Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 วิธีตั้งค่า E-Mail บน Sony-Ericsson T310 (AIS)

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตอบ: 13 / เข้าชม: 11236
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ??????????? E-Mail ?? Sony-Ericsson T310 (AIS)
วันที่โพสท์ : 07 May 2003 15:26  
ตอบโดยอ้างถึง  

ก่อนอื่น คุณต้องมีอีเมล์ที่ให้บริการ POP3 ก่อน และสำหรับของ Hotmail ไม่สามารถใช้ได้

เริ่มวิธีตั้งค่า E-mail (สำหรับ Sony Ericsson T310 ระบบ AIS)

1. เข้า Menu > Connect > Data comm.. >Data accounts > Add account?
2. เลือกที่ GPRS data
3. Name: AIS GPRS MAIL
4. ที่หน้าต่างของ New GPRS Data
5. ช่อง APN : Internet และ User ID กับ Password เว้นว่างไว้ กด Save

จากนั้นให้เข้าไปที่ Menu > Wap Services > Options > WAP profiles > Add profile?
Name : AIS GPRS Mail
Connect using ให้กำหนดเป็น AIS GPRS MAIL
IP address : 203.170.229.34

เมื่อเสร็จขั้นตอนดังกล่าวแล้ว ให้ไปที่ Menu > Messages > E-mail > Options > Edit account > Add new?
Account name ให้ใส่ชื่ออะไรก็ได้ หรืออีเมล์ที่ใช้อยู่เช่น yourname@siamphone.com จากนั้นที่หน้าต่างใหม่ Connect using ให้เลือก AIS GPRS Mail
Protocal : POP3
Inc Server (เป็น Outgoing Mail ของแต่ละที่ที่กำหนดไว้ เช่น mail.siamphone.com ของ ksc ใช้ ksc.th.com ส่วนของ SE-ED ใช้ se-ed.net
Incoming port : 110
Mailbox ให้ใส่ Username ของอีเมล์ เช่น E-mail address คือ t310@siamphone.com ให้พิมพ์ว่า t310@siamphone.com
Password : รหัสผ่านของอีเมล์นั้นๆ
Outgoing server : mail.cscoms.com
Out Going Port : 25
E-mail address : ให้ใส่อีเมล์ที่ใช้อยู่ t310@siamphone.com

ส่วนช่องที่เหลือปล่อยว่างไว้ โดยกด No ออกมาที่ Option > Set account ให้เลือกอีเมล์ที่สร้างไว้
จากนั้นให้ออกไปที่ E-mail แล้วเลือกที่ Send&Receive เพื่อทดสอบดูว่ารับเมล์ได้หรือเปล่า

ขอขอบคุณ : คุณเอกสิทธิ์ ที่ให้ข้อมูล

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MrPhone เมื่อวันที่ 22 Jul 2005 23:29; ทั้งหมด 1 ครั้ง
McDO!
SP Moderator
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jul 2003 14:30  

ทำตามแล้วแต่ใช้ไม่ได้ของ se-ed ใช้ระบบ ais gsm advanced สมัครใช้ wap gprs แล้วไม่ทราบว่าเคื่องมีปัญหารึเปล่า
ที่สามร้อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2003 16:18  

se-ed เหมือนกัน.. T300 ไม่สำเร็จอ่ะครับ..
ชาญ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2003 12:25  

ผมเซ้ตทุกอย่างแล้วนะครับ ไปเปิด gprs ที่ ais แล้ว ใช้ทั้ง yahoo hotmail แต่ก็ไม่ได้ งง เพราะอะไรครับ บอกว่า sever not connec ช่วยแจงรายละเอียดให้หน่อยครับ ผม ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม
McDO!
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2003 19:52  

จิงคับทำไม่ได้
สาระ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2003 00:12  

ถ้าต้องการรับส่งเมล์ผ่านหน้าจอมือถือ ผมขอแนะนำให้ไปที่ศูนย์เจ้าของระบบที่คุณใช้อยู่เลยจะดีกว่าครับ เช่น หากคุณใช้ซิม AIS ก็เอาไปที่ศูนย์ AIS ถ้าใช้ซิม Dtac ก็เอาไปที่ศูนย์ Dtac ที่นั่นเขาจะมีเจ้าหน้าทีคอยให้คำปรึกษาแนะนำวิธีการตั้งค่าการรับส่งเมล์ผ่านระบบ GPRS แต่เมล์ของคุณต้องเป็นแบบ POP3 และต้องทราบค่า Incoming Server หรือ POP3 Server และ Outgoing Server หรือ SMTP Server ของ Email ของคุณก่อนนะครับ

สำหรับผู้ใช้ Email ของบริษัทให้ลองสอบถามจากผู้ดูแลระบบครับ ซึ่งบริการ Email ที่ผมได้รวบรวมมานี้เป็นที่นิยมใช้ส่วนใหญ่ในบ้านเรา (Hotmail ไม่มีบริการ POP3 นะครับ)

FREE EMAIL ที่ให้บริการ POP3

WWW.SE-ED.NET
INCOMING SERVER : mail.se-ed.net
OUTGOING SERVER : mail.se-ed.net

WWW.YAHOO.COM
INCOMING SERVER : pop.mail.yahoo.com
OUTGOING SERVER : smtp.mail.yahoo.com

WWW.POPPYMAIL.COM
INCOMING SERVER : mail.poppymail.com
OUTGOING SERVER : mail.poppymail.com

WWW.MAILDOZY.COM
INCOMING SERVER : pop3.maildozy.com
OUTGOING SERVER : smtp.maildozy.com

เลือกได้ตามใจชอบเลยนะครับ ชอบเมล์นามสกุลไหนก็เข้าไปสมัครขอใช้เสียก่อน เมื่อได้อีเมล์นามสกุลที่ต้องการแล้วก็ต้องจดค่า Incoming server และ Outgoing Server ติดตัวไปด้วย เจ้าหน้าที่ฯ เขาจะต้องถามคุณตอนตั้งค่าบนเครื่องมือถือของคุณ
ขอให้ทำได้สำเร็จนะครับ
วรเมธ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????? net
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2003 17:00  

ผมใช้ t68i จะใช้งาน pop3 ได้หรือเปล่าครับ ใช้ net ของ CS ได้ป่าว
ตั้งค่ายังไงครับแนะนำหน่อยนะครับ
wan
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????? net
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2003 17:01  

ผมใช้ t68i จะใช้งาน pop3 ได้หรือเปล่าครับ ใช้ net ของ CS ได้ป่าว
ตั้งค่ายังไงครับแนะนำหน่อยนะครับ
me
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : T68-T610
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2003 00:28  

การจะรับส่งอีเมล์นั่น คุณจะต้องใช้บริการเมล์ที่เสียเงินเช่นเมล์ cs หรื ksc แล้วคุณต้องโทรไปสอบถามผู้ให้บริการอินเตอร์เนตที่คุณใช้ว่าค่า Incoming กับ Outgoing ที่ใช้ในโทรมือถือคือค่าอาราย แล้วโทรไปตั้งค่ากับทางศูนย์โซนีอิริคสัน 02-2483030
McDO!
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2003 14:21  

ใช้ได้ มา 2 เดือน กว่าแล้ว คับ work มาก แต่รับอีเมลล์ ภาษาไทยไม่ได้อะ
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2003 03:58  

เพิ่มเติมครับสำหรับ E-mail pop3

เวปนี้รับได้ถึง 60mb ที่ http://www.thaiwebmail.com
incoming server : thaiwebmail.com
incoming port : 9883
outgoing server : thaiwebmail.com
outgoing port : 9884
McDO!
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Oct 2003 12:14  

รับอีเมลล์ ภาษาไทย ไม่ได้เลยคับ
guitarz
Junior Member
Junior Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Mar 2004 18:28  

M c D o GLoBaLWiDe ผู้เขียน:
รับอีเมลล์ ภาษาไทย ไม่ได้เลยคับ
จิงอ่ะ
McDO!
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2004 15:09  

9 u i T a r Z ผู้เขียน:
M c D o GLoBaLWiDe ผู้เขียน:
จิงอ่ะ

ครับ ริงครับ ตัว T310 รับไม่ได้ครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: