Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia N78 - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 855 / เข้าชม: 1977491
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2008 19:45  
ตอบโดยอ้างถึง  

ปิดเสียงเวลาถ่ายได้ยังครับ
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Korea, seoul
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : 123
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2008 21:12  

Peeeeeeeeee ผู้เขียน:

ปิดไม่ได้นะค๊ะ ลองหายวิธีแล้ว ทั้งเปลี่ยนที่ Profile ก็แล้ว ก็ยังมีเสียงอยู่ดี แอบถ่ายไม่ได้เซรงเลย คริคริ
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : 951
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2008 21:18  

ntcomm ผู้เขียน:
ตอนนี้มีFW 12.046 แล้วคร้าบ ลองไปอัพดูคร้าบ
118เมก *.* ยังกะลงWindows ใหม่เยย อัพแล้ว รู้สึกทำงานลื่นใหลกว่าFW ตัวเก่านะครับ
เท่าที่ลองใช้ดูตอนนี้ยังไม่มีปัญหาอะไรนะ

ว้าวๆๆๆ ต้องไปอัพซะแว้ว แต่ ลงแล้ว ความจำของเครื่องจาพอหรือค๊ะเนี้ย
Larvaz
Silver Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2008 17:32  

ดูไปมา มันคล้ายๆ n93i เลยแฮะ

แต่รุ่นเก่า แต่สวยกว่าเยอะ
worawit.inter
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2008 21:39  

MooOwn ผู้เขียน:
Peeeeeeeeee ผู้เขียน:

ปิดไม่ได้นะค๊ะ ลองหายวิธีแล้ว ทั้งเปลี่ยนที่ Profile ก็แล้ว ก็ยังมีเสียงอยู่ดี แอบถ่ายไม่ได้เซรงเลย คริคริ

อย่าว่าแต่จะปิดเสียง ตาม profile อะไรก็ตาม ใส่หูฟังแล้วถ่าย เสียงมันยังจะออกผ่านลำโพงเลยยย เหอ ๆ
mabus
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2008 21:40  

ผมอัพจากในโทรศัพท์เลย มันแป๊บเดียวนะ อัพแล้ว2วันแรกมีปัญหาปุ่มรับสายกดไม่ติด แต่อยุ่ๆอาการนี้ก็หายไป งงเหมือนกัน
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2008 21:41  

ตอนนี้ผมก็อัพเป็นเวอร์ชั่น 12.xxxx แล้วเหมือนกัน อัพเองผ่านคอมฯ อย่างนานเลย อัพเที่ยงคืน ตืนมาแปดโมงเสร็จแหละ รู้สึกว่าเครื่องเร็วขึ้น
[ หม่อม CHUY ]
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2008 09:27  

worawit.inter ผู้เขียน:
ตอนนี้ผมก็อัพเป็นเวอร์ชั่น 12.xxxx แล้วเหมือนกัน อัพเองผ่านคอมฯ อย่างนานเลย อัพเที่ยงคืน ตืนมาแปดโมงเสร็จแหละ รู้สึกว่าเครื่องเร็วขึ้น

เนทที่บ้านเท่าไหร่เหรอ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2008 11:58  

True lovE ผู้เขียน:
ใครมีปัญหาเหมือนกันบ้างคับ พลเข้าฟังเพลงที่เมนู Real Player แล้วเครื่องมันฟ้องว่าหาเพลงเป็น "0" (ศูนย์) ตลอดเวลา ไป Up Firmware มาแล้วครั้งนึง แต่ไม่หาย จนต้องไปเปลี่ยนเครื่อง ได้เครื่องใหม่มาแล้ว (เฉพาะตัวเครื่องนะคับ ที่เหลือ ไม่ว่าจะเป็นแบต ฝาหลัง หรือว่า Sim ยังคงเป็นช้นเดิมอยู่) แต่พอเล่นๆ ไปซักพัก ก้อเป็นอย่างเดิมอีก
มีวิธีแก้ไขมั๊ยคับ เพราะเซร็งเป็ดมากเลยคับ ถอยมายังไม่ถึงอาทิตย์นึงเลย

ผมก้อมีัปัญหาเช่นเดียวกับคุณคับ นึกว่า มีเครื่องผมเครืองเดียวที่ซวยเป็นแบบนี้ ทำอย่างไรก้อแก้ไม่่หาย โทรถามศูนย์แจ้งให้ลงFW ใหม่ ก้อไม่หาย เอาไปให้ช่างดูเค้าHard reset ก้อหมดปัญหาไป ใช้ได้เหมือนเดิม แต่มามีปัญหาอีกทีคือ พอเอาMMCออก และใส่เข้าใหม่ พอเข้าเครื่องเล่นเพลง ก้อมีปัญหาเช่นนี้อีกเหมือนเดิม ไม่รู้จะทำไง เลยลองเปลี่ยนเป็นภาษาอัตโนมัติ ปรากฏว่า สามารถใช้งานได้ แต่พอเปลี่ยนเป็นภาษาไทยเหมือนเดิม ก้อไม่สามารถใ้ช้งานได้ ยังคงหาเพลงไม่ยอมหยุดเช่นเดิม สุดท้าย ต้องคืนค่าตามเดิมของเครื่อง หรือตั้งค่าเดิมของเครื่อง ปรากฎว่า ใช้ได้เหมือนเดิม แต่สุดท้ายอีกแหละ พอใช้ไประยะหนึ่ง ไม่ถึงวันหรอก ก้อเป็นอีก เฉพาะภาษาไทยน่ะ ถ้าปรับเป็นภาษาอัตโนมัติ ก้อใช้ได้เหมือนเดิม ก้อถือว่าเป็นอุปสรรคเช่นกัน ถ้าจะไม่ให้เมนูเล่นเพลงมีปัญหาแร้วต้องทำให้เครืองเป็นภาษาอังกฤษตลอด ได้เมล์ไปหาศูนย์ฯแร้ว มีทางแก้ประการใด จะแจ้งให้สำหรับผู้ที่มีปัญหาเช่นผมได้ทราบอีก
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : 32
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2008 14:28  

[ หม่อม CHUY ] ผู้เขียน:

นั้นสิค๊ะ ความเร็วเนตที่บ้านเท่าไหร่หรอ -*-
deffer
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2008 18:45  

ไม่ทราบว่า FW ใหม่นี้อัพที่ ศูนย์โนเกียแถว เซ็ลทรัลปิ่นเกล้าได้ไหมครับ แล้วรอนานกี่ชั่วโมงเอ่ย
gomondestiny
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ดีไหใ
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2008 21:29  

คือ คิดจะซื้อ N 78 อะครับ ถามคนที่ใช้ ว่ามานดีไหม ฟังเพลงเพราะรึเป่า(จากหู) ไม่เน้นเสียงเรียกเข้า ครับ เเล้วปัยหาที่พบ กันบ่อยๆ เปงอย่างไง บ้างครับ ถามว่าคุ้มไหมสำหรับรุ่นเนี่ย
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: 32
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2008 22:04  

นั้นสิค๊ะ ความเร็วเนตที่บ้านเท่าไหร่หรอ -*-

อ๋อ ผมใช้เน็ตหอ ก็เร็วอยู่ เพียงแต่ไม่รู้ว่ามันอัพนานแค่ไหน ผมหลับไปก่อน ตื่นมาแปดโมงเห็นเสร็จแหละ คงเสร็จประมาณตีหนึ่ง ตีสองมั้งครับ เหอ ๆ
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: 32
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2008 22:42  

อ๋อ ผมใช้เน็ตหอ ก็เร็วอยู่ เพียงแต่ไม่รู้ว่ามันอัพนานแค่ไหน ผมหลับไปก่อน ตื่นมาแปดโมงเห็นเสร็จแหละ คงเสร็จประมาณตีหนึ่ง ตีสองมั้งครับ เหอ ๆ

อ่อ อิอิ อาจะเสร็จตอนหลับ เป้นได้ คริคริ
nameSNK
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2008 23:53  

เซร็งเล็กน้อย ผู้เขียน:
ปัญหาเครื่องรุ่น N78
1. ปุ่มโทรออก กดแล้วเป็น Soft Key ด้านบน
2. มีโทรเข้าแล้วเครื่องไม่มีเสียงใด ๆ หน้าจอก็นิ่งอยู่ที่ Mode Stanby ทำให้เราไม่รู้ว่าใครโทรมา ส่วนคนที่โทรมาก็เข้าใจว่าเราไม่รับสาย (เซ็งเป็ด)
อาการข้างเคียงของข้อ 2
- กดเข้าเมนูได้หมด แต่กดตัวเลขไม่ได้
- พอเข้าเมนู Log แล้วโทรออก ก็โทรออกไม่ได้
- กดปิดเครื่องไม่ได้ ต้องถอดแบต
ทั้ง 1-2 เป็น ๆ หาย ๆ
เข้าศูนย์ Up เป็น 11.043 แล้วไม่หายครับ
ตอนนี้เปลี่ยนเครื่องใหม่มาแล้วลองใช้อยู่ซื้อกะ MFA ลองกดเช็ค Version เครื่องใหม่เค้า Up 11.043 มาแล้ว
สรุปแล้วยังอยากใช้รุ่นนี้อยู่ ชอบครับ แต่ถ้าลองใช้ไปแล้วเจอปัญหาข้อ 2 อีกจะไปโดดคอตาย งง ไหมครับ 5555

ส่วนเสียงเบานี่ไม่เจอนะครับ เพื่อน ๆ ลืมเจาะรูหูฟังเปล่าครับ สติ๊กเกอร์มันแปะทับรูอยู่นะครับ

Up เป็น 12.XX แล้วครับ ยังเป็นครบทุกอาการเลย อยากใช้ต่อไม่อยากเปลี่นเครื่องอ่ะครับ มีใครเจอแบบผมมั่งไหม แล้วแก้ไงครับ
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2008 01:36  

เอ่อ ถามตรงๆครับ

N78 ปัญหาเยอะมั้ยครับ

แล้วปัญหาที่พบมีอะไรบ้างครับ (หลังจากอัพเดท FW ล่าสุดไปแล้วอะครับ)

ถ้าเยอะจริงๆจะได้ไปเล่นตัวอื่นอะครับ รุ้สึกที่อ่านๆมาจะมี

1. เครื่องหาเพลงเป็น 0 ตลอด

2. กดปุ่มเลือกแต่ไปติดรับสาย หรือไปติดวางสาย (มันวางชิดกันนิ)

3. รีสตารท์เอง (รุ้สึกอัพ FW แล้วจะหายไปแล้ว)

4. ฟอนท์เล็ก (เล็กกว่า 9.2 นะ)

5. จอมืดแบบ N82

อะไรอีกหว่า?
OtOhAtA
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2008 12:32  

ไอเรื่อง Softkey เนี่ย อยู่ ๆ ของผมก็หายไปเลย ตั้งแต่จะสังเกตหาสาเหตุมัน Laughing
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2008 13:02  

nameSNK ผู้เขียน:
1. ปุ่มโทรออก กดแล้วเป็น Soft Key ด้านบน
2. มีโทรเข้าแล้วเครื่องไม่มีเสียงใด ๆ หน้าจอก็นิ่งอยู่ที่ Mode Stanby ทำให้เราไม่รู้ว่าใครโทรมา ส่วนคนที่โทรมาก็เข้าใจว่าเราไม่รับสาย (เซ็งเป็ด)
- กดเข้าเมนูได้หมด แต่กดตัวเลขไม่ได้
- พอเข้าเมนู Log แล้วโทรออก ก็โทรออกไม่ได้
- กดปิดเครื่องไม่ได้ ต้องถอดแบต
เข้าศูนย์ Up เป็น 11.043 แล้วไม่หายครับ
ตอนนี้เปลี่ยนเครื่องใหม่มาแล้วลองใช้อยู่ซื้อกะ MFA ลองกดเช็ค Version เครื่องใหม่เค้า Up 11.043 มาแล้ว
สรุปแล้วยังอยากใช้รุ่นนี้อยู่ ชอบครับ แต่ถ้าลองใช้ไปแล้วเจอปัญหาข้อ 2 อีกจะไปโดดคอตาย งง ไหมครับ 5555

ส่วนเสียงเบานี่ไม่เจอนะครับ เพื่อน ๆ ลืมเจาะรูหูฟังเปล่าครับ สติ๊กเกอร์มันแปะทับรูอยู่นะครับ

Up เป็น 12.XX แล้วครับ ยังเป็นครบทุกอาการเลย อยากใช้ต่อไม่อยากเปลี่นเครื่องอ่ะครับ มีใครเจอแบบผมมั่งไหม แล้วแก้ไงครับ

อาการนี้ไม่เป็นนะค๊ะ ตอนนี้ยังไม่ได้ อัพ FW ด้วย แต่ที่เจอ ก็จ่ะเป็นปุ้มโทรออก มั่งจะไปเข้า เมนู ตรงนี้ ไม่ worry อะไรอยู่แล้ว ส่วนเรื่องที่ว่าโทรเข้าแล้วไม่มีเสียงใดๆๆ นี้ไม่เป็นน่ะค๊ะ โทรเข้าโทรออก หรือรับสายก็ปรกติดีทุกอย่าง อาการแบบนี้อาจจะเจอเครื่องที่ไม่สมบูรณ์ก็อาจจะเป็นได้น่ะค๊ะ แต่เท่าที่ใช้ มาจา 1 เดือนแล้วยางไม่เจออาการใดๆๆ เลยค๊ะ
True lovE
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2008 15:27  

Anonymous ผู้เขียน:
ใครมีปัญหาเหมือนกันบ้างคับ พลเข้าฟังเพลงที่เมนู Real Player แล้วเครื่องมันฟ้องว่าหาเพลงเป็น "0" (ศูนย์) ตลอดเวลา ไป Up Firmware มาแล้วครั้งนึง แต่ไม่หาย จนต้องไปเปลี่ยนเครื่อง ได้เครื่องใหม่มาแล้ว (เฉพาะตัวเครื่องนะคับ ที่เหลือ ไม่ว่าจะเป็นแบต ฝาหลัง หรือว่า Sim ยังคงเป็นช้นเดิมอยู่) แต่พอเล่นๆ ไปซักพัก ก้อเป็นอย่างเดิมอีก
มีวิธีแก้ไขมั๊ยคับ เพราะเซร็งเป็ดมากเลยคับ ถอยมายังไม่ถึงอาทิตย์นึงเลย

ผมก้อมีัปัญหาเช่นเดียวกับคุณคับ นึกว่า มีเครื่องผมเครืองเดียวที่ซวยเป็นแบบนี้ ทำอย่างไรก้อแก้ไม่่หาย โทรถามศูนย์แจ้งให้ลงFW ใหม่ ก้อไม่หาย เอาไปให้ช่างดูเค้าHard reset ก้อหมดปัญหาไป ใช้ได้เหมือนเดิม แต่มามีปัญหาอีกทีคือ พอเอาMMCออก และใส่เข้าใหม่ พอเข้าเครื่องเล่นเพลง ก้อมีปัญหาเช่นนี้อีกเหมือนเดิม ไม่รู้จะทำไง เลยลองเปลี่ยนเป็นภาษาอัตโนมัติ ปรากฏว่า สามารถใช้งานได้ แต่พอเปลี่ยนเป็นภาษาไทยเหมือนเดิม ก้อไม่สามารถใ้ช้งานได้ ยังคงหาเพลงไม่ยอมหยุดเช่นเดิม สุดท้าย ต้องคืนค่าตามเดิมของเครื่อง หรือตั้งค่าเดิมของเครื่อง ปรากฎว่า ใช้ได้เหมือนเดิม แต่สุดท้ายอีกแหละ พอใช้ไประยะหนึ่ง ไม่ถึงวันหรอก ก้อเป็นอีก เฉพาะภาษาไทยน่ะ ถ้าปรับเป็นภาษาอัตโนมัติ ก้อใช้ได้เหมือนเดิม ก้อถือว่าเป็นอุปสรรคเช่นกัน ถ้าจะไม่ให้เมนูเล่นเพลงมีปัญหาแร้วต้องทำให้เครืองเป็นภาษาอังกฤษตลอด ได้เมล์ไปหาศูนย์ฯแร้ว มีทางแก้ประการใด จะแจ้งให้สำหรับผู้ที่มีปัญหาเช่นผมได้ทราบอีก

ทำไงดีอ่ะคับ มันเป็นอีกแล้วคับ หลังจากไป Up Firmware ตัวล่าสุดมา แล้วอาการมันก้อดีขึ้น จนวันนี้ให้เพื่อนยิง Bluetooth เพลงมาให้ (ไม่น่าหาเรื่องเลยกรู) แล้วก้อ Save ตามปกติ พอจะเข้าระบบ Real Player เพื่อฟัง กลายเป็นมัน Search ไม่ยอมหยุดอีกแล้วอ่ะคับ น้ำตาจะไหลคับ (T-T) เด๋ววันนี้จะเอาเข้าศูนย์ที่ Esplanade ดูอีกที (ต้องเข้ามันซ้ำๆ คับ ให้มันอายกันไปข้างนึง อิอิอิ) เพราะโทรไปที่ Nokia Care เข้าแนะนำให้เอาเข้าศูนย์ พร้อมจดหมายเลขงานซ่อมมาแจ้งเค้า เค้าจะติดตามให้อีกทีว่าเครื่อง(หรือเรา)เป็นอะไรกันแน่ ยังไงถ้ามีอะไรคืบหน้า อย่าลืมมา Post ทิ้งไว้ด้วยนะคับ จะเข้ามาติดตามคับ
อ้อ!!! ตอนที่เอาเข้าไป Firmware ครั้งที่แล้ว เจ้าหน้าที่แจ้งว่า อาการที่เป็นนี่เป็นอาการที่เข้าไม่ค่อยเจอนะคับ ส่วนใหญ่เค้าเจอแต่แบบมันชอบติดๆ ดับๆ ก้อเลยไม่รู้ว่าจะดีใจหรือเสียใจดี ที่มีอาการไม่เหมือนชาวบ้านเค้า แค่นี้แหละคับ
FFFFFFFFFFF
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2008 16:09  

ก่อนอัพFWเวลาเข้าเมนูอันอืนเวลากดมันจะเหมือนเมนูมันหมุนแล้วหายลงไปแล้วเมนูใหม่มันจะขึ้นมา

หลังจากอัพFWไปแล้วกดเมนูใหม่แล้วเมนูเก่ามันไม่หมุนหายแล้วครับ

มันปรับให้มันหมุนหายได้ป่ะครับ
gggggggggggggggggg
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2008 17:55  

ตั้งปิดแฟลช แล้วแต่มันยังมีแฟลช แอยู่ถือว่าผิดปกติไหมครับ
OtOhAtA
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2008 19:09  

gggggggggggggggggg ผู้เขียน:
ตั้งปิดแฟลช แล้วแต่มันยังมีแฟลช แอยู่ถือว่าผิดปกติไหมครับ

ปกตินะครับ ผมว่าแฟลชที่ออกหลังปิดเนี่ย จะอ่อนกว่าปกตินครับ

หรือผมคิดไปเอง Rolling Eyes
ledTJ
Year's Star

จังหวัด: yasothon
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 08:55  

ทำไงดีอ่ะคับ มันเป็นอีกแล้วคับ หลังจากไป Up Firmware ตัวล่าสุดมา แล้วอาการมันก้อดีขึ้น จนวันนี้ให้เพื่อนยิง Bluetooth เพลงมาให้ (ไม่น่าหาเรื่องเลยกรู) แล้วก้อ Save ตามปกติ พอจะเข้าระบบ Real Player เพื่อฟัง กลายเป็นมัน Search ไม่ยอมหยุดอีกแล้วอ่ะคับ น้ำตาจะไหลคับ (T-T) เด๋ววันนี้จะเอาเข้าศูนย์ที่ Esplanade ดูอีกที (ต้องเข้ามันซ้ำๆ คับ ให้มันอายกันไปข้างนึง อิอิอิ) เพราะโทรไปที่ Nokia Care เข้าแนะนำให้เอาเข้าศูนย์ พร้อมจดหมายเลขงานซ่อมมาแจ้งเค้า เค้าจะติดตามให้อีกทีว่าเครื่อง(หรือเรา)เป็นอะไรกันแน่ ยังไงถ้ามีอะไรคืบหน้า อย่าลืมมา Post ทิ้งไว้ด้วยนะคับ จะเข้ามาติดตามคับ
อ้อ!!! ตอนที่เอาเข้าไป Firmware ครั้งที่แล้ว เจ้าหน้าที่แจ้งว่า อาการที่เป็นนี่เป็นอาการที่เข้าไม่ค่อยเจอนะคับ ส่วนใหญ่เค้าเจอแต่แบบมันชอบติดๆ ดับๆ ก้อเลยไม่รู้ว่าจะดีใจหรือเสียใจดี ที่มีอาการไม่เหมือนชาวบ้านเค้า แค่นี้แหละคับ

[size=12]
อัพFWตัวใหม่กว่านี้อีก คงหายน่ะคับ คงต้องรอFW ตัวใหม่ต่อๆๆๆๆๆๆไป เหมือน N73 ที่เคยมีปัญหามา แต่ตอนนี้ผมก้อแก้ด้วยการ เปลี่ยนเป็นภาษาอัตโนมัติ แล้วค่อยเปลี่ยนเป็นภาษาไทยทีหลัง เวลาเข้าเล่นเพลงก้อไม่ต้องไปเช้าเครื่องเล่น ให้ไปเข้าตัวจัดการไฟล์แทนนะคับ แก้แบบนี้ไปก่อน คงต้องร้องเพลงรออออออ ต่อไป
[/size]
อีกอย่าง ถึงแม้มันจะมีปัญหาตอนออกใหม่ๆ แต่มีอะไรที่เล่นมากมายน่ะคับ ของดีมันก้อมี เช่น แบบเสียง ตรงนี้ผมชอบมาก ไปโหลดจากเวปโนเกียมาเพิ่ม เวลาเข้าเมนู ก้อมีเสียงเพลงเบาๆ เวลาออกจากโปรแกรม หรือเข้าโปรแกรม ก้อมีเสียงเพลง แจ่มดี มีเอฟเฟอก์ของธีมด้วย
sheva042
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 17:02  

ของผมไม่รู้เป็นอะไร มานซูมไม่ได้อ่ะ อัพFWแล้ว พออัพเสร็จซูมได้ สักพัก เปิดกล้องแล้วกดซูมก็ไม่ได้ มานเป็นไรอ่ะ ตอนก่อนอัพก็กดไม่ได้ เหอะๆ
ohmdigi
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 20:14  

ตอนนี้ผมใช้เวอร์ชันซอฟต์แวร์ 10.136 อยู่ครับ เลือกตรวจสอบ อัพเดต ทางโทรศัพท์ ปรากฎว่า ไม่มีให้อัพเดต แต่ตอนนี้เครื่องไม่มีอาการอย่างที่กล่าวมาต้นๆเลยครับ ทำงานได้ปกติทุกอย่าง ซื้อมา 31 มิ.ย.08 เครื่อง Hang ค้างต้องถอดแบตออก ครั้งเดียวเอง วันแรกเลย ตอนนี้ไม่มีแล้ว เลยไม่ไปอัพFWที่ศูนย์ กลัวเครื่องจะมีปัญหา

ก็เลย ขอถามความเห็นหน่อยเพื่อนๆหน่อย ครับว่าควรอัพเดตFW หรือไม่ครับ
neverz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 20:22  

ohmdigi ผู้เขียน:
ตอนนี้ผมใช้เวอร์ชันซอฟต์แวร์ 10.136 อยู่ครับ เลือกตรวจสอบ อัพเดต ทางโทรศัพท์ ปรากฎว่า ไม่มีให้อัพเดต แต่ตอนนี้เครื่องไม่มีอาการอย่างที่กล่าวมาต้นๆเลยครับ ทำงานได้ปกติทุกอย่าง ซื้อมา 31 มิ.ย.08 เครื่อง Hang ค้างต้องถอดแบตออก ครั้งเดียวเอง วันแรกเลย ตอนนี้ไม่มีแล้ว เลยไม่ไปอัพFWที่ศูนย์ กลัวเครื่องจะมีปัญหา

ก็เลย ขอถามความเห็นหน่อยเพื่อนๆหน่อย ครับว่าควรอัพเดตFW หรือไม่ครับ

ผมว่าน่าจะไปอัพเพราะมันเหมือนกับมันซ่อมแซมส่วนที่ไม่สมบูรณ์
wutt_77
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 23:03  

FFFFFFFFFFF ผู้เขียน:
ก่อนอัพFWเวลาเข้าเมนูอันอืนเวลากดมันจะเหมือนเมนูมันหมุนแล้วหายลงไปแล้วเมนูใหม่มันจะขึ้นมา

หลังจากอัพFWไปแล้วกดเมนูใหม่แล้วเมนูเก่ามันไม่หมุนหายแล้วครับ

มันปรับให้มันหมุนหายได้ป่ะครับ

ทำได้ครับ
เข้าไปที่ตั้งค่า theme (ลักษณะ)
กด ตัวเลือก
เลือก Theme effect (เอ็ฟเฟ็คลักษณะ)
เลือก เปิด
คราวนี้เมนูก็จะหมุนแล้วครับ
wutt_77
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 23:05  

sheva042 ผู้เขียน:
ของผมไม่รู้เป็นอะไร มานซูมไม่ได้อ่ะ อัพFWแล้ว พออัพเสร็จซูมได้ สักพัก เปิดกล้องแล้วกดซูมก็ไม่ได้ มานเป็นไรอ่ะ ตอนก่อนอัพก็กดไม่ได้ เหอะๆ

ของผมก็เคยเป็นครับ แนะนำให้ไป up FW ทีศูนย์แล้วจะหายครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 23:33  

ledTJ ผู้เขียน:

[size=12]
อัพFWตัวใหม่กว่านี้อีก คงหายน่ะคับ คงต้องรอFW ตัวใหม่ต่อๆๆๆๆๆๆไป เหมือน N73 ที่เคยมีปัญหามา แต่ตอนนี้ผมก้อแก้ด้วยการ เปลี่ยนเป็นภาษาอัตโนมัติ แล้วค่อยเปลี่ยนเป็นภาษาไทยทีหลัง เวลาเข้าเล่นเพลงก้อไม่ต้องไปเช้าเครื่องเล่น ให้ไปเข้าตัวจัดการไฟล์แทนนะคับ แก้แบบนี้ไปก่อน คงต้องร้องเพลงรออออออ ต่อไป
[/size]
อีกอย่าง ถึงแม้มันจะมีปัญหาตอนออกใหม่ๆ แต่มีอะไรที่เล่นมากมายน่ะคับ ของดีมันก้อมี เช่น แบบเสียง ตรงนี้ผมชอบมาก ไปโหลดจากเวปโนเกียมาเพิ่ม เวลาเข้าเมนู ก้อมีเสียงเพลงเบาๆ เวลาออกจากโปรแกรม หรือเข้าโปรแกรม ก้อมีเสียงเพลง แจ่มดี มีเอฟเฟอก์ของธีมด้วย

โหลดจากในเว็บ หรือในมือถือครับ อยากได้มั่ง บอกลิ้งค์หน่อยดิคับ
neverz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2008 07:08  

wutt_77 ผู้เขียน:
FFFFFFFFFFF ผู้เขียน:

ทำได้ครับ
เข้าไปที่ตั้งค่า theme (ลักษณะ)
กด ตัวเลือก
เลือก Theme effect (เอ็ฟเฟ็คลักษณะ)
เลือก เปิด
คราวนี้เมนูก็จะหมุนแล้วครับ

ขอบคุณครับ
ohmdigi
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2008 07:54  

neverz ผู้เขียน:
ohmdigi ผู้เขียน:

ผมว่าน่าจะไปอัพเพราะมันเหมือนกับมันซ่อมแซมส่วนที่ไม่สมบูรณ์

ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2008 22:41  

คืออยากจะถามว่า แบต มันอยู่ได้ปามานกี่วันครับ ผมฟังเพลงวันนึงปามาน 10 ก่าเพลง ถ่ายรูปไปซัก 10 ก่ารูป ดูคลิ๊ปไปปามาน 5 นาที ลองทำมา 3-4 วัน แบตผมวันเดียวหมดตลอดเลยอยากรู้ว่ามานเปงปกติ หรือว่าวันหมดเร็วไป .... ขอบคุนสำหรับทุกคำตอบนะคับ เครื่องผมก้อเจอรีเพรชเพลงตลอด .... แกมา 2 รอบละ - -
True lovE
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2008 17:52  

[size=12]
[/size]

เรียนปรมาจารย์ NOKIA N78 ทุกท่านอ่ะคับ
ทำไงให้มันมีเสียงเพลงเบาๆ \(-.-)/
เวลาเข้าออกโปรแกรม อย่างที่บอกได้อ่ะคับ ["-.-]
ขอคำชี้แนะ (อย่างละเอียด) ด้วยนะคับ [-.-"]
แบบว่าด้อยปัญญา แต่มักมากใน Hi-Tech คับ
ขอบคุณมั๊กมากนะคับ ['/l\']
ledTJ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2008 19:52  

[size=12]
[/size]

เรียนปรมาจารย์ NOKIA N78 ทุกท่านอ่ะคับ
ทำไงให้มันมีเสียงเพลงเบาๆ \(-.-)/
เวลาเข้าออกโปรแกรม อย่างที่บอกได้อ่ะคับ ["-.-]
ขอคำชี้แนะ (อย่างละเอียด) ด้วยนะคับ [-.-"]
แบบว่าด้อยปัญญา แต่มักมากใน Hi-Tech คับ
ขอบคุณมั๊กมากนะคับ ['/l\']

เซิรฟ์หาที่กูลเกิล "Audio Themes" จะขึ้นมา โนเกียยูโร จะมีให้โหลด ออดิโอ ธีม ไปโหลดมาไ้ว้ในเครื่องคับ แล้วเข้าแบบเสียง จะมีให้เลือก ตามที่เราโหลดมา เลือกใช้ มีเสียงเข้าเมนู ออกเมนู เสียงแบค์กวาน เสียงเมมออกเข้า เสียงมากมายคับ หนุกหนานกันได้เลย
ledTJ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2008 19:55  

หรือไม่ก้อมาโหลดตรงนี้เลยคับ ผมวางลิงค์สำหรับผู้ที่ต้องการโหลด ออดิโอธีม ให้แร้ว
http://europe.nokia.com/A4516008
เป็นของโนเกีย แต่ถ้าท่านใดมีของเวปอื่น ก้อช่วยกรุณาแนะนำคับ ตอนนี้โปรแกรมและของเล่นต่างๆของโนเกียเอ็น78 ยังไม่มา คงต้องรอต่อไป
Eross
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2008 22:32  

มีคำถามหลายคำถาม

1. ถ้าไปอัพ FW ของในเครื่อง or เมม จาหายไปรึป่าวอ่า

2. เวลาเราจาต่อ USB ที่เค้าให้แผ่นมาอ่าเราต้องลงอารายรึป่าวอ่า

3. พอต่อ USB เข้าเครื่องอ่า เปิดมารุสึกแปลกๆอ่า งงงวยไปหมด
อย่างว่าเราเอาthemeจากคอมลงมือถืออ่า ต้องไปเอามันไปไว้ตรงไหนอ่า
ถึงจะขึ้นอะ พอเราเอาเข้าไปแร้วอ่า มานหาไม่เจออ่า ว่ามานไม่อยุ่ตรงไหนของโทสับอ่า
ลองเอาไปไว้ในที่มีรุป ปรากดว่าก้อหาไม่เจออ่า อืมตอนเราเสียบUSB
มานจามีให้เลือกว่า photo transfer, media transfer, PC suit,mass storage
เราเลือก mass storageเราเลือก ถูกรึป่าวอ่า เพราะว่าถ้าลองใช้อันอื่นๆมานไม่รุเอาไว้ทำอารายอ่า

ช่วยตอบบบหน่อยยน้า กังวลมากเรยยอ่า ขอบคุนนะ
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2008 14:58  

Eross ผู้เขียน:
มีคำถามหลายคำถาม

1. ถ้าไปอัพ FW ของในเครื่อง or เมม จาหายไปรึป่าวอ่า

2. เวลาเราจาต่อ USB ที่เค้าให้แผ่นมาอ่าเราต้องลงอารายรึป่าวอ่า

3. พอต่อ USB เข้าเครื่องอ่า เปิดมารุสึกแปลกๆอ่า งงงวยไปหมด
อย่างว่าเราเอาthemeจากคอมลงมือถืออ่า ต้องไปเอามันไปไว้ตรงไหนอ่า
ถึงจะขึ้นอะ พอเราเอาเข้าไปแร้วอ่า มานหาไม่เจออ่า ว่ามานไม่อยุ่ตรงไหนของโทสับอ่า
ลองเอาไปไว้ในที่มีรุป ปรากดว่าก้อหาไม่เจออ่า อืมตอนเราเสียบUSB
มานจามีให้เลือกว่า photo transfer, media transfer, PC suit,mass storage
เราเลือก mass storageเราเลือก ถูกรึป่าวอ่า เพราะว่าถ้าลองใช้อันอื่นๆมานไม่รุเอาไว้ทำอารายอ่า

ช่วยตอบบบหน่อยยน้า กังวลมากเรยยอ่า ขอบคุนนะ

ไปอัพ FW ที่ศูนย์มาแล้วค่ะ แต่ว่าทางร้านเค้าอัพ จากในเครื่องเลย แต่ไม่เข้าใจว่า ข้อมูลในเครื่องไม่หาย เลย ทั้งชื่อ ทั้งข้อความ ซึ่งปรกติมันต้องหาย แล้วพอเช็คเวอร์ชั่น มันก็เป็นเวอร์ชั่นตัวล่าสุด งง มากเลยค่ะ แต่ถ้า อัพ FW ข้อมูลในเครื่องจาหายค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2008 17:53  

อยากรู้ว่าตอนนี้ราคาเท่าไหร่แล้วครับ

ราคาจากร้านนาซ่า หรือร้านใดๆก็ได้ครับที่ถูกๆหน่อย
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2008 18:33  

อยากรู้ว่าตอนนี้ราคาเท่าไหร่แล้วครับ

ราคาจากร้านนาซ่า หรือร้านใดๆก็ได้ครับที่ถูกๆหน่อย

ร้านองค์การอวกาศ 14950 มาหลายอาทิตย์ละครับ ร้านอื่นๆ ก็พอๆ กัน

ส่วนศูนย์ยังคง 15900-16300 เช่นเคย
[/b]
ledTJ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2008 09:18  

เรียนคุณ True lovE และคนที่มีปัญหา N78 ค้นหาเพลงในเครื่องเล่นเพลง ไม่รู้จักจบจักสิ้น ปิดตัวก้อไม่ได้ ผมได้เอาเครื่องไปที่ศูนย์โนเกียแคร์ สาขาขอนแก่น เค้าเช็คเป็นวัน ปรากฎว่าเค้าให้ผมไปรับเครื่องตอน สี่โมงเย็น รับเครื่องไปเช็คสิบโมงเ้ช้า พนักงานถือเครืองผมออกมา แจ้งว่า ช่างแนะนำให้ฟอรเมต์เมมเมอรี่การด์น่ะค่ะ เห่อๆๆๆๆๆ ผมนึกขำในใจ แล้วมันจะหายมั้ย
หลังจากที่ได้นำเครืองกลับมา นั่งทดลองอยู่ในรถ ปรากฎว่า ไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิน นำเครื่องกลับมาบ้านแล้ว ปรากฎว่า ก้อยังไม่มีปัญหาอีก นำเพลงลงเครืองมือถือ ก้อยังไม่มีปัญหาอีก แต่ที่ไม่มีปัญหา เพราะ เอาเพลงลงเครื่องแล้ว มันไม่ได้มีการค้นหาเพลงเลย มันหาเพลงไม่เจอซักเพลง มันไม่มีการค้นหาน่ะคับ แต่เพลงเข้าไปในเมนูเครื่องเล่น มันไม่มีเพลงเลย แต่จริงๆแล้ว มันมีเพลงอยู่ตั้งหลายเพลง แล้วผมก้อเลยลองรีเฟรชแทรกดู เห่อๆๆ งานนี้ปรากฎว่า มันขึ้นมาอีกเหมือนเดิม สุดท้าย มันก้อเหมือนเดิม สรุปว่า ปัญหานี้ยังแก้ไขไม่ได้ซักที โคตรจะเซ็ง
รังสิต ๐๑.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2008 13:00  

ว่าจะซื้อ ปัญหาล้านแปดมากๆ

เข้ามาดู... ก่อนแล้วกัน (เลียนแบบ Mr.Fusion)
sdsadasdsadasd
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2008 19:58  

แต่ผมซื้อมาสัปดาห์กว่าๆๆแล้วไม่มีปัญหาเลยครับ

อิอิโชคดี
mabus
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2008 19:59  

เครื่องผมตอนนี้อัพ FW เป็นเวอร์ชั่น 12.046 ประจำวันที่ 25-06-2008 โดยวิธีอัพผ่านโทรศัพท์โดยตรง
*วิธีอัพ เข้าเมนู > เครื่องมือ > ยูทิลิตี้ > ตัวจ.ก.อุป. > กดที่ตัวเลือก > ตรวจสอบการอัพเดท ใช้เวลาอัพไม่นานมาก เสร็จแล้วเครื่องจะรีสตาร์ทให้เอง
สิ่งที่ควรทำหลังจากอัพ FW แล้วคือ Format เครื่องเอง 1 รอบ โดยกด *#7370# หากในโทรศัพท์มีข้อมูลสำคัญ เช่นรายชื่อ หรือข้อความ SMS ควรสำรองข้อมูลไว้ก่อนโดยใช้ Nokia PC Suite
*Nokia PC Suite ที่ให้มาใน CD พร้อมเครื่อง ไม่ควรใช้ ให้ไปโหลดเวอร์ชั่นใหม่จากเวปโนเกียจะดีกว่า ผมใช้ตัวนี้อยู่ Nokia PC Suite 7.0.7.0 thai
ทีนี้ผมหวังว่าปัญหาต่างๆที่เพื่อนๆเจอจะหมดไป
นาย มนต์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2008 20:09  

มีปัญหาเรื่องปุ่มโทรออกครับ กดทีไรมักจะกลายเป็น เมนูข้อความครับ ต้องกดให้ขอบๆ เลย บางครั้ง กดตรงๆ ขอบๆ แบบว่าใช้เล็บจิ้มให้ตรงแล้ว มันก็ไปเมนูข้อความเหมือนเดิมครับ
ไม่แน่ใจว่า เป็นปัญหาที่ Hardware หรือส่วนของ software ครับ ต้องทำใจหรือสามารถซ่อม หรือขอเปลี่ยนเครื่องได้ใหมครับ มีใครเจอแบบผมบ้างครับ FW ล่าสุดแล้วครับ 12.046
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2008 11:43  

แนะนำ นายมนต์ ครับ ไปที่ศูนย์โนเกียแคร์ ที่เซ็นทรัลปิ่นเกล้าก็ได้ บอกพนักงานว่าปุ่มกดเป็นแบบนี้ เด๋วเขาจัดการเปลี่ยนตัวอะไรสักอย่างให้ ผมก็ไปทำมา ตอนนี้ไม่มีปัญหาแล้ว
True lovE
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2008 11:56  

หรือไม่ก้อมาโหลดตรงนี้เลยคับ ผมวางลิงค์สำหรับผู้ที่ต้องการโหลด ออดิโอธีม ให้แร้ว
http://europe.nokia.com/A4516008
เป็นของโนเกีย แต่ถ้าท่านใดมีของเวปอื่น ก้อช่วยกรุณาแนะนำคับ ตอนนี้โปรแกรมและของเล่นต่างๆของโนเกียเอ็น78 ยังไม่มา คงต้องรอต่อไป

กราบขอบพระคุณค๊าบบบบบบ...
ไงมีลูกเล่นอารัยใหม่ๆ
อย่าลืมมา Post ไว้นะค๊าบ
จะเข้ามาตามเก็บค๊าบบบบบบ

\["-.-] [-.-] [-.-"]/
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2008 12:11  

แนะนำ นายมนต์ ครับ ไปที่ศูนย์โนเกียแคร์ ที่เซ็นทรัลปิ่นเกล้าก็ได้ บอกพนักงานว่าปุ่มกดเป็นแบบนี้ เด๋วเขาจัดการเปลี่ยนตัวอะไรสักอย่างให้ ผมก็ไปทำมา ตอนนี้ไม่มีปัญหาแล้ว

ขอบคุณมากนะครับ ถามเพิ่มครับ
ถ้าเครื่องยังซื้อมาไม่ครบ 7 วัน ควรไปที่ร้านเดิมเพื่อขอเปลี่ยนเครื่อง หรือเข้าศูนย์ซ่อมดีครับ ถ้าไปเปลี่ยนเครื่อง เครื่องใหม่ๆ มันจะอาการเดิมหรือเปล่า หรือซ่อมที่ศูนญืไปเลยจะจบปัญหากว่ากันครับ คือเรื่องต้องเปลี่ยนเครื่องหรือไม่ ผมไม่ค่อยซีเรียสครับ ขอแบบที่ชัวร์ครับ
True lovE
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2008 12:21  

เรียนคุณ True lovE และคนที่มีปัญหา N78 ค้นหาเพลงในเครื่องเล่นเพลง ไม่รู้จักจบจักสิ้น ปิดตัวก้อไม่ได้ ผมได้เอาเครื่องไปที่ศูนย์โนเกียแคร์ สาขาขอนแก่น เค้าเช็คเป็นวัน ปรากฎว่าเค้าให้ผมไปรับเครื่องตอน สี่โมงเย็น รับเครื่องไปเช็คสิบโมงเ้ช้า พนักงานถือเครืองผมออกมา แจ้งว่า ช่างแนะนำให้ฟอรเมต์เมมเมอรี่การด์น่ะค่ะ เห่อๆๆๆๆๆ ผมนึกขำในใจ แล้วมันจะหายมั้ย
หลังจากที่ได้นำเครืองกลับมา นั่งทดลองอยู่ในรถ ปรากฎว่า ไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิน นำเครื่องกลับมาบ้านแล้ว ปรากฎว่า ก้อยังไม่มีปัญหาอีก นำเพลงลงเครืองมือถือ ก้อยังไม่มีปัญหาอีก แต่ที่ไม่มีปัญหา เพราะ เอาเพลงลงเครื่องแล้ว มันไม่ได้มีการค้นหาเพลงเลย มันหาเพลงไม่เจอซักเพลง มันไม่มีการค้นหาน่ะคับ แต่เพลงเข้าไปในเมนูเครื่องเล่น มันไม่มีเพลงเลย แต่จริงๆแล้ว มันมีเพลงอยู่ตั้งหลายเพลง แล้วผมก้อเลยลองรีเฟรชแทรกดู เห่อๆๆ งานนี้ปรากฎว่า มันขึ้นมาอีกเหมือนเดิม สุดท้าย มันก้อเหมือนเดิม สรุปว่า ปัญหานี้ยังแก้ไขไม่ได้ซักที โคตรจะเซ็ง

มา Update ปัญหาคับ ตอนนี้ปัญหาทุกอย่างดูเหมือนจะคลี่คลายไปในทางที่ดี คือแบบว่าเล่นเพลงได้แล้วตามปกติ ไม่มีอาการ seardh หาเพลงไม่รู้จบ หลังจากที่ได้เสาะแสวงหาหนทางด้วยตัวเองมาหลายๆ วิธี สุดท้ายผมก้อค้นพบว่า หากเกิดปัญหาขึ้น เราต้อง Format เครื่องเองทุกครั้ง แต่อย่าลืมทำอย่างที่บอกก่อนนะคับ ว่าต้อง Backup ข้อมูลกับเบอร์โทรก่อนด้วย ไม่งั้น เสียดายน้ำตาไหลตาย (T-T) แต่ว่าถ้าให้ดีให้แน่ ก็ Format มันทั้งเครื่องทั้ง Memory Card ไปเลยคับ (สะใจดี) ไหนๆ ก้อ ไหนๆ แล้ว จะได้ไม่ต้องมานั่นเสียเวลาคิดว่า ตกลงเครื่องหรือ Mem กันแน่ ที่มันเจ๊งกะบ๊ง อิอิอิ

อ้อ!!! ล่าสุดผมเพิ่ง Download ตัว FW Ver 12.046 มา ทำเองกับมือผ่านทางมือถือโดยตรง (เร็วดี ไม่มีสะดุด) หลังจากที่ได้อ่านใน www.nokia.co.th กับ Reply ของเพื่อนๆ พี่ๆ ใน Topic N78 (แต่แปลกตรงที่ ก่อนหน้านี้ 2 วัน ผมให้ศูนย์ที่ Esplanade เค้า Up ตัว FW ให้ แต่กลับยังเป็น FW ตัวเก่าอยู่เลยอ่ะคับ ตัว Ver 11 กว่าๆ ซึ่งไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม ศูนย์ถึงไม่ Update ตัวใหม่ให้ ตลกดี) ผมคิดว่าน่าจะทำให้เครื่องทำงานได้ดีขึ้น ส่วนปัญหาอื่นๆ ตอนนี้ก้อไม่มีแล้วอ่ะคับ

ปล.ผมยังไม่เคยลองลงเพลงเพิ่มหลังจากที่ลงเพลงครั้งแรก (หลัง Format) นะคับ เลยไม่รู้ว่า ถ้าเราลงเพลงเพิ่มจะมีปัญหาเรื่อง search หาเพลงไม่สิ้นสุดอีกหรือป่าว กัววววว อ่ะคับ ไม่กล้าทำ อิอิอิ

ไงมีอารัย Update อย่าลืมมา Reply กันนะคับบบบบ

\["-.-] [-.-] [-.-"]/
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2008 21:25  

ผมลงโปรแกรม Garmin Mobile XT for Symbian S60_42000 แล้วใช้งานไม่ได้ครับ พอกด ที่ Icon จะค้างครับ แล้ว จะกด navy key ไม่ได้ ต้อง restart ใหม่ครับ แก้ไขยังไงครับหรือ ใครมีโปรแกรมแผนที่ ภาษาไทย เสียงไทย แจกบ้างครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2008 12:09  

ขอบคุณมากนะครับ ถามเพิ่มครับ
ถ้าเครื่องยังซื้อมาไม่ครบ 7 วัน ควรไปที่ร้านเดิมเพื่อขอเปลี่ยนเครื่อง หรือเข้าศูนย์ซ่อมดีครับ ถ้าไปเปลี่ยนเครื่อง เครื่องใหม่ๆ มันจะอาการเดิมหรือเปล่า หรือซ่อมที่ศูนญืไปเลยจะจบปัญหากว่ากันครับ คือเรื่องต้องเปลี่ยนเครื่องหรือไม่ ผมไม่ค่อยซีเรียสครับ ขอแบบที่ชัวร์ครับ

ลองไปที่ร้านเดิมก่อนก็ได้ ถ้าเขาให้เปลี่ยนเราก็เลือกอันที่ไม่มีปัญหา แต่ถ้าเขาบอกว่าไม่สามารถเปลี่ยนได้ก็ไปที่ศูนย์เลยครับ เสียเวลาไม่นาน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2008 20:07  

มีปัญหาตรงที่กล้อง(หลัก) เวลากล้องทำงานแล้วมันเป็นลายคลื่นๆอ่ะครับ ถ่ายภาพออกมาก็มีคลืนตามมาด้วยในภาพครับ ลองที่ห้อง ประมาณ 2 ทุ่มครับกับแสงไฟในห้อง ไม่รู้ว่ามันปกติของรุ่นนี้ใหน เพราะผมลองเอา LG KE970 มาเล็งเทียบตัวนั้นนิ่งครับไม่มีคลื่นเลย
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2008 00:48  

ชักไม่น่าใช้แล้วแฮะ - -
por18879
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2008 08:32  

Larvaz ผู้เขียน:

ก็เริ่มคิดอย่างนั้นเหมือนกัน เห็นแต่ละคนบ่นว่าปัญหาเยอะกันนะครับ อาจจะเป็นเพราะว่า มีคนใช้โนเกียเยอะหรือ ป่าว ทำให้ปัญหาที่เจอเยอะขึ้นตามอัตราส่วน หรือ จะเป็นเพราะโนเกียเขาผลิตไม่ดีเองอะ
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2008 11:39  

por18879 ผู้เขียน:
Larvaz ผู้เขียน:

ก็เริ่มคิดอย่างนั้นเหมือนกัน เห็นแต่ละคนบ่นว่าปัญหาเยอะกันนะครับ อาจจะเป็นเพราะว่า มีคนใช้โนเกียเยอะหรือ ป่าว ทำให้ปัญหาที่เจอเยอะขึ้นตามอัตราส่วน หรือ จะเป็นเพราะโนเกียเขาผลิตไม่ดีเองอะ

ตอนนี้ใช้อยู่ค่ะ ก็ไม่เห็นมีปัญหาอารายเลย ฟังเพลงก็ฟังได้ปรกติ เพลงที่อยู่ใน mem เวลา Refresh liberary เพลง ก็ขึนน้ะค๊ะ (ถ้า add เพลงใหม่) แต่ถ้าไม่ ส่วนกล้อง (หลัก)ถ่ายได้ปรกติ ไม่มีลายคลื่นอารายเลย ไปอัพ FW แล้วก็อาการปรกติทุกอย่าง อาจจะเป็นที่การใช้งานหรือ โดนเครื่องที่ไม่ค่อยดีก็ได้น่ะค๋ะ
kkkkkkkkkkl
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2008 18:56  

ผมซื้อมาก็ไม่มีปัญหาครับปกติดี
เหมียวหง่าว
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2008 21:24  

ที่อ่านๆดูปัญหาส่วนมากก็เรื่อง Fw กับ User Error
ยังไงก็จะถอยเจ้านี่อยู่ หุหุ ใช้ซิมเบี้ยนมา 2 เครื่องก็ไม่มีปัญหาอะไรมากนะ
por18879
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2008 22:58  

พอคนที่ใช้ออกมายืนยันค่อยรู้สึกสบายใจขึ้นหน่อย ตอนแรกก็ดูรุ่นนี้ไว้เหมือนกัน แต่รอเวลาให้เขาแก้ไขปัญหา FW ก่อน แต่รอไปรอมา มีรุ่นใหม่ออกมาเพียบเลย เริ่มลังเลเแล้วเรา อิอิ
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2008 12:32  

เครื่องที่เป็น Symbian ทุกรุ่น ก็มีปัญหา เหมือนกันแหละค๊ะ ไม่จำเป็นต้องเป็นของ Nokia เพราะว่า ระบบพวกนี้มันไม่ค่อยสเถียรเท่าไหร่ แต่ถ้าไปอัพ FW ก็อาจจะดีขึ้นบ้าง แต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับการใช้งานด้วยแหละค่ะ ว่าคุน ใช้งานมากหรือน้อย ถ้าใช้มาก บางทีเครื่องก็อาจจะ มีปัญหา หรือ ระบบ อาจจะผิดเพี้ยนไปม้าง
BOBZAA
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2008 19:26  

ทำไมผมลง FW 12.046 แล้วแสงมันสว่างน้อยลงอ่ะครับ
ไปปรับค่าสุดแล้วก้อไม่สว่างเท่าเดิมอ่ะครับ
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพนี่เอง
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2008 20:12  

ตกลง N78 ใช้ Garmin mobile XT ได้มั้ยครับ
ผมกำลังตัดสินใจซื้อ ซื้อมาคงเน้น GPS ด้วย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2008 21:27  

อ๊าก ! สุดยอด แต่มะมี "สะตัง" Rolling Eyes อยากดั่ยๆๆ
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2008 18:57  

ไมกล้องเป็นคลื่นๆดำๆตอนถ่าย

แล้วมันค้นหาเพลงไม่หยุดเลย

งง อัพ FW จะหายมั้ย

ปล,ผมว่า n81 กดปุ่มยากแล้วเจอ n78 ยากกว่าอีก 9.2 ดีกว่า 9.3 เยอะเลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2008 20:12  

อีกนานมั้ยครับกว่าราคามันจาลงมาอีกหน่อย อ่าครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : จะออก
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2008 00:07  

ผมคิด จะออก n78 มาใช้เหมือนการ เพราะ มานสวยดีนะ ชอบฟังเพลง ด้วย เเต่ปัยหามานเยอะจังเลย จนผมลังเล ว่าจะไปเล่นฝั่ง SE เเทน ตระกูล W เเล้ว เเต่ กล้องตัวนี่มานดีฟ่า พวกที่ ใช้ มีประสบการณ์ ของความเห็นหน่อยครับ
หืมม์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: จะออก
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2008 09:20  

gomondestiny ผู้เขียน:
ผมคิด จะออก n78 มาใช้เหมือนการ เพราะ มานสวยดีนะ ชอบฟังเพลง ด้วย เเต่ปัยหามานเยอะจังเลย จนผมลังเล ว่าจะไปเล่นฝั่ง SE เเทน ตระกูล W เเล้ว เเต่ กล้องตัวนี่มานดีฟ่า พวกที่ ใช้ มีประสบการณ์ ของความเห็นหน่อยครับ

เหมือนผมเลย เริ่มลังเลแล้วอ่าาา เห็นมีคนมาบ่นเยอะมากๆ
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2008 10:19  

ถ้าพูดถึงเสียงดีกล้องดีคงยกให้ se แหละครับ แต่ตัวนี้ฟังก์ชั่นมันเยอะได้ใจมากกว่า
GPS, FM Transmitter, wifi

ถ้าเทียบกับรุ่นนี้ได้น่าจะเป็น P1i ของโซนี่ กล้องเขาก็ดีเหมือนกัน
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2008 15:16  

ใช้มา จาเดือนนึงแล้วก็ไม่มีปัญหา อะไรเลยค่ะ ใช้ง่ายคล่องสบาย แต่ก็จามีเรื่องของปุ่มกด อ่ะค่ะ กดยากนิดหน่อย แต่เล่นไปเล่นมาก็ชินมือไปเอง (สำหรับคนไว้เล็บจากดยากนิดหน่อย)
ส่วนเพลงนี้ก็ฟังได้ปรกติ การในค้นหาเพลงก็ไม่มีค้างหรืออารายเลยค่ะ อิอิ ไม่เข้าใจเหมือนกานว่าทำไมถึงไม่มีปัญหาเหมือนคนอื่นๆๆ เค้า แต่ปัญหา ก็มีไม่กี่อย่างหรอกค่ะ เพียงแต่ว่าเอามาเขียนกานหลายหัวขอ เลยนึกว่า เครื่องนี้มันมีปัญหาเยอะ
neverz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2008 17:12  

เวลาโทรแล้วผมใช้ลำโพงไม่ได้ครับ

เวลาโทรอยู่แล้วกดลำโพง มันขึ้นมาว่า ใช้งานหูฟังในตัวแล้ว ปรับยังไงดีครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ขอบคุรครับ
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2008 22:08  

วันนี้ ก็เลยจัดเเจงไปเล่น เครื่องนี่ ที่พาราก้อน ซะเลย ยิ่งไปเล่นยิ่งถูกใจ เเต่ เวลาใช้หมุน ๆมานไม่ค่อยจะติด เท่าราย หรือผมใช้ไม่เปง ไม่รู้ เเล้วก้ไปดู se เงอ โครต ตะระ ลังเล เลย ฮึๆๆๆ
teeone
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2008 19:09  

มีวิธีลง theme โดยไม่ผ่าน Nokia application installer มัย เพราะใช้มัน error บ่อยแก้ไม่หายอะ
Sup PPB
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ปัญหาต่างๆ
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2008 19:57  

ผม อยากรุ้ว่า ตกลง ควรจะรอดูไปสักพัก หรือว่า ถอยได้เลยครับ
เพราะผมเหนว่า ปัญหา พูดกันเยอะ เหลือเกิน

ช่วยตอบทีครับ

>.<
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2008 00:40  

เมื่อวันอาทิตย์เอาไปส่งซ่อมมาแล้วครับ ด้วยอาการ
1 ปุ่มโทรออกกดยากครับ
2.กล้องเวลาถายเป็นคลื่นๆ
3 ฝาหลังหลวมมากครับ จับทีไรดังแกร็กๆ เครื่องราคาเป็นหมื่นนะครับนี่

พอวันนี้ทางศูนย์โทรมาบอกให้ไปรับเครื่องครับ ผมไปรับ เจ้าหน้าที่บอกว่าเครื่องปกติ ไม่มีอาาการอะไร
แล้วเอาบันทึกช่างมาให้ดู
...........
จนมาเจอบรรทัดที่เขียนว่า
Tc fault : ปุ่มกดใช้ไม่ค่อยได้ *** มันแปลว่าไม่มีอะไรเหรอครับ
reason : เป็นปัญหาทางด้านแมคคานิค *** (สะกดผิดอย่าว่ากัน แต่อ่านได้แบบนี้จริงๆ)
หมายเหตุ : ต้องรอ part new version พยายามเพ่งแล้ว ยังไงก็อ่านว่า part ไม่ผิดครับ
เจ้าหน้าที่นั่งอ่าน แล้วหันมาอธิบายว่า จริงๆเครื่องพี่ไม่มีปัญหาอะไร ต้องรอออก software ตัวใหม่ เพราะของพี่ update ล่าสุดแล้ว (มันแปลว่าแบบนั้นจริงๆเหรอครับ เหอๆ ทำไงได้จบแค่ ป.ตรีนี่หว่า)

อ่ะไม่เป็นไรเพราะไม่รู้จะเถียงยังไงต่อ ผมเอากล้องมากดดู เป็นคลื่นเหมือนเดิม เขารีบกลับเอาไปให้ช่างดูแล้วเดินมาบอกว่า มันไม่มีปัญหาอะไรแสงไม่พอครับ มันไม่ติดอยู่ในภาพ..ไม่ทันพูดจบ ผมรีบเอามือถือโฟกัสไปที่โต๊ะ แล้วกดแซะ แทบไม่ต้องมองภาพที่ได้ครับ ชัวร์ๆ แล้วก็ยื่นให้ดู ( เพราะผมปล้ำกับมันมา 3 คืนเต็มๆ ) เป็นคลื่นเส้นๆ ดำเต็มเลย (ก็ใช่ที่ว่าอาจจะแสงไม่พอ แต่ทำไมรุ่นอื่นเครื่องอื่นไม่มีปัญหา แสงไม่พอภาพก็มึดๆมัวๆไปซิครับไม่ว่ากัน)
สรุปผมไปเสียเวลาเปล่าเพราะต้องทิ้งเครื่องเอาไว้อีกรอบ กลับมาใช้เครื่องสำรอง 6100 ที่ซื้อต่อเพื่อนมา 500 บาท มันแน่นหนากว่ากันเยอะ เห้อ อยากร้องให้ครับ

ผมไม่ได้เกลียด NOKIA นะครับ และพอเข้าใจกระบวการผลิตนะครับ แต่ละรุ่น และแต่ละส่วนประกอบ มันอยู่ที่ว่าชิ้นใหนให้โรงงานใหนประกอบครับ แยกกัน
ดังนั้น ผมว่า lot นี้มันคงไม่แตกต่างกัน อาจจะด้วยโรงงานผลิตที่แย่ และ QC ต่ำและทีมงานที่รับผิดชอบการผลิตรุ่นนี้ จะเปลี่ยนเป็นเครื่องใหม่คงไม่คุ้มเสี่ยง แต่รุ่นอื่น ส่วนประกอบอื่น ได้โรงงานดีๆก็รอดไปอย่างหลายรุ่นที่ผ่านมา
ถ้าไม่ดีขึ้นผมคงต้องขาย แล้วไปดูรุ่นอื่นแทนครับ อาจะเป็น E66 ครับ

เรื่อง FM transfer ผมทดสอบมาแล้วนะครับ ภายในห้องกับเครื่องเสียง SHERMAN ถ้าหันก้นโทรศัพท์ไปที่เครื่องรับ ไปได้ถึง 2.5 เมตรโดยประมาณและไม่มีเสียงรบกวนครับ
แต่คนที่จะเลือกเพราะ มี FM transfer ต้องถามตัวเองก่อนนะครับว่าจะเอาไปทำอะไร คุณภาพเสียงมันแย่มากครับ ถ้าแบบว่าจะเอาไปใส่รถ เพราะรถอาจจะเล่น MP3 ไม่ได้
ไปซื้อเครื่องเล่น MP3 และใช้ตัวที่เป็นตลับเทปแปลงใส่ เสียงดีกว่าเยอะมากครับ รถผม เป็น pioneer ติด Power 2 ตัว นอกนั้นละไว้ เดี๋ยวหาว่ามาอวดเครื่องเสียง ขับแทบไม่ขึ้นครับ เหมือนฟังคลื่น AM
ปิดเครื่องส่งแล้วให้เสียงมันออกจากลำโพงมือถือโดยตรง ยังฟังดูดีกว่าเยอะครับ แต่ถ้าคิดจะเอาไปใช้อย่างอื่นก็อาจจะดีครับ ผมพูดนี่ไม่ใช่จะโจมตีสินค้านะครับ
เพียงแต่ตัวผมเองเลือกรุ่นนี้เพราะกะจะเอามาใช้ตรงนี้ คนที่คิดเหมือนผมให้ตัดข้อนี้ไปเลยครับ ตอนเปรียบเทียบมือถือ จะได้ไม่เสียใจภายหลังครับ

เรื่อง GPS พอใช้ได้ครับ อย่างน้อยไปตกรถตกราที่ใหน ก็คงไม่หลงครับ
ส่วนเรื่อง Software และ OS ผมว่าเจ๋งครับ ยอมรับ ชอบมาก

ผมใช้ NOKIA มาตั้งแต่ 5110 3310 ุ 6020 6230 N73 อะไรมันจะ error บ้าง แต่มันไม่ถึงกับรบกวนความสามารถพื้นฐานโดยเฉพาะความสามารถมาตรฐานของคำว่ามือถือ
ในการโทรออกและรับสาย เหมือนรุ่นนี้ครับ จะรับสายที ต้องเล็งกดให้ตรงๆ บางทีเล็งแล้วยังไม่ได้อีก เหอๆ แล้วหลวมๆแกร็กๆ เหมือนของเด็กเล่นไม่มีราคา

Nokia care สาขา เอสพลานาด ครับ ไม่ได้มีเจตนาโจมตีสินค้านะครับ ก็มันเจอมาแบบนี้จริงๆ และอยากจะลุ้นให้มันจะพอใช้ต่อไปได้ เพราะเสียเวลา เสียเงินกับมันก้มากพอสมควรแล้ว
หากต้องการติดต่อกลับยินดีครับ
OtOhAtA
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2008 07:26  

อ่าน Rep บนแล้วไม่ค่อยแปลกใจเลยครับ เท่าที่ไปดูในบอร์ดเพื่อนบ้าน ชื่อเสีย สาขานี้เยอะมากครับ แนะนำให้ไปสาขาอื่น เท่าที่ผมดู ปิ่นเกล้า ดูดีสุด <<< แต่มีชื่อเสียบ้างแต่น้อยกว่าสาขา Esp ส่วนตัวผมยังไม่เจอชื่อเสียสาขาปิ่นเกล้านะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : โนเกีย ราคาแพงจัง
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2008 11:55  

ทำไม ปัจจุบันโนเกียจึงมีแต่ส่วนประกอบที่เป็นพลาสติกหมดเลย แต่แพงกว่าชาวบ้านชาวเมืองเขา
คนจน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แพงจัง
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2008 12:45  

วัสดุที่ใช้ในการผลิตกับราคา เหมือนกล่องพลาสติกเคลื่อที่ได้
ยังไง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2008 19:13  

ปุ่มสัมผัสตรงส่วนไหนครับ
[ หม่อม CHUY ]
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: โนเกีย ราคาแพงจัง
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2008 19:24  

ทำไม ปัจจุบันโนเกียจึงมีแต่ส่วนประกอบที่เป็นพลาสติกหมดเลย แต่แพงกว่าชาวบ้านชาวเมืองเขา

ส่วนมาก N ก็เปนอย่างงี้กันทั้งนั้นอ่ะ เเต่เค้าจะเน้นการใช้งาน ระบบ มากกว่า

เเต่วัสดุ ก็ ไม่ใช่เอนอ่ะ อย่างเช่น 6500 ไง สเเตนเลท
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2008 19:41  

ยังไง ผู้เขียน:
ปุ่มสัมผัสตรงส่วนไหนครับ

ตรงกลาง ที่เป็นรูปสีเหลี่ยมน่ะค่ะ คือ ปุ่มสัมผัส
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2008 23:54  

nameSNK ผู้เขียน:

อาการนี้ไม่เป็นนะค๊ะ ตอนนี้ยังไม่ได้ อัพ FW ด้วย แต่ที่เจอ ก็จ่ะเป็นปุ้มโทรออก มั่งจะไปเข้า เมนู ตรงนี้ ไม่ worry อะไรอยู่แล้ว ส่วนเรื่องที่ว่าโทรเข้าแล้วไม่มีเสียงใดๆๆ นี้ไม่เป็นน่ะค๊ะ โทรเข้าโทรออก หรือรับสายก็ปรกติดีทุกอย่าง อาการแบบนี้อาจจะเจอเครื่องที่ไม่สมบูรณ์ก็อาจจะเป็นได้น่ะค๊ะ แต่เท่าที่ใช้ มาจา 1 เดือนแล้วยางไม่เจออาการใดๆๆ เลยค๊ะ

มา Update ตอนนี้ไม่เจอปัญหาเลยครับ ส่วนสาเหตุน่าจะมาจาก Bluetooth ที่ใช้อยู่เวลา Batt อ่อนมันจะ Connect - Disconnect สลับไปมาบ่อย ๆ N78 เลย Hang ดีกว่า ตอนนี้ไม่ใช้ Bluetooth เลยไม่เคยเจอปัญหาอีกเลย ส่วน Softkey พอ Update FW เป็น 12.046 แล้วช่วงหลัง ๆ ก็ไม่เคยเจอปัญหาครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2008 22:58  

ถ้าซื้อเครื่องใหม่ตอนนี้ มัน จะ Update FW ให้เป็น 12.046 ไหมอะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2008 23:46  

ถ้าซื้อเครื่องใหม่ตอนนี้ มัน จะ Update FW ให้เป็น 12.046 ไหมอะครับ

Update เองง่ายมาก
กดเช็ค Version *#0000#
แล้วมันจะบอกว่าเครื่องนี้ Version อะไร
ถ้าจะ Up Version ก็เลือก "Check for update"
ถ้าใช้ GSM ในกรุงเทพมี Edge ก็ไวหน่อย 2-3 นาที ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2008 01:35  

อยากถามว่าความสามารถในการอัดวีดีโออะคับ แค่15เฟรมต่อวิ

ถือว่าชัดไหมอะคับ

แล้วตอนนี้ออกเฟริมแวร์ตัวใหม่เครื่องเริ่มที่จะเสถียรยังคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Aug 2008 09:28  

แล้วมีวิธีิัอัพ บน เว๊บไหมครับ พอดีไม่ได้อยูในกรุงเทพ
aeweb1982
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : สวยดีชอบ
วันที่โพสท์ : 09 Aug 2008 11:33  

คือว่าจะถอยมาใช้อะ อยากทราบราคานะตอนนี้นี้ คับ เหลือ อยู่ประมาณเท่าไหร่คับ ใครเพิ่งถอยมาล่าสุด ช่วยตอบทีคับ ขอบคุนคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Aug 2008 12:20  

ไม่ทราบว่าตอนนี้ที่ร้านนาซ่าราคาเท่่าไหร่แ้ล้วค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2008 00:58  

เมื่อวันอาทิตย์เอาไปส่งซ่อมมาแล้วครับ ด้วยอาการ
1 ปุ่มโทรออกกดยากครับ
2.กล้องเวลาถายเป็นคลื่นๆ
3 ฝาหลังหลวมมากครับ จับทีไรดังแกร็กๆ เครื่องราคาเป็นหมื่นนะครับนี่

พอวันนี้ทางศูนย์โทรมาบอกให้ไปรับเครื่องครับ ผมไปรับ เจ้าหน้าที่บอกว่าเครื่องปกติ ไม่มีอาาการอะไร
แล้วเอาบันทึกช่างมาให้ดู
...........
จนมาเจอบรรทัดที่เขียนว่า
Tc fault : ปุ่มกดใช้ไม่ค่อยได้ *** มันแปลว่าไม่มีอะไรเหรอครับ
reason : เป็นปัญหาทางด้านแมคคานิค *** (สะกดผิดอย่าว่ากัน แต่อ่านได้แบบนี้จริงๆ)
หมายเหตุ : ต้องรอ part new version พยายามเพ่งแล้ว ยังไงก็อ่านว่า part ไม่ผิดครับ
เจ้าหน้าที่นั่งอ่าน แล้วหันมาอธิบายว่า จริงๆเครื่องพี่ไม่มีปัญหาอะไร ต้องรอออก software ตัวใหม่ เพราะของพี่ update ล่าสุดแล้ว (มันแปลว่าแบบนั้นจริงๆเหรอครับ เหอๆ ทำไงได้จบแค่ ป.ตรีนี่หว่า)

อ่ะไม่เป็นไรเพราะไม่รู้จะเถียงยังไงต่อ ผมเอากล้องมากดดู เป็นคลื่นเหมือนเดิม เขารีบกลับเอาไปให้ช่างดูแล้วเดินมาบอกว่า มันไม่มีปัญหาอะไรแสงไม่พอครับ มันไม่ติดอยู่ในภาพ..ไม่ทันพูดจบ ผมรีบเอามือถือโฟกัสไปที่โต๊ะ แล้วกดแซะ แทบไม่ต้องมองภาพที่ได้ครับ ชัวร์ๆ แล้วก็ยื่นให้ดู ( เพราะผมปล้ำกับมันมา 3 คืนเต็มๆ ) เป็นคลื่นเส้นๆ ดำเต็มเลย (ก็ใช่ที่ว่าอาจจะแสงไม่พอ แต่ทำไมรุ่นอื่นเครื่องอื่นไม่มีปัญหา แสงไม่พอภาพก็มึดๆมัวๆไปซิครับไม่ว่ากัน)
สรุปผมไปเสียเวลาเปล่าเพราะต้องทิ้งเครื่องเอาไว้อีกรอบ กลับมาใช้เครื่องสำรอง 6100 ที่ซื้อต่อเพื่อนมา 500 บาท มันแน่นหนากว่ากันเยอะ เห้อ อยากร้องให้ครับ

ผมไม่ได้เกลียด NOKIA นะครับ และพอเข้าใจกระบวการผลิตนะครับ แต่ละรุ่น และแต่ละส่วนประกอบ มันอยู่ที่ว่าชิ้นใหนให้โรงงานใหนประกอบครับ แยกกัน
ดังนั้น ผมว่า lot นี้มันคงไม่แตกต่างกัน อาจจะด้วยโรงงานผลิตที่แย่ และ QC ต่ำและทีมงานที่รับผิดชอบการผลิตรุ่นนี้ จะเปลี่ยนเป็นเครื่องใหม่คงไม่คุ้มเสี่ยง แต่รุ่นอื่น ส่วนประกอบอื่น ได้โรงงานดีๆก็รอดไปอย่างหลายรุ่นที่ผ่านมา
ถ้าไม่ดีขึ้นผมคงต้องขาย แล้วไปดูรุ่นอื่นแทนครับ อาจะเป็น E66 ครับ

เรื่อง FM transfer ผมทดสอบมาแล้วนะครับ ภายในห้องกับเครื่องเสียง SHERMAN ถ้าหันก้นโทรศัพท์ไปที่เครื่องรับ ไปได้ถึง 2.5 เมตรโดยประมาณและไม่มีเสียงรบกวนครับ
แต่คนที่จะเลือกเพราะ มี FM transfer ต้องถามตัวเองก่อนนะครับว่าจะเอาไปทำอะไร คุณภาพเสียงมันแย่มากครับ ถ้าแบบว่าจะเอาไปใส่รถ เพราะรถอาจจะเล่น MP3 ไม่ได้
ไปซื้อเครื่องเล่น MP3 และใช้ตัวที่เป็นตลับเทปแปลงใส่ เสียงดีกว่าเยอะมากครับ รถผม เป็น pioneer ติด Power 2 ตัว นอกนั้นละไว้ เดี๋ยวหาว่ามาอวดเครื่องเสียง ขับแทบไม่ขึ้นครับ เหมือนฟังคลื่น AM
ปิดเครื่องส่งแล้วให้เสียงมันออกจากลำโพงมือถือโดยตรง ยังฟังดูดีกว่าเยอะครับ แต่ถ้าคิดจะเอาไปใช้อย่างอื่นก็อาจจะดีครับ ผมพูดนี่ไม่ใช่จะโจมตีสินค้านะครับ
เพียงแต่ตัวผมเองเลือกรุ่นนี้เพราะกะจะเอามาใช้ตรงนี้ คนที่คิดเหมือนผมให้ตัดข้อนี้ไปเลยครับ ตอนเปรียบเทียบมือถือ จะได้ไม่เสียใจภายหลังครับ

เรื่อง GPS พอใช้ได้ครับ อย่างน้อยไปตกรถตกราที่ใหน ก็คงไม่หลงครับ
ส่วนเรื่อง Software และ OS ผมว่าเจ๋งครับ ยอมรับ ชอบมาก

ผมใช้ NOKIA มาตั้งแต่ 5110 3310 ุ 6020 6230 N73 อะไรมันจะ error บ้าง แต่มันไม่ถึงกับรบกวนความสามารถพื้นฐานโดยเฉพาะความสามารถมาตรฐานของคำว่ามือถือ
ในการโทรออกและรับสาย เหมือนรุ่นนี้ครับ จะรับสายที ต้องเล็งกดให้ตรงๆ บางทีเล็งแล้วยังไม่ได้อีก เหอๆ แล้วหลวมๆแกร็กๆ เหมือนของเด็กเล่นไม่มีราคา

Nokia care สาขา เอสพลานาด ครับ ไม่ได้มีเจตนาโจมตีสินค้านะครับ ก็มันเจอมาแบบนี้จริงๆ และอยากจะลุ้นให้มันจะพอใช้ต่อไปได้ เพราะเสียเวลา เสียเงินกับมันก้มากพอสมควรแล้ว
หากต้องการติดต่อกลับยินดีครับ

ราคาที่ศูนย์ NOKIA จากวันที่ 26/07 16,350 บาท
วันนี้ไปดูมา 9/08 (ผ่านไป 14 วันได้) 14,900 บาท ครับ

ตั้งใจตั้งแต่ตอนเปิดกระทู้แล้ว กะจะมาตอบ ไม่ว่าผลมันจะดีหรือร้ายนะครับ
ตั้งแต่ผมต้องทิ้งเครื่องไว้รอบสอง วันจันทร์ที่ 4 ที่ผ่านมา ที่ Nokia care เอสพลานาด
ผมดู status ของงานตลอด
- กำลังซ่อม
- วันต่อมา เปลี่ยนสถานะเป็น ให้เจ้าหน้าที่ตรวจสอบเป็นกรณีพิเศษ (อันนี้มันคืออะไรไม่รู้ครับ)
- จนวันที่ 7 สถานะ คือ ซ่อมเสร็จแล้ว
วันที่ 8 ผมได้รับแจ้งจากเจ้าหน้าที่ว่าเครื่อง "ซ่อมเสร็จแล้ว" ให้ไปติดต่อรับเครื่องได้
ตอนเย็นผมก็ไปรับเครื่องครับ
เจ้าหน้าที่เคาท์เตอร์ที่น่ารัก บอกว่า
- จริงๆ อาการเครื่อง เรื่องฝาหลัง กับกล้องเป็นปกติ
- ส่วน เรื่องปุ่มกด ก็คือ ต้องรอ part new version (ซึ่งมันก็คือที่ผมเข้าใจตั้งแต่ไปรับเครื่องครั้งแรก) ผมถามว่าเมื่อไหร่ คำคอบคือไม่รู้
รอมา 3 -4 วัน กับ คำว่า "ซ่อมเสร็จแล้ว"
พูดอะไรไม่ออกครับ น้องเขาออกจะน่ารักขนาดนั้น เหอๆ ไม่ใช่หรอกครับ ผมว่าระดับหนักงานเขาก็คงทำอะไรไม่ถูกเหมือนกัน

ผมว่า เป็นที่ผู้บริหารศูนย์บริการนี้ ไร้ความสามารถซะมากกว่า ถึงได้บริหารระบบงานออกมาได้แย่ขนาดนี้

N78 ของผมอาจจะมีปัญหามากกว่าคนอื่นไปหน่อย และดีใจกับคนที่โชคดีเครื่องไม่มีปัญหา ถึงยังไงผมก็ว่าของมันซ่อมได้ซึ่งผมก็หวังและอยากจะใช้มันต่อมากๆ แต่เจอแบบนี้ ผมไม่มั่นใจว่าเวลาเสียขึ้นมาจะพึ่งใคร ตัวมันเองยิ่งบอบบางอยู่

วันนี้ที่ผมถอดใจไม่ใช่ปัญหาของเครื่องเท่าไหร่ครับ บริการหลังการขายที่แย่ต่างหากครับ
ผมซื้อมาในราคา 15,500 ใช้มา 6 -7 วัน ศูนย์ เอสพลานาด เอาไปดองอีก 6 วัน ค่าแท๊กซี่เป็นพัน ผมขายต่อได้ราคา 11,000 เสียเงินไป 4,500 บาทภายในไม่กี่วัน ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน ผมคงเอาเครื่องไปทุบทิ้งหน้าศูนย์บริการเล่นโก้ๆแล้วครับ ไม่รู้จะเอาเงินที่หายไปจากใคร ตอนนี้คิดหนักอยู่ครับ ว่าจะซื้อรุ่นใหนดี รุ่นที่แค่ขอให้มันทำงานได้ปกติครบทุกฟังก์ชั่นเท่าที่มันมีมาให้เท่านั้นเองครับ

รู้ว่าแต่ละคนย่อมต่างความคิด อาจจะมองทั้งถูกทั้งผิด ไม่ว่ากัน แต่ที่เล่าไปคือข้อเท็จจริงครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2008 11:48  

N78มีเซ็นเซอร์รับแสงแบบกระพริบแบบN73ไหมคับ
sheva042
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2008 13:56  

หล้องซูมไม่ได้ เหอะๆๆ แก้ไงอ่ะครับ

เซ็งมากมาย ซูมไม่ได้นานแล้วเห่อ ทำหุกหนทางแล้ว ง่า
aeweb1982
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : N78
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2008 21:46  

พรุ่งนี้จะถอยคืนนี้มีใครแนะนำบ้างคับ ว่ามันมีดี มีด้อย มากน้อยยังไง
ผมกลัวเรื่องกล้องไม่ชัดจิ่งไหมคับ
ที่เหลือ คงโอนะผมว่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2008 22:51  

ผมว่ากล้องเหมือนN73นะ
kopkekung
Year's Star

จังหวัด: ประจวบ
หัวข้อ : [color=red]มีข่าวดีมาบอก! วิธีแก้ปัญหา Music Player หาเพลงไม่เจอ
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2008 04:12  

[size=24]ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่เจอปัญหา Music Player หาเพลงไม่เจอโดยผมลองแล้วหลายวิธีเริ่มจาก
1. วิธียอดฮิต Format Card ----> แต่ไม่ได้ผล
2.Reset เครื่อง ----> แต่ไม่ได้ผล
3.ลอง Up โหลด เพลงดูใหม่ทั้งไทยทั้งเทศ ----> แต่ไม่ได้ผล
4.ลองสร้าง Folder ใหม่ ----> แต่ไม่ได้ผล
จนกระทั่งนั่ง Serach กระทู้ต่างๆของฝรั่ง ที่เค้าคุยกันเรื่อง Symbian พบว่า N95 ก็เป็นครับ ผมเลยลองเอาวิธีของ
N95 มาลองดู ปรากฎว่ามันได้ผลครับๆๆๆๆๆ (ดีใจน้ำตาแทบไหลเลยกรู....)

ทีนี้วิธีแก้ปัญหา Music Player N78 หาเพลงไม่เจอ มาเริ่มกันเลยครับ
1. เชื่อมต่อมือถือกับคอมด้วยสายเคเบิล ในโหมด Mass Storage
2.เข้าไปที่ Memory Card แล้วหา โฟลเดอร์ private ตามนี้ ----> "E:\private\10281e17"
จะเจอ ไฟล์ "mpxv2_2.db" and "pcv6_1.db" ให้เราลบมันทิ้งไปเลย
3.ไปที่ E:\private\101ffca9" จะเจอไฟล์ "harvesterdbv9_2.dat" ก็ลบมันทิ้งไปด้วยเลย ส่งมันไปลงนรกให้หมดทั้ง 3 ไฟล์

จากนั้นก็ up load เพลงตามปกติเลยครับ เสร็จแล้ว ดึงสายดาตาออกลองเข้า Music Player ไปที่ All song ดู
พระเจ้ามันสุดยอด++++ .... มันจะ search เจอเพลงทั้งหมดที่เรา up ทั้งหมด

**** ปัญหานี้อาจเกิดขึ้นได้อีกเมื่อเรา up เพลงใหม่ แต่คราวนี้ไม่ต้องกล้วแล้วครับท่าน ให้ทำตามวิธีข้างบน รับรองได้ผล 1000% เพราะว่าผมลองแล้วด้วยตัวเอง ****
เอาล่ะครับขอตัวไปนอนก่อน นั่งทำอยู่ 4 ชม.กว่าจะสำเร็จโล่งอก มีอะไรติดขัดก็โพสไว้แล้วกันนะครับ แล้วจะเข้ามาตอบให้ครับ[color=blue]
[/color][/size]

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kopkekung เมื่อวันที่ 11 Aug 2008 10:26; ทั้งหมด 1 ครั้ง
sdfasgasgggas
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : N78 และ N81 8Gb
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2008 10:15  

ราคาของ N81 8 Gb อยู่ที่ 15500 และ N78 อยู่ที่ 16900
ข้อดีของ N81
1.ความจุครับอย่างแรกเลย มากมายเกินความจำเป็นจริงๆ ผมชอบถ่ายรูปนู้นนี้เกือบทุกวัน
วันล่ะ 1-2 รูป ซื้อมาจะสองเดือนล่ะ เพิ่งใช้ไปแค่ 900 MB เอง - -"
2.ปุ่มกดง่ายกว่า N78 ลองไปดู model ของ N78 สิ หรือเล่นตัวจริง จะรู้ว่า กดโทรออกลำบากมาก ใครมัน design มาว่ะ
3.ราคาถูกกว่า N78
ข้อเสียของ N81
1. รับไม่ได้อย่างแรง กล้องห่วยมาก เวลาเสียงน้อยภาพจะอมเขียว
เวลาเสียงมาก บางครั้งภาพจะขึ้นหมอก ซ้ำยังไม่มี Auto Focus อีกเวลาถ่ายรูปรายละเอียดในหนังสือ อยู่ในระยะใกล้หรือไกลราวๆ ฟุตนึง ยังไงก็ไม่ชัด (ก็แน่ล่ะสิ กล้องมันแค่ 2 M)

ข้อดีของ N78
1. คงมีแต่เรื่องกล้องที่ชัด 3.2 M และยัง Auto Focus อีก ภาพชัดและคม
ที่เหลือๆ มันก็ปกติของ มือถือ N ทั่วไป เสียงก็โอเค
ข้อเสีย N78
1. อย่างที่บอก ปุ่มมันกดรับมาก จะรีบรับมันอาจเป็นเลือกเมนู จะรีบวางมันอาจเป็นเลือกเมนูเพลง ครั้นจะกดเบอร์ก็ลำบากปุ่มมันลีบ แถมอยู่ใกล้กันอีก นิ้วใครใหญ่ หรือไว้เล็บ คงหมดสิทธิ ขณะนิ้วธรรมดาๆ ยังต้องจิกปุ่ม
สรุปง่ายๆ คือเราต้องให้ความต้องใจ (มากเกินไป) กับการกดปุ่ม
coffio
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2008 14:01  

จะถอยดีมั้ยเนี่ยย...
neverz
Year's Star

หัวข้อ : Re: N78 และ N81 8Gb
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2008 18:41  

กดปุ่มรับของผมมันไม่ยากเลยแต่พวกโมเดลมันเหมือนยากแต่ตัวจิงๆๆโนวๆๆๆ
amamama
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2008 01:06  

ตอนแรกของผมก็มีปัญหาเรื่องปุ่มกดโทรออก กับซอร์ฟคีย์ด้านซ้าย กดโทรออกจะกลายเป็นซอร์ฟคีย์แทน พอเข้าศูนย์ ที่เซ็ลปิ่น เขาเปลี่ยนอะไรให้สักอย่างไม่ทราบ อาการนี้มันก็หายไปนะครับ แต่ยังมีปัญหาเรื่อง บลูทูธบ้าง บางทีมีคนโทรมาเครื่องรีสตาร์ทเอง จนวันนี้มีข้อความเข้ามา พอผมกดดู เครื่องค้าง ไฟไม่ติด ต้องปิดเปิดเครื่องใหม่จึงหาย พอดีไปเดิน ฟิวเจอร์รังสิต เลยแวะศูนย์โนเกียที่นั่น ให้อัพเฟิร์มแวร์ เป็น 12. อะไรสักอย่างเนี่ยแหละ อาการก็ดีขึ้นนะ เด๋วถ้ายังมีปัญหาอะไรจะมาโพสไว้นะครับ สรุปตอนนี้แฮปปี้ดีมากพออัพเฟิร์มแวร์แล้ว ส่วนการเข้าศูนย์ 2 ครั้งไม่ได้เสียเงินค่าใช้จ่ายใดๆเลยครับ ถ้าใครจะไปอัพเฟิร์มแวร์ ก็ทิ้งเครื่องไว้เพียง 20-30 นาทีเองครับ (หรืออาจจะไม่เกิน 1 ชั่วโมงครับ)
nunttt
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2008 02:09  

คือเราอัพเดทเฟิมแวร์แล้วอ่ะค่ะ แต่ทำไมพออัพเสร็จ
เวลาเปลี่ยนทิศทางหน้าจออ่ะ มันไม่หมุนๆแบบเก่าแล้วอ่ะค่ะ
เหมือนเช่นเวลาเปลี่ยนหน้าจอปกติไปดูรูปหน้าจอจะหมุนใช่ป่าวคะ
แต่นี่มันไม่หมุนแล้วอ่ะค่ะ อยากรู้ว่าเป็นกันรึป่าวคะ หรือว่ายังไง
แล้วถ้าจะทำให้มันกลับไปหมุนต้องทำอย่างไรอ่ะค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
sheva042
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2008 03:12  

กล้องไม่ยอมซูมให้เหอะๆ ทำไงดีง่ะ อัพแล้วด้วย
nunttt
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2008 10:15  

ขอถามนิดนึงอ่า ซูมภาพกล้องหลังทำไงอ่ะคะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2008 11:10  

nunttt ผู้เขียน:
ขอถามนิดนึงอ่า ซูมภาพกล้องหลังทำไงอ่ะคะ

กดที่ปุ่ม เพิ่ม ลด เสียงด้านข้างๆครับฝั่งเดียวกะปุ่มกดถ่ายรูปครับ
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2008 11:42  

sheva042 ผู้เขียน:
กล้องไม่ยอมซูมให้เหอะๆ ทำไงดีง่ะ อัพแล้วด้วย

ลองส่งเครื่องไปให้ที่ศูนย์เช็คดูน่ะค่ะ ว่ามีอารายผิดพลาดหรือป่าว เค้าจะได้แก้ไขให้ได้ค่ะ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: