Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 5800 Xpress Music - โนเกีย [ภาค 2]
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5 ... 35, 36, 37  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 3690 / เข้าชม: 4220614
ตั้งกระทู้ใหม่ กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : กล้อง Nokia 5800 กับ Nokia N78
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2009 22:21  
ตอบโดยอ้างถึง  

ผมรู้สึกว่ากล้อง 3.2 ล้านพิกเซล ของ Nokia 5800 XP มันจะแตกต่างจากกล้อง 3.2 ล้านพิกเซล ของ Nokia N78 นะครับเนี่ย แล้วคุณภาพจะด้อยจะดีกว่ากันยังไงน้อ....ผมเอาภาพเปรียบเทียบจากกล้อง Nokia N96 กับ Nokia 5800 XP มาเปรียบเทียบสีกันครับ(อยู่ที่หน้า 5)รู้สึกว่าสีมันจะเพี้ยนๆไปอ่ะครับหรือว่าจะเป็นที่เครื่องทดสอบเอง...***ผู้ใดทราบโปรดมาช่วยพิสูจน์หน่อยนะครับ////////ในระหว่างที่รอเครื่องกันเอาคู่มือไปศึกษาเล่นก่อนก็ได้นะครับ -->> http://nds1.nokia.com/phones/files/guides/Nokia_5800_XpressMusic_UG_en.pdf คลิกเลยแก้ขัดไปก่อนนะคร๊าบบบบบ....
atthaphon_s
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2009 22:21  

อ้างถึง:

ว่าแต่เจ้าแถบที่คาดข้างๆทั้งแดง ทั้งน้ำเงินนี่ มันมีไฟออกมาด้วยหรอครับ...

ไม่มีหลอด led ครับ มันเป็นเพียงแค่สีสะท้อนแสงเท่าน้นเอง
nakedeyes
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: สุพรรณบุรี
หัวข้อ : Re: กล้อง Nokia 5800 กับ Nokia N78

Natthawatncm ผู้เขียน:
ผมรู้สึกว่ากล้อง 3.2 ล้านพิกเซล ของ Nokia 5800 XP มันจะแตกต่างจากกล้อง 3.2 ล้านพิกเซล ของ Nokia N78 นะครับเนี่ย แล้วคุณภาพจะด้อยจะดีกว่ากันยังไงน้อ....ผมเอาภาพเปรียบเทียบจากกล้อง Nokia N96 กับ Nokia 5800 XP มาเปรียบเทียบสีกันครับ(อยู่ที่หน้า 5)รู้สึกว่าสีมันจะเพี้ยนๆไปอ่ะครับหรือว่าจะเป็นที่เครื่องทดสอบเอง...***ผู้ใดทราบโปรดมาช่วยพิสูจน์หน่อยนะครับ////////ในระหว่างที่รอเครื่องกันเอาคู่มือไปศึกษาเล่นก่อนก็ได้นะครับ -->> http://nds1.nokia.com/phones/files/guides/Nokia_5800_XpressMusic_UG_en.pdf คลิกเลยแก้ขัดไปก่อนนะคร๊าบบบบบ....

อืม สำหรับผมนะ ผมไม่ได้สนใจกล้องของ 5800 เลยอ่า เพราะ 3.2 นี่ก็รู้ๆอยู่ว่า มันคงไม่ชัดเท่าที่ควรหรอก เพียงแต่ว่า เมื่อเรามีมือถือติดกล้อง เผื่อเวลาไปเจอภาพเหตุการณ์ประทับใจหรืออะไรก็แล้วแต่ ก็จะได้ถ่ายไว้ เพราะมันสู้กล้องดิจิตอลมะได้เลย ผมเลยมองข้ามเรื่องของกล้องไปเรียบร้อย แต่จะมามองถึงความสามารถในการใช้เป็นโทรศัพท์ กับพวกโปรแกรมต่างๆ ซึ่งตอนนี้ผมกำลังบ้าลงเป็นอย่างมาก (ทำใบอนุญาติ ผ่านแล้วอิอิ)

เห็นบางคนตัดสินใจไม่ได้ระหว่างเรื่องกล้องตัวนี้กับตัวนั้น ซึ่งถ้าหากชอบมือถือที่ถ่ายรูปชัดๆ ก็น่าจะไปเล่นพวกกล้อง 8 หรือ 5 ล้านมากกว่าอ่ะครับ ถ้าเปรียบเทียบระหว่าง N78 ดีหรือ 5800 ดีกว่ากัน อันนี้ก็แล้วแต่คนชอบแนว จอสัมผัส หรือ แบบปุ่มกดครับ ผมก็ใช้มาแล้วทั้งสองตัวแหละ ไม่ชอบ N78 ตรง เสียงกร๊อบแกร๊บเวลากด แล้วก็ ซอร์ฟคีย์เคยมีปัญหา จะกดโทรออก ดันเข้าเมนูที่เป็นปุ่มบนซ้ายแทน ฝาหลังหลวมน่ารำคาญมากเวลากด แถมฝุ่นเข้าตรงช่องว่างระหว่างตัวเลขได้ง่ายๆ เข้าแบบเยอะด้วย อุอุ ก็เลยมาแชร์กันครับ
B.P.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ถ้าแบบ อยากได้เครื่องเดียวแบบให้คุ้มนี่

จะเลือก 5800 XM หรือ N79 ดีคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

B.P. ผู้เขียน:
ถ้าแบบ อยากได้เครื่องเดียวแบบให้คุ้มนี่

จะเลือก 5800 XM หรือ N79 ดีคับ

ผมว่า N 79น่ะ ด้วยราคา และ คุณสมบัติN 79 12*** กล้อง5ล้าน
NK5800 13520 กล้อง 3.2 อ่าน่ะ
seesad
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: BKK-Prachinburi
หัวข้อ :

Anonymous ผู้เขียน:

ผมว่า N 79น่ะ ด้วยราคา และ คุณสมบัติN 79 12*** กล้อง5ล้าน

ความคุ้มหรือไม่คุ้มนั้นคงไม่ได้ดูที่กล้องอย่างเดียวมั้งครับ...

อยากให้ลองพิจารณาสิ่งอื่นด้วยนะครับ เพราะราคาก็ต่างกันไม่มากนัก...

แต่ที่สำคัญที่สุดก็คือความชอบส่วนตัวนั่นแหละครับ...

เพราะถึงจะมีโทรศัพท์ที่มีฟังก์ชั่นเพรียบพร้อม คุ้มค่าแก่ราคามากแค่ไหน แต่ถ้าตัวผู้ใช้เองไม่ชอบแล้วล่ะก็ ฟังก์ชั่นและราคาที่คุ้มค่านั้นก็จะหมดความหมายเลยล่ะครับ...
OverAuraZ
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :

seesad ผู้เขียน:

ความคุ้มหรือไม่คุ้มนั้นคงไม่ได้ดูที่กล้องอย่างเดียวมั้งครับ...

อยากให้ลองพิจารณาสิ่งอื่นด้วยนะครับ เพราะราคาก็ต่างกันไม่มากนัก...

แต่ที่สำคัญที่สุดก็คือความชอบส่วนตัวนั่นแหละครับ...

เพราะถึงจะมีโทรศัพท์ที่มีฟังก์ชั่นเพรียบพร้อม คุ้มค่าแก่ราคามากแค่ไหน แต่ถ้าตัวผู้ใช้เองไม่ชอบแล้วล่ะก็ ฟังก์ชั่นและราคาที่คุ้มค่านั้นก็จะหมดความหมายเลยล่ะครับ...

Wakkra พูดได้ตรงใจ ^_^"
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :

champ_3230 ผู้เขียน:

ท่านได้ที่มี 5800 อยู่ในมือแล้วลองวิธีนี้ดูละกันนะคับ

เพราะผมใด้วิธีที่กับ nokia ของผมเช่นเดียวกัน

อย่างจะถามพี่ๆก่อนว่า ค่อยทำ Tracks ใน Gallery กันบ้างหรือปะคับ

ปล... ขออิง คคห. ของคุณ champ_3230 หน่อยนะครับ ( ตัดให้สั้น จะได้ไม่ต้อง Quote ยาว )

วิธีนี้จะได้ผลกะ Nokia S60 รุ่นเก่าๆ อย่าง 6260,6630,3230,7610,6670 จะอ่านเป็นภาษาไทยไปเลย แต่กะ 5800 ไม่ได้ผล ลองดูแล้วครับ เพราะมันจะพาเข้าไปที่ Music Player ทันที add track list ยังไง ก็ต่างดาวเหมือนเดิมครับ

วิธีนี้ผมทำบ่อย แต่กะรุ่นใหม่ๆ นี่ไม่ค่อยได้ผลแล้วครับ แต่บางรุ่นยังทำได้อยู่ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

พูดแบบช่วยยกตัวอย่างที่มัน เหนือกว่า N79ไห้ดูหน่อยได้ปะครับไม่ใช่พูดลอยๆ ขอเหตุผลสักหน่อย เอิกๆ
nakedeyes
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

พูดแบบช่วยยกตัวอย่างที่มัน เหนือกว่า N79ไห้ดูหน่อยได้ปะครับไม่ใช่พูดลอยๆ ขอเหตุผลสักหน่อย เอิกๆ

ก็ประมาณว่า 5800 มีจอที่ใหญ่กว่า N79 แล้วก็มีระบบ สัมผัส เวลาใช้งาน application ต่างๆ เช่น เครื่องคิดเลข เราสามารถเขียนหรือจิ้มๆ ลงไปได้เลย ไม่ต้องมากดๆที่แป้นตัวเลขครับ เร็วกว่าสะดวกกว่า หรือ ด้วยหน้าจอที่ใหญ่ เราเปิดเวบ มองเห็นได้ในมุมที่กว้างกว่า N79 แล้วก็สามารถสัมผัสไปที่หน้าจอได้เลย อะไรอีกล่ะ อ่าๆๆ ด้านเสียงเพลงก็ได้ ฟังผ่านลำโพงเสียงดังไม่แตกนะ เสียงค่อนข้างดีใช้ได้ครับ พูดรวมๆ ง่ายๆคือการใช้งานด้าน application ระบบสัมผัสจะได้เปรียบในเรื่องของความสะดวกกว่าแบบปุ่มกดครับผม ส่วนด้านการเล่นเกมส์ อย่าไปหวังกะมันมาก ผมลงเกมส์ Doom โอ้โห บังคับยากแฮะ ถึงแม้จะเล่นได้เต็มจอก็จริง

ปล. เลือกใช้รุ่นที่เหมาะสมกับตัวเองเป็นดีที่สุดครับ ส่วนจะรู้ได้ไงว่าอันไหนเหมาะกับเรา ก็คงต้องลองเล่นมันทั้งสองรุ่น จะได้รู้ว่าถูกใจอันไหนครับผม
Natthawatncm
Year's Star

หัวข้อ : Nokia 5800 VS House Brand

*****ขอถามคุณ nakedeyes และคุณ muknoi หน่อยน้าาคร้าบบว่าการตอบสนองของจอจากการสัมผัสใน Nokia 5800 Xpress Music มันดีกว่าหรือแย่กว่าหรือพอๆกับ โทรศัพท์พวก House Brand ถูกๆที่ใต้จอมีแถบดำๆ หรอครับ..#####ใช่ๆ เห็นคุณ nakedeyes กำลังลุยลองโปรแกรมอยู่ขอถามอีกหน่อยนึงครับว่าถ้าจะลงโปรแกรมดิกชินนารี หรือ โปรแกรม Enhanced Calculator ไว้หา sin cos tan คือเรื่องดิกอ่ะครับมันคงมีโหมดตัวอักษรมาให้เลือกแต่เครื่องคิดเลขเนี่ยสิครับถ้าเกิดเอาปุ่มตัวเลขออกมาไม่ได้คงแย่เลยนะครับเนี่ยต้องรอ Nokia พัฒนามาให้ใหม่อีก/////อืม..แล้วเกมส์ Doom ที่คุณ nakedeyes ลงไว้มันเป็นเกมส์ระบบสัมผัสเลยหรอครับมันถึงเล่นได้เต็มจอเลย.........

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Natthawatncm เมื่อวันที่ 25 Jan 2009 17:16; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ตามเขามา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เบื่อแล้วคับแบบเดิมๆไม่คิดลองของใหม่เรอคับผมดูยังไง5800 ก็เจ๋งสุดละสำหรับราคานี้13520 จอใหญ่กินขาด MC 8G ฟั่งชั่นอีกเพียบ ตอนเล่นเน็ตผ่าน ไวเร็ต แล้วใช้จองสัมผัสเลื่อนซ้ายเลื่อนขวา แถมเกม รถแข่งก็บังคับมือไม่ใช่บังคับนิ้วผมว่าแค่นี้ก็สุดยอดละคับถึงจะไม่ดีเท่าไอโฟน น๊ะคับกลัวอย่างเดียวได้เครื่องไม่ดีมา แบบกดไม่ค่อยติด ต้องเน้นย้ำเยอะๆแบบรีวิวบางตัวใน ยูทูปเท่านั้นละคับ Neutral Neutral Neutral
OverAuraZ
Year's Star

หัวข้อ : Re: Nokia 5800 VS House Brand

*****ขอถามคุณ nakedeyes และคุณ muknoi หน่อยน้าาคร้าบบว่าการตอบสนองของจอจากการสัมผัสใน Nokia 5800 Xpress Music มันดีกว่าหรือแย่กว่าหรือพอๆกับ โทรศัพท์พวก House Brand ถูกๆที่ใต้จอมีแถบดำๆ หรอครับ..#####ใช่ๆ เห็นคุณ nakedeyes กำลังลุยลองโปรแกรมอยู่ขอถามอีกหน่อยนึงครับว่าถ้าจะลงโปรแกรมดิกชินนารี หรือ โปรแกรม Enhanced Calculator ไว้หา sin cos tan คือเรื่องดิกอ่ะครับมันคงมีโหมดตัวอักษรมาให้เลือกแต่เครื่องคิดเลขเนี่ยสิครับถ้าเกิดเอาปุ่มตัวเลขออกมาไม่ได้คงแย่เลยนะครับเนี่ยต้องรอ Nokia พัฒนามาให้ใหม่อีก

การสัมผัส ดีกว่า House Band ที่ใต้จอมีแถบดำๆแน่นอน เห็นได้ชัดมากครับ ถ้่าใช้จนชินแล้ว จะเป็นอะไรที่คล่องแคล่วมาก

ผมคิดว่า เรื่องเครื่องคิดเลข ไม่น่าจะเป็นปัญหาเลยนะ เพราะ ตัว Nokia รุ่นปุ่มกดอื่นๆ ก็มีฟังก์ชั่นพวกนั้น

แค่เปลี่ยน Input จาก ปุ่ม เป็น จอ ไม่น่าจะยากอะไรนะครับ โครงสร้างโปรแกรมก็เหมือนเดิม

--------------

เกมส์ Doom เป็นระบบสัมผัสครับ ลองหาได้ดูจาก Youtube (น่าจะมี) ผมเคยเห็นอยู่ แต่ไม่ชอบเล่นเกมส์แนวนี้ + น่าจะบังคับยากอยู่พอตัว
OverAuraZ
Year's Star

หัวข้อ :

ตามเขามา ผู้เขียน:
เบื่อแล้วคับแบบเดิมๆไม่คิดลองของใหม่เรอคับผมดูยังไง5800 ก็เจ๋งสุดละสำหรับราคานี้13520 จอใหญ่กินขาด MC 8G ฟั่งชั่นอีกเพียบ ตอนเล่นเน็ตผ่าน ไวเร็ต แล้วใช้จองสัมผัสเลื่อนซ้ายเลื่อนขวา แถมเกม รถแข่งก็บังคับมือไม่ใช่บังคับนิ้วผมว่าแค่นี้ก็สุดยอดละคับถึงจะไม่ดีเท่าไอโฟน น๊ะคับกลัวอย่างเดียวได้เครื่องไม่ดีมา แบบกดไม่ค่อยติด ต้องเน้นย้ำเยอะๆแบบรีวิวบางตัวใน ยูทูปเท่านั้นละคับ Neutral Neutral Neutral

รอดูเครื่องจริง สำหรับคนที่ใช้จนชินแล้วดีกว่าครับ ^^" ในการ รีวิว เีค้าได้จับเครื่องไม่นาน ใช้ยังไงก็ไม่ชินมือหรอกครับ
Year's Star

หัวข้อ : Re: Nokia 5800 VS House Brand

OverAuraZ ผู้เขียน:
*****ขอถามคุณ nakedeyes และคุณ muknoi หน่อยน้าาคร้าบบว่าการตอบสนองของจอจากการสัมผัสใน Nokia 5800 Xpress Music มันดีกว่าหรือแย่กว่าหรือพอๆกับ โทรศัพท์พวก House Brand ถูกๆที่ใต้จอมีแถบดำๆ หรอครับ..#####ใช่ๆ เห็นคุณ nakedeyes กำลังลุยลองโปรแกรมอยู่ขอถามอีกหน่อยนึงครับว่าถ้าจะลงโปรแกรมดิกชินนารี หรือ โปรแกรม Enhanced Calculator ไว้หา sin cos tan คือเรื่องดิกอ่ะครับมันคงมีโหมดตัวอักษรมาให้เลือกแต่เครื่องคิดเลขเนี่ยสิครับถ้าเกิดเอาปุ่มตัวเลขออกมาไม่ได้คงแย่เลยนะครับเนี่ยต้องรอ Nokia พัฒนามาให้ใหม่อีก

การสัมผัส ดีกว่า House Band ที่ใต้จอมีแถบดำๆแน่นอน เห็นได้ชัดมากครับ ถ้่าใช้จนชินแล้ว จะเป็นอะไรที่คล่องแคล่วมาก

ผมคิดว่า เรื่องเครื่องคิดเลข ไม่น่าจะเป็นปัญหาเลยนะ เพราะ ตัว Nokia รุ่นปุ่มกดอื่นๆ ก็มีฟังก์ชั่นพวกนั้น

แค่เปลี่ยน Input จาก ปุ่ม เป็น จอ ไม่น่าจะยากอะไรนะครับ โครงสร้างโปรแกรมก็เหมือนเดิม

เกมส์ Doom เป็นระบบสัมผัสครับ ลองหาได้ดูจาก Youtube (น่าจะมี) ผมเคยเห็นอยู่ แต่ไม่ชอบเล่นเกมส์แนวนี้ + น่าจะบังคับยากอยู่พอตัว

คืออย่างงี้ครับ..ฟังก์ชันที่ทำให้ผมอยากได้ Nokia 5800 XP ก็คือเครื่องคิดเลขเนี่ยแหละครับแต่ทว่า โปรแกรม Handwriting Calculator ของเครื่อง ไม่มีฟังก์ชัน sin cos tan เนี่ยสิครับ
*******ดู Doom มาแล้วครับก็น่ามันส์เหมือนกันนะครับเนี่ย http://www.youtube.com/watch?v=SMMPpvjPGGQ
seesad
Year's Star

หัวข้อ :

nakedeyes ผู้เขียน:
ก็ประมาณว่า 5800 มีจอที่ใหญ่กว่า N79 แล้วก็มีระบบ สัมผัส เวลาใช้งาน application ต่างๆ เช่น เครื่องคิดเลข เราสามารถเขียนหรือจิ้มๆ ลงไปได้เลย ไม่ต้องมากดๆที่แป้นตัวเลขครับ เร็วกว่าสะดวกกว่า หรือ ด้วยหน้าจอที่ใหญ่ เราเปิดเวบ มองเห็นได้ในมุมที่กว้างกว่า N79 แล้วก็สามารถสัมผัสไปที่หน้าจอได้เลย อะไรอีกล่ะ อ่าๆๆ ด้านเสียงเพลงก็ได้ ฟังผ่านลำโพงเสียงดังไม่แตกนะ เสียงค่อนข้างดีใช้ได้ครับ พูดรวมๆ ง่ายๆคือการใช้งานด้าน application ระบบสัมผัสจะได้เปรียบในเรื่องของความสะดวกกว่าแบบปุ่มกดครับผม ส่วนด้านการเล่นเกมส์ อย่าไปหวังกะมันมาก ผมลงเกมส์ Doom โอ้โห บังคับยากแฮะ ถึงแม้จะเล่นได้เต็มจอก็จริง

ปล. เลือกใช้รุ่นที่เหมาะสมกับตัวเองเป็นดีที่สุดครับ ส่วนจะรู้ได้ไงว่าอันไหนเหมาะกับเรา ก็คงต้องลองเล่นมันทั้งสองรุ่น จะได้รู้ว่าถูกใจอันไหนครับผม

เบื่อแล้วคับแบบเดิมๆไม่คิดลองของใหม่เรอคับผมดูยังไง5800 ก็เจ๋งสุดละสำหรับราคานี้13520 จอใหญ่กินขาด MC 8G ฟั่งชั่นอีกเพียบ ตอนเล่นเน็ตผ่าน ไวเร็ต แล้วใช้จองสัมผัสเลื่อนซ้ายเลื่อนขวา แถมเกม รถแข่งก็บังคับมือไม่ใช่บังคับนิ้วผมว่าแค่นี้ก็สุดยอดละคับถึงจะไม่ดีเท่าไอโฟน น๊ะคับกลัวอย่างเดียวได้เครื่องไม่ดีมา แบบกดไม่ค่อยติด ต้องเน้นย้ำเยอะๆแบบรีวิวบางตัวใน ยูทูปเท่านั้นละคับ

ขอบคุณคำตอบของทั้ง 2 ท่าน ทั้งคุณ nakedeyes และคุณ ตามเขามา นะครับ และหวังว่าคุณ SP Guest คงจะกระจ่างพอนะครับ เพราะผมไม่ได้พูดลอยๆนะ เรื่องฟังก์ชั่นต่างๆเนี่ยหาอ่านได้จากบอร์ดภาค 1 น่ะครับ...

แต่ที่ผมพยายามเน้นก็คือความชอบส่วนตัวต่างหาก คงไม่มีใครรู้ดีเท่าผู้ใช้หรอกครับว่ารุ่นไหนตรงใจเราที่สุด อย่างที่คุณ nakedeyes บอกนั่นแหละครับ ถ้ามีโอกาสอยากให้คุณ B.P. ลองไปเล่นดูทั้ง 2 รุ่นเลย แล้วพิจารณาดูดีๆว่ารุ่นไหนสวยโดนใจ หรือมีฟังก์ชั่นที่ตอบสนองเราได้มากที่สุด ซึ่งนั่นจะเป็นสิ่งที่บอกคุณได้ดีที่สุดครับ...
ตามเขามา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

มีเกมแนว Sim มัยคับแนวสร้างเมือง กดวางๆ ลืมบอกข้อดีอีกอย่าง ดูหนังจอใหญ่กว่าN 79 ผมว่าแค่นี้ก็มันส์แล้วคับ Laughing Laughing Laughing
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เบื่อแล้วคับแบบเดิมๆไม่คิดลองของใหม่เรอคับผมดูยังไง5800 ก็เจ๋งสุดละสำหรับราคานี้13520 จอใหญ่กินขาด MC 8G ฟั่งชั่นอีกเพียบ ตอนเล่นเน็ตผ่าน ไวเร็ต แล้วใช้จองสัมผัสเลื่อนซ้ายเลื่อนขวา แถมเกม รถแข่งก็บังคับมือไม่ใช่บังคับนิ้วผมว่าแค่นี้ก็สุดยอดละคับถึงจะไม่ดีเท่าไอโฟน น๊ะคับกลัวอย่างเดียวได้เครื่องไม่ดีมา แบบกดไม่ค่อยติด ต้องเน้นย้ำเยอะๆแบบรีวิวบางตัวใน ยูทูปเท่านั้นละคับ

ขอบคุณคำตอบของทั้ง 2 ท่าน ทั้งคุณ nakedeyes และคุณ ตามเขามา นะครับ และหวังว่าคุณ SP Guest คงจะกระจ่างพอนะครับ เพราะผมไม่ได้พูดลอยๆนะ เรื่องฟังก์ชั่นต่างๆเนี่ยหาอ่านได้จากบอร์ดภาค 1 น่ะครับ...

แต่ที่ผมพยายามเน้นก็คือความชอบส่วนตัวต่างหาก คงไม่มีใครรู้ดีเท่าผู้ใช้หรอกครับว่ารุ่นไหนตรงใจเราที่สุด อย่างที่คุณ nakedeyes บอกนั่นแหละครับ ถ้ามีโอกาสอยากให้คุณ B.P. ลองไปเล่นดูทั้ง 2 รุ่นเลย แล้วพิจารณาดูดีๆว่ารุ่นไหนสวยโดนใจ หรือมีฟังก์ชั่นที่ตอบสนองเราได้มากที่สุด ซึ่งนั่นจะเป็นสิ่งที่บอกคุณได้ดีที่สุดครับ...

ดูยังไงเทียบความ*คุ้มจิงๆๆ*ที่ฟังชั่น หน้าจอจัดเปนฟังชั่นรึเปล่าครับ เอิกๆ เค้าถามความคุ้มน่ะครับไม่ใช่ตรงใจหรือไม่ตรงใจกรุณาดคำถามไห้ดีๆๆหน่อยน่ะ เอิกๆ
OverAuraZ
Year's Star

หัวข้อ :

ดูยังไงเทียบความ*คุ้มจิงๆๆ*ที่ฟังชั่น หน้าจอจัดเปนฟังชั่นรึเปล่าครับ เอิกๆ เค้าถามความคุ้มน่ะครับไม่ใช่ตรงใจหรือไม่ตรงใจกรุณาดคำถามไห้ดีๆๆหน่อยน่ะ เอิกๆ

มันเป็นมากกว่า ฟังก์ชั่นครับ ! มันเป็น Trends !! คุ้มมั้ยหละ
seesad
Year's Star

หัวข้อ :

ผมก็ไม่อยากต่อความยาวสาวความยืดเอาเป็นว่าให้คนที่ซื้อเค้าพิจารณาเองก็แล้วกัน...

ใครถูกใจก็ซื้อ ไม่ถูกใจก็มีตัวเลือกอื่นอีกมากมาย เรื่องฟังก์ชั่นเอาเป็นว่าคุณ B.P. ต้องลองตามอ่านในภาค 1 ดูละกันครับ...

แต่อย่างที่บอกไปบอร์ดนี้มันภาค 2 แล้วล่ะครับ เรื่องฟังก์ชั่นต่างๆก็คงพูดกับจบไปในบอร์ดภาค 1 แล้ว...

ตอนนี้ก็เหลือแค่รอเวลาเครื่องจะมา และพูดคุยกันถึงโปรแกรม เทคนิคการใช้งานต่างๆ และปัญหาที่จะตามมาก็ละกัน...

ว่าแล้วก็ถามหน่อยละกันครับ ถามผู้ใช้ทุกท่านเลยนะครับ...

- ปัญหาเรื่องลำโพงนี่หายสนิทเลยใช่มั้ยครับ แล้วของคุณ atthaphon_s ที่ว่าเพิ่งได้มาไม่ทราบว่าเจอปัญหาหรือยังครับ...

- อยากทราบว่าไฟล์เพลงที่ลงเครื่องแล้ว มีอ่านเป็นภาษาต่างดาวบ้างมั้ยครับ...
som_mos
Year's Star

หัวข้อ : Re: กล้อง Nokia 5800 กับ Nokia N78

เห็นบางคนตัดสินใจไม่ได้ระหว่างเรื่องกล้องตัวนี้กับตัวนั้น ซึ่งถ้าหากชอบมือถือที่ถ่ายรูปชัดๆ ก็น่าจะไปเล่นพวกกล้อง 8 หรือ 5 ล้านมากกว่าอ่ะครับ ถ้าเปรียบเทียบระหว่าง N78 ดีหรือ 5800 ดีกว่ากัน อันนี้ก็แล้วแต่คนชอบแนว จอสัมผัส หรือ แบบปุ่มกดครับ ผมก็ใช้มาแล้วทั้งสองตัวแหละ ไม่ชอบ N78 ตรง เสียงกร๊อบแกร๊บเวลากด แล้วก็ ซอร์ฟคีย์เคยมีปัญหา จะกดโทรออก ดันเข้าเมนูที่เป็นปุ่มบนซ้ายแทน ฝาหลังหลวมน่ารำคาญมากเวลากด แถมฝุ่นเข้าตรงช่องว่างระหว่างตัวเลขได้ง่ายๆ เข้าแบบเยอะด้วย อุอุ ก็เลยมาแชร์กันครับ

คุณ nakedeyes ชื่อไรนะค่ะ ส้มลืมละ แหะๆ เห็นไปถามเรื่องวันที่จะไปงานมือถือในFF ชิมิ

วันที่ 31 มันวันเสาร์ ส้มไม่ว่างอะค่ะ ทั้งศุกร์ เสาร์ เลย

ไงก็เที่ยวให้สนุกนะค่ะ ไปกับคุณเด่นนิ ไงก็ไม่เหงาโนะ
Herminii~~
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กอ ทอ ม๊อ
หัวข้อ : Re: Invisible Shield

jeban ผู้เขียน:
monstermink ผู้เขียน:
6iti ผู้เขียน:
ไปเจอมาว่า Invisible Shield filmคลุมทั้งตัวที่ฮิตมากของ iPhone+iPod Touch ทำ ของรุ่น 5800 ออกมาแล้วนะครับ น่าสนใจน่าดู

https://www.zagg.com/invisibleshield/nokia-5800-xpressmusic-cases-screen-protectors-covers-skins-shields.php

ไม่รู้บ้านเราใครสั่งเข้ามาบ้างหรือยัง

โอ้วในที่สุดก็แก้จุดบกพร่องแล้ว แต่ผมสังเกตุแถบด้านบนจะมีรูเสียบหูฟัง ทำไม Invisible shield ไม่เห็นเว้นไว้เลย ส่งด้านหน้าเว้นแต่กล้องแล้วตัว sensor หล่ะ เว้นยังหว่า หรือผมสังเกตุผิด

ผมโทรไปสอบถามราคาละ ของ5800 800 บาท รอได้เครื่องก่อนต้องอุดหนุน อิอิ เห็นในคลิปเอาไอโฟนมาขูดกะกุญแจ ไม่มีรอยซักนิดเลยสุดยอดมากๆ 800 บาทผมว่าคุ้มค่ามากๆเครื่องจะได้อยู่กะเราไปนานๆ ^^"

(ง่ะตกใจคนแรกประเดิมหน้า9 อิอิ)

แม่เจ้า!!! 800 บาท

แต่ดูแล้วคุ้มนะคะ

กุญแจขูดไม่เป็นรอย

กันเครื่องกระจายเวลาตกด้วยป่าว

หุหุ Laughing Surprised
ตามเขามา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ผมก็ไม่อยากต่อความยาวสาวความยืดเอาเป็นว่าให้คนที่ซื้อเค้าพิจารณาเองก็แล้วกัน...

ใครถูกใจก็ซื้อ ไม่ถูกใจก็มีตัวเลือกอื่นอีกมากมาย เรื่องฟังก์ชั่นเอาเป็นว่าคุณ B.P. ต้องลองตามอ่านในภาค 1 ดูละกันครับ...

แต่อย่างที่บอกไปบอร์ดนี้มันภาค 2 แล้วล่ะครับ เรื่องฟังก์ชั่นต่างๆก็คงพูดกับจบไปในบอร์ดภาค 1 แล้ว...

ตอนนี้ก็เหลือแค่รอเวลาเครื่องจะมา และพูดคุยกันถึงโปรแกรม เทคนิคการใช้งานต่างๆ และปัญหาที่จะตามมาก็ละกัน...

ว่าแล้วก็ถามหน่อยละกันครับ ถามผู้ใช้ทุกท่านเลยนะครับ...

- ปัญหาเรื่องลำโพงนี่หายสนิทเลยใช่มั้ยครับ แล้วของคุณ atthaphon_s ที่ว่าเพิ่งได้มาไม่ทราบว่าเจอปัญหาหรือยังครับ...

- อยากทราบว่าไฟล์เพลงที่ลงเครื่องแล้ว มีอ่านเป็นภาษาต่างดาวบ้างมั้ยครับ...

เรื่องนี้ผมถามมาแล้วคับไม่รู้ตอบถูกใจเปล่า เขาบอกว่าที่เป็นภาษาต่างดาวเพราะ เป็นการโหลดมาเองจากคอม(ผมมะรู้น๊ะนอกจากคอมมีอย่างอื่นทำได้อีกเปล่าน๊ะ) มันจะเป็นภาษาต่างดาว แต่บางเพลงจะไม่เป็น เขาบอกแบบนี้ น๊ะคับ แล้วถ้าโหลดผ่าน(ทางGPRS :อันนี้ผมจำไม่ได้ว่าเขาบอกเปล่าน๊ะ) หรือที่ถูกลิขสิทธ์ จะไม่เป็นภาษาต่างดาว ทั้งหมดนี้ ฟังมาจาก ที่ศูนย์หน้าร้านโนเกีย ที่เป็นบูดที่พารากอน เอาเครื่องมาให้ผมลอง เสียงดีมากแต่ไม่ใสปิ้งน๊ะคับขอถามมั่งน๊ะคับ จะเล่นเน็ตผ่านไวเร็ตนี้มันต่อเข้ากะอะไรเรอคับ ไม่ค่อยรู้เรื่องเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตเลยคับอยากรู้จังว่า ต่อเหมือน กับคอมหรือเปล่าตัว eไรพวกนี้อะคับ Surprised Surprised
B.P.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

B.P.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

^^^
^^^
ผมตามอ่านมาตั้งแต่ภาคแรกแล้วคับ แทบจะเป็นผีเฝ้าบอร์ดล่ะคับ วันนึงก็ Refresh บอร์ดประมาณ 10-20 เที่ยว

แต่ไม่ได้สมัครสมาชิก

รอวันไหนได้เครื่อง ฤกษ์งามยามดีค่อยเป็นส่วนหนึ่งของชมรม 5800 XM

ที่ถามว่าคุ้มรุ่นไหนคุ้ม คืออยากทราบแนวความคิดของแต่ล่ะท่าน เอาแบบรวมๆ

ไม่ว่าจะเป็น รูปทรง การใช้งาน กล้อง เสียง ข้อบกพร่อง ปัญหา ฯลฯ แล้วแต่ทัศนคติคับ ^^
seesad
Year's Star

หัวข้อ :

เรื่องนี้ผมถามมาแล้วคับไม่รู้ตอบถูกใจเปล่า เขาบอกว่าที่เป็นภาษาต่างดาวเพราะ เป็นการโหลดมาเองจากคอม(ผมมะรู้น๊ะนอกจากคอมมีอย่างอื่นทำได้อีกเปล่าน๊ะ) มันจะเป็นภาษาต่างดาว แต่บางเพลงจะไม่เป็น เขาบอกแบบนี้ น๊ะคับ แล้วถ้าโหลดผ่าน(ทางGPRS :อันนี้ผมจำไม่ได้ว่าเขาบอกเปล่าน๊ะ) หรือที่ถูกลิขสิทธ์ จะไม่เป็นภาษาต่างดาว ทั้งหมดนี้ ฟังมาจาก ที่ศูนย์หน้าร้านโนเกีย ที่เป็นบูดที่พารากอน เอาเครื่องมาให้ผมลอง เสียงดีมากแต่ไม่ใสปิ้งน๊ะคับ

ผู้รู้ช่วยมาชี้แจงแถลงไขหน่อยละกันครับ ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกันเรื่องลิขสิทธิ์เพลงเนี่ย...
Year's Star

หัวข้อ :

.a

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Natthawatncm เมื่อวันที่ 26 Jan 2009 17:00; ทั้งหมด 1 ครั้ง
nakedeyes
SP Member
SP Member
Year's Star

คืออย่างงี้ครับ..ฟังก์ชันที่ทำให้ผมอยากได้ Nokia 5800 XP ก็คือเครื่องคิดเลขเนี่ยแหละครับแต่ทว่า โปรแกรม Handwriting Calculator ของเครื่อง ไม่มีฟังก์ชัน sin cos tan เนี่ยสิครับ
*******ดู Doom มาแล้วครับก็น่ามันส์เหมือนกันนะครับเนี่ย http://www.youtube.com/watch?v=SMMPpvjPGGQ

อ่าตอบรวมๆก็แล้วกันนะครับ ระบบสัมผัสผมว่าใช้งานได้ดีมากๆเลยครับ ส่วนโปรแกรมเครื่องคิดเลขที่มีมาในเครื่องอ่ะ มันจะมีปุ่มบนจอ ให้เราจิ้มๆ จึ๊กๆๆ ส่วนโปรแกรม Handwritting cal เนี่ย เราสามารถเขียนบนหน้าจอได้โดยไม่ต้องกดครับ แต่ทั้งนั้น ไม่สามารถหาค่า sin cos tan ได้อยู่แล้วน่าเสียดายเหมือนกันเนอะ

ส่วนเกมส์แนว sim นี่ยังไม่เคยผ่านตาครับ แต่แนว dinner dash อ่ะ จะมีค่อนข้างหลายเกมส์นะครับ

แล้วก็พวกไฟล์เพลงที่เป็นภาษาต่างดาวนี่ผมไม่ทราบจริงๆเรื่องลิขสิทธิ์อะไรนั่นอ่ะ แต่รู้แค่ว่าโหลดโปรแกรม Mp3tag มา แล้วจัดการใส่เพลงลงไปทั้งหมด จะเป็นร้อยๆเพลงก็เถอะ โปรแกรมนี้จัดการให้หายภาษาต่างดาวได้ในคราวเดียวครับ

ส่วนน้องส้มแป้น น่าเสียดายจังไม่ได้ไปด้วยกัน มีคนไปด้วยเยอะๆท่าจะดี หุหุ

แล้วก็คำตอบสุดท้ายนะครับ ตอบคุณ SP GUEST อ่ะจ้ะ ที่ถามว่าคุ้มไหม บางทีการที่เราถูกใจมือถือสักตัวหนึ่ง ก็ถือว่าเป็นความคุ้มค่าได้นะครับ เพราะถ้าเรามีอยู่ในมือ ต่อให้เราไม่ได้ใช้โปรแกรมทั้งหมดของเครื่อง แต่เราถูกใจ คุ้มมากที่ได้ซื้อมาใช้ ซึ่งต่างจาก มือถือที่เราซื้อมาแล้วมันไม่ถูกใจ ต่อให้ราคาถูก มีโปรแกรมที่เราใช้งานได้เยอะ แต่ยังๆ ก็ไม่ถูกใจ เช่น ดีไซน์ไม่โดน เสียงไม่ดี กล้องไม่ชัด แบตหมดไว อันนี้แหละครับ ผมถือว่า มันไม่คุ้ม

ปล. ถ้าคุณอยากได้มือถือรุ่นที่ว่า คุ้มสุดๆ มีทางเดียวครับผม คือ รอให้มันลดราคาหรือตกรุ่นไปก่อนแล้วค่อยซื้อมาใช้ครับ รับรองว่าคุ้มสุดๆ อันนี้เป็นทางเลือกอีกทางนะครับ ไม่ได้กวนแต่อย่างใด
seesad
Year's Star

หัวข้อ :

รบกวนถามคุณ nakedeyes อีกซักนิดละกันครับ...

เมื่อเอาเพลงเข้าในโปรแกรม Mp3tag แล้วไม่ทราบว่าปกอัลบั้มมันหายไปมั้ยครับ...

เพราะปกติตอนยังไม่ได้เอาเพลงเข้าโปรแกรม Mp3tag เวลาเล่นใน winamp มันจะโชว์ปกอัลบั้ม แต่พอเอาเข้าโปรแกรม Mp3tag แล้วลองเอาไปเล่นใน winamp อีกรอบกลับไม่มีภาพปกซะแล้ว...

แต่ผมก็ยังไม่ได้ลองในเครื่อง 5800 เพราะยังไม่มี หุหุ ไมทราบว่าเป็นยังไงบ้างครับ ยังมีภาพปกอยู๋รึเปล่า...
som_mos
Year's Star

ส่วนน้องส้มแป้น น่าเสียดายจังไม่ได้ไปด้วยกัน มีคนไปด้วยเยอะๆท่าจะดี หุหุ

เสียดายเหมือนกันค่ะ

ไงท่านๆ ถ่ายรูปมาฝากด้วยนะค่ะ แบบบุรุษผู้ชายหล่อ ที่มะเป็นเกย์อะ (ไม่บอกไว้เดี๋ยวจะได้มีแต่รูปสาวๆมาแน่ๆ)

OviByNokia
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

กล้องหน้าต้องลงโปรแกรมก่อนถึงถ่ายรูปได้หรือเปล่าครับ
nakedeyes
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

รบกวนถามคุณ nakedeyes อีกซักนิดละกันครับ...

เมื่อเอาเพลงเข้าในโปรแกรม Mp3tag แล้วไม่ทราบว่าปกอัลบั้มมันหายไปมั้ยครับ...

เพราะปกติตอนยังไม่ได้เอาเพลงเข้าโปรแกรม Mp3tag เวลาเล่นใน winamp มันจะโชว์ปกอัลบั้ม แต่พอเอาเข้าโปรแกรม Mp3tag แล้วลองเอาไปเล่นใน winamp อีกรอบกลับไม่มีภาพปกซะแล้ว...

แต่ผมก็ยังไม่ได้ลองในเครื่อง 5800 เพราะยังไม่มี หุหุ ไมทราบว่าเป็นยังไงบ้างครับ ยังมีภาพปกอยู๋รึเปล่า...

อืม ของผมไม่หายนะ
nakedeyes
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

OviByNokia ผู้เขียน:
กล้องหน้าต้องลงโปรแกรมก่อนถึงถ่ายรูปได้หรือเปล่าครับ

ยังไม่ทราบอะครับว่ามีโปรแกรมที่ทำให้กล้องหน้าใช้ได้ไหม แต่ผมลงโปรแกรม hand wave อะไรเนี่ยแหละ ที่ใช้มือโบกผ่านกล้องหน้า แล้วเมนูมันจะเลื่อนไปเอง ประมาณว่าใช้ระบบ จับภาพด้วยกล้องหน้า แล้วเลื่อนเมนู เหมือนมือถือที่มีปุ่มกด แล้วกดขึ้นลงประมาณนั้น

ปล. ทำไมเห็นคนถามจังว่าทำไมใช้กล้องหน้าไม่ได้ ความจริงกล้องหน้ามันความละเอียดน้อยถ่ายรูปไม่ชัดเลยนะ

ปล.2 ผมจะโดนว่าไหมเนี่ย โพสหลายกระทู้ติดๆ ใครก็ได้สอนวิธีการ Quote หลายๆอันในกระทู้เดียวให้หน่อยครับ
champ_3230
Year's Star

หัวข้อ :

ท่านได้ที่มี 5800 อยู่ในมือแล้วลองวิธีนี้ดูละกันนะคับ

เพราะผมใด้วิธีที่กับ nokia ของผมเช่นเดียวกัน

ไม่ต้องใช้ โปรแกรมอะไรทั้งนั้นในการแก่ปัญหาเลยคับ ละง่ายมากด้วย

โดยปกติแล้วเราจะฟังเพลงใน music player ที่ทาง kolia ให้มากับเครื่องอยู่ใช้ปะคับ

อย่างจะถามพี่ๆก่อนว่า ค่อยทำ Tracks ใน Gallery กันบ้างหรือปะคับ

การทำ trecks คือสามารถเลือกเอาเพลงในเครื่องของเรา เอามาทำเป็นแบบส่วนตัว นั้นเองคับ

สามารถลด เพิ่มเพลงที่เราไม่ต้องการได้ตามใจเลย ง่ายดี

ลองทำนะคับ

เข้าไปที่ Gallery > จากนั้นจะเปิดคำว่า tracks > เปิดเข้าไปเลยคับ

เราจะเจอ file เพลงมากมายที่เราลงเอาไว้ > กด Options > New track list >

ละมันจะขึ้นมาว่า Select memory จะเลือกไว้ที่ไหนตามใจคุณเลยคับ >

ตั้งชื้อ track คับ > จะมีหลายการเพลงขึ้นมาให้คับ เลืองทั้งหมดเลยก็ได้ตามใจ > select คับ

เป็นอันว่าจบคับ ละก็มาดูว่า Track ที่เราตั้งชื่อไว้ มีเพลงที่เราเลือกหรือปะคับ

โดยกด Open now playing จะมีชื่อเพลงต่างๆๆๆๆที่เรา add เข้ามาใน trecks เป็นภาษาคนทั้งหมด

ไม่มีภาษาอื่นมาด้วยอย่างแน่นอนคับ ถึงจะเป็นเพลงที่เอามาจากไหนก็ตาม

ง่ายไหนละคับ ไม่ต้องมาเปลี่ยนชื้อที่ละเพลงด้วย

อืมมมมมมมมมมมมมมม ลืม 5800 มีแบบที่ผมบอกหรือปะก็ไม่รู็อะดิคับ เพราะเป็น

Symbian OS เวอร์ชั่น 9.4 รุ่นไหม่ด้วย กลัวว่าจะไม่เหมื่อนกันอย่างไงก็ลองดูนะคับ

ผมใช้วิธีนี้มานานมากแล้ว Symbian ทุกเครื่องจะมาคับ แต่ไม่รู้ว่า เวอร์ชั้นไหม่นี้จะมีเหมื่อนกันหรือปะเท่านั้นเอง
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :

ของผมลำโพงสนทนา และลำโพงริงโทน ปกติดีครับ ไม่พบปัญหาแต่ประการใด เสียงดังฟังชัด หายห่วงได้เลยครับ

ตอนแรกเจอปัญหาเรื่อง Nokia Map เปิดปุ๊บเครื่องค้างขึ้นจอขาว ตอนนี้แก้ได้แล้ว ผมลองฟอร์แมตเมมใหม่ แล้วลง Map ใหม่ หายเป็นปกติแล้ว

เป็นครับ แต่มีวิธีแก้ 2 ทาง
1. เลือกไฟล์เพลง แล้วกด >Option>Song Detail ไปลบชื่อออก แล้วพิมพ์ใหม่ก็หาย ( ทำได้ทีละเพลง )
2. แก้ด้วยโปรแกรม MP3Tag อันนี้ เราสามารถแก้ไขไฟล์เพลงได้คราวละมากๆ ซึ่งวิธีใช้งานมีอยุ่ในนี้แล้ว http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=225910

มีอะไรสงสัยหรือข้องใจ มาถามผมได้ครับ ตอนนี้ผมกำลังรีวิวให้ชม

ยังไม่ทราบอะครับว่ามีโปรแกรมที่ทำให้กล้องหน้าใช้ได้ไหม

ไม่เห็นต้องลงนี่ครับ ของผมถ่ายได้ทันที ( FW V. 20.0.003 )

ดังนั้นขอประกาศในที่นี้เลยนะครับ

กล้องหน้าของ Nokia 5800 Express Music FW V. 20.0.003 กล้องหน้า สามารถถ่ายรูป และ video ภาพเคลื่อนไหวได้ครับ
seesad
Year's Star

หัวข้อ :

แล้ว FW ที่วางจำหน่ายจะเป็นตัวนี้รึเปล่าหนอ...

Rolling Eyes
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :

แล้ว FW ที่วางจำหน่ายจะเป็นตัวนี้รึเปล่าหนอ...

อาจจะมีใหม่กว่านี้ หรือ อาจจะเป็นตัวนี้เลยก็เป็นได้ครับ แต่ FW มันพัฒนามาเรื่อยๆ เพื่อแก้บั๊กหรือเสริมประสิทธิภาพของระบบ ยิ่งรุ่นที่มาแรงแบบนี้ คาดว่า คงจะมีการแก้ไขและพัฒนาออกมาเรื่อยๆ อย่างแน่นอน

ส่วนที่กล้องหน้าถ่ายรูปได้ เราจะต้องเอานิ้ว Touch บนหน้าจอเลยนะครับ เพราะปุ่มชัตเตอร์กล้องจะใช้งานไม่ได้ในโหมดนี้
seesad
Year's Star

หัวข้อ :

atthaphon_s ผู้เขียน:
อาจจะมีใหม่กว่านี้ หรือ อาจจะเป็นตัวนี้เลยก็เป็นได้ครับ แต่ FW มันพัฒนามาเรื่อยๆ เพื่อแก้บั๊กหรือเสริมประสิทธิภาพของระบบ ยิ่งรุ่นที่มาแรงแบบนี้ คาดว่า คงจะมีการแก้ไขและพัฒนาออกมาเรื่อยๆ อย่างแน่นอน

เจ้า FW นี่เราสามรถอัพได้เรื่อยๆเลยใช่มั้ยครับ แล้วการอัพ FW ในแต่ละครั้งนี่เหมือนการซื้อเครื่องใหม่เลยมั้ยครับ คือข้อมูล โปรแกรม เพลง หนัง หรือไฟล์ต่างๆ จะหายไปหมดเลยใช่มั้ยครับ...
OviByNokia
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

ของผมก็เป็น FW Version 10 อยู่เลย
ว่าแต่จะอัพ FW นี่ทำเองได้มั้ยครับ หรือต้องไป MBK อย่างเดียว

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย OviByNokia เมื่อวันที่ 26 Jan 2009 00:25; ทั้งหมด 1 ครั้ง
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :

เจ้า FW นี่เราสามรถอัพได้เรื่อยๆเลยใช่มั้ยครับ แล้วการอัพ FW ในแต่ละครั้งนี่เหมือนการซื้อเครื่องใหม่เลยมั้ยครับ คือข้อมูล โปรแกรม เพลง หนัง หรือไฟล์ต่างๆ จะหายไปหมดเลยใช่มั้ยครับ...

ถูกต้องครับ Up ได้เรื่อยๆ หากมีเวอร์ชั่นใหม่ๆ ออกมา สามารถอัพได้ด้วยตนเองไม่ต้องเข้าศูนยืก็ยังได้ วิธีมีอยู่ในนี้ครับ http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=233181 หลังจากที่เราอัพไปแล้ว ข้อมูลภายในเครื่อง จะหายไปหมด เหมือนเครื่องเพิ่งออกจากโรงงานเลย

ของผมก็เป็น FW Version 10 อยู่เลย
ว่าแต่จะอัพ FW นี่ทำเองได้มั้ยครับ หรือต้องไป MBK อย่างเดียว

คำตอบมีอยู่ข้างบน ใช่ครับ สามารถอัพเองได้ อ่านได้ที่ link ข้างบน แต่..... ตอนนี้ Nokia 5800 Express Music ยังไม่ปล่อยให้ Update Firmware ของรุ่นนี้นะครับ ( สงสัยยังไม่ได้ UP เข้า server แหงๆ ) ซึ่งถ้าจะอัพตอนนี้ มันยังไม่ปล่อยซอฟแวร์ ถ้าอยากได้เวอร์ชั่นใหม่ตอนนี้ คงต้องพึ่ง MBK ไปก่อนครับ คาดว่า มันคงจะเปิดให้ UP Firmware หลังจากที่ปล่อยเครื่องขายแล้วมากกว่า( ตอนนี้ยังอัพไม่ได้ )

เพราะการ Up Firmware มันอิง Product Code ของเครื่องด้วย ซึ่งเครื่องนอกส่วนใหญ่จะแก้ Product Code มาเป็นเครื่องไทย แต่ เครื่องไทยยังไม่มีวางจำหน่าย และ Nokia ยังไม่ปล่อยให้ Up ตอนนี้เลย Up ไม่ได้ ถ้าอยากอัพ คงต้องเดินหาใน MBK ไปก่อนหละก๊า
i.am.minna
Year's Star

หัวข้อ :

วันนี้ไปจีบพนักงานโนเกียมา 555

เลยได้เล่นเครื่องนานเลย รวมๆก็ดีนะคะชอบ^^

ก็เหลือแค่รอเครื่อง

อยากไปงาน Mobile Expo ด้วยยย~

*ขอบคุณพี่ๆทุกคนด้วยนะคะที่มาแชร์ความรู้กันไอติมรู้เรื่องขึ้นเยอะเลย* Very Happy
LaMerZ
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ฅอน
หัวข้อ :

ถอยระวังๆ เด๋วชนเสาไฟ เอ้า ยาวๆๆๆๆ ถอยๆๆๆๆ เอ้าเบรกๆๆ

เออไม่ทราบว่า พี่มีร้านซ่อมโทรศัพย์หรอครับ เห็นมีข้อมูลแน่นมาก นับถืออย่างแรง คนใต้เหมือนกันด้วย(รึปล่าว) อยากรู้จักมากมายอะครับ เล่นแร๊คด้วยแสดงว่าคอเกมส์ น่าจะคุยกันง่าย Very Happy
ยังไงก็ผมขอฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยละกันครับ ถ้าได้เครื่องแล้ว อาจจะมี pm ของผมไปสอบถามบ่อยๆ ยังไงก็รบกวนล่วงหน้าเลยนะครับ Surprised
som_mos
Year's Star

หัวข้อ :

เน็ทแถวบ้านเริ่มเน่าละ หนีไปนอนก่อนละค่ะ มะไหวกับเน็ทนี้ละ

เช้ามาใหม่

ฝันดีค่า
hackcom0
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : จามีรุ่นที่ เป็น nokia 58xx หรือว่า 5800i ป่าว

เห็นรุ่นอื่นที่โนเกียออกมา อีกไม่นานก็ออกรุ่นเสริม รุ่นคล้ายๆกัน

ถามอีกอย่างนะครับ แถวไหนบ้างที่มีให้ลองเล่นเครื่องนี้ มั่ง อยากลองเล่น

อยากได้เครื่องนี้ด้วยครับ เก็บเงินครบแล้ว กะว่าจะหาซื้อซักเครื่อง รอดูแรทติ้งก่อน
kaazanova
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: หาดใหญ่: Thailand
หัวข้อ :

muknoi ผู้เขียน:
kaazanova ผู้เขียน:
คือ...มีข้อสงสัยนิดหน่อยครับ

พอดีใช้เครื่อง NK N91 อยู่ ก็มีปุ่มล็อกปุ่มกดและหน้าจอเหมือนกัน เวลาจะปลดล็อกนอกจากจะปลดจากปุ่มนี้แล้ว ถ้าเลื่อนหน้าจอก็จะปลดล็อกได้เหมือนกัน สะดวกดี และไม่ทำให้ปุ่มล็อกหลวม (แต่ตอนนี้มันก็ชักรวน และต้องเปลี่ยนบอร์ดไปแล้ว) จึงอยากรู้ว่า รุ่นนี้ใช้การปลดล็อกหลักที่ปุ่มนี้หรือเปล่า เพราะกลัวว่ามันจะหลวม และรวนเมือใช้ไปนาน ๆ

จะมีปุ่มสไลด์ด้านข้างครบสำหรับล็อค และปลดล็อค ครับ

รับทราบครับ ขอบคุณครับ

ว่าแล้วก็รอต่อไป TT
dadayama
Year's Star

หัวข้อ :

LaMerZ ผู้เขียน:

ถอยระวังๆ เด๋วชนเสาไฟ เอ้า ยาวๆๆๆๆ ถอยๆๆๆๆ เอ้าเบรกๆๆ

เออไม่ทราบว่า พี่มีร้านซ่อมโทรศัพย์หรอครับ เห็นมีข้อมูลแน่นมาก นับถืออย่างแรง คนใต้เหมือนกันด้วย(รึปล่าว) อยากรู้จักมากมายอะครับ เล่นแร๊คด้วยแสดงว่าคอเกมส์ น่าจะคุยกันง่าย Very Happy
ยังไงก็ผมขอฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยละกันครับ ถ้าได้เครื่องแล้ว อาจจะมี pm ของผมไปสอบถามบ่อยๆ ยังไงก็รบกวนล่วงหน้าเลยนะครับ Surprised

ไม่ต้อง PM หรอกคับ ถามกันในนี้ดีกว่า แบ่งปันความรู้เพื่อน ๆ ไงคับ

(โง่ ๆ อย่างผม จะได้รู้ด้วย เหอะ ๆ)
OverAuraZ
Year's Star

หัวข้อ :

เมื่อวาน ไปสอบถามเรื่องการจองที่ Power Buy มาครับ ที่สาขาแฟชั่นฯ มีจองอยู่ 6 คน เมื่อวานได้ไปเลือกสีแล้ว ได้เลือกสีน้ำเงิน แต่แปลกแฮะ ไม่เห็นมีโทรมาบอก

เี้ค้าบอกว่า คนที่จองรอบแรกได้ของประมาณ สัปดาห์หน้า (พูดอย่างมั่นใจมาก) แต่เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง

ส่วนคนที่จองรอบหลัง ได้ของประมาณ ปลายเดือน ครับ
nakedeyes
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

ส่วนที่กล้องหน้าถ่ายรูปได้ เราจะต้องเอานิ้ว Touch บนหน้าจอเลยนะครับ เพราะปุ่มชัตเตอร์กล้องจะใช้งานไม่ได้ในโหมดนี้

ไม่ทราบว่าตอนท่านได้เครื่องมา FW เป็น V20 เลยหรือเปล่าครับ หรือว่าต้องอัพอีกทีถึงจะเป็น 20

อ้างถึง:
เน็ทแถวบ้านเริ่มเน่าละ หนีไปนอนก่อนละค่ะ มะไหวกับเน็ทนี้ละ

เช้ามาใหม่

ฝันดีค่า

ขำ น้องส้มอ่ะ มานั่ง count down ทุกวันเลย ใจจดใจจ่อ รอซื้อเหรอจ้ะ (ซื้อให้พี่เครื่องนึงดิ)
OverAuraZ
Year's Star

หัวข้อ :

ไม่ทราบว่าตอนท่านได้เครื่องมา FW เป็น V20 เลยหรือเปล่าครับ หรือว่าต้องอัพอีกทีถึงจะเป็น 20

อ้างถึง:

เช้ามาใหม่

ฝันดีค่า

ขำ น้องส้มอ่ะ มานั่ง count down ทุกวันเลย ใจจดใจจ่อ รอซื้อเหรอจ้ะ (ซื้อให้พี่เครื่องนึงดิ)

แหม แหม นึกถึง คุณ Grace71 ขึ้นมาเลย

"รอนานจนเห็นว่าใครจีบใคร" ฮ่าๆ ^_^"

แซวเล่นน๊าาา อย่าเครียด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

งาน Mobile Expo ที่จะจัดในช่วง 28/01 - 01/02/2552 นี้ ไม่ทราบว่ามือถือรุ่นนี้จะมาไหมครับในงานนี้ไหมครับ
โนเกียฟันธง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เมื่อวาน ไปสอบถามเรื่องการจองที่ Power Buy มาครับ ที่สาขาแฟชั่นฯ มีจองอยู่ 6 คน เมื่อวานได้ไปเลือกสีแล้ว ได้เลือกสีน้ำเงิน แต่แปลกแฮะ ไม่เห็นมีโทรมาบอก

เี้ค้าบอกว่า คนที่จองรอบแรกได้ของประมาณ สัปดาห์หน้า (พูดอย่างมั่นใจมาก) แต่เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง

ส่วนคนที่จองรอบหลัง ได้ของประมาณ ปลายเดือน ครับ

ไม่มีทางแน่นอนครับ เำพราะเมื่อวานไปเวิร์ึคช็อปที่พารากอน ทางโนเีกียประเทศไทย ยืนยันว่า ล็อตแรกสำหรับคนที่จองออนไลน์วันที่ 20 หน้าเซ็นทรัลเวิลด์ เท่านั้น

หลังจากนั้นถ้าจะเอาของที่ร้านต้องรออีกประมาณหนึ่งอาทิตย์แน่ๆครับ เพราะของจะเริ่มส่งออก หลังงานครับ

ส่วนที่ mobile expo มีตัวโชว์ (FW 11) ให้ลองเล่นนะครับ แล้วก็รับจองด้วย แต่ก็ต้องไปรับของวันเดียวกันนะครับ
jaggapantara
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: พิษณุโลก
หัวข้อ :

ในใบจองของผม เค้านัดให้ไปรับของวันที่ 27 กพ 2552 เวลา 14.00 น.

ผมไปจองมาวันที่ 26 พ.ย. 2551 ไว้เดียวจะถ่ายรูปมาให้ดูนะ
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :

แวะชมเพื่อเรียกน้ำย่อยก่อนที่จะได้เล่นเครื่องศูนย์ รีวิวนี้ยังไม่เสร็จสมบูรณ์ ผมจะทยอยเพิ่มเนื้อหาและรายละเอียด รวมไปถึงปัญหาที่พบและแนวทางการแก้ใขปัญหา รวมถึงเทคนิคการใช้งานทั่วไป ขอบคุณครับ

- บริเวณนี้ จะเป็นที่อยู่ของปุ่ม Touch Media,Secondary camera(กล้องหน้า),Light Sensor,Proximity sensor

- หน้าจอขนาดใหญ่ และหน้ากากแบบผิวมันวาว

- ด้านหลังออกแบบเรียบง่ายโดยฝาหลังทำจากพลาสติกพ่นสีแบบด้าน

- ด้านนี้จะเป็นที่อยู่ของ ลำโพงของตัวเครื่อง และช่องเสียบเมมการ์ด และรวมไปถึงช่องใส่ซิมการ์ด

- บริเวณนี้ ซ้ายสุด คือ ปุ่มเปิด/ปิดเครื่อง ถัดมาเป็นรูเสียบสายชาร์จ ถัดมาอีกเป็นรูเสียบหูฟัง/tv out และถัดไปก็คือช่องเสียบสาย datalink cable ชนิด micro USB โดยมียางกันฝุ่นปิดเอาไว้

- ช่องเสียบเมโมรี่การ์ด และช่องใส่ซิมการ์ด จะวางอยู่ใกล้กันโดยมีฝาปิดกันฝุ่นเอาไว้

- ด้านนี้ เริ่มจากซ้าย นั่นคือปุ่มชัตเตอร์กล้อง ถัดมาเป็นปุ่มล็อค/ปลดล็อค หน้าจอและปุ่มกด ขวาสุดคือปุ่มปรับลดเสียง และสามารถใช้ในโหมดกล้องเพื่อซูมภาพได้

- ในรุ่น 5800 นั้นทำขั้วต่อ แบตเตอรรี่มาได้อย่างแน่นหนามาก ซึ่งการออกแบบเช่นนี้จะส่งผลให้ เมื่อมีการตกกระทบกระแทบ ทั้งแบตและฝาหลัง มีโอกาสหลุดกระเด็นแยกส่วนกันมีโอกาสน้อยลงไปมาก และยังลดปัญหาเครื่องดับเองเฉกเช่นในรุ่นเก่าๆ ที่ใช้เพียงแค่สปริงสัมผัส แค่ได้รับการกระแทก หรือบิดไปมาในกระเป๋ากางเกงก็ทำเครื่องดับแล้ว

- ของที่แถมมาในกล่อง มีดังที่เห็นในภาพ

แวะไปอ่านต่อได้ที่นี่ครับ Nokia 5800 Express Music By atthaphon_s
som_mos
Year's Star

หัวข้อ :

เก็บเงินตั้งแต่เดือน พ.ย. เลยนะเนี้ย พอรู้ว่าจะเข้ามาขาย หลงรักเลยอะ

แต่พอโดนโรคเลื่อน เริ่มไม่ปลื้มเท่าไรละ

ตอนนี้เงินครบละ แต่เครื่องยังไม่มาอะจิ

ก็เลยต้องรอ...นับวันรอ...เรื่อยๆ ...ไม่มีไรทำ อิอิ

ปล. มีเครื่องใช้แล้วนิค่ะ คุณnakedeyesเบื่อยัง ส้มก็ยืมเล่นบ้างจิ ขอเลยได้มะ
dadayama
Year's Star

หัวข้อ :

อ่าน review แล้วยิ่งอยากได้ครับ เหอะ ๆ

แต่อ่าน ๆ ที่มารีวิวแล้วเนี่ย เจอปัญหาเยอะเหมือนกันนะคับ

แล้วก็หนักใจกับเรื่องเวลาอัพเฟิร์มแวร์แล้วข้อมูลในเครื่องจะหายหมด ... โห่ อย่างงี้มันก็ไม่สามารถบันทึกอะไรลงเครื่องได้เท่าไหร่สิคับ เพราะว่าใช้ ๆ ไปก็ต้องลงเวอร์ชั่นใหม่ แล้วยิ่งเครื่องนี้มันเพิ่งออก เดี๋ยวก็ต้องเจอการปรับปรุงต่าง ๆ ตามมา คิดแล้วกลุ้ม ๆ เหมือนกันนะคับ (แต่ก็ต้องยอมเพื่อความเสถียรของเครื่อง...)

ก่อนออกยี่สิบกว่าวันนี้ อยากให้ทางโนเกียแก้ไขอะไรๆ ที่มันไม่สมบูรณ์ให้ได้มากที่สุดนะครับ
loZeNitHol
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: โทรมาแว้ววว

เย้ๆ ผู้เขียน:
Power Buy ฟิวเจอร์ รังสิตโทรมาแล้ว เรื่องสี ถามเค้าว่าได้เครื่องเมื่อไร เค้าบอกว่า หลัง 24 แน่นอน เพราะทางโนเกียไทยแลนด์ กำหนดวางวันจำหน่ายหน้าร้านมาแล้ว ส่วนที่จองนั้น จะได้หลังจากวางหน้าร้านไปแล้ว 1-2 อาทิตย์ แต่โชคดี ที่เราจองที่นี่ เพราะ ฟิวเจอร์ รังสิต เป็นศูนย์ กระจายสินค้า เพราะฉะนั้น จึงจะได้ของก่อนสาขาอื่นๆ (แต่ก้อยังช้ากว่า พวกซื้อหน้าร้านนะ) เพราะพนง. บอกว่า ของจองกะของขายหน้าร้านเป็น คนละล็อตกัน ส่วนสาขาอื่นๆ ก็จะได้หลังจากวางขายอย่างต่ำ สองอาทิตย์ อันนี้ อยู่ที่การจัดส่งไปที่แต่ละสาขา ว่าสาขาไหนได้ก่อน และการทำงานของพนงแต่ละ สาขา ว่ารวดเร็วเพียงใด อย่างไรก็ตามของที่จะจัดส่งนั้นก็เป็นคนละส่วนกับที่วางขายหน้าร้าน เพราะอันนี้ จะวางพร้อมกันทุกสาขา คนซื้อหน้าร้านจึงได้เครื่องก่อนคนจอง

สรุป 24 กพ. วางหน้าร้าน ทุกสาขา
หลัง 24 กพ. 1 หรือ2 อาทิตย์ คนจองฟิวเจอร์ ถึงได้รับของ
หลัง 24 กพ. 2 อาทิตย์ ถึง 1 เดือน คนจองสาขาอื่นๆ ถึงได้รับ ครับ

ตามนี้จริงๆ เด๋วมีโวยกันบ้างล่ะ ช้าเกินไปละ

แต่ . . . ไม่เชื่อนะ ว่า จะได้เครื่องช้ากว่า คนซื้อสดหน้าร้าน
tor2003
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

Peace_Keeper ผู้เขียน:
เหตุผล : เนื่องด้วยครอบครัวผมจะไปเยี่ยมญาติที่ DC เลยได้เปรยๆกับน้องว่า “ไปเมกาต้องซื้อ iPhone สิ ลองดูให้ซิว่าราคาเท่าไร” ไม่ทราบสื่อความหมายเข้าใจกันยังไง น้องสาวผมแกเล่นไปประมูลใน eBay ให้เรียบร้อย http://cgi.ebay.com/ws/eBayISAPI.dll?ViewItem&ssPageName=STRK:MEWNX:IT&item=220349616961 ผมนั่นแหละที่ต้องรับผิดชอบการจ่ายเงิน จำเป็นต้องขาย 5800 เสียแล้วละครับ

เพื่อนผมก็เคยประมูลในราคาใกล้เคียงกับราคานี้มาเหมือนกัน ใน ebay นี่ละ

แต่ตอนนี้ถูกโกงเงินไป กำลังให้ทางธนาคารดำเนินการติดตามให้อยู่

สถานะของผู้ขายมันก็บอกว่าเชื่อถือได้ Confused

เข้ามาให้ข้อมูลเฉยๆ นะครับ Wink
ผู้มาเยือน

Power Buy ฟิวเจอร์ รังสิตโทรมาแล้ว เรื่องสี ถามเค้าว่าได้เครื่องเมื่อไร เค้าบอกว่า หลัง 24 แน่นอน เพราะทางโนเกียไทยแลนด์ กำหนดวางวันจำหน่ายหน้าร้านมาแล้ว ส่วนที่จองนั้น จะได้หลังจากวางหน้าร้านไปแล้ว 1-2 อาทิตย์ แต่โชคดี ที่เราจองที่นี่ เพราะ ฟิวเจอร์ รังสิต เป็นศูนย์ กระจายสินค้า เพราะฉะนั้น จึงจะได้ของก่อนสาขาอื่นๆ (แต่ก้อยังช้ากว่า พวกซื้อหน้าร้านนะ) เพราะพนง. บอกว่า ของจองกะของขายหน้าร้านเป็น คนละล็อตกัน ส่วนสาขาอื่นๆ ก็จะได้หลังจากวางขายอย่างต่ำ สองอาทิตย์ อันนี้ อยู่ที่การจัดส่งไปที่แต่ละสาขา ว่าสาขาไหนได้ก่อน และการทำงานของพนงแต่ละ สาขา ว่ารวดเร็วเพียงใด อย่างไรก็ตามของที่จะจัดส่งนั้นก็เป็นคนละส่วนกับที่วางขายหน้าร้าน เพราะอันนี้ จะวางพร้อมกันทุกสาขา คนซื้อหน้าร้านจึงได้เครื่องก่อนคนจอง

สรุป 24 กพ. วางหน้าร้าน ทุกสาขา
หลัง 24 กพ. 1 หรือ2 อาทิตย์ คนจองฟิวเจอร์ ถึงได้รับของ
หลัง 24 กพ. 2 อาทิตย์ ถึง 1 เดือน คนจองสาขาอื่นๆ ถึงได้รับ ครับ

แล้วยังงี้จะจองไปเพื่ออะไรกัน ประสาทละโนเกีย ไม่ยอมนะถ้าทำอย่างงี้ แค่ให้จองในเว็บได้

ก่อนก็ไม่ยุติธรรมแล้ว คนเค้าจองที่ร้านก่อนกลับได้ที่หลัง อะไรกันๆ ประสาทจิงๆ

รอจนเครียดละนิ Evil or Very Mad
ไม่แน่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

มีโอกาสเป็นไปได้สูงนะ ที่เครื่องจองอาจจะได้ช้ากว่าซื้อหน้าร้าน เพราะจำได้ว่า คุณ cookiecompany เคยบอกเหมือนกันว่า ของที่จองมักจะได้ทีหลัง ผมเลยตัดสินใจไม่จองน่ะครับ
เพิ่งจอง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : จองก่อนซวยไป

ของผมจองวันที่เค้าเปิดให้จองผ่านเวปวันแรก เค้าให้ไปรับของที่หน้าลานเซ็นทรัลเวิล์ดวันที่ 20 กพ. ตั้งแต่เวลา 15.00น.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ผมจองที่ powerbuy เมื่อกี้ก็โทรมาแต่ไปรับของที่ central world วันที่ 21 กุมภา คับๆๆๆ
seesad
Year's Star

หัวข้อ :

powerbuy ปิ่นเกล้าชั้น 3 โทรมาแล้วครับ...

ได้ของวันที่ 21 ก.พ. ที่ลานหน้า central world ฟันธง!!!...

เค้าบอกว่าคนที่จองกับ powerbuy ทุกคนจะได้ไปรับของที่นั่นทั้งหมดเลยครับ ไปเลือกสีที่นั่นด้วย...

เอาใบเสร็จไปอย่างเดียวพอ...

งานเปิดตัว 20 แต่ทำไมได้ของ 21 หว่า...

Confused
earendilkung
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : แล้วคนที่จองกับศูนย์ละครับ

คนที่จองผ่านหน้าเว็บ ได้รับเครื่องวันที่ 20 ก.พ.
คนที่จองผ่าน powerbuy ได้รับเครื่องวันที่ 21 ก.พ.

แล้ว...คนที่จองกับศุนย์โนเกีย ที่เสียเงิน 500-1,000 บาทอย่างพวกผมละ...
ได้รับของวันไหน...อย่าบอกว่าวันที่ 24 ก.พ. นะ....

แอบเศร้า... Crying or Very sad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ใครจองที่ PWB Central ลาดพร้าวบ้างคราบ
ไม่เห็นมีพนักงานติดต่อมาเลยคราบ

Mmm
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

nokia ก็ประกาศออกมาชัดเจนน่ะครับ ว่า คุณจะเป็นคนกลุ่มแรกที่ได้ใช้ NK 5800 ในวันที่ 20 กพ 52
ผู้มาเยือน

แล้วยังงี้จะจองไปเพื่ออะไรกัน ประสาทละโนเกีย ไม่ยอมนะถ้าทำอย่างงี้ แค่ให้จองในเว็บได้

ก่อนก็ไม่ยุติธรรมแล้ว คนเค้าจองที่ร้านก่อนกลับได้ที่หลัง อะไรกันๆ ประสาทจิงๆ

รอจนเครียดละนิ Evil or Very Mad

จะบอกไม่ยุติธรรมได้ไงครับก็ราคาที่คุณได้ไปไงครับ ถูกกว่าราคาจิงด้วยนิ - -
OviByNokia
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

ยังไม่ทราบอะครับว่ามีโปรแกรมที่ทำให้กล้องหน้าใช้ได้ไหม แต่ผมลงโปรแกรม hand wave อะไรเนี่ยแหละ ที่ใช้มือโบกผ่านกล้องหน้า แล้วเมนูมันจะเลื่อนไปเอง ประมาณว่าใช้ระบบ จับภาพด้วยกล้องหน้า แล้วเลื่อนเมนู เหมือนมือถือที่มีปุ่มกด แล้วกดขึ้นลงประมาณนั้น

ปล. ทำไมเห็นคนถามจังว่าทำไมใช้กล้องหน้าไม่ได้ ความจริงกล้องหน้ามันความละเอียดน้อยถ่ายรูปไม่ชัดเลยนะ

ปล.2 ผมจะโดนว่าไหมเนี่ย โพสหลายกระทู้ติดๆ ใครก็ได้สอนวิธีการ Quote หลายๆอันในกระทู้เดียวให้หน่อยครับ

อยากได้โปรแกรม Handwave รบกวนอัพโหลดให้หน่อยได้มั้ยครับ เพราะลองโหลดจาก Flashfly แล้วปรากฏว่าลงไม่ได้
nakedeyes
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

อยากได้โปรแกรม Handwave รบกวนอัพโหลดให้หน่อยได้มั้ยครับ เพราะลองโหลดจาก Flashfly แล้วปรากฏว่าลงไม่ได้

คือว่าอัพโหลดไม่เป็นอ่ะ คิคิ ส่งทางเมลแทนได้ไหม ขอเมลด้วยครับ แต่ว่าพรุ่งนี้ส่งนะ คืนนี้ไม่ไหวแล้ว ไม่สบายอ่ะกินยาแล้วง่วงมากจะไปนอนแล้วครับ
OviByNokia
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

thisisbee@gmail.com ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับโปรแกรม
Year's Star

หัวข้อ : Game

ผมว่าเรื่องเกมส์เครื่องนี้คงต้องรออีกแพบเดียวก็น่าจะมีเกมส์มารองรับค่อนข้างมากแล้วนะครับ แล้วตัวควบคุมก็น่าจะคล้าย Iphone คือมีปุ่มควบคุมมาให้ แต่ก็ไม่แน่ใจซะทีเดียวเหมือนกันว่ามันจะทำได้เหมือน Iphone เพราะอย่างเกมส์ Doom ทำไมที่ดูใน Youtube เขาถึงไม่ใช้นิ้วควบคุมแต่ใช้ปากกาแทนการทัชมันดื้อขนาดใช้นิ้วทัชไม่ได้อย่างใจเลยหรอครับ...แต่ที่ดูใน Youtube แล้วถ้าเกมส์ทำได้เหมือน Iphone ผมจะลืมมือถือกดปุ่มจากโลกนี้ไปเลย...
reni
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

อูู้ยยยย 7วัน 7หน้า ......... เหอะๆๆๆ เราจะเข้าสู่การถล่มบอร์ด siamphone อีกอ่ะเป่านี่

นับวันรอ .....จองศูนย์โนเกียจะได้ชาติไหนนี่ >< ...............
PiYon
ผู้มาเยือน

จะบอกไม่ยุติธรรมได้ไงครับก็ราคาที่คุณได้ไปไงครับ ถูกกว่าราคาจิงด้วยนิ - -

ผมว่าคนที่จองกับ PWB จ่ายเงินเต็มล่วงหน้า 3 เดือนนะครับ ในขณะที่ คนที่จองกับโนเกียทั้งแบบจ่ายเต็มหรือจ่ายบางส่วน ก็เพิ่งมีการชำระหรือจองกับราวๆสองหรือสามสัปดาห์นี้เองนะครับ ผมถือว่าคนที่จองกับ PWB แม้ว่าจะจ่ายน้อยกว่า แต่จ่ายล่วงหน้าเป็นระยะนานกว่าสองถึงสามเท่า ถือว่าเป็นดอกเบี้ยไปและกันนะครับ
เพราะงั้นเลิกพูดเรื่องจำนวนเงินเหอะครับ เพราะยังไง ทุกคนก็รอเหมือนกัน

แต่สำหรับคนที่จอง เค้าก็อยากมีอภิสิทธิมากกว่าคนที่จ่ายเงินสดหน้าร้านนิครับ เพราะยังไงทุกคนก็จ่ายเงินล่วงหน้าอยู่แล้ว ไม่แม้ว่ามากหรือน้อยหรือบางส่วน
SpyKid
Year's Star

หัวข้อ :

ไม่แน่ ผู้เขียน:
มีโอกาสเป็นไปได้สูงนะ ที่เครื่องจองอาจจะได้ช้ากว่าซื้อหน้าร้าน เพราะจำได้ว่า คุณ cookiecompany เคยบอกเหมือนกันว่า ของที่จองมักจะได้ทีหลัง ผมเลยตัดสินใจไม่จองน่ะครับ

อ๊ะ...ถูกๆ

ไม่น่าหล่ะทำไมผมถึงไม่รีบจอง

จำได้และ 55+ Laughing

แต่ถ้าจอง มันก็ดีตรงที่ราคาถูกนะ +_+ (รอบสองคร๊าบบบ เส้าๆ)
OverAuraZ
Year's Star

หัวข้อ :

ของผมก็มีโทรมาเหมือนกันนะ แต่ไม่ได้โืทรมาที่ผมโดยตรง

สามารถเลือกรับได้ที่ เซ็นทรัล เวิร์ด วันที่ 21 ก.พ.

หรือ

สาขาที่จอง (แฟชั่นฯ) ประมาณ วันที่ 25-27 ไม่เกินนี้

เดี๋ยวรอดูเงินในกระเป๋าอีกที ถ้าไม่มีเงิน ก็คงไม่ไปรับที่ เซ็นทรัลเวิร์ดหรอก T_T
kaazanova
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: หาดใหญ่: Thailand
หัวข้อ :

พอดีใช้เครื่อง NK N91 อยู่ ก็มีปุ่มล็อกปุ่มกดและหน้าจอเหมือนกัน เวลาจะปลดล็อกนอกจากจะปลดจากปุ่มนี้แล้ว ถ้าเลื่อนฝาสไลด์ก็จะปลดล็อกได้เหมือนกัน สะดวกดี และไม่ทำให้ปุ่มล็อกหลวม (แต่ตอนนี้มันก็ชักรวน และต้องเปลี่ยนบอร์ดไปแล้ว) จึงอยากรู้ว่า รุ่นนี้ใช้การปลดล็อกหลักที่ปุ่มนี้หรือเปล่า เพราะกลัวว่ามันจะหลวม และรวนเมือใช้ไปนาน ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kaazanova เมื่อวันที่ 27 Jan 2009 09:05; ทั้งหมด 2 ครั้ง
สายลับฟันเหลือง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ผมจองผ่านเว็ปไปแล้วคับเลือกสีแดง วันนี้ไปดูตัวโชว์มา อยากเปลี่ยนเป็นสีน้ำเงิน เปลี่ยนได้มัยอะ T-T สีแดงด้านข้างมันเป็นสีแดงไม่สวยเลยคับ สีน้ำเงิน ด้านข้างเป็นสีดำขีดน้ำเงินสวยกว่าเยอะเลย เปลี่ยนสีตอนนี้ได้มัยคับเนีย
som_mos
Year's Star

หัวข้อ :

LaMerZ
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ฅอน
หัวข้อ :

som_mos ผู้เขียน:

ยามมาละ Razz
OverAuraZ
Year's Star

หัวข้อ :

แหม แหม คุณ ส้ม Count Down เร็วจังน้า ^_^"

รออย่างเดียว อีก 20 กว่าวัน เฮ้ออ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ขออธิบายนิดนึงนะครับ คือพอดีได้ยินมา เลยอยากให้หลายๆคนเข้าใจ

1. ถ้ารับในวันงานที่ ลานหน้าเซ็นทรัลเวิลด์ มีวันเดียวแน่นอนคือวันศุกร์ที่ 20 กพ. เวลารับบัตรคิว 15.00 น. หากช็อปต่างๆแจ้งวันที่ 21 โปรดเช็คอีกครั้งนะครับ คาดว่าจะมีการคลาดเคลื่อนแน่นอน

2. การที่คนที่จองตามช็อปต่างๆ ได้รับของช้ากว่าการจองในเว็บนั้น ก็เพราะว่า จริงๆทางโนเกียประเทศไทย เปิดการจองผ่านเว็บเท่านั้น แต่ร้านค้าหรือช็อปต่างๆที่เป็นดีลเลอร์ ทำการเปิดจองล่วงหน้าก่อนเองครับ ฉะนั้นของก็จะเข้าไปที่ช็อปเหล่านั้น มันก็จะเป็นไปตามขั้นตอนของมัน หลังจากงานเปิดตัว

เพราะุถ้าตามช็อปได้ก่อนหรือวันเดียวกัน เค้าก็คงจัดงานเปิดตัวไม่ได้น่ะครับ

ใจเย็นๆกันดีกว่านะครับ Very Happy
som_mos
Year's Star

หัวข้อ :

LaMerZ ผู้เขียน:
ยามมาละ Razz

แหม แหม คุณ ส้ม Count Down เร็วจังน้า ^_^"

รออย่างเดียว อีก 20 กว่าวัน เฮ้ออ

พอดีว่างอะค่ะ ก็เลยนับถอยหลังต่อ เดี๋ยวเกิดเน็ทเดี้ยงแบบเมื่อวานอีกจะอดนับอะ แหะๆ
jeban
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆ ราคาหน้าเว็บดร็อบลงอีกละ เอ้าเฮกานหน่อยเพื่อนๆๆๆ 13520 งิงิ (กรี๊ดๆๆๆๆๆ)
seesad
Year's Star

หัวข้อ :

ขออธิบายนิดนึงนะครับ คือพอดีได้ยินมา เลยอยากให้หลายๆคนเข้าใจ

1. ถ้ารับในวันงานที่ ลานหน้าเซ็นทรัลเวิลด์ มีวันเดียวแน่นอนคือวันศุกร์ที่ 20 กพ. เวลารับบัตรคิว 15.00 น. หากช็อปต่างๆแจ้งวันที่ 21 โปรดเช็คอีกครั้งนะครับ คาดว่าจะมีการคลาดเคลื่อนแน่นอน

2. การที่คนที่จองตามช็อปต่างๆ ได้รับของช้ากว่าการจองในเว็บนั้น ก็เพราะว่า จริงๆทางโนเกียประเทศไทย เปิดการจองผ่านเว็บเท่านั้น แต่ร้านค้าหรือช็อปต่างๆที่เป็นดีลเลอร์ ทำการเปิดจองล่วงหน้าก่อนเองครับ ฉะนั้นของก็จะเข้าไปที่ช็อปเหล่านั้น มันก็จะเป็นไปตามขั้นตอนของมัน หลังจากงานเปิดตัว

เพราะุถ้าตามช็อปได้ก่อนหรือวันเดียวกัน เค้าก็คงจัดงานเปิดตัวไม่ได้น่ะครับ

ใจเย็นๆกันดีกว่านะครับ Very Happy

ผมก็ถามย้ำแล้วนะครับว่า 21 แน่เหรอ...

เค้าบอกว่าแน่นอน เพราะงานเปิดตัวมีวันที่ 20 แต่ให้ไปรับของ 21...

แต่ลืมถามว่าถ้าไม่ไปได้มั้ย แต่จะไปรับที่ร้านเอา...
muknoi
Year's Star

จังหวัด: ณ ซิดนี่ย์
หัวข้อ :

kaazanova ผู้เขียน:

พอดีใช้เครื่อง NK N91 อยู่ ก็มีปุ่มล็อกปุ่มกดและหน้าจอเหมือนกัน เวลาจะปลดล็อกนอกจากจะปลดจากปุ่มนี้แล้ว ถ้าเลื่อนหน้าจอก็จะปลดล็อกได้เหมือนกัน สะดวกดี และไม่ทำให้ปุ่มล็อกหลวม (แต่ตอนนี้มันก็ชักรวน และต้องเปลี่ยนบอร์ดไปแล้ว) จึงอยากรู้ว่า รุ่นนี้ใช้การปลดล็อกหลักที่ปุ่มนี้หรือเปล่า เพราะกลัวว่ามันจะหลวม และรวนเมือใช้ไปนาน ๆ

จะมีปุ่มสไลด์ด้านข้างครบสำหรับล็อค และปลดล็อค ครับ
nop999
Year's Star

จังหวัด: กาญจนบุรี
หัวข้อ : 20กว่าวันเอง

รอมา2เดือนจนตอนนี้เหลืออีกแค่23วันเอง แต่ว่าอีก23วันนี่ทำไมมัน นานนนนนนนนนจัง Sad Sad Sad Sad Sad
Peace_Keeper
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

ขอเขียนความเห็นในฐานะคนที่จองไว้กับ PowerBuy

อ่านความเห็นหลายท่านถึงการรับของของผู้ที่จองไว้จากที่ต่างๆกัน ผมขอเรียนว่า ถึงเวลาปัจจุบันนี้ ผมยังไม่เชื่อว่า ผู้ที่จองไว้ จะรับของเนิ่นนานกว่าวันเปิดตัวมากนัก

บนสมมุติฐาน และ ประสบการณ์ของผม สรุปได้ดังนี้

Arrow ข้อมูลพนักงานหน้าร้าน เป็นบุคคลที่เชื่อถือได้น้อยที่สุดในบรรดาคนขายที่ให้ข้อมูลกับเราได้ทั้งมวล เนื่องจาก เขาได้รับข้อมูลจากกลุ่มผู้บริหาร น้อยที่สุด และหลายๆคนมักอวดรู้กับผู้ซื้อ มากที่สุด และมักใช้ข้อมูลจากสิ่งที่เคยๆทำมา (แต่ละคนก็ทำอะไรๆมาไม่เหมือนกัน) มาตอบปัญหา นั่นแหละคือเหตุผลว่า ทำไมคำตอบของร้านชื่อเดียวกัน แต่คนละที่ จึงให้คำตอบต่างกัน

Arrow นโยบายจาก Nokia แหล่งปล่อยของ เปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลา หากยังไม่ประกาศอะไรออกมาเป็นทางการ

Arrow นโยบายผู้บริหาร dealer ก็เปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลา เช่นกัน และผมเห็นว่า ยุคปัจจุบัน ผู้บริหารร้านค้าชั้นนำเหล่านั้น โดยเฉพาะที่อยู่ในเครือเซ็นทรัล ทำงานอย่างไม่นิ่งเฉย และต้องการสร้างความพึงพอใจให้ลูกค้า และป้องกันร้านเองไม่ให้เกิด complain ต่างๆจากผู้ซื้อ ดังนั้น หากมีของวางหน้าร้านแล้ว แต่ยังไม่จ่ายของให้ผู้ที่จ่ายซื้อจบการซื้อขายไปบริบูรณ์แล้ว ร้านมีปัญหาแน่ๆ

Arrow เชื่อว่า ตอนนี้ ของมีในไทยมากมายแล้ว การโทรมาถามว่าจะเอาสีอะไร แสดงว่าเขากำลังวางแผนการจัดส่งไปตามที่ต่างๆ วางแผน stock อยู่ มีการดำเนินการให้เกิดความพึงพอใจอยู่ ปัญหาของขาด ส่งช้า สำหรับผู้ที่จ่ายซื้อจบการซื้อขายไปบริบูรณ์แล้ว ถ้ามี ร้านมีปัญหาแน่ๆ

Arrow ถ้ามีที่ใดรับของแล้ว หรือว่า มีขายหน้าร้านที่สาขาใด แต่เรายังไม่ได้ของที่ซื้อไว้ ผมเห็นว่า เราต้องจำไว้เลยว่า ไม่ว่ามีปัญหาใหญ่ๆกับของสิ่งใดที่ซื้อไป จงอย่าคุยกับพนักงาน จงถามว่า ผู้จัดการอยู่ที่ไหน คนที่ใหญ่ที่สุดที่นั่นอยู่ไหน แล้วคุยกับเขาโดยตรง อย่าไปเสียเวลาเสียอารมณ์กับพนักงาน

มาถึงจุดนี้ ตัวผมเองขอบอกว่า ไม่ได้รู้สึกอะไรกับข้อมูลที่มาแจ้งกันว่า รับช้ากว่าเป็นเดือน เพราะคิดว่า ไม่มีทางเป็นไปได้
เพราะหากเป็นดังนั้น
ผมนี่แหละคนนึง ที่จะเข้าไปสอบถามกับผู้บริหารในส่วนที่เกี่ยวข้องที่ใหญ่ที่สุดที่ผมสามารถจะหาตัวเอามาคุยกับผมได้
RockSh!t
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แฟชั่นเปิดรับจองแล้วหรอคับ

คือว่าผมอยู๋แถวรามอินทรา กม.8 อยากรู้ว่าที่แฟชั่นเครื่องมาแล้วหรอครับ

ผมไปเมื่อ 23 มกรา ยังไม่เห็นเลย พนักงานบอกว่าเครื่องมา ก.พ. อะคับ

ว่าจะไปจองซะหน่อยอะครับ เค้ารับจองแล้วใช่ไหมครับ
reni
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

invisible นี่ มันเจาะตรงช่อง เซนเซอต่างๆ แล้วใช่หรือเปล่าเนี๊ย ....อยากได้มาใช้เหมือนกัน .... กลัวน้องนู๋ 5800 จะเป็นรอย ....
http://www.youtube.com/watch?v=1eDXaalNPAE&feature=channel
ดูทดสอบอันนี้ซิ ........ เคาะดังขนาดนั้น ............ คิดว่า ถ้าของแท้จริงๆ ต่อให้ใช้ยังไง มันก็ไม่น่าจะเป็นรอยหรอกครับ .

ส่วนเรื่อง iphone ...........ผมจะ เล่า เรื่อง ขำๆ หละกัน .........

นาย ก : เป็นไงหละ iphone3Gตัวใหม่กุ หล่อเปล่า ..........
นาย ข : สวยดีหวะ ...... แมร่งแพง กุซื้อไม่ไหวหวะ ...........
นาย ค : กุโคตอยากได้เลย เห็นเขาว่า ฟังเพลงนี่แจ่มโคตๆ ...
นาย ก : แจ่มจริงๆ นี่ไง ลองฟังดู บิยอนเซ่ กุอัพผ่าน itune เรียบร้อย
นาย ข ค : โห้ เพลงเพราะมากเลยอ่ะ เฮ้ย เพลงนี้ พวกกุยังไม่มีเลย ขอไฟล์หน่อยดิ
นาย ก : โทษทีหวะ บลูทูธ กุส่งไฟล์ข้อมูลไม่ได้
นาย ค : เฮ้ย ไม่เป็นไร กุเอาnb ติดมาพอดี ลง itune ไว้แล้วด้วย ......
นาย ก : เออ กุพกสายมาพอดี .โหลดๆๆ
นาย ข : เฮ้ย ค เดี๊ยวเอ็งส่งไฟล์ผ่านบลูทูธ ทีหนะ nb เอ็งมี บลูทูธนี่
นาย ค : ได้ไม่มีปัญหา ...............
ใช้เวลาเซ็ท บลูทูธกันนิดหนึง และโหลดไฟล์ จากนาย ก เสร็จแล้ว ................ นาย ค ก็ได้ส่งไฟล์ ให้นาย ข และเข้า มือถือตัวเอง .................

หลังจากเปิดไฟล์เพลงที่ได้มา ...................................................... ก็เป็นอย่างที่ คุณ atthaphon_s บอกไว้ 555555555555+

สรุป ......................... มันไม่เข้าพวกใครเลยใช่หรือเปล่า ???
Pla2
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

มีข้อสังเกตุเล็กน้อยครับ เกี่ยวกับคนที่จองกับ Power buy 11390 บาท

- ถ้าต้องไปรับของในงานวันที่ 20 พนักงานจะรู้ได้อย่างไรว่าเราจองสีอะไรไป
- แล้วทำไมพนักงาน power buy ต้องโทรมาสอบถามเรื่องสีด้วย ไปเลือกเอาที่งานก็ได้นิ
- ถ้าไปรับที่งานแล้ว คนต่างจังหวัดหล่ะ จะต้องมารับด้วยมั๊ย

ที่อยากรู้ก็มีเพียงเท่านี้ ก็รอดูต่อไปแล้วกันว่า ล๊อตแรกของ Power Buy จะได้เมื่อไหร่
nenggg
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

สรุปว่าPWB เอาเงินไปหมุนก่อนเรอคับ จองผ่านเว็ปไปแล้ว เลือกสีแดง ไปที่งานจะขอเปลี่ยนเป็นสีน้ำเงินเขาจะยอมมัยน๊ะ Neutral Neutral Neutral
6iti
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Invisible Shield

ไปเจอมาว่า Invisible Shield filmคลุมทั้งตัวที่ฮิตมากของ iPhone+iPod Touch ทำ ของรุ่น 5800 ออกมาแล้วนะครับ น่าสนใจน่าดู

https://www.zagg.com/invisibleshield/nokia-5800-xpressmusic-cases-screen-protectors-covers-skins-shields.php

ไม่รู้บ้านเราใครสั่งเข้ามาบ้างหรือยัง
Notts
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

สวัสดีครับ

ผมได้เครื่องมาแล้วนะครับ (ผมอยู่อังกฤษครับ เป็นเครื่องยุโรป อย่าเพิ่งตกใจ)
ผมก็ได้จับ และเล่นมันไปประมาณ 10 กว่าชั่วโมงได้

ก็ขอมารีวิวแบบที่คนอื่นไม่เคยรีวิวก็แล้วกันครับ
เครื่องของผม Made in Hungary ครับ มีคีย์บอร์ด 4-5 ภาษา
ก็มีอังกฤษ สเปน ฝรั่งเศส เยอรมัน อีกอันจำไม่ได้ (คือไม่มีไทยน่ะแหละ)
อยากบอกว่า ฝุ่นในกล่องค่อนข้างเยอะครับ (สงสัยดองมานาน)
เช็คเฟิร์มแวร์ อัพเดทล่าสุด 28 พ.ย. 2551 (เอาไปดองจริง ๆ ด้วย)

ในเรื่องการสัมผัส
ถือว่าดีในระดับหนึ่งครับ ต้องใช้แรงนิดหน่อยในการกด
ถ้าใครใช้ไอโฟนอยู่แล้วมาใช้ตัวนี้
อาจจะหงุดหงิดเล็กน้อย แต่ไม่นานก็ชินเองครับ
แต่ตอนนี้ที่ผมมึน ๆ อยู่ คือเมื่อไรจะสัมผัส 1 ครั้งหรือ 2 ครั้งเพื่อเข้าข้อมูล
คิดว่าใช้ ๆ ไปคงจะชินเองแหละ

หน้าจอไม่ใช่กระจกนะครับ น่าจะเป็นพลาสติกแข็ง ทำให้เวลามีเหงื่อ
จะมีสัมประสิทธิ์แรงเสียดทานมากขึ้น เลื่อนภาพก็ยากขึ้น ปรับเสียงยากขึ้น
(ปุ่มปรับเสียงด้านข้างก็มีนะครับ)

มีปุ่มล็อคหน้าจออยู่ตรงกลางด้านขวาครับ ไม่ต้องกังวลเวลาใส่ในกระเป๋า
แล้วจะไปเข้าโปรแกรมต่าง ๆ โดยไม่ได้ตั้งใจ
เปิดเพลงแล้วล็อคหน้าจอ เพลงก็จะเล่นต่อไปครับ

ส่วนด้านเสียง
ผมให้ 10 เต็ม เสียงดีมาก ๆ ครับ
ส่วนใครกลัวว่า เสียงจะไม่กระหึ่ม เลิกกังวลอีกต่อไปครับ
มันสามารถทำให้คนข้างห้องมาด่าผมได้ เพราะเพลงเสียงดังรบกวนเขาครับ
แล้วดังสุด เสียงแตกไหม อันนี้ขึ้นอยู่กับเพลง แต่ 90% ที่ผมเปิดดังสุด
เสียงไม่แตกเลยครับ

ส่วนเรื่องวิดีโอ
ทำได้ดีครับ หนังชัดคมกริบ ผมใช้ไฟล์ .mp4 ครับ
มีสีเพี้ยนบ้างบางโซน แต่เกิดน้อยมากครับ
(คงการ์ดจดไม่แรง แต่ข้าพเจ้าเข้าใจเพราะคอมข้าพเจ้ายังเพี้ยนกว่าอีก)
ส่วน .flv ก็เปิดได้นะครับ แต่ไม่แนะนำครับ
ส่วนไฟล์อื่น ยังไม่ได้ลองครับ

ส่วนเรื่องการ Input ข้อมูล
สำหรับ Full Keyboard โดยใช้นิ้วอาจต้องฝึกสักระยะ
เพราะต้องเล็งและใช้แรงด้วยนิดหน่อย (ลำบากผมเพราะผมใช้ไอโฟนมาก่อน)

สำหรับเรื่องเขียน ผมชอบมากครับ
ทำได้ดีมาก ๆ (ผมลองแต่อังกฤษนะครับ ไทยไม่มี)

มีอะไรอีกล่ะเนี่ย อ้อ...
ใครที่ไม่ชอบฝุ่น ไม่อยากให้มันสกปรก
ให้แปะ Screen Protector ก่อนแล้วค่อยใช้ครับ
เพราะเมื่อฝุ่นจับหน้าจอเมื่อไร เช็ดยากครับ
แล้วหน้าจอเป็นพลาสติกด้วย ทำให้เกิดไฟฟ้าสถิต
ยิ่งเช็ดฝุ่นยากมากขึ้นครับ

เกมส์รถแข่ง เล่นแป๊บเดียวก็เริ่มเป็นแล้วครับ
แต่ถ้าผู้หญิง กระผมไม่ทราบ

ส่วนแบตเตอรี่ รับประกันความอึดครับ มันยอดมากจริง ๆ เลยซาร่า

ส่วนบอดี้ ของผมสีแดงนะครับ
เวลาอยู่ในห้องนอนมันจะดำ ๆ ครับต้องสังเกตดี ๆ จะเห็นออกแดงหน่อย ๆ
จะอธิบายไงดีล่ะ ก็คือมันเหมือนทับทิมสีแดงเข้มเกือบดำครับ
เวลาโดนแสงจะเห็นแดงขึ้น แต่แดงขึ้นเล็กน้อยครับ
ส่วนไอ้ขอบแดงนี้ ไม่ใช่เหมือนในรูปที่โชว์ใน Internet ต่าง ๆ
คือสีมันไม่แรงขนาดนั้นครับ เป็นสีที่ทำให้เครื่องดูดีขึ้นครับ
ส่วนฝาหลังของผมเป็นลาย ๆ ไม่ใช่เรียบ ๆ ครับ

ต้องขอโทษด้วยนะครับ บ่นยาวไปหรือเปล่า

สรุปแล้ว
ใครรักเสียงเพลง ชอบดูหนัง เครื่องนี้คือคำตอบ
ใครที่ยังไม่เคยใช้มือถือ Touch screen เครื่องนี้คือคำตอบ
ใครไม่มั่นใจจะซื้อรุ่นไหนดี เครื่องนี้คือคำตอบ

แต่ถ้าให้เทียบกับไอโฟน
ผมว่ามันดีคนละด้านครับ

" ได้อย่าง.. ก็ต้องเสียอย่าง... "
adamkitt
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ผมว่านะ ถ้าพาวเวอร์บาย เอาของมาขายหน้าร้านก่อน โดยที่ให้คนที่จ่ายเงินค่าเครื่องไปเต็มๆ

ได้เครื่องทีหลัง คงมีปัญหาแน่ ผมคนนึงแหละจะร้องเรียน สคบ.(สำนักงานคุ้มครองผู้บริโภค)

ดูซิว่าใครจะเป็นแนวร่วมผมบ้าง เอ้าใครจาปายยกมือขึ้นนนน
jeban
SP Member
SP Member
Year's Star

monstermink ผู้เขียน:

โอ้วในที่สุดก็แก้จุดบกพร่องแล้ว แต่ผมสังเกตุแถบด้านบนจะมีรูเสียบหูฟัง ทำไม Invisible shield ไม่เห็นเว้นไว้เลย ส่งด้านหน้าเว้นแต่กล้องแล้วตัว sensor หล่ะ เว้นยังหว่า หรือผมสังเกตุผิด

ผมโทรไปสอบถามราคาละ ของ5800 800 บาท รอได้เครื่องก่อนต้องอุดหนุน อิอิ เห็นในคลิปเอาไอโฟนมาขูดกะกุญแจ ไม่มีรอยซักนิดเลยสุดยอดมากๆ 800 บาทผมว่าคุ้มค่ามากๆเครื่องจะได้อยู่กะเราไปนานๆ ^^"

(ง่ะตกใจคนแรกประเดิมหน้า9 อิอิ)
bbtrumpet
Year's Star

http://forums.overclockzone.com/forums/showthread.php?t=329876 ที่นี่รับสั่งครับ
BOYOPO
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เมื่อวานซวย ทำมือถือเครื่องเก่าตก หน้าจอแตก เลยแวบไปเดินเล่น ที่มาบุญครอง

ตะบะแตกครับ ซัดเครื่องนอกเลย เฮ้าเลี่ยนนิดๆ ราคาก็สมเหตุสมผล ได้เล่นก่อน

หลังจากที่ต่ออยุ่นาน ได้มา ที่ 14600 รวมแปะกันรอย

แต่ งง เครื่อง ที่ได้มา แกะต่อหน้ากันเห็นๆ เครื่องใหม่ ไม่มีลอยนิ้ว แต่ปรากฎว่า ไม่ต้องลงfirm ware upthai เลย ก็มี menu thai ,key board thai ทุกอย่างใช้ได้ดี เครื่องเป็น Made by nokia

ถามร้านว่าทำไมอ่านในเน็ทมาบอกว่า เครื่องนอกต้องลงfirmware ไทย นีทำไมไม่ต้อง
เค้าบอกว่า บอกว่า เป็นเครื่องศูนย์หลุด แต่แอบเอามาขาย .......

มันจะเป็นไปได้ยังไง หรือมีวิธีเชคมั้ย

แรกๆใช้ขอบอกว่าผิดหวังนิดๆ เพราะ เล่นไอโฟนเพื่อนมามันเร็วมาก แต่ก็คิดไปคิดมาราคาก็ต่างกันเยอะ แล้วก็มีขอดีด้านอื่นเยอะกว่าอีกหลายๆด้าน

สรุปทุกอย่าง Happy ยกเว้น อืด บางๆ แต่ก็รับได้ ใช้ไปก็ชิน

แล้วก็ ตอนZoom รูป ช้ามากๆ ,Slide ด้านข้าง ซ้ายขวา ไม่มีปัญหา

กล้องผมถ่าย แล้วมันยังมีเม็ดขาวๆ แบบ ไม่ชัดเท่าไร หรือว่ายังไม่ปรับก็ไม่รุ้

เน็ทเล่น wifi ได้ confirm
Bob1
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

สอบถามเกี่ยวกับ N85 หรือพวก N series กับ 5800 มันต่างกันยังไงบ้างครับ เห็นราคา 5800 ออกมาแค่ 13xxx บาทแล้ว N Series (N79, N82, N85) จะขายออกเหรอครับแพงกว่าด้วย ถ้า function เหมือนๆกัน หรือว่า N Series มีอะไรที่แตกต่างกว่าครับ

กำลังจซื้อโทรศัพท์ใหม่ครับ รบกวนผู้รู้หน่อยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

คุณ som_mos ครับ
ทำไมยังเข้าหน้าจอที่มีตัว นับ ถอยหลังได้อีกอ่ะครับ เพระผมเข้า siamphoen หน้าแรกทีไร เป็นโฆษณา Omnia/ Pancake/ Preorder ของ 5800 ไม่ยักกะเห็นหน้า countdown อีกเลยอ่ะครับ

หรือ คุณ som_mos มี bookmark url นั้นไว้ครับ ขอด้วยได้รึป่าว ครับ อยากลุ้นนับไปด้วยคน หรือว่า คุณ som_mos แอบไป ใช้ photoshop ตัดแต่งภาพนับถอยหลังมาให้ครับ -_-'

อยากได้เครื่องเร็วๆจัง ตอนนี้มือถือเก่า ใช้มานานมากแล้ว จะเปลี่ยนก็เกรงใจ เพระอยากรอตัวนี้อยู่อ่ะ รอ รอ แล้วก็ รอ............
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ทำไมยังเข้าหน้าจอที่มีตัว นับ ถอยหลังได้อีกอ่ะครับ เพระผมเข้า siamphoen หน้าแรกทีไร เป็นโฆษณา Omnia/ Pancake/ Preorder ของ 5800 ไม่ยักกะเห็นหน้า countdown อีกเลยอ่ะครับ

หรือ คุณ som_mos มี bookmark url นั้นไว้ครับ ขอด้วยได้รึป่าว ครับ อยากลุ้นนับไปด้วยคน หรือว่า คุณ som_mos แอบไป ใช้ photoshop ตัดแต่งภาพนับถอยหลังมาให้ครับ -_-'

อยากได้เครื่องเร็วๆจัง ตอนนี้มือถือเก่า ใช้มานานมากแล้ว จะเปลี่ยนก็เกรงใจ เพระอยากรอตัวนี้อยู่อ่ะ รอ รอ แล้วก็ รอ............
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ทำไมยังเข้าหน้าจอที่มีตัว นับ ถอยหลังได้อีกอ่ะครับ เพระผมเข้า siamphone หน้าแรกทีไร เป็นโฆษณา Omnia/ Pancake/ Preorder ของ 5800 ไม่ยักกะเห็นหน้า countdown อีกเลยอ่ะครับ

แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5 ... 35, 36, 37  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: