Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia E51 - โนเกีย
 หน้า 1, 2, 3, 4  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 330 / เข้าชม: 833749
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Nokia E51 - โนเกีย
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2007 22:05  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ Nokia E51 - โนเกีย
รีวิวโทรศัพท์ : http://www.siamphone.com/review/2008/nokia/e51/page.htm
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/catalog/nokia/e51.htm

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MrPhone เมื่อวันที่ 14 Jan 2008 17:20; ทั้งหมด 1 ครั้ง
- BankZ -
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2007 22:25  

มันดูยังไงไม่รู้อะครับ ปุ่มเยอะชะมัดดูรกๆ แล้วหน้าตาก็ดูเดิมๆ แต่ก็ดีที่บางมากแล้วแบตจุเยอะ
Sillyguys
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขรึม
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2007 22:27  

ดูเรียบสวยหรูดูดีครับท่างทางแข็งแรงดี
jack_six
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: chonburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2007 22:48  

สีดำสวยดี
สีน้ำตาล คล้าย 2626
สีเงิน คล้าย 2630
ปุ่มเมนู คืออันไหนหรอ Question
ปุ่ม C อยู่ไหนอ่ะ Question

แต่บางดี ชอบ Very Happy
แบตเยอะด้วยแฮะ Cool
gotjii
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Lampang
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2007 23:39  

ปุ่มรกมากๆ ยาวๆแบนๆ มิติแปลกดี
TangPom
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ไม่เข้ากันสักนิด
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2007 23:51  

อืม ดูภายนอกไม่เข้ากับคุณสมบัติเลย เป็น symbian 9.1 แถม wifi ด้วย
otto_core218
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2007 23:55  

คลาสสิกดีแท้น้อ คุณสมบัติก้อดี้ดี เป็น symbian ที่เรียบง่ายดีแท้ เอิ้ก ราคาถูกจาย ไม่แพงไป คุณสมบัติก้อโอเค ชอบสีแดง ๆ อ่ะ
ธีรไนย
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2007 00:35  

รูปทรงโอเค ฟังชั่นนี่สุดยอดเลยครับ ความจำมโหฬาร 130MB อะไรจะเยอะขนาดนั้น ราคารก็ไม่แพงจนเกินไป เข้าท่าดีครับ
สำกนเ36
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2007 09:34  

ชอบๆสวยดีคับ Very Happy
แป่วง่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2007 09:40  

แต่ทำไมเราว่ามันไม่สวยนา ดูรกๆ
แต่ถ้าใช้ดีก็ ok ผ่านๆ
~{AotTo}~
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2007 10:27  

ออกแนว E90 แต่เปิดด้านในไม่ได้ Smile
Skeibler
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: South East Asia
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2007 15:37  

โทรศัพท์สำหรับนักธุรกิจอ่างับ ส่วนอินเทอเฟสเมนูหรือการใช้งานคงจาไม่เหมือนซิมเบียนซีรีย์ 60 ที่ใช้กันกันทั่วๆไป แต่มันเติม V3.1 UI เข้าไปด้วย มันคงต้องมีอะไรเพิ่มเข้าไปนี่ล่ะ

แต่ปุ่มเยอะๆ ก็ไม่น่าแปลกเท่าไหร่ เพราะมันเป็นโทรศัพท์สำหรับธุรกิจ เรื่องปฏิทิน ข้อความ หรือ สมุดรายชื่อ ก็เลยย้ายมาที่หน้าปุ่มกดซะเลย มันจาได้สะดวกขึ้น เพราะงั้นเรื่องปุ่มกดพวกมัลติมีเดีย ก็เลยหายแวบไป

แล้วก็น่าสังเกตว่า โทรศัพท์ Eseries ของ Nokia ไม่ค่อยมีลูกเล่นเรื่องมัลติมีเดียเท่าไหร่ แต่เรื่องการเชื่อมต่อ การจัดเก็บข้อมูล เอกสาร ตารางงาน ความปลอดภัย นี่ถือว่าสะดวกมาก พอๆกับการใช้ PDA เลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2007 16:38  

ปุ่ม รับสาย - วางสาย ไม่แนวเลยพี่

555 ล้อเล่นๆๆ

Laughing Laughing Laughing Laughing
pingpong222
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2007 16:57  

แอะ... โนเกีย ทำไมออกแต่แบบเดิมๆมาล่ะ ไม่สวยเอาซะเลย
กุ๋ยอุ๋ย
Year's Star

จังหวัด: Boston, MA
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2007 17:08  

ก็สวยดีครับ ซิมเปิ้ลมาก
exodus
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2007 18:33  

รูปร่าง เหมือน 31 คลาสสิค เลย

โหลได้อีก ไม่สวย

ปุ่มก็เยอะ ๆ

แต่ว่าคุณสมบัติก็น่ารัก จุ๋มจิ๋มดี
khat
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Sep 2007 00:03  

ราคาสูง ดีไซน์ต่ำ
jack_six
Year's Star

จังหวัด: chonburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2007 05:22  

Nokia สไตล์ iPhone

http://www.techxcite.com/newsdetail.php/news/466

มีจริงหรอ??????????????????? Confused
United
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2007 14:32  

รูปทรงโอเค แบตฯท่าทางน่าจะอึดเหมือนกัน
akeko
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2007 00:26  

6120 คุ้มค่ากว่า ชัวร์
:b
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2007 09:37  

เลือกไม่ถืกเลย...ว่าจะปล่อย N95 (เบื่อแระ ใหญ่ด้วย) ระหว่าง 6210 Classic หรือ E51 ดูดีทั้งคู่เลย
affo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2007 12:10  

ปุ่มเยอะจริง
SAVKRZROR
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2007 10:45  

ปุ่มเมนูก็ที่เปนรูปบ้านอ่ะครับ
ไม่ใช่UIQดันมาทำรูปบ้าน
ตามZ8จนได้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย SAVKRZROR เมื่อวันที่ 26 Sep 2007 09:33; ทั้งหมด 1 ครั้ง
00011
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2007 20:01  

สวยดีแฮะ ไฮโซดีด้วย
Suomi
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Helsinki ,FI
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2007 08:59  

สวยดีครับ
nehapon
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
หัวข้อ : มีเหตุผล
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2007 13:55  

gotjii ผู้เขียน:
ปุ่มรกมากๆ ยาวๆแบนๆ มิติแปลกดี

มีเหตุผล
ถามหน่อยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2007 18:14  

คือว่า ผมโง่อะนะ คือระบบปฏิบัติการเนี่ย ซิมเบี้ยนเวอร์ชั่น9.1กับ9.2มันต่างกันยังไงคับแล้วต่างกันมากไหมอะครับข้องใจมาก
boatboat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2007 09:52  

หน้าตาธรรมดา แต่คุณสมบัติ เยอะ
?????
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2007 01:43  

E65 แบบ block หรือไงเนี่ย- -
monososumpa
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เขตปกครองพิเศษ
หัวข้อ : ไม่สวย
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2007 16:40  

ไม่สวยเลย วิทยุก็ไม่มี แถมกล้องก็ธรรมดา เอาN72 7990 คุ้มกว่าเยอะ ถามว่า เอาระบบปฏิบัติการใหม่ๆแล้วมันดีตรงไหน คนไทยอ่ะชอบแบบบันเทิงๆ ไม่ใช่ แบบธุรกิจ แต่อาจจะเหมาะกับบ้างคนที่เป็นนักบริหารแต่ผมไม่ชอบเลยยยยยยยยยยยย Shocked Shocked Shocked Shocked
borough
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2007 17:09  

รุ่นนี้มีวิทยุคับ ในคุณสมบัติก็บอกอยู่
palmpppp
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2007 17:37  

รุ่นนี้ตรงปุ่มแถวล่างๆมันแม้งๆ อ้วนข้างๆด้วยอะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย palmpppp เมื่อวันที่ 23 Oct 2007 23:56; ทั้งหมด 1 ครั้ง
dualcore
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : E51
วันที่โพสท์ : 18 Oct 2007 20:13  

การเพิ่ม SD card ต้องเปิดที่ครอบแบตฯ ก่อนนะครับ แต่ก็ไม่ยุ่งยากเพราะเปิดแล้วเจอเลย และเป็น Hot Swap รุ่นนี้โอเคเลยครับ วัสดุดี ฟังก์ชั่นครบ และโนเกียแจ้งว่าสามารถจัดจำหน่ายทั่วโลกได้ก่อนสิ้นปีครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2007 09:32  

เมื่อคืนลองเล่นของเพื่อนคนเดิม...สวยมากๆๆๆๆ แต่.....ยาวไปหน่อย...เลยเขวเลย ระหว่าง N95 8GB, E51
juri
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2007 00:10  

อยากได้มากๆ เลยค่ะรุ่นนี้ ฟังชั่นตรงใจแทบทุกอย่าง ท่าทางจะใช้ง่าย

ขอให้มาเร็วๆ เถิดดด
anuchyt
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ชอบๆ
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2007 16:51  

จะขายเมื่อไหร่ ราคาน่าจะประมาณเท่าไหร่ครับ
bee9nine
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2007 22:00  

MFAประกาศราคาแล้วครับ11,500บาทครับ
anuchyt
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Oct 2007 12:15  

รอให้ออกสักเดือน ให้ตำกว่า หมื่น แล้วจะไปสอยมาใช้
ชอบๆ ถูกใจจิงๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Nov 2007 19:46  

tohome ขายแล้ว 11290 เอง
มากระทันหันมากๆๆ
บุคคลทั่วไป
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Nov 2007 14:04  

ใครซื้อมาแล้วบ้างครับ เป็นยังไง แล้วเวลาดูรูปมีสไลด์โชว์ไหมครับ ขอบคุณ (อยากได้มากๆครับ)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Nov 2007 14:29  

กล้องดิจิตอล 2 ล้านพิกเซล มีแฟลชหรือเปล่าครับ
petitel
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Nov 2007 15:57  

ซื้อมาเมื่อศุกร์ที่แล้วครับ (2-Nov-2007)

เวลาดูรูปที่ถ่ายหรือเซฟเก็บไว้ในมือถือ ไม่สามารถดูแบบสไลด์โชว์ได้ครับ แต่อาจหาโปรแกรมมาลงเพิ่มได้ ส่วนไฟแฟลชไม่มีอยู่แล้ว

โดยรวมถือว่าคุ้มค่ากับราคาที่วางจำหน่ายอยู่ ผมซื้อมาที่ 10,900 บาทจาก MBK ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Nov 2007 18:29  

เรียนคุณpetitel แล้วรูปถ่ายokไหมครับ แล้วเสียงเรียกเข้าเป็นยังงัยบ้างครับ รบกวนหน่อยนะครับ
คนผ่านมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Nov 2007 20:27  

แล้วเอดจ์ คลาส32อ่ะมันเร็วขนาดไหนเหรอ อยากรู้อ่ะครับเร็วกว่าคลาส10 เยอะไหมอ่าถ้าเอามาเป็นโมเด็มจะดีไหม
exdollars
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : for you
วันที่โพสท์ : 07 Nov 2007 16:41  

คนผ่านมา ผู้เขียน:
แล้วเอดจ์ คลาส32อ่ะมันเร็วขนาดไหนเหรอ อยากรู้อ่ะครับเร็วกว่าคลาส10 เยอะไหมอ่าถ้าเอามาเป็นโมเด็มจะดีไหม

ความเร็วไม่ได้ขึ้นอยู่กับ คลาสครับ เป็นเพียง version ที่เพิ่มเติมลูกเล่นและปรับปรุงการใช้งาน ให้ดีขึ้น กว่า คลาสเก่า เท่านั้นเอง

โดยส่วนตัวแล้วชอบ เพราะเป็นนักธุระกิจคนหนึ่งแต่ อายุน้อยครับ Laughing
cpforpalm
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ : Re: ไม่สวย
วันที่โพสท์ : 08 Nov 2007 03:17  

monososumpa ผู้เขียน:
ไม่สวยเลย วิทยุก็ไม่มี แถมกล้องก็ธรรมดา เอาN72 7990 คุ้มกว่าเยอะ ถามว่า เอาระบบปฏิบัติการใหม่ๆแล้วมันดีตรงไหน คนไทยอ่ะชอบแบบบันเทิงๆ ไม่ใช่ แบบธุรกิจ แต่อาจจะเหมาะกับบ้างคนที่เป็นนักบริหารแต่ผมไม่ชอบเลยยยยยยยยยยยย Shocked Shocked Shocked Shocked

ผมไม่แน่ใจว่า คุณใช้ nokia N72 หรือเปล่านะ แต่หลานชายกับน้องสาวผมใช้ ซื้อเพราะสวยและลำโพงดัง ( ทำยังกะรุ่นอื่นไม่ดัง - - " )

- เรื่องวิทยุนี่ ผมไม่แน่ใจว่าฟังกันบ่อยแค่ไหนกันเชียว ถ้าบ่อยก็โอเค ถ้าเดือนละ 0-2 ครั้ง นี่ถือว่าคุ้มเหรอ

- กล้องเจ้า N72 ธรรมดาจะตาย แค่มีแฟลชเพิ่ม สภาวะแสงปกติ ก็พอๆกับ E70 ผมนั่นแหละ

- ที่ N72 ดูแย่ในสายตาผมคือ นอกจากแค่เรื่องเพลงแล้ว อย่างอื่นก็ไม่ได้ดีเด่นอะไรเลยในสายตาผม หน้าจอห่วยมากๆ ถ่ายรูปออกมาเจ๋งแค่ใหน หน้าจอ TFT 176 x 208 pixels 65,000 สีของมันคือตัวฉุดลงเหว เพราะไม่คมชัดเอาซะเลย อันนี้ไม่ค่อยอยากจะกล่าวโทษเพราะ Symbian Series 60 8.0 มันก็อย่างนี้ทั้งนั้นแหละ ไม่แปลก ข้อสังเกตอื่นก็คือ ปุ่มกดไม่แน่นหนาเท่าไหร่ โครเมี่ยมลอกง่ายมาก ตัวเรือนเปื้อนรอยนิ้วมือได้ง่ายมากๆ แล้วตัวเครื่องก็หนาเกินความจำเป็น ที่สำคัญมันก็แค่ N70 จำแลงก็แค่นั้น

เงิน 8000 สำหรับผมเอาไปซื้อ 6120 classic ดีกว่า ระบบก็ใหม่กว่า ขนาดจอก็พอๆกัน แถมจอ 240 x 320 pixels 16 ล้านสี สวยงามกว่ามาก กล้องนั้นถ้าถ่ายในแสดงปกติในขนาดภาพเท่ากันก็ไม่หนีกันนัก และสามรถลงโปรแกรมร่วมกับ N73 ได้ดัวย
WjZARD's
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : พูดถูกใจ จิงๆ
วันที่โพสท์ : 10 Nov 2007 09:10  

คุณ cpforpalm พูดถูกใจผม จิงๆ... แต่ผม หนักกว่า !!
บอกตรงๆ เรย ครับ... ผมคน นึ๊ง เรย..ครับ ที่ไม่หลงไหล..Nokia เอาม๊ากๆ... แถม Anti สุดๆ...
ดี...ตรงไหน.. ราคา ไม่สม กับคุณสมบัติ เรย...
พึงจะมารู้สึกว่า ของ Nokia ดี ก้อ E51 นี้แหละครับ...!!.. เห็นมีคน บอกว่าบุ่มเยอะ...รก (ตรงไหนรก หรอครับ.)... ผมนับดูแร้ว... N72 มี ปุ่ม ข้างหน้าทั้งหมด 25 ปุ่ม..ส่วน E51 มีปุ่มข้างหน้า..ทั้งหมด.. 26 ปุ่ม.. มากกว่ากัน แค่ปุ่มเดียว เอง น่ะเนี๊ยะ....
ข้อ เปรียบเทียบ อีกอย่าง... มิติ ตัวเครื่อง แตกต่างกัน ลิบลับ.. คงเดาออกน่ะครับ.. แตกต่างกัน ยังงัย...
แค่นี้ ดีกว่า.. Shocked
Zavral
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Nov 2007 00:12  

คือผมกำลังลังเล n81 กับตัวนี้

ส่วนใหญ่ผมเน้นฟังเพลงน่ะครับ รูปไม่ค่อยถ่าย นานๆที มีเปิดเอกสารบ้าง เช็คเมล์

แต่อยากได้รุ่นที่ดูหนังได้หนักๆ ตอนนี้ใช้ e680i ของโมโต ทุกอย่างก็ลงตัวเสียงก็ดี เสียแต่ เฟรมมันวิ่งที่ 15 เฟรมเองครับ ไม่ค่อยถูกใจ

ไม่เอาของ SE นะครับ เพราะมันบังคับแต่เมมโมรี่สติ๊ก ไม่ชอบเลย ผมต้องไปซื้อรีดเดอร์มาอีก

ใครก็ได้แนะนำทีครับ
Zavral
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Nov 2007 00:13  

เพื่อนๆผมมันแนะนำ iphone แต่มันไม่อัพไทย แล้วมีปัญหาจะส่งที่ไหนเนี่ย เป็นไปได้คงเอาของเข้าในไทยดีกว่าครับ
ปป55
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ผมว่าก็สวยดีนะคับ แต่ว่ากลัวจะลอกง่ายเหมือนรุ่นอื่นๆหน่ะคับ
วันที่โพสท์ : 11 Nov 2007 13:37  

ไปหาข้อมูลแล้วมาเจอนี่อ่ะคับ
เข้าไปดูแล้วกันเป็นการทดสอบเครื่องโดยละเอียดเลยคับ
http://www.mxphone.com/show.php?id=2601
จะได้เป็นแนวทางในการตัดสินใจอีกตัวหนึ่งคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Nov 2007 17:14  

เห็นมาเเล้ววันนี้ ผมเป็นเเฟนโมโต เเต่ผมว่าตัวนี้สวยมากเเละดูมีสกุลมาก ฟังชั่นครบจริงๆ
klost
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2007 10:37  

หาซื้อที่ไหนอะครับ ไปดู 0 มาเค้าบอกของยังไม่มาเลย งุงิ
lalala
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2007 13:13  

central Rama 3
krub
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2007 15:02  

ICT Expo เมืองทองธานีครับ...เยอะแยะ...สวย หรู๋ ดูดีมีชาติตระกูลดีจังเลยอ่ะ...งาม (ตัวสีเงิน/ดำ) นะครับ 11,xxx.- แต่ผมดันไปเอา N95 8GB แล้วอ่ะ..
ศิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2007 09:05  

ซื้อเจมาร์ทมา สีดำ 11,990.00 แถมการ์ด 1กิ๊ก เท่าที่ลองใช้ดู โอเคเลย
ป่วนซะงั้น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Nov 2007 20:54  

มะเร็งนี่ไม่กลัวนะ แค่เร็งไว้ก่อนถ้ามายิ่งเมื่อไรบอกก่อนนะจะได้หลบทัน Laughing Laughing
ขำขำนะอย่าเครียด
ทำไมถึงทำกะชั้นได้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ช่วยทีค่ะ
วันที่โพสท์ : 27 Nov 2007 19:51  

ซื้อมาแล้ว
วันนี้ลองโหลดธีมดู
ทำไมโหลดไม่ได้ล่ะ กรี๊ด....(จิตตก)
มันขึ้นแต่ว่า certificate error อยู่ได้ ทำไงดีคะ
cpforpalm
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ : เรื่องโหลดธีม ไม่ได้
วันที่โพสท์ : 28 Nov 2007 00:30  

ฮั่นแหน่ะ แสดงว่าไม่เคยใช้ symbian series 60 3rd edition มาก่อนแหงม

ไปที่ เครื่องมือ - ตัวจัดการ

จากนั้น เมื่อเข้าได้ จะพบ การจัดการใบรับรอง

ให้เลือก ทั้งหมด (All)

นะครับ
akercpex
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: เรื่องโหลดธีม ไม่ได้
วันที่โพสท์ : 29 Nov 2007 01:25  

cpforpalm ผู้เขียน:
ฮั่นแหน่ะ แสดงว่าไม่เคยใช้ symbian series 60 3rd edition มาก่อนแหงม

จากนั้น เมื่อเข้าได้ จะพบ การจัดการใบรับรอง

นะครับ

ช่วยอธิบายให้ละเอียดหน่อยครับ E51 เป็นมือถือเครื่องแรกของผม ที่เป็น symbian ครับก็เลยไม่ค่อยรู้อะไรเลย ผมลองเข้าเมนูตามที่บอกแล้ว แต่หาเมนูไม่เจอครับผม ช่วยบอกอีกทีหน่อยครับ ขอแบบละเอียดเลยนะครับ ขอบคุณครับ
akercpex
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: เรื่องโหลดธีม ไม่ได้
วันที่โพสท์ : 29 Nov 2007 01:29  

[quote="akercpex"]
cpforpalm ผู้เขียน:

นะครับ

ช่วยอธิบายให้ละเอียดหน่อยครับ E51 เป็นมือถือเครื่องแรกของผม ที่เป็น symbian ครับก็เลยไม่ค่อยรู้อะไรเลย ผมลองเข้าเมนูตามที่บอกแล้ว แต่หาเมนูไม่เจอครับผม ช่วยบอกอีกทีหน่อยครับ ขอแบบละเอียดเลยนะครับ ขอบคุณครับ และขอวิธีใช้คำสั่งเสียง เวลาจะให้เราต้องกดตัวไหนแล้วจึงจะพูดเพื่อเรียกเมนูที่เราตั้งไว้ได้ครับ
akercpex
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ใครที่ลง theme E51 ได้แล้วบอกทีว่าทำไงครับ
วันที่โพสท์ : 30 Nov 2007 23:29  

ใครที่ลง theme E51 ได้แล้วบอกทีว่าทำไงครับ ช่วยบอกที่ครับไม่เคยมีโทรศัพท์ที่มันใช้ยากแบบนี้ครับ ผมโหลด theme มาลงหลายครับแล้วมัน error ทุกครั้งเลย
zdadgf
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2007 15:51  

ตัวนี้เสียงลำโพงดีปะครับ อยากรุ้ แล้ว เทียบกับ 6120 c เปนไงมั้งอะ
mod711
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2007 21:49  

ซื้อรุ่นนี้มาใช้ได้เกือบเดือนแล้วค่ะ แต่อยากถามเรื่อง install theme เพิ่มเติม คือ
เราไป load theme มาจาก web : http://gallery.mobile9.com
เลือกรุ่น E51 นี่แหละ ก็ install แต่ตอน install มันก็ฟ้องว่า incomplete บางส่วน
พอเอาไปใช้ หน้าจอก็ขึ้นรูปตาม theme ที่ต้องการ แต่ตรงเมนูมันไม่เห็นเปลี่ยนไปตาม theme นั้นๆเลย มีใครรู้บ้างว่าเราต้องแก้อย่างไร เราอยากได้เมนูตาม theme คะ
หนังสือหน้าเดียว
Year's Star

หัวข้อ : Re: เห็นว่ารุ่นนี้อาจจะทำให้เสี่ยงเป็นมะเร็งมากกว่ารุ่นอื่นๆ
วันที่โพสท์ : 03 Dec 2007 12:21  

B_R_I_A_N ผู้เขียน:
พอดีไปอ่านเจอมาว่า รุ่นนี้ปล่อยค่ารังสีที่สูงกว่ามือถือทั่วไปถึง 1เท่าตัว

คือรุ่นอื่นปล่อยแค่ 0.7 โดยเฉลี่ย แต่รุ่นนี้ปล่อยตั้ง 1.4 เลย

แล้วเขากำหนดว่ามาตรฐานต้องไม่เกิน 1.6 นี่เกือบถึงละ

ตอนแรกว่าจะซื้อ ตอนนี้เลยหวั่นๆละ

คิดว่าจะคุ้มไหมเนี๊ย ถ้าเกิดเป็นมะเร็งสมองจริงๆ

ไปอ่านมาจากไหนเหรอคับ อยากรู้

นอกเรื่อง:
เกลี่ยดมาเรย พวกชอบเอา E ไปเทียบมั่วๆกับ N เนี่ยไม่ได้ดูเรยว่าเค้าทำมาเพื่ออะไร
จะบอกว่าคนไทยไม่ชอบนั่นไม่ชอบนี่ ผมว่าคุณใช้ของไม่เป็นแล้วมามั่วมากกว่าเหอะๆๆ
N มันเรื่องบันเทิงฟังเพลง จิปาถะ E เค้าไว้ทำงาน ต่อเน็ท อีเมล

ผมใช้ E50 อยู่คับ ประเด็นไม่ใช่เรื่องหน้าตา แต่มันคือ Symbian ที่ บาง เล็ก พกพาสะดวก ทำงานรวดเร็ว แบ็ตทนนาน ตัวเครื่องทนทาน ทำจากสแตนเลส ไม่ใหญ่เทอะทะ ตัวหนา ทำงานอืดอาด กินแบ็ตตะหาก เปิดเมนูก้อหน่วง เหมือน Nคับพี่น้อง

ตอนนี้อยากได้ E51 เพราะมันมี WLAN คับ ตัวที่แล้วไม่มี ไม่แน่จะเปลี่ยนใหม่ รึซื้ออีกเครื่องดี แต่รับประกันคับ คนซื้อไม่ผิดหวัง ถ้าใช้งานเป็นนะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Wifi
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2007 13:23  

Wifi 802.11g เนี่ย

หมายถึงเชื่อมต่อกับไวเลสอินเตอเน็ต ตรงไหนก็ได้เหรอครับ

เหมือนกับเราพาโน๊ตบุค แล้วไปเปิดเล่นแถวไหนก็ได้ที่มีคลื่นไวเลสให้

โดยไม่เสียเงิน เหมือนกันรึเปล่าครับ

**ผมเคยใช้แต่ของถูกๆ แนะนำหน่อยครับ
UnLiMiTeD...PONGz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2007 18:01  

มันคล้ายๆ Nokia 3110 CL ของเพื่อนผมเลยอะ อิอิ สีดำเหมือนเด๊ะเลย
รักคุณ E51
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2007 15:38  

ซื้อมาใช้แล้วประมาณ 1 เดือนครับ รักคุณ E51 มากๆเลยครับ เมื่อก่อนผมเข็ดกับการใช้ Symbian มาในอดีต แต่พอได้มาใช้คุณ E51 แล้ว ความคิดนั้นก็กลับกลายเป็นรักเข้าทันทีเลยครับ ไม่มีอาการหน่วงเหมือนเมื่อก่อนแล้ว อาการเครื่องแฮงก์ก็ยังไม่เจอ

ลำโพง ขอบอกว่าเสียงดังถึงดังมากครับ แถมเสียงที่ออกมานั้นถือว่าคุณภาพอยู่ในเกณฑ์ดีเลยครับ หน้าจอชัดแจ่ม ต่ออินเตอร์เน็ตผ่าน Wi-Fi ถือว่าได้ความเร็วในระดับที่พอสมควร ไม่ได้ปรื้ดปร้าด แต่ก็ไม่ได้ช้าเลยครับ

ตัวเครื่อง ขอบอกว่างานประกอบอยู่ในระดับที่ดีมากครับ แน่นทุกส่วน ไม่มีกรอบแกรบเลย ปุ่มขนาดกำลังดี กดง่าย

ส่วนตัวหน้าตาความสวยงาม อันนี้ก็ต้องบอกว่าแล้วแต่บุคคลนะครับ สำหรับตัวผม ผมว่ามันสวยแบบเรียบๆดี ไม่หวือหวา เหมาะสำหรับโทรศัพท์ในกลุ่มธุรกิจครับ

สรุปแล้ว ราคา 11,500 บาท ถือว่าคุ้มค่าเงินที่สุดเลยครับสำหรับคุณสมบัติของเครื่องและงานประกอบที่ดีขนาดนี้

ลองดูครับ ขอรับรองว่าจะไม่ผิดหวัง อีกอย่าง เป็นมือถือที่ใช้แล้วไม่ค่อยซ้ำกับคนอื่นๆด้วยครับ
SABISHII
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: เห็นว่ารุ่นนี้อาจจะทำให้เสี่ยงเป็นมะเร็งมากกว่ารุ่นอื่นๆ
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2007 16:07  

หนังสือหน้าเดียว ผู้เขียน:
B_R_I_A_N ผู้เขียน:
พอดีไปอ่านเจอมาว่า รุ่นนี้ปล่อยค่ารังสีที่สูงกว่ามือถือทั่วไปถึง 1เท่าตัว

คือรุ่นอื่นปล่อยแค่ 0.7 โดยเฉลี่ย แต่รุ่นนี้ปล่อยตั้ง 1.4 เลย

แล้วเขากำหนดว่ามาตรฐานต้องไม่เกิน 1.6 นี่เกือบถึงละ

ตอนแรกว่าจะซื้อ ตอนนี้เลยหวั่นๆละ

คิดว่าจะคุ้มไหมเนี๊ย ถ้าเกิดเป็นมะเร็งสมองจริงๆ

ไปอ่านมาจากไหนเหรอคับ อยากรู้

ตอนแรกกะว่าจะซื้อรุ่นนี้แล้วเหมือนกัน ดันไปเจอกระทู้ในพันทิปซะก่อน

ก็เลยพักไว้ก่อน เดี๋ยวไว้รอรุ่นอื่นละกัน ที่จริงอะไรมันก็ดีอะ แต่หน้าจอเล็กไปหน่อย Confused

อ้างถึง:

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T5997811/T5997811.html

ปัญหาน่าตกใจของ Nokia E51 !!

ตอนแรกตั้งใจไว้แล้วว่าจะกลับไทยไปซื้อ Nokia E51 แต่พอเข้าไปดูค่า SAR (Specific Absorption Rate) ที่สูงมากผิดปรกติ เลยต้องระงับแผนไว้ก่อน

ค่า SAR คืออัตราการดูดซับพลังงานของคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าโดยเนื้อเยื่อมนุษย์ มีหน่วยเป็น watts per kilogram (W/kg) ตามกฏหมายของสหรัฐฯ มือถือจะต้องมีค่า SAR ไม่เกิน 1.6 W/kg

มือถือโดยทั่วไปจะอยู่ที่ราวๆ 0.3-0.7 W/kg เท่านั้น แต่ของ E51 กลับกระโดดมาถึง 1.4 W/kg ซึ่งถือว่าน่ากลัวมากครับ เพราะอยู่เฉียดมาตรฐานของสหรัฐฯ

ตัวอย่างค่า SAR ของรุ่นต่างๆ
N95 0.58 W/kg
N80 0.48 W/kg
E90 0.65 W/kg
E50 0.86 W/kg
9500 0.49 W/kg
7390 0.41 W/kg
6680 0.69 W/kg
6500 0.87 W/kg
6233 0.80 W/kg
5300 0.80 W/kg
3250 0.64 W/kg
1600 0.82 W/kg

ไม่ได้อยากโจมตี Nokia ใครไม่สนใจเรื่องนี้ก็ไม่ว่ากันเพราะเป็นเรื่องของสุขภาพตัวเอง บางคนอาจจะบอกว่าไม่มีหลักฐานยืนยัน แต่ถ้าเรื่องนี้ไม่อันตรายจริง เขาคงไม่กำหนดค่า SAR และมาตรฐานต่างๆ ออกมาหรอกครับ

เอกสารอ้างอิง
http://sar.nokia.com/sar/index.jsp
http://en.wikipedia.org/wiki/Mobile_phone_radiation_and_health
Larvaz
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2007 21:56  

มันยังไม่เกินระดับอันตราย แล้วจะกลัวทำไมเนี่ย ทำอย่างกะน้ำจะท่วมโลก แต่มันยังไม่ท่วมสักหน่อย

อย่างรุ่น n73 ค่า SAR อยู่ที่ 1.13 ไม่เห็นมีใครกลัวเลย ใช้กันทั่วบ้านทั่วเมือง
winecooller
Year's Star

หัวข้อ : ดูไฟล์VDO ไม่ได้ครับ
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2007 08:06  

ผมเพิ่งซื้อมาได้สองสามวันครับ ทุกอย่างดีหมด ยกเว้นว่าเวลาดูไฟล์ VDO ทั้ง MP4และ 3GP มันจะหยุดเป็นช่วงๆ ครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่เครื่องหรือเป็นที่ MicroSD Card ครับ ผมใช้ยี่ห้อ SanDisk ขนาด 2 GB ครับ รบกวนช่วยบอกด้วยครับ ถ้าเป็นที่เครื่องจะได้รีบเอาไปเปลี่ยนครับผม ขอบคุณครับ
Nosfd
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ไม่สวย
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2007 10:23  

monososumpa ผู้เขียน:

เออ ก็เค้าไม่ได้ทำไว้ขายเฉพาะคนไทยนี่

ถ้าทำขายเฉพาะคนไทยคงขายไม่ได้ซักเครื่อง ช่างติกันจัง

กล้องถ่ายได้เป็นไงบ้างถ้าเทียบกับ 2M รุ่นเก่าๆ
kokomodified
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2007 22:36  

ฟังก์ชั่นดูดีทุกอย่างอะนะ แต่รูปทรงเหมือนโทรสับโนเกียราคาถูก ๆ เลยอะ น่าจะออกแบบมาให้ดูสมกับเป็นมือถือฟังก์ชั่นดี ๆ หน่อยนะ
nickyp
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2007 23:20  

เพิ่งซื้อมาวันนี้ ที่ esplanad มีงาน มือถือ น่ะ ราคา 11090 บาท ตอนแรกติดไว้ที่ 11290 พอคุยก่ะคนขายสักพัก เค้าบอกราคาเปลี่ยนแล้ว

หลังจากซื้อก้อ แอบไปเดินดูที่ศูนย์ขายที่ 11500 แล้วก้อยังไม่มีของด้วย เลยสงสัยนิดทำไม ที่ MFA มีแล้วอ่ะ

ส่วนของแถม ที่ได้ มี ชุดหูฟัง bluetooth nokia BH-300 ก่ะ micro sd 1 GB ของ kingston

ซื้อมาเลยลองเล่นดู ก้อ ดีนะ

1. เปิดเครื่อง / เรียกใช้ โปรแกรม หรือ เมนู ไม่ช้านะ เทียบก่ะที่เคยใช้ พวก N Series
2. รูปร่างก้อ ตาม style ของโนเกีย ยาวๆๆ สีสรร ที่ร้านมีให้ดู 2 สี คือ ดำ ก่ะ เงิน ฝาหลัง เป็น Stanless Steel บางๆ กัว สีลอกจัง เวลาใช้ไปนานๆอ่ะ สงสัย ต้องแปะกันรอย
3. เสียงดังดี ลองเปิด tone ที่ให้มา เริ่ม มีเสียงใหม่ๆ (แต่ก้อไม่รู้มันเพิ่มมานานหรือยัง เพราะไม่ใช้ nokia มานานล่ะ) ลำโพงดังใช้ได้ ชัดเจน ระบบสั่น ก้อ ไม่แรงเท่าไร
4. แบต ทนดี ตั้งแต่ซื้อมา เล่นมาตลอด เปิดปิด กล้อง โทรเข้าออก ลองใช้งานต่างๆ จนมานั่ง post เนี่ยะ เพิ่งหมดไป 2 ขีด เวลาประมาณ 6 ชั่วโมงแล้ว
5. มี auto lock key ด้วย เห็น symbian รุ่นอื่นต้องหาลงเอง (ดีอ่ะ ชอบ)
6. ลองเอาไฟล์เอกสาร word excel มาลงดู อ่านได้นะ แต่ถ้าจะแก้ไข ต้องโหลดโปรแกรม เพิ่มอ่ะ เลยยังไม่ได้ลอง ไว้ลองแล้วจะมาบอกนะ หรือท่านใดลองแล้วบอกด้วย
7. ส่วนรูปถ่าย ถ้าเป็นภาพนิ่งไม่ zoom มาก ก้อ ok นะ (เดี๋ยวเอาขึ้นให้ดูนะ) แต่ถ้า zoom ภาพ แตกมาก เราไม่รู้ว่า รุ่นอื่นเป็นหรือไม่
8. วีดิโอ นี่ ก้อโอเคนะ ถ้าถ่ายใกล้ๆ น่ะ อิอิ

อืม ไว้ลองเล่นไรเพิ่ม จะมาบอกใหม่นะ เดี๋ยวขอลองก่อน นี่เพิ่งจะลงทะเบียนขอใช้ voip ไป ไว้ได้ลองใช้ ผลเป็นงัย จะมาบอกนะ

เพื่อนคนไหนลองเล่นแล้วเป็นงัยบอกบ้างนะ

ขอบคุณคับ
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Dec 2007 08:43  

nickyp ผู้เขียน:
เพิ่งซื้อมาวันนี้ ที่ esplanad มีงาน มือถือ น่ะ ราคา 11090 บาท ตอนแรกติดไว้ที่ 11290 พอคุยก่ะคนขายสักพัก เค้าบอกราคาเปลี่ยนแล้ว

หลังจากซื้อก้อ แอบไปเดินดูที่ศูนย์ขายที่ 11500 แล้วก้อยังไม่มีของด้วย เลยสงสัยนิดทำไม ที่ MFA มีแล้วอ่ะ

ส่วนของแถม ที่ได้ มี ชุดหูฟัง bluetooth nokia BH-300 ก่ะ micro sd 1 GB ของ kingston

ซื้อมาเลยลองเล่นดู ก้อ ดีนะ

1. เปิดเครื่อง / เรียกใช้ โปรแกรม หรือ เมนู ไม่ช้านะ เทียบก่ะที่เคยใช้ พวก N Series
2. รูปร่างก้อ ตาม style ของโนเกีย ยาวๆๆ สีสรร ที่ร้านมีให้ดู 2 สี คือ ดำ ก่ะ เงิน ฝาหลัง เป็น Stanless Steel บางๆ กัว สีลอกจัง เวลาใช้ไปนานๆอ่ะ สงสัย ต้องแปะกันรอย
3. เสียงดังดี ลองเปิด tone ที่ให้มา เริ่ม มีเสียงใหม่ๆ (แต่ก้อไม่รู้มันเพิ่มมานานหรือยัง เพราะไม่ใช้ nokia มานานล่ะ) ลำโพงดังใช้ได้ ชัดเจน ระบบสั่น ก้อ ไม่แรงเท่าไร
4. แบต ทนดี ตั้งแต่ซื้อมา เล่นมาตลอด เปิดปิด กล้อง โทรเข้าออก ลองใช้งานต่างๆ จนมานั่ง post เนี่ยะ เพิ่งหมดไป 2 ขีด เวลาประมาณ 6 ชั่วโมงแล้ว
5. มี auto lock key ด้วย เห็น symbian รุ่นอื่นต้องหาลงเอง (ดีอ่ะ ชอบ)
6. ลองเอาไฟล์เอกสาร word excel มาลงดู อ่านได้นะ แต่ถ้าจะแก้ไข ต้องโหลดโปรแกรม เพิ่มอ่ะ เลยยังไม่ได้ลอง ไว้ลองแล้วจะมาบอกนะ หรือท่านใดลองแล้วบอกด้วย
7. ส่วนรูปถ่าย ถ้าเป็นภาพนิ่งไม่ zoom มาก ก้อ ok นะ (เดี๋ยวเอาขึ้นให้ดูนะ) แต่ถ้า zoom ภาพ แตกมาก เราไม่รู้ว่า รุ่นอื่นเป็นหรือไม่
8. วีดิโอ นี่ ก้อโอเคนะ ถ้าถ่ายใกล้ๆ น่ะ อิอิ

อืม ไว้ลองเล่นไรเพิ่ม จะมาบอกใหม่นะ เดี๋ยวขอลองก่อน นี่เพิ่งจะลงทะเบียนขอใช้ voip ไป ไว้ได้ลองใช้ ผลเป็นงัย จะมาบอกนะ

เพื่อนคนไหนลองเล่นแล้วเป็นงัยบอกบ้างนะ

ขอบคุณคับ

ลงทะเบียน VoIp กับที่ไหนรึครับ อัตราค่าโทรเท่าไร แล้วเสียงดีมั้ยครับ รบกวนวานมาตอบอีกทีนะครับ ^^
nickyp
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Dec 2007 11:01  

Larvaz ผู้เขียน:

ลงทะเบียน VoIp กับที่ไหนรึครับ อัตราค่าโทรเท่าไร แล้วเสียงดีมั้ยครับ รบกวนวานมาตอบอีกทีนะครับ ^^

ดูคำตอบ ของคุณ Thopch ข้างบนอ่ะคับ

โทรหา AIS ด้วยกันฟรี... ฟรีจริงๆ
ลองไปดูที่ http://www.mfa.ais.co.th/WhatsNew/ais+netcall.htm

แต่เรายังไม่ได้ลอง ไม่รู้ต้องใช้ wifi หรือป่าว เดี๋ยวต้องไปลองที่ที่มีก่อนอ่ะ

อืม ... จะเอารูป มาลงให้ดูไม่รู้ว่าลงอย่างไรอ่ะคับ ไม่เคยทำในเว็บนี้อ่ะ

ขอบคุณอีกทีคับ
sdfjk
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Dec 2007 02:40  

ผมว่าสวยดีนะ เห็นฝรั่งซื้อสีเงินหนะ เงาสวยจนต้องเหลียวมองว่าเป็นรุ่นอะไร ดูปราดเปรียว เป็นนักธุรกิจหนะ คุณสมบัติถือว่าดีมาก ว่าจะไปถอยซะหน่อย Cool
winecooller
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Dec 2007 11:21  

ไม่ทราบว่ามีเว็บไซต์ที่โหลด software สำหรับ E51 มั้ยครับ ผมลองใช้ software สำหรับ Symbian S60ใช้ไม่ได้เลยครับ

ผมไปถามที่ Nokia เมื่อวานนี้ เค้าว่ารุ่นนี้ไม่เหมาะกับการดูหนังครับ CPU ของตัวนี้เน้นใช้กับระบบปฏิบัติการครับ เวลาเข้าใช้งานจะเร็วกว่า N Series ครับ

ผมนึกว่าต้องไปเปลี่ยนตัวใหม่ซะแล้วแต่ก็โอเคครับ ผมไม่ค่อยดู VDOในเครื่องอยู่แล้วครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ..
วันที่โพสท์ : 13 Dec 2007 15:15  

ตัวนี้แบตอึดไม๊ครับ?
เห็นคุยต่อเนื่องได้แค่ 4 ชั่วโมงเอง???
aong2
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ใช้กับ gps
วันที่โพสท์ : 14 Dec 2007 19:16  

ลองใช้กับ gps แล้ว work มากเลยครับโหลดแผนที่ได้เร็วมาก ดีกว่า ppc อีก คุ้มค่าสุดๆๆ
pipatwina
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Dec 2007 21:12  

ช่วยบอกวิธี set up sip ให้หน่อยครับว่าต้องตั้งค่าอะไรตรงไหนบ้าง ถึงจะใช้ account ของ thaitelephone ได้ครับ ตอนนี้ได้ account มาแล้วครับ แต่ set ไม่เป็นครับ
แล้วถ้าเราโทรผ่าน wifi ก้อหาสัญญาณเจอแล้วเลือกโทรแบบ internet call ก็โทรออกได้เลยไม่เสียเงินใช่ไหมครับ รบกวนช่วยตอบทีนะครับ
เป้ 086-907-2484
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Dec 2007 00:40  

เพิ่งซื้อวันที่ 11 ธค ใช้ดีครับ เสียงคุยโทรศัพท์แจ๋มมาก แต่ว่าคิดไปคิดมาไม่ค่อยได้ใช้ WiFi เลยอยากขายไปใช้รุ่นอื่นนะครับ ใครสนใจ ติดต่อได้นะครับ สภาพ 99.99% + Mem 1 G
xpisit
Year's Star

จังหวัด: Ubon
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Dec 2007 11:37  

เห็นเพื่อนชาวต่างชาติมาเที่ยว เค้าใช้รุ่น e51 เหมือนกันครับ
สีดำ เครื่องบาง และดูดีครับ
ถามเค้าดูแล้ว รุ่นนี้มีวิทยุนะครับ

เห็นเค้าใช้โปรแกรม skype เพื่อโทร.ไปอิตาลีด้วย
เห็นแล้วอยากได้มาก จะได้เอามาใช้กับ wlan ในที่ทำงาน
(เดี๋ยวรอให้ต่ำกว่าหมื่นก่อนค่อยซื้อ)
SkinsSeistgok
Year's Star

จังหวัด: Slovakia
หัวข้อ : เคยใช้ E50 แล้ว Function ไม่ตรงใจในเรื่อง Business
วันที่โพสท์ : 16 Dec 2007 04:13  

มีปัญหาด้งนี้ครับ

เป็นเรื่องเกี่ยวกับ การทำงาน ของ Email แล้วก็ Contact ของเครื่องรุ่นใหม่ๆ โดยเฉพาะ Symbian OS

อยากรู้ว่า E51 ทำได้ อย่างที่ผมต้องการข้างล่างหรือเปล่า

Email
โดยปกติแล้ว การใช้งาน email นั้น ผมมักจะอยากให้เครื่อง มัน Load Email เอามาเก็บไว้ ตามเวลาที่เราตั้งไว้ เช่น ทุกๆ 1 ชั่วโมงเป็น ต้น แต่ว่า ทำไม มั้นถึง Load ได้แต่ หัวเรื่อง เท่านั้น จะอ่านเรื่องไหน ก็ต้องเข้าไป Load ดูกันอีกครั้ง ซึ่งไม่ค่อยสะดวกเลย อยากได้ Function แบบพวก Palm กับ Window Mobile ในเรื่องนี้ แต่ว่า ทำไมเค้าไม่ ทำเป็น Standard ใน Symbian OS ชักที หรือว่า เครื่องมันมีทรัพยากร ไม่พอ ทำงาน แบบนี้ไม่ได้
ผมอยากให้มันเลือกได้ อ่ะ ว่า จะไห้ เอาเนื้อ email มาด้วย หรือว่า เอาแต่หัวข้อ ก็ตามที่เรา ตั้ง

Contact
การใช้งาน ของผม มันจะ Sync กับ MS-Outlook อยู่เป็น ประจำ
สิ่งที่ผมต้องการใช้ก็คือ ใน Data base ของ Contact จะมี Company name อยู่แล้ว
แต่ว่า ทำไม Symbian OS พื้นฐาน (ไม่ลงโปรแกรมเพิ่ม) มันไม่สามารถ List รายชื่อแบบ Group by Company ได้ ต้องมาตั้ง Group เอง ต่างหาก ถ้าต้องการ

ทำไม ไม่ทำง่ายๆ เหมือน MS-Outlook แค่เอา Company name มา Group ก็ใช้ได้แล้ว
หรือว่า เหมือน เดิมอีก เครื่องที่ Run Symbian ทรัพยากร ไม่พอ Run เรื่องพวกนี้หรือเปล่า

แต่ว่า ก็ไม่น่าใช่ เพราะว่า เห็น RUN เกมส์ หรือ Graphic อื่นๆ ก็ใช้ ทรัพยากรมากอยู่แล้ว

หรือว่า เค้าต้องการขายโปรแกรม เสริม เลยทำมาให้ไม่สมบูรณ์

ใครรู้ช่วยแนะนำหน่อย นะครับ

ผมซื้อเครื่องมาลองใช้เยอะแล้ว ไม่ตรงใจซักที
Window Mobile - Function ตรงที่ต้องการทุกอย่าง แต่ว่า แฮงค์บ่อย เครื่องใหญ่ แบตหมดเร็ว เรื่องการเป็น โทรศัพท์ ไม่ดีเท่า เครื่องโทรศัพท์ ธรรมดา

Palm,Symbian - Function ไม่ตรงเท่าไหร่เลย

ผมไม่ได้สนใจเรื่อง Graphic หรือว่าความสวยงาม อะไรนักหรอก
แต่แปลกใจว่า เครื่องก็เร็ว แรมก็เยอะ Basic ที่ติดมากับ OS ทำไม มันทำไม่ได้

เรียนท่าน เซียนๆ มือถือทั้งหลาย ช่วยแนะนำทีว่า ต้องทำยังไง ครับ

ขอบคุณมาก
notoriousceo
Year's Star

หัวข้อ : NOKIA E51 & E90
วันที่โพสท์ : 16 Dec 2007 07:21  

Hi,

I owned the E90 since it came out in Bangkok. It was one of the best phones I ever used. I still have it. When news came about the E51, I was very excited! Shocked

Two days ago, I picked up the E90 with Telewiz. I just found time this morning to play with it. I put the E90 and E51 together to download Windows Live Messenger from the Download app. and I can tell you, the E90 is super fast. I am using WLAN to download (home wifi).

The E51 is like the E90, but smaller and lighter. These two differences are A+ in my book. The sound is loud when in my pants pocket. I can hear the phone ring in busy areas, like Central Chitlom and MBK.

Why do I keep buying these E series?

Super Battery life and Syncronization with my Macbook Pro (Apple's iSync software)

I have had the following phones:

Nokia
E50 - great phone. clear conversation sound. fonts too small. ringtone volume is TERRIBLE. I couldn't hear people call me, unless I'm in the office.

E61 - love the blackerry email feature. sound volume is acceptable when outside. loud and clear in the office. a little too big, but it's like a Blackberry, but more useful! Features are awesome, like GSM/UMTS/3G (I went to Japan, and the phone worked there too, which made me happy). The only bad thing is the keyboard is too small. But this is not the E61's fault. I have big hands!

E90 - talked about this above. The best phone if you SMS a lot. FAST, batter lasts forever, 3.2MP camera, BIG keyboard.

8800 and 8800 Sirroco - Great simple phone. NOT worth the price. Poor battery life. Like the 6030. Just use it for HELLO and GOOD BYE.

6030 - Perfect, simple, most cost effective phone! I would use this phone forever because it is a PHONE! Battery life is great! However, it can not syncronize with my Mac or PC. I have 400+ contacts and calendar entries that I will not sit and type it all out. I fell in love with this phone when it was available in the USA through T-Mobile. Bought it in Thailand too, as a multi sim phone.

Samsung:

E630 - Great little phone. Still have it. Conversation is clear, loud, and definitely good size. However, like the old phones, it couldn't sync with Mac or PC. I don't want to type out the contacts into the phonebook with a phone keyboard.

D900 - Not too bad, but freezes a lot.

D830 - great if I was in the office all day. Can't hear the phone ring outside when in my pants pocket. Large display is great. I love the slim profile.

X820 - pretty much the same as the D830, but less batter life and not a flip phone.

Motorola

V3i - Great phone. Design is wonderful. I needed longer battery life.

All in all, the E51 is the perfect match to my E90. I would get another E90, but they are too heavy to carry.

If you want a phone that works well, has loud conversation volume, and loud ring volume, BUT don't need all the features of the E90, get the E51.

The E51 is also 1/3 the price of the E90, but about 2/3 of the E90 features.
And those worried about the price drop of E-Series phones, the price drops very very slowly, so don't worry.
Year's Star

หัวข้อ : Re: NOKIA E51 & E90
วันที่โพสท์ : 16 Dec 2007 09:08  

Hi notoriousceo

Sound good for the feature that you have explained.

But I would like to know just only 2 more in the details for Email and Contact.

Can E51 do like this?

Email
- Configure with IMAP email
- Set the phone to get mail automatic every interval time
- Configure it for retrive email header only or retrive some in email and can vary the frist byte such as retrive first 3kb of email without attachment download
- Sync contact address with MS-Exchange server or Contact folder from IMAP

Contact
- Input contact detail follow MS-Outlook format
- Can E51 display name list group by company name of my customer?

To meet all my requirement above, do I have to install extra software on it?

Rerk
notoriousceo
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Dec 2007 10:13  

Hey Rerk,

Email: You can get Blackberry Connect loaded and subcribe to AIS Push Mail unlimited package (About 899 Baht) and you also get unlimited GPRS. Therefore,you can get mail automatically. My experience is there is about a 10-15 minute delay from when it goes to your mailbox, which can be hotmail, gmail, company mail, etc. Go to AIS shop at Central World. They know the most information.

Outlook: From previous experience (when I used outlook for PC, before switching to MAC), you can use the Nokia software to get addressbook info from Outlook. However, I don't use organize by company, so I can not answer you on what happens when trying to make that work on the E51.

EDIT
Just checked, you can only view by name. Either first name, last name or last name, first name But when I have Company name only, it shows Company name in alphabetical order.

Maybe you should email Nokia Europe or Nokia Thailand?

rerk ผู้เขียน:

Sound good for the feature that you have explained.

But I would like to know just only 2 more in the details for Email and Contact.

Email
- Set the phone to get mail automatic every interval time
- Configure it for retrive email header only or retrive some in email and can vary the frist byte such as retrive first 3kb of email without attachment download
- Sync contact address with MS-Exchange server or Contact folder from IMAP

Contact
- Input contact detail follow MS-Outlook format
- Can E51 display name list group by company name of my customer?

To meet all my requirement above, do I have to install extra software on it?

Rerk
hi2
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : e51
วันที่โพสท์ : 16 Dec 2007 13:41  

สีน้ำตาล แดง ออกยังครับ
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Dec 2007 16:04  

Thank you very much for your reply

If I want to connect email via IMAP only so I just want E51 to retrive emails every 1 hr with contain may be first 3k byte....

Anyway I will follow your advice to contact Nokia..

notoriousceo ผู้เขียน:
Hey Rerk,

Email: You can get Blackberry Connect loaded and subcribe to AIS Push Mail unlimited package (About 899 Baht) and you also get unlimited GPRS. Therefore,you can get mail automatically. My experience is there is about a 10-15 minute delay from when it goes to your mailbox, which can be hotmail, gmail, company mail, etc. Go to AIS shop at Central World. They know the most information.

Outlook: From previous experience (when I used outlook for PC, before switching to MAC), you can use the Nokia software to get addressbook info from Outlook. However, I don't use organize by company, so I can not answer you on what happens when trying to make that work on the E51.

EDIT
Just checked, you can only view by name. Either first name, last name or last name, first name But when I have Company name only, it shows Company name in alphabetical order.

Maybe you should email Nokia Europe or Nokia Thailand?

Email

Contact

Rerk
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Dec 2007 21:17  

รบกวนถามหน่อยว่า
ข้อ 1- email นั้น มาทั้งฉบับ หรือ เลือกเป็น ขนาดที่ต้องการเปิดเป็นเบื้องต้น เช่น 3k แรก ได้ไหมครับ

ข้อ 2 - เวลามัน sync เราสามารถตั้ง Contact ให้ Sync กับ server ได้หรือเปล่า เหมือนพวก WindowMobile ครับ

thopch ผู้เขียน:
K. Rerk,
ผมมีทั้ง E50 & E51
ยอมรับว่า E51 manage เรื่อง memory ได้ดีกว่า แถมมี internal memory ให้เยอะกว่าเดิมอีก เรื่องอาการ hang ก็มีบ้างแต่ไม่บ่อยเท่า E50 ครับ

Internal

External ใส่ micro SD ไป 1 GB ครับ

Office ผมใช้ MS EXCH server
kaloogoogoo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: เคยใช้ E50 แล้ว Function ไม่ตรงใจในเรื่อง Business
วันที่โพสท์ : 19 Dec 2007 22:25  

มีปัญหาด้งนี้ครับ

เป็นเรื่องเกี่ยวกับ การทำงาน ของ Email แล้วก็ Contact ของเครื่องรุ่นใหม่ๆ โดยเฉพาะ Symbian OS

อยากรู้ว่า E51 ทำได้ อย่างที่ผมต้องการข้างล่างหรือเปล่า

Email
โดยปกติแล้ว การใช้งาน email นั้น ผมมักจะอยากให้เครื่อง มัน Load Email เอามาเก็บไว้ ตามเวลาที่เราตั้งไว้ เช่น ทุกๆ 1 ชั่วโมงเป็น ต้น แต่ว่า ทำไม มั้นถึง Load ได้แต่ หัวเรื่อง เท่านั้น จะอ่านเรื่องไหน ก็ต้องเข้าไป Load ดูกันอีกครั้ง ซึ่งไม่ค่อยสะดวกเลย อยากได้ Function แบบพวก Palm กับ Window Mobile ในเรื่องนี้ แต่ว่า ทำไมเค้าไม่ ทำเป็น Standard ใน Symbian OS ชักที หรือว่า เครื่องมันมีทรัพยากร ไม่พอ ทำงาน แบบนี้ไม่ได้
ผมอยากให้มันเลือกได้ อ่ะ ว่า จะไห้ เอาเนื้อ email มาด้วย หรือว่า เอาแต่หัวข้อ ก็ตามที่เรา ตั้ง

- ต้องตั้งที่ตัว Email account ในเครื่องว่าคุณต้องการดูเฉพาะ Header หรือ ทั้ง Mail
ครับ โดยเลือกที่ option-setting-mail retrieve
และเครื่องจะเตือนเมื่อมี email เข้ามาใหม่ แต่ ใช่ เตือนเฉพาะหัวเรื่อง เพื่อที่ว่าถ้าเมล์ไหน
เราไม่ต้องการดู จะได้ไม่ต้องโหลดรายละเอียดขึ้นมาใ้ห้เปลือง ram โดยเฉพาะเมล์ที่มี fie attach มาด้วย

Contact
การใช้งาน ของผม มันจะ Sync กับ MS-Outlook อยู่เป็น ประจำ
สิ่งที่ผมต้องการใช้ก็คือ ใน Data base ของ Contact จะมี Company name อยู่แล้ว
แต่ว่า ทำไม Symbian OS พื้นฐาน (ไม่ลงโปรแกรมเพิ่ม) มันไม่สามารถ List รายชื่อแบบ Group by Company ได้ ต้องมาตั้ง Group เอง ต่างหาก ถ้าต้องการ

ทำไม ไม่ทำง่ายๆ เหมือน MS-Outlook แค่เอา Company name มา Group ก็ใช้ได้แล้ว
หรือว่า เหมือน เดิมอีก เครื่องที่ Run Symbian ทรัพยากร ไม่พอ Run เรื่องพวกนี้หรือเปล่า

- Group ของ Symbian มันไม่สามารถ list ได้จากเบอร์โทรก่อน หรือ company name ก่อน ถ้าอยากจะให้ใช้ได้ ก็ต้องตั้งชื่อ contact เป็น company name สิครับ

แต่ว่า ก็ไม่น่าใช่ เพราะว่า เห็น RUN เกมส์ หรือ Graphic อื่นๆ ก็ใช้ ทรัพยากรมากอยู่แล้ว

หรือว่า เค้าต้องการขายโปรแกรม เสริม เลยทำมาให้ไม่สมบูรณ์

ใครรู้ช่วยแนะนำหน่อย นะครับ

ผมซื้อเครื่องมาลองใช้เยอะแล้ว ไม่ตรงใจซักที
Window Mobile - Function ตรงที่ต้องการทุกอย่าง แต่ว่า แฮงค์บ่อย เครื่องใหญ่ แบตหมดเร็ว เรื่องการเป็น โทรศัพท์ ไม่ดีเท่า เครื่องโทรศัพท์ ธรรมดา

Palm,Symbian - Function ไม่ตรงเท่าไหร่เลย

ผมไม่ได้สนใจเรื่อง Graphic หรือว่าความสวยงาม อะไรนักหรอก
แต่แปลกใจว่า เครื่องก็เร็ว แรมก็เยอะ Basic ที่ติดมากับ OS ทำไม มันทำไม่ได้

เรียนท่าน เซียนๆ มือถือทั้งหลาย ช่วยแนะนำทีว่า ต้องทำยังไง ครับ

ขอบคุณมาก

ไปใช้ pda เถอะครับ เพราะไม่เน้น graphic , ความสวยงาม
แต่อยากได้ OS ที่ทำงานแบบ window mobile ได้
ก็ไปซื้อ pda หรือไม่ก็ Moto Q8 GSM , samsung , blackberry
nokia ไม่เหมาะกับคุณครับ

ผมเคยใช้ E61, 9300 มาแล้ว ยอมรับว่า E51 เป็นโทรศัพท์ที่สมบูรณ์มากเครื่องหนึ่ง
สามารถใช้งาน function ในการเช็คเมล์และเชื่อมต่อได้เร็วและสะดวกกว่ารุ่นก่อนหน้านี้
ไม่ค่อยมีอาการหน่วงและแฮงค์ให้ปราำกฎบ่อยเหมือนกับรุ่นก่อนๆ

แต่ทว่า เท่าที่ลองใช้ดู อาการเครื่องหน่วง หรือ แฮงค์ มักจะมาจาก application ที่คุณลงในเครื่อง ถ้าลงเยอะ หน่วงแน่ๆ และถ้าเป็น application ที่ใช้งานร่วมกับ
function หลักของเครื่องโทรศัพท์ เช่น contact, calendar, message, mail
ลองสังเกตุดูสิครับ ตอนที่ได้เครื่องมาใหม่ๆ ไม่ค่อยหน่วงเลย แต่พอลง application
หลายๆอัน มันเริ่มมีอาการให้เห็น เป็นธรรมดาครับ กับราคาแค่นี้
hi2
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : e51
วันที่โพสท์ : 22 Dec 2007 11:01  

สีน้ำตาลแดงเมื่อไรจะ เข้ามาครับ Rolling Eyes
.50 AE
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Dec 2007 22:10  

รบกวน ถามผู้รู้หน่อยนะครับว่า cpu ของ E51 นี้ เป็น Arm 11 processor รึป่าวอ่ะคับ

กลัวว่าซื้อมาใช้ มันจะไม่ไช่ แล้วทำให้เครื่องหน่วงอ่ะคับ

( ชอบcpu ตัวนี้มากครับ ไปเล่นเครื่องที่ใช้cpu ตัวนี้ แรงฉิวเลยคับ ^^ )
Pae 086-907-2484
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Dec 2007 14:05  

.50 AE ผู้เขียน:
รบกวน ถามผู้รู้หน่อยนะครับว่า cpu ของ E51 นี้ เป็น Arm 11 processor รึป่าวอ่ะคับ

กลัวว่าซื้อมาใช้ มันจะไม่ไช่ แล้วทำให้เครื่องหน่วงอ่ะคับ

( ชอบcpu ตัวนี้มากครับ ไปเล่นเครื่องที่ใช้cpu ตัวนี้ แรงฉิวเลยคับ ^^ )

ผมใช้อยู่ยังไม่ได้ลงอะไรเพิ่ม เครื่องไม่หน่วงนะครับ แต่อยากขายเพราะไม่ค่อยได้ใช้ wifi
สภาพดีมาก เพิ่งซื้อ ยังไงติดต่อผมได้นะครับ ถ้าอยาได้รุ่นนี้จริงๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Dec 2007 19:46  

E51 can save page or copy text from webpage right??

Please, anyone answer me, I'll buy it.[/quote]
P_Takra
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สอบถามผู้เคยใช้ Wi-Fi หน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 28 Dec 2007 17:30  

ผม connect เข้า Router แล้วเครื่องแจ้งว่า
WLAN Unable to Connect,

ทั้ง ๆ ที่ refresh แล้วพบ riuter ที่ต้องการ

แล้วพบว่า เครื่อง refreshing ตลอด ก็พบตลอด
แก้อย่างไรครับ
123456789012345678
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: เคยใช้ E50 แล้ว Function ไม่ตรงใจในเรื่อง Business
วันที่โพสท์ : 29 Dec 2007 04:07  

ส่วนมากปัญหาไม่ได้อยู่ที่เครื่องหรอกครับ แต่อยู่ที่ความพอใจมากกว่า
ที่คุณเล่ามาน่ะ มันคนละเรื่องนะครับ คุณเอามาพูดรวมกัน ก็จะงงและสับสน

PDA หรือ PocketPC ก็คือ Organser ที่โทรศัพท์ได้
ส่วน Symbian คือโทรศัพท์ที่ upgrade ไปทำงานแบบ PDA ได้

มันมีดีมีเสียคนละแบบกัน

ผมใช้ทั้ง 3 แบบที่คุณว่ามาครับ คือมีทั้ง PocketPC, Windows Mobile และ Symbian
พกกันให้ตายไปข้างนึงเลย แต่ทั้งหมดมี USB ที่ต่อกับ Notebook ได้

เรื่องแบบนี้ คุณต้องถามใจตัวเองดูก่อน ว่าจะเอามาทำอะไร ถ้าไม่งั้น เวลาไปถามพนักงานที่ร้าน จะโดนน้องมันย้าอนเอาว่า

ถ้างั้น ทำไมพี่ไม่ทำเองเลยหล่ะ จะได้ถูกใจตัวเองไง
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Dec 2007 17:07  

Jam ด้วยนะครับ...ก็เดือนกว่าๆ เปลี่ยนมา 3 เครื่องแล้ว แล้วมาลงตัวถูกใจมากๆ ที่เครื่องนี้แหละครับ (E51)

เริ่มจากใช้ N95 8GB ขนาดหนาไปหน่อย แต่จอใหญ่สะใจดี ชักเบื่อ Slide เริ่มก๊อกแก๊ก...และพอดีทำแผ่นปิดกล้อง Coat เป็นรอย เช็ดมากไปมั๊งครับ ลงท้าย"ขาย" แล้วก็มาลอง N82

N82 แต่กล้องดีใช้ได้ครับ แต่ปุ่มกดเนี่ย กดยาก และมีเสียงแปะๆ เหมือนของราคาถูกๆ ห่วยๆ ส่วนนั้นขนาดใหญ่ไปหน่อย เท่ากะ N73 เลย แล้วจะทำหลุดมือไปหลายที ต้องใส่เชือกคล้องมือ ใช้ได้ 5 วัน เริ่มรำคาญปุ่มกด ยิ่งใช้ยิ่งหงุดหงิด ในที่สุดก็ "ขาย"....

นึกไม่ออกไปซื้อ 5310 XpressMusic แต่ตอบสนองไม่ได้เต็มที่...เอาไว้ฟังเพลงดีกว่า

เลยก็มาลงที่ E51 นี่แหละ...ถูกใจอย่างแรง...ชอบมาก ทั้งวัสดุ ทั้ง OS OK มากๆเลย
แต่ยาวไปนิดนึงอ่ะ..ถ้าทำ Symbian ได้ขนาด 5310 XpressMusic จะไม่มองตัวอื่นอีกเลย

จะพยามไม่เปลี่ยนมือถือให้ได้ (สักปี จะได้ไปทำอย่างอื่นบ้าง) Enjoy ครับ

อ้อ...สวัสดีปีใหม่เลยก็แล้วกันนะครับ สุขภาพแข็งแรง มีเงินใช้ โชคดีครับ
Artz
Year's Star

จังหวัด: Lampang
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Dec 2007 20:19  

กำลังมอง อยู่ครับของขวัญปีใหม่ ให้ตัวเอง

เดิมใช้ Touch ชักเบื่อๆ แล้วว่าจะยกให้น้องสาวไป (haha พี่หาเรื่องซื้อใหม่)

PDA ข้อเสียจะเป็นด้าน พลังงานและ สัญญาณครับ ผมขึ้นลิฟท์ที่ไรสัญญาณหายทุกที
ข้อแรกที่เริ่มมองๆ มือถือ ไม่ใหญ่ บางๆ สักเครื่อง
ส่วนเรื่องแบตเตอรี่นั้น เปิด wifi กับ bluetooth ด้วยแล้วนะ .. ต้องชาร์จตอนดึกถึงเช้าทุกที

E51 กำลังเป็นตัวเลือกหนึ่งของผมเลยที่เดียว ... (คู่กับ Asus EEE ด้วยยิ่งไปด้วยกันได้)
mayonline
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jan 2008 23:25  

อยากถามว่า...
ถ้าอยากลงโปรแกรมเพิ่มต้องทำไงคะ
S60 ใช่ป่าวคะ
ไม่ค่อยมีรายชื่อรุ่นขึ้นด้วย เหมือนรุ่นตกสำรวจ คนไม่ค่อยรู้จักอีก
ลงโปรแกรมไม่ค่อยได้ แนะนำทีค่ะ
frog
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ทุกวันนี้ใช้ E50 อยู่
วันที่โพสท์ : 05 Jan 2008 15:13  

ใช้ E50 อยู่ ถูกใจอยู่แล้ว คุณสมบัติ Full Scale เลย น่าจะดีขึ้นนะ
ราคาขนาดเนี้ย พอรับได้
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า 1, 2, 3, 4  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: