Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Up ฟลิมแวร์ N70 เป็น N70 Me อย่างแท้จริง

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 7 / เข้าชม: 9061
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กำแพงเพชร
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Up ฟลิมแวร์ N70 เป็น N70 Me อย่างแท้จริง
วันที่โพสท์ : 24 Jan 2007 11:04  
ตอบโดยอ้างถึง  

N70 ถ้า Up ฟลิมแวร์โดยไม่เป็น โปรดักโค้ดให้เป็น 0539270 แล้วก็ยังไม่สมบูรณ์ครับสังเกตุที่ Theme ยังไม่ได้ Theme สีเขียวๆ เลยครับ ยังไม่เป็น N70 Me ....พอดีไปเจอเวปบอดหนึ่งบอกขั้นตอนละเอียดมากเลยเอามาฝาก ผมลองทำแล้วผ่านครับ ได้ทั้ง Theme ที่เป็นสีเขียว สีแดง ถ้าใครอยากอัพเองก็ทำได้ครับ ใช้เวลาไม่ถึงครึ่งชั่วโมง
+++อาจมีคนสงสัยว่าจะอัพฟลิมแวร์ไปทำไมอันเดิมก็ดีอยู่แล้ว สำหรับผมจะยกตัวอย่างข้อนึงให้ดูที่ผมเปรียบเทียบอย่างชัดเจนแล้ว คือ ด้านกล้องฟลิมแวร์ตัวใหม่ทำให้กล้องแจ่มขึ้นครับระบบปรับภาพ ความสว่างของภาพทำได้ดีกว่า ฟลิมแวร์เก่าครับ...
ใครจะอัพฟลิมแวร์ทำตามนี้ครับ....

ต้องแก้ product code ก่อนคับ โดยใช้โปรแกรมนี้คับ
http://www.b-phreaks.co.uk/software.htm ล่างสุดเป็นรูป zip ลงโปรแกรมลงในคอมคับ
แล้วมาเริ่มกันเลย
1.ต่อโทรศัพท์กับคอม (เลือก PC suit ที่ตัวโทรศัพท์)
2.เปิดโปรแกรม nss
3.เลือกที่ scan for new device ขวามือด้านบน
4.ไปที่ phone info แล้วก็คลิ๊กที่ scan ด้านขวามือจะเห็น product code ให้เปลี่ยนตัว code เป็น 0539270 (สำหรับN70) และ0539351 (สำหรับN73ทุกสี) จากนั้นติ๊กเลือกที่ช่อง enable

5.ต่อเลย คลิ๊ก ที่ write คับ product code ก็จะเปลี่ยนหลังจากนั้นก็ปิดตัวโปรแกรม

เสียบสาย data link คอมกับโทรศัพท์ (เลือกที่ pc suit ที่ตัวโทรศัพท์)เปิด
PC suit แล้ว back up ข้อมูลไว้

ต่อไปก็ run program nokia software update ถ้ายังไม่มีก็ download ตามนี้
http://www.nokia-asia.com/nokia/0,,96197,00.html

การอัพเดต firmware ดูตามลิ้งค์นี้คับ
http://www.smart-mobile.com/forum/viewtopic.php?t=107701

อัพแล้วเป็นn70meอ่านไทยได้ครับ จบ.
Ju_On
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: BKK-MNL-BKK
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jan 2007 12:37  

ขอบคุณครับ

ทีนี้ใครที่อยากเอา N70 อัพเป็น N70ME ที่นี้ก้อทำได้แร้ว

ป.ล. กรุณาอ่านหั้ยละเอียดก่อนอัพนะคับ
เทวดาไร้ปีก
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: นครศรีธรรมราช
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jan 2007 15:41  

ดีๆ ครับ แต่งงกับคำว่า ฟลิมแวร์ นี่ดิ
t_m_j
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jan 2007 16:21  

ถ้าเปลี่ยน โค้ดเป็น 0539270 ไม่ได้ ก็ข้ามไปขั้นตอนอัฟได้เลย
ได้เวอร์ชั่นใหม่เหมือนกัน
t_m_j
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jan 2007 20:52  

เพิ่มเติมอีกหน่อย เรื่องโปรดักโค้ด ในช่องขวาถ้าไม่มีขึ้นมาก็ให้ป้อนตัวเลขที่บอกลงไปแล้วทำตามขั้นตอนที่ 5 ได้เลยครับ

ถ้าไม่เปลี่ยนโค้ด จะได้แค่เวอร์ชั่นใหม่ไม่ได้ Theme มาด้วยครับ
AEX13
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jan 2007 09:13  

พี่ๆ..คับ...ฟลิมแวร์อัพไม่ได้แล้วคับ....ช่วยเอามาลงใหม่ได้ไหม....หรือสามารถหาที่ไหนได้อีกบ้างอ่ะคับ
t_m_j
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jan 2007 13:41  

ลิ้งค์ที่สาม มันเป็นขั้นตอนการอัฟครับ
ไม่ยาก เมื่อคุณโหลดจากลิ้งค์ที่สองเสร็จคุณติดตั้งในคอมฯ แล้วเปิดโปรแกรมที่คุณลงขึ้นมามันเป็นภาษาไทยครับเข้าใจง่าย

ลิงค์ที่ 2 ยังโหลดได้อยู่นะครับ เข้าไปเลือกรุ่นโทรศัพท์ แล้วกด Nex ไปเลยๆ ไปถึงขั้นตอนเลือกภาษา คุณก็เลือกภาษาไทย มองหาคำว่า Th กดตรง Th แล้วมันก็ให้โหลดครับ
t_m_j
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : หยิบสาระมาฝาก
วันที่โพสท์ : 26 Jan 2007 12:45  

หมายเลข โค้ด ต่างๆ ที่จะเปลี่ยนเพื่อ UP FIRMWARE ของ N70 เป็น N70 firmware ใหม่ และเป็น N70 ME

N70 Standard Edition (RM-84)
0524124 Thailand / Ivory Pearl and Aubergine
0524125 Thailand / Stainless Silver & Black
0534677 Thailand / Black and Stainless Silver - refresh

N70 Music Edition (RM-84)
0539270 Thailand

จะเห็นได้ว่า FIRMWARE ใหม่ของ N70 มีหลายรุ่นฟังค์ชั่นก็ต่างกันด้วยเลือกกันดีๆ นะชอบแบบใหน โค้ดทั้ง 4 ตัวนี้ให้เปลี่ยนอันใดอันหนึ่งแล้ว UP แต่ละดัวเป็นรุ่นใหม่ทั้งสิ้น
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: