Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 อยากต่อเนตจากมือถือ ไอโมบาย 605 ครับผม

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » i-mobile Community - ไอโมบาย คอมมูนิตี้
ตอบ: 1 / เข้าชม: 4304
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : อยากต่อเนตจากมือถือ ไอโมบาย 605 ครับผม
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2008 13:17  
ตอบโดยอ้างถึง  

ไม่ทราบว่าสามารถต่อได้ไหมครับผม พอดีผมลองไปหาข้อมูลเกี่ยวกับการต่อ เห็นเขาให้ดาวน์โหลดไฟล์ ชื่อ usb2ser_2k.inf มา แล้วมีไฟล์ .TXT มาผมเปิดอ่านดู มีข้อความดังนี้ครับ

1.ใช้Sync แบบ Com Port
2.ให้เลือกDriver = usb2ser_2k.inf ที่อยู่ในมือถือ
3.ทำการAdd Modem โดยใช้ Standard Modem ของWindows เลือก 33600
4.เลือก Com Port 3
5.กด Finish
6.ไปที่Control Panel>> Modem Double Clickที่โมเด็มที่ติดตั้งไป
7. ไปที่แถบAdvance
8.ตั้งค่าExtra Setting โดยใส่ค่านี้ at+cgdcont=1,"IP","www.dtac.co.th" (อันนี้สำหรับDtac)
9.เลือก Change Default Preferences
10.ตั้งค่า Port ให้สูงสุด
11. เปลี่นค่า Flow Control เป็น None
12 .กด OK>> OK
13.ไปที่Control Panel>>Network Conections แล้วสร้างInternet Conections
14.เลือก Connect to Internet กด Next
15.เลือกSet up my connection Manually กด Next
16.เลือกConnection using a dial-up modem กด Next
17.เลือกModem กด Next
18.ตั้งชื่อISP กด Next (ใช้Dtac)
19.ใส่เบอร์สำหรับConnect (ในที่ในี้Dtac ใช้ *99***1# ) กด Next
20.ใส่User Name and Password (ในที่นี้ Dtacไม่ต้องใส่อะไรเลย) กดNext
21.กด Finish
22.Connect Internet

ปล.เท่าทีลองมาใช้งานได้ทั้งหมด
ปล.2 ถ้าใช้SIMค่ายอื่นให้ลองเข้าไปดูการตั้งค่าที่websiteของค่ายนั้นๆ
ปล.3เวลาจะต่อInternetให้ต่อสายISBแล้วเลือก Com Portเสมอ

ผมขอถามเป็นข้อๆเลยนะครับผม
1. ที่เขาบอกว่า ใช้Sync แบบ Com Port หมายถึงใช้แบบไหนครับ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด หมายถึงถ้าเราต่อมือถือเข้าเครื่องคอม มันจะมีให้เลือก Post Com ใช้ไหมครับ (แต่เครื่องผมมันไม่มีครับผม ทำอย่างไรผมจะติดตั้งได้ครับ)
2. มีวิธีไหนที่ทำให้ผมสามารถใช้มือถือ ไอโมบายเล่นเนตผ่านคอมได้มั่งครับผม ต้องไปโหลดอะไรมาติดตั้งมั่งครับ ขอคำแนะนำด้วยครับผม

ผมขอบคุณทุกท่านที่ให้ความกระจ่างครับผม
refeel
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2008 18:07  
ตอบโดยอ้างถึง  

แต่ dtac เบอร์ Connect ใช้ *99***2# ไม่ใช่หรือไงคับ

*99***1# อันนี้ของ ais

1.รุ่นนี้ผมไมทราบคับ

2.เท่าที่รู้มี 2 วิธี

2.1 ต่อสายusb ก็เหมือนอย่างที่นายทำนั้นล่ะ

2.2ต่อกับbluetooth อันนี้ง่ายหน่อยไม่ต้องลงไดเวอร์ แค่ให้คอมมีbluetooth กับ โทสับ มีbluetooth ก็ต่อได้แล้ว

ปล.ผมต่อกับbluetooth เข้ากับ notebook เล่นเกม sf โดนด่าตลอดเกมเพราะปิง 500(ผมใช้ i 520)
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » i-mobile Community - ไอโมบาย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: