Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ++++ แผนที่โลกฟรี ไม่ต้องต่อ GPRS (updated 12-9-51) ++++

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 6 / เข้าชม: 39659
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ++++ แผนที่โลกฟรี ไม่ต้องต่อ GPRS (updated 12-9-51) ++++
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2008 00:46  
ตอบโดยอ้างถึง  

** Nokia N82 N78 เเละรุ่นอื่นๆ ที่รองรับ GPS ถ้าคุณใช้เมมที่แถมมา เค้าจะลงแผนที่ให้คุณครบเลยครับ เเต่ถ้าใช้เมมเดิม มาดูวิธีทํากันเถอะ **

วิธีเเบบเเรก - โหลดแผนที่นอกลง เเบบ Manual

วิธีนี้เป็นวิธีเเรกสุดที่ผมนํามาเสนอครับ ซึ่งตอนนี้ทาง Nokia อัพเดทโปรเเกรมเป็นเวอร์ชั่น 2.05 เเล้ว ผมจึงทดลอง เเต่ปรากฏว่า ตัวโปรเเกรมไม่สมบูรณ์เลย ตอนนี้ผมค้นเจอลิ้ง ตัว 2.00 เดิมเเล้ว จึงกลับมาใช้ได้เหมือนเดิมอีกครั้งนึง ^^

1. โหลดโปรเเกรม Nokia Maps 2.00 จากลิ้งตรงเลยครับเเล้วลงในมือถือตามปกติ

http://nds1.nokia.com/NOKIA_COM_1/Microsites/BetaLabs/applications/apps/Nokia_Maps_2.0_0511_s60_3.1.sis

2. โหลดแผนที่จากเวปนี้ครับ http://nokiamaps.site666.info/ เลือก Maps for Nokia Maps 2.0( เลื่อนล่างๆ )

สําหรับประเทศไทย โหลดลิ้งนี้โดยตรงเลยครับ

http://static.s2g.gate5.de/maploaderzip/0.0.11h/1412.zip

3. จะได้ไฟล์ Zip มา ให้เปิดครับ เเล้วเลือกทั้งหมด จากนั้นให้ Extract ไปที่ cities -> diskcache ตามในภาพครับ ( ก่อนนั้นให้ต่อ usb โหมดถ่ายโอนข้อมูลก่อนครับ )

4. จากนั้นให้เปิดโปรเเกรม Nokia Maps ในมือถือขึ้นมาได้เลยครับ จะมีหน้าจอให้โหลด License สําหรับนําทาง 3 วัน ให้โหลดๆ ไปครับ เเละให้ตั้งค่าเเบบในรูป

ครั้งต่อๆ ไป ก็เปิดดูแผนที่ได้ตามใจชอบเลยครับ ส่วนใครมี GPS ก็สามารถชี้ตําเเหน่งของตนเองได้ครับ ถ้าจะนําทางต้องเสียตังล่ะ

เเบบที่ 2 - โหลดโดยตรงจากเวป Nokia (ยุโรป)

วิธีนี้ก็ทําได้เช่นเดียวกันครับ เเต่อาจจะช้ากว่าเเบบเเรกเล็กน้อยครับ

ขั้นตอนเเรก - โหลดโปรเเกรมที่จําเป็นก่อน

โปรเเกรมที่จําเป็นต้องมีคือ Nokia Maps 1.0-1.01 เเละ Nokia Maps Loader 1.3 ครับโดยลิ้งดาวน์โหลดที่นี่เลย

http://europe.nokia.com/A4509291 Arrow 3 MB ครับ

รุ่นที่ใช้ได้ E
50,60,61,61i,62,65,70 N70,72,73,75,76,78,80,81(รวมทั้ง 8gb ด้วย),82,93,95 | 6110 nav.,6120c. อาจจะได้อีกหลายรุ่นครับ ลองดู

เมื่อโหลดมาเเล้ว ก็ลง Maps โปรเเกรมผ่าน PC Suite ส่วน Loader ลง PC ครับ

** Nokia Maps Loader ต้องการ Microsoft Net Framework 3.0 ด้วยครับ โดยดาวน์โหลดได้ที่นี่

http://www.9boom.com/board/download.php?d=Windowsupdate&name=Microsoft_NET_Framework_3.0.4506.30_Final.zip

pass : www.9boom.com

เมื่อลงเรียบร้อย ก็ให้ลงโปรเเกรมตามปกติครับ ใช้เวลานิดนึง จากนั้นให้ลง Maps Loader ตามไปครับ เเล้วมาดูขั้นตอนต่อไปกันเลย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย papayatop เมื่อวันที่ 13 Sep 2008 00:08; ทั้งหมด 14 ครั้ง
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2008 00:49  

หลังจากที่เราลงโปรเเกรม Nokia Maps ในมือถือ เเละ Maps Loader ในคอมเราเรียบร้อยเเล้ว ให้ต่อ usb กับมือถือ ในโหมดถ่ายโอนข้อมูล ครับ เเล้วเปิด Nokia Maps Loader ขึ้นมาเลย รอโหลดซักครู่ครับ

จากนั้นจะเข้าสุ่หน้าจอหลักครับ จะมีให้เลือกทวีป ประเทศ ตามใจชอบเลยครับตรงนี้

จากนั้นจะเริ่มการดาวน์โหลดแผนที่ครับ ซึ่งจะใช้เวลาตามขนาด - ความเร็วเน็ตครับ (บ้านผมเน็ตเต่า Very Happy)

เมื่อโหลดเสร็จเเล้ว ตัวโปรเเกรมจะลงแผนที่ให้อัตโนมัติ เเละจะเเจ้งขึ้นมาครับ ว่าเสร็จเเล้ว

จากนั้น ถอด usb ออกครับ (remove ก่อนก็ดี) เเล้วเข้าเปิด Nokia maps กันเลย โดยเฉพาะของ Feature Pack 1 อินเตอร์เฟสจะเปลี่ยนเล็กน้อยครับ ในรูปเป็นกรุงโดฮา , กาตาร์ครับ

ให้เซ็ตค่าในโปรเเกรมก่อนนะครับ โดยไม่ให้มันออนไลน์อัตโนมัติตอนเข้าโปรเเกรมมา โดยไปที่ การตั้งค่า -> เครือข่าย -> ใช้เครื่อข่าย -> ไม่เคย (ถ้าจะใช้นําทางก็ไม่ต้องตั้งก็ได้ครับ)

ทั้ง 2 วิธีนี้ต่างก็ดูแผนที่ ชี้จุดที่เราอยู่ เเละนําทางได้เหมือนๆ กันครับ ต่างกันตรงวิธีทํานี่เเหละ ผมชอบอันเเรกมากกว่า เพราะไวเเละสะดวกดีครับ

สําหรับการนําทางเเล้ว ของกลุ่ม Nokia Maps เเละ Google จะมีการเสียค่าลิขสิทธิ์ด้วยครับ (N78 ฟรี 3 เดือนเเน่ะ) เเละค่า GPRS ตามปกติ

ค่าลิขสิทธิ์ การนําทางของโนเกีย (เเพงจริงๆ - -'')

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ให้กับหลายๆ ท่านนะครับ ขอบคุณที่ติดตามครับ Wink Arrow

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย papayatop เมื่อวันที่ 21 Jul 2008 19:02; ทั้งหมด 5 ครั้ง
Centrino_P
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 May 2008 12:04  

โอ้ขอขอบคุณมากครับอยากได้มากเลย
wut1995
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2008 20:49  

Thank you
Glight
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2008 16:44  

ขอบคุณมากๆครับ Laughing
คุนเอก
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2008 08:29  

มันขึ้นให้ใส่คีย์WEP ของ WLAN

ต้องทำยังไงค้าบ
lungyome
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2008 11:42  

ขอบคุนค่ะ แต่ยังทำไม่ได้ค่ะ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: