Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 O2 Flame - โอทู

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 82 / เข้าชม: 432712
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : O2 Flame - โอทู
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2007 19:11  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ O2 Flame - โอทู
รีวิวมือถือ : http://www.siamphone.com/review/2007/o2/flame/page.htm
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/catalog/o2/flame.htm

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MrPhone เมื่อวันที่ 15 Aug 2007 16:58; ทั้งหมด 2 ครั้ง
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2007 19:23  

อยากได้ๆๆ Embarassed
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : เอ็กซ์
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2007 21:20  

อยากได้มากกกกครับ ไม่รู้วันพฤหัสนี้ที่งาน TME นี้ทางโอทูจะนำมาเปิดตัวหรือเปล่าไม่รู้ แต่คิดว่าน่าจะนะครับ..

มีใครพอทราบราคา กับวันเวลาในการวางจัดจำหน่ายบ้างไหมครับ

ขอบคุณมากๆครับ
e_lle_z
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2007 21:34  

แพงหิฉู่แน่ ๆๆ
KKK123
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2007 00:03  

เก็บตังซื้อ แลปท๊อป ดีกว่า แฮะ ท่าจะแพง Twisted Evil และใหญ่
The Spiderman
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2007 00:05  

ผมก้ออยากได้ครับ ถ้ามีผมจะไปสอยมาคนแรกเลยครับ
ธีรไนย
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2007 13:05  

ซีพียูแรงสราททท มีทีวีเอาท์อีก แพงบรมแน่นอน
boatboat
Bronze Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2007 15:53  

อ่านะอยากได้แต่ราคานี้ดิ
Aquarium
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2007 17:35  

เป็น ppc ตัวนึงที่น่าสนใจ อยากรู้รายละเอียดหน้าจอมากกว่า และตัวนี้ได้รับคำชมในเรื่องของคุณภาพเสียงมาจากคนที่ได้ลองเล่นแล้ว
beer_berry
Year's Star

จังหวัด: Erfurt, Germany
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2007 18:54  

สวยค่ะสวย เริดค่ะเริด แต่ผลที่ออกมาทั้งภาพและเสียง อะไรอีกหลายๆอย่าง จะเป็นยังไงนะ..รอดูกันไปเรื่อยๆก่อนแล้วกัน....รอๆๆ Embarassed
Benzza
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2007 20:24  

สุดยอดมากๆ ครบครันจริงๆ

แต่ราคา....คงไม่น่าคบแน่เลย Confused
Skeibler
Year's Star

จังหวัด: South East Asia
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2007 01:14  

จอใหญ่ 3.6 นิ้ว แล้วละเอียดสูงมากๆ แถมใช้การ์ดแสดงผลของด้วย GeForce จอสวยแน่ๆ หน่วยความจำ 2GB สุดยอดจริงๆ Shocked อึ้งเลยล่ะ...... จริงๆนะเนี่ย มาเมื่อไหร่ บอกๆข่าวกันบ้างนะ สนใจมากๆ
United
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2007 02:02  

รุ่นนี้สุดยอดจริงๆ แต่รูปทรงไม่ค่อยโดนเท่าไหร่
de
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: LAMPANG
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2007 17:10  

สวยมาก เมมความจุมากๆ เกือบเท่าคอมที่บ้านเลยอยากได้ๆๆ
khanchitt
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2007 21:11  

จอใหญ่ดีจัง ROM ก็เยอะ Rolling Eyes
กุ๋ยอุ๋ย
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: Boston, MA
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2007 17:34  

ต้องเรียกว่า "สุดยอด"
foma
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
หัวข้อ : Re: O2 Frame - โอทู
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2007 18:26  

จอใหญ่สะใจมาก
ESPADA GP
Year's Star

จังหวัด: ::chum~phon::
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Feb 2007 22:19  

แปลกใจนิดๆ ว่าทำไมจอใช้แค่ 65K
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2007 23:26  

ESPADA GP ผู้เขียน:
แปลกใจนิดๆ ว่าทำไมจอใช้แค่ 65K

ก็เพราะ 2 แสนสี กับ 6 หมื่นกว่าสี มันไม่ค่อยต่างกันไงละครับ และจะได้ประหยัดแบต์ด้วย

ขอบอกว่า ของจริงสวยมากๆๆ ราคาจากที่ได้ข่าวมา 3 หมื่นปลายๆครับ

แต่ถ้าราคาของต่างประเทศอยู่ที่ 4 หมื่นต้นๆครับ
xergzeed
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: บางกอก
หัวข้อ : ("_ _)z z Z
วันที่โพสท์ : 14 Feb 2007 06:34  

ทำไมไม่เพิ่ม RAM ซักทีอ่ะ
hp1412
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Feb 2007 17:14  

สุดยอดจริงๆ ครับ แต่ถ้าราคา 3 หมื่นปลายๆ นี้คิดหนักเหมือนกันนะเนี่ย แหะๆๆๆ Laughing
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ("_ _)z z Z
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2007 23:09  

xergzeed ผู้เขียน:
ทำไมไม่เพิ่ม RAM ซักทีอ่ะ

ข้อมูลล่าสุด เปลี่ยน ram เป็น 128 และขนาดหน้าจอเป็น 3.5 นิ้วแล้วครับ
scholarly-se
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2007 10:00  

คนที่ใช้มือถือ pda แบบเนี้ย มันไม่ลำบากหรอคับ อย่างเวลาจะโทรออกตอนขับรถอ่ะ

หรือตอน โหนราวรถเมลล์อ่ะ แล้วจะรับสายหรือโทรเข้า มันไม่ลำบากหรอคับ ถ้าต้องขณะอีกมือไม่ว่างอ่ะคับ
sd1015901
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2007 18:57  

น่าเล่นสุดๆเลยคับตอนนี้เก็บตังอยู่ได้เกือบๆ2หมื่นและคงอีกไม่นานหรือไม่ก้ออักนานโคตรแต่น่าเล่นสุดๆเลยคับอยากได้สุดๆๆๆๆๆๆ
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Mar 2007 14:49  

sd1015901 ผู้เขียน:
น่าเล่นสุดๆเลยคับตอนนี้เก็บตังอยู่ได้เกือบๆ2หมื่นและคงอีกไม่นานหรือไม่ก้ออักนานโคตรแต่น่าเล่นสุดๆเลยคับอยากได้สุดๆๆๆๆๆๆ

เมื่อวันพุธ เราได้คุยกับพนักงานของโอทูที่รู้จักมาน่ะครับ เค้าว่า " อาจจะ " เป็นสิ้นเดือนเมษาคับ ส่วนราคายังไม่รู้ครับ เดาว่า 3 หมื่น 5 up ครับ

แต่อย่าลืม u1000 ละครับ ตัวนั้น 5 หมื่นบาท แต่สุดยอดจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย PinkyPinky เมื่อวันที่ 09 May 2007 13:51; ทั้งหมด 1 ครั้ง
-พลองส์ คุง-
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Mar 2007 08:05  

โอทู ตระกูลนี้ โหรุ่นเก่าๆยัง 3xxxx

ไม่เกิน 5xxxx ชัวร์ครับ

ซื้อโน้ตบุ๊กสบายๆเลยคร้าบ

ขอโอทูหน่อยนึงจิคร้าบ
GibsonLP
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Mar 2007 13:33  

อยากรู้ว่าเมนูเป็นภาษาไทยรึเปล่าครับ
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Mar 2007 21:03  

GibsonLP ผู้เขียน:
อยากรู้ว่าเมนูเป็นภาษาไทยรึเปล่าครับ

Pocketpc ทุกตัวเป็นภาษาอังกฤษครับ

แต่สามารถเขียน message,mms,contacts,note เป็นภาษาไทยได้ครับ

ส่วนตัวที่สามารถใช้ภาษาไทยได้ คือตรงเมนู barเป็นภาษาไทย + message,mms,contacts,note เขียนไทยได้ มีตัวเดียวครับ ตอนนี้ นั้นคือ u1000 ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2007 01:13  

pinkyPinky ผู้เขียน:
GibsonLP ผู้เขียน:

Pocketpc ทุกตัวเป็นภาษาอังกฤษครับ

แต่สามารถเขียน message,mms,contacts,note เป็นภาษาไทยได้ครับ

ส่วนตัวที่สามารถใช้ภาษาไทยได้ คือตรงเมนู barเป็นภาษาไทย + message,mms,contacts,note เขียนไทยได้ มีตัวเดียวครับ ตอนนี้ นั้นคือ u1000 ครับ

แล้วO2 Frame ตัวนี้สามารถเขียน message,mms,contacts,note เป็นภาษาไทยได้มั้ยครับ งงเหลือเกิน ขอบคุงครับ
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2007 07:41  

Anonymous ผู้เขียน:

แล้วO2 Frame ตัวนี้สามารถเขียน message,mms,contacts,note เป็นภาษาไทยได้มั้ยครับ งงเหลือเกิน ขอบคุงครับ

ความหมายก็คือ Pocketpc ทุกตัวสามารถเขียนได้ตามที่บอกน่ะครับ
GibsonLP
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Mar 2007 11:49  

ขอบคุณมากครับผม
YaKuZa_l3iG
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2007 11:03  

อยากทราบว่าเรื่องหน้าจอเราใช้ฟิล์มกันรอยติดจาได้มั้ยครับ กลัวหน้าจอเปงรอยอ่ะ แล้วติดแล้วจะใช้จิ้มได้ปกติหรือเปล่าครับ รบกวนผู้รู้ตอบให้ทีครับ ขอบคุณมากครับ
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Apr 2007 11:53  

YaKuZa_l3iG ผู้เขียน:
อยากทราบว่าเรื่องหน้าจอเราใช้ฟิล์มกันรอยติดจาได้มั้ยครับ กลัวหน้าจอเปงรอยอ่ะ แล้วติดแล้วจะใช้จิ้มได้ปกติหรือเปล่าครับ รบกวนผู้รู้ตอบให้ทีครับ ขอบคุณมากครับ

ได้สิครับ ก็เหมือนคุณซื้อมือถือแล้วติดแผ่นฟิมม์กันรอยปกติน่ะครับ

นี้ผมรอ ร้อ~~ รอ..ว่าเมื่อไหร่จะออกวางขายสักที.. Crying or Very sad
cBhAii$n
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ST
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2007 11:39  

แพง ค้าบบบบบบ
แค่ อะตอม ป๋มก้อแย่แว้วๆ
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2007 13:53  

นี้รอจนเหนื่อยแล้วเนี้ย เมื่อไหร่จะออกสักทีอ่า

หรือว่าทางโอทูรอ wm6 อยู่??
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2007 01:48  

scholarly-se ผู้เขียน:
คนที่ใช้มือถือ pda แบบเนี้ย มันไม่ลำบากหรอคับ อย่างเวลาจะโทรออกตอนขับรถอ่ะ

หรือตอน โหนราวรถเมลล์อ่ะ แล้วจะรับสายหรือโทรเข้า มันไม่ลำบากหรอคับ ถ้าต้องขณะอีกมือไม่ว่างอ่ะคับ

ไม่ลำบากหรอกคับ ใช้นิ้วจิ้มเอาก็ได้ เวลาโทรออก ถ้าเบอร์ที่โทรไม่อยู่ใน contact list ก็อาจจะลำบากนิสนุง

แต่ถ้าโทรเบอร์ใน contact list มันก็ไม่ต่างอะไรกับใช้มือถือทั่วๆไปโทรหรอกครับ ส่วนเวลารับสาย... ก็เค้ามีปุ่มรับสาย-โทรออกมาให้แล้วอ่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: O2
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2007 01:58  

N?? ผู้เขียน:
โอทูมันชอบเเหงบ่อยอ่า รุ่นนี้จาเป็นมั้นเนี้ย

ไม่ทราบว่าคุณหายถึงเฉพาะ O2 หรือว่าหมายความรวมถึง PPC ยี่ห้ออื่นด้วย ผมเดาว่าหมายถึง PPC ที่ใช้ OS WM ทุกตัวแล้วกันนะครับ

โดยปกติอาการแฮงค์นี่มันก้อต้องดูว่า คุณใช้งานมันยังไง ลงโปรแกรมอะไรที่มันมีส่วนทำให้แฮงค์ด้วยหรือเปล่า แล้วก็ประการสำคัญ PPC พวกนี้ ต้องการการดูแลที่แตกต่างจากโทรศัพท์ smart phone ที่ใช้ os ประเภทอื่นนะครับ

อย่างเช่นคุณใช้งานมานานๆแล้วออกจากโปรแกรมที่ใช้งานอยู่แต่ไม่เคยเข้าไปปิดโปรแกรม จริงๆเลย มันก็ต้องแฮงค์แหงๆ หรือว่าคุณใช้งานมาหลายสัปดาห์โดยไม่เคย soft reset เครื่องเลย มันก็จะเอ๋อได้ครับ พึงสังเกตว่า PPC ที่ใช้ os WM พวกนี้มักจะมีปุ่ม soft reset มาให้ทุกยี่ห้อ และทุกรุ่น เหมือนๆกะที่คุณใช้ PC หรือโน๊ตบุ๊คที่ใช้ os windows อ่ะแหละ บางทีใช้ไปๆ มันก็แฮงค์ขึ้นมาซะงั๊น ก็จำเป็นต้อง reset เครื่อง ถ้าจะใช้ smart phone ประเภทนี้ ลองศึกษาเพิ่มเติมดูก่อนดีกว่านะครับ ตามเวบที่เกี่ยวกะของพวกนี้โดยเฉพาะ อย่างพวก pdamobiz หรือ mrpalm
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2007 02:04  

pinkyPinky ผู้เขียน:
YaKuZa_l3iG ผู้เขียน:

ได้สิครับ ก็เหมือนคุณซื้อมือถือแล้วติดแผ่นฟิมม์กันรอยปกติน่ะครับ

นี้ผมรอ ร้อ~~ รอ..ว่าเมื่อไหร่จะออกวางขายสักที.. Crying or Very sad

ขอเสริมนิดนึงนะคับ เวลาจะติดฟิล์ม ดูนิสนุง เพราะว่าฟิล์มบางยี่ห้อมันอาจจะหนาหรือไม่ก็แข็งไปนิส ทำให้เวลาจิ้มคุณอาจต้องใช้กำลังภายในมากกว่าปกติ
jack_six
Year's Star

จังหวัด: chonburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 May 2007 00:46  

แพงจัง Laughing Laughing
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 May 2007 00:04  

ได้ข่าวแว้วๆ มาว่า ราคากลางอยู่ที่ 36,900 ครับ ราคายังไม่แน่นอน อาจจะ + หรือ - 1000-2000 ได้อีกครับ

สิ้นเดือนนี้จะมี wm6 หลายตัวออกจำหน่าย ผมก็หวังว่าจะเป็น flame สักทีเถอะ~~ เห็นว่าจะมีโอทูด้วยนี่ แต่ยังไม่มีการยืนยันว่าตัวไหนครับ...
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 May 2007 14:04  

ตอนนี้ flame ได้เปิดตัวที่เวบโอทูของไทยเรียบร้อยแล้วครับ สามารถกดดูได้ที่ http://www.seeo2.com/product/XdaFlame/template/Product.vm

และ link นี้ เป็น link รายละเอียดของ flame แบบสวยงามมากจริงๆครับ
http://www.seeo2.com/flame/
และจากข่าวที่ได้ยินมา โอทู flame ใกล้วางจำหน่ายแล้วครับ แต่ยังไม่มีกำหนดที่แน่นอนเท่านั้นเอง

และคาดว่าของไทยจะเป็น wm6 ครับ..

ออ..ลูกเล่นอีกอย่างของ flame คือสามารถใช้เป็น remote ได้ทุกชนิด ทั้งทีวี เครื่องเสียง วิทยุ และอื่นๆคคับ
Gindaco
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 May 2007 01:57  

แต่ดูจาก Spec รุ่นนี้มันใช้ Edge ไม่ได้หรือเปล่า เห็นมีแต่ Gprs
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 May 2007 13:38  

มีครับ

นี้ข้อเด่นครับ : CPU เร็ว, ROM 2GB, RAM 128MB, EDGE, Wi-Fi b/g, BT 2.0, 3G & HSDPA & Video call, TV-out, กล้อง 2MP & Flash & AF, FM, ระบบเสียง Surround sound, NVIDIA GoForce 5500GPU 3D chip, USB On-the-Go, USB 2.0 (60Mbit/s)?

ข้อด้อยครับ : CPU กินไฟ, microSD, No SDIO?, battery ขนาดเพียง1620mAh, Tri-band GSM, No GPS

ขนาดและน้ำหนัก : 74x126x17.5mm., จอ 3.6"640x480pixel, battery 1620mAh, รวม 190gm.

อ้างอิง : pdamobiz
๐Doremon๐
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ChonBuri
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 May 2007 18:21  

O2 ตัวนี้ผมก็สนใจนะคับ แต่ติดที่ว่าเป็น WM6 รึป่าว ถ้าเป็น WM5 หวังว่าหลังบริการทาง O2 คงให้อัพเป็น WM6 เหมือนทาง Dopod นะคับ ถ้าไม่มีผมก็เทคะแนนให้ t600 หมดน่ะคับผมอยากลองใช้ WM ตัวใหม่ๆน่ะคับ

ผมชอบ O2 ที่สุดเระเพราะปัจจุบันผมใช้ Atom Exec อยู่ประทับใจมากๆ ที่จริงก็ไม่อยากเปลี่ยนไปใช้ t600 หรอกคับแต่ O2 ไม่ยอมใช้ Os WM6 แบบเจ้าอื่นสะที เฮ้ออออออ
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 May 2007 10:27  

ตอนนี้ผมกำลังเซ็งครับ..

ทางโอทู ยืนยังเองว่า ไม่มี edge หรอ??

www.seeo2.com/product/XdaFlame/template/XdaFlameProductInfo.vm

เพราะเค้าไม่มีเขียนบอกเลย แต่ atom lift ถ้ามี ก็จะบอกเลย

ชัวร์ไหมเนี้ย..

ตอนแรกคิดว่า แค่ไม่มี ม่มี UMTS850 และ UMTS1900 ยังยอมๆกันได้

เพราะบ้านเรามันไม่มีประโยชน์

แต่นี้ถ้า No EDGE, No HSDPA ถ้าไม่มี EDGE & HSDPA จริง งานนี้ O2 Xda Flame แย่แน่ๆ

...เซ็ง...
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 May 2007 21:06  

ตอนนี้ใกล้จะวางจำหน่ายแล้วครับ ราคาอยู่ที่ 36,900 ครับ

สำหรับตัวผมเอง ตัดใจซื้อครับ เพราะอยากได้มากนานแล้ว ถึงจะไม่มี EDGE แต่ส่วนตัวแล้ว คงไม่ได้ใช้น่ะ เพราะค่าบริการ EDGE นั้นแพงมาก

ส่วน 3.5 G บ้านเราก็ไม่มีประโยชน์น่ะครับ แค่ 3 G ยังไม่ได้ใช้เลย

เดี๋ยวถ้าซื้อใช้งานแล้วจะมาบอกถึงรายละเอียดว่า เครื่องดียังไงครับ..

ขอบคุณครับ
อยากเหมือนกัน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 May 2007 10:48  

รอรายงานผลจากคุณ pinkypinky Embarassed Embarassed
nnun_
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : .
วันที่โพสท์ : 19 May 2007 11:50  

แล้วอ่าน sms ไทยได้ปกติมั๊ยค่ะ ไม่เคยใช้ PDA phone มาก่อนเลย
แลิวพิมพ์ยากมั๊ย?
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: .
วันที่โพสท์ : 19 May 2007 21:07  

nnun_ ผู้เขียน:
แล้วอ่าน sms ไทยได้ปกติมั๊ยค่ะ ไม่เคยใช้ PDA phone มาก่อนเลย
แลิวพิมพ์ยากมั๊ย?

ได้ครับ สามารถอ่านและเขียนภาษาไทยได้ โดยการลงโปรแกรมภาษาไทยที่มีมาพร้อมในกล่องเลย

ส่วน menu ไทย ตอนนี้จะมีแค่ตัวเดียวครับ U1000 ครับ เครื่องอื่นๆจะเป็น menu ภาษาอังกฤษครับ Surprised
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 May 2007 19:29  

ขั้วตรงตูดคล้ายBenQจัง - - Rolling Eyes
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 May 2007 17:21  

PinkyPinky ผู้เขียน:
ตอนนี้ใกล้จะวางจำหน่ายแล้วครับ ราคาอยู่ที่ 36,900 ครับ

สำหรับตัวผมเอง ตัดใจซื้อครับ เพราะอยากได้มากนานแล้ว ถึงจะไม่มี EDGE แต่ส่วนตัวแล้ว คงไม่ได้ใช้น่ะ เพราะค่าบริการ EDGE นั้นแพงมาก

ส่วน 3.5 G บ้านเราก็ไม่มีประโยชน์น่ะครับ แค่ 3 G ยังไม่ได้ใช้เลย

เดี๋ยวถ้าซื้อใช้งานแล้วจะมาบอกถึงรายละเอียดว่า เครื่องดียังไงครับ..

ขอบคุณครับ
rung_sp
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2007 14:52  

ถูกใจๆๆๆ อยากได้จัง ราคาแพงจัง

สมมุติ ถ้าซื้อแล้วทำหล่นนี่ร้องไห้เลยนะ

อยากได้ๆๆๆๆๆ เก็บตังก่อนๆๆๆๆ

เด๋วไว้มาจู๋จี๋กันนะจ๊ะ O2 จ๋า
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2007 23:01  

rung_sp ผู้เขียน:
ถูกใจๆๆๆ อยากได้จัง ราคาแพงจัง

สมมุติ ถ้าซื้อแล้วทำหล่นนี่ร้องไห้เลยนะ

อยากได้ๆๆๆๆๆ เก็บตังก่อนๆๆๆๆ

เด๋วไว้มาจู๋จี๋กันนะจ๊ะ O2 จ๋า

ได้เพื่อนมาเล่นเพิ่มอีกคนแหละ อิอิ..

ดูนี้สิครับ มีคนเอาเครื่องนอกมาขายก่อน ตั้งราคาซะ.. อยู่ที่ Pantip ชั้น 2 ครับ

PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2007 23:22  

ตอนนี้เครื่องมาแล้วนะครับ ราคาอยู่ที่ 36,900 ส่วนราคาเงินสดอยู่ที่ 35,500 ครับ

เดี๋ยวอาทิตย์หน้ามีงาน commart จะได้ฤกษ์สักทีครับ.. Surprised
yuvasilp
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2007 11:27  

ออกมาแล้วครับหน้าจอใหญ่เฉพาะหน้าจอราคา12,000บาทถ้าเสียนะครับ จอใสดี
ตัวหนังสือใหญ่ชัดเจนไม่ต้องปรับ
ลูกเล่นก็แบบ Atom Life
ราคา 36,900บาทครับ
ร้าน Zoom ที่เชียงใหม่ Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2007 23:55  

ได้มาครอบครองเรียบร้อยแล้วครับ..

ราคา 35,500 ครับ

แถมหูฟังบูลทูธ ราคา 3,800 จากเมื่อก่อนราคา 4,000 กว่าๆเลย

และมีแผ่นปิดหน้าจอ และก็ car holder

ส่วนเปิดมาที่ชอบเลยคือ ไอคอนคมกริบมากครับ สีสันสวยซะใจ กล้องชัดมากกก โฟกัตเร็วมากครับ..

ส่วนการใช้งานอื่นๆ ขอลองเครื่องก่อนสัก 2-3 วันก่อนครับ แล้วจะมารายงานผลครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย PinkyPinky เมื่อวันที่ 16 Jun 2007 09:49; ทั้งหมด 1 ครั้ง
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2007 00:01  

ขอปรับขนาดลงนะครับ เดี๋ยวรูปจะใหญ่เกินไปครับ

นี้ถ่ายตอนบ่ายๆครับ กลางเเดดเลย..

รูปนี้ลองถ่ายดูว่า กล้องสามารถจับความละเอียดของรายมือได้หรือเปล่าน่ะครับ อย่างงกันว่า เอารูปอะไรมาให้ดูกันครับ..

นี้ถ่ายภายในบ้าน แสงน้อย เครื่องไม่มีมาโครนะครับ แต่เท่าที่ลองรู้สึกใกล้สุดจะได้ประมาณ 8 cm ครับ

รูปนี้ถ่ายตอน 6 โมงครึ่งครับ ภาพเลยดูมืดๆไปนิดครับ

นี้ถ่ายหลัง 6 โมงครึ่งครับ
jinkazama
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2007 19:35  

ใครช่วยแนะนำหน่อยสิคับว่า ระหว่าง n95 กับ O2 ตัวนี้ มีข้อแตกต่างกันขนาดไหน ในแง่ของความสวยงาม ความสามารถของตัวเครื่อง แล้วก็ความสนุกสนานในการใช้งาน เพราะว่าเดิมทีผมเคยซื้อ P910i มาตอนมันออกใหม่ๆ เลย 3 หมื่นกว่า แล้วทีนี้พอเอาไปใช้จริงๆ รู้สึกว่าจะเล่น msn ซะส่วนใหญ่ - - กะอีกอันก็ถ่ายรูป ซึ่งตอนนั้นบอกได้คำเดียวว่า กล้องห่วยสาด คับแล้วก็แทบไม่ได้ใช้โปรแกรมอื่นเลย บางทีรู้สึกบางโปรแกรมก็ไร้สาระเกินเอามารกซะเปล่า ยังไงส่วนใหญ่ก็ใช้โทรมากกว่า แต่อีกใจหนึ่งก็ชอบความไฮเทคของมันคิดว่าไหนๆ ซื้อทั้งทีแล้ว ก็อยากได้แบบดีๆ หน่อย ไม่รู้ว่าเรื่องมากไปป่าว คิดว่าอาจมีบางคนเป็นเหมือนกันมั้ง?
อย่างน้อยใครใช้ n95 หรือเปลี่ยนมาใช้ O2 แล้วก็แนะนำข้อดีข้อเสียมาเยอะๆ หน่อยนะครับ
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jun 2007 00:23  

jinkazama ผู้เขียน:
ใครช่วยแนะนำหน่อยสิคับว่า ระหว่าง n95 กับ O2 ตัวนี้ มีข้อแตกต่างกันขนาดไหน ในแง่ของความสวยงาม ความสามารถของตัวเครื่อง แล้วก็ความสนุกสนานในการใช้งาน เพราะว่าเดิมทีผมเคยซื้อ P910i มาตอนมันออกใหม่ๆ เลย 3 หมื่นกว่า แล้วทีนี้พอเอาไปใช้จริงๆ รู้สึกว่าจะเล่น msn ซะส่วนใหญ่ - - กะอีกอันก็ถ่ายรูป ซึ่งตอนนั้นบอกได้คำเดียวว่า กล้องห่วยสาด คับแล้วก็แทบไม่ได้ใช้โปรแกรมอื่นเลย บางทีรู้สึกบางโปรแกรมก็ไร้สาระเกินเอามารกซะเปล่า ยังไงส่วนใหญ่ก็ใช้โทรมากกว่า แต่อีกใจหนึ่งก็ชอบความไฮเทคของมันคิดว่าไหนๆ ซื้อทั้งทีแล้ว ก็อยากได้แบบดีๆ หน่อย ไม่รู้ว่าเรื่องมากไปป่าว คิดว่าอาจมีบางคนเป็นเหมือนกันมั้ง?
อย่างน้อยใครใช้ n95 หรือเปลี่ยนมาใช้ O2 แล้วก็แนะนำข้อดีข้อเสียมาเยอะๆ หน่อยนะครับ

ขอพูดแบบตรงๆนะครับ

ต้องยอมรับว่าบริการของโอทูค่อนข้างไม่ดีครับ นี้อย่างแรกเลยที่ก่อนซื้อควรมองครับ (ห่วยจริงๆ)

แล้วพอมองไปทางโนเกีย มีปัญหาเข้าศูนย์ รอจากศูนย์อยู่หลายวัน โชคดีหน่อยเครื่องกลับมาก็ไม่มีรอยเพิ่มมากขึ้น

แล้วคุณถามบอก มองด้านความสวยงาม ผมใช้ flame ผมก็มองว่า flame สวยกว่าครับ แต่วัสดุดูดีกว่าจริงๆครับถ้าเทียบกับ n95 นะ รายนั้นกรอบๆแกรบๆ

ด้านการประมวลผล n95 เร็วครับ เพราะใช้ CPU TI OMAP2420 330MHz มี gps กล้องชัด แต่น้อยกว่า k800 (ไม่เชื่อเดี๋ยวนำรูปมาให้ดูครับ) แต่พอใช้ไปสักพักจะรวนๆ บ๊องๆนิดๆครับ

มี ROM 256 MB แต่ใช้ได้จริง 160 MB RAM 64 MB มี TV-Out, FM radio จอสี2.6"qVGA 240x320 pixel 16ล้านสี มี GSM/GPRS/EDGE, 3G(UMTS2100)/Video call, BT2.0, WiFi b/g, USB2.0(รองรับ Mass Storage) ครับ

แต่ freeware ก็มีให้ใช้แต่ยังน้อย ถ้ามีคนใช้เพิ่มขึ้นมากเรื่องนี้ก็ไม่ใช่ปัญหาครับ

ส่วนโอทู flame เร็วมากครับถ้าคุณไปเลือกความเร็วสูงสุด แต่แบต์ก็หมดเร็วด้วยเช่นกัน ปัญหาตอนนี้ที่เจออย่างเดียวคือ ถ้าลงภาษาไทยของ thai-g ไป จะกดปุ๋มเปิดหน้าจอไม่ได้ครับ ต้องไปลบโปรแกรมไทยทิ้งก่อน แล้วจะไม่มีปัญหาครับ ออๆ ลงของ wince ก็ได้ครับ (ถึงใจจริงจะชอบ thai-g ก็เหอะ)

กล้องชัดพอใช้ได้บ้างในระดับ 2 ล้านครับ ถ้าต้องการรูปขนาดปกติ ช่วยบอกด้วยครับ จะได้เอามาโพสให้

ข้อดีก็ CPU เร็ว, ROM 64 MB + 2GB, RAM 128MB, Wi-Fi b/g, BT 2.0, 3G(UMTS2100) & Video call-VGA, TV-out, กล้อง 2 ล้าน & Flash & AF & Zoom4x, FM, ระบบเสียง Surround sound, NVIDIA GoForce 5500GPU 3D chip, USB On-the-Go(12MB/s), TV remote control

จากที่ใช้ๆมา จอชัดมากครับ ส่วน n95 พึ่ง qvga ครับ แต่ flame ไม่มี EDGE และ gps สำหรับตัวผมเองผมไม่ซีเรียสเรื่อง edge น่ะครับ เพราะมีข้อเด่นอื่นๆที่ ppc ทั่วไปไม่มี เลยยวนๆน่ะครับ

ส่วน 3.5 g ก็ไม่มี แต่บ้านเรา แค่รอให้ใช้ 3g ไม่รู้อีกกี่ปี ข้อนี้ก็เลยไม่ถืออีกเหมือนกันครับ เพราะกว่าจะถึงตอนนั้นคงเปลี่ยนเครื่องแล้วแหงๆ

ผมอยากให้คุณไปลองจับทั้ง 2 เครื่องดูครับว่า คุณชอบลักษณะการทำงานแบบไหนมากกว่ากัน ..

ขอให้โชคดีครับ.. Surprised
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2007 12:21  

flame จากที่ได้ใช้มาอาทิตย์กว่าๆ มีทั้งข้อดีและข้อเสียครับ

1. วัสดุภายตัวเครื่องดูดีครับ ดูหรูหรา เป็นยางรอบตัวเครื่องจับแล้วรู้สึกกระชับมือดีครับ เครื่องขนาดไม่ใหญ่และไม่เล็กจนเกินไปครับ กำลังพอดี

จุดอ่อนของวัสดุอาจะเป็นที่ฝาหลังครับ ฝานั้นบางครับ แต่เเข็งมากด้วยเช่นกัน ถ้าเราไม่มานั่งหักงอเล่น มันคงไม่แตกหักครับ

2. หน้าจอชัดมากครับ ละเอียดดี สีสันดูสดดีครับ หน้าจอใหญ่แต่รู้สึกแบต์ก็ไม่ได้หมดไวตาม ผมใช้บูลทูธวันหนึ่งสัก ราวๆ 2 ชั่วโมง (มานั่งฟังเพลง) + จิ้มๆเล่น เข้าเนต์ ออนเอ็ม โทรคุยอีกราวๆชั่วโมงได้ ค่ำวันนั้นแบต์เหลืออยู่ประมาณ 30% ครับ

3. ด้านความเร็วในการทำงาน ส่วนตัวมองว่าเร็วพอๆ u1000 ครับ หรืออีกตัวที่พอจะเทียบได้ก็ d810 ครับ เร็วดี แต่อาจจะเร็วกว่าเดิมนิดหนึ่งก็ตอนที่เราสามารถ up เป็น wm6 แล้วครับ เพราะเท่าที่จับ life ทั้งก่อนและหลัง up เครื่องเร็วขึ้นนิดหนึ่งครับ

ข้อเสียคือถ้าเราไปเลือกความเร็ว cpu สูงสุด แบต์ก็หมดเร็วตามครับ และเลือก auto หรือกลางๆ ก็โอเคครับ เครื่องก็ไม่ได้ช้าอะไรครับ

4. เสียงเพลงเรียกเข้า เสียงดังเกินครับ ส่วนตัวผมว่ามันดังไป แต่เสียงไม่แตกนะครับ ชัดเพราะลำโพงสเตอริโอ 2 ข้างครับ

ส่วนเพลงไว้ฟัง ผมฟังจากหูฟังที่แถมบูลทูธ แค่พอฟังได้ครับ ดีกว่า mp3 ทั่วไปอยู่ครับ แต่ตัวเครื่องหูฟังบูลทูธที่แถมนั้น เราสามารถเปลี่ยนไปใช้หูฟังดีๆเพิ่มได้ครับ เสียงก็เลยดีขึ้นทันตาเห็นครับ และสามารถปรับ eqได้ครับ

5. ส่วนการเชื่อมต่อนั้น ที่บ้านมี router และสามารถใช้ wifi true ได้ฟรีไม่จำกัด
ที่บ้านเครื่องสามารถส่งความเร็วได้สูงสุด 100 mb รองรับได้ 4 ตัวครับ
ความเร็ว flame รับความเร็วอยู่ที่ 24 mb ครับ ไม่รู้ทำไมมันน้อยจัง เล่นเนต์เปิด web หน้านั้นๆข้อมูลของหน้านั้นอยู่ที่ 2 mb นิดๆ ก็เร็วใช้ได้ครับ

แล้วพอใช้ wifi นอกบ้านของ true ผมรู้สึกว่าทำไมของนอกบ้านมันเร็วกว่านั้นบ้าน งงครับ..
ผมอาจจะไปตั้งค่าอะไรผิดพลาดก็ได้ เดี๋ยวจะไปตรวจสอบมาใหม่ครับ

6. ลักษณะอาการเครื่องรวน แฮงค์ ตั้งแต่ใช้มายังไม่เจอครับ แต่ผม hard reset ไป 3 รอบแล้วครับเพราะจะแก้ regis เครื่องจะมาปรับแต่งเครื่องเองครับ

7. ภาษาไทยครับที่มีปัญหาเต็มๆ ผมซื้อในงาน commart วันแรกครับ ใช้ๆไปก็ปกติดี แต่กลับบ้านลงภาษาไทย thai-g เครื่องจะกดปุ๋มเปิดเครื่องไม่ติดครับ ต้อง sr เอาอย่างเดียว
วันรุ่งขึ้นเอาเครื่องไปเปลี่ยนก็มีปัญหาอยู่เช่นเดิมครับ

ตอนหลังมาทราบและลองเครื่อง flame อื่นๆ ไม่ได้เป็นทุกเครื่องนะครับ ที่เป็นแค่บางเครื่องเพราะ radio rom ตัวเลขมันต่างกันแค่ตัวเดียวครับ เลยทำให้เครื่องที่จำหน่าย บางตัว radio rom ต่างกันครับ

ซึ่งผมก็ติดต่อไปทาง thai-g แล้วทาง thai-g ก็ได้ให้ความช่วยเหลือมาอย่างดีครับ โดยรีบเร่ง (เพราะเล่นโทรมาทุกวันแถมวันหนึ่งก็ตั้ง 2-3 รอบครับ) โดยทาง thai-g ได้ให้ภาษาไทยอีก ver. มาให้ครับ

เครื่องก็สามารถใช้งานได้ดีตามปกติครับ ย้ำว่าไม่ได้เป็นทุกเครื่องนะครับ

แต่ยกเว้นทางโอทูครับ เพราะตอนแรกผมก็ติดต่อไปทางโอทู เพื่อสอบถามถึงอาการที่ว่า เค้าก็ปัดเรื่องไปทาง thai-g ครับ อ้างว่าตอนทดสอบเครื่องไม่เป็นอะไร ปกติดี ..(ซึ่งผมก็ร้อยู่ว่าไม่ได้เป็นที่เครื่อง แต่อยากดูถึงบริการครับ แย่จริงๆ)

ดีเรื่องเดียวคือผมสามารถเปลี่ยนเครื่องได้นี่แหละครับ + เพื่อนผมด้วยซื้อในงาน commart แต่ไปเปลี่ยนอยู่ศูนย์เจมาร์ก บางกระปิครับ

ผมมองว่าถึงแม้เครื่องจะไม่มี edge ไม่มี 3.5g แต่ผมยอมรับมันได้ครับ อย่าง edge มันก็ไม่ค่อยจะต่างกับ gprs ปกติเลย ส่วน 3.5g นั้นบ้านเรา ผมขอแค่ 3g ก่อนครับ เพราะกว่าจะถึงตอนนั้นได้ใช้ 3g ผมคงเปลี่ยนเครื่องไปแล้วละครับ ไม่รู้อีกตั้งกี่ปี (อย่างน้อยก็ 2 ละ)..

สำหรับ gps นั้น เดี๋ยวผมจะไปหาซื้อ Garmin Mobile 10 มาลองครับ เป็นบูลทูธด้วย (อยากได้แต่ไม่มีตังค์ 55+)

สรุปสำหรับผมเอง ผมพอใจกับเงินที่เสียไปแล้วได้เครื่องๆนี้มาครับ Surprised

ป.ล. update เพิ่มเติมวันที่ 27/6/2550

ตอนแรกที่ผมบอกว่าเสียงเรียกเข้ามันดังเกิน ตอนนี้ผมพึ่งรู้ว่า เสียงเรียกเข้าสามารถปรับ eq ได้ด้วย โอ้... ก็ว่าอยู่ว่าเอ..ทำไมวันนี้เสียงเครื่องมันแปลกๆ อิอิ

แล้วก็ขอเวลาอีก 1-2 วันครับ เดี่ยวมีข้อมูลเพิ่มเติมครับ
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jul 2007 15:18  

นี้คือหูฟังบูลทูธสเตอริโอที่แถมมาครับ

ด้านข้างของตัวเครื่องนี้คือ ช่องเปลี่ยนหูฟังขนาด 3.5mm ครับ และข้างๆก็เป็นช่อง mini usb ครับ และที่ตัวเครื่องนั้นได้มีตัวล็อกเวลาเรานำไปติดกับเสื้อครับ

ตัวหูฟังบูลทูธนั้นวัสดุดูแข็งแรงดีครับ ส่วนนี้เป็นสายหูฟังที่เราสามารถเปลี่ยนได้ครับ

เวลาในการเปิดรอรับสายอยู่ที่ 200 ชั่วโมง ส่วนเวลาในการสนทนาอยู่ที่ 6-8 ชั่วโมงครับ ตัวหูฟังมีน้ำหนักอยู่ที่ 15g และมีจุกยางสำรอง สามารถเลือกขนาดของจุกยางได้มา 3 อันครับ

ส่วนหูฟังนี้เป็นหูฟังสเตอริโอที่แถมมาในกล่องครับ

ทางด้านด้านหูฟังนั้นเป็นปุ๋มกดรับสายครับ และข้างๆตัวหูฟังนั้นเป็นที่ปรับระดับเสียงครับ

ส่วนตัวมองว่า หูฟังสเตอริโอที่มาในกล่องนั้น ถ้าเทียบแค่ระดับเสียงโดยยังไม่ได้ปรับ eq ผมมองว่า เสียงของหูฟังสเตอริโอธรรมดาที่ออกมานั้น ดูดีกว่าเสียงของหูฟังบูลทูธครับ

ส่วนสายนี้เป็นตัวแปลงขนาดของช่องเสียบแจ๊กครับ แปลงจากขนาด 2.5 mm (ตัวเครื่องโดยตรง) มาเป็น 3.5 mm ครับ

และ flame นั้นคุณความสามารถทางด้าน ueb to go ครับ โดยผมได้ลองเสียบสาย usb กับ flash drive ซึ่ง o2 flame ก็สามารถรับได้เหมือนกันครับ

โดยที่ตัว flame จะมองเห็นเป็น hard disk เพิ่มขึ้นมาครับ

ผมต่อ flame กับโซนี่ T100 ครับ ก็สามารถดูภาพถ่ายและวีดีโอใน T100 ได้เลยครับ

โดยที่กล้อง T100 จะมองว่ากำลังต่อ USB post ครับ

ภาพด้านหน้ากล้อง T100 ครับ

usb to go นี้ เราสามารถนำกล้องถ่ายรูปดิจิตัล หรือ Ext hard disk มาต่อเพิ่มได้ครับ โดยเราสามารถถ่ายโอน file ได้โดยตรง และสามารถดูภาพถ่าย,file หรือวิดีโอผ่าน flame ได้เลยครับ

ส่วนกล้อง HD 1080i นั้นเราสามารถดูได้แค่รูปถ่ายครับ เพราะตัว file ของ AVCHD นี้ไม่สามารถนำมาเปิดได้ใน flame ครับ ขนาดคอมถ้าไม่ลงโปรแกรมเสริมที่มากับตัวกล้องก็ไม่สามารถดูได้ครับ

นี้คืออุปกรณ์ที่แถมมาในกล่องครับ ซึ่งหูฟังบูลทูธ กับ car holder ที่แถมนั้น ไม่รวมอยู่ในกล่องครับ

และ flame นั้นสามารถฟังวิทยุในระบบเสียงสเตอริโอได้ครับ โดยให้สังเกตุว่า ตัวคลื่นวิทยุจะมีแสดงสถานะความแรงสัญญาณคลื่นอยู่ด้วยครับ

ซึ่งเราสามารถ lock สถานีได้ถึง 18 สถานี และสามารถอัดเสียงผ่าน fm เป็น file wav. ได้เลยครับ

นี้เป็นโปรแกรมปรับ eq ครับ ถ้าเราปรับ eq ยังไง เสียงเรียกเข้าก็เปลี่ยนไปตาม eq ที่เราเลือกไว้ครับ มี eq ให้เราเลือกทั้งหมด 20 แบบครับ

flame ยังสามารถเป็น remote ได้ทุกชนิดครับ ได้ทั้ง tv,dvd,เครื่องเสียง วิทยุต่างๆ หรือแม้กระทั้งเครื่อง VCR ซึ่งปัจจุบันเราเลิกใช้กันแล้วครับ จากที่ลองใช้มา ระยะห่างประมาณ 8 เมตรยังรับส่งได้เป็นปกติครับ

ภายในโปรแกรม เราสามารถกดเลือกฟังค์ชั่นต่างๆได้เลยครับ ส่วนหน้า 2 ของโปรแกรม remote ก็เป็นหน้าตัวเลขของช่องต่างๆครับ

ไว้คราวหน้าผมจะมา review ความสามารถเครื่องเพิ่มเติมอีกนะครับ

คราวๆก็สามารถต่อ flame ออกทีวีได้เลยครับ Surprised

ขอบคุณที่เสียเวลาเข้ามาอ่านครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย PinkyPinky เมื่อวันที่ 03 Aug 2007 23:16; ทั้งหมด 4 ครั้ง
CheezyCin
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jul 2007 23:00  

เครื่องนี้มีข้อเสียอะไรบ้างคับ แล้วเมนูเป็นภาษาไทยไหมคับ ราคาตอนนี้เท่าไหรแล้วคับ
CheezyCin
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jul 2007 23:03  

TV out ดูของไทยได้ไหมคับ
jinkazama
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2007 11:56  

โอ...ท่าทางจากที่ฟังมา ก็ชักเริ่มเอนเอียงมาทางนี้ ไป 90% แล้วเหมือนกันนะเนี่ย จิงๆ ไม่ใช่ไรหรอกคับ ผมอยากใช้ iphone น่ะ แต่ก็รู้ๆ มาว่าอีกเป็นชาติกว่าจะเข้าไทย เลยคิดว่าคงสามารถใช้มือถือได้อีกซักรุ่นกว่ามันจะเข้า มีแฟนอยู่เมกาจะให้เค้าส่งมาให้ใช้ก็ปรากฎว่าเอามาใช้ในไทยไม่ได้อีกเลยต้องตัดใจอย่างเดียวเท่านั้น แต่จากที่ฟังๆ มาผมว่าผมก็คงจะชอบแบบแนวนี้ไปซะแล้ว O2 flame ก็น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดละคับ จากที่คุณ pinkypinky เอามา review ให้เห็นเนี่ย ^ ^
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2007 16:49  

CheezyCin ผู้เขียน:
เครื่องนี้มีข้อเสียอะไรบ้างคับ แล้วเมนูเป็นภาษาไทยไหมคับ ราคาตอนนี้เท่าไหรแล้วคับ

ข้อดีข้อเสียคุณลองอ่านดูด้านบนได้เลยครับ ที่มีคุณอยู่ท่านหนึ่งถามระหว่าง n95 กับ flame น่ะครับ

CheezyCin ผู้เขียน:
TV out ดูของไทยได้ไหมคับ

คุณหมายถึง flame หรอครับ ถ้ากรณีนี้ flame ดู tv ไม่ได้ครับ

jinkazama ผู้เขียน:
โอ...ท่าทางจากที่ฟังมา ก็ชักเริ่มเอนเอียงมาทางนี้ ไป 90% แล้วเหมือนกันนะเนี่ย จิงๆ ไม่ใช่ไรหรอกคับ ผมอยากใช้ iphone น่ะ แต่ก็รู้ๆ มาว่าอีกเป็นชาติกว่าจะเข้าไทย เลยคิดว่าคงสามารถใช้มือถือได้อีกซักรุ่นกว่ามันจะเข้า มีแฟนอยู่เมกาจะให้เค้าส่งมาให้ใช้ก็ปรากฎว่าเอามาใช้ในไทยไม่ได้อีกเลยต้องตัดใจอย่างเดียวเท่านั้น แต่จากที่ฟังๆ มาผมว่าผมก็คงจะชอบแบบแนวนี้ไปซะแล้ว O2 flame ก็น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดละคับ จากที่คุณ pinkypinky เอามา review ให้เห็นเนี่ย ^ ^

iphone ตอนแรกผมก็ชอบนะครับ แต่เจอที่ว่าต้องทำสัญญากับทาง at&t เป็นเวลา 2 ปี แถมรายเดือนอยู่ที่ 60-100 us (ส่วนตัวนะครับ) ซึ่งผมมองว่าแพงมากครับ

แถมส่ง mms ไม่ได้ จัดการ copy ,pasts ,move file ไม่ได้ ผมว่าถ้าคุณสนใจ iphone จริงๆ คุณรอรุ่นต่อไป ดูน่าจะดีกว่านะครับ คิดว่าเค้าคงแก้ไขปัญหาในตอนนี้ได้น่ะครับ
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2007 17:34  

นี้คือ spec ของเครื่องครับ flame ใช้ cpu intelIR PXA-270 speed 520MHz จะมี rom มาให้เลย 2 gb ram อยู่ที่ 128 หน้าจอ vga ครับ ซึ่งอาจจะเป็นเพราะ rom ตัวนี้ยังไม่ใช่ wm6 มั้งครับ จำนวนสีเลยออกมาแค่ 65000 เพราะทั้งข้างกล่อง ในเวบต่างๆ จำนวนสีอยู่ที่ 260000 สีครับ

ซึ่ง rom ที่ใช้งานจริงมีอยู่ประมาณ 1.7 g ครับ และ ram ก็เหลืออยู่ที่ 80 mb ครับ

ผมขอเริ่มด้วยการต่อ flame เข้ากับ lcd 1080p ความละเอียด 2 ล้านพิกเซล ขนาด 46 นิ้วครับ ถ้าสังเกตุดีๆจะเห็นว่าผมเอา flame มาต่ออยู่ทางซ้ายล่างครับ

เริ่มการใช้งานนั้น พอเราเริ่มต่อเข้ากับ lcd เราจะต้องไปปรับหน้า Screen เป็นแนวนอน เพื่อให้หน้าจอที่ออกใน lcd นั้นเต็มจอครับ

ซึ่งเราสามารถ present งานได้เลยครับ นี้โปรแกรม excel ครับ

โปรแกรม Adobe Reader ก็มีมาในเครื่องเลยครับ

คราวนี้เรามาลอง o2 media plus กันดีกว่าครับ ซึ่งเราสามารถกดฟังเพลง ดูหนังได้ โดยผ่านจอทีวีเลยครับ และถ้าเราต่อสายเสียงเข้ากับชุดโฮมเทียเตอร์ เสียงออกมาดีมากครับ ส่วนทางด้านซ้ายสุดใน bar นั้นเป็นที่ปรับ eq ครับ

อย่างพื้นหลังสีฟ้านั้น เราสามารถเปลี่ยนได้ครับ แต่ผมเปลี่ยนเองโดยการเข้าไปแก้ regis เอาน่ะครับ ตอนนี้พึ่งทำเฉพาะหน้าโทร - ออกเสร็จเอง (-_-") ส่วน bar และสีนั้น ผมทำเอาเองและพอดีช่วงนี้ชอบสีดำน่ะครับ

คราวนี้เรามาดูภาพถ่ายกันดีกว่าครับ ภาพที่ออกมาก็ดูใช้ได้ครับ คือภาพถ่ายมันละเอียดน้อยกว่าจอ lcd น่ะครับ ภาพเลยดูไม่คมเท่าไหร่

อีกภาพครับ.. นี้เป็นรูปถ่ายจาก flame ออกจอ Full HD 1080p ครับ

ซึ่งก็มี funtion ต่างๆดังนี้ครับ

วิทยุก็ฟังได้ครับ โดยเราต้องต่อหูฟัง เพื่อเป็นสัญญาณด้วยครับ

xda flame จากที่ผมลองนำ file vdo ต่างๆ อย่างโหลด mv มาจากต่างประเทศ ขนาด file อยู่ที่ราวๆ 100 นิด หรือนำ dvd แปลงเป็น avi. ขนาด 400 mb กว่าๆ สามารถดูได้โดยปกติครับ

และเครื่องสามารถเล่น file vdo ได้ทุกชนิด โดยการที่คุณต้องลงโปรแกรม tcpmp ครับ

ลองโหลดโปรแกรมฟรีได้ที่นี้ครับ

http://file.goofile.com/file.php?file=43de19662854cff35b1d28c72dc7f722

ผมไปเวบฝากวีดีโอช่วงนี้เวบเค้า error ทั้งนั้นเลย ขออภัยในความไม่สะดวกครับ

ที่ถ่ายมาให้ดูก็เพื่อจะให้เห็นว่า flame สามารถเล่น file วีดีโอคุณภาพระดับ dvd ได้โดยไม่สะดุดครับ

http://file.goofile.com/file.php?file=f1723f8692b129e3dd0fd729daedaabb ( 1mb )

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย PinkyPinky เมื่อวันที่ 03 Aug 2007 23:11; ทั้งหมด 3 ครั้ง
noobb
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กุงเทฟ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2007 22:46  

ท่าเทียบกับ เฟรม กับ ATOM LIFE อันไหนดีกว่ากันคับ
สส
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2007 09:20  

อยากทราบว่าเสียงลำโพงและหูฟังเสียงดีไหม ฟัง mp3 เบสแน่นไหม และเนตที่เล่นจากซิมเร็วไหม Wink Wink Wink Twisted Evil
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2007 08:17  

noobb ผู้เขียน:
ท่าเทียบกับ เฟรม กับ ATOM LIFE อันไหนดีกว่ากันคับ

flame ไม่ใช่ 3.5 g น่ะครับ แต่ life นั้นมี

แต่ผมว่าแค่ 3g บ้านเรายังไม่ได้ใช้เลย เลือกตามความต้องการคุณดีกว่าครับ ว่าคุณต้องการอะไร

สส ผู้เขียน:
อยากทราบว่าเสียงลำโพงและหูฟังเสียงดีไหม ฟัง mp3 เบสแน่นไหม และเนตที่เล่นจากซิมเร็วไหม Wink Wink Wink Twisted Evil

เสียงลำโพงออกมาดีมากครับ ถ้าคุณเคยฟังของ atom life ก็ประมาณเดียวกัยเลยครับ (มีปรับ eq 20 แบบ)

ถ้าเราปรับ eq ยังไง เสียงเรียกเข้าจะเป็นไปตาม eq ด้วยครับ

ส่วนเสยงจากหูฟังนั้น ดีใช้ได้เลยครับ แต่ขึ้นอยู่กับการปรับ eq ด้วยครับ ผมปรับเสียง eq ไว้ที่ WOWTheater ครับ

Bass จะได้หนักๆ

ล่าสุด ผมเอาหนัง dvd ขนาดเกือบ 1 gb กว่าๆลง เครื่องดูได้แต่กระตุกครับ 555 ก็นะ มันคงไม่มีมือถือตัวไหนดูหนัง dvd 1 gb กว่าได้หรอกนะ Wink

ถ้าต้องการดูรูปที่ยังไม่ได้ย่อขนาด ไปตาม link เลยครับ

http://photo.goofile.com/photo/img/e67cb28a42a52eedd9d4b02c92197c2b/07061714413200.jpg

อีกรูปครับ

http://photo.goofile.com/photo/img/5c42a3eda96aa64e86db2888adc30224/50072016024400.jpg
jikoo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ใช้ HTC คุ้มกว่าอีก
วันที่โพสท์ : 13 Nov 2007 13:39  

[b]b]มันก็สวยระดับนึง แต่ทำไรไม่ค่อยได้เลย ผมว่าเก็บตังค์เพิ่มอีกนิด ซื้อ HTC ดีก่า ไปลองที่ เจ มาท มา ชอบ 36oo i อ่ะ มันเร็วกว่ามิโอเยอะ แต่ HTC เริ่มต้นที่ 256 แล้วก็เพิ่มมาเป็น 520 600 800 โดยประมาณอ่ะ หาอ่านจากเวปต่างประเทศ คุ้มกว่าสวยกว่า ถ้าอยากเล่นพวก โอทุ อะไรพวกนี้ ผมว่าผมชอบ HTC สวย เน้นวัยรุ่น แล้วก็มีไรแปลกๆอีกเยอะที่เล่นได้ดีอ่ะ :o ซื้อมา มันมีปัญหาที่คุยโทรศัพท์แล้วเครื่องตัดไป รีสตาร์ทตัวเองบ่อย นี่รุ่นใหม่แล้วทำไมยังใช้ windows mobile 5 อยู่อ่ะ HTC เค้าเล่นเวอร์ชั่น 6 ไปแล้ว โอทู ขาลงแล้วอ่ะ ผมว่า ท่าอยากเล่นราคาเรต นี้ก็เล่น ดูพอท ยังดีกว่าอีก ไม่งั้นไง ก็ HTC ดีก่าอ่ะ สวย เร็ว ทันสมัย ประหยัดอีกนิดนึง[/b][/b]
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jan 2008 14:40  

ล่าสุด ผมลองใช้โปรแกรมแปลง file หนังจาก dvd > pocketpc อย่าง transformer จาก dvd 4gb เหลืออยู่ 800 mb ดูได้ดีไม่มีกระตุกเลยครับ ขนาดความละเอียดเลือกไว้ที่ 640x480 ครับ

และได้ลองลงเกมส์ของ flame โดยตรงเพื่อทดสอบกราฟฟิก GeForce ของ flame ภาพที่ได้ออกมาสวยงามมากๆ นุ๋มเลื่อน ลองดูภาพกันได้ครับ

ส่วนนี้เป็นอีกเกมส์ครับ สนุกดีแต่ยากเหลือเกินในด้านท้ายๆนั้นมันเร็วมากจนมองไม่ทันเลยละครับ

ส่วนตัวเกมส์นั้นผม up ไว้ทีเดียวทั้ง 2 เกมส์เลยนะครับ ถ้าใครสนใจลองโหลดไปเล่นดูได้ครับ ไม่ต้องใช้ key ด้วย แต่ผมไม่มั้นใจนะครับว่า เครื่องอื่นๆ จะเล่นได้ไหม เพราะตัวเกมส์นั้นเหมาะสำหรับกับ flame น่ะครับ (กลัวช้า เพราะเครื่องอื่นไม่มี card Geforce)

นี้ครับ
http://www.uploadtoday.com/download/?2e8c802310fdc7e51bca43bfebaface6
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jan 2008 15:19  

และนี้คือหน้าจอของผมตอนนี้ครับ ได้ลง wisbar + window lives ตัวใหม่และ spb weather และลง touchflo ด้วยครับ ทุกอย่างใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาครับ

ส่วนเรื่องขนาดนั้น ผมไม่ย่อนะครับ เพื่อนๆจะได้ดูกันขนาดปกติเลยครับ

นี้หน้าจอหลักครับ

นี้กดดู weather ครับ มี skin ให้เลือกกันเยอะมากๆ

หน้าโทรเข้า-ออก ซึ่งผมได้ทำขึ้นมาใหม่เองครับ

นี้ในหน้า windows media ครับ

ส่วนนี้ touchflo ครับ

และนี้คือหน้าโปรแกรมครับ ใช้งาน office โดยเฉพาะเลย

ขอบคุณทุกท่านที่เสียเวลาอ่านครับ Surprised
maxniti22
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : cost
วันที่โพสท์ : 02 Apr 2008 15:39  

ตอนนี้ราคาเท่าไหร่หรอคับ

ใครรู้บอกที
CoCoCon
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : O2
วันที่โพสท์ : 01 May 2008 17:49  

O2 flame นี่เปน WM5 แล้วเราจะให้ร้านอัพเปน WM6 ได้มั้ยคับ
birt
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: cost
วันที่โพสท์ : 24 Aug 2008 18:06  

maxniti22 ผู้เขียน:
ตอนนี้ราคาเท่าไหร่หรอคับ

ใครรู้บอกที

ที่ itcity พันทิบ ประตูน้ำ แว่วๆมาว่า15xxx
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2008 23:44  

ตอนนี้สามารถใช้ wm 6.1 ได้แล้วครับ

อยากได้ rom ก็บอกนะครับ
jeerzz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2008 17:36  

มือ1 ยังหาได้ที่ไหนบ้างครับ แล้วก็ราคาเท่าไหร่ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Nov 2008 20:53  

http://www.thaisecondhand.com/_board/co/data/CO7020071.html

มือ 2 สภาพ 99% ครับ สนใจเข้าไปดูได้ครับ
QO
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Mar 2009 16:38  

สูงสุดใส่ได้2กิ๊กเนี่ยะน๊ะ !
i900
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jun 2009 11:09  

http://xdaflameusers.com/ - Community for XDA Flame.

ROMs, Tweaks, Apps... and MORE!
wut
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ==ขาย/แลก O2 Flame อุปกรณ์ครบ ยกกล่อง==
วันที่โพสท์ : 12 Jul 2009 08:33  

O2 Flame สภาพภายนอกอาจดูไม่ค่อยสวย แต่ภายในแจ๋ว ไม่มี Dead ไม่มีปัญหาการใช้งานใดๆ (เข้าใจว่าเจ้าของเก่าคงเอาไว้เล่นเกมส์แน่ๆ เพราะตัวนี้มันใช้ Cpu จอ แยกออกมาต่างหาก)
อุปกรณ์ครบนะครับ มีแบตให้ทั้งหมด 3 ก้อน (1620 mAh 2 ก้อน และ 3150 mAh 1 ก้อน ใหม่) ที่เหลือดูจากรูปนะครับ
ใครไม่ซีเรียสเรื่องรูปร่างภายนอก คุ้มครับ ผมชอบการเอา handy drive หรือ Card reader มาต่อ แล้วใช้ได้เลย ^^ (เครื่องรุ่นใหม่ๆ น่าจะมีฟังก์ชั่นนี้) โม้มาเยอะ ต้องการขาย 8000.- ครับ แต่มารับเองแถวเซ็นทรัลพระราม2 ลดไปเหลือ 7500.- ครับ

อ้อ!! ใครมี nokia 5800 มาแลกได้นะครับ ^^ (จะจัดให้คุณพ่อซะหน่อย)

ติดต่อ วุธ 089 116 0999
chawaln
Year's Star

จังหวัด: ลพบุรี
หัวข้อ : Re: O2 Flame - โอทู
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2010 19:07  

กำลังหาอยู่เหมือนกัน ใครขายบอกด้วยครับสภาพดี อุปกรณ์เดิม ๆ ครบ ราคาตามตกลง
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: