Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia N78 - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 855 / เข้าชม: 1977630
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2008 18:33  
ตอบโดยอ้างถึง  

ผมลองใช้ True Wi-Fi หน่ะครับ ก็เล่นได้ปกตินะ หรือไม่เหมือนกับเจ้าอื่นหล่ะมั้งคือ
เวลา Log-in ก็เข้าเว็บปกติก่อนรอบนึง แล้วจะโดนเตะไปที่หน้า Log-in Wi-Fi พอ Log-in เสร็จก็เล่นเว็บได้ตามปกตินะครับ Embarassed
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Korea, seoul
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : 12
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2008 21:38  

ถ้าไปอัพ firmware เครื่องคงไม่มีปัญหาอารายใช่ไหมค่ะ อยากได้เครื่องใหม่มากเลย แต่ตัดสินใจไม่ถูกว่าจาเอาระหว่าง N81 8 gb หรือ N78 ดี เพราะ เท่าที่อ่านมา เครื่อง N78 มีปัญหาเยอะมาก แต่ส่วนตัวแล้วม่ะค่อยชอบใช้สไลด์เท่าไหร่
wutt_77
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2008 22:08  

ยังมีอีกครับ
หลังจากไป update software มา
ปรากฏว่า กล้องถ่ายรูปมัน zoom ไม่ได้ครับ
จำได้ว่าก่อนเอาไป up ยัง zoom ได้อยู่เลย
ปุ่มก็ไม่ได้เสียนะครับ
เพราะเวลาปรับเสียงก็ยังใช้ปุ่มได้อยู่
หรือเวลาดูรูปที่ถ่ายแล้วก็สามารถใช้ปุ่ม zoom ได้ครับ
แต่ตอนกำลังจะถ่ายมันกดแล้วไม่ยอม zoom อะ
ทั้งๆที่ตั้งค่าเปิด zoom digital ไว้ด้วยนะ
ไม่ทราบใครมีอาการแบบนี้มั่งครับ
pancae
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2008 23:37  

พอดีซื้อN78 มาได้เกือบอาทิดแร้วอะ
คือใส่ซิมเก่าดีแทคอายุ 6 เดือน คุยไม่ถึง2นาทีรีตาร์ทเองอะ
แต่พอใส่ซิมที่เพิ่งไปขอใหม่(อิกเบอนะดีแทคเหมือนกัน)
กลับไม่เปงอารายเรย
ซิมแรกเราควรไปเปลี่ยนใหม่รึป่าว ถึงจาใช้ได้อะ

เราปรับเสียงริงโทนไม่ได้อะ
รุสึกว่ามานดังไปจาปรับลดลงอะ
แต่มานกดยังไง เสียงมันก้อไม่ลดลงซักที
เหมือนมานกดไม่ได้อะ เฉพาะปรับเสียงริงโทนให้เบาลงอะ
เราควรทำยังไงดี
เข้าNOKIa Care เรยดีมั้ยอะ ช่วยแนะนำด้วยนะ
ขอบคุนมาก
OtOhAtA
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jun 2008 06:35  

pancae ผู้เขียน:
พอดีซื้อN78 มาได้เกือบอาทิดแร้วอะ
คือใส่ซิมเก่าดีแทคอายุ 6 เดือน คุยไม่ถึง2นาทีรีตาร์ทเองอะ
แต่พอใส่ซิมที่เพิ่งไปขอใหม่(อิกเบอนะดีแทคเหมือนกัน)
กลับไม่เปงอารายเรย
ซิมแรกเราควรไปเปลี่ยนใหม่รึป่าว ถึงจาใช้ได้อะ

เราปรับเสียงริงโทนไม่ได้อะ
รุสึกว่ามานดังไปจาปรับลดลงอะ
แต่มานกดยังไง เสียงมันก้อไม่ลดลงซักที
เหมือนมานกดไม่ได้อะ เฉพาะปรับเสียงริงโทนให้เบาลงอะ
เราควรทำยังไงดี
เข้าNOKIa Care เรยดีมั้ยอะ ช่วยแนะนำด้วยนะ
ขอบคุนมาก

อาการ Restart เองนั้น ไปให้ทางศูนย์เค้าอัพ FW เป็นเวอร์ชั่นใหม่ก็หายหล่ะครับ
เปลี่ยนเสียงริงโทนนะครับ
Menu > Tools > Settings > General > Personalisation > Tones ครับผม Embarassed
pancae
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jun 2008 20:41  

^
^
ถ้าไปอัพ FW ที่ศูนย์
รอรับได้เรยรึป่าวอ่า

คือรุวิธีเปลี่ยนริงโทนนอ่า
แต่ว่าลดระดับเสียงไม่ได้อ่า
ไม่รุว่าเปงเครื่องเราเครื่องเดียวรึป่าว
ให้ศูนย์ทำรึป่าวอ่า
OtOhAtA
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jun 2008 22:43  

wutt_77 ผู้เขียน:
ปรากฏว่า กล้องถ่ายรูปมัน zoom ไม่ได้ครับ
จำได้ว่าก่อนเอาไป up ยัง zoom ได้อยู่เลย
เพราะเวลาปรับเสียงก็ยังใช้ปุ่มได้อยู่
หรือเวลาดูรูปที่ถ่ายแล้วก็สามารถใช้ปุ่ม zoom ได้ครับ
แต่ตอนกำลังจะถ่ายมันกดแล้วไม่ยอม zoom อะ
ทั้งๆที่ตั้งค่าเปิด zoom digital ไว้ด้วยนะ
ไม่ทราบใครมีอาการแบบนี้มั่งครับ

ผมลองอัพแล้วนะครับ ก็ทำงานได้ปกติทุกอย่างเลยครับ (หรือดีขึ้นด้วยซ้ำ) Confused
OtOhAtA
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2008 01:27  

pancae ผู้เขียน:
^
^
ถ้าไปอัพ FW ที่ศูนย์
รอรับได้เรยรึป่าวอ่า

คือรุวิธีเปลี่ยนริงโทนนอ่า
แต่ว่าลดระดับเสียงไม่ได้อ่า
ไม่รุว่าเปงเครื่องเราเครื่องเดียวรึป่าว
ให้ศูนย์ทำรึป่าวอ่า

น่าจะรอรับได้เลยนะครับ อัพแปบเดียว
เมนูส่วนที่ลดระดับเสียงริงโทนก็อยู่ในหมวดเดียวกับเมนูเปลี่ยนเสียงนั้นหล่ะครับ เลื่อนลงมาด้านล่างก็น่าจะเจอแล้วนะ หรือลองปรับหล่ะครับ ถ้าปรับแล้วเสียงไม่ลดลงผมว่าลองคุยกับ ศูนย์ก่อนก็ได้ครับ ผมว่าน่าลองอัพ FW อย่างเดียวก่อนนะครับ ถ้าไม่หายค่อยแจ้งอาการอีกที
armichan
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ...
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2008 11:42  

ของผมฝาหลังมันเหมือนไม่ค่อยจะสนิทอ่ะครับ
แล้วก็เวลาเข้าไปเมนู download มันจะค้างตลอดเลย
ส่วนอื่นก็ไม่ปัญหา ของคนอื่นเป็นกันมั๊ยครับ
wutt_77
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2008 13:58  

OtOhAtA ผู้เขียน:

ผมลองอัพแล้วนะครับ ก็ทำงานได้ปกติทุกอย่างเลยครับ (หรือดีขึ้นด้วยซ้ำ) Confused

ไป up มาใหม่อีกรอบแล้วครับ ตอนนี้ zoom ได้แล้ว
แถมใช้งานได้ดีขึ้นด้วย
ช่างบอกว่า สงสัยที่ up คราวที่แล้ว software จะไม่ครบ
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : *84
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2008 00:51  

แล้วเรื่องคุณภาพของเสียงล่ะค่ะ ถ้าไป อัพ update software แล้ว จาดังขึ้นไหมค่ะ หรือว่า มานเบาอยู่แล้วของมัน เพราะปัญหา ที่เขียนกานเข้ามาส่วนมากจะเป็นเรื่องเสียง และ เครื่อง ดับ เยอะมากเลยค่ะ
OtOhAtA
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: *84
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2008 08:43  

MooOwn ผู้เขียน:
แล้วเรื่องคุณภาพของเสียงล่ะค่ะ ถ้าไป อัพ update software แล้ว จาดังขึ้นไหมค่ะ หรือว่า มานเบาอยู่แล้วของมัน เพราะปัญหา ที่เขียนกานเข้ามาส่วนมากจะเป็นเรื่องเสียง และ เครื่อง ดับ เยอะมากเลยค่ะ

เรื่องเสียงรู้สึกว่าเบาเหมือนเดิมครับ Crying or Very sad ส่วนเรื่องดับ ตอนนี้พบได้ยากแล้วครับ Razz
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : *51
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2008 11:49  

ว้าว วันนี้ว่าจาไปลองเครื่องจิงก่อนตัดสินใจซือ แต่อยากได้มากๆๆ เลย เครื่องเก่าที่ใช่อยู่มันไม่ไหวแล้ว -*- แต่ติดตรงที่เสียงเบา เฮ้ยยยย โนเกีย ทามมาทั้งที แทนที่จะทามให้มีคุณภาพ สมกับราคา
[ หม่อม CHUY ]
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2008 18:34  

ถึงเสียงจะเบา เค้าก็รักนะๆ
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : 951
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2008 19:05  

ไปลองเครื่องมาแย้วว ออิอิอ อยากได้ๆๆๆๆ มากมาย ออิอิอิอ พรุ่งนี่ว่าจาไปถอย ถึงเสียงเบา ก็แต่ อยากได้ 55555+
กวา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2008 19:31  

ตอนนี้ราคาเท่าไหร่แล้วครับ กำลังเล็งรุ่นนี้อยู่
Moo Mai
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2008 23:24  

วันนี้ไปเดินเล่นๆ ที่เดอะมอลล์บางกะปิ เห็นแว้บๆ ถ้าจำไม่ผิด น่าจะประมาณ 16,000 กว่าๆนะคะ
เพราะ N82 ตอนนี้ก้อประมาณ 17,000 กว่าๆอ่ะค่ะ กะลังตัดสินใจอยู่เหมือนกันว่าจะเลือกรุ่นไหนดี
MST
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2008 23:51  

ถ้าอัพ Firmware ใหม่แล้ว จะเปิด Navi Wheel ขึ้นมาใช้ก็ได้นะครับ

เนื่องจากเฟิร์มแวร์ตัวใหม่มันปรับระดับค่าความไวของระบบสัมผัสใหม่แล้ว ทำให้สามารถใช้งานกดปุ่มทิศทางแบบปกติโดยไม่มีปัญหาเหมือนแต่ก่อนครับ

ก่อนหน้านี้ผมก็ปิดฟังก์ชันนี้ไป เพราะว่ามัน Sensitive เหลือเกิน ตอนนี้โอเคแล้วครับ
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : 456
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2008 23:59  

Moo Mai ผู้เขียน:
วันนี้ไปเดินเล่นๆ ที่เดอะมอลล์บางกะปิ เห็นแว้บๆ ถ้าจำไม่ผิด น่าจะประมาณ 16,000 กว่าๆนะคะ
เพราะ N82 ตอนนี้ก้อประมาณ 17,000 กว่าๆอ่ะค่ะ กะลังตัดสินใจอยู่เหมือนกันว่าจะเลือกรุ่นไหนดี

วันนี้เราก็ไปเดอะมอลล์บางกะปิมา ไปดู ศูนย์โนเกียช้อป มา ราคา 16990 แต่ร่านอื่นขายกันอยู่ประมาณ 16400 เฮ้ยยยย ราคายางไม่ลงเท่าไหร่เลย นึกว่าจาลง แต่ก็อยากได้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2008 04:54  

ไม่ทราบว่า

เพื่อน ๆ เป็นอย่างผมป่าวคับ

อยากรู้

คือว่า

ถ้าเอามือปิดที่กล้องหน้า

แล้วกดถ่าย

เวลาดูภาพ

จะเห็นจุดเล็ก ๆ ขึ้นมา

หลายจุดเรยแหละ

ทั้ง ๆ ที่มันควรดำหมดนี่หน่า

เป็นที่ว่ากล้อง VGA รึป่าว

หรือเป็นเครื่องเราคนเดียวหง่า
Mozart
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ : โปรแกรม LandscapePro
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2008 13:15  

ที่ประกาศไปขายแล้วนะครับ ใครสนใจโปรแกรมหมุนหน้าจอ N78 ลองเข้าไปดูได้ที่ www.landscape-pro.net

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Mozart เมื่อวันที่ 30 Jun 2008 15:39; ทั้งหมด 4 ครั้ง
cherries
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2008 20:11  

เสียงชัตเตอร์เวลาถ่ายรูปนิ

มันปิดไม่ได้ใช่มั้ย ค่ะ

แล้วมีวิธีปิดเสียง ชัตเตอร์มั้ย
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2008 20:33  

cherries ผู้เขียน:

แล้วมีวิธีปิดเสียง ชัตเตอร์มั้ย

ปิดไม่ได้ครับ
por18879
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ราคา 28-06-2008
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2008 21:41  

เมื่อวานไปเดินดูราคาที่ มาบุญครองมา ราคาต่ำสุดประมาณ 14900 ตามที่ถามมานะครับ
ฟหกดหกดก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jun 2008 02:09  

วิธีดู จำนวนเวลา ที่ใช้เครื่อง จากโรรงงาน กดอะไรหรอ
gunzilla
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jun 2008 17:20  

ดูเวลาที่โทรกด *#92702689#ครับ
gunzilla
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jun 2008 17:48  

เพิ่งไปซื้อมาเมื่อวานที่ร้านเชอรี่มาบุญครอง ราคา15000บาท แต่ร้านนี้สามารถใช้แต้มบัตรKTCลดได้อีก 1000แต้ม = 100 บาท ผมมีประมาณ15000แต้ม ลดได้อีก1500บาท สุทธิจ่ายแค่13500 บาท ตั้งแต่เริ่มใช้เมื่อวาน 1 ทุ่ม จนถึงตอนนี้ รีสตาร์ทไปแค่ครั้งเดียวตอนกำลังเล่นเพลง นอกนั้นยังไม่มีอาการผิดปกติ ที่ลองใช้ดูรวมๆน่าพอใจมาก เสียงก็ไม่ดังมากเท่าN73ที่เคยใช้ แต่เอาไปลองเล่นกับวิทยุในรถเสียงดีมากเลยครับ(แต่ต้องวางไว้ใกล้ๆนะ เอาไว้ไกลเสียงจะมีคลื่นแทรก)
wutt_77
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jun 2008 23:55  

Anonymous ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่า

เพื่อน ๆ เป็นอย่างผมป่าวคับ

อยากรู้

คือว่า

ถ้าเอามือปิดที่กล้องหน้า

แล้วกดถ่าย

เวลาดูภาพ

จะเห็นจุดเล็ก ๆ ขึ้นมา

หลายจุดเรยแหละ

ทั้ง ๆ ที่มันควรดำหมดนี่หน่า

เป็นที่ว่ากล้อง VGA รึป่าว

หรือเป็นเครื่องเราคนเดียวหง่า

ของผมก็เป็นครับ
มันจะเป็นจุก เล็กๆ สารพัดสีเลย
น่าจะเป็นที่กล้อง VGA ครับ
เพรากล้องหลังไม่เป็น
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2008 09:23  

ซื้อมาใช้แล้ว วันนี้วันที่ 2 การใช่งานปรกติมาก ไม่มีอาการค้างหรือเครื่องรี เองเลย อาจจะเป็นเพราะ กสนอัพ FW ตัวใหม่ อิอิอิ พอใจมาก คุ้มกับเงินที่เสียไป แต่ปุ่มกดกดยากพอควร
True lovE
Year's Star

หัวข้อ : หนูน้อยด้อยปัญญา
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2008 14:58  

สอบถามหน่อยคับ ร้านเชอร์รี่ ที่มาบุญครองอยู่ตรงไหนอ่ะคับ แล้วที่ร้านเค้ามีรับประกันอารัยให้เราบ้างคับ อย่างพวก upgrade ฟรี หรือ ซ่อมห้าง ซ่อมศูนย์ อะไรอย่างเนี๊ยะคับ

กับอีกปัญหาที่บอกว่าเสียงเบาอ่ะคับ มันเบาแบบเสียความรู้สึกรึป่าวคับ (เพราะผมชอบฟังเพลงเวลาเดินทางอ่ะคับ)

รบกวนด้วยนะคับ เพราะพรุ่งนี้จะไปซื้อแล้วอ่ะคับ
แค่ผ่านมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2008 16:11  

ตอนแรกผมก็กะไปเอา N78 นี่แหละครับ
ผมไม่เน้นกล้อง แต่ ใช้ GPS กับ Wlan เยอะ ดูเอกสาร
สุดท้าย เลย ไปได้ HTC p3300 ในราคา 13900 แล้วก็ไม่ผิดหวังจิงๆๆครับ ไม่ได้กวนนะครับ แค่ บอกผ่านประสบการณ์ครับ โชคดี ครับ
gunzilla
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2008 17:44  

ร้านเชอรี่อยู่ที่ชั้น4 มาบุญครอง อยู่ช่วงกลางๆนะครับ เป็นร้าน(ไม่ใช่ตู้) อยู่ฝั่งที่จอดรถ เดินเลาะไปเรื่อยๆน่าจะเจอ ร้านนี้คือเครือของ TG phone เรื่องประกันก็ตามปกติเป็นเครื่องศูนย์ถ้ามีปัญหาส่งซ่อมหรืออัพเฟิร์มแวร์ได้ที่Nokia careได้เลย เมื่อวานผมก็เพิ่งเอาเครื่องไปอัพเฟิร์มแวร์มาแล้ว
ส่วนเรื่องเสียงถ้าเทียบกับN73 เสียงลำโพงจะเบากว่าแต่ก็ไม่น่าเกลียดอะไร แต่ถ้าเสียบหูฟังเสียงก็ใช้ได้เลยครับ
Smarty
Year's Star

จังหวัด: ตรัง
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2008 21:32  

ผมเพิ่งซื้อ N78 มาเมื่อวาน แล้วเมื่อผมเอาเพลงจากคอมลงมือถืออ่ะครับ พอมาเปิด ข้อมูลในเมมโมรี่การ์ด มันหายไปหมดเลยอ่าครับ คือใช้งานในส่วนของเมมไม่ได้เลย -0- แล้วพอตอนเช้า ผมเอาไปให้ที่ร้านเข้าเช็ค เค้าก็กู้กลับมาให้ใหม่ ผมก็กลับมาลงเพลงเพิ่มอีก คราวนี้เมื่อลงเสร็จเล่นได้ครับ ทุกอย่างเป็นปกติดี เล่นได้ดีทุกอย่าง แต่เมื่อตอนเย็นนี่เองพอผมจะเล่นอีกครั้ง ปรากฏว่ามันหายไปเหมือนเดิมอีกแล้วครับ
- อาการอย่างนี้มันเป็นที่อะไรหรอครับ มีใครรู้บ้าง ผมเครียดมากเลยอ่า -0-
เป็นไปได้มั้ยว่า มันจะเป็นเพราะไวรัสจากคอมผม? ( ทั้งๆที่ตอนลงในเครื่องก็แสกนในมือถือแล้วด้วย) หรือเพราะเมมมันเสียเอง อาการไม่ดี -*-
ช่วยแนะนำหน่อยนะครับว่าผมควรทำไงดี เนื่องจากผมอยู่ที่ตรังอ่าครับ มันไม่มีศูนย์โดยตรง ขอบคุณครับ
JeansZi
Senior Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2008 07:50  

ระบบ FM Transmitter ของรุ่นนี้ยังไม่เป็นที่น่าพอใจนะครับ จากการทดสอบ ปรากฏว่ามี range ในการส่งสัญญาณไม่เกิน 1 เมตรครับในที่ไม่มีสัญญาณรบกวน เพราะถ้าห่างจากนี้แล้วเสียงจะเริ่มซ่าครับ

ลำโพงก็ใช้ได้ครับ ดีกว่าหลายๆ รุ่น แต่เรื่องความดังและคุณภาพเสียงยังสู้ N81 ไม่ได้ อาจเป็นเพราะว่า N81 มี Audio Chip ที่มีประสิทธิภาพดีกว่า หรือลำโพงที่มีคุณภาพสูงกว่าครับ
wutt_77
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2008 21:27  

ขอถามนิดนึงครับ
พอดีไม่เคยใช้โทรศัพท์ที่มี GPS มาก่อน
ไม่ทราบว่าเวลาเปิด nokia map เพื่อดูแผนที่เฉยๆ
ต้องเสียตังค์มั้ยครับ
ปล. ไม่ได้ใช้ระบบนำทางนะครับ
JeansZi
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2008 22:16  

ขอถามนิดนึงครับ
พอดีไม่เคยใช้โทรศัพท์ที่มี GPS มาก่อน
ไม่ทราบว่าเวลาเปิด nokia map เพื่อดูแผนที่เฉยๆ
ต้องเสียตังค์มั้ยครับ
ปล. ไม่ได้ใช้ระบบนำทางนะครับ

ถ้าต่อผ่าน wlan ก็ไม่เสียค่าโหลดแผนที่ครับ แต่ถ้าต่อผ่าน GPRS ก็จะเสียเงินตามเวลาหรือจำนวนข้อมูลที่กำหนดครับ

ส่วนระบบนำทางนี้ไม่ต้องเสียตังครับ
gunzilla
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2008 09:13  

ขอถามหน่อย ถ้าอยู่หน้าcontact จะสลับภาษาไทยกับอังกฤษ ทำยังไงครับ เคยใช้N73
มันมีปุ่มดินสอเพื่อสลับภาษา อันนี้ไม่มี ต้องทำยังไงครับ
OtOhAtA
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2008 11:03  

gunzilla ผู้เขียน:
ขอถามหน่อย ถ้าอยู่หน้าcontact จะสลับภาษาไทยกับอังกฤษ ทำยังไงครับ เคยใช้N73
มันมีปุ่มดินสอเพื่อสลับภาษา อันนี้ไม่มี ต้องทำยังไงครับ

- กด *
- เลือก Writing Language
Embarassed
เหมียวหง่าว
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2008 11:03  

N78 ของทุกคนที่ซื้อมาแล้วการประกอบมีกร็อบแกร็บ ประกอบชิ้นส่วนไม่แน่นบ้างป่าว
เคยซื้อ N82 มันประกอบมีช่องว่างเยอะเลยไม่ชอบใจมากๆ ตอนนี้คงเล็ง N78 เล่นเครื่องทดลองก็ใช้ได้
แต่ไม่รู้บางเครื่องจะมีปัญหาหรือไม่ คือคิดว่าเครื่องประกอบใช้ได้มั้ยครับ
cpforpalm
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ : หน้าจอไม่สว่าง
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2008 12:11  

ใครที่เคยบ่นว่า หน้าจอไม่สว่าง

อยากบอกว่า เป็นที่ theme ของมันครับ

ลองเปลี่ยน theme ดูซิครับ เอาง่ายๆ หา theme ของ kitty มาลง

รัรอง จะเอาสว่างแค่ไหนหล่ะ

หมายเหตุ ..... แล้วก็ปรับ Light sensitive ด้วย เพราะค่ามาตรฐานโรงงานมันตั้งมาแค่ระดับกลางเท่านั้น ตั้งให้สูงสุดไปเลย
OtOhAtA
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2008 17:24  

O t a Ku ผู้เขียน:
N78 ของทุกคนที่ซื้อมาแล้วการประกอบมีกร็อบแกร็บ ประกอบชิ้นส่วนไม่แน่นบ้างป่าว
เคยซื้อ N82 มันประกอบมีช่องว่างเยอะเลยไม่ชอบใจมากๆ ตอนนี้คงเล็ง N78 เล่นเครื่องทดลองก็ใช้ได้
แต่ไม่รู้บางเครื่องจะมีปัญหาหรือไม่ คือคิดว่าเครื่องประกอบใช้ได้มั้ยครับ

ผมว่ามีอย่างเดียวครับ คือ ฝาหลัง Razz
Arugi
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2008 22:33  

:D

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Arugi เมื่อวันที่ 04 Jul 2008 18:57; ทั้งหมด 1 ครั้ง
colapanda
Year's Star

หัวข้อ : ถามหน่อยค๊ะ
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2008 23:15  

แล้วเรื่องเมม ของเจ้า N78 เนี่ย
ตัวเครื่องเมมเท่าไหร่หรอค๊ะ
แล้วใส่การ์ดเพิ่มได้สูงสุดเท่าไหร่

เพราะอ่านในหน้าเวป
แล้วบอกว่า เมมเครื่อง 70 เมก
รองรับการ์ดสูงสุด 8 กิ๊ก Rolling Eyes

แต่พอไปถามร้านค้า
เค้าบอกว่า
เมมเครื่อง 2 กิ๊ก
รองรับการ์ดสูงสุด 4 กิ๊กอ่ะค๊ะ

ขอทราบหน่อยนะค๊ะ, Very Happy
Arugi
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jul 2008 18:58  

O t a Ku ผู้เขียน:

ผมว่ามีอย่างเดียวครับ คือ ฝาหลัง :P

รุ่นนี้มีฝาหลังอย่างเดียวครับที่ไม่แน่น
arnutti
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : -
วันที่โพสท์ : 04 Jul 2008 20:21  

ขอสอบถามหน่อยค่ะ

คือว่า พวกตามร้านค้าต่างๆเช่นเจมาร์ท หรือ บลิสเทล เนี่ย เค้ารับอัพเฟิร์มแวร์รึเปล่าคะ
แล้วเสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่อ่ะคะ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: -
วันที่โพสท์ : 05 Jul 2008 09:58  

arnutti ผู้เขียน:

คือว่า พวกตามร้านค้าต่างๆเช่นเจมาร์ท หรือ บลิสเทล เนี่ย เค้ารับอัพเฟิร์มแวร์รึเปล่าคะ
แล้วเสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่อ่ะคะ

อัพที่บ้านก็ได้น่า ไม่เสียเงินเเละสะดวกอีกด้วย

ไปดูวิธีอัพสิ http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=233181
OtOhAtA
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: -
วันที่โพสท์ : 05 Jul 2008 18:57  

Chuy_Jang ผู้เขียน:
arnutti ผู้เขียน:

อัพที่บ้านก็ได้น่า ไม่เสียเงินเเละสะดวกอีกด้วย

ไปดูวิธีอัพสิ http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=233181

N78 ไม่ได้อัพ FW แบบ OTA (On The Air) อย่างเดียวหรอกหรอครับ Shocked
สวัสดีครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : n78 Nokia Map Loader ของผมมีปัญหาอะครับ
วันที่โพสท์ : 05 Jul 2008 20:43  

คือจะอัพแผนที่ด้วย Nokia Map Loader แล้วมันขึ้นแบบนี้อะครับ ทำไงดีอะครับ

[/img]
Manosoma
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jul 2008 23:12  

papayatop ผู้เขียน:

เอ่อ ...ถ้า N 78 ตั้งตามโปรไฟล์เป็น

"ไม่ใช้เสียง" แล้วจะปิดเสียงชัตเตอร์มั้ยครับ ?

พอดีเคยใช้ N70 มันก็ปิดได้อ่ะครับผม ???
Manosoma
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ถามหน่อยค๊ะ
วันที่โพสท์ : 05 Jul 2008 23:18  

colapanda ผู้เขียน:
แล้วเรื่องเมม ของเจ้า N78 เนี่ย
ตัวเครื่องเมมเท่าไหร่หรอค๊ะ
แล้วใส่การ์ดเพิ่มได้สูงสุดเท่าไหร่

เพราะอ่านในหน้าเวป
แล้วบอกว่า เมมเครื่อง 70 เมก
รองรับการ์ดสูงสุด 8 กิ๊ก Rolling Eyes

แต่พอไปถามร้านค้า
เค้าบอกว่า
เมมเครื่อง 2 กิ๊ก
รองรับการ์ดสูงสุด 4 กิ๊กอ่ะค๊ะ

ขอทราบหน่อยนะค๊ะ, Very Happy

เห็นอ่านๆมา เค้าว่าใส่ได้หมดล่ะครับ 8 กิ๊ก

แต่ว่าอัดข้อมูลเข้าไปมากเกิน เครื่องก็จะรวน นั่นเองงงครับ
OtOhAtA
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2008 00:15  

Manosoma ผู้เขียน:

เอ่อ ...ถ้า N 78 ตั้งตามโปรไฟล์เป็น

"ไม่ใช้เสียง" แล้วจะปิดเสียงชัตเตอร์มั้ยครับ ?

พอดีเคยใช้ N70 มันก็ปิดได้อ่ะครับผม ???

ลองแล้วนะครับ ยังมี "แชะ Exclamation " อยู่เลย T^T
SuRa_Za
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2008 11:15  

ผมอยากรู้ว่า S40 กะ S60 มันมี รุ่นอะไรบางอะคับ ใดรรู้ช้วยบอกที่คับ sura_jza@hotmail.com หรือแอดมาบอกผมหน่อยคับ
cdumkum
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Suphanburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2008 14:51  

ขอถามผู้ที่เคยใช้ N73 แล้วมาใช้ N78 หน่อยนะครับ
หรือไม่ก็ผู้ที่สามารถตอบได้นะครั

เสียงเรียกเข้า เสียงเพลงเวลาฟังเพลง และเสียง Speaker Phone ตัวไหนดังกว่ากัน
ระหว่าง N73 และ N78 และตัวไหนคุณภาพเสียงดีกว่ากันครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับผม
-NewZa
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2008 18:02  

ตอนนี้ FW ล่าสุดV. อะไรครับ
OtOhAtA
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2008 21:26  

-NewZa ผู้เขียน:

11.043ครับ
Ao_Xtreme
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2008 10:51  

ปุ่มกดสีแดง(ปุ่มวางสาย) ใครแข็ง บ้างครับ เห็น มา 2 เครื่องล่ะ แข็งๆ กดไม่ค่อยลง อ่ะ
cdumkum
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Suphanburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2008 16:51  

ขอถามผู้ที่เคยใช้ N73 แล้วมาใช้ N78 หน่อยนะครับ
หรือไม่ก็ผู้ที่สามารถตอบได้นะครั

เสียงเรียกเข้า เสียงเพลงเวลาฟังเพลง และเสียง Speaker Phone ตัวไหนดังกว่ากัน
ระหว่าง N73 และ N78 และตัวไหนคุณภาพเสียงดีกว่ากันครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับผม
Gunzilla
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2008 17:47  

เสียง N73กับN78

เสียงจากหูฟังเสียงดังพอๆกัน แต่N78เสียงดีกว่า
เสียงเรียกเข้ากับเสียงลำโพง N73เสียงดังกว่าและดีกว่า

แต่ถ้าโดยรวมเสียง N78ถือว่าพอใจครับ
OtOhAtA
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 07:33  

จะว่าไป หาวิธีปิดเสียงตอน เปิด-ปิดเครื่องไม่เจออ่ะงับ Embarassed
Gunzilla
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 08:43  

ตอนซื้อเครื่องมา มันไม่มีเกมส์N-GAGEมาให้เลยเหรอครับ(เครื่องศูนย์MFA) เห็นบอกว่ามีเกมส์ตัวอย่าง2เกมของผมไม่มีมาด้วย ของคนอื่นมีมากับเครื่องเลยรึเปล่า ถ้าไม่มีต้องทำยังไงครับ
OtOhAtA
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 10:05  

Gunzilla ผู้เขียน:
ตอนซื้อเครื่องมา มันไม่มีเกมส์N-GAGEมาให้เลยเหรอครับ(เครื่องศูนย์MFA) เห็นบอกว่ามีเกมส์ตัวอย่าง2เกมของผมไม่มีมาด้วย ของคนอื่นมีมากับเครื่องเลยรึเปล่า ถ้าไม่มีต้องทำยังไงครับ

รู้สึกว่าศูนย์ MFA จะไม่มีเกมส์แถมมาด้วยนะครับ เพราะเครื่องผมกับเพื่อนก็ไม่มี Razz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 12:02  

11.043ครับ

แล้วถ้าเป็น 10.136 จะเป็นอะไรไหมอ่ะคะ คือเพิ่งซื้อเมื่อวานนี้แล้วเพิ่งมาเจอน่ะค่ะ
ขอบคุณค่ะ
NameSNK
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : กด Redial ปุ่มเขียวแล้วกลายเป็นเข้า Short Menu ที่อยู่แถวทุกทีเลย
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 12:05  

กด Redial ปุ่มเขียวแล้วกลายเป็นเข้า Short Menu ที่อยู่แถวทุกทีเลย
ตอนนี้ Set เป็นเครื่องคิดเลข พอกดก็เข้า เครื่องคิดเลขทุกที
ใครเจอแบบเดียวกันมั่งครับ แล้วจะแก้ไขอย่างไร
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 13:57  

11.043ครับ

แล้วถ้าเป็น 10.136 จะเป็นอะไรไหมอ่ะคะ คือเพิ่งซื้อเมื่อวานนี้แล้วเพิ่งมาเจอน่ะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

เครื่องใหม่ก็จะได้versionเก่าอยู่แล้ว ให้เอาเครื่องไปอัพเฟิร์มแวร์ที่ศูนย์ Nokia care ทิ้งเครื่องไว้ 3ชั่วโมงก็รับได้เลย ฟรีครับ(ซื้อที่ไหนก็ได้ขอให้เป็นเครื่องศูนย์เท่านั้น)
zengggggggggg
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : .
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 17:02  

ระหว่าง N78 กับ N73ME เลือกอันไหนดีครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 19:26  

อยากทราบว่ามีวิธีปิดเสียงชัตเตอร์ไหมครับผม
Manosoma
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 22:32  

Manosoma ผู้เขียน:

ลองแล้วนะครับ ยังมี "แชะ Exclamation " อยู่เลย T^T

ขอบคุณคร้าบบบ ^^
สงสัยมีวิธีเดียว เอามือปิดลำโพง เอ๊ะ ไม่รู้ช่วยได้ป่าวเนอะคับ -*-
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: กด Redial ปุ่มเขียวแล้วกลายเป็นเข้า Short Menu ที่อยู่แถวทุกทีเลย
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 23:15  

NameSNK ผู้เขียน:
กด Redial ปุ่มเขียวแล้วกลายเป็นเข้า Short Menu ที่อยู่แถวทุกทีเลย
ตอนนี้ Set เป็นเครื่องคิดเลข พอกดก็เข้า เครื่องคิดเลขทุกที
ใครเจอแบบเดียวกันมั่งครับ แล้วจะแก้ไขอย่างไร

เป็นเหมือนกันน่ะค่ะ แต่ว่าตั้ง เป็น Messaging น่ะค่ะ บางทีพอกดแล้วมานก็เข้า ข้อความทุกทีเลย - -" ต้องทามใจ ค่ะ คริคริ
OtOhAtA
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: กด Redial ปุ่มเขียวแล้วกลายเป็นเข้า Short Menu ที่อยู่แถวทุกทีเลย
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2008 09:37  

NameSNK ผู้เขียน:

เป็นเหมือนกันน่ะค่ะ แต่ว่าตั้ง เป็น Messaging น่ะค่ะ บางทีพอกดแล้วมานก็เข้า ข้อความทุกทีเลย - -" ต้องทามใจ ค่ะ คริคริ

บางครั้งผมก็เป็นครับ คิดว่าคงเป็นที่ FW อีกหล่ะมั้งครับ เพราะว่ามีอยู่ครั้งนึงผมลองกดเมนูค้างไว้ เห็นมีตัว Log ค้างอยู่ ถ้าปิดแล้วกดปุ่มโทรออกอีกครั้งก็จะขึ้นเป็นปกติครับ

ปล.ยังไม่ชัวร์นะครับ ถ้าเป็นอีกเด๋วจะมารายงานว่าเป็นยังไง แต่ตอนนี้มันเป็นเรื่องธรรมชาติ (ลงโทษ) Twisted Evil
chrisvv
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2008 12:18  

จะหา small talk adapter (earphone adapter with microphone) ใส่ได้หรือไม่ครับ

จะได้ใช้หูฟังที่เสียงดีๆ ฟังเพลงได้ และขณะเดียวกันก็ใช้เป็น small talk ด้วย
(((((((((((~S
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2008 19:33  

ตอนนี้ที่BLISSTEL JAYMART N78 ราคาทะไรครับ
(((((((((((~S
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2008 19:35  

(((((((((((~S ผู้เขียน:
ตอนนี้ที่BLISSTEL JAYMART N78 ราคาทะไรครับ

ศูนย์ Nokia ด้วยครับ
True lovE
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2008 15:01  

ใครมีปัญหาเหมือนกันบ้างคับ พลเข้าฟังเพลงที่เมนู Real Player แล้วเครื่องมันฟ้องว่าหาเพลงเป็น "0" (ศูนย์) ตลอดเวลา ไป Up Firmware มาแล้วครั้งนึง แต่ไม่หาย จนต้องไปเปลี่ยนเครื่อง ได้เครื่องใหม่มาแล้ว (เฉพาะตัวเครื่องนะคับ ที่เหลือ ไม่ว่าจะเป็นแบต ฝาหลัง หรือว่า Sim ยังคงเป็นช้นเดิมอยู่) แต่พอเล่นๆ ไปซักพัก ก้อเป็นอย่างเดิมอีก
มีวิธีแก้ไขมั๊ยคับ เพราะเซร็งเป็ดมากเลยคับ ถอยมายังไม่ถึงอาทิตย์นึงเลย
82
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2008 18:13  

ขอถามหน่อยครับ
พึ่งซื้อเครื่องมานะ แล้วเราเอาไปหน้าจอเคลือบได้ปกติหรือเปล่าครับ
MagnamonKunGz
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2008 19:00  

เคลื่อบหน้าจอ... หมายถึงติดฟิลม์ใช่มะคับ

ติดได้ครับ ^^
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jul 2008 23:38  

อยากทราบว่าถ้าผมเอาสายTV-out
ของ n82 มาเสียบกับ n78 จะสามารถต่อออกทีวีเพื่อดูภาพถ่ายหรือวิดีโอได้ไหมครับ
สามารถหาซื้อสายได้ที่ไหนครับ
ยินดี
Year's Star

จังหวัด: sakaeo
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jul 2008 11:44  

เครื่องผมเวลารรับสาย เสียงของคู่สนทนาจะเบามาก ทั้งๆ ที่ก็เพิ่มระดับเสียงจนสุดแล้ว
ไม่รู้ว่าเป็นที่ FW หรือเปล่า

ใครเป็นแบบผมบ้าง แล้วจะแก้ไขยังไงดีครับ
ยินดี
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jul 2008 11:46  

ลืมไปครับ พอใส่หูฟังเข้าไปเสียงสนทนาก็ดังดีปกติครับ
OtOhAtA
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jul 2008 11:49  

ยินดี ผู้เขียน:
เครื่องผมเวลารรับสาย เสียงของคู่สนทนาจะเบามาก ทั้งๆ ที่ก็เพิ่มระดับเสียงจนสุดแล้ว
ไม่รู้ว่าเป็นที่ FW หรือเปล่า

ใครเป็นแบบผมบ้าง แล้วจะแก้ไขยังไงดีครับ

อันนี้เป็นข้อเสียของรุ่นนี้หน่ะครับ ไม่รู้จะมีทางแก้หรือเปล่า Crying or Very sad
por18879
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jul 2008 12:05  

ของ n82 มาเสียบกับ n78 จะสามารถต่อออกทีวีเพื่อดูภาพถ่ายหรือวิดีโอได้ไหมครับ

อยากรู้เหมือนกันว่า ว่ามันทำได้ไหม ใครลองใช้แล้วช่วยตอบด้วยนะครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jul 2008 22:40  

por18879 ผู้เขียน:

อยากรู้เหมือนกันว่า ว่ามันทำได้ไหม ใครลองใช้แล้วช่วยตอบด้วยนะครับ

ได้จ้า เค้าบอกมาอ่ะ
ตัดสินใจลำบากจัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2008 21:16  

คือตอนนี้กะลังดูมือถือใหม่คับ แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ระหว่าง Nokia N 81..8g กะ N 78
คือส่วนมากชอบฟังเพลงคับถ่ายรูปไม่ค่อยเท่าไหร่เเต่เท่าที่ได้อ่านมาเเล้วรุสึกว่ามีเเต่คนบอกว่า N 81 กล้องมะดีเลย..อยากทราบว่ามานมะถึงถึงขั้นขี้เหร่รึปล่าวคับ..เเล้ว N 78 ที่มี GPS เนี่ยต้องเสียค่าใช้จ่ายยังไงคับ อ้อคำถามสุดท้ายครับอยากทราบว่า N 81 กะ N 78 เนี่ยลูกเล่นมานต่างกันยังไงบ้างครับคือว่าลองเปิดเปรียบเทียบในเวปแล้วงงๆอะคับ
ขอบคุนล่วงหน้าคับ
chrisvv
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2008 12:02  

chrisvv ผู้เขียน:
จะหา small talk adapter (earphone adapter with microphone) ใส่ได้หรือไม่ครับ

จะได้ใช้หูฟังที่เสียงดีๆ ฟังเพลงได้ และขณะเดียวกันก็ใช้เป็น small talk ด้วย

ขอถามใหม่ "adapter 3.5mm to 3.5mm ที่มี microphone" ที่ใช้กับ N78 ได้มีหรือไม่ครับ

Thank you for any suggestions
OtOhAtA
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2008 07:22  

ตายหล่ะหว่า

เมื่อคืนเห็นมี FW ตัวใหม่ออกดันลองอัพดู พอโหลด+ลงมันดันดับ พอเปิดเครื่องมามันบอกว่า Update Error <<< จะเป็นอะไรหรือเปล่าครับแบบนี้

พอลองอัพอีกครั้งก็อัพได้เรียบร้อย แต่คาใจครั้งแรกอยู่

ถ้าเราอัพเดทไม่สำเร็จจะเป็นปัญหากับตัวเครื่องหรือเปล่าครับ Crying or Very sad
ยินดี
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2008 11:12  

ตายหล่ะหว่า

เมื่อคืนเห็นมี FW ตัวใหม่ออกดันลองอัพดู พอโหลด+ลงมันดันดับ พอเปิดเครื่องมามันบอกว่า Update Error <<< จะเป็นอะไรหรือเปล่าครับแบบนี้

พอลองอัพอีกครั้งก็อัพได้เรียบร้อย แต่คาใจครั้งแรกอยู่

ถ้าเราอัพเดทไม่สำเร็จจะเป็นปัญหากับตัวเครื่องหรือเปล่าครับ Crying or Very sad

เป็น FW เวอร์ชั่นไหนครับ แล้วเข้าไปเช็คดูได้ที่ไหนว่ามีอัพเดทตัวใหม่ๆ ออกมา
ปล. การอัพยังคงต้องอัพแบบ "over-the-air" ใช่มั้ย หรือว่ามันอัพได้แต่แบบนี้แบบครับ

ขอบคุณครับ
OtOhAtA
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2008 14:25  

ยินดี ผู้เขียน:
ตายหล่ะหว่า

เป็น FW เวอร์ชั่นไหนครับ แล้วเข้าไปเช็คดูได้ที่ไหนว่ามีอัพเดทตัวใหม่ๆ ออกมา
ปล. การอัพยังคงต้องอัพแบบ "over-the-air" ใช่มั้ย หรือว่ามันอัพได้แต่แบบนี้แบบครับ

ขอบคุณครับ

ผมกด Check Update เล่น ๆ แล้วพอดีไปเจอหน่ะครับ (กด *#0000# -> Check for Update) วิธีการอัพเดทก็ยังเป็นแบบ OTA อยู่หน่ะครับ
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : 951
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2008 16:23  

อยากทราบเกี่ยวกับ ระบบ FM Trasmitter อ่ะค่ะ ไม่ทราบว่ามันใช้ยังไงหรอค่ะ เพราะลองดูแล้วไม่มีเสียงออกจากโทสับเลย ไปเปิดที่โปรแกรม FM Trasmitter เป็น on แล้วเลือก คลื่นวิทยุให้ตรงกับวิทยุในรถและตัวโทสับ แล้วไปเล่นที่เครื่องฟังเพลง แต่ก้ไม่มีเสียงออกมา ไม่ทราบว่าทำถูกวิธีหรือปล่าวค่ะ รบกวนช่วยด้วยน่ะค๊ะ
Pehhhhhhhh
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : hhhhhhh
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2008 21:53  

เชคดูv. FW ทำไงอ่ะครับพอดีมือใหม่
kongsan
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: hhhhhhh
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2008 22:31  

Pehhhhhhhh ผู้เขียน:
เชคดูv. FW ทำไงอ่ะครับพอดีมือใหม่

กด *#0000# ครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: 951
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2008 20:32  

อยากทราบเกี่ยวกับ ระบบ FM Trasmitter อ่ะค่ะ ไม่ทราบว่ามันใช้ยังไงหรอค่ะ เพราะลองดูแล้วไม่มีเสียงออกจากโทสับเลย ไปเปิดที่โปรแกรม FM Trasmitter เป็น on แล้วเลือก คลื่นวิทยุให้ตรงกับวิทยุในรถและตัวโทสับ แล้วไปเล่นที่เครื่องฟังเพลง แต่ก้ไม่มีเสียงออกมา ไม่ทราบว่าทำถูกวิธีหรือปล่าวค่ะ รบกวนช่วยด้วยน่ะค๊ะ

ระยะการส่งสัญญาณอยู่ที่ 1 เมตรครับ

ต้องเอาโทรศัพท์ไปไว้ใกล้ๆ จุดรับสัญญาณของวิทยุ ถ้าเป็นรถละก็ เชิญนั่งหลังรถได้เลยครับ = =
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2008 23:19  

MagnamonKunGz ผู้เขียน:

ระยะการส่งสัญญาณอยู่ที่ 1 เมตรครับ

ต้องเอาโทรศัพท์ไปไว้ใกล้ๆ จุดรับสัญญาณของวิทยุ ถ้าเป็นรถละก็ เชิญนั่งหลังรถได้เลยครับ = =

ขอบคุณมากน้ะค๊ะ ก็คือ ห้ามเอาไปจ่อ กับวิทยุ หรอ ค๊ะ ก็คือระยะห่างจากตัวรับส่ง กับ โทสับ ต้องอยู่ในระยะ 1 เมตร
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Jul 2008 16:00  

ขอบคุณมากน้ะค๊ะ ก็คือ ห้ามเอาไปจ่อ กับวิทยุ หรอ ค๊ะ ก็คือระยะห่างจากตัวรับส่ง กับ โทสับ ต้องอยู่ในระยะ 1 เมตร

ลองเมื่อกี้นี้ ต้องจ่อเผาขนเลยครับ ถึงจะรับสัญญาณได้ คลื่นใน กทม. อย่างนี้ไม่ค่อยมีให้ลงเท่าไร Very Happy
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2008 16:26  

มาพรีวิวรุ่นนี้กันเล็กๆ น้อยๆ ดีกว่าครับ Very Happy

รูปทรงเครื่องดูเรียบๆ ดีครับ ขนาดไม่ใหญ่นัก ถ้าเทียบกับ N82 เเล้วดูเล็กกว่าเยอะ วัสดุที่ใช้ลักษณะคล้ายกระจก สวยดี เเต่เป็นรอยนิ้วง่ายมากๆ ครับ ปุ่ม Navi-Wheel ตรงกลาง มีไฟเเวบๆ ด้วย ส่วนปุ่มตัวเลขเป็นเส้นยาวๆ นูนๆ 4 เเถว คนมือใหญ่กดยากพอสมควร

พลิกด้านหลังเครื่อง จะเห็นโลโก้ Nokia Nseries เด่นตรงกลาง เเละเลนส์กล้อง 3.2MP ใช้ของ Carl Zeiss เจ้าเก่าพร้อมแฟลช LED ขนาดใหญ่ด้านบนครับ

หันมาด้านข้างขวาของเครื่อง จะพบลําโพงตัวเเรกด้านบน , ปุ่มเพิ่ม-ลดเสียง (ซูมเข้าออกในโหมดกล้อง) เเละปุ่มชัตเตอร์กล้องครับ

ด้านซ้ายของเครื่อง จะพบกับช่องเสียบ usb ด้านบน , ช่องเสียบเมมโมรี่การ์ด , รูเสียบชาร์จ เเละลําโพงอีกตัว ซึ่งลําโพงสเตริโอ 2 ตัวนี้ ให้เสียงพอๆ กับ N82 ไม่เเตกต่างครับ

เปิดดูด้านหลัง จะพบกับเเบตเตอรี่ BL-6F ครับ ความจุ 1200 mAh เเละช่องเสียบซิมด้านล่าง

Interface สําหรับ N78 จะเป็นเวอร์ชั่น 3.2 จะเเตกต่างกับ 3.1 นิดหน่อยครับ เน้นการเเสดงธีมเต็มที่ ส่วนเมนูนั้นยังเดิมๆ ครับ ไม่ต่างกับของเก่าเท่าไร ความเร็วในการทํางานก็ถือว่าพอดีๆ ไม่หน่วง

ตัวอย่างรูปถ่ายจากกล้อง N78 ครับ ไม่เเต่งเติมอะไรนอกจากย่อรูป โดย 3 รูปเเรกถ่ายโหมดอัตโนมัติ รูปสุดท้ายเป็นโหมดมาโครครับ

ผมทดลองฟังเพลงตั้งเเต่ หกโมงยันตี 1 เมื่อวานเเละเที่ยง - บ่าย 3 ของวันนี้ เเบตเหลือขีดเดียว - -'' เเบตอึึดพอสมควรเลยครับ

์N78 มีฟังก์ชั่นทุกอย่างครบครัน ใช้ GPS เล่น WiFi กล้อง 3.2MP ได้ ทําให้ี่ N78 เป็นตัวเลือกที่ดีตัวนึงเลยครับ ใครสนใจอยู่ตอนนี้จับจองเป็นเจ้าของได้ในราคาประมาณ 15000-16000 บ. ครับ Very Happy

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย papayatop เมื่อวันที่ 18 Jul 2008 15:55; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2008 18:14  

ตอนนี้ราคาเท่าไรแล้วเนี่ย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2008 21:06  

ตัวนี้ ปุ่มกดโทรออกกดทีไร กลายเป็นปุ่ม soft key ทุกทีครับ กดยากมาก เหมือนตอนใช้ N81 ครับ ปุ่มด้านซ้ายทั้งหมด แค่แตะก็เข้าเมนูให้แล้ว กลายเป็นว่า ทำอะไรไม่ได้เลยตอนมีคนโทรมากดรับก็ไม่ได้ ลองเอาไป up เฟิร์มแวร์ แล้วก็หายครับ ส่วนตัว N78 ตอนนี้ใช้อยู่ ปุ่มกดโทรออกก็กดลำบาก กดแล้วมันไปเป็นเข้าเมนูทุกที สงสัยต้องไปอัพ ใหม่ ที่มาบุญครองชั้น 4 ก็มีนะครับ หรือชั้น 2 โนเกียแคร์ก็ได้ รอแค่ 1-2 ชั่วโมงครับไม่เสียเงินถ้ายังอยู่ในประกัน
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2008 21:36  

Larvaz ผู้เขียน:

ราคาส่งอยู่ที่ 15-16k

ศูนย์อยู่ที่ 16000 กว่าๆ ครับ
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2008 23:28  

MagnamonKunGz ผู้เขียน:
Larvaz ผู้เขียน:

ราคาส่งอยู่ที่ 15-16k

ศูนย์อยู่ที่ 16000 กว่าๆ ครับ

ยังแพงอยู่เลยอะ T^T
เซร็งเล็กน้อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2008 15:37  

ปัญหาเครื่องรุ่น N78
1. ปุ่มโทรออก กดแล้วเป็น Soft Key ด้านบน
2. มีโทรเข้าแล้วเครื่องไม่มีเสียงใด ๆ หน้าจอก็นิ่งอยู่ที่ Mode Stanby ทำให้เราไม่รู้ว่าใครโทรมา ส่วนคนที่โทรมาก็เข้าใจว่าเราไม่รับสาย (เซ็งเป็ด)
อาการข้างเคียงของข้อ 2
- กดเข้าเมนูได้หมด แต่กดตัวเลขไม่ได้
- พอเข้าเมนู Log แล้วโทรออก ก็โทรออกไม่ได้
- กดปิดเครื่องไม่ได้ ต้องถอดแบต
ทั้ง 1-2 เป็น ๆ หาย ๆ
เข้าศูนย์ Up เป็น 11.043 แล้วไม่หายครับ
ตอนนี้เปลี่ยนเครื่องใหม่มาแล้วลองใช้อยู่ซื้อกะ MFA ลองกดเช็ค Version เครื่องใหม่เค้า Up 11.043 มาแล้ว
สรุปแล้วยังอยากใช้รุ่นนี้อยู่ ชอบครับ แต่ถ้าลองใช้ไปแล้วเจอปัญหาข้อ 2 อีกจะไปโดดคอตาย งง ไหมครับ 5555

ส่วนเสียงเบานี่ไม่เจอนะครับ เพื่อน ๆ ลืมเจาะรูหูฟังเปล่าครับ สติ๊กเกอร์มันแปะทับรูอยู่นะครับ
ntcomm
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2008 17:23  

ตอนนี้มีFW 12.046 แล้วคร้าบ ลองไปอัพดูคร้าบ
118เมก *.* ยังกะลงWindows ใหม่เยย อัพแล้ว รู้สึกทำงานลื่นใหลกว่าFW ตัวเก่านะครับ
เท่าที่ลองใช้ดูตอนนี้ยังไม่มีปัญหาอะไรนะ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2008 18:10  

ntcomm ผู้เขียน:
ตอนนี้มีFW 12.046 แล้วคร้าบ ลองไปอัพดูคร้าบ
118เมก *.* ยังกะลงWindows ใหม่เยย อัพแล้ว รู้สึกทำงานลื่นใหลกว่าFW ตัวเก่านะครับ
เท่าที่ลองใช้ดูตอนนี้ยังไม่มีปัญหาอะไรนะ

อย่างเยอะเลยอ่ะ อัพเองที่บ้านตายแหง่แก๋
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: