเค้าไม่รับฟังหรอก คุณ post ไปเรื่อยๆ อ่านแล้วก็ผ่านไป ต้องขอโทษอีกครั้งที่แรง แต่ไม่ได้เจตนาว่าใคร แค่ต้องการให้ทางNokia รับผิดชอบในฐานะผู้นำตลาด จริงๆผมน่ะแฟนNokia มาตลอดครับ และไม่ได้อวดร่ำอวดรวย ข้อมูลทุกอย่างเป็นความจริง อย่างน้อยก็เป็นประโยชน์กับคนที่เจอปัญหาแบบเดียวกัน โปรดทราบและเข้าใจ

อยากรู้เรื่องแปลงชื่อเพลงเป็นภาษไทยค่ะ รบกวนช่วยบอกอีกรอบได้ไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ
of
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2006 19:26  

อยากรู้ว่าตอนนี้ราคามือ1-มือ2อยู่เท่าไรอ่ะคับช่วยบอกทีนะคับ Evil or Very Mad
GEl2l2Al2D
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2006 22:19  

บอกหน่อยคับ ร้านนาซ่าที่ MBK มานอยู่ตรงไหน ชั้นไหน แล้วร้านนี้ดีไงอ่าคับ คือตอนนี้อยากซื้อเครื่องใหม่อยู่อ่าคับ อยากได้ร้านที่ให้สินค้าที่มีคุณภาพ หากใครมีร้านดีๆช่วยแนะนำผมทีนะคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2006 13:08  

ไม่แพงขนาดนั้นหรอก ไปดูในเว็ปโนเกียสิ 9,620 บาทเท่านั้นไป เอาจากไหนมา เป็นหมื่น เง้อ
•SCHNAPPS•
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สวยดี แต่......
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2006 14:17  

รูปลักษณ์ สวยดีนะครับแต่ ว่า สีสัน มันยังไงอยู่ แต่คงไม่มีปัญหาอะไร มากสำหรับคนที่ ชอบจริงๆ Laughing แต่ถึงยังไงผมก็จะซื้อรุ่นนี้อยู่ดี อิอิ
EN150
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2006 14:22  

ผมเห็นที่ ห้าง .......... ขาดถูกกว่า เขาจะ เปลี่ยนแปลงอุปกรณ์ หรืออะไรไปไหม หรือว่า เป็น ของ โหล ของก็อบ ซื้อที่ศูนย์ มั่งใจกว่า แต่ราคาที่ ห้าง......... มันก็น่าล่อใจดี
ann-bank
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : help!!!
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2006 16:43  

ขอโทดนะคะที่เข้ามาขัดจังหวะ

อยากให้ผู้รู้ช่วยแนะนำมือถือที่เล่น mp3 ได้ แต่ไม่มีกล้อง มีBluetooth IrDA อะไรพวกนี้ รับ-ส่ง SMS MMS ได้ สามารถเพิ่มหน่วยความจำได้ด้วยค่ะ เอาของยี่ห้ออะไรก้อได้ค่ะ ที่ดีๆหน่อย แล้วราคาไม่แพง สามารถให้คนที่ได้ค่าขนมเดือนละ 2 ถึง 3 พัน เก็บเงินซื้อได้สบายๆค่ะ
KippO
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Nov 2006 16:03  

อยากทราบว่าหน้ากากของแท้ ประมาณเท่าไหร่คับ เพราะตอนนี้ทำตกครั้งเดียวมันเกือบแตกอ่า เป็นรอยลึกเลย อยากเปลี่ยนหน้ากากใหม่

ใครเป็นเหมือนผมมั่ง เครื่องจะลวมตรงสไลด้านล่าง ขยับซ้ายขวาไปนิด หนึง

อย่างอื่นก็โอเคนะ

อ่ะของผมก็โยกได้หน่อยนึงนะ(ตอนไม่ slide up นะครับ) วิตกนึกว่าเป็นคนเดียวซะอีก คนเราก็เงี้ยละซื้อมือถือใหม่ๆ ก็ไม่อยากให้มันผิดปกติกลัวพังเร็ว ( ผมซื้อมือถือมาไม่ถึงสี่เครื่องเลยตั้งแต่ใช้ เครื่องที่แล้วซัมซุง v200 พังยับเยิบแบบใช้แบบเน่าสุดๆถึงเปลี่ยน) ส่วนตัวแล้วชอบรุ่นนี้นะ แล้วก็ทำหล่นบ่อยเหมือนกัน แต่เป็นรอยไม่มาก แต่ก็อยากให้มีบอดี้เข้ามาขายน่ะ เพราะว่าเมาแล้วชอบทำหล่นเด๊วจะพังเยอะเหมือนตัวเก่า ตัวเก่าหล่นแล้ว error ไปเลย รุ่นนี้ไม่เป็นไรมีแต่รอย ถือว่าคุ้ม นี่ว่าจะซื้อ microSD อยู่ เพราะตอนแรกว่าจะซื้อ mp3 ปรากฏว่ามือถือพัง MD พัง เลยซื้อมือถือรุ่นนี้ซะเลยคุ้มดี Twisted Evil
T_T_T
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2006 15:47  

เรื่องโหลดธีมมา แล้วขอบบน-ล่าง เป็นสีน้ำเงิน แก้ไขโดย..

1. โหลดโปรแกรม S40_Theme_Studio_2_2 ที่เว็บ http://www.forum.nokia.com/info/sw.nokia.com/id/5c204cd1-e82d-4db5-aadb-eb4ead440788/Nokia_S40_TS_2_2.html ที่ forum ของ nokia(จำเป็นต้อง สมัครสมาชิก เพื่อจะได้ขอรหัสลงทะเบียนจากทางเว็บได้ ฟรี! )

2. โหลดธีม ของ Nokia 5300 ได้ ฟรี ที่นี่ http://www.zedge.net/?p=themes&zd=1199-0-0-1- (จำเป็นต้องสมัครสมาชิกและยืนยันทาง e-mail โหลดได้ 30 ครั้ง / 1 วัน)

3. มีไฟล์ .gif ที่พื้นหลังเป็นแบบ transparent ขนาด 240x22 และ 240x46 pixel (หากทำใน photoshop ไม่เป็น โหลดจาก link ที่ให้ไว้ และเนื่องจากมัน ไม่มีสี หรือ transparent ให้ลองกด Ctrl+a ดูแล้วคลิกขวา save as.. เอาเอง )

เมื่อลงโปรแกรม และโหลดธีมที่ถูกใจมาเรียบร้อยแล้ว.. ก็มาถึงขั้นตอนแก้ไข

4. เปิดธีมที่ต้องการแก้ไขขึ้นมา จะเห็นว่ายังมีขอบบน-ล่าง เป็นสีน้ำเงินอยู่ ให้ไปที่เมนู Idle > Idle Screen โดยส่วนที่จะต้องแก้ไขคือ Background( idle status area) และ Background( idle softkey area) ตามรูป

5. คลิกที่รูป Folder เพื่อโหลดภาพไฟล์ .gif ที่มีพื้นหลังใส ให้ตรงกับขนาดของรูปขึ้นมา
จะสังเกตว่าขอบบน-ล่าง จะไม่มีสีน้ำเงินแล้ว (ที่ขอบล่างยังมีอยู่ เพราะว่าเป็นสีของรูปพื้นหลัง)

ทำการเซฟ และทดลองใช้ธีมดู(เขียนตกหล่นผิดพลาดอย่างไร ขออภัยด้วย) Rolling Eyes
Watta
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2006 21:48  

จะบอกว่า ไม่ใช่ว่า 5300 ห่วยหรอกค่ะ แต่หลังๆ Nokia ทำงานออกมาไม่เช็คคุณภาพก่อนวางขายมากกว่า เราซื้อ 5300 มาได้ เดือนเกือบ 2 เดือนแล้ว ไม่มีปัญหาเลยค่ะ ตกตั้งหลายครั้งกรอบก็ไม่เป็นไร เสียงระดับ 10 ก็ไม่แตกนะค่ะ ถือว่าโชคดีแล้วกันว่าได้เครื่องดี

ทำไมเราถึงคิดแบบนี้ จากที่เคยใช้มาหลายรุ่น ตอนนั้นซื้อ 7610 สาบานได้ว่าทำตกประมาน 5-10 ครั้งต่อวันแต่เครื่องไม่เป็นอารัยเลย พอผ่านมา 1 ปีเครื่องเริ่มรวนนิดหน่อย แต่ก็เข้าใจว่าทำไม เพื่อนก็รุมด่าว่า 7610 อะห่วยไม่ดี เพื่อนใช้ปัญหาเยอะ แต่เราก็มาดูของเราตกวันละหลายรอบ แต่ก็ใช้มาได้เป็นปี

แต่ตัดปัญหา เราก็เลยซื้อ N70 ปรากฏว่าใช้ได้ 2 วันโทรศัพท์ไม่อ่านซิม อ้าวทำไมหล่ะ เอาเข้าศูนย์ เหมือนเขาจะรู้อาการเป็นอย่างดี เค้าบอกว่าอากาศอย่างงี้มีเยอะ เราก็ถามว่าทำไมหล่ะใช้ได้ไม่กี่วันเอง เค้าตอบว่า"อย่าว่าเลยค่ะ บางคนแค่ก้าวเดินออกมาจากร้านก็เจ้งแล้ว" เราก็แบบอ้าวว ก่อนออกจำหน่ายไม่ได้เช็คสภาพเลยหรือยังไง เค้าก็เงียบตอบไม่ได้ เราก็ได้แต่ทำใจ ก็เลยระหว่างรอซ่อมก็เลยถอย 5300 มาใช้เพราะชอบ option ที่มี ออกมาชอบเลยค่ะ รู้สึกว่าทุกอย่างสมราคา ซื้อมาตั้งแต่วันแรกๆที่เอามาจำหน่าย ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย

ก็ตกลงใจเหมือนกันว่าทำไมหลายคนเจอปัญหาเยอะ แต่ว่าไม่อยากให้มองว่ารุ่นนี้ห่วยค่ะ จิงๆรุ่นที่ออกมาดีทุกรุ่นนะค่ะ เพียงแต่เขาไม่มีการเช็คระบบก่อนจำหน่าย

รุ่นที่เราไม่ชอบอย่างเดียวคือกรอบสกปรกง่ายค่ะ แต่ตอนนี้กรอกบพลาสติกออกมาแล้วก็ดีหน่อย

ใครที่อยากได้ กรอบของแท้ ลองไปที่ศูนย์ care center ของ Mlink ก็ได้ค่ะ ลองเช็คว่ามีอะไหล่หรือป่าว แล้วขอซื้อได้เลยค่ะ เราก็เพิ่งไปซื้อมา ไม่กี่ร้อยค่ะ ถูกมากกกก
•*•
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : -*-
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2006 21:58  

แล้วพี่ซื้อที่ไหนหรอครับ แล้วกรอบใสมันราคาเท่าไหร่ครับ
bl1012
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Nov 2006 14:17  

ร้านนาซ่าอยุ่มาบุญครองชั้น4ครับ อยู่ฝั่งโตคิวอ่ะ ลองเดินหาดูนะ หาไม่ยากหรอก แค่เดินหาร้านที่คนมุงเยอะๆอ่ะแหละคับ...ถ้าจำม่ะผิดตอนนี้รุ่นนี้ราคาจะอยู่ที่8300บาทแย้วนะงับ (ผมเพิ่งไปมาวันที่16พย อ่ะคับ)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Nov 2006 21:46  

รุ่นนี้กำหนดราคาขายแล้วครับที่ 16,690 บาทครับ (แพงกว่าที่คิดอีกนะเนี่ย)
มั่วแล้ว 9600 เอง แพงเว่อร์ไปมั้ง
แนน123
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2006 13:01  

..ฟังเพลงแล้วขึ้นภาษาต่างดาว ช่วยที่ค่ะ Crying or Very sad Crying or Very sad Wink Wink
FZ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2006 13:19  

อยากรู้ว่าเวลาคุยเสียงเบามากไหม?? แล้วจะคุยรู้เรื่องป่าวอ่ะคะ ช่วยตอบด้วยนะคะพอดีเครื่องเก่ามันก็คุยไม่ค่อยรู้เรื่องไม่ค่อยได้ยินเลยจะเปลี่ยนรุ่นอ่ะค่ะ
โบจัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2006 18:36  

ถามหน่อยค่ะ โทรออกด้วยเสียงทำไงคะ อ่านคู่มือแล้วยังงงๆอยู่เลยค่ะ..
add voice tag ตรงไหนอะคะ.. หามา 3 วันแล้วค่ะ ช่วยด้วยๆๆ Embarassed Embarassed
villy
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Nov 2006 13:32  

ซื้อมาใช้แล้วคับ เสียงที่ให้ถือว่าดีมาก ๆ เลยล่ะคับ ถ้าฟังจากหูฟัง สู้ยี่ห้ออื่นได้แน่นอนเลยคับ รับรองว่าไม่แพ้ใคร แถมตัวแปลงหูฟัง 3.5 มม. มาให้ด้วย เอาไว้เสียบกับหูฟังทั่ว ๆ ไป ถ้าซื้อหูฟังดี ๆ มาฟังก็จะยิ่งเยี่ยมเลยล่ะคับ อ้อ แต่ติดอยู่เรื่องนึงคับ กล้องรุ่นนี้ห่วยนะคับ ไม่ใช่ว่าถ่ายแล้วไม่ชัดนะคับ คือถ้าถ่ายในที่ ๆ แสงเยอะ ๆ อย่างตอนกลางวันก็จะชัดใช้ได้นะคับ แต่พอถ่ายในที่แสงน้อยหรือตอนกลางคืน ดูไม่ได้เลยล่ะคับ เราจะเห็นภาพเป็นเส้น ๆ หรือ noise ชัดเจนถ้าหากในในตอนกลางคืน แต่ก็ใช้โหมดกลางคืนปรับแก้ได้คับ รุ่นนี้ถ้าใครชอบในเสียงเพลงผมก็จะแนะนำเลยคับ แต่ถ้าซื้อมาเน้นกล้องด้วยผมว่ามองรุ่นอื่นเถอะคับเพราะกล้องรุ่นนี้ทำได้ไม่ดีเท่าที่ควร แต่เสียงเพลงถือว่ามีคุณภาพนะคับ เพราะใสกังวาลพอใช้เลยล่ะคับ

รุ่นนี้รองรับการ์ดหน่วยความจำแบบ MiniSD จะแถมมาให้ 256 MB ตอนซื้อมา และก็สามารถจุได้สูงถึง 2 GB คับ ไม่ผิดหวังจริง ๆ เลยคับรุ่นนี้ ผมเชียร์
buzzs
Year's Star

จังหวัด: chon
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Nov 2006 17:18  

มีสีดำหรือยังคะรุ่นนี้ใครช่วยบอกทีที่ไหน เท่าไร เท่ากันป่าว Rolling Eyes
KARSTEN
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ร่นไหนอ่ะ
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2006 02:40  

รุ่นนี้กำหนดราคาขายแล้วครับที่ 16,690 บาทครับ (แพงกว่าที่คิดอีกนะเนี่ย)

เอาราคารุ่นไหนมากันล่ะคร้าบ ซื้อมาเมื่อวาน แค่ 8700 เองอ่ะ...
พ่อลูกหนึ่ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2006 17:38  

ซื้อมาเมื่อ 20/11/2006
ร้านนิด MBK 8350 ศูนย์ Mlink
ได้ของแถมครบ + มีคูปองแลกซื้อ หูฟัง Nokia 400 บาท อีก
ขอติอยู่ 2 อย่าง เรื่องแบตหมดเร็ว / วัสดุไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ฝาหลังอ้านิดๆ
ลองใส่กรอบใส ก็โอเค แก้ปัญหาได้ระดับหนึ่ง
ลองต่อ com ก็ดีไม่มีปัญหา conect ได้ที่ 102.4 kbps ( เวป test )
ใช้ EDGE ต่อเอานะครับ
สรุปแล้ว ก็ถือว่าคุ้มค่า แบบไม่คิดอะไรมาก อิอิ

Very Happy Very Happy Very Happy
GEl2l2Al2D
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2006 21:19  

ต่อเน็ตจากมือถือทำไงอ่าคับ ช่วยสอนที แระก็มานจาเร็วมั้ยคับ
ปล. ขอบคุณคนที่โพสวิ่ธีทำธีมให้เต็มจอด้วยนะคับ
bombb
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แบต
วันที่โพสท์ : 23 Nov 2006 14:43  

อยากทราบวิธีแก้เร่องแบตหมดเร็วมากๆเลย ทำไงดี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: แบต
วันที่โพสท์ : 23 Nov 2006 23:25  

bombb ผู้เขียน:
อยากทราบวิธีแก้เร่องแบตหมดเร็วมากๆเลย ทำไงดี

ซื้อแบตมาสำรองจิ
อาเจ้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Nov 2006 17:18  

แนะนำหน่อยสิคะ ซื้อแบตสำรอง+แท่นชาร์จแบต ของอะไรดี ของ commy ดีมั้ยคะ?? Surprised
อ้อ รุ่นนี้ไม่มีให้ add voice tag เหรอคะ ถ้าจะโทรออกด้วยเสียงต้องใช้เสียงตามเครื่องเท่านั้นเหรอคะ ??? Embarassed Embarassed Embarassed
kayan kanayan
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
หัวข้อ : 78454545454584
วันที่โพสท์ : 25 Nov 2006 21:02  

เปรียบเทียบระหว่าง6233กะ5300ให้หน่อยคับ
IT MAN
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Nov 2006 13:30  

ราคาตามศูนย์อยู่ที่ 9620 บาท
โดยรวมแล้วก็โอเคเลยน่ะ ระหว่าง ราคา กะ การใช้งาน

1. โทรศัพท์ + ฟังก์ชั่นต่างๆๆ = 3-4 พัน
2. กล้องถ่ายรูป = 3 พัน ++
3. เครื่องฟังเพลง MP3, FM = 3-4 พัน
4. ชุดของแถม(สาย data link + หูฟัง + adarter) = 500 ++

โดยรวมก็ถือว่าโอเคอยู่ สำหรับ โทรศัพท์ราคาไม่ถึงหมื่นบาท
c_H
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Nov 2006 14:24  

ทำมัยราคาเครื่องศูนย์กับเครื่องร้านนาซ่าราคาต่างกันเป็นพันเลยเหรออ่ะ

งงมากมาย
tongeng77
Year's Star

จังหวัด: Nonthaburi
หัวข้อ : ภาษาต่างดาว
วันที่โพสท์ : 27 Nov 2006 13:29  

ผมซื้อมาแล้วครับ
มีปัญหานิดหน่อย

1. ผมโหลดเพลง MP3 ที่เป็นชื่อ ภาษาไทย พอไปเปิดในโทรศัพท์โปรแกรม Music Player ทำไมมันเป็นภาษาต่างดาวอ่ะครับ อ่านไม่รู้เรื่องเลย

2. ผมใช้ Nokia PC Suit โปรแกรม Music Manager เวอร์ชั่นไทย ทำไมตัวอักษรมันเล็ก ถึงเล็กมาอ่ะ ครับ อ่านไม่รู้เรื่องเลย แล้ว Import เพลงภาษาไทยเข้าไปก็อ่านไม่ได้เหมือนกัน

ใครพอมีวิธีแก้บ้างครับ รบกวนหน่อยครับ
GEl2l2Al2D
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Nov 2006 22:06  

วันนี้ไปซื้อมาแล้วคับ เครื่องศูนย์บิสเทล 8890 บาทคับ สวยดีคับ ส่วนเรื่องฝาที่ปิดไม่สนิทอย่างที่เคยพูดกันมาเยอะ ของผมมันก็เป็นนะคับ แต่เล็กน้อยมาก พอรับได้คับ คือ ถึงจาสังเกตมานก็ดูยากว่าปิดไม่มิด ส่วนเรื่องความทนทานอันนี้ก็ไม่ค่อยแน่ใจนะคับ ก็รู้สึกไม่ไว้ใจอยู่เหมือนกาน ดูมานกะท่อนกะแท่นอ่อนแออ่าคับ ตอนที่ไม่สไลด์ฝาส่วนล่างมันโยกหน่อยนะคับ แต่ก็ม่ายเปงไร เพราะค่อนข้างแข็ง เรื่องกล้องผมไม่ค่อยพอใจซะเท่าไหร่ แต่พอรับไหวในโหมดกลางคืน มานช่วยได้เยอะอยู่ เรื่องเสียง เต็ม 10 ให้ 9.5 เลยคับ โดยรวมแล้วถือว่าคุ้มคับ
ปล. ตอนซื้อ คนขายบอกว่าชาร์จแบตฯแค่ 2 ชั่วโมงก็ใช้ได้แล้ว แต่ไม่แน่ใจอ่าคับ เลยกะจาชาร์จถึงเช้าเลย ผู้รู้ช่วยบอกทีว่า ชาร์จแค่ 2 ชั่วโมงมานจาใช้ได้จิงป่าวคับ
ขอบคุณคับ
tofuchinoiz
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Khon Kaen
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Nov 2006 23:59  

GEl2l2Al2D ผู้เขียน:
วันนี้ไปซื้อมาแล้วคับ เครื่องศูนย์บิสเทล 8890 บาทคับ สวยดีคับ ส่วนเรื่องฝาที่ปิดไม่สนิทอย่างที่เคยพูดกันมาเยอะ ของผมมันก็เป็นนะคับ แต่เล็กน้อยมาก พอรับได้คับ คือ ถึงจาสังเกตมานก็ดูยากว่าปิดไม่มิด ส่วนเรื่องความทนทานอันนี้ก็ไม่ค่อยแน่ใจนะคับ ก็รู้สึกไม่ไว้ใจอยู่เหมือนกาน ดูมานกะท่อนกะแท่นอ่อนแออ่าคับ ตอนที่ไม่สไลด์ฝาส่วนล่างมันโยกหน่อยนะคับ แต่ก็ม่ายเปงไร เพราะค่อนข้างแข็ง เรื่องกล้องผมไม่ค่อยพอใจซะเท่าไหร่ แต่พอรับไหวในโหมดกลางคืน มานช่วยได้เยอะอยู่ เรื่องเสียง เต็ม 10 ให้ 9.5 เลยคับ โดยรวมแล้วถือว่าคุ้มคับ
ปล. ตอนซื้อ คนขายบอกว่าชาร์จแบตฯแค่ 2 ชั่วโมงก็ใช้ได้แล้ว แต่ไม่แน่ใจอ่าคับ เลยกะจาชาร์จถึงเช้าเลย ผู้รู้ช่วยบอกทีว่า ชาร์จแค่ 2 ชั่วโมงมานจาใช้ได้จิงป่าวคับ
ขอบคุณคับ

ชาร์จจนกว่ามานจาเต้มอ่ะคับ
พอมานบอกว่าเต็ม(ขีดแบตหยุดนื่ง)ก้อดึงสายชาตออกเลย
ส่วนเรื่องที่ซื้อมาไหม่กระตุ้นแบตอ่ะคับ
ไม่จิงหรอก
เพราะชาตคั้งแรกทางโนเกียเค้าชาตไปแระหล่ะ เราจะเปนคนชาตรอบที่2หรือ3หรือ4ก้อว่ากานไป

สรุป - ชาตจนกว่ามานขาบอกว่าเต็มอ่ะคับ
TimTam
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นครสวรรค์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Nov 2006 14:10  

ขอบคุณ T_T_T นะคร้าบสำหรับเรื่อง theme ที่มีแถบสีน้ำเงินข้างบนกับข้างล่าง
GEl2l2Al2D
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Nov 2006 21:59  

ซื้อมาวันที่ 2 แล้ว แบตฯหมดเร็วจังคับ ตรงยางที่เปงสีแดงก็เริ่มหมองแล้ว แต่โชคดีวันนี้เดินไปตลาดเจอกรอบใสของ 5300 พอดี ส่วนเรื่องหน้าจออ่า ชัดมากๆๆๆๆคับ ชัดจนบางทีลายตาเลย อ่อ ใครพอมีวิธีทำให้ตรงยางสีแดงมานดูใหม่เหมือนเดิมบ้างช่วยยแนะนำด้วยนะคับ
ขอบคุณคับ
ปล.ขอบคุณคนที่ตอบโพสของผมที่โพสไว้เมื่อวาน(เรื่องแบตฯ)ด้วยนะคับ
phuvis
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Nov 2006 04:21  

ซื้อมาแล้ว
ใช้ดีมั่กๆ
เสียงใสดี
หน้าจอชัดเจ๋ว
แต่มีปัญหาอยู่ที่มันชอบมีข้อความ (ไม่ใช่ sms นะ)
เข้ามาตลอดเลย เหมือนเป็นข้อความบริการอะ
มันจะโผล่มา แล้วทำให้ backlight มันติด
เป็นยังงี้ทั้งวัน
พยายามหาที่ปิดมันแต่ยังไม่เจอสักที
ใครรู้ หรือ เป็นแบบเดียวกันช่วยบอกด้วย
มันทำให้เปลืองแบตมากๆ
nongaor_narak
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 5300
วันที่โพสท์ : 29 Nov 2006 14:21  

ซื้อมาใช้ได้ 3 วันแล้วครับ มีความรู้สึกว่าเวลาเราไสลด์แล้วเรากดปุ่มบริไสลด์ด้านบน ดูเหมือนมันจะกระดกครับ ของคนอื่นเป็นเหมือนกันหรือเปล่า ส่วนอย่างอื่นในภาพรวมดูดีครับ ซื้อมาราคา 8400 บาทครับ ตัวสีเทา Smile Smile
NoizY
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Nov 2006 21:38  

phuvis ผู้เขียน:
ซื้อมาแล้ว
ใช้ดีมั่กๆ
เสียงใสดี
แต่มีปัญหาอยู่ที่มันชอบมีข้อความ (ไม่ใช่ sms นะ)
เข้ามาตลอดเลย เหมือนเป็นข้อความบริการอะ
มันจะโผล่มา แล้วทำให้ backlight มันติด
พยายามหาที่ปิดมันแต่ยังไม่เจอสักที
ใครรู้ หรือ เป็นแบบเดียวกันช่วยบอกด้วย

มันคือ Push message น่ะครับ แก้โดยไปที่เมนูของซิมแล้ว disable มันน่ะครับ
GEl2l2Al2D
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: 5300
วันที่โพสท์ : 29 Nov 2006 22:14  

nongaor_narak ผู้เขียน:
ซื้อมาใช้ได้ 3 วันแล้วครับ มีความรู้สึกว่าเวลาเราไสลด์แล้วเรากดปุ่มบริไสลด์ด้านบน ดูเหมือนมันจะกระดกครับ ของคนอื่นเป็นเหมือนกันหรือเปล่า ส่วนอย่างอื่นในภาพรวมดูดีครับ ซื้อมาราคา 8400 บาทครับ ตัวสีเทา Smile Smile

ของผมไม่เป็นนะคับ ฝาก็แน่นดีอยู่ ลองให้ที่ร้านเค้าเช็คดูอ่าคับ

อีกอย่าง รุ่นนี้เปิดเพลงตอนโทรฯอยู่ไม่ได้หรอคับ วันนี้ลองกดดูมานก็ขึ้นว่า ใช้สายอยู่ ปามานนี้อ่าคับ ช่วยตอบทีว่าตกลงมานฟังได้ป่าว แล้วทำไงคับ
ขอบคุณคับ
bravokrit
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Nov 2006 22:18  

ผมบอกกับคนที่สนใจรุ่นนี้อยู่ได้เลยครับ ว่าเยี่ยม ไม่ต้องกลัวพังหรอก มันไม่พังง่ายๆแน่ นอกซะจากว่าคุณเอาไปเขวี้ยงกับ ผนังนะแหละ ที่ว่าประกอบไม่แน่นบ้างหละ หลวมบ้างละ ไม่แข็งแรงบ้างละ คุณจะเอาแข็งแรงขนาดไหน ปาหัวชาวบ้านแตก โดยที่โทรศัพไม่เสียหายเหรอ เป็นไปไมได้หรอกครับ รุ่นนี้ดีนะ ฟังชั่นการใช้งานก็ดี เสียงนี่ ออกลำโพง ถ้าเปิดสุดก็แตก พร่าๆ ก็อย่าเปิดให้สุดซิ การฟังเพลงไม่ต้องฟังเสียงดัง ก็สามารถรู้รายละเอียดของเพลงได้นะ ใช้หูฟังนี่เสียงแจ่มเลยละครับ ขอโทษนะครับบ่นยาวไปหน่อย แต่หมั่นไส้พวกที่บอกว่าพังง่าย ได้จับหรือยังก็ไม่รู้ ผมซื้อมา 9200 บาท เครื่อง MFA ครับ ใครสนใจ ผมว่าไม่ต้องคิดแล้วซื้อเลย เสียงดี บวกกับรูปลักษ์ ที่ดูเท่ เหมาะสำหรับคนเท่เท่านั้นครับ ฮะฮะ
phuvis
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Nov 2006 01:21  

NoizY ผู้เขียน:
phuvis ผู้เขียน:
ซื้อมาแล้ว
ใช้ดีมั่กๆ
เสียงใสดี

มันคือ Push message น่ะครับ แก้โดยไปที่เมนูของซิมแล้ว disable มันน่ะครับ

ขอบคุณครับ
ลองทำดูแล้ว
เด๋วพรุ่งนี้คงรู้ผล
เพราะกลางคืนไม่มีส่งมา
tongeng77
Year's Star

จังหวัด: Nonthaburi
หัวข้อ : Re: ภาษาต่างดาว
วันที่โพสท์ : 30 Nov 2006 15:21  

The_Naughty ผู้เขียน:
tongeng77 ผู้เขียน:
ผมซื้อมาแล้วครับ
มีปัญหานิดหน่อย

1. ผมโหลดเพลง MP3 ที่เป็นชื่อ ภาษาไทย พอไปเปิดในโทรศัพท์โปรแกรม Music Player ทำไมมันเป็นภาษาต่างดาวอ่ะครับ อ่านไม่รู้เรื่องเลย

2. ผมใช้ Nokia PC Suit โปรแกรม Music Manager เวอร์ชั่นไทย ทำไมตัวอักษรมันเล็ก ถึงเล็กมาอ่ะ ครับ อ่านไม่รู้เรื่องเลย แล้ว Import เพลงภาษาไทยเข้าไปก็อ่านไม่ได้เหมือนกัน

ใครพอมีวิธีแก้บ้างครับ รบกวนหน่อยครับ

วิธีแก้ชื่อภาษาไทยให้เรา คลิ๊กขวาที่ไฟล์เพลง >> Properties >> เลือกที่แถบ Summary >> แล้วเลือกตรงหัวข้อ Advanced >> จากนั้นให้เราลบข้อความในช่องต่างๆที่เป็นภาษาไทยออกให้หมด เช่น Artist , Album Tilte , Title >> แล้วก็กด OK ได้เลยครับ หายแน่นอนภาษาต่างดาว

ขอบคุณมากครับ
ภาษาต่างดาวผมหายแล้ว แต่ที่เหลือก็คือ

ใน โปรแกรม Misic Manager ของ PC Suit ผมใช้ภาษาไทยครับ แต่ทำไมมันตัวเล็กจัง อ่านไม่ออกเลย ไม่อยากใช้ภาษาอังกฤษเพราะ ไม่ค่อยสันทัดครับ

ใครมีวิธีแก้บ้างครับ รบกวนช่วยบอกทีนะครับ
เด็กวุ่นวาย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Nov 2006 17:53  

รุ่นนี้มีวีดิโอคอลไหมคะ
อยากได้ๆๆๆ
mama_evolution
Senior Member
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: แถวๆสัตหีบ
หัวข้อ : Re: Nokia 5300 Xpress Music - โนเกีย
วันที่โพสท์ : 01 Dec 2006 16:27  

Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes สีสันเปรี้ยวเตะตาถูกจัยดี แต่ไม่มีตังค์ซื้อ Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes
analizy_wz14
Year's Star

จังหวัด: ลำปาง
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Dec 2006 19:49  

++

เวลาใช้หูฟังอ่าคับ

เสียงมันจะเบามากๆเลยอ่ะครับ ขนาดเปิด ระดับ 10 แล้วมันยังเบาอยู่เลย

คนอื่นเป็นเหมือนกันรึป่าวครับ

ฟูฟังที่ติดมากับกล่องอ่ะคับ

++

ผมเพิ่งซื้อเมื่อวานเองครับ

สีขาว-ดำ
Dr.P
Year's Star

จังหวัด: บุรีรัมย์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2006 20:01  

คือว่าอ่าคับ เมื่อปะมานเดือนตุลาอ่า โทสับโดนขโมย ก้เลยว่าจะซื้อใหม่ ให้ลองช่วยตัดสินใจทีนะคับ ระหว่าง Nokia3250 5300 หรือ6288 ดีอ่าคับ คือว่าถ้าเลือกได้ก้อจะเอา3250อะ ถูกมะคับ ดีสุด แต่ว่ายังไม่รุเลยว่าจะได้งบจากผู้ถือเงินปะจำบ้านมาเท่าไหร่ แต่ว่ามีเเววได้ซื้อเอง สูงมากๆๆๆๆๆ ช่วยตอบทีนะคับ

แต่จิงๆก้ออยากได้3250แหละ Symbian ด้วย แถมการ์ดให้ 1 GB อีก
อยากได้ๆๆ Twisted Evil
--
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2006 21:03  

ขอถามผู้ที่ซื้อไปใช้แล้วด้วยว่า มันถ่ายวีดีโอได้รึป่าวคับ แล้วเล่นได้มั้ย ตอบด้วยคับ
GEl2l2Al2D
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2006 22:13  

ถ่ายและเล่นวิดีโอได้คับ มีวิดีโอคอลด้วย

แต่ซื้อมา 5 วันแล้ว เครื่องค้างไป 2 รอบ เสียงแตกนิดหน่อยแต่ไม่เปงไร แต่ทะมายเกม flying finger มานเล่นไม่ได้อ่าคับ ตอนแรกมานเล่นได้นะ แต่เข้าอีกทีเล่นไม่ได้อ่า ใครรู้วิธีแก้บอกด้วยคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2006 22:22  

analizy_wz14 ผู้เขียน:
++

เวลาใช้หูฟังอ่าคับ

เสียงมันจะเบามากๆเลยอ่ะครับ ขนาดเปิด ระดับ 10 แล้วมันยังเบาอยู่เลย

คนอื่นเป็นเหมือนกันรึป่าวครับ

ฟูฟังที่ติดมากับกล่องอ่ะคับ

++

ผมเพิ่งซื้อเมื่อวานเองครับ

สีขาว-ดำ

ลองหาหูฟังดีๆมาใช้สิคับ อย่างของผมเปงหูของโซนี่ เอามาเสียบกับ อะแด๊บเตอร์ ที่แถมมา เสียงดังมากๆอ่าคับ ดังกว่าหูที่แถมมาอีก
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: