Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ++ เเก้ภาษาต่างด้าวด้วย Mp3tag - Multi IDTag ( update 23-8-51 )++

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 6 / เข้าชม: 21513
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ++ เเก้ภาษาต่างด้าวด้วย Mp3tag - Multi IDTag ( update 23-8-51 )++
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2008 23:32  
ตอบโดยอ้างถึง  

หลายท่านที่ผ่านไปผ่านมาในบอร์ดนี้ ก็คงจะชอบฟังเพลงกันนะครับ เพราะเป็นการผ่อนคลายอย่างนึงเหมือนกัน เเต่เเน่นอนว่า เวลาที่เพื่อนๆ ลงเพลงในมือถือเรียบร้อยเเล้ว กําลังจะเปิดฟังพอดี กลับเซ็ง !! เพราะว่าชื่อเพลงเป็น ภาษาต่างด้าว ไปซะงั้นครับ

วันนี้ผมมีวิธีเเก้ครับ จะเลือกใช้โปรเเกรมไหนก็ได้ ไม่ว่ากัน Arrow Arrow Arrow

Mp3tag 2.41

เมื่อมีเรื่องติดขัดเรื่องภาษาต่างด้าวรบกวนใจ โปรเเกรมนี้ช่วยได้ครับ ซึ่งวิธีการก็ไม่ยากเลย เกริ่นมามากละ มาเริ่มกันเลยดีกว่า Very Happy

ก่อนอื่น ต้องมีโปรเเกรมนี้ก่อนครับ โหลดจากที่นี่ได้เลย ฟรี !! ครับ

http://data.mp3tag.de/mp3tagv241setup.exe - 1.61 MB

เมื่อโหลดเสร็จเเล้ว ก็ลงโปรเเกรมตามปกติครับ เลือก English นะครับ เมื่อลงเสร็จเเล้ว เปิดโปรเเกรมขึ้นมาก็จะเหมือนรูปด้านบนเลยครับ

ขั้นตอนเเรกคือ ให้เปิดไฟล์ก่อนเช่นเคย ซึ่งโปรเเกรมนี้สามารถเเก้ tag ยกโฟล์เดอร์ได้เลยครับ สะดวกสุดๆ Very Happy เเนะนําให้ต่อ usb ในโหมด transfer ไว้เลยครับ

เมื่อเลือกทั้งหมดไปเเล้วนะครับ ก่อนอื่นให้ เอาไฟล์ใหญ่ๆ ออก เช่น หนัง คลิป ออกก่อนนะครับ ไม่งั้นรอหงําเหงือกเเน่นอน จากนี้ก็ถึงขั้นตอนสําคัญเเล้วนะครับ คือ ล้างสมองครับ โดย คลิกในช่อง Title , Artist , Album , Year - Track - Genre , Comments เเล้วเลือก Blank ทั้งหมดครับ ก็คือปล่อยว่างไว้นั่นเอง จากนั้นให้คลิกที่ Remove tag (กากบาทเเดงๆ ด้านบน) เเล้วรอซักครู่ตามจํานวนเพลง

เเล้วจะมีหน้าต่างเเจ้งขึ้นมาว่า ได้อัพเดท tag เสร็จเเล้วครับ (นานเหมือนกัน) จากนั้นก็สามารถเอาเพลงมือถือได้เลยครับ

Multi ID3 tag Editor

อีกโปรเเกรมที่จะเเนะนําวันนี้ก็คือ Multi ID3 tag editor นั่นเองครับ ซึ่งโปรเเกรมนี้สามารถเพิ่ม - ลบ Tag เเก้ไขได้ทีละมากๆ เเถมยังเล่น mp3 ในตัวได้ด้วย เเน่นอนว่า ใช้ฟรี !! ครับ มาดูขั้นตอนดีกว่า

1. โหลดโปรเเกรมได้ที่นี่ครับ เเล้วลงคอมตามปกติ

http://stud.usv.ro/~alexbu/downloads/tageditor13b.zip

2. เปิดโปรเเกรมขึ้นมาเเล้วจะขึ้นให้ register ครับ ไม่ต้องตกใจ ให้ลงทะเบียนครับ เเล้ว login จะให้ request จากนั้นไปเช๊คเมลได้เลยครับ เเละก็เอารหัสมาใส่ซะ

3. จะเข้าสู่หน้าจอโปรเเกรม ให้ add folder เลยครับ เเล้ว select all จากนั้นให้ remove all tags ตอบ yes เลย

4. รอซักครู่ครับ จนมันขึ้นเเบบในภาพ

สําหรับหลายรุ่นที่ ทําตามขั้นตอนเเล้ว อาจจะเปลี่ยนไม่หมด หรือยังเหลืออยู่ ให้ทําตามนี้ครับ

1. ให้ย้ายโฟลเดอร์เพลงในเมม มาลงที่ไดร์ฟไหนก็ได้ในคอมครับ ( Backup ไว้ก่อนก็ดีนะจ๊ะ ) เเล้วกด refresh เเทร๊คในมือถือ

2. ใช้โปรเเกรมแปลงตามปกติ โดยให้แปลงโฟล์เดอร์ที่ย้ายลงในคอมเมื่อกี้

3. เเล้วให้ย้ายโฟล์เดอร์เพลง ที่เเก้ tag เรียบร้อยกลับไปยังเมมครับ เเล้ว refresh อีกที

* ถ้าตัวไหนยังมีปัญหาอีก ให้ rename ชื่อเพลงใหม่ครับ

จากนั้นก็เข้าไปเช็คในมือถือได้เลยครับ ได้ผลใช่มะล่ะ Very Happy ขอให้ฟังเพลงให้มีความสุขนะครับ สวัสดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย papayatop เมื่อวันที่ 23 Aug 2008 13:51; ทั้งหมด 3 ครั้ง
Centrino_P
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 May 2008 13:49  

สุดยอดครับพี่ท่านขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 May 2008 23:10  

สุดยอดมากครับท๊อป^^
JigkoXsee
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เมืองวิ่งควาย
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2008 13:57  

ผมทำใช้มะด้ายง่ะ ได้แค่บางเพลง แต่ตรงIDtagมันก็ขึ้นทุกเพลงนะ
JigkoXsee
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เมืองวิ่งควาย
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2008 19:06  

ได้แล้วครับ แต่ก็เหลือบ้างแค่นิดหน่อย ดีกว่าตอนแรก
JeansZi
Senior Member
Senior Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jun 2008 00:45  

ยังไงก้อดีกว่ามานั่งแก้ในข้อมูลเพลงแล้วกันครับ
fischo14
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2008 02:28  

ง่า รูปก็หายไปด้วยง่า มันล้างไปหมดเลย
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: