Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 5300 Xpress Music - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 705 / เข้าชม: 2515603
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Dec 2006 18:53  
ตอบโดยอ้างถึง  

ถ่ายและเล่นวิดีโอได้คับ มีวิดีโอคอลด้วย

แต่ซื้อมา 5 วันแล้ว เครื่องค้างไป 2 รอบ เสียงแตกนิดหน่อยแต่ไม่เปงไร แต่ทะมายเกม flying finger มานเล่นไม่ได้อ่าคับ ตอนแรกมานเล่นได้นะ แต่เข้าอีกทีเล่นไม่ได้อ่า ใครรู้วิธีแก้บอกด้วยคับ

คือ มันต้องเปิดใช้งานเสียงอ่ะครับ ป๋มก้อเคย งง ตั้งนาน (ถ้าตั้งระบบที่ปิดเสียง อะไรแบบนี้มันจะเล่นมะได้)
GEl2l2Al2D
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Dec 2006 21:12  

Testting ผู้เขียน:
ถ่ายและเล่นวิดีโอได้คับ มีวิดีโอคอลด้วย

แต่ซื้อมา 5 วันแล้ว เครื่องค้างไป 2 รอบ เสียงแตกนิดหน่อยแต่ไม่เปงไร แต่ทะมายเกม flying finger มานเล่นไม่ได้อ่าคับ ตอนแรกมานเล่นได้นะ แต่เข้าอีกทีเล่นไม่ได้อ่า ใครรู้วิธีแก้บอกด้วยคับ

คือ มันต้องเปิดใช้งานเสียงอ่ะครับ ป๋มก้อเคย งง ตั้งนาน (ถ้าตั้งระบบที่ปิดเสียง อะไรแบบนี้มันจะเล่นมะได้)

แต๊งกิ้วหลายคับ เอ่อ แต่เกมนี้มานชอบค้างด้วยอ่าคับ ไม่รู้เปงเหมือนผมมั๊ย

อีกอย่าง เวลาใช้สายเปิดเพลงไม่ได้หรอคับ ช่วยบอกทีคับ
IT MAN
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2006 00:19  

ไปซื้อมาแล้ว ผมว่าโอเคเลย ทั้ง ราคากะฟังก์ชั่นที่ได้ ที่เน้น music เป็นหลัก เยี่ยมเลยอ่ะ Recommended เลย อ่ะ
แตขอติอย่างเดียวอ่ะ เราซื้อ ของ ศูนย์ m-Link มาอ่ะ เขาแถม คูปอง แลกซื้อ หู ฟัง bluetooth ได้ส่วนลด 400 บาท ผมหาร้านเพื่อไปซื้อไม่ได้อ่ะครับ โทษครับ ท่านใดในไปซื้อที่ไหนได้บ้างครับ พอดีผมอยู่ต่างจังหวัดอ่ะ ช่วยกรุณา แนะนำด้วย
เพื่อนๆรู้อ่ะเปล่าเราอ่ะโทรไปถามที่ โนเกียแคร์ไลน์(ไม่เห็นเป็นเหมือนชื่อเลย)อ่ะ พนักงานตอบได้ไพเราะอ่ะโกรธไม่ลงเลยอ่ะ "ว่ามีร้านตามที่แจ้งค่ะ แต่ทางเราไม่ทราบจริงๆๆ ว่า มีสาขาไหนบ้าง อย่างไรลองสอบถาม จากร้านโนเกีย ที่ท่านอยู่ไกล้ได้ค่ะ" (โอ้ยกรูจะบ้าตาย ออกโบรโมชั่นแล้ว ให้ลูกค้าแล้ว จะให้ตูโทรหาเอาเองเหรอ"
เอาว่ะเมื่อพึ่งเขาไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ตูลุยหาเองก็ได้อ่ะ เชื่อป่ะผมเดินถามตามร้านที่แจ้ง ที่ห้าง the mall โคราช (เพราะผมคิดว่า ไฮโซ ที่สุดแล้ว ที่ไกล้ผมที่สุด) ไม่ได้เรื่องเลย ไม่มีร้านไหนเลยอ่ะ ที่ช้ำใจ แก๊กซิม ที่สุด ก็ ไม่ใช่ อะไร อ่ะ ก็ไปถาม ร้าน NOKIA SHOP ซึ่งมีอยู่ที่ห้างนี้เหมือนกัน ได้รับคำตอบว่า อ๋อร้านเราไม่มีครับ ลองไปถาม jay mart ดูครับ (ก็ตูเพิ่งไปถาม jay mart มาแล้ว และเขาแนะนำให้มาที่หา หมึงนี่ล่ะ) ที่ร้าน NOKIA SHOP น่ะ BLUETOOTH ซักชิ้นก็แทบจะไม่มีเลย รู้สึกว่าจะมีอยู่รุ่นเดียวเองมั๊ง ไม่รู้น่ะครับ ผมอาจจะคาดหวัง กะ โลโก้ NOKIA SHOP มากไปหรือเปล่า คือแบบว่าใครมีเงินก็อยากจะเปิดร้าน NOKIA SHOP เองได้ ไม่ได้เกี่ยวกะ ทางศูนย์โนเกีย เลย หรือเปล่า
ตอนนี้เลยเซ็งอ่ะกะว่าจะอัพฟังก์ชั่นให้ครบๆๆหน่อย อ่ะ ไม่รู้ว่าตามห้างดังๆๆอย่าง สยามพารากอน หรือ ห้างอื่นๆ ใน กทม. เพื่อนๆๆทราบไหมว่ามีร้านไหนใช้คูปองนี้ได้อ่ะเปล่าครับ ตามต่างจังหวัดไม่มีเลยหรืองัย
ผมว่าผมเป็นลูกค้าน่ะครับ ผมต้องการใช้บริการ อ่ะ แต่ ออกมารูป แบบนี้ อ่ะ เสียความรู้ว่ะ
แจ้งสคบ.เลยดีเปล่าอ่ะ ฐานทำให้ลูกค้าหาซื้อยาก Twisted Evil
หรือท่านใดเป็นอย่างผมบ้างหรือเปล่าอ่ะ นัดรวมตัวเอาคูปองไปคืน ให้เขาไปคืนเลย ดีเปล่าอ่ะ โทษฐานไม่ยอมทำให้ลูกค้าเสียเงินซื้อของตามที่โฆษณาอ่ะ Very Happy
chizayki
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2006 09:39  

เอ่อ ไม่ทราบว่าคนที่ซื้อมาแล้ว ใครมีเกม flyingfinger บ้างค๊ะ
พอดีเผลอไปลบตัวเพลงที่ใช้เล่นเกมอ่ะค๊ะ ใครมีช่วยส่งให้หน่อยสิค๊ะ ที่เมลก็ได้ค่ะ fon_notnages@hotmail.com
MyGoD
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2006 10:12  

พึ่งซื้อมาเมื่อวานเอง ความรู้สึกสัมผัสแรกที่จับ ทำไมมันเบาจังว่ะ เหมือนของเล่นเลย สไลด์เข้าขั้นดี ปุ่มกดต่าง ๆ กดง่ายดี แต่ไอพวกปุ่มข้าง ๆ ตัวเครื่อง กดยากถึงยากมาก ๆ เรื่องเสียงลำโพงก็ใช้ได้นะ หูฟัง เสียงนุ่มดี ชอบหูฟังรุ่นนี้มาก รู้สึกว่ามันลงพอดีกะร่องหูเราเลย รวม ๆ แล้ว พอใจมากถึงมากที่สุด
อ้อ222
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 5300
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2006 10:24  

ซื้อมาใช้ได้ 1 อาทิตย์แล้วครับ มีความรู้สึกว่าฝาไสลด์มันจะหลวมนิดๆหรือเปล่าครับ ใครเป็นแบบของผมบ้างครับ หรือผมจะลองเอาไปให้ศูนย์ดูดีครับ แล้วถ้าเอาไปให้ดูนี้รอรับเอาเลยได้เปล่าครับ หรือต้องทิ้งเครื่องไว้ก่อนครับ Smile Sad แต่โดยรวมแล้วถูกใจครับ
lomar
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2006 01:24  

คืออยากถามว่ารุ่นนี้ใช้กะหูฟังของcreativewได้ไหม เห็นมีแต่คนชอบว่าให้ใช้ของ sony ชอบตอบหน่อยนะ
tangi
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Dec 2006 03:26  

ใช้มาสองอาทิตย์แล้ว รวมๆ ชอบรุ่นนี้มากๆเลย
ราคาถูก ฟังก์ชั่นก็ค่อนข้างครบ
แล้วก็ได้ไปโหลดธีมมาใส่ใหม่ (ขอบคุณมากๆเลยค่ะสำหรับเวบแล้วก็โปรแกรม)
เพื่อนๆ อิจฉากันใหญ่

แล้วตอนนี้ก็ใส่เพลงประมาน70กว่าเพลงแล้ว
ในpc suit มีโปรแกรมบีบเพลงเหลือ เมกกว่าๆ ต่อเพลง

ยิ่งทำให้เพื่อนอิดฉามากขึ้น อิอิ

โดนรวมก็ไม่มีปันหานะคะ

แต่... เวลากดปุ่มด้านข้างค่อนข้างยาก
แล้วเวลาไสลด์ ชอบเผลอไปโดนปุ่มกดวาง
ทำหั้ยตัดสายไปเฉยเลย
แล้วก็ เวลากดปุ่ม สีฟ้าด้านบน ก็จะพาลไปโดนปุ่ม
โทรกับปุ่มวางวายด้านล่าง
อ้อ อีกอย่าง เวลาถ่ายรูปแล้ว จะกดลบ ก็ชอบพาลไปโดน
ปุ่ม ตรงกลางด้วยแหละค่ะ

แต่อาจจะเป็นเพราะไว้เล็บด้วยรึเปล่าก็ไม่รู้

แต่ถ้าคนไหนที่มีงบค่อนข้างน้อย แล้วอยากได้ฟังก์ชั่นค่อนข้างครบ

แนะนำรุ่นนี้เลยค่ะ

อิจฉาคนมีสีขาวดำ เพราะตอนเราไปซื้อมันยังไม่เข้าอ่ะ T^T
Joe_programer
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ...............Nokia 5300...................
วันที่โพสท์ : 06 Dec 2006 15:36  

Surprised .........ผมข้อแสดงความคิดเห็น ในฐานะ คนที่ซื้อ Nokia 5300 มาใช้แล้ว 1 อาทิตย์.......

ข้อดีคือ..... ใช้ฟังเพลง และวิทยุ ได้เสียงค่อนข้างดี (เหมาะสมกับที่โนเกียออกมาเน้นฟังเพลงโดยเฉพาะ ไม่ผิดหรอกครับ)
แต่ถ้าฟังเพลงโดยเปิดลำโพงโทรศัพท์ น่าจะสู้ Sony ไม่ได้ ถ้าใช้หูฟัง ก็ OK

ข้อเสียคือ...... 1. ไม่มีเกมส์ในเครื่อง (จริงๆแล้ว มี 1 เกมส์ คือเกมส์ทายชื่อเพลง แต่มีก็เหมือนไม่มี เพราะไม่น่าเล่น ไม่สนุกเลย)

2. ข้อเสีย ข้อสำคัญคือ ....... บอดี้รุ่น 5300 เป็นแบบฝาสไลด์ มันดูเท่ก็จริง แต่ก็กลายเป็นข้อเสียได้ คือ รู้สึกว่ารุ่นนี้จะไม่ค่อยทนมือทนไม้เท่าไร

- ผมยังนึกไม่ออกเลยว่า Shocked ถ้าวันหนึ่งผมพลาดทำโทรศัพท์ตก .....โทรศัพท์ผมจะเป็นอย่างไร อาจจะแตกเป็น 2 ส่วน หรือตัวสไลด์หลวมไปเลยก็ได้ Evil or Very Mad

- เพราะฉะนั้น คนที่ใช้โทรศัพท์แนวโหด ๆ Twisted Evil หรือไม่ค่อยถนอมโทรศัพท์ ....รุ่นนี้อาจไม่เหมาะกับคุณ(ผมรับประกัน) เพราะคุณอาจจะทำโทรศัพท์เสียเมื่อไรก็ได้ แล้วจะมานั่งเสียดายตังค์

- ผมใช้โทรศัพท์รุ่นนี้ ทุกวันนี้ ผมถนอมสุด ๆ ตั้งใจไว้จะไม่ให้ตก เพราะกลัวโทรศัพท์เสีย (มาก)

- เมื่อก่อนผมเคยใช้รุ่น 3310 .... ผมทำตกไม่รู้กี่ครั้ง ไม่เห็นโทรศัพท์มันเสียสักที อย่างมากก็แค่ หน้ากากแตกออกจากกัน เราก็ประกอบเข้าใหม่ ก็ใช้ได้ดีเหมือนเดิม ต้องบอกว่ารุ่น 3310 เป็นรุ่นอมตะจริง ๆ ครับ.. ทนทานสุดยอด สังเกตุง่าย ๆ...โทรศัพท์รุ่นที่เปิดตัวพร้อมกับ 3310 เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว ตายไปเกือบหมดแล้ว แต่ 3310 ทุกวันนี้ยังเห็นขายอยู่ที่ร้านมือถือทั่วไป ราคาตั้งแต่ 500-1500 (รุ่นอมตะจริง ๆ)

Shocked สรุป.... รุ่น Nokia 5300 ไม่เหมาะกับคนที่ไม่ถนอมโทรศัพท์ครับ ฟันธง!!! Twisted Evil
^^
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : โหลดยังไง..เหรองับ
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2006 16:42  

คือมีเรื่องถามหน่อยงับ..พอดีผมจะโหลดพวกเพลงmp3ลงเครื่องอะงับต้องทำไงบ้างขอเเบบละเอียดหน่อยนะงับ..พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องคอมเท่าไร(แหะๆ)..ละก็pc suiteมันคืออะไรเหรองับเเล้วจำเป็นต้องโหลดลงเครื่องไหม
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ............ตอบคุณ SP Guest..............
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2006 18:05  

Surprised ถ้าต้องการเอาแปลงใส่โทรสับ ต้องลงโปรแกรม PC Suite ก่อนครับ โดยสามารถ Downlond ที่เว็บ www.nokia.co.th ครับ

- โปรแกรม PC Suite เป็นโปรแกรมตัวกลางที่เชื่อมระหว่างเครื่องคอมพิวเตอร์กับมือถือ 5300 ของคุณ

พอลงโปรแกรม PC Suite (ภาษาไทย)เสร็จ ก็เสียบโทนสับเข้ากับสายพอร์ต USB ครับ และดับเบิ้ลคลิกเปิดโปรแกรม และเลือกโทรสับให้ถูกรุ่น และเลือกวิธีการเชื่อมต่อ กด Next Next Next ๆๆๆ

- เอาเป็นว่า ถ้าคุณลงโปรแกรมเป็นภาษาไทยแล้วก็อ่านเอาเองในเมนูแล้วกัน หวังว่าคงอ่านภาษาไทยออกนะครับ
- แล้วเลือกให้เหมาะกับโทรสับคุณ

หลังจาก PC เชื่อมต่อกับโทรสับคุณแล้ว ก็จะเข้าเมนูของโปรแกรม
- ก็ไปที่หัวข้อโอนเพลง งั้ย ?

วันนี้แค่นี้แล้วกัน เพราะผมจำได้แค่นี้...........เดี๋ยวผมไปดูก่อน.......ถ้าจำได้ จะมาบอกใหม่วันหลัง

แต่ถ้าฟังแค่นี้ แล้วทำได้เอง ก็ทำเลยครับ
Cool
Want Suggestion
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถามก่อนคิดจะซื้อค่ะ Nokia 5300
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2006 11:25  

ถามก่อนคิดจะซื้อค่ะ Nokia 5300 ต่อเน็ตกับโน้ตบุ๊คเป็นที่น่าพอใจมั้ยคะ

สามารถต่อด้วยสายดาจ้าลิงค์ทีให้มาพร้อมกันใช่มั้ยคะ่

ระหว่างต่อด้วยดาต้าลิงค์ กับ บลูทูต อย่างไหนเร็วกว่ากันคะ

และเชื่อมต่อเน็ตผ่าน Edge รึป่าวคะ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เลยค่ะ

ดูๆรุ่นนี้อยู่ แนะนำด้วยนะคะ
wants
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : datalink
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2006 16:46  

รุ่นนี้ต่อเน็ตกับ dtat link ที่ให้มาได้มั้ยคะ
Goofi3Z_GaM
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ช่วยหน่อยนะวิธีลงเพลง
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2006 18:30  

ครายก็ได้บอกทีนะค้าว่าวิธีลงเพลงมันลงยังไงหรอ
คือเราทำไมเปนง่าส์ ช่วยบอกด้วยนะคะ
ofline
Year's Star

หัวข้อ : of
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2006 23:45  

รุ่นนี้ลงเกมส์เพิ่มได้ป่าวคับอาทิตย์หน้าจาซื้อแร้วอ่ะบอกทีนาพรีสสสสสสสสสสสสสส
~~~~
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2006 08:44  

อยากจะถามผู้ที่ใช้แล้วว่า ถ้าเปรียบเทียบเรื่องเสียงระหว่าง 5300 / 6233 / N70
รุ่นไหนจะเสียงดีกว่ากันคับ ช่วยตอบด้วยครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : .........Nokia 5300 เล่นเน็ตได้.................
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2006 10:08  

Nokia 5300 เล่นเน็ตได้ ผ่านสาย Data Link ด้วยความเร็วที่ผมทดสอบคือ 460 กิโลไบต์ ครับ Cool
~~~~
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2006 11:25  

อยากจะถามผู้ที่ใช้แล้วว่า ถ้าเปรียบเทียบเรื่องเสียงระหว่าง 5300 / 6233 / N70
รุ่นไหนจะเสียงดีกว่ากันคับ ช่วยตอบด้วยครับ
ofline
Year's Star

หัวข้อ : of
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2006 17:45  

Posted: 06 Dec 2006 15:36 หัวข้อ: ...............Nokia 5300...................

--------------------------------------------------------------------------------

.........ผมข้อแสดงความคิดเห็น ในฐานะ คนที่ซื้อ Nokia 5300 มาใช้แล้ว 1 อาทิตย์.......

ข้อดีคือ..... ใช้ฟังเพลง และวิทยุ ได้เสียงค่อนข้างดี (เหมาะสมกับที่โนเกียออกมาเน้นฟังเพลงโดยเฉพาะ ไม่ผิดหรอกครับ)
แต่ถ้าฟังเพลงโดยเปิดลำโพงโทรศัพท์ น่าจะสู้ Sony ไม่ได้ ถ้าใช้หูฟัง ก็ OK

ข้อเสียคือ...... 1. ไม่มีเกมส์ในเครื่อง (จริงๆแล้ว มี 1 เกมส์ คือเกมส์ทายชื่อเพลง แต่มีก็เหมือนไม่มี เพราะไม่น่าเล่น ไม่สนุกเลย)

2. ข้อเสีย ข้อสำคัญคือ ....... บอดี้รุ่น 5300 เป็นแบบฝาสไลด์ มันดูเท่ก็จริง แต่ก็กลายเป็นข้อเสียได้ คือ รู้สึกว่ารุ่นนี้จะไม่ค่อยทนมือทนไม้เท่าไร

- ผมยังนึกไม่ออกเลยว่า ถ้าวันหนึ่งผมพลาดทำโทรศัพท์ตก .....โทรศัพท์ผมจะเป็นอย่างไร อาจจะแตกเป็น 2 ส่วน หรือตัวสไลด์หลวมไปเลยก็ได้

- เพราะฉะนั้น คนที่ใช้โทรศัพท์แนวโหด ๆ หรือไม่ค่อยถนอมโทรศัพท์ ....รุ่นนี้อาจไม่เหมาะกับคุณ(ผมรับประกัน) เพราะคุณอาจจะทำโทรศัพท์เสียเมื่อไรก็ได้ แล้วจะมานั่งเสียดายตังค์

- ผมใช้โทรศัพท์รุ่นนี้ ทุกวันนี้ ผมถนอมสุด ๆ ตั้งใจไว้จะไม่ให้ตก เพราะกลัวโทรศัพท์เสีย (มาก)

- เมื่อก่อนผมเคยใช้รุ่น 3310 .... ผมทำตกไม่รู้กี่ครั้ง ไม่เห็นโทรศัพท์มันเสียสักที อย่างมากก็แค่ หน้ากากแตกออกจากกัน เราก็ประกอบเข้าใหม่ ก็ใช้ได้ดีเหมือนเดิม ต้องบอกว่ารุ่น 3310 เป็นรุ่นอมตะจริง ๆ ครับ.. ทนทานสุดยอด สังเกตุง่าย ๆ...โทรศัพท์รุ่นที่เปิดตัวพร้อมกับ 3310 เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว ตายไปเกือบหมดแล้ว แต่ 3310 ทุกวันนี้ยังเห็นขายอยู่ที่ร้านมือถือทั่วไป ราคาตั้งแต่ 500-1500 (รุ่นอมตะจริง ๆ)

สรุป.... รุ่น Nokia 5300 ไม่เหมาะกับคนที่ไม่ถนอมโทรศัพท์ครับ ฟันธง!!!

[/b]บ้าหรือป่าวคับเค้ามีตั้ง3เกมส์ไม่รู้อย่ามั่วดิ[/b]
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2006 23:26  

MBK 8250Baht (8/12/49)
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : .........ตอบคุณ ofline ..............
วันที่โพสท์ : 11 Dec 2006 10:41  

Cool .........ตอบคุณ ofline .............. (กระทู้ด้านบน)

Sad เออ โทษวะ!!! ผมลืมดูในเมโนรี่ไป ในเมโมรี่มันมีอยู่ 3 เกมส์ ครับ
damy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : nokia
วันที่โพสท์ : 11 Dec 2006 12:50  

รุ่นนี้เล่นเกมส์ คงกดยากน่าดูเลย

คงเน้นฟังเพลงอย่างเดียว Laughing
nadhee
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ทำไมต้องเป็นเรา
วันที่โพสท์ : 11 Dec 2006 16:45  

ไปถอยมาแล้วเมื่อ 5 ธันวาที่ผ่านมาจากร้าน J---
ชอบมากๆ ฟังเพลงเสียงดี 256 mb จุเพลงได้เยอะดี
จอสีสวยถึงจะถ่ายรูปไม่สวยก็พอใจกับราคาขนาดนี้
แต่ใช้ได้แค่สองวันก็ต้องส่งศูนย์โนเกียแคร์ที่รังสิต เพราะเครื่องถามให้ใส่ซิมตลอดเวลา
ผ่านไปอีกสองวันศูนย์ซ่อมโทรมาบอกว่าซ่อมไม่ได้ ต้องส่งศูนย์ใหญ่
เซ็งมากๆ ต้องรอไปอีก 1-2 อาทิตย์
ทำไมคิวซีผ่านเครื่องไม่มาตรฐานออกมาขายได้
ว่าจะใจเย็นรออีกนิดถ้าสองอาทิตย์ซ่อมไม่ได้ หรือใด้แต่ไม่เป็นไปตามที่เสียเงินซื้อไป
คงร้องเรียน สคบ.แน่นอน "โนเกีย จ๋า เราไม่ยอมท่านง่ายหรอกน่ะ"
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : .........ตอบคุณ nadhee.............
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2006 10:47  

.........ตอบคุณ nadhee............. Surprised

คุณ nadhee ลองดูข้างกล่องโทรศัพท์ว่า สติกเกอร์ที่ติดผลิตที่ประเทศใด (Made in .............)

- ถ้าเป็น Made in China ก็ต้องทำใจครับ Shocked ต้องลองลุ้นดูว่าจะได้ของดีหรือไม่ดี

Rolling Eyes - แต่ผมว่าคุณภาพสินค้า น่าจะไม่ต้องมีคำว่า Evil or Very Mad "ลุ้น" Twisted Evil จะดีที่สุด เพราะสินค้าทุกชิ้นต้องได้มาตราฐาน

Cool - ไม่ใช้ซื้อหวยนะครับ ซื้อของเขามาแล้ว ต้องลุ้นว่าจะได้ของดีหรือไม่ดี
^^
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2006 16:15  

5300...เอารูปลงคอมยังไงอะงับ???
แหะๆๆ..ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้เท่าไร..ใครพอทราบรบกวนช่วยสอนหน่อยนะงับขอละเอียดนิดส์นึงเเหะๆ
อีกข้องับ..ตอนที่ต่อสายเชื่อมต่อpc suite(เคเบิล)..ทำไมมันเชื่อมต่อนานจังงับหรือว่าผมทำไม่ถูกอีก..มันควรจะต่อโทรศัพท์ก่อนเเล้วค่อยเชื่อม/เชื่อมก่อนเเล้วค่อยต่อ/หรือทำไปพร้อมๆกันงับ...(- -)?????
nadhee
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : made in china
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2006 16:19  

"Made in China" ตัวเบ้อเริ่มเลย
เจอสินค้าด้อยคุณภาพจากเมืองจีนด้วยตัวเองมาหลายอย่างแล้ว
ไม่คิดว่าจะเกิดกับมือถือยี่ห้อ Nokia

คราวหน้าต้องระวังให้มากกว่านี้
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ...........Nokia 5300 Made in China...............
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2006 18:05  

Question ผมว่าโนเกียเขาย้ายฐานการผลิตจากฟินแลนต์ มาอยู่ประเทศจีน เพราะจะได้มีต้นทุนในการผลิตที่ถูกกว่า

Rolling Eyes - ทั้งค่าแรงงานในการผลิต(เพราะประเทศจีนค่าแรงถูกมาก) และค่าขนส่ง เพราะประเทศจีนอยู่ใกล้ประเทศไทยกว่า

- แต่คนไทยก็ยังฝังใจว่า... ของที่ผลิตจากประเทศจีนด้อยคุณภาพ(ห่วย!) ก็จริงครับ
จึงเป็นการพูดปากต่อปาก หรือบางคนเจอกับตัวเอง ก็มี

- เพราะฉะนั้น ถ้าใครบอกว่าของนี้ผลิตจากประเทศจีนเมื่อไร คนนั้นก็ต้องตอบว่า "คุณภาพคงห่วย"

- แต่พูดถึงเรื่องเทคโนโลยีด้านโทรสับมือถือ ของประเทศจีนนั้น ผมต้องขอบอกว่า... ก้าวหน้ากว่าประเทศมากครับ สามารถดูได้ที่หน้าเทคโนโลยีของหนังสือพิมพ์ไทยรัฐครับ (หน้ากลาง ๆ)

- รวมทั้งญี่ปุ่นด้วย.....ยิ่งสุดยอด !.....เขาบอกว่า ที่ประเทศญี่ปุ่น ออกโทรสับรุ่นใหม่ทุกอาทิตย์ ......เช่น อาทิตย์นี้คุณไปดูรุ่นนี้อยู่ ....อาทิตย์หน้ามีรุ่นใหม่ออกมาแล้ว สุดยอดไหมครับ

Twisted Evil - มีแต่ประเทศไทยหละครับ ......ที่ยังเป็นผู้ใช้เทคโนโลยีของเขาอยู่ (เป็นผู้ใช้ที่ดี งั้ยครับ)

Wink ที่บ่นมาทั้งหมดนี้ ผมก็เป็นอีกคนหนึ่ง ที่ใช้เทคโนโลยีของเขาอยู่ เหมือนกันครับ
champ.nuch
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ช่วยหน่อยนะวิธีลงเพลง
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2006 20:45  

ทำโฟลเดอร เพลงขึ้นมาแล้วเอาเพลงลง แล้วเข้าไปอัพเดพเพลงที่เมนูฟังเพลงเลือกคลังเพลง อัพเดพมิวสิค จบ
champ.nuch
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: เกม
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2006 20:50  

ได้แน่นอนครับ แต่จะเล่นยากสักหน่อย เน้นฟังเพลงมากกว่า เราซื้อตอนมันออกมาไม่กี่วันเอง เอา วี 3 ไอ ไปขายแล้วซื้อ 5300 มาใช้ โอเคมากกับฟังก์ชั้นการใช้งาน เสียงเพลงกินวี3ไอขาดเลย มีความาเสถียรมากกว่า โหลดรูปใหญ่ ๆ ลงไปก็อ่านไฟล์ได้ ไม่เหมือนโมโต หัวยูเอสบีก็มาตราฐานแล้ว หาซื้อง่าย ราคาถูก ซื้อเลยคุ้มชัวร์
IT MAN
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2006 23:31  

ของจากประเทศจีนน่ะ ต่อให้จะเป็นยี่ห้ออะไรก็แล้วแต่ ถ้ามาจากจีนล่ะก้อ มีได้ลุ้น อยู่บ่อยๆๆครับ ผมก็เคยโดนมาครับ โดนมาหลายยี่ห้อ หลายๆชิ้นด้วย พวกสินค้าไอที ต่างๆ น่ะตัวดีเลย และที่สำคัญ เช่น แบตฯเป็นต้นเลยอ่ะ จะเหมือนๆๆ กับ หลายสิปปีก่อน ที่สินค้ามาจาก japan แล้ว ฝรั่งว่าไม่ค่อยดี แต่ตอนนี้ล่ะ สินค้าจาก japan น่ะ OK เลย และ มา ต่อยัง สินค้าจากค่ายเมืองโสม ซึ่งเมือ ห้าปี-สิปปีที่แล้ว ผมยอมรับเลยน่ะว่าเข้าขั้น(ห่วย) แต่ตอนนี้ก็คงดีขึ้นมาบ้าง แต่ยังต้องมีลุ้นเหมือนกัน
และเหตุผลที่สำคัญ ที่สินค้ายี่ห้อต่างๆ แห่ไปตั้งโรงงานที่จีน ก็เพราะว่า ประเทศเขาออกกฏเลยว่า ถ้าไม่ตั้งโรงงานในประเขา เขาไม่ให้ส่งสินค้าเข้ามาขาย หรือ ต้องเก็บภาษีนำเข้ามหาโหด ตอนนี้ยี่ห้อต่างๆๆ ก็แห่มาเปิดโรงงานกัน ด้วย เพราะตลาดที่ จีน เอง ก็ใหญ่มากๆๆ ปีหนึ่งๆๆ จีนใช้เหล็ก ในการก่อสร้าง และอุตสาหกรรมต่างๆๆ ประมาณ 60% ของกำลังผลิต ของทั้งโลกแล้ว จะเห็นว่า ตลาดโตมากๆ แต่มาแย่ที่ QC สินค้าที่ ห่วยแตก อย่างนี้เหล่า ซื้อมาใช้ได้ไม่กี่วัน ก็เจ๋ง เครื่องมันเจ๋ง ตั้งแต่อยู่ในกล่องแล้วน่ะ
Pokpakt
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Dec 2006 03:40  

Made in Chaina Fan Club ครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ..........ตอบ IT MAN ............
วันที่โพสท์ : 13 Dec 2006 10:32  

Very Happy เห็นด้วยกับความคิดเห็นคุณ IT MAN
^^
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Dec 2006 14:05  

ถามหน่อยคับ....อีเมลนี้เปลี่ยนจากyahooเป็นhotmailได้ไหมคับ..ถ้าเปลี่ยนได้เปลี่ยนได้เปลี่ยนยังไงรบกวนทีนะคับ(ขอละเอียดนิดส์นึง)แหะๆ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ...........การเปลี่ยน E-mail............
วันที่โพสท์ : 15 Dec 2006 18:07  

Laughing ไม่สามารถเปลี่ยนได้ครับ เพราะอีเมลล์ 2 ตัวนี้ อยู่คนละค่ายกัน
ใช้เซิร์ฟเวอร์คนละตัว.......

- แต่สามารถสมัครใหม่ได้ครับ โดยใช้ชื่อเดิมงั้ยครับ (Password เดิมก็ได้ จำง่ายดี)

- เช่น มีเมลล์คุณชื่อ thai@yahoo.com

- คุณไปสมัครใหม่ คุณก็ใช้ชื่อ thai@hotmail.com เหมือนกันงั้ยครับ

- ถ้ามันแจ้งว่าชื่อนี้ถูกใช้ไปแล้ว คุณก็เติมตัวเลขเข้าไปก็ได้ เช่น thai2007@hotmail.com เป็นต้นครับ

- สำหรับ E-mail ในเมลล์เก่า ก็ Backup ไว้หรือ Forward ไปเมลล์ใหม่ก็ได้ (ตามสะดวก)

Shocked - Free mail พวกนี้ ไม่ต้องไปกังวลหรอก ครับ สมัครใหม่ได้ทุกเวลา
keswit
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : หูฟังของ5300
วันที่โพสท์ : 16 Dec 2006 18:34  

รบกวนถามหน่อยครับว่า เวลาฟังเพลงmp3 โดยใช้หูฟัง รุ่น5300 กับ รุ่น 3250 รุ่นไหนเวลาฟังเพลงเสียงจะดีกว่ากันครับ
Oed
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Dec 2006 20:07  

ซื้อมาแล้วอ่ะคับ แต่ใช้pcsuiteไม่ได้อ่ะ เพราะไม่ได้ใช้XP

ทำยังไงถึงจะต่อกะคอมได้อ่ะคับ
yu_ct2000
Year's Star

หัวข้อ : ช่วยด้วย 5300
วันที่โพสท์ : 17 Dec 2006 21:14  

คือว่า เราเปิดใช้งาน theme ไม่ได้อ่ะ สงสัยว่าจะเผลอไปลบมันน่ะ ใครมีไฟล์ส่งมาให้หน่อยสิ นะนะ จะเป็นพระคุณเลย ประมาณว่า เราเลือก selection theme แก้ไขยังไงดี
คุง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Dec 2006 23:02  

เวลาโทรเข้ามีรูปภาพขึ้นด้วยไหม เต็มจอไหมครับ
ขี้เมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Dec 2006 01:57  

ผมซื้อ มาแย้ว เหมือนกาน คับ
โดยรวมๆผมพอใจมากคร๊าบ โทรสับ รุ้นนี้ ฟังเพลง เสียงดี คะแนนเต็ม 100 ผม ให้ 90 เลย
หูฟังที่แถมมา เสียงดีมาก ตึบๆ เลย และยังมี ตัวแปลง สามารถใช้ รับ ลำโพง ได้ ดีเลยคับ ถูกจาย (เวลากินเหล้าไม่ต้องยกเครื่องยกแค่ลำโพงพอ อิอิ)แค่ เกม น้อย ไปหน่อย อ่า
แต่ไม่รู้ทามมาย แบตหมด ไว เจงๆ ใช้ได้ 22 ชมเอง หรือเพราะไม่ได้เปิดโหมดประหยัดแบต(วันนั้นคุยโทรสับไปแค่ 10 นาทีเอง เพลงก็ไม่ได้ฟังอ่า) ไม่รู้ว่า ผู้ใช้ คนอื่น แบตหมดไว แบบเรารึป่าว อยากรู้อ่าคับ
yu_ct2000
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Dec 2006 14:00  

ใช้งานได้แล้ว งงเลย นอนตื่นมา ใช้ได้ตามปกติเฉยเลย ดีจังซ่อมตัวเองได้ด้วย หรือว่ามันเอ๋อหว่า
เปลี่ยนแล้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Dec 2006 14:05  

ตอนแรกซื้อมาก็โอเคหรอกครับ

ใช้ไปใช้มาไม่ไหวบางเพลงฟังไม่ได้เลยยิ่งเบสหนักๆฟังแล้วเสียงแตกไปเลย

ที่ฟังหมายถึงหูฟังนะครับ ถ้าใครอยากลองลองไปหาเพลงของ Rain โฆษณา

Pantech อะครับ ฟังแล้วเสียงเบสแตกซะงั้น

มีปัญหา Playlist ที่ยังสร้างไม่ได้ด้วยต้องทำผ่าน Com อย่างเดียว
akemedis
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Dec 2006 14:07  

ขอโทษค่ะ ไม่ทราบว่าผู้ที่ซื้อ 5300 มาใช้และลง Pc Suite
แล้วตัวหนังสือตัวใหญ่ หรือเล็ก ทำไมของเราไม่สามารถอ่านได้เลยอ่ะ
มันตัวเล็ก แถมยังตัวติด ๆ กันอ่านไม่ออก และจะถ่ายโอนเพลงยังไงให้ลงไปอยู่ในคลังเพลง
มันมักจะลงไปที่ SD การ์ด หน่ะค่ะ

ขอคำตอบด้วยจ้า
ขอบคุณมาก ๆ นะคะ
IT MAN
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Dec 2006 15:11  

akemedis ผู้เขียน:
ขอโทษค่ะ ไม่ทราบว่าผู้ที่ซื้อ 5300 มาใช้และลง Pc Suite
แล้วตัวหนังสือตัวใหญ่ หรือเล็ก ทำไมของเราไม่สามารถอ่านได้เลยอ่ะ
มันตัวเล็ก แถมยังตัวติด ๆ กันอ่านไม่ออก และจะถ่ายโอนเพลงยังไงให้ลงไปอยู่ในคลังเพลง
มันมักจะลงไปที่ SD การ์ด หน่ะค่ะ

ขอคำตอบด้วยจ้า
ขอบคุณมาก ๆ นะคะ

ผมว่ามันแก้ไขปรับแต่งตัวหนังสือไทย ในถ่ายโอนเพลงที่มันเล็กมากๆๆ น่ะ คงไม่ได้ครับหรือใครมีช่วยเสนอด้วยครับ แต่ว่าถ้าปรับไปใช้วิธีอื่นๆๆ ผมมีข้อเสนอพอสังเขปดังนี้
1. คงต้องไปใช้เวอร์ชั่นที่เป็นภาษาอังกฤษ แทน ภาษาไทย
2. เปลี่ยนจอภาพใหม่ ไปเป็น อย่างต่ำ 17-19 นิ้ว จะให้ดีก็จอใหญ่ๆๆ ครับผม Laughing ผมใช้จอ LCD 15 นิ้ว มันยังเล็ก จนอ่านแทบไม่ออกเลย
*** เป็นที่น่าสังเกตว่าคนเขียนโปรแกรมของ nokia เขาคงใช้จอขนาด 40 นิ้ว เขียนโปรแกรมมั๊งครับ Twisted Evil เพราะ โปรแกรมถ่านโอนเพลง(ภาษาไทย) ทั้งเวอร์ชั่น 1, 2 ตัวหนังสือมันเล็กทั้งคู่เลย ผมยังงงเลยน่ะว่า โนเกียไม่รู้เรื่องเลยหรือเนี่ย ห่วยแตกสุดๆๆ

***วิธี copy เพลง ผมเลย ก๊อป โดยตรงจาก explorer ลงเครื่องไปเลย ง่ายดี ผ่านสายลิงค์ที่แถมมา ถ้าพูดโดยรวมรุ่นนี้คุ้มราคากะฟังก์ชั่นมาก โดยเฉพาะแนวมิวสิคโฟนแล้วโอเคเลย
akemedis
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : aa
วันที่โพสท์ : 20 Dec 2006 16:32  

แสดงว่าเป็นเหมือนกันหมดใช่มั๊ยค่ะ ตอนนี้ก็ใช้ LCD 17" นะคะ ยังอ่านไม่ออกเลย
วิธีที่ก๊อปปี้ก็ใช้อยู่แต่ถามหน่อยว่าก๊อปปี้ไว้ที่ไหนมันไม่เห็น Folder เครื่องเล่นเพลง คลังเพลง
เลยอ่ะค่ะ ถ้าก๊อปไว้ใน แอพลิเคชั่น มันก็ เล่นได้ทีละเพลงไม่ต่อเนื่อง

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ
akemedis
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : aa
วันที่โพสท์ : 20 Dec 2006 16:32  

แสดงว่าเป็นเหมือนกันหมดใช่มั๊ยค่ะ ตอนนี้ก็ใช้ LCD 17" นะคะ ยังอ่านไม่ออกเลย
วิธีที่ก๊อปปี้ก็ใช้อยู่แต่ถามหน่อยว่าก๊อปปี้ไว้ที่ไหนมันไม่เห็น Folder เครื่องเล่นเพลง คลังเพลง
เลยอ่ะค่ะ ถ้าก๊อปไว้ใน แอพลิเคชั่น มันก็ เล่นได้ทีละเพลงไม่ต่อเนื่อง

Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ..........5300 โปรแกรม Pc Suite ภาษาไทยตัวเล็ก.............
วันที่โพสท์ : 20 Dec 2006 17:36  

..........5300 โปรแกรม Pc Suite ภาษาไทยตัวเล็ก.............

คอมพิวเตอร์ผมก็เป็นเหมือนกันครับ แต่พอจะอ่านรู้เรื่อง เพราะผมใช้จอ CRT 17 นิ้ว

ผมว่า... จอ LCD จะชัดน้อยกว่าจอ CRT เล็กน้อย (ไม่เชื่อลองนำมาเทียบกันดูได้)

จอ LCD มันจะเหมือนเป็นเส้น ๆ ใช่ไหมครับ

........ส่วนเรื่องตัวหนังสือไทยเล็กมาก เครื่องผมก็เป็นเหมือนกัน

Rolling Eyes ------แต่กำลังคิดวิธีการแก้ไขให้

------อาจจะต้องไปแก้ที่ค่าคอนฟิก ในตัวโปรแกรม ก็ได้ (ไม่แน่) Question

Razz เดี๋ยวผมแก้ได้ก่อนนะ เดี่ยวจะมาบอก Bye !
IT MAN
Year's Star

หัวข้อ : Re: aa
วันที่โพสท์ : 20 Dec 2006 22:09  

ผม ก๊อปเป็น ที่ละ folder เช่น "นักร้องชาย" หนึ่ง folder "นักร้องหญิง" หนึ่ง folder
ก็เอาไว้ที่ memory card เลย ครับ (ที่ทำเป็น folder เพราะไม่ต้องการไปปน กะ ส่วนอื่นๆ เช่น ริงโทน และที่สำคัญ เวลาเข้าไปแก้ไขเพิ่มเพลง แก้ชื่อเพลงบางครั้งเครื่องมันไม่ยอมให้แก้ ต้องลบของเก่าออก แล้ว copy เข้าไปใหม่ทั้งชุด ซึ่งถ้า folder ใหญ่ๆแล้วจะเสียเวลามาก)
เสร็จ แล้ว เอาโทรศัพท์มา อัพเดทคลังเพลง ทำโดย (กด เมนู -> สื่อ -> เครื่องเล่นเพลง -> ตัวเลือก -> คลังเพลง -> อัพเดตคลัง)

แต่มันมีข้อเสียอย่างหนึ่งน่ะครับ คือ ไฟล์พวกริงโทนอะไรต่างๆๆ มันมาด้วยกันหมดเลย ผมเห็นในกะทู้ก่อนๆหน้านี้ จะมีคนแจ้งวิธีการอยู่ครับ อย่างไรลองค้นดู เผื่อเจอวิธีที่ดีๆ ก็มาโพสบอกบ้างน่ะครับ พอดีตอนนี้งานรัดตัวครับเลย คู่มือผมยังไม่ค่อยได้อ่านเท่าไรเลยอ่ะ อย่างไรก็ขออภัยด้วย ถ้าไม่ตรงจุดประสงค์ของผู้อ่านครับ
IT MAN
Year's Star

หัวข้อ : Re: ..........5300 โปรแกรม Pc Suite ภาษาไทยตัวเล็ก.............
วันที่โพสท์ : 20 Dec 2006 22:23  

Joe_programer ผู้เขียน:
..........5300 โปรแกรม Pc Suite ภาษาไทยตัวเล็ก.............

คอมพิวเตอร์ผมก็เป็นเหมือนกันครับ แต่พอจะอ่านรู้เรื่อง เพราะผมใช้จอ CRT 17 นิ้ว

ผมว่า... จอ LCD จะชัดน้อยกว่าจอ CRT เล็กน้อย (ไม่เชื่อลองนำมาเทียบกันดูได้)

จอ LCD มันจะเหมือนเป็นเส้น ๆ ใช่ไหมครับ

........ส่วนเรื่องตัวหนังสือไทยเล็กมาก เครื่องผมก็เป็นเหมือนกัน

Rolling Eyes ------แต่กำลังคิดวิธีการแก้ไขให้

------อาจจะต้องไปแก้ที่ค่าคอนฟิก ในตัวโปรแกรม ก็ได้ (ไม่แน่) Question

Razz เดี๋ยวผมแก้ได้ก่อนนะ เดี่ยวจะมาบอก Bye !

เออจริงด้วยซิครับผมว่าชนิดของจอก็หน้าจะมีผลครับ เพราะจอ LCD มันจะปรับค่าความละเอียด(ชัด)ได้เพียงค่าเดียว แต่ถ้าเป็นจอ CRT สามารถปรับได้หลายค่าครับ อย่างไรลองปรับค่าความละเอียดไปที่ 800X600 หรือ น้อยกว่านั้น (ปรับได้เฉพาะจอ CRT เท่านั้น ส่วนจอ LCD อาจจะได้เป็นบางรุ่นแต่ความคมชัดจะลดลงไปมากเลย) ลองดูครับ มันจะทำให้ตัวหนังสือมันโตขึ้นแน่ๆๆ แต่ผมว่ามันจะไปทำ ตัวหนังสือในโปรแกรมอื่นๆโตอีกเป็นกองเลยอ่ะ

อย่างไรถ้าแก้ไขได้แล้วบอกมั่งน้า...อย่าลืมน่ะ.. Smile
DarkMagic
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Dec 2006 02:58  

รุ่นนี้ลง โปรแกมดิกได้ป่าวอ่ะ ถ้าลงได้ขอ link หน่อยได้มั้ยครับ
akemedis
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Dec 2006 11:40  

IT MAN ผู้เขียน:

ผม ก๊อปเป็น ที่ละ folder เช่น "นักร้องชาย" หนึ่ง folder "นักร้องหญิง" หนึ่ง folder
ก็เอาไว้ที่ memory card เลย ครับ (ที่ทำเป็น folder เพราะไม่ต้องการไปปน กะ ส่วนอื่นๆ เช่น ริงโทน และที่สำคัญ เวลาเข้าไปแก้ไขเพิ่มเพลง แก้ชื่อเพลงบางครั้งเครื่องมันไม่ยอมให้แก้ ต้องลบของเก่าออก แล้ว copy เข้าไปใหม่ทั้งชุด ซึ่งถ้า folder ใหญ่ๆแล้วจะเสียเวลามาก)
เสร็จ แล้ว เอาโทรศัพท์มา อัพเดทคลังเพลง ทำโดย (กด เมนู -> สื่อ -> เครื่องเล่นเพลง -> ตัวเลือก -> คลังเพลง -> อัพเดตคลัง)

แต่มันมีข้อเสียอย่างหนึ่งน่ะครับ คือ ไฟล์พวกริงโทนอะไรต่างๆๆ มันมาด้วยกันหมดเลย ผมเห็นในกะทู้ก่อนๆหน้านี้ จะมีคนแจ้งวิธีการอยู่ครับ อย่างไรลองค้นดู เผื่อเจอวิธีที่ดีๆ ก็มาโพสบอกบ้างน่ะครับ พอดีตอนนี้งานรัดตัวครับเลย คู่มือผมยังไม่ค่อยได้อ่านเท่าไรเลยอ่ะ อย่างไรก็ขออภัยด้วย ถ้าไม่ตรงจุดประสงค์ของผู้อ่านครับ

ขอบคุณค่ะตอนนี้ทำได้แล้ว แต่มีปัญหาใหม่ (ฮ่า ๆ) คือว่าเพลงไม่เป็นภาษาไทย
ก็เลยจะลบเพลงนั้นออก แต่หาทางลบจากโทรศัพท์ก็ไม่ได้อ่ะค่ะ ลบจาก pcsuit ได้
แต่ในโทรศัพท์ก็ไม่ลบอยู่ดี ถ้าว่าง ๆ ช่วยแก้ปัญหาให้ด้วยนะคะ ปล. ไม่ทราบว่าคุณ
เล่น msn หรือเปล่าค่ะ akemedis@hotmail.com
ขอบคุณค่ะ
akemedis
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Dec 2006 11:40  

IT MAN ผู้เขียน:

ขอบคุณค่ะตอนนี้ทำได้แล้ว แต่มีปัญหาใหม่ (ฮ่า ๆ) คือว่าเพลงไม่เป็นภาษาไทย
ก็เลยจะลบเพลงนั้นออก แต่หาทางลบจากโทรศัพท์ก็ไม่ได้อ่ะค่ะ ลบจาก pcsuit ได้
แต่ในโทรศัพท์ก็ไม่ลบอยู่ดี ถ้าว่าง ๆ ช่วยแก้ปัญหาให้ด้วยนะคะ ปล. ไม่ทราบว่าคุณ
เล่น msn หรือเปล่าค่ะ akemedis@hotmail.com
ขอบคุณค่ะ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : .........การลบเพลง ใน 5300 ...............
วันที่โพสท์ : 21 Dec 2006 17:19  

Smile ตอบคุณ akemedis

ไม่สามารถลบเพลงโดยตรงจากโทรสับได้ครับ

แต่สามารถลบผ่านโปรแกรม pcsuit ได้ (เท่านั้น)

Evil or Very Mad นี่คือข้อเสียของ 5300 ครับ
akemedis
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Dec 2006 17:44  

ว้า แย่จัง
แล้ววิธีลบใน pc suite ลบยังงัยค่ะ
เพราะว่าเคยลองลบแล้วก็ออกจริง แต่ออกเฉพาะใน คอมพิวเตอร์
ในโทรศัพท์ก็ยังมีเหมือนเดิมค่ะ ขอบคุณค่ะ
คุณ Joe_progamer
IT MAN
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Dec 2006 17:59  

ลองลบแบบนี้ดูน่ะครับเผื่อได้ กด เมนู - คลังภาพ - การ์ดความจำ - (กดเลื่อนไป ไฟล์ที่ต้องการลบ หรือ กดตัวเลือก ไฟล์) - กดตัวเลือก - เลื่อนมาที่คำสั่งลบ - กดยืนยันว่าจะลบหรือไม่

หรือ กดเมนู - สื่อ - เครื่องเล่นสื่อ - เปิดคลังภาพ - การ์ดความจำ - ทำตามต่อจากตรงวงเล็บด้านบน ต่อไป

อย่างไรลองดูน่ะครับ Cool Smile Cool
Pyriel
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Dec 2006 19:06  

ช่วยบอกวิธีการเลือกเพลงใน play list ให้ทีครับผม เข้าไปอัพเดตเพลงที่เป็น ลิส แล้วเพลงมานมีหมดเลยทั้งริงโทน ทั้ง mp3 แล้วผมจะลบมานออกจากลิสยังไงครับ
Pyriel
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Dec 2006 19:09  

ของผมทำไมเพลงในลิส อังกฤษอ่านออกแต่ไปทยมานเป็นภาษาญี่ปุ่นมีวิธีแก้ชื่อเพลงในลิสไหมครับ แต่ถ้าดูในหน่วยความจำมานก็อ่านไทยออกแต่ในลิสเวลาอัพเดตเพลงแล้วเป็นญี่ปุ่นครับช่วยที ขอบคุณครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ............ตอบ คุณ akemedis............
วันที่โพสท์ : 21 Dec 2006 23:34  

Surprised ครับ .......

ผมว่า ...ทำแบบคุณ IT MAN บอก ก็ได้ (ขอบคุณ คุณ IT MAN ด้วย)

สำหรับวิธีลบจาก PC Suite ให้เพลงหายไปในโทรสับด้วย คือ...

คุณ akemedis อาจจะลบผิดที่ครับ

Rolling Eyes ผมเดาว่า คุณไปลบใน "คอเลชั่นส่วนตัว"

จริง ๆ แล้วคุณ ต้องไปลบที่ "Nokia 5300" โดยกดที่ปุ่ม > ให้เป็นรูป V แทนครับ

ไฟล์เพลงในเครื่องโทรสับจะแสดงออกมาทั้งหมด

หลังจากนั้นก็เลือกเพลง กดปุ่ม Delete

หลังจากลบเพลงออกแล้ว ก็ให้อัพเดทคลังใหม่ ทุกครั้ง ที่เพิ่มเพลง หรือลบเพลงนะครับ

Embarassed ลองทำดู !!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Dec 2006 10:01  

พอดีเพิ่งซื้อมาครับอยากถามอะไรหน่อย

1.ที่บอกว่าmem256 แต่พอเปิดดูจริงๆมันแค่ 236-245mb อยากทราบว่าเป็นเหมือนกันมั๊ยครับ

2.แล้วมานมีringtoneที่ติดมากับ micro SD อยู่แฟ้มนึง อยากลบต้องทำยังไงครับ พอดีมานลบไม่ได้ไม่ทราบว่ามีกันมั๊ยครับ

3.music manager ตัวหนังสือเล็กมากๆครับ
ขอบคุณมากครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ..........ตอบ คุณ SP Guest..............
วันที่โพสท์ : 22 Dec 2006 10:33  

Smile เมโมรี่ 256 เมก แต่เห็นแค่ 230 กว่าเท่านั้น

เป็นเหมือนกันทุกเครื่อง ครับ เพราะเนื้อที่ที่ขาดไปเผื่อไว้เป็นสำหรับการประมวลผลเครื่องครับ

วิธีลบเสียงเรียกเข้าที่แถมมากับเครื่องให้ไปที่ เมนู > คลังภาพ > โทนเสียง >เสียงเรียกเข้า > แล้วก็เลือกเพลงที่ต้องการลบ >กดตัวเลือก >ลบ .......ลองทำดูนะ

โปรแกรม PC Suite ตัวเล็กเหมือนกันครับ (ทุกคนแหละ)

หรือไม่ก็ต้องใช้เมนูภาษาอังกฤษแทน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Dec 2006 01:22  

ขอบคุณมากครับผม

..ปล.ไอ้โทนเสียงที่มานลบไม่ได้อะ คือที่อยู่ใน SD card หนะครับ แบบว่ามันห้ามdeleteเหมือนจะใช้สำหรับอะไรสักอย่าง ลบในเครื่องก็ไม่ได้ ในคอมก็ไม่ได้...เวลา update library แล้วมันจะขึ้นโทนพวกนี้มาด้วย ต้องมานั่งaddเพลงเข้า favorite หนะครับ เลยอยากจะลบไอ้ริงโทนพวกนี้ทิ้ง..ตอนนี้ก็ช่างมานหละครับไม่ให้ลบก็ไม่ลบ

ชอบคุณอีกรอบครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Dec 2006 01:30  

up date ราคานะครับลืมบอก ซื้อมา 8200 ที่ร้าน nasa ครับ (21ธค.)

ปล. แบตหมดเร็วจริงๆครับ
ปล. ตอนใช้แรกๆเครื่องมีค้างๆ 2-3 ครั้งต้องปิดเปิดใหม่ เป็นกันมั๊ย กลัวว่าต่อไปมานจะรวน

ให้คะแนนเครื่องเทียบราคาที่ซื้อ 9/10 เลยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Dec 2006 10:24  

ขอบคุณทุก ๆ ท่าน ที่ตอบคำถาม แนะนำความรู้ให้นะคะ

ซื้อเครื่อง ของ UD เป็นของ DTAC ใช่มั๊ยค่ะ แต่ซิมของเราเป็น AIS
แล้วจะทำอะไรบางอย่างก็ไม่สามารถทำได้ เช่น จะเอารูปลงเวลา
มีคนโทรเข้าก็จะโชว์รูปด้วยอ่ะค่ะ (ทำไม่ได้ ตรงคำว่ารูปถ่ายมันจะไม่สามารถกดได้เลย)
ก็เลยอยากทราบว่ามันเกี่ยวกันมั๊ยค่ะ กับเครื่องและซิมคนละระบบกัน
ใครเป็นหรือไม่เป็นยังไงช่วย ตอบด้วยนะจ๊ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
xfgkjx
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Dec 2006 16:29  

Nokia-5300 กับ Se-K750i

ผมควรเลือกรุ่นไหนครับ แล้วเสียงรุ่นไหนดีกว่ากันครับ ในกรณีที่ K750i เปลี่ยนหูฟังเป็นรุ่น W*** และก้อหูฟังของ 5300 สามารถเอาหูฟังนอกมาฟังได้หรือป่าวครับ สุดท้ายลำโพงตัวไหนดีกว่ากันครับ
Mintz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Dec 2006 20:46  

เราซื้อมาใช้ด้าย 3 อาทิดแระอ่า...
เครื่องก้อดีออก ทำเครื่องตกไปครั้งนึง ไม่เปนไรเลย
ถ้าเปิดเพลงดังๆก้อจามีเสียงแตกบ้างเปนเรื่องธรรมดา
theme เวลาโหลดมาก้อจาไม่เตมจอใช่มะ ก้อใช้โปรแกรม theme studio ก้อหมดปันหาแล้ว
เพลง..อ่านภาษาไทยไม่ออก ไม่ใช่เรื่องยากเลย
ไปที่เพลงในคอม คลิ๊กขวา เลือก properties - summary - advanced แล้วลบทุกอย่างที่เปนภาษาไทยออก
ง่ายๆ ไม่ยากหรอกแค่นั้นก้ออ่านเปนไทยได้แล้ว อย่าลืม อัพเดทเพลงก่อนล่ะ
แต่ฝาหลังเหมือนปิดไม่แน่น แต่มันแน่นแล้ว ก้อซื้อกรอบใสมาใส่ แน่นมาก 50 บาทเอง
ใส่แล้วสวยด้วยแหล่ะ ช๊อบชอบ อิอิ
รูปเวลาถ่ายก้อ โอ นะ ในราคาเท่านี้
ดีไซด์เก๋ดี สวย น่ารัก เครื่องไม่เหนบอบบางเลย

คือจาบอกว่า ก่อนที่จาซื้ออ่ะ มาดูที่เวปนี้อ่ะ ทำให้มะกล้าซื้อเลย แต่ละคนโพสน่ากลัวจัง
แต่ก้ออยากด้ายอ่าน้า...เลยซื้อ ก้อดีออก ปันหาเรื่อง ธีมกะ ภาษา แก้ง่ายๆ เหมือนมะมีปันหาเลย

ใครอยากด้ายก้อซื้อเห๊อะ ราคาเท่านี้ คุ้มเกินคุ้ม Very Happy
Mintz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Dec 2006 20:51  

up date ราคานะครับลืมบอก ซื้อมา 8200 ที่ร้าน nasa ครับ (21ธค.)

ปล. แบตหมดเร็วจริงๆครับ
ปล. ตอนใช้แรกๆเครื่องมีค้างๆ 2-3 ครั้งต้องปิดเปิดใหม่ เป็นกันมั๊ย กลัวว่าต่อไปมานจะรวน

ให้คะแนนเครื่องเทียบราคาที่ซื้อ 9/10 เลยครับ

แบตเรามะเหนหมดเรวเลย ถ้าคุยน้อยอยู่ด้ายทั้งวัน พรุ่งนี้ยังไหวเลย ถ้าคุยติดต่อกันก่อคุยด้าย 4 ชม. เครื่องเราก้อมะค้างง่ะ สงสัยเปนที่บางเครื่อง[/b]
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Dec 2006 23:19  

สำหรับคนที่ชอบฟังเพลง ถือว่าแบตหมดเร็วครับ

ชื่อมันก็บอกอยู่ครับว่า music xpress เน้นฟังเพลง....เทียบกับแบตที่ให้มาถือว่าน้อยไปนิดจ้า ต้องชาร์ตวันต่อวันเลยทีเดียว นอกนั้นเยี่ยม
เด็กอมมือ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Dec 2006 05:58  

เพิ่งโดนมือดีฉก 6270 ไปง่ะ ฮือๆๆๆๆๆๆๆ ไม่รู้จะเอามือถือรุ่นไหนมาประดับบารมีเลย แต่พอมาเห็นตัวนี้ แรกๆก็ไม่ชอบอ่ะนะ มันดูประหลาดๆ แต่พอดูฟังก์ชันเทียบกับราคาก็น่าสนอยู่ คงจะอ้อนหม่อมแม่ให้ซื้อใหม่ได้อ่ะ แล้วตอนนี้ราคาอยู่ที่เท่าไหร่ง่ะคับ หลังปีใหม่จะลดมั๊ยง่ะ กะจะซื้อหลังปีใหม่ จะได้อ้อนหม่อมแม่ง่ายๆหน่อย เหอๆๆๆๆ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Dec 2006 11:03  

Surprised ประมาณ 8400-8900 บาท (แล้วแต่ร้านที่คุณซื้อ)
tone_53
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Dec 2006 13:15  

ใช่คับ แบตต้องชารต วันต่อวันเลย ไม่ดีแค่ตรงนี้เอง ผมใช้ 3300 music phone อยู่ ยังใช้ได้นานกว่ารุ่นนี้มากคับ แต่ ก้อโอเคน่ะ อิอิ

ถามหน่อยคับว่า เวลาเราเสียบ USB ~MODE nokia อยู่เนี๊ย ถ้าเราดึงสายออกเลย ไม่มีปัญหากับตัวเครื่องใช่ไหมคับ เดพราะมันไม่มีไห้ปิดแบบ mode storage อะคับ
เด็กอมมือ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Dec 2006 13:55  

ขอบคุณนะคับคุณ Joe_programer รบกวนอีกนิดนะคับ ไม่ทราบว่าหลังปีใหม่ ราคาจะลงอีกรึป่าว เห็นหลายๆกระแสบอกว่าน่าจะลง
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : .........ตอบ เด็กอมมือ............
วันที่โพสท์ : 25 Dec 2006 15:34  

Surprised Nokia 5300 หลังปีใหม่ไม่น่าจะลงมาก

แต่ถ้าอยากได้ราคาถูกจริง ๆ แนะนำ ให้ซื้อเงินสดครับ

ลองติดต่อร้านจำหน่ายดู(พยายามดูหลาย ๆ ร้านนะ) ราคาเงินสดจะถูกกว่าเงินผ่อน เช่น เงินสด 8450 บาท(บางร้านอาจถูกกว่านี้เล็กน้อย) ถ้าคุณซื้อเงินผ่อน 8900 บาทขึ้นไป (ไม่รวมดอกเบี้ย)

8400 บาทเงินสด หาดูได้ที่ร้านมือถือ ที่เซ็ลทรัล พระราม 2 ก็มี (ลองดู)

Rolling Eyes คาดว่าในไตรมาสที่สอง ราคาน่าจะลง เพราะไอโมบาย ออกรุ่น 611 มาแข่งครับ
ลำโพงคู่อีกต่างหาก เสียงกระฮึ่ม (กำลังจะเปิดตัว)

Wink ถ้าไม่ติดยี่ห้อ ก็อาจจะพอแย่งตลาดได้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Dec 2006 17:57  

nasa มาบุญครอง และหลายๆร้านที่มาบุญครอง ตอนนี้น่าจะราว 8100-8200 เพราะที่ผมซื้อมาได้สัก5วันแล้ว 8200 บาทครับ

ปิดโหมด usb storage ได้ครับ ก็กดquitที่หน้าจอ nokia แล้วเข้า nokia mode แล้วค่อยดึงออกครับ
kob__02
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถามหน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 25 Dec 2006 20:05  

พอดีซื้อมาแล้วครับเล่นไม่ค่อยเป็น
1.จะทำให้ชื่อพลงเป็นภาษาไทยครับ
2.โปรแกรมทำเสียงเรียกเข้าใช้ไง
3.เข้าที่รูปแบบมันจะมีให้เลือก"เอ็ฟเฟ็กแสง"มันเอาไว้ใช้ยังไงหรอครับ
ช่วยตอบให้ทีนะครับผม
ที่เมล santa_02@hotmail.com
ขอบคุณมากๆเลยนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Dec 2006 05:38  

Surprised Nokia 5300 หลังปีใหม่ไม่น่าจะลงมาก

แต่ถ้าอยากได้ราคาถูกจริง ๆ แนะนำ ให้ซื้อเงินสดครับ

ลองติดต่อร้านจำหน่ายดู(พยายามดูหลาย ๆ ร้านนะ) ราคาเงินสดจะถูกกว่าเงินผ่อน เช่น เงินสด 8450 บาท(บางร้านอาจถูกกว่านี้เล็กน้อย) ถ้าคุณซื้อเงินผ่อน 8900 บาทขึ้นไป (ไม่รวมดอกเบี้ย)

8400 บาทเงินสด หาดูได้ที่ร้านมือถือ ที่เซ็ลทรัล พระราม 2 ก็มี (ลองดู)

Rolling Eyes คาดว่าในไตรมาสที่สอง ราคาน่าจะลง เพราะไอโมบาย ออกรุ่น 611 มาแข่งครับ
ลำโพงคู่อีกต่างหาก เสียงกระฮึ่ม (กำลังจะเปิดตัว)

Wink ถ้าไม่ติดยี่ห้อ ก็อาจจะพอแย่งตลาดได้

ขอบคุณนะคับ ขอบคุณจริงๆ แบบนี้ต้องรีบไปอ้อนหม่อมแม่สุดที่เลิฟแล้วล่ะ เหอๆๆๆๆๆ ดีไม่ดียังไงจะมาบอกต่อละกานนะ
แมว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เลือกรุ่นไหนดีครับ
วันที่โพสท์ : 26 Dec 2006 16:51  

ระหว่าง Nokia 5300 Xpress Music กับ Sony Ericsson Z610i
ถ้าจะให้ซื้อเนี่ยรุ่นไหนจะดีกว่ากันคับ

ผมใช้โทรเยอะ ฟังเพลงพอสมควร
ช่วยตอบผมหน่อยนะคับ ขอคุณคับ Very Happy
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: เลือกรุ่นไหนดีครับ
วันที่โพสท์ : 26 Dec 2006 17:25  

แมว ผู้เขียน:
ระหว่าง Nokia 5300 Xpress Music กับ Sony Ericsson Z610i
ถ้าจะให้ซื้อเนี่ยรุ่นไหนจะดีกว่ากันคับ

ช่วยตอบผมหน่อยนะคับ ขอคุณคับ Very Happy

Nokia 5300 Xpress Music เสียงสนทนาเบาครับ ถ้าคุยในที่ที่มีเสียงรบกวน อาจจะคุยไม่รู้เรื่อง

เพราะฉะนั้น ถ้าเน้นคุยโทรศัพท์ คุณอาจจะหงุดหงิด กับเรื่องนี้

Sony Ericsson Z610i เสียงสนทนาดังกว่า

ส่วนเรื่องฟังเพลง "ฟังได้เหมือนกัน"

บอดี้ของ 5300 เป็นแบบสไลด์.......ต้องถามตัวเองว่าชอบหรือเปล่า เพราะสไลด์ต้องถนอมใช้หน่อย (เดี๋ยวสไลด์หลวม)

สรุป : ตามเหตุผลด้านบน รวมกัน.... แล้วแต่ชอบครับ Exclamation
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: เลือกรุ่นไหนดีครับ
วันที่โพสท์ : 26 Dec 2006 17:30  

Nokia 5300 Xpress Music เสียงสนทนาเบาครับ ถ้าคุยในที่ที่มีเสียงรบกวน อาจจะคุยไม่รู้เรื่อง

เพราะฉะนั้น ถ้าเน้นคุยโทรศัพท์ คุณอาจจะหงุดหงิด กับเรื่องนี้

Sony Ericsson Z610i เสียงสนทนาดังกว่า

ส่วนเรื่องฟังเพลง "ฟังได้เหมือนกัน"

บอดี้ของ 5300 เป็นแบบสไลด์.......ต้องถามตัวเองว่าชอบหรือเปล่า เพราะสไลด์ต้องถนอมใช้หน่อย (เดี๋ยวสไลด์หลวม)

สรุป : ตามเหตุผลด้านบน รวมกัน.... แล้วแต่ชอบครับ Exclamation

Razz ผมลืม Exclamation อีกอย่างครับ ........Z610i ราคาแพงกว่าครับ
จะซื้อมือถือใหม่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : จะซื้อมือถือใหม่รุ่นไหนดี ระหว่าง Sony k750i กับ Nokia 5300
วันที่โพสท์ : 27 Dec 2006 22:16  

วันนี้ไปดูราคา k750i กับ Nokia 5300 ที่ฟิวเจอร์มา
ของศูนย์นะ แต่จำไม่ได้ว่าศูนย์อะไรเพราะดูมาหลายศูนย์มากๆ

ราคาลดตอนนี้เท่ากันทั้ง 2 รุ่นเลย
8620 บาท

แต่ยังลังเลอยู่เลยว่าจะซื้อรุ่นไหนดี

ถ้าพูดถึงฟังก์ชั่นโดยรวม Sony Ericson k750i ดูเหมือนจะคุ้มกว่ามาก
เพราะกล้องก็ 2 ล้านพิกเซลพร้อมแฟลช
แล้วอีกอย่าง mem ที่ใช้ก็เป็น Memory stick Duo ใช้ได้กับกล้อง Sony Cybershot ได้
ดีไซน์ก็สวยๆเรียบๆดูแล้วไม่เบื่อดี
แต่ฝาหลังตรงกล้อง มันต้องเลื่อนขึ้นเลื่อนลงอ่ะ ดูแล้วกลัวมันจะพัง
อยากถามผู้ใช้รุ่นนี้เกี่ยวกับฝาหลังตรงกล้องว่ามีปัญหามั๊ย

ส่วน Nokia 5300 ที่น่าซื้อก็คงเป็นเพราะรุ่นใหม่และดีไซน์ที่สะดุดตา สีขาว-แดง
แต่ไปดูมาแล้ว เหมือนเครื่องจะเลอะง่าย สกปรกง่าย
พอถามคนขายว่า ถ้าสกปรกจะทำความสะอาดยังไง
เค้าตอบมาง่ายๆเลยว่า "ก็เปลี่ยนกรอบสิ มีกรอบขาย" -*- เหอะๆ
แต่เรื่องฟังก์ชั่นน่ะ สู้ k750i ไม่ได้เลยนะ เมื่อเทียบโดยรวม
แค่กล้องก็ผิดกันแล้ว
รุ่นนี้กลัวราคามันจะตกเร็ว เพราะดูท่าทางมันทำมาแบบฉาบฉวยยังไงไม่รู้
แต่มันเป็นรุ่นใหม่กว่า k750i

อยากถามคนใช้ทั้ง 2 รุ่นนี้หน่อย
ว่ารุ่นไหนควรซื้อมากกว่า คุ้มมากกว่า ทนมากกว่า

^__________^
dek noi
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Dec 2006 23:31  

ทำไมส่ง SMS ไม่ได้เลยอ่ะค่ะ

มันค้างอยู่ในถาดออกอ่ะคะ

รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยนะคะ T T

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
akemedis
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Dec 2006 10:40  

ช่วยบอกวิธีเพิ่มรูปเวลามีคนโทรเข้าหน่อยค่ะ ขอละเอียดหน่อยนะคะ
คือตอนนี้มีปัญหาอยู่ว่า ตัวที่เพิ่มรูปภาพมันไม่สามารถกดได้มันเป็นตัวหนังสือสีเทา
พอกดมันก็บอกว่า "ซิมการ์ดไม่สนับสนุนรายชื่อ" ไม่ทราบเป็นเพราะอะไร
โทรไปถามที่ 1175 เค้าบอกว่าไม่น่าเกี่ยวกับซิม AIS แล้วใช้เครื่องประกันของ UD (DTAC)
ก็เลยอยากถามคนที่ใช้ว่ามีปัญหาเหมือนกันหรือเปล่าค่ะ

ขอบคุณค่ะ
anamika
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ----
วันที่โพสท์ : 29 Dec 2006 11:25  

คนข้างบนครับ ต้องบันทึกเบอร์ลงเครื่องก่อนนะครับถึงจะแสดงรูปตอนโทรเข้าได้ ถ้าเบอร์ยังอยู่ในซิม มันจะเพิ่มรูปไม่ได้ครับ ลองดูนะครับ ของผมก็ทำได้ครับไม่มีปัญหา
akemedis
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Dec 2006 12:22  

ขอบคุณ คุณ anamika มาก ๆ ค่ะ ที่ช่วยชี้แนะ
แมว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Dec 2006 18:59  

Razz ผมลืม Exclamation อีกอย่างครับ ........Z610i ราคาแพงกว่าครับ

ขอบคุณก๊าบที่ตอบ
แล้ว Sony Ericsson Z610i ปิดฝาแล้วใช้หูฟังคุยเนี่ยจะได้หรือปล่าว
แล้วมันจะโทรได้นานไหม แบตนี่ประมาณกี่ ชม หมดอ่ะกั๊บ
คิคิคิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : -*-
วันที่โพสท์ : 30 Dec 2006 12:28  

ถอยมาแระ ตอนวัน คริสมาศ อ่ะ

8590 บาท ที่ดีแทค ช้อปอ่ะ

หุหุหุ เครื่องไม่ค้างสมบูรณ์ทุกอย่าง มีสำมะะคัญ ไฟล์เพลงอ่ะ แปลง เป็ง m4A อ่ะ

เราว่า จุเพลงได้แค่นี้มานก็โอเคแร้วนะ แค่นี้ ฟัง ไม่หมดแร้ว

อิอิ

กล้องก็แจ่ม ดีจัง อิอิ คุงแม่ปลื้ม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 1
วันที่โพสท์ : 30 Dec 2006 17:57  

อยากทราบว่า รุ่นนี้ฟังเพลงขณะสนทนาได้รึป่าวครับ
justsunday
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Dec 2006 10:49  

ถาม เรื่องระบบ เสียงหน่อย นะครับ

ระบบเสียง ดีไหม ครับ

ผมอยากทราบเรื่อง ระบบเสียง นะครับ แนะนำ หน่อย นะครับ

ส่วนเรื่องฟังก์ ชั่น อื่นๆผมศึกษามาแล้ว ครับ รบกวนหน่อย นะ ครับ
Fiat cry Alone
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากได้ แต่งบจำกัด
วันที่โพสท์ : 03 Jan 2007 20:45  

อยากได้รุ่นนี้มากเลยครับผมไปฟังของจริงมา ทดลองแล้ว พอดีมีงบ แค่ 6,000 บ.-
ที่ไหนมีแบบ ดาว์นแล้วผ่อนบ้างอะครับ แนะนำที คืนไม่มีบัตรอะไรเลยด้วย มีแต่บัตรประชาชน
จะหาว่าหน้าด้านก็ยอม ๆๆๆๆ ก็คนมาชอบจริง ๆ นี่ รบกวนทีนะครับ ถ้าแถวไหนมี อยากด้าย อยากได้
K_P
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ซื้อที่ไหนดี
วันที่โพสท์ : 04 Jan 2007 10:56  

ทำไมร้านนาซ่า กะ ร้านนิด ถึงขายถูกกว่ามากล่ะคะ
ร้านเค้าเชื่อถือได้รึป่าว มีคนเคยบอกว่าบางร้านโมเครื่อวมาขาย เลยถูกกว่าเยอะ
อยากได้ของถูกอ่ะนะ แต่ก็กลัวโดนหลอก

แล้วเครื่อง Made in Fimland เนี่ย ยังจะหาซื้อได้อยู่มั้ยคะ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะคะ
job_job
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ทำงานง่ายๆรายใด้ไม่จำกัด
วันที่โพสท์ : 05 Jan 2007 03:14  

ทำงานง่ายๆ มีรายใด้อย่างมั่นคง รับรายใด้ทุกอาทิตย์
รับสมัคด่วน Part Time Full Time
ทำงานผ่าน Net ทำงานง่ายๆ รายใด้ไม่จำกัด
บริษัท เพียวไลฟ์ เปิดตัวใหม่สดๆร้อนๆ บริหารงานโดยผู้บิรหารมืออาชีพ
ต้องการบุคลากรที่รักความก้าวหน้ามาร่วมทำงานเป็นจำนวนมาก
คุณสมบัติ บุคคลทั่วไป อายุ 20 ปีขึ้นไป ไม่จำกัดวุติการศึกษา รายใด้ 300-3,000บาท/วัน
สนใจสอบถามรายระเอียดเพื่อมเติม ติดต่อ (คุณ กมล )
โทร.087-510-4408
ขณะนี้ทาง บริษัท เพียวไลฟ์ กำลังต้องการหลายตำแหน่งงาน
ท่านใดที่สนใจ กรุณาติดต่อทางเราด่วน...
อยากทราบรายละเอียดเพื่อมเติม หรือ ดูตัวอย่างผู้ที่มีรายใด้กับทาง บริษัท เพียวไลฟ์
http://www.buy2rich.com/b3463/
ท่านที่ต้องการร่วมงานกับเราสามารถสมัคใด้จากทาง wep ใด้เลยครับ
ลองเข้าไปดูนะครับ และถ้าต้องการข้อมูลอย่างละเอียดติดต่อมาที่ (คุณ กมล )
โทร.087-510-4408 ใด้เลยนะครับยินดีให้คำแนะนำครับ
Minddragon
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2007 12:41  

อยากทราบว่าึใครจะบอกการตั้งค่า Video ชนิด 3gp และ MP4 สำหรับเครื่องนี้ให้สามารถเล่นได้โดยไม่เกิดอาการภาพช้ากว่าเสียงมั้งครับ(และเอาแบบชัดด้วย ถ้าเป็นไปไำด้)???

ตอนนี้ใช้ได้แค่ 3gp ที่ปรับ Frame Rate ได้แึ้ค่ 11fps เท่านั้น Bit rate อยู่ที่ 300-301kbps
ถ้าเกิดว่าปรับเป็น 15fps นี้มันจะ Delay อย่างเห็นได้ชัด ส่วน MP4 ปรับยังไงมันก็ยัง Delay อยู่ดี T_T

ใครพอจะช่วยแก้ปัญหาเรื่องเล่นไฟล์แล้วมัน delay ได้บ้างครับ

ปล.อ่านไฟล์จากการ์ด Micro SD นะ เมื่อก่อนใช้ I-mobile มันก็เล่นได้ปกติดี
ungkor
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : >>> อยากทราบวิธีเล่นเนตของN5300ค่ะ <<<
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2007 19:31  

รบกวนพี่ๆที่รู้เรื่องช่วยอธิบายด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ :D
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2007 22:50  

หลังจากที่ลองมาหลายค่า แปลงไฟล์ 3gp เครื่องผมที่ใช้อยู่ตอนนี้ Bit rate 122 kbps / Frame rate 10-12 ครับ มากกว่านี้ภาพดีเลย์ หรือไม่ก็กระตุก ไม่ทราบท่านอื่นใช้ค่ามากกว่านี้แล้วไม่ดีเลย์หรือเปล่า ยังไงแนะนำกันบ้างนะคับ
dungclub
Year's Star

จังหวัด: พะเยา
หัวข้อ : เมนูเครื่องคิดเลขหาย
วันที่โพสท์ : 08 Jan 2007 11:08  

เมนูเครื่องคิดเลขผมหาย ไม่ทราบว่าจะให้มีเครื่องคิดเลขเหมือนเดิมทำงัยครับ
ตั้งค่าใหม่แล้วก็ยังไม่มีอยู่ดี ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
GEl2l2Al2D
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jan 2007 22:12  

ของผมใช้ Xilisoft 3GP Video Converter ใช้ video bitrate 112 audio bitrate 112 frame 11 ภาพก็ใช้ได้ พอดีกับเสียงนะ
seulgi
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jan 2007 18:42  

แล้วตอนนี้ราคาเจ้าตัวนี้เหลือเท่าไหร่แล้วอ่ะ
คัยรุ้ช่วยบอกทีนะ
naruechart
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jan 2007 12:09  

ชอบแบบสไลด์ ชอบฟังเพลง รุ่นนี้หล่ะเหมาะเม๊ง
HwAn_18
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jan 2007 14:42  

ตอนี้ราคาก้ออยู่ที่ประมาณ 8500 นะคะ น่าสนนะไม่แพงเกินไป สีโดนเลยอ่ะ
prapatkung
Year's Star

จังหวัด: bkh
หัวข้อ : สงสัย
วันที่โพสท์ : 13 Jan 2007 23:17  

พอดีว่าผมซื้อมาใช้แล้วอ่า แต่มีข้อสงสัยว่าทำไม่เวลาคุยโทรศัพท์อยู่ถ้ามีสายซ้อนมันจะไม่ได้ยินเสียงสายซ้อนอะคับข้อความก็เหมือนกันทำให้ผมไม่รู้เลยว่าใครโทรมาเวลาที่เราคุยโทรษัพท์ไม่ทราบว่ามันผิดปกติหรือป่าวคับ หรือว่าต้องตั้งค่าอะไรตรงไหนช่วยบอกด้วยคับ ขอบคุณคับ
joeoreo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jan 2007 01:37  

ใครใช้แล้วลำโพงเสียมั้งครับ ผมซื้อมาใช้ 6 วัน ลำโพงเสียซะงั้นอ่ะ - -'' ตอนนี้ส่งซ่อมอยู่ไม่รู้จาเสียตังไหมน้อ
MaXBellE
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????
วันที่โพสท์ : 14 Jan 2007 21:12  

อยากถามว่า
ระหว่าง5300 กะ n 72
คิดว่าอันไหนดีก่ากันค่ะ
ลังเลใจอยุ๋อะค่ะ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: