Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson W380i - โซนี่ อีริคสัน
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4 ... 25, 26, 27  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 2610 / เข้าชม: 1549726
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2009 22:21  
ตอบโดยอ้างถึง  

สรุปตอนนี้ยังมีปัญหา เรื่อง FW อยู่ใช่ไมครับจะได้รอดูต่อไป ติดตาม รีวิวของคุณ Looker
ตั้งแต่รุ่น w300i แล้วตอนนี้คงต้องทนใช้ k508i ไปก่อนชอบ se ตรงที่ความสวย+ทนนี้และ พาตัวที่ใช้ไปสอนว่ายนํ้ามาแล้วตอนนี้ก็ยังใช้ได้อยู่เลย Very Happy Very Happy Very Happy
๑-PinkyGirlz-๑
Year's Star

จังหวัด: บางใหญ่ นนทบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2009 22:21  

เง้อ มือถือเรามี Bug ด้วยเหยอ

เด๋วนู๋จะไปเอาตาข่ายมาจับ Bug Laughing
Looker
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :

kittikon ผู้เขียน:
สรุปตอนนี้ยังมีปัญหา เรื่อง FW อยู่ใช่ไมครับจะได้รอดูต่อไป ติดตาม รีวิวของคุณ Looker
ตั้งแต่รุ่น w300i แล้วตอนนี้คงต้องทนใช้ k508i ไปก่อนชอบ se ตรงที่ความสวย+ทนนี้และ พาตัวที่ใช้ไปสอนว่ายนํ้ามาแล้วตอนนี้ก็ยังใช้ได้อยู่เลย Very Happy Very Happy Very Happy

ส่วนใหญ่มันก็มี Bug ทุกรุ่นแหละ FW แรกอ่ะ
ผมมี Slogan ว่า "ควรซื้อเครื่องเมื่อพร้อม" ใครซื้อก่อนก็ต้องซื้อแพงแต่ได้ใช้ก่อนแล้วค่อยตาม up FW เอา

เท่าที่ใช้อยู่โดยรวมก็ Ok นะ อีกสองวันผมจะเอาเครื่องสีม่วงมา Review โปรดคอยติดตาม..laughing6

W380i Walkman phone ฝาพับตัวใหม่จากค่าย SE โดดเด่นเรื่อง Design สะดวกสบายเรื่องการเล่นเพลง สามารถสั่งเล่น, หยุด, กรอเพลงเดินหน้า/ถอยหลัง, เปลี่ยน Track ด้วยปุ่มสัมผัสบนฝาหน้าที่ทำงานร่วมกะระบบสั่นโดยไม่ต้องเปิดฝา

๑-PinkyGirlz-๑ ผู้เขียน:
เง้อ มือถือเรามี Bug ด้วยเหยอ

เด๋วนู๋จะไปเอาตาข่ายมาจับ Bug Laughing

laughing6
newgate
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

สงสัยจังเลยครับ ทำไมผมใช้ m600i มาจะเกือบสองปีแล้วแบตมันก็น่าจะเสื่อมไปบ้างแล้วนะครับ แต่การใช้งาน โทรออก ฟังเพลงพอๆกันกับ w380i ตัวใหม่นี้เพิ่งซื้อมาเมื่อเทียบกันแล้ว w380i นี่แบตหมดเร็วกว่าเยอะเลย ต้องชาร์ตวันต่อวันเลย ก็ไม่ได้เห่อเปิดปิดๆบ่อยๆหรอกนะครับ อิอิ แต่แบต m600i ใช้หนักๆยังอยู่ได้สองสามวันเลยครับ จอใหญ่กว่าตั้งเยอะ ปริมาณแบตก็พอๆกัน
คนมะเคยใช้ SE จ้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

หูฟังที่ให้มาพร้อมรุ่นนี้ดีกว่า หูฟังที่มากับ w580i รึป่าวคะ
theoasun
Year's Star

หัวข้อ : เรื่องเสียงลำโพงเบาครับ

เรื่องเสียงลำโพงเบาอ่ะครับ
คือผมลองเปลี่ยนไฟล์เสียงเรียกเข้า mp3 เป็น wav แล้วรู้สึกว่าหลังใช้สายมันก็ไม่ได้เบาลงเท่าไร เพื่อนๆลองดูก็ได้นะครับ ได้ผลยังไงแจ้งให้ทราบด้วยเน้อ
แล้วอยากถามเรื่องนึงนะครับ
ไอ้รูเล็กๆที่อยู่ล่างซ้ายหน้าจอด้านในมันใช้ทำอะไรอ่ะครับ
ไม่รู้ในคู่มือมีบอกป่าวผมยังไม่ได้อ่านอ่ะครับ
รบกวนไขข้อข้องใจผมหน่อยนะครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: เรื่องเสียงลำโพงเบาครับ

newgate ผู้เขียน:
สงสัยจังเลยครับ ทำไมผมใช้ m600i มาจะเกือบสองปีแล้วแบตมันก็น่าจะเสื่อมไปบ้างแล้วนะครับ แต่การใช้งาน โทรออก ฟังเพลงพอๆกันกับ w380i ตัวใหม่นี้เพิ่งซื้อมาเมื่อเทียบกันแล้ว w380i นี่แบตหมดเร็วกว่าเยอะเลย ต้องชาร์ตวันต่อวันเลย ก็ไม่ได้เห่อเปิดปิดๆบ่อยๆหรอกนะครับ อิอิ แต่แบต m600i ใช้หนักๆยังอยู่ได้สองสามวันเลยครับ จอใหญ่กว่าตั้งเยอะ ปริมาณแบตก็พอๆกัน

W380i รองรับ Flash themes เช่น Balance, Stripe, Vibes, (มากะเครื่อง) เวลาคุณกดเมนูไอคอนเครื่องจะสั่นตามจังหวะที่คุณกด Wallpapers ที่มากะ Themes ก็เป็นภาพเคลื่อนไหว นอกจากนี้เวลาคุณเล่นเพลงโดยสัมผัสปุ่มบนฝาหน้านั่นก็ทำงานร่วมกะระบบสั่น แถมยังรองรับภาพเคลื่อนไหวแบบ .gif มาเป็น Wallpaper ได้อีก

ทั้งหมดที่ร่ายมานั่นเป็นความสามารถที่ต้องแลกกับการซดแบตฯ เพิ่มขึ้น ซึ่ง M600i ไม่สามารถทำได้คับ

คนมะเคยใช้ SE จ้า ผู้เขียน:
หูฟังที่ให้มาพร้อมรุ่นนี้ดีกว่า หูฟังที่มากับ w580i รึป่าวคะ

หูฟังฯ ที่แถมมากะ W580i เป็น in-ear HPM-70 แต่ที่แถมมาในรุ่น W380i เป็น ear-bud HPM-64 เป็นระบบสเตอริโอเหมือนกัน แต่ HPM-70 ป้องกันเสียงรอบข้างได้ดีกว่า

theoasun ผู้เขียน:
เรื่องเสียงลำโพงเบาอ่ะครับ
คือผมลองเปลี่ยนไฟล์เสียงเรียกเข้า mp3 เป็น wav แล้วรู้สึกว่าหลังใช้สายมันก็ไม่ได้เบาลงเท่าไร เพื่อนๆลองดูก็ได้นะครับ ได้ผลยังไงแจ้งให้ทราบด้วยเน้อ
แล้วอยากถามเรื่องนึงนะครับ
ไอ้รูเล็กๆที่อยู่ล่างซ้ายหน้าจอด้านในมันใช้ทำอะไรอ่ะครับ
ไม่รู้ในคู่มือมีบอกป่าวผมยังไม่ได้อ่านอ่ะครับ
รบกวนไขข้อข้องใจผมหน่อยนะครับ

เท่าที่สังเกตุ..หลังใช้สายเสียงเรียกเข้าก็เบาลง แต่เสียงเพลง .mp3 ที่เล่นในโหมด Walkman player เบาลงแบบครึ่งต่อครึ่งเลยคับ

มันเป็นได้ 3 กรณี
-เครื่องไม่ได้อยู่ในโหมดเล่นเพลง คุณกดโทรออก พอคุยเสร็จกดวางสายแล้วเปิดเพลงฟัง เสียงจะเบาลง
-เครื่องกำลังเล่นเพลง .mp3 แล้วคุณโทรออก พอคุยเสร็จกดวางสาย เสียงเพลงจะกลับมาแต่เบาลง
-เครื่องกำลังเล่นเพลง .mp3 แล้วมีคนโทรเข้า พอคุยเสร็จกดวางสาย เสียงเพลงจะกลับมาแต่เบาลง

*ถ้าคุณกดโทรออกแต่ไม่มีคนรับ หรือมีคนโทรเข้าแต่คุณไม่กดรับ เสียงเพลงก็ดังปรกติ

นี่คือ Bug ที่ต้องรอ FW มาแก้ ขณะนี้ก็ใช้วิธีที่ผมแนะนำไปก่อน คือ เข้าไปเปิดเล่นไฟล์วีดีโอ (Demo tour) ที่มากะเครื่องแป๊บนึงแล้วกลับมาเล่นเพลงใหม่ หรือปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่

ส่วนรูเล็กๆ ด้านล่างซ้ายจอหลักด้านในที่เห็นนั่นเป็น sensor วัดแสงแต่การทำงานอาจแตกต่างจากพวก Bar-type ตรงที่นอกเหนือจากปรับความสว่างจอให้เหมาะกะสภาพแวดล้อมขณะใช้งานแล้วอาจเป็นตัวส่งสัญญาณไปที่ระบบว่าฝาเครื่องเปิดหรือปิดอยู่ ซึ่งจะมีผลหากคุณตั้งค่าการรับสายด้วยการเปิดฝาเครื่อง

ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ขออภัยเรื่องการทำ Review W380i ในหน้า 3

Looker ผู้เขียน:

รบกวนคุณ Looker หน่อยนะคะ

ลองเล่นไฟล์วีดีโอบ้างหรือยังคะ
ดิชั้นลองแปลงไฟล์เป็น .3gp เล่นแล้วไฟล์นึงภาพกับเสียงไม่ไปพร้อมกัน อีกไฟล์นึงกระตุกตลอด แต่ทั้งสองไฟล์เปิดบนคอมได้ไม่มีปัญหา ส่วนไฟล์ที่ให้มาในเครื่องก็เล่นได้ปกติค่ะ เลยงงว่าเป็นเพราะอะไร หรือว่าเล่นวีดีโอจากการ์ดต้องตั้งค่าอะไรหรือเปล่าคะ

ไงก็ขอบคุณล่วงหนhานะคะ

ปรกติเครื่องรุ่นนี้รองรับไฟล์วีดีโอ .3gp อยู่แล้ว และคุณไม่ได้แจ้งว่าใช้โปรแกรมอะไรแปลงไฟล์?

ลองตรวจสอบหน่วยความจำในตัวเครื่องดู หากมันเต็มให้คุณย้ายไฟล์บางส่วนไปไว้ใน M2 เพราะเครื่องจำเป็นต้องเหลือพื้นที่หรือหน่วยความจำในตัวเครื่องไว้ประมวลผลเวลาเล่นไฟล์วีดีโอ ถ้าเมมในตัวเครื่องเต็มเวลาเล่นไฟล์วีดีโอมันจะกระตุก[/quote]

ดิชั้นแปลงไฟล์ผ่าน http://media-convert.com/convert/ ค่ะ ไม่มีโปรแกรมเอง
แล้วไฟล์ที่เล่นก็อยู่ในการ์ด มีที่ว่างอีก 100++mb ค่ะ ส่วนเมมในเครื่องไม่เคยยุ่งกะมันเลยค่ะ
มาเท่าไหร่ก็อยู่เท่าเดิม
คงเป็นที่ไฟล์มีปัญหาแล้วแหละค่ะ แต่ก็ไม่เป็นไรค่ะ เล่นไม่ได้ก็ไม่มีปัญหาอะไร ยังไงก็พอใจแล้วค่ะ

ขอบคุณค่ะ
น้องเอ็กส์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

มารอรีวิวเครื่องสีม่วงจากพี่ลุคเกอร์ ว่ามันต่างจากสีเทาหรือเปล่า
ชอบสีม่วงมากๆ
คาดว่าหากไม่มีอะไรผิดพลาด สิ้นเดือนจะไปถอยสีม่วงเพื่อเป็นสมาชิกเอสอีอย่างเต็มตัว
(ปัจจุบัน เค ห้าห้าศูนย์ อนาคต เครื่องเดิม บว ดับบลิว สามแปดศูนย์)
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
Ronnachat
Year's Star

หัวข้อ :

อาา นั่นสิครับ
กำลังจะซื้อเหมือนกัน อย่างที่บอกคุณ Looker ไว้
ว่าแต่ สีม่วงมันต่างกันยังไงอ่ะครับ ไม่ใช่ต่างกันแค่สีเหรอครับ
รอดูรีวิวอยู่นะ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

Anonymous ผู้เขียน:
ดิชั้นแปลงไฟล์ผ่าน http://media-convert.com/convert/ ค่ะ ไม่มีโปรแกรมเอง
แล้วไฟล์ที่เล่นก็อยู่ในการ์ด มีที่ว่างอีก 100++mb ค่ะ ส่วนเมมในเครื่องไม่เคยยุ่งกะมันเลยค่ะ
มาเท่าไหร่ก็อยู่เท่าเดิม
คงเป็นที่ไฟล์มีปัญหาแล้วแหละค่ะ แต่ก็ไม่เป็นไรค่ะ เล่นไม่ได้ก็ไม่มีปัญหาอะไร ยังไงก็พอใจแล้วค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ลองโหลด ImToo มาใช้ดูคับ

ImTOO MPEG Encoder
http://www.imtoo.com/downloads/mpeg-encoder-2.exe

Enter Registration Code
Name:www.iamtoo.com
License Code: 353241885817925827217BA7-2F32-E7A3-8AAA

น้องเอ็กส์ ผู้เขียน:
มารอรีวิวเครื่องสีม่วงจากพี่ลุคเกอร์ ว่ามันต่างจากสีเทาหรือเปล่า
ชอบสีม่วงมากๆ
คาดว่าหากไม่มีอะไรผิดพลาด สิ้นเดือนจะไปถอยสีม่วงเพื่อเป็นสมาชิกเอสอีอย่างเต็มตัว
(ปัจจุบัน เค ห้าห้าศูนย์ อนาคต เครื่องเดิม บว ดับบลิว สามแปดศูนย์)
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

Ronnachat ผู้เขียน:
อาา นั่นสิครับ
กำลังจะซื้อเหมือนกัน อย่างที่บอกคุณ Looker ไว้
ว่าแต่ สีม่วงมันต่างกันยังไงอ่ะครับ ไม่ใช่ต่างกันแค่สีเหรอครับ
รอดูรีวิวอยู่นะ

ได้เรย..จัดให้ laughing6

W380i in Electric purple color

ทั้งสองสีคุณสมบัติเหมือนกัน หากซื้อสีม่วงก็ได้หูฟังฯ สีม่วง แต่ถ้าซื้อสีเทาก็ได้หูฟังฯ สีเทา ยอมรับว่าสีม่วงสวย ดูดี แต่..ทำใจยากเวลาคนมองอ่ะ laughing6

รายละเอียด คลิ๊กที่นี่

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 17 Apr 2008 21:37; ทั้งหมด 1 ครั้ง
iwata_kana
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ :

แวะมาชมครับ Very Happy

หลังจากไม่ได้ติดตามข่าวมาหลายเดือน

ปล.ถ้าถ่ายคลิปได้ ก็เตรียมสอยไปแล้ว Razz
Ronnachat
Year's Star

หัวข้อ :

เออ.. สีม่วงดูสวย และดูเด่นมากๆ
แต่ว่าเหมาะกับผู้หญิงมากกว่านะ
ผู้ชายใช้เค้าจะมองว่าไงได้บ้างอ่ะเนี่ยยย..

เออ.. มีข้อสังเกตอ่ะครับ
เครื่องสีม่วงชมพู ไฟตัวหนังสือกับไฟปุ่มด้านหน้าน่าจะเป็นสีชมพู จะเข้ากับตัวเครื่องมากกว่านะ (ดูรูปสุดท้ายเมื่อกี้อ่ะครับ)
เพราะสีเทาฟ้า ไฟยังเป็นสีฟ้า
และเครื่องสีดำทอง (ซึ่งยังไม่เข้ามา) ไฟก็เป็นสีส้มๆ ทองๆ เลย เหอๆๆๆ

ขอบคุณคุณ Looker นะครับ
ว่าแต่ ไปซื้อมาอีกเครื่องเหรอฮะเนี่ยย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Ronnachat เมื่อวันที่ 17 Apr 2008 21:58; ทั้งหมด 4 ครั้ง
อยากทราบครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

คือผมอยากจะถามคนที่ซื้อไปใช้แล้วอ้ะคับ

รุ่นนี้ซื้อไปแล้วมันมีปันหาหรอคับ ?

ผมอ่านๆมาหลายคอมเม้นแล้ว ..

เหนว่ากันว่า มีปันหาเรื่องเสียงเบา เสียงแตก !

ถ้ามีปันหาอะไรก้บอกผมหน่อยนะคับ ?

และใช้แล้วเปนยังไงครับ ?

บอกผมหน่อยนะคับ ผมกำลังอยากได้รุ่นนี้

รบกวนหน่อยนะคับ ^^
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

iwata_kana ผู้เขียน:
แวะมาชมครับ Very Happy

หลังจากไม่ได้ติดตามข่าวมาหลายเดือน

ปล.ถ้าถ่ายคลิปได้ ก็เตรียมสอยไปแล้ว Razz

คุณ iwata_kana เป็นบุคคลอันดับต้นๆ ที่ทราบว่ารุ่นนี้ถ่ายวีดีโอไม่ได้แล้วแจ้งข้อมูลเข้ามา

แต่คุณสมบัติและความสามารถอื่นๆ ที่ใส่มาให้นอกเหนือจากฟังก์ชั่น Gesture control และปุ่มสัมผัสควบคุมการเล่นเพลงบนฝา เช่น จอสีแบบ TFT-LCD 262K 1.9 นิ้ว, EDGE, วิทยุ+RDS ล็อคได้ 20 สถานี, Walkman player 2.0 พร้อม Mega Bass โชว์ปกอัลบั้มได้ เปลี่ยน Skins ได้, TrackID, RSS feed, A2DP Profile, BT แถมเมม (M2) ขนาด 512 MB และหูฟังฯ ชั้นดี HPM-64 สีเดียวกะตัวเครื่อง

ด้วยขนาดที่บางเบาเล็กกะทัดรัด Design เฉียบ วัสดุชั้นดี งานประกอบยอดเยี่ยม ไม่มีปัญหาเรื่องรอยนิ้วมือให้รำคาญใจ และไม่จำเป็นต้องติดฟิล์มกันรอยทั้งจอ OLED ด้านนอกและ LCD ด้านใน แม้คุณภาพเสียง "แจ่มบรรเจิด" แต่ยังไม่ "เลิศวิไลสุดพรรณนา" เหมือนรุ่นก่อนอย่างไอ่อ้วน W300i แต่ถ้าต่อหูฟังฯ รับรองว่าไม่เป็นรองใคร! laughing6

รวมๆ แล้วก็ชนะใจใครหลายคนรวมทั้งผมด้วยราคาค่าตัวแค่ 6,xxx บาท (คุ้มสุดคุ้มคับ)

Ronnachat ผู้เขียน:
เออ.. สีม่วงดูสวย และดูเด่นมากๆ
แต่ว่าเหมาะกับผู้หญิงมากกว่านะ
ผู้ชายใช้เค้าจะมองว่าไงได้บ้างอ่ะเนี่ยยย..

เออ.. มีข้อสังเกตอ่ะครับ
เครื่องสีม่วงชมพู ไฟตัวหนังสือกับไฟปุ่มด้านหน้าน่าจะเป็นสีชมพู จะเข้ากับตัวเครื่องมากกว่านะ (ดูรูปสุดท้ายเมื่อกี้อ่ะครับ)
เพราะสีเทาฟ้า ไฟยังเป็นสีฟ้า
และเครื่องสีดำทอง (ซึ่งยังไม่เข้ามา) ไฟก็เป็นสีส้มๆ ทองๆ เลย เหอๆๆๆ

ขอบคุณคุณ Looker นะครับ
ว่าแต่ ไปซื้อมาอีกเครื่องเหรอฮะเนี่ยย

อ่า..เครื่องสีเทาไฟหน้าจอและปุ่มสัมผัสบนฝาหน้าเป็นสีขาวนะ ส่วนเครื่องสีม่วงไฟก็เป็นสีม่วงอ่ะ แต่ไฟปุ่มกดด้านในเป็นสีขาวเหมือนกัน เครื่องสีดำที่กะลังจะเข้ามาผมยังไม่มีข้อมูลคับ

เครื่องสีม่วงที่นำมา Review ข้างบนนั่นเป็นเครื่องที่ 2 ที่เพื่อนฝากซื้อ (ใครเห็นก็เข้ามารุมยำ เอ๊ย! รุมแย่งขอดูแล้วก็ฝากภาระ เอ๊ย! ฝากซื้อ laughing6) เครื่องแรกเอามา Review ไม่ทันเพราะซื้อปุ๊บเขาก็เอาไปเลยอ่ะ แต่เครื่องนี้นัดเจอกันพรุ่งนี้เลยรีบเอามา Review ซะก่อน ส่วนเครื่องสีเทาที่ผมซื้อครั้งแรกแล้วมีปัญหาแต่เพื่อนขอซื้อต่อ (โดยไม่ทราบ) ผมได้นำไปเครมเครื่องใหม่ให้เพื่อนเรียบร้อยแล้ว (เครมเป็นเครื่องสีม่วงคับ)

สิริตอนนี้คนรอบข้างรวมทั้งผม รวมๆ แล้ว 4 เครื่องคับ! laughing6

อยากทราบครับ ผู้เขียน:
คือผมอยากจะถามคนที่ซื้อไปใช้แล้วอ้ะคับ

รุ่นนี้ซื้อไปแล้วมันมีปันหาหรอคับ ?

ผมอ่านๆมาหลายคอมเม้นแล้ว ..

เหนว่ากันว่า มีปันหาเรื่องเสียงเบา เสียงแตก !

ถ้ามีปันหาอะไรก้บอกผมหน่อยนะคับ ?

และใช้แล้วเปนยังไงครับ ?

บอกผมหน่อยนะคับ ผมกำลังอยากได้รุ่นนี้

รบกวนหน่อยนะคับ ^^

ผมว่าผม Review ไปหมดพุงแร้วนะ scratch
น้องเอ็กส์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ขอบพระคุณพี่ลุคเกอร์มากกๆเลยครับ
ตอนนี้รออย่างเดียวเก็บเงิน แลว้จะรีบไปสอยมาจะได้เป็นเอสอี เต็มตัว
อยากได้เครื่องม่วงมาก
ว่าแต่มีคำถามครับ

เครื่องล๊อตนี้ยังเป็นรุ่นแรกอยู่หรือเปล่าครับ
แล้วพี่ๆคิดว่าล๊อตสองจะมีการเปลี่ยนแปลงจากล๊อตแรกไหมคับ
aonart
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ขอถามเรื่อง Gesture control หน่อยครับว่ามัน ปิดเสียงเรียกเข้า แล้ว เปลี่ยนเป็นตัดสาย ได้ไหมครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

น้องเอ็กส์ ผู้เขียน:
ขอบพระคุณพี่ลุคเกอร์มากกๆเลยครับ
ตอนนี้รออย่างเดียวเก็บเงิน แลว้จะรีบไปสอยมาจะได้เป็นเอสอี เต็มตัว
อยากได้เครื่องม่วงมาก
ว่าแต่มีคำถามครับ

เครื่องล๊อตนี้ยังเป็นรุ่นแรกอยู่หรือเปล่าครับ
แล้วพี่ๆคิดว่าล๊อตสองจะมีการเปลี่ยนแปลงจากล๊อตแรกไหมคับ

เป็นเครื่องล็อตแรก FW เวอร์ชั่น R9BB001
ล็อตต่อๆ ไปจะเป็น FW เวอร์ชั่นใหม่ที่ทาง SE ปล่อยออกมาคับ

พี่แนะนำให้ซื้อเครื่องศูนย์ฯ มีรับประกันฯ/upgrade FW ฟรี 1 ปี ไป up เมื่อไร่ก็จะได้ FW เวอร์ชั่นล่าสุดในขณะนั้น และพี่ขอเอาใจช่วยให้ได้ W380i มาครอบครองไวๆ สมดังหฤทัย (ลิเกไปป่ะ?) laughing6

aonart ผู้เขียน:
ขอถามเรื่อง Gesture control หน่อยครับว่ามัน ปิดเสียงเรียกเข้า แล้ว เปลี่ยนเป็นตัดสาย ได้ไหมครับ

ฟังก์ชั่น Gesture control ใช้ปิดสัญญาณเสียงเรียกเข้าและระบบสั่น (หากตั้งสั่นไว้) ซึ่งคนโทรเข้าก็ยังได้ยินเสียงสัญญาณติดอยู่จนกระทั่งตัดเข้าสู่ระบบรับฝากข้อความ (หากตั้ง Divert call ไว้) รวมทั้งปิดเสียงปลุก แต่เป็นการเลื่อนปลุก สักพักมันก็จะปลุกอีกจนกว่าคุณจะเปิดฝาเข้าไปปิดมัน

เมื่อสัญญาณเสียงเรียกเข้าหรือเสียงปลุกดังขึ้น หลอดไฟ sensor ข้างๆ เลนส์กล้องจะกระพริบ 1 ครั้งแล้วติดสว่าง ให้โบกมือผ่านหลอดไฟฯ ไปมา (ระยะห่างระหว่างมือกะตัวเครื่องต้องไม่เกิน 7 ซม. หรือประมาณ 3 นิ้ว) สัญญาณเสียงก็จะเงียบลงและหลอดไฟก็จะดับ

*สรุปก็คือ Gesture control เป็นฟังก์ชั่นสำหรับปิดสัญญาณเสียงเรียกเข้าหรือเลื่อนปลุกด้วยสัญญาณมือ แต่ไม่ใช่การตัดสายหรือปิดนาฬิกาปลุก อย่างไรก็ตาม..คุณสามารถเข้าไปปิดการทำงาน Gesture control และเลือกตั้งค่าให้เครื่องรับสายเมื่อเปิดฝา หรือเปิดฝาแล้วกดปุ่มรับสายแบบปรกติก็ได้
kookie
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

อยากถามหน่อยอะคะ ว่าสรุปถ้าซื้อเครื่องตอนนี้ก้อจะยังเจอปัญหาเรื่องเสียงที่ว่าอยู่ใช่มั้ยค่ะ แล้วยังงี้ต้องรอเครื่องล๊อตใหม่อีกนานเปล่า หรือซื้อไปเลยแล้วค่อยรออัพFWที่หลัง
คนโง่ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เหนคุน looker บอกว่า

เปน bug ที่ต้องรอ fw มาแก้ หมายความว่า ต้องเอาไปซ่อมหรอคับ ผมงงอ้ะ

ผมไม่ค่อยรุ้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่ แล้ว fw คือไรหรอคับ
kookie
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

อยากถามคุณ looker อีกอย่างด้วยอะคะ พอดีไม่เคยไปอัพ FW มันต้องส่งศูนย์นานเปล่าคะ อยากได้เครื่องนี้ใจจะขาดแล้วอะ ดูจาดรีวิวแล้วคุ้มสุดๆเลยกับราคานี้อะ
kitiew
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ซื้อมาใช้ได้ประมาณอาทิตย์กว่าๆแล้วค่ะ
มีปัญหาอยู่นิดหน่อย คือ
ตอนพับปิดฝาไปแล้ว
พอเปิดออกมาหน้าจอก้อไม่มีภาพไปซะงั้น
เหมือนอยู่ดีๆเครื่องก้อดับไปเอง
ต้องกดเปิดเครื่องใหม่
เป็นมาสามสี่ครั้งแล้ว
แต่ก้อนานๆทีเป็นนะคะ
อยากรู้ว่าเป็นเพราะอะไร
ใครทราบช่วยตอบหน่อย
ขอบคุณมากค่ะ
theoasun
Year's Star

หัวข้อ :

ใช่แล้วครับเป็นเหมือนกันนะครับ
หน้าจอหายไปเลย ลองโทรเข้าดูก็โทรติดครับ แบบว่าไม่มีคนรับสาย แต่เครื่องไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ นานนานทีเหมือนกันครับ
ใครพอทราบบ้างครับรบกวนด้วยครับ
๑-PinkyGirlz-๑
Year's Star

จังหวัด: บางใหญ่ นนทบุรี
หัวข้อ :

kitiew ผู้เขียน:
ซื้อมาใช้ได้ประมาณอาทิตย์กว่าๆแล้วค่ะ
พอเปิดออกมาหน้าจอก้อไม่มีภาพไปซะงั้น
เหมือนอยู่ดีๆเครื่องก้อดับไปเอง

ใช่แล้วครับเป็นเหมือนกันนะครับ
หน้าจอหายไปเลย ลองโทรเข้าดูก็โทรติดครับ แบบว่าไม่มีคนรับสาย แต่เครื่องไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ นานนานทีเหมือนกันครับ
ใครพอทราบบ้างครับรบกวนด้วยครับ

ไม่เป็นแบบนั้นเลยค่ะ ปกติดีไม่มีปัญหาอะไร ทางที่ดีก็นำเครื่องไปเปลี่ยนดีกว่านะคะ Smile
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

kookie ผู้เขียน:
อยากถามหน่อยอะคะ ว่าสรุปถ้าซื้อเครื่องตอนนี้ก้อจะยังเจอปัญหาเรื่องเสียงที่ว่าอยู่ใช่มั้ยค่ะ แล้วยังงี้ต้องรอเครื่องล๊อตใหม่อีกนานเปล่า หรือซื้อไปเลยแล้วค่อยรออัพFWที่หลัง

หากคุณพร้อมก็ซื้อได้เลย พอ FW ใหม่ออกมาค่อยเอาไป up ที่ศูนย์ฯ up ฟรีไม่เสียตังค์คับ

เมื่อคืนผมนำเครื่องสีม่วงไปให้เพื่อนที่ฝากซื้อ มีรุ่นพี่ (ชาย) คนนึงใช้ O2 อยู่ เห็นแล้วสนใจมาขอลองเล่นแล้วฟังเพลงโดยต่อหูฟังฯ เท่านั้นแหละ..ฝากซื้อเลยคับ บอกเอาสีม่วงนะ แล้วช่วยโหลดเพลงลงเครื่องเยอะๆ ด้วย บอกว่าจะเอาไว้ฟังเพลง laughing6

คนโง่ครับ ผู้เขียน:
เหนคุน looker บอกว่า

เปน bug ที่ต้องรอ fw มาแก้ หมายความว่า ต้องเอาไปซ่อมหรอคับ ผมงงอ้ะ

ผมไม่ค่อยรุ้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่ แล้ว fw คือไรหรอคับ

การ upgrade FW จะช่วยแก้ไขข้อพบพร่องอันเกิดจาก FW เดิม และอาจเพิ่มเติมคุณสมบัติและความสามารถให้โทรศัพท์ ไม่ใช่การซ่อมโทรศัพท์ ไม่ต้องแกะเครื่องคับ

หากคุณซื้อเครื่องศูนย์ฯ มีรับประกันฯ/upgrade FW ฟรี 1 ปี อย่าลืมนำใบเสร็จฯ ไปด้วย (เฉพาะครั้งแรก)

kookie ผู้เขียน:
อยากถามคุณ looker อีกอย่างด้วยอะคะ พอดีไม่เคยไปอัพ FW มันต้องส่งศูนย์นานเปล่าคะ อยากได้เครื่องนี้ใจจะขาดแล้วอะ ดูจาดรีวิวแล้วคุ้มสุดๆเลยกับราคานี้อะ

อ่า..ราวๆ 1 ชั่วโมงอ่ะคับ (แต่ก่อน 2 ชั่วโมงนะ) หากคุณนำไปที่ศูนย์ Loxley บางเขนสามารถนั่งรอรับเครื่องกลับได้เลย (กรณีที่ไม่ไปเย็นเกินไป) แต่เด๋วนี้ศูนย์ Sony Ericsson ตามห้างสรรพสินค้าเช่น Central world ก็สามารถรอรับเครื่องกลับได้เลยแถมปิด 2 ทุ่ม เลิกงานไปก็ยังทัน คุณอาจฆ่าเวลาด้วยการเดินเล่น Shopping หรือดูหนังก็ได้

คุณบอกว่าอาการนี้นานๆ เป็นที หากนำเครื่องไปที่ร้านหรือศูนย์ฯ ที่คุณซื้อ ถ้าลองแล้วไม่มีอาการเขาอาจไม่ให้เปลี่ยนนะ

ลองปิดเครื่องแล้วถอดแบตฯ ออก รอราวๆ 10 วิ ใส่แบตฯ แล้วเปิดเครื่อง
หากไม่หาย ให้คุณ Backup ข้อมูลกะโปรแกรม PC Suite แล้ว Master reset > Reset all จากนั้นค่อย Restore ข้อมูลกลับลงเครื่อง

หากยังไม่หายอีก ต้อง Flash FW หากทำไม่เป็นก็นำไปที่ศูนย์ฯ อย่าลืมใบเสร็จฯ นำไปด้วยคับ

รบกวนนิดนึง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

การ upgrade FW

สามารถทำได้ที่ด้มั่งครับ

แถวบางกะปิ มีที่ได้ที่สามารถอัพ ได้มั่งอ่า
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

รบกวนนิดนึง ผู้เขียน:
การ upgrade FW

สามารถทำได้ที่ด้มั่งครับ

แถวบางกะปิ มีที่ได้ที่สามารถอัพ ได้มั่งอ่า

ศูนย์บริการโทรศัพท์มือถือ Sony Ericsson ในเขตกรุงเทพฯ และปริมณฑล

-ศูนย์บริการ Sony Ericsson (Loxley) ซอยพหลโยธิน 19 บางเขน โทร 02-515-8383

-ศูนย์บริการ Sony Ericsson ศูนย์การค้าเอสพลานาด ชั้น 3 ถนนรัชดาภิเษก โทร 02-354-2069-70

-ศูนย์บริการ Sony Ericsson (FIT) อาคารเพชรบุรี ชั้น 5 ถนนเพชรบุรีตัดใหม่ โทร 02-716-6821, 02-319-1636

-ศูนย์บริการ Sony Ericsson ศูนย์การค้าเซ็นทรัลเวิล์ด พลาซ่า ชั้น 4 ใกล้ลิฟท์แก้ว โทร 02-646-1941-2

-ศูนย์บริการ Sony Ericsson ศูนย์การค้าสยามพารากอน ชั้น 4

-ศูนย์บริการ Sony Ericsson ศูนย์การค้าซีคอนสแควร์ ชั้น 2 โทร 02-721-8286

-ศูนย์บริการ Sony Ericsson ศูนย์การค้าเซ็นทรัล ปิ่นเกล้า ชั้น 4 โทร 02-433-3193-4

-ศูนย์บริการ Sony Ericsson ศูนย์การค้าฟิวเจอร์ปาร์ค รังสิต ชั้น 3 โทร 02-958-0927

-ศูนย์บริการ Sony Ericsson ศูนย์การค้าแฟชั่นไอแลนด์ ชั้น 2 โทร 02-947-5663-4

-ศูนย์บริการ Sony Ericsson อาคารซันทาวเวอร์ A ชั้น Ground ถนนวิภาวดีรังสิต โทร 02-617-6987-8

-ศูนย์บริการ Loxley อาคาร Loxley ชั้น B สำนักงานใหญ่ คลองเตย โทร 02-348-8684-5
Tossu
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ไม่เป็นแบบนั้นเลยค่ะ ปกติดีไม่มีปัญหาอะไร ทางที่ดีก็นำเครื่องไปเปลี่ยนดีกว่านะคะ Smile

ผมก้อเป็นเหมือน 2 คน นี้เลย เป็นมาสามครั้งแล้วว ว่าจะเอาไปเปลี่ยน -_-!!

จะให้เปลี่ยนมั้ยเนี่ยะ
เซล
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ผมชอบไฟกระพริบแบบ ericsson เมื่อก่อน

ที่มันจะกระพริบสีเขียวตลอด พอแบตใกล้หมดจะกระพริบสีแดง
พอชาร์จแบตจะสีแดงค้าง พอแบตเต็มจะสีเขียวค้าง

นั่นคือเหตุให้ผมเลือกใช้ ericsson

และชอบฝาปิดด้วย เคยใช้ T10 T20 T39 ชอบมากๆ สุดๆ เลย
และชอบเสา และดีไซน์แบบ T28 มากๆ

ยังอยากให้เอากลับมาขายใหม่เลย ฟังก์ชั่นเดิมๆ ก็จะใช้ T28 เนี่ย

เนี่ยแหละคือเหตุให้เลือกใช้ ericsson
แต่พอรวมแล้ว ไฟก็หาย ฝาก็หาย เซ็งนิดๆ
kittikon
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

รุ่นนี้ สามารถบันทึกเสียงได้ไมครับ อยากเอาไว้บันทึกเสียงเวลาเรียนด้วย
poohton28
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ราคา

อยากรู้เรื่องราคาอะครับ
ที่ศูนย์ ราคา 6990 แล้วถ้าเป็นตามตู้เช่นที่มาบุญคลองจะราคาต่างกันเยอะไหมครับ
พอดีพรุ่งนี้จะซื้อแล้วอะครับ
poohton28
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ราคา..

ต่างกันค่อนข้างมากเลยอะ สำหรับผม
ถ้าแนะนำจริงๆ ครวซื้อที่ไหนดีอะครับ
เพราะว่าผมบังเอิญทำงานอยู่ในเอสพลานาสใกล้ศูนย์ของseเค้าเลยอะครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ราคา

เซล ผู้เขียน:
ที่มันจะกระพริบสีเขียวตลอด พอแบตใกล้หมดจะกระพริบสีแดง
พอชาร์จแบตจะสีแดงค้าง พอแบตเต็มจะสีเขียวค้าง

นั่นคือเหตุให้ผมเลือกใช้ ericsson

และชอบฝาปิดด้วย เคยใช้ T10 T20 T39 ชอบมากๆ สุดๆ เลย
และชอบเสา และดีไซน์แบบ T28 มากๆ

ยังอยากให้เอากลับมาขายใหม่เลย ฟังก์ชั่นเดิมๆ ก็จะใช้ T28 เนี่ย

เนี่ยแหละคือเหตุให้เลือกใช้ ericsson
แต่พอรวมแล้ว ไฟก็หาย ฝาก็หาย เซ็งนิดๆ

ผมก็ชอบหลอดไฟกระพริบ LED ของ Ericsson สมัยยังไม่รวมกะ Sony ถ้าเป็นไปได้ก็อยากให้มีใน SE ทุกรุ่น ผมว่ามันมีประโยชน์นะ แค่ปลายตาก็รู้สถานะของโทรศัพท์เช่น เชื่อมต่อสัญญาณเครือข่ายอยู่, มีสายเรียกเข้าหรือมีข้อความส่งเข้ามา, แบตฯ อ่อน, ขณะกำลังชาร์จฯ, และเมื่อแบตฯ เต็มพร้อมใช้งาน

จริงๆ แล้วผมใช้ Ericsson ตั้งแต่ออก Pocket phone รุ่นแรก คือรุ่น Olivia รูปทรงแบบ Bar-type ปุ่มกดสีส้ม เสาอากาศเป็นยางสีดำแนบข้างลำตัวหมุนได้รอบ Logo ที่ใช้ไม่ใช่ Ericsson แต่สกรีนคำว่า Hotline สีแดงบนตัวเครื่อง

พอออกรุ่น NH97 เล็กและบางเบาที่สุดในขณะนั้นเรียกว่า "รุ่นตกรู" เสาอากาศแบบใหม่เป็นแท่งกลมสั้นอยู่บนหัวเครื่อง ปุ่มกดเปลี่ยนเป็นสีฟ้าและสกรีนคำว่า Ericsson แทนคำว่า Hotline ด้วยเหตุผลที่ว่า คนทั่วโลกส่วนใหญ่คุ้นเคยและเข้าใจว่า Hotline คือ Logo หรือเครื่องหมายการค้าจึงต้องเปลี่ยนมาใช้ Ericsson ตั้งแต่นั้นมา

สติ๊กเกอร์ที่ทางศูนย์ Ericsson ให้มาสมัยนั้นยังติดอยู่ที่แผ่นกั้นห้องทำงานเลยคับ

*ภาพถ่ายด้วยกล้อง W380i เปิด Night mode

kittikon ผู้เขียน:
รุ่นนี้ สามารถบันทึกเสียงได้ไมครับ อยากเอาไว้บันทึกเสียงเวลาเรียนด้วย

บันทึกเสียงทั่วไปแบบ Lecture ได้ แต่บันทึกเสียงขณะโทรฯ ไม่ได้คับ

poohton28 ผู้เขียน:
อยากรู้เรื่องราคาอะครับ
ที่ศูนย์ ราคา 6990 แล้วถ้าเป็นตามตู้เช่นที่มาบุญคลองจะราคาต่างกันเยอะไหมครับ
พอดีพรุ่งนี้จะซื้อแล้วอะครับ

เนื่องจากรุ่นนี้เปิดตัวไม่แพง ราคาร้านขายส่ง/ร้านตู้หรือร้านทั่วไปใน MBK จึงไม่ต่างจากศูนย์ฯ มากนัก ราวๆ 6,400-6,500 บาท
ให้คุณทดสอบปุ่มสัมผัสบนฝาหน้าหลายๆ ครั้ง รวมทั้ง Gesture control (อย่าลืมเข้าไปเปิดการใช้งานก่อนคับ)

ต่างกันค่อนข้างมากเลยอะ สำหรับผม
ถ้าแนะนำจริงๆ ครวซื้อที่ไหนดีอะครับ
เพราะว่าผมบังเอิญทำงานอยู่ในเอสพลานาสใกล้ศูนย์ของseเค้าเลยอะครับ

ถ้าซื้อศูนย์ฯ โดยตรงก็ต้อง 6,990 บาท งัยลองเดินถามตามร้านทั่วไปในเอสพลานาดจะได้ราคาถูกกว่า
หากคุณจะเดินทางมา MBK ก็ต้องคำนวณค่าเดินทางด้วยว่าคุ้มหรือป่าว?

ปล. ไม่ว่าคุณจะซื้อเครื่องที่ไหนก็ตาม ต้องมั่นใจว่าเป็นเครื่องศูนย์ฯ แท้ ให้สังเกตุที่ปุ่มกดต้องมีภาษาไทย, IMEI เครื่องต้องตรงกะฉลากข้างกล่อง, ผู้สั่ง/ผู้นำเข้า จะเป็นใครไปไม่ได้นอกจาก SE (ประเทศไทย) และต้องมีใบเสร็จฯ ซึ่งถือเป็นเอกสารสำคัญที่คุณจำเป็นต้องนำไปแสดงเมื่อนำเครื่องเข้าศูนย์ฯ
GSE123
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : w380.........

จากที่ใช้มาแล้วนะคับ

เรื่องของเสียงเพลงนี้ถือว่าโอเคมากๆๆเลย

ไม่ว่าจะออกมาจากลำโพงหรือว่า ฟังจาก Hpm - 64

ชอบหูฟังของโซนี่ตัวนี้ดีมากคับ ก่อนหน้านี้ใช้ in - ear hpm-70

ที่มากับw810 เลยคิดว่ามาฟัง เอียบัด ไม่คิดว่าเสียงเบสจะออกได้ชัดและใสขนาดนี้

โดยรวมแล้ว สำหรับผมคิดว่าโอเคแล้วเพลงก็เพราะ

แล้วกล้องก็ชัด ไม่ต้องมีโอโต้โฟกัส เพราจับภาพเร็วมาก
สงสัย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ถ้าเราซื้อเครื่องที่ MBK แล้วได้ใบเสร็จมา
ใบเสร็จนั้นสามารถนำเครื่องไปอัพโดยไม่ต้องเสียเงิน 1 ปี ช่ายปะคับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
หัวข้อ :

สงสัย ผู้เขียน:
ถ้าเราซื้อเครื่องที่ MBK แล้วได้ใบเสร็จมา
ใบเสร็จนั้นสามารถนำเครื่องไปอัพโดยไม่ต้องเสียเงิน 1 ปี ช่ายปะคับ

ถ้าร้านเค้าให้ใบเสร์จนะครับ

จะสามารถใช้ยืนยันกับ 0 ว่าเราซื้อวันนั้นจิง ซึ่งจะเริ่มรับประกัน เช่น

ไปซื้อวันที่ 19/4/08 ได้ใบเสจมา ทีนี้ใช้ไป เดือนนึงเเล้วเครื่องเปนไรมะรุ เข้า 0 ถ้าเค้าบอกว่าประกันเหลือ 8 เดือน (เเสดงว่าค้างต๊อก) เรานําใบเสจตอนซื้อมาเเสดงให้เค้าดู ก็จะนับวันประกันให้ตอน วันซื้อครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : เข้าไปดาวน์โหลด Opera Mini V. 4.1 มาใช้กันเถอะตัวเอง!

เข้าไปดาวน์โหลด Opera Mini V.4.1 มาใช้กันเถอะตัวเอง! laughing6
เอา W380i ต่อเน็ทเข้าไปที www.mini.opera.com/beta แล้วดาวน์โหลดลงเครื่อง เลือกติดตั้งใน Applications นะ

พอเข้าเวปได้แล้วผมแนะนำให้เข้าไปตั้งค่าก่อนโดยกด Menu > Tools > Settings

ใส่เครื่องหมายถูกหน้าข้อความ Load images เลือก Image quality: เป็น Low เวลาโหลดจะเร็ว, Font size: เลือก Medium, ใส่เครื่องหมายถูกหน้าข้อความ Mobile view และ Visual effects

เลื่อนลงมาจะมีให้เลือกดูเวปแบบ Landscape mode (แนวนอน) หรือ Full screen mode (เต็มจอ) ก็เลือกเอาตามอัธยาศรัย จากนั้นใส่เครื่องหมายถูกหน้าข้อความที่เหลือข้างล่างทั้งหมด

หน้าตาเวปแบบธรรมดาจะมีแถบข้อมูล Web ข้างบนและแถบเมนูคำสั่งข้างล่างซึ่งก็สะดวกเวลาเข้าออกเมนู

แบบ Landscape mode จะมีแถบข้อมูล Web ข้างบนและแถบเมนูคำสั่งข้างล่างเช่นกัน

แบบ Landscape mode และ Full screen mode จะไม่มีแถบข้อมูล Web ข้างบนและแถบเมนูคำสั่งข้างล่าง แต่ก็สามารถกดเข้าเมนูได้ตามปรกติ

แบบ Full screen mode จะไม่มีแถบข้อมูล Web ข้างบนและแถบเมนูคำสั่งข้างล่าง แต่ก็สามารถกดเข้าเมนูได้เช่นกัน

papayatop ผู้เขียน:
สงสัย ผู้เขียน:

ถ้าร้านเค้าให้ใบเสร์จนะครับ

จะสามารถใช้ยืนยันกับ 0 ว่าเราซื้อวันนั้นจิง ซึ่งจะเริ่มรับประกัน เช่น

ไปซื้อวันที่ 19/4/08 ได้ใบเสจมา ทีนี้ใช้ไป เดือนนึงเเล้วเครื่องเปนไรมะรุ เข้า 0 ถ้าเค้าบอกว่าประกันเหลือ 8 เดือน (เเสดงว่าค้างต๊อก) เรานําใบเสจตอนซื้อมาเเสดงให้เค้าดู ก็จะนับวันประกันให้ตอน วันซื้อครับ

ใช่แร้วคับ! แต่ทีนี้ร้านตู้หรือร้านเล็กทั่วไปมักให้ใบเสร็จฯ แบบขอไปที ซึ่งทางศูนย์ฯ ก็อนุโลมแต่จะต้องระบุวัน/เดือน/ปีที่ซือ, ชื่อ/ที่อยู่/เบอร์โทรฯ ร้าน, รุ่น, หมายเลข IMEI เครื่อง, ราคา, ชื่อจริงและนามสกุลจริงผู้ขาย

Tip:
สำหรับปัญหาเรื่องเสียงเพลงที่ออกทางลำโพงฝาหน้าเบาลงหลังใช้สาย ผมแนะนำให้เข้าไปเล่นไฟล์วีดีโอ (Demo tour ที่มากะเครื่อง) แป๊บนึงแล้วกลับมาเล่นเพลงใหม่เสียงเพลงก็จะกลับมาดังตามปรกติ แต่ถ้าเรา Add Demo tour มาไว้ใน My shortcuts จะช่วยลดขั้นตอนไม่ต้องกดหลายตลบ สะดวกกว่าเยอะเรยคับ!

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 20 Apr 2008 22:59; ทั้งหมด 2 ครั้ง
อยากไดๆๆๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

อยากถามคนที่ใช้แร้วอ่าค่ะ

ว่าดีรึป่าว

เรื่องเสียงลำโพง กล้อง

แร้วก้อโดยรวมค่ะ

ขอคำตอบด้วยคร่า

อยากได้มาก

ตามมานานแร้ว

แต่เห็นมานออกมาถูก เรยอยากทราบว่าคุ้มค่ากะที่ออกมาถูกไม๊

ขอบคุนค่ะ
pymzii
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

ตามมาอ่าน review ของคุณ looker อีกแล้วครับ
ผมว่ายังไม่ละเอียดเท่า review ตัวเก่าๆ อย่าง k550 อ่ะ

แต่คราวนี้พิเศษหน่อย มีให้ดู 2 เครื่องเลย.... Very Happy ....
แหะๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ขอถามสำหรับคนที่ซื้อไปแล้วน้ะคับ

คือว่า ผมไม่เคยใช้ โซนี่ ฝาพับอ่าคับ

อยากจารุ้ว่าฝาพับของ รุ่นนี้ทนทานไหม

พี่ของผมบอกว่า ส่วนไหย่มือถือ ฝาพับ

จาไม่ค่อยดีอ่าคับ พังง่าย ไม่ทนทานมาก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ช่วย แนะ นำ ให้ผมทีครับ

ระหว่าง w380i กับ w200i

ผมอยากทราบว่า อันไหนดีก่ายังไง อันไหน มีข้อเสีย ยังไง
Chingjung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

รุ่นนี้ใช้ดีไหมเอ่ย ?
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เสียงเป็นไงมั่งอ่า

เวลาไม่ใส่หูฟัง
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

pymzii ผู้เขียน:
ตามมาอ่าน review ของคุณ looker อีกแล้วครับ
ผมว่ายังไม่ละเอียดเท่า review ตัวเก่าๆ อย่าง k550 อ่ะ

แต่คราวนี้พิเศษหน่อย มีให้ดู 2 เครื่องเลย.... Very Happy ....

ก็คอยติดตามไปเรื่อยๆ จิ เด๋วก็ละเอียดเองแหละ
W580i ผมก็เอามา Review 2 เครื่อง 2 สีนะ laughing6

แหะๆ ผู้เขียน:
ขอถามสำหรับคนที่ซื้อไปแล้วน้ะคับ

คือว่า ผมไม่เคยใช้ โซนี่ ฝาพับอ่าคับ

อยากจารุ้ว่าฝาพับของ รุ่นนี้ทนทานไหม

พี่ของผมบอกว่า ส่วนไหย่มือถือ ฝาพับ

จาไม่ค่อยดีอ่าคับ พังง่าย ไม่ทนทานมาก

ขึ้นอยู่กะการใช้งานคับ แต่ก็ต้องยอมรับว่าแบบฝาพับไม่สมบุกสมบันเหมือน Bar-type
ยิ่งตอนกางออกมาต้องยิ่งระมัดระวัง ถ้าไม่ทำตกมันไม่เจ๊งง่ายๆ หรอกคับ

ช่วย แนะ นำ ให้ผมทีครับ

ระหว่าง w380i กับ w200i

ผมอยากทราบว่า อันไหนดีก่ายังไง อันไหน มีข้อเสีย ยังไง

W200i ผมมี Review ไว้ คลิ๊กที่นี่ คับ
ลองอ่าน Review ทั้งสองรุ่นแล้วเปรียบเทียบดู ชอบรุ่นไหนก็ซื้อรุ่นนั้นคับ

Chingjung ผู้เขียน:
รุ่นนี้ใช้ดีไหมเอ่ย ?

ถ้าเน้นฟังเพลงไม่ผิดหวังคับ
ผมใช้มาตั้งแต่วันที่ 07 ที่ผ่านมา ชอบมากคับ

เสียงเป็นไงมั่งอ่า

เวลาไม่ใส่หูฟัง

ลองเข้าไปอ่าน Review ครั้งแรกในหน้า 3 หรือ คลิ๊กที่นี่ คับ
Chingjung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

แล้วเรื่องคุนภาพเสียงอะครับ ระหว่าง w380i กะ w200ร อันไหนเสียงดีกว่ากานหรอ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

Chingjung ผู้เขียน:
แล้วเรื่องคุนภาพเสียงอะครับ ระหว่าง w380i กะ w200ร อันไหนเสียงดีกว่ากานหรอ

คุณภาพเสียงออกโทนแหลมใสเหมือนกัน แต่ดูเหมือน W200i เสียงจะดังกว่าหน่อย หากต่อหูฟังฯ เสียงจะทุ้มนุ่มลึกและจะยิ่งได้อรรถรสของเสียงเบสแบบเต็มๆ หากเลือก EQ เป็น Mega Bass อ้อ! Walkman Player ในรุ่น W380i เป็นเวอร์ชั่น 2.0 หน้าตาและลูกเล่นเจ๋งกว่าเวอร์ชั่น 1.0 ในรุ่น W200i

Walkman player 2.0 in White skin ในรุ่น W380i โชว์ปกอัลบั้มได้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 21 Apr 2008 10:56; ทั้งหมด 1 ครั้ง
วี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ภาษาจีน

คุณ looker ครับ ทำไมของผมเวลาเล่นเพลงมันเป็นภาษาจีนครับ Crying or Very sad
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ภาษาจีน

วี ผู้เขียน:
คุณ looker ครับ ทำไมของผมเวลาเล่นเพลงมันเป็นภาษาจีนครับ Crying or Very sad

Download โปรแกรม Mp3tag v2.41 มาแก้ code เพลงไทยให้เครื่องสามารถอ่านชื่อเพลง ศิลปิน แระอัลบั้มเป็นภาษาไทยได้
คลิ๊กที่นี่ คับ

ปล. แก้ code เพียงครั้งเดียวก็สามารถใช้ได้ตลอดไป นอกจากนี้ยังสามารถนำไปลงโทรศัพท์มือถือที่รองรับ .mp3 ได้ทุกรุ่นทุกยี่ห้อด้วยคับ

วิธีการใช้งานโปรแกรม Mp3tag
ในกรณีที่ไฟล์ .mp3 มีชื่อเพลง ศิลปิน แระอัลบั้มเป็นภาษาไทยอยู่แร้วให้เปิดโปรแกรม Mp3tag แร้วทำตามขั้นตอน 1, 2, 3 แระ 4 อย่างที่เห็นในภาพ

แต่ถ้าไฟล์ .mp3 ยังไม่มีชื่อเพลง ศิลปิน แระอัลบั้มเป็นภาษาไทย หรือมีเพียงบางรายการ ก็ต้องเลือกทำทีละเพลงตามขั้นตอน 1, 2 แระ 3 คับ

เมื่อเสร็จสิ้นขั้นตอนข้างบนก็สามารถปิดโปรแกรม Mp3tag ได้เรย จากนั้นก็เข้าไปก๊อปหรือลากไฟล์ .mp3 ต้นฉบับลงโทรศัพท์ผ่านสาย USB ดาต้าลิงค์ เวลาเปิดฟังใน Music player หรือ Walkman player มันจะแสดงชื่อเพลง ศิลปิน แระอัลบั้มเป็นภาษาไทยอย่างงี้เรยอ่ะตัวเอง! อุอุ laughing6

W580i

W610i

K550i

W850i

อ่ะ! แถมวิธีใส่ปกอัลบั้มให้ด้วย laughing6
6 ขั้นตอนง่ายๆ ในการใส่ปกอัลบั้มด้วยโปรแกรม Mp3tag
เปิดโปรแกรม Mp3tag แร้วทำตามขั้นตอน 1-6 ตามรูปข้างล่าง เสร็จแร้วโหลดเพลงลงโทรศัพท์ได้เรย เวลาเปิดฟังในโหมด Music player มันจะโชว์ปกอัลบั้มเป็นภาพที่คุณใส่เข้าไป ผมแนะนำว่าขนาดภาพ 100x100 px กะลังดีเพราะถ้าใหญ่กว่านี้ไฟล์ .mp3 จะใหญ่ขึ้นทำให้เปลืองพื้นที่เมมโดยใช่เหตุ อ้อ..หากเป็น W series บางรุ่นต้องกด More > Settings > Visualizations เลือก Album art มันถึงจะโชว์นะ laughing6

ตัวอย่าง Walkman player ในรุ่น W580i ขณะเล่นเพลงพร้อมโชว์ปกอัลบั้ม
Original skin เอร๋..ครัยอ่ะ? laughing6

ผมตั้งข้อสังเกตุว่า..หากเปลี่ยน Skin เป็นสีส้มหรือสีขาว ภาพปกอัลบั้มจะหลุดออกมานอกกรอบเห็นไหมคับ?
Orange skin

White skin

ปล. คุณสามารถใช้โปรแกรม iTune ใส่ปกอัลบั้มได้ด้วย

ขอขอบคุณ คุณ maytee สำหรับเพลงทดสอบเสียงเบส Where is the love คับ

........................................................................................................................................................................

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 22 Oct 2008 12:57; ทั้งหมด 4 ครั้ง
วี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

สุดยอดมากครับ คุณ looker บอกมาอย่างละเอียดเลยครับ จะได้อ่านภาษาไทยได้ซะที
ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

แล้วคุน looker คิดว่าฝาพับรุ่นนี้

เปนยังไงมั่งครับแข้งแรงดีไหม
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

วี ผู้เขียน:
สุดยอดมากครับ คุณ looker บอกมาอย่างละเอียดเลยครับ จะได้อ่านภาษาไทยได้ซะที
ขอบคุณครับ

ง่า..อันนี้ไม่ใช่นักร้องที่ไหนนะ เพื่อนผมเอง เป็นรุ่นพี่ที่ฝากซื้อเครื่องสีม่วงนั่นแหละ พี่เขาไปร้องเพลงออก Concert แล้ว write ลงแผ่นมาให้ผมแปลงเป็น .mp3 ใส่ปกอัลบั้มให้ด้วย ตอนนี้พี่เขาปลื้ม W380i สีม่วงมั่กๆ เรยอ่ะ laughing6

Walkman player เวอร์ชั่น 2.0 in Orange skin ในรุ่น W380i โชว์ชื่อเพลง ศิลปิน และอัลบั้มเป็นภาษาไทยและปกอัลบั้ม

*ขอขอบคุณพี่นารีคนสวยเสียงดีที่มาเป็นแบบด้วยคับ laughing6

แล้วคุน looker คิดว่าฝาพับรุ่นนี้

เปนยังไงมั่งครับแข้งแรงดีไหม

ฝาพับแข็งแรงดีมากคับ ด้วยความที่มันบางและค่อนข้างลื่นจึงต้องเปิดด้วย 2 มือ ถ้าจะเปิดมือเดียวต้องเอามาง้างที่อกหรือท้องอ่ะ
หากคุณเน้นฟังเพลง ไม่ต้องไปซื้อรุ่นเป็นหมื่น ตัวนี้เรย..เจ๋งมั่กๆ ขอบอก! laughing6

ปล. มีใครไปดู Vantage point แล้วมั่งอ่ะ? ไม่ยักกะรู้ว่าเมืองนี้เขานิยมใช้ SE กัน
มีทั้ง K608i, K508i, W810i ไอ่ตัวร้ายสุดใช้ P900i สั่งยิงประธานาธิบดีอ่ะ laughing6
รอเสียงคนผู้ใช้งาน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

รอเสียงคนผู้ใช้งาน ผู้เขียน:
รอรีวิวคุณ Looker อย่างใจจดใจจ่อ (จริง ๆ ใครก็ได้ครับ)

ถ้ายังกรุณาตอบข้อสงสัยจะขอบคุณมากเลย

1. เรื่องความแน่นหนาของผาพับ

2. เสียงสนทนา (ไมค์ /ลำโพงสนทนา /ลำโพงSpeaker)

3. อัดเสียงได้เต็มความจุหรือเปล่า

4. ลง Java App ร่วมกับรุ่นไรได้มั่ง

ปล. เพราะประโยคคุณเคยบอกว่า "เสียงดังกังวาลใสกิ๊ง มิติเสียงเยี่ยมแจ่มบรรเจิดเลิศวิไลสุดพรรณนา..." นั่นล่ะครับ เลยเคยยุให้น้องซื้อ W300 ไปแล้ว ตั้งกะตอนออกใหม่ ๆ แล้วก็ไม่ผิดหวังจริง ๆ ด้วย เป็นรุ่นเล็กที่เยี่ยมจริง ๆ ครับ

ผมเคยแจ้งไว้ตั้งแต่ต้นแล้วว่า หากรุ่นนี้ออกวางจำหน่ายเมื่อไหร่จะทำ Review ให้ชมกัน แล้วก็ทำให้ชมแล้วคับ

สำหรับรุ่นนี้จุดขายอยู่ที่รูปลักษณ์+ความสามารถใหม่ๆ เพิ่มเข้ามาคือ ฟังก์ชั่น Gesture control+ปุ่มสัมผัสควบคุมการเล่นเพลงที่ฝาหน้า และเพิ่มโหมด Burst เข้ามาเมนูกล้องในราคาที่ไม่ไกลเกินฝัน แต่คุณภาพเสียงยังเป็นรอง W300i ที่เปิดตัว 10,500 บาท หากคุณเน้นคุณภาพเสียงเหนือสิ่งอื่นใด W300i ดีกว่าตอนนี้ราคาหล่นลงมาเหลือ 3,xxx บาท (ศูนย์ j-mart ยังมีเหลือคับ)

ตอบคำถาม

1. รุ่นนี้งานประกอบเยี่ยมฝาพับแข็งแรงเวลาเปิดต้องออกแรงง้างพอสมควร บอดี้ไม่เป็นรอยนิ้วมือด้วยคับ

2. เสียงจากลำโพงสนทนาดังฟังชัด ไม่มีปัญหาเรื่องไมค์ดูดเสียงแม้เดินคุยริมถนน

3. ฟังก์ชั่น Record sound จะบันทึกเสียงเป็นไฟล์ .amr และบันทึกลงใน M2 ผมเคยลองบันทึกได้ถึง 1 ชม. แต่ไม่เคยลองนานกว่านี้คับ

4. ลง .jar Applications ได้กะรุ่นที่ความละเอียดจอเท่ากันคับ

ขอบคุณ คุณ Looker จริง ๆ ครับ ที่เข้ามาตอบ
แต่ไม่เข้าใจ ทำไมต้องแอบมี Bug ด้วย
รุ่น Walkman น่ะหาง่าย เดี๋ยวก็ออกใหม่
แต่รุ่น Walkman ที่เป็นฝาพับสวย ๆ อย่างนี้ คงต้องรอเป็นปี ๆ กว่าจะมีตัวแทน
(ถ้า Sony ไม่หักหลังออกรุ่น Minor Change มาซะก่อนล่ะนะ)

ยังงี้คงต้องรอ FW ไปก่อน (ถือว่ารอราคาลงไปด้วยในตัวละกัน) Crying or Very sad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

หลังจากใช้มาเกือบเดือน นึกว่าจะรอดก็เกิดปัญหาจนได้

วันนี้เอาเครื่องต่อเข้าคอม ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย ก็งงงงคิดว่าคอมมันเอ๋ออีกแล้วเหรอ ด้วยความที่ถูกสอนว่าอย่าดึงโทรศัพท์ออกตอนยังมีไฟเข้า(ซึ่งจิงๆก็ไม่น่าจะเข้านะเพราะคอมมันไม่เจอโทรศัพท์ ลองกดปุ่มด้านนอกดูซึ่งเวลาปกติมันจะเป็นตัววิ่งว่าอย่าดึงสายออก แต่ก็ไม่มีตัวหนังสือ ไฟคงไม่เข้าจริงๆ) ก็ปิดคอม แล้วดึงสาย USB ออก แล้วเปิดคอมเสียบ USB ใหม่ ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นอีก ตานี้ก็ดึงสาย USB ออก (ไม่ได้ปิดคอม) แล้วสองเอาเครื่องเล่น MP3 เสียบคอม ก็ปกตินี่ นึกในใจว่าซวยแล้ว
พอเปิดฝาพับออกมา ก็ปรากฎว่าหน้าจอไม่มีอะไร แต่ว่าไม่ได้มืดเหมือนปิดเครื่องนะ ไฟที่แป้นก็ติด แต่จอไม่มีภาพ ก็เลยลองถอดแบต แล้วใส่ใหม่ กดเปิดเครื่องก็สั่นนิดนึงเหมือนเราเปิดปกติ แต่จอก็ไม่ภาพเหมือนเดิม กดปุ่มปิดเครื่องก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ไม่ตอบสนอง โทรเข้าก็ไม่ได้

โทรไปศูนย์ซีคอนเล่าอาการ เค้าก็บอกว่าให้เอาเครื่องไปดูวันพฤหัส เพราะช่างหยุดสองวัน
เนี่ยก็ต้องถอดแบตเอาซิมออกมาใส่เครื่องสำรอง

เฮ่อ......
ผมเรื่องมากอ่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

คุน looker คับ
ผมอยากจาลองฟังเสียงจาก w380i ที่เล่นโดยไม่เสียบหูฟังอ่าครับ
คุน looker อัดมาให้ลองฟัง จาได้รึป่าวอ่าคับ

ปล.ถ้าม้ะได้ม้ะเปนไรน้ะคับ ผมก้ลองขอร้องคุนดู

แหะๆ ><
Looker
Year's Star

หัวข้อ : มาดูภาพถ่ายกลางคืนด้วย Night mode กันคับ!

มาดูภาพถ่ายกลางคืนด้วย Night mode กันคับ!
กล้องของ W380i ไม่มี AF, MF และ Photo light จึงต้องถ่ายในระยะปรกติ คือ ตั้งแต่ 1.5 - 2.0 เมตรขึ้นไป หากถ่ายกลางคืนก็มี Night mode มาช่วยแต่มือต้องนิ่งจริงๆ เพราะการทำงานกล้องมีหน่วงเล็กๆ คับ

*ผมตั้งข้อสังเกตุว่า SE รุ่นหลังๆ นี่ถ่ายภาพกลางคืน Noise ลดลงไปเยอะเลยคับ อีกทั้งสีสรรก็ดูเป็นธรรมชาติด้วย laughing6

แพรวโอ๋ว ผู้เขียน:
ขอบคุณพี่ Looker มากค่ะ

งั้นก็แสดงว่า ชาร์จแบตตอนที่แบตยังไม่หมดเป็นสิ่งที่ไม่ดีใช่มั้ยคะ ?

ตอนแรกหนูเล็ง SS E210 กับ SE W300i ค่ะ แต่ให้แม่กับน้องไปหาซื้อดู พอแม่เห็นรุ่นนี้กับSS E210 แม่ตัดสินใจเลือกรุ่นนี้ให้เลย รู้สึกว่าดีไซน์จะถูกใจทั้งวัยรุ่นและวัยไม่รุ่นเลยนะเนี่ย อิอิ

ง่า..คือถ้าเลี่ยงได้ก็ควรเลี่ยงอ่ะ เพราะอายุแบตฯ ขึ้นอยู่กะจำนวนครั้งที่ชาร์จฯ หากชาร์จฯ บ่อยหรือชาร์จฯ พร่ำเพรื่อโดยไม่จำเป็นมันก็ไปก่อนวัยอันควร..

ปล. พี่ว่าแม่กะน้องหนูคิดถูกแร้วที่สอยรุ่นนี้ เพราะมันทำให้หนูดูดี เท่ห์ขึ้นอีกเป็นกอง.. ไม่เชื่อลองเอาแนบหูยืนคุยหน้ากระจกดูจิ! laughing6
theoasun
Year's Star

หัวข้อ :

คือว่าตอนต่อโทรสับเข้ากับคอมอ่ะครับ ต่อแบบเข้า memory card มันจะรีสตาร์ทเครื่อง 1 ที แล้วจะขึ้นหน้าจอว่าอย่าดึงสายดาต้าลิงค์ออก พอผมลงเพลงเสร็จแล้วและก็ safety remove จากคอมแล้ว หน้าจอก็ไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนแปลง ถึงตรงนี้อยากจะถามว่าดึงสายออกได้เลยหรือเปล่าครับ เพราะลองกดที่เครื่องโทรสับแล้วก็ไม่มีอะไรให้กดออกจากโหมดเชื่อมต่อกับคอมครับ
พอผมลงเสร็จ เซฟตี้รีมูฟแล้วก็ถอดเลยครับ ไม่ทราบว่าทำอย่างงี้เครื่องจะมีปัญหามั้ยครับ
รบกวนด้วยนะครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

แพรวโอ๋ว ผู้เขียน:
ฝากตัวเป็นสมาชิกse ด้วยนะคะ

ไฟปุ่มกดแถวแรกไม่สว่างเท่า 2 แถวหลังเหมือนกันค่ะ

แต่หนูยังไม่ค่อยเล่นอะไรมาก เพราะเครื่องเก่าเป็นจอขาวดำ เลยยังไม่ได้พบปัญหาอะไรมากมายค่ะ

แล้วก็เล่นเน็ตผ่านมือถือก็ยังไม่เคย เลยได้แต่เอาไฟล์ลงผ่านสาย usb อ่ะค่ะ

เลยมีคำถามดังนี้ค่ะ

- เวลาต่อสายusb มันจะเป็นการชาร์จแบตอัตโนมัติเลยใช่มั้ยคะ อย่างงี้จะส่งผลเสียต่อแบตมั้ยคะ (เพราะต่อตอนที่แบตยังไม่หมดอะค่ะ)

- มีคำสั่งยกเลิกการชาร์จแบตแตโนมัติมั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ

หนูสามารถยกเลิกคำสั่งชาร์จแบตฯ ผ่านสาย USB ได้โดยก่อนต่อสาย USB ให้ทำตามขั้นตอนดังนี้..

เมื่อหน้าจอโทรศัพท์อยู่ในโหมด Standby (โชว์ Wallpaper) และไฟหน้าจอยังไม่ดับให้กดปุ่ม Navi-key ตามนี้
ขวา ดอกจัน ซ้าย ซ้าย ดอกจัน ซ้าย ดอกจัน (> * < < * < *)

หน้าจอจะเข้าสู่เมนู Service เลือก Service settings เลือก Charging เป็น Off

*ขณะกดไม่ต้องสนใจว่าหน้าจอจะขึ้นว่าอะไร ให้กดไปตามที่บอก หากกดผิดหรือกดแร้วหน้าจอไม่โชว์เมนู Service ให้กลับไปเริ่มต้นใหม่

อย่างไรก็ตาม..การยกเลิกคำสั่งชาร์จแบตฯ จะมีผลเฉพาะการเชื่อมต่อแบบ Phone mode เท่านั้น หากหนูเลือกการเชื่อมต่อแบบ File transfer mode มันจะชาร์จแบตฯ ให้โทรศัพท์ทุกกรณีไม่ว่าจะเลือกคำสั่ง Charging เป็น On หรือ Off ก็ตาม..

ปล. ฝากตัวเป็นสมาชิกแร้วใยไม่สมัครสมาชิกบอร์ดฯ ล่ะหนู?
งัยพี่ก็ขอแสดงความยินดีกะสมาชิก W380i และสมาชิกบอร์ดฯ คนใหม่ล่วงหน้าแร้วกัน! occasion5

juggler32 ผู้เขียน:
ทำ master reset ไปแล้วพวก flash theme ที่มากับเครื่องหายหมดเลยอ่ะครับ

ใครช่วยอัพให้หน่อยได้ไหมครับ

ก็บอกแร้วว่าให้ Back up ข้อมูลผ่านโปรแกรม PC Suite ก่อนดำเนินการแต่ก็มิได้นำพา..

แร้วทีนี้ทำงัยล่ะ? เอ้าบอกอีเมล์มาเด๋วส่งให้

ดื้อจริงๆ เรยพับผ่าดิ!! scratch
แพรวโอ๋ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ขอบคุณพี่ Looker มากค่ะ

งั้นก็แสดงว่า ชาร์จแบตตอนที่แบตยังไม่หมดเป็นสิ่งที่ไม่ดีใช่มั้ยคะ ?

ตอนแรกหนูเล็ง SS E210 กับ SE W300i ค่ะ แต่ให้แม่กับน้องไปหาซื้อดู พอแม่เห็นรุ่นนี้กับSS E210 แม่ตัดสินใจเลือกรุ่นนี้ให้เลย รู้สึกว่าดีไซน์จะถูกใจทั้งวัยรุ่นและวัยไม่รุ่นเลยนะเนี่ย อิอิ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

หลังจากใช้มาเกือบเดือน นึกว่าจะรอดก็เกิดปัญหาจนได้

วันนี้เอาเครื่องต่อเข้าคอม ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย ก็งงงงคิดว่าคอมมันเอ๋ออีกแล้วเหรอ ด้วยความที่ถูกสอนว่าอย่าดึงโทรศัพท์ออกตอนยังมีไฟเข้า(ซึ่งจิงๆก็ไม่น่าจะเข้านะเพราะคอมมันไม่เจอโทรศัพท์ ลองกดปุ่มด้านนอกดูซึ่งเวลาปกติมันจะเป็นตัววิ่งว่าอย่าดึงสายออก แต่ก็ไม่มีตัวหนังสือ ไฟคงไม่เข้าจริงๆ) ก็ปิดคอม แล้วดึงสาย USB ออก แล้วเปิดคอมเสียบ USB ใหม่ ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นอีก ตานี้ก็ดึงสาย USB ออก (ไม่ได้ปิดคอม) แล้วสองเอาเครื่องเล่น MP3 เสียบคอม ก็ปกตินี่ นึกในใจว่าซวยแล้ว
พอเปิดฝาพับออกมา ก็ปรากฎว่าหน้าจอไม่มีอะไร แต่ว่าไม่ได้มืดเหมือนปิดเครื่องนะ ไฟที่แป้นก็ติด แต่จอไม่มีภาพ ก็เลยลองถอดแบต แล้วใส่ใหม่ กดเปิดเครื่องก็สั่นนิดนึงเหมือนเราเปิดปกติ แต่จอก็ไม่ภาพเหมือนเดิม กดปุ่มปิดเครื่องก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ไม่ตอบสนอง โทรเข้าก็ไม่ได้

โทรไปศูนย์ซีคอนเล่าอาการ เค้าก็บอกว่าให้เอาเครื่องไปดูวันพฤหัส เพราะช่างหยุดสองวัน
เนี่ยก็ต้องถอดแบตเอาซิมออกมาใส่เครื่องสำรอง

เฮ่อ......

อาการที่คุณเล่ามานั่นเป็นอาการ "แฮ้งค์" ของโทรศัพท์ไม่เกี่ยวกะคอมพ์ กล่าวคือจอหลักด้านในเป็นสีเทาแต่ไม่มีภาพและไม่ตอบสนองคำสั่งใดๆ เครื่องผมก็เคยเป็น พอกดปุ่มปิดเครื่องหน้าจอก็ยังเป็นสีเทาอยู่ รอสักครู่ (ราวๆ 10 วิ) แล้วกดปุ่มเปิดเครื่องใหม่มันก็ติดแล้วก็ใช้งานได้ปรกติ แต่ถ้าเปิดแล้วไม่ติดให้ถอดแบตฯ ออกมา รอประมาณ 10 วิ แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ก็จะเปิดเครื่องได้ นานๆ เป็นที ต้องรอ FW ตัวใหม่ออกมาแก้คับ

กรณีของคุณ ช่างฯ จะใช้วิธี Flash FW ให้ใหม่เครื่องก็จะสามารถใช้งานได้ตามปรกติ แต่อาการแฮ้งค์ดังกล่าวก็อาจเป็นได้อีกจนกว่าจะมี FW ตัวใหม่ออกมาแก้คับ

ผมเรื่องมากอ่า ผู้เขียน:
คุน looker คับ
ผมอยากจาลองฟังเสียงจาก w380i ที่เล่นโดยไม่เสียบหูฟังอ่าครับ
คุน looker อัดมาให้ลองฟัง จาได้รึป่าวอ่าคับ

ปล.ถ้าม้ะได้ม้ะเปนไรน้ะคับ ผมก้ลองขอร้องคุนดู

แหะๆ ><

เรื่องอัดเสียงส่งไปให้คุณฟังทางอีเมล์ไม่ใช่ปัญหา
แต่มันต้องอัดผ่านเครื่องอัดเสียงอีกทอดหนึ่งซึ่งมีผลทำให้คุณภาพเสียงลดลง ผมแนะนำให้คุณไปลองเล่นเครื่องจริงตามศูนย์ Sony Ericsson เช่น ศูนย์ฯ ปิ่นเกล้า, Paragon หรือ Central world จะดีกว่าคับ

อยากทราบว่า Polyphonic เนี่ย ถ้ามันมีน้อยมันจะทำให้เราฟังเพลง
ใครเครื่องเรา เสียงเบาลงหรือป่าวครับ

Polyphonic 40 กับ Polyphonic 72

มันต่างกันตรงไหน ช่วยอธิบายอย่างละเอียด ให้เข้าใจด้วย ครับ

รบกวนที

ผมจำได้ว่าเคยตอบคำถามลักษณะนี้ไปแล้ว..ไม่ทราบว่าคนถามเป็นคนเดียวกันป่าว?

เสียงเรียกเข้าแบบ Polyphonic หมายถึงเสียงที่ใช้เทคโนโลยีของ MIDI ที่มีองค์ประกอบเสียงมากขึ้นจากเครื่องดนตรีหลาย ๆ ชนิด (มากกว่า 1 ชิ้นขึ้นไป) เช่น หาก Spec เครื่องระบุว่า รองรับ 40 หรือ 72 Polyphonic ก็หมายถึงรองรับเสียงเครื่องดนตรี 40 หรือ 72 ชิ้นไม่เกี่ยวกะ .mp3 คับ

คือว่าตอนต่อโทรสับเข้ากับคอมอ่ะครับ ต่อแบบเข้า memory card มันจะรีสตาร์ทเครื่อง 1 ที แล้วจะขึ้นหน้าจอว่าอย่าดึงสายดาต้าลิงค์ออก พอผมลงเพลงเสร็จแล้วและก็ safety remove จากคอมแล้ว หน้าจอก็ไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนแปลง ถึงตรงนี้อยากจะถามว่าดึงสายออกได้เลยหรือเปล่าครับ เพราะลองกดที่เครื่องโทรสับแล้วก็ไม่มีอะไรให้กดออกจากโหมดเชื่อมต่อกับคอมครับ
พอผมลงเสร็จ เซฟตี้รีมูฟแล้วก็ถอดเลยครับ ไม่ทราบว่าทำอย่างงี้เครื่องจะมีปัญหามั้ยครับ
รบกวนด้วยนะครับ

ที่คุณทำก็ถูกต้องแล้วนี่คับ

จริงๆ แล้วคุณเลือกการเชื่อมต่อแบบ File transfer mode ไม่ใช่ memory card และก่อนถอดสาย USB คุณคลิ๊กที่ตัว Safely Remove Hardware ไม่ใช่ Safety Remove นะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 24 Apr 2008 12:38; ทั้งหมด 1 ครั้ง
juggler32
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ทำ master reset ไปแล้วพวก flash theme ที่มากับเครื่องหายหมดเลยอ่ะครับ

ใครช่วยอัพให้หน่อยได้ไหมครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เฮ่อ......

อาการที่คุณเล่ามานั่นเป็นอาการ "แฮ้งค์" ของโทรศัพท์ไม่เกี่ยวกะคอมพ์ กล่าวคือจอหลักด้านในเป็นสีเทาแต่ไม่มีภาพและไม่ตอบสนองคำสั่งใดๆ เครื่องผมก็เคยเป็น พอกดปุ่มปิดเครื่องหน้าจอก็ยังเป็นสีเทาอยู่ รอสักครู่ (ราวๆ 10 วิ) แล้วกดปุ่มเปิดเครื่องใหม่มันก็ติดแล้วก็ใช้งานได้ปรกติ แต่ถ้าเปิดแล้วไม่ติดให้ถอดแบตฯ ออกมา รอประมาณ 10 วิ แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ก็จะเปิดเครื่องได้ นานๆ เป็นที ต้องรอ FW ตัวใหม่ออกมาแก้คับ

กรณีของคุณ ช่างฯ จะใช้วิธี Flash FW ให้ใหม่เครื่องก็จะสามารถใช้งานได้ตามปรกติ แต่อาการแฮ้งค์ดังกล่าวก็อาจเป็นได้อีกจนกว่าจะมี FW ตัวใหม่ออกมาแก้คับ

ลองทุกอย่างแล้วอะค่ะ ถอดแบตออกใส่ใหม่หลายรอบแล้ว กดเปิดเครื่องแล้วก็รอพักหนึ่งก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง เป็นตั้งแต่เมื่อวานตอนบ่ายๆ ตอนนี้ก็ยังไม่หาย แถมเมื่อเช้าดูที่เครื่องก็เปิดขึ้นมาเองซะอีก ตอนนี้เลยถอดแยกแบตไว้เลย

เดี๋ยวพรุ่งนี้ถึงจะไปให้ช่างดูค่ะ

ยังไงก็ขอบคุณคุณ looker ด้วยนะคะ
amnat007
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ : w380i

อยากขาย สี Purple ยกกล่อง ใช้ไม่ถึงอาทิตย์ สภาพ 99%

เครื่องไมปัญหา ไรเลย รวมทั้งปิดฝาพับไปแล้ว เปิดมาเครื่องก็ไม่เคยดับ

มีใครสนใจป่ะครับ
jickyjung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: w380i

amnat007 ผู้เขียน:
อยากขาย สี Purple ยกกล่อง ใช้ไม่ถึงอาทิตย์ สภาพ 99%

เครื่องไมปัญหา ไรเลย รวมทั้งปิดฝาพับไปแล้ว เปิดมาเครื่องก็ไม่เคยดับ

ทำไมรีบขายง้ะ ใช้ไม่ดีหรอคับ
amnat007
Year's Star

jickyjung ผู้เขียน:

ทำไมรีบขายง้ะ ใช้ไม่ดีหรอคับ

ป่าวครับ ซื้อเพราะ มันสวยดี
แต่พอเอาจริงๆ แล้ว กล้องแค่ 1.3
ฟังเพลง ก็มี ipod
อยากได้ k810i มากกว่า
jickyjung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ฟังเพลงก้มี ipod หมายความว่างายอ่า

งง

ม้ะค่อยรุ้เรื่องทะไหร่อ่า
amnat007
Year's Star

หัวข้อ :

ฟังเพลงก้มี ipod หมายความว่างายอ่า

งง

ม้ะค่อยรุ้เรื่องทะไหร่อ่า

w380i เน้นฟังเพลงเป็นหลักไงครับ walkman
ออกแบบสวย ส่วนกล้องจะไม่เน้นเหมือนตละกูล K cyber shot

เพลงผมจะฟังจาก ipod มากกว่า...ไง จุเยอะกว่าด้วย
ก็เลยอยากเปลี่ยนไปเล่นตัวที่กล้องชัดๆ ตละกูล K
อย่าง K790i ....K810i....ไงครับ
jickyjung
ผู้มาเยือน

ขายทะไหร่หรอคับ เผื่อสน อิอิ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: small talk

ใช้มาได้4วันแล้วครับ โดยรวมก็โอเคดี ติดตรงที่ว่าหูฟังเสียงไม่ค่อยดี โดยส่วนตัวนะครับถ้าเปลี่ยนเปงพวกอินเอียเสียงอาจจะดีขึ้นก็ได้
พอดีลองเอามาเทียบเสียงกับ psp อะครับ

แต่ผมใช้มาพบว่าไอ้small talkเนี่ยมันหลุดง่ายมาก เวลาใส่กับหูฟังแล้วเอาใส่กระเป๋ากางเกงแล้วเนี่ยพบว่ามันเหมือนกับมันยึดไว้ไม่ดีทำให้small talkเยื้อนออกมา ทำให้ต้องมานั่งจับสายมันใหม่ หงุดหงิดนิดๆ ไม่รู้ว่ามีใครเปงแบบผมหรือเปล่าเลยกะว่าวันศุกย์จะเอาไปให้ที่ศูนย์เค้าดูให้ ถ้าไงคงต้องซื้อตัวBlue Toothมาแทนละมั้งเนี่ย

หากคุณหมายถึงปลั๊กหูฟังฯ ขยับได้เวลาต่อกะโทรศัพท์แล้วเอาใส่กระเป๋ากางเกงก็อาจเป็นไปได้ถ้านุ่งกางเกงฟิต ยิ่งตอนนี้กางเกงขาลีบทรงเดปกลับมาฮิตอีกครั้ง
ลองเปลี่ยนมานุ่งทรงลุง laughing6 เวลาเอาเครื่องใส่กระเป๋ากางเกงผมแนะนำให้เอาด้านล่างลง ถ้าเอาหัวเครื่องลงสายหูฟังฯ มันจะย้อนขึ้นอาจทำให้สายฯ พับงอและไส้ในขาดได้
poohton28
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : small talk

ใช้มาได้4วันแล้วครับ โดยรวมก็โอเคดี ติดตรงที่ว่าหูฟังเสียงไม่ค่อยดี โดยส่วนตัวนะครับถ้าเปลี่ยนเปงพวกอินเอียเสียงอาจจะดีขึ้นก็ได้
พอดีลองเอามาเทียบเสียงกับ psp อะครับ

แต่ผมใช้มาพบว่าไอ้small talkเนี่ยมันหลุดง่ายมาก เวลาใส่กับหูฟังแล้วเอาใส่กระเป๋ากางเกงแล้วเนี่ยพบว่ามันเหมือนกับมันยึดไว้ไม่ดีทำให้small talkเยื้อนออกมา ทำให้ต้องมานั่งจับสายมันใหม่ หงุดหงิดนิดๆ ไม่รู้ว่ามีใครเปงแบบผมหรือเปล่าเลยกะว่าวันศุกย์จะเอาไปให้ที่ศูนย์เค้าดูให้ ถ้าไงคงต้องซื้อตัวBlue Toothมาแทนละมั้งเนี่ย
อยากขาย
ผู้มาเยือน

ขายทะไหร่หรอคับ เผื่อสน อิอิ

ขาย 5500 ยกกล่อง เมม 512
0860714904
poohton28
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : small talk..

ผมก็ไม่ได้ใส่กางเกงรัดๆน้า
ออกจะใส่แบบตัวใหญ่ๆด้วย เดี๋ยวพรุ่งนี้คงเอาไปให้ศูนย์เค้าดูให้ละครับ
juggler32
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ซื้อมาแล้วเหมือนกันครับ ชอบมากมาย

เอาไปให้เพื่อนๆดูมีแต่คนชอบอยากได้กันใหญ่เลยครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

Hutup ผู้เขียน:
ขอบคุณ พี่ Looker กับ พี่ Mr.Maxy นะครับ

งั้นเรียนถามลำโพงครับพี่ อย่างลำโพงที่อยู่ในรูปพี่ Looker กี่บาทครับ?

แล้วถ้าจะหาตัวเล็กๆ แบบพกได้ มันจะซักกี่บาทครับ?

ขอบคุณครับ

ถ้าอยากได้ลำโพงคุณภาพเสียงสเตอริโอมาต่อกะโทรศัพท์พี่แนะนำ MDS-60 สามารถชาร์จแบตฯ ให้โทรศัพท์ขณะฟังเพลงได้ด้วย (ในกรณีต่ออแดปเตอร์ที่ให้มา) ถ้าเอาไปใช้กลางทุ่งหรือขึ้นเขาลงห้วยก็ใช้ถ่านได้ (แต่ไม่ชาร์จแบตฯ ให้โทรศัพท์นะ) มีเสาอากาศในตัวฟังวิทยุได้ด้วยล่ะตัวเอง! laughing6

MDS-60 ศูนย์ฯ ขายอยู่ที่ 3,xxx บาท (มีรับประกันฯ) แต่ถ้าซื้อที่ MBK ราคาไม่เกิน 2,000 บาท (ของหิ้ว) ไม่มีรับประกันฯ คับ

ส่วนลำโพงแบบพกพารุ่นอื่นๆ ที่ใช้พลังงานจากแบตฯ โทรศัพท์พี่ไม่แนะนำนะ นอกจากจะแพงแร้วยังไม่สะดวกเวลาใช้งาน แถมกินแบตฯ โทรศัพท์ฟังไม่กี่ชั่วโมงแบตฯ หมดซะแระ!

yy_relax ผู้เขียน:
พี่ลุคเกอร์ ขอธีมหน่อยอับ จาได้ช่วยส่งให้ นะครับ กำลังรวบรวมของพี่ๆอยู่
แล้วช่วยสอนวิธีโพสภาพให้ทีซิครับ แงๆ

ส่งให้แร้วคับ แร้วอย่าลืมสัญญาที่บอกว่าจะช่วยส่งต่อนะ laughing6

วิธีโพสรูป
หากต้องการโพสรูปในกระทู้ต้องเอารูปไปฝากใน Host web ทั่วไปก่อน พี่แนะนำที่นี่ http://www.imageshack.us/ เพราะคุณสามารถ Resize รูปได้ด้วย (ดูภาพข้างล่างคับ)

พอหน้าต่าง Host web โชว์ขึ้นมา ให้คลิ๊ก Browse (A) เข้าไปเลือกรูปที่ต้องการ ในกรณีที่ไฟล์รูปมีขนาดใหญ่กว่า 640x480 px หรือ VGA ให้ทำการ resize โดยใส่เครื่องหมายถูกหน้าข้อความ resize image? (B) คลิ๊ก (C) เลือก 640x480 (for message boards) แร้วคลิ๊ก host it! (D)

จากนั้นรอสักครู่ หากการ upload สำเร็จหน้าต่างจะเปลี่ยนไป คุณจะเห็นภาพของคุณที่วงสีแดงไว้ ให้ก๊อปข้อความในช่อง Direct link to image ข้างล่างสุด (E) มาแปะในกระทู้แร้วใส่ฟอร์ม [img][/img] เข้าไป ยกตัวอย่างเช่น link ที่คุณก๊อปมาคือ xxxxxxxxxx พอใส่ฟอร์ม [img][/img] เข้าไปก็จะกลายเป็น [img]xxxxxxxxxx[/img]

นี่คับภาพตัวอย่างในขนาด 640x480 px หรือ VGA

ลองดูนะ ม่ะยากหรอก...laughing6
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

ผมก็ไม่ได้ใส่กางเกงรัดๆน้า
ออกจะใส่แบบตัวใหญ่ๆด้วย เดี๋ยวพรุ่งนี้คงเอาไปให้ศูนย์เค้าดูให้ละครับ

เวลาเอาใส่กระเป๋ากางเกงให้ใส่แบบนี้ สายหูฟังฯ จะได้ไม่หัก หากกางเกงฟิตเกินไปเวลาเดินหรือนั่งปลั๊กหูฟังฯ จะขยับ ทำให้เสียงเพลงขาดๆ หายๆ หรือดังข้างไม่ดังข้าง บ่อยเข้ามันก็หลวม

ซื้อมาแล้วเหมือนกันครับ ชอบมากมาย

เอาไปให้เพื่อนๆดูมีแต่คนชอบอยากได้กันใหญ่เลยครับ

ผมมองว่ารุ่นนี้เป็นเครื่องเล่น .mp3 ที่ใช้โทรฯ ได้ และมีกล้องไว้ถ่ายเล่นสนุกๆ จะส่งเป็น MMS หรือแนบไฟล์ภาพไปกะอีเมล์ก็สะดวกรวดเร็ว ด้วยขนาดที่บางเบาเล็กกะทัดรัด แต่คุณสมบัติและความสามารถไม่เล็ก + เมม (M2) 512 MB + หูฟังสเตอริโอ HPM-64 สีเดียวกะตัวเครื่องในงบที่ไม่เกิน 7 พันถือว่าคุ้มมั่กๆ คับ

*W380i รองรับ M2 ขนาดความจุสูงสุด 2GB นั่นหมายถึง สามารถจุเพลงได้มากถึง 500 กว่าเพลง เรียกว่าฟังกันจนหูแฉะเลยทีเดียว laughing6
ขอแสดงความยินดีกะสมาชิก W380i คนใหม่ด้วยคับ occasion5
jickyjung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ผมจาซื้อสีม่วงอ่า

แต่คนรอบข้างจาคิดยังไงน้า

><
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

ผมจาซื้อสีม่วงอ่า

แต่คนรอบข้างจาคิดยังไงน้า

><

ชอบสีไหนก็ซื้อไปเรย..อยู่ที่ความพอใจ..ตำรวจม่ะจับ laughing6

juggler32
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

Tossu ผู้เขียน:

ผมก้อเป็นเหมือน 2 คน นี้เลย เป็นมาสามครั้งแล้วว ว่าจะเอาไปเปลี่ยน -_-!!

เจอไปแล้ว 1 ครั้งเมื่อเช้าครับ

มันจะเป็นบ่อยไหมเนี่ย เป็นแบบนี้แล้วที่ร้านเขาจะให้เปลี่ยนไหมเนี่ยถ้าไปแล้วมันไม่ออกอาการให้เห้นน่ะ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

Tossu ผู้เขียน:

เจอไปแล้ว 1 ครั้งเมื่อเช้าครับ

มันจะเป็นบ่อยไหมเนี่ย เป็นแบบนี้แล้วที่ร้านเขาจะให้เปลี่ยนไหมเนี่ยถ้าไปแล้วมันไม่ออกอาการให้เห้นน่ะ

มันเป็น Bug ที่เกิดจาก FW ที่มากะเครื่องอ่ะคับ เป็นเรื่องปรกติของโทรศัพท์มือถือทุกรุ่นทุกยี่ห้อที่ใช้เทคโนโลยีชั้นสูง ซึ่งอาการประหลาดๆ ที่พบเห็นอาจแตกต่างกันไปในแต่ละรุ่น

อาการนี้แก้ได้ด้วยการปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ หรือถอดแบตฯ ออกมาประมาณ 10 วิแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ หรือ Master reset > Reset all วิธีหลังนี้ให้คุณทำการ Back up ข้อมูลในตัวเครื่องกะโปรแกรม PC Suite ก่อนดำเนินการ และในระหว่างดำเนินการหากหน้าจอถาม Phone lock code ก็ให้ใส่ 0000 (ศูนย์ 4 ตัว)

อย่างไรก็ตาม..อาการดังกล่าวก็อาจกลับมาเป็นได้อีกจนกว่าจะมี FW ตัวใหม่ออกมาแก้ ซึ่งคุณไม่ต้องกังวลไป เพราะรุ่นนี้เพิ่งออกวางจำหน่ายยังต้องมี FW ออกมาให้ up อีกหลายเวอร์ชั่น

หากคุณนำเครื่องไปเปลี่ยนก็อาจเจออาการดังกล่าวอีกเพราะเป็น FW เดียวกัน ยังไม่มีใหม่กว่านี้คับ

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ถ้า FW ตัวไหม่ออกแล้ว

ถ้าไปซื้อหลังที่มันออกแล้ว มือถือจาเปนเวอชั่น ที่เค้าอัพให้แล้วรึป่าวคับ หรือว่าก้ต้องไปอัพเองยุ่ดี ผมม่าย อยากซื้อมาแล้วมีปันหาอ่าครับ มันเซงๆ

FW ตัวไหม่ออกเมื่อไหร่หรอคับ.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

มันเป็น Bug ที่เกิดจาก FW ที่มากะเครื่องอ่ะคับ เป็นเรื่องปรกติของโทรศัพท์มือถือทุกรุ่นทุกยี่ห้อที่ใช้เทคโนโลยีชั้นสูง ซึ่งอาการประหลาดๆ ที่พบเห็นอาจแตกต่างกันไปในแต่ละรุ่น

อาการนี้แก้ได้ด้วยการปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ หรือถอดแบตฯ ออกมาประมาณ 10 วิแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ หรือ Master reset > Reset all วิธีหลังนี้ให้คุณทำการ Back up ข้อมูลในตัวเครื่องกะโปรแกรม PC Suite ก่อนดำเนินการ และในระหว่างดำเนินการหากหน้าจอถาม Phone lock code ก็ให้ใส่ 0000 (ศูนย์ 4 ตัว)

อย่างไรก็ตาม..อาการดังกล่าวก็อาจกลับมาเป็นได้อีกจนกว่าจะมี FW ตัวใหม่ออกมาแก้ ซึ่งคุณไม่ต้องกังวลไป เพราะรุ่นนี้เพิ่งออกวางจำหน่ายยังต้องมี FW ออกมาให้ up อีกหลายเวอร์ชั่น

หากคุณนำเครื่องไปเปลี่ยนก็อาจเจออาการดังกล่าวอีกเพราะเป็น FW เดียวกัน ยังไม่มีใหม่กว่านี้คับ
\

รับทราบครับผม

ตอนนี้ที่เห็นๆเลยคือจะเป็นตอนที่กดโทรออกแล้วปิดฝาพับน่ะครับ จะดับไปเลย

แต่ถ้าคนที่เราโทรไปหาโทรกลับมาแล้ว missed call เครื่องจะกลับมาติดอีกครั้งครับ

แต่เฉยๆกับอาการนี้นะครับ ถ้ามันไม่ได้ดับตอนกำลังจะโทรหรือกำลังคุยอยู่ก็โอเคแล้วครับ
juggler32
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ข้างบนผมเองครับ

Very Happy

รอ FW ต่อไป
กาตูน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ตกลงมันถ่ายวีดีโอไม่ได้หรอคะ

จบเลย

แล้วยังมีมือหนึ่งขายอยู่รึป่าวอ่ะคะ

ชอบดีไซน์มากๆเลย อยากได้จิงๆ

ราคาอยู่ที่เท่าไหร่แล้วเอ่ย เหอะๆ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

ถ้า FW ตัวไหม่ออกแล้ว

ถ้าไปซื้อหลังที่มันออกแล้ว มือถือจาเปนเวอชั่น ที่เค้าอัพให้แล้วรึป่าวคับ หรือว่าก้ต้องไปอัพเองยุ่ดี ผมม่าย อยากซื้อมาแล้วมีปันหาอ่าครับ มันเซงๆ

FW ตัวไหม่ออกเมื่อไหร่หรอคับ.

หากเป็นเครื่องล็อตใหม่ก็จะได้ FW เวอร์ชั่นใหม่ ขึ้นอยู่กะว่า FW ขณะนั้นเป็นเวอร์ชั่นอะไร (ยกเว้นเครื่องค้างสต๊อก)
ถ้าคุณซื้อเครื่องศูนย์ฯ ก็มีรับประกันฯ/upgrade FW ฟรี 1 ปี ไป up เมื่อไหร่ก็จะได้ FW เวอร์ชั่นล่าสุดในขณะนั้น

แต่ถ้าคุณจะรอให้มันหมดจดไร้ปัญหาแล้วค่อยซื้อก็คงตกรุ่นแต่ก็ซื้อได้ถูก ยกตัวอย่างเช่น W300i ไงคับ ราคาตอนเปิดตัวเมื่อ 2 ปีที่แล้ว 10,900 บาท ตอนนี้เหลือ 3,xxx บาท ผมยังเห็นวางขายอยู่ตามศูนย์ jaymart

ส่วน FW เวอร์ชั่นใหม่ที่ทางศูนย์ฯ เปิดให้บริการนำเครื่องไป upgrade ผมจะแจ้งให้ทราบเป็นระยะๆ คับ

W300i in White

กาตูน ผู้เขียน:
ตกลงมันถ่ายวีดีโอไม่ได้หรอคะ

จบเลย

แล้วยังมีมือหนึ่งขายอยู่รึป่าวอ่ะคะ

ชอบดีไซน์มากๆเลย อยากได้จิงๆ

ราคาอยู่ที่เท่าไหร่แล้วเอ่ย เหอะๆ

ถ่ายวีดีโอไม่ได้ แต่โหลดไฟล์วีดีโอจำพวก .3gp หรือ .mp4 มาดูได้
รุ่นนี้เป็น Walkman ฝาพับตัวล่าสุดของ SE ซึ่งกำลังวางจำหน่ายอยู่ในขณะนี้ ราคาอยู่ที่ 6,xxx บาท
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

อยากเหนสายสีเทาจัง
jickyjung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

โทรสับของคุน looker มีปัญหาไรมั่งไหมอ่า
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

อยากเหนสายสีเทาจัง

นี่คับ HPM-64 สีเทาที่แถมมากะเครื่อง ผมยังไม่ได้แกะมาใช้เรยอ่ะ

นี่ HPM-70 สีเงินที่ผมใช้อยู่ แบบว่าไปไหนไปกัน! laughing6

โทรสับของคุน looker มีปัญหาไรมั่งไหมอ่า

ปัญหาที่พบก็คือ เสียงเพลงที่ออกทางลำโพงฝาหน้าเบาลงหลังใช้สาย แก้ไขด้วยการเปิดเล่นวีดีโอแป๊บนึงแล้วกลับมาเล่นเพลงใหม่ก็หาย แล้วก็หน้าจอเป็นสีเทาไม่ตอบสนองคำสั่งต้องปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ นานๆ เป็นที ผมเลย Master reset > Reset all ก็ได้ผล จนบัดนี้ยังไม่เห็นเป็นอีกเลย..

เท่าที่ใช้มาเกือบเดือน โดยรวมๆ แล้วผมว่า ok นะ หลายคนรวมทั้งผมพอเห็นปุ๊บก็หลงใหลในรูปลักษณ์ที่ไม่เหมือนฝาพับค่ายอื่น + ความสะดวกสบายในการฟังเพลง หากใครที่ชื่นชอบการฟังเพลงไม่ต้องไปซื้อรุ่นเป็นหมื่น รุ่นนี้แหละคุ้มมั่กๆ แถมพกพาสะดวกด้วย

ราตรีสวัสดิ์ พรุ่งนี้เจอกันใหม่คับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 26 Apr 2008 00:41; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

การ Master reset ทำยังไงมั่งอ่าคับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

การ Master reset ทำยังไงมั่งอ่าคับ

ไว้ซื้อมาก่อนแล้วค่อยบอก บอกตอนนี้เด๋วก็ลืม..

ราตรีสวัสดิ์ ตาลืมไม่ขี้นแล้วคับ
jickyjung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

แหนะๆ

รุ้ซะด้วย ว่าผมยังม่ายซื้อ

จิงๆ ผมไปดูมาแล้วอ่า เค้าบอกว่าของหมด

แหะๆ

ราตรีสวัสดิ์ครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Good Morning Everybody!

Good Morning Everybody, Let's have some coffee with a favorite music.

PS. It sounds good! laughing6
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Good Morning Everybody!

Good Morning Everybody, Let's have some coffee with a favorite music.

คุณ looker เสียบกับหูฟังหรือสายชาร์จรุ่นไหนอยู่อ่ะครับ ทำไมตัวเสียบมันเล็กจัง
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: Good Morning Everybody!

^
^
^

คุณ looker เสียบกับหูฟังหรือสายชาร์จรุ่นไหนอยู่อ่ะครับ ทำไมตัวเสียบมันเล็กจัง

ง่า..สายชาร์จฯ BT น่ะคับ มีเขี้ยวล็อคข้างเดียวแต่ใช้ชาร์จฯ โทรศัพท์ได้ด้วย

CST-61 สายชาร์จฯ BT ใช้ชาร์จฯ โทรศัพท์ SE ที่ขั้วต่อเป็นแบบ Fast port ได้หมดคับ

P990i ขณะชาร์จฯ ด้วย CST-61

นอกจากนี้..สายชาร์จฯ มาตรฐาน CST-60 ที่มากะโทรศัพท์ก็สามารถชาร์จฯ BT ได้ด้วย เจ๋งไหมล่ะ? บอกแร้ว..อุอุ laughing6

CST-60 สายชาร์จฯ มาตรฐานที่มากะโทรศัพท์ Sony Ericsson

ด้วยความคิดอันชาญฉลาดของทีมวิศวกร SE แม้ CST-60 มีเขี้ยวล็อค 2 เขี้ยวก็ชาร์จฯ BT ที่มีช่องเสียบแค่ช่องเดียวได้ด้วย เออ..เอาดิ! laughing6

HBH-DS970 ขณะชาร์จฯ ด้วย CST-60

HBH-DS970 และสายชาร์จฯ CST-61 ที่มาด้วยกันใน Package

*SE ออกแบบอุปกรณ์ฯ ได้กวนโอ๊ย เอ๊ย! ให้สามารถประยุกต์ใช้ด้วยกันได้ นั่นหมายถึง..หากคุณใช้โทรศัพท์และ BT ของ SE และจำเป็นต้องเดินทางก็เอาสายชาร์จฯ ไปเส้นเดียว จะเป็น CST-61 หรือ CST-60 ก็ได้เพราะใช้ด้วยกันได้หมด!
surfing
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

หวัดดีครับ เพิ่งถอย w380i มาเหมือนกันครับ นั่งอ่านกระทู้เกือบอาทิตย์ อัพเดต firmware แล้วครับ ง่ายกว่าที่คิด Very Happy

ปล รบกวนขอ dic ด้วยนะครับ s_burim@hotmail.com
ขอบคุณครับ Laughing
jickyjung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

<object width="425" height="355"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/FYlKOnVIvzE&hl=en"></param><param name="wmode" value="transparent"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/FYlKOnVIvzE&hl=en" type="application/x-shockwave-flash" wmode="transparent" width="425" height="355"></embed></object>

เสียงมานเปนแบบนี้รึป่าวคับ ท่านlooker
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

^
^
^

เสียงมานเปนแบบนี้รึป่าวคับ ท่านlooker

วีดีโอนี่ผมเคยดูและฟังใน YouTube ก่อน W380i ออกวางตลาดแล้วคับ ผมว่าเสียงมันห่วยชะมัดไม่เหมือนของจริงเลยอ่ะ sad1

เสียงเพลงที่ออกทางลำโพงฝาหน้าจะออกโทนแหลมใสกิ๊ง ไม่ต้องกลัวอู้อี้หรือฟังไม่รู้เรื่อง ไม่ดังหูแตกเหมือนบางยี่ห้อ แต่ก็ไม่ค่อยจนกลายเป็นข้อด้อย หากคุณเปิดฟังในห้องนอนหรือห้องที่เงียบสงบก็ได้ยินชัดเจน แต่ถ้าต่อหูฟังฯ ล่ะคุณเอ๋ย..ไม่ต้อง in-ears อย่าง HPM-70 หรอก HPM-64 ที่แถมมามันแจ่มอย่าบอกใคร เสียงเบสเสียงกลองไม่รู้ประโคมกันเข้ามาแต่ใด? laughing6

ถ้าใครมาบอกว่าเสียงยังไม่ถึงขั้น ผมก็ยกให้ท่านเป็นหูเทพฯ ผมขอเป็นแค่หูชาวบ้านธรรมดาๆ ก็แล้วกัน!

หากคุณเป็นคนที่ชื่นชอบการฟังเพลง ผมอยากให้พิจารณารูปลักษณ์, วัสดุ/งานประกอบ, คุณสมบัติและความสามารถ, อุปกรณ์ฯ ที่ให้มา รวมทั้งทดสอบคุณภาพเสียงแล้วเทียบกะราคาค่าตัว 6,xxx บาท ก่อนตัดสินใจ

ส่วนเสียงเรียกเข้าที่หลายคนกังวลหรือสงสัยว่ามันดังหรือป่าว? ผมขอการันตีว่ามันดังใช้ได้เรย (เมื่อตั้งระดับ 8 หรือดังสุด) ไม่ได้เอาไปเทียบกะยี่ห้ออื่นนะ เอาหูชาวบ้านอย่างผมได้ยินแล้วก็รู้สึกว่าอย่างนั้น แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กะคุณภาพของไฟล์เพลงที่ตั้งเป็น ringtone ด้วย
อ้อ..สำหรับระบบสั่นยิ่งไม่ต้องห่วง..เห็นตัวเล็กๆ อย่างนี้แต่สั่นแรงดีจริงๆ!

ขนาดปิดเสียงเอาวางบนฟูก เวลาคนโทรเข้ามันสั่นดังครืดดด..ครืดดดดด จนคุณต้องสะดุ้งตื่น เรื่องจริง ม่ะได้เว่อร์น๊ะ!!! laughing6
นามิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ซื้อมาแว้ว

ซื้อมาแล้วค่า

ถูกใจมากมายเลย แระก็ขอบคุนพี่ลุกเกอมากนะค่ะ

ที่ช่วยไขข้อสงสัย ซื้อเพราะพี่เลยนะนี่ อิอิ

***พี่ค่ะหนูรบกวน พี่ส่งดิกชันนารี่ให้หนูได้มั๊ยค่ะ หนูใช้ฝาพับตัวนี้ แระแฟนหนูใช้ เค810ค่ะ
อยากได้ติดเครื่องไว้ น่าจะได้ใช้ประโยชน์มากทีเดียว(ในการเรียน)ค่ะ

t-taro@hotmail.com ขีดนะคะไม่ใช่อันเดอสกอค่ะ

อ่อแล่วอยากจะทราบค่ะว่ารุ่นนี้มีแบตตแยกขายมั๊ยค่ะ ของแท้หรือคอมมี่ก็ได้ค่า เพราะหนูใช้งานหนักมากกกก

ขอบคุนอีกทีค่ะ

******อยากเห็นหน้าพี่เต็มๆจังเรยคงจะหลอน่าดู
แพรวโอ๋ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ฝากตัวเป็นสมาชิกse ด้วยนะคะ

ไฟปุ่มกดแถวแรกไม่สว่างเท่า 2 แถวหลังเหมือนกันค่ะ

แต่หนูยังไม่ค่อยเล่นอะไรมาก เพราะเครื่องเก่าเป็นจอขาวดำ เลยยังไม่ได้พบปัญหาอะไรมากมายค่ะ

แล้วก็เล่นเน็ตผ่านมือถือก็ยังไม่เคย เลยได้แต่เอาไฟล์ลงผ่านสาย usb อ่ะค่ะ

เลยมีคำถามดังนี้ค่ะ

- เวลาต่อสายusb มันจะเป็นการชาร์จแบตอัตโนมัติเลยใช่มั้ยคะ อย่างงี้จะส่งผลเสียต่อแบตมั้ยคะ (เพราะต่อตอนที่แบตยังไม่หมดอะค่ะ)

- มีคำสั่งยกเลิกการชาร์จแบตแตโนมัติมั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ
ชอบหน้าตารุ่นนี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

รุ่นนี้อนาคตจะมี update ให้ถ่าย vdo... มีความหวังว่าจะเป็นไปได้ไหมคะ
อยากให้มันถ่าย vdo ได้ด้วยอะ
ชอบหน้าตารุ่นนี้มากๆอะ แต่มีความจำเป็นต้องใช้ vdo
มันมีความเป็นไปได้ไหมอะคะ
aonart
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

สีดำจะเข้าไทย ไหมครับ แล้วอีกนานไหมครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :

ชอบหน้าตารุ่นนี ผู้เขียน:
รุ่นนี้อนาคตจะมี update ให้ถ่าย vdo... มีความหวังว่าจะเป็นไปได้ไหมคะ
อยากให้มันถ่าย vdo ได้ด้วยอะ
ชอบหน้าตารุ่นนี้มากๆอะ แต่มีความจำเป็นต้องใช้ vdo
มันมีความเป็นไปได้ไหมอะคะ

ในความคิดของผม..เป็นไปได้ที่ SE เตรียมออก W390i เป็นจอ 2 นิ้ว 320x240 px แล้วถ่ายวีดีโอได้ด้วย
จะเรียกว่า "กั๊ก" เพื่อต่อยอดก็คงไม่ผิด!

ไม่ต้องไปดูอื่นไกล ดู W880i ดิคับ วิทยุหาย แล้วเอามาใส่ W890i แถมจอใหญ่ขึ้น

aonart ผู้เขียน:
สีดำจะเข้าไทย ไหมครับ แล้วอีกนานไหมครับ

ถ้าสีดำเข้ามาเมื่อไหร่ คุณได้เห็น Review แน่ คาดว่าน่าจะราวๆ 2 เดือน
รุ่นนี้จะเป็นรุ่นแรกที่ผมนำมา Review ทั้ง 3 สี

แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: