Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson W380i - โซนี่ อีริคสัน
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, ... 25, 26, 27  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 2610 / เข้าชม: 1549625
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2009 22:21  
ตอบโดยอ้างถึง  

Mrs.Sparrow ผู้เขียน:
รอนานแล้วนะ ไหนบอกปลายเดือนได้ นี่ต้นเดือนใหม่แล้วนะ เดี๋ยวก็เปลี่ยนใจ ไปรอ w980i หรอก .......มีใครอยากได้ รุ่นนี้มั่งอ่ะ พอดีจองไปแล้วแหละในงาน แต่ชักอยากรอ รุ่นใหญ่มากกว่า กล้อง 3.2 เมม 8 กิ๊ก ......แต่คงต้องควักตังค์เพิ่มอีกหลายใบอยู่ ....

นั่นสิ รอนานไปเนอะ
สาวก SE มานานแล้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ทนๆ หน่อยครับ SE คงทดสอบจนกว่าจะมั่นใจถึงจะวางขายในไทย
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2009 22:21  

สังเกตดูว่าขึ้นชื่อว่า se แล้วคงไม่ทำให้ทุกคนผิดหวัง ไม่เหมือนยี่ห้ออื่น ที่รีบวางขาย แต่ไม่ด้ทดสอบ จนทำให้มีปัญหาหลังจากลูกค้าเอาไปใช้ ผมใช้ se มาหลายปี ยังไม่มีปัญหาให้วุ่นวายใจเลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

อยากได้คับชอบแบบฝาพับง่ะ ราคาก้อไม่แพงด้วย ถ้าลำโพงเสียงแจ่มเหมือน W300i ก้อสุดยอดเลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ช่ายๆ รอนานมั๊กเลย 2อาทิตย์แล้ว ไหนว่าได้ต้นเดือนไง
งัมๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ยิ่งเลยวันนาน รายชื่อที่จอง ก็จะยิ่งหายไปเรื่อยๆนะครับ.... มิน่าล่ะถึงไม่เก็บเงินค่าจอง สงสัยมีเผื่อกรณีช้าไว้แล้วนี่เอง... Laughing (ผมก็ไปจองมา นี่กำลังดูรุ่นอื่นล่ะ ไม่ซีเรียส)...
เหอๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เซ็ง

งัมๆ ผู้เขียน:
ยิ่งเลยวันนาน รายชื่อที่จอง ก็จะยิ่งหายไปเรื่อยๆนะครับ.... มิน่าล่ะถึงไม่เก็บเงินค่าจอง สงสัยมีเผื่อกรณีช้าไว้แล้วนี่เอง... Laughing (ผมก็ไปจองมา นี่กำลังดูรุ่นอื่นล่ะ ไม่ซีเรียส)...

จิงคับ ถ้าศุกร์นี้ไม่ได้ ก็ว่าจะไปเอารุ่นอื่นละ เสียเวลา
Looker
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: -

blackd3viil ผู้เขียน:
ตอนนี้ใช้ Nokia N73 Black edition อยู่อ่ะคะ แต่ตอนนี้กำลังอยากได้มือถือเครื่องใหม่มาไว้เล่นแก้เซรง ไม่ได้อยากได้ที่กล้องชัดมากมายอาราย แค่อยากได้อีกเครื่องที่สวย ๆ ไม่เทอะทะเหมือนอีกเครื่องเลยมาดูค่าย SE บ้าง สนใจ K660i กับ W380i อ่าคะ เพราะมันสวยดีเนาะ
แต่ก็ไม่รู้ว่าจะเลือกตัวไหนดี ใจนึงก็อยากได้แบบพับ ๆ บ้างเพราะไม่ได้ใช้นานแล้ว อีกใจนึงก็เหนปัญหาเรื่อง FW ตัวใหม่ที่ต้องอัพโหลดกัน ก็เลยไม่รู้จะเลือกตัวไหนดี เพื่อน ๆ ที่มีประสบการณ์การใช้ SE สองรุ่นนี้มาก่อน ช่วยตอบทีนะคะ วันที่ 8 มิ.ย. นี้ก็วันเกิดแล้ว คิดว่าจะซื้อมือถือเครื่องใหม่เปนของขวัญวันเกิดตัวเองอ่ะคะ ขอบคุณค่ะ

รุ่นนี้ใช่ว่ากล้องไม่แจ่มนะ หากถ่ายในที่แสงดีๆ ในระยะตั้งแต่ 1.5 เมตรขึ้นไปล่ะก็แจ่มบรรเจิด (ถ่ายใกล้กว่านี้อาจไม่ชัดเพราะไม่มี Auto focus แระ Macro focus) แถมสีสดใสอีกต่างหาก ถ้าถ่ายในร่มเปิด Night mode ช่วยแร้วมือนิ่งๆ มันก็แจ่มเหมือนกัน..

นี่ภาพถ่ายแบบ Indoor เห็นว่าแสงพอเรยไม่ได้เปิด Night mode

นี่ภาพถ่ายแบบ Outdoor ตอนราวๆ 6 โมงเย็น ดูแท็กซี่สีบานเย็นคันหน้าซะก่อน เห็น กท. ชัดแจ๋ว! ส่วนไอ่คันข้างๆ มันกะลังวิ่งเรยวืดไปหน่อยซึ่งเป็นเรื่องธรรมดาของการถ่ายภาพด้วยโหมด Normal

ภาพตัวอย่างข้างบนนี่ถ่ายตอนซื้อเครื่องมาแรกๆ ยังไม่ได้ up FW นะ แร้วก็มิได้นำพา เอ๊ย! มิได้ตกแต่งภาพแต่อย่างใดด้วย เออ..แร้วไอ่ FW ใหม่นี่ยังไม่ได้ลองถ่ายเรยนี่เนอะ ลืมไปเรยอ่ะ เหอะๆ เด๋วไงว่างๆ จะลองถ่ายแร้วเอามาโพสให้ดู laughing6

หากคุณชื่นชอบการฟังเพลงรูปแบบใหม่ที่ไม่มีใครเหมือนแระไม่เหมือนใครด้วยปุ่มสัมผัสควบคุมการเล่นเพลงบนฝาหน้า รวมทั้งการปฏิเสธสายเรียกเข้าหรือเลื่อนปลุกสุดกิ๊บเก๋ด้วยฟังก์ชั่น Gesture control ที่เรียกความสนใจจากคนรอบข้างได้อย่างน่าทึ่งว่า "เอ๊ะ..มันทำ'ไรของมันอ่ะ?" ในราคาสุดคุ้มก็ต้อง W380i

ส่วน K660i ผมแนะนำให้เข้าไปศึกษาข้อมูลของผู้ใช้จริงในบอร์ดฯ ดีกว่าคับ

VnGz ผู้เขียน:
อ่อ...เข้าใจแล้วคับ หลังจากลองเปลี่ยน theme ในเครื่องแล้วก็ถึงบางอ้อ

ขอบคุณอีกครั้งครับ Very Happy

ถึง "บางอ้อ" แร้วหรอ? คุ้นๆ นะคำเนี๊ยะ..

เอามายี่จิบค่าลิขสิทธิ์! laughing6

Britezaa ผู้เขียน:
Looker ผู้เขียน:
britezaa ผู้เขียน:
รบกวนหน่อยนะคับ
ของผมอัฟ FW แล้วเเต่ทำไมเสียงทางสำโพงมันแหลมมากและเสียงเเตกเล็กน้อยคับ
(คือเสียงไม่ต่างจากก่อนอัฟ FW )
ลองปรับ EQ ทุกอันแล้วก็ยังเป็นอยู่ดี
ควรเข้าศูนย์ดีไหมคับ

ถ้าคุณไปดาวน์โหลดเพลงตามเวปหรือเอามาจากคนอื่นบางทีมันไม่ได้เรื่องเรยนะ แต่ถ้า convert เองจากแผ่น CD Audio ที่เป็นแผ่นลิขสิทธิ์แท้ล่ะก็แจ่ม ผม confirm คุณ - i B i S - ด้วยอีกคนเห็นไหมข้างล่างอ่ะ!

ถ้าผมแปลงจาก .mp3 เป็น .aac หรือ .wma เสียงจะดีขึ้นไหมคับ

Spec เครื่องระบุว่า รองรับไฟล์เสียงจำพวก .mp3, .m4a, .aac แระ .wav แต่ไม่ได้ระบุว่ารองรับ .wma นะ
แม้ระบุว่ารองรับ .aac แระ .wav ผมก็ยังไม่เคยลอง แต่ .wma คิดว่าไม่น่าเล่นได้คับ

สรุปก็คือ หากเล่นเพลงในโหมด Walkman player เครื่องจะมองเห็นไฟล์ .mp3 แระ .m4a แระสามารถเล่นได้ แต่ไฟล์อื่นๆ ผมยังไม่ได้ลอง หากเป็น Recoding ที่คุณอัดเองจะเป็น .amr ต้องเปิดใน File manager คับ
.....................................................................................................................................................................

พบกันอีกทีตอนหัวค่ำ ราตรีสวัสดิ์ เอ๊ย! ไปทำธุระก่อนคับ.. laughing6
Looker
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : W380i วางจำหน่ายแร้วคับ!

W380i มีวางจำหน่ายแร้วคับ!

SE แจ้งว่า W380i มีวางจำหน่ายตามศูนย์ฯ ทั่วไปแร้วคับ เด๋วงัยผมจะลองไป Survey แร้วจะเข้ามารายงานให้ทราบคับ
เจ๋งๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: W380i วางจำหน่ายแร้วคับ!

W380i มีวางจำหน่ายแร้วคับ!

SE แจ้งว่า W380i มีวางจำหน่ายตามศูนย์ฯ ทั่วไปแร้วคับ เด๋วงัยผมจะลองไป Survey แร้วจะเข้ามารายงานให้ทราบคับ

Oh Joseeeee มันยอดมาก แบบนี้วันนี้จะได้เรยป่าวคับ คนที่จองอ่า
tar_2800
Year's Star

หัวข้อ :

tugtig ผู้เขียน:
วันนี้โทรไปถาม SE call center พนักงานบอกเสียงหนักแน่นว่า

"ยังไม่วางจำหน่ายค่ะ จะวางจำหน่ายประมาณกลางเดือนค่ะ"

แต่คนที่เราโทรไปถามอาจจะตอบมั่วก็ได้นะ ขอให้คนที่แจ้งคุณ looker มีข้อมูลที่ถูกต้องกว่านะคะ ยังไงก็รอคุณ looker มาแจ้งอีกทีนะคะ

แต่ก้ออีกแค่อาทิตย์เดียวละนะ ลองรอดูอีกซักตั้ง ถ้ายังไม่มาคงต้องไปถอย SS E210 ซะแล้ว ถูกดี ทั้งๆที่ใจจริงอยากได้รุ่นนี้มากกว่านะ

MOD มาตอบเองนะนี่ ยังไงๆ ถ้าอยากได้จริงๆ ต้องติดตามที่ศูนย์บ่อยๆ ครับ
ง่าๆๆๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ตกลงมันมีถ่ายวีดีโอมั้ยครับ
แล้วก้บันทึกระหว่างสนทนาด้วยอ่ะ

คัยซื้อแร้วช่วยแจงที Sad
W380ii
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=cookiecompany&group=4

Asch
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

อยากทราบว่ามีวางขายตามร้านทั่วไปหรือศูณย์ทั่วไป หรือยังครับ อยากได้มาก

อยากเปลี่ยนมือถือสุดๆ

ปล.ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

สรุปว่าวางขาหรือยังอ่ะ รอมานาน อยากได้เร็วๆจังเลย
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

ง่าๆๆๆ ผู้เขียน:
ตกลงมันมีถ่ายวีดีโอมั้ยครับ
แล้วก้บันทึกระหว่างสนทนาด้วยอ่ะ

คัยซื้อแร้วช่วยแจงที Sad

ถ่ายวีดีโอไม่ได้แต่โหลดวีดีโอมาดูได้, บันทึกเสียงสนทนาไม่ได้

แต่ความสามารถอื่นๆ เช่น รองรับ EDGE, BT, A2DP, Flash themes, กล้อง 1.3 MP, Walkman player 2.0 มี Mega bass ใส่ปกอัลบั้มได้ เปลี่ยน Skins ได้, พร้อมฟังก์ชั่น Gesture control + ปุ่มสัมผัสควบคุมการเล่นเพลงที่ฝาหน้าโดยไม่ต้องเปิดฝา (ยกเว้นถ้าคุณต้องการเปลี่ยน Album หรือ Playlist) รวมทั้งรูปลักษณ์ภายนอกที่สวยงามโดดเด่น บางเบา ขนาดเล็กกะทัดรัด ราคา 6,990 บาทนีถือว่าคุ้มคับ!

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 09 Apr 2008 10:05; ทั้งหมด 1 ครั้ง
JJ...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รอ ร๊อ รอ

เมื่อศุกร์ที่ 7 ไปถามที่ Shop SE ที่ MBK มา

แต่สินค้ายังไม่มาเลยค่ะ ที่ร้านบอกว่าอีกสองอาทิตย์... กระมัง

แป่ว... ขาดความมั่นใจไปซะงั้น ปิ๋วปิ้วเลยอ่ะ

แต่ยังไงก็จะรอ ถูกใจรุ่นนี้ม๊ากกก

ว่าแต่ที่บอกราคาเปิดตัว 6,990 บาท เนี่ย เป็นไปได้มั๊ยคะที่จะมากกว่านี้

จะได้เตรียมตัวเตรียมใจหาตังค์เพิ่มไว้ค่ะ หุหุ Surprised
phatpk
Year's Star

หัวข้อ :

ไม่น่าจะมากกว่านี้นะครับ ส่วนใหญ่มือถือมีแต่ราคาจะลดจากราคาเปิดตัว Pray
รอเสียงคนผู้ใช้งาน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

รอรีวิวคุณ Looker อย่างใจจดใจจ่อ (จริง ๆ ใครก็ได้ครับ)

ถ้ายังกรุณาตอบข้อสงสัยจะขอบคุณมากเลย

1. เรื่องความแน่นหนาของผาพับ

2. เสียงสนทนา (ไมค์ /ลำโพงสนทนา /ลำโพงSpeaker)

3. อัดเสียงได้เต็มความจุหรือเปล่า

4. ลง Java App ร่วมกับรุ่นไรได้มั่ง

ปล. เพราะประโยคคุณเคยบอกว่า "เสียงดังกังวาลใสกิ๊ง มิติเสียงเยี่ยมแจ่มบรรเจิดเลิศวิไลสุดพรรณนา..." นั่นล่ะครับ เลยเคยยุให้น้องซื้อ W300 ไปแล้ว ตั้งกะตอนออกใหม่ ๆ แล้วก็ไม่ผิดหวังจริง ๆ ด้วย เป็นรุ่นเล็กที่เยี่ยมจริง ๆ ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

วางขายยังอ่าคับ Shocked Shocked
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

๑-PinkyGirlz-๑ ผู้เขียน:

แบบนี้เรียกว่า "โชคดี" หรอนู๋? scratch

โชคดีสิคะพี่ เพราะถ้าเป็นคนเดียวนี่ โชคม่ะดีแย้ว เป็นเหมือนๆ กันนี่ล่ะค่ะ ดีและ
เราจะได้ช่วยกันสังเกตไงคะ จะได้ช่วยกันแจ้งว่า มันเป็นทุกเครื่องเลยค๊าบพี่น้องค๊าบ Shocked
และทำไมไม่มีใครสังเกตเจออาการแบบนู๋เลยอะค่ะ นู๋ช่างสังเกต หรือเรื่องมากเกินไปอะป่ะ Razz

เดิมใช้ Z610i อยู่ค่ะ แต่โชคร้ายโดนกระชากกระเป๋าไป จะหาซื้อมือ1 ตอนนี้ก็ไม่มีแย้ว มือ2 ก็ม่ะเอา อยากได้เครื่องเดิมอ่า โจรบ้า เอาของนู๋ไปทามมายยยย Crying or Very sad

ปล. แนะนำตัวเลยละกัน นู๋ชื่อ อุ๊ นะค๊า ยินดีที่ได้รู้จักมากๆ ค๊า Laughing

ไอ่โจรคนไหนหนอช่างใจร้ายทำกะนู๋ได้ลงคอ! ถ้าตอนนั้นพี่อยู่ใกล้ๆ อย่าหวังว่ามันจะได้กระเป๋านู๋ไป (คนเดียว) เผลอๆ มันเอาเป้พี่ไปด้วย! หลงอ่านตั้งนานใช่ป่ะ? รู้หรอก อุอุ laughing6

เมื่อคืนพี่ไปกินข้าวกะเพื่อนสนิทรุ่นพี่แถวๆ แยกเหม่งจ๋าย เขาเห็น W380i แล้วขอดู วันนี้โทรมาบอกว่าอยากได้วานช่วยไปซื้อให้ที เพราะยังงัยคืนนี้ก็ต้องเจอกันอีก (นัดกินข้าวกัน) เขาบอกว่าไม่เคยใช้ SE เห็นสวยดีแต่ไม่กล้าไปซื้อเองกลัวดูไม่เป็น

พี่บอกว่าวันนี้พี่ไม่ว่างเลยพูดทีเล่นไปว่า "งั้นเอาเครื่องผมไปก่อนแร้วกัน เพิ่งซื้อเมื่อวาน" เขาบอก โอเช!! แล้วช่วยโหลดเพลงให้ด้วย เอารูปพี่ใส่เข้าไปเยอะๆ (หมายถึงรูปเขา เพราะพี่ถ่ายรูปให้เขาบ่อยเลยอยู่ในคอมพ์เพียบ!) แล้วยังทิ้งท้ายว่าเอารูปสวยๆ มาเป็น Wallpaper ให้ด้วยนะ

สรุปก็คือ..คืนนี้ W380i เครื่องนี้ต้องจากพี่ไปแล้ว แต่พรุ่งนี้จิ อุบ! laughing6
koyote
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ทำไมยังไม่มาซะทีละ

อยากเห็นตัวเป็น ๆ เร็ว ๆ จัง
เปิดตัวตั้งนานแร๊ว ทำไมยังไม่มาซะที
ไม่รู้เครื่องบางไหมเน๊อะ
ถ้าสวยจะได้ซื้ออีกเครื่อง... เพราะเพิ่งถอย W910i มาจ้า
chubbychoco
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : มาวางขายแล้วครับ

ผมไปดุมาแล้ว ตรับที่ฟิวเจอร์ เปิดตัวแล้ววางขายแล้ว ราคา 6990 ก็ดุสวยดีน่ะหน้าจะเหมาะกับผู้หญิงมากกว่า Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ไปซื้อมาแล้วค่ะ ศูนย์ซีคอน

6990 แถมเมม 512 + ซองหนัง (ถ้าจะซื้อเมม 1G ราคา 1,980 เอาเมมที่แถมมาเทิร์นลดได้ 20% )

ถ่ายวีดีโอไม่ได้ เล่นไฟล์วีดีโอแบบ mpeg4 กะอะไรอีกอย่างจำไม่ได้แต่ไม่เล่นไฟล์ mp4 (จิงๆเล่น mp4 ได้ แต่มีแต่เสียง ภาพไม่มี)

เพิ่งใช้ SE อันนี้เป็นเครื่องแรก ที่ต้องการคือเน้นฟังเพลง แล้วก็ไม่ผิดหวังที่รอ เสียงสุดยอดจริงๆสมกับเป็น walkman

ปล. เพิ่งมารู้นี่แหละว่า mp4 กะ mpeg4 มันไม่เหมือนกัน T_T
pymzii
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

เข้ามารอดู review ของคุณ looker ด้วย
ตามอ่านตั้งแต่ w300--k550--w610 แล้ว ..... รอๆๆๆ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
หัวข้อ :

Anonymous ผู้เขียน:
ไปซื้อมาแล้วค่ะ ศูนย์ซีคอน

6990 แถมเมม 512 + ซองหนัง (ถ้าจะซื้อเมม 1G ราคา 1,980 เอาเมมที่แถมมาเทิร์นลดได้ 20% )

ถ่ายวีดีโอไม่ได้ เล่นไฟล์วีดีโอแบบ mpeg4 กะอะไรอีกอย่างจำไม่ได้แต่ไม่เล่นไฟล์ mp4 (จิงๆเล่น mp4 ได้ แต่มีแต่เสียง ภาพไม่มี)

เพิ่งใช้ SE อันนี้เป็นเครื่องแรก ที่ต้องการคือเน้นฟังเพลง แล้วก็ไม่ผิดหวังที่รอ เสียงสุดยอดจริงๆสมกับเป็น walkman

ปล. เพิ่งมารู้นี่แหละว่า mp4 กะ mpeg4 มันไม่เหมือนกัน T_T

เมม 1 กิ๊ก เเพงวุ้ย

ซื้อ SE จะดีคือ เน้น ฟังเพลง กะ ถ่ายภาพนิ่ง ( เน้น ! ภาwนิ่ง )
ไน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากรู้ว่าคนที่จองไปจะได้เครื่องเมื่อไหร่

คือเราจองทีหลังที่เห็นมีโฆษณาในเวบไซด์น่ะ ว่ารับจองเพิ่ม
อยากรู้ว่าจะได้ของเมื่อไหร่
ถ้านานจะได้ซื้อก่อนเลย ไม่รอที่จอง
ใครรู้บอกหน่อยนะ
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ : Re: อยากรู้ว่าคนที่จองไปจะได้เครื่องเมื่อไหร่

ไน ผู้เขียน:
คือเราจองทีหลังที่เห็นมีโฆษณาในเวบไซด์น่ะ ว่ารับจองเพิ่ม
ถ้านานจะได้ซื้อก่อนเลย ไม่รอที่จอง

ของน่าจะมาสัปดาห์นี้หรือไม่ก็สัปดาห์หน้าครับ ไม่ทราบว่าจองที่เว็บไซต์ไหนครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

งงอ่ะ

MP4 กับ Mpeg4 ไม่เหมือนกันหรอกเหรอ ??
ตกลงว่าเล่น Mpeg4 ได้สมบูรณ์
แต่ MP 4 ไม่มีภาพเหรอครับ

อยากรู้เรื่องคุณภาพงานประกอบ

ไมโครโฟนยังดูดเสียงไหม

แล้วรุ่นนี้อัดเสียงชัดไหมครับ

ปล.อืม รุ่นนี้ชักแปลก ๆ แฮะ
ไน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: อยากรู้ว่าคนที่จองไปจะได้เครื่องเมื่อไหร่

Bee(TM) ผู้เขียน:
ไน ผู้เขียน:

ของน่าจะมาสัปดาห์นี้หรือไม่ก็สัปดาห์หน้าครับ ไม่ทราบว่าจองที่เว็บไซต์ไหนครับ

จองที่se-societyอ่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

งงอ่ะ

MP4 กับ Mpeg4 ไม่เหมือนกันหรอกเหรอ ??
ตกลงว่าเล่น Mpeg4 ได้สมบูรณ์
แต่ MP 4 ไม่มีภาพเหรอครับ

เรื่อง mpeg4 กะ mp4 นี่ทางศูนย์ที่ซีคอนโทรถามทางบริษัทแล้วให้เราคุยกะพนักงาน เค้าก้อยืนยันว่า มันไม่เหมือนกันค่ะ

แต่วันนี้ลองแปลงไฟล์เป็น mpeg4 ก้อมีแต่เสียงไม่มีภาพเหมือนกันค่ะ ชักงงมากขึ้นเรื่อยๆ

เอาเป็นว่ารอผู้รู้จริงๆมาตอบดีกว่าค่ะ ต้องขอโทษถ้าทำให้ยิ่งสับสน
paranoidz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

อ๋อ ยังไม่วางขายหรอคะ

สวยง่ะ สีม่วง ><"
Britezaa
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: -

britezaa ผู้เขียน:
รบกวนหน่อยนะคับ
ของผมอัฟ FW แล้วเเต่ทำไมเสียงทางสำโพงมันแหลมมากและเสียงเเตกเล็กน้อยคับ
(คือเสียงไม่ต่างจากก่อนอัฟ FW )
ลองปรับ EQ ทุกอันแล้วก็ยังเป็นอยู่ดี
ควรเข้าศูนย์ดีไหมคับ

ถ้าคุณไปดาวน์โหลดเพลงตามเวปหรือเอามาจากคนอื่นบางทีมันไม่ได้เรื่องเรยนะ แต่ถ้า convert เองจากแผ่น CD Audio ที่เป็นแผ่นลิขสิทธิ์แท้ล่ะก็แจ่ม ผม confirm คุณ - i B i S - ด้วยอีกคนเห็นไหมข้างล่างอ่ะ!

ถ้าผมแปลงจาก .mp3 เป็น .aac หรือ .wma เสียงจะดีขึ้นไหมคับ
๑-PinkyGirlz-๑
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ไม่รู้ว่าคิดไปเองรึป่าว เพราะว่าไม่ได้ใช้มือถือตั้งนาน

(หลังจากที่เครื่องก่อน Z610i หายไปจากการโดนกระชากกระเป๋า Crying or Very sad )

รู้สึกว่า เสียงของรุ่นนี้จะแตกๆ นะคะ ถ้าเทียบกับรุ่น Z610i แล้วซึ่งใสกว่าเยอะ และดังดีด้วย

แต่อาจจะเป็นเพราะเครื่องดนตรีของ W380i น้อยกว่า ของ รุ่น Z610i รึป่าวคะ

เพราะ Z610i เสียงเครื่องดนตรี 72 ชิ้น แต่ไม่ทราบว่ารุ่นนี้เสียงเครื่องดนตรีเท่าไรอ่า Rolling Eyes
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ชักไม่แน่ใจแล้วดิจะซื้อรุ่นนี้

ดีไหมเนี่ย

ทำไมข้อเสียงช่างมากมาย
เซ็งไป
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ผิดหวังกับ SE มากครับๆ

ตอนจองในงาน Mobile Expo บอกว่าเครื่องจะได้ต้นมีนา

รอไปจนถึงกลางเดือน ค่อยโทรมาบอกว่าได้เครื่องวันที่ 25 ให้ไปรับที่ศูนย์ได้เลย (จะไปรับที่ Jay Mart)

กว่าร้านจะโทรมาก็วันที่ 28

พอขับรถไปเอา บอกไม่มีลำโพงแถม ให้รออีก 1 เดือน

- -*

แล้วจะโม้ในงานทำไมว่ามี ก็นะ คำพูดปากเปล่า กรรมก็เลยตกอยู่กับผู้บริโภค ที่อยากได้รุ่นนี้

แถมต้องซื้อราคาเต็ม 6990

ไปเอา NASA เพิ่งจะ 6390

ของที่ได้ก็เหมือนกัน

หลอกลวงประชาชนเห็นๆ
kitiew
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สรุปแล้วเสียงเป็นไงมั่ง

อยากรู้ว่าสรุปแล้วคุณภาพเสียงเป็นไงมั่งอ่ะค่ะ
ที่เชียงใหม่บอกว่าจะมีขายตอนกลางเมษาโน่นแหน่ะ
ถ้าคุณภาพเสียงไม่ดี
ว่าจะหันไปซื้อ w850i ละนะ
คนไม่พิเศษ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รอผล

อยากรู้เหมือนกันว่าเสียงเเตกไหม ถ้าเเตกจะได้ไม่เอา ผมยังมะเคย บริโภค SE เลย เพราะ เเต่ก่อนออกมาราคาสูงเกินเอื่อมแต่ตัวนี้พอเอื่อมได้ อิอิ ท่านได้ ที่ซื้อมาเเล้วรบกวนช่วยบอกๆต่อกันด้วยนะ เพราะผมซื้อมือถือเพื่อเน้นฟังเพลง ใครมีรุ่นที่ฟังเพลงดีๆราคาไม่เกินนี้บอกด้วยนะครับ คือผมงบน้อยอ่า
1st time with SE
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เซ็งไป ผู้เขียน:

ตอนจองในงาน Mobile Expo บอกว่าเครื่องจะได้ต้นมีนา

รอไปจนถึงกลางเดือน ค่อยโทรมาบอกว่าได้เครื่องวันที่ 25 ให้ไปรับที่ศูนย์ได้เลย (จะไปรับที่ Jay Mart)

พอขับรถไปเอา บอกไม่มีลำโพงแถม ให้รออีก 1 เดือน

- -*

แล้วจะโม้ในงานทำไมว่ามี ก็นะ คำพูดปากเปล่า กรรมก็เลยตกอยู่กับผู้บริโภค ที่อยากได้รุ่นนี้

ตายแล้ว เหมือนกันเลยค่ะ

- เนื่องจาก เบื่อซิมเบี้ยน+โนเกีย อยากลองเอสอี เหมือนเพื่อนหลายคนที่เป็นแฟนคลับเอสอีอยู่
- ตัดสินใจจองตอนสิ้นกลางเดือนกุมภา เกิดอยากได้ฝาผับด้วย เบื่อรีโมทแระ ไม่อยากได้วี9 ด้วย แบตหมดเร็วเกิน
- พนง.1 บอกได้สิ้นเดือนนี้ พนง.2 บอกได้ต้นเดือนหน้า
- กลางเดือนมีนา โทร.มาบอกให้ไปเอาได้ตลอดวัน ณ 25 มีนา ให้ระบุที่ ก็เลือกเจมาร์ทเหมือนกัน สาขาเอ็มบีเค
- พอไปเอา ณ วันนั้น ก่อนจะเอาก็เดินดูตามร้านอื่น ของยังไม่เข้า เฮอะ และก็จิงด้วย พนง.เจมาร์ทเค้าก็งง ของยังไม่มีวี่แววจะเข้าเลย แต่มีลูกค้าจะเอา เค้าเลยรับเรื่องไว้แล้วจะโทร.บอก
- แต่เราปิดเครื่องทุกเสาร์ทิตย์เสมอ
- ได้ข่าวจากเอสอีโซไซตี้ว่าของมาแล้ว
- ได้ข่าวว่า ลำโพงแตกอีก

...

ณ ตอนนี้ คิดว่าจะทำไรต่อเหรอ

เฮอะ เอสอี
koyote
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : เปิดตัวเร็ว แรง แต่ของมาช้ามาก

จริง ๆ SE. เค้าดีนะ เพราะเราใช้อยู่
รอดูรุ่นนี้อยู่เหมือนกัน อยากเห็นตัวเป็น ๆ
แต่ของมาช้ามาก เบื่อแร๊ว
ไปใข้โนเกียดีก้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

1st time with SE ผู้เขียน:
เซ็งไป ผู้เขียน:

- -*

ตายแล้ว เหมือนกันเลยค่ะ

- เนื่องจาก เบื่อซิมเบี้ยน+โนเกีย อยากลองเอสอี เหมือนเพื่อนหลายคนที่เป็นแฟนคลับเอสอีอยู่
- ตัดสินใจจองตอนสิ้นกลางเดือนกุมภา เกิดอยากได้ฝาผับด้วย เบื่อรีโมทแระ ไม่อยากได้วี9 ด้วย แบตหมดเร็วเกิน
- พนง.1 บอกได้สิ้นเดือนนี้ พนง.2 บอกได้ต้นเดือนหน้า
- กลางเดือนมีนา โทร.มาบอกให้ไปเอาได้ตลอดวัน ณ 25 มีนา ให้ระบุที่ ก็เลือกเจมาร์ทเหมือนกัน สาขาเอ็มบีเค
- พอไปเอา ณ วันนั้น ก่อนจะเอาก็เดินดูตามร้านอื่น ของยังไม่เข้า เฮอะ และก็จิงด้วย พนง.เจมาร์ทเค้าก็งง ของยังไม่มีวี่แววจะเข้าเลย แต่มีลูกค้าจะเอา เค้าเลยรับเรื่องไว้แล้วจะโทร.บอก
- แต่เราปิดเครื่องทุกเสาร์ทิตย์เสมอ
- ได้ข่าวจากเอสอีโซไซตี้ว่าของมาแล้ว
- ได้ข่าวว่า ลำโพงแตกอีก

...

ณ ตอนนี้ คิดว่าจะทำไรต่อเหรอ

เฮอะ เอสอี

แล้วรู้ปะคับ

ว่าจองในเวป se-society หลังจากงานได้อีกเป็นเดือน

โง่มาเดือนกว่าๆอะคับ พี่รอ

ดีไม่ดี ได้ของทีหลังคนที่จองในเวปอีก

เหอะๆ

ถึง SE จะไม่รู้สึกอะไร แต่ก็เสียลูกค้าเห็น ๆ ไปละ 2 คน

ไม่รู้จะโคดสะนา ชวนเชื่อไปถึงไหน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เรื่องลำโพงนี่ ให้เพื่อนๆ ส่วนใหญ่เป็นผู้ชาย และก็พี่ที่ชอบฟังเพลงค่ะ มาช่วยกันฟัง ก็บอกกันว่าเสียงไม่แตกนะคะ เพียงว่ารุ่นนี้ลำโพงตัวเล็กสมกะราคาของเขาอ่าค่ะ และเสียงเครื่องดนตรีก็น้อยชิ้นกว่ารุ่นแพงๆ ก็เลยฟังว่าเสียงจะไม่ใสเท่า แต่ว่าไม่ได้แตกเลยค่ะ Razz

และก็เอามือถือยี่ห้ออื่นมาเทียบให้ฟัง ว่าแตกมันเป็นแบบนี้ๆ ไม่ใช่แบบของเราอ่าค่ะ วอล์คแมนนี่เขาเน้นหูฟังใช่ป่ะค่ะ ซึ่งถ้าฟังกะหูฟังแล้วนี่ ไพเราะเพราะพริ้งทีเดียวค่ะ เสียงเบสกระหึ่มใช้ได้เลย เพื่อนจะไปซื้อใช้และค่ะเนี่ย Laughing

รุ่นนี้ก็เหมาะกับผู้ที่ชอบฟังเพลงนะคะ และก็ชอบแนวฝาพับ โนเนะแบบญี่ปุ่นเลยค่ะ ดีไซน์สวยราคาไม่แพง แบตอึดมากค่ะ ผู้ใช้โซนี่คงรู้กันดีน๊า Very Happy

ส่วนเรื่องจองในเว็บอาจจะได้ช้านี่ก็ไม่ทราบเรื่องนะคะ ไม่ได้ติดตาม แต่ไปส่องดูว่าร้านไหนขายก็เอามาเลยค่ะ อุ๊ซื้อวันที่ 28 มี.ค. ที่ผ่านมาอ่าค่ะ Wink
jk130-0
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

mpeg4 อยาจจะไม่ลองรับนะครับ..อยาจจะลองรับแค่ m4a. กับ 3gp.
ผมว่าพนักงานคงสับสนระห่วง mpeg4 กับ m4a มากกว่าครับ...
แล้วบางเวปบอกเล่น file vdo แนวขวางเต็มจอได้ ผมไม่เห็นทำได้เลย..
แต่เสียงดีใช่ได้นะดูดี..design ก็สวย สมราคาดีครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ซื้อมาครบ 1 สัปดาห์

ก้อพอใจนะคะ สำหรับเราถือว่าสมราคา

ลำโพงไม่แตก เสียงเรียกเข้าเบาไปนิด แต่ก็ไม่เป็นปัญหาอะไร

ตอนแรกแบตหมดไวมากกก พอไปตั้งหน้าจอความสว่าง 50% (ซึ่งก็สว่างพอสำหรับเรา) ก็ใช้ได้นานขึ้น

เสียงออกลำโพงไม่เท่าไหร่ แต่เสียงจากหูฟังดีมากกกกกกกก

ฝาพับก็แข็งแรงดี ตัวเครื่องสวย บาง เบา

ที่แน่ๆก็เล่นไฟล์วีดีโอเป็น .3gp

สรุป ไม่ผิดหวังที่รอ Wink
95CuEMaSTeR95
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: Soul Society
หัวข้อ :

เอารีวิวของ W380i มาฝากครับ

- http://www.mobile-review.com/review/sonyericsson-w380-en.shtml
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ยากคับ 5000 ผมว่าลงอย่างมากก็ 6 พัน เพราะ w 200 มันค้ำคออยู่
prapued
Year's Star

หัวข้อ :

ข้อดี
1.สวย บาง เบา
2.ถ่ายรูปก้อโอนะ (ประมาณนึง แต่น่าจะ2ล้านเนอะ)
3.อัดเสียงได้
4.ฟังเพลงเสียงดีนะ (ใช้หูฟัง)
5.เสียงเรียกเข้าmp3 มีวิทยุพร้อม
6.จอด้านหน้าสวยดีชอบม๊ากกกกกก
7.มีโหมดควบคุมด้วยท่าทาง
ข้อเสีย
1.อัดเสียงขณะสนทนาไม่ได้
2.ถ่ายวิดีโอไม่ได้
3.เสียงออกลำโพงไม่ค่อยดี
4.ไม่มีadapterให้ แต่มีสายUSB แต่ตอนนี้ซื้อcard readerมาใช้แล้วสะดวกดี
สรุปก้อสมราคานะ
ii-naam
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : what

ถ่ายวีดีโอไม่ได้เหรอ???!!! Shocked
คนไม่พิเศษ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : หว้า

เสียงดายโน๊ะ W380i ทำด้านในไม่สวยแต่ข้างนอกชนะใจเราไปแล้ว อิอิ

เดี่ยวจะรอให้เหลือสัก5000 แล้วจะซื้อ อิอิ ว่าจะถอย w200i แล้ว แถมลำโพงด้วย อิอิ
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ : Re: what

ii-naam ผู้เขียน:
ถ่ายวีดีโอไม่ได้เหรอ???!!! Shocked

ถ่ายไม่ได้ครับ
bijoux
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รอมานานแสนนาน แร้วเดะ

กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด รอฝาพับแสนสวยมานานมากกกกกกกกกกกก โดนใจสุดๆๆๆๆ กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด
MayMaMee
Year's Star

หัวข้อ :

จากยูสเซอร์
1st time with SE

ตอนแรกว่าจะไม่มาโพสท์บอก เด๋วหาว่ามาโฆษณา ที่ต้องเสียค่าตอบแทนให้เอสอี)
หลังจากวันที่มาบ่นไปก็ไปซื้อมาแล้ว

กรี๊ดดด ถูกใจมากกก รูปร่างนี้ ใช่เลย เบาดีด้วยอีก
ก็กำลังเล่นอยู่นะคะ แต่ถูกใจรูปร่างหน้าตาภายนอกจิงๆ งดงาม อย่างได้เอสอีแบบมะมีนอมานานแล้ว (นอคือเสาอากาศที่ยื่นออกมาส่วนหัวของเครื่อง)
สีก็แอบชอบมาตั้งแต่โนเกียรุ่นโบราณ 8250 มั้ง ม่วงถูกใจ

- ประวัติ เคยใช้แต่โนเกีย ล่าสุดใช้ซิมเบี้ยนมา 3 เครื่อง
- เป็นเอสอีเครื่องแรกที่ลงทุนซื้อมาใช้ ทดลองดูว่าเป็นไง จากการเล่นเครื่องเพื่อนๆ มา ก็โอเคอยู่ สำหรับคนมะเรื่องมาก
- ชอบตีมแอนนิเมะมาก เพราะมะใช้ซิมเบี้ยน เลยมะหน่วงเครื่อง
- แต่ตีมเอสอีหายากมาก เมื่อเทียบกับโนเกีย ตอนนี้เก็บได้ประมาณ 100 ตีมเอง
- ลิงค์กับบลูทูธแบบใช้บริการของบลูทูธมะได้ ได้แค่ส่งและรับไฟล์เท่านั้นเอง
- แบตค่อนข้างทน แต่ต้องเลือกความสว่างน้อยๆ เช่นที่ 50 เปอร์เซนต์
- เมนูของเอสอีสั้นๆ กุดๆ มะมีรายละเอียดปลีกย่อย
- เล่นเน็ตไม่ได้ดี คือ ถ้าใช้โปรแกรมของเครื่องก็ได้แบบสั้นๆ กุดๆ ถ้าใช้โอเปร่า ตัวหนังสือก็ไม่งาม

แค่นี้เนอะ ถ้าพูดอีกจะมีแต่ข้อเสีย เพราะเคยใช้ซิมเบี้ยน แต่ถ้าคนทั่วไปไม่เรื่องมากก็จะเห็นแต่ข้อดีเนอะ

สรุป รูปร่างหน้าตางาม ฟังเพลงค่อนข้างเพราะ ฟังวิทยุชัดมาก เสียงพูดชัดดี และ แบตค่อนข้างทน

เลยขอลงประกาศขายเครื่องเก่าล่าสุดไปด้วยเลย

อ้างถึง:
ขออนุญาตขายเครื่อง 6120c white

- เครื่องศูนย์ พึ่งซื้อมาเมื่อเดือน 11
- ใช้เอง เครื่องไม่มีปัญหา
- ขายเพราะซื้อเครื่องใหม่มาใช้ ไม่อยากเก็บเครื่องเก่าไว้โดยไม่ได้ใช้งาน
- ถ้าขายต่อไม่ได้ ก็ต้องขายร้าน แต่อยากให้คนทั่วไปซื้อไปใช้มากกว่า เพราะเครื่องไม่มีปัญหาอะไร

สนใจจริงๆ ติดต่อผ่านเมล์ก่อนนะคะ
marakmay@yahoo.com

ขอบคุณค่ะ

ก็มะได้หวังว่าจะขายได้ แต่ยังไงก็ไม่เก็บไว้อยู่ดี
Mrs.Sparrow
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ได้มาแล้วคะ ใช้มาอาทิตย์กะอีก 2 วัน ก็คงมีหลายๆคนพูดหลายๆอย่างไปแล้ว
แต่โดยส่วนตัวที่ผิดหวังมากๆคือ เสียงลำโพงแตกมากจริงๆ รับไม่ได้เลยอันนี้ ไม่กล้าใช้ MP3 เป็นเสียงเรียกเข้าเลย อายมาก ตอนไปลองที่งานก็ไม่ได้ยินเสียง เพราะเสียงในงานดังมาก ก็คิดเอาเองว่า เป็นวอล์กแมน น่าจะไว้ใจได้ ไม่น่าเชื่อว่า SE จะมาตกม้าตายแค่เรื่องเล็กน้อย ถ้าได้ยินแต่แรกไม่เอาแน่นอน
แต่ถ้าฟังผ่านลำโพงหรือหูฟัง ยอมรับว่าดี แล้วเสียงเรียกเข้าก็เบา กับแบตหมดเร็ว ตามที่มีคนเมนท์ไว้ รุ่นนี้ไม่รู้ว่าตั้งหน้าจอให้ดับตามเวลาที่เราต้องการได้รึเปล่า เพราะเวลาเล่นเกมส์ มันก็จะดับอัตโนมัติไปเลยอ่ะค่ะ
ส่วนข้อดีของรุ่นนี้ที่เอามาหักลบกับเรื่องเสียงแตกได้ ก็คงเรื่องรูปลักษณ์ภายนอก ก็เลยใช้ๆไปก่อน แต่ถ้าถามว่าในราคา 6990 ไม่แถมลำโพง ตอนนี้อาจจะไม่ซื้อนะคะ (เพราะเค้าบอกในงานว่า ลำโพงราคาพันกว่าบาท ไม่รู้หลอกเรารึเปล่า)
Looker
Year's Star

หัวข้อ : The New W380i with Gesture control.

The New W380i with Gesture control.
W380i ล็อตนี้มีให้เลือก 2 สี คือ ม่วง กะ เทา ผมเลือกสีเทามา Review ส่วนอุปกรณ์ฯ ในกล่องก็มี แบตฯ Li-ion BST-39, สายชาร์จฯ CST-60, สาย USB ดาต้าลิงค์ DCU-65, หูฟังสเตอริโอ HPM-64, M2 ขนาด 512 MB (ใส่มาในตัวเครื่อง), CD PC Suite W380, คู่มือภาษาไทยและคู่มือแนะนำการใช้งาน Gesture control

ตัวเครื่องเล็กกะทัดรัด Design บางเฉียบเรียบหรูดูดีมีระดับ บอดี้ทำจากวัสดุชั้นดีไม่เป็นรอยนิ้วมือ จอด้านนอกแบบ OLED จะแสดงผลก็ต่อเมื่อปิดฝาแล้วสัมผัสปุ่มภายนอก, มีสายเรียกเข้า, มีข้อความส่งเข้ามา, ถึงเวลาที่ตั้งปลุก และแสดงข้อความเตือนเมื่อแบตฯ อ่อน

Fast port อยู่ด้านขวาตัวเครื่อง ใช้สำหรับต่อสายชาร์จฯ, สาย USB, หูฟังฯ และอุปกรณ์เสริมอื่นๆ

ปุ่มปรับระดับเสียงอยู่ด้านซ้าย หากอยู่ในโหมดกล้องจะเป็นปุ่มปรับ EV หรือปรับค่าความสว่างหน้าจอ

ปุ่ม Slide รูปกุญแจสีฟ้าเขียวที่อยู่ด้านหลังนั่นเอาไว้สำหรับเลื่อนล็อคหรือปลดล็อคปุ่มควบคุมการเล่นพลงที่ฝาหน้า เพราะเมื่อคุณปิดฝาระบบจะล็อคปุ่มดังกล่าวโดยอัตโนมัติ อย่างไรก็ตาม..คุณยังสามารถกดปุ่มปรับระดับเสียงที่ด้านข้างตัวเครื่องเพื่อดูเวลาหรือเช็คสายเรียกเข้าแต่ไม่ได้รับหรือข้อความที่ส่งเข้ามาแม้ปุ่มดังกล่าวถูกล็อคอยู่

เวลากางออกมานี่อลังการงานสร้างเลยคับท่านผู้ชม! ทั้งใหญ่ทั้งยาวแต่บางได้ใจมั่กๆ เวลาเอาแนบหูเดินคุยมันช่างโดดเด่นซะจนคนรอบข้างอยากโดดถีบเพราะแอบอิจฉาตาร้อนฉ่า! จริงๆ แล้วราคาก็ไม่แพงจะมัวอิจฉานั่งกลืนน้ำลายอยู่ใย..จริงม่ะตัวเอง? อุอุ! laughing6

จอหลักด้านในเป็นแบบ TFT-LCD, 262K ให้สีสวยสดสว่างไสวแลวิไลตระการตา (ลิเกไปป่ะ? laughing6) ความละเอียด 176x220 px ขนาด 1.9 นิ้ว ส่วนพวกปุ่มกดทั้งหลายแหล่กลับไม่ค่อยโดดเด่นเพราะเป็นปุ่มใสแบนราบไปกะพื้นขาวแถมไฟปุ่มกดดันเป็นสีขาวอีกต่างหาก ส่งผลให้รวมๆ แล้วดูจืดไปถนัดตา!

แต่ข้อดีก็คือปุ่มกดมีขนาดใหญ่และวางห่างกันทำให้กดง่ายและไม่พลาด แต่อีปุ่มออนไลน์, ปุ่มเปิด/ปิดเครื่อง และปุ่ม Shortcuts เหนือปุ่มเลข 1,2,3 นี่เล็กไปหน่อย เปิดฝาทีแรกงมอยู่ตั้งนานว่าปุ่มเปิดเครื่องมันอยู่ตรงไหน? laughing6

ฝาหลังหรือฝาครอบแบตฯ เปิดโดยใช้เล็บแงะที่ด้านข้าง จากนั้นจะเห็นที่ใส่แบตฯ อยู่ด้านล่าง เหนือขึ้นมาจะเป็นช่องใส่ซิม และช่องใส่ M2 ถ้าจะถอดหรือใส่ซิมต้องถอดแบตฯ ก่อนนะ laughing6

ใส่ M2 ด้วยการสอดเข้าไปแล้วดันให้เข้าล็อค เวลาถอดก็ดันเข้าไปมันจะเด้งออกมา

เท่าที่ทดสอบการใช้งานเบื้องต้น คุณภาพเสียงที่ออกจากลำโพงฝาหน้าถือว่าแจ่มบรรเจิดแต่ยังไม่ "เลิศวิไลสุดพรรณนา" เพราะความดัง กังวาล ใส ยังเทียบชั้นไอ่อ้วนรุ่นก่อนอย่าง W300i ไม่ได้ แม้กระทั่งต่อหูฟังฯ ยังต้องปรับเสียงดังเกือบสุด ส่วนเสียงเรียกเข้าก็ไม่ดังหูแตกเหมือนบางยี่ห้อแต่ก็ไม่ค่อยจนกลายเป็นข้อด้อย หากเอาใส่กระเป๋ากางเกงควรตั้งระบบสั่นช่วย พูดถึงระบบสั่นนี่มันสั่นแรงนะ เห็นตัวเล็กๆ อย่างนี้แต่แรงดีชะมัด! laughing6

เสียงลำโพงสนทนาดังฟังชัด ไม่มีปัญหาเรื่องไมค์ดูดเสียง เอาแนบหูเดินคุยริมถนนได้สบายๆ

ฟังก์ชั่น Gesture control ต้องเข้าไปตั้งเป็น Turn on ก่อน (เฉพาะครั้งแรก) มีระยะการทำงานไม่เกิน 7 ซม. หรือประมาณ 3 นิ้ว (หมายถึงระยะห่างระหว่างมือกะหลอดไฟ sensor เล็กๆ ข้างๆ เลนส์กล้อง) เวลามีสายเรียกเข้าหรือถึงเวลาที่ตั้งปลุกไว้หลอดไฟที่ว่านี้จะกระพริบ 1 ครั้งแล้วจะติดสว่างพร้อมเสียงเพื่อรอสัญญาณมือ (เขาแนะนำว่าต้องโบกไปแล้วโบกกลับ)

จริงๆ แล้วฟังก์ชั่น Gesture control หรือการโบกมือผ่านหลอดไฟ sensor จะเป็นการปิดสัญญาณเสียงเรียกเข้าและระบบสั่น (หากตั้งสั่นไว้) รวมถึงการเลื่อนปลุกออกไป
อย่างไรก็ตาม..คุณก็ต้องเปิดฝาเพื่อรับสายหรือจัดการสายหรือเข้าไปปิดฟังก์ชั่นปลุก ไม่งั้นเด๋วอีกสักพักมันก็ปลุกอีก

*ผมว่าเอาเท้าโบกก็น่าจะได้ถ้าเครื่องอยู่ที่พื้นแล้วขี้เกียจก้มอ่ะ laughing6

ส่วนปุ่มควบคุมการเล่นเพลง .mp3 บนฝาหน้าเป็นแบบสัมผัสทำงานร่วมกะระบบสั่น ใช้สั่งเล่น, หยุดชั่วขณะ, เปลี่ยน Track หรือกรอเพลงเดินหน้า/ถอยหลัง/จูนหรือเปลี่ยนคลื่นวิทยุได้โดยไม่ต้องออกแรงกด แค่วางนิ้วบนปุ่มหากเครื่องสั่นตอบรับก็แปลว่ามันรับแซ่บ เอ๊ย! รับทราบ laughing6

คุณสามารถสั่งเล่นเพลงหรือฟังวิทยุโดยไม่ต้องเปิดฝาเครื่อง แค่เลื่อนปุ่มปลดล็อครูปกุญแจที่ด้านหลังเครื่องแล้ววางนิ้วลงไปบนปุ่ม Play&Pause เครื่องจะสั่นตอบรับและเล่นเพลงที่เล่นค้างไว้หรือคลื่นวิทยุที่เปิดฟังครั้งสุดท้าย (กรณีฟังวิทยุต้องต่อหูฟังฯ) คุณสามารถเปลี่ยน Track, กรอเพลงเดินหน้า/ถอยหลังหรือเปลี่ยนคลื่นวิทยุด้วยการวางนิ้วบนปุ่ม Forward หรือ Rewind และหากต้องการเพิ่มหรือลดเสียงก็กดปุ่ม Volume + หรือ - ที่ด้านข้างตัวเครื่อง

ในขณะเล่นเพลงหากเริ่ม Track ใหม่หรือสัมผัสถูกปุ่มใดๆ จะมีข้อมูลเพลง เช่น ชื่อเพลง, ศิลปิน และอัลบั้มวิ่งโชว์บนฝาหน้า นอกจากนี้ยังแสดงข้อมูลเพลงไทยเป็นภาษาไทยได้ด้วย เจ๋งอ่ะ! laughing6

เมนูกล้องก็ง่ายๆ ตาม Style ฝาพับ แต่ที่โดดเด่นเห็นเพิ่มเข้ามาก็โหมด Burst กดครั้งเดียวได้ 4 ภาพแล้วเลือกเอาภาพที่ดีที่สุด ที่เหลือลบทิ้งโลด!

เลือกถ่ายได้ 3 ขนาด คือ 1 MP จริงๆ แล้วคือ 1.3 MP (1280x1024 px) ซูมไม่ได้, VGA (640x480 px) ซูมได้ 2 เท่า และ QVGA (320x240 px) ซูมได้ 4 เท่า การบันทึกภาพก็ทำได้รวดเร็วทันอกทันใจดีจริงๆ laughing6

ภาพถ่ายแบบ Indoor ด้วยกล้อง W380i, Shoot mode: Normal, Picture size: VGA, White balance: Auto, Picture quality: Fine

ภาพถ่ายแบบ Outdoor ตอนราวๆ 6 โมงเย็น ตั้งค่าแบบเดียวกัน

*ปล. ได้เครื่องมาก็เย็นมากแล้วแต่อยากลองถ่ายภาพแบบ Outdoor เลยต้องรีบแจ้นออกมาถ่ายริมถนนเพราะกลัวแดดหมด ออกไปยืนเก้ๆ กังๆ เกือบโดนแท็กซี่ชน (นี่ถ้าชนเค้าเรียกหลายแสนนะ! laughing6) อ้อ..ภาพถ่ายทั้งหมดไม่มีการปรับแต่งใดๆ ทั้งสิ้น

ข้อดี
-ขนาดเล็กกะทัดรัด Design บางเฉียบเรียบหรูสวยงามทันสมัย พกพาสะดวก
-บอดี้ทำจากวัสดุชั้นดีไม่เป็นรอยนิ้วมือ งานประกอบแน่นหนาแข็งแรงไม่ก๊องแก๊ง
-ไม่จำเป็นต้องติดฟิล์มกันรอยที่หน้าจอหลักด้านใน เพราะเวลาพับฝาเก็บมันก็ช่วยปกป้องหน้าจออยู่แล้ว ส่วนจอด้านนอกเป็นแบบ OLED ไม่จำเป็นต้องติดฟิล์มกันรอยเช่นกัน
-รองรับ EDGE, BT, A2DP Profile, TrackID และ RSS feed
-Wallpapers สวยสุดๆ ทั้งที่มากะเครื่องและเข้าไปดาวน์โหลดเพิ่มเติมผ่าน EDGE สะดวกรวดเร็วทันใจ
-รองรับ Flash themes, ภาพเคลื่อนไหว .gif
-มีวิทยุ+RDS ล็อคได้ 20 สถานี
-มี Flight mode
-คุณภาพเสียงแจ่มบรรเจิดออกโทนแหลมใส แต่ถ้าต่อหูฟังฯ เสียงจะทุ้มนุ่มลึกได้อรรถรสของเสียงเบสขึ้นอีกโข (ปรับ EQ เป็น Bass หรือ Mega bass)
-ระบบสั่นแรงได้ใจ! ทีแรกคิดว่าตัวเล็กผอมบางขนาดนี้คงไม่ค่อยมีแรงสั่น แต่ที่ไหนได้..สั่นทีกางเกงเกือบหลุด! อุอุ laughing6
-เมนูกล้องเพิ่มโหมด Burst เข้ามา
-Walkman player เวอร์ชั่น 2.0 มี Mega bass, ใส่ปกอัลบั้มได้ เลือก Skins ได้

Original skin

Orange skin

White skin

ข้อด้อย
-จอเล็กไปหน่อย
-ไม่รองรับ IrDA
-เสียงเพลงที่ออกทางลำโพงฝาหน้าไม่ค่อยดังเท่าที่ควร แต่ก็ขึ้นอยู่กะคุณภาพของเพลงนั้นๆ ด้วย ผม convert เพลงจากแผ่น CD Audio เป็น .mp3 ลงเครื่อง (Bit rate 128 kbps) แต่ละอัลบั้มก็ดังไม่เท่ากัน หากต่อหูฟังฯ ก็ต้องปรับ Volume เกือบสุด แต่ผมว่าถ้าดังเกินไปก็เป็นอันตรายกะหูนะ
-ไม่สามารถปรับ EQ แบบ Manual (ช่องต่อช่อง) ได้
-บันทึกเสียงขณะสนทนาไม่ได้ แต่บันทึกเสียงแบบ Lecture ได้
-ใน Phone status ไม่ระบุสถานะแบตฯ ที่เหลือเป็นเปอร์เซ็นต์ ต้องดูสัญลักษณ์รูปแบตฯ เอา
-กล้องแค่ 1.3 MP ไม่มี AF/MF และ Photo light
-ถ่าย Video ไม่ได้ แต่เล่นไฟล์วีดีโอได้ หมายความว่า คุณสามารถโหลดไฟล์ Video มาดูบนเครื่องได้ เออ..เอากะมันดิ! laughing6
-หากตั้ง Gesture control เป็น Trun on เวลาเอาใส่กระเป๋ากางเกงแล้วมีสายเรียกเข้าแป๊บเดียวมันจะเงียบและหยุดสั่นเหมือน Gesture control มันทำงาน หากยังไม่ทันรู้ตัวหรือล้วงเครื่องออกมารับไม่ทันก็อาจพลาดสายได้ (เป็นบางครั้ง)

สำหรับเพื่อนๆ ที่เข้ามาโพสว่าลำโพงเสียงแตก เครื่องผมไม่เป็นนะ ผมโหลดเพลงลงเครื่อง 10 กว่าอัลบั้มๆ ละ 15-19 เพลง (M2 ขนาด 2GB) เปิดดังสุดไม่มีเพลงไหนเสียงแตกเลยไม่ว่าฟังผ่านลำโพงตัวเครื่องหรือต่อหูฟังฯ

ปล. ผมแปลงเพลงจากแผ่น CD Audio ที่เป็นแผ่นลิขสิทธิ์แท้เป็น .mp3 ผ่านโปรแกรม iTune ตั้ง bit rate ไว้ที่ 128 kbps

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 28 Apr 2008 11:58; ทั้งหมด 6 ครั้ง
Booky Boy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

คุณ Looker พอทราบไหมว่าสีดำจะเข้ามาในไทยไหม ถ้าเข้า เมื่อไหร่ รอสีดำอยู่คับผม ^^
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :

Booky Boy ผู้เขียน:
คุณ Looker พอทราบไหมว่าสีดำจะเข้ามาในไทยไหม ถ้าเข้า เมื่อไหร่ รอสีดำอยู่คับผม ^^

ได้คุยกับทาง Sony Ericsson ทาง Sony Ericsson บอกว่าจะนำเข้าสีนี้มาจำหน่ายอีกประมาณ 1-2 เดือนครับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
หัวข้อ :

ยอดเยี่ยมสําหรับรีวิวครับ Very Happy
lenny
Year's Star

หัวข้อ :

มีปัญหาน่ะค่ะ ปกติไม่เคยใช้ sony มาก่อนพอมาใช้ รุ่น w380i ทำไมเวลาถอดสาย usb แล้วเครื่องมันดับไปเลยล่ะค่ะ รอหลายนาทีแล้วก็ไม่เปิดขึ้นมาค่ะ ต้องเปิดเอง แล้วก็แบบพอเปิดมา ภาพหน้าจอจะหายไปด้วย แบบนี้เครื่องมีปัญหารึเปล่าค่ะ เพราะเวลาถอดสาย usb ถอดแบบ คลิก eject แล้ว มีใครเปนเหมือนกันมั้ยค่ะ มันเปนปกติ หรือมีปัญหาที่เครื่องอะไรหรือเปล่าใครรู้ ช่วยตอบที ขอบคุณค่ะ ถ้ามีปัญหาจะได้รีบไปที่ศูนย์ เพิ่งซื้อเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาหล่ะค่ะ Embarassed

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย lenny เมื่อวันที่ 08 Apr 2008 21:17; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Year's Star

หัวข้อ :

ผมใช้ SE อยู่ผมไม่เป็นอะคับ ใครที่ใช้รุ่นนี้บ้างเข้ามาตอบด่วนนน help
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :

Grape145 ผู้เขียน:
มีปัญหาน่ะค่ะ ปกติไม่เคยใช้ sony มาก่อนพอมาใช้ รุ่น w380i ทำไมเวลาถอดสาย usb แล้วเครื่องมันดับไปเลยล่ะค่ะ รอหลายนาทีแล้วก็ไม่เปิดขึ้นมาค่ะ ต้องเปิดเอง แล้วก็แบบพอเปิดมา ภาพหน้าจอจะหายไปด้วย แบบนี้เครื่องมีปัญหารึเปล่าค่ะ เพราะเวลาถอดสาย usb ถอดแบบ คลิก eject แล้ว มีใครเปนเหมือนกันมั้ยค่ะ มันเปนปกติ หรือมีปัญหาที่เครื่องอะไรหรือเปล่าใครรู้ ช่วยตอบที ขอบคุณค่ะ ถ้ามีปัญหาจะได้รีบไปที่ศูนย์ เพิ่งซื้อเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาหล่ะค่ะ Embarassed

ถ้าโหมด File transfer ถือว่าเป็นปกติครับ เมื่อเวลาต่อ USB แล้วเลือกโหมดนี้ เครื่องจะทำการ Restart เครื่อง 1 ครั้ง เพื่อเตรียมตัวเข้าสู่โหมด File transfer เมื่อโอนไฟล์เสร็จแล้ว ถอดการเชื่อมต่อ USB โทรศัพท์จะทำการ Restart อีกครั้งเพื่อเข้าสู่สภาพการใช้งานโทรศัพท์ปกติครับ
lenny
Year's Star

หัวข้อ :

อ๋อ เข้าใจแล้วค่ะ ขอบคุณมากนะคะ Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เสียงลำโพงข้างนอก จริงๆ มันไม่ได้เบาหรอกค่ะ แต่เรื่องมันเป็นเช่นนี้ Laughing

ซื้อมาแล้วเมื่อวันที่ 28 มี.ค. ค่ะ ใช้ไป 1 อาทิตย์ เอาไปเปลี่ยน ตอนแรกฟังเพลงอย่างเดียวไม่ได้เอ๊ะใจอะไร Anxious

พอเอามาใช้โทรแล้วเพิ่งรู้ว่าเสียงลำโพงด้านนอกอะจะเบาลงอย่างมากๆๆๆ ถ้าปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ก็จะดังๆๆ เป็นปกติเหมือนเดิม แต่พอใช้โทรแล้วก็จะเบาอีกเหมือนเดิมค่ะ ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ถึงหาย ก็เลยเอาเครื่องไปเปลี่ยน Think

เอาเครื่องใหม่มาก็ลองๆ กะพี่ๆ ที่ร้านเลยค่ะ มันเป็นทุกเครื่องใช่ป่ะคะ หรือว่ายังไม่มีใครสังเกตอ่า เพราะเครื่องใหม่แกะกล่องเอามาลองก็เป็นค่ะ Neutral

ถ้า FW ตัวใหม่ออกมา จะแก้ปัญหานี้ได้ป่ะค่ะ หรือว่าเราต้องแจ้ง SE ให้รู้คะ ว่ามีปัญหานี้ แบบว่าเคยใช้ Z610i มันก็ปกติดี ไม่เป็นแบบฝาพับ W380i นี้อ่าค๊า Crying or Very sad
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

รอเสียงคนผู้ใช้งาน ผู้เขียน:
รอรีวิวคุณ Looker อย่างใจจดใจจ่อ (จริง ๆ ใครก็ได้ครับ)

ถ้ายังกรุณาตอบข้อสงสัยจะขอบคุณมากเลย

2. เสียงสนทนา (ไมค์ /ลำโพงสนทนา /ลำโพงSpeaker)

3. อัดเสียงได้เต็มความจุหรือเปล่า

4. ลง Java App ร่วมกับรุ่นไรได้มั่ง

ปล. เพราะประโยคคุณเคยบอกว่า "เสียงดังกังวาลใสกิ๊ง มิติเสียงเยี่ยมแจ่มบรรเจิดเลิศวิไลสุดพรรณนา..." นั่นล่ะครับ เลยเคยยุให้น้องซื้อ W300 ไปแล้ว ตั้งกะตอนออกใหม่ ๆ แล้วก็ไม่ผิดหวังจริง ๆ ด้วย เป็นรุ่นเล็กที่เยี่ยมจริง ๆ ครับ

ผมเคยแจ้งไว้ตั้งแต่ต้นแล้วว่า หากรุ่นนี้ออกวางจำหน่ายเมื่อไหร่จะทำ Review ให้ชมกัน แล้วก็ทำให้ชมแล้วคับ

สำหรับรุ่นนี้จุดขายอยู่ที่รูปลักษณ์+ความสามารถใหม่ๆ เพิ่มเข้ามาคือ ฟังก์ชั่น Gesture control+ปุ่มสัมผัสควบคุมการเล่นเพลงที่ฝาหน้า และเพิ่มโหมด Burst เข้ามาเมนูกล้องในราคาที่ไม่ไกลเกินฝัน แต่คุณภาพเสียงยังเป็นรอง W300i ที่เปิดตัว 10,500 บาท หากคุณเน้นคุณภาพเสียงเหนือสิ่งอื่นใด W300i ดีกว่าตอนนี้ราคาหล่นลงมาเหลือ 3,xxx บาท (ศูนย์ j-mart ยังมีเหลือคับ)

ตอบคำถาม

1. รุ่นนี้งานประกอบเยี่ยมฝาพับแข็งแรงเวลาเปิดต้องออกแรงง้างพอสมควร บอดี้ไม่เป็นรอยนิ้วมือด้วยคับ

2. เสียงจากลำโพงสนทนาดังฟังชัด ไม่มีปัญหาเรื่องไมค์ดูดเสียงแม้เดินคุยริมถนน

3. ฟังก์ชั่น Record sound จะบันทึกเสียงเป็นไฟล์ .amr และบันทึกลงใน M2 ผมเคยลองบันทึกได้ถึง 1 ชม. แต่ไม่เคยลองนานกว่านี้คับ

4. ลง .jar Applications ได้กะรุ่นที่ความละเอียดจอเท่ากันคับ

เสียงลำโพงข้างนอก จริงๆ มันไม่ได้เบาหรอกค่ะ แต่เรื่องมันเป็นเช่นนี้ Laughing

ซื้อมาแล้วเมื่อวันที่ 28 มี.ค. ค่ะ ใช้ไป 1 อาทิตย์ เอาไปเปลี่ยน ตอนแรกฟังเพลงอย่างเดียวไม่ได้เอ๊ะใจอะไร Anxious

พอเอามาใช้โทรแล้วเพิ่งรู้ว่าเสียงลำโพงด้านนอกอะจะเบาลงอย่างมากๆๆๆ ถ้าปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ก็จะดังๆๆ เป็นปกติเหมือนเดิม แต่พอใช้โทรแล้วก็จะเบาอีกเหมือนเดิมค่ะ ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ถึงหาย ก็เลยเอาเครื่องไปเปลี่ยน Think

เอาเครื่องใหม่มาก็ลองๆ กะพี่ๆ ที่ร้านเลยค่ะ มันเป็นทุกเครื่องใช่ป่ะคะ หรือว่ายังไม่มีใครสังเกตอ่า เพราะเครื่องใหม่แกะกล่องเอามาลองก็เป็นค่ะ Neutral

ถ้า FW ตัวใหม่ออกมา จะแก้ปัญหานี้ได้ป่ะค่ะ หรือว่าเราต้องแจ้ง SE ให้รู้คะ ว่ามีปัญหานี้ แบบว่าเคยใช้ Z610i มันก็ปกติดี ไม่เป็นแบบฝาพับ W380i นี้อ่าค๊า Crying or Very sad

ปรกติลำโพงฟังเพลงถ้าปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ระดับ Volume จะกลับมาอยู่ที่ประมาณครึ่งหนึ่ง คุณต้องปรับเพิ่มหรือลดเสียงใหม่ แต่ถ้าเป็นลำโพงสนทนาคุณเคยตั้งไว้อย่างไรก็ยังเหมือนเดิม

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 11 Apr 2008 23:03; ทั้งหมด 2 ครั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

^^^^^^^^^^

ทดลองฟังเพลงจากลำโพงด้านนอกเลยค่ะ เปิดใหม่แล้วตั้งเสียงไว้สุดนะคะ กับเทียบเมื่อได้ใช้โทรศัพท์คุยไปแล้ว(คือมีการสนทนาแล้ว หรือลองโทรฟังโปรโมชั่นแบบไม่เสียตังก็ได้ค่ะ) มาลองฟังเพลงอีกทีในระดับสุดเหมือนเดิม จะแตกต่างอย่างมาก คือเบากว่าเดิมอย่างมากๆๆๆ ค่ะ

และพอปิดเครื่องเปิดใหม่ก็มาฟังเพลงและตั้งให้เสียงระดับสุดไปเลยค่ะ ลองดูค่ะ เป็นรึป่าว แต่จากที่ไปเปลี่ยนเครื่องมา ลองกับพี่พนักงานขายเอง รู้เลยว่ามีปัญหานี้ค่ะ

ถ้าเป็นอย่างนี้ทุกเครื่องเลยนี่ คือเราต้องรอ FW ตัวใหม่ หรือว่าแจ้งปัญหานี้กับ SE ค่ะ ลองเทสแบบที่ทำนี้ดูค่ะ แล้วมาบอกทีน๊า Laughing
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

รอเสียงคนผู้ใช้งาน ผู้เขียน:

ผมเคยแจ้งไว้ตั้งแต่ต้นแล้วว่า หากรุ่นนี้ออกวางจำหน่ายเมื่อไหร่จะทำ Review ให้ชมกัน แล้วก็ทำให้ชมแล้วคับ

สำหรับรุ่นนี้จุดขายอยู่ที่รูปลักษณ์+ความสามารถใหม่ๆ ที่เพิ่มเข้ามาได้แก่ ฟังก์ชั่น Gesture control+ปุ่มสัมผัสควบคุมการเล่นเพลงบนฝาหน้า และเพิ่มโหมด Burst เข้ามาในเมนูกล้องความละเอียดสูงสุด 1.3 MP ในราคาที่ไม่ไกลเกินฝัน แต่คุณภาพเสียงยังเป็นรอง W300i ที่เปิดตัว 10,900 บาท หากคุณเน้นคุณภาพเสียงเหนือสิ่งอื่นใด W300i น่าจะดีกว่าตอนนี้ราคาหล่นลงมาเหลือ 3,xxx บาท แถมหูฟัง in-ear HPM-70 (ศูนย์ j-mart ยังมีเหลือคับ)

ปรกติลำโพงฟังเพลงถ้าปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ระดับ Volume จะกลับมาอยู่ที่ประมาณครึ่งหนึ่ง คุณต้องปรับเพิ่มหรือลดเสียงใหม่ แต่ถ้าเป็นลำโพงสนทนาคุณเคยตั้งไว้อย่างไรก็ยังเหมือนเดิม

^^^^^^^^^^

ทดลองฟังเพลงจากลำโพงด้านนอกเลยค่ะ เปิดใหม่แล้วตั้งเสียงไว้สุดนะคะ กับเทียบเมื่อได้ใช้โทรศัพท์คุยไปแล้ว(คือมีการสนทนาแล้ว หรือลองโทรฟังโปรโมชั่นแบบไม่เสียตังก็ได้ค่ะ) มาลองฟังเพลงอีกทีในระดับสุดเหมือนเดิม จะแตกต่างอย่างมาก คือเบากว่าเดิมอย่างมากๆๆๆ ค่ะ

และพอปิดเครื่องเปิดใหม่ก็มาฟังเพลงและตั้งให้เสียงระดับสุดไปเลยค่ะ ลองดูค่ะ เป็นรึป่าว แต่จากที่ไปเปลี่ยนเครื่องมา ลองกับพี่พนักงานขายเอง รู้เลยว่ามีปัญหานี้ค่ะ

ถ้าเป็นอย่างนี้ทุกเครื่องเลยนี่ คือเราต้องรอ FW ตัวใหม่ หรือว่าแจ้งปัญหานี้กับ SE ค่ะ ลองเทสแบบที่ทำนี้ดูค่ะ แล้วมาบอกทีน๊า Laughing

ผมเข้าใจที่คุณโพส แล้วลองทำดูแล้ว ปรากฏว่าเป็นเหมือนกัน!

ขอบคุณสำหรับปัญหาที่แจ้งเข้ามา เด๋วงัยผมจะแจ้งกะทางศูนย์ฯ ใหญ่อีกที อาการนี้ถ้า up FW ก็หายคับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 10 Apr 2008 23:51; ทั้งหมด 2 ครั้ง
ladyknight
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

คุณ LOOKER คะ

ตั้งเสียงเรียกเข้าเป็นกลุ่มยังไงอ่าคะ คือว่าพยายามลองหาดูแล้วอ่ะค่ะ แต่ว่าหาไม่เจอ

ช่วยทีนะคะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ขอบคุณที่เข้าใจนู๋ค่ะ แบบมือใหม่หัดโพส แหะๆ พี่แจ้งไปไวๆ นะคะ พี่ Looker แบบว่าเสียงของมันแบบดังปกติอะ มันก็ดังดีใช้ได้เลยนะคะ

โชคดีที่เป็นหมดทุกเครื่อง ยังงี้ต้องแก้ๆๆๆ (นึกว่าเราจะซวยซะแล้น)
Year's Star

จังหวัด: บางใหญ่ นนทบุรี
หัวข้อ :

ในเมื่อตอบเยอะก็สมัครสมาชิกซะเลย สวัสดีค๊า สมาชิกใหม่เจ้าค๊า แหะๆ Laughing
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

ladyknight ผู้เขียน:
คุณ LOOKER คะ

ตั้งเสียงเรียกเข้าเป็นกลุ่มยังไงอ่าคะ คือว่าพยายามลองหาดูแล้วอ่ะค่ะ แต่ว่าหาไม่เจอ

ช่วยทีนะคะ

ตั้งเสียงเรียกเข้าเป็น Group ไม่ได้อ่ะ แต่มันมี Trick ซึ่งก็คือ "การปฏิบัติการลวงโลก เอ๊ย ลวงเครื่องให้ไขว้เขวนั่นเอง อุอุ!" laughing6

ให้คุณเข้าไปที่เมนู Contacts > Options > Groups > New group > ใส่ชื่อ Group สมมุติว่าใส่ชื่อ A > New > Add > เลือก Contacts ที่ต้องการ ยกตัวอย่างเช่น นาย ก, ข และนาง ค laughing6

ทีนี้ก็เข้าไปที่เมนู File manager > Music > เลือกเพลงที่ต้องการตั้งเป็นเสียงเรียกเข้า ยกตัวอย่างเช่น เพลง "หวังฟันเจ้า" laughing6 > More > Use as > Contact ringtone > เลือก Contact ชื่อนาย ก จากนั้นก็ทำแบบเดียวกันกะนาย ข และนาง ค

ตอนนี้ก็เท่ากะว่า Group A ซึ่งมีนาย ก, ข และนาง ค มีเสียงเรียกเข้าหรือ ringtone เพลงเดียวกันคือ "หวังฟันเจ้า"

ทีนี้หากต้องการเปลี่ยนเสียงเรียกเข้าหรือ ringtone ของ Group A (นาย ก, ข และนาง ค) เป็นเพลง "เจ้าอย่าหวัง" ก็ต้องลวงโลก เอ๊ย! ลวงเครื่องโดยเข้าไปที่ File manager > Music อีกครั้งแล้วเปลี่ยนชื่อเพลง "หวังฟันเจ้า" เป็นชื่ออื่นแล้วเปลี่ยนชื่อเพลง "เจ้าอย่าหวัง" เป็น "หวังฟันเจ้า" แทน แค่นี้ Group A ที่มีนาย ก, ข และนาง ค ก็จะเปลี่ยนเสียงเรียกเข้าหรือ ringtone เป็นเพลง "เจ้าอย่าหวัง" แบบยกทีม

มันจะลำบากหน่อยเฉพาะครั้งแรกที่ต้องไล่ตั้งเสียงเรียกเข้าทีละ Contact ใน Group A จากนั้นก็สามารถเปลี่ยนเสียงเรียกเข้าเป็น Group ได้คับ

ปล. อ่านซ้ำๆ เด๋ว get คับ! laughing6

ขอบคุณที่เข้าใจนู๋ค่ะ แบบมือใหม่หัดโพส แหะๆ พี่แจ้งไปไวๆ นะคะ พี่ Looker แบบว่าเสียงของมันแบบดังปกติอะ มันก็ดังดีใช้ได้เลยนะคะ

โชคดีที่เป็นหมดทุกเครื่อง ยังงี้ต้องแก้ๆๆๆ (นึกว่าเราจะซวยซะแล้น)

แบบนี้เรียกว่า "โชคดี" หรอนู๋? scratch

ในเมื่อตอบเยอะก็สมัครสมาชิกซะเลย สวัสดีค๊า สมาชิกใหม่เจ้าค๊า แหะๆ Laughing

พี่ยินดีและดีใจที่มีสมาชิก W380i เพิ่มมาอีกคน occasion5
aonart
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ต้องขอโทษถามนึดนึงครับ อ่านแล้วผมยังงงๅกะเรื่องเสียงอยู่ครับว่า

1 เสียงลำโพงตัวเครื่อง เสียงเรียกเข้า ,เสียงเพลง มันดังไหมครับ

2 เสียงสนทนา จากเครื่อง, ลำโพง, หูฟัง เนี่ยเสียงดัง หรือ เสียงมันเบาครับ

รบกวนด้วยครับ
Year's Star

หัวข้อ :

โชคดีสิคะพี่ เพราะถ้าเป็นคนเดียวนี่ โชคม่ะดีแย้ว เป็นเหมือนๆ กันนี่ล่ะค่ะ ดีและ
เราจะได้ช่วยกันสังเกตไงคะ จะได้ช่วยกันแจ้งว่า มันเป็นทุกเครื่องเลยค๊าบพี่น้องค๊าบ Shocked
และทำไมไม่มีใครสังเกตเจออาการแบบนู๋เลยอะค่ะ นู๋ช่างสังเกต หรือเรื่องมากเกินไปอะป่ะ Razz

เดิมใช้ Z610i อยู่ค่ะ แต่โชคร้ายโดนกระชากกระเป๋าไป จะหาซื้อมือ1 ตอนนี้ก็ไม่มีแย้ว มือ2 ก็ม่ะเอา อยากได้เครื่องเดิมอ่า โจรบ้า เอาของนู๋ไปทามมายยยย Crying or Very sad

ปล. แนะนำตัวเลยละกัน นู๋ชื่อ อุ๊ นะค๊า ยินดีที่ได้รู้จักมากๆ ค๊า Laughing
Year's Star

หัวข้อ :

aonart ผู้เขียน:
ต้องขอโทษถามนึดนึงครับ อ่านแล้วผมยังงงๅกะเรื่องเสียงอยู่ครับว่า

1 เสียงลำโพงตัวเครื่อง เสียงเรียกเข้า ,เสียงเพลง มันดังไหมครับ

2 เสียงสนทนา จากเครื่อง, ลำโพง, หูฟัง เนี่ยเสียงดัง หรือ เสียงมันเบาครับ

รบกวนด้วยครับ

ตอนนี้ก็มีปัญหา แบบที่อุ๊บอกไปคือ ถ้าใช้สายสนทนา(โทรเข้า-ออก)ไปแล้วเนี่ย ลำโพงตัวเครื่องจะเบาไปเลยมากๆ ค่ะ แต่ถ้าไม่มีการใช้โทรเนี่ย คือฟังเพลง อย่างเดียว ก็ดังปกติค่ะ
ตอนนี้ก็รอ FW ตัวใหม่ที่จะมาแก้ปัญหาค่ะ เพราะเป็นทุกเครื่อง

เสียงสนทนานี่ปกติดีทุกอย่างค่ะ รวมทั้งหูฟังด้วย แต่มีปัญหาแค่เสียงลำโพงตัวเครื่องด้านนอกแค่นั้นเองค๊า อย่างอื่นก็ไม่มีปัญหาอะไรแล้วจ้า (หรือยังหาเพิ่มไม่เจอหว่า หุหุ) Wink
Year's Star

หัวข้อ :

^^^^^^^^^^^^^
โห เพิ่งถอย จะโดนเพื่อนสอยไปซะและ อิอิ

เมื่อไรจะได้อัพ FW คะพี่ นู๋อยากได้มือถือปกติ เหมือนคนอื่นอ่าค๊า

ใส่ในกระเป๋าถือก็จะไม่ได้ยินอีก ได้เรื่องแล้วบอกนู๋ด้วยนะค๊า อิอิ Razz

เด๋วพรุ่งนี้ก็ไปดูเครื่องใหม่และไม่ใช่เหรอคะ แต่นู๋จิ คิดถึง Z610i เป็นปีและเนี่ย T^T

อย่าบอกนะว่าพี่จะถอยสีม่วงมาอะ นั่นแน่ๆๆ อิอิ (ล้อเล่นนะคะ)
Mrs.Sparrow
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

มีอีกเรื่องค่ะ เรื่องแบต ขนาดปรับหน้าจอเป็นต่ำสุดแล้วนะคะ ที่ 50% แต่แบตก็หมดไวมาก เคยลองแบบไม่ฟังเพลงเลยนะคะ เวลาที่ใช้สายรวมๆก็ประมาณ 20 นาทีเองมั้ง ชาร์ทตอนเช้า ตอนเย็นหมดแล้ว ก็เลยไม่รู้ว่ามีใครเป็นแบบนี้บ้างมั้ย กำลังจะไปให้ที่ศูนย์ดูอยู่อ่ะค่ะ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

Mrs.Sparrow ผู้เขียน:
มีอีกเรื่องค่ะ เรื่องแบต ขนาดปรับหน้าจอเป็นต่ำสุดแล้วนะคะ ที่ 50% แต่แบตก็หมดไวมาก เคยลองแบบไม่ฟังเพลงเลยนะคะ เวลาที่ใช้สายรวมๆก็ประมาณ 20 นาทีเองมั้ง ชาร์ทตอนเช้า ตอนเย็นหมดแล้ว ก็เลยไม่รู้ว่ามีใครเป็นแบบนี้บ้างมั้ย กำลังจะไปให้ที่ศูนย์ดูอยู่อ่ะค่ะ

แบตฯ รุ่นนี้เป็น Li-ion (BST-39) ไม่ระบุความจุแบตฯ (หรือมันระบุเป็นภาษาจีนแต่อ่านไม่ออก) เท่าที่ผมใช้อยู่ (แค่ชั่วข้ามคืน) ก็ปรกตินะ กรณีของคุณถือว่าผิดปรกติ ผมแนะนำให้ส่งเครมที่ศูนย์บริการใหญ่ Loxley บางเขนพร้อมใบเสร็จฯ หากช่างตรวจสอบแล้วว่ามันผิดปรกติจริงคุณจะได้แบตฯ ก้อนใหม่คับ

ปล. หากคุณนำไปเครมที่ศูนย์ฯ อื่นอาจต้องรอแต่ถ้ามาที่นี่แล้วช่างตรวจสอบว่ามันผิดปรกติจริงคุณจะได้เปลี่ยนก้อนใหม่ทันที แต่เนื่องจากแบตฯ รุ่นนี้เป็นรุ่นใหม่ผมไม่แน่ใจว่าศูนย์ฯ มีของหรือป่าว? งัยโทรเช็คก่อนจะได้ไม่เสียเที่ยว 02-515-8383

cronoser
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ตกลงตอนนี้ตัวสีม่วง มีเข้ามาขายหรือยังเอ่ย
ผมเห็นแต่ที่ J-mart มีแต่สี เทา
ใครพอทราบตอบด้วยจ้า จะได้ไปเสียตังค์ถูกที่ เหอๆๆๆ Laughing
นิ ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

คือ สรุ ปเครื่องนี้ดีมั้ ยคะ

คือว่าเชียงใหม่ของยังไม่มาซักที่

กะว่าถ้ามาจะได้ไปซื้ออ่ะคะ
Booky Boy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

รอสีดำ รอสีดำ ^^ กว่าจะเข้ามา 1-2 เดือนแน่ะ ราคาคงลดแล้ว แถม fw ก็คงอัพแล้ว
แต่ต้องอดทนรอเนี่ยสิ เฮ้ออออ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

cronoser ผู้เขียน:
ตกลงตอนนี้ตัวสีม่วง มีเข้ามาขายหรือยังเอ่ย
ผมเห็นแต่ที่ J-mart มีแต่สี เทา
ใครพอทราบตอบด้วยจ้า จะได้ไปเสียตังค์ถูกที่ เหอๆๆๆ Laughing

เราซื้อจากศูนย์ SE ซีคอน มีทั้งสีม่วงและสีเทาตั้งแต่วันแรกแล้วค่ะ

รบกวนคุณ Looker หน่อยนะคะ

ลองเล่นไฟล์วีดีโอบ้างหรือยังคะ
ดิชั้นลองแปลงไฟล์เป็น .3gp เล่นแล้วไฟล์นึงภาพกับเสียงไม่ไปพร้อมกัน อีกไฟล์นึงกระตุกตลอด แต่ทั้งสองไฟล์เปิดบนคอมได้ไม่มีปัญหา ส่วนไฟล์ที่ให้มาในเครื่องก็เล่นได้ปกติค่ะ เลยงงว่าเป็นเพราะอะไร หรือว่าเล่นวีดีโอจากการ์ดต้องตั้งค่าอะไรหรือเปล่าคะ

ไงก็ขอบคุณล่วงหนhานะคะ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : ขออภัยเรื่องการทำ Review W380i ในหน้า 3

สืบเนื่องมาจากเครื่อง W380i ที่ผมนำมา Review ให้ชมในหน้า 3 หรือ คลิ๊กที่นี่

ผมได้ให้ข้อมูลเกี่ยวกะฟังก์ชั่น Gesture control และปุ่มสัมผัสที่ทำหน้าที่ควบคุมการเล่นเพลงหรือวิทยุบนฝาหน้าว่ามีอาการบ้าๆ บอๆ และไม่เสถียร

แต่ในความเป็นจริงแล้ว..เครื่องดังกล่าวมีปัญหาหรือมีอาการผิดปรกติมาจากโรงงาน เนื่องจากผมได้เครื่องใหม่มาทดแทนเครื่องดังกล่าวเพราะเพื่อนโทรมาขอซื้อต่อ ซึ่งเครื่องใหม่ที่ผมได้มาฟังก์ชั่น Gesture control และปุ่มควบคุมเพลงบนฝาหน้าทำงานปรกติอย่างที่ควรจะเป็น

อย่างไรก็ตาม..ผมได้แจ้งขอเครมเครื่องที่มีปัญหากะทางศูนย์บริการใหญ่ Loxley บางเขน ซึ่งเจ้าหน้าที่ฯ รับทราบและยินดีเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ โดยผมได้โทรแจ้งให้เพื่อนทราบและรับอาสาจะนำเครื่องไปเปลี่ยนให้ในวันที่ 17 เม.ย (หลังสงกรานต์) จึงต้องขออภัยต่อความผิดพลาดในการให้ข้อมูลที่ Review ไว้ และได้เข้าไปทำการแก้ไขข้อมูลเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

สำหรับเพื่อนๆ ที่สนใจรุ่นนี้ ขอบอกว่าคุ้มค่าเงิน 6,xxx บาทมั่กๆ เวลาไปซื้อควรทดสอบฟังก์ชั่น Gesture control และปุ่มสัมผัสบนฝาหน้าหลายๆ ครั้งจนแน่ใจก่อนค่อยจ่ายเงิน หากเป็นไปได้ให้ทดสอบสายชาร์จฯ และหูฟังฯ ด้วยก็ดีจะได้ไม่ต้องเสียเวลาเอาไปเครม

อ้อ! อย่าลืมใบเสร็จฯ เด็ดขาด ซื้อเครื่องที่ไหนก็ต้องมีใบเสร็จฯ ถ้าไม่มีส่งเครมไม่ได้คับ

Looker

W380i เครื่องใหม่ไม่มีปัญหาคับ

cronoser ผู้เขียน:

เราซื้อจากศูนย์ SE ซีคอน มีทั้งสีม่วงและสีเทาตั้งแต่วันแรกแล้วค่ะ

รบกวนคุณ Looker หน่อยนะคะ

ลองเล่นไฟล์วีดีโอบ้างหรือยังคะ
ดิชั้นลองแปลงไฟล์เป็น .3gp เล่นแล้วไฟล์นึงภาพกับเสียงไม่ไปพร้อมกัน อีกไฟล์นึงกระตุกตลอด แต่ทั้งสองไฟล์เปิดบนคอมได้ไม่มีปัญหา ส่วนไฟล์ที่ให้มาในเครื่องก็เล่นได้ปกติค่ะ เลยงงว่าเป็นเพราะอะไร หรือว่าเล่นวีดีโอจากการ์ดต้องตั้งค่าอะไรหรือเปล่าคะ

ไงก็ขอบคุณล่วงหนhานะคะ

ปรกติเครื่องรุ่นนี้รองรับไฟล์วีดีโอ .3gp อยู่แล้ว และคุณไม่ได้แจ้งว่าใช้โปรแกรมอะไรแปลงไฟล์?

ลองตรวจสอบหน่วยความจำในตัวเครื่องดู หากมันเต็มให้คุณย้ายไฟล์บางส่วนไปไว้ใน M2 เพราะเครื่องจำเป็นต้องเหลือพื้นที่หรือหน่วยความจำในตัวเครื่องไว้ประมวลผลเวลาเล่นไฟล์วีดีโอ ถ้าเมมในตัวเครื่องเต็มเวลาเล่นไฟล์วีดีโอมันจะกระตุก
newgate
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

พี่looker ครับ วันนี้ผมก็เพิ่งซื้อเครื่องมาจากศูนย์โซนี่ พารากอน ผมลองฟังเพลงแล้วปิดฝาพับแล้วก้เลื่อนล็อคปุ่มสัมผัสด้านหน้าแล้ว แต่พอเอาใส่กระเป๋าเสื้อแล้วปุ่มสัมผัสมันกลับทำงานได้เอง เดี๊ยวเพลงก็หยุดเดี๊ยวก็เปลี่ยนเพลงเอง แต่ถ้าเอาใส่กระเป๋าผ้ากลับไม่ออกอาการ แถมลำโพงก็เบาแล้วก็แตกมากทั้งๆที่ผมก็ริปเพลงมาอย่างดีเหมือนกัน พอกลับไปจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ พนักงานดูเค้าก็ไม่ค่อยรู้เรื่องแล้วบอกว่าเป็นทุกเครื่อง แบบนี้ผมจำเป็นต้องไปที่ศูนย์บางเขนมั้ยครับ อยากไปเปลี่ยนเครื่องน่ะครับ ถ้าเป็นไปได้ก็อยากไปแค่พารากอน เพราะสะดวกกว่า
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

newgate ผู้เขียน:
พี่looker ครับ วันนี้ผมก็เพิ่งซื้อเครื่องมาจากศูนย์โซนี่ พารากอน ผมลองฟังเพลงแล้วปิดฝาพับแล้วก้เลื่อนล็อคปุ่มสัมผัสด้านหน้าแล้ว แต่พอเอาใส่กระเป๋าเสื้อแล้วปุ่มสัมผัสมันกลับทำงานได้เอง เดี๊ยวเพลงก็หยุดเดี๊ยวก็เปลี่ยนเพลงเอง แต่ถ้าเอาใส่กระเป๋าผ้ากลับไม่ออกอาการ แถมลำโพงก็เบาแล้วก็แตกมากทั้งๆที่ผมก็ริปเพลงมาอย่างดีเหมือนกัน พอกลับไปจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ พนักงานดูเค้าก็ไม่ค่อยรู้เรื่องแล้วบอกว่าเป็นทุกเครื่อง แบบนี้ผมจำเป็นต้องไปที่ศูนย์บางเขนมั้ยครับ อยากไปเปลี่ยนเครื่องน่ะครับ ถ้าเป็นไปได้ก็อยากไปแค่พารากอน เพราะสะดวกกว่า

อาการนี้ลอง Master reset > Reset all ดูน่าจะหายคับ

ให้คุณสำรองข้อมูลพวก Wallpapers, Ringtone, Video (Demo tour), Themes, Games และ Applications ที่อยู่ในตัวเครื่องก่อนดำเนินการ หรือจะย้ายไปไว้ใน M2 ก็ได้ ส่วนไฟล์ฯ ที่ย้ายไม่ได้คิดว่าไม่น่าหาย แต่เพื่อความไม่ประมาทก๊อปไว้ในคอมพ์ดีกว่า ส่วนพวก WAP/MMS Profile ของทั้ง 3 ค่ายไม่ต้องห่วง ยังงัยก็ยังอยู่

*การทำ Master reset > Reset all จะเป็นการคืนค่าตั้งต้นให้แก่โทรศัพท์ซึ่งจะมีผลต่อข้อมูลในตัวเครื่อง แต่ไม่มีผลต่อข้อมูลใน M2 และ SIM
ขอแสดงความยินดีกะสมาชิก W380i คนใหม่ด้วยคับ occasion5
newgate
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ขอบคุณครับพี่ เดี๊ยวชาร์ตเสร็จแล้วจะลองดูครับ ชาร์ตครั้งแรกนี่ต้อง 10 ชม.จริงๆเหรอครับ ผมชาร์ตมา 4ชม.แล้วเคร่องมันบอกว่า full charge แล้ว ผมลองจับที่ตัวเครืองกับตัวที่ชาร์ตแล้วมันก็ไม่ร้อนแล้วน่ะครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

ขอบคุณครับพี่ เดี๊ยวชาร์ตเสร็จแล้วจะลองดูครับ ชาร์ตครั้งแรกนี่ต้อง 10 ชม.จริงๆเหรอครับ ผมชาร์ตมา 4ชม.แล้วเคร่องมันบอกว่า full charge แล้ว ผมลองจับที่ตัวเครืองกับตัวที่ชาร์ตแล้วมันก็ไม่ร้อนแล้วน่ะครับ

ใครบอกกคุณว่าชาร์จฯ ครั้งแรก 10 ชั่วโมงล่ะ?

แบตฯ Li-ion หรือ Li-Polymer ชาร์จฯ ครั้งแรกหรือครั้งไหนๆ ก็แค่ 4 ชั่วโมง แต่ชาร์จฯ ครั้งแรกพี่แนะนำให้ปิดเครื่อง ครั้งต่อไปจะเปิดหรือปิดเครื่องก็ได้
newgate
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ตอนนี้ผมลอง master reset แล้วครับ แต่ผลปรากฏคือตอนนี้ เวลาฟังเพลงแล้วล็อคปุ่มcontrol music ด้านหน้าแล้ว แต่ปุ่มมันก็ยังทำงานได้เหมือนยังไม่ได้ล็อคน่ะครับ ปัญหานี้สามารถเปลี่ยนเครื่องใหม่ได้มั้ยครับ แล้วจำเป็นต้องไปเปลี่ยนที่ศูนย์ใหญ่หรือไปเปลี่ยนที่ shopที่ซื้อมาได้เลยมั้ยครับ คงต้องไปวันนี้เลย
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

ตอนนี้ผมลอง master reset แล้วครับ แต่ผลปรากฏคือตอนนี้ เวลาฟังเพลงแล้วล็อคปุ่มcontrol music ด้านหน้าแล้ว แต่ปุ่มมันก็ยังทำงานได้เหมือนยังไม่ได้ล็อคน่ะครับ ปัญหานี้สามารถเปลี่ยนเครื่องใหม่ได้มั้ยครับ แล้วจำเป็นต้องไปเปลี่ยนที่ศูนย์ใหญ่หรือไปเปลี่ยนที่ shopที่ซื้อมาได้เลยมั้ยครับ คงต้องไปวันนี้เลย

หาก Master reset แล้วไม่หายก็แปลว่าเครื่องผิดปรกติ คุณสามารถเอาไปเปลี่ยน shop ที่คุณซื้อได้ภายใต้เงื่อนไข "เครื่องผิดปรกติรับเปลี่ยนภายใน 7 วัน" ยกไปทั้งกล่องเลย..อย่าลืมใบเสร็จฯ คับ
newgate
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ขอบคุณมากครับ
Year's Star

หัวข้อ :

มือถือเพิ่งออกมาใหม่ก็ต้องมีปัญหาบ้างเนอะ คิดในแง่ดีๆ อิอิ Very Happy

ลองๆ ใช้ให้ครบทุกฟังก์ชั่นภายใน 7 วัน ถ้ามีปัญหาก็รีบไปเปลี่ยนนะคะ

รู้สึกล๊อต 2 ที่เอามาจะดีขึ้น เพราะตอนถอยมาวันแรก 1 อาทิตย์จะไปเปลี่ยนเครื่องสีม่วงหมดซะแล้ว พอได้มาก็ดีกว่าเดิมแต่ว่า เรื่องเสียงลำโพงด้านนอก ไม่ได้แตกจริงๆ นะคะ ใช่เป่าพี่ Looker (แหะๆ หาแนวร่วม) และเบาผิดปกตินี่ต้องรอ FW ใหม่ค่ะ (รออยู่เหมือนกัน มาไวๆ น๊า Razz )

ส่วนแบตของอุ๊อยู่ได้ 2 วันนะคะ ถ้าฟังเพลงเกือบทั้งวัน ส่วนเมื่อวานคุยไปเป็นชม. ยังลดไม่ถึง 1/4 เลยค่ะ อ่อ เวลาคุยนานๆ ให้กดปุ่มเนวิ ลงนะคะ จอจะได้ดับ ประหยัดแบตอ่าจ้า ถ้าเปิดทิ้งไว้เฉยๆ ก็เกือบ 3 วันเลยนะคะ แบตมีปัญหาก็เปลี่ยนค่ะ เพราะว่าคุณแม่อุ๊ซื้อมือใหม่มาเหมือนกันแต่เป็นโนเกียวางไว้เฉยๆ ไม่ถึงวันแบตหมดแล้ว ก็ต้องไปเปลี่ยนแบตใหม่ค่ะ

อย่าลืมมีปัญหารีบไปเปลี่ยนภายใน 7 วันนะค๊า เอาไปยกกล่องเลยค่ะ ใบเสร็จด้วยน๊า Laughing
aseruiop
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ถามผู้ใช้ครับว่าเป็นเหมือนกันไหม ไฟปุ่มกดมันสว่างเรียงกันจากน้อยไปมาก(ซ้ายไปขวา)
แถวเลข1จะดูไม่ค่อยสว่าง แถวเลข2จะสว่างขึ้นมากลางๆ แถวเลข3จะดูสว่างมากที่สุด ไม่ทราบว่าผิดปกติรึเปล่าหรือว่าต้องสว่างเท่าๆกันทุกแถว
หรือเป็นเหมือนกันรบกวนด้วยครับ

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

อยากทราบว่า Polyphonic เนี่ย ถ้ามันมีน้อยมันจะทำให้เราฟังเพลง
ใครเครื่องเรา เสียงเบาลงหรือป่าวครับ

Polyphonic 40 กับ Polyphonic 72

มันต่างกันตรงไหน ช่วยอธิบายอย่างละเอียด ให้เข้าใจด้วย ครับ

รบกวนที
Year's Star

หัวข้อ :

W380i ใช้แบตฯ Li-Ion 930 mAh (BST-39)

ผมว่าเยอะมากเลยนะครับ สำหรับมือถือจอเล็กแค่นี้ เรื่องแบตฯหมดใน 1 วัน คงต้องใช้งานหนักพอดู Razz
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

aseruiop ผู้เขียน:
ถามผู้ใช้ครับว่าเป็นเหมือนกันไหม ไฟปุ่มกดมันสว่างเรียงกันจากน้อยไปมาก(ซ้ายไปขวา)
แถวเลข1จะดูไม่ค่อยสว่าง แถวเลข2จะสว่างขึ้นมากลางๆ แถวเลข3จะดูสว่างมากที่สุด ไม่ทราบว่าผิดปกติรึเปล่าหรือว่าต้องสว่างเท่าๆกันทุกแถว
หรือเป็นเหมือนกันรบกวนด้วยครับ

ถ้าดูในที่สว่างพอสมควรเครื่องผมก็เหมือนของคุณ แต่ถ้าดูในที่มืดจะเห็นว่าไฟปุ่มกดแต่ละแถวไม่ค่อยแตกต่างกันเท่าไหร่

ภาพถ่ายในที่มืดไม่เปิดแฟลช (ไม่มีการตกแต่งภาพใดๆ)

แต่ถ้าคุณเอาไปส่องไฟตรงๆ หรืออยู่ข้างนอกตอนกลางวันจะไม่เห็นไฟปุ่มกดเลยคับ
สรุป เครื่องคุณปรกติ ไม่ต้องคิดมากคับ
aseruiop
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ได้อ่านข้อความข้างต้นของคุณLookerก็สบายใจขึ้นมาบ้างครับ ถ้าที่มืดจริงๆก็จะคล้ายกับของคุณLookerบ้างครับแต่ก็ยังเห็นชัดว่าแถว1อ่อนกว่าและอมเหลืองเพราะไฟที่อ่อน รบกวนถามอีกสักนิดนึงครับแบบว่าเวลาอยู่ในที่ร่มหรือที่ๆมีแสงบ้างหรือที่สว่างๆแต่แค่เอามือบังไฟปุ่มกดแถว2กับแถว3ไฟปุ่มจะเห็นชัดแจ๋วเลยครับแต่แถว1โดยเฉพาะเลข1และ4แทบจะจางหายไปเลยสีอ่อนมาก และรูปที่ลองถ่ายจากที่มืดเลข1และ4สีก็ออกอมเหลืองด้วยครับ เพราะว่าเคยใช้เครื่องอื่นๆมาเพิ่งเจอเครื่องที่ไฟออกมาแบบนี้ครับเลยกังวล รบกวนคุณLookerอีกซักนิดครับ ขอบคุณจากใจครับ

QQ3
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เครื่องซื้อจาก i-mobileจะสามารถนำเข้ารับบริการการรับประกันจาก0บางเขนและ0โซนี่อิริคสันตามห้างได้ไหมค่ะ Confused
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

aseruiop ผู้เขียน:
ได้อ่านข้อความข้างต้นของคุณLookerก็สบายใจขึ้นมาบ้างครับ ถ้าที่มืดจริงๆก็จะคล้ายกับของคุณLookerบ้างครับแต่ก็ยังเห็นชัดว่าแถว1อ่อนกว่าและอมเหลืองเพราะไฟที่อ่อน รบกวนถามอีกสักนิดนึงครับแบบว่าเวลาอยู่ในที่ร่มหรือที่ๆมีแสงบ้างหรือที่สว่างๆแต่แค่เอามือบังไฟปุ่มกดแถว2กับแถว3ไฟปุ่มจะเห็นชัดแจ๋วเลยครับแต่แถว1โดยเฉพาะเลข1และ4แทบจะจางหายไปเลยสีอ่อนมาก และรูปที่ลองถ่ายจากที่มืดเลข1และ4สีก็ออกอมเหลืองด้วยครับ เพราะว่าเคยใช้เครื่องอื่นๆมาเพิ่งเจอเครื่องที่ไฟออกมาแบบนี้ครับเลยกังวล รบกวนคุณLookerอีกซักนิดครับ ขอบคุณจากใจครับ

^
^
^

หากโดยรวมแล้วเครื่องทำงานปรกติทุกอย่าง ติดอยู่แค่เรื่องไฟปุ่มกดผมแนะนำว่า รอ FW ใหม่ออกมาแล้วเอาเครื่องไป up คุณก็แจ้งกะเจ้าหน้าที่ฯ ให้ช่างแก้ไขให้ คุณซื้อเครื่องศูนย์ฯ มีประกันฯ จะไปกลัว'ไร?

ตอนนี้ก็ใช้ไปก่อน ทำไม่รู้ไม่ชี้อย่าไปสนใจมันเด๋วก็รู้สึกดีเองคับ

ปล. ผมว่ามันเป็นทุกเครื่องนะ แต่อาจเป็นมากเป็นน้อย ผมซื้อสองเครื่องก็เป็นเหมือนในรูปที่ถ่ายให้ดูนั่นแหละ

QQ3 ผู้เขียน:
เครื่องซื้อจาก i-mobileจะสามารถนำเข้ารับบริการการรับประกันจาก0บางเขนและ0โซนี่อิริคสันตามห้างได้ไหมค่ะ Confused

ศูนย์บริการ Loxley บางเขน และศูนย์บริการ Sony Ericsson ทุกสาขา เช่น เอสพลานาด, FIT, เซ็นทรัลเวิลด์ พลาซ่า, สยามพารากอน, ซีคอนสแควร์, เซ็นทรัล ปิ่นเกล้า, ฟิวเจอร์ปาร์ค รังสิต, แฟชั่นไอซแลนด์, ตึกซันทาวเวอร์ Support เครื่องศูนย์ฯ ทุกศูนย์ฯ คับ
คำว่า "เครื่องศูนย์ฯ" ในที่นี้หมายถึง เครื่องที่จัดจำหน่ายโดยศูนย์ฯ ที่ได้รับการแต่งตั้งอย่างเป็นทางการจาก SE (ประเทศไทย) เช่น ศูนย์ Sony Ericsson, Loxley, Jaymarts, i-mobile, Blisstel, Telechoice, MFA, Telewiz เป็นต้น แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะต้องซื้อเครื่องกะศูนย์ฯ เหล่านี้โดยตรง คุณอาจซื้อกะร้านตู้ ร้านทั่วไป หรือร้านขายส่งที่รับเครื่องจากศูนย์ฯ เหล่านี้มาขาย

แต่ก่อนเครื่องศูนย์ฯ แต่ละศูนย์ฯ จะติดวอยด์รับประกันฯ ของตัวเองที่ตัวเครื่องและอุปกรณ์ฯ ในกล่องทุกชิ้นก่อนปล่อยออกมาวางจำหน่าย แต่เดี๋ยวนี้เท่าที่เห็นก็มีเครื่องศูนย์ฯ MFA, Telewiz และ i-mobile ที่ยังติดอยู่ ศูนย์ฯ อื่นๆ เลิกติดกันหมดแล้ว อย่างไรก็ตาม..หมายเลข IMEI เครื่องจะเป็นตัวบ่งชี้ว่าเป็นเครื่องศูนย์ฯ ไหน?

ปล. ไม่ว่าคุณจะนำเครื่องหรืออุปกรณ์ฯ ส่งเครม, ซ่อม หรือ upgrade FW ศูนย์ฯ ไหนก็ตาม ต้องนำใบเสร็จฯ ไปยืนยันด้วย (เฉพาะครั้งแรก)
penkin
Year's Star

หัวข้อ : ขอบคุณเช่นกัน

pymzii ผู้เขียน:
เข้ามารอดู review ของคุณ looker ด้วย
ตามอ่านตั้งแต่ w300--k550--w610 แล้ว ..... รอๆๆๆ

ใช่ๆ ขอบคุณมั่กๆ ตามดูเหมือนกัน แต่ก็ยังรัก k550i อยู่ดี เพราะอะไรๆก็ครบดีอยู่ ราคาเท่าๆกันนะ ตอนนี้
Zedomz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

สีม่วงมาแล้วครับแต่จำนวนที่มาจะน้อยกว่าสีเทา ของเรยหมดซะส่วนใหญ่
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

penkin ผู้เขียน:
pymzii ผู้เขียน:

ใช่ๆ ขอบคุณมั่กๆ ตามดูเหมือนกัน แต่ก็ยังรัก k550i อยู่ดี เพราะอะไรๆก็ครบดีอยู่ ราคาเท่าๆกันนะ ตอนนี้

ถ้าคุณเน้นกล้องด้วยก็ต้อง K550i

แต่ถ้าเน้นฟังเพลงไม่เน้นกล้อง W380i ดีกว่าเพราะเป็น Walkman 2.0 ปุ่มสัมผัสควบคุมการเล่นเพลงหรือวิทยุบนฝาหน้าซึ่งทำงานร่วมกะระบบสั่นจะช่วยให้คุณฟังเพลง/หยุดเพลง/เปลี่ยน Track/กรอเพลงเดินหน้า/ถอยหลัง หรือเปลี่ยนคลื่นวิทยุได้อย่างสะดวกสบายโดยไม่ต้องเปิดฝา แถมหูฟังฯ ดีกว่า ให้เมมเยอะกว่า

ส่วน Gesture control มีบางคนบอกว่าไม่ค่อยจำเป็น แต่ผมใช้บ่อยนะ เวลามือเลอะผมจะไม่รับสายอ่ะ บางทีกะลังนั่งเปิบข้าวเหนียวควบน้ำตกแล้วมีคนโทรเข้ามาก็โบกมันโลด ขืนหยิบมารับมีหวังต้องมานั่งเช็ดเครื่องอีก แล้วคราบข้าวเหนียวนี่เวลามันแห้งเช็ดยากชะมัด! laughing6

ปล. W380i ก็ใช่ว่ากล้องจะขี้เหร่นะ หากคุณถ่ายในระยะปรกติหรือตั้งแต่ 2 เมตรขึ้นไปหรือถ่ายภาพบุคคลแบบครึ่งตัวในที่ที่มีแสงสว่างเพียงพอหรือถ่ายกลางแจ้งล่ะก็แจ่ม แถมบันทึกและเก็บภาพได้รวดเร็วปานสายฟ้าแลบ laughing6

ภาพถ่ายแบบ Outdoor ด้วยกล้อง W380i (No retouch)

Zedomz ผู้เขียน:
สีม่วงมาแล้วครับแต่จำนวนที่มาจะน้อยกว่าสีเทา ของเรยหมดซะส่วนใหญ่

สีม่วงสวย ดูดี เหมาะกะผู้หญิง หากคุณซื้อสีม่วงก็ได้หูฟังฯ สีม่วงด้วยคับ
Year's Star

หัวข้อ :

นู๋มารอ FW ค่ะ แหะๆ Laughing
เซล
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอถามหน่อยครับ

ขอถามสองข้อครับ

หนึ่ง มีไฟกระพริบแบบ ericsson เมื่อก่อนไหม ที่จะกระพริบตลอดเวลาที่เปิดเครื่องนะครับ

สอง ตัวเลื่อนปลดล็อคด้านหลังนะครับ เลื่อนแล้วถอยกลับ หรือว่าเลื่อนไปเลื่อนมาครับ

ขอบคุณครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ขอถามหน่อยครับ

นู๋มารอ FW ค่ะ แหะๆ Laughing

ที่นู๋บอกว่าหลังโทรเสร็จพอกดปุ่มเล่นเพลงเสียงจะลดลงครึ่งหนึ่งแม้ปรับ Volume ดังสุดแล้วก็ตาม ต้องปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ถึงจะหาย จริงๆ แล้ว..แม้กระทั่งขณะฟังเพลงอยู่แล้วมีสายเรียกเข้า หลังจากกดรับและวางสายแล้วเสียงเพลงก็กลับมาแต่เบาลงครึ่งหนึ่งเหมือนกัน

นี่คือ Bug หรืออาการผิดปรกติอันเกิดจาก FW ของเครื่องล็อตนี้ อย่างไรก็ตาม..พี่มีวิธีแก้ที่ดีและสะดวกกว่าการปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ซึ่งต้องใช้เวลานานในการ boot เครื่อง

วิธีที่ว่าก็คือ..หลังโทรเสร็จให้นู๋กดเข้าไปที่ File manager > Videos แล้วเปิดเล่น Demo tour ที่มากะเครื่องหรือเล่นไฟล์วีดีโออื่นๆ ที่โหลดมาก็ได้แป๊บนึง จากนั้นลองกลับมากดเล่นเพลงใหม่เสียงก็จะกลับมาดังปรกติ

ถ้าจะให้ดีพี่แนะนำให้ add Video Player มาไว้ใน My shortcuts จะได้เรียกมาเล่นแป๊บนึงก่อนกลับมาเล่นเพลงก็จะสะดวกยิ่งขึ้น

*หากมี FW ตัวใหม่ออกมาแก้ปัญหานี้เมื่อไหร่ พี่จะรีบเข้ามาแจ้งให้ทราบทันทีคับ

เซล ผู้เขียน:
ขอถามสองข้อครับ

หนึ่ง มีไฟกระพริบแบบ ericsson เมื่อก่อนไหม ที่จะกระพริบตลอดเวลาที่เปิดเครื่องนะครับ

สอง ตัวเลื่อนปลดล็อคด้านหลังนะครับ เลื่อนแล้วถอยกลับ หรือว่าเลื่อนไปเลื่อนมาครับ

ขอบคุณครับ

1. ไม่มีคับ แต่ถ้าสังเกตุดีๆ คล้ายๆ มันมีหลอดไฟสี่เหลี่ยมเล็กๆ ซ่อนอยู่แถวๆ วงกลมสีเหลือง (คนละดวงกะหลอดไฟ sensor ตรวจจับสัญญาณมือที่วงสีแดงไว้นะ) มันจะโชว์เป็นไฟสีขาวจางๆ ให้เห็นก็ต่อเมื่อหน้าจอหลักด้านในติดสว่าง เช่น ขณะเปิดฝา หรือปิดเครื่องแล้วปิดฝา พอต่อสายชาร์จฯ สักพักไฟหน้าจอหลักด้านในจะติดสว่างก็จะเห็น ต้องดูในที่มืดๆ อ่ะ พอจอหลักด้านในดับมันก็หายไป

เวลาแบตฯ อ่อนเครื่องจะร้องเตือนพร้อมข้อความ Low batt วิ่งโชว์บนฝาหน้า แต่ไอ่หลอดไฟที่ว่านี่มันไม่กระพริบเตือนเป็นสีแดงนะ ไม่รู้มีไว้ทำไม? นี่ถ้ามันเตือนเป็นสีแดงเวลาแบตฯ อ่อนหรือโชว์เป็นสีแดงขณะต่อสายชาร์จฯ และเปลี่ยนเป็นสีเขียวเมื่อแบตฯ เต็มล่ะก็เจ๋งไปเลย laughing6

2. เลื่อนแล้วมันเด้งกลับคับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: