Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson SATIO - โซนี่ อีริคสัน
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 5, 6, 7 ... 25, 26, 27  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 2657 / เข้าชม: 2060638
ตั้งกระทู้ใหม่ กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
86%
 86%  [ 1155 ]
ดี - GOOD - 4
10%
 10%  [ 141 ]
ธรรมดา - Normal - 3
0%
 0%  [ 12 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
0%
 0%  [ 6 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
1%
 1%  [ 17 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 1331

Author

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 22:25  
ตอบโดยอ้างถึง  

Anonymous ผู้เขียน:
แวะไปดู มือถือค่ายเพื่อนบ้านมา เขาออก มือถือติดกล้อง12ล้าน+3x Optical Zoom !!!
มาอีกตัวแล้วอะ เศร้า T_T

ไปเจอจากนี่
http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T7944304/T7944304.html#14

เห็นแล้วอยากได้มากๆเลย กล้องมือถือที่มี Optical Zoom ในช่วงนี้นี่
ขี้เกียจซื้อกล้องคอมแพค จะได้เอาไว้ถ่ายอะไรไกลๆได้ชัดขึ้นบ้าง AF6 ก็จะมาแล้ว จะได้ไปถ่ายนักล่าฝันกันแบบหน้าชัดๆ
ingwayz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 23:21  

เข้ามาอ่านกระทู้ทุกวันเลย อยากได้มาก แต่เริ่มลังเลครับ ระหว่าง w995 กะเจ้า satio นี่

นี่ถ้าเสียงเจ้าหนู satio ไม่ดีเท่า w995 นะ ตัดสินใจง่ายมากเลย รอลุ้นอยู่ครับ Very Happy

อีกอย่างเรื่องแจ๊ค 3.5 เห็นติงกันเยอะ เริ่มสงสัยแระครับมาจำเป็นมากเลยหรอ ไม่เคยใช้ se ครับ

ตอนนี้ยังคงใช้ nk6630 ในตำนานอยู่เลย Laughing Cool
รอดูก่อนค่อยบ่น~
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 01:19  

ช่วยรบกวนไม่ต้องเอาไปเทียบกับยี่ห้ออื่นได้ไหมครับ แค่Optical 3x นี่ยังทำให้เป็นปัญหาได้อีก - -"

ปล.ตอบนิดหน่อย ส่วนตัวผมคิดว่า3.5mmไม่จำเป้นมากน่ะครับเพราะจิงๆแล้วSEก็แถมหูฟังที่มีคุณภาพที่ดีอยู่แล้ว ถ้าไม่ได้หูเทพ หูทอง หูแพลตินั่ม ก็ไม่มีความจำเป้นที่ต้องเปลี่ยนหูฟังแต่อย่างใดครับ อีกอย่างเดี้ยวนี้ใช้หูBluetooth Stero ให้คุณภาพเสียงที่ดีพอๆกับหูฟังทั่วไปแล้วครับ อย่างที่บอกถ้าหูไม่เทพก็ไม่จำเป็นครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 01:26  

ผมว่าทำอะไรให้มันเป็นมาตราฐานเฉพาะไปเลย อย่างที่เขารณรง ก็ดีแล้วนะครับ ทำที่ชาตแบบเดียวกันทุกยี้ห้อ เพื่อลดขยะ อิเลคทรอนิคที่กำจัดได้ยาก และหูฟัง 3.5 ให้สามารถช้ได้ในทุกรุ่นไม่ต้องไปคอยซื้อใหม่เพราะหัวเสียบไม่เหมือนกัน แถม ยังสามารถยืมคนที่เขาเลิกใช้หรือมีหลายอันได้อีก
ช่วยโลกกันนะครับ
รอดูก่อนค่อยบ่น~
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 02:32  

ผมว่าทำอะไรให้มันเป็นมาตราฐานเฉพาะไปเลย อย่างที่เขารณรง ก็ดีแล้วนะครับ ทำที่ชาตแบบเดียวกันทุกยี้ห้อ เพื่อลดขยะ อิเลคทรอนิคที่กำจัดได้ยาก และหูฟัง 3.5 ให้สามารถช้ได้ในทุกรุ่นไม่ต้องไปคอยซื้อใหม่เพราะหัวเสียบไม่เหมือนกัน แถม ยังสามารถยืมคนที่เขาเลิกใช้หรือมีหลายอันได้อีก
ช่วยโลกกันนะครับ

ถึงจะทำเหมือนกันก็เหอะครับแต่ยังไงเมื่อซื้อมือถือใหม่ก็จะได้หูฟัง+สายชาร์จใหม่อยู่ดีล่ะครับ ผมว่าไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไห่ร เป็นเรื่องการตลาดมากกว่าครับ - -" แต่อย่างไรก็ดีปีหน้าน่าจะเห็นหัวชาร์จ Micro Usb เหมือนๆกันหมดแล้วน่ะครับ
Siamphoneuser
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรสงคราม
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 13:09  

VDO ตัวล่าสุดเทส ความไวของชัตเตอร์กล้อง ขอบอกว่า ไวมากๆครับ กดแล้วไม่ต้องหยุดนิ่งแม้แต่น้อย แบบว่า กดชัตเตอร์แล้วขยับมือถือได้เลยทันที ภาพที่ออกมาไม่มีการเปลี่ยนแปลงเลยครับ ชัดเปะๆ Twisted Evil
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 13:37  

Siamphoneuser ผู้เขียน:
Admin ขอความกรุณา ช่วยมาลบกระทู้อีกรอบได้เปล่าครับ
และผมอยากให้ เวปนี้โพสแบบมี User อะครับ มันจะสามารถทำได้เปล่าครับ

เจอแต่ SP Guest ไปทั่วอนาจักรเลยอะครับ เห็นป่วนไปทุกกระทู้เลย

ผมว่า แค่ลบคุณออก ทุกห้องก็สงบแล้วนะครับ เพราะเหตุมาจากคุณไปแดกดัน ในบอตแบรนอื่นนี่ครับ

มองดูความผิดตัวเองบ้าง อย่าเอาแต่มองคนอื่นอยู่

คุณทำไรไว้คุณรู้แก่ใจ

แล้วการเป็นสมชิก ก็ไม่ได้ช่วยยืนยันนี้ครับ ว่าเขาจะเป็นคนดี ยกตัวอย่างคุณ เป็นต้น
ขาจรที่เอาข้อมูลดีๆมาให้คุณดูก็เยอะแยะ

มันเกิดที่ตัวคุณ ก็ต้องจบที่ตัวคุณ แก้นิสัยซะ
jack_six
Year's Star

จังหวัด: chonburi
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 15:32  

รุ่นนี้เปลี่ยนชื่อเรียกแล้วหรอ Very Happy
gettymaru
Grand Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 17:53  

ZooYorkGolf ผู้เขียน:
Satio Hands On คราวนี้มาชม เครื่องสีเงินกันบ้าง

<object width="560" height="340"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/oEmfNIF0Ca8&hl=en&fs=1&color1=0xe1600f&color2=0xfebd01"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/oEmfNIF0Ca8&hl=en&fs=1&color1=0xe1600f&color2=0xfebd01" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="560" height="340"></embed></object>

ว้าวครับ
แต่เครื่องสีเงินแต่ทำไมคนเทสต์สีดำอ่ะ อิอิล้อเล่นนะครับ
เครื่องดูหรูมาก น่าเสียดายถ้าไม่เข้าไทย
ZooYorkGolf
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 18:06  

SATIO VS INNOV8

เชิญชมภาพตัวอย่างจากกล้องกันครับ Sony Ericsson Satio : Samsung i8510 INNOV8.

-SATIO-

-INNOV8-

-SATIO-

-INNOV8-

-------------------------------------------------------------------------------------------------------

นี่เป็นภาพที่ผ่านการ 100% crop จากมือถือทั้ง 2 รุ่น ซึ่งแสดงให้เห็นคุณสมบัติของ
ข้อได้เปรียบของ Satio ซึ่งมีความละเอียดเหนือกว่า INNOV8

Credit : http://www.gsmarena.com/sony_ericsson_satio_idou-review-358p5.php

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ZooYorkGolf เมื่อวันที่ 07 Jun 2009 18:36; ทั้งหมด 2 ครั้ง
ZooYorkGolf
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 18:30  

Satio - VGA videos of splendid quality. (VGA วีดีโอคุณภาพอันยอดเยี่ยม)

Sony Ericsson Satio มาพร้อมกับ VGA videos, เช่นเดียวกันกับ XPERIA X1's
คุณภาพของวีดีโอนั้นทำได้ยอดเยี่ยม ซึ่งแยกไม่ออกเลยว่านี่มันคือ VGA จริงหรือ?

ความสว่างและการให้สีสันที่เป็นธรรมชาติ เที่ยงตรง
ในขณะที่ความสามารถในการอัดวีดีโอแบบ HD ของ OmniaHD ก็ล้ำหน้ากว่า

อย่างไรก็ตาม Satio ก็ขึ้นชื่อว่า กล้องระดับ VGA ของ Satioนั้นมีคุณภาพดีที่สุด
เมื่อเทียบกับคู่แข่งรายอื่นๆในตลาดโลก

ในอดีต...ผู้คนมักจะเราเรียงลำดับความคมชัดของกล้องVDO แค่ว่า
กล้องตัวไหนมี Framrate เยอะๆก็น่าจะให้ความคมชัด
แต่ Satio ก็พิสูจน์ให้เห็นแล้วว่า VGA ก็มีคุณภาพไม่น้อยหน้าใคร

Sony Ericsson Satio camera video sample for you to enjoy.
http://pic.gsmarena.com/vv/reviewsimg/sony-ericsson-idou/camera/gsmarena_v001.mp4

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ZooYorkGolf เมื่อวันที่ 07 Jun 2009 18:50; ทั้งหมด 2 ครั้ง
PaYChEcK
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 18:33  

เอ่ออ

ตกลงชื่อรุ่นมันอ่านว่าอะไรอ่ะ
เริ่มงง
ตอนเป็น Idou ก็ว่าอ่านลำบากล่ะ
คราวนี้เป็น Satio อีก

อยากรู้ว่าถ้าเปลี่ยนจากFast port เป็น 3.5มิลเนี่ยะ
มันจะมีผลอะไรกับเสียงมั๊ยอ่ะ จะดีขึ้นหรือแย่ลงรึเปล่า
เพราะก่อนหน้านี้SEส่วนใหญ่ก้เป็นFast port ก็คิดว่าเสียงมันก้okดีอยู่แล้ว
ZooYorkGolf
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 18:40  

PaYChEcK ผู้เขียน:
เอ่ออ

ตกลงชื่อรุ่นมันอ่านว่าอะไรอ่ะ
เริ่มงง
ตอนเป็น Idou ก็ว่าอ่านลำบากล่ะ
คราวนี้เป็น Satio อีก

อยากรู้ว่าถ้าเปลี่ยนจากFast port เป็น 3.5มิลเนี่ยะ
มันจะมีผลอะไรกับเสียงมั๊ยอ่ะ จะดีขึ้นหรือแย่ลงรึเปล่า
เพราะก่อนหน้านี้SEส่วนใหญ่ก้เป็นFast port ก็คิดว่าเสียงมันก้okดีอยู่แล้ว

ชื่ออย่างเป็นทางการครับ = Satio
Idou ไว้เรียกตอนเครื่อง Prototype ครับ

จะ Fast Port หรือ 3.5mm ก็ให้คุณภาพเสียงเท่ากันครับ
จะเสียงดีหรือไม่ดี ก็มาจาก Software ของเครื่อง แล้วก็หูฟังมากกว่าครับ
Midobew
Senior Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 19:25  

เชิญชมภาพตัวอย่างจากกล้องกันครับ Sony Ericsson Satio : Samsung i8510 INNOV8.

-SATIO-

-INNOV8-

-SATIO-

-INNOV8-

-------------------------------------------------------------------------------------------------------

นี่เป็นภาพที่ผ่านการ 100% crop จากมือถือทั้ง 2 รุ่น ซึ่งแสดงให้เห็นคุณสมบัติของ
ข้อได้เปรียบของ Satio ซึ่งมีความละเอียดเหนือกว่า INNOV8

Credit : http://www.gsmarena.com/sony_ericsson_satio_idou-review-358p5.php

Satio ละเอียดกว่า แต่สีInnoV8มันดูสดกว่าหน่อยนะ ผมว่า
papatapop
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 20:27  

Midobew ผู้เขียน:

-SATIO-

-INNOV8-

-SATIO-

-INNOV8-

Satio ละเอียดกว่า แต่สีInnoV8มันดูสดกว่าหน่อยนะ ผมว่า

ผมก็ว่า ของSS ภาพมันสีสันชัด สวยงามกว่า SE นะครับ ทั้งที่ satio กล้องตั้ง12 ล้าน
แบบนี้ SS ตัว 12 ล้าน ภาพก็ต้องดีกว่าของSE สินะครับ ประมาณ กล้อง SEทำมือถือกล้อง 16 ล้าน ในอนาคต คงเท่ากับ SS กล้อง 12 ล้านตอนนี้สินะ

เพราะตอนนี้ต้องเอา 12 ล้าน มาเทียบ 8 ล้าน ยังพอๆกัน ดีอย่างเสียอย่าง จนทำได้แค่เสมอๆเองนี่ครับ
Kenick
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 21:51  

VDO ตัวล่าสุดเทส ความไวของชัตเตอร์กล้อง ขอบอกว่า ไวมากๆครับ กดแล้วไม่ต้องหยุดนิ่งแม้แต่น้อย แบบว่า กดชัตเตอร์แล้วขยับมือถือได้เลยทันที ภาพที่ออกมาไม่มีการเปลี่ยนแปลงเลยครับ ชัดเปะๆ Twisted Evil

จริงปะคะ จะได้ลดข้อกังขาลงไปอีกหนึ่ง เพิ่มกิเลสขึ้นมาอีกกอง

เดิม เคยใช้มือถือกล้อง 5 ล้านตัวที่ออกมาแรกๆ (ยี่ห้ออื่น) อะไรๆก็ดี แย่ที่สุดตรงที่ความไวชัตเตอร์มันต่ำจนเศร้า
แล้วเราก็ดันชอบถ่ายแมวมั่ง หมามั่ง เด็กวัยหนอนมั่ง พวกนี้ก็อยู่นิ่งๆกันไม่เป็นด้วย
ถ้าความไวชัตเตอร์สูงก็ยิ้มออกละทีนี้
แต่ภาวนา ตัวจริงขอให้สีสดๆหน่อยเถอะเนาะ คือว่า เบื่อมือถือกล้องภาพสีซีดๆเต็มทีแล้ว

แล้ว ทำไมต้องให้ LED มาถ่าย VDO น้อ น่าจะสาดซีนอนไปเลย
เจ้าจอมซนที่เราชอบไปถ่าย VDO เค้าจะได้แสบตาจนเลิกซน 555
(ล้อเล่นนะคะ อย่าจริงจัง)

ปล.ชื่อใหม่ชวนให้คิดถึงพวกคิตตี้นะ Sanrio...Satio
(มันอ่านว่า ซาทิโอ หรือ ซาโชอะคะ???)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 22:15  

papatapop ผู้เขียน:

-SATIO-

-INNOV8-

-SATIO-

-INNOV8-

ผมก็ว่า ของSS ภาพมันสีสันชัด สวยงามกว่า SE นะครับ ทั้งที่ satio กล้องตั้ง12 ล้าน
แบบนี้ SS ตัว 12 ล้าน ภาพก็ต้องดีกว่าของSE สินะครับ ประมาณ กล้อง SEทำมือถือกล้อง 16 ล้าน ในอนาคต คงเท่ากับ SS กล้อง 12 ล้านตอนนี้สินะ

เพราะตอนนี้ต้องเอา 12 ล้าน มาเทียบ 8 ล้าน ยังพอๆกัน ดีอย่างเสียอย่าง จนทำได้แค่เสมอๆเองนี่ครับ

satio ออกแนวเหมือนบรรยากาศ แบบว่า ดิบๆสดๆอะไรประมาณนี้อะครับ
SS เหมือนปรุงแต่งสีสันมันสดเกินไปไหมอ่าครับผมว่าท้องฟ้ามันน่าจะไม่สีเข้มขนาดนั้น

อันนี้ความคิดผมนะ^^

แต่ SE ตัวก่อนๆที่ไม่ใช้ 12 ล้าน สีมันก็ออกแนวเดียวกับ Satio เหมือนกันหมดเลยนี่น่าหึหึ หรือสีแนวนี้จะเป็นเอกลักของ SE เค้า หึหึ มะรู้เหมือนการคิดหนักมากมาก

ส่วนเรื่องชัตเตอร์กล้องผมมาฟันธงขาดกระจุยอีกรอบว่ามันไวมากๆ กล้องถ่ายรูปดีดีนี่เอง Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 22:17  

Kenick ผู้เขียน:

จริงปะคะ จะได้ลดข้อกังขาลงไปอีกหนึ่ง เพิ่มกิเลสขึ้นมาอีกกอง

เดิม เคยใช้มือถือกล้อง 5 ล้านตัวที่ออกมาแรกๆ (ยี่ห้ออื่น) อะไรๆก็ดี แย่ที่สุดตรงที่ความไวชัตเตอร์มันต่ำจนเศร้า
แล้วเราก็ดันชอบถ่ายแมวมั่ง หมามั่ง เด็กวัยหนอนมั่ง พวกนี้ก็อยู่นิ่งๆกันไม่เป็นด้วย
ถ้าความไวชัตเตอร์สูงก็ยิ้มออกละทีนี้
แต่ภาวนา ตัวจริงขอให้สีสดๆหน่อยเถอะเนาะ คือว่า เบื่อมือถือกล้องภาพสีซีดๆเต็มทีแล้ว

แล้ว ทำไมต้องให้ LED มาถ่าย VDO น้อ น่าจะสาดซีนอนไปเลย
เจ้าจอมซนที่เราชอบไปถ่าย VDO เค้าจะได้แสบตาจนเลิกซน 555

ปล.ชื่อใหม่ชวนให้คิดถึงพวกคิตตี้นะ Sanrio...Satio
(มันอ่านว่า ซาทิโอ หรือ ซาโชอะคะ???)

ดูแล้วมันเร็วขึ้นเยอะเลยแต่ยังไม่ขนาดที่คุณบอกอะครับ เท่าที่ไปดูมา
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 22:18  

Kenick ผู้เขียน:

ตายและ!!!!!!!~ เอาXnon มาส่องตอน VDO ผมว่า ถ่ายยังไม่ทันจบแบตหมด อิอิอิอิอิอิ
ล้อเล่นเน้อ Laughing Laughing

ปล. ช่วงนี้มะไหวโดนโจมตีเยอะคุณแม่ช่วยนู๋ด้วยเถิด Crying or Very sad
ชอบมือถือมีกล้อง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แล้วแต่นะครับ
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 22:24  

-SATIO-

-INNOV8-

-SATIO-

-INNOV8-

ผมมองอีกแบบนะครับ ว่า ความสดของสีนั้นมากไปหรือป่าว ดูมันเข้มจนไม่เป็นธรรมชาตินะครับ ผมชอบภาพที่มันเสมือนจริงมากๆ นะครับ ไม่จำเป็นต้องสด หรือ ไม่สด ของให้ดูว่า ถ่ายออกมาแล้ว ใกล้เคียงสภาพจริงมากที่สุดนะครับ
Year's Star

หัวข้อ : Re: แล้วแต่นะครับ
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 22:29  

ชอบมือถือมีกล้อง ผู้เขียน:

-SATIO-

-INNOV8-

-SATIO-

-INNOV8-

ผมมองอีกแบบนะครับ ว่า ความสดของสีนั้นมากไปหรือป่าว ดูมันเข้มจนไม่เป็นธรรมชาตินะครับ ผมชอบภาพที่มันเสมือนจริงมากๆ นะครับ ไม่จำเป็นต้องสด หรือ ไม่สด ของให้ดูว่า ถ่ายออกมาแล้ว ใกล้เคียงสภาพจริงมากที่สุดนะครับ

คิดเหมือนผมเลยครับ ว่าสีมันสดจนเกินไปจนมะเหมือนภาพจิงสักเท่าไหร่
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 22:33  

กล้องVGA ถ่าย VDO ผมดูแล้วถึงกับ อึ้งไปเลยครับพี่น้อง ภาพเกือบจะเหมือนกล้องถ่าย VDO ทั่วๆไป นั่งดูกะน้องถึงกับ งงไปเลย Shocked

http://pic.gsmarena.com/vv/reviewsimg/sony-ericsson-idou/camera/gsmarena_v001.mp4
ingwayz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 23:36  

^

^

^

^

โห สุดยอดอ่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 23:41  

กล้องVGA ถ่าย VDO ผมดูแล้วถึงกับ อึ้งไปเลยครับพี่น้อง ภาพเกือบจะเหมือนกล้องถ่าย VDO ทั่วๆไป นั่งดูกะน้องถึงกับ งงไปเลย Shocked

ผมโหลดมาดูเสร็จ นึกถึงคำพูดประจำของที่นี่ได้ขึ้นมาเลยครับ ว่า
ถ้าอยากถ่ายรูปชัดหรือ วีดีโอแจ๋มๆ
ก็ไปซื้อกล้องคอมแพคสักตัว
หรือกล้องวีดีโอจริงๆมาใช้เลยจะดีกว่าครับ
อย่าหวังอะไรมากจาก ภาพในระดับ มือถือครับ ผมอยากบอกว่าผมเห็นด้วยกับคำนี้ของเพื่อนๆ ที่พูดมาประจำครับ

เพราะที่ดูมันได้ใหญ่อย่างเดียวครับ ความชัดนี่คงต้องบอกว่าไปซื้อกล้องวีดีโอ ถูกๆสักตัวเหมาะสุดครับ ไม่แตกแบบนี้ครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 01:02  

ผมโหลดมาดูเสร็จ นึกถึงคำพูดประจำของที่นี่ได้ขึ้นมาเลยครับ ว่า
ถ้าอยากถ่ายรูปชัดหรือ วีดีโอแจ๋มๆ
หรือกล้องวีดีโอจริงๆมาใช้เลยจะดีกว่าครับ
อย่าหวังอะไรมากจาก ภาพในระดับ มือถือครับ ผมอยากบอกว่าผมเห็นด้วยกับคำนี้ของเพื่อนๆ ที่พูดมาประจำครับ

เพราะที่ดูมันได้ใหญ่อย่างเดียวครับ ความชัดนี่คงต้องบอกว่าไปซื้อกล้องวีดีโอ ถูกๆสักตัวเหมาะสุดครับ ไม่แตกแบบนี้ครับ

อันนี้มันมือถือครับ มันคงเป็นแบบที่บอกมาไม่ได้หรอก แบ่งแยกสักนิดนะครับ Rolling Eyes
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 01:27  

อันนี้มันมือถือครับ มันคงเป็นแบบที่บอกมาไม่ได้หรอก แบ่งแยกสักนิดนะครับ Rolling Eyes
ว่ากล้องมันไม่ชัด แสดงผลสีไม่ดี ซีดจาง ต้องไล่คนถาม ไปซื้อกล้อง คอมแพคทุกที

ไม่เข้าใจชาวSE จริงๆ ว่ามันก็แค่มือถือ SE ทำได้แค่นี้ก็ต้องยอมรับทำไมต้องโกรธ ไปไล่เขาให้ไปซื้อกล้องด้วย ไม่แบ่งแยกเอาซะเลยครับ อ่านเจอทีไรหงุดหงึดทุกที

คนเข้ามาก็อยากได้มือถือกล้องดีๆ ไม่อยากพกเยอะ แต่นี่พอพูดถึงคุณภาพ ของรูปที่ถ่ายทีไร ไล่ไปซื้อกล้องทุกที ไม่เข้าใจ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 01:44  

-SATIO-

-INNOV8-

-SATIO-

-INNOV8-

คิดเหมือนผมเลยครับ ว่าสีมันสดจนเกินไปจนมะเหมือนภาพจิงสักเท่าไหร่

ปัญหาอยู่ที่ว่าคนชอบถ่ายภาพคุณภาพสูงสีสันเหมือนจริง จะไม่เล่นกล้องมือถืออะสิครับ มันตอบสนองได้ไม่เต็มที่ ไม่ว่ากล้องมือถือจะพัฒนาไกลแค่ไหนก็จะไม่มีทางพัฒนาจนเหนือกว่ากล้องธรรมดาไปได้ ผมว่าจุดนี้หละที่ทำให้ SE Cybershot รุ่นหลังๆไม่ค่อยน่าสนใจ

คนใช้กล้องมือถือส่วนใหญ่ก็ใช้เพื่อถ่ายได้ทุกที่ ถ่ายเสร็จผมให้ถึง 80% ไม่มานั่งแก้รูป และให้อีก 50% ที่ใช้โปรแกรมแก้ไขภาพถ่ายไม่เป็น ดังนั้นผมว่ากล้องมือถือก็ควรจะเป็นกล้องมือถือที่ถ่ายเสร็จทีเดียวแล้วสวยเลย ไม่ใช่จืดๆชืดๆ พิมพ์ออกมาแล้วเหมือนรูปเก่า ขนาดกล้องคอมแพคเองยังไม่เน้นสีสันสมจริงเลย กล้องคอมแพคสีสันจัดจ้านแทบทุกยี่ห้อ เพราะกลุ่มเป้าหมายเองก็ไม่ใช่ผู้ใช้ที่เป็นมืออาชีพ แค่ใช่ออโต้โฟกัสเป็นก็หรูแล้ว ฟังก์ชั่นทุกอย่างปรับไว้ออโต้หมด นับประสาอะไรกับคนที่ใช้กล้องมือถือเป็นหลัก ผมพูดถึงส่วนใหญ่นะครับ

ถ้า SE รุ่นนี้ ไม่เปลี่ยนแปลงเอกลักษณ์สีจืดแบบเดิมๆก็ร่วงแน่ๆ เหมือนรุ่นก่อนๆที่พัฒนามาเป็นสีจืด เรื่องวีดีโอที่ทำได้แค่ VGA ผมถือว่ายังน้อยไป ถ้าไปดูแอลจีกับซัมซุง ฟังก์ชั่นอัดวีดีโอมีอะไรให้เล่นมากกว่านี้เยอะ โหมดถ่ายแบบ 120 fps ก็ไม่รู้จะมีหรือเปล่า เท่าที่ดูตอนนี้ยังไม่มีค่ายไหนถ่ายวีดีโอสู้แอลจีกับซัมซุงได้ SE รุ่นนี้ก็ไม่เด่นเรื่องวีดีโออีก บอกตามตรงว่าผมมองอนาคตของรุ่นนี้แล้วไม่เห็นว่ามันจะสดใสเท่าไหร่นัก ยิ่งเจอซัมซุงตัวที่ติดซูมเลนส์เข้าไปอีกยิ่งหนักเลย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 02:27  

-SATIO-

-INNOV8-

-SATIO-

-INNOV8-

ปัญหาอยู่ที่ว่าคนชอบถ่ายภาพคุณภาพสูงสีสันเหมือนจริง จะไม่เล่นกล้องมือถืออะสิครับ มันตอบสนองได้ไม่เต็มที่ ไม่ว่ากล้องมือถือจะพัฒนาไกลแค่ไหนก็จะไม่มีทางพัฒนาจนเหนือกว่ากล้องธรรมดาไปได้ ผมว่าจุดนี้หละที่ทำให้ SE Cybershot รุ่นหลังๆไม่ค่อยน่าสนใจ

คนใช้กล้องมือถือส่วนใหญ่ก็ใช้เพื่อถ่ายได้ทุกที่ ถ่ายเสร็จผมให้ถึง 80% ไม่มานั่งแก้รูป และให้อีก 50% ที่ใช้โปรแกรมแก้ไขภาพถ่ายไม่เป็น ดังนั้นผมว่ากล้องมือถือก็ควรจะเป็นกล้องมือถือที่ถ่ายเสร็จทีเดียวแล้วสวยเลย ไม่ใช่จืดๆชืดๆ พิมพ์ออกมาแล้วเหมือนรูปเก่า ขนาดกล้องคอมแพคเองยังไม่เน้นสีสันสมจริงเลย กล้องคอมแพคสีสันจัดจ้านแทบทุกยี่ห้อ เพราะกลุ่มเป้าหมายเองก็ไม่ใช่ผู้ใช้ที่เป็นมืออาชีพ แค่ใช่ออโต้โฟกัสเป็นก็หรูแล้ว ฟังก์ชั่นทุกอย่างปรับไว้ออโต้หมด นับประสาอะไรกับคนที่ใช้กล้องมือถือเป็นหลัก ผมพูดถึงส่วนใหญ่นะครับ

ถ้า SE รุ่นนี้ ไม่เปลี่ยนแปลงเอกลักษณ์สีจืดแบบเดิมๆก็ร่วงแน่ๆ เหมือนรุ่นก่อนๆที่พัฒนามาเป็นสีจืด เรื่องวีดีโอที่ทำได้แค่ VGA ผมถือว่ายังน้อยไป ถ้าไปดูแอลจีกับซัมซุง ฟังก์ชั่นอัดวีดีโอมีอะไรให้เล่นมากกว่านี้เยอะ โหมดถ่ายแบบ 120 fps ก็ไม่รู้จะมีหรือเปล่า เท่าที่ดูตอนนี้ยังไม่มีค่ายไหนถ่ายวีดีโอสู้แอลจีกับซัมซุงได้ SE รุ่นนี้ก็ไม่เด่นเรื่องวีดีโออีก บอกตามตรงว่าผมมองอนาคตของรุ่นนี้แล้วไม่เห็นว่ามันจะสดใสเท่าไหร่นัก ยิ่งเจอซัมซุงตัวที่ติดซูมเลนส์เข้าไปอีกยิ่งหนักเลย

ผมก็คิดแบบเดียวกับคุณครับ ว่าSE ถ่ายรูปออกมาสีซีดเกินไปดูแล้วหมองๆ ครับ

เดียวนี้อะไรเขาก็เน้นสีสัน ไม่ว่าจะเป็นจอ มือถือ ที่แสดง 16ล้านสี ที่เข้ามาแทนที่จอ 2แสนสี จนจะกลายไปเป็นสีจอมาตราฐานที่คนเดียวนี้ใช้ๆกัน ส่วน

ภาพวีดีโอ ก็สู้ มือถือ ที่ผลิตในแถบเอเชีย เหมือนกันไม่ได้เลย ของเขาถ่าย วีดีโอ ออกมาสมกับที่เป็น ไฮเดฟ ภาพวัสถุที่เคลื่อนไหว ไม่เป็นวุ้นๆ เหมือนของSE Satio นี้ ที่วัตถุในภาพเป็นวุ้นๆ

แล้วตอนที่ SE Satio นี้ออกวางขาย ผมว่าตอนนั้น แต่ละแบรนคงทำมือถือ 12ล้าน ที่มี Optical Zoom ออกมาให้ใช้กันเกือบทุกเจ้าแล้ว

แล้วพอ SE คิดทำมือถือ กล้อง12 ล้าน ที่มี Optical Zoom ออกมา ตอนนั้นแต่ละแบรน ก็คงข้ามไปไกลจนทำอย่างอื่นกันหมดแล้วหละครับ

เมื่ออกช้า ราคาลงยาก สเปคตามหลัง ยอดขาย ก็เป็นไปตามประวัติศาสตร์ ของรุ่น พี่ๆ ของSE ที่เคยออกมาหวังเกิด แต่กลับดับไปก่อนเวลาอันสมควร เพราะเหมือน คลอดออกมาผิดยุคสมัย กับกระแสความต้องการของผู้ใช้ ที่ไม่เคยอยู่กับที่ต้องการเพิ่มเติม กับความทันสมันที่ตอบสนองความสะดวกอยู่ในทุกๆวัน
gettymaru
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 07:59  

รูปSATIO สวยๆครับ เพิ่มเติมจากรูปที่คุณ ZooYorkGolf เอามาให้ชมครับ
ขอย้ำนะครับ ว่ารูป SATIO

มุมนี้ก็ดูดี อิอิ

อย่าคิดมากนะครับ นี่เป็นบอร์ดมือถือ
gettymaru
Year's Star

หัวข้อ : สีของรูป
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 08:19  

นิดนึงเรื่องสีสันของรูปครับ

ผมว่าเหนือสิ่งอื่นใด สีสันของรูปก็เป็นความชอบส่วนบุคคลนะครับ แต่ก็ยอมรับว่า 80% ของตลาด(เดาอะนะ)ต้องการรูปที่ออกมาสีสันสดใสมากกว่า มีแค่บางส่วนที่ต้องการความคมชัดของภาพมากกว่า ซึ่งถ้าเรื่องสีสัน พอหมดยุค K750 ผมมองตระกูลถ่ายรูปสีไม่จัดจ้านเหมือนก่อน แต่ความชัดยังอยู่ในเกณฑ์ที่ดี

อย่างไรก็ตาม ก็ขึ้นอยู่กับผู้บริโภคครับว่าชอบแบบไหน เพราะมีข้อมูลให้ตัดสินใจก่อนซื้อกันมากมายไม่ว่าจะเป็นทางเว็บหรือนิตยสาร

ส่วนตัวคิดว่าถาพถ่ายที่ได้จากจาก SATIO เครื่องทดสอบนี้ก็ไม่ขี้เหร่ในเรื่องความชัดและสีก็ไม่ได้จืดสนิทเหมือนตอน K850 ออกใหม่ๆ และจากรูปที่เร็ปก่อนหน้านี้ได้ลงรูปครอป 100% เอาไว้เมื่อเทียบกับอีกค่ายนึง ก็เป็นการบอกข้อมูลให้ผู้บริโภครับทราบข้อเท็จริง(ณ ตอนนี้)แล้วว่า คุณชอบแบบไหน

ส่วนตัว(อีกละ) แน่นอนว่าผมชอบความชัดมากกว่า สีก็ขอแค่อย่าให้จืดสนิทก็พอ(ซึ่งตัวอย่างภาพของเร็ปก่อนหน้าก็ถือว่าไม่ขี้เหร่) ส่วนภาพที่คอรป 100% เรื่องความชัดโอแล้ว แต่สีผมไม่รู้ตึกเค้าจริงๆสีอะไร จะออกนวลๆเหมือน SATIO หรือสีตึกเค้าจะขาวอมแดงอมม่วง ผมก็ไม่แน่ใจ

ปล.นี่เป็นความเห็นส่วนตัว ที่มีพื้นฐานของความชอบส่วนตัวเป็นหลักครับ ไม่ได้อิงมาตรฐานอะไรเล้ย 555
ADROf006
Year's Star

จังหวัด: บางกอก
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 08:47  

จำนวน พิกเซล บอกว่ามีสีมากแค่ไหน

แต่ความชัด นะสิที่สำคัญ

ผมว่า รูปที่เปรียบเทียบด้านบนน่ะ

มองแว่ปๆ ก็อาจจะคิดว่ารูปด้านขวามือดี

แต่บอกดีๆ สีมันกลืนกัน

เลือกเอาเอง ระวัง ตัวนี้ กับ อีกตัว
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 09:05  

ผมว่าถ้าอยากได้เทพสงสัยต้องไปเปิดโรงงานเองแล้วล่ะครับ Crying or Very sad

มือถือก็คือมือถืออยุ่วันยันค่ำ ถ้ามือถือดีกว่า ของหลักๆที่เค้าใช้กันแล้ว ของหลักๆเค้าจะขายออกไหมนั้น เนียความจิงเลย

มือถือเค้าได้ขนาดนี้ก็เทพแล้ว ใช้ในยามฉุกเฉินเหตุจำเป็น มันจะมีประโยชน์มาก

ตราบใดที่ยังแบ่งแยกไม่ถูก ก็คงไม่มีรุ่นไหนในโลกนี้ดีได้ดั่งใจคุณอีกแล้วล่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Siamphoneuser เมื่อวันที่ 08 Jun 2009 09:12; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 09:11  

ใครอยากได้ชัดก็จัดไป Satio ใครอยากได้สีสดแต่ความชัดไม่มีก็นะแล้วแต่คนชอบ แต่หลักมาตราฐานผมว่าเอาที่ถ่ายแล้วเหมือนจิงจะดีกว่า มันไม่หลอกตาครับ ความจิงก็คือความจิงตลอดการ Laughing Laughing
เจอมันทุกบอดร์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 09:50  

ว่ากล้องมันไม่ชัด แสดงผลสีไม่ดี ซีดจาง ต้องไล่คนถาม ไปซื้อกล้อง คอมแพคทุกที

ไม่เข้าใจชาวSE จริงๆ ว่ามันก็แค่มือถือ SE ทำได้แค่นี้ก็ต้องยอมรับทำไมต้องโกรธ ไปไล่เขาให้ไปซื้อกล้องด้วย ไม่แบ่งแยกเอาซะเลยครับ อ่านเจอทีไรหงุดหงึดทุกที

คนเข้ามาก็อยากได้มือถือกล้องดีๆ ไม่อยากพกเยอะ แต่นี่พอพูดถึงคุณภาพ ของรูปที่ถ่ายทีไร ไล่ไปซื้อกล้องทุกที ไม่เข้าใจ

ผมก็คิดแบบเดียวกับคุณครับ ว่าSE ถ่ายรูปออกมาสีซีดเกินไปดูแล้วหมองๆ ครับ

เดียวนี้อะไรเขาก็เน้นสีสัน ไม่ว่าจะเป็นจอ มือถือ ที่แสดง 16ล้านสี ที่เข้ามาแทนที่จอ 2แสนสี จนจะกลายไปเป็นสีจอมาตราฐานที่คนเดียวนี้ใช้ๆกัน ส่วน

ภาพวีดีโอ ก็สู้ มือถือ ที่ผลิตในแถบเอเชีย เหมือนกันไม่ได้เลย ของเขาถ่าย วีดีโอ ออกมาสมกับที่เป็น ไฮเดฟ ภาพวัสถุที่เคลื่อนไหว ไม่เป็นวุ้นๆ เหมือนของSE Satio นี้ ที่วัตถุในภาพเป็นวุ้นๆ

แล้วตอนที่ SE Satio นี้ออกวางขาย ผมว่าตอนนั้น แต่ละแบรนคงทำมือถือ 12ล้าน ที่มี Optical Zoom ออกมาให้ใช้กันเกือบทุกเจ้าแล้ว

แล้วพอ SE คิดทำมือถือ กล้อง12 ล้าน ที่มี Optical Zoom ออกมา ตอนนั้นแต่ละแบรน ก็คงข้ามไปไกลจนทำอย่างอื่นกันหมดแล้วหละครับ

เมื่ออกช้า ราคาลงยาก สเปคตามหลัง ยอดขาย ก็เป็นไปตามประวัติศาสตร์ ของรุ่น พี่ๆ ของSE ที่เคยออกมาหวังเกิด แต่กลับดับไปก่อนเวลาอันสมควร เพราะเหมือน คลอดออกมาผิดยุคสมัย กับกระแสความต้องการของผู้ใช้ ที่ไม่เคยอยู่กับที่ต้องการเพิ่มเติม กับความทันสมันที่ตอบสนองความสะดวกอยู่ในทุกๆวัน

ผมไม่เข้าใจพวก SP Guest ไร้ชื่อพวกนี้จิงๆ ไปอ่านบอดร์ไหนก็เจอทุกบอดร์เลย ไม่เคยมีรุ่นไหนดีในสายตาพวกมันเลย มีแต่แย่ๆแล้วก็แย่ โทษอย่างงั้นโทษอย่างงี้ อยากจะรู้พวกนี้มันทำไปเพื่ออะไรกันแน่ เพราะ ถ้าไม่ชอบก็ไม่ต้องมาติอะไรมากมาย ไม่ชอบก็มองข้ามไปแล้วก็หัดเฉยๆวะบ้างก็แค่นั้นไม่มีใครขอร้องว่าเข้ามาแล้วต้องโพสทุกครั้งไป
และอีกอย่างนึง เวลาเปรียบเนียทำไมต้องเอาค่ายอื่นมาขึ้นแทนด้วยทั้งๆที่ค่ายนั้นพวก เวงพวกนี้ก็ไปติเค้าไว้เยอะไปว่าเค้าเสียหายเหมือนกัน ทำให้กระทู้นู้นกระทู้นี้หันกลับมาตีกันเองเพราะคนอื่นที่อยู่ในบอดร์เค้าก็ไม่รู้เรื่องด้วย โดยไอ้พวก SP พวกนี้แหละมันเอาคอมเม้นบอดร์นี้ไปแปะอีกบอดร์นึงให้เข้าใจผิดกันแล้วก็เป็นเรื่อง
ผมว่ายกเลิกไปเหอะครับไอ้ระบบ SP Guest เนีย พวกขาจรทั้งหลายมีแต่จะมาทำให้มีเรื่องทะเลาะกันไม่เว้นแต่ละวัน อ่านบอดร์ไหนเจอทุกบอดร์ เซ็งมาก

ปล..นี่ไม่ได้เป็น เวปมาสเตอร์เองถ้าเป็นเองผมคงทำกฏให้มันแข็งแรงกว่านี้
gettymaru
Year's Star

หัวข้อ : ใจเย็น
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 10:06  

ใจเย็นๆก่อนครับ บอร์ดสาธารณะนะครับ คิดว่าทุกคนที่เข้ามาก็มีวุฒิภาวะกัน ก็ใช้วิจารณญาณกันได้ จะสมัครหรือไม่ก็ออกความเห็นได้ ถ้าเห็นว่ามันเข้าข่ายไปเสียดสี หมิ่น ฯลฯ ก็ให้ใช้ความรอบคอบในการโพสหน่อยเพื่อหลีกเลี่ยงการทะเลาะกัน ซึ่งไม่เป็นผลดีกับผู้ที่เข้ามาหาข้อมูลและสาวกค่ายนั้นๆเอง
เจอมันทุกบอร์ด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 10:21  

ก็เข้าใจแหละครับ ว่าบอร์ดสาธารณะ แต่พอดีอ่านไปอ่านมา มาเจออีกแล้ว เฮ้อ หงุดหงิด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 10:33  

-SATIO-

-INNOV8-

-SATIO-

-INNOV8-

มะเป็นไรคับ
รับได้
รัก SE
แต่ภาพใน โฟโตซ๊อปเอา
T T
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 10:53  

แต่สีจัดขึ้นอีกสักนีสจาดีมากมากมาย>_<
คนผ่านมาครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 11:09  

ADROf006 ผู้เขียน:
จำนวน พิกเซล บอกว่ามีสีมากแค่ไหน

ผมว่า รูปที่เปรียบเทียบด้านบนน่ะ

มองแว่ปๆ ก็อาจจะคิดว่ารูปด้านขวามือดี

เลือกเอาเอง ระวัง ตัวนี้ กับ อีกตัว

พิกเซลมันบอกถึงขนาดของรูปไม่ใช่เหรอครับ ?????
ซึ่งถ้าขนาด Pixel เยอะก็จะทำให้รูปที่ได้มีขนาดใหญ่ตาม pixel ด้วย
รวมถึงต้องใช้ความระเอียดที่เยอะขึ้นในการประมวลผลของภาพด้วยครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 11:29  

คนผ่านมาครับ ผู้เขียน:

พิกเซลมันบอกถึงขนาดของรูปไม่ใช่เหรอครับ ?????
ซึ่งถ้าขนาด Pixel เยอะก็จะทำให้รูปที่ได้มีขนาดใหญ่ตาม pixel ด้วย
รวมถึงต้องใช้ความระเอียดที่เยอะขึ้นในการประมวลผลของภาพด้วยครับ

ก็ใช้ครับ ความจิงคงไม่มีใครใช้ขนาดภาพที่ได้จริงๆจากที่ถ่ายออกมาเลยไช้ไหมครับ เค้าก็ต้องเอาไปย่อภาพให้เล็กลงอยู่แล้ว Razz

ส่วนน้อยมั้งนะที่เอาขนาดใหญ่ๆไปทำภาพใช้ประกอบงานต่างๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 11:38  

เจอมันทุกบอดร์ ผู้เขียน:

ผมไม่เข้าใจพวก SP Guest ไร้ชื่อพวกนี้จิงๆ ไปอ่านบอดร์ไหนก็เจอทุกบอดร์เลย ไม่เคยมีรุ่นไหนดีในสายตาพวกมันเลย มีแต่แย่ๆแล้วก็แย่ โทษอย่างงั้นโทษอย่างงี้ อยากจะรู้พวกนี้มันทำไปเพื่ออะไรกันแน่ เพราะ ถ้าไม่ชอบก็ไม่ต้องมาติอะไรมากมาย ไม่ชอบก็มองข้ามไปแล้วก็หัดเฉยๆวะบ้างก็แค่นั้นไม่มีใครขอร้องว่าเข้ามาแล้วต้องโพสทุกครั้งไป
และอีกอย่างนึง เวลาเปรียบเนียทำไมต้องเอาค่ายอื่นมาขึ้นแทนด้วยทั้งๆที่ค่ายนั้นพวก เวงพวกนี้ก็ไปติเค้าไว้เยอะไปว่าเค้าเสียหายเหมือนกัน ทำให้กระทู้นู้นกระทู้นี้หันกลับมาตีกันเองเพราะคนอื่นที่อยู่ในบอดร์เค้าก็ไม่รู้เรื่องด้วย โดยไอ้พวก SP พวกนี้แหละมันเอาคอมเม้นบอดร์นี้ไปแปะอีกบอดร์นึงให้เข้าใจผิดกันแล้วก็เป็นเรื่อง
ผมว่ายกเลิกไปเหอะครับไอ้ระบบ SP Guest เนีย พวกขาจรทั้งหลายมีแต่จะมาทำให้มีเรื่องทะเลาะกันไม่เว้นแต่ละวัน อ่านบอดร์ไหนเจอทุกบอดร์ เซ็งมาก

ปล..นี่ไม่ได้เป็น เวปมาสเตอร์เองถ้าเป็นเองผมคงทำกฏให้มันแข็งแรงกว่านี้

คุณเองก็ไม่ได้สมัครสมาชิกไม่ใช่หรือครับ ผมว่า Guest ก็มีทั้งดีและไม่ดี และสมาชิกก็มีทั้งดีและไม่ดี

ผมว่าคุณเป็นเอามากนะครับ ถ้าเว็บนี้ไม่ให้ Guest โพส คุณเองที่ขี้เกียจสมัครสมาชิก(เหมือนผม) ก็จะไม่ได้มานั่งโพสอยู่แบบนี้หรอกครับ อีกอย่างถ้าเล่นบอร์ดสยามโฟนมานานจะรู้ว่า การให้แต่สมาชิกโพสไม่ได้ช่วยเรื่องพวกนี้เลย สมาชิกบางคนยิ่งกว่า Guest ที่คุณหงุดหงิดอีก 10 เท่า พอกวนจนเบื่อก็เลิกเล่นไป

การที่บอกรุ่นไหนไม่ดีผมไม่เห็นว่ามันจะน่ารำคาญตรงไหนเลย ถ้าสิ่งที่เค้าบอกว่ามันไม่ดี มันไม่ดีจริงๆยังจะเป็นประโยชน์ด้วยนะ หรือจะบังคับกันว่าเข้ามาต้องชมตลอด ผมว่าไอ้ที่น่ารำคาญก็พวกโฆษณาตามบอร์ดเนี่ยหละ เหมือนที่กำลังเจอในบอร์ดนี้ เข้ามาก็บรรยายแต่สรรพคุณ เจอแต่ข้อมูลด้านเดียวซะเอียน แถมยังมีหางเครื่องคอยพูดกระแทกยี่ห้ออื่นซะด้วย สรุปไม่ได้เป็นบอร์ดสำหรับแสดงความคิดเห็นผู้ใช้แล้ว แต่กลายเป็นบอร์ดโฆษณามือถือแทน
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 11:42  

โอ้ยๆๆๆๆ อย่าทะเลาะกันเล้ย ปล่อยผ่านวะบ้างเถอะคราบมันจะได้เงียบปายเอง Crying or Very sad
เอ้คับผม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ชอบๆๆ
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 17:18  

ชอบมากเลยอ่ะ โซนี่ อีริคสัน แซดดิโอ้ ถูกใจมากๆๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 20:41  

อ่านดูก็จริง ตามนั้นครับ ว่ากว่าSatioจะออก ก็เหมือนว่า คลอดออกมาผิดยุคสมัย กับกระแสความต้องการของผู้ใช้ ไปซะแล้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: สีของรูป
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 20:52  

gettymaru ผู้เขียน:

ผมว่าเหนือสิ่งอื่นใด สีสันของรูปก็เป็นความชอบส่วนบุคคลนะครับ แต่ก็ยอมรับว่า 80% ของตลาด(เดาอะนะ)ต้องการรูปที่ออกมาสีสันสดใสมากกว่า มีแค่บางส่วนที่ต้องการความคมชัดของภาพมากกว่า ซึ่งถ้าเรื่องสีสัน พอหมดยุค K750 ผมมองตระกูลถ่ายรูปสีไม่จัดจ้านเหมือนก่อน แต่ความชัดยังอยู่ในเกณฑ์ที่ดี

อย่างไรก็ตาม ก็ขึ้นอยู่กับผู้บริโภคครับว่าชอบแบบไหน เพราะมีข้อมูลให้ตัดสินใจก่อนซื้อกันมากมายไม่ว่าจะเป็นทางเว็บหรือนิตยสาร

ส่วนตัวคิดว่าถาพถ่ายที่ได้จากจาก SATIO เครื่องทดสอบนี้ก็ไม่ขี้เหร่ในเรื่องความชัดและสีก็ไม่ได้จืดสนิทเหมือนตอน K850 ออกใหม่ๆ และจากรูปที่เร็ปก่อนหน้านี้ได้ลงรูปครอป 100% เอาไว้เมื่อเทียบกับอีกค่ายนึง ก็เป็นการบอกข้อมูลให้ผู้บริโภครับทราบข้อเท็จริง(ณ ตอนนี้)แล้วว่า คุณชอบแบบไหน

ส่วนตัว(อีกละ) แน่นอนว่าผมชอบความชัดมากกว่า สีก็ขอแค่อย่าให้จืดสนิทก็พอ(ซึ่งตัวอย่างภาพของเร็ปก่อนหน้าก็ถือว่าไม่ขี้เหร่) ส่วนภาพที่คอรป 100% เรื่องความชัดโอแล้ว แต่สีผมไม่รู้ตึกเค้าจริงๆสีอะไร จะออกนวลๆเหมือน SATIO หรือสีตึกเค้าจะขาวอมแดงอมม่วง ผมก็ไม่แน่ใจ

ปล.นี่เป็นความเห็นส่วนตัว ที่มีพื้นฐานของความชอบส่วนตัวเป็นหลักครับ ไม่ได้อิงมาตรฐานอะไรเล้ย 555

นี่ใช่เอากล้อง12 ล้านมาเทียบ กับกล้อง8ล้าน ที่ออกมาตั้งแต่กลางปีที่แล้วของSSใช่หมครับ
แต่ไหงมือถือ12 ล้านตัวนี้เอาจุดเด่น-จุดด้อย กับ อีกค่ายแล้วมันได้แค่เสมอหละครับ ไม่เข้าใจ

แล้วนี่ถ้าเอา 12 ล้าน เท่าๆกันมาเทียบ SE Satio นี่ก็จะกลายเป็นว่ารุ่นนี้ไม่ได้เด่นที่กล้องแล้วสิครับ ต้องเอาปเทียบกับ รุ่นเก่าๆที่8 ล้าน อะครับ นี่เขาเลิกใช้Cycber shot ของSony ไปแล้วหรอถึงด้อย ด้านกล้องลงเยอะเลยไม่เหมือนเมื่อก่อน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 20:59  

คนผ่านมาครับ ผู้เขียน:

ก็ใช้ครับ ความจิงคงไม่มีใครใช้ขนาดภาพที่ได้จริงๆจากที่ถ่ายออกมาเลยไช้ไหมครับ เค้าก็ต้องเอาไปย่อภาพให้เล็กลงอยู่แล้ว Razz

ส่วนน้อยมั้งนะที่เอาขนาดใหญ่ๆไปทำภาพใช้ประกอบงานต่างๆ

ทุกยี่ห้อเขาถึง เน้นไปทางสีสด มากกว่าคมชัดไงครับ เพราะถ้าล้างออกมาในขนาดภาพถ่ายจริงๆที่ใช้อยู่ หรือ ย่อเพื่อโพสลงเน็ตประกอบข้อความเนื้อหา เขาก็ไม่จำเป็นต้องคมชัดมาก เพราะเมื่อย่อภาพลงแล้ว มันแทบจะไม่ต่างกันหรือดูไม่ออกถึงรายละเอียดตรังนั้นเลย แต่ที่เด่นชัดออกมา กลับเป็นสีสัน ครับ เลยเป็นคำตอบในการพัฒนากล้องในแต่ละแบรน ของยุคนี้ครับ ว่าทำไมเขาถึงพัฒนาไปทางสีสัน ในๆทุกๆวงการ Razz

โซนี่เขาไม่รู้จริงๆหรือครับเรื่องตรงนี้ ผมว่าไม่ต้องเซียนกล้องก็น่าจะยังรู้อะครับ
Midobew
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 21:04  

ภาพยิ่งละเอียด ขนาดก็จะยิ่งใหญ่มากครับ ปัญหาอยู่ที่ หน่วยความจำกับการประมวลผลแล้วหละ ว่ามันจะเป็นไง

ปล. รักโนเกีย ชอบSony และดีกับSamsungเสมอมาครับ หุหุหุหุ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 22:10  

ตอนนี้ยังเฉยๆอยู่ครับ เพราะยังไม่ออกมาขายจิงๆ เค้ายังพัฒนาอยู่ Confused
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 22:11  

แต่ก็ต้องเข้าใจอะครับ ค่ายอื่นอาจจะสีสันสดกว่า แต่สำหรับ Satio มันไม่ได้เป็นแค่กล้องถ่ายรูป พี่น้องทั้งหลายต้องนึกถึงความสามารถด้านอื่นๆของเค้าบ้างนะครับ^^ Razz

ไม่งั้นพี่ๆน้องๆจะเลือกมาใช้SE กันทำไมละครับ เพราะเหตุนี้แหละ แต่ละคนใช้งานไม่เหมือนกัน แต่ละรุ่นความสามารถไม่เหมือนกัน ได้อย่างเสียอย่าง เพราะถ้าออกมาดีทุกอย่างเลยทีเดียวสงสัยค่ายอื่นๆคงต้องปิดบริษัทเลิกขายกันหมดไม่ต้องพัฒนากันต่อแล้วล่ะ หึหึ Mad
gettymaru
Year's Star

หัวข้อ : Re: สีของรูป
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 22:56  

gettymaru ผู้เขียน:

นี่ใช่เอากล้อง12 ล้านมาเทียบ กับกล้อง8ล้าน ที่ออกมาตั้งแต่กลางปีที่แล้วของSSใช่หมครับ
แต่ไหงมือถือ12 ล้านตัวนี้เอาจุดเด่น-จุดด้อย กับ อีกค่ายแล้วมันได้แค่เสมอหละครับ ไม่เข้าใจ

แล้วนี่ถ้าเอา 12 ล้าน เท่าๆกันมาเทียบ SE Satio นี่ก็จะกลายเป็นว่ารุ่นนี้ไม่ได้เด่นที่กล้องแล้วสิครับ ต้องเอาปเทียบกับ รุ่นเก่าๆที่8 ล้าน อะครับ นี่เขาเลิกใช้Cycber shot ของSony ไปแล้วหรอถึงด้อย ด้านกล้องลงเยอะเลยไม่เหมือนเมื่อก่อน

เว็บนอกคงหา 12 ล้านมาเทียบด้วยกันไม่ได้มั้งครับ ก็เลยเทียบกัน 8 ล้านที่ดีที่สุดในตอนนี้ไปก่อน เดี๋ยวค่ายอื่นออก 12 ล้านมาจริงๆก็มีรูประหว่าง 12 ด้วยกันเอง

นิดนึงครับ เรื่องขนาดรูปคงตอบโจทย์ทุกอย่างไม่ได้ครับในการตกลงว่าจะเสียเงินซื้อมือถือซักตัว ถ้าสมมุติว่าผมมีตัวนี้ไว้ในครอบครองความละเอียดที่ใช้ผมใช้แค่ VGA เท่านั้นเองสำหรับงานของผม

แล้วก็เรื่องเอามือถือมาถึงขั้นมีเสมอ
มีชนะ มีแพ้ มันก็เกินไปนิดครับ ของแบบนี้อยู่ที่แต่ละบุคคลละครับว่าชอบแบบไหน เสนอข้อเท็จจริงแบบไม่ต้องชี้นำจะเป็นประโยชน์กับทุกคนครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 23:01  

แต่ก็ต้องเข้าใจอะครับ ค่ายอื่นอาจจะสีสันสดกว่า แต่สำหรับ Satio มันไม่ได้เป็นแค่กล้องถ่ายรูป พี่น้องทั้งหลายต้องนึกถึงความสามารถด้านอื่นๆของเค้าบ้างนะครับ^^ Razz

ไม่งั้นพี่ๆน้องๆจะเลือกมาใช้SE กันทำไมละครับ เพราะเหตุนี้แหละ แต่ละคนใช้งานไม่เหมือนกัน แต่ละรุ่นความสามารถไม่เหมือนกัน ได้อย่างเสียอย่าง เพราะถ้าออกมาดีทุกอย่างเลยทีเดียวสงสัยค่ายอื่นๆคงต้องปิดบริษัทเลิกขายกันหมดไม่ต้องพัฒนากันต่อแล้วล่ะ หึหึ Mad

"ไม่งั้นพี่ๆน้องๆจะเลือกมาใช้SE กันทำไมละครับ"

ในไทยเขาถึงเลือกใช้ SE เป็นอันดับ 5 ไง ครับ เขาคงคิดมาแล้ว หุหุ
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"แต่ก็ต้องเข้าใจอะครับ ค่ายอื่นอาจจะสีสันสดกว่า แต่สำหรับ Satio มันไม่ได้เป็นแค่กล้องถ่ายรูป พี่น้องทั้งหลายต้องนึกถึงความสามารถด้านอื่นๆของเค้าบ้างนะครับ"

เรื่องแค่นี้ ค่ายไหนเขาก็คิดออกครับ เขาถึงพัฒนาด้านอื่นๆด้วยตลอด ไม่ต่างกับSE หรือเขาคิดมากกว่า ยอดขายเขาถึงสูงกว่าSEมาก อย่างโนเกีย และ ไอโมบาย ที่กิน 1และ2 ในไทยแบบขาดๆ อิอิ Razz
------------------------------------------------------------------------------------------------------------

มันคือเรื่องจริง...
ที่เป็นมาหลายปี
แล้วจะเป็นไปอีกนาน
แค่ไหนกัน ถึงจะก้าวข้าม
กับยอดขายในตลาดโลก
กับยอดขายกับคู่แข่งในเอเซียด้วยกันเอง
ขอแค่1 ในตลาดไทย
มันยังช่างยากเย็น
Anaking
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2009 12:33  

แน่นอนเลย มาช้าแต่!!!!!!!!!!!!! หัวเราะทีหลังดังกว่า คริคริ

ผมเห็นด้วยกับคุณ Anonymous ที่ว่าควรเสนอข้อเท็จจริงแบบไม่ต้องชี้นำจะเป็นประโยชน์กับทุกคนครับ จะดีกว่านะครับ
ZooYorkGolf
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2009 17:54  

สำหรับเรานะคิดว่า Satio มันคือ มือถือในฝันเลยแหละ ก็เพราะว่า มีทั้ง Cybershot และ Walkman โดยหูฟังที่แถมก็สุดยอด

อีกทั้งยัง คุณภาพของ VGA Video ก็ดีที่สุดในตลาดตอนนี้
และที่สำคัญมันเป็นทั้ง Smartphone และ Gaming Phone รองรับ HD Game และ 3D Game

มีการทำงานแบบ Touch Floo , Flash UI และ หน่วยประมวลผลแบบ Omap 3430
Spec ต่างๆมันคือส่วนประกอบ ที่ทำให้ Satio แตกต่างจากรุ่นอื่นๆ
โดยเฉพาะ Design ที่ดีกว่ามือถือ TouchScreen ค่ายอื่นๆ

สำหรับคนที่คิดว่า Sony ออกมาช้าอีกแล้วถูกค่ายอื่นชิงตัดหน้าแย่งลูกค้าหมดแน่
แต่ ณ ตอนนี้ ยังไม่มีตัวไหนมาเทียบกับ Satio ได้ครับ มันคนละกลุ่มเป้าหมายกัน

โดยที่ Pixon12 นั้นเป็นเพียงแค่ Camera Phone ซึ่งมาพร้อมกับหน้าจอที่สวยงาม
ซึ่งมันไม่ได้เป็นทั้ง Smartphone และ Music Phone
หน่วยประมวลชั้นสูงก็ไม่ได้นำมาใช้ในรุ่นนี้ (OMAP 3430) เหมือนกับ Satio

------------------------------------------------------------------------------------------------------

Satio is great, gsmarena said :

"หน้าจอ 3.5นิ้ว 16ล้านสี resistive touchscreen มันเป็นไฮไลท์ของ Satio อย่างไม่ต้องสงสัย. Satio มาพร้อมกับคุณภาพของรูปภาพอันน่าทึ่ง ซึ่งมาพร้อมกับ ความสว่างและสดใสซึ่งแสดงผลผ่านหน้าจอ TFT ได้อย่างไม่น่าเชื่อ. มันดูน่าประทับใจและมีชีวิตชีวามาก"

"อัลบั้มรูปภาพ มันยอดเยี่ยมและแตกต่างอย่างชัดเจน ซึ่งมาพร้อมกับการปรับแต่งและลูกเล่นในการแต่งภาพอย่างเต็มสมรรถนะ. อาทิ เช่น เพียงแค่สัมผัส 1 ครั้ง ก็จะเข้าสู่รูปภาพที่ถ่ายล่าสุดไว้ โดยแบ่งตามช่วงเวลาที่บันทึกรูปภาพ"

"Sony Ericsson Satio มาพร้อมกับ Walkman Music Player รูปแบบใหม่
โดยจัดทำขึ้นเป็นพิเศษ อีกทั้งยังสวยงามและน่ามองเป็นอย่างมาก"

"คุณภาพของกล้องวีดีโอนั้น มันยอดเยี่ยม ซึ่งทำได้ดีกว่าคุณภาพของ VGA ที่มีอยู่ตลาด
อย่างสิ้นเชิง ความสว่าง,สีสัน และการให้รายละเอียด ทำได้อย่างแม่นยำ
Satio ทำคุณภาพของกล้องVGA ได้เหนือกว่า คู่แข่งขันที่สำคัญๆรายอื่นในตลาดโลก"

"เช่นเดียวกับคุณภาพของรูปภาพ gsmarena ได้ทำการทดสอบแล้วว่า
คุณภาพของรูปภาพที่ได้นั้นดีกว่า Innov8 (คุณภาพของรูปภาพไม่ได้เทียบกับจำนวน Pixel แต่อย่างใด)
และจำไว้ว่ารูปภาพที่ได้จาก Satio นั้น มากจากเครื่อง Prototype ซึ่งยังไม่ใช่ตัว
Final Version โดยที่ Final Version ของ Satio นั้น มันจะดี ดี และดีกว่านี้แน่นอน"

- Sony Ericsson Satio : 12 Megapixel Predator -
คนผ่านมาครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2009 21:20  

Admin ขอความกรุณา ช่วยมาลบกระทู้อีกรอบได้เปล่าครับ
และผมอยากให้ เวปนี้โพสแบบมี User อะครับ มันจะสามารถทำได้เปล่าครับ

เจอแต่ SP Guest ไปทั่วอนาจักรเลยอะครับ เห็นป่วนไปทุกกระทู้เลย

ผมว่า แค่ลบคุณออก ทุกห้องก็สงบแล้วนะครับ เพราะเหตุมาจากคุณไปแดกดัน ในบอตแบรนอื่นนี่ครับ

มองดูความผิดตัวเองบ้าง อย่าเอาแต่มองคนอื่นอยู่

คุณทำไรไว้คุณรู้แก่ใจ

แล้วการเป็นสมชิก ก็ไม่ได้ช่วยยืนยันนี้ครับ ว่าเขาจะเป็นคนดี ยกตัวอย่างคุณ เป็นต้น
ขาจรที่เอาข้อมูลดีๆมาให้คุณดูก็เยอะแยะ

มันเกิดที่ตัวคุณ ก็ต้องจบที่ตัวคุณ แก้นิสัยซะ

อันนี้ผมเห็นด้วยอยู่อย่างนึงครับ คือจะเป็น User ที่สมัคร หรือจะเป็น Guest ก็ตาม มันไม่ได้ต่างกันหรอกครับ เพราะถึงยังไง IP มันก็โชว์ระบุตัวตนได้อยู่แล้วครับ ใครจะทำผิดไม่ทำผิด มันไม่ได้อยู่ที่คำว่า User Member ครับ แต่มันอยู่ที่ตัวบุคคลครับผม

อันนี้ผมก็แค่อยากเสนอข้อคิดให้เท่านั้นครับ ไม่ได้โจมตีใครเพราะไม่ใช่หน้าที่ผมนะ ^^
Guest หลายๆคนที่ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป หลายๆคนก็เข้ามาให้ความรู้ที่เราเองยังไม่รู้อีกตั้งมากมายครับ ขอให้มองตรงนี้ด้วย แต่ User member หลายๆคนลองเข้าไปดูครับ แค่สมัครไว้แล้วก็อ่านๆๆๆๆๆ ไม่มีข้อคิดเห็นอะไรให้เลยก็เยอะ ถาม Admin ซิครับ ผมว่าต้องมีบ้างหล่ะครับ ที่สมัครไว้ มีการ Login เข้ามาดูแต่ก็ไม่ได้ตอบอะไร

เปิดใจกว้างครับแล้วก็ยอมรับว่าอันไหนเรารับได้ก็รับ รับไม่ได้ก็ปล่อยวางครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2009 21:57  

ผมอยากรู้ Shocked เมื่อไหร่จะหยุดทะเลาะกันครับ เมื่อไหร่ๆ เห็นขุดอันเก่าๆมาให้มันไม่จบอยู่ตลอด จะเอายังไงเนีย
sunter13.hi5.com
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2009 22:54  

ผมคิดว่า iPhone 3Gs งัยก็ไม่ได้เพิ่มความโดดเด่นมากกว่าตัวเก่าเลยคับ<object width="560" height="340"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/E4aQpczZC00&hl=en&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/E4aQpczZC00&hl=en&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="560" height="340"></embed></object>
ZooYorkGolf
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2009 23:28  

^^^^^
ตา สตี๊ฟจ๊อบ
คงกั๊กไว้ Gen ต่อๆ ไปครับ
Gen 4 คงมี กล้องหน้า 5mp+ไฟแฟลช อื่นๆ++ อิอิ ^_^
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 00:19  

sunter13.hi5.com ผู้เขียน:
ผมคิดว่า iPhone 3Gs งัยก็ไม่ได้เพิ่มความโดดเด่นมากกว่าตัวเก่าเลยคับ<object width="560" height="340"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/E4aQpczZC00&hl=en&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/E4aQpczZC00&hl=en&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="560" height="340"></embed></object>

สงสัยต้องคนมีตังแบบว่าจะจ่ายเมื่อไหร่ก็จ่ายได้อะประมาณนั้นถึงน่าใช้ละมั้งIphone
หึหึ
แต่ถ้าซื้อมาทำงาน+บริการตัวเราเองกับชีวิตประจำวันผมว่าไม่เวิกแน่นอน
จอไม่โดน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 02:58  

ผมว่า SE รุ่นนี้อ่อนเรื่องจอพอสมควรเลยนะครับ ต้องบอกว่าพลาดไปเยอะ

จอไม่ใช่ AMOLED เป็นแค่ TFT ธรรมดา ความชัดนี่สู้ AMOLED ไม่ได้ชัวร์ๆ แถมระบบสัมผัสก็เป็นแบบต้องออกแรงกด หน้าจอไม่ได้เป็นกระจกแข็งเหมือนไอโฟนหรืออ้อมHD อย่างนี้ให้ตายยังไงการใช้นิ้วกับจอก็ไม่ลื่นไหลแน่นอน

ออกก็ช้า ทำไมยังใช้ของเก่าที่ไฮเอนด์ค่ายอื่นๆเขาโล๊ะทิ้งกันแล้วหละครับ
Kenick
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 03:54  

เรถามเรื่องกล้องอีกนิดดิคะ คือว่า...เวลาถ่ายสีแดง มันได้สีแดงปะคะ
ตัวที่เคยใช้ ถ่ายถุงโตคิว(รุ่นสีแด๊งแดง)ออกมาเป็นสีบานเย็นง่ะค่ะ
เซ็งมันมาก Sad
แต่สีอื่นแค่ไม่สด แต่ค่อนข้างสมจริง (อย่าลิมตัดสีแดงออกจากภาพด้วย...ตัวเก่าอะนะคะ)
ZooYorkGolf
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 10:35  

Sony Ericsson Xperia X2 โผล่มาอวดโฉมแล้ว สเปคเจ๋ง !!

Sony Ericsson Xperia X2
- 8.1MP Auto focus, VGA @ 30fps (MP4 HQ)
- 3.5" WVGA OLED (OLED มาแล้ว แต่ไม่รู้ยังใช้ 65k สีอยู่หรือเปล่า)
- GPS , aGPS
- TV out
- 3.5 mm headphone jack
- Stereo Speaker
- Faster Processor (1GHz!!)
- 512 RAM (แรมเท่ากับคอมตัวเก่าเลยเหอะๆ)
- Custom Windows Mobile 6.5 (SE engineers customized Win6.5
which runs very very speedy in par with iPhone and better in some cases)
- XPERIA Panels are modified with plenty of innovative features (PS3 remote play being one of them)
- Upgrading to Windows Mobile 7 is supported by Xperia panels

Credit : http://www.engadget.com/2009/06/03/sony-ericsson-x2-spotted/
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 10:52  

- Faster Processor (1GHz!!) โห นี่ CPU เหรอ เหรอ เหรอ เหรอ เหรอ
- 512 RAM นี่ก็เท่ากับคอมที่บ้านตัวเก่าเลย
- Custom Windows Mobile 6.5 (SE engineers customized Win6.5
which runs very very speedy in par with iPhone and better in some cases)
- Upgrading to Windows Mobile 7 is supported by Xperia panels

แถม รองรับ Windows Mobile 7 ด้วย โอ้ย สงสัย Satio จะเจอ เมียน้อย X2 มาเทียบรัศมีซะแล้วครับงานนี้ หนาวมากๆ
SE ไม่มีอะไรที่เคยทำให้ผิดหวังเลย นานก็รอ หึหึ Mad X2 มีแววกระผมเสียตังอีกแล้วครับ Evil or Very Mad

เห็นแล้วสะเทือนใจT_T กิเลดครอบงำใครก็ช่วยไม่ได้ T_T
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 11:00  

XPERIA X2 !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ว่าแต่รายละเอียดจากเวปนอกทำไมมันมีหลายรูปจัง หน้าตาไม่เหมือนกันแต่เป็น XPERIA X2

แล้วตกลงหน้าตามันอันไหนกันแน่หว่า หึหึ

หรือจะเป็นตัวข้างล่างนี่

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/_GkBel6KR5g&hl=en&fs=1&color1=0x5d1719&color2=0xcd311b"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/_GkBel6KR5g&hl=en&fs=1&color1=0x5d1719&color2=0xcd311b" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/U3isJcKaaIw&hl=en&fs=1&color1=0xe1600f&color2=0xfebd01"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/U3isJcKaaIw&hl=en&fs=1&color1=0xe1600f&color2=0xfebd01" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/XBQIiyynlfQ&hl=en&fs=1&color1=0xcc2550&color2=0xe87a9f"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/XBQIiyynlfQ&hl=en&fs=1&color1=0xcc2550&color2=0xe87a9f" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>
ZooYorkGolf
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 11:28  

XPERIA X2 !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ว่าแต่รายละเอียดจากเวปนอกทำไมมันมีหลายรูปจัง หน้าตาไม่เหมือนกันแต่เป็น XPERIA X2

แล้วตกลงหน้าตามันอันไหนกันแน่หว่า หึหึ

หรือจะเป็นตัวข้างล่างนี่

คิดว่า ดีไซน์ตัวเครื่อง คงไม่ทำให้เสียชื่อ XPERIA เป็นแน่แท้
แต่ SPEC X2 แจ่มมาก นี่ขนาดใช้ X1 อยู่
จาก Windows Mobile ที่เคยมีสรรพคุณว่าแฮงค์กระจาย แต่ X1 ก็สามารถทำให้ไวปรู๊ดปร๊าด ได้ขนาดนี้
ดูจาก Spec X2 แล้ว Satio ชิดซ้ายไปเลยอ่ะ T T
ดีเอโก้
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 13:00  

ร้อนแรงสมชื่อจริงๆครับ X2

Vulcan เทพเจ้าแห่งไฟ อูยยย

Shocked

ถ้าออกมาเมื่อไหร่ ใครใจดีซื้อให้ผมจะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยครับ Embarassed
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 14:00  

- Faster Processor (1GHz!!) โห นี่ CPU เหรอ เหรอ เหรอ เหรอ เหรอ
- 512 RAM นี่ก็เท่ากับคอมที่บ้านตัวเก่าเลย

แถม รองรับ Windows Mobile 7 ด้วย โอ้ย สงสัย Satio จะเจอ เมียน้อย X2 มาเทียบรัศมีซะแล้วครับงานนี้ หนาวมากๆ
SE ไม่มีอะไรที่เคยทำให้ผิดหวังเลย นานก็รอ หึหึ Mad X2 มีแววกระผมเสียตังอีกแล้วครับ Evil or Very Mad

เห็นแล้วสะเทือนใจT_T กิเลดครอบงำใครก็ช่วยไม่ได้ T_T

ตอบแบบ อิง สถิติในไทยเลยนะครับ ว่า ยอดขายX2 น้อยมากแน่ๆ เมื่อเทียบกับSatio
เพราะมือถือติดคีย์บอตในตลาดไทยไม่ว่าปีไหน ยอดมันตายสนิตจริงๆครับ ต่อให้สเปคดียังไง อย่างn97 ตอนนี้ ออกมา มองอนาคตยอดขายเฉลี่ยในอีก6เดือนมันน้อยกว่า แบรนอื่นที่ออกมาในช่วงเดียวกันอยู่แล้ว เพราะมือถือติดคีย์บอตมันยังไม่ถูกใจผู้ใช้ไทยหลายจุด ทั้ง หนา(แถมไม่ค่อยได้ใช้คีย์บอตเท่าไร) กลุ่มที่ใช้จิงมีวงจำกัด(วัยรุ่น นักเรียน มหาลัย แม่บ้าน พนักงานเงินเดือน ไม่ได้เน้นเรื่องต้องมีคีย์บอตให้กด ตามบอตต่างๆที่เรียกร้องก็จะเป็น อยากให้มีคีย์บอตเสมือนซะส่วนมาก)

ถ้าอยู่ในแวดวงนี้มานานก็จะพอทราบหละครับว่ามันจริงเรื่องยอดขาย อาจทำให้ปลื้มเมื่อเห็นสเปค แต่พอออกวางจริง SE กลับจะไม่ปลื้มในยอดขาย แน่นอนครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 14:52  

ของแบบนี้ผู้ที่เค้าต้องการใช้งานจริงๆเค้าก็ซื้อมาใช้อะครับไม่จำเป็นต้องไปใส่ใจอะไรเกี่ยวกะยอดขายหรอกครับ

ผมว่าเอาความสามารถและรายละเอียดตัวเครื่องมาพูดกันดีกว่านะครับ เรื่องยอดขายอะไรนั้นอะ ประชนส่วนใหญ่เค้าไม่มาสนใจหรอกครับเพราะเค้าก็ไม่ได้มีส่วนรู้เห็นอะไรด้วยอยู่แล้วเค้าเสียตังซื้อเพื่อไปใช้งานก็แค่นั้น ส่วนยอดขายจะเป็นยังไงอันนั้นขึ้นอยู่กับ SE ครับ ประชาชนไม่เกี่ยวเลย

ผมแค่อยากจะบอกว่า เอาที่มันตรงเรื่องจะดีกว่าครับ เรื่องอื่นอย่าเอามาปนเลยมันไม่น่าสนใจ

คนเค้าจะสนใจก็แค่ความสามารถของเครื่อง การทำงานต่างๆ สามารถทำอะไรได้บ้างแล้วตรงต่อความต้องการของแต่ละคนไหม วัสดุการออกแบบตัวเครื่อง สุดท้าย ราคาออกมาจะเป็นยังไงเอาเป็นแบบนี้ดีกว่าครับ

ยอดจะตกหรือจะพุ้งสูงประชาชนผู้บริโภคก็ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวด้วยเลย

แล้วอีกอย่างตัวสินค้าเองยังไม่ออกมาด้วยอย่าพึ่งไปหวังดีหรือไม่ดีอะไรของเค้าเลย
จั่งซี้มันต้องถอน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 15:11  

ตอบแบบ อิง สถิติในไทยเลยนะครับ ว่า ยอดขายX2 น้อยมากแน่ๆ เมื่อเทียบกับSatio
เพราะมือถือติดคีย์บอตในตลาดไทยไม่ว่าปีไหน ยอดมันตายสนิตจริงๆครับ ต่อให้สเปคดียังไง อย่างn97 ตอนนี้ ออกมา มองอนาคตยอดขายเฉลี่ยในอีก6เดือนมันน้อยกว่า แบรนอื่นที่ออกมาในช่วงเดียวกันอยู่แล้ว เพราะมือถือติดคีย์บอตมันยังไม่ถูกใจผู้ใช้ไทยหลายจุด ทั้ง หนา(แถมไม่ค่อยได้ใช้คีย์บอตเท่าไร) กลุ่มที่ใช้จิงมีวงจำกัด(วัยรุ่น นักเรียน มหาลัย แม่บ้าน พนักงานเงินเดือน ไม่ได้เน้นเรื่องต้องมีคีย์บอตให้กด ตามบอตต่างๆที่เรียกร้องก็จะเป็น อยากให้มีคีย์บอตเสมือนซะส่วนมาก)

ถ้าอยู่ในแวดวงนี้มานานก็จะพอทราบหละครับว่ามันจริงเรื่องยอดขาย อาจทำให้ปลื้มเมื่อเห็นสเปค แต่พอออกวางจริง SE กลับจะไม่ปลื้มในยอดขาย แน่นอนครับ

อันนี้จะมาสื่อถึงอะไรเหรอเหมือนจะมาโชว์ว่าข้านี่รู้มากแน่จริงรู้เรื่องการตลาดไปซะหมดทุกอย่าง ยอดใครสูงยอดครต่ำรู้ไปหมด ผมก็เห็นด้วยอะที่คุณ Siamphoneuser เม้นไว้นะ ว่า มาบอกกล่าวกันให้ตรงจุดประสงค์เหอะ ไม่มีใครเค้าอยากจะรู้เรื่องยอดขายอะไรนั้นของคุณหรอกไม่มีประโยชน์ต่อบอร์ดเลยสักนิด พวกนี้เห็นไปพูดหลักวิชาการไว้เยอะมากเจอเกือบทุกบอร์ดต้องไปพูดไอ้แนวยอดขายอะไรพวกเนีย ผมว่าไอ้พวกเนียเป็นพวกจิตไม่ว่างเอาเรื่องไร้สาระมาพูดให้คนใช้โทรศัพเค้าฟังทำไมไม่เข้าใจ คนใช้เค้าก็แค่ต้องการจะใช้โทรศัพแค่อยากรู้ถึงความสามารถของโทรศัพ แหม อันไหนติดคีบอร์ดแล้วจะไม่ดี อย่างงั้นอย่างงี้

รู้ดีจริงๆ ไมไม่ไปเปิดบริษัทนำเข้าขายสินค้าเองไปเลยล่ะ จะได้เลือกรุ่นที่การตลาดของคุณขายดียอดพุ่งปรี๊ดๆ อะไรแบบเนีย จะได้มีประโยชน์ต่อตัวคุณเองด้วย
vactor
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 16:26  

O o ชอบที่ตอบมากเลย ^^

โหยตรงประเด็น

ช่ายๆๆ ถ้า รู้ขนาดนั้นไปเปิดบริษัทเองเลย ไป
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 17:32  

อะไรกันครับ บอร์ด SE นี่ใครแตะอะไรนิดๆหน่อยๆไม่ได้เลยหรือครับ ไปว่าเค้าซะอย่างกับเค้าไปทำอะไรให้ตระกูลคุณอย่างนั้น จริงๆแล้วการแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับรุ่นนั้นๆ มันมีใครหรือกฎอะไรมากำหนดว่าจะต้องคอมเมนท์แต่เรื่องของสเปคเครื่อง ผมว่าถ้าพวกคุณจะไปว่าเค้า พวกคุณใช้สิทธิ์อะไรครับ? ต้องตอบตรงนี้ให้ได้ก่อน หรือว่าแค่รับไม่ได้ไม่พอใจ จะว่าไปเค้าก็ไม่ได้พูดว่าอะไรพวกคุณตั้งแต่เริ่มต้นด้วย สิ่งที่เค้าคอมเมนท์ก็แค่การทำนายยอดขายของโทรศัพท์มีคีย์บอร์ด

ผมว่าจะพูดว่าการคอมเมนท์เรื่องยอดขายไม่สำคัญซะทีเดียวก็ไม่ใช่นะครับ ไม่อย่างนั้นเว็บรีวิวทั้งไทยและนอกคงไม่เอาเรื่องนี้ขึ้นมาพูดซะทุกครั้งไปหรอกครับ

ยอดขายดีหรือไม่ดีมีผลต่อผู้ใช้อย่างไร? ถ้ายอดขายดี รุ่นนั้นได้รับความนิยม ก็จะทำให้ผู้ใช้หาอะไหล่ได้ง่าย หาของแต่งได้่ง่ายกว่ารุ่นที่ไม่ได้รับความนิยม ยกตัวอย่างเช่น โนเกียเก่ามากๆก็ยังมีแบตฯปลอมผลิตมารองรับตลอด หรือ SE W800i ที่ป่านนี้ก็ยังมีแบตฯปลอมให้หาใช้กันอยู่ เป็นต้น

ผมคิดว่าบางทีคนเาก็ไม่ควรอยู่แต่ในกะลานะครับ อะไรที่เป็นเรื่องจริงก็ต้องยอมรับกันบ้าง และผมจะพูดเรื่องยอดขาย ผมบอกเลยว่าทั้ง Saito และ X2 อนาคตไม่ค่อยสู้ดีเท่าไหร่เลย Saito อ่อนเรื่องกล้อง(ไม่มีซูมเลนส์และสีจืด)และจอสัมผัส(จอใช้แรงกดไม่มีความเม่นยำเท่าจอกระจกแข็ง กดติดบ้างไม่ติดบ้าง และก็เป็น TFT ซึ่งภาพสู้ AMOLED ไม่ได้) ส่วน X2 เป็น PPC ซึ่งบ้านเรานิยมซิมเบี้ยนมากกกว่า(โคตรๆ) บ้านเรานิยมเล่นเกมในมือถือซึ่ง PPC ตอบโจทย์ไม่ได้ ทั้ง X2 เป็นรุ่นมีคีย์บอร์ด มันหนา บ้านเรารุ่นไหนบางๆขายได้หมด สิ่งที่ผมรอและอยากให้ SE สร้างความอลังการก็คือ Android ที่ SE มีแผนจะออกมาให้ชมกัน เชื่อสิ AIS จุดกระแสให้แล้ว เดี๋ยวมันจะเป็นของใหม่ที่(น่าจะ)มาแรง
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 17:41  

บอร์ดแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับโทรศัพ ความสามารถของโทรศัพ ใช้แล้วดีหรือไม่ดียังไงมาบอกกล่าวกัน

!!!!!!! ไม่ใช้บอร์ดแสดงยอดขายสินค้าครับ กรุณาแยกให้ออกด้วยอย่ามาพูดเรื่องอื่นให้รกบอร์ด
เบื่อพวกหมอดู
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 19:23  

อะไรกันครับ บอร์ด SE นี่ใครแตะอะไรนิดๆหน่อยๆไม่ได้เลยหรือครับ ไปว่าเค้าซะอย่างกับเค้าไปทำอะไรให้ตระกูลคุณอย่างนั้น

ครับ เป็นไรมากปล่าวครับ อ้างอิงถึงชาติตระกูล กันเลยเหรอครับ ผมไม่เข้าใจครับ

จริงๆแล้วการแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับรุ่นนั้นๆ มันมีใครหรือกฎอะไรมากำหนดว่าจะต้องคอมเมนท์แต่เรื่องของสเปคเครื่อง ผมว่าถ้าพวกคุณจะไปว่าเค้า พวกคุณใช้สิทธิ์อะไรครับ?

อ่านหัวข้อสิครับ เค้าเขียนว่าอย่างไร หัวข้อกระทู้น่ะครับ อ่านเองนะครับ

ต้องตอบตรงนี้ให้ได้ก่อน หรือว่าแค่รับไม่ได้ไม่พอใจ จะว่าไปเค้าก็ไม่ได้พูดว่าอะไรพวกคุณตั้งแต่เริ่มต้นด้วย สิ่งที่เค้าคอมเมนท์ก็แค่การทำนายยอดขายของโทรศัพท์มีคีย์บอร์ด

ผมว่าจะพูดว่าการคอมเมนท์เรื่องยอดขายไม่สำคัญซะทีเดียวก็ไม่ใช่นะครับ ไม่อย่างนั้นเว็บรีวิวทั้งไทยและนอกคงไม่เอาเรื่องนี้ขึ้นมาพูดซะทุกครั้งไปหรอกครับ

แล้วจะพูดให้ได้อะไรขึ้นมาเหรอครับ ผมไม่เข้าใจเหมือนกัน ทั้งไทยและนอกนั่นเเหล่ะครับ

ยอดขายดีหรือไม่ดีมีผลต่อผู้ใช้อย่างไร? ถ้ายอดขายดี รุ่นนั้นได้รับความนิยม ก็จะทำให้ผู้ใช้หาอะไหล่ได้ง่าย หาของแต่งได้่ง่ายกว่ารุ่นที่ไม่ได้รับความนิยม ยกตัวอย่างเช่น โนเกียเก่ามากๆก็ยังมีแบตฯปลอมผลิตมารองรับตลอด หรือ SE W800i ที่ป่านนี้ก็ยังมีแบตฯปลอมให้หาใช้กันอยู่ เป็นต้น

ผมคิดว่าบางทีคนเาก็ไม่ควรอยู่แต่ในกะลานะครับ อะไรที่เป็นเรื่องจริงก็ต้องยอมรับกันบ้าง และผมจะพูดเรื่องยอดขาย ผมบอกเลยว่าทั้ง Saito และ X2 อนาคตไม่ค่อยสู้ดีเท่าไหร่เลย

ใครจะอยู่ในกะลาผมไม่รู้หรอกครับ แต่เล่นมาบอกแนวฟันธงยอดกันทั้งที่เครื่องยังไม่ออกนี่มันเกินไปนะครับ ถึงยอดขายจะต่ำ ก็ไม่เกี่ยวกับการตัดสินใจของคนที่เค้าต้องการจริงๆอยู่ดี จะซีเรียสไปทำไมครับ ผมแนะนำให้ไปเป็นพวกหมอดูน่าจะดีกว่านะครับ

Saito อ่อนเรื่องกล้อง(ไม่มีซูมเลนส์และสีจืด)และจอสัมผัส(จอใช้แรงกดไม่มีความเม่นยำเท่าจอกระจกแข็ง กดติดบ้างไม่ติดบ้าง และก็เป็น TFT ซึ่งภาพสู้ AMOLED ไม่ได้) ส่วน X2 เป็น PPC ซึ่งบ้านเรานิยมซิมเบี้ยนมากกกว่า(โคตรๆ) บ้านเรานิยมเล่นเกมในมือถือซึ่ง PPC ตอบโจทย์ไม่ได้ ทั้ง X2 เป็นรุ่นมีคีย์บอร์ด มันหนา บ้านเรารุ่นไหนบางๆขายได้หมด

อันนี้ก็เหมือนกัน ของกว่าจะออกยังไม่กำหนดเลย ฟันธงเป็นว่าเล่น ให้คนที่จะซื้อไปลองสัมผัสเองดีกว่านะเครื่องอย่างที่ว่ามาน่ะ อย่าเอาความรู้สึกของคุณมาเหมารวมว่ามันต้องเป็นอย่างที่คุณว่าสิ ก็เหมือนกับทีวีกับเครื่องเสียงนั่นแหล่ะ มันต้องไปดู ไปฟัง ไปสัมผัสเอง ถึงจะรู้ว่าชอบหรือไม่ชอบ ไม่เกี่ยวกับความรู้สึกคนอื่นสักนิด ฉะนั้นอย่ากล่าวแทนคนซื้อครับ

สิ่งที่ผมรอและอยากให้ SE สร้างความอลังการก็คือ Android ที่ SE มีแผนจะออกมาให้ชมกัน เชื่อสิ AIS จุดกระแสให้แล้ว เดี๋ยวมันจะเป็นของใหม่ที่(น่าจะ)มาแรง

สุดท้ายก็ไม่มีอะไรมาก ความพึงพอใจของแต่ละคนไม่เท่ากันอยู่แล้ว การที่ให้ข้อมูลจากความรู้สึกส่วนตัวที่คุณว่า ผมว่ามันแย่นะครับ ให้ข้อมูลที่เป็นเมนหลักเหมือนท่านอื่น แล้วให้คนทึ่จะซื้อจริงๆเค้าตัดสินใจเองดีกว่านะครับ
gettymaru
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 19:36  

รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหามครับ

ถ้าเจตนาบริสุทธิ์ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าจะกระแนะกระแหน ก็หยุดดีกว่าครับ ทะเลาะกันเปล่าๆ
พูดถึงมือถือดีกว่า

X2 เนี่ย ส่วนตัวไม่ชอบดีไซน์มันดูนักธุรกิจไปสำหรับผม ผมว่าผมดูดีกว่าถ้าถือซาเตียว
รูปถ่ายจากตัวทดสอบก็เห็นแล้ว วีดีโอจากตัวทดสอบก็เห็นแล้ว แล้วจะมีอะไรอัพเดทอีกบ้างล่ะเนี่ย เสียดายที่ไม่สามารถใช้มัลติทัชได้เนาะ ชอบจังเวลาดูภาพแล้วเอาโป้งกับนิ้วชี้จิ้มจอแล้วแหวกออกมา เหอเหอได้อารมณ์ไปอีกแบบ

ไอโฟนมีขอพูดถึงในบอร์ดนี้ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 20:14  

ผมเห็นว่าแนวทางมันเคยเกิดในลักษณะนี้ และเกิดขึ้นจริงกับรุ่นแบบนี้ในอดีต ในช่วงก่อนๆที่ผ่านมา ถ้ามันผิดหรือ ข้อมูลทำให้คนในบอตSE ขัดใจ ผมก็ขออภัยแล้วกัน ผมเห็นมันเป็นเรื่องในแวดวงมือถือเหมือนกัน เพราะยอดขายก็มีส่วนกับการตัดสินบางอย่างอยู่เหมือนกัน อย่างในอดีต

ที่ มือถือยี่ห้อซีเมน ที่เคยขายได้ในไทยต่ำและด้วยหลายๆปัจจัย แล้วเขาก็เลิกผลิตไปรวมกับจ้าวอื่น ทำให้เพื่อนๆที่รู้ข่าวได้คิดสินใจว่าควรเลี่ยงไปซื้อแบรนอื่นก่อน ดูท่าที เพราะถ้าเขาไม่เอามาขายต่อในไทย ศูนย์รับซ่อมก็จะไม่มี มันก็มีผลในการตัดสินใจ เหมือนเป็นอีกหนึ่งตัวแปรในความรู้สึกผม

แต่ถ้าการเสนอตัวแปรตัวนี้มันไม่เหมาะ ผมขออภัยชาวSE แล้วกัน ชาวSE จะได้ไม่ต้องมาคิดอะไรมากนะครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 20:23  

แม้แต่เครื่องทดสอบx2 ยังไม่มีมาให้เล่นเลยฟันไปนู้นไปนี่เละเทะไปกันใหญ่ Mad
Midobew
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 20:59  

แม้แต่เครื่องทดสอบx2 ยังไม่มีมาให้เล่นเลยฟันไปนู้นไปนี่เละเทะไปกันใหญ่ Mad

หุหุ ก็จริงนะที่มือถือที่มีqwerty มันมียอดขายไม่ดี แต่อนาคตก็ไม่แน่นะ คนไทยอาจจะชอบมากขึ้นก็ได้ เพราราคามันก็เริ่มถูกลงเรื่อยๆ^^

แต่ที่น่าห่วงกว่าคือคุณภาพอ่ะ จะมีฟังชั่นเลิศหรู แต่คุณภาพแย่ ก็ไม่เอานะ

ผมว่าSEไม่ทำให้ผิดหวังเท่าไหร่ เพราะว่า มีปัญหาก็รีบแก้ให้ลูกค้าทันที แถมบริการได้ดีด้วย ไม่ทิ้งช่วง^^ มันเป็นสิ่งที่ทำให้ชอบSEมาก
ZooYorkGolf
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 22:20  

ใครว่าน้อง X วันๆทำแต่งาน หมกตัวอยู่แต่ในออฟฟิศ
ครั้นถึงเวลาพักผ่อน น้อง X ก็โชว์ฝีมือทางด้านถ่ายรูปออกมา ผลงานที่ได้ไม่แย่อย่างที่คิด Razz

Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 22:52  

ใครว่าน้อง X วันๆทำแต่งาน หมกตัวอยู่แต่ในออฟฟิศ
ครั้นถึงเวลาพักผ่อน น้อง X ก็โชว์ฝีมือทางด้านถ่ายรูปออกมา ผลงานที่ได้ไม่แย่อย่างที่คิด Razz

อั้นแน่ถอยพี่ใหญ่x1มาถ่ายมาโชว์เลยนะท่าน(ใช้เปล่าหว่ารูปอะ)
ZooYorkGolf
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 23:18  

อั้นแน่ถอยพี่ใหญ่x1มาถ่ายมาโชว์เลยนะท่าน(ใช้เปล่าหว่ารูปอะ)

เพิ่งไปกินมาเมื่อเย็นนี้เอง แซลม่อนซูชิ
ถ่ายจาก X1 ครับผม ไม่ได้ปรับแต่งรูปภาพแต่อย่างใด
ย่อขนาดอย่างเดียว Cool
ZooYorkGolf
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 23:19  

มีมากันเรื่อยๆ กับพรีวิว Satio

<object width="560" height="340"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/o4G6xKGplEs&hl=en&fs=1&color1=0x3a3a3a&color2=0x999999"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/o4G6xKGplEs&hl=en&fs=1&color1=0x3a3a3a&color2=0x999999" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="560" height="340"></embed></object>
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2009 00:35  

เพิ่งไปกินมาเมื่อเย็นนี้เอง แซลม่อนซูชิ
ถ่ายจาก X1 ครับผม ไม่ได้ปรับแต่งรูปภาพแต่อย่างใด

เกือยสวยแล้วครับ เป็นรองเจ้าอื่นนิสนึง คริคริ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2009 08:30  

[quote="Anonymous"]

เกือยสวยแล้วครับ เป็นรองเจ้าอื่นนิสนึง คริคริ

แบบนี้ยังรองอีกเหรอ Shocked แค่นี้ก็กล้องคอมแพคดีดีตัวนึงแล้ว
yeyตาม่อน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ใหญ่ดี
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2009 08:35  

ใหญ่เทอะทะดีนะครับ เอาตำพริกคงละเอียดดี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2009 13:08  

[quote="Siamphoneuser"]

แบบนี้ยังรองอีกเหรอ Shocked แค่นี้ก็กล้องคอมแพคดีดีตัวนึงแล้ว

เอ่อ ผมพูดตามที่เห็นและดูรีวิว เทียบจาก รูปถ่ายในบอตนอกที่โหลดมาดูมา อะครับ
แต่ถ้าชาว SE ไม่ชอบให้พูดข้อเท็จจริง เอาเป็นว่า

ภาพนี้สวยมากเลยครับ Cycber Shot ไม่เคยมีรุ่นไหนทำออกมาไม่สวยชนะกล้องเจ้าอื่นขาดลอย SE สีสด ภาพคมชัด ไม่ซีดไม่ได้จืดครับ เจ้าอื่นชาวSE อาจไล่ให้ไปซื้อกล้องคอมแพค มาใช้คู่กับโทรศัพท์อีกอัน แต่สำหรับชาวSE มือถืออันนี้อันเดียวแทนกล้องคอมแพคได้เลยครับ
คงถูกใจชาวSE แล้วนะครับ ผมขอโทษที่ไม่รู้ธรรมเนียมที่นี่ว่า นอกจากอย่าพูดถึงแบรนอื่น และการเอาข้อเท็จจริงทางอุปกรณ์มาลงเทียบไม่ได้แล้ว ยัง ห้ามบอกว่าตรงนั้นไม่ดี ตรงนี้ไม่สวยอีก
ขอโทษด้วยครับ ผมคงไปเล่นบอตแบรนอื่นมากไปเลยไม่ทันได้คิดว่าที่นี่จะต่างจากบอต ของแบรนอื่น ครับ Razz คริคริ

ผมผิดเองครับที่ออกมาบอกว่าภาพแค่เกือบสวย เป็นรองเจ้าอื่นนิดเดียว ไม่รู้ธรรมเนียมจริงๆว่าต้องบอกว่าสวยระดับแทนกล้องคอมแพคได้เลย ตามที่คุณ Siamphoneuser พูดไว้
gettymaru
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2009 13:50  

เอ่อ ผมพูดตามที่เห็นและดูรีวิว เทียบจาก รูปถ่ายในบอตนอกที่โหลดมาดูมา อะครับ
แต่ถ้าชาว SE ไม่ชอบให้พูดข้อเท็จจริง เอาเป็นว่า

ภาพนี้สวยมากเลยครับ Cycber Shot ไม่เคยมีรุ่นไหนทำออกมาไม่สวยชนะกล้องเจ้าอื่นขาดลอย SE สีสด ภาพคมชัด ไม่ซีดไม่ได้จืดครับ เจ้าอื่นชาวSE อาจไล่ให้ไปซื้อกล้องคอมแพค มาใช้คู่กับโทรศัพท์อีกอัน แต่สำหรับชาวSE มือถืออันนี้อันเดียวแทนกล้องคอมแพคได้เลยครับ
คงถูกใจชาวSE แล้วนะครับ ผมขอโทษที่ไม่รู้ธรรมเนียมที่นี่ว่า นอกจากอย่าพูดถึงแบรนอื่น และการเอาข้อเท็จจริงทางอุปกรณ์มาลงเทียบไม่ได้แล้ว ยัง ห้ามบอกว่าตรงนั้นไม่ดี ตรงนี้ไม่สวยอีก
ขอโทษด้วยครับ ผมคงไปเล่นบอตแบรนอื่นมากไปเลยไม่ทันได้คิดว่าที่นี่จะต่างจากบอต ของแบรนอื่น ครับ :P คริคริ

ผมผิดเองครับที่ออกมาบอกว่าภาพแค่เกือบสวย เป็นรองเจ้าอื่นนิดเดียว ไม่รู้ธรรมเนียมจริงๆว่าต้องบอกว่าสวยระดับแทนกล้องคอมแพคได้เลย ตามที่คุณ Siamphoneuser พูดไว้

แบบนี้แหละครับที่เค้าเรียกว่ากระแนะกระแหน เป็นชนวนเปล่าๆนะครับ ไม่เกิดประโยชน์เลยกับทุกฝ่าย อีกทั้งน่าเบื่อด้วย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2009 14:01  

คนจำพวกนี้ ควรอยู่นอกโลก ดีกว่าไหม

ชอบมาแขว่ะ กับยี่ห้ออื่น

แล้วกระแหนะกระแหน อีก

ไปให้พ้นเลย นิสัยคงจะคล้ายๆ คุ๊กกี้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2009 14:19  

ผผมว่ามันไม่ขนดนั้นนะครับ ผมว่ายังห่างกล้องคอมแพคตัว5ล้านที่บ้านผมซื้อมาเมื่อ2ปีก่อนอยู่เยอะเลยอะ เชียรซะ...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2009 14:23  

ผผมว่ามันไม่ขนดนั้นนะครับ ผมว่ายังห่างกล้องคอมแพคตัว5ล้านที่บ้านผมซื้อมาเมื่อ2ปีก่อนอยู่เยอะเลยอะ เชียรซะ...

เดียวนี้ เขาพัฒนากล้องมือถือจนใช้แทนกล้องคอมแพคได้แล้วจริงๆหรอ จะได้เอากล้องไปขายซื้อ มือถือตัวนี้ตัวเดียวเลย ขี้เกียจพกเยอะ กล้องคอมแพคมันชัดแต่เกะกะ ถ้าตัวนี้ดีเท่าๆกันจะแบกเยอะไปทำไมกาน ซื้อแน่ๆครับดีขนาดนี้
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2009 15:31  

คนอ่านก็ดูเอาดีดีละกันครับ ตอนนี้มันมีทั้งดีและไม่ดี พวกกระแดะเยอะครับ มีแต่จะมาเป็นชนวนให้เกิดการเทียงกันคนพวกนี้โรคจิตครับ Razz
gettymaru
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2009 19:07  

ครั้นถึงเวลาพักผ่อน น้อง X ก็โชว์ฝีมือทางด้านถ่ายรูปออกมา ผลงานที่ได้ไม่แย่อย่างที่คิด :P

ย่อขนาดอย่างเดียว 8)

แบบนี้ยังรองอีกเหรอ :shock: แค่นี้ก็กล้องคอมแพคดีดีตัวนึงแล้ว

ผผมว่ามันไม่ขนดนั้นนะครับ ผมว่ายังห่างกล้องคอมแพคตัว5ล้านที่บ้านผมซื้อมาเมื่อ2ปีก่อนอยู่เยอะเลยอะ เชียรซะ...กล้องติดมือถือในปัจจุบัน

ผมว่ากล้องติดมือถือในปัจจุบัน เรื่องคุณภาพของภาพถ่ายที่ได้คงสู้กล้องจริงๆไม่ได้อย่างที่กล่าวมาจริงๆนั่นแหละครับ แต่สำหรับคนที่ใช้กล้องติดมือถือ ผมมองว่าเอาความสะดวกเป็นหลักมากกว่าครับ เพราะการใช้งานมันยืดหยุ่นสำหรับชีวิตประจำวัน ประมาณว่าถ่ายปุ๊บส่ง mail ให้เพื่อนปั๊บ อะไรประมาณนี้ หรือถ้าใครล้ำหน่อยก็ถ่ายเอาไปประกอบการทำงานโดยใช้มือถือเลย
gettymaru
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2009 19:10  

ครั้นถึงเวลาพักผ่อน น้อง X ก็โชว์ฝีมือทางด้านถ่ายรูปออกมา ผลงานที่ได้ไม่แย่อย่างที่คิด :P

ย่อขนาดอย่างเดียว 8)

แบบนี้ยังรองอีกเหรอ :shock: แค่นี้ก็กล้องคอมแพคดีดีตัวนึงแล้ว

เดียวนี้ เขาพัฒนากล้องมือถือจนใช้แทนกล้องคอมแพคได้แล้วจริงๆหรอ จะได้เอากล้องไปขายซื้อ มือถือตัวนี้ตัวเดียวเลย ขี้เกียจพกเยอะ กล้องคอมแพคมันชัดแต่เกะกะ ถ้าตัวนี้ดีเท่าๆกันจะแบกเยอะไปทำไมกาน ซื้อแน่ๆครับดีขนาดนี้

คงจะใช้แทนกันในแง่ของความสะดวกสบายมากกว่าครับ แต่ถ้าแทนกันเรื่องคุณภาพวัดกันช็อตต่อช็อต คงสู้กล้องจริงๆไม่ได้แน่นอน
gettymaru
Year's Star

หัวข้อ : ตัวอย่าง
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2009 19:44  

นี่ก็เป็นภาพถ่ายจากกล้องติดมือถือครับ(ของผมเองไม่บอกว่าถ่ายจากรุ่นไหน)

ถ่ายกลางคืน แสงน้อย ใช้แฟลชจากมือถือ
มันเพียงต่อความต้องการและตอบสนองผู้ใช้ได้ดีแ่ค่ไหน คุณเท่านั้นที่จะทราบคำตอบ สำหรับผม เครื่องที่ถืออยู่ไม่ใช่มือถือรุ่นที่ถ่ายภาพออกมาดีที่สุด แต่ตอบโจทย์ผมได้มากที่สุดก็แค่นั้นเอง

ตอนนี้มือมือถือติดกล้อง ที่คุณภาพรูปถ่ายเยี่ยมๆออกมาสู่ตลาดมากหน้าหลายตา คงจะมีซักตัวที่พอจะตอบโจทย์ในชีวิตประจำวันของคุณได้

บางตัวอาจจะกล้องดีกว่าแต่ไม่ชอบดีไซด์ บางตัวกล้องด้อยกว่าแต่ถูกอ่ะ(ก็งบมันจำกัดนี่หว่า) หรือจะยอมเพิ่มเงินอีกนิดเพื่อที่จะได้ฟังก์ชัน.....เพิ่มขึ้นมา เหล่านี้คือโจทย์ครับ แล้วคุณมาโจทย์ในใจหรือยัง

แค่มาบอกว่ารุ่นนั้นแย่ชิบ สู้รุ่นนี้ก็ไม่ได้ แบบนี้ไม่เกิดประโยชน์เลยครับ
ZooYorkGolf
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2009 20:46  

Take a break ^_^

พักชม Live Pic จากเจ้า X2 กันดีกว่า

gettymaru
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2009 20:53  

^
^
ถ้าให้คะแนนความสวยงาน ตอนนี้ผมให้แค่ 6/10 อ่ะ แต่ถ้าเห็นภาพเต็มๆก็ไม่แน่คะแนนอาจจะเพิ่มนะ(แต่ก็อาจจะลดได้อีก หึหึ)

ปล.ดูไม่ออกว่าวัสดุเป็นอย่างไร
TANtanium
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2009 23:49  

พักชม Live Pic จากเจ้า X2 กันดีกว่า

เหมือนมันมิใช่ Fast Port นี่ Shocked

แต่ความสวยงามสำหรับผม แลดูไม่ได้เลย หวังว่าคงจะไม่ใช่เครื่องจริง
Midobew
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2009 23:59  

[quote="gettymaru"]

คงจะใช้แทนกันในแง่ของความสะดวกสบายมากกว่าครับ แต่ถ้าแทนกันเรื่องคุณภาพวัดกันช็อตต่อช็อต คงสู้กล้องจริงๆไม่ได้แน่นอน

คงเอาไปเทียบกับกล้องจริงไม่ได้ เพราะโมดูลกล้องในมือถือมันเล็กกว่า แต่ว่าตอนนี้ก็คุณภาพใกล้เคียงกับกล้องดิจิตอลนะ ผมก้มองเรื่องความสะดวกมากกว่านะครับ พกหลายๆอัน มันเทอะทะจริงๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2009 00:02  

TANtanium ผู้เขียน:

เหมือนมันมิใช่ Fast Port นี่ Shocked

แต่ความสวยงามสำหรับผม แลดูไม่ได้เลย หวังว่าคงจะไม่ใช่เครื่องจริง

เห็นจะต้องทำใจแล้วหละครับ เพราะเท่าที่หาดูมันจะเป็นเครื่องนี้ จริงๆ
เห็นแล้ว อืม ไม่รู้สิ รู้สึกที่นี่จะพิมพ์ที่คิดอยู่ลำบาก อ่านจากข้างบน ถ้าผมตอบเดียวโดนยาวแน่ๆ ขอไม่ตอบดีกว่า เริ่มกลัวที่นี่อะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2009 00:05  

มือถืออันนี้ เท่ากล้องคอมแพคดีดีตัวนึง แล้วหรอครับ คุณSiamphoneuser
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2009 00:06  

อันนี้เห็นจะจริง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2009 00:08  

เห็นจะต้องทำใจแล้วหละครับ เพราะเท่าที่หาดูมันจะเป็นเครื่องนี้ จริงๆ
เห็นแล้ว อืม ไม่รู้สิ รู้สึกที่นี่จะพิมพ์ที่คิดอยู่ลำบาก อ่านจากข้างบน ถ้าผมตอบเดียวโดนยาวแน่ๆ ขอไม่ตอบดีกว่า เริ่มกลัวที่นี่อะครับ

อ่านๆดูผมก็เริ่มกลัว ขอไม่เม้นต์รุ่นนี้แล้วกันกลัวโดนยำเหมือนกันครับ - - "
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 5, 6, 7 ... 25, 26, 27  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: