Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia N78 - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 855 / เข้าชม: 1977621
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 May 2008 20:51  
ตอบโดยอ้างถึง  

qtluz ผู้เขียน:
กล้องตัวหน้านี่ถ่ายรูปได้หรือเปล่าอ่าค๊ะ

แล้วถ้าซื้อเครื่องหิ้วมา มันจะมีอะไรที่ไม่รองรับในไทยมั๊ยค๊ะ

แล้วถ้าเครื่องหิ้วเสีย เราสามารถไปเข้าศูนย์ได้มั๊ย
เสียค่าบริการหรือเปล่า

รบกวนด้วยนะค๊ะ

ตอบเป็นข้อๆ นะครับ

1. ถ่ายได้เเน่นอนครับ โดยความละเอียด QVGA ครับ พร้อมทั้งถ่ายวิดิโอได้ด้วยครับ เเต่จะหวังชัดดีเหมือนกล้องหลังไม่ได้นะครับ รู้ๆ กันอยู่

2. ตอนนี้ที่สิงค์โปร์มีให้หิ้วเเล้วครับ ราวๆ 2 หมื่นนี่เเหละ เเต่ถ้าคุณหิ้วเข้ามา ในเครื่องจะไม่มีภาษาไทยครับ ต้องนั่งเเก้นั่งอัพเอาเอง เเล้วถ้าเสีย หรือมีปัญหา ศูนย์ไม่รับเย็บนะครับ เพราะไม่ใช่เครื่องไทยนี่หน่า

เเนะนําว่าอย่าหิ้วครับ เดี๋ยวเมืองไทยก็มีใช้เเล้ว
8as
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 May 2008 23:51  

ราคาตกประมาณเท่าไหร่เหรอคับผมมม
MagnamonKunGz
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 May 2008 11:55  

8as ผู้เขียน:
ราคาตกประมาณเท่าไหร่เหรอคับผมมม

ราวๆ 2 หมื่นครับ
4454
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 May 2008 15:33  

MagnamonKunGz ผู้เขียน:
8as ผู้เขียน:

ราวๆ 2 หมื่นครับ

ทำไมดูที่เค้าบอก มัน 16,500 อ่า

รึว่ายังไม่รวมภาษี Question
4454
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 May 2008 16:56  

ในสเปน

มีรุ่นสีขาวออกมาแล้วนะ เหอๆ

ที่ไทยยังม่ะมีเลยง่า แง่วๆ

Nokia N78 สีขาว Pearl White จำหน่ายในร้านค้าออนไลน์ของโนเกีย ในประเทศสเปน ราคาประมาณ 419 ยูโร (ประมาณ 20,500 บาท)
Anymous
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : iPhone&N78
วันที่โพสท์ : 12 May 2008 00:46  

mooshadow ผู้เขียน:
เห้อ..คิดไม่ตกคับ

ระหว่างiPhoneกับN78

iPhone
- อยากได้เพราะมันสวยแถมจอสัมผัส วัสดุดี มันดูอินเทรนดีอ่ะ
- แต่เหนเค้าว่าลำโพงกะลูกเล่นม่ายค่อยดีเท่าไหร่

N78
- ฟังก์ชันตอบสนองความต้องการมาก

แล้วจะเลือกอารัยดี ดีไซน์-ฟังก์ชัน ราคาก้อใกล้ๆกันอีก
คิดมะตกวุ้ย!!

ใช้ N78 ดีกว่านะ

เพราะ iPhone ซื้อมาก็หมดประกันเครื่องหิ้ว แล้วที่บอกว่าราคาใกล้เคียงกัน ก็จะเป็น iPhone ที่ติดสัญญากับ AT&T แล้วต้องมาปลดล็อคอีก

ถ้าซื้อ iPhone จริงแบบไม่ติดสัญญาประมาณ 3 หมื่นบาทครับ เพราะซื้อมาแล้วจาก Duty Free จากดูไบ (Duty Free ไม่ขายของปลอมนะครับ ^^)
JeansZi
Senior Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 May 2008 21:13  

มันเหมือน N73 แต่เพิ่มจีพีเอสเข้าไปครับ
N Series
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2008 01:04  

ของน่าจะเข้าปลายเดือนนี้ครับ ราคาไม่เกิน 16,000 บาท
ส่วนตัวแล้วคิดว่ามีเพียงแค่ความละเอียดของกล้องเท่านั้นที่ N78 = N73 นอกนั้น N78 ใส่อะไรใหม่ๆเข้ามาแทบจะทั้งหมดเลยครับ ลองดูกันเร็วๆนี้ละ
[ หม่อม CHUY ]
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2008 22:17  

ไกล้ความจิงแล้ว
worawitinter
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2008 22:46  

อยากได้จังเลย สิ้นเดือนนี้จะมีให้ใช้ป่าวน้า วันนี้ลองเมล์ไปถามศูนย์โนเกีย ไม่รู้ว่าเค้าจะให้คำตอบป่าวนะ อยากจะรู้เหมือนกันว่าเค้าออกมาวางขายเมื่อไหร่กันแน่
SiByLz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2008 23:15  

Tohome ใส่ราคาไว้แล้ว
16,900 Baht (Incl. Vat)
JeansZi
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2008 10:05  

ผมว่ารุ่นนี้ยังขาดปุ่มเล่นเพลงนะ แล้วอย่างนี้เวลาฟังเพลงในขณะใช้ฟังก์ชั่นอื่นอยู่ เวลาจะเปลี่ยนเพลงก็ไม่สะดวกสิครับ

N96 เอาไปคนเดียวเลย มีปุ่มเล่นเพลง 2 ชุดเลย แล้วยังใช้เป็นปุ่มเล่นเกมได้ด้วย แต่ N78 ไม่มีเลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2008 10:57  

GPS ในรุ่นนี้ ไม่ทราบว่าประสิทธิภาพในการจับสัญญาณเทียบเท่าได้กับ N82 และ N95 มั้ยครับ
forve
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2008 19:39  

ขอโทดนะคับ

อยากรู้ว่าเวลาซื้อมือถือเนี่ยอะคับ

ควรเช็คเครื่องยังไงบ้างอะคับ

แล้ว ที่กดดูเลขอีมี่

และก็เลข ที่มีเวลาใช้เครื่องอะคับกดยังไงเหรอคับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2008 20:32  

อ้างถึง:
ขอโทดนะคับ

อยากรู้ว่าเวลาซื้อมือถือเนี่ยอะคับ

ควรเช็คเครื่องยังไงบ้างอะคับ

แล้ว ที่กดดูเลขอีมี่

และก็เลข ที่มีเวลาใช้เครื่องอะคับกดยังไงเหรอคับ

วิธีเลือกซื้อนะครับ (จากกระทู้ ซื้ออย่างไรไม่ให้ถูกโกง)

1. ตรวจสอบเลขอีมี่ (IMEI) ซึ่งจะเป็นรหัสประจำตัวเครื่องเป็นตัวเลข 15 หลัก เลขอีมี่จะดูได้จากที่ไหนบ้าง?
- ที่ตัวโทรศัพท์มือถือ ดูจากด้านหลังเครื่อง ตรงช่องใส่แบตเตอรี่
- ที่ตัวโทรศัพท์มือถือ โดยเปิดเครื่องขึ้นมาก่อนจากนั้นกดปุ่ม *#06# จะปรากฏเลขอีมี่ขึ้นมา
- ที่กล่องบรรจุภัณฑ์จะแป่ะสติ๊กเกอร์ข้างกล่อง
ทั้ง 3 จุดนี้ต้องตรวจสอบให้แน่ใจว่าตัวเลขอีมี่ตรงกันหรือไม่

2. เมื่อเลขอีมี่ตรงกัน จากนั้นให้โทรไปตรวจสอบกับตัวแทนจำหน่ายที่นำเข้าโทรศัพท์มือถือ เนื่องจากบริษัทที่นำเข้าจะมีเลขอีมี่บันทึกไว้ในคอมพิวเตอร์ ตรวจสอบได้

3. เมื่อผ่าน 2 ขั้นตอนด้านบน ก็มาดูที่ตัวโทรศัพท์บ้าง ให้เปิดเครื่องลองใช้งาน แล้วเช็คเวลาใช้งานโทรศัพท์ดูโดยกดปุ่ม *#92702689# เพื่อเรียกดูเวลาการใช้งานโทรศัพท์ หากเป็นเครื่องใหม่จริงเวลาควรเป็น 0 หากเป็นเครื่องที่เอามาวางโชว์เวลาก็ไม่ควรมากไปกว่า 0 เท่าไร

4. จากนั้นเริ่มตรวจสอบหาร่องรอยบนตัวเครื่อง ถ้าเป็นรุ่นที่แกะหน้ากากได้ก็ลองแกะดูเพื่อดูความสะอาดด้านใน ดูสติ๊กเกอร์รับประกัน วันที่รับประกัน

5. ทดลองใช้งานโทรศัพท์โดยการโทรออก รับสาย เปิดทุกฟังค์ชั่นในตัวเครื่อง

6. ตรวจสอบอุปกรณ์เสริมที่แถมมาในกล่องบรรจุภัณฑ์ หากไม่แน่ใจให้ตรวจสอบมาก่อนว่าโทรศัพท์มือถือรุ่นที่ต้องการซื้อควรมีอะไรในกล่องบรรจุภัณฑ์บ้าง

อ้างถึง:
GPS ในรุ่นนี้ ไม่ทราบว่าประสิทธิภาพในการจับสัญญาณเทียบเท่าได้กับ N82 และ N95 มั้ยครับ

เห็นว่าดีกว่านะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าดีกว่าเพราะ Symbian 9.3 หรือ Nokia Maps 2.0 หรือเปล่านะครับ

อ้างถึง:
ผมว่ารุ่นนี้ยังขาดปุ่มเล่นเพลงนะ แล้วอย่างนี้เวลาฟังเพลงในขณะใช้ฟังก์ชั่นอื่นอยู่ เวลาจะเปลี่ยนเพลงก็ไม่สะดวกสิครับ

N96 เอาไปคนเดียวเลย มีปุ่มเล่นเพลง 2 ชุดเลย แล้วยังใช้เป็นปุ่มเล่นเกมได้ด้วย แต่ N78 ไม่มีเลย

N78 มี Navi Wheel แบบเดียวกับ N81 ครับ เวลาเลือกเพลงก็ค่อนข้างสบายหน่อยน่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2008 21:59  

ส่วนตัวแล้วในรุ่นนี้ผมชอบฟังก์ชั่นทุกอย่างหมดเลยครับ ติดตรงกล้องละคับที่ให้มาแค่ 3.2 ล้าน เข้าใจหลัก marketing เค้าแหละครับ เหอ ๆ แต่ก็พอทนไหว เพราะไม่ค่อยจะเน้นถ่ายรูปสักเท่าไหร่ ถ้าจะให้ดีจิงซื้อกล้องดิจิตอลดีกว่ารับรองชัดเห็นรูขุมขนแน่ ๆ ยังไงก็ชอบรุ่นนี้แหละครับ ออกมาเมื่อไหร่ เสร็จแน่นาย แพล่บ ๆ !!!
oHmmzLoVE
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 May 2008 15:35  

ข้างหลังสวยมากเลย
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 May 2008 10:15  

ได้ข่าวว่ารุ่นนี้ จะเปิดตัวในงานของเจมาร์ท ที่เซนทรัลลาดพร้าว ในงานที่มือชื่อว่า The 8th Bangkok Mobile Show 2008 ระหว่าง วันที่ 27 พฤษภาคม – 2 มิถุนายน 2551 นี้

เพราะฉนั้นเตรียมเงินไว้เลย อิอิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 May 2008 11:32  

แหล่มเลยๆ เสร็จเราแน่ ๆ นาย ยังไงก็ขอดูตัวก่อนละกัน เหอ ๆ
neekungchi
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 May 2008 01:12  

Chuy_Jang ผู้เขียน:
ได้ข่าวว่ารุ่นนี้ จะเปิดตัวในงานของเจมาร์ท ที่เซนทรัลลาดพร้าว ในงานที่มือชื่อว่า The 8th Bangkok Mobile Show 2008 ระหว่าง วันที่ 27 พฤษภาคม – 2 มิถุนายน 2551 นี้

เพราะฉนั้นเตรียมเงินไว้เลย อิอิ

ตกลงว่าดีจิงช่ายมะคับ จะได้ไปถอยที่งานเลย อิอิ
Piakoo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 May 2008 10:24  

มีใครรู้บ้างว่าทำไม N78 กับ N96 ถึงไม่รองรับ VoIP
95CuEMaSTeR95
Year's Star

จังหวัด: Soul Society
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 May 2008 15:21  

4454 ผู้เขียน:
ในสเปน

มีรุ่นสีขาวออกมาแล้วนะ เหอๆ

ที่ไทยยังม่ะมีเลยง่า แง่วๆ

Nokia N78 สีขาว Pearl White จำหน่ายในร้านค้าออนไลน์ของโนเกีย ในประเทศสเปน ราคาประมาณ 419 ยูโร (ประมาณ 20,500 บาท)

อยากรุ้ๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ..........
วันที่โพสท์ : 22 May 2008 19:19  

มันเปลี่ยนน่ากากได้มั๊ยอะคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2008 00:25  

รูปทรงวยงาม เป็นลูกผสมของ n81+n82 แน่เลย หน้าถึงได้ออกมาแบบนี้ เกิดอยากได้มือถือใหม่ขึมาทันทีเลยที่เห็นรุ่น n78 น่าใช้จังอยากได้ ราคาเท่าไรครับ
sama1234
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : N78 & N82
วันที่โพสท์ : 23 May 2008 09:16  

N78 กับ N82
เลือกอันไหนดีคับ
ข้อดี ข้อเสีย ต่างกันไงบ้างคับ
จะไปถอยในงานที่เซ็น ลาดพร้าว อ่ะ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ..........
วันที่โพสท์ : 23 May 2008 20:29  

อยากรุ้ๆ ผู้เขียน:
มันเปลี่ยนน่ากากได้มั๊ยอะคับ

การเปลี่ยนหน้ากาก NSeries นับเป็นการเปลี่ยน Body ทุกรุ่นครับ

อ้างถึง:
N78 กับ N82
เลือกอันไหนดีคับ
ข้อดี ข้อเสีย ต่างกันไงบ้างคับ
จะไปถอยในงานที่เซ็น ลาดพร้าว อ่ะ

แล้วแต่ว่าชอบทางไหนนะครับ

ถ้าชอบถ่ายรูป แนะนำไปเล่น N82 จะดีกว่าครับ ตัวนู้นติดกล้อง 5m PX Flash Xenon ด้วย (ส่วนตัวนี้แค่ 3.2m PX Flash Led เองครับ)

นอกนั้นคุณสมบัติก็พอๆ กันน่ะครับ ^^
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 May 2008 12:13  

เหอ ๆ เห็นว่าเค้าเปิดให้จองวันที่ 15 พค ที่ผ่านมา แต่ตอนนี้เลื่อนไปแล้วครับ ผมเลยโทรไปถามที่ jaymart เค้าบอกว่ามาประมาณเดือน มิย คับ ไม่ทราบเหมือนกันว่าวันไหน และในงาน Bangkok Mobile Show 2008 ที่จะถึงนี้ ก็ไม่มีเปิดตัวจำหน่ายนะครับ งานนี้คงต้องรอไปรอไปนะคับ เหอ ๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 May 2008 12:14  

อ่อ เห็นว่าราคาอยู่ที่ 15,900 นะครับ จากบอร์ดพันธ์ทิพย์คับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 May 2008 18:43  

worawitinter ผู้เขียน:
เหอ ๆ เห็นว่าเค้าเปิดให้จองวันที่ 15 พค ที่ผ่านมา แต่ตอนนี้เลื่อนไปแล้วครับ ผมเลยโทรไปถามที่ jaymart เค้าบอกว่ามาประมาณเดือน มิย คับ ไม่ทราบเหมือนกันว่าวันไหน และในงาน Bangkok Mobile Show 2008 ที่จะถึงนี้ ก็ไม่มีเปิดตัวจำหน่ายนะครับ งานนี้คงต้องรอไปรอไปนะคับ เหอ ๆ

บูท เจมาร์ทไม่มี บูทอื่นหล่ะ คับ พี่น้องง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 May 2008 20:08  

Chuy_Jang ผู้เขียน:

บูท เจมาร์ทไม่มี บูทอื่นหล่ะ คับ พี่น้องง

งาน Bangkok Mobile Show 2008 ที่จะถึงนี้ Jaymart เค้าเป็นคนจัดเองครับมีแต่ก็มีโทรศัพท์หลาย ๆ แบรน ไปเปิดตัวกันครับ
แซก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : กล้องไม่มีฝาปิดเหรอครับ
วันที่โพสท์ : 25 May 2008 04:12  

Very Happy
Neekungchi
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 May 2008 11:36  

[quote="worawitinter"][quote="Chuy_Jang"][quote="worawitinter"]เหอ ๆ เห็นว่าเค้าเปิดให้จองวันที่ 15 พค ที่ผ่านมา แต่ตอนนี้เลื่อนไปแล้วครับ ผมเลยโทรไปถามที่ jaymart เค้าบอกว่ามาประมาณเดือน มิย คับ ไม่ทราบเหมือนกันว่าวันไหน และในงาน Bangkok Mobile Show 2008 ที่จะถึงนี้ ก็ไม่มีเปิดตัวจำหน่ายนะครับ งานนี้คงต้องรอไปรอไปนะคับ เหอ ๆ[/quote]

บูท เจมาร์ทไม่มี บูทอื่นหล่ะ คับ พี่น้องง[/quote]

งาน Bangkok Mobile Show 2008 ที่จะถึงนี้ Jaymart เค้าเป็นคนจัดเองครับมีแต่ก็มีโทรศัพท์หลาย ๆ แบรน ไปเปิดตัวกันครับ[/quote]

ไปเปิดตัว แต่จะ เปิดจำหน่ายงะเปล่า อันนี้ไม่รู้งะจิ - -*

สงสัยแย่งกันซื้อแน่ๆเลย 55555555555+
MrPhone
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 May 2008 18:17  

ราคา 16,300 บาท ครับ
4454
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 May 2008 19:50  

จะออกรึยัง...

ใกล้แล้วรึป่าว? Laughing

ถ้าวางแล้วใครซื้อมาใช้คนแรก

ก้อมาบอกกันมั่งนะคับว่าเปนงัย.. Laughing
ummmm
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 May 2008 23:54  

ออกไว้ขายเเล้วใช่ปะคับ

Smile

พอดีไม่ค่อยมีเวลาไปดูน่ะ
adfi
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : มายังครับ
วันที่โพสท์ : 28 May 2008 09:12  

ใครไปงานโทรศัพท์ ที่เซ็นทรัล ลาดพร้าว แล้วบ้าง
ตกลง N78 มีขายรึยังครับ
แจ้งข้อมูล ด้วย...
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 May 2008 19:05  

อยากได้ มั๊กมากกกกกกกกกกกก เหลือ 14000 จะโอมาก 55+
Bikk
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 May 2008 21:25  

โอ้ยยย แพงหงะ รอราคาตกก่อนเดก่า Laughing
Neekungchi
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: มายังครับ
วันที่โพสท์ : 28 May 2008 22:58  

[quote="adfi"]ใครไปงานโทรศัพท์ ที่เซ็นทรัล ลาดพร้าว แล้วบ้าง
ตกลง N78 มีขายรึยังครับ
แจ้งข้อมูล ด้วย...[/quote]

ไปดูมาแล้วคับ ไม่มีเปิดตัวในบุตของ Nokia คับ

เมื่อบูตของ โนเกีย จะเป้นของ jaymart นำสินค้าของ โนเกียมาขายเอง

แต่ผมลองไปถามที่ Nokia Shop ชั้น 3 เซ็นทรันลาดพร้าว

เปิดให้จองแล้วคับ 16300 บาท พนง.บอกว่าสินค้ามาเดือนหน้าแน่นอน

นั่นหมายความว่า วันอาทิตย์ที่จะถึงนี้(1 มิ.ย. 51) ไปรอซื้อได้เลยคับ

แต่ไม่รู้ว่าของจะมีมั้ยนะคับ ถึงขนาดเปิดจอง ไม่รู้ว่าจะมีของเผื่อจำหน่ายงะเปล่า

ปล. พริตตี้ บูต Dtac น่ารักโคตรๆ ไม่แน่จายว่าใช่ คู่แฝดที่ชนะเลิศจากงาน ประกวดพริตตี้ระดับประเทศงะเปล่า

ไคทราบหรือว่างไปลองเข้าไปส่องดูนะคับ ว่าใช่มั้ย แต่รับรองว่า พริตตี้น่ารักมากคับ ^^
SAMINO
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 May 2008 01:00  

แนะนำทีครับ ระหว่าง N78 กับ Nokia 5320 Xpress Music ตัวไหนคุ้มค่าค้มราคากว่ากันครับ พอดีว่ากำลังเล็งๆไว้อ่ะครับ แต่ความจริงก็ชอบของ Sony เหมือนกันนะครับ รุ่น W890i,W660i,W610i รบกวนช่วยแนะนำทีนะครับ ลังเลจริงๆเลยครับ
95CuEMaSTeR95
Year's Star

จังหวัด: Soul Society
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 May 2008 11:44  

SAMINO ผู้เขียน:
แนะนำทีครับ ระหว่าง N78 กับ Nokia 5320 Xpress Music ตัวไหนคุ้มค่าค้มราคากว่ากันครับ พอดีว่ากำลังเล็งๆไว้อ่ะครับ แต่ความจริงก็ชอบของ Sony เหมือนกันนะครับ รุ่น W890i,W660i,W610i รบกวนช่วยแนะนำทีนะครับ ลังเลจริงๆเลยครับ

N78 คุ้มสุดครับ(แพงสุดด้วย)

- FM Transmitter

- GPS

- กล้องดีที่สุด

- เสียงโอมากๆครับ

- จอใหญ่สุด

- Wi-Fi

- S60

สิ่งเหล่านี้คือสิ่งที่รุ่นอื่นๆที่เหลือไม่มีครับ Razz
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 May 2008 14:37  

Nk 5320 Xpress ยังไม่มีกำหนดการวางจำหน่ายเลย พี่น้อง = =

ถ้าเทียบแล้วผมว่า 5320 Xpress มีภาษีกว่าในเรื่องของการฟังเพลงครับ

ถึงแม้คุณสมบัติจะด้อยกว่าแค่กล้อง และรุ่นนี้... ตัด GPS + Wlan ออกครับ

ถ้าอยากได้ N78 ก็ลองเอาฟังก์ชั่นเหล่านี้ไปคิดนะครับ ว่ามีความจำเป็นต้องใช้ไหม

- FM Transmitter
- GPS
- Wlan
แวะมาดู
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากทราบ
วันที่โพสท์ : 30 May 2008 12:19  

N73 + n81 อิอิอิอิ สวยดี แต่อยากทราบว่า ขนาดจอเท่ากับ 81 ไหมค่ะ
Ao_Xtreme
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2008 13:57  

N78 กับ Iphone เล่นตัวไปไหนดีครับ
ผมต่อ net ด้วย
ให้ต่อ net กับคอมด้วย
บันทึกนัดหมายต่างๆ

เป็นเพื่อนๆ จะเล่นรุ่นไหน เพราะอะไรครับ
บอกต่อ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ว่าจะซื้อ
วันที่โพสท์ : 30 May 2008 16:32  

ถ้ารุ่นนี้วางตลาดแล้ว หวังว่า โนเกีย คงไม่ชาร์ตราคาขึ้นน่ะ - -" โทสับรุ่นใหม่ๆๆ ออกมาไปถามราคามาทีไรก็ ชาร์ต ขึ้น ตั้ง เท่าตัว แนะ จะรอราคามันลงก็ไม่รู้เมื่อไหร่ อยากได้ ถ้าราคาเท่า 16300 ก็น่าสน แต่ถ้ามันขึ้นเป็น 17000 - 18000 ก็ไม่ไหว แพงเกิน
sugarorange
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2008 16:52  

เท่าที่ทราบ i phone ยังใช้ Modem ไม่ได้มั้งค่ะ อาจใช้ได้แบบ Ad-Hoc น่ะค่ะ
สมาคมโคแก่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2008 17:07  

ตอนแรกแค่เห็นมันมีGPSในราคาเท่านี้ก็น่าสนใจแล้วล่ะ
เหมือนจอ2.4ยังเล็กไปนะสำหรับดูแผนที่ แต่ข้อดีก็มีคือทำให้เครื่องเล็กไม่ใหญ่เทอะทะเหมือนรุ่น2หมื่น
ดูๆไปเหมือนN73อัพเกรดจริงๆ ก็โอเคนะเพิ่มไม่กี่พันได้ฟังชั่นเพิ่มตั้งเยอะ
ถ้าของล็อตแรกไม่มีปัญหารุ่นนี้นะจะขายดีนะเราว่า
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2008 21:51  

สมาคมโคแก่ ผู้เขียน:
ตอนแรกแค่เห็นมันมีGPSในราคาเท่านี้ก็น่าสนใจแล้วล่ะ
เหมือนจอ2.4ยังเล็กไปนะสำหรับดูแผนที่ แต่ข้อดีก็มีคือทำให้เครื่องเล็กไม่ใหญ่เทอะทะเหมือนรุ่น2หมื่น
ดูๆไปเหมือนN73อัพเกรดจริงๆ ก็โอเคนะเพิ่มไม่กี่พันได้ฟังชั่นเพิ่มตั้งเยอะ
ถ้าของล็อตแรกไม่มีปัญหารุ่นนี้นะจะขายดีนะเราว่า

พอๆ กับ N82 อ่ะครับ Embarassed
นาราคุ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2008 05:56  

ที่พันทิ๊ปบอกว่ามาแล้วนะครับ

ร้านยานอวกาศเจ้าเดิม เห็นว่าราคาอยู่ที่ 14xxx

ยังไงลองไปสืบกันดูนะครับ

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T6659439/T6659439.html
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2008 08:42  

นาราคุ ผู้เขียน:
ที่พันทิ๊ปบอกว่ามาแล้วนะครับ

ร้านยานอวกาศเจ้าเดิม เห็นว่าราคาอยู่ที่ 14xxx

ยังไงลองไปสืบกันดูนะครับ

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T6659439/T6659439.html

จิงดิ งี้ก็หน้าสนใช้ม่ะๆๆๆ
่่j
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2008 13:26  

ตอนนี้ของเริ่มเข้ามาแล้วน่ะครับ แต่ราคายังไม่นอน ราคาที่ Power buy ขายตั้ง 17900 แต่าราคา ที่คิดว่าน่าจะัใช่อะ 16300 ครับ แต่ก็ยังหาซื้อไมได้อยู่ดี เพราะไม่รู้ว่าร้านไหนจะเอาเข้ามาแล้วบ้างง

ใครทราบช่วยบอกด้วยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2008 13:29  

ทราบว่าตอนนี้ของมาแล้วว แต่ราคายังไม่แน่นอน และก็ยังไม่ทราบว่าร้านไหนเอา เข้ามาบ้าง

ที่แน่ๆ เพาว์บาย เอามาขายแล้วราคา 17900

อยากทราบว่ามีร้านไหนบ้างเอามาขายอีกครับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2008 13:55  

Anonymous ผู้เขียน:
ทราบว่าตอนนี้ของมาแล้วว แต่ราคายังไม่แน่นอน และก็ยังไม่ทราบว่าร้านไหนเอา เข้ามาบ้าง

ที่แน่ๆ เพาว์บาย เอามาขายแล้วราคา 17900

อยากทราบว่ามีร้านไหนบ้างเอามาขายอีกครับ

mbk เริ่มมีของลงเเล้วครับ พรุ่งนี้จะไปสืบดู ราคาราวๆ 14900-15500 บ. นี่เเหละ
por18879
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2008 18:08  

papayatop ผู้เขียน:

mbk เริ่มมีของลงเเล้วครับ พรุ่งนี้จะไปสืบดู ราคาราวๆ 14900-15500 บ. นี่เเหละ

เพิ่งไปดูมาที่ mbk ร้าน x cite ใกล้ๆร้าน นาซา ราคา 15000 แต่ร้านนาซา 15200 อะ ครับ ถ้าใครใช้แล้วลองบอกกันด้วยครับ
maddmaxx
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2008 04:30  

por18879 ผู้เขียน:

เพิ่งไปดูมาที่ mbk ร้าน x cite ใกล้ๆร้าน นาซา ราคา 15000 แต่ร้านนาซา 15200 อะ ครับ ถ้าใครใช้แล้วลองบอกกันด้วยครับ

ที่งาน Mobile World เซนทรัลเวิลด์ ราคา 16300 บาท มีตัวจิงให้ลองเล่นด้วย ขอบอกเลยว่าผิดหวังมาก เสียงลำโพงเบามาก เสียงหูฟังก็น่าผิดหวังครับ สู้ N81 ไม่ได้นะ ราคานี้ถือว่าไม่คุ้ม กับฟังค์ชั่นที่ได้
Kwang_SuZa
Year's Star

หัวข้อ : ทำไปได้
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2008 14:13  

ว้า แบบนี้เรื่องของคุนภาพเสียงก็ไม่ได้เรื่องน่ะสิค่ะ แต่เห้นมีลำโพงตั้งสองที่ ไม่น่าจะเสียงเบาน่ะค่ะ
Arugi
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2008 14:34  

สนใจมานานแล้วครับรุ่นนี้ คงต้องรอ FW อีกสังสองสามรุ่นและรอดูความเห็นจากผู้ใช้จริงอีกทีล่ะครับถึงจะกล้าซื้อ :wink:
78
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2008 14:38  

ผมว่าจะซื้อรุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ
แต่รบกวนขอคำแนะนำหน่อย...

ผมพึ่งจะเคยใช้มือถือระบบ Symbian นะครับ
ไม่รู้ว่าโปรแกรมไหนบ้างที่ควรลงไว้(นอกจากโปรแกรมที่ติดมาในเครื่อง) แล้วจะหามาไหนได้บ้างครับ จากเน็ต หรือตามร้านมือถือ
มีอะไรที่จะแนะนำเพิ่มเติมก็เชิญครับ...

ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2008 15:31  

maddmaxx ผู้เขียน:

ที่งาน Mobile World เซนทรัลเวิลด์ ราคา 16300 บาท มีตัวจิงให้ลองเล่นด้วย ขอบอกเลยว่าผิดหวังมาก เสียงลำโพงเบามาก เสียงหูฟังก็น่าผิดหวังครับ สู้ N81 ไม่ได้นะ ราคานี้ถือว่าไม่คุ้ม กับฟังค์ชั่นที่ได้

--->> ผมว่านะครับ เราอย่าเพิ่งไปฟันธงอะไรกันตอนนี้ดีกว่าคับ ที่เสียงลำโพงเบามาก อาจเป็นเพราะคุณอยู่ภายในงาน ซึ่งสิ่งแวดล้อมบริเวณนั้นมีเสียงดังอยู่แล้วละครับ อีกประเด็นนึงก็คือตัวเครื่องอาจจะไม่ได้ตั้งค่าในเรื่องเสียงให้ดังมากที่สุดก็เป็นได้ (เหอ ๆ ออกแนวให้กำลังใจตัวเองเข้าไว้) รอดูรีวิวตัวเต็ม ๆ จาก sp เร็ว ๆ นี้ดีกว่าครับ ผมก็ต้องรอดูรีวิวว่าเครื่องมันมีจุดเด่น จุดด้อยยังไงบ้าง ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้นจิง ๆ ละก็ ตัวสำรองของผมก็คือ N82 Black คับ...
Kwang_SuZa
Year's Star

หัวข้อ : ........
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2008 16:38  

นั้นสิค่ะ รอดู preview ก่อนดีกว้า อิอิอิ อยากได้รุ้นนี้เหมือนกานน่ะ แต่ก็ต้องรอดูจากคนที่ใช้ และอาจจะไปทดลองเครื่องจิง
maddmaxx
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2008 17:39  

maddmaxx ผู้เขียน:

--->> ผมว่านะครับ เราอย่าเพิ่งไปฟันธงอะไรกันตอนนี้ดีกว่าคับ ที่เสียงลำโพงเบามาก อาจเป็นเพราะคุณอยู่ภายในงาน ซึ่งสิ่งแวดล้อมบริเวณนั้นมีเสียงดังอยู่แล้วละครับ อีกประเด็นนึงก็คือตัวเครื่องอาจจะไม่ได้ตั้งค่าในเรื่องเสียงให้ดังมากที่สุดก็เป็นได้ (เหอ ๆ ออกแนวให้กำลังใจตัวเองเข้าไว้) รอดูรีวิวตัวเต็ม ๆ จาก sp เร็ว ๆ นี้ดีกว่าครับ ผมก็ต้องรอดูรีวิวว่าเครื่องมันมีจุดเด่น จุดด้อยยังไงบ้าง ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้นจิง ๆ ละก็ ตัวสำรองของผมก็คือ N82 Black คับ...

อ้อ ก็จิงครับอยู่ในงานเสียงอาจจะดัง เลยทำให้ลำโพง N78 มันเบา แต่ทว่า ก็ได้เอามือถือของผมรุ่น N73และ 5700 ไปด้วย ซึ่งสองลำโพงเหมือนกัน แบบว่าดังกระหึ่มกว่ามากๆๆๆ
เอาเป้นว่าเสียงลำโพงที่ได้ ดังประมาณเอ้น 82 อะคับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2008 20:10  

เอากล่องไปดูก่อนละกันครับ Very Happy

mbk อยู่ที่ 15200-15900 ครับ
worawit.inter
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2008 20:42  

ว้าวววว !!! sp รีบทำรีวิววว เร็ว ๆ นะคร้าบบบบ เห็นกล่องแค่นี้ก็ทำให้อยากจับเร็ว ๆ ล่ะ เหอ ๆ
Kwang_SuZa
Year's Star

หัวข้อ : .........
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2008 22:48  

ว้าวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เห็นกล้องก็อยากดูภายใจแย้ววว ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ SP รีบทาม รีวิว มาเร็วๆๆ อยากเห็น หรือใครใช้แล้วมาบอกด้วย อิอิ ดี หรือ ไม่ดี จาได้ตัดสินใจถูก
เหมียวหง่าว
Silver Member
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2008 09:16  

อยากได้มากมาย Razz
Ao_Xtreme
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2008 10:44  

N78 หมุนหน้าจอ อัตโนมัต ได้ป่ะครับ เหมือน N82
N78 fan
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สอบมาแล้วครับ
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2008 17:52  

ไปถอยมาแล้วครับ ลองเล่นดูแล้วสรุปว่า ชอบๆๆๆ มาก สวยถูกใจ ฟังเสียงจากหูฟังดีมาก ๆ ลำโพงก็ดังดีนะครับ แนะนำครับแนะนำ งานที่central world ขาย16,300 บาทครับ ผมไปสอยมาจากที่ร้าน nasa MBK 15,200 บาทครับ ลองเดินถามหลาย ๆ ร้านปรากฎว่าส่วนใหญ่ไม่มีของ ร้านใหญ่ ๆ มีแต่ขาย 16,300 บาทครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2008 19:13  

Ao_Xtreme ผู้เขียน:
N78 หมุนหน้าจอ อัตโนมัต ได้ป่ะครับ เหมือน N82

ไม่ได้ครับ
sugarorange
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2008 22:07  

วันนี้งานที่เซนทรัลลาดพร้าววันสุดท้าย เพิ่งได้เห็น N 78 ตัวเปนๆครั้งแรกค่ะ
จับๆถูๆ อยู่นาน
ตามความเห็นส่วนตัวนะค่ะ ไม่ถึงกับผิดหวังมากมาย แต่ ผิดคาดกับที่คิดไว้ค่ะ
คือตอนแรกตั้งความหวังไว้สูงกะว่าเอาแน่ๆพอเจอตัวจริง เลยต้องตั้งหลักอีกทีค่ะ
ที่ชอบคือเล็กกะทัดรัดดีค่ะ

ออ ที่เซนทรัล 16900 ค่ะ
darkangleza
Year's Star

จังหวัด: อุตรดิตถ์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2008 22:22  

อยากได้จัง

แต่แพงไปหน่อยงะ

ใครที่ซื้อแล้ว

อยากดูรูปที่ถ่ายหน่อยอะครับ

Laughing Laughing
spidermany
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ปุ่มกด
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2008 08:51  

ปุ่มกดมันรกไปครับ

ถ้าจะเอาปุ่มกดที่ไม่มีภาษาไทย แต่ก็สามารถพิมพ์ไทยได้ จะหาได้มั๊ยครับ
Ao_Xtreme
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2008 10:27  

ไปเล่นมาที่ central world ทำไมเครื่องมันตอบสนองช้ามากเลยครับ
กดปุ่มเขียว(โทรออก) เพื่อจะดู รายชื่อ โทรเข้า -ออก - miss call
กด แล้วปล่อย กว่าจะมา เกือบ 1 วิ ได้มั้ง
ถามคนขายบอก คนเล่นมาเยอะแล้วเลย รวน ๆ ไม่ทราบ จิงแท้ประการใดครับ
ใครใช้แล้ว เร็วกว่านี้ป่าวเอ่ย เทียบกับ รุ่น 6120 แล้ว เร็วกว่าเยอะเลย
กดปุปมาปั้ป เร็วมากครับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2008 11:09  

ไปเล่นมาที่ central world ทำไมเครื่องมันตอบสนองช้ามากเลยครับ
กดปุ่มเขียว(โทรออก) เพื่อจะดู รายชื่อ โทรเข้า -ออก - miss call
กด แล้วปล่อย กว่าจะมา เกือบ 1 วิ ได้มั้ง
ถามคนขายบอก คนเล่นมาเยอะแล้วเลย รวน ๆ ไม่ทราบ จิงแท้ประการใดครับ
ใครใช้แล้ว เร็วกว่านี้ป่าวเอ่ย เทียบกับ รุ่น 6120 แล้ว เร็วกว่าเยอะเลย

ปกติครับ เเน่นอน 1 เครื่อง กับ หลายมือ กดเล่นโน่นเล่นนี่เยอะๆ เครื่องมันก็ช้าครับ เเต่ของจริงเเล้ว เร็วเเน่นอน มันก็พอๆ กับ N82 น่ะเเหละ เปิดไฟล์ใหญ่ๆ หรือ คลังภาพคลังเพลงที่มีไฟล์มากๆ ก็ต้องมีโหลดกันบ้างครับ

เครื่องซิมเบี้ยนย่อมต้องมีรวนบ้าง ถ้าใช้งานปกติก็ไม่ต้องวอร์รี่อะไรหรอก Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2008 14:52  

ตัวนี้สวยมากนะครับ เเต่ถ้าปุ่มเหมือน82จะดีมาก เหมือนระยะหลังโนเกียมีปัญหาเรื่องการดีไซน์ปุ่มตั้งเเต่ 3230 มาเเล้วเบียดกันสุดๆ คือเนื้อที่ท่อนล่างของ78มันเยอะนะ เเต่ปุ่มทั้งเล็กเเละ เบียดกันจัง เเต่เรื่อง ถ้าดูดีไซน์เเละฟังชั่น ถูกเเละคุ้มผมว่าซื้อE51ก็โอนะ บางด้วยผมถามร้านเชอรี่โซน Power Buy MBKชั้น4มา เขาให้เม็มตั้ง2กิ๊กนะ เเละยังเป็นตัวเเทนของโนเกียด้วย ในshopโนเกียก็ไม่เเพง ดีตอนว่าถ้าเครื่องมีปัญหาเเล้วเปลี่ยนได้ เเต่ซื้อร้านส่งก็เสี่ยงดวงเอา ร้านที่บอกว่าถ้าเครื่องเป็นอะไรให้ส่งเข้าศูนย์เลยผมว่าควรงด เพราะเราจะปวดหัวผมเคยมาเเล้ว เเต่เป็นเครื่องLG เเต่ยอมรับว่าเเอลจี เซอร์วิสดีนะ
VoIP Fan
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2008 18:59  

เพื่อนๆ ที่ถอยเจ้า N78 แล้วรบกวนช่วยเช็คหน่อยว่ามันรองรับ VoIP หรือเปล่า มันจะอยู่ในเมนูชื่อ Internet tel. หรือ SIP VoIP Settings ขอบคุณครับ
Jameskungz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2008 21:27  

สรุป เมมมันใส่ได้สูงสุด กี่ GB อ่า ***

ในนี้ บอก 8 GB ***

แต่วันก่อนเข้าซีเอ็ดไปดูหนังสือเก่วกับรุ่นนี้มันบอกว่า สูงสุด แค่ 4 gb เองอ่า

ถ้า 8 จาดีมากๆเลย *0*
JustLink
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2008 22:58  

ซื้อมาได้ 3 วันแล้วครับ ราคา 16,300 บาทจากศูนย์โนเกีย

ข้อดี

หน้าจอ : สวย สว่าง ให้สีสันชัดเจน
คุณภาพเสียงจาก MP3 : ผมลองกับหูฟัง SONY EX90, YUIN PK2 ให้เสียงค่อนข้างดี
เสียงสนทนาเวลาใช้โทรศัพท์ : ไม่ค่อยดังมากและติดแหลมนิดๆ
ความเร็วในการตอบสนองของเครื่อง : พอใช้ได้ ไม่ได้เร็วจัดแต่ก็ไม่รู้สึกอึดอัดอะไร จะมีหน่วงบ้างตอนใช้ Speed Dial
การเชื่อมต่อด้วย WLAN : เร็วดีครับ วันนี้ทดลองโหลดไฟล์วีดีโอขนาด 9 MB ใช้เวลาไม่นาน
Nokia Map : ใช้งานได้ดีครับ บอกตำแหน่งค่อนข้างแม่น มีคลาดเคลื่อนเล็กน้อย ระยะไม่น่าจะเกิน 10 เมตร
กล้อง : ถือว่าดีทีเดียว น้องๆกล้องดิจิตอลเลย
FM Transmiter : ให้เสียงชัดเจนดี ถ้าจะใช้กับรถยนต์ต้องหุบเสาอากาศที่รถลงเสียงถึงจะชัด

ทีนี้มาถึงข้อเสียบ้าง

หน้าจอบราวเซอร์ : มีขาดๆเกินๆบ้าง อาจจะถูกบังคับด้วยขนาดของหน้าจอ
อินเตอร์เฟสการใช้งาน : ค่อนข้างยุ่งยาก แรกๆมีงงเล็กน้อย
ความเสถียร : ไว้ใจไม่ค่อยได้ ระบบยังรวนอยู่มาก เครื่องแฮงค์เป็นว่าเล่นเลย ผมทดลองคุยโทรศัพท์กับเพื่อน ด้วย Small Talk และ Bluetooth แฮงค์ทุกๆ 5 นาทีเลย แต่ถ้าคุยด้วยโทรศัพท์ธรรมดาจะแฮงค์น้อยกว่า ที่สำคัญเมื่อวานคุยด้วย Bluetooth พอเครื่องแฮงค์แล้วรีสาร์ตขึ้นมาใหม่ ปุ่มตัวเลขจะกดไม่ได้เลย และปิดเครื่องไม่ได้ด้วย ต้องรอประมาณ 10 นาที ถึงจะกดปุ่มปิดเครื่องได้ ตอนฟังเพลงก็เคยมีแฮงค์ แต่แค่ครั้งเดียว ตอนใช้ FM Transmiter ก็มีแฮงค์ครับ

สรุปพอใจกับคุณสมบัติโดยรวมของ N78 มากครับ แต่ควรปรับปรุงเครื่องความเสถียรภาพ ให้แฮงค์น้อยกว่านี้หน่อย ถ้าทำได้รุ่นนี้จะเป็นโทรศัพท์โนเกียอีกรุ่นที่น่าใช้มากครับ

คำถาม
ไม่ทราบว่า N78 สามารถโหลดโปรแกรม N-GATE มาใช้ได้หรือเปล่า เพราะเข้าไปในเวปแล้วไม่มีชื่อของรุ่นนี้ให้เลือกเลย

ขอบคุณมากครับ
Kwang_SuZa
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2008 23:26  

เครื่องโชว์ ก็จะเป็นแบบนี้แหละค่ะ โดนหลายมือ โดนหลายคน มากด แล้วอีกอย่างเป็นรุ่นที่มาใหม่ด้วย คงต้องมีคนมาดูมากดกันมากหน่อย 1 วิ นี้ก็ถือว่าไม่นานเท่าไหร่น่ะค่ะ ถ้าเกิด หรือมากกว่า 1 วินี้สิ เอาเป็นว่า เครื่องใหม่ก็คงจะเร็วกว่านี้แน่นอนค่ะ มานก้เป็นทุกรุ่นแหละค่ะ อิอิ ยิ่งซิมเบี้ยนด้วยแล้ว
CuZe_Ta
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2008 00:37  

เสียงเบาไปนิด กับ กล้องนี่ก็ งงๆ อยู่ครับ ผมลองใช้เครื่อง N73me ลองถ่ายมาเทียบดู ปรากฎว่าภาพที่ได้จาก N73me มีสีสวยกว่าภาพจาก N78 ลองถ่ายดูครับแล้วมาเทียบกัน ไม่แน่ใจนะครับว่าเปนเพราะหน้าจอ หรือว่า กล้องมันแย่ลงหว่า มึนตึ๊บ เรื่องภาพนี่คงต้องเอาลงคอมแล้วเทียบกันดูอีกที ผมยังไม่ได้ลองเลยนะครับเอาเท่าที่ตาเห็นก่อน คัยมีเวลาก็เชิญครับ ส่วนเรื่อง interface กับ ความเร็ว ก็ยกนิ้วให้เลยคับ สรุป ผมคิดว่าตัวนี้เป็นจับฉ่ายอีกตัวนึงจากโนเกียที่ option แน่นแต่ไม่เน้นอะไรซักอย่าง + งาน design และ ซิมเบียนตัวใหม่ แต่ก็อย่างว่าแหละครับซื้อมาแล้วต้องใช้หัยคุ้ม คัยคิดจะซื้อก็ รออีกหน่อยเถอะคับเอาชัวส์ ซิมเบียนใหม่ทุกรุ่นมักมีปัญหา แต่ตอนนี้มันก็ยัง โอเค ครับ ผมคิดว่าการเปลี่ยนแปลงหลักๆของตัวนี้ คือซิมเบียน 9.3 เท่านั้นเองแหละครับ
..... เรื่องของเรื่องเลยคือขายต่อครับ 14000 ล้อเล่นฮะ 55+ Surprised เอาไว้มีอะไรแล้วผมจะมาเพิ่มเติมนะครับ
Arugi
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2008 02:55  

วันนี้ไปถอยมาแล้วครับ

เท่าที่ลองใช่ดูไม่กี่ชั่วโมงรุ้สึกว่าการประกอบเครื่องยังมีกรอบแกรบคอนๆอยู่บ้างเวลากดบางปุ่มจะรุกสึกได้เลยว่าสัมผัสมันไม่เท่ากัน(อันนี้รับไม่ได้จริงๆ)

อย่างอื่นก็ชอบหมดครับ

ออกแบบสวยมาก ตัวจริงสุดยอดเลยครับ
มือใหม่หัดโพส
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2008 10:03  

รุ่นนี้รองรับเมนูภาษาไทยมั้ยครับ Rolling Eyes
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2008 15:56  

มือใหม่หัดโพส ผู้เขียน:
รุ่นนี้รองรับเมนูภาษาไทยมั้ยครับ Rolling Eyes

มีเเน่นอนครับ เมนูไทย พิมพ์ไทย รับส่ง sms ไทย

ไม่ใช่เครื่องหิ้วซักหน่อย - -''
Kwang_SuZa
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2008 17:58  

วันนี้ไปดูมา เครื่อง ศูนย์ที่เดอะมอลล์บางกะปิ ลองแล้ว ก็โอเค แต่ตัวเครื่องเป็นรอยนิ้วมือง่ายมาก ราคา 16990 บาท - -"
Arugi
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2008 18:16  

ใครที่ซื้อเครื่องมาแล้วลองดูสติกเกอร์รับประกันให้หน่อยครับว่าเค้าลงว่ายังไง

ของผมสติกเกอร์รนับประกันเป็นของ AISลงวันที่ 4/08 ทั้งเครื่องทั้งแบท ผมก็เลยงงทั้งๆที่ซื้อมาเมื่อวางเอง

แนะนำด้วยครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2008 19:01  

JustLink ผู้เขียน:
คำถาม
ไม่ทราบว่า N78 สามารถโหลดโปรแกรม N-GATE มาใช้ได้หรือเปล่า เพราะเข้าไปในเวปแล้วไม่มีชื่อของรุ่นนี้ให้เลือกเลย

ขอบคุณมากครับ

มีมาให้แล้วนิครับ

เมนูเกมส์อ่ะ = =
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2008 19:04  

Arugi ผู้เขียน:
ใครที่ซื้อเครื่องมาแล้วลองดูสติกเกอร์รับประกันให้หน่อยครับว่าเค้าลงว่ายังไง

ของผมสติกเกอร์รนับประกันเป็นของ AISลงวันที่ 4/08 ทั้งเครื่องทั้งแบท ผมก็เลยงงทั้งๆที่ซื้อมาเมื่อวางเอง

4/08 เป็นฟลอยประกันของ MFA ซึ้งเค้าจะนับจากวันที่ติดฟลอยลงเครื่องครับ

ส่วนประกันจริงๆ นับจากวันที่คุณซื้อเจ้า N78 มาเป็นระยะเวลา 1 ปีครับ ^^

(แต่ฟลอยห้ามขาดหรือหายนะ ไม่งั้นประกันหลุดเน้อ)
Arugi
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2008 14:08  

4/08 เป็นฟลอยประกันของ MFA ซึ้งเค้าจะนับจากวันที่ติดฟลอยลงเครื่องครับ

ส่วนประกันจริงๆ นับจากวันที่คุณซื้อเจ้า N78 มาเป็นระยะเวลา 1 ปีครับ ^^

(แต่ฟลอยห้ามขาดหรือหายนะ ไม่งั้นประกันหลุดเน้อ)

ขอบคุณที่ไขความกระจ่างนะครับ

และก็มาบอกนิดนึงว่า N78 ไม่มีชิพเร่งความเร็ว3มิติแบบ N82 N95 นะครับ ผมลองเทสดูแล้ว ความเร็วต่างกันเยอะเลย น่าจะเร็วพอๆกับ N81 หรือช้ากว่านิดหน่อยด้วยซ้ำ...
ทำให้การวาดแผนที่ของ GPS ช้าตามไปด้วย ...

ขอถามต่อนะครับ ผมหาวิธี ไม่ให้มันล๊อคปุ่นกดอัตโนมัตไม่ได้ครับ ไม่ทราบว่าตั้งตรงไหน แนะนำด้วยครับ
Arugi
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2008 15:52  

อ้อ แอบมากระซิบบอกนิดนึงครับ ตอนนี้รู้สึกจะมัปัญหากับ
Garmin Mobile XT for Symbian S60 ทุกเวอชั่นครับ ผมลองตั้งแต่ ใหม่สุดยันตัวที่ออกมาตั้งแต่ปีที่แล้ว

อาการก็ลงโปรแกรมได้ แต่เปิดโปรแกรมไม่ได้และจะทำให้เครื่องค้างครับ

สงสัยต้องรอ FW ใหม่จาก nokia ละครับงานนี้

(แต่ถ้าใครลงใช้ได้ก็บอกนะครับ เผื่อโทรศัพท์ผมมีปัญหาอยู่คนเดียว -*-)
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2008 16:13  

อ้อ แอบมากระซิบบอกนิดนึงครับ ตอนนี้รู้สึกจะมัปัญหากับ
Garmin Mobile XT for Symbian S60 ทุกเวอชั่นครับ ผมลองตั้งแต่ ใหม่สุดยันตัวที่ออกมาตั้งแต่ปีที่แล้ว

อาการก็ลงโปรแกรมได้ แต่เปิดโปรแกรมไม่ได้และจะทำให้เครื่องค้างครับ

สงสัยต้องรอ FW ใหม่จาก nokia ละครับงานนี้

ขอถามต่อนะครับ ผมหาวิธี ไม่ให้มันล๊อคปุ่นกดอัตโนมัตไม่ได้ครับ ไม่ทราบว่าตั้งตรงไหน แนะนำด้วยครับ

Nokia Maps ก็ดี ... อ่านดู [url]http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=245835
[/url]
ส่วนตั้งค่าล๊อคปุ่ม ให้ไปที่ ตั้งค่า > ความปลอดภัย > โทรศัพท์เเละซิมการ์ด >เวลาล๊อคปุ่มกดอััตโนมัติ ตรงนี้คุณตั้งได้เลยครับ จะเอากี่วิ
N--78
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขาย N78
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2008 17:03  

ขาย N78 ใหม่มือ 1 ของ MFA ครับราคา 15000 ของมีจำนวนจำกัดครับ กทม สนใจติดต่อ 0819351212
Neekungchi
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2008 17:48  

ไปซื้อมาแล้วคับ พี่น้อง

15900 ที่ Telewiz สาขาฟิวเจอร์ พาร์ค รังสิต อยู่ชั้น 2

อยากได้มากมาย อิอิ ได้เล่นสมจายแหละ

ตินิสนึง..... รู้สึกว่าตัวเซ็นเซอร์ตรงปุ่ม 5 ทิศ มานไม่ค่อยตามนิ้วเราเท่าไหร่เลย

บางทีขยับนิสเดียวก็เลื่อน บางทีขยับแล้วมานก็ยังไม่เลื่อน

แต่ไม่เป็นไร คนมานชอบ เกือบสอย N81 มาแหละ
cpforpalm
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2008 17:49  

ก่อนอื่น ผมได้วิจารณ์ในพันทิพไว้ แล้วเอามาลงที่นี่เพิ่มครับ [ ที่ http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T6671393/T6671393.html ] เลยเอามาให้อ่านกันดูนะครับ

นิสัยของผมนะครับ

- ไม่เล่นเกมส์บนมือถือ

- ชอบฟังเพลงผ่านมือถืออยู่ครับ แต่ก็ไม่ได้ฟังบ่อย

- ถ่ายรูปบ้าง บางโอกาสเท่านั้น

- ใช้มือถือ 3 เครื่อง คือ Nokia E60 เป็นหลัก , 5700 ไว้เป็นเครื่องที่สองและฟังเพลง , E90 ไว้เล่นเน็ต ซื้อ N78 มาแทน E60 ( ผมเป็นพวกบ้ากู่ไม่กลับหน่ะครับ )

............................................................................................................

หลังจากที่ยลโฉมพี่แกในเน็ตก็ชอบรูปร่างขึ้นมาทันที ประกอบกับดวงดี ถูกล๊อตเตอรี่อย่างหน้าตาเฉย ( อันที่จริงได้ไม่กี่ตังค์ ) เลยตัดใจไปคว้ามาใช้ก่อนใคร

ด้วยความที่ผมอยู่พัทยา มือถือต่างๆจะช้ากว่ากรุงเทพฯอยู่ซักหน่อย เครื่องนี้ก็เห็นมีแค่เครื่องเดียวในตึกคอม พัทยา ราคาตอนแรก คนขายบอก 17,500 บาท ( แถมบอกเราอย่างหน้าตาเฉยว่ากล้อง 5.0 MPx ) ไอ้เราก็เลยคว้ากล่องพี่แกแล้วชี้ไปที่หลังกล่องให้พี่แกอ่านให้ซะว่ามันเป็น 3.2 MPx แล้วบอกหน้าด้านๆอีกว่า ขายแพงกว่าที่อื่นมากเกินไปมั้ย แล้วก็เดินหนี

ซักพัก พี่แกก็บอกเราว่า เดี๋ยวก่อนละกัน ยอมแล้ว ขาย 16,000 นี่ยอมขายราคาส่งเลยนะ ถือว่าเอาลูกค้า ( แม้จะรู้ว่ามีใส่ไข่ เติมสี ก็ตาม ) เมื่อพิจารณาดูแล้ว ก็แพงกว่ากรุงเทพนไม่เกิน1000 บาท ( ดีกว่าถ่อสังขารไปกรุงเทพฯ ) เลยตัดสินใจคว้ามาในราคา 16000 บาท แบบคิดวิเคราะห์ 1 นาที

แรกเริ่ม เมื่อเชคอุปกรณ์ก็ไม่ได้มีอะไรเร้าใจเกิน N-Series ทั่วไป มี สายชาร์ต , หูฟัง Stereo , data cable , คู่มือ , CD PCsuite ซึ่งก็ได้กันทุกรุ่น

แต่เพิ่งได้มา แต่คุณหลานชอบใจเหลือเกิน ( ขวบเดียวเองน้อ ) พอขอคืน พี่แกก็

ขว้างเข้าฝาบ้านนนน.....!!!!

จ๊ากกกก.......!!!!!

โธ่ !!! ลูกฉัน มายังไม่ครบ 24 ชม. ก็เป็นรอยซะแล้ววว

อ่ะ ไม่เป็นไร มาว่ากันทีละข้อแล้วกันนะครับ

^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^

รูปลักษณ์ : สวยบาดใจ แต่ใช้งานต้องคุ้นเคย

บอกเลยแบบไม่อ้อมค้อม หรือหาเหตุผลอื่นมายกอ้าง ที่ซื้อมาเพราะ "สวย " สวยจริงๆหล่ะ ดูดีมากๆ ยิ่งตอนไปซื้อแล้วไปลอง N82 แล้วยิ่งเห็นว่า N82 ดู "เหร่ " ลงไปถนัดตา ขนาดกำลังเหมาะ น่าจับ เหมาะมือ โดยเฉพาะคุณผู้หญิง ด้วยความเป็น Bar-type ทำให้พออนุมานได้ว่า นี่คือโมเดลที่มาแทน N73/N73me ที่เริ่มโรยราไปตามอายุขัย ออกแบบปุ่ม soft key แบบเดียวกับ N81 ที่เรียบสนิท เข้ากับสีดำที่ผลิตออกมาเป็นอย่างมาก อย่างๆน้อยๆผมว่าให้ความรู้สึกสัมผัสดีกว่า touch sensitive ของ samsung หรือ LG อาจเป็นเพราะผมยังติดแบบกดอยู่ก็ได้ สัดส่วนความยาวเท่าๆกับ N73 แต่ลดหุ่น รีดน้ำหนักลง ส่วนหนึ่งเป็นผลจากการตัดฝาปิดเลนส์กล้องหลักด้านหลังออกไป ทำให้ภาพรวมN78 น่าสัมผัสมากกว่า N73 อีกเท่าตัว แต่ที่น่าสังเกตเรื่องปุ่มกดแบบ 4 เส้น มันเข้ากันกับตัวเครื่องดีนะ แต่การใช้งานก็คงอาศัยความคุ้นเคยกันหน่อย ไม่รู้เป็นแฟชั่นติดมาจาก N82 หรือไง ปุ่มกดเล็กลงๆ อันที่จริงกว้างขึ้นอีกซัก 0.5 mm แล้วยาวขึ้นอีกหน่อยก็จะกดง่ายขึ้นแล้วก็ไม่เสียความสวยงามด้วยนะครับ ตามความเห็นของผม

กดคะแนน : 4.5 / 5 คะแนน

^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^

การใช้งานโทรศัพท์ : ไม่แตกต่างจากรุ่นอื่นๆ

ถ้าคุณอยากรู้ว่า N78 ใช้งานโทรศัพท์เป็นยังไง ก้เอาโนเกีย N-Series หรือ E-Series ทั้งหลายมาลองใช้ดูเองเลย ไม่ได้แตกต่างกัน Lound sp. ก็ยังมีเช่นเดิม และอื่นๆอีกที่คุณๆทั้งหลายน่าจะรู้กันมาแล้ว สรุปง่ายๆคือ ไม่เปลี่ยนแปลง ( ไม่ดีขึ้น แล้วก็ไม่แย่ลง )

ส่วนเรื่องเสียงสนทนาที่เบา ขอแนะนำผู้ที่ complaint เรื่องนี้ กรุณาสำรวจตัวเองก่อนว่า ตั้งค่าเสียงในเครื่องถูกต้องตรงตามที่ต้องการหรือยัง เพราะหากคุณเปิดจนดังสุดแล้วยังไม่ค่อยได้ยิน แนะนำว่าอย่าเอามือถือไปเคลม ไปหาหมอดีกว่านะครับ

เอาเป็นว่า ไม่มีอะไรเสีย แต่ถ้าสามารถทำให้เริดได้อย่าง Crystal Talk เมื่อไหร่ ค่อยมาเอาคะแนนเต็ม

กดคะแนน : 4 / 5 คะแนน

ระบบปฏิบัติการ : ตื่นเต้น แต่มีงง !!!

ตามประสาคนใช้ Series 60 version 9.1 3rd Edition มาตลอด ( N72 , E60 , E61 , E61i , E70 , E90 , 5700 and Etc. ) พอมาใช้ version 9.2 มีงง เพราะวางตำแหน่งโปรแกรมสลับนิดหน่อย แต่ก็ไม่ยากจะคุ้นเคย หรือถ้าไม่คุ้นเคย ก็สามารถปรับเปลี่ยนหน้าตาเมนูได้ การเข้าโปรแกรมมีเทคนิคแพรวพราวมากขึ้น มี Zoom in & Zoom out ระหว่างเข้าแต่ละเมนู เวลาจะเข้าเมนูกล้อง หน้าจอจะหมุนไปเป็นแนวนอน ไม่ได้แว๊บมา แว๊บไป เหมือนรุ่นเดิมๆ แต่ข้อเสียคือ มันดูช้าและไม่ทันใจเท่าของเดิม เพราะต้องรอจังหวะ Zoom in&out ก่อน มันไม่ได้ช้านะครับ แต่มันไม่ได้ทันอกทันใจ กดปุ๊บเข้าปั๊บเหมือนของเดิม ต้องจังหวะนิดนึง

ด้าหน้ามีปุ่ม Shortcut สีเงิน เข้าสู่โปรมแกรม multimedia สำคัญเช่น ถ่ายรูป ฟังเพลง เล่นเน็ต รวมอยู่ในปุ่มเดียว รูปร่างเมนูจะค่อยๆ present เราเป็นวงกลม ซึ่งมี Music , Image , VDO , N-Gage Game , Map , Internet และ Contact ( เอาไว้โชว์เป็นเบอร์ที่เราใช้โทรหรือส่ง SMS ประจำ )

อีกข้อที่หลายคนอาจไม่รู้ คือ มันมี Auto Keypad Lock จากที่เวอร์ชั่น 9.1 ไม่มี นะครับ อยู่ใน Security --> Phone & Sim Card ซึ่งมีมาตั้งแต่ symbian version ก่อน ( ที่ผมใช้อยู่ก็ E90 กับ 5700 ) ดังนั้น Autolock ก็ไม่ต้องลงแล้วนะครับ

ส่วน Application Task จะย้ายจากบนซ้าย มาอยู่ล่างซ้ายแล้วใน version นี้ ( กดปุ่มเมนูค้างไว้ เช็คดูนะครับ )

อาการรวนหรือแฮงค์ เครื่องผมไม่มีปัญหาอะไรนะครับ เมื่อลองเชื่อมต่อกับ Motorola S9 Stereo Bluetooth Headset ใช้งานเพื่อโทรศัพท์ขณะขับรถ พบว่า ไม่มีปัญหาในการเชื่อมต่อและสัญญาณเสียงอยู่ในระดับดี เมื่อลองฟังเพลงผ่านหูฟังชุดเดิม พบว่า เสียงที่ได้ชัดเจนดี และ ให้คุณภาพเสียงเดียวกับ Nokia 5700 ( ขอพูดอีกครั้งในเรื่องเกียงกับเพลงและเสียงนะครับ ) ตลอดการใช้งาน 2 วัน ไม่พบปัญหาการรีสตาร์ทเลย หากเครื่องใดพบปัญหานี้ ลองไปเชคที่ศูนย์นะครับ

สรุป การวางเมนู หรือ Interface นั้น ปรับไปจากเดิมอยู่มาก จำเป็นต้องใช้การปรับตัว หรือการเรียงเมนูต่างๆด้วยตัวเอง มีความเร็วในการใช้งานที่ดีและสะดวกในกรใช้งานพอสมควร เพียงแต่คุณต้องเรียนรู้มันซักหน่อย

คะแนน 4.5 / 5 คะแนน

หมายเหตุ :เรื่องระบบปฏิบัติการโนเกียนี่ก้มีงงๆ เพราะปรับไปมาบ่อย แต่ไอ้เราก็ไม่ค่อยศึกษารายละเอียด วิจารณ์ไปก็งงไป เลยไปหามาอ่าน ก็เลยได้ใจความจากหนังสือมาเล่มหนึ่ง เขาก็บอกว่า

S60 9.1 ก็เป็นกลุ่ม N73 E61 E70

S60 9.2 ก็เป็นพวกใหม่อีกหน่อย คือ 5700 , E90

S60 9.3 ก็ล่าสุดอย่าง N78

ผมก็มีทั้งสามตัวในมือ มันต่างกันนะ แต่ไม่รู้จะเรียกมันว่ายังไงดี

กระจ่างก็วันนี้

เครื่องเล่นเพลงและเสียงจากลำโพง

งานนี้ผมขอเทียบกับไม้หนึ่งโนเกียอย่าง 5700 Express Music เลย ใช้เพลง M.V.P : Rock Ya Body เทียบกันเลย ( ที่เลือกเพลงนี้เพราะอยากลองเสียงกลองของลำโพง ) ตั้งค่าเป็น POP เหมือนกันเพราะจะได้ยินเสียงคนร้องชัดๆหน่อย สิ่งที่ปรากฎคือ

1 เสียงลำโพงจากเครื่อง : N78 น้องใหม่แหลมเปี้ยวววว แหลมจริง แหลมจังมิติเสียงแบนเหลือเกิน นี่ขนาดวางลำโพงไว้ลักษณะเดียวกัน 5700 ก็จริง แต่ก็ไม่ได้ให้เสียงที่ใกล้เคียงเลย เสียงกลองก็ไม่ชัดเมื่อเทียบกัน เสียงนักร้องก็ไม่แหล่ม เอาเป็นว่า แพ้กันลุ่ยไปเลย แหม!!! พูดอย่างงี้ใจร้ายเกินไปหรือเปล่าสำหรับ N78 ที่ไปเทียบกับ TOP of Express Music แต่ถ้าเอาไปเทียบกับมือถือ Communicator อย่าง E90 ที่ไม่ได้เน้นความบันเทิงอะไร ก็ยังแพ้ เสียง E90 ออกแหลมหน่อยก็จริง แต่ก็ไม่ได้แหลมๆแบน เหมือนพี่แกจริงๆ บอกตามตรง เสียงที่ได้ ดีกว่า E60 ลำโพงเดียวอยู่หน่อยเดียวเอง เฮ้อ !!! ( 5/6/51 = ผมได้ตรวจดูการตั้งค่าอีกครั้ง พบว่า มีบางอย่างไม่ถูกต้อง เลยตั้งใหม่ พบว่า เสียงดีขึ้นกว่าเดิมอีกเล็กน้อยครับ )

2. ฟังจาก Stereo Bluetooth headset ( อันนี้ขอเทียบกับBluetooth เลยละกัน ) : พอฟังหลายๆครั้ง พบว่าแตกต่างกันบ้าง เสียงของ 5700 จะดีกว่านิดหน่อย แต่ทั้งนี้ อาจเป็นเพราะหูฟังช่วยก้ได้

3. ฟังจากหูฟังมาตรฐานจากโรงงาน : คุณภาพเสียงปานกลาง ไม่ได้ดีเด่นอะไร และพบว่าด้อยกว่า 5700 อย่างสังเกตได้ชัด แม้ไม่แย่จนฟังไม่ได้ แต่ก็ไม่ได้อยู่ในสถานะที่อวดใครได้

สรุป เสียบสายหรือต่อบลูทูธฟังเพลงเอานะครับ ไม่จำเป็นก็ไม่ต้องเปิดลำโพงอวดชาวบ้าน ทางทีดี เอาหูฟังหรือลำโพงดีๆช่วยด้วยดีกว่า

กดคะแนน : 2.5 / 5 คะแนน

กล้องถ่ายรูปและวิดีโอ : กินบุญเก่า

อันนี้ต้องขอบคุณ N73 ตัวเดิม ที่ให้กล้อง 3.2 MPx ที่คุณภาพสูง ชัดเจนใสแหน๋ว อย่างที่เห็นใน spec ว่ากล้องด้านหน้าเล็กลง แต่วิดีโอได้ใหญ่ขึ้น ถ้าจะคิดว่า ขนาดนี้น่าจะใช้ 5.0 MPx ซึ่งจะเหมาะสมกว่าที่จะใช้ของเดิม แต่หากต้องการเหลือช่องว่างในตลาดให้กับ N82 เลยเป็นเรื่องจำเป็นที่ต้องให้กล้องมีแค่ 3.2 MPx

จุดนี้ต้องขอโทษทีที่ยังไม่ได้เอา N73 / N73me มาเทียบกันตรงๆ ( คงต้องขอให้ท่านอื่นๆช่วย ) แต่เมื่อมองจากภาพแล้ว พบว่าชัดเจนดีพอจะใช้มันแทนกล้องดิจิตอลได้เมื่อยามจำเป็น

อย่างที่บอก ต้องยกความดีให้กับรุ่นเก่า

ถือว่าเป็นกล้อง 3.2 MPx ที่คุณภาพสูงมากรุ่นหนึ่งเท่าที่เคยได้สัมผัสมาเลย

คะแนน 4 / 5 คะแนน ถ้าแย่กว่า N73 เดิม บอกด้วยนะครับ

คุณภาพการประกอบ : ทำได้ขึ้นจากบรรพบุรุษ แต่ ...!!!

ดูดีและมีราคามากกว่าที่เคยเป็น หลังจากที่ดีขึ้นกับ E-Series ( แต่ไม่ดัง ) แต่ก็มาลงเหวกับ N76 และมาสร้างความผิดหวังกับ N95 8 BG & N82 จนทำให้ผมหมดหวังที่จะมาหวังเรื่องการประกอบกับ N-Series ( ยกเว้น N91 8GB ที่ผมสัมผัสแล้วรู้สึกว่าดี ) แต่คราวนี้ แรกสัมผัสดูดีมาก วัสดุที่ใช้ก็ดีขึ้นอย่างเห็นได้

แต่ ....

วัสดุพลาสติกยังใช้เป็นหลัก แม้จะคุณภาพดีขึ้น แต่รายอื่นเขาใช้วัสดุดีกว่านี้กันแทบจะทั้งนั้น งานประกอบยังไม่เรียบร้อยบางจุดโดยเฉพาะ soft key ที่เวลาใช้ในที่มืดจะพบแสงลอดมาตามขอบรอบๆ และปัญหาโลกแตกคือฝาหลังขยับที่เป็นอาการที่เจอกันได้บ่อยเหลือเกินในโนเกีย แม้จะเป็นอย่างละนิดละหน่อย แต่ก็น่าคิดไม่น้อยในเมื่อในตลาดตอนนี้ เงินกว่า 16000 บาท สามารถได้มือถือคุณภาพสูงได้จากหลายยี่ห้อและการประกอบดีๆทั้งนั้น แต่ถ้ามองเฉพาะโนเกียอย่างเดียวก็ไม่แย่เท่าไหร่ ออกจะเป็นเรื่องดี ที่สามารถทำให้ตัวเองดูดีขึ้นได้มากทีเดียว

คะแนน 3.75 / 5 คะแนน

ราคาและความคุ้มค่า

เปิดมาด้วยราคาราวๆ 16000 บาท +/- ไม่เกิน 500 บาท ราคานี้ได้ Motorola V6 Ferrari , Motorola RAZR V9 , Samsung G800 , Samsung i450 ( Symbian เหมือนกัน ) , Sony Ericsson P1i และSony Ericsson T650i

หากเป็นโนเกียด้วยกัน เพิ่มอีก 2000 ก็ได้ N82 ( พร้อมกล้อง 5 MPx และ Xenon Flash ) หรือ รุ่นราคาตกอย่าง 8600 Luna ( ที่การประกอบดีต่างกันมากมาย แต่ไม่ฉลาด )

จะเห็นได้ว่า ราคานี้ มีมือถือเข้ามาเป็นตัวเลือกค่อนข้างกว้าง ไม่ว่าจะเป็นรุ่นใหม่ ที่มีคุณสมบัติไม่ยิ่งหย่อนกว่ากัน ( เผลอๆบางอย่างอาจสูงกว่า ) หรือไม่ก็รุ่นที่ออกมาก่อนไม่นานแล้วราคาตก แต่ด้วยความที่ศักยภาพความเป็นแบรนด์ที่มีภาพลักษณ์ที่แข็งแกร่ง ประกอบกับความสำเร็จของรุ่นก่อนหน้า ทำให้เจ้าตัวนี้น่าสนใจไม่น้อย

ใน set ที่ให้ เราสามารถ ใช้ GPS ได้ฟรี 3 เดือน อุกรณ์ที่ได้ก้มีให้ตามาตรฐาน ไม่ได้เม้มอะไร ลูกเล่นและความสามารถที่ได้ก็สมราคาค่อนข้างมาก

การเสื่อมราคา ทำนายไว้ว่า จะเสื่อมราคาได้ยาก ด้วยยี่ห้อของมือถือ การออกแบบที่น่าสนใจ ( อย่างน้อยๆก็มากกว่า N82 ) และความสำเร็จของรุ่นพี่อย่าง N73 ช่วยส่งเสริมให้ N78 มีอนาคตที่ดีในตลาด รวมถึง การตกของราคา อาจลงมาได้อย่างช้าๆ

สรุป 4.5 / 5 คะแนน ถ้าได้ฟังชั่นบางอย่างแจ๋วกว่านี้ เช่น กล้องหรือเสียง มีสิทธิ์เต็ม 5 แบบไม่ต้องสงสัย

.................................................................................................

สรุปจากคะแนนของผม 27.75 / 35 หรือ 79.28 %

ข้อดี : สวย การประกอบดีขึ้นจากเดิม ฟังชั่นมีให้มากในเครื่อง ราคาในท้องตลาดให้ราคาสูงเมื่อขายเป็นมือสอง

ข้อเสีย : ลำโพง กล้อง น่าจะดีกว่านี้ การประกอบที่ไม่ดีพอเมือเทียบกับราคาและยี่ห้ออื่น

ความเห็นตัวผมในฐานะคนซื้อ : ชอบที่รูปทรง ขนาดจอ รวมถึง ฟังชั่นภายใน เรื่องกล้องไม่ได้เน้นเพราะไม่ค่อยได้ใช้ และค่อนข้างพอใจกับ 3.2 MPx ที่เคยลองใน N73 มาก่อน เป็นคนมีมือถือหลายเครื่อง ( มี 5700 Express Music ไว้เป็นเครื่องรองและฟังเพลง , E90 ไว้เล่นเน็ต , E60 ไว้ใช้สำรอง ) ดังนั้น เครื่องนี้จึงเน้นรูปทรงและการใช้งานหลากหลาย มากกว่า เน้นถ่ายรูปหรือฟังเพลง ( เครื่องหลักเครื่องเดิม คือ E60 และ E70 ก่อนที่จะให้เพื่อนยืมใช้ )

ตอนสุดท้าย

ขออุทิศให้กับความซื่อสัตย์และความดี ให้กับ Nokia E60 / E70 เครื่องหลักเครืองเดิม

ทั้งคู่เหมือนกันเปี๊ยบเกี่ยวกับความสามารถภายใน หน้าจอ Active matrix 352 x 416 pixels 16.7 ล้านสี เป็น Symbian 60 9.1 3rd edition ที่ทำงานได้ดีเยี่ยม ตลอดเวลาที่ใช้งานมา ( หลังจากไป up firmware ) ไม่เคยมีปัญหาเรื่องรวนเลย E70 มีกล้องให้พอได้แค่ใช้ และมี keyboard ในตัว สะดวกมากที่จะพกพา และสามารถ MSN ได้ตลอดเวลา , E60 ค่อนข้างหลงรักมาก เพราะเป็นมือถือที่ใช้ง่ายมาก ( ทั้งการออกแบบที่ดูเอื้อต่อการใช้งานทางโทรศัพท์และน้ำหนักเบา ) ตั้งแต่ใช้งานมา E60 ไม่หน่วงเลยซักครั้ง E70 มีนานๆครั้ง เมื่อใช้โปรแกรม MSN กับโปรแกรมอื่นๆ

ที่ขอยกย่องอีกอย่างคือ ทั้งคู่มีการประกอบที่ดีมากๆ คุณภาพวัสดุดีกว่า N-Series แทบทุกรุ่น แน่นหนา ไม่กรอบแกรบ E70 มีบานฝาพับที่ดีมากๆ ตลอดเวลาใช้งานปิด-ปิดบ่อยมาก แต่ข้อต่อก็ไม่เสียศูนย์เลย แน่นหนาดีเยี่ยม , E60 มีโลหะแท้มาเป็นส่วนประกอบ และประกอบดี นอกจากรอยที่เกิดจากการใช้งานแล้ว พวกชิ้นส่วนหลุดลอกนั้น ไม่เคยมี ฝาหลังทั้งคู่ทำได้ดี แนบสนิทอยู่ตลอดแม้ว่าจะตกพื้นหลายครั้ง

หากคุณสงสัยว่า มีมือถือโนเกียที่ใช้งานดีๆมั้ย แนะนำสองตัวนี้ครับ อาจไม่มีกล้อง 5 ล้าน หรือ Express Music ให้ใช้ แต่ถ้าพูดถึงประสิทธิภาพการใช้งานประจำวัน สองเครื่องนี้ไม่แพ้ใครแน่นอนครับ

ขอบคุณที่ทนอ่านนะครับ Cool
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2008 20:15  

กรี๊ด!! อยากได้ T^T

แล้วมันจะใช้ 3G ได้มั้ยนิ T-T
Kwang_SuZa
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2008 20:34  

อยากได้ เหมือนกาน ว่าจาไปถอยมาใช้สักเครื่อง แต่ไปลองเครื่องจิงมาแล้วก็ผิดหวังเล็กน้อย
เนื่องจากปุ่มกดตัวเลข กดยากมาก แล้วปุ่มที่ดูเหมือนจะเป็น touch screen ก็เป็นปุ่มกดธรรมดา แต่ดูโดยรวมแล้ว สวย ไม่หน้าหรือบางมากเกินไป อิอิ แต่เสียตรงเรื่องของเสียง ทำออกมาขนาดนี้ น่าจะพัฒนาเครื่องของระดบเสียงด้วย แต่ก็ยังอยากได้อยู่ดี อิอิ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2008 21:34  

กรี๊ด!! อยากได้ T^T

แล้วมันจะใช้ 3G ได้มั้ยนิ T-T

ใช้ได้เสะ Cool
@NoI@
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2008 22:24  

รบกวนขอคำแนะนำในการให้ข้อมูลการซื้อโทรศัพท์มือถือเครื่องใหม่ด้วยค่ะ

เดิมใช้ Nokia 3230 ค่ะ ใช้มาได้ 3 ปีแล้ว
ตอนนี้หน้าจอดับไปแล้วค่ะ

Spec เครื่องที่ต้องการนะคะ
1. ไม่ Hang
2. คงทน
3. เสียงเพราะค่ะ เน้น (เปลี่ยนเสียงเรียกเข้าบ่อย)
4. ภาพสวยงาม
5. จอภาพคมชัด สีสวย
6. รูปทรงดูดี
7. ราคาไม่เกิน 16,000.- บาท

ควรใช้ยี่ห้อไหน และรุ่นไหนดีคะ แต่ชอบของ Nokia เป็นพิเศษค่ะ
สนใจ N78 มากค่ะ ชอบทุกอย่าง แต่เห็นว่า Hang บ่อยก้อต้องขอ Bye ค่ะ
แถมบอกว่าเสียงแหลม ไม่เพราะใช่ไหมคะ
เครื่องเดิมนี่ Hang บ่อยมาก เสียงไม่เพราะ ไม่ทนด้วยค่ะ
คือตั้งใจซื้อแล้วใช้นานค่ะ ไม่เปลี่ยนจนกว่าจะพังน่ะค่ะ

ยังไงรบกวนช่วยให้คำแนะนำด้วยนะคะ ต้องซื้อใหม่แล้วน่ะค่ะ Crying or Very sad
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
@NoI@
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2008 22:29  

แก้ข้อ 4 นิดนึงนะคะ
4. ภาพสวยงาม -------> กล้อง ถ่ายรูปได้สวยค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ Very Happy
@NoI@
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2008 22:39  

ขอโทษนะคะ รอบสุดท้ายแล้วค่ะ ให้ข้อมูลไม่หมดค่ะ Embarassed

การใช้งาน คือ ใช้คุยเยอะมากค่ะ
เลยอยากได้แบ๊ตคงทน และเครื่องไม่ร้อนมากด้วยค่ะ
สำคัญไม่อยากให้ Hang บ่อยค่ะ

ขอบคุณมากๆ ค่ะ
l<!D
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2008 22:46  

เสียงที่บอกคุณภาพค่อนข้างแย่ ถ้าเอามาเปรียบเทียบกับN70แล้วยังดีกว่ามั้ยคับ แล้วแบตมันถึกมั้ยคับ คือ ฟังเพลงเรื่อยๆ+คุยเกือบนาน
darkangleza
Year's Star

จังหวัด: อุตรดิตถ์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2008 23:27  

@NoI@ ผู้เขียน:
รบกวนขอคำแนะนำในการให้ข้อมูลการซื้อโทรศัพท์มือถือเครื่องใหม่ด้วยค่ะ

เดิมใช้ Nokia 3230 ค่ะ ใช้มาได้ 3 ปีแล้ว
ตอนนี้หน้าจอดับไปแล้วค่ะ

Spec เครื่องที่ต้องการนะคะ
1. ไม่ Hang
2. คงทน
3. เสียงเพราะค่ะ เน้น (เปลี่ยนเสียงเรียกเข้าบ่อย)
4. ภาพสวยงาม
5. จอภาพคมชัด สีสวย
6. รูปทรงดูดี
7. ราคาไม่เกิน 16,000.- บาท

ควรใช้ยี่ห้อไหน และรุ่นไหนดีคะ แต่ชอบของ Nokia เป็นพิเศษค่ะ
สนใจ N78 มากค่ะ ชอบทุกอย่าง แต่เห็นว่า Hang บ่อยก้อต้องขอ Bye ค่ะ
แถมบอกว่าเสียงแหลม ไม่เพราะใช่ไหมคะ
เครื่องเดิมนี่ Hang บ่อยมาก เสียงไม่เพราะ ไม่ทนด้วยค่ะ
คือตั้งใจซื้อแล้วใช้นานค่ะ ไม่เปลี่ยนจนกว่าจะพังน่ะค่ะ

ยังไงรบกวนช่วยให้คำแนะนำด้วยนะคะ ต้องซื้อใหม่แล้วน่ะค่ะ Crying or Very sad
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

โอ้ย เหนื่อยเลย

ใช้งานบ่อยมากเลยซิครับ

เครื่องเลย hang บ่อย

มือถือรุ่นใหม่ๆ เดี๋ยวนี้ก็ hang บ่อยครับ

เพราะ FW มันยังไม่สมบูรณ์อะ

ถ้าอยากได้ กล้องชัด ก็เอา sony k850i จิ ราคาไม่เกิน 15,000

แถมเสียงเพราะด้วยครับ (ไม่ได้ว่า Nokie ไม่ดีนะครับ)

Rolling Eyes Laughing
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: