Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ++ วิธีทําใบรับรองสําหรับซิมเบี้ยน 9.x พร้อมวิธี signed ++

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 22 / เข้าชม: 59775
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ++ วิธีทําใบรับรองสําหรับซิมเบี้ยน 9.x พร้อมวิธี signed ++
วันที่โพสท์ : 01 May 2008 00:19  
ตอบโดยอ้างถึง  

ลิ้งค์เวปขอใบรับรองใช้ได้เหมือนเดิมเเล้วนะครับ ^^

มือถือรุ่นต่างๆ ในปัจจุบันก็มีประโยชน์หลายอย่างนะครับ ใช้ทั้งฟังเพลง ถ่ายรูป เล่นโน่นเล่นนี่ได้มากกว่าใช้โทรเเล้วครับ ซึึ่งหลายรุ่นในตอนนี้ก็ใช้ Platform เเตกต่างกันไป โดยเฉพาะของโนเกียหลักๆ ก็จะมี S40 กับซิมเบี้ยนครับ ซึ่งซิมเบี้ยนจะลงโปรเเกรมได้หลากหลายกว่า S40 ครับ ว่าถึงโปรเเกรมซิมเบี้ยนเเล้ว เรามาเข้าเรื่องเลยดีกว่า

เพื่อนๆ คงเคยเห็นตามเวปโหลดโปรเเกรม ทั้งไทยเเละเทศนะครับ ว่าโปรเเกรมบางตัวจะมีคําว่่า unsigned อยู่ด้วย หลายคนก็โหลดมาใช้ เเต่กลับลงไม่ได้ซะงั้นครับ จึงสงสัยกันอีกว่า ก้เห็นบอกว่า cracked เเล้ว ทําไมถึงลงไม่ได้ฟระ !!

ทั้งหมดที่กล่าวมานี้ เกี่ยวกับใบรับรองความปลอดภัยครับ (Certification) หลายคนอาจจะงง ผมจึงขยายความให้ครับ

ใบ Certificate คืออะไร เเละมีไว้เพื่อ ?

ใบ certificate หรือ เรียกง่ายๆ ว่า ใบรับรองก็ได้ครับ เริ่มมีในซิมเบี้ยนตั้งเเต่ เวอร์ชั่น 9.1 เป็นต้นไปครับ ใช้สําหรับรับรองกับโปรเเกรมนั้นๆ ที่เรานํามาลงเครื่องว่า เป็นโปรเเกรมที่ปลอดภัยจริงๆ น่าเชื่อถือได้ เป็นต้น หรือจะเปรียบเทียบกับ หนังสือเดินทางก็ได้ครับ หลักการคล้ายๆ กัน

ปัจจุบันโปรเเกรมต่างๆ ทยอยออกให้ดาวน์โหลดมากขึ้นครับ ซึ่งถ้าจัดทําโดยบริษัท Developer ใหญ่ๆ ก็ไม่ติดตรงนี้ครับ เเต่ถ้าเป็นเราๆ เขียนโปรเเกรมขึ้นเอง เเน่นอนว่าต้องเจอใบรับรองเเน่นอน ทีนี้ ใบรับรองจะมีประโยชน์ก็ต่อเมื่อโหลดโปรเเกรมนอกมาใช้ครับ ซึ่งส่วนมากจะ crack มาเสร็จสรรพเเล้ว เเต่ยังไม่รับรองว่าปลอดภัยสําหรับเครื่องเรามั้ยเท่านั้นเอง

จําเป็นเเค่ไหน ?

จะบอกว่าจําเป็นมั้ย ? ก็ไม่เชิงนะครับ บางโปรเเกรมดีๆ ก็ไม่ต้องใช้เจ้านี่ครับ เพราะมันมาจากบริษัทใหญ่ๆ อยู่เเล้ว ส่วนมากจะเป็นโปรเเกรมที่ถูกดัดแปลง หรือ เกมมากกว่าครับ ที่ต้องใช้ใบรับรอง เช่น RotateMe ที่พูดกันในบอร์ดครับ เเต่มีไว้ก็ไม่เสียหายครับ Very Happy

จะขอได้อย่างไร ?

เท่าที่ผมอ่านดูในเน็ตนะครับ มี 2 วิธีครับโดยการ

1. ขอใบรับรองจาก Symbiansigned

ไม่นานมานี้ วิธีนี้เป็นวิธีเเพร่หลายมากที่สุดครับ ซึ่งง่ายเเละไม่ยากเย็นเท่าไร ซึ่งเราต้องโหลดโปรเเกรมทําใบรับรองขึ้นมาก่อน กรอกข้อมูลให้ครบ เเล้วให้ login หน้าเวปเพื่ออัพโหลดใบรับรองขึ้นไป เเล้วโหลดมาที่เครื่องอีกที เป็นอันเสร็จครับ

ปัจจุบัน symbiansigned เพิ่มระบบความปลอดภัยมากขึ้นครับ ทําให้สมัคร user ยากขึ้นสุดๆ ครับ ขั้นตอนมากพอสมควร เเละขั้นตอนการ sign โปรเเกรมก็เปลี่ยนแปลงโดยสิ้นเชิง จึงไม่เเนะนําครับ

2. ขอใบรับรองจากเวปจีน

ตอนนี้ วิธีนี้กําลังเป็นที่นิยมครับ เพราะสะดวกมาก ไม่ต้องโหลดโปรเเกรมอะไรให้วุ่นวาย เพียงเเต่เป็น member เค้า โพสขอบคุณซักหน่อย เเล้วเข้าไปขอเลยครับ จะมีห้องจัดไว้ให้ ถึงจะนานพอสมควร เพราะเขาทําเป็นล๊อต ทีละ 3 วันครับ เเต่ก็มั่นใจว่าได้ชัวร์ๆ ครับ ซึ่งวันนี้ผมจะนําเสนอวิธีการนี้เเหละ !!

ก่อนอื่นขอบคุณเวป Symbianfever นะครับ ที่ให้วิธีการเเบบย่อๆ มาให้

3. แฮคใบรับรองโดยใช้โปรเเกรม TRK เเละ Secman

วิธีการนี้ก็ใช้ได้เช่นกันครับ เเต่คุณต้องมีความรู้ด้านซอฟเเวร์ซักหน่อย เเน่นอนว่าไม่ต้องไปโพสโน่นโพสนี่ให้เสียเวลา (เวปนี้บางทีก็เข้าไม่ได้ซะบ่อยๆ) จึงรวดเร็วทันใจอยู่ เเต่อาจจะไม่อยู่ยงคงกระพันได้เหมือนวิธีด้านบน อย่างน้อยก็ใช้เเก้ขัดละครับ ไม่ได้จริงจังอะไรก็หยวนๆ ไป

วิธีทํา >>>

http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=251378 - by atthaphon_s

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย papayatop เมื่อวันที่ 19 Jun 2008 18:31; ทั้งหมด 6 ครั้ง
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 May 2008 12:29  

วิธีการขอใบรับรองจากเวปจีน

ที่ผมนําเสนอวิธีดังกล่าวนี้ เพราะเป็นวิธีที่ง่ายครับ ไม่ต้องลงโปรเเกรมอะไรให้ลําบาก เพียงเเต่กะจังหวะขอทางเวปเค้าให้ดีๆ ภายใน 1-3 วันครับ ได้เเน่นอน มาดูขั้นตอนกันดีกว่าครับ

1. เข้าไปที่เวปนี้ครับ http://www.opda.com.cn/register.php เเล้วกรอกข้อมูลให้ครบครับ

2. เเล้ว login ให้เรียบร้อยครับ จากนั้นให้ไปที่หน้านี้ http://www.opda.com.cn/viewthread.php?tid=44314&extra=page%3D1 เเล้วกด reply ครับ

เเล้วให้พิมพ์ตามนี้ครับ ไอดีในบอร์ด - อีมี่เครื่องเรา (กด *#06# เพื่อดู) - วันที่เราโพสครับ

3. กด reply อีกทีด้านล่าง เเละให้จําหน้าที่ข้อความเราโพสไวู้่ด้วย จากนั้น ให้เข้าไปที่หน้านี้ครับ
http://www.opda.com.cn/forumdisplay.php?fid=134
http://www.opda.com.cn/forumdisplay.php?fid=135 เเล้วโพสขอบคุณอย่างน้อย 5 กระทู้ครับ (เป็นภาษาอังฤษล่ะ)

4. เสร็จเเล้ว ให้รอครับ เเต่ให้เข้าไปเช๊คที่ http://www.opda.com.cn/forumdisplay.php?fid=134 วันละ 1-2 ครั้งครับ คอยสังเกตชื่อกระทู้ English User Certificate สีเเดงเเบบในรูปครับ บางทีจะอยู่หน้า 2-3 ครับ ดูดีัๆ

5. เค้าจะบอกหน้าที่เราโพสลงไปครับ ซึ่งล่าสุดเป็นของประจําวันที่ 30/4/51 ครับ สมมติว่าของเราขอเเล้วได้เเล้ว ให้เข้าไปดูครับ ให้กด Ctrl+F เพื่อหา imei ของเราครับ จากนั้นให้โหลด Certificate เลยครับ ทั้งหน้าใช้ตัวเดียวกันหมด

ใบรับรอง 1 ฉบับ มีอายุถึง 3 ปีเลยครับ

วิธีการ Signed โปรเเกรม

เมื่อเราได้ใบรับรองมาเเล้ว ซึ่งกว่าจะได้ก็รอกันพอสมควรเหมือนกัน ก็ถึงเวลาการใช้งานมันครับ โดยโปรเเกรมที่จะนํามาสาธิตวันนี้ก็คือ

SoftTrends.LivePVR.v2.80.Incl.Desktop.S60v3.SymbianOS9.1.Unsigned.Cracked-CnPDA.sis

เป็นโปรเเกรมอัดเสียงระหว่างโทรครับ เเละยังสามารถทําอะไรได้มากกว่านั้นอีก รายละเอียดโปรเเกรม http://www.opda.com.cn/viewthread.php?tid=52993&extra=page%3D3

ลิ้งโหลดโปรเเกรมครับ เมื่อโหลดมาเเล้ว ก็เเตกไฟล์พักไว้ครับ

http://www.opda.com.cn/attachment.php?aid=99603&k=19f31c67c1a38f08eb8118efb2febb97&t=1212254562

มาเข้าขั้นตอนกันดีกว่าครับ

1. ให้โหลดโปรเเกรมช่วย signed จากที่นี่ครับ http://www.uploadd.com/download.aspx?pku=274E55F7EB4JO4Z1U8IKNGKGQSDRZ

2. จากนั้นเเตก rar เเล้วให้รัน SignSiS ขึ้นมาครับ จะพบหน้าจอโปรเเกรมครับ

3. จากนั้น ทําตามขั้นตอนในภาพครับ ทีละ step กันเลย

- ให้เลือกโปรเเกรมที่ต้องการ signed ก็โปรเเกรมที่โหลดมาครับ เอามาใส่

- เลือกใบรับรอง ที่เราขอมาไว้น่ะครับ (cer.)

- เลือก key file ตรงนี้ จะเลือกอะไรก้ได้นะครับ ระหว่าง key จาก SignSis หรือ key จาก ใบรับรองเราก็ได้ครับ (cer.)

- ใส่ password ตรงนี้ให้เปิดไฟล์ passkey.txt ที่มากับ SignSis ครับ เเล้วเอารหัสในนั้นใส่ไปครับ

- เมื่อใส่ข้อมูลไปหมดเเล้วก็กด Sign The SiS ! ครับ เเล้วรอซักครู่

- เมื่อเสร็จเเล้วก็จะขึ้นดังนี้ครับ ^^

4. ไฟล์ที่ sign เสร็จเเล้วจะถูกสร้างขึ้นใหม่โฟลเดอร์เดิมครับ จะเปลี่ยนชื่อเป็น signed ทีนี้ก็นําไปลงในเครื่องเจ้าของ imei ได้เเล้วล่ะครับ

ปล. โปรเเกรมที่ signed เรียบร้อยเเล้ว เอาไปเเจกคนอื่นไม่ได้นะครับ เพราะ imei ไม่ตรงกับ cer. ที่ลงทะเบียนไป ทําให้ลงไม่ได้

[b][size=18]เป็นไงมั่งครับ กว่าจะได้ใบรับรอง กว่าจะลงทะเบียนได้ก็อ่วมอรทัยไปเลยทีเดียว หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับหลายๆ คนนะครับ ขอบคุณที่ติดตามชมครับ Very Happy

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย papayatop เมื่อวันที่ 19 Jun 2008 18:23; ทั้งหมด 6 ครั้ง
sakurasong
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 May 2008 13:07  

รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม

ขอบคุณมากครับ ^o^

แต่ตอนนี้ไม่ได้ใช้ Symbian แล้ว ขี้เกียจลงโปรแกรมเพิ่ม
ToEi'z
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: Ubonratchatani
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 May 2008 15:40  

ไว้มีมือถือซิมเบี้ยวแร้วจะมาอ่านอย่างละเอียดเด้ออ ขอบคุงเด้อ อุตส่าเขียนออกมาให้เนี่ยยย
shoola
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2008 22:31  

เวปจีนที่บอกมาเข้าไม่ได้แล้วเหรอครับ ผมลองเข้าอยู่ 2 วันแล้วไม่ได้เลยครับ Sad
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2008 23:11  

shoola ผู้เขียน:
เวปจีนที่บอกมาเข้าไม่ได้แล้วเหรอครับ ผมลองเข้าอยู่ 2 วันแล้วไม่ได้เลยครับ Sad

ไม่ได้นิ่งนอนใจครับ Neutral

ตอนนี้เวปรู้สึกว่าจะเป็นอะไรก็ไม่ทราบเหมือนกัน อาจจะเป็นว่่า Host หมดอายุก้ได้ครับ เดี๋ยวผมจะหาวิธีใหม่มาอัพเดทนะครับ

ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ Very Happy
shoola
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2008 08:05  

ขอบคุณครับ

ผมจะคอยมาติดตามเรื่อยๆ

พอดีว่าเพิ่งจะมีมือถือ Symbian กะเค้าเครื่องแรกหน่ะครับ

ทีนี้พอจะลงโปรแกรมแล้วมันไม่ได้เลยต้องรอต่อไปครับ Surprised
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2008 14:01  

ตอนนี้เวปใช้ได้เเล้วนะครับ Very Happy

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย papayatop เมื่อวันที่ 01 Jun 2008 00:29; ทั้งหมด 1 ครั้ง
shoola
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2008 22:39  

ครับตั้งตารอต่อไป Smile
shoola
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2008 12:55  

ได้รับ ใบ Cer เรียบร้อยครับ

เร็วมากครับเพียง 1 วันเท่านั้นเอง

ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับผม Very Happy
JeansZi
Senior Member
Senior Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jun 2008 00:41  

พ๋มใช้วิธีแรกแฮะ

ขั้นตอนไม่ได้ซับซ้อนมากเกินไปเลยครับ

ส่วนเว็บจีนนั้นก็ค่อนข้างสะดวกเช่นกัน แต่เวลาทำต้องดูคู่มือในกระทู้นี้ประกอบไปด้วยครับ

ส่วนที่ว่าเว็บเข้าไม่ได้นั้นคือปัญหาบอร์ดล่มครับ ซึ่งมักจะเกิดขึ้นกับเว็บบอร์ดที่มีคนเข้ามากๆ ครับ
sampop_j
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 14:46  

ได้ใบ cer มาแล้วแต่เอามาทำตามขั้นตอน ปรากฎว่ามันบอกว่า Certificate File Signing Failed! ดูๆแล้วเราก็ทำถูกทุกอย่าง pass ก็ถูก เลยงงว่าเกิดจากอะไร ใครทราบบอกที
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 15:48  

sampop_j ผู้เขียน:
ได้ใบ cer มาแล้วแต่เอามาทำตามขั้นตอน ปรากฎว่ามันบอกว่า Certificate File Signing Failed! ดูๆแล้วเราก็ทำถูกทุกอย่าง pass ก็ถูก เลยงงว่าเกิดจากอะไร ใครทราบบอกที

เเรกๆ ผมก็เป็นเช่นกัน เป็นที่โปรเเกรมที่นํามา sign ครับ บางตัวอาจจะไม่สมบูรณ์ ซึ่งขนาดใส่ถูกทุกระเบียดนิ้วเเล้ว มันก็ยัง Error !!

ให้ลอง sign โปรเเกรมอื่นๆ ดูด้วย ถ้าตัวอื่นได้เเสดงว่าตัวที่ error ก็เน่าเเล้วล่ะ
sampop_j
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jun 2008 15:38  

papayatop ผู้เขียน:

เเรกๆ ผมก็เป็นเช่นกัน เป็นที่โปรเเกรมที่นํามา sign ครับ บางตัวอาจจะไม่สมบูรณ์ ซึ่งขนาดใส่ถูกทุกระเบียดนิ้วเเล้ว มันก็ยัง Error !!

ให้ลอง sign โปรเเกรมอื่นๆ ดูด้วย ถ้าตัวอื่นได้เเสดงว่าตัวที่ error ก็เน่าเเล้วล่ะ

ลองหลายโปรแกรมแล้ว ไม่ได้ซักกะโปรแกรม ขอบรรดาเซียนทั้งหลายช่วยด้วยครับ[/img]
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jun 2008 17:12  

ทําตามขั้นตอนครบมั้ยครับ

ถ้าไม่ได้จริงๆ เเนะนําอีกวิธี คือ hack ใบรับรอง ซึ่งทําวันเดียวก้เสร็จ

http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=251378
sampop_j
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2008 14:56  

ถ้าไม่ได้จริงๆ เเนะนําอีกวิธี คือ hack ใบรับรอง ซึ่งทําวันเดียวก้เสร็จ

http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=251378

ทำตามขั้นตอนครบแน่นอนครับ

ส่วนวิธี hack ลองทำแล้ว แต่ติดปัญหาที่ลง TRK แล้วโปรแกรม มันแจ้ง not connected
ลอง remove driver ของ data link ตัวเดิมออก แล้วเอาตัวที่แนะนำลง (ทำตามขั้นตอนทุกอย่าง restart ก่อนด้วย) ก็เหมือนเดิม เกิดจากอะไรครับ แต่คงไม่เกิดจาก firmware มั้ง
sandy23
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2008 18:32  

ได้ใบรับรอง มา แล้ว แต่จะใช้ โหลด ธีมนะค่ะ ต้องทำยังไงต่อ อ่านดู แล้ว ไม่ค่อยจะเข้าใจเลยจิง
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2008 18:58  

sandy23 ผู้เขียน:
ได้ใบรับรอง มา แล้ว แต่จะใช้ โหลด ธีมนะค่ะ ต้องทำยังไงต่อ อ่านดู แล้ว ไม่ค่อยจะเข้าใจเลยจิง

วิธีการ Sign ก็อยู่ล่างๆ น่ะครับ วิธีการทําเหมือนกันหมดครับ ดูรูปประกอบได้ เพียงเเต่โปรเเกรมของใครของมันเท่านั้นเอง
sandy23
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2008 19:47  

ทำได้แล้ว ค่ะ ขอบคุณมาก ๆ เลยนะค่ะ
papassorni
Year's Star

จังหวัด: khonkaen
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2008 19:45  

thank u
ไม่มีชื่อ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : ลิงค์เสีย
วันที่โพสท์ : 09 Aug 2008 10:42  

ทำตามขั้นตอนครบแน่นอนครับ

ส่วนวิธี hack ลองทำแล้ว แต่ติดปัญหาที่ลง TRK แล้วโปรแกรม มันแจ้ง not connected
ลอง remove driver ของ data link ตัวเดิมออก แล้วเอาตัวที่แนะนำลง (ทำตามขั้นตอนทุกอย่าง restart ก่อนด้วย) ก็เหมือนเดิม เกิดจากอะไรครับ แต่คงไม่เกิดจาก firmware มั้ง

ลิงค์ดาวน์โหลดเสียครับ
porone
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Oct 2008 19:16  

ถ้าเครื่องยังไม่สามารถลงโปรแกรมได้
ของผมตอนแรกๆๆเครื่อง 6120classic
ลงได้สบายๆๆเลย เพราะว่ายังซิงๆๆอยู่
แต่ผมนำเครื่องไปลงโปรแกรมที่ร้าน (ราคาขั้นต่ำ 300 แบบว่าลงครบทุกอย่างที่เราต้องการ)
แต่สิ่งที่ผมเจอตอนลงเสร็จกลับกลายเป็นว่า
กลับมาลงโปรแกรมที่ดาวน์โหลดที่บ้าน
ลงอะไรไม่ได้สักกะอย่าง ขนาดลงโปรแกรมที่มีใบอนุญาติรองรับแล้วก็ตาม
สิ่งที่แก้ไขได้สถานเดียวเลยนะคับ
คือ การH/R ซะ แล้วไปลงโปรแกรมเครื่องใหม่ ลงที่ศูนย์โนเกียก็ได้ ฟรีนะคับ
ทำเสร็จกลับมาลงที่บ้านก็ปกติแล้ว
ไม่ไปลงที่ร้านรับลงอีกต่อไป มีปัญหาที่บางอย่างเรามะรุ้!?
l3aiPaizung
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Nov 2008 00:51  

วิธีมันยุ่งยากจัง

ปวดหัว เวอร์ๆ อ่ะ

T~T

แต่เพื่อEng เราสามารถ Shocked
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: