Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 6500 Slide - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 870 / เข้าชม: 2587128
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2008 22:01  
ตอบโดยอ้างถึง  

scuchat ผู้เขียน:
ลงเพลงไปประมาณ 80 เพลงใน mem อะค่ะ พอฟังก็กระตุกกระตุก แล้วพอกดเปนเพลงถัดไปก็ค้าง นานมากค่ะ ไม่ทราบว่ามันเปนเพราะอารัยหรอค่ะ คือแบบว่าตอนนี้เซงมากค่ะ ใครทราบก็ช่วยบอกทีนะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ปัญหาแบบนี้มักอยู่ที่ซอฟแวร์ครับผม ลองอัพเฟิร์มแวร์ใหม่ดู อาจจะหาย อาจจะยุ่งยากซักหน่อย แต่ก็ไม่เกินความสามารถครับ เฟิร์มแวร์ตัวปัจจุบัน คือ 06.60นะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2008 12:20  

อัพเฟิร์มแวร์ทำยังไงค้า.. book
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2008 15:52  

Anonymous ผู้เขียน:
อัพเฟิร์มแวร์ทำยังไงค้า.. book

ทําได้ 2 วิธีครับ

1. อัพเองที่บ้าน คุณต้องมี PC suite ก่อน เเล้วทําตามในนี้

http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=233181

2. นําไปให้ศูนย์อัพให้ ถ้าประกันคุณเหลืออยู่ ก็ฟรีครับ คนน้อยก็รอไม่นาน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2008 11:27  

notworthy
นายPong
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2008 18:09  

คือผมจะซื้อ 6500 Slide black อ่ะครับ ประมาณวันที่ 23 ครับ
อยากทราบว่า ราคาในตอนนี้เท่าไหร่ครับ
แล้ว หน่วยความจำในตัวเครื่อง หรือ memory card สามารถเพิ่มได้หรือไม่ครับ
คือรุ่นนี้ mem แค่ 20mb เองครับ ถ้าจะเพิ่มจะเพิ่มได้มั้ยคับ
แล้ว รุ่น สีดำ กับ เงิน มันต่างกันมั้ยครับ ใช้สีดำแล้วมันจะเป็นรอยมั้ยอ่าครับ

สีเงิน กับสีดำ ควรซื้อแบบไหนดีครับ

ขอบคุณครับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2008 19:14  

นายPong ผู้เขียน:
คือผมจะซื้อ 6500 Slide black อ่ะครับ ประมาณวันที่ 23 ครับ
อยากทราบว่า ราคาในตอนนี้เท่าไหร่ครับ

ร้านส่ง 9700-9900 บ. ส่วนศูนย์ทะลุหมื่นบาทครับ

แล้ว หน่วยความจำในตัวเครื่อง หรือ memory card สามารถเพิ่มได้หรือไม่ครับ
คือรุ่นนี้ mem แค่ 20mb เองครับ ถ้าจะเพิ่มจะเพิ่มได้มั้ยคับ

ใส่เมมการ์ดเพิ่มได้ครับ เเบบ Micro-SD โดยสามารถเพิ่มได้สูงสุด 4GB โดยในชุดขายจะเเถมเมม 512 มาให้ครับ ( ถ้าไม่ใช้อะไรมาก 1gb ก็เหลือกินเเล้ว )

แล้ว รุ่น สีดำ กับ เงิน มันต่างกันมั้ยครับ ใช้สีดำแล้วมันจะเป็นรอยมั้ยอ่าครับ

สีเงิน กับสีดำ ควรซื้อแบบไหนดีครับ

ขอบคุณครับ

ไม่ต่างครับ ฟังก์ชั่นก้เหมือนๆ กันหมด รวมถึงราคาด้วย

เเต่สีดํารู้สึกจะเคลือบเฉยๆ ครับ ใช้ไปนานๆ มีบ่นเหมือนกันว่าลอก ส่วนสีเงินเป็นสีธรรมชาติเลยครับ อย่างมากใช้ไปนานๆ ก็เป็นรอยขนเเมวเท่านั้น เเล้วเเต่คุณชอบครับ ชอบอะไรก็ซื้ออันนั้น
นายPong
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2008 20:14  

ขอถามอีกอย่างนะครับ

คือ หน่วยความจำภายใน ที่มี 20MB สามารถเพิ่มได้มั้ยอ่ะครับ
kanakab
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ราคา6500 Slide มือ2 ขายกันเท่าไหน่
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2008 20:18  

Shocked ถึง9000เปล่า
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2008 20:20  

ขอถามอีกอย่างนะครับ

คือ หน่วยความจำภายใน ที่มี 20MB สามารถเพิ่มได้มั้ยอ่ะครับ

เมมโมรี่เครื่อง เพิ่มไม่ได้ครับ พ่อเเม่ให้มาเท่าไรก็ได้เท่านั้น เสริมไม่ได้นะจ๊ะ
นายPong
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2008 20:26  

คับ คือ รบกวนพี่ papayatop ช่วยบอกทีคับ
ถ้าจะซื้อ ต้องซื้อ อะไรเพิ่มอีกอ่ะคับ อย่าง bluetooth กับ หูฟัง smalltalk
ในชุดเค้ามีให้้มั้ยคับ

ผมใช้ mem ไว้ฟังเพลง เป็นหลัก ควรใ้ช้ mem เท่าไหร่ดีครับ
สัก 2 gb พอมั้ยคับ
ส่วน หน้ากาก กับ ซิลิโคน รุ่นนี้มีมั้ยครับ แล้วเค้าแถมมาให้ในชุดป่าวคับ

แนะนำทีครับ ถ้าจะซื้อ จะต้องเพิ่มอะไรอีก
ตอนนี้ผมตัดสินใจว่าจะซื้อ สีำดำ แ้ล้วครับ เท่ดี หุหุ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2008 20:45  

คับ คือ รบกวนพี่ papayatop ช่วยบอกทีคับ
ถ้าจะซื้อ ต้องซื้อ อะไรเพิ่มอีกอ่ะคับ อย่าง bluetooth กับ หูฟัง smalltalk
ในชุดเค้ามีให้้มั้ยคับ ุ

มีครับ น่าจะเป็น HS-47 นี่เเหละ สําหรับบลูทูท ต้องซื้อเองต่างหากครับ

ผมใช้ mem ไว้ฟังเพลง เป็นหลัก ควรใ้ช้ mem เท่าไหร่ดีครับ
สัก 2 gb พอมั้ยคับ
ส่วน หน้ากาก กับ ซิลิโคน รุ่นนี้มีมั้ยครับ แล้วเค้าแถมมาให้ในชุดป่าวคับ

แนะนำทีครับ ถ้าจะซื้อ จะต้องเพิ่มอะไรอีก
ตอนนี้ผมตัดสินใจว่าจะซื้อ สีำดำ แ้ล้วครับ เท่ดี หุหุ

ถ้าใส่เเค่ 70-80 เพลง 1gb ก้เหลือเฟือครับ หรือจะใส่ 2gb ก็ไม่ว่ากัน ส่วนกรอบใส ซิลิโคนมีครับ ลองหาตามร้านขาย accessories ดู
นายPong
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2008 22:15  

ขอบคุณพี่ papayatop มากนะคับ ที่แนะนำให้ผม
[ หม่อม CHUY ]
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jul 2008 12:00  

SuperJOY ผู้เขียน:
scuchat ผู้เขียน:
ลงเพลงไปประมาณ 80 เพลงใน mem อะค่ะ พอฟังก็กระตุกกระตุก แล้วพอกดเปนเพลงถัดไปก็ค้าง นานมากค่ะ ไม่ทราบว่ามันเปนเพราะอารัยหรอค่ะ คือแบบว่าตอนนี้เซงมากค่ะ ใครทราบก็ช่วยบอกทีนะค่ะ

ปัญหาแบบนี้มักอยู่ที่ซอฟแวร์ครับผม ลองอัพเฟิร์มแวร์ใหม่ดู อาจจะหาย อาจจะยุ่งยากซักหน่อย แต่ก็ไม่เกินความสามารถครับ เฟิร์มแวร์ตัวปัจจุบัน คือ 06.60นะครับ

ลองอัพเเล้วคับ รู้สึกเครื่องไม่หน่วง ก็ดีขึ้นอ่ะคับผม ( โครตลุ้นเลยจะอัพสำเร็จไหม กลัวเน็ทหลุด ไฟดับ ) 55+
แบงค์กี้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jul 2008 13:15  

ใครก็ได้ช่วยฟันธงหน่อยครับ จะใช้สี ดำ หรือ สีปกติ อ่ะคับ
เห็นหลายคนบอกลอกง่าย ใครที่ซื้อสีดำแล้วไม่มีปัญหาอะไรเลยบ้างคับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jul 2008 16:40  

แบงค์กี้ ผู้เขียน:
ใครก็ได้ช่วยฟันธงหน่อยครับ จะใช้สี ดำ หรือ สีปกติ อ่ะคับ
เห็นหลายคนบอกลอกง่าย ใครที่ซื้อสีดำแล้วไม่มีปัญหาอะไรเลยบ้างคับ

เเล้วเเต่คุณชอบนะครับ ถ้าเอาเเบบไม่ลอกก็สีเงินน่ะเเหละ Very Happy
boybaa
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สนใจ
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2008 17:13  

แล้วใช้เป็นเวปแคม ได้ปะคับนี่ อยากรุ้มากๆ จะได้ตัดสินใจซื้อ
SuperJOY
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2008 19:37  

แบงค์กี้ ผู้เขียน:

สีดำมีโอกาศลอกครับ แต่สีเงินไม่มี เพราะเป็นเนื้อโลหะ แม้จะถลอกก็เป็นเนื้อโลหะมองแทบไม่เห็นครับ แต่ถ้าสีดำถลอกละก็ เหอะๆ ถ้าไม่เชื่อก็ลองเอา2สีนี้ไปถูกับพื้นคอนกรีตดูสิ จะรู้ว่าใครลอก ใครไม่ลอก อยู่ที่ว่าใจถึงหรือเปล่า
devilmaycry
Year's Star

จังหวัด: Nongkhai
หัวข้อ : Re: แก้ปัญหา ไม่อ่าน mem แล้ว ringtone คืนค่า
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2008 01:39  

ฟง ผู้เขียน:
ผมใช้ 6500s มาครบปีนึงแล้วใครบอกว่าสีเงินไม่ลอก ขอบอกว่าลอกนะครับ ลอกตรงปุ่มmenu สี่เหลี่ยม จะหาเปลี่ยนไม่รู้จะหาที่ไหนได้ (ใครรู้บอกด้วยนะครับ)
ปัญหาจาก 6500s ไม่อ่าน mem เพิ่งเจอมากับตัว 2อาทิตย์แล้ว ก็ลองหาดู
มันเกิดจากการออกแบบทาง nikia ฝาหลังไม่สนิทนะครับตรงเขี้ยวข้างๆ mem
โดยปกติแล้วถ้าเราใส่ฝาหลังมันจะไปกดเขี้ยวข้างๆ mem ให้กดลงไปเครื่องจึงอ่าน mem
ถ้าฝาหลังไม่สนิทก็จะทำให้มันอาจ กดบ้างไม่กดบ้าง ทำให้อ่านบ้างไม่อ่านบ้าง
ผมก็เลยเอาคีม บีบแง่งตรงฝาหลังให้มันสูงขี้นหน่อยลองทดลองดู ผลปรากฎว่าใช้ได้ปกติ
หากท่านใดมีปัญหาแบบนี้ให้ลองบีบให้มันกดลงได้ลึกๆหน่อยก็จะหาย
แล้วเรื่อง set ring tone ไว้ ที่มัน reset กลับไปเป็น nokia tone ก็น่าจะเกิดจากการอ่าน
mem บางครั้งที่ฝาหลังหลวม ทำให้เครื่องไม่พบ mem มันจึง set กลับค่าเดิม
ไงก็ใช้วิธีนี้ดูนะครับ คิดว่าหายแน่นอน ^^ รัก nokia 6500s คับ ดีไซด์ สวยดี

อืมที่เค้าบอกว่าไม่ลอกน่าจะหมายถึงตัวเนื้อสแตนเลสนะครับ
เพราะไม่ได้พ่น เคลือบสี
แต่ถ้า Black ก็คงมีโอกาสลอกได้
devilmaycry
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2008 01:46  

PTT010 ผู้เขียน:
ถึงคุณ devilmaycry ลิงค์นี่แปลงไฟล์รึยังคะ? คลิกลิงค์แล้วมันให้อัพโหลดไฟล์อ่ะค่ะ

งง = = แล้วโปรแกรม super นี่มีให้โหลดมั้ยคะ?

ผมอัพให้จนลิงค์มันหมดอายุไปนานแล้ว
ไม่เห็นมีใครมาโหลด
ผมก็เลยลบไปแล้วนะ
ส่วนโปรแกรม super ผมโหลดจากเน็ทนี่แหละ
ลองหาดูก่อนนะ
ถ้ายังติดต่อมาที่
warayute_fong@yahoo.co.th
devilmaycry
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2008 01:52  

ชื่อโปรแกรมเต็มๆ คือ SUPER © 2007
บางทีจะเห็นเป็น SUPER ฉ.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2008 18:17  

อยากทราบว่าหูฟัง 6500 SLIDE เป็นรุ่นเดียวกับ NK 3110 C หรื่อครับ HS-47 พอดีซื้อมาทั้ง 2 รุ่น แต่ของ 6500 จะทำที่จึน แต่ 3110 C จะทำที่ เวียดนามอ่ะครับ
WhereIsTheLove
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2008 10:12  

ผมก็วางแผน ที่จะซื้อ เหมือน กันครับ 6500s
แต่ผมอยากทราบว่า ซื้อร้าน แบบพวก jay mart กับ ซื้อที่ ศูณย์ โนเกียนี่
จะซื้อที่ไหนดีกว่ากัน อ่ะ ครับ ช่วย บอกหน่อยครับ
littlebeary
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2008 11:21  

WhereIsTheLove ผู้เขียน:
ผมก็วางแผน ที่จะซื้อ เหมือน กันครับ 6500s
แต่ผมอยากทราบว่า ซื้อร้าน แบบพวก jay mart กับ ซื้อที่ ศูณย์ โนเกียนี่
จะซื้อที่ไหนดีกว่ากัน อ่ะ ครับ ช่วย บอกหน่อยครับ

ไปซื้อมาแล้วเมื่อวาน ซื้อที่ศูนย์ ราคา 10,490 บาท ประกันเครื่อง 1 ปี แต่ถ้าซื้อร้านส่งตามมาบุญครองน่าจะถูกกว่า และอาจมีประกันนานกว่านี้ อย่างเครื่องของ IEC ลองตัดสินใจดู
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2008 19:58  

ผมใช้อยู่ครับเป็นสีดำเวลาไปวางไว้กับพื้นมันจะลอกง่ายมากต้องเอาปลอกไส่ไว้เคยทำตกด้วยตกจากกระเป๋าเสื้ออย่างแรกแต่ก็เป็นรอยนิดๆโปรแกรมไมมีปัญหาใช้ได้เหมือนเดิมรู้อย่างนี้เอาสีเงินน่าจะดีกว่า อิอิ ซื้อมา 14000 ตั้งแต่5เดือนที่แล้ว แต่ตอนนี้เหลือแค่9500บาทครับ ชอบมาก เฟริมแวร์ของผมเวอชัน 04.81ครับ ตอนนี้ใหม่สุดอยู่ที่เท่าไรครับ Rolling Eyes Razz Rolling Eyes
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2008 15:48  

ช่วยหน่อยค่ะ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องมือถือมากน่ะ เเต่เล็งๆ Smile อยู่ค่ะ ระหว่าง Nokia6500s กับ Nokia6120c เน้นกล้อง ฟังเพลง และทน อันไหนดีกว่ากันค่ะ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2008 15:52  

ช่วยหน่อยค่ะ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องมือถือมากน่ะ เเต่เล็งๆ Smile อยู่ค่ะ ระหว่าง Nokia6500s กับ Nokia6120c เน้นกล้อง ฟังเพลง และทน อันไหนดีกว่ากันค่ะ

6500s ดีกว่าหมดทุกอย่างเลยครับ ยกเว้นความเร็วของการประมวลผล 6120c. ชนะขาด

ถ้าซื้อใช้ระยะยาว ไม่สน 3G บอดี้ทนทาน กล้องชัด แฟลชเเรง ใช้งานง่าย เสียงดังดี 6500s เหมาะสมเเล้วครับ ราคา 9450 บ. Very Happy
SuperJOY
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2008 23:05  

ผมใช้อยู่ครับเป็นสีดำเวลาไปวางไว้กับพื้นมันจะลอกง่ายมากต้องเอาปลอกไส่ไว้เคยทำตกด้วยตกจากกระเป๋าเสื้ออย่างแรกแต่ก็เป็นรอยนิดๆโปรแกรมไมมีปัญหาใช้ได้เหมือนเดิมรู้อย่างนี้เอาสีเงินน่าจะดีกว่า อิอิ ซื้อมา 14000 ตั้งแต่5เดือนที่แล้ว แต่ตอนนี้เหลือแค่9500บาทครับ ชอบมาก เฟริมแวร์ของผมเวอชัน 04.81ครับ ตอนนี้ใหม่สุดอยู่ที่เท่าไรครับ Rolling Eyes Razz Rolling Eyes

ตัวล่าสุดอยู่ที่ V 06.60 ครับ
SuperJOY
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2008 23:17  

papayatop ผู้เขียน:

6500s ดีกว่าหมดทุกอย่างเลยครับ ยกเว้นความเร็วของการประมวลผล 6120c. ชนะขาด

ถ้าซื้อใช้ระยะยาว ไม่สน 3G บอดี้ทนทาน กล้องชัด แฟลชเเรง ใช้งานง่าย เสียงดังดี 6500s เหมาะสมเเล้วครับ ราคา 9450 บ. Very Happy

6120ไม่ได้ชนะขาดรอยนะครับ ห่างกันไม่กี่ร้อยหรอกครับ แต่อย่าลืมว่า6120มันเป็นซิมเบี้ยน เพราะไอ้ซิ้มเบี้ยนนี่แหละตัวกินซีพียู 6120ซีพียูมากกว่า6500Sก็จริง แต่CPUที่เหลือจริงๆ 6500Sเหลือมากกว่าครับ ผมเคยเอาN73RunJavaแข่งกับ6500Slideมาแล้วครับ รู้ๆอยู่ว่าN73ซีพียูก็มากกว่า6500Slideอยู่ไม่น้อยเหมือน6120ก็มากกว่า6500Sเหมือนกัน แต่ผลที่ได้คือ 6500Slideกินขาดครับ และขาดแบบเยอะพอสมควรด้วย ไอ้พวกซิ้มเบี้ยนที่ทำซีพียูเยอะๆก็เพื่อให้ซิ้มเบี้ยนกินซีพียูที่ให้มานี่แหละครับ ถ้าวัดกันที่เหลือสดๆ 6500Slideชนะขาดรอย แต่บางทีก็มีข้อเสียครับ พวกเกมส์จาวาบางเกมส์ที่เป็นเกมส์3Dหรือ3มิติ ที่ต้องให้เดิน(เหมือนเกมส์ฮาฟไลฟ์) จะเล่นแทบไม่ได้เลย กดหันนิดเดียวมันหันแทบกลับมาที่เดิม ก็เพราะCPU Run เร็วไปนี่แหละครับ นอกนั้นฉลุย ยิ่งโปรแกรมJAVAอื่นๆนี่แทบจะเรียกได้ว่ากดปุ๊บมาปั๊บเลยก็ว่าได้ ไม่มีหน่วง รวมทั้งการกดเข้าฟังก์ชั้นพื้นฐานของตัวเครื่องก็ทำได้อย่างรวดเร็วมากกว่าซิ้มเบี้ยนเยอะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 10:14  

รบกวนอีกนิดนึงน่ะค่ะ และระหว่าง 6500S กับ N73ME ตัวไหนดีกว่ากันค่ะ
SuperJOY
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 20:16  

รบกวนอีกนิดนึงน่ะค่ะ และระหว่าง 6500S กับ N73ME ตัวไหนดีกว่ากันค่ะ

ผมจะไม่พูดจุดเหมือนกันระหว่าง6500SlideกับN73(อย่างเช่นกล้อง3ล้าน+ไฟแฟลช+ออโต้โฟกัส9ล9)นะครับทุกคนคงรู้ดี แต่ผมจะพูดในสิ่งที่ต่างจากN73 นอกจากจอ16ล้านสีแล้ว ยังมี
1.ถ่ายทอดการแสดงผลของหน้าจอไปยังทีวีได้หรือเรียกอีกอย่างหนึ่งว่าTV-Out
2.6500Slide ไม่ต้องทำการติดตั้งจาวา แค่เอาพวกไฟล์จาวาลงเครื่องก็ใช้ได้เลยไม่ต้องติดตั้งให้เสียเวลาอย่างN73 สำหรับคนชอบเล่นเกมหรือหาโปรแกรมมาใช้ อันนี้ยิ่งมีผลมากๆ อย่างผมก็ลงเกมไปไม่มาก ก็แค่100กว่าเกม ถ้ามานั่งติดตั้งทุกเกมส์ มีหวังรอเป็นชาติ
3.วัสดุที่นำว่าใช้ทำเครื่อง 6500Slideกินขาดครับ N73 มีหลายเว็บรีวิว N73 ว่าวัสดุที่นำใช้แย่มากๆ วัสดุที่นำมาใช้ไม่ใช่เกรดAเหมือน N95 แต่ก็เอาไปเทียบกันไม่ได้อยู่แล้วละ เพราะราคาคนละเรื่อง แต่ถึงขนาดวัสดุเกรดAกระนั้นก็ยังลอก แต่สำหรับ6500Slide แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง อย่างว่าแต่พลาสติกเกรด A เลย นี่ใช้โลหะมาเป็นวัสดุ แน่นอนว่าความทนทานต่อแรงขีดขวนมีสูงมาก + กับการดีไซด์แบบสไลด์ จึงทำให้ดูหรูหราขึ้นเยอะ ต่างจากN73มาก
4.การเข้าใช้งานโปรแกรมต่างๆทำได้ไวกว่าN73มากๆ ยิ่งถ้าอัพเฟิร์มแวร์ตัวล่าสุด 06.60 (ณ วันที่29/6/2551)เร็วกระฉูดไร้ปัญหาสารพิษตกค้าง(มันพูดถึงเรื่องมือถือหรือพูดถึงเรื่องเครื่องยนต์กับม้ำมันกันแน่วะเนี่ย) เพราะเนื่องจากไม่ใช่ปฏิบัติการซิมเบี้ยน ถ้าจะให้พูดถึงเรื่องซิมเบี้ยน ถ้าหลายคนเคยใช้จะรู้ว่า ถึงแม้จะทำการลงโปรแกรมได้อย่างยืดหยุ่นกว่าพวกที่ไม่ใช่ซิมเบี้ยนแล้ว แต่โปรแกรมที่จะนำมาใช้จกันริงๆนั้น มีน้อยถึงน้อยที่สุด คุณก็คิดดูว่าคุ้มไหม ถ้าจะแลกกับการเข้าใช้งานโทรศัพท์ในหมวดต่างๆได้ช้า และใช่ว่า6500Slideจะทำอะไรไม่ได้เลย แค่รองรับJavaนี่ก็มากมายมหาศาลทั้งเกมละโปรแกรมอยู่แล้ว อยู่ที่ว่าผู้ใช้รู้จักหาแค่ไหน
5.6500Slide สามารถถ่ายVDO ได้ความละเอียดระดับ VGA หรือ 640 x 480 Pixelsและความละเอียดของภาพถือว่าดีเยี่ยม ในขณะที่N73ทำได้แค่ระดับCIF หรือ 352 x 288 Pixels
จากที่ข้อความข้างต้นที่กล่าวมาถึงความแตกต่างระหว่าง6500SlidedกับN73 ถ้าไม่คิดเล็กคิดน้อย(อย่างเช่นกล้องหน้าN73ถ่ายรูปได้ แต่มีกล้องหลัง3ล้าน+ไฟแฟลช+ออโต้โฟกัสผมเองก็ไม่รู้จะใช้กล้องหน้าไปทำไม) นอกนั้น6500Slideก็ทำอะไรที่N73ได้เช่นกันครับ
ที่ผมกล้าพูดถึงข้อเสียN73ก็เพราะว่าเคยใช้มาแล้ว จึงรู้ข้อดี-ข้อเสียพอสมควร

สรุป ถ้าให้เลือก ตัวเครื่องทำมาจากโลหะ + ดีไซด์แบบสไลด์ + เข้าใช้งานโปรแกรมต่างได้อย่างรวดเร็ว + ไม่ต้องติดตั้งJava + ถ่ายVDOระดับVGA แลกกับระบบปฏบัติซิมเบี้ยนที่เสียไป ผมยอมครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 20:59  

ตอนนี้ผมใช้6500อยู่แต่ว่าไฟแฟลชกล้องถ่ายรูปไม่ติดอะทำไงดีเปิดแฟลชก็แล้วใครเคยเป็นบ้าง Embarassed Rolling Eyes
[ หม่อม CHUY ]
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 23:07  

ตอนนี้ผมใช้6500อยู่แต่ว่าไฟแฟลชกล้องถ่ายรูปไม่ติดอะทำไงดีเปิดแฟลชก็แล้วใครเคยเป็นบ้าง Embarassed Rolling Eyes

ตั้งค่าปิดไว้หรือ เปล่าเชคดูดีๆ
okemaeda
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2008 02:25  

มีตัวล๊อกไม่ให้มันไสล์เองรึเปล่าครับ

กลัวใส่ในกระเป่ากางเกงแล้วมันจะเลื่อนขยับเอง ทำให้ไสล์หลวม
papirunya
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2008 22:14  

คือตอนนี้จะซื้อมือถือใหม่ ดูดูไว้ก็ 6500s เน้น เพลง + กล้อง แล้วก็เป็นคนคุยโทรศัพท์นานมาก แต่มีคนบอกว่า รุ่นนี้ไม่เหมาะเพราะเครื่องมันจะร้อนเร็ว เลยอยากให้เพื่อนๆ ที่พอรู้ ช่วยให้ความเห็น และแนะนำหน่อยค่ะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2008 15:46  

papirunya ผู้เขียน:
คือตอนนี้จะซื้อมือถือใหม่ ดูดูไว้ก็ 6500s เน้น เพลง + กล้อง แล้วก็เป็นคนคุยโทรศัพท์นานมาก แต่มีคนบอกว่า รุ่นนี้ไม่เหมาะเพราะเครื่องมันจะร้อนเร็ว เลยอยากให้เพื่อนๆ ที่พอรู้ ช่วยให้ความเห็น และแนะนำหน่อยค่ะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ

ที่เครื่องร้อนก็เพราะว่า บอดี้ด้านหลังเป็นสเเตนเลส (คล้ายๆ กับ 6300 ที่ฝาปิดเเบตเป็นสเเตนเลสเช่นกัน) วิธีที่ไม่ทําให้คุณรําคาญง่ายๆ ก็คือ ใช้สมอลทอลค์ หรือบลูทูธเเทนเเนบหูคุยดีกว่า

ถ้าต้องการทนๆ เน้นเพลงบ้าง กล้องดีๆ 6500s ก็โอเคครับ Very Happy
papirunya
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2008 21:03  

ขอบคุณมากค่ะ คืออยากทราบอีกว่า ตอนนี้ ราคาประมาณเท่ารัยค่ะ ศูนย์ไหน ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
อยากรู้คับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2008 22:26  

รบกวนช่วยเปรัยบเทียบ

6500S กับ 5610 แบบละเอียดทีครับผม

ตัดสินใจไม่ถูกระหว่างสองตัวนี้อะ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2008 23:49  

อยากรู้คับ ผู้เขียน:
รบกวนช่วยเปรัยบเทียบ

6500S กับ 5610 แบบละเอียดทีครับผม

ตัดสินใจไม่ถูกระหว่างสองตัวนี้อะ

6500s จะเน้นการใช้งานทั่วไป + กล้อง วัสดุมีความคงทนครับ เเม้เครื่องจะหนักไปหน่อย เสียงลําโพงว่าไป ก็พอๆ กับ 5610 ครับ ดังพอๆ กันเลย กล้องใส่มาให้ 3.2MP เลนส์ Carl Zeiss ด้วย เสียตรงประมวลผลช้าไปนิดนึง โดยรวมก็ดีครับ

5610 เป็นมิวสิคโพน ที่เน้นกล้องด้วย ระบบเสียงลําโพงเเละหูฟังอยู่ในเกณฑ์ดีครับ ขนาดเเละนํ้าหนักสบายๆ เเต่วัสดุไม่คงทนเท่าใดนัก การใช้งานเหมือนๆ ตัวบนครับเป็น S40 เหมือนกัน

ถ้าเน้นคงทน กล้อง >> 6500s
เน้นฟังเพลง กล้อง >> 5610

ราคาของ 6500s เเพงกว่าประมาณ 1000 บ. คิดดีๆ ละกัน ^^
papirunya
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2008 20:19  

เราเคยใช้ 5610 แต่ตอนี้ขายไปแล้ว ดันไปเจอเครื่องไม่ดี เวลาฟังเพลงลำโพงมันจะดัง ปุปุ
ไม่รู้ว่าเครื่องอื่นเปนป่าว แล้วเวลาคุยโทศัพท์ จะได้ยินเสียงเหมือนไฟช็อด ปัญหาที่พบก็มีแค่นี้ แต่เรื่อง เสียง + กล้อง ยอมรับว่าเสียงใสดี กล้องชัด มากๆ เว้นแต่จะเจอปัญหาอย่างเรา
ตอนนี้เลยว่าจะซื้อ 6500 แทน จะลองเสี่ยงดูอีกครั้ง
N00N
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2008 20:22  

ขอถามผู้รู้สัก 3 ข้อนะคะ
1.อัพFwนี่ ข้อมูลจะหายหมดเหรอคะ
2.ต้องตั้งค่ายังไงเหรอคะ ให้โชmsgในซิม ตอนนี้ไม่เหนเลยค่ะ
3.มีใครหาซื้อซิลิโคนมาใช้ได้รึยังคะ ซื้อที่ไหนเอ่ย

ขอบคุณมากค่ะ ^^
sparo69
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: 6500slide -*-
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2008 02:00  

F. ผู้เขียน:
supra70 ผู้เขียน:
ปัณหาของผมมันมีอยูว่า

ผมเปลี่ยนภาพพักหน้าจอ กับเสียงเรียกเข้า ที่ผมเอามาลงเอง (ไม่ใช่ของตัวเครื่อง)

แล้วทีนี้... อยู่ดีๆ มันก็เปลี่ยนเองอ่ะคับ เซ็งมากๆเลย ผมลองกดส่วนบนสุดกับท้ายสุด

ของเครื่อง มันเป็นทันทีเลยคับ เปลี่ยนเองอัตโนมัต......

ใครเป็นแบบผมบ้าง แล้วหาวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างคับบ

ขอบคุณคับ

ไม่รุ้ซี ของผมก็เป็นนะแต่นานๆๆๆๆ ที ประมาณว่าไม่ไปเจ๊าแจะกับโปรแกรมอะไรมากๆก็ไม่นะ
ตอนนี้ไม่เป็นได2อาทิตแล้วครับ แฮบปี้มากมาย

อ้อที่ตอนสไลดถ้าไม่ค่อยถนอมแบบผมละก็เป็นลอยทุกตุ่มแน่

ปล.แต่ว่าใครที่คิดจะซื้อไม่ต้องไปซีเรียดมากนะ ตอนแรกที่ผมจะซื้อผมก็รู้สึกแบบพวกคุณนั่นแหละ แต่พอซื้อมาแล้วก็เจอบ้างแต่นานๆที อ้อแล้วเวลาหรือวันที่ของใครไม่ตรงกับปัจจุบันก็เปลี่ยนเป็นGMT-12 ซะนะ จะได้เป็นปกติส่วนใครที่อยู่แล้วก็ขอโทษทีนะครับ

ของผมเป็นทุกวันคับ เซงมากเลยยย พอผมกำหนดรูปไว้ มันก้อเปลี่ยนเองอ่ะคับบ
พอมีวิธีแก้ไขมั้นคับ - -

เป็นทุกวัยเลยเหรอครับ อันนี้ผมก็ไม่รู้นะว่ามันเป็นเพราะอะไร แต่ของผมยังไม่เป็นแบบที่ว่านานแล้วครับแต่ตอนแรกๆก็2-3วันเป็นที ก็เลยเซ็งมากเลยปรับนู่นปรับนี่จนปัจจุบันก็ไม่นานเจอแล้ว (แม้ว่าจะถอดฝาหลังออก)

ปล.เฟิร์มแวร์ทำไมหลายMBจัง ถ้าไม่ใช่ High-Speed ละก็ฝันกลางวันแน่ๆที่จะอับ เซ็งเลย

ปัญหานี้แหละ wallpaper จะกลับคืนเดิมตลอด เหมือนเมม จะหลุดๆไปคับ คือ อยากทราบว่ามันมีทางแก้ มั้ย เปนทุกเครื่องรึ ป่าว เพราะว่าเพิ่งซื้อ มา ถ้าเปลี่ยนมันจะเปนเหมือนเดิมรึป่าวอ่า จิงๆก้อแค่ย้ายภาพนั้นๆ มาไว้ในเครื่อง แต่อยากทราบว่ามันจะเปนทุกเครื่องเรยรึป่าว

ขอบคุนล่วงหน้าคับ
monososumpa
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เขตปกครองพิเศษ
หัวข้อ : รนั่น
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2008 02:40  

มาเล่าให้ฟัง.....เฮ้ออออ....-*-
วันนี้พึ่งไปซื้อมาเองอ่ะ
กว่าจะเลือกได้
เดินเลือก 2 ชม กว่า ที่ เดอะมอล งามฯ
ตอนแรก จะไปเอา SE p1i แต่ดันไม่มีของ
เลยเปลี่ยนใจมาเอา N81 11300
แต่พอดูเลือกๆ กำลังจะแกะ ซีล กล่อง
อีกใจนึงก็นึกออกมาว่า ทำไมไม่เอา 6500 S ล่ะ
ออก จะ Hi So
ปากมันก็ดันเปิดแล้วออกเสียงไปว่า เออ เดี๋ยวก่อนพี่ !!!
เอา 6500 s ดีฟ่า
ถูกกว่าต้ง เกือบ 2000
แต่อีกใจนึงก็คิด ห่าเอ่ยยยยยยยย เสียงด่สยอ่ะ อยากได้ 81 มากว่า
แต่ก็ช่างเหอะ ซื้อมาแล้วเนอะ 9800 ถ้วน
พอเสร็จสัพจากการ แปะ กันรอย + ซีรีโครน 150
เลยแถบไม่เหลือตังซื้อ เมม เลยยังไม่ซื้อ
พอกลับมาบ้าน กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด
ทำไมฝาหลังกูมันปิดไม่สนิทว่ะ
แทบล้มทั้งยืน-*-
มือไม้สั่น ระ ริก
กูพึ่งจะ ออกมาน่ะ ทำไม มันผะเยอแล้วอ่ะ
เลยรีบเอานามบัตรที่ร้านที่ซื้อมา ดูเบอร์แล้วโทรไป
ตูด....
ตูด....
ฮาโหล...
เออ พี่ ผมที่ซื้อ 6500 S ร้านพี่ไปอ่ะ จำได้ป่ะ
เออ จำได้ค่ะ ว่างไงค่ะ
พี่ครับ ถ้าสมมุติ ว่า พรุ้งนี้ผมจะเอาไปเปลี่ยนเป็น 81 จะต้องเพิ่มตังเท่าไหร่อ่ะ
อืม ก็ หักจากวันนี้ที่ซื้อไป 1000 จาก 9800 อ่ะคะ
เพราะเครื่องไม่ได้มีปัญหาอะไรช่ายไหมค่ะ
ครับ ไม่ได้มีปัญหาอ่ะไร (แต่ในใจอยากจะบอกว่า ฝาหลังมันไม่หนิด)
นั้นไม่เป็นเปนไรครับ หวัดดีครับ
.....
หลังจากนั้นก็เลย ทั้งปากกัด ตีนดัด จนเกือบ -*- จะสนิท...
รู้งี้ กู เอา 81 ดี ฟ่า..........................

แล้วแบบว่าเวลามีสายเข้า เสียงเรียกเข้าไมต้อง เบาก่อนแล้วค่อยดังอ่ะ
ทั้งๆ ที่ตั้งเป็น ดังต่องเนื่องแล้วน่ะ เซ็งเป็ดมาก
V. ล่าสุดแล้ว แล้วมีทางแก้ไหม ผู้รู้ช่วยตอบทีน่ะ
ขอบใจล่วงหน้าด้วย
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: รนั่น
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2008 11:47  

monososumpa ผู้เขียน:

ทำไมฝาหลังกูมันปิดไม่สนิทว่ะ
แทบล้มทั้งยืน-*-
มือไม้สั่น ระ ริก

มีวิธีดัดอยู่ ในกระทู้นี้เเหละ ได้ผลดีนักเเล

monososumpa ผู้เขียน:

แล้วแบบว่าเวลามีสายเข้า เสียงเรียกเข้าไมต้อง เบาก่อนแล้วค่อยดังอ่ะ
ทั้งๆ ที่ตั้งเป็น ดังต่องเนื่องแล้วน่ะ เซ็งเป็ดมาก
V. ล่าสุดแล้ว แล้วมีทางแก้ไหม ผู้รู้ช่วยตอบทีน่ะ
ขอบใจล่วงหน้าด้วย

เป็นปกติของ S40 อยู่เเล้ว ไม่ต้องตกใจ
WhereIsTheLove
Year's Star

หัวข้อ : แนะนำครับ
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2008 13:12  

มันอยู่ที่ร้านที่ คุณซื้อนะ
ผมก็ใช้มาได้เกือบเดือนระ no problem
ผมซื้อที่ jay mart ไม่มีไรที่เป็นปัญหาเรย
โนเกียเค้าทำ มาดีอยู่แร้วคับ
อยู่ที่ว่าคนเอามาขายเขาเอาของมือหนึ่ง ดีๆ มาป่าว
เท่านั้นเอง
สาวก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2008 11:49  

ผมซื้อมาได้ประมาณ 2 อาทิตย์แล้วครับ

เครื่องเดิมใช้ N.6280 ซึ่งประทับใจในกล้องมากๆๆ แค่2 ล้านพิกเซลแต่ชัดระเบิดเลยอะ แต่ว่าที่ต้องเปลี่ยนเพราะว่า โดนน้องสาวยึดอำนาจครับ -*-

ตอนแรกก้อลังเลระหว่าง 5610 กับ 6500s แต่เพื่อนๆใช้ 5610 กันเยอะ และบางเครื่องยังไปนอนอยู่ศุนย์โนเกียเป็นเดือนแล้วยังไม่กลับคืนรัง -*- เลยไม่เอาดีก่า มาเอา 6500s แทนแล้วกัน ดีไซน์ไฮโซดี

ผมไปถอยที่ร้าน Nid Telecom แห่งมาบุญครอง ครับ 9400บาท แถมเมม 512 เสียตังค์ซื้อกรอบใสไปอีก 80 บาท

ขอพูดถึงข้อดีสำหรับ6500s ก่อนนะครับ

1. ไฮโซสมใจเลยอะ เครื่องเล็ก เบา กระชับมือดีครับ
2. สไลด์แน่นมากๆๆๆๆ ให้ความรู้สึกมั่นใจ
3. เสียงเรียกเข้าดังไปสามบ้านแปดบ้าน อากงอาม่า ตกใจตื่นกันใหญ่

ส่วนข้อเสียที่พบนะครับ
1. เวลาคุยเครื่องจะร้อนเร็วมากๆเลยอะ คือแบบคุยสัก10นาทีนี่อาจเกิดอาการ เบลอกลับบ้านไม่ถูกได้ เลยต้องพก Small Talk ติดตัวไปตลอดเลย

2. สืบเนื่องจากข้อ 1 นะครับ Small Talk ที่แถมมาให้ ทำไมมันห่วยแตกสุดๆอะ ปรับเสียงก้อไม่ได้ อันนี้ผิดหวังมากครับ เพราะว่า Small Talk ของ 6280 ยังดีกว่าเลยอะ
^
^
^
ถ้าจะเปลี่ยน หูฟัง อันใหม่นี่ มีใครช่วยแนะนำทีครับ ว่า ควรซื้อรุ่นไหน ที่ไหน และราคาประมาณเท่าไหร่ เพราะว่า รุ่นนี้เสียงโอเคนะ(ฟังจากลำโพง) แต่หูฟังห่วยมากๆๆ

3. กล้องถึงแม้ว่าจะ 3.2 ล้านพิกซ แต่เวลากดเข้าโหมดกล้องจะพบว่า กล้องไม่ชัด แต่พอกดถ่าย แช๊ะ!! เออแฮะ ภาพชัดแล้ววุ้ย ตอนแรกที่ลองกล้องนี่ตกใจเลย นึกว่าซวยแล้วกรู ยังไม่เคยเอาภาพเข้าคอมครับ เลยยังเปรียบเทียบได้ไม่ชัดว่า 6280 กับ 6500 คุณภาพภาพจะต่างกันเยอะมั๊ย

ส่วนเรื่องอื่นก้อเล็กๆน้อยๆครับ ถือว่าพอรับได้ รูปแบบเมนูก้อเดิมๆไม่ต่าง กับ 6280 สักเท่าไหร่ แต่ดีไซน์กับวัสดุ เครื่องนี้ชนะขาดลอย

ปล. ช่วยบอกทีนะครับว่า หูฟังรุ่นไหนเจ๋งๆ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ เพราะว่าอยากเปลี่ยนหูฟังมากๆ
affy-boy
Year's Star

หัวข้อ : ใครมีปัญหาบ้าง กับ 6500 slide
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2008 13:19  

เพิ่งไปซื้อเครื่องมา 3 วัน จาก J-mart ที่เซ็นทรัลลาดพร้าว

แล้วหน้าจอมันเป็นเส้นๆ ขาว เวลาใช้คับ แบบนานๆ เป็นคับ

ใครรู้ว่าเป็นเพราะว่าอาราย บอกหน่อยคับ

แล้วควรเอาไปเปลี่ยนดีมั้ย เพราะว่ายังไม่ครบ 7 วัน
สาวก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ใครมีปัญหาบ้าง กับ 6500 slide
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2008 20:20  

affy-boy ผู้เขียน:
เพิ่งไปซื้อเครื่องมา 3 วัน จาก J-mart ที่เซ็นทรัลลาดพร้าว

แล้วหน้าจอมันเป็นเส้นๆ ขาว เวลาใช้คับ แบบนานๆ เป็นคับ

ใครรู้ว่าเป็นเพราะว่าอาราย บอกหน่อยคับ

แล้วควรเอาไปเปลี่ยนดีมั้ย เพราะว่ายังไม่ครบ 7 วัน

อันนี้ผมก้อเจอเหมือนกันอะครับ นานๆเป็นที เลยไม่สนใจอะไรมากอะ สรุปว่าเป็นกันหลายคนเลยหรอป่าวครับเนี่ย?
1 ปี กับ 6500s
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Aug 2008 18:51  

ผมใช้งาน 6500s มาตั้งแต่เปิดตัวในไทยใหม่ ๆ ตั้งโกงราคา 14500 บาท ติดตามก่อน เครื่องรุ่นนี้จะออก 4 เดือน ยอมรับว่า โดยรวม เครื่องรุ่นนี้ประทับใจมาก ทั้งรูปลักษณ์ วัสดุ กล้อง และเสียง ก็ พอ ok. อยู่ ส่วนเครื่อง ตัวเครื่อง ประกอบไม่สนิท เป็นเหมือนกันทุกเครื่องครับ เป็นเรื่องธรรมดาไปแล้ว และก็ แนะนำอย่าใช้สไลด์บ่อยเลยครับมัน จะ ครูดกับ แผงปุ่มตัวเลขเป็นรอยเหมือนกันเกือบทุกเครื่องเหมือนกัน รุ่นนี้มีเก็บไว้ดีแล้วครับ ราคาตอนนี้ก็ไม่แพงน่ะ
glory2
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Aug 2008 22:45  

รบกวนถามพี่ ๆ หน่อยครับ คือ Nokia 6500 Slide
1. สายหูฟังที่แถมมากับเครื่อง มีรีโมตควบคุมเพลงหรือเปล่าครับ
2. แล้วพี่ ๆ เคยลองเอาสายหูฟัง ของ Nokia N81 มาลองใช้ไหมครับ คืออยากรู้ว่ารีโมตควบคุมเพลงของ N81 มันใช้ควบคุมเพลง ของเครื่อง 6500 ได้ไหมครับ

ปล. กำลัง ลังเลระหว่าง 6500 กับ N81
ขอบคุณมากครับ
glory2
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2008 00:37  

ขอรบกวนหน่อยครับ

พี่ ๆ ท่านใด มีร้านที่ชื้อ มือถือ ประจำที่ MBK ที่เค้าสามารถให้เราทดลองเครื่องจนพอใจได้อะครับ แล้วสามารถใช้บัตรเครติดได้ รบกวน PM มาบอกผมหน่อยนะครับ

(พวกร้านตู้ หรือ ร้านขายส่งใน MBK ครับ ช่วยบอกรายละเอียดที่เป็นจุดเด่นของร้านหรือชื่อร้าน หรือตำแหน่งของร้านด้วยนะครับ)

ขอบคุณมากมายครับ
vanidanaruk
Year's Star

หัวข้อ : Re: รนั่น
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2008 11:23  

ตอนนี้ใช้ NK6288 แต่อยากได้โทรศัพท์ใหม่บ้าง

ติดสินใจไม่ถูก ระหว่าง 6500 และ 6600 ใครก็ได้ช่วย

บอกหน่อยข้อดีและข้อเสียของสองเครื่องนี้เพื่อจะได้ตัดสินใจ อยากได้ๆๆๆๆๆๆ Pray Think
สาวก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2008 19:15  

หูฟังของ 6500 เรียกได้ว่า ห่วยเลยอะครับผม แต่ส่วนของตัวเครื่องนั้น ผมว่าโอเคเลยครับ

วิธีแก้คือ ต้องซื้อหูฟังใหม่อะครับ เพราะว่า ไม่มีแม้แต่ระบบควบคุมเสียงที่หูฟัง อันที่ติดมาให้ในกล่องเลยอะครับ

ส่วนร้านที่ มาบุญครองนั้น ส่วนมากที่เพือนๆผมเจอจะเป็นร้าน "ย้อม" อะครับ ที่มีชื่อเสียงชัวร์แน่นอน คือ NASA กับ Nid telecom อะครับ Smile
glory2
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2008 21:24  

สาวก ผู้เขียน:
หูฟังของ 6500 เรียกได้ว่า ห่วยเลยอะครับผม แต่ส่วนของตัวเครื่องนั้น ผมว่าโอเคเลยครับ

วิธีแก้คือ ต้องซื้อหูฟังใหม่อะครับ เพราะว่า ไม่มีแม้แต่ระบบควบคุมเสียงที่หูฟัง อันที่ติดมาให้ในกล่องเลยอะครับ

ส่วนร้านที่ มาบุญครองนั้น ส่วนมากที่เพือนๆผมเจอจะเป็นร้าน "ย้อม" อะครับ ที่มีชื่อเสียงชัวร์แน่นอน คือ NASA กับ Nid telecom อะครับ Smile

ขอบคุณมากครับพี่

ถามต่ออีกนิดครับ

1 ร้าน Nid telecom นี่อยู่ตรงไหนของ MBK อะครับ พอดีผมเคยเห็นแต่ร้าน NASA ครับ

2 หูฟังของ 6500 มันใช้ได้แต่กด รับสาย วางสายหรอครับ

3 แล้วเสียงเรียกเข้าของ 6500 มันจะเบาแล้วค่อยดังหรอครับ(ยังไงก็ทำให้ดังเลยไม่ได้หรอครับ)

4 พี่เคยลองเอาหูฟัง N81 มาลองใช้กับ 6500 ไหมครับ ผมอยากรู้ว่ารีโมตมันบังคับเล่นเพลงได้ไหมอะ

5 อีกข้อนะครับส่วนใหญ่ใช้ หูฟังยี่ห้ออะไรฟังกันอะครับ

ปล. ยังลังเลระหว่าง 6500 กับ N81 อยู่อะ คิดไม่ตก ส่วนใหญ่เน้นฟังเพลง กับถ่ายรูป ครับ รบกวนแนะนำทีครับ

ขอบคุณมากๆมายๆ ครับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2008 21:55  

gOLrY ผู้เขียน:

1 ร้าน Nid telecom นี่อยู่ตรงไหนของ MBK อะครับ พอดีผมเคยเห็นแต่ร้าน NASA ครับ

2 หูฟังของ 6500 มันใช้ได้แต่กด รับสาย วางสายหรอครับ

3 แล้วเสียงเรียกเข้าของ 6500 มันจะเบาแล้วค่อยดังหรอครับ(ยังไงก็ทำให้ดังเลยไม่ได้หรอครับ)

ปล. ยังลังเลระหว่าง 6500 กับ N81 อยู่อะ คิดไม่ตก ส่วนใหญ่เน้นฟังเพลง กับถ่ายรูป ครับ รบกวนแนะนำทีครับ

1. เอาเป็นว่าเข้าฝั่งโตคิวนะ (ปกติผมมาจะเข้าทางนั้น) ออกประตู supermarket เเล้ว เลี้ยวขวา ตรงดิ่งเลยครับ เลยร้าน Apple ไปอีก ร้านจะเป็น 2 คูหาอยู่ซ้ายมือ จุดเด่นตรงคนมากผิดปกติน่ะเเหละครับ หาไม่ยาก

2. HS-47 สามารถรับสาย-วางสาย-เปลี่ยนคลื่นวิทยุ (ต้องบันทึกช่องเเล้วนะ)

3. เป็นปกติของ S40 ครับ เเก้ไม่ได้

คุณถ่ายรูปด้วย 6500s ก็ใช้ได้ละครับ เล่น N81 กล้องเจริญหูเจริญตามากทีเดียว - -'' ข้อที่เหลือ ให้พี่ๆ เค้ามาตอบละกันนะ
glory2
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Aug 2008 22:21  

1. เอาเป็นว่าเข้าฝั่งโตคิวนะ (ปกติผมมาจะเข้าทางนั้น) ออกประตู supermarket เเล้ว เลี้ยวขวา ตรงดิ่งเลยครับ เลยร้าน Apple ไปอีก ร้านจะเป็น 2 คูหาอยู่ซ้ายมือ จุดเด่นตรงคนมากผิดปกติน่ะเเหละครับ หาไม่ยาก

2. HS-47 สามารถรับสาย-วางสาย-เปลี่ยนคลื่นวิทยุ (ต้องบันทึกช่องเเล้วนะ)

3. เป็นปกติของ S40 ครับ เเก้ไม่ได้

คุณถ่ายรูปด้วย 6500s ก็ใช้ได้ละครับ เล่น N81 กล้องเจริญหูเจริญตามากทีเดียว - -'' ข้อที่เหลือ ให้พี่ๆ เค้ามาตอบละกันนะ

เล่น N81 กล้องเจริญหูเจริญตามากทีเดียว คืออะไรหรอครับ ผมงง -*-
SuperJOY
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2008 18:41  

เล่น N81 กล้องเจริญหูเจริญตามากทีเดียว คืออะไรหรอครับ ผมงง -*-

เค้าประชด จริงๆคือกล้องN81 ห่วยบรรลัย
glory2
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2008 21:36  

SuperJOY ผู้เขียน:

เค้าประชด จริงๆคือกล้องN81 ห่วยบรรลัย

อ่อ ครับ ขอบคุณฮะ

แต่มันห่วยกว่า N70 อีกไหมอะ เพราะตัวเก่าของผม N70
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2008 21:49  

N70 ถ้าเทียบคุณภาพกันเเล้ว กลางวันดีกว่า N81 ครับ ( กล้อง N70 ยังดีกว่าหลายๆ รุ่น ที่ 2MP เท่ากันอีก )

เเต่ถ้ากลางคืน ดูไม่จืดพอๆ กัน โดยเฉพาะ N81 นี่ เหมือนหนังผีเลยครับ เขียวม่วงเหลือง in 1

เเต่นอกนั้นของ N81 เค้าดีจริงๆ ครับ ถ้าไม่ติดเรื่องกล้อง ผมเชียร์ Very Happy
glory2
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2008 22:40  

N70 ถ้าเทียบคุณภาพกันเเล้ว กลางวันดีกว่า N81 ครับ ( กล้อง N70 ยังดีกว่าหลายๆ รุ่น ที่ 2MP เท่ากันอีก )

เเต่ถ้ากลางคืน ดูไม่จืดพอๆ กัน โดยเฉพาะ N81 นี่ เหมือนหนังผีเลยครับ เขียวม่วงเหลือง in 1

เเต่นอกนั้นของ N81 เค้าดีจริงๆ ครับ ถ้าไม่ติดเรื่องกล้อง ผมเชียร์ Very Happy

ขอบคุณมากครับ
สาวก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2008 18:59  

ผมใส่กรอบใส แล้วเวลาสไลด์แล้วมันฝืดๆอะ อยากทราบว่า ถ้าไม่ใส่กรอบใส แล้วมันจะมีอะไรช่วยกันเครื่องเป็นรอยได้มั่งมั๊ยอะครับ

หรือว่า มีวิธีการแก้ไขยังไงอ๊ะป่าวอะ
papirunya
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2008 19:07  

ระหว่างสีเงิน กับ สีดำ อันไหนสวยกว่ากันค่ะ เลือกไม่ถูก
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2008 19:46  

ระหว่างสีเงิน กับ สีดำ อันไหนสวยกว่ากันค่ะ เลือกไม่ถูก

ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนบุคคลนะ ส่วนตัวชอบสีเงิน เพราะมันดูมีราคากว่าครับ Very Happy
6233
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Aug 2008 01:19  

ตอนนี้ ราคา เท่าไหร่แล้ว
อยากได้นะรุ่นนี้ หรูดี ในระดับนึง
A007
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Aug 2008 18:09  

[b]Firmware ล่าสุด ครับ V 8.30[/b]
papirunya
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 18:43  

วันนี้ไปซื้อมาแล้ว ได้สีเงินมา ตอนนี้กำลังลองเล่นอยู่ อิอิ เหอของใหม่

ชอบจัง แต่กลัวเจอปัญหาจัง ขออย่าให้เจอเลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 22:46  

v8.30 มีให้โหลดใหมครับ ขอบคุณครับ
papirunya
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2008 20:22  

[quote="Anonymous"]v8.30 มีให้โหลดใหมครับ ขอบคุณครับ[/quote]

ช่วยอธิบายให้หน่อยนะค่ะว่า มันคืออะรัย ช่วยเรื่องอะรัยในมือถือเรา แล้วจะไปอัพได้ที่ไหนบ้างค่ะ

ขอบคุณมากๆ ค่ะ
papirunya
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2008 20:42  

ใช้วันที่ 2 เริ่มออกอาการแล้วอะ คือเวลาโทรเข้า-ออก ที่หน้าจอ มีเส้นสีขาวขึ้นเปนพักๆ
ไม่รู้ว่าเปนเพราะอะรัย ช่วยตอบทีค่ะ
aok
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 19:42  

ใช้วันที่ 2 เริ่มออกอาการแล้วอะ คือเวลาโทรเข้า-ออก ที่หน้าจอ มีเส้นสีขาวขึ้นเปนพักๆ
ไม่รู้ว่าเปนเพราะอะรัย ช่วยตอบทีค่ะ

เป็นเหมือนกันครับ ของผมใช้มา 1 เดือน เป็นตั้งแต่วันแรกอะ

แต่ทำไงได้อะคับ ซื้อมาแล้ว ก็ต้องทนใช้ไปอะคับ ในความคิดผม ผมว่ารุ่นนี้อย่างอื่นก้อโอเคเลยอะ แต่ที่พบข้อเสีย นอกจากเรื่องเส้น สีขาวที่ขึ้นเป็นพักๆแล้ว

ก้อคือ

ปุ่มกด บางครั้งออกอาการค้างๆครับ กดแล้วไม่ไปไหนเลย กับอีกอันนึง คือเวลาฟังเพลงผ่านทางหูฟัง แล้วเกิดเผลอถอดหูฟังออกไป (โดยที่ไม่ปิดโปรแกรมเล่นเพลง) เสียงมันจะออกมาที่ลำโพงอัตโนมัติเลยอะคับ

ถ้าจะให้ดี มันไม่ควรจะออกมาอัติโนมัติแบนั้นอะ เพราะว่าบางครั้งหูฟังเกิดหลุดบนรถเมล์ เสียงมันกระหึ่มเลย อายมั่กๆๆ
papirunya
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 21:38  

วันนี้ไปที่ศูนย์โทสับ ที่ซื้อมาค่ะ เค้าบอกว่า อาจเปนที่ ธีมที่เราโหลดก็ได้ เครื่องอาจจะประมวลภาพช้า ถ้าอยากรู้ว่าเปนที่หน้าจอหรือเปล่า ก็ลองเปลี่ยนเปนธีมของเครื่องแล้วลองดูว่าเปนอีกป่าว
แต่เราลองแล้ว ก็ยังเปนอยู่แต่เปนบางครั้ง เวลา กดเข้า เมนูต่างๆ
เห้อ คนอื่น มีความเห็นยังไงบ้างค่ะ ช่วยบอกที
รบกวนหน่อยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รบกวนหน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2008 03:03  

ช่วยหน่อยครับ

คือตอนนี้กำลังดู N81 กับ 6500s อยู่ ต้องการประมาณนี้ครับ

1. เน้นฟังเพลง กล้องพอได้

2. ทนครับ อันนี้เน้นหน่อย กะใช้ซัก 3-4 ปีเป็นอย่างน้อย

3. Dict ด้วยนะครับ
- ไม่ทราบว่ามี Dict ที่สามารถลงใน 6500s รึเปล่า (อาจเป็น Java)

4. ต่อเน็ทบ้าง ที่มหาลัยมี wifi ด้วย

5. 3G เผื่อไว้

แล้วก้อถ้าเปน 6500s จะมีหัวเปลี่ยนจากหูฟัง 2.5 เป็น 3.5 mm รึเปล่าครับ เอาไว้ฟังเพลง

พลาสติก กับ โลหะ อายุการใช้งานต่างกันมากมั้ย (ไม่นับทำตกนะครับ)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2008 19:00  

ของผมก็เป็นครับ เส้นสีขาวๆน่ะ แต่ไม่ต้องกังวลไปหรอก สาเหตุที่เกิดขึ้นเป็นเพราะ frimware ในเครื่องตอนนี้ยังไม่สมบูรณ์ครับ จนท.ของ o บอกว่าหลังจากวันที่ 10 กันยา นี้จะมี frimware ตัวใหม่มาแก้ปัญหานี้ครับ ผมก็รออยู่เหมือนกัน เค้าให้เอาไป อัพได้
mukajung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2008 18:19  

โดยส่วนตัวแล้ว ชอบ 6500 Slide มากเลย
แต่ติดว่ามันเป็นแบบสไลด์กลัว สายแพกลัวจะขาดน่ะค่ะ
แต่ N73 บางคนก็บอกว่าดีกว่า แต่ออกมานานแล้ว
ความชัดก็น้อยกว่า 6500 Slide ด้วย แต่จอมันดันใหญ่กว่า

เฮ้อ.. Rolling Eyes
บางเว็บก็บอกว่า 6500 Slide ดีกว่า
บางเว็บก็บอกว่า N73 ตกลงมันยังไงกันแน่คะ

บอกหน่อยนะคะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2008 10:28  

ของผมก็เป็นครับ เส้นสีขาวๆน่ะ แต่ไม่ต้องกังวลไปหรอก สาเหตุที่เกิดขึ้นเป็นเพราะ frimware ในเครื่องตอนนี้ยังไม่สมบูรณ์ครับ จนท.ของ o บอกว่าหลังจากวันที่ 10 กันยา นี้จะมี frimware ตัวใหม่มาแก้ปัญหานี้ครับ ผมก็รออยู่เหมือนกัน เค้าให้เอาไป อัพได้

ตกลงเส้นขาวๆนี่ เป็นที่ Firmware

ไม่ใช่ที่สายแพนะครับ

แล้วเสียงลำโพงสนทนาที่แตกๆอ่ะครับ

ไม่รู้ว่าสามารถแก้ได้หรือยัง

คือกำลังอยากได้อยู่พอดี แต่รู้สึกรุ่นนี้จะมีปัญหาค่อนข้างเยอะน่ะ

เลยยังไม่ได้ตัดสินใจน่ะครับ ถ้า firmware ตัวใหม่ออกมา

แล้วสามารถแก้ได้ ก็ว่าจะไปถอยมาแล้วล่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 00:45  

ตกลงเส้นขาวๆนี่ เป็นที่ Firmware

ไม่ใช่ที่สายแพนะครับ

แล้วเสียงลำโพงสนทนาที่แตกๆอ่ะครับ

ไม่รู้ว่าสามารถแก้ได้หรือยัง

คือกำลังอยากได้อยู่พอดี แต่รู้สึกรุ่นนี้จะมีปัญหาค่อนข้างเยอะน่ะ

เลยยังไม่ได้ตัดสินใจน่ะครับ ถ้า firmware ตัวใหม่ออกมา

แล้วสามารถแก้ได้ ก็ว่าจะไปถอยมาแล้วล่ะครับ

ที่เส้นขาวที่จอใช่มั้ยครับของผมก็เป็นตั้งแต่วันแรกที่ซื้อเลย จอ LCD มีปัญหาครับต้องเอาไปเปลี่ยนที่ 0 ไม่ได้เป็นที่ firmware ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 00:51  

ที่เส้นขาวที่จอใช่มั้ยครับของผมก็เป็นตั้งแต่วันแรกที่ซื้อเลย จอ LCD มีปัญหาครับต้องเอาไปเปลี่ยนที่ 0 ไม่ได้เป็นที่ firmware ครับอันนี้คอนเฟริม์ครับอัพ V8.30 แล้วก็ไม่หายจนต้องเอาไป nokia care ช่างบอกว่าต้องเปลี่ยนจอ LCD อย่างเดียวครับอาการนี้เป็นกันหลายเครื่อง รอวันเดียวรับเครื่องคืนได้เลยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 23:34  

ดู เอ็มวีได้ป่าวอ่า
devilmaycry
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Sep 2008 23:49  

ผมอัพเฟิร์มแวร์มาแล้ว เป็น V8.3
เมื่อวานมันต่างจากเดิมไงหรือครับ
ก็ไม่เห็นจะมีอะไรต่างจากเดิมเลยครับ
SuperJOY
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Sep 2008 10:29  

Paytong ผู้เขียน:

ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนบุคคลนะ ส่วนตัวชอบสีเงิน เพราะมันดูมีราคากว่าครับ Very Happy

สีดำคับ ดูหรูมีราคากว่า

เข้าใจผิดแล้วครับที่สีดำดูหรูมีราคา เครื่องส่วนมากที่ทำมาจากสีดำของทุกๆยี่ห้อหรือเกือบทุกๆรุ่นทั้งรุ่นระดับล่างหรือระดับบน ส่วนใหญ่ของสีดำนั้น ทำมาจากพลาสติก จะมีไม่กี่รุ่นหรอกครับที่เครื่องพลาสติกทำเป็นสีเงิน ถึงทำก็ดูออกอย่างเห็นได้ชัด โดยปกติแล้วมือถือยี่ห้อโนเกียเป็นมือถือค่อนข้างราคาแพง ยิ่งถ้าตัวเครื่องทำมาจากโลหะแล้วด้วย ยิ่งราคาแพง เครื่องเป็นโลหะสีเงินๆจึงดูดีมีตระกูลอยู่แล้ว จะไปใช้เครื่องสีดำให้ดูเหมือนพลาสติกทำไม อีกอย่างเครื่องสีดำตอนนี้เริ่มมีอาการลอกแล้ว บางเว็บได้นำรูปมาให้ดูกันแล้ว แต่สีเงินไม่มีคำว่าลอกครับ เพราะถึงแม้ถลอกถึงเนื้อโลหะก็ยังคงความเป็นสีเงินอยู่เพราะมันเป็นโลหะแท้ไม่ได้เป็นแผ่นโลหะเคลือบสีเงิน จะเห็นได้ว่าเครื่องสีเงินมีแต่ดีกับดี แต่ก็ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนบุคคลอีกละครับ ถ้ารับข้อเสียของสีดำได้ ก็ซื้อเถอะครับ
papirunya
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Sep 2008 21:33  

อิอิ ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ ตกลงเราซื้อสีเงินมา คนขายบอกว่า สีดำลอกเร็วมากๆ แต่ว่าซื้อมาใช้ได้ 5 วัน หน้าจอก็ออกอาการอย่างที่เล่าให้ฟังอะค่ะ แต่เอาไปเปลี่ยนแล้ว พรุ่งนี้ก็ได้เครื่องใหม่แล้ว ดีใจมากๆ แต่ไม่รู้ว่าจะมีปัญหาอีกรึเปล่า สงสัยจัง ทำมัยเดี๋ยวนี้ โนเกีย เครื่องมีปัญหาบ่อยจัง ขนาดซื้อ 0 นะเนี่ย งง
SuperJOY
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Sep 2008 08:54  

mukajung ผู้เขียน:
โดยส่วนตัวแล้ว ชอบ 6500 Slide มากเลย
แต่ติดว่ามันเป็นแบบสไลด์กลัว สายแพกลัวจะขาดน่ะค่ะ
แต่ N73 บางคนก็บอกว่าดีกว่า แต่ออกมานานแล้ว
ความชัดก็น้อยกว่า 6500 Slide ด้วย แต่จอมันดันใหญ่กว่า

เฮ้อ.. Rolling Eyes
บางเว็บก็บอกว่า 6500 Slide ดีกว่า
บางเว็บก็บอกว่า N73 ตกลงมันยังไงกันแน่คะ

บอกหน่อยนะคะ

ผมจะไม่พูดจุดเหมือนกันระหว่าง6500SlideกับN73(อย่างเช่นกล้อง3ล้าน+ไฟแฟลช+ออโต้โฟกัส9ล9)นะครับทุกคนคงรู้ดี แต่ผมจะพูดในสิ่งที่ต่างจากN73 นอกจากจอ16ล้านสีแล้ว ยังมี
1.ถ่ายทอดการแสดงผลของหน้าจอไปยังทีวีได้หรือเรียกอีกอย่างหนึ่งว่าTV-Out
2.6500Slide ไม่ต้องทำการติดตั้งจาวา แค่เอาพวกไฟล์จาวาลงเครื่องก็ใช้ได้เลยไม่ต้องติดตั้งให้เสียเวลาอย่างN73 สำหรับคนชอบเล่นเกมหรือหาโปรแกรมมาใช้ อันนี้ยิ่งมีผลมากๆ อย่างผมก็ลงเกมไปไม่มาก ก็แค่100กว่าเกม ถ้ามานั่งติดตั้งทุกเกมส์ มีหวังรอเป็นชาติ
3.วัสดุที่นำว่าใช้ทำเครื่อง 6500Slideกินขาดครับ N73 มีหลายเว็บรีวิว N73 ว่าวัสดุที่นำใช้แย่มากๆ วัสดุที่นำมาใช้ไม่ใช่เกรดAเหมือน N95 แต่ก็เอาไปเทียบกันไม่ได้อยู่แล้วละ เพราะราคาคนละเรื่อง แต่ถึงขนาดวัสดุเกรดAกระนั้นก็ยังลอก แต่สำหรับ6500Slide แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง อย่างว่าแต่พลาสติกเกรด A เลย นี่ใช้โลหะมาเป็นวัสดุ แน่นอนว่าความทนทานต่อแรงขีดขวนมีสูงมาก + กับการดีไซด์แบบสไลด์ จึงทำให้ดูหรูหราขึ้นเยอะ ต่างจากN73มาก
4.การเข้าใช้งานโปรแกรมต่างๆทำได้ไวกว่าN73มากๆ ยิ่งถ้าอัพเฟิร์มแวร์ตัวล่าสุด 06.60 (ณ วันที่29/6/2551)เร็วกระฉูดไร้ปัญหาสารพิษตกค้าง(มันพูดถึงเรื่องมือถือหรือพูดถึงเรื่องเครื่องยนต์กับม้ำมันกันแน่วะเนี่ย) เพราะเนื่องจากไม่ใช่ปฏิบัติการซิมเบี้ยน ถ้าจะให้พูดถึงเรื่องซิมเบี้ยน ถ้าหลายคนเคยใช้จะรู้ว่า ถึงแม้จะทำการลงโปรแกรมได้อย่างยืดหยุ่นกว่าพวกที่ไม่ใช่ซิมเบี้ยนแล้ว แต่โปรแกรมที่จะนำมาใช้กันริงๆนั้น มีน้อยถึงน้อยที่สุด คุณก็คิดดูว่าคุ้มไหม ถ้าจะแลกกับการเข้าใช้งานโทรศัพท์ในหมวดต่างๆได้ช้า และใช่ว่า6500Slideจะทำอะไรไม่ได้เลย แค่รองรับJavaนี่ก็มากมายมหาศาลทั้งเกมละโปรแกรมอยู่แล้ว อยู่ที่ว่าผู้ใช้รู้จักหาแค่ไหน
5.6500Slide สามารถถ่ายVDO ได้ความละเอียดระดับ VGA หรือ 640 x 480 Pixelsและความละเอียดของภาพถือว่าดีเยี่ยม ในขณะที่N73ทำได้แค่ระดับCIF หรือ 352 x 288 Pixels
จากที่ข้อความข้างต้นที่กล่าวมาถึงความแตกต่างระหว่าง6500SlidedกับN73 ถ้าไม่คิดเล็กคิดน้อย(อย่างเช่นกล้องหน้าN73ถ่ายรูปได้ แต่มีกล้องหลัง3ล้าน+ไฟแฟลช+ออโต้โฟกัสผมเองก็ไม่รู้จะใช้กล้องหน้าไปทำไม) นอกนั้น6500Slideก็ทำอะไรที่N73ได้เช่นกันครับ
ที่ผมกล้าพูดถึงข้อเสียN73ก็เพราะว่าเคยใช้มาแล้ว จึงรู้ข้อดี-ข้อเสียพอสมควร

สรุป ถ้าให้เลือก ตัวเครื่องทำมาจากโลหะ + ดีไซด์แบบสไลด์ + เข้าใช้งานโปรแกรมต่างได้อย่างรวดเร็ว + ไม่ต้องติดตั้งJava + ถ่ายVDOระดับVGA แลกกับระบบปฏบัติซิมเบี้ยนที่เสียไป ผมยอมครับ
top_phy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ไม่ทราบว่าเปลี่ยนปุ่มกดตัวเลขด้านในได้ไหมครับ Nokia 6500 slide
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2008 23:40  

สไลด์มากๆแล้วปุ่มเป็นรอยเหมือนกันครับ ไม่ทราบว่าถ้ามือถือที่ใช้นี้เป็นรุ่นนี้ (Nokia 6500 slide) สามารถเปลี่ยนปุ่มกดได้ไหม (ปุ่มด้านใน) ปุ่มตัวเลขเป็นรอยเยอะมากครับ แล้วก็สีเริ่มจางๆแล้วครับ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยสิครับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่หรอกครับ รบกวนผู้รู้บอกหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
SuperJOY
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ไม่ทราบว่าเปลี่ยนปุ่มกดตัวเลขด้านในได้ไหมครับ Nokia 6500 slide
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2008 10:41  

top_phy ผู้เขียน:
สไลด์มากๆแล้วปุ่มเป็นรอยเหมือนกันครับ ไม่ทราบว่าถ้ามือถือที่ใช้นี้เป็นรุ่นนี้ (Nokia 6500 slide) สามารถเปลี่ยนปุ่มกดได้ไหม (ปุ่มด้านใน) ปุ่มตัวเลขเป็นรอยเยอะมากครับ แล้วก็สีเริ่มจางๆแล้วครับ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยสิครับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่หรอกครับ รบกวนผู้รู้บอกหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

เข้าศูนย์ครับ ค่าเปลี่ยน100 ค่าปุ่มฟรี แต่ถึงเปลี่ยนเดี๋ยวก็ลอกอีกเพราะผมเปลี่ยนมาแล้ว
vios11
Year's Star

หัวข้อ : card 4 gb
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2008 15:34  

ทุกอย่างผมว่าโอแล้ว สวยดูหรูหราดี Laughing
jansport23
Year's Star

หัวข้อ : มันก็ดีคับ
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2008 22:13  

คับ แฮงค์ บ่อยๆคับ

แย่มากคับ

แต่ชอบดีไซน์

เคยหล่อนจากโต๊ะอ่านหนังลุ้นแทบตาย

ดีไม่เปนไร ไม่งั้น นั่งร้องไห้ เหอะๆ

จริงๆไม่ได้ตั้งใจซื้อชอบดีไซน์ เลยชะแวบมาใช้

ดีดีคับ รูปสวย รวยเสน่ห์

แม้จะจูบแล้วไม่หอมก้ตาม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2008 22:59  

ผมใช้ 6500s black

อาการที่เจอนะครับ (ไม่ได้ซื้อเองเลยไม่ได้ตรวจสอบจากร้าน ได้มาเป็นของขวัญวันเกิด)

1. ฝาปิดด้านซ้ายไม่สนิท (แก้ได้แล้วโดยอ่านจากกระทู้นี้)
2. มันมี Dead Pixel 1.จุดครับ ซึ่งจะเห็นตอนเวลาเปิดกล้องถ่ายรูป
3. เรื่องภาพหน้าจอตอนแรกผมเก็บภาพไว้ที่เมม เวลาปิดเครื่องเปิดใหม่ ภาพหน้าจอกลับมาเหมือนเดิมคือภาพที่ตั้งมาจากโรงงาน ผมใช้วิธีเอาภาพที่จะทำเป็นภาพหน้าจอมาไว้ที่เครื่อง ตอนนี้ปรกติดีครับ

ปล.ตอนนี้ใช้เมม 1GB อยากถามว่า ถ้าเราใช้ 2 หรือ 4GB มันจะอึดไหมครับเวลาเข้าข้อมูล

มาแชร์ความเห็นของผู้ใช้ 6500s ด้วยกัน
glory2
Year's Star

หัวข้อ : ธีม
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2008 12:15  

เปลี่ยน ธีมได้มัย
glory2
Year's Star

หัวข้อ : ฟังเพลง
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2008 09:43  

มีปกอัลบัม โชว์ไหม
telephonelism
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรสาคร
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2008 12:06  

วิธีเอาเกมส์ลงยังไงอ่ะ...ลองเอาลงแล้วแต่เปิดไม่ขึ้นอ่ะ
ต้องเอาโปรแกรมอื่นลงก่อน ลงเกมส์รึเปล่า
pokapor
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2008 02:28  

เหอๆๆ เราเพิ่งไปซื้อมา สีเทาอะ ราคาขาดอีก100 เป็นหมื่นบาท ราคา 9900 บาทจ้า สวยไม่ต้องสไลด์ก็ถ่ายรุปได้เจ๋ง ภาพก็ไม่มัวไม่ สั่นด้วย จับภาพได้นิ่งมาก หุหุ ฟังชั่นก็เหมือนกับโนเกียเนซีรี่ส์นะ
glory2
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2008 09:18  

pokapor ผู้เขียน:
เหอๆๆ เราเพิ่งไปซื้อมา สีเทาอะ ราคาขาดอีก100 เป็นหมื่นบาท ราคา 9900 บาทจ้า สวยไม่ต้องสไลด์ก็ถ่ายรุปได้เจ๋ง ภาพก็ไม่มัวไม่ สั่นด้วย จับภาพได้นิ่งมาก หุหุ ฟังชั่นก็เหมือนกับโนเกียเนซีรี่ส์นะ

ทำไม ชื้อมาแพงจังครับ

ขนาดในงาน โมบาย เอ็กซ์โปร ราคาพึ่ง 8400 - 8500 เองครับ *-*
อิอิอิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากเห็น vdo จาก 6500s
วันที่โพสท์ : 08 Nov 2008 21:49  

อยากเห็น file vdo หรือ clip ที่ถ่ายจาก 6500s อะครับ ใครมีบ้าง ช่วยเอามาให้ดูหน่อยครับ
nomsod
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Nov 2008 18:06  

ไม่ค่อยรู้เรื่องมือถือซักเท่าค่ะ
แต่ระหว่าง 6500s / 6600s / 6210 navi

รุ่นไหนดีกว่ากันหรอค่ะ กำลังตัดสินใจจะซื้ออ่ะคะ

6120 navi มีกล้องหน้าที่ใช้ได้ รุ่นเดียวใช่ไหมค่ะ

ขอบคุณนะคะ ช่วยให้ความเห็นทีนะคะ
Ohjazz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Nov 2008 18:37  

อยากถามหน่อยครับ พอดีได้มาใหม่ [เครื่องเก่าใช้ k750i เหมือนบางคนเลย Smile ]

1. หูฟังมีแบบคล้าย ๆ ของ SE พวกรุ่น walkman หรือป่าวครับ ถ้ามีหาซื้อได้ที่ไหน

2. เลือกเพลงเป็นfolder ได้หรือป่าวครับเพื่อจัดเก็บเข้าไปใน play list ตอนนี้นั่งเลือกทีละเพลงอยู่ (พอดี k750i มันเลือกเพลงเป็น folder ได้ แบบว่าเก็บเพลงใน folder ตามอารมณ์ช่วงนั้นครับ)

3. มีวิธี lock ปุ่ม โดยที่ไม่ต้อง slide ออกมาได้หรือป่าวครับ และ ไม่ต้องเอาไปไว้ในhot key ซ้าย ขวา นะครับ

4. ใช้ flash ตรงกล้อง เป็นไฟฉายได้หรือป่าวครับ (พอดี เมื่อคืนไฟดับหาไฟฉายไม่เจอ แต่ k750i มันเปิดได้ครับ) เปิดได้เปิดยังไงครับ บอกที

พอดีได้มาใหม่ มีคนซื้อให้ Smile ใช้ไม่ค่อยเป็น nokia เครื่องแรกเลยครับ

ปล. อ่านเจอในคู่มือ ไม่รู้ได้อ่านกันหรือป่าว ที่มือถือด้านหลังมือถึอบริเวณปุ่มกดสองแถวล่าง เป็นส่วนรับสัญญาณ คู่มือบอกว่า พยายามอย่าเอามือไปบัง ตอนคุยโทรศัพท์ (ลองไปอ่านดูได้ครับ แปลกดี เพิ่งเคยเห็น)
ton8574
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เรื่อง 6500 slide
วันที่โพสท์ : 25 Nov 2008 18:52  

ผมซื้อ Nokia 6500 slide เพราะความบังเอิญเนื่องจากโทรศัพท์ที่ผมใช้อยู่มันเกิดช๊อตกระทันหันเลยต้องหาซื้อไปเดินดูหลายร้านมากๆที่เดอะมอลล์งามวงศ์วาน ไปสรุปซื้อที่ร้านบลิสเทลชั้น 3 เดอะมอลงามวงศ์วาน ในราคา 10980 บาท จึงตัดสินใจซื้อ พอเปิดเครื่องใช้ไปประมาณวันสองวันปัญหาที่เกิดคือหน้าจอมีเส้นสีขาวตรงกลางจอ ตอนแรกก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรเพราะคิดว่ามันเกิดจากการโหลด แต่พอใช้ไปนานๆเข้ากลับเจอบ่อยมากๆ เลยตัดสินใจโทรสอบถามศูนย์ซ่อม IEC สำนักงานใหญ่หัวหมาก ก็เลยมีโอกาสได้คุยกับช่างๆเขาบอกว่ามันเป็นการผิดปกติของจอให้มาเช็ค ผมก็เลยไปเช็คที่ IEC สาขาฟิวเจอร์เพราะว่าไปแถวนั้นพอดี แต่ผลกลับออกมาปัญหากลับเยอะมากขึ้นเพราะช่างไม่รู้ไปอัพเกรดอะไรเข้าเลยให้เมมโมรี่การ์ดล๊อกเลยต้อง Format เมมใหม่ ส่วนเส้นที่หน้าจอก็ไม่หายคราวนี้เป็นหนักเป็นทุกครั้งที่โทรออกหรือเข้าและเล่น GPRS เลยตัดสินใจเข้าสำนักงานใหญ่ของ IEC ตรวจเช็คใหญ่เข้าอยู่ในศูนย์เกือบเดือนผลออกมาคือต้องเปลี่ยนเมนบอร์ดจอคือเปลี่ยนอิ่มมี่ของเครื่องใหม่เลย ตอนแรกก็คิดว่าน่าจะโอเค แต่กลับเปิดเมมไม่ได้อีก ก็เลยให้ช่างดูเดี่ยวนั้นเลย ช่างบอกว่าฝาหลังมีปัญหา กว่าจะเคลมได้ก็อีกประมาณ 2 อาทิตย์ ปัจจุบันก็ยังมีปัญหาอยู่บ้างเหมือนกัน อาทิเช่น ฝาที่ได้มาเวลาเปิดแล้วปิดมักจะปิดไม่สนิท และเวลากดปุ่มเพื่อทำรายการต่างๆ บางครั้งใช้ไปมันก็เลื่อนหรือกดไม่ได้ถ้าจะให้ได้ก็ต้องเลื่อนฝาสไลด์ขึ้นลง ก็จะใช้ได้ตามปกติ เป็นอยู่อย่างนี้ประจำอยากไปส่งซ่อมเหมือนกันแต่คิดแล้วไม่คุ้มเวลาซ่อมทีก็เป็นอาทิตย์ ซื้อมา 2 อาทิตย์ซ่อมเสีย เกือบ 1 เดือนครื่ง เรื่องที่ผมเขียนนั้นเป็นความจริงเพี่ยงแค่อยากให้เป็นอุทาหรณ์สำหรับคนที่คิดจะซื้อรุ่นนี้เท่านั้น ถ้าไงสอบถามได้ที่ ton8574@yahoo.com
Ohjazz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Nov 2008 01:23  

อีก อย่างครับ
จะอยู่ได้อย่างไรครับว่า แบตเราเหลือเท่าไหร่
เพราะเห็นมันมีแค่ เต็ม กับ หมด (เครื่องดับเลย)
ไม่มีแบบค่อย ๆ หมดหรอครับ
PM_Lover
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: MonkeyZ TowN
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Dec 2008 13:30  

Ohjazz ผู้เขียน:
จะอยู่ได้อย่างไรครับว่า แบตเราเหลือเท่าไหร่
เพราะเห็นมันมีแค่ เต็ม กับ หมด (เครื่องดับเลย)

มีสิครับ
obby555
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Dec 2008 16:38  

PM_Lover ผู้เขียน:
Ohjazz ผู้เขียน:

มีสิครับ

แบต จะ ค่อยๆ ลดคับ
ไม่ได้ลดทีเดียวหมดเลย
affy-boy
Year's Star

หัวข้อ : Re: เรื่อง 6500 slide
วันที่โพสท์ : 19 Jan 2009 14:30  

ton8574 ผู้เขียน:
ผมซื้อ Nokia 6500 slide เพราะความบังเอิญเนื่องจากโทรศัพท์ที่ผมใช้อยู่มันเกิดช๊อตกระทันหันเลยต้องหาซื้อไปเดินดูหลายร้านมากๆที่เดอะมอลล์งามวงศ์วาน ไปสรุปซื้อที่ร้านบลิสเทลชั้น 3 เดอะมอลงามวงศ์วาน ในราคา 10980 บาท จึงตัดสินใจซื้อ พอเปิดเครื่องใช้ไปประมาณวันสองวันปัญหาที่เกิดคือหน้าจอมีเส้นสีขาวตรงกลางจอ ตอนแรกก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรเพราะคิดว่ามันเกิดจากการโหลด แต่พอใช้ไปนานๆเข้ากลับเจอบ่อยมากๆ เลยตัดสินใจโทรสอบถามศูนย์ซ่อม IEC สำนักงานใหญ่หัวหมาก ก็เลยมีโอกาสได้คุยกับช่างๆเขาบอกว่ามันเป็นการผิดปกติของจอให้มาเช็ค ผมก็เลยไปเช็คที่ IEC สาขาฟิวเจอร์เพราะว่าไปแถวนั้นพอดี แต่ผลกลับออกมาปัญหากลับเยอะมากขึ้นเพราะช่างไม่รู้ไปอัพเกรดอะไรเข้าเลยให้เมมโมรี่การ์ดล๊อกเลยต้อง Format เมมใหม่ ส่วนเส้นที่หน้าจอก็ไม่หายคราวนี้เป็นหนักเป็นทุกครั้งที่โทรออกหรือเข้าและเล่น GPRS เลยตัดสินใจเข้าสำนักงานใหญ่ของ IEC ตรวจเช็คใหญ่เข้าอยู่ในศูนย์เกือบเดือนผลออกมาคือต้องเปลี่ยนเมนบอร์ดจอคือเปลี่ยนอิ่มมี่ของเครื่องใหม่เลย ตอนแรกก็คิดว่าน่าจะโอเค แต่กลับเปิดเมมไม่ได้อีก ก็เลยให้ช่างดูเดี่ยวนั้นเลย ช่างบอกว่าฝาหลังมีปัญหา กว่าจะเคลมได้ก็อีกประมาณ 2 อาทิตย์ ปัจจุบันก็ยังมีปัญหาอยู่บ้างเหมือนกัน อาทิเช่น ฝาที่ได้มาเวลาเปิดแล้วปิดมักจะปิดไม่สนิท และเวลากดปุ่มเพื่อทำรายการต่างๆ บางครั้งใช้ไปมันก็เลื่อนหรือกดไม่ได้ถ้าจะให้ได้ก็ต้องเลื่อนฝาสไลด์ขึ้นลง ก็จะใช้ได้ตามปกติ เป็นอยู่อย่างนี้ประจำอยากไปส่งซ่อมเหมือนกันแต่คิดแล้วไม่คุ้มเวลาซ่อมทีก็เป็นอาทิตย์ ซื้อมา 2 อาทิตย์ซ่อมเสีย เกือบ 1 เดือนครื่ง เรื่องที่ผมเขียนนั้นเป็นความจริงเพี่ยงแค่อยากให้เป็นอุทาหรณ์สำหรับคนที่คิดจะซื้อรุ่นนี้เท่านั้น ถ้าไงสอบถามได้ที่ ton8574@yahoo.com
เครื่องผมก้อเป็น ซื้อแล้วเอาไปใช้ ได้สองวันหน้าจอมันเป็นเส้นๆ แล้วเอาไปเปลี่ยนใหม่ เพราะว่ายังอยู่ในช่วงประกันเครื่อง 7 วัน พอเอาไปเปลี่ยนอันใหม่แล้ว ก้อยังเป็นเหมือนเดิม พนักงานบอกว่าเครื่องรุ่นนี้เป็นเหมือนกันทั้ง Lot ก้อเลยต้องทนใ่ช้ไปคับ แต่นานๆจะเป็นทีอ่ะเดี๋ยวนี้ ไม่ค่อยบ่อยเท่าไหร่
pp..bnz+''
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jan 2009 00:54  

เคยใช้รุ่นนี้เหมือนกัน ก้อไม่เห้นมีอะไรนะ ซื้อวันแรกที่วางเลย..ไม่มีปัญหาหน้าจอเป้นเส้นๆ อ่ะนะคะ อืมม เราว่าไม่ได้เป้นปัญหาของรุ่นนี้หรอก แต่คงเป้นแค่บางเครื่องมากกว่า...
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: