Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 N95 8GB: ด่วน!! เครื่องค้าง

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 4 / เข้าชม: 2850
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
LUDWIG-VAN-BEETHOVEN
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : N95 8GB: ด่วน!! เครื่องค้าง
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2008 22:27  
ตอบโดยอ้างถึง  

พอดีผมกำลังเล่นเว็บอยู่ ในขณะเดียวกันก็ไปเปิด N-Gage Application ไปด้วย แล้วก็ไปเล่นเว็บต่อ พอปิดหน้าต่างเครื่องก็ค้างเป็นสีดำครึ่งนึง เป็นรูปธีมครึ่งนึง แล้วก็ทำอะไรไม่ได้เลยครับ ปิดเครื่องก็ไม่ได้ อย่างนี้ต้องทำยังไงดีครับ หรือต้องถอดแบตอย่างเดียว พอดีผมก็ไม่เคยถอดฝาหลังมาก่อนด้วยน่ะครับ กลัวว่าถ้าถอดแล้วเดี๋ยวจะมีปัญหา จะรอให้แบตหมดไปเองดีมั้ยครับ
tongkung418
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: N95 8GB: ด่วน!! เครื่องค้าง
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2008 23:08  

LUDWIG-VAN-BEETHOVEN ผู้เขียน:
พอดีผมกำลังเล่นเว็บอยู่ ในขณะเดียวกันก็ไปเปิด N-Gage Application ไปด้วย แล้วก็ไปเล่นเว็บต่อ พอปิดหน้าต่างเครื่องก็ค้างเป็นสีดำครึ่งนึง เป็นรูปธีมครึ่งนึง แล้วก็ทำอะไรไม่ได้เลยครับ ปิดเครื่องก็ไม่ได้ อย่างนี้ต้องทำยังไงดีครับ หรือต้องถอดแบตอย่างเดียว พอดีผมก็ไม่เคยถอดฝาหลังมาก่อนด้วยน่ะครับ กลัวว่าถ้าถอดแล้วเดี๋ยวจะมีปัญหา จะรอให้แบตหมดไปเองดีมั้ยครับ

ถ้าเปงผมนะผมถอดฝาหลังเลยครับ ตอนผมใช้ N91 มันก้อค้างเเบบนี้เเหละครับ

คุนต้องดูด้วยว่าเนื้อที่ว่างในเครื่องคุณเท่าไหร่ เเละใน ฮาร์ไดร์ฟของคุนเหลือเยอะไหม

ถ้ามันไม่เยอะ มันก้อเปงบ่อยหน่อยคับ

ช่วงที่ผมเปง ก้อถอดฝาหลังอ่ะ ก้อโอเคนะใช้ได้เหมือนเดิมไม่มีรัย

เออลืมบอกไป ผมใช้เนื้อที่ว่างเกือบหมดอะคับ เลยค้างบ่อย ดีกว่ารอให้เเบตหมด

เพราะไม่รู้ว่ามันจะ เปงมากป่าวถ้าเปิดเครื่องทิ้งไว้เเบบนี้อ่ะคับ

ระวังฮาร์ไดร์ฟใช้การไม่ได้นะคับ ช่วงเเรกเครื่องผมเปงอ่ะ

ส่งเข้า 0 เลย เปลี่ยน ฮาร์ไดร์ฟฟรีคับเพราะอยู่ในประกัน
atthaphon_s
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
หัวข้อ : Re: N95 8GB: ด่วน!! เครื่องค้าง
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2008 23:32  

LUDWIG-VAN-BEETHOVEN ผู้เขียน:

ถอดฝาหลังเคาะเอาแบตออกมาก่อน ส่วนวิธีสังเกตโดยละเอียด PM ไปแล้ว ถ้าผมทราบสาเหตุเบื้องต้นก่อนแบบนี้

กรณีคุณน่าจะเกิดจาก Memory Over Flow หรือ Overload คือ มันทำ swarpfile ไม่ทัน มันก็จะเกิดสภาวะดังกล่าว ไม่น่าจะเกิดจาก Hard ware
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Jun 2008 23:51  

atthaphon_s ผู้เขียน:

ถอดฝาหลังเคาะเอาแบตออกมาก่อน ส่วนวิธีสังเกตโดยละเอียด PM ไปแล้ว ถ้าผมทราบสาเหตุเบื้องต้นก่อนแบบนี้

กรณีคุณน่าจะเกิดจาก Memory Over Flow หรือ Overload คือ มันทำ swarpfile ไม่ทัน มันก็จะเกิดสภาวะดังกล่าว ไม่น่าจะเกิดจาก Hard ware

ช่วยไปอ่าน pm ด้วยครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2008 00:47  

ผมขอปิดกระทู้เลยนะครับ เพราะตอนนี้แก้ปัญหาได้เรียบร้อยแล้ว ขอขอบคุณคุณ tongkung418 นะครับสำหรับคำแนะนำ และคุณ atthaphon_s อีกครั้งสำหรับการช่วยเหลือครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: