Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 วิธีแก้ไขปัญหา MMC ติด Write Protect

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 91 / เข้าชม: 472021
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : วิธีแก้ไขปัญหา MMC ติด Write Protect
วันที่โพสท์ : 14 Jan 2007 00:41  
ตอบโดยอ้างถึง  

1. คลิกที่ start แล้วคลิก Run จากนั้นพิมพ์ว่า regedit แล้วคลิก OK
naruechart
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : วิธีแก้ไขปัญหา MMC ติด Write Protect (ต่อ)
วันที่โพสท์ : 14 Jan 2007 00:42  

2. จะมี Pop up ขึ้นมา แล้ว ดับเบิ้ลคลิกที่ HKEY_LOCAL_MACHINE - - > System - - > CurrentControlSet - - > Control แล้วหา โฟลเดอร์ชื่อ StorageDevicePolicies ถ้าไม่มีให้สร้างใหม่ครับ

3.ให้คลิกขวาที่โฟลเดอร์ Control คลิกเลือก KEY จะได้โฟลเดอร์ ชื่อ New Key#1 คลิกขวาที่โฟลเดอร์นี้ แล้ว Rename พิมพ์ชื่อ StorageDevicePolicies แล้ว OK

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย naruechart เมื่อวันที่ 16 Jan 2007 13:33; ทั้งหมด 1 ครั้ง
naruechart
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : วิธีแก้ไขปัญหา MMC ติด Write Protect (ต่อ)
วันที่โพสท์ : 14 Jan 2007 00:45  

4.คลิกขวาที่พื้นที่สีขาวว่าง ๆ ทางขวามือ จะมี Pop up ขึ้นมา แล้วแล้วเลือก DWORD Value จะได้ไฟล์เพิ่มมา 1 ไฟล์ คลิกขวาที่ไฟล์นี้ แล้ว Rename พิมพ์ชื่อ WriteProtect

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย naruechart เมื่อวันที่ 14 Jan 2007 12:39; ทั้งหมด 1 ครั้ง
naruechart
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2007 00:46  

5.ดับเบิ้ลคลิกที่ไฟล์ชื่อ WriteProtect จะมี Pop up ขึ้นมา ให้ใส่ค่า Value data = 0 เพื่อยกเลิก WriteProtect ซึ่งสามารถจัดการข้อมูลใน MMC ได้ครับ แต่ถ้า ใส่ค่า Value = 1 จะเป็นการใช้งาน WriteProtect จะไม่สามารถจัดการข้อมูลใน MMC ได้ แล้วลองใช้งาน MMC ดูครับ โอ้ว พระเจ้า จอร์จ มันยอดมาเลย ....

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย naruechart เมื่อวันที่ 14 Jan 2007 12:40; ทั้งหมด 1 ครั้ง
เทวดาไร้ปีก
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: นครศรีธรรมราช
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jan 2007 10:37  

เจ๋งครับ ขอบคุณมากครับ
Bee(TM)
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jan 2007 10:48  

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ ครับ
naruechart
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jan 2007 12:44  

ผมต้องขออภัยด้วยครับก่อนหน้านี้ที่ภาพประกอบในข้อ 4 กับ ข้อ 5 สลับกัน แต่ตอนนี้ได้ทำการแก้ไขให้ถูกต้องแล้วครับ
atthaphon_s
Year's Star

จังหวัด: YaLa
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jan 2007 16:28  

แจ่มเลยครับ ผมเชื่อ อีกหลายๆ ท่านที่ทำไม่ได้ในเรื่องนี้ เพราะมันเป็นการแก้ Register ซึ่งหากไม่มีความเข้าใจตรงจุดนี้ จะคลำทางไม่เจอเลย

ดีแล้วครับ จะได้เก็บ Link เอาใว้ วันหลังพอมีคนมาถามคำถามแนวนี้ จะได้ทำ link ส่งไปให้พวกเค้าอ่านซะเลย

ขอบคุณครับ สำหรับบทความดีๆ
kissbiag
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jan 2007 12:24  

ทำแล้วมันยังขึ้นเหมือนเดิมอะครับ มีวิธีแก้แบบอื่นมั๊ยครับผม
naruechart
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jan 2007 13:24  

kissbiag ผู้เขียน:
ทำแล้วมันยังขึ้นเหมือนเดิมอะครับ มีวิธีแก้แบบอื่นมั๊ยครับผม
รบกวนน้องช่วยบอกหน่อยครับว่าข้อความที่ขึ้นมันฟ้องเราว่าอะไรครับ และใช้ MMC ยี่ห้ออะไร รุ่นไหนครับ ผมได้จะหาวิธีแก้ไขให้ครับ เพราะก่อนจะลงบทความผมได้ทดสอบดูแล้วว่าแก้ไขปัญหาได้จริงครับ ลองดูอีกครั้งครับเพราะถ้าทำผิดไปแค่ขั้นตอนใดขั้นตอนหนึ่งจะไม่สามารถแก้ไขปัญหาได้เลยครับ เนื่องเป็นการแก้ในส่วนของ registry
naruechart
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jan 2007 13:52  

ถ้าทำตามขั้นตอนอย่างถูกต้องแล้วยังมีข้อความคล้ายๆ กับภาพข้างล่าง แสดงว่าขณะทำการแก้ไขอยู่นั้นได้เสียบ MMC คาอยู่ที่ Card Reader ที่ใช้งานต่อกับเครื่องคอมอยู่ให้ถอด MMC ออกจาก Card Reader แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่อีกครั้งถึงจะแก้ปัญหาดังกล่าวได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย naruechart เมื่อวันที่ 17 Jan 2007 18:54; ทั้งหมด 2 ครั้ง
kayasad
Year's Star

หัวข้อ : แล้วใช้กับ flash drive ได้ไหมครับ
วันที่โพสท์ : 17 Jan 2007 12:17  

มันจะฟ้องว่า write protect ครับ format ก็ไม่ได้ ทำไงดีครับ :(
naruechart
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: แล้วใช้กับ flash drive ได้ไหมครับ
วันที่โพสท์ : 17 Jan 2007 12:35  

kayasad ผู้เขียน:
มันจะฟ้องว่า write protect ครับ format ก็ไม่ได้ ทำไงดีครับ Sad
ดูตามข้อที่ 5 "ไฟล์ WriteProtect ให้ใส่ค่า Value data = 0 เพื่อยกเลิก WriteProtect" จึงจะสามารถจัดการข้อมูลใน MMC ได้ครับ
indexplus
Silver Member
Silver Member
Year's Star

จังหวัด: ChOnBuRi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2007 10:23  

มันใช้ได้กับ แฮนดี้ไดร์ฟหรือเปล่า เพราะเคยเป็น มันฟอร์แมตไม่ได้ ก็เลยเอาโปรแกรมเฉพาะของยี่ห้อนี้มาฟอร์แมต คราวนี้เนื้อที่ในไดร์ฟเป็น 0 เลยส่งเครมไปแล้ว
naruechart
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 May 2007 15:53  

M_O_S ผู้เขียน:
มันใช้ได้กับ แฮนดี้ไดร์ฟหรือเปล่า เพราะเคยเป็น มันฟอร์แมตไม่ได้ ก็เลยเอาโปรแกรมเฉพาะของยี่ห้อนี้มาฟอร์แมต คราวนี้เนื้อที่ในไดร์ฟเป็น 0 เลยส่งเครมไปแล้ว
ตามข้อมูลจากต่างประเทศเขาบอกไว้ว่าใช้ได้กับอุปกรณ์เก็บข้อมูลลักษณะนี้ได้เกือบทุกตัว ก่อนทำให้ทำ check point ใน system restore ก่อน แล้วลองแก้ไขตามข้างบนดูครับ ถ้าไม่หายก็ restore กลับค่าเดิมได้ครับ ไม่เสียหายครับ
pakdoo2002
Year's Star

จังหวัด: Chon
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2007 08:23  

ก่อนอืนต้องขอขอบคุณ จขกท มากครับ เจ๋งสุดๆ

เพิ่มเติมนิดครับ

ปัญหาขอมผมคือ Copy เพลงใน คอมลง MMC ไม่ได้
ผมทำตามที่แนะนำครับทุกข้อ ก้อยังไม่หาย
ลองถอดออกแล้วเสียบใหม่ก็ยังไม่หาย
เลยเปิดๆกระทู้ของเวบอื่นๆ เค้าสันนิฐานว่า โปรแกรมเพลงของเรายังเปิดเพลงนั้นๆอยู่
ผมเลยเอา MMC ยัดเข้าไปในมือถือ
แล้วเปิดโปรแกรมเพลงดู
แล้ว กดปิดเพลง
แล้วใส่ MMC กะคอมอีกรอบ คราวนี้ ใช้ได้ครับ

แนะนำถ้าใครทำตามวิธีข้างบนแล้วยังมีปัญหา ลองเปิดโปรแกรมแล้วปิดเพลงก่อนครับ
mama_evolution
Senior Member
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: แถวๆสัตหีบ
หัวข้อ : Re: วิธีแก้ไขปัญหา MMC ติด Write Protect
วันที่โพสท์ : 27 Aug 2007 23:46  

Rolling Eyes Laughing Rolling Eyes แจ่มเลย! Rolling Eyes Laughing Rolling Eyes
yingyong yimyong
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ : mmcติดwrite protect
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2007 23:12  

ทำทุกอย่างแล้วก็ไม่หายมันขึ้นว่า The disk is write-protected Remove the write-protected or use another disk. ทำไงมันถึงจะหาย ใครทำได้ช่วยหน่อยนะคับ ผมใช้ MMC mobile ยี่ห้อ Transcend
oilko
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2007 23:19  

เหมือนกันเลย ทำอะไรก็ไม่ได้ ขึ้นแต่คำว่า write protect ใครก็ได้ช่วยหน่อยเถอะ
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2007 21:52  

ผมมีวิธีแก้ write protec แบบฝืดๆ มานำเสนอ( ไม่น่าเชื่อว่าจะแก้ได้ )

เมื่อเราเสียบการ์ดหน่วยความจำเอาใว้กับตัวอ่านการ์ดลีดเดอร์ แล้วเจอ write protec ขึ้นมา มีวิธีง่ายๆ ตามขั้นตอนดังนี้
1.ใส่เมมกลับเข้าเครื่อง เปิดเครื่อง
2.ให้เราไปสั่งปิดพวก Theme หรือโปรแกรมบางชนิดที่เราใช้งานอยู่ ทั้งหมด
3.ให้เรา เข้าไปที่หมวดพวกเครื่องบันทึก พวก กล้อง หรือ เครื่องอัดเสียงก็ได้
4.เมื่อเข้าไปที่หมวดกล้องแล้ว ให้เรา ถ่ายรูป เล่นๆ สัก 3-4 รูป
5.ปิดเครื่อง แล้วถอดเมมออกมา แล้วลองก๊อบข้อมูลหรือทำอย่างอื่นดู

ผมเจอมากับตัว เมื่อไม่นานมานี้ กับ N73 ของน้องสาวผมที่เพิ่งซื้อเครื่องมา ทีแรกผมว่า จะเอาไปเคลมแล้ว แต่ก่อนเคลมผมเลยหยิบเอามาลองเล่นๆ เพราะ ถ้ามัน write protec แล้ว มันจะต้องเขียนข้อมูลลงเมม หรือก๊อบข้อมูลไม่ได้แน่นอน ผมเลยลองเอาเครื่องมาถ่ายรูปเล่นๆ ดู เห็นมันก็บันทึกข้อมูลได้ ผมเลยปิดเครื่องแล้ว ดึงเมมออกมาทันที ตกลงจนถึงตอนนี้ สามารถใช้งานได้ปกติดี ( N80 ของผมก็เป็น ก็ลองวิธีนี้ ก็หายเหมือนกัน )

ผมเดานะ มันน่าจะเกิดจากการที่ว่า Memory Card ถูกใช้งานอยู่ แน่นอน มันจะมีค่าดัชนีบางอย่างอยู่ในการ์ด ทำให้เรา ไม่สามารถทำการเปลี่ยนแปลงข้อมูลได้ ผมเลยลองปิดทุกอย่างรวมทั้ง Theme และอื่นๆ ตกลง มันก็ใช้ได้แบบปกติดี

( วิธีนี้ เป็นวิธีฝืดๆ เคยทำมาแล้ว 3 ครั้ง ได้ผลมา 3 ครั้ง ว่างๆ ก็ลองบ้างก็ได้นะครับ ไม่เสียหาย )
naruechart
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2007 07:04  

โทษที่ครับ ที่หายไปนาน งานเยอะ เลยไม่มีเวลาแว่บเข้ามาตอบ สำหรับท่านที่แก้ตามที่ผมได้กล่าวไว้แล้วแก้ไม่ได้ อาจจะลองทำตามที่พี่ atthaphon_s กล่าวไว้ก็ได้ครับ ขอบคุณพี่ atthaphon_s มากครับ
tow_tae
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Oct 2007 18:17  

เป็นประโยชน์มากๆคับ
yunaz
Year's Star

หัวข้อ : ทำยังไงก้อไม่ได้อ่ะ
วันที่โพสท์ : 01 Dec 2007 17:04  

ทำยังไงก้อไม่ได้ ใช้การ์ดที่มากับ N73 me 2 GB อ่าค่ะ

ช่วยที ฮือๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
โสภณ ประสาทเขตรการ
Year's Star

จังหวัด: สระบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2007 16:41  

เหมือนกันเลยคับ กาดที่มากับn73me ลบก้ไม่ได้ ลงอะไรก้ไม่ได้เลย
naruechart
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2007 07:39  

ได้ทำตามทุกข้อที่กล่าวมาหมดแล้วเหรอครับ ผมว่ามันแก้ได้ทุก memory เลยนะครับ
yunaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2007 15:24  

เป็นไปได้ไหมคะพี่ว่า คือตอนที่ซื้อมือถือมาวันแรกเรย ก้อให้ร้านเอ็มลิงค์อ่าค่ะ ลงโปรแกรมให้หมดเลย ลงมาให้เป็นเซตอ่าค่ะ เค้าเอาmini sd ไปลงโปรแกรม เป็นไปได้ไหมคะว่าที่ disk is write protected เป็นเพราะทางร้านเอ็มลิงค์ลงโปรแกรมป้องกันการลบข้อมูลเอาไว้หรือไม่ก็ป้องกันไม่ให้ใครมาเอาโปรแกรมที่เค้าลงไว้ไปก๊อบต่อ เป็นไปได้ไหมคะพี่ แล้วถ้าเรา ล้าง ดีแฟลก mini sd จะแก้ disk is write protected ได้มะคะ
naruechart
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2007 20:40  

yunaz ผู้เขียน:

1.เป็นไปได้ไหมคะพี่ว่า คือตอนที่ซื้อมือถือมาวันแรกเรย ก้อให้ร้านเอ็มลิงค์อ่าค่ะ ลงโปรแกรมให้หมดเลย ลงมาให้เป็นเซตอ่าค่ะ เค้าเอาmini sd ไปลงโปรแกรม เป็นไปได้ไหมคะว่าที่ disk is write protected เป็นเพราะทางร้านเอ็มลิงค์ลงโปรแกรมป้องกันการลบข้อมูลเอาไว้หรือไม่ก็ป้องกันไม่ให้ใครมาเอาโปรแกรมที่เค้าลงไว้ไปก๊อบต่อ

2.เป็นไปได้ไหมคะพี่ แล้วถ้าเรา ล้าง ดีแฟลก mini sd จะแก้ disk is write protected ได้มะคะ
ข้อ 1 ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าทางร้านจะทำแบบนั้นได้ไหม ส่วน ข้อ 2 นี้ เท่าที่ผมได้ลองแก้ไขมา ถ้ายังไม่มีการปลดล็อคของ Memory ก็จะไม่สามารถทำอะไรกับมันได้เลย จะ Format ก็ไม่ได้ครับ
yunaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Dec 2007 09:21  

ถ้าใช้สายของโนเกียอ่ะค่ะ ลบหรือแก้ไขข้อมูลได้อ่าค่ะ จะดีแฟลกทางสายได้ไหมคะ
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2007 00:46  

yunaz ผู้เขียน:
ถ้าใช้สายของโนเกียอ่ะค่ะ ลบหรือแก้ไขข้อมูลได้อ่าค่ะ จะดีแฟลกทางสายได้ไหมคะ

มัน ดีเฟลก ไม่ได้ครับ เพราะมันไม่ใช่ Hard Disk มันเป็น แฟรตเมโมรี่ กลไกการจัดเก็บข้อมูลมันต่างกัน ( ถ้าขืนดีเฟรกขึ้นมา รับประกันว่าข้อมูลท่านกระจุยหายหมดแน่ ) แต่โชคดีที่ตัวระบบปฏิบัติการ windows จะไม่สามารถดีเฟลกให้มันได้

เพราะแฟรตเมโมรี่ อาศัยการจัดเก็บข้อมูลเป็นสแต็คครับ เป็นห้องๆ และมันจะจัดเรียงข้อมูลเป็นลำดับๆ ไปในตัว ( คือพูดง่ายๆ มันเรียงข้อมูลเองอยู่แล้ว ไม่ต้องไปดีเฟลก ) ซึ่งจะไม่เหมือน Hard Disk ที่จะเขียนข้อมูลสุ่มลงบนตำแหน่งใดก็ได้ที่มันหมุนเจอ ( ด้วยเหตุนี้จึงต้องมีการดีเฟลกดิสก์ )
hadoken1987
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jan 2008 15:09  

พี่ค่ะ คือ ทำทุกอย่างแล้ว มันก็เป็นเหมือนเดิมอ่า
ค่า Value มันก็เป็น 0 อยู่แล้ว มันก็ยังขึ้นมาว่า ดิสก์ถูกป้องกันการเขียนอ่ค่ะ
Sad
โสภณ ประสาทเขตรการ
Year's Star

จังหวัด: สระบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2008 18:57  

ผมเหนที่ร้านคอมมันบอกไม่ได้เป็นที่กาดคับแต่คอมมันป้องกันไว้

เห็นเค้าคลิกที่ Properties แล้วดูที่Attributes ปรับเลือกที่ช่องสุดท้ายอะ ประมาณนั้น

แต่ของผมนี่ พอมาที่บ้าน ลองเข้าดูมันไม่เจอ Attributes มันเป็นภาพพื้นที่ขึ้มาเลยมะรู้ไปปรับตรงไหนอะ
saladlnw
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2008 17:23  

กำๆๆๆ ทำยังไงมันก็ไม่หายอะคับ

ช่วยที ผมใช้ N70 เมมของ DV RS MMC Energy 512 MB

มันยังป้องกันการเขียนเหมือนเดิมเลยอะ บอกวิธีแก้ทีนะคับ

Crying or Very sad เซงสุดๆละ ไม่รู้มันจะป้องกันไปถึงไหน Crying or Very sad
saladlnw
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jul 2008 14:04  

เมื่อไหร่เจ้าของกระทู้จะมาตอบค้าบบ

รอมาตั้งอาทิตย์กว่าแล้ว

ลงโปรแกรม ลงเพลงในเมมไม่ได้เลย สุดๆแล้วคับ
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jul 2008 21:14  

saladlnw ผู้เขียน:
เมื่อไหร่เจ้าของกระทู้จะมาตอบค้าบบ

รอมาตั้งอาทิตย์กว่าแล้ว

ลงโปรแกรม ลงเพลงในเมมไม่ได้เลย สุดๆแล้วคับ

ผมแนะนำว่า ลองปิดเครื่อง ( ปิดเครื่องให้ดับเลยนะ ) แล้วลองถอดเมมออกมาก๊อบดู เพราะบางทีถ้าเราถอดตอนที่เปิดเครื่องอยู่ บางทีมัน ไม่ทันได้ปิด process นะครับ ลองดูก่อน ถ้าไม่ได้ไงก็มาถามใหม่ได้ครับ
chat31
Year's Star

หัวข้อ : ขอบคุณ
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2008 12:29  

ขอบคุณครับใชได้แล้ว
bluetender
Year's Star

หัวข้อ : เพิ่มเติม
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2008 10:42  

ผมทำแล้วตามขั้นตอนอ่าครับ ตอนแรกดีใจมาก แก้write protect ได้แล้ว ก็ทำการลงไฟล์เพลงต่างๆ แต่พอจะลบไฟล์ออก เอาmmcมาเสียบใหม่ ขึ้นwrite protect อีกแล้ว

ช่วยบอกหน่อยครับว่ามันเป็นปัญหาอะไร จะเป็นพระคุนมากๆ

เพิ่มเติมหน่อยนะครับ แล้วถ้าเกิดเราไม่เอา mmc(mini sd) เสียบ adapter แต่เอาไปต่อกะportที่เป็นusb แล้วมันจะเจอปัญหา write protecy ไหมครับ ^^Y
BerryLove
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2009 13:09  

ขอบคุนมั่กมากค่ะ
อยารู้มานานละหงุดหงิด
sssed
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ไม่ได้
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2009 17:20  

ผมทำตามทุกกระทู้แล้วก็ยังก็อบไม่ได้เหมือนเดิม เม็มผมรุ่น i-mem 2G
tinnara
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2009 09:28  

ถูกต้องตาม ที่คุณatthaphon_s พูด ขอบคุณมากเลยครับ ปิดเครื่องแล้วถอด เมมออก เจ๋งๆ
Mr.Grean
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2009 15:19  

ยังไม่ได้เลยครับ

ทำตามที่ทุกท่านบอกละ

ก็เหมือนเดิม...
ตี่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: วิธีแก้ไขปัญหา MMC ติด Write Protect
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2009 20:40  

มีวิทีที่แก้ง่ายกว่านั่นสำหรับคนที่แก้ในคอมเท่าไรก็ไม่หายนะค่ะ คือ sd drive <ที่เสียบต่อกับminiนะค่ะ> ดูข้างๆแล้วสะกิดปุ่มlockออก ลองดูนะคะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Oct 2009 19:04  

ตอนใส่ 0 นั้นให้ติ๊กตรง Decimal ด้วยนะครับ Rolling Eyes
ผมงิงโจ้โจ้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Dec 2009 22:22  

ตี่ ผู้เขียน:
มีวิทีที่แก้ง่ายกว่านั่นสำหรับคนที่แก้ในคอมเท่าไรก็ไม่หายนะค่ะ คือ sd drive <ที่เสียบต่อกับminiนะค่ะ> ดูข้างๆแล้วสะกิดปุ่มlockออก ลองดูนะคะ

* โอ้ว..ขอบคุณมากๆ Laughing
Lexar
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Dec 2009 10:04  

คุณ ตี่ SP Guest

เจ๋ง มากครับ ผมเพิ่งสังเกต ว่า มีตัวล็อก อยู่ด้านข้าง Adapter ด้วย

ไม่บอก ไม่รู้ จริง จริง นะครับเนี่ย

ขอบคุณมากมาก ครับ คุณตี่.......+!!!!!!

*8(-_-)8*
yuiya
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jan 2010 13:07  

pakdoo2002 ผู้เขียน:
ก่อนอืนต้องขอขอบคุณ จขกท มากครับ เจ๋งสุดๆ

เพิ่มเติมนิดครับ

ปัญหาขอมผมคือ Copy เพลงใน คอมลง MMC ไม่ได้
ผมทำตามที่แนะนำครับทุกข้อ ก้อยังไม่หาย
ลองถอดออกแล้วเสียบใหม่ก็ยังไม่หาย
เลยเปิดๆกระทู้ของเวบอื่นๆ เค้าสันนิฐานว่า โปรแกรมเพลงของเรายังเปิดเพลงนั้นๆอยู่
ผมเลยเอา MMC ยัดเข้าไปในมือถือ
แล้วเปิดโปรแกรมเพลงดู
แล้ว กดปิดเพลง
แล้วใส่ MMC กะคอมอีกรอบ คราวนี้ ใช้ได้ครับ

แนะนำถ้าใครทำตามวิธีข้างบนแล้วยังมีปัญหา ลองเปิดโปรแกรมแล้วปิดเพลงก่อนครับ

เจ๊ดดดดดดดดดดด

ทำได้จิงๆ ด้วย

มัวงมโข่งอยู่ตั้งนาน

ขอบคุณคร้าบบบบ
แวะมาอ่าน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jan 2010 21:07  

ขอบคุณมากๆเลยคับบบ งมอยู่ตั้งนาน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Feb 2010 13:36  

ปลดล็อคadapter
เจ๋งค่ะขอบคุนมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ[/quote]
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2010 14:39  

กำ ทำได้ซะงั้น งมโข่งอยู่ตั้งนาน ขอบคุณมากครับ
sainam
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2010 12:47  

ขอบคุณมากกกกกกกกคับ

คุณคนสวย

เยี่ยมที่สุดในโลกเลย

ไอ้เราก็หาอยู่ตั้งนานคุณนี่เก่งจริง ๆเลย
ช่างสังเกตุด้วย

เยี่ยมคับ Very Happy
enoopat
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Apr 2010 13:09  

ถ้าทำตามที่พวกเขาบอกไม่ได้ ก็ลองเสียบ USE PORT อื่นดูนะ
MinMin
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 May 2010 00:11  

อ้างถึง:
ตี่ ผู้เขียน: มีวิทีที่แก้ง่ายกว่านั่นสำหรับคนที่แก้ในคอมเท่าไรก็ไม่หายนะค่ะ คือ sd drive <ที่เสียบต่อกับminiนะค่ะ> ดูข้างๆแล้วสะกิดปุ่มlockออก ลองดูนะคะ

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ

ขอกอดหน่อย 55 5 ดีใจมากๆเลยอะค่ะใช้ได้แล้วว วว ว T_____T

หลังจากที่หาวิธีแก้ไม่ได้เลย

นั่งประสาทกินอยู่นานมากๆ

ไม่เคยสังเกตเลยจริงๆ

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ >/ \<
kaiserseeing
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Jul 2010 10:33  

Anonymous ผู้เขียน:
ตอนใส่ 0 นั้นให้ติ๊กตรง Decimal ด้วยนะครับ Rolling Eyes

อันนี้เลยครับ โง่ตั้งนาน -*-
tumlove1277
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นครนายก
วันที่โพสท์ : 12 Jul 2010 16:47  

ทำไนทอสับ

หรือทำไนคอมหรอครับ
tumlove1277
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Jul 2010 16:47  

ไนคอมเเหละ
tumlove1277
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jul 2010 16:12  

ทำเเร้วเปนเหมือนเดมเรยครัฟ
restore
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Jul 2010 12:07  

ผมก็มีวิธีเช่นกันเพิ่งได้มาสดๆ เพราะลองอ่านในกระทู้ดู

ทีแรกผมก็ก๊อบเพลงลงไม่ได้ แล้วผมก็เลยชัก memmory ออก แต่ MMC ต้องเสียบคาคอมไว้นะครับ แล้วก็เสียบ memmory เข้าไปใหม่แล้วก็ชัก MMC ออกแล้วเสียบเข้าไปใหม่แล้วผมก็ใช้ได้เลยไม่จำเป็นต้องเสียบเข้าเครื่องเลยครับ
restore
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Jul 2010 12:14  

ผมขอแก้จากด้านบนนะครับ

ผมก็มีวิธีเช่นกันเพิ่งได้มาสดๆ เพราะลองอ่านในกระทู้ดู

ทีแรกผมก็ก๊อบเพลงลงไม่ได้ แล้วผมก็เลยชัก memmory mini ออก แต่ MMC ต้องเสียบคาคอมไว้นะครับ แล้วก็เสียบ memmory เข้าไปใหม่ ทีนี้ก็ก๊อบได้ละครับ ง่ายมากๆวิธีนี้ ผมลองทำมาหลายรอบแล้ว เพราะถ้าชักออก MMC ออกไปมันก็ติด อีก ผมก็ทำวิธีนี้ดูใช้ได้ตลอดเลย
มิว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Aug 2010 19:33  

ขอบคุณมากเลย ทำง่าย ได้ผล 555 Very Happy Very Happy Very Happy
QQRRSS
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Sep 2010 16:28  

ใครแก้ไม่ได้ให้ไป กด properties แล้วไปหน้า Hardware แล้วกด เลือก MMC ของเราแล้วกดProperties แล้ว เลือก Polices แล้วเลือก optimize for performance
luziechong
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2010 12:52  

ได้เเล้วค่ะ ลองเปลี่ยน Adapter ดูค่ะ หายชัว ^_^ Laughing
mj-monkey
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Nov 2010 01:06  

ทามได้แย้ว ขอบคุณจริง

ของเรา

เข้าทุกโปรแกรมที่ใช้อยู่เล่นแล้วก็ปิด

ก่อนถอดเมม ก็ปิดเครื่องด้วยค่ะ

พอใส่เมมตัวเล็กใน adapter (ที่ต่อเมม) แล้วลองลงดูก็ม่ายได้

เลยถอด adapter ออกมาใหม่ทั้งเมม แล้วเลื่อนตัวล็อกข้าง adapter อีก ทีนี้ ก็ใช้ได้เลยค่ะ

เอาวิธีแก้ 2 ทู้ มารวมกัน เจ๋งงงงง!!!!

ใครที่ยังม่ายได้ลองทำดูนะคะ^^
Bliq
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Dec 2010 10:27  

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ!!!!!!! Very Happy Very Happy Very Happy
ห่วย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Dec 2010 14:35  

พี่ค่ะๆ มันใช้ไม่ได้T.T
ทำไงดี ฟอร์แมตแล้วลงข้อมูลไม่ได้เลย
พี่ค่ะทำไงดีๆT_____________________T
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Dec 2010 19:34  

ลองใช้วิธีของคุณ naruechart กับthumb drive แล้ว work จริงๆ ยอดมาก
หลงมา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jan 2011 01:09  

ตอนจะเอาMMCออกอย่าลืมเลือกตรง"นำการ์ดความจำออก"ด้วยนะครับ ของผมก็เป็นลองแก้ทุกวิธีแล้ว เลยลองเอาMMCใส่กลับไปแล้วเปิดเครื่องเลือก"นำการ์ดความจำออก"ก็เลยแก้ปัญหาได้
เหยี่ยว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jan 2011 14:07  

atthaphon_s ผู้เขียน:
ผมมีวิธีแก้ write protec แบบฝืดๆ มานำเสนอ( ไม่น่าเชื่อว่าจะแก้ได้ )

เมื่อเราเสียบการ์ดหน่วยความจำเอาใว้กับตัวอ่านการ์ดลีดเดอร์ แล้วเจอ write protec ขึ้นมา มีวิธีง่ายๆ ตามขั้นตอนดังนี้
1.ใส่เมมกลับเข้าเครื่อง เปิดเครื่อง
2.ให้เราไปสั่งปิดพวก Theme หรือโปรแกรมบางชนิดที่เราใช้งานอยู่ ทั้งหมด
3.ให้เรา เข้าไปที่หมวดพวกเครื่องบันทึก พวก กล้อง หรือ เครื่องอัดเสียงก็ได้
4.เมื่อเข้าไปที่หมวดกล้องแล้ว ให้เรา ถ่ายรูป เล่นๆ สัก 3-4 รูป
5.ปิดเครื่อง แล้วถอดเมมออกมา แล้วลองก๊อบข้อมูลหรือทำอย่างอื่นดู

ผมเจอมากับตัว เมื่อไม่นานมานี้ กับ N73 ของน้องสาวผมที่เพิ่งซื้อเครื่องมา ทีแรกผมว่า จะเอาไปเคลมแล้ว แต่ก่อนเคลมผมเลยหยิบเอามาลองเล่นๆ เพราะ ถ้ามัน write protec แล้ว มันจะต้องเขียนข้อมูลลงเมม หรือก๊อบข้อมูลไม่ได้แน่นอน ผมเลยลองเอาเครื่องมาถ่ายรูปเล่นๆ ดู เห็นมันก็บันทึกข้อมูลได้ ผมเลยปิดเครื่องแล้ว ดึงเมมออกมาทันที ตกลงจนถึงตอนนี้ สามารถใช้งานได้ปกติดี ( N80 ของผมก็เป็น ก็ลองวิธีนี้ ก็หายเหมือนกัน )

ผมเดานะ มันน่าจะเกิดจากการที่ว่า Memory Card ถูกใช้งานอยู่ แน่นอน มันจะมีค่าดัชนีบางอย่างอยู่ในการ์ด ทำให้เรา ไม่สามารถทำการเปลี่ยนแปลงข้อมูลได้ ผมเลยลองปิดทุกอย่างรวมทั้ง Theme และอื่นๆ ตกลง มันก็ใช้ได้แบบปกติดี

( วิธีนี้ เป็นวิธีฝืดๆ เคยทำมาแล้ว 3 ครั้ง ได้ผลมา 3 ครั้ง ว่างๆ ก็ลองบ้างก็ได้นะครับ ไม่เสียหาย )

ซวดยอดดดดดดดดด ผมว่ามันไม่ฝืดดด ขอบคุณหลายๆๆๆ เติบๆๆๆ
นักรบ22
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2011 23:18  

เจ๋งมากครับ ขอบคุณครับ..
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Feb 2011 20:47  

Laughing เย่ ได้แล้วค่ะ เจ๊งมากค่าพี่ขา
น้องนัท
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Feb 2011 20:27  

[quote="ตี่"]มีวิทีที่แก้ง่ายกว่านั่นสำหรับคนที่แก้ในคอมเท่าไรก็ไม่หายนะค่ะ คือ sd drive <ที่เสียบต่อกับminiนะค่ะ> ดูข้างๆแล้วสะกิดปุ่มlockออก ลองดูนะคะ[/quote]

ดีมากๆเลยค่ะคุณพี่ขา
ขอบคุณนะคะ
นู๋เองก็ไม่ทันสังเกตุค่ะว่ามันล็อกอยู่
ทำทุกวิธีที่กล่าวมาแล้วข้างต้น
หลายรอบมาก
พอมาอ่านของพี่แล้วหยิบออกมาดู
เอออออ
ของเรามันล็อกอยู่นี่หว่า
อิอิ ล็อกไว้แล้วมันจะลงได้ยังไงล่ะ 555+
ขอบคุณนะคะ
Calla
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Feb 2011 18:57  

...

ลองทำดูแล้วค่ะ แต่ copy เพลงได้ไฟล์เดียว

พอ copy ไฟล์ที่ 2 ก็เป็นเหมือนเดิมค่ะ

ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรคะ แล้วพอจะมีวิธีแก้ไหมคะ?

...
hardzaa
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : มันได้ผลตามนี้จริงๆครับ
วันที่โพสท์ : 13 May 2011 19:11  

atthaphon_s ผู้เขียน:

minimate
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jun 2011 20:25  

สุกยอดมากๆครับ
นึกว่าจะไม่ได้ใช้เมมฯซะแล้ว Very Happy
ขอบคุณจริงๆครับ
BlahBlah
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Sep 2011 02:05  

ผมลองมาทุกวิธีแล้วครับ แก้ไม่ได้เลยผมหงุดหงิดมากๆผมดึง sd cardออกมาเปนรอบที่ร้อยจากนั้นผมก้อเห็นที่เลื่อนเล็กๆ ขอเรียกว่าslider มีนเปนสีขาวๆอยุตรงข้างsdcard บนsliderมีเขียนว่าlockอยู่ผมเเลยเลื่อนมันไปอีกด้าน คราวนี้เสียบกลับเข้าไปใหม่ลบภาพได้แว้ววววว 55555 คือให้ลองสังเกตดูนะคับเพราะ sd cardบางรุ่นมันจะมีsliderอยู่ สังเกตดีๆอาจจะเป็นสีอะไรก้อได้
aomsundod
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Oct 2011 22:35  

Laughing ใช้ข้อ 1 2 ก็พอเเล้ว
ผมเเก้ได้เเล้วขอบคุณคราบบบ
เตชิษฐ์
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2011 12:18  

ใครลองด้านบนแล้วยังไม่ได้ลองตามนี้นะครับ http://www.gotoknow.org/blogs/posts/179979?refresh_cache=true ในที่สุดก็ได้แล้วดีใจจัง
Okina
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Oct 2011 20:59  

ถ้าใครใช้ การ์ดลีดเดอร์นะครับแล้วเปิดไม่ได้
ลองดูข้างๆการ์ดลีดเดอมันมีที่ล็อคอยู่ให้ปลดล็อกออกก่อน
แก้ได้แน่นอน 555
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : คาดไม่ถึงว่า...แจ๋ว จิง ๆ
วันที่โพสท์ : 29 Dec 2011 13:11  

เลิศ!ครับ
123123
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2012 17:47  

enoopat ผู้เขียน:
ถ้าทำตามที่พวกเขาบอกไม่ได้ ก็ลองเสียบ USE PORT อื่นดูนะ

โอ้ จอร์จ ในที่สุดก็ทำได้ขอบคุณมากครับ
ตั้งแต่ท่องเว็บมา ไม่เคย ขอบคุณใครเลย คุณคือ คนแรกที่ผมขอบคุณ เจ๋งมากครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Apr 2012 16:06  

วิธีแก้ ให้คลิกขวาเลือก properties ไปที่ Tool เลือก check now....

จากนั้นติ๊กถูกที่ Automatically......... กด start

เรียบร้อยใช้งานได้ปกติ
THETEE
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Apr 2012 16:21  

อีกวิธีที่แนะนำหาก check error ไม่ได้

คลิ๊กขวาเลือก properties ไปที่ Hardware
เลือก JMCR SD/MMC SCSI Disk Device แล้วด้านล่างกด properties
ที่แถบ General กด change setting
ที่แถบ Policies ให้เลือก Better Performance กด OK

เรียบร้อบประเทศไทย
ทำได้แล้วครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 May 2012 11:59  

ผมพยายามทำในทุกรูปแบบ แล้วก็ขึ้นมาเหมือนทุกคนที่เข้าไม่ได้ ผมเลยลองทำ แบบคำแนะำนำ ที่บอกว่า แบบฝืดๆ แต่ได้ผล ครับ.สามารถ ก้อปปี้ ได้แบบไม่ิติดขัดอะไรเลยยย

เจ๋ง...มาก
adisan207
Year's Star

จังหวัด: นครพนม
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2012 15:59  

เรียนผู้รู้
อยากถามว่าที่ปลดล็อคที่อยู่ในเมมMMCอ่ะครับมันอยู่ตรงไหนของเมมหรอครับผมหาไม่เจอคนที่รู้ช่วยถ่ายรูปมาให้ดูได้มั้ยครับหาไม่เจอจริงๆๆรบกวนด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้า๛
wazabiQQ
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Jun 2012 13:29  

ขอบคุณมากค่ะ
ทำทุกขั้นตอน
ทั้ง RUN-->Regedit...
ทั้งสั่งปิดพวก Theme ...
ก็ยัง Write Protect อยู่ค่ะ
แล้วบังเอิญเจอ ที่เลื่อนเล็กๆ ที่SD (ที่ใส่การ์ด)
พยายามเลื่อน จาก Lock มาเป็นไมให้ล็อค แล้วเสียบใหม่
ก็ยังไม่ได้

แล้วอ่านเจอกระทู้ต่อๆมา(จากสองวิธีแรก)ที่ให้เลื่อนที่ล็อค อย่างที่ฉันได้บังเอิญเจอ
ลองอีกที เพราะเสียบแน่นๆกับช่องเสียบคอมทีไร
ที่ล็อคก็เลื่อนลงมาทุกที
Very Happy **ทีนี้ลองเสียบแบบหลวมๆ
ปรากฏว่า ที่ล็อค ข้างSD(ที่ใส่การ์ดแล้วไปเสียบกับคอม)ไม่เลื่อนไปที่Lock
ในที่สุดก็โหลดเพลง ภาพ ใส่การ์ดได้แล้วเจ้าค่ะ

สรุปคือ
1.ลองทำตามคุณ naruechart
2.ลองทำตามคุณ atthaphon_s
และ 3. ลองทำตามที่ฉันบังเอิญเจอ หรือตามที่ คุณตี่ บอกไว้นั่นแหละค่ะ
แ้นน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Jul 2012 16:25  

[quote="ตี่"]มีวิทีที่แก้ง่ายกว่านั่นสำหรับคนที่แก้ในคอมเท่าไรก็ไม่หายนะค่ะ คือ sd drive <ที่เสียบต่อกับminiนะค่ะ> ดูข้างๆแล้วสะกิดปุ่มlockออก ลองดูนะคะ[/quote]

โอ๊ยยยยยย ขอบคุณหลาย แค่จึ่งเดี่ยว งมตั้งนานนนนนนน
chin chit
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Aug 2012 12:37  

ขอบคุณ ตี่ SP Guest
มากๆคับ
แก้ไ้ด้แระ
คลำหาตะนาน เลย
55555
จอย ลำพูน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Oct 2012 19:27  

ขอบคุนมากคร๊า ขอบพระคุนจิง ๆ Smile [b][/b]
pol26
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Nov 2012 21:48  

Razz ขอบคุณมากครับใช้งานได้จริง
inner_29
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Nov 2012 10:37  

ขอบคุณมั่กมากค่ะ สุดยอด
cookkie_mild
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Dec 2012 09:21  

ใช้ได้แล้วว ขอบคุณมากๆ

งาน it
พึ่งจะรู้วะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jul 2013 16:27  

วิธีแก้ write protect
1. เข้าไปใน drive ของ flash drive แล้วคลิกขวา properties
2.เลือกไป แท๊บ Hardware
3. เลือกไปที่ ชื่อ hardware flash drive ของเรา
4. เลือก properties จากนั้นเลือก แท๊บ Policies
5. เอาติ๊กถูกตรง Enable write ... ออก แล้วกด apply
6. ทีนี้ลอง format ดู
kaijiau
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Aug 2013 09:13  

ขอบคุณครับ
Test4782
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2014 13:23  

ลองทำทุกอย่าง ทุกขั้นตอน
Flashdrive ก็ยังติด Withe Protect อยู่ ตึบเลยทีนี้ Sad
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: