Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia N82 - โนเกีย Nseries
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, ... 10, 11, 12  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1178 / เข้าชม: 2032466
ตั้งกระทู้ใหม่ กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
67%
 67%  [ 1061 ]
ดี - GOOD - 4
22%
 22%  [ 361 ]
ธรรมดา - Normal - 3
4%
 4%  [ 74 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
2%
 2%  [ 38 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
2%
 2%  [ 44 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 1578

Author

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2007 02:27  
ตอบโดยอ้างถึง  

82 ถ่ายรูปชัดละมั่งครับ ต้อง5ล้าน
Jakc0111
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ไปซื้อมาแล้วครับ ที่เชียงใหม่ คาดว่าเป็นเครื่องแรกของเชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2007 11:58  

ลองเล่นหลายอย่างแล้วครับ บอกได้เลยว่าเยี่ยมมาก ข้อดีนะครับ
1. กล้องชัดมาก ๆ เหมือนกล้องดิจิตอลดี ๆ นี่เอง มีแฟลช xenon ช่วยได้เยอะครับ ไฟแรง ชัด ดีทั้งกล้องถ่ายรูปและ vdo เลย
2. เสียงโทรชัดมากครับ ทั้งเสียงพูดของเราและเสียงคนที่โทรหาเรา
3. GPS ลง nokia maps พร้อมแผนที่ประเทศไทย (ดูแล้วมีทั้งเชียงใหม่และกรุงเทพ-จังหวัดอื่นยังไม่ได้ลอง แต่ถือว่าละเอียดและแม่นยำใช้ได้) มาให้เลย แต่ไม่มีระบบนำทางนะครับ (แต่ผมว่าไม่จำเป็นอะ แค่บอกเส้นทางก็พอแล้ว ไม่ต้องนำก็ได้ - ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
4. GPS เชื่อมสัญญาณเร็วมากครับ ประมาณซัก 5-10 วิ. ก็ติดแล้ว แล้วก็แม่นยำพอสมควร (ลองขับรถไปดูตำแหน่งไป)
5. PC suite Version ใหม่ ครับ แปลกตาดี ใช้ง่าย update ได้ตลอดเวลา แล้วก็ทำให้ file เราเป็นระบบมากขึ้นด้วย
6. เสียงเพลงและเสียงเรียกเข้าดังดีครับ ลำโพงใหญ่ 2 ตัว เสียงดังใช้ได้เลย เสียบหูฟังเสียงยิ่งดีเข้าไปใหญ่
7. ปุ่มเล็กไม่ได้กดยากอย่างที่คิดครับ เพราะมันสูงพอสมควร
8.แบตอึดมากครับ ผมเล่นทั้งวันเลยลองมันทุกอย่าง โหลดเพียบ ตอนเย็นยังเหลือตั้ง 2 ขีด
9.จอชัดมากครับ โดยเฉพาะดูรูปและ vdo
10.ทำงานเร็วดีครับ ตอบสนองสนุกมือ ไม่ต้องรอนาน (ประมวลผลเยี่ยมมาก)
ข้อเสีย (เท่าที่พบตอนนี้นะครับ)
1. ไม่มีโปรแกรมจัดการ files ใน pc suite ครับ แต่ lifeblog กับ music manager ก็จัดการแทนได้ หรือใช้ส่ง file แบบ flash drive จัดการ files แทนก็ได้
2. ให้เกมส์มาน้อยไปหน่อยครับ ให้มาเกมส์เดียว รวมกับ demo ของ n-gage 2 ตัว ก็พอถูไถครับ
3. headset ที่ให้มาควบคุม audio ไม่ได้อะครับ ต้องยกเครื่องขึ้นมาเวลาฟังเพลง ไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่

เท่าที่หาเจอมีแค่นี้นะครับ มีอะไรใหม่ ๆ อีกจะส่งมาอีก

มีคำถามผู้รู้ 2 ข้อครับ
1. headset HS-45 ad 54 ของรุ่น n81 ใช้กับ N82 ได้ปะครับ มันจะทำให้ฟังเพลงง่ายขึ้นอีกเยอะเลย
2. ถ้าผมต้องการให้รูปบางรูปหรือ clip vdo บางอัน ไม่แสดงแบบ thumbnail ในเมนู "ภาพและวีดีโอ"ผมต้อง set ยังไงอะครับ
s_srcpt
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เสียง
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2007 12:30  

เรื่องเสียงอะคับ ถ้าเทียบกันระหว่างn95 8g กับ n82 นี่ตัวไหนดีกว่าหรอคับ

ทั้งลำโพงและหูฟัง
NAS1445
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2007 20:29  

N82 ด้อยกว่า N95 8GB แค่หน้าจอเท่านั้นเองครับ นอกนั้นแทบจะเหมื่อนกันเลย แถมการถ่ายรูปใน N82 เร็วกว่ามากๆด้วย ถ่ายรูปเสร็จ เซฟแล้วก็ถ่ายต่อเลย เรื่องเสียงจากหูฟังก็ดีกว่า N95 8GB ด้วยซ้ำ

ลองหาภาพถ่ายจากเวปต่างประเทศดูครับ ในบรรดากล้อง 5 ล้านพิกเซลทั้งหมด N82 เหนือกว่าเพื่อนละครับ
-`๏'- โ อ๊ ต -`๏'-
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Dec 2007 14:51  

อ้างถึง:
หน้าจอปรับหมุนอัตโนมัติ (Automatic screen rotation)

ชอบตรงนี้แหล่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : -*-
วันที่โพสท์ : 03 Dec 2007 18:06  

ซื้อมาแร้วค่ะ เมื่อวานนี้เอง

แต่ว่าเสียงอ่ะ มันไม่ดังเบามากเรยค่ะ

แร้วก็เกมส์ Asphalt2 มันเล่นไม่ได้อ่ะ

งงมากเรย อยากรู้ว่าเป็นเครื่องเดียวรึเปล่า
747
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: n73บุรี
หัวข้อ : 747
วันที่โพสท์ : 03 Dec 2007 19:22  

อยากทราบว่า 82 นี่มีซูมเลนซ์ป่ะครับ
โสภณ ประสาทเขตรการ
Year's Star

จังหวัด: สระบุรี
หัวข้อ : ....
วันที่โพสท์ : 03 Dec 2007 19:24  

อยากถามคนที่ซื้อมาแล้วว่า เสียงดีไหมคับ แบบว่าเสียงทุ้มๆนุ่มๆเหมือน3250หรือn81รึป่าว
แล้วดังมากไหมคับ กำลังเก็บตังซื้ออยู่พอดี เหอะๆ Laughing Laughing ถ้าเสียงดีกว่าn73นี่แจ่มเลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ....
วันที่โพสท์ : 03 Dec 2007 20:18  

pongza333 ผู้เขียน:
อยากถามคนที่ซื้อมาแล้วว่า เสียงดีไหมคับ แบบว่าเสียงทุ้มๆนุ่มๆเหมือน3250หรือn81รึป่าว
แล้วดังมากไหมคับ กำลังเก็บตังซื้ออยู่พอดี เหอะๆ Laughing Laughing ถ้าเสียงดีกว่าn73นี่แจ่มเลย

เสียงไม่ค่อยดีเท่าไหร่อ่ะ ไม่ดังเรย ต้องปัยฟังใกล้ๆ

แต่เสียงเวลาคุยอ่ะดีค่ะ ชัดดี แต่ไม่ชอบตอนฟังเพลงแค่นั้นแหละ

ที่เหลือคิดว่าดีเกือบหมดนะ
yOlz
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ : Re: -*-
วันที่โพสท์ : 03 Dec 2007 21:40  

Anonymous ผู้เขียน:
ซื้อมาแร้วค่ะ เมื่อวานนี้เอง

แต่ว่าเสียงอ่ะ มันไม่ดังเบามากเรยค่ะ

แร้วก็เกมส์ Asphalt2 มันเล่นไม่ได้อ่ะ

งงมากเรย อยากรู้ว่าเป็นเครื่องเดียวรึเปล่า

ซื้อมาจากที่ไหนครับ
Larvaz
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Dec 2007 22:06  

ลองเบิร์นลำโพงสักสามสี่วันดูครับ น่าจะโอเค
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2007 16:26  

เสียงเบามากเลยหรอคับ น่าเสียดายจัง ถ้าลำโพงนี่เสียงดังและทุ้มนี้ผมว่าสุดยอดเลย
แล้วเสียงตรงหูฟังละคับใช้ได้ไหม แล้วมีปัญหาอย่างอื่นอีกไหมคับ ขอโทดนะคับทีถามเยอะ คือผมอยากได้อะคับแต่กลัวซื้อมาแล้วไม่คุ้มกับราคาอะคับ
Noo'PiE
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2007 18:50  

ซื้อมาจากไหน ราคาเท่าไหร่ ก้อไม่ทราบค่ะ

เพราะว่าไม่ได้ซื้อเอง คือมีคนซื้อให้อ่ะ

แต่ก้อนะ ของฟรี ไม่อยากบ่นกะเจ้าของ

แต่มันไม่ดังจิงๆนี่นา T^T แร้วเบิร์นลำโพง

มันคืออะรัยอ่ะ ทำไม่เป็น ???
PZ16
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2007 19:18  

Noo'PiE ผู้เขียน:
ซื้อมาจากไหน ราคาเท่าไหร่ ก้อไม่ทราบค่ะ

เพราะว่าไม่ได้ซื้อเอง คือมีคนซื้อให้อ่ะ

แต่ก้อนะ ของฟรี ไม่อยากบ่นกะเจ้าของ

แต่มันไม่ดังจิงๆนี่นา T^T แร้วเบิร์นลำโพง

มันคืออะรัยอ่ะ ทำไม่เป็น ???

คือการเปิดเพลงค้างไว้มั้งคะ
N82
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ไปซื้อมาแร้ว
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2007 19:43  

ซื้อมาแล้ว สุดยอดมาก แต่ใหญ่ไปหน่อย แต่ทุกอย่างเจ๋งจริงๆ
รู้สึกคุ้มมากที่สุกเท่าที่เคยซื้อมือถือมาแล้ว
หน้าจอชัด กล้องเร็ว เสียงดัง ทุกอย่าง perfect ค่ะ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2007 22:46  

อยากถามผู้ที่รู้จริงๆหน่อยคับว่าเสียงมันดังรึป่าว บางคนก็ว่าเบา บางคนก็ว่าดัง มันยังไงกันแน่เอ่ย?
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2007 23:01  

การเบิร์นลำโพงคือการเปิดเพลงที่มีความถี่ของเสียงต่างกัน (พวกเสียงไล่ยุง หรือสัญญาณ manatic อะไรทำนองนั้นครับ) ถ้าหาไม่ได้เปิดเพลงธรรมดาก็ได้ครับ

จากนั้นเปิดในระดับเสียงที่เราฟังปกติ อาจจะดังกว่าปกติเล็กน้อย เปิดทิ้งไว้ 6-8 ชม หรือจนกว่าเห็นผล

การเบิร์นหูฟังก็ทำในลักษณะเดียวกันครับ
yOlz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2007 11:25  

ซื้อมาแล้วเหมือนกัน

สุดยอดมากๆ
LukChin555
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2007 17:20  

อยากให้มี Review ไวๆ จาง อยากดูๆ ก่อนตัดสินใจซื้อ

ปล.มานจาออก N82 Black หรือ N82 Music Edition มั้ย -*-
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2007 19:27  

เอารีวิวไปเลยป่ะ เรื่องมากกันจิงๆ -"-

http://www.mxphone.com/show.php?id=2651

ส่วนn82 ไม่มีรุ่น me หรือ 8Gb เพราะในเว็บหลักของโนเกียระบุไว้ที่ท้ายข้อความ วรรคสุดท้าย
ultab
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2007 22:16  

กล้องดิจิตอล 5 ล้านพิกเซล พร้อมแฟลชซีนอน (Carl Zeiss optics)<-- เหมือน โซนี่อิริสัน เลย นะ
:b
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Dec 2007 05:31  

ยิ่งดูยิ่งอยากได้อ่ะ N82 เนี่ย...ปุ่มเล็กๆเนี่ย อยากทราบว่าใช้กันแล้วกดกันถนัดหรือปล่าวครับ ถ้าเบื่อ N95 8GB กะว่าจะไปใช้ N82 บ้างอ่ะ
Mr.K (C)
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ได้ดิ
วันที่โพสท์ : 06 Dec 2007 07:59  

:b ผู้เขียน:
ยิ่งดูยิ่งอยากได้อ่ะ N82 เนี่ย...ปุ่มเล็กๆเนี่ย อยากทราบว่าใช้กันแล้วกดกันถนัดหรือปล่าวครับ ถ้าเบื่อ N95 8GB กะว่าจะไปใช้ N82 บ้างอ่ะ

กดถนัดแน่นอน ไม่งั้นเค้าคงไม่ทำมา และอีกอย่างปุ่มมันจะนูนขึ้นมาค่อนข้างสูงน่ะ
manlaclub
Year's Star

หัวข้อ : มือใหม่
วันที่โพสท์ : 06 Dec 2007 19:04  

ตัวเครื่องกรอบอ่าครับ ทำจากอะไรหรอครับ
ทำไมมันเงาจังเลย
bios486
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Dec 2007 21:16  

Jakc0111 ผู้เขียน:

3. headset ที่ให้มาควบคุม audio ไม่ได้อะครับ ต้องยกเครื่องขึ้นมาเวลาฟังเพลง ไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่

จะมีปุ่มเล็กๆด้านข้างของ headset สำหรับปรับเสียงได้นะครับ
PK-N82
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2007 15:48  

เซ็ทให้เชื่อมต่อ WLAN ไม่ได้ จะทำยังไงได้บ้างครับ
เป็นเพราะ set Wireless Modem ให้ซ่อน SID หรือเปล่า เลยหาไม่เจอ, แต่ระบุ SID ใน N80 แล้ว แต่ก็ยังหาไม่เจอ
แต่ถ้า WLAN ที่ไม่ได้ซ่อน SID จะหาเจอ
PZ16
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2007 20:30  

อยากได้บ้างอะ

N73 ตกน้ำ

T T
Noo'PiE
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2007 22:25  

T^T สรุปว่าเสียงมันดังหรือไม่ดังเนี้ย

แต่ที่แน่ๆ เครื่องเราทำมัยมันไม่ดังล่ะ

สู้พวก 6500 หรือ 6300 ยังไม่ได้เรย

แต่เวลาใส่หูฟังก้อพอดูได้ขึ้นมาหน่อย

แต่ถ้าใช้ลำโพงนี้อยากจะกรี๊ดเป็นภาษาอื่นเรย

เบิร์นลำโพงก้อแร้ว เปิดทิ้งไว้ก้อแร้ว

ทำเกือบทุกอย่างแร้วนะ แต่ผลที่ออกมาก้อคือ

มันไม่ดัง แถมบางเพลงก้อแตกด้วย

ไม่เข้าจัยเรยอ่ะ เราเป็นเครื่องเดียวรึเปล่าเนี้ย >_<
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2007 22:58  

ผู้ที่รู้หรือชำนาญช่วยบอกทีคับว่าตกลงเสียงมันดังหรือป่าวบางคนก็ว่าดังบางคนก็บอกเสียงไม่ดี แล้วจะขายเมื่อไรคับ
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2007 23:43  

เอ่อ ลองเช็คบิทเรทเพลงดูก่อนนะครับ ว่ามันเท่าไร

ถ้ายังไม่ดีขึ้นเข้า 0 ดีกว่าครับ
manlaclub
Year's Star

หัวข้อ : มือใหม่
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2007 13:41  

ลองดูมาทุกรุ่นและ n82 ปีหน้าเจอกันแน่ๆ อิอิ โดนใจม๊ากๆ ใช้งานก็ไม่ได้คิดมากอ่า ชอบเป็นพอ อิอิ
PZ16
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2007 17:25  

ผู้ที่รู้หรือชำนาญช่วยบอกทีคับว่าตกลงเสียงมันดังหรือป่าวบางคนก็ว่าดังบางคนก็บอกเสียงไม่ดี แล้วจะขายเมื่อไรคับ

ขายแล้วค่ะ วันนี้ไปดูมา j mart 22900
อีกร้านนึง ส้มๆอะ ไม่รู้อร้านไร 21900 (มั้ง)

ว่าแต่กล้องหน้าถ่ายรูปได้ปะ
แล้วจะมี me หรือ i ออกมาหักหลังมั้ยเนี่ย
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2007 17:36  

PZ16 ผู้เขียน:

ขายแล้วค่ะ วันนี้ไปดูมา j mart 22900
อีกร้านนึง ส้มๆอะ ไม่รู้อร้านไร 21900 (มั้ง)

ว่าแต่กล้องหน้าถ่ายรูปได้ปะ
แล้วจะมี me หรือ i ออกมาหักหลังมั้ยเนี่ย

ตอนนี้ 20700 เท่านั้นครับ

กล้องหน้าถ่ายได้ครับ วิดีโอประมาณ 35 วิ
Noo'PiE
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2007 18:23  

ไม่มี me หรือ i ออกมาแน่นอนค่ะ

เพราะเว็บโนเกียเค้าก้อบอกว่าไว้แร้ว

อีกอย่างนะ เพราะว่ามันคงไม่สามารถ

เปลี่ยนสีได้แร้วมั้ง มันเป็นวัสดุคนละแบบกันนิ
PZ16
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2007 19:59  

แจ๊กเสียบหูฟังธรรมดาปะคะ

แล้ว คห. ข้างบนแน่ใจหรอคะ

มันอาจจะออกมาเพิ่มก็ได้นะ
StarFires
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2007 01:12  

อยากได้จิงๆ ตอนนี้ n73 ผมเริ่มเพี้ยนแล้ว - - 555
ZeR151
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2007 19:42  

N82 นี่ระบบ Navigator เหมือนกับ N958gb ป่ะครับ

พอดีอ่านcommentจากหน้าก่อนเค้าบอกว่า ไม่มีระบบเสียงบอกอ่ะครับ

จริงไม่จริงยังไง รบกวนผู้ใช้งานจริงหน่อยครับ

แล้ว GPS ของ N82 เวลาใช้ต้องเสียค่าบริการอะไรมั๊ยครับ
afterz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2007 23:55  

ซื้อมาแล้วครับ ฟังก์ชั่นการใช้งานครบ
- ขนาดตัวเครื่อง,ขนาดหน้าจอ,น้ำหนักขนาดกำลังดี วัสดุของเครื่องถือว่าดี การประกอบแน่นไม่กรอบแกรบ
- ปุ่ม ดีไซด์ไม่ค่อยสวย ปุ่มตัวเลขเล็ก ไม่เหมาะกับการเล่นเกมส์ที่ต้องใช้ปุ่มเยอะๆ และพิมพ์ข้อความเยอะๆเพื่อส่ง SMS จะรู้สึกว่าเมื่อยนิ้ว, การใช้งานปุ่ม แรกๆสับสนนิดหน่อย
- คุณภาพเสียงปานกลาง, หูฟังใช้กับ
- กล้องดีมาก เพราะมี Autofocus มีแสงสีแดงเพื่อจับ Focus และ มี Xenon Flash รูปที่ถ่ายออกมาชัดมาก, ยังหาวิธีปิดเสียง shutter ไม่ได้, การตั้งค่า เช่นปิดแฟลช ต้องตั้งใหม่ทุกครั้งที่เปิดใช้งานกล้อง (default คือ auto) ไม่จำค่าให้, ชอบฝาปิดเลนส์กล้อง
- กล้องด้านหน้าถ่ายรูปได้ และใช้เป็นกระจกส่องหน้าได้
- GPS หาเส้นทางได้ นำทางได้ มีเสียงพูดแต่เป็นภาษาอังกฤษ แผนที่เป็นภาษาอังกฤษ ค้นหาสถานที่ได้
- ต่อ internet ด้วย Wireless Lan ได้ เร็วดี
- Game และ App. ยังไม่รู้ว่าใช้ร่วมกับ nokia รุ่นไหนได้บ้าง ตอนนี้เลยต้องพึ่งที่เป็น Java ไปก่อน
- ความทนของแบตเตอร์รี่ปานกลาง
N Series
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Dec 2007 02:32  

ซื้อมาแล้วเหมือนกันครับ
-กล้องชัดมาก ชัดที่สุดแล้วมั้งในบรรดามือถือตอนนี้ ส่วนวิดีโอไม่ต้องพูดถึงเหมือนรุ่นพี่ N93, N95
-เสียงผ่านหูฟังแถมธรรมดามั่กๆ แต่พอเปลี่ยนหูฟังใหม่ N82 โชว์พาวเต็มที่ เรื่องเสียงนี่ไม่เป็นรองใครเลย (แตยังคิดว่า N81, N91 ยังเหนือกว่านิดๆ) เสียงจากลำโพงยังธรรมดา สู้ 3250, N81 ไม่ได้เลย
-การทำงานขอเครื่องเร็วที่สุดในบรรดา symbian ที่ใช้มา
-GPS ยังไม่ลองจริงๆจังๆ แต่เท่าที่เล่นดูก็โอเค จับสัญญาณเร็วใช้ได้
-wifi ค่อนข้างดี ไม่หลุด
-screen rotation ยังไม่แม่นเลย สู้ iPhone ไม่ได้ ความแม่นยำนี่ให้ประมาณ 50-60% ละกัน
-ตัวเครื่องประกอบดี แน่นหนา ปุ่มดูเหมือนจะกดยาก แต่ใช้ไปสััักพักกลับคล่องกว่าสมัยที่ใช้ 6630

สรุป N82 คือมือถือที่พอใจที่สุดตั้งแต่ซื้อมา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย N Series เมื่อวันที่ 06 Jan 2008 22:06; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Dec 2007 08:50  

งืมๆๆ กล้องมันสุดยอดจิงๆ = =

ซื้อ n81 ไปแล้วอะ แต่เล่นเกมมันดี ได้อย่างเสียอย่าง
PZ16
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Dec 2007 12:52  

ตกลงแจ๊กหูฟังเปนไงคะ

ธรรมดา?
JokE_zaZaz
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Dec 2007 13:21  

ธรรมดา?

ธรรมดาคับ อ่านไม่เจอจริงๆหรอ เห้อ
N Series
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Dec 2007 13:45  

ธรรมดา?

แจ็คหูฟังเป็นแบบ 3.5 mm ครับ สามารถนำหูฟังทั่วไปมาเสียบใช้ได้เลย เหมือน N91, N95, N81 แนวๆนั้นครับ แนะนำให้เปลี่ยนหูฟังนะครับเพราะหูฟังที่แถมมาุคุณภาพไม่ดีเท่าที่ควร

มีไรถามได้นะครับ
N Series
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Dec 2007 13:57  

เสียงลำโพงเครื่องผมก็ดังปกตินะครับ แต่เสียงไม่ทุ้มไม่นุ่มเหมือนพวก 7710, 3250 หรือ N81 ไรพวกนี้อ่ะครับ ลำโพง N82 จะออกไปแนวๆ N73 อ่ะครับ ส่วนเสียงจากหูฟังดีเลย คิดว่าใช้แทนเครื่องเ่ล่น mp3 ได้เลย แต่ dynamic range อาจจะยังไม่กว้างเท่า N81 หรือ N91 แต่โดยรวมแล้วเสียงจากหูฟังถือว่าใช้ได้เลยครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องขึ้นอยู่กับหูฟังที่คุณใช้ด้วยนะครับ ถ้าใช้หูฟังที่แถมมากับเครื่องนี่ไม่ไหวจริงๆอ่ะ ผมใช้ KOSS PortaPro ที่แรงขับสูงเหลือเกินแต่ N82 ก็ขับออกมาได้ครบถ้วนไม่มีปัญหาไร ผมฟังที่ 60% นี่ก็ไม่รู้จะดังไปถึงไหนแล้วอ่ะ
camry_jj
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Dec 2007 15:53  

-MeeTz- ผู้เขียน:
golf7099 ผู้เขียน:
ผมต้องซื้อแน่นอน เตรียมแล้ว แต่จะไปซื้อต่างปท.ก็คงยังไงอยู่ อิอิๆ

อยากรู้ความเร็ว cpu กับ ram ของมือถือตัวนี้อ่ะ

CPU ตัวเดียวๆกับ N95 ครับ 330MHz

RAM 128MB เท่ากับตัว N95 8GB E90

......

ผมว่ามันก็ไม่ได้ก็อป SE มาตรงไหนเลยนะ ยกเว้นรูปทรงอาจจะไปคล้ายๆกับ SE

แฟลชซีนอน มันก็เอามาจากกล้องดิจิตอลอยู่แล้ว ทุกยี่ห้อก็เอาไปใช้ทั้ง Samsung LG

อีกหน่อย ถ้า SE เอา Optical Zoom มาใช้ (ที่ขายนอกประเทศ) จะไม่เป็นการเลียนแบบ N93 หรือครับ .. จริงๆ มันก็คือเอาเทคโนโลยีของกล้องถ่ายรูปจริงๆ มาใช้มากกว่า

ผมดูของจริงมาแล้วเมื่อวานนี้ ผมว่ารวมๆเอา N73+N81+Navigator ก็ดีนะ ผมว่าการพัฒนาผลิตภัณฑ์เป็นเรื่องปรกติของการแข่งขันทางการค้าทำไมต้องบอกว่าใครเลียนแบบใครด้วย เพราะว่าผู้บริโภคอย่างเราๆได้ประโยชย์อยู่แล้ว เหมือนสินค้าอื่นๆนะแหละ คงไม่มีใครดีที่สุดใครแย่ที่สุดหรอก ใครจะใช้ยี่ห้ออะไร รุ่นไหนก็เป็นเรื่องความชอบเฉพาะบุคคล ใครชอบบางๆก็คงอยากใช้Moto ใครชอบเสียงเพลงก็อาจชอบSony หรือใครIntrendก็อาจจะเลือกNokiaนะ I-Phoneที่ว่าแน่ๆก็ยังมีคนชี้จุดไม่ดีได้นี่ครับ พวกเราคนใช้ได้ประโยชน์จากการแข่งขันของผู้ผลิตอยู่แล้วนะว่ามั๊ย
ZeR151
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Dec 2007 00:32  

วันนี้ไปซื้อ N82 มาแล้วอ่ะครับ แต่ทำไมเปิดเกมส์เล่นไม่ได้อ่า
กดที่ชื่อเกมส์แล้วนิ่งๆ หรือต้องลงอีก เกมส์ Ngage พวกdemo FIFA อ่ะครับ
N Series
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Dec 2007 14:43  

ZeR151 ผู้เขียน:
วันนี้ไปซื้อ N82 มาแล้วอ่ะครับ แต่ทำไมเปิดเกมส์เล่นไม่ได้อ่า
กดที่ชื่อเกมส์แล้วนิ่งๆ หรือต้องลงอีก เกมส์ Ngage พวกdemo FIFA อ่ะครับ

คงผิดปกติแล้วมั้งครับ เพราะของผมก็กดเข้าไปเล่นได้ไม่มีปัญหาอะไร
เหมียวหง่าว
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Dec 2007 15:16  

รีวิวเต็มๆจากต่างประเทศมาแล้ว
http://www.gsmarena.com/nokia_n82-review-195p6.php

เรื่องกล้องได้รับการชมว่าดีกว่าบางยี่ห้อ แถมแฟลชซีนอนยังแจ่มกว่าอีก หุหุ ต้องสอยให้ได้ๆๆ
PZ16
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Dec 2007 17:51  

JokE_zaZaz ผู้เขียน:

ธรรมดา?

ธรรมดาคับ อ่านไม่เจอจริงๆหรอ เห้อ

ก็หาไม่เจอถึงถามไงล่ะ แต่ไปเจอที่เว็บอื่นละ ขอบคุนมาก
PZ16
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Dec 2007 17:52  

N Series ผู้เขียน:

ธรรมดา?

แจ็คหูฟังเป็นแบบ 3.5 mm ครับ สามารถนำหูฟังทั่วไปมาเสียบใช้ได้เลย เหมือน N91, N95, N81 แนวๆนั้นครับ แนะนำให้เปลี่ยนหูฟังนะครับเพราะหูฟังที่แถมมาุคุณภาพไม่ดีเท่าที่ควร

มีไรถามได้นะครับ

ขอบคุนค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รบกวนหน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 11 Dec 2007 19:18  

redoxon ผู้เขียน:
ซื้อมาแล้วครับ ฟังก์ชั่นการใช้งานครบ
- ขนาดตัวเครื่อง,ขนาดหน้าจอ,น้ำหนักขนาดกำลังดี วัสดุของเครื่องถือว่าดี การประกอบแน่นไม่กรอบแกรบ
- ปุ่ม ดีไซด์ไม่ค่อยสวย ปุ่มตัวเลขเล็ก ไม่เหมาะกับการเล่นเกมส์ที่ต้องใช้ปุ่มเยอะๆ และพิมพ์ข้อความเยอะๆเพื่อส่ง SMS จะรู้สึกว่าเมื่อยนิ้ว, การใช้งานปุ่ม แรกๆสับสนนิดหน่อย
- คุณภาพเสียงปานกลาง, หูฟังใช้กับ
- กล้องดีมาก เพราะมี Autofocus มีแสงสีแดงเพื่อจับ Focus และ มี Xenon Flash รูปที่ถ่ายออกมาชัดมาก, ยังหาวิธีปิดเสียง shutter ไม่ได้, การตั้งค่า เช่นปิดแฟลช ต้องตั้งใหม่ทุกครั้งที่เปิดใช้งานกล้อง (default คือ auto) ไม่จำค่าให้, ชอบฝาปิดเลนส์กล้อง
- กล้องด้านหน้าถ่ายรูปได้ และใช้เป็นกระจกส่องหน้าได้
- GPS หาเส้นทางได้ นำทางได้ มีเสียงพูดแต่เป็นภาษาอังกฤษ แผนที่เป็นภาษาอังกฤษ ค้นหาสถานที่ได้
- ต่อ internet ด้วย Wireless Lan ได้ เร็วดี
- Game และ App. ยังไม่รู้ว่าใช้ร่วมกับ nokia รุ่นไหนได้บ้าง ตอนนี้เลยต้องพึ่งที่เป็น Java ไปก่อน
- ความทนของแบตเตอร์รี่ปานกลาง

ความเร็วชัตเตอร์มีค่าเท่าไหร่ครับผม
yOlz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Dec 2007 19:19  

คงผิดปกติแล้วมั้งครับ เพราะของผมก็กดเข้าไปเล่นได้ไม่มีปัญหาอะไร

ผมคิดว่า ของมันคงจะ format มาอ่ะครับ คืออาจจะผ่านการใช้งานมา

เพราะผมก็เพิ่งformat ไปเมื่อวาน เพราะโดนไวรัส จากไหนไม่รู้ มันเข้ามา ไปเดินห้าง มากระโดดมาทาง BT เรยครับพี่น้อง ผมก็เลย format เพราะเพิ่งใช้ 1 อาทิตย์ ไม่มีข้อมูลอะไรมาก

แต่พอformat มาเปิด เล่นเกมไมได้ซะงั้น แถมเพลง In my heart ก็หายอีก
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Dec 2007 19:43  

แล้ว n82 สามารถดู TVได้ปะคับ ถ้าได้จะเสียตังปะคับ

แล้วเสียงลำโพงนี่เป็นแบบ n73 เลยหรอ ทำไม nokiaไม่ทำลำโพงมาดีๆเหมือน n81
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Dec 2007 20:49  

yOlz ผู้เขียน:

ผมคิดว่า ของมันคงจะ format มาอ่ะครับ คืออาจจะผ่านการใช้งานมา

เพราะผมก็เพิ่งformat ไปเมื่อวาน เพราะโดนไวรัส จากไหนไม่รู้ มันเข้ามา ไปเดินห้าง มากระโดดมาทาง BT เรยครับพี่น้อง ผมก็เลย format เพราะเพิ่งใช้ 1 อาทิตย์ ไม่มีข้อมูลอะไรมาก

แต่พอformat มาเปิด เล่นเกมไมได้ซะงั้น แถมเพลง In my heart ก็หายอีก

ไม่ใช่ครับ มันดาวน์โหลดได้

ลอตของคุณเป็นลอตที่ไม่ได้อัพเดทตัวเกมครับ เข้าไปที่เมนูดาวน์โหลด จากนั้นต่อกับ wifi ที่บ้านแล้วโหลดเกม

หากไม่มี wifi สามารถโหลดจากคอม แล้วลงในมือถืออีกทีได้ครับ

ถ้ายุ่งยากไปอัพเฟิร์มแวร์ฟรีที่ 0 ก็ได้ครับ ไม่เสียค่าใช้จ่าย
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Dec 2007 20:52  

แล้ว n82 สามารถดู TVได้ปะคับ ถ้าได้จะเสียตังปะคับ

แล้วเสียงลำโพงนี่เป็นแบบ n73 เลยหรอ ทำไม nokiaไม่ทำลำโพงมาดีๆเหมือน n81

ดูไม่ได้ครับ แต่ดูวิดีโอสตรีมมิ่งได้

การเสียเงินอยู่กับการใช้ wifi หรือ gprs mคุณต่อครับ ลองถามระบบที่คุณใช้บริการดู

ลำโพงสู้ n81 ไม่ได้แน่นอนครับ เพราะกลุ่มผู้ใช้คนละกลุ่มกัน แต่สามารถไปเลือกหูฟังดีๆ เช่น ของโซนี่ boss เพื่อดึงพลังเสียงที่ดีสุดออกมาได้ครับ (แต่ก็สู้ n81 ไม่ได้อยู่ดี ถ้าหูไม่เทพพอนะ)
ZeR151
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2007 09:05  

Larvaz ผู้เขียน:

ไม่ใช่ครับ มันดาวน์โหลดได้

ลอตของคุณเป็นลอตที่ไม่ได้อัพเดทตัวเกมครับ เข้าไปที่เมนูดาวน์โหลด จากนั้นต่อกับ wifi ที่บ้านแล้วโหลดเกม

หากไม่มี wifi สามารถโหลดจากคอม แล้วลงในมือถืออีกทีได้ครับ

ถ้ายุ่งยากไปอัพเฟิร์มแวร์ฟรีที่ 0 ก็ได้ครับ ไม่เสียค่าใช้จ่าย

ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวผมจะลองไปศูนย์ดู

ผมได้ดูreview จาก mxphone เครื่อง mdae in finland อ่ะครับ

แต่ของผม made by nokia ปกติเปล่าครับ
B J S
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เสียง
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2007 09:34  

อยากทราบว่าระหว่าง N95 และ N82 เครื่องไหนเสียงดีกว่ากัน
manlaclub
Year's Star

หัวข้อ : -*-
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2007 12:33  

เปลี่ยนใจแล้ว เอาn95 8GB ดีก่า ไม่ค่อยได้ถ่ายรูป แล้วแต่ความชอบเนอะ n82ก็ดี ชอบจอ95มากกว่า แล้วดีไซด์ก็ดีกว่า 82เรียบไปอ่า ยังไงก็รักโนเกียนะเนี่ย ใช้มาหลายรุ่นก็ไม่ค่อยมีปัญหานะ ไงก็ผลิตผลงานที่ดีๆให้ชมอีกนะ ของใหม่ก็ต้องดีกว่าของเก่าอ่าแหละ ก็เหมือนคำที่ว่า คลื่นลูกใหม่ก็ดีกว่าคลื่นลูกเก่า อิอิ ปัจจัยที่สำคัญคือ เงินตัวเดียว ^^" Love NoKia
bje
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2007 16:29  

อยากทราบว่าเสียงของเคื่องไหนดีก่ากัน ระหว่าง N95 และ N82
เรียบผู้รู้ช่วยตอบด้วย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Wa
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2007 17:39  

มีใครพอจะทราบไหมครับว่า ความเร็วชัตเตอร์เท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ
Number.2
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Wa
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2007 22:33  

Anonymous ผู้เขียน:
มีใครพอจะทราบไหมครับว่า ความเร็วชัตเตอร์เท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ

นั่นดิ อยากทราบความเร็วชัตเตอร์เหมือนกัน

เพราะม่ายชอบแบบที่ดีเลย์เยอะอ่ะ
TK-Tok
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : กล้องหน่วง กี่วิ เหรอครับ
วันที่โพสท์ : 13 Dec 2007 00:22  

กล้องหน่วง กี่วิ เหรอครับ
เอาประมาณๆๆ ก็ได้ครับ แล้วมี hang หรือป่าว

กลัวเรื่องความช้า ความหน่วง นี่แหละครับ
มา share หน่อย
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Dec 2007 13:31  

กล้องไวมากครับ น่าจะบอกว่า เพอเฟคสุดแล้ว n82 ตอนนี้

ส่วนซิมเบี้ยน 9.2 ที่ใช้อยู่ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ไม่หน่วงมาก (อาจจะหน่วงตอนใส่การ์ดใหม่ๆ) กับภาพตอนเข้าเมนูมันจะ แว๊บเป็นเส้นๆ แต่ปกติครับ
mart29663
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Dec 2007 18:35  

คืน เอาเป็นว่าตอนนี้ n82ดีที่สุดในตระกูล n หรอ ครับ เพราะ จะ จะ ตัดใจสินใจ ซื้อ เเล้ว ครับ ใครซื้อมาเเล้ว ช่วยเอา รูป อุปกรณ์ ในกล่อง ดูหน่อย นะ ครับ อยากเห็น ครับ คุณ ครับผม Very Happy
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Dec 2007 21:09  

คำถามนี้ ถามมาสิบกว่ารอบแล้ว -"-

ถ้าเทียบกับ

n95 8Gb - n82
1. n95 มี มีกล้อง 5m แฟลชธรรมดา
2. n82 มีกล้อง 5m แฟลชซีน่อน
3. n95 มีระบบ VoIP
4. n82 ไม่มีระบบ VoIP
5. อย่างอื่นเหมือนกันหมด ยกเว้น ลำโพง
6. อ้อ อีกอย่าง n95 8 Gb มันแพงกว่า

n82 - n81
1. n81 มีกล้อง 2m แฟลชธรรมดา
2. n81 ไม่มี GPS แต่มี VoIP
3. n81 ดีไซน์สำหรับเล่นเกม
4. n81 เสียงดีกว่า n82 และแถมหูฟังแบบมีรีโมท
5. n82 เครื่องใหญ่ ถึงใหญ่มาก ความสวย n81 กินขาด (ผู้หญิงถือคงแปลกดี)
6. n82 แพงกว่า n81 เยอะเหมือนกัน

ถามตัวเองก่อนดีกว่าครับ ว่าจะใช้งานแบบไหน

ถ้าซื้อไป กล้องแทบไม่ได้ถ่ายเลย ไม่ต้องเอา n82 หรอกครับ n81 ก็พอ

ถ้าอยากได้ฟังก์ชั่นครบๆ ก็เล่น n95 ไป ต่างกันแค่แฟลช
yOlz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Dec 2007 22:08  

คำถามนี้ ถามมาสิบกว่ารอบแล้ว -"-

ถ้าเทียบกับ

1. n95 มี มีกล้อง 5m แฟลชธรรมดา
5. อย่างอื่นเหมือนกันหมด ยกเว้น ลำโพง
6. อ้อ อีกอย่าง n95 8 Gb มันแพงกว่า

n82 - n81
4. n81 เสียงดีกว่า n82 และแถมหูฟังแบบมีรีโมท
5. n82 เครื่องใหญ่ ถึงใหญ่มาก ความสวย n81 กินขาด (ผู้หญิงถือคงแปลกดี)
6. n82 แพงกว่า n81 เยอะเหมือนกัน

ถามตัวเองก่อนดีกว่าครับ ว่าจะใช้งานแบบไหน

ถ้าซื้อไป กล้องแทบไม่ได้ถ่ายเลย ไม่ต้องเอา n82 หรอกครับ n81 ก็พอ

ถ้าอยากได้ฟังก์ชั่นครบๆ ก็เล่น n95 ไป ต่างกันแค่แฟลช

n82 มี voip น่ะครับ
N Series
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Dec 2007 11:41  

เอาตัวอย่างรูปที่ถ่ายจาก N82 มาให้ดูอีกครับ

ลองเปิด Flash ดู

ถ้าชอบถ่ายภาพ N82 ไม่ทำให้คุณผิดหวังแน่ๆ
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Dec 2007 13:34  

ถ้าเทียบกับ

n82 - n81

n82 มี voip น่ะครับ

ง่ะ ในสเปคไม่เห็นมีระบุนิ

เนี่ย http://www.nseries.com/nseries/v3/media/sections/products/tech_specs/en-R1/tech_specs_n82_en_R1.html
N Series
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Dec 2007 14:02  

์N82 มี VoIP คับ
Tools > Connectivity > Internet Telephone
แต่ต้องสร้าง acc. ขึ้นมาก่อนในที่ๆมี wifi นะคับ
TIK TOKK
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ทำทดสอบ N82 กับ N95 เรื่องการถ่ายในที่มืด
วันที่โพสท์ : 14 Dec 2007 16:18  

http://www.youtube.com/watch?v=dd57Ki9N21M&feature=related

ไปเจอ VDO ที่ทำทดสอบ N82 กับ N95 เรื่องการถ่ายในที่มืดมาครับ
yOlz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Dec 2007 17:43  

์N82 มี VoIP คับ
Tools > Connectivity > Internet Telephone
แต่ต้องสร้าง acc. ขึ้นมาก่อนในที่ๆมี wifi นะคับ

ถูกต้องน่ะครับ
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Dec 2007 18:11  

อย่างงี้ n82 ก็เทพเลยสิครับ เหนือกว่า n95 เห็นๆนอกจากเรื่องจอ

n82 มี gps n81 ไม่มี
n82 มีtv out n81 ไม่มี
n82 มีกล้อง 5m พร้อมแฟลชซีน่อน n81 สู้ไม่ได้

ไม่น่ารีบซื้อ n81 เลย เพิ่มอีก 4 พันกว่าบาทคุ้มกว่าตั้งเยอะ T^T

อย่างนี้คนซื้อ n81 8Gb เสียดายแย่
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Dec 2007 19:28  

เสียงจากลำโพงของ n95 กับ n82 อันไหนเสียงดีกว่าหรือดังกว่ากันคับ แล้วเสียงของหูฟังด้วยคับ แล้วมันจะมีสีอื่นหรือรุ่นอื่นออกมาอีกไหมคับ

แล้วn95 8gbกับ n82อันไหนความเร็วในการถ่ายและเซฟรูปเร็วกว่ากัน แล้วต่างกันมากไหมคับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย โสภณ ประสาทเขตรการ เมื่อวันที่ 15 Dec 2007 12:16; ทั้งหมด 1 ครั้ง
N Series
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Dec 2007 11:54  

N82 ผมมองว่ามันเป็น Flagship ของโนเกียที่มาแทน N95 นะครับ (ตอนนี้ Flagship ของโนเกียมี N95 8GB, E90 Communicator) จากข่าวลื่อต่างๆนานากว่าโนเกียจะออกตัวที่จะมาแทน N95 ก็ราวๆเดือนกรกฎาคม-สิงหาคมปีหน้า อีกตัวนึงก็คือตัวที่จะมาแทน N91 (อย่าสับสนว่า N81 เป็นตัวแทนของ N91 นะครับ) เห็นว่าจะออกต้นปีหน้า เพราะงั้นช่วงเวลานี้โนเกียเลยปล่อย N82 ออกมาก่อนคริสต์มาสและปีใหม่เพื่อโกยยอดขายครับ

เรื่องเสีัยงจากลำโพงของ N82 สู้ N95 ไม่ได้ครับ แต่เรื่องเสียงจากหูฟังอาจจะเหนือกว่า N95 นิดหน่อย แต่ N82ก็ยังสู้ N81, N91 ไม่ได้อยู่ดี ส่วนเรื่องสีของ N82 ได้ข่าวว่าต้นปีหน้าจะออกสีขาวมาอีกครับ ยังไม่คอนเฟิร์มนะครับ
aransound
Year's Star

หัวข้อ : Nokia N82 มีดีแบบนี้นี่เอง
วันที่โพสท์ : 15 Dec 2007 22:19  

Nokia N82 มีดีแบบนี้นี่เอง http://www.technology-video.com/index.asp?id=450&cat=5&pg=1 << คลิกๆๆ
Benzza
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
หัวข้อ : Re: 747
วันที่โพสท์ : 15 Dec 2007 23:10  

747 ผู้เขียน:
อยากทราบว่า 82 นี่มีซูมเลนซ์ป่ะครับ

ไม่มีครับ ยังคงเป็น Digital Zoom
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Dec 2007 00:23  

หลังปีใหม่ อาจได้เจอกันนะ N82 Very Happy

ขอตัดสินใจกับ W960i หรือ P750 อีกนิด กำลังช่างใจอยู่
PZ16
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Dec 2007 08:39  

ปุ่มกดๆยากมั้ยคะ

เห็นตัวจิงละ ไม่ค่อยสวยเลย

แต่ออฟชั่นสะดุดตามากๆๆ
KhjgutL
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : N82 มี message reader (SMS reader) ไหมครับ
วันที่โพสท์ : 16 Dec 2007 13:43  

N82 มี message reader (SMS reader) ไหมครับ
pipatwina
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Dec 2007 14:56  

ปุ่มกดๆยากมั้ยคะ

เห็นตัวจิงละ ไม่ค่อยสวยเลย

แต่ออฟชั่นสะดุดตามากๆๆ

ช่ายเลยครับ ไม่ค่อยสวยเท่าไหร่เลยด้านหน้าน่ะ ปุ่มโทรแบบขีดเล็กๆ อีก
โอเคครับที่ว่าฟังก์ชั่นหลากหลายจนน่าใช้
แต่สุดท้ายผมก็ต้องขอสอย E51 มาก่อนละกันครับ
ด้วยความที่มันมีลูกเล่นที่ตรงกับที่ผมต้องการกับราคาที่สมเหตุสมผล
คิดว่าที่โนเกียรีบปล่อยรุ่นนี้ออกมาคงเพราะเตรียมจะออกรุ่นใหม่ๆ ที่สเป็กประมาณนี้(หรืออาจมากกว่า) แต่ดีไซน์สวยกว่าออกมาขายแหงมๆ เลยครับ การตลาดเค้าละ
jkp
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถามผู้รู้หน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 16 Dec 2007 17:29  

ผมอยากทราว่า ความเร็วชัตเตอร์มันเร็วมั๊ยครับ ผมใช้ N73me พอกดโฟกัสภาพเสร็จ กดถ่ายรูป มันจะไม่ได้รูปตอนที่เรากดครับ มันจะช้าไปประมาน 1 วิ ไม่เหมือนกล้องดิจิตอลจริงๆที่กดชัตเตอร์แล้วได้ภาพตอนที่เรากดเลย N82 ความเร็วชัตเตอร์เหมือนกล้องดิจิตอลมั๊ยครับ
เเล้วตอนนี้ราคาเท่าไหร่ครับ
คนที่ไม่ควรเอ่ยนาม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Dec 2007 17:36  

ผมขอแย้งอะไรซักอย่างนะครับผมเห็นว่าเพื่อนๆมัวแต่พูดถึงออฟชั่นภายในตัวของมัน แล้วเพื่อนๆเคยดูรูปร่างของมันไหมครับว่ามันมีรูปร่างที่ใหญ่ขนาดไหน แล้วมันจะเก็บรักษาอย่างไรหากมันมีขนาดใหญ่มากผมเห็นว่ารุ่นนี้ก็ดูดีนะแต่หากขนาดมันไม่ใหญ่จนเกินไป
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Dec 2007 19:35  

เหอๆ วันนี้ไปเล่น n82 มาแล้ว ที่ซีคอนให้เล่นมือถือจริงๆตั้งหลายรุ่นแน่ะ

คาดหวังไว้สูงไปหน่อย

จับมาแล้วครับ มันไม่ใหญ่มากมายหรอก แต่ผู้หญิงคงไม่ค่อยเหมาะเท่าไร เพราะมันไม่สวยเอาซะเลย

ด้านหน้าเป็นโครเมียมครับ เงาวับเลย มีแววจะลอกนะเนี่ย

ฟังก์ชั่นจอเอียงแล้วเอียงตามผมว่ามันช้า ถึงช้ามากอะ บางทีเอียงแล้วไม่ยอมเอียงตาม ต้องถือไว้สักพักมันจะเอียง งงเหมือนกัน

กล้องชัดมากครับ แต่ไม่ได้ดูรายละเอียดมาก เพราะมันต้องดูในคอมถึงจะชัวร์กว่า เรื่องแฟลชซีน่อน สว่างจ้ามาก มองตรงๆตาจะบอดมั้ยเนี่ย

ออโต้โฟกัส งง ผมถือแล้วไม่โฟกัสให้ ไม่รุ้ทำไม ถือนานมาก ไม่ยอมโฟกัส ไม่แน่ใจว่า โฟกัสหมายถึงตอนถ่ายรึเปล่า พอถ่ายแล้วสิ่งที่ใกล้มันจะสว่างเพราะติดแฟลช ส่วนด้านหลังมันมืดไปเลย (แคมโค้ดเดอร์ผม ถือแล้วมันจะโฟกัสให้อัตโนมัติ เห็นชัดว่าใครเป้นใคร)

ปุ่มตรงกลางมันยวบๆยังไงไม่รุ้ กดไม่ถนัดเลย ปุ่มมันเรียบไปกับด้านหน้า แล้วปุ่มซ้ายขวา กดลำบากมากมาย ต้องใช้เล็บจิก ไม่ถนัดสำหรับผมน่ะ ปุ่มมัลติมีเดียแบบลัดด้านขวามันกดยากอะ ไม่เหมือน n81

ปุ่มกดเล็กครับ แต่ไม่เท่าไร พอใช้ได้

หา gps ไม่เจอ ใช้ไงไม่รุ้ - -"

ราคา 20700 เทียบกะ n81 ที่ผมใช้ ผมเอา n81 นะ มันสวยกว่าแล้ววัสดุมันไม่ลอก เล่นเกมมันด้วย

ปล คาดหวัง n82 เยอะไปหน่อย ผิดหวังเล็กๆ
~rOse~*Zaa*
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Dec 2007 23:03  

ดีไซน์แปลกเกินไปป่าว Rolling Eyes
N Series
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ถามผู้รู้หน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 17 Dec 2007 00:31  

jkp ผู้เขียน:
ผมอยากทราว่า ความเร็วชัตเตอร์มันเร็วมั๊ยครับ ผมใช้ N73me พอกดโฟกัสภาพเสร็จ กดถ่ายรูป มันจะไม่ได้รูปตอนที่เรากดครับ มันจะช้าไปประมาน 1 วิ ไม่เหมือนกล้องดิจิตอลจริงๆที่กดชัตเตอร์แล้วได้ภาพตอนที่เรากดเลย N82ความเร็วชัตเตอร์เหมือนกล้องดิจิตอลมั๊ยครับ

ไม่เหมือนกล้องดิจิตอลจริงๆแน่ครับ และผมก็เชื่อว่าไม่มีมือถือเครื่องไหนที่จะเร็วเท่ากล้องดิจิตอลจริงๆด้วย ถ้าจะซื้อกะไว้ใช้แทนกล้องดิจิตอลจริงๆเลย ไม่ไหวหรอกครับ เอาไปถ่ายกีฬาหรือไรงี้ก็โฟกัสไม่ทันแล้ว แต่ถ้าถามว่าเทียบกับ N73ME แล้ว N82 เร็วกว่าพอสมควรครับต้องลองดู ส่วนราคาก็อย่างที่บอกประมาณ 20,000 บาทนิดๆ

คนที่ไม่ควรเอ่ยนาม ผู้เขียน:
ผมขอแย้งอะไรซักอย่างนะครับผมเห็นว่าเพื่อนๆมัวแต่พูดถึงออฟชั่นภายในตัวของมัน แล้วเพื่อนๆเคยดูรูปร่างของมันไหมครับว่ามันมีรูปร่างที่ใหญ่ขนาดไหน แล้วมันจะเก็บรักษาอย่างไรหากมันมีขนาดใหญ่มากผมเห็นว่ารุ่นนี้ก็ดูดีนะแต่หากขนาดมันไม่ใหญ่จนเกินไป

N82 นี่เหรอครับใหญ่ ผมว่าไม่ใหญ่เลยนะ ผมก็ใส่ซองหนังแล้วก็จับใส่กระเ๋ป๋ากางเกงได้ไม่มีปัญหา ถ้า N82 ใหญ่แล้ว E90, E61 ไรงี้ละครับ??? ด้วยที่ว่ามือถือมันจอใหญ่แล้วเป็น candybar เลยทำให้ตัวเครื่องต้องออกมาเป็นงี้แหละครับ ถ้าคุณคิดว่า N82 ใหญ่แล้วอยากได้ตัวเครื่องสั้นกว่านี้หน่อยก็ต้องมองเป็น N95, N81 แทนนะครับ เพราะเป็นสไลด์เก็บ keypad เข้าไปทำให้ตัวเครื่องสั้นลง แต่ความทนทานจะสู้ candybar ได้ไหมนั่นก็ต้องดูกันต่อไป

เหอๆ วันนี้ไปเล่น n82 มาแล้ว ที่ซีคอนให้เล่นมือถือจริงๆตั้งหลายรุ่นแน่ะ

จับมาแล้วครับ มันไม่ใหญ่มากมายหรอก แต่ผู้หญิงคงไม่ค่อยเหมาะเท่าไร เพราะมันไม่สวยเอาซะเลย

ด้านหน้าเป็นโครเมียมครับ เงาวับเลย มีแววจะลอกนะเนี่ย

ฟังก์ชั่นจอเอียงแล้วเอียงตามผมว่ามันช้า ถึงช้ามากอะ บางทีเอียงแล้วไม่ยอมเอียงตาม ต้องถือไว้สักพักมันจะเอียง งงเหมือนกัน

กล้องชัดมากครับ แต่ไม่ได้ดูรายละเอียดมาก เพราะมันต้องดูในคอมถึงจะชัวร์กว่า เรื่องแฟลชซีน่อน สว่างจ้ามาก มองตรงๆตาจะบอดมั้ยเนี่ย

ออโต้โฟกัส งง ผมถือแล้วไม่โฟกัสให้ ไม่รุ้ทำไม ถือนานมาก ไม่ยอมโฟกัส ไม่แน่ใจว่า โฟกัสหมายถึงตอนถ่ายรึเปล่า พอถ่ายแล้วสิ่งที่ใกล้มันจะสว่างเพราะติดแฟลช ส่วนด้านหลังมันมืดไปเลย (แคมโค้ดเดอร์ผม ถือแล้วมันจะโฟกัสให้อัตโนมัติ เห็นชัดว่าใครเป้นใคร)

ปุ่มตรงกลางมันยวบๆยังไงไม่รุ้ กดไม่ถนัดเลย ปุ่มมันเรียบไปกับด้านหน้า แล้วปุ่มซ้ายขวา กดลำบากมากมาย ต้องใช้เล็บจิก ไม่ถนัดสำหรับผมน่ะ ปุ่มมัลติมีเดียแบบลัดด้านขวามันกดยากอะ ไม่เหมือน n81

ปุ่มกดเล็กครับ แต่ไม่เท่าไร พอใช้ได้

หา gps ไม่เจอ ใช้ไงไม่รุ้ - -"

ราคา 20700 เทียบกะ n81 ที่ผมใช้ ผมเอา n81 นะ มันสวยกว่าแล้ววัสดุมันไม่ลอก เล่นเกมมันด้วย

ปล คาดหวัง n82 เยอะไปหน่อย ผิดหวังเล็กๆ

เรื่อง screen rotation ผมเห็นด้วยครับ ไม่แม่นเลย บางทีหมุนไปเป็นชาติละเพิ่งจะหมุนตาม สู้ manual อย่าง N93 หรือ N95 ไม่ได้ครับ ส่วนเรื่องโฟกัสที่คุณพูดถึงหมายถึงโฟกัสอะไรครับ ตอนถ่ายภาพหรือถ่ายวิดีโอ ถ้าถ่ายถาพก็ต้องกดลงไปครึ่งนึงก่อนให้มันกล้องมันโฟกัสเป็นกรอบเขียวๆที่กึ่งกลางก่อนแล้วจึงกดลงไปอีกครึ่งนึงเพื่่่อทำการถ่าย หลักการนี้เหมือนกล้องดิจิตอลทั่วไปครับ ส่วนถ้าโฟกัสในการถ่ายวิดีโอ N82 ไม่มีครับ และก็ไม่มีมือถือรุ่นไหนของโนเกียที่เป็น continuous auto-focus ด้วยนะครับ (ขนาด N93 ที่ว่าแน่ๆในการถ่ายวิดีโอยังไม่มีเลย) ผมว่ามือถือที่มันถ่ายได้ 640x480 พิกเซลที่ความเร็ว 30 เฟรมต่อวินาทีนี่ก็ดีถมถืดไปแล้วนะครับ ส่วนปุ่ม d-pad ผมเห็นด้วยครับว่าทำมาดูหลวมๆไงไม่รู้ น่าจะทำแน่นมาเหมือน N81 (ไม่ต้อง Navi-Wheel ก็ได้ ขอแค่แน่นๆแบบ N81 ก็พอ) แต่เท่าที่ใช้ดูก็ไม่มีปัญหานะครับอันนี้ก็ต้องดูกันต่อไปในระยะยาว ส่วนปุ่มกดที่ดูตอนแรกว่าเล็กมาก แต่พอชินแล้วก็กด sms ไรได้ปกติ ไม่ได้ลำบากหรือช้าลงกว่าแต่ก่อนอย่างใด

กับราคา 20,300 บาทผมพอใจกับ N82 มากๆ
-มันทำให้ผมไม่ต้องพก mp3 player (N82+UE Super fi 5 Pro มันเป็นอะไรที่สวรรค์มากๆสำหรับผม)
-มันทำให้ผมไม่ต้องพกกล้องดิจิตอลจริงๆในยามที่ผมไม่ได้ซีเรียสกับการถ่ายภาพ
-มันทำให้ผมถ่ายวิดีโอในภาวะจำเป็นได้ โดยที่คุณภาพมันสามารถอัดลง VCD ไว้เปิดดูได้
-มันทำให้ผมสนุกกับ tv-out ที่ถ่ายวิดีโอเสร็จแล้วมานั่งดู มานั่งหัวเราะกันในหมู่เพื่อนๆหรือครอบครัวได้
-มันทำให้ผมเปิดอินเตอร์เน็ต เล่น msn ฆ่าเวลาเบื่อๆได้เป็นอย่างดี
-GPS ของมันถึงจะไม่ได้เฟอร์เฟคอย่าง device ที่ทำมาเพื่อการนี้โดยตรง แต่มันก็ช่วยให้ผมวางแผนการเดินทางเล็กๆน้อยได้พอสมควร

ผมพอใจกับ N82 มากที่สุดตั้งแต่ผมซื้อมือถือมาเลยครับ มันตอบโจทย์ของผมได้ครบเครื่องมากที่สุดแล้ว อย่าลืมนะครับว่า มือถือที่ดีที่สุดสำหรับเรา คือมือถือที่ตอบโจทย์เราได้มากที่สุึด ไม่ใช่มือถือที่ว่าคนนู้นว่าดี คนนี้ว่าใช่ ตัวเราเองเป็นคนใช้ครับไม่มีใครรู้ดีเท่าตัวเราเองอยู่แล้วครับ
tofuchinoiz
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Khon Kaen
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Dec 2007 01:11  

ผมว่ารุ่นนี้มันดีมากๆเลยนะ
มีฟังค์ชั้นทุกอย่างครบเลย
ถ่ายรูปก็ไม่หน่วง

แต่..ผมไม่ค่อยปลื้มรูปทรงเท่าไหร่อ่า
ไม่รู้สิ ผมรู้สึกอย่างงั้น
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ : Re: ถามผู้รู้หน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 17 Dec 2007 08:42  

jkp ผู้เขียน:
ผมอยากทราว่า ความเร็วชัตเตอร์มันเร็วมั๊ยครับ ผมใช้ N73me พอกดโฟกัสภาพเสร็จ กดถ่ายรูป มันจะไม่ได้รูปตอนที่เรากดครับ มันจะช้าไปประมาน 1 วิ ไม่เหมือนกล้องดิจิตอลจริงๆที่กดชัตเตอร์แล้วได้ภาพตอนที่เรากดเลย N82ความเร็วชัตเตอร์เหมือนกล้องดิจิตอลมั๊ยครับ

ไม่เหมือนกล้องดิจิตอลจริงๆแน่ครับ และผมก็เชื่อว่าไม่มีมือถือเครื่องไหนที่จะเร็วเท่ากล้องดิจิตอลจริงๆด้วย ถ้าจะซื้อกะไว้ใช้แทนกล้องดิจิตอลจริงๆเลย ไม่ไหวหรอกครับ เอาไปถ่ายกีฬาหรือไรงี้ก็โฟกัสไม่ทันแล้ว แต่ถ้าถามว่าเทียบกับ N73ME แล้ว N82 เร็วกว่าพอสมควรครับต้องลองดู ส่วนราคาก็อย่างที่บอกประมาณ 20,000 บาทนิดๆ

N82 นี่เหรอครับใหญ่ ผมว่าไม่ใหญ่เลยนะ ผมก็ใส่ซองหนังแล้วก็จับใส่กระเ๋ป๋ากางเกงได้ไม่มีปัญหา ถ้า N82 ใหญ่แล้ว E90, E61 ไรงี้ละครับ??? ด้วยที่ว่ามือถือมันจอใหญ่แล้วเป็น candybar เลยทำให้ตัวเครื่องต้องออกมาเป็นงี้แหละครับ ถ้าคุณคิดว่า N82 ใหญ่แล้วอยากได้ตัวเครื่องสั้นกว่านี้หน่อยก็ต้องมองเป็น N95, N81 แทนนะครับ เพราะเป็นสไลด์เก็บ keypad เข้าไปทำให้ตัวเครื่องสั้นลง แต่ความทนทานจะสู้ candybar ได้ไหมนั่นก็ต้องดูกันต่อไป

เรื่อง screen rotation ผมเห็นด้วยครับ ไม่แม่นเลย บางทีหมุนไปเป็นชาติละเพิ่งจะหมุนตาม สู้ manual อย่าง N93 หรือ N95 ไม่ได้ครับ ส่วนเรื่องโฟกัสที่คุณพูดถึงหมายถึงโฟกัสอะไรครับ ตอนถ่ายภาพหรือถ่ายวิดีโอ ถ้าถ่ายถาพก็ต้องกดลงไปครึ่งนึงก่อนให้มันกล้องมันโฟกัสเป็นกรอบเขียวๆที่กึ่งกลางก่อนแล้วจึงกดลงไปอีกครึ่งนึงเพื่่่อทำการถ่าย หลักการนี้เหมือนกล้องดิจิตอลทั่วไปครับ ส่วนถ้าโฟกัสในการถ่ายวิดีโอ N82 ไม่มีครับ และก็ไม่มีมือถือรุ่นไหนของโนเกียที่เป็น continuous auto-focus ด้วยนะครับ (ขนาด N93 ที่ว่าแน่ๆในการถ่ายวิดีโอยังไม่มีเลย) ผมว่ามือถือที่มันถ่ายได้ 640x480 พิกเซลที่ความเร็ว 30 เฟรมต่อวินาทีนี่ก็ดีถมถืดไปแล้วนะครับ ส่วนปุ่ม d-pad ผมเห็นด้วยครับว่าทำมาดูหลวมๆไงไม่รู้ น่าจะทำแน่นมาเหมือน N81 (ไม่ต้อง Navi-Wheel ก็ได้ ขอแค่แน่นๆแบบ N81 ก็พอ) แต่เท่าที่ใช้ดูก็ไม่มีปัญหานะครับอันนี้ก็ต้องดูกันต่อไปในระยะยาว ส่วนปุ่มกดที่ดูตอนแรกว่าเล็กมาก แต่พอชินแล้วก็กด sms ไรได้ปกติ ไม่ได้ลำบากหรือช้าลงกว่าแต่ก่อนอย่างใด

กับราคา 20,300 บาทผมพอใจกับ N82 มากๆ
-มันทำให้ผมไม่ต้องพก mp3 player (N82+UE Super fi 5 Pro มันเป็นอะไรที่สวรรค์มากๆสำหรับผม)
-มันทำให้ผมไม่ต้องพกกล้องดิจิตอลจริงๆในยามที่ผมไม่ได้ซีเรียสกับการถ่ายภาพ
-มันทำให้ผมถ่ายวิดีโอในภาวะจำเป็นได้ โดยที่คุณภาพมันสามารถอัดลง VCD ไว้เปิดดูได้
-มันทำให้ผมสนุกกับ tv-out ที่ถ่ายวิดีโอเสร็จแล้วมานั่งดู มานั่งหัวเราะกันในหมู่เพื่อนๆหรือครอบครัวได้
-มันทำให้ผมเปิดอินเตอร์เน็ต เล่น msn ฆ่าเวลาเบื่อๆได้เป็นอย่างดี
-GPS ของมันถึงจะไม่ได้เฟอร์เฟคอย่าง device ที่ทำมาเพื่อการนี้โดยตรง แต่มันก็ช่วยให้ผมวางแผนการเดินทางเล็กๆน้อยได้พอสมควร

ผมพอใจกับ N82 มากที่สุดตั้งแต่ผมซื้อมือถือมาเลยครับ มันตอบโจทย์ของผมได้ครบเครื่องมากที่สุดแล้ว อย่าลืมนะครับว่า มือถือที่ดีที่สุดสำหรับเรา คือมือถือที่ตอบโจทย์เราได้มากที่สุึด ไม่ใช่มือถือที่ว่าคนนู้นว่าดี คนนี้ว่าใช่ ตัวเราเองเป็นคนใช้ครับไม่มีใครรู้ดีเท่าตัวเราเองอยู่แล้วครับ

ออโต้โฟกัสปกติถ้าตามกล้องทั่วไป เราถือกล้องไว้ มันจะต้องโฟกัสสิ่งที่เราจะถ่ายนิครับ ถ้าต้องกดเพื่อเล็งโฟกัส มันออโต้โฟกัสไงหว่า

ปุ่ม n81 แข็งกว่าครับ แบบแข็งมากด้วย เล่นเกมทำเอานิ้วผมเมื่อยเลย

ตอนแรกผมเสียดายนะที่รีบซื้อ n81 ตอนนี้เฉยๆล่ะ

ปล. ไม่มีมือถือที่เพอเฟคที่สุดหรอกครับ ถ้ามันโดนใจจิงๆคนเขาคงไม่ซื้อตัวใหม่กันแน่ๆ มันต้องลดนู่น ตัดนี่ เผื่ออนาคตมีตัวใหม่ จะได้เกทับตัวเก่าได้ ทั้งเรื่องต้นทุน เอาชนะคู่แข่ง บ ไหนๆก้อคงไม่อยากขาดทุนหรือลูกค้าซื้อครั้งเดียวจบหรอกครับ
N Series
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Dec 2007 11:41  

เรื่อง auto focus คงมีการเข้าใจผิดแล้วนะครับ ในการถ่ายภาพในกล้องที่มี auto focus ทุกๆตัว เราต้องกดลงไปครึ่งหนึ่งให้กล้องมันทำการโฟกัสเองครับแล้วหลังจากนั้นจึงกดไปอีกครึ่งเพื่อทำการ snap ภาพ แต่ถ้าเป็น manual focus เราจะเป็นคนกำหนดเองว่าเราจะโฟกัสไปที่ตรงไหนของภาพ ยกตัวอย่างเช่น เราจะถ่ายภาพเสือในกรง ถ้าเราใช้ auto focus โดยให้กล้องเป็นตัวโฟกัสภาพเองนั้น ตัวกล้องอาจจะไปโฟกัสที่กรงแทนที่จะไปโฟกัสที่ตัวเสือ ทำให้ภาพที่ออกมาคือกรงชัด แต่ตัวเสือเบลอ ด้วยเหตุนี้จึงต้องมี manual focus เพื่อที่จะให้ผู้ถ่ายทำการเลือกที่จะโฟกัสเองได้ ถ้าใช้ manual focus เอาก็จะสามารถโฟกัสที่ตัวเสือได้ ภาพที่ได้ก็จะทำให้กรงเบลอ แต่ตัวเสือชัด เป็นต้น

อย่าง N81 ไม่มี auto focus เวลาถ่ายภาพที่ไม่ใช่ infinity ตัววัตถุที่เราต้องการถ่ายมันจะไม่ชัดเด้งออกมาเหมือน N82 ทีมี auto focus นะครับ
araikanniaha
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Dec 2007 14:53  

การ auto focus ที่พี่เค้าพูดถึง มันเป็นของกล้องวิดีโอครับ ไม่ใฃ่กล้องถ่ายรูป กล้องถ่ายรูปที่มี auto focus ทั่วโลกมันจะต้อง กดชัตเตอร์ลงไปก่อนครึ่งนึงครับ มันถึงจะ focus ให้ครับ ส่วนกล้องจากโทรศัพท์ทั่วไป มันไม่มีระบบนี้ครับ ทำให้ภาพไม่มีมิติครับ ภาพจะแบนๆครับ ดังนั้น auto focus จึงสำคัญมากสำหรับการถ่ายรูปจากกล้องโทรศัพท์ ครับ แต่ ก็อย่างว่าครับ ของใดๆในโลกมักมีสองด้านครับ ตัว auto focus เอง ก็มีข้อเสียครับ ถ้า focus หลุด สวนที่เราต้องการให้ชัดก็จะเบลอแทนครับ อย่างที่พี่อีกคนอธิบายเรื่องกรงกับเสือครับ และข้อจำกัดของกล้องอย่างนี้คือ ไม่มี manual focus ครับ แต่ ยังไง มันก็ยังดีกว่าไม่มีครับ
Larvaz ลืมลอคอิน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Dec 2007 15:35  

อืมม ถ้าเล่นขนาดนั้น ซื้อกล้องดิจิตอลท่าจะดีกว่านะครับเนี่ย
jack_six
Junior Member
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: chonburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Dec 2007 17:51  

ผมก็ว่ามันหนาไปหน่อยนะ แต่ฟังก์ชั่นเด็ดขาดมาก ก็เลย.........ช่างมันเถอะ Very Happy
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Dec 2007 18:43  

มันจะมีสีใหม่ออกมาไหมเนี่ย ใครรู้บอกหน่อย ไม่กล้าซื้อสีนี้อะกลัวที่ชุบโครเมียมมันลอกออกอะ ใครรู้ช่วยบอกทีคับ
Question
xปป
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Dec 2007 20:41  

วันนี้ไปเดินดู ได้จับของจริงแล้ว เบามากๆ ๆ

รูปร่างหน้าตา ไม่ถือว่าขี้แหล่ อะไรมาก (สำหรับผู้ชาย) ไม่ได้ใหญ่เกินไปสำหรับคนตัวเล็กแบบผม ขนาดก็พอๆ กับ N73 น่ะแหละ

กรอปหน้า ถ้าอนาคตมีกรอปเทียมออกมาขาย ทำเป็นรูปการ์ตูนหรือลวดลายงามๆ คงสวยน่าดู

ราคาตอนนี้อยู่ที่ 20900 - 21900บาท ผมก็กำลังตัดสินใจลังเลอยู่กับ W960i ที่ราคาประมาณ 23900บาท ยังไม่รู้จะเอาอันไหนดี
เด็ก ตจว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Dec 2007 17:06  

ใครซื้อรุ่นนี้มาแล้ว ช่วยมารีวิว หน่อยสิครับ ว่าเป็นไงบ้าง

คือว่าสนใจ แต่อจากได้รีวิวจากผู้ใช้จริง หน่อยครับ
FH
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Dec 2007 17:42  

แบตเตอรี่ N82 นี้ชื้อมาต้องชาร์จ 8ชม ... 3ครั้งแรก หรือ แค่ครั้งเดียวพอ ครับ...
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Dec 2007 20:43  

มันจะมีสีอื่นอีกไหมคับใครรู้ช่วยตอบหน่อย! Question

แล้วเวลาโอนเพลงหรือส่งข้อมูลผ่านสาย USB มันเร็วไหมคับแล้วต่างกว่าN958gbไหม
LUDWIG-VAN-BEETHOVEN
Senior Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Dec 2007 21:18  

FH ผู้เขียน:
แบตเตอรี่ N82 นี้ชื้อมาต้องชาร์จ 8ชม ... 3ครั้งแรก หรือ แค่ครั้งเดียวพอ ครับ...

แบตเตอรี่ของมือถือยุคปัจจุบันไม่ต้ิองชาร์ท 8 ชั่วโมงอะไรทั้งนั้นครับ ชาร์ทแค่เต็มก็พอ เพราะรุ่นใหม่ๆพอชาร์ทเต็มแล้วเครื่องจะตัดไฟอัตโนมัติอยู่แล้ว ไม่มีประโยชน์ที่จะชาร์ททิ้งไว้ต่อไป

คนส่วนใหญ่ยังคงติดกับความเคยชินของแบตเตอรี่ยุคดึกดัมบรรพ์อยู่น่ะครับ (Ni-MH) ซึ่งมันก็นานมากแล้ว (คิดดูว่าขนาดสมัย 3310 ก็เป็นแบตรุ่นใหม่แบบเดียวกับที่ใช้ิอยู่ในปัจจุบันแล้ว คือ Li-Ion) น่าจะลืมความเ้คยชินเก่าๆได้แล้ว แต่ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันทำไมยังคงติดแบบเดิมกันอยู่ หรือเป็นเพราะพนักงานขายก็ไม่รู้ เพราะเท่าที่สังเกตส่วนใหญ่จะยังบอกให้ชาร์ทครั้งแรก 8 ชั้วโมงบ้าง 12 ชั่วโมงบ้าง หรือที่ฟังดูดีหน่อยก็ 6 ชั้วโมง 3 ครั้งแรก...
FH
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Dec 2007 22:50  

LUDWIG-VAN-BEETHOVEN ผู้เขียน:

แบตเตอรี่ของมือถือยุคปัจจุบันไม่ต้ิองชาร์ท 8 ชั่วโมงอะไรทั้งนั้นครับ ชาร์ทแค่เต็มก็พอ เพราะรุ่นใหม่ๆพอชาร์ทเต็มแล้วเครื่องจะตัดไฟอัตโนมัติอยู่แล้ว ไม่มีประโยชน์ที่จะชาร์ททิ้งไว้ต่อไป

คนส่วนใหญ่ยังคงติดกับความเคยชินของแบตเตอรี่ยุคดึกดัมบรรพ์อยู่น่ะครับ (Ni-MH) ซึ่งมันก็นานมากแล้ว (คิดดูว่าขนาดสมัย 3310 ก็เป็นแบตรุ่นใหม่แบบเดียวกับที่ใช้ิอยู่ในปัจจุบันแล้ว คือ Li-Ion) น่าจะลืมความเ้คยชินเก่าๆได้แล้ว แต่ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันทำไมยังคงติดแบบเดิมกันอยู่ หรือเป็นเพราะพนักงานขายก็ไม่รู้ เพราะเท่าที่สังเกตส่วนใหญ่จะยังบอกให้ชาร์ทครั้งแรก 8 ชั้วโมงบ้าง 12 ชั่วโมงบ้าง หรือที่ฟังดูดีหน่อยก็ 6 ชั้วโมง 3 ครั้งแรก...

ขอบคุณครับ ได้ความรู้ใหม่ๆ เลย... เรื่องชาร์ท 8 ชั่วโมง นี้คนขายเขาบอกมาอะครับผมก็ไม่ค่อยแน่ใจ เขาบอกว่าให้ ชาร์ท 8 ชั่วโมง ครั้งแรก แล้วพอกลับมาแม่ผม บอกต้องชาร์ท 8 ชั่วโมง 3ครั้ง... ผมเลยงงๆ

คือถ้าเป็น Li-Ion นี้ชาร์จ แค่เต็มพอหรอคับ ^^"
LUDWIG-VAN-BEETHOVEN
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Dec 2007 00:08  

LUDWIG-VAN-BEETHOVEN ผู้เขียน:

ขอบคุณครับ ได้ความรู้ใหม่ๆ เลย... เรื่องชาร์ท 8 ชั่วโมง นี้คนขายเขาบอกมาอะครับผมก็ไม่ค่อยแน่ใจ เขาบอกว่าให้ ชาร์ท 8 ชั่วโมง ครั้งแรก แล้วพอกลับมาแม่ผม บอกต้องชาร์ท 8 ชั่วโมง 3ครั้ง... ผมเลยงงๆ

คือถ้าเป็น Li-Ion นี้ชาร์จ แค่เต็มพอหรอคับ ^^"

ใช่ครับ ข้อมูลได้รับการยืนยันจากเว็บต่างๆที่บอกรายละเอียด และช่างซ่อมที่ศูนย์โนเกียเองก็ยืนยันมาแบบนี้ครับ
ป.ล.แบตเตอรี่ชนิดนี้จะชาร์ทเมื่อไหร่ก็ได้นะครับ ได้ตามสะดวก แต่ห้ามให้แบตหมดเกลี้ยงถ้าไม่มีความจำเป็นจริงๆครับ เพราะจะทำให้แบตเตอรี่เสื่อมเร็วขึ้น เมื่อเหลือประมาณ 2-3 ขีดจาก 7 ขีดก็ควรชาร์ทได้แล้วครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Dec 2007 00:17  

เท่าที่ผมใช้มือถือมานะ แบตมันก็มีอายุประมาณ 2-3ปี อะครับ ผมใช้มือถือเคริ่องเดียว นาน ครับ ไม่ได้เปลี่ยน

การใช้งานของผม ก็เสียบชาร์ท ตอนแบทเหลือขีดสุดท้าย หรือ ขีดหมดแล้ว แต่แบทยังไม่หมด บางทีก็ชาร์ทไท้เต็ม ก็ดึงออกมาใช้งานละ บางทีก็เสียบชาร์ทตอนแบตเหลือ 2-3ขีด ก็มี

มันก็ใช้มาได้ 2ปีกว่าน่ะครับ แล้วมันก็จะเริ่มเสื่อม และได้เริกเปลี่ยนประมาณ 3 ปี
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked

ไปยังหัวข้อ: