Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia N78 - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 855 / เข้าชม: 1977758
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2008 23:51  
ตอบโดยอ้างถึง  

ขอบคุณคุณ papayatop นะครับ
cpforpalm
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : เกี่ยวกับเสียง
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2008 00:53  

อันที่จริง เสียงลำโพง ไม่ได้อุบาทว์นะครับ แต่เทียบกับตัวสุดยอดไม่ได้ แต่ถ้าทั่วไปก็ไม่ขี้เหร่ แต่ไม่ได้อยู่ในระดับที่เอาไปอวดใคร โดยเฉพาะราคาขนาดนี้ ควรได้ดีกว่านี้หน่อย
Chor...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : GPS ละครับ... พอใช้นำทางได้บ้างไหมครับ
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2008 10:12  

แล้ว เจ้าGPS ละครับ... พอใช้นำทางได้บ้างไหมครับ...
อ้อ, แล้วที่บอกว่าใช้ฟรีสามเดือน หมายถึงเจ้า GPS นี่ต้องมีค่าใช้จ่ายด้วยเหรอครับ
ไม่ฟรีเหรอครับ
MagnamonKunGz
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2008 15:40  

papayatop ผู้เขียน:
MagnamonKunGz ผู้เขียน:
กรี๊ด!! อยากได้ T^T

แล้วมันจะใช้ 3G ได้มั้ยนิ T-T

ใช้ได้เสะ Cool

หมายถึง 3G AIS อ่ะ = =''

เหนว่ามีเรื่อง เลยโดนโรคเลื่อน
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: GPS ละครับ... พอใช้นำทางได้บ้างไหมครับ
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2008 15:41  

Chor... ผู้เขียน:
แล้ว เจ้าGPS ละครับ... พอใช้นำทางได้บ้างไหมครับ...
อ้อ, แล้วที่บอกว่าใช้ฟรีสามเดือน หมายถึงเจ้า GPS นี่ต้องมีค่าใช้จ่ายด้วยเหรอครับ
ไม่ฟรีเหรอครับ

ถ้าดูแผนที่เฉยๆ อันนี้ฟรี

แต่ถ้าจะใช้บริการระบบนำทางนี่ คือมันฟรี 3 เดือนครับ แล้วก็จะมีคิดค่าบริการ ซึ่งราคาก็เท่ากันกะ N95, N95 8G, N82 ครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2008 15:43  

@NoI@ ผู้เขียน:
รบกวนขอคำแนะนำในการให้ข้อมูลการซื้อโทรศัพท์มือถือเครื่องใหม่ด้วยค่ะ

เดิมใช้ Nokia 3230 ค่ะ ใช้มาได้ 3 ปีแล้ว
ตอนนี้หน้าจอดับไปแล้วค่ะ

Spec เครื่องที่ต้องการนะคะ
1. ไม่ Hang
2. คงทน
3. เสียงเพราะค่ะ เน้น (เปลี่ยนเสียงเรียกเข้าบ่อย)
4. ภาพสวยงาม
5. จอภาพคมชัด สีสวย
6. รูปทรงดูดี
7. ราคาไม่เกิน 16,000.- บาท

ควรใช้ยี่ห้อไหน และรุ่นไหนดีคะ แต่ชอบของ Nokia เป็นพิเศษค่ะ
สนใจ N78 มากค่ะ ชอบทุกอย่าง แต่เห็นว่า Hang บ่อยก้อต้องขอ Bye ค่ะ
แถมบอกว่าเสียงแหลม ไม่เพราะใช่ไหมคะ
เครื่องเดิมนี่ Hang บ่อยมาก เสียงไม่เพราะ ไม่ทนด้วยค่ะ
คือตั้งใจซื้อแล้วใช้นานค่ะ ไม่เปลี่ยนจนกว่าจะพังน่ะค่ะ

ยังไงรบกวนช่วยให้คำแนะนำด้วยนะคะ ต้องซื้อใหม่แล้วน่ะค่ะ Crying or Very sad
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

คือ...

N78 มันได้หมดอ่ะครับ แต่เรื่อง Hang บ่อย นี่อยากให้รออัพเฟิร์มแวร์ใหม่มากกว่า เพราะตัวใหม่ เท่าที่คิดไว้... คือต้องออกมาแก้ไขเรื่อง Hang บ่อยอ่ะครับ
Jameskungz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2008 17:58  

Jameskungz ผู้เขียน:
สรุป เมมมันใส่ได้สูงสุด กี่ GB อ่า ***

ในนี้ บอก 8 GB ***

แต่วันก่อนเข้าซีเอ็ดไปดูหนังสือเก่วกับรุ่นนี้มันบอกว่า สูงสุด แค่ 4 gb เองอ่า

ถ้า 8 จาดีมากๆเลย *0*

ตอบหน่อยสิ อยากรู้ๆ -*-
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2008 18:04  

สรุป เมมมันใส่ได้สูงสุด กี่ GB อ่า ***

ในนี้ บอก 8 GB ***

แต่วันก่อนเข้าซีเอ็ดไปดูหนังสือเก่วกับรุ่นนี้มันบอกว่า สูงสุด แค่ 4 gb เองอ่า

ถ้า 8 จาดีมากๆเลย *0*

ตอบหน่อยสิ อยากรู้ๆ -*-

ใส่ได้ครับ เเต่อัดไฟล์มากๆ เครื่องจะอืดขึ้นหน่อยนะ Very Happy
@NoI@
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2008 18:11  

ยังไม่รู้จะซื้อรุ่นไหนเลยค่ะ

ยังไงก้อขอขอบคุณ คุณ Darkangleza และ คุณ MagnamonKunGz นะคะ
ที่ให้ข้อมูลเรื่อง Hang ของการใช้งานมือถือสมัยนี้

ขอบคุณค่ะ
Prostreet
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถอยมาแล้ว
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2008 23:21  

หลังจากไปยืนทำหน้างงไห้คนขายดู ไห้เลือกระหว่าง N78 กะ N82 ยืนทำหน้างงตั้งนาน Wink สุดท้ายเอาไงก้เอาว่ะขอลองหน่อยก้ไม่ไห้ ถอย78แมร่งเลยจบ 16300 บ. ไม่รุ้แพงป่าวชื้อจากเดอะมอล์ Laughing 55+ หลังจากชื้อมาสิ่งที่ไม่ค่อยน่าพอใจก้คือ
1.ลำโพงเสียงเหมือนกบเหลาดินสอ
2.กล้องน่าจะให้มาซัก 5.0 MPX (3.2 ผมว่าน้อยไปนะ)
นอกนั้นชอบมากๆลูกเล่นแบบ S60 แต่มันออกหน่วงๆไปหน่อยส่วนไหญ่ถูกใจมากครับกับ78ตัวนี้ Very Happy
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2008 23:28  

Review ไทยมาแว้ว ~~~* (ของ MXPhone นะ)

http://www.mxphone.com/show.php?id=3144
neekungchi
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2008 02:58  

รบกวนขอคำแนะนำในการให้ข้อมูลการซื้อโทรศัพท์มือถือเครื่องใหม่ด้วยค่ะ

เดิมใช้ Nokia 3230 ค่ะ ใช้มาได้ 3 ปีแล้ว
ตอนนี้หน้าจอดับไปแล้วค่ะ

Spec เครื่องที่ต้องการนะคะ
1. ไม่ Hang
2. คงทน
3. เสียงเพราะค่ะ เน้น (เปลี่ยนเสียงเรียกเข้าบ่อย)
4. ภาพสวยงาม
5. จอภาพคมชัด สีสวย
6. รูปทรงดูดี
7. ราคาไม่เกิน 16,000.- บาท

ควรใช้ยี่ห้อไหน และรุ่นไหนดีคะ แต่ชอบของ Nokia เป็นพิเศษค่ะ
สนใจ N78 มากค่ะ ชอบทุกอย่าง แต่เห็นว่า Hang บ่อยก้อต้องขอ Bye ค่ะ
แถมบอกว่าเสียงแหลม ไม่เพราะใช่ไหมคะ
เครื่องเดิมนี่ Hang บ่อยมาก เสียงไม่เพราะ ไม่ทนด้วยค่ะ
คือตั้งใจซื้อแล้วใช้นานค่ะ ไม่เปลี่ยนจนกว่าจะพังน่ะค่ะ

ยังไงรบกวนช่วยให้คำแนะนำด้วยนะคะ ต้องซื้อใหม่แล้วน่ะค่ะ Crying or Very sad
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ใช้ 3230 เหมือน ป๋มเลย

ป๋มลองเล่นแล้วนะคับ นับว่าดีเลยทีเดียว ถ้าไม่รวมเสียงที่แหลมบาดหู

กับ ปุ่มที่เวลากดต้องใช้ความแม่นยำสูง และ กล้อง ที่หลายๆคนบอกว่า ไม่ชัดๆ อันนี้ขอคอนเฟริมว่า ไม่จิงๆๆ

กล้อง 3 ล้าน ชัดมากมาย ถ้าถ่ายในพื้นที่ที่มีแสงเพียงพอ

เพราะหากมีแสงแค่รำไรๆ สีของภาพที่ถ่ายจะเพี้ยน ลองมาหลายรอบแล้วคับ

ถ้าไม่อยากให้สีเพี้ยน แนะนำว่า ไม่ถ่ายที่แจ้ง ก็ถ่ายที่มืดเลย

เพราะแฟลชของเค้าช่วยได้ ส่วนที่บอกว่าเครื่องแฮงค์กับเสียงเบา

ลองไปฟังดูดีๆนะคับ ว่า ตกลงมานเป็นที่ มือถือ หรือเป็นที่ หู ของเรา - -*

ตอนเลือกเพลงอยุ่ตกจายเสียงเพลงตัวอย่างของมัน ดังได้อีก......

อีกอย่างๆๆ โปรแกรมที่ไว้แสดงคนโทรเข้า แทบไม่ต้องลงเพิ่มเลยคับ

มีอยู่แล้ว ลองเข้าไปเซ็ตในคอนแทคดู รูปใหญ่มากมาย เต็มจออย่างหาที่ว่างมิได้

ถ้าถาม ผม ในฐานะผู้บริโภคมือถือยี่ห้อนี้ โนเกีย N78 ผ่านครับ

ไม่ผิดหวังจิงๆที่ซื้อมา
sheva042
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2008 10:56  

เครื่องhangอ่าครับ กดไรมะได้เลย ปิดเครื่องกะมะได้

แก้ไงอ่างับ
XAIY
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2008 11:43  

พี่ๆครับช่วยเลือกให้ผมหน่อยระหว่าง

N78 N81

- ผมชอบฟังเพลงครับ ช่วยเปรียบเทียบเสียงผ่านหู และ ลำโพงเครื่องหน่อยครับ
แล้วถ้าเอาไอ้สองตัวนี้มาเทียบกับ 5700 เนี่ยตัวไหนพอจะสูสีมั้งครับ

คือความจริงอยากได้ 5700 แต่รูปลักษณ์เหมือน 5300 ที่ใช้อยู่ + symbian version เก่ากว่า ตกรุ่น etc.

- วัสดุทีใช้ของทั้งสองรุ่นเหมือนกันมั๊ยครับ พอดียังไม่เคยจับทั้งสองตัว อยากได้ที่มันทนๆหน่อย เพราะใช้ 5300 แล้วอยากจะขว้างทิ้งมาก กร๊อบแกร๊บ สุดๆ ใช้มาจะ 2ปีและ .... แล้วไอ้ N81 เนี่ย Slide มันจะหลวมเหมือน 5300 มั๊ยครับ... ชั่งใจ ROKR E8 อยู่เหมือนกันเห็นบอกว่าเสียงดีที่สุดในโลก+วัสดุดี แต่หน้าจอเล็กมาก+หน่วงๆ

ช่วยวิเคราะห์ + ฟันธงหน่อยนะครับพี่ๆ ขอบคุนมากๆครับกำลังตัดสินใจอยู่ครับบ
XAIY
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2008 13:41  

- ลืมถามครับ ... ไอ้ radio transmitter เนี่ย เสียงผ่านลำโพงรถ ดีรึปล่าวครับผม ...

- ผมใช้ 5300 อยู่ครับ เสียงถือว่า ok สำหรับผมนะ ทั้งผ่านลำโพงและหูฟัง อยากให้เทียบกับ N78 และ N81 หน่อยครับว่า 2ตัวนี้เสียงดีกว่านี้หรือแย่กว่าคับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2008 15:12  

sheva042 ผู้เขียน:
เครื่องhangอ่าครับ กดไรมะได้เลย ปิดเครื่องกะมะได้

แก้ไงอ่างับ

ถอดแบตลูกเดียว Twisted Evil

อ้างถึง:
พี่ๆครับช่วยเลือกให้ผมหน่อยระหว่าง

N78 N81

- ผมชอบฟังเพลงครับ ช่วยเปรียบเทียบเสียงผ่านหู และ ลำโพงเครื่องหน่อยครับ
แล้วถ้าเอาไอ้สองตัวนี้มาเทียบกับ 5700 เนี่ยตัวไหนพอจะสูสีมั้งครับ

คือความจริงอยากได้ 5700 แต่รูปลักษณ์เหมือน 5300 ที่ใช้อยู่ + symbian version เก่ากว่า ตกรุ่น etc.

ถ้าชอบฟังเพลง อยากให้มองที่ N81 มากกว่าครับ

- วัสดุทีใช้ของทั้งสองรุ่นเหมือนกันมั๊ยครับ พอดียังไม่เคยจับทั้งสองตัว อยากได้ที่มันทนๆหน่อย เพราะใช้ 5300 แล้วอยากจะขว้างทิ้งมาก กร๊อบแกร๊บ สุดๆ ใช้มาจะ 2ปีและ .... แล้วไอ้ N81 เนี่ย Slide มันจะหลวมเหมือน 5300 มั๊ยครับ... ชั่งใจ ROKR E8 อยู่เหมือนกันเห็นบอกว่าเสียงดีที่สุดในโลก+วัสดุดี แต่หน้าจอเล็กมาก+หน่วงๆ

ช่วยวิเคราะห์ + ฟันธงหน่อยนะครับพี่ๆ ขอบคุนมากๆครับกำลังตัดสินใจอยู่ครับบ

ทั้งรุ่นออกแบบในลักษณะ Glossy Design คือเหมือนกันเดี๊ยะ... โดยที่

N78 ให้ความรู้สึกว่า... เหมือนเอา N81 มาเลื่อนให้สุด แล้วเอาค้อนทุบให้เป็นตัวเดียวกัน

ข้อเสียมีอย่างเดียวครับ เป็นรอยง่ายมาก โดยเฉพาะ ฝาหลัง - -

- ลืมถามครับ ... ไอ้ radio transmitter เนี่ย เสียงผ่านลำโพงรถ ดีรึปล่าวครับผม ...

ขึ้นอยู่กับลำโพงรถคุณแล้วล่ะ และก็ตั้งคลื่นความถี่ +- เท่ากันหรือไม่

ใจจริงการใช้ฟีเจอร์นี้ อยากให้ตั้งไว้ในคลื่นที่เท่ากันมากที่สุดครับ (เช่น ที่ตัวโทรศัพท์ตั้งไว้ 110.50 MHz ก็ตั้งที่ตัววิทยุที่ 110.50 เหมือนกันครับ)
@NoI@
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2008 16:04  

ขอบคุณ คุณ neekungchi มากค่ะ

กำลังตัดสินใจอยู่ค่ะ
XAIY
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2008 19:40  

อ้างถึง:

N78 N81

ถ้าชอบฟังเพลง อยากให้มองที่ N81 มากกว่าครับ

ทั้งรุ่นออกแบบในลักษณะ Glossy Design คือเหมือนกันเดี๊ยะ... โดยที่

N78 ให้ความรู้สึกว่า... เหมือนเอา N81 มาเลื่อนให้สุด แล้วเอาค้อนทุบให้เป็นตัวเดียวกัน

ข้อเสียมีอย่างเดียวครับ เป็นรอยง่ายมาก โดยเฉพาะ ฝาหลัง - -

ขึ้นอยู่กับลำโพงรถคุณแล้วล่ะ และก็ตั้งคลื่นความถี่ +- เท่ากันหรือไม่

ใจจริงการใช้ฟีเจอร์นี้ อยากให้ตั้งไว้ในคลื่นที่เท่ากันมากที่สุดครับ (เช่น ที่ตัวโทรศัพท์ตั้งไว้ 110.50 MHz ก็ตั้งที่ตัววิทยุที่ 110.50 เหมือนกันครับ)

ขอบคุณมากคับคุณ MagnamonKunGz
ถามเพิ่มอีกนิดนะครับ

- ไอ้ FM transmitter เนี่ยเห็นเค้าบอกว่า เอาออกห่างจาก เสา หรือ วิทยุ แค่ฟุตเดียวก็หลุดแล้ว จริงรึปล่าวครับ ... ที่จะเลือกซื้อ N78 ก็เพราะ function นี้เลยครับ ... แต่รูสึกไม่เห็นมีคนพูดถึงมันเท่าไรเลย เลยไม่แน่ใจว่าดีจริงรึปล่าว ... ถ้า function นี้ไม่ work ผมก็คงถอย N81 ละครับ ช่วยฟังธงให้ทีครับ[/quote]
whatzii
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2008 21:50  

ตอนนี้กำลังจะซื้อมือถือใหม่อ่ะคะ
ตัดสินใจอยู่ว่า N81 8gb กับ N78

เปนคนที่ชอบฟังเพลง ถ่ายรูป (หน้า+หลัง)
แล้วเล่นมือถือค่อนข้างบ่อย
เพราะเพื่อนๆจะขอดูส่งเพลง เปิดดูอะไรบ้าง

กลัวว่าเอา N78 ไปแล้วจะแฮงค์บ่อยมั้ยอ่ะคะ
ส่วน N81 เหนบอกกันว่ากล้องไม่ชัด

เคยใช้ N73 กับ 5610 อ่ะคะ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2008 22:13  

ระยะการใช้งานนี่ไม่แน่ใจอ่ะครับ แต่จำกัดพื้นที่แน่นอน
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2008 00:21  

whatzii ผู้เขียน:
ตอนนี้กำลังจะซื้อมือถือใหม่อ่ะคะ
ตัดสินใจอยู่ว่า N81 8gb กับ N78

เปนคนที่ชอบฟังเพลง ถ่ายรูป (หน้า+หลัง)
แล้วเล่นมือถือค่อนข้างบ่อย
เพราะเพื่อนๆจะขอดูส่งเพลง เปิดดูอะไรบ้าง

กลัวว่าเอา N78 ไปแล้วจะแฮงค์บ่อยมั้ยอ่ะคะ
ส่วน N81 เหนบอกกันว่ากล้องไม่ชัด

เคยใช้ N73 กับ 5610 อ่ะคะ

สอย N78 ดีกว่าครับ เพราะคุณฟังเพลง ถ่ายรูป เรื่องรวนๆ ถ้าเลือก N81 รับรองได้ว่า กล้องมิได้นําพาซะเลย เรื่องรวนนี่เมื่อเป็นซิมเบี้ยนมันเลี่ยงไม่ได้อยู่เเล้วครับ เเต่รุ่นใหม่ๆ ที่ระบบประมวลผลไวขึ้น จะไม่ค่อยมีอาการพวกนี้หรอก เเล้วเเต่คุณใช้งานด้วย Very Happy
lotei
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ต้องการขาย n78 ของใหม่ เครื่องศูนย์ MFA
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2008 10:18  

ต้องการขาย N78 ของใหม่ เครื่องศูนย์ MFA เครื่องยังไม่แกะซีล มีเหลืออยู่ 1 เครื่อง ขาย 15,500 ครับ ติดต่อ 081-986-9911 เต้ครับ
neekungchi
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 00:10  

XAIY ผู้เขียน:
อ้างถึง:

N78 N81

ขอบคุณมากคับคุณ MagnamonKunGz
ถามเพิ่มอีกนิดนะครับ

- ไอ้ FM transmitter เนี่ยเห็นเค้าบอกว่า เอาออกห่างจาก เสา หรือ วิทยุ แค่ฟุตเดียวก็หลุดแล้ว จริงรึปล่าวครับ ... ที่จะเลือกซื้อ N78 ก็เพราะ function นี้เลยครับ ... แต่รูสึกไม่เห็นมีคนพูดถึงมันเท่าไรเลย เลยไม่แน่ใจว่าดีจริงรึปล่าว ... ถ้า function นี้ไม่ work ผมก็คงถอย N81 ละครับ ช่วยฟังธงให้ทีครับ
[/quote]

"FM transmitter เนี่ยเห็นเค้าบอกว่า เอาออกห่างจาก เสา หรือ วิทยุ แค่ฟุตเดียวก็หลุดแล้ว จริงรึปล่าวครับ"

ขึ้นอยู่กับตัวรับ+สภาพแวดล้อมด้วยคับ

แต่ที่เค้าบอกว่าได้ 10 เมตรงะ บอกตรงๆว่าไม่น่าจะถึง

เคยลองกะวิทยุที่บ้าน ห่างเสาไม่เท่าไหร่ คลื่นหาย

แต่พอลองกะวิทยุในรถตู้ ผมนั่งอยู่แถวแรกด้านหลัง ก็สามารถทำคลื่นรบกวนได้ อิอิ

sheva042 ผู้เขียน:

แก้ไงอ่างับ

ที่แฮงค์เพราะก๊อบข้อความเก่ามาใส่ในเมมช่ายมะคับ

ผมก็เป็น ต้องยอมเสียข้อความเก่าๆไปให้กับเครื่องเก่า

เพราะลองบูตเครื่องแล้ว แฮงค์ รับประทานทุกที่

ทำจายยอมทิ้ง ข้อความเก่า เถอะคับ - -
e20ogb
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 00:28  

รองรับการใช้งาน VOIP ไหมครับ เพราะว่าจะลงโปรแกรมของ skype
johncl111
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 10:10  

มีใครเจอปัญหาเดียวกับผมบ้างครับ N78 ซื้อที่ Cherry MBK ชั้น 4
พอคุยสักพัก เครื่องจะดับเเละก็บูทใหม่... วันนึงประมาณ 15-20 รอบครับ... T_T
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 17:28  

e20ogb ผู้เขียน:
รองรับการใช้งาน VOIP ไหมครับ เพราะว่าจะลงโปรแกรมของ skype

ไม่รองรับครับ ^^
@aa
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 19:46  

VOIP คืออะไรหรอคับบ มีประโยชน์ยังไง
tttg
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 20:13  

N78 กับ 6220 Classic ช่วยเปรียบเทียบหน่อยสิคับ ตัวไหนดีกว่ากัน (ไม่นับกล้องนะคับ)
w_watcharotai
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 22:01  

johncl111 ผู้เขียน:
มีใครเจอปัญหาเดียวกับผมบ้างครับ N78 ซื้อที่ Cherry MBK ชั้น 4
พอคุยสักพัก เครื่องจะดับเเละก็บูทใหม่... วันนึงประมาณ 15-20 รอบครับ... T_T

เพิ่งซื้อเมื่อวานครับ ของ MFA วันนี้โดนไปแบบเดียวกัน 1 หน ครับ คุยได้ประมาณ 5 นาทีมั้ง มันเป็นไร ใครรู้บ้างเนี่ย
JustLink
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 22:13  

อาการมาตรฐานของรุ่นนี้ครับ ผมก็เจอ ถ้าคุยแป๊บๆไม่เป็นไร
แต่ถ้าคุยสัก 5 นาที มีดับครับ วันนึงโดนเป็น 10 รอบเหมือนกัน
ตอนนี้ก็ใช้เป็นเครื่องสำรองเล่นโน่นเล่นนี่ เพราะถ้าใช้ทำงานมีเจ๊งแน่

คงต้องรอเฟิร์มแวร์ตัวใหม่แหล่ะครับ

หรือใครแก้ปัญหาได้แล้วก็รบกวนบอกวิธีด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ
popsi
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 22:40  

เวลาใช้กับ bluetooth พอคุยไปได้สักพักจะตัดเเล้วรีสตาร์ทใหม่อ่ะ เมื่อวานคุยในรถก็เป็นทั้งสามรอบเลยอ่ะ เเต่ถ้าไม่ใช้ก็คุยได้เรื่อยๆอ่ะ เรื่องอื่นดีหมด ทำไงดีอ่ะ อยากจะร้องไห้จิงๆ
Arugi
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2008 00:52  

FM transmitter

ในคู่มือบอกว่า 10ฟูต =3เมตรนะครับ ไม่ใช่10เมตร

แต่ว่าก็ว่าเหอะ ขนาดผมตั้งคลื่นให้ตรงกันและวางติดเมารับสัญญาณวิทยุมันยังไม่ชัดเลย -*-
t-nine
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : มีขายแล้ว
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2008 10:26  

นี่เพิ่งไปซื้อมา ใช้งานได้ดี
metu69
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2008 16:23  

n78กับn82 วัสดุเหมือนกันป่าวมันเปนซิมเบียน9.2/9.1อะอันไหนน่าใช้กว่ากันระหว่างN78N82 (ดำ)ช่วยวิเคราะหน่อยนะครับพี่น้อง
wutt_77
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2008 17:31  

JustLink ผู้เขียน:

อาการมาตรฐานของรุ่นนี้ครับ ผมก็เจอ ถ้าคุยแป๊บๆไม่เป็นไร
แต่ถ้าคุยสัก 5 นาที มีดับครับ วันนึงโดนเป็น 10 รอบเหมือนกัน
ตอนนี้ก็ใช้เป็นเครื่องสำรองเล่นโน่นเล่นนี่ เพราะถ้าใช้ทำงานมีเจ๊งแน่

คงต้องรอเฟิร์มแวร์ตัวใหม่แหล่ะครับ

หรือใครแก้ปัญหาได้แล้วก็รบกวนบอกวิธีด้วยนะครับ

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ เป็นตั้งแต่ถอยออกจากร้านได้ 10 นาทีเอง
แก้ได้ด้วยการ ขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ครับ
ตอนนี้ใช้งานได้ดีมา 4 วันแล้ว
t544543
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2008 21:04  

wutt_77 ผู้เขียน:

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ เป็นตั้งแต่ถอยออกจากร้านได้ 10 นาทีเอง
แก้ได้ด้วยการ ขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ครับ

ที่บอกว่าใช้งานได้ดี แล้วมีอาการ แฮง restart ตัวเอง บ้างไม๊ครับ
ผมสนใจตัวนี้มากๆ...แต่จากที่ได้ยินมาคือ restart เองบ่อยๆ เลยชักไม่แน่ใจ
asaaa
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2008 21:09  

ซื้อจากศูนย์โนเกียเลยอะครับ
ไม่มีปันหานะ
แต่ไม่ทราบว่าคนอื่นเป็นเหมือนกันป่าว
คือฝาหลังเหมือนไม่ค่อยสนิทอะครับ
ถ้าไม่เป็นจะได้เอาไปเปลี่ยนง่ะ
neekungchi
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2008 23:15  

ปันหาเรื่องการ รีสตาร์ เอง ผมว่าอย่าเพิ่งตกจาย

รอ ซอฟแวร์ ตัวใหม่มา ก็ จบ คับ

asaaa ผู้เขียน:
ซื้อจากศูนย์โนเกียเลยอะครับ
ไม่มีปันหานะ
แต่ไม่ทราบว่าคนอื่นเป็นเหมือนกันป่าว
คือฝาหลังเหมือนไม่ค่อยสนิทอะครับ
ถ้าไม่เป็นจะได้เอาไปเปลี่ยนง่ะ

ส่วนปันหาเรื่องปิดฝาหลังไม่สนิท อันนี้เป้นที่ตัวบุคคลนะคับ

ฝาหลังของ N78 ถูกพัฒนามาให้ ใส่ลำบากมากๆ

สังเกตุทางด้านบนของฝาหลังจะมี เขี้ยว ยึดกับตัวเครื่อง

แนะนำว่าเวลา ถอด และ ใส่ ควรเอียงฝาหลังแค่ 45 องศา เป้นพอ

เพราะถ้าเอียงมากกว่านั้น(ในลักษณะที่งัดขึ้นเอาฝาออก)

ลองสังเกตุเขี้ยวที่ฝาหลังของมือถือดู ถ้างัดฝาบ่อยๆ

ผมว่าคงได้ซื้อเครื่อง หรือ ฝาหลังใหม่แน่ๆ อันนี้จากประสบการณ์นะคับ
wutt_77
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2008 23:48  

t544543 ผู้เขียน:

ที่บอกว่าใช้งานได้ดี แล้วมีอาการ แฮง restart ตัวเอง บ้างไม๊ครับ
ผมสนใจตัวนี้มากๆ...แต่จากที่ได้ยินมาคือ restart เองบ่อยๆ เลยชักไม่แน่ใจ

ก็คือ เครื่องที่ผมได้มาตอนแรกเนี่ย restart เอง ทุกๆ 3 นาทีเลยครับ เป็นเหมือนหลายๆท่านข้างบน
ก็เลยไปขอเปลี่ยนเครื่องใหม่
แล้วตั้งแต่เปลี่ยนเครื่องใหม่มา ไม่มีอาการแฮงค์เลยครับ
เข้าใจว่าล็อตแรกที่ได้มาอาจมีปัญหาที่ FW
แต่ผมไปขอเปลี่ยนหลังจากนั้น 1 วัน
มันอาจจะเป็นล็อตใหม่แล้ว
เพราะค่าต่างๆที่ตั้งมาในเครื่องไม่เหมือนตอนแรก
และไม่มีอาการแฮงค์หรือ restart เองแล้ว
ใช้งานได้ดี ปกติครับ

แต่ขอบ่นนิดนึง เวลาฟังเพลง เสียงมันแหลมไปนิดดดด
wutt_77
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2008 12:13  

ก็คือ เครื่องที่ผมได้มาตอนแรกเนี่ย restart เอง ทุกๆ 3 นาทีเลยครับ เป็นเหมือนหลายๆท่านข้างบน
แล้วตั้งแต่เปลี่ยนเครื่องใหม่มา ไม่มีอาการแฮงค์เลยครับ
เข้าใจว่าล็อตแรกที่ได้มาอาจมีปัญหาที่ FW
แต่ผมไปขอเปลี่ยนหลังจากนั้น 1 วัน
เพราะค่าต่างๆที่ตั้งมาในเครื่องไม่เหมือนตอนแรก
และไม่มีอาการแฮงค์หรือ restart เองแล้ว

แต่ขอบ่นนิดนึง เวลาฟังเพลง เสียงมันแหลมไปนิดดดด

และแล้วความซวยก็มาเยือน...
เช้านี้ลองกดเล่นนู่นเล่นนี่อยู่
ปรากฎว่ามีสายเข้ามา ยังไม่ทันรับ เครื่องแฮ้งค์ไปเลย
ลองรีสตาร์ทดู ปรากฎว่า เครื่องจะ boot เองตลอดเวลาเลย
เปิดแล้วก็ดับ เปิดแล้วก็ดับ
เซ็งมากๆ เดี๋ยวจะเอาไปศูนย์แล้ว ไม่รู้จะยอมให้เปลี่ยนปล่าว
แนะนำเลยครับ...
ใครสนใจรุ่นนี้อยู่ อย่าเพิ่งซื้อ ถ้าไม่อยากเจอแบบนี้
หรือไม่ก็ตัดใจจากรุ่นนี้ไปเลย
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Korea, seoul
หัวข้อ : thx for read and comment
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2008 17:30  

Wow !!!!! it's so dangerous. i will buy N78 but i get read the comment from others people i think it so hard to choose and N78 is many problem What can i do? - -"

if u but N81 8gb Do u think is GooD more than N78 right
Ao_Xtreme
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2008 17:56  

แล้วเรื่อง ความเร็วในการตอบสนองอ่ะครับ
เช่นกดปุ่มโทรออก สีเขียว แล้วนานป่าวครับกว่าพวก การดูสายโทรออก โทรเข้า miss call จะขึ้นมาอ่ะครับ

ผมไปลองเครื่อง test ที่ central world แล้ว ช้ามากกๆ ครับ
ช้ากว่า 6120 เยอะเลย เลย ลังเลครับ ผมว่าช้าแบบน่าเกลียดเลยอ่ะครับ

ใครใช้แล้ว เร็ว ช้า ยังไงบ้างครับ
wutt_77
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2008 20:37  

มารายงานความคืบหน้าต่อจากข้างบนครับ
เอาไปเข้าศูนย์มาแล้วเมื่อบ่ายวันนี้
ทางศูนย์ upgrade software เครื่องผมให้ใหม่
พนักงานก็บอกว่ามีลูกค้าอาการแฮงค์แบบนี้กันเยอะ
ให้ไป upgrade ก็จะหาย
แต่พอผมลองใส่ซิมแล้วปรากฎว่าเครื่องยังรีบูตเองอยู่
พนักงานเลยลองเอาซิมอันอื่นใส่แทน กลับไม่มีปัญหาอะไร
เลยแนะนำให้ผมไปขอเปลี่ยนซิมใหม่
เพราะซิมผมมันเก่ามากแล้ว (ใช้มา 10 ปีได้มั้ง)
ก็เลยเอาซิมไปเปลี่ยน
แล้วลองใส่ดู
ปรากฎว่าหายแล้วครับ ไม่แฮ้งค์ ไม่รีบูตเองเองแล้ว

ก็เลยจะแนะนำสำหรับคนที่เจอปัญหาแบบนี้
ถ้าซิมคุณเก่าแล้ว ให้เอาไปเปลี่ยนซะ
ถ้ายังไม่หายค่อยนำเครื่องเข้าศูนย์ไป upgrade ครับ
wutt_77
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2008 20:39  

Ao_Xtreme ผู้เขียน:
แล้วเรื่อง ความเร็วในการตอบสนองอ่ะครับ
เช่นกดปุ่มโทรออก สีเขียว แล้วนานป่าวครับกว่าพวก การดูสายโทรออก โทรเข้า miss call จะขึ้นมาอ่ะครับ

ผมไปลองเครื่อง test ที่ central world แล้ว ช้ามากกๆ ครับ
ช้ากว่า 6120 เยอะเลย เลย ลังเลครับ ผมว่าช้าแบบน่าเกลียดเลยอ่ะครับ

ใครใช้แล้ว เร็ว ช้า ยังไงบ้างครับ

ของผมไม่ช้านะครับ เรียกว่าเร็วเลยล่ะ กดปุ๊บมาปั๊บ
เป็นไปได้ว่าเครื่อง test คนเล่นเยอะ อาจจะรวนๆ บ้างครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2008 20:44  

สงสัยซิมเก่าเกินไป Laughing

แต่เอ... ทางศูนย์อัพเกรดให้ใหม่นี่... เฟิร์มแวร์ตัวใหม่ออกแล้วหรอครับ หรือว่าแฟลชเครื่องเอา
prostreet
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2008 22:19  

อ้างถึง:

มันตั้งได้นิ Cool

เรื่องแฮงค์นี่ต้องยอมรับ3วันแรกผมแฮงค์ไป2รอบ ตอนนี้แฮปปี้กับเครื่องนี้มาก(ยังไม่แฮงค์ อิอิ) ลูกเล่นเยอะมากมายสวยมากๆครับชอบว่าแต่มันรอบรับเกมเอนเกจมั้ยอ่า Question
prostreet
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2008 22:26  

ตัวส่งคลื่นวิทยุผมลองไช้แล้วเหมือนคลื่นมันเบายังไงไม่รุ้อ่ะไม่แรงเลย ห่างมากหน่อยไช้ไม่ได้แระไหนจาคลื่นรบกวนอีกไครเปนเหมือนผมมั่งครับ Question
Arugi
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2008 22:34  

มารายงานความคืบหน้าต่อจากข้างบนครับ
เอาไปเข้าศูนย์มาแล้วเมื่อบ่ายวันนี้
ทางศูนย์ upgrade software เครื่องผมให้ใหม่
พนักงานก็บอกว่ามีลูกค้าอาการแฮงค์แบบนี้กันเยอะ
ให้ไป upgrade ก็จะหาย
แต่พอผมลองใส่ซิมแล้วปรากฎว่าเครื่องยังรีบูตเองอยู่
พนักงานเลยลองเอาซิมอันอื่นใส่แทน กลับไม่มีปัญหาอะไร
เลยแนะนำให้ผมไปขอเปลี่ยนซิมใหม่
เพราะซิมผมมันเก่ามากแล้ว (ใช้มา 10 ปีได้มั้ง)
ก็เลยเอาซิมไปเปลี่ยน
แล้วลองใส่ดู
ปรากฎว่าหายแล้วครับ ไม่แฮ้งค์ ไม่รีบูตเองเองแล้ว

ก็เลยจะแนะนำสำหรับคนที่เจอปัญหาแบบนี้
ถ้าซิมคุณเก่าแล้ว ให้เอาไปเปลี่ยนซะ
ถ้ายังไม่หายค่อยนำเครื่องเข้าศูนย์ไป upgrade ครับ

ซิมเก่าที่มีปัญหาของค่ายไหนหรอครับ

เพราะดีแทคผมก็6ปีได้แล้ว จะได้สังเกตุเป็นพิเศษน่ะครับ
changchang
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2008 15:18  

iPhone 3G ที่จะมา กับ N78 เลือกอันไหนดีอ่ะครับ
Artery
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2008 21:29  

สิ้นเดือนนี้ (ถ้า) โบนัสออกว่าจาซื้อละ

แต่ก็หนักใจเรื่อง Restart กับ Hang

ยังไงถ้ามัน Re เองก็คงจะเปลี่ยนซิมก่อนละกัน

ส่วน Hang นี่มันต้องลองเองอ่าจิ

ปล. ลังเลมากกะ N82 กับ N78 ราคา 17600 / 15300 เดินดูมาวันนี้..... เอาไงดีว้า ^^
Arugi
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2008 22:33  

changchang ผู้เขียน:
iPhone 3G ที่จะมา กับ N78 เลือกอันไหนดีอ่ะครับ

พูดยากครับ ต้องรอดูราคา ตัวนั้นอีกที
nuntae
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2008 22:53  

รุ่นนี้ใช้กล้องหน้าถ่ายรุปได้ป่าวคะ?

ขอบคุณค่ะ
neekungchi
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2008 01:09  

nuntae ผู้เขียน:
รุ่นนี้ใช้กล้องหน้าถ่ายรุปได้ป่าวคะ?

ขอบคุณค่ะ

ใช้ได้คับ เข้าเมนูกล้องแล้วเลือก กล้องตัวที่ 2

ส่วนเรื่องอาการ แฮงค์ จากที่เล่นมา 2 อาทิตย์ แค่เจอแค่ครั้งเดียวงะคับ

ส่วนใหญ่ผมคุยค่อยข้างนาน ยังไม่เจอปันหา คุยอยู่แล้วแฮงค์เลยคับ

รออัพ ซอฟแวร์ จากทางเว็ปโนเกีย อย่างเดียวคับ

สอบถามผู้รู้นิสนึง ระบบนำทางที่บอกว่าฟรี 3 เดือนนี่หมายความว่าไงงะคับ

หลังจาก 3 เดือนแล้ว มันจะเก็บตังค์หลอคับ อ่านแล้วงงๆ
otohata
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2008 11:30  

Embarassed
ไม่ทราบว่าในเครื่องมีเกมส์อยู่แล้วหรือเปล่าครับ ถ้ามีต้องเข้าเมนูไหนหรอครับ หาไม่เจอ

แล้วมีวิธีไหนที่จะเอาเพลงใน Mem เป็น Play List ทั้ง Folder ง่าย ๆ บ้างครับ
Embarassed
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2008 12:18  

otohata ผู้เขียน:
Embarassed
ไม่ทราบว่าในเครื่องมีเกมส์อยู่แล้วหรือเปล่าครับ ถ้ามีต้องเข้าเมนูไหนหรอครับ หาไม่เจอ

แล้วมีวิธีไหนที่จะเอาเพลงใน Mem เป็น Play List ทั้ง Folder ง่าย ๆ บ้างครับ
Embarassed

เกมจะอยู่ใน Applications > Games ครับ เเต่ถ้าลงโปรเเกรม-เกมเพิ่มเติม ก็จะอยู่ใน ส่วนตัว ( My Own )

ส่วนอีกวิธีในการสร้าง playlist รวดเดียวจบก็คือ สร้างในวินเเอมครับ ล่างขวาสุด จะมีให้เซฟ playlist จะเป็นไฟล์ .m3u เซฟเเล้ว ก๊อบใส่เมมในโหมด transfer ครับ (เพลงใน list ต้องมีในมือถือนะ)

neekungchi ผู้เขียน:
สอบถามผู้รู้นิสนึง ระบบนำทางที่บอกว่าฟรี 3 เดือนนี่หมายความว่าไงงะคับ

หลังจาก 3 เดือนแล้ว มันจะเก็บตังค์หลอคับ อ่านแล้วงงๆ

ระบบ GPS ของโนเกียจะสามารถดูแผนที่ปกติ เเละชี้จุดที่เราอยู่ได้ฟรีครับ เเต่เมื่อให้มัน Navigation ด้วย ต้องเสียค่า GPRS เเละค่า License ในการนําทางด้วย ซึ่ง N78 นําทางให้ฟรี 3 เดือนครับ นานกว่านั้น เสียตังเเล้วล่ะ
otohata
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2008 13:08  

ไม่เห็นเจอเลยอ่ะครับ Sad
worawit.inter
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2008 20:12  

ไปซื้อมาแล้วคับ ใช้มาได้อาทิตย์กว่า เจอ dead pixel 1 จุด แล้วเวลาคุยโทรสับนาน ๆ มันก็รีสตาร์ทเครื่องเองอีก วันนี้เลยเอาเข้าศูนย์แล้ว สรุปต้องเปลี่ยนจอ แล้วอัพเฟิร์มแวร์ตัวใหม่ (ตอนนี้ในเว็บ Nokia ยังไม่มีเฟิร์มแวร์ตัวใหม่ให้ดาวน์โหลด เพราะถ้าให้ลูกค้าอัพเอง กลัวเครื่องจะดับไป เพราะอาการเป็นกันถ้วนหน้า) อ่อแล้วเรื่องเปลี่ยนจอเค้าจะใช้จอเดียวกันกะ N82 นิคับ เพราะอะไหล่ของ N78 ยังไม่มา นัดรับเครื่องพรุ่งนี้ ไม่รู้ว่าจะเสร็จป่าวนะ เพราะเห็นในเว็บ Mlink ตรงตรวจสอบสถานะการซ่อม เค้าบอกซ่อมเสร็จแล้วอ่ะ งง เลยยยยย เหอ ๆ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2008 22:00  

อ้างถึง:
ไม่เห็นเจอเลยอ่ะครับ Sad

ถ้าเกมส์ที่ติดมากับเครื่องจะเป็นไอคอนรูป N-Gage ครับ ยกเว้นคุณติดตั้งเกมส์ลงเอง ก็จะอยู่ในโฟลเดอร์ My Own ครับ

อ้างถึง:
ไปซื้อมาแล้วคับ ใช้มาได้อาทิตย์กว่า เจอ dead pixel 1 จุด แล้วเวลาคุยโทรสับนาน ๆ มันก็รีสตาร์ทเครื่องเองอีก วันนี้เลยเอาเข้าศูนย์แล้ว สรุปต้องเปลี่ยนจอ แล้วอัพเฟิร์มแวร์ตัวใหม่ (ตอนนี้ในเว็บ Nokia ยังไม่มีเฟิร์มแวร์ตัวใหม่ให้ดาวน์โหลด เพราะถ้าให้ลูกค้าอัพเอง กลัวเครื่องจะดับไป เพราะอาการเป็นกันถ้วนหน้า) อ่อแล้วเรื่องเปลี่ยนจอเค้าจะใช้จอเดียวกันกะ N82 นิคับ เพราะอะไหล่ของ N78 ยังไม่มา นัดรับเครื่องพรุ่งนี้ ไม่รู้ว่าจะเสร็จป่าวนะ เพราะเห็นในเว็บ Mlink ตรงตรวจสอบสถานะการซ่อม เค้าบอกซ่อมเสร็จแล้วอ่ะ งง เลยยยยย เหอ ๆ

ถ้าคุณเจอเร็วกว่านี้ คุณเอาเครื่องไปเปลี่ยนได้เลยนะ = = ไม่รู้จะพูดอะไรดีแฮะ =.=

ส่วนคุยไปนานๆ แล้วรีนั้น เห็นหลายๆ ท่านบอกว่าเปลี่ยนซิมแล้วหาย อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ - -
otohata
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2008 23:16  

คือยังไม่เห็นเมนูเกมส์เลยหล่ะครับ พอเข้า Shortcut (ไปขวาล่างปุ่มวางสาย) หมวดเกมส์มันมีให้เลือกแต่ Install N-Gage อ่ะครับ Embarassed
JeansZi
Senior Member
Senior Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jun 2008 00:17  

ผิดหวังเรื่องลำโพงครับ ตรงที่สู้ N81 ไม่ได้

ส่วนการเล่นเกม โปรแกรมที่มากับเครื่องจะเป็น Discover N-Gage ซึ่งเป็นโปรแกรมตัวอย่างของ N-Gage สามารถใช้เล่นเกมตัวอย่างได้ และสามารถดาวน์โหลดโปรแกรม N-Gage.sis เวอร์ชั่นเต็มมาเล่นได้ครับ
คนใช้ N78
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jun 2008 21:29  

Artery ผู้เขียน:
สิ้นเดือนนี้ (ถ้า) โบนัสออกว่าจาซื้อละ

แต่ก็หนักใจเรื่อง Restart กับ Hang

ยังไงถ้ามัน Re เองก็คงจะเปลี่ยนซิมก่อนละกัน

ส่วน Hang นี่มันต้องลองเองอ่าจิ

ปล. ลังเลมากกะ N82 กับ N78 ราคา 17600 / 15300 เดินดูมาวันนี้..... เอาไงดีว้า ^^

+++++++++++
แนะนำให้่ใช้ N78 ครับ สวยและ function ก็เหมือนกับ N82 แถมเป็น symbian 9.3 ซึ่งใช้แล้วดีมาก ยกเว้นเรื่องกล้องถ้าไม่ติดที่ 5ล้าน หละก็ตัว N78 เยี่ยมครับ ผมเจอ restart เองขณะคุยโทรศัพท์ สองครั้ง แต่แบบนี้ไม่น่ากลัวครับ รอ up firmware ก็หาย
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2008 18:32  

N78 ที่ผมไปเปลี่ยนจอใหม่มา เพราะเจอจุดพิกเซล ซ่อมเสร็จแค่วันเดียว ตอนส่งเข้าศูนย์แล้ว พอกลับมาเช็คติดตามการซ่อม ปรากฏว่าเครื่องซ่อมเสร็จแล้ว อารายมานจาเร็วขนาดน้านนนะ เหอ ๆ รุ่งเช้าเลยรีบนั่งรถไปรับที่ศูนย์สาขาฟิว รังสิตเลย ตอนนี้หายไปแล้ววววครับ ทางศูนย์เปลี่ยนจอให้ใหม่แหละ และเป็นจอของ N82 ไม่รู้ว่าความสว่างจะเหมือนกับจอของ N78 มั้ยน้า เพราะจอของ N82 ไม่ค่อยสว่างเลยกังวล ไม่มีเครื่องให้เทียบด้วยเหอ ๆ ส่วน เฟิร์มแวร์ก็อัพเวอร์ชั่นใหม่มาแหละใช้ดีขึ้นเยอะเลย อ่ออ ๆ แต่ที่ศูนย์เค้าบอกอาการอีกอย่างว่าปุ่มกดกดไม่ติด (แล้วมันไม่ติดตรงไหนหว่า ก็ก่อนหน้านั้นยังใช้อยู่เลยนิ เอ๊ะ งงงง ?) แต่ไม่เป็นไรเพราะเค้าก็เปลี่ยนให้แหละ ตอนนี้เลยกลับมาชื่นใจกะ N78 เหมือนเดิมแหละ
?Nega
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ..
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2008 19:58  

สรุปแล้วว่า ตอนนี้ ควร ซื้อ 78 ดีไหมครับ

หรือว่า ควร รอสักพัก ก่อน

เพราะ ผมมะค่อย อยากเจอปัญหา อะครับ

เพราะ เดี๋วเสียอารม
w_watcharotai
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2008 21:43  

ผมไปให้ศูนย์เค้าลงให้ใหม่ก็ยังไม่หายครับ เค้าบอกว่าเป็นการลงของเดิมให้ใหม่ครับต้องรอ
firmware ตัวใหม่อ่ะครับ
คนใช้ N78
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2008 21:45  

worawit.inter ผู้เขียน:
N78 ที่ผมไปเปลี่ยนจอใหม่มา เพราะเจอจุดพิกเซล ซ่อมเสร็จแค่วันเดียว ตอนส่งเข้าศูนย์แล้ว พอกลับมาเช็คติดตามการซ่อม ปรากฏว่าเครื่องซ่อมเสร็จแล้ว อารายมานจาเร็วขนาดน้านนนะ เหอ ๆ รุ่งเช้าเลยรีบนั่งรถไปรับที่ศูนย์สาขาฟิว รังสิตเลย ตอนนี้หายไปแล้ววววครับ ทางศูนย์เปลี่ยนจอให้ใหม่แหละ และเป็นจอของ N82 ไม่รู้ว่าความสว่างจะเหมือนกับจอของ N78 มั้ยน้า เพราะจอของ N82 ไม่ค่อยสว่างเลยกังวล ไม่มีเครื่องให้เทียบด้วยเหอ ๆ ส่วน เฟิร์มแวร์ก็อัพเวอร์ชั่นใหม่มาแหละใช้ดีขึ้นเยอะเลย อ่ออ ๆ แต่ที่ศูนย์เค้าบอกอาการอีกอย่างว่าปุ่มกดกดไม่ติด (แล้วมันไม่ติดตรงไหนหว่า ก็ก่อนหน้านั้นยังใช้อยู่เลยนิ เอ๊ะ งงงง ?) แต่ไม่เป็นไรเพราะเค้าก็เปลี่ยนให้แหละ ตอนนี้เลยกลับมาชื่นใจกะ N78 เหมือนเดิมแหละ

==============
ไม่่ทราบว่า firmware ใหม่เป็น version อะไรครับ จะได้ไปขอทำมั้งวันนี้โดนไปสองครั้งขณะคุยโทรศัพท์ครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2008 19:06  

คนใช้ N78 ผู้เขียน:

==============
ไม่่ทราบว่า firmware ใหม่เป็น version อะไรครับ จะได้ไปขอทำมั้งวันนี้โดนไปสองครั้งขณะคุยโทรศัพท์ครับ

firmware version 11.043 ครับ ของผมไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องดับบ่อย ๆ นะครับ อาจเป็นเพราะไม่ค่อยโทรนานม้างงง นาน ๆ จะเป็นสักครั้งคับ
Chee
Year's Star

หัวข้อ : คำถามเกี่ยวกับN78
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2008 15:06  

เพื่อนๆช่วยบอกหน่อยได้มะ ว่า
1.ไม่อยากให้มีเสียงแชะๆ ตอนถ่ายภาพต้องทำไง ได้ลองเข้าโหลดsilent แล้วว แต่ก้อยังมีเสียงอ่า
2.เวลาเข้าเมนู music --> music playerแล้ว มันจะขึ้นทันทีเองเลยว่า search for musicสลับกับ searching complete ตลอดเลย ไม่หยุดเลย ปิดไม่ได้ด้วย ต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่อ่า
ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: คำถามเกี่ยวกับN78
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2008 18:48  

Chee ผู้เขียน:
เพื่อนๆช่วยบอกหน่อยได้มะ ว่า
1.ไม่อยากให้มีเสียงแชะๆ ตอนถ่ายภาพต้องทำไง ได้ลองเข้าโหลดsilent แล้วว แต่ก้อยังมีเสียงอ่า
2.เวลาเข้าเมนู music --> music playerแล้ว มันจะขึ้นทันทีเองเลยว่า search for musicสลับกับ searching complete ตลอดเลย ไม่หยุดเลย ปิดไม่ได้ด้วย ต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่อ่า
ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะ

รู้สึกว่ามันจะปิดเสียงชัตเตอร์ไม่ได้นะครับ เหอ ๆ ผมทำหมดทุกวิธีทางแหละ แต่วิธีนึงที่ใช้ได้คือ เวลาจะกดชัตเตอร์ ก็ใช้นิ้วมือทั้งสองข้างที่ถนัด จัดการปิดลำโพงมันซะเลย เหอ ๆ อาจจะออกแนวบ้าน ๆ สักนิด แต่ก็พอใช้ได้ ว่าแต่จะเอาไปแอบถ่ายใครเหยอคับ 555+
doraemonf
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ของตก
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2008 20:58  

วันนี้ทำเครืองตก แตกกระจายเลยดีที่ไม่มีลอยอะไร ประกอบใหม่ยังใช้ได้เหมือนเดิม แต่ไม่ว่าต่อไปจะมีอาการอะไรหรือป่าว แล้วจะรายการให้ฟังอาทิตย์หน้า Shocked
prostreet
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2008 22:38  

เครื่องแฮงค์ผทเจอมา2-3ครั้งแล้วแต่เรื่องรีสตาร์ดยังไม่เจอครับ Laughing อีกอันนึ่งเวลาเปิดเครื่องไว้นานๆมันเริ่มรวนๆยังไงไม่รุ้อ่ะ ไครเปนแบบผมมั่งครับ Question
neekungchi
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 00:03  

แปลกๆๆ เห็นบ่นกันเยอะว่าเจอเครื่องแฮงค์

เครื่องผมใช้มาเจอแค่ 2 ครั้ง แต่เรื่องคุยแล้วแฮงค์ไม่มีอาการงะคับ

รอ ซ๊อฟแวร์ เกือบจะเอาไปเทรินแล้วถอย N82 แหละ(เห็นกล้อง 5 ล้านแล้วทนไม่ไหว)

แต่ติดตรงที่ ส่งคลื่น FM กับ ระบบปฏิบัติกาน ที่ใหม่กว่าเลยยังไม่เปลี่ยน

ถ้า N82 อัพเมื่อไหร่ สงสัยได้เทรินแน่ๆเลย อิอิ
otohata
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 08:07  

ตั้งแต่ใช้มายังไม่เจอแฮงค์เลยครับ จะว่าไปเพิ่งได้เครื่องมาทิตย์เดียว Twisted Evil
JustLink
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 16:15  

หลังจากทนใช้แบบรีสตาร์ททุก 5 นาที มาได้ 2 อาทิตย์ ก็เอาไปอัพเฟิร์มแวร์มาแล้วครับ เป็นเวอร์ชั่น 11.043

เท่าคุยกับช่างที่ศูนย์เห็นบอกว่าเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นแรกของ N78 มีปัญหากับซิม DTAC แต่เวอร์ชั่น 11.043 แก้ปัญหาดังกล่าวแล้ว เท่าที่ลองมา 2 วัน คุยต่อเนื่องครั้งละ 10-20 นาที ทั้งจากบลูทูธและ Small Talk ไม่มีปัญหารีสตาร์ทแล้ว

แต่มีการเปลี่ยนแปลงเล็กๆก็คือ เวลากดเข้าเมนูกล้อง จะไม่มีภาพหมุนๆแล้วค่อยๆเปลี่ยนเป็นเมนูกล้องเหมือนกับเวอร์ชั่นเก่าเท่านั้นเอง

ใครใช้ N78 กับซิม DTAC แล้วมีปัญหา ก็ให้เอาไปอัพที่ศูนย์โนเกียได้แล้วครับ
แต่ก่อนไปควรจะสำรองข้อมูลเอาไว้ให้เรียบร้อยก่อน
otohata
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 17:57  

มิน่าผมไม่เจอปัญหา ของผมมันซิมส้มอ่ะงับ Embarassed
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 18:42  

ใครใช้ N78 รุ่นเดียวกะผม ช่วยพยายามหาเอาเพลง crapper อะไรนี่แหละ ออกมาจากเครื่องแล้วก็ส่งมาทางเมล์ worawit_inter@hotmail.com จะได้มั้ยครับ เพราะเครื่องผมพอไปอัพเฟิร์มแวร์มาใหม่ เพลงนั้นมันหายไปอ่ะครับ เพราะปกติชอบตั้งเพลงนี้เป็นเสียงเรียกเข้าอยู่แล้วครับ ขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลยแล้วกันนะครับ
คนใช้ N78
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 22:07  

ใครใช้ N78 รุ่นเดียวกะผม ช่วยพยายามหาเอาเพลง crapper อะไรนี่แหละ ออกมาจากเครื่องแล้วก็ส่งมาทางเมล์ worawit_inter@hotmail.com จะได้มั้ยครับ เพราะเครื่องผมพอไปอัพเฟิร์มแวร์มาใหม่ เพลงนั้นมันหายไปอ่ะครับ เพราะปกติชอบตั้งเพลงนี้เป็นเสียงเรียกเข้าอยู่แล้วครับ ขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลยแล้วกันนะครับ

==================
ผมส่งให้ทาง e-mail แล้วนะครับ
Chee
Year's Star

หัวข้อ : กล้องN78
วันที่โพสท์ : 20 Jun 2008 00:45  

โนเกียทำไงถึงไม่ให้ถ่ายรุปแล้วมีเสียงอ่า รุ่นN70 N73ทำได้ แต่N78ทำไม่ได้อ่า จะได้เอาไปแอบถ่ายเพื่อนๆตอนหลับ และถ่ายสาวๆน่ารักๆ Laughing
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jun 2008 18:08  

คนใช้ N78 ผู้เขียน:

==================
ผมส่งให้ทาง e-mail แล้วนะครับ

ขอบคุณมาก ๆ นะครับ
udopf
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jun 2008 20:35  

ของที่ใช้ไม่เป็นไรเลยนะครับ
ใช้มา2อาททิตยืได้
ไม่เจอปัญหาอะไรเลย
แล้วก็ใช้ซิม ดีแทคด้วย
มีปัยหาก้อแค่
ชอบทำตกบ่อยๆ ข้างหลังนี้รอยเยอะมาก
ต่อไปต้องระวังสุดๆละ
คุยนานก็คุยไปทีนึง แต่ไม่เป๋นอะไรเลย
แต่ปุ่มกดนี่ ยากหน่อยนะ ไม่ค่อยติดเท่าไหร่
ต้องแม่นยำมากๆละครับ
โดยรวมๆ ก็โอเครหนิครับ ไม่มีปัญหาเลย
Very Happy
neekungchi
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2008 01:32  

ดู ดู๊ ดู ดู โนเกียทาม ผมซื้อเครื่องวันที่ 5 มิ.ย. 51 จะเข้าแก๊บมานมั้ยงะ

เห็นโปรโมชั่นนี้แล้วเศร้า

ทำกันได้เนอะ คนเรา
neekungchi
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2008 01:41  

มันยังไม่จบ - -* มีแก๊บ 2 อีก

otohata
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2008 07:36  

แล้วทำไมต้องเริ่มกิจกรรมเป็นวันที่ 6 ด้วย Evil or Very Mad แถมต้องไปชิงโชคอีกต่ออีก Mad

ดีแล้วที่ซื้อก่อน ไม่ต้องเมื่อยมือเขียนจดหมาย (ยังมองโลกในแง่ดี อิอิ) Embarassed
por18879
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ถามหน่อยคับ
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2008 11:42  

รู้สึกว่าในชุดจำหน่ายมันไม่มีสายต่อเขาทีวีมาให้ เลยไม่แน่ใจว่า มันจะสามารถต่อเข้ากับทีวีได้หรือ ป่าวคับ คนที่ใช้แล้วช่วยตอบหน่อย
ZooGus
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : จากรีวิว
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2008 12:46  

แล้วตอนที่ทำรีวิว มีปัญหาเหมือนที่พี่ๆเขา post กันไหมครับ
รินนะค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ง่า
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2008 14:01  

ไม่อยากให้มีgpsเลยอะค่ะ เพราะมันจะยิ่งทำให้เครื่องมีปันหา ยัง ไงเราก้ไม่ได้ใช้ ยุ แล้วอะค่ะ
แล้วอยากถามว่าคนใช้อะดีไหมอะค่ะ ส่วน ตัวเครื่องชอบมากค่ะ
@NoI@
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2008 20:19  

ได้มือถือเครื่องใหม่แล้วนะคะ ซื้อเมื่อวานเย็นๆ (20 มิย.2551)
ตกลงซื้อ e51 แทน เพราะ n78 ดูแล้วมีอาการ hang เยอะ เลยไม่กล้าใช้

รักมากๆๆๆ
รู้สึกว่าคุ้มจริง ปลื้มทุกอย่าง

ชาร์ตแบตประมาณ 8 ชม. (ครั้งแรก)
แต่ว่าวันนี้คือวันแรกที่ใช้เครื่องร้อนมากๆ ค่ะ ร้อนตรงแบต
แล้วพอสี่โมงเย็น เครื่องก้อดับไปเลยค่ะ แบตหมด (ทั้งที่ยังไม่ได้คุยเลย)

ใครมีอาการนี้หรือเปล่าคะ
1. เครื่องร้อนมาก
2. แบตหมดเร็ว
3. ปุ่มเปิด-ปิดแข็งมากๆ

อย่างนี้เป็นปัญหาเฉพาะเครื่องของดิฉันหรือเปล่า
หรือต้องเอาเข้าศูนย์คะ
รบกวนช่วยให้ข้อมูลด้วยนะคะ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2008 21:16  

ขอความกรุณาคุณ รินนะค่ะ ช่วยลดการใช้ภาษาในทางที่ไม่ถูกต้องด้วยนะครับ

อ้างถึง:
ไม่อยากให้มีgpsเลยอะค่ะ เพราะมันจะยิ่งทำให้เครื่องมีปันหา ยัง ไงเราก้ไม่ได้ใช้ ยุ แล้วอะค่ะ
แล้วอยากถามว่าคนใช้อะดีไหมอะค่ะ ส่วน ตัวเครื่องชอบมากค่ะ

ปัญหาไม่ได้เกิดจากตัวรับสัญญาณ GPS อย่างเดียวครับ

แต่ปัญหาที่เกิดขึ้นในตอนนี้ คือปัญหาที่มาจาก FW ไม่เสถียร (ซึ่งก็เคยเกิดขึ้นมาแล้ว กับตัว N73) แต่หลังจากผ่านไป 1.5 - 2 เดือน ก็จะเข้าสู่สภาวะปกติครับ
otohata
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jun 2008 18:16  

ได้มือถือเครื่องใหม่แล้วนะคะ ซื้อเมื่อวานเย็นๆ (20 มิย.2551)
ตกลงซื้อ e51 แทน เพราะ n78 ดูแล้วมีอาการ hang เยอะ เลยไม่กล้าใช้

รักมากๆๆๆ
รู้สึกว่าคุ้มจริง ปลื้มทุกอย่าง

ชาร์ตแบตประมาณ 8 ชม. (ครั้งแรก)
แต่ว่าวันนี้คือวันแรกที่ใช้เครื่องร้อนมากๆ ค่ะ ร้อนตรงแบต
แล้วพอสี่โมงเย็น เครื่องก้อดับไปเลยค่ะ แบตหมด (ทั้งที่ยังไม่ได้คุยเลย)

ใครมีอาการนี้หรือเปล่าคะ
1. เครื่องร้อนมาก
2. แบตหมดเร็ว
3. ปุ่มเปิด-ปิดแข็งมากๆ

อย่างนี้เป็นปัญหาเฉพาะเครื่องของดิฉันหรือเปล่า
หรือต้องเอาเข้าศูนย์คะ
รบกวนช่วยให้ข้อมูลด้วยนะคะ

ทำไมมาตั้งใน N78 หล่ะงับ Confused
รบกวนหน่อยน่ะค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ได้เมมเท่าไร ??
วันที่โพสท์ : 22 Jun 2008 18:45  

ไม่ทราบว่า N78 นี้ได้เมมได้เท่าไรร๋อค่ะ
OtOhAtA
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ได้เมมเท่าไร ??
วันที่โพสท์ : 22 Jun 2008 20:31  

รบกวนหน่อยน่ะค่ะ ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่า N78 นี้ได้เมมได้เท่าไรร๋อค่ะ

ที่แถมมากับเครื่องจะได้ 2 GB งับ Surprised
Larvaz
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2008 00:11  

ไปจับมาแล้ว ซิมเบี้ยนล่าสุดไมฟอนท์มันเล็กมากๆๆๆๆ

แถมจอไม่สว่างสู้ n81 ไม่ได้เลยเนี่ย

อาการแฮงค์ เหมือนเดิม ไม่ได้เร็วขึ้นแต่ประการใด ดูเหมือน 9.3 มันจะสมูทขึ้นแค่นั้นเอง
คนกันเอง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : n78
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2008 18:15  

[/b]ทำไมกล้องหลัก ปิดเเฟลตไม่ได้ครับ เพราะอะไรบอกที
เเล้วเกมมันไม่มีมาให้หรอ ต้องมาลงเองยุ่งยากมาก เเบบว่าต้องโหลดอ่ะ

[/b]
เหมียวหง่าว
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2008 20:11  

ไปจับมาผมกลับประทับใจครับ วัสดุการประกอบให้ผ่าน ฟังชั่นน่าดึงดูดจริงๆ น่าจอใช้ได้นะไม่มืดเกิน
ชอบดีไซน์มากๆแต่ปุ่มกดยากจัง รอแต่ fw ให้เสถียรกว่านี้ เครื่องใหม่คงลังเลระหว่าง iPhone 3G กับ N78 Razz
coffio
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2008 15:00  

N78 ใช้กับซิม hutch ได้มั้ยคับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2008 16:27  

U-Rim Hutch ใช้ไม่ได้ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2008 18:26  

มีให้เลือกกี่สีอะ
wutt_77
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2008 18:44  

มัปัญหากับการเชื่อมต่อ wifi ครับ
เวลาเชื่อมต่อแล้วจะมีสัญลักษณ์รูปสี่เหลี่ยม 4 อัน ที่มุมบนขวา(เพื่อแสดงว่ากำลัง wifi อยู่)
แต่พอจะเข้าเวบมันเข้าไม่ได้เลยครับ จอจะเป็นสีขาวโล่งๆ ไม่มีภาพหน้าเวบอะไรเลย
แล้วก็มีตัวหนังสือขึ้นมาประมาณว่าเข้าไม่ได้ไรเงี้ย
แต่พอปิด wifi แล้วเชื่อต่อแบบ gprs (เสียตังค์)
กลับสามารถเข้าเวบได้เฉยเลย
เป็นยังงี้ตลอด ไม่ว่าจะไปนั่งเล่นที่ไหนที่มีบริการ wifi
ก็ไม่เคยใช้ wifi ของที่นั่นได้เลย
ไม่ว่าจะเป็น wifi แบบมี password หรือ freewifi
ยังงี้แสดงว่าต้องไปตั้งค่าอะไรก่อนหรือเปล่าครับ ถึงจะใช้ wifi ได้
ใครรู้ช่วยบอกทีครับ
ขอบคุณครับ
OtOhAtA
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2008 19:36  

Anonymous ผู้เขียน:
มีให้เลือกกี่สีอะ

2 สีครับ เป็นสีฝาหลัง สีฟ้ากับสีน้ำตาล Embarassed
MST
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2008 20:34  

ไปเจอมาจากเว็บ Pantip นะครับ สำหรับใครที่อัพเฟิร์มแวร์เป็น 11.043 แล้วเมนูมันไม่แว้บไป แว้บมา ให้เข้าไปแก้ค่าที่ตามนี้ครับ

menu
tools
settings
general
personalization
Themes
general
options ---> theme effects --> on/off.

ขอบคุณคุณ Bondapher เจ้าของโพสต์นั้นด้วยนะครับ

แล้วเท่าที่ลองใช้มา ผมไม่เจอปัญหาอะไรเท่าไหร่นะครับ ใช้งานสเถียรใช้ได้เลย

แล้วเรื่องแฮงค์นี่ ของผมใช้มาค่อนเดือนแล้ว (ซื้อมาตั้งแต่วันที่ 1 มิ.ย. อ่ะครับ) เจอแฮงค์ไปแค่ 2 ครั้งเองนะครับ อาจจะเป็นเพราะผมใช้ทรูมูฟเลยไม่มีปัญหาเรื่องซิมกะเครื่องละมั้ง

ส่วนแบตก็โอเคนะครับ ผมสามารถใช้ได้ 5 วัน โดยชาร์ทแค่ครั้งเดียวเอง โดยที่ไม่ได้เล่นอะไรมาก มีแค่โทรออกและรับสายนิดหน่อย

ส่วน Wifi ผมใช้ได้ปกติหมดนะครับ ทั้งแบบ free หรือแบบที่มีต้องใส่ key ด้วย (ต่อกับ wifi ที่บ้านอ่ะ) แต่แบบต้องกรอก username/password ยังไม่เคยลองครับ

ความสว่างจอ สามารถปรับได้อีกนะครับ แต่ผมไม่ชอบแบบสว่างมากเท่าไหร่อ่ะ

สรุปว่าโดยรวม ได้ใจผมไปครับ เจ้า N78 เนี่ย แต่เสียอย่างนึงตรงเสียงสนทนารู้สึกเบาไปนิดเนี่ยอ่ะ
EprinkPakma
Year's Star

จังหวัด: สวรรค์ชั้น 7ค่ะ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2008 16:10  

สวยจัง
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: