Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 5800 Xpress Music - โนเกีย [ภาค 2]
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 6, 7, 8 ... 35, 36, 37  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 3690 / เข้าชม: 4220785
ตั้งกระทู้ใหม่ กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2009 22:21  
ตอบโดยอ้างถึง  

Anonymous ผู้เขียน:
พาวเวอร์บายรอบแรกไม่เกินวันที่ 1-2 กุมภาแน่นอนค่ะ

ตามความคิดผมนะ ไม่มีทางแน่นอนครับที่ทาง powerbuy จะสามารถส่งของให้ลูกค้าที่จองรอบแรกได้ในวันที่ 1-2 กพ.

เพราะทางโนเกียกำหนดวันเปิดตัวมาแล้วคือ 20 กพ. ลองคิดตามง่ายๆเลยครับว่าหากคุณเป็น nokia แล้วคุณประกาศจะเปิดตัววันที่ 20 คุณคงไม่มีทางส่งของให้ทาง powerbuy เอาไปเปิดตัวก่อนคุณแน่นอน

ผมว่าอย่างเก่งหาก powerbuy สามารถส่งของให้ลูกค้าได้ในวันที่ 20 ก็เก่งมากๆแล้วครับ

ปล.ผมได้เคยโทรไปสอบถามทาง powerbuy สาขาปิ่นเกล้า พนักงานให้คำตอบว่า สามารถเอาใบจองไปรับของได้ในวันที่ 21 กพ. ที่ CTW แต่หากจะรอรับของตามสาขาที่แต่ละท่านไปจอง น่าจะได้หลักจากนั้น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2009 22:21  

พาวเวอร์บายรอบแรกไม่เกินวันที่ 1-2 กุมภาแน่นอนค่ะ

ผมพึ่งไปที่ PWB เขาบอกว่าได้ 20 กว่า และคนจองแล้วเมื่อของมาจะได้เลย
ไม่ใช่ว่าสำหรับกลุ่มที่จองแล้วว่าได้ล๊อตหลัง ล๊อตแรกวางหน้าแผง

ดิฉันก็พึ่งไปพาวเวอร์บายเหมือนกัน มันคนละสาขานะค่ะ จากการสอบถาม สาขาดิฉันได้วันที่ 1-2 กุมภา ค่ะ
nenggg
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

วันนี้ใครได้ไปตรงร้านติดแผ่นกันรอยทั้งเครื่องมั่งมัยคับในงานเอกซ์โปน๊ะคับผมไปมาดูเขาติดแผ่นกันรอยทั้งเครื่องเอาไฟลนด้วย ผมละงงเลย 5800เป็นพลาสติก เจอไฟจะละลายมัยเนียแล้วผมก็หยิบอันที่ติดแผ่นกันรอย มาดูผมถามเขาว่าเหมือนกับที่เห็นในคลิปเปล่าคับที่เอากุญแจขูดๆแล้วไม่มีรอยเลย เขาบอกว่าจะมีรอยคับแต่เวลาผ่านไปมันจะผองกลับมาเรียบเหมือนเดิมเขาบอกเวลาเครื่องตกก็ไม่เป็นรอย เป็นเฉพาะแผ่นกันลอย Shocked ผมเลยแอบเอาเล็ปจิกดูไม่แรงเท่าไรแต่มันเข้าไปถึงเนื้อตัวเครื่องเลย Shocked Shocked Shocked เขาบอกมีร้านเขาร้านเดียวเป็นร้านแรกเลยที่เอามาขายมีใครได้ไปดูร้านนั้นช่วยบอกรายละเอียดที่มากกว่านี้หน่อยน๊ะคับผมรู้มาแค่นี้เอง
dadayama
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :

อ้างถึง:
เท่าที่เคยใช้ LG วิวตี้มา ขอบอกว่า 5800 ทำระบบสัมผัสได้ดีกว่ามากมายครับ
ได้ลองฟังเสียงจากหูฟังสเตอริโอบลูทูธของโนเกียเลย ขอบอกว่า สุดตรีนค๊าบ เบสนุ่มมาก
เครื่องทำงานเร็วกว่าที่เห็นในรีวิวต่างประเทศเยอะครับ GPS ในศูนย์ก็หาตำแหน่งได้ครับ
วีดีโอก็ชัดมากๆ (BATMAN) เลื่อนภาพในแกเลอรี่ก็ไม่ช้าจนรำคาญ

ว๊าว ๆๆๆ อ่านแล้วรู้สึกใจชื้นขึ้นเป็นกอง รู้สึกดี ๆๆๆ อิอิ อยากได้ ๆๆๆ (หมายถึงที่ส่วนตัวเครื่องนะครับ ไม่ใช่ที่ตัวหูฟัง

มีคำถามจะถามผู้รู้คับ เอ่อ 5800 นี่เรียกว่า Smart Phone ใช่ป่ะครับ แล้ว PDA เนี่ย มันคือไรเหรอ มันต่างจาก Smart Phone ยังไง

แล้วเราจะเรียกไอ้ 5800 สุดเลิฟของเราเนี่ยว่า PDA ได้เปล่าอ่ะ เพราะมันก็ลงโปรแกรมพวก Organize ได้ไม่ใช่เเหรอ ขอละเอียด ๆ นะครับ (ถ้าเป็นไปได้)
dadayama
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :

ผมพึ่งไปที่ PWB เขาบอกว่าได้ 20 กว่า และคนจองแล้วเมื่อของมาจะได้เลย
ไม่ใช่ว่าสำหรับกลุ่มที่จองแล้วว่าได้ล๊อตหลัง ล๊อตแรกวางหน้าแผง

ดิฉันก็พึ่งไปพาวเวอร์บายเหมือนกัน มันคนละสาขานะค่ะ จากการสอบถาม สาขาดิฉันได้วันที่ 1-2 กุมภา ค่ะ

ยังไงรอดูละกัน (แต่ผมว่านะ ไม่น่าจะได้หรอก 1-2 กพ 52 เนี่ย) ถ้าได้ก็ถือว่าโชคดีไป (หรือได้เครื่องหิ้วที่อัพเฟิร์มแวร์ไทย ... แต่ PWB คงไม่กล้าทำมั้งครับ)
kingGG
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอความคิดเห็น

ขอความคิดเห็นนิดนึงครับ พอดีผมกำลังเลือกระหว่าง 5800 และ N85 อยู่ว่าจะซื้อเครื่องไหนดี ชอบทั้ง 2 รุ่น เหมือนรักพี่เสียดายน้องง...... ใครเคยใช้ N85 อยู่เป็นอย่างไรบ้างครับ ดีเปล่า เจ้า 2 ตัวนี่ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ เข้าใจว้าคนละตระกูลครับ แต่...85 ก็ชอบ... 5800 ก็กำลังมาแรง...... Shocked
nenggg
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

PWB ทำงานกันยังไงเนี่ย แต่ละสาขาบอกข้อมูลไม่ตรงกันเลยเหมือนกับที่คนเคยโผสไว้ว่า พนักงานทำเป็นรู้ดี ทั้งที่ไม่รู้ก็พูดมั่วแล้วมาบอกลูกค้าโชคดีน๊ะที่ผมไม่ได้จองกะPWB ปวดหมองๆจองผ่านเว็ปหรือในงานผมว่าง่ายสุดแล้ว ส่วนเรื่อง คนที่1-58 ได้หูฟังบูทูธ ก่อนที่ผมจะได้เห็นของจิง ผมคิดว่าไม่ได้ก็ช่างมันแต่ หลังจากที่ผมได้ลองแล้วบอกได้คำเดียว ด้านได้อายอด Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil
5800 Mania
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

วันนี้ไปงาน Mobile Expo มา เลยถามพนักงานของศูนย์โนเกียที่นั่นให้หมดทุกเรื่องเลย

ก่อนอื่นขอบอกว่า ไอ้บูทต่างๆที่เขียนว่า Nokia ที่มันตั้งอยู่รอบๆ ซุ้มเครื่องทดลองเล่น นั่นเป็นบูทของ partner ทั้งหมด เท่าที่ถามมาจะมี power buy j-mart iec หรืออาจจะมีมากกว่านั้น และที่สำคัญทุกบูทรับจอง 5800 เหมือนกันหมด

ส่วนบูทของ nokia จริงๆ จะอยู่ตรงกลางเท่านั้น

มาถึงข้อสงสัยที่ผมไปถามมา จะขอตอบเป็นข้อๆ ดังนี้

1. จองในงานแต่ละบูทต่างกันอย่างไร
- ถ้าบูทของ nokia โดยตรง เค้าจะให้จองผ่านเว็บโดยไม่ต้องเสียเงินจอง แต่ถ้าจองกับบูท partner ก็แล้วแต่ว่าเค้าจะมีเงื่อนไขอย่างไร อาจจะให้จ่ายขั้นต่ำ 500 หรือจ่ายเต็ม หรืออื่นๆ

2. จองในงานจะได้รับของวันไหน
- วันที่ 20 ก.พ. ภายในงาน (จะมีอธิบายเพิ่ม)

3. แล้วคนที่จองมาก่อนหน้านี้ละ ทั้งจ่ายเต็มจำนวนหรือจ่ายบางส่วน (power buy หรือ iec หรือ nokia shop) จะได้ของวันไหน
- วันที่ 20 ก.พ. ภายในงาน (จะมีอธิบายเพิ่ม)

4. คนกลุ่มแรกที่จะได้รับของคือกลุ่มไหน
- คนที่ไปงานวันที่ 20 ก.พ. (จะมีอธิบายเพิ่ม)

5. คนที่ไปงานวันที่ 20 ก.พ. จะได้รับของทุกคนมั้ย
- ไม่แน่นอน เพราะเค้ายังไม่สามารถระบุถึงจำนวนเครื่องที่จะเอาไปในงานได้

6. แล้วถ้าไปวันที่ 20 ก.พ. แล้วไม่ได้รับเครื่องละ ต้องทำงัย
- หลังจากนั้น วันที่ 24 ก.พ. จะมีเครื่องวางขายทั่วประเทศ ใครจองกับเจ้าไหน ก็สามารถไปรับของกับเจ้านั้น แต่ระยะเวลาการกระจายของอาจจะแตกต่างกัน

สรุป ไม่ว่าก่อนหน้านี้คุณจะไปจองกับใครมา จะจ่ายเต็มหรือบางส่วน หรือไม่ได้จ่ายเลย(จองผ่านเว็บ) ถ้าอยากได้เครื่องใช้กลุ่มแรก ต้องไปงานวันที่ 20 ก.พ. และต้องมั่นใจว่าคุณไม่ได้ไปสายด้วย เพราะจำนวนเครื่องที่เค้าเอาไปยังไม่แน่นอน ถ้าน้อยไปช้าก็อด หรือถ้ามีมากไปช้าก็ได้ แต่ถ้าให้เดาอย่างน้อยๆต้องมี 1000 เครื่อง เพราะเค้าจะมีของแถมให้ ตามที่ได้แจ้งไว้ก่อนหน้านี้

แล้วจะรู้ได้งัยว่าใครจองกับใคร แล้วต้องไปรับกับใคร
- อันนี้ผมเดาเอานะ ว่าก่อนที่คุณจะรับบัตรคิวเค้าคงต้องขอดูเอกสารการจองของคุณก่อนละ ว่าจองมาจากช่องทางไหน ผมคิดว่าภายในงานวันนั้นน่าจะเหมือนกับงาน Mobile Expo คือ จะมีบูทของ partner อยู่ภายในงานด้วย แล้วก็มีบูทของ nokia แยกมาต่างหาก โดยก่อนหน้านั้นทาง nokia จะต้องกระจายเครื่องให้กับ partner ตามจำนวนของคนที่จอง หลังจากงานเริ่ม คุณจองกับใครก็ไปรับที่บูทของเจ้านั้นๆ

ข้อมูลทั้งหมดนี้ได้มาจากการพูดคุยกับพนักงานของบูท nokia ไม่ใช่บูท partner ภายในงาน Mobile Expo ผมใช้เวลาคุยอยู่ประมาณ 20 นาทีได้ ถามแล้วถามอีก บางอันก็ถามซ้ำ ไม่รู้พี่เค้าจะรำคาญผมหรือเปล่า -*-

แถมตอนคุย ได้เจอ อดีตผู้ว่า อภิรักษ์ ด้วย เกร็งตัวสั่นเลย Laughing

แต่ลักษณะงานจริงๆ ของวันที่ 20 ก.พ. จะเป็นอย่างไร อันนี้ผมไม่ได้ถามมา แต่ถ้าจะให้เดา ตัวพี่ที่ตอบคำถามให้ผมก็ยังไม่น่าจะทราบรายละเอียด แต่ก็บอกให้ผมมาเร็วๆ ละกัน Very Happy
bjhunt
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ผมไปจองที่ที่ศูนย์โนเกียที่โรบินสันแอร์พอร์ทเชียงใหม่อ่าครับ

จ่ายค่าจองไป 500
ตกลงราคามัน 13520 แน่ป่ะ
ละของจะได้วันไหนหว่า อยากได้แล้วๆ เล่น 3250 จนเบื่อละ
ใครรู้ว่าที่โรได้เมื่อไหร่ช่วยบอกด้วยนะคร้าบบบ

ป.ล. นั่งรอพนักงานโทรมาทุกนาที
jeban
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

OverAuraZ ผู้เขียน:
ง่วงๆ ~*

อยากได้หูฟังสเตอริโอ ดีๆ เบสหนึบๆซักอัน ทำไงดีว๊าาา มีใครแนะนำได้บ้างง

T_T

ไว้เดี๋ยวตอนค่ำ มา Update.

ที่คลองถมครับวันเสาร์ตอนกลางคืน จากหน้าคลองถมเดินทะลุตรงไปถึงถนนเดินไปทางขวาก่อนถึงสี่แยกจะมีร้านขายหูฟังเป็นแผงเล็กๆ บอกเขาว่าเอาหูฟังที่เสียงดีๆหน่อยเดี๋ยวเขาจัดให้ครับร้านนี้ที่เคยซื้อมาใช้มานจะมีของ Sony ตอนนี้ราคาไม่น่าเกิน500บาท เสียงดีมากๆครับดีกว่าหูอันละพันกว่าบาทอีกครับ (ถ้าว่างวันไหนนัดเจอกันได้ครับเดี่ยวพาไปซื้อบ้านผมอยู่ไม่ไกลคลองถมเท่าไหร่ ^_^ P.m. มานัดได้ครับ)
เพิ่งจอง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากได้มักๆ

วันนี้ได้ฤกษ์ไปเดิน MBK ดูเครื่องนอกมา ราคาที่ได้มี 143000-.(ไม่มีเครื่อง) 14900-. (มีเครื่อง) บางร้านราคา 15900-16000-.อัพ แล้วดันพูดแบบประมาณว่าเราไปขอร้องให้มันขายให้อ่า ก็เลยจะสอย 14900-. (คนขายน่ารักนิส~ส นึง พูดจาดีด้วย) โดนของอีกแล้วครับ เอาเครื่องมาดู สิ่งที่สังเกตได้อย่างแรกก็คือ ไม่มีพลาสติกหุ้มกล่อง อ่ะไม่เป็นไรพอมีความรู้นิดหน่อยสามารถเช็คได้ พอลองเข้าเล่นฟังค์ชั่นต่างๆ ผมว่ามันหน่วงๆ ซึ่งต่างจากเครื่องของศูนย์ที่ผมเคยจับมาไม่รู้เป็นที่ใส่เมมหรือเปล่านะ (ยี่ห้ออื่นก็เป็น ใส่เมมแล้วจะอืด) อย่างที่สอง สไตรัสสำรองไม่มี อ่ะไม่เป็นไรอีกมือมี 10 นิ้ว(คนขายน่ารักให้อภัยได้อยู่) อย่างที่สาม เช็คเวลาใช้สาย ขึ้นเวลา 30:25 เฮ้ยชักไม่ปลื้ม ครึ่งชั่วโมงมาจากไหน เลยเข้าไปดูในคลังรูปภาพ อื้อหือภาพเงี้ยเพียบเลย คือแบบว่ามันทดสอบเครื่องให้เรียบร้อยแล้วครับ ก้อเลยไม่เอา(สงสารน้องเค้าจัง ทำไงได้เครื่องไม่ซิง) มาบุญครอง ทำจิตตกอีกแระ
เพิ่งจอง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากได้มักๆ

เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ ปิ๊กที่แถมมาดันเป็นสีดำ (ตัวเครื่องสีแดง ซึ่งส่วนตัวผมชอบเพราะสีมันกลมกลืนจนเกือบเป็นสีดำทั้งอัน ไม่เหมือนในรูปที่สีจะออกจัด) ครัยซื้อเครื่องนอกขอข้อมูลทีครับ ตัวนี้ผมคิดว่าน่าจะเป็นเครื่องโซนยุโรป (ผลิตที่ฮังการี) อยากได้นะแต่เครื่องไม่ซิงนี่ดิ (รู้สึกผิดยังไงไม่รุ)
som_mos
Junior Member
Year's Star

หัวข้อ :

OverAuraZ
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :

นู๋ม่ายรู้ นู๋ม่ายเกี่ยวว

ไม่รู้จริงๆครับ ว่า PWB จะเอายังไงกันแน่

แต่ยังไงก็ไม่เกินวันที่ 27 ก.พ. แน่นอนครับ สำหรับคนรับที่สาขาที่ีจองเอาไว้ (ชัวร์)

Update.

วันนี้ไม่มีอะไร ผ่านไปก็ผ่านมา ไม่เจอน้องเค้าเลยไม่ได้ขอเบอร์ ไว้พรุ่งนี้อีกทีแล้วกัน (ปัญหาเยอะชมัด)
jeban
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

som_mos ผู้เขียน:

ขยันจังมาเคาร์ดาวน์ให้ทุกวันเลย ^_^
OverAuraZ
Year's Star

หัวข้อ :

คลองถม ไกลจากบ้านผม พอควรเลยนะ ยิ่งตอนกลางคืนไม่ค่อยสะดวก เอาไว้ ถ้าจะไปเดี๋ยวนัดอีกทีแล้วกันครับ สัปดาห์นี้ไม่ว่าง ^_^"
jeban
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

คลองถม ไกลจากบ้านผม พอควรเลยนะ ยิ่งตอนกลางคืนไม่ค่อยสะดวก เอาไว้ ถ้าจะไปเดี๋ยวนัดอีกทีแล้วกันครับ สัปดาห์นี้ไม่ว่าง ^_^"

สะดวกวันไหนก็จัดมาได้เลยครับ ^_^ ยินดีครับ เพื่อนๆทุกคนในบอร์ดด้วยนะครับใครสนใจนัดได้ครับเดี๋ยวพาไปซื้อ P.m. มา ของดีราคาถูกยังมีอยู่ในโลก เหอๆๆๆ (ของแท้รึเปล่าผมไม่แน่ใจนะแต่เรื่องเสียงผมว่าใช้ได้อะ)

แถมอีกนิดเห็นคนขายเขาบอกว่าถ้าเอาหูฟังต่อกับรีโมทคุณภาพเสียงจะลดลงไปประมาณ30% ใครที่มีเครื่องอยู่แล้วรบกวนทดสอบแล้วเอามาบอกหน่อยว่าจริงมั๊ยอะครับ ^_^ เด๊ยวนี้ใช้แจ็ค3.5กันหมดละถ้าเป็นแบบนั้นจริงๆเวลาเสียบกะหูฟังเพียวๆผมว่าเวลาฟังเพลงคงจะมีความสุขมากๆเลย ^_^"
kaazanova
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: หาดใหญ่: Thailand
หัวข้อ :

jeban ผู้เขียน:

สะดวกวันไหนก็จัดมาได้เลยครับ ^_^ ยินดีครับ เพื่อนๆทุกคนในบอร์ดด้วยนะครับใครสนใจนัดได้ครับเดี๋ยวพาไปซื้อ P.m. มา ของดีราคาถูกยังมีอยู่ในโลก เหอๆๆๆ (ของแท้รึเปล่าผมไม่แน่ใจนะแต่เรื่องเสียงผมว่าใช้ได้อะ)

แถมอีกนิดเห็นคนขายเขาบอกว่าถ้าเอาหูฟังต่อกับรีโมทคุณภาพเสียงจะลดลงไปประมาณ30% ใครที่มีเครื่องอยู่แล้วรบกวนทดสอบแล้วเอามาบอกหน่อยว่าจริงมั๊ยอะครับ ^_^ เด๊ยวนี้ใช้แจ็ค3.5กันหมดละถ้าเป็นแบบนั้นจริงๆเวลาเสียบกะหูฟังเพียวๆผมว่าเวลาฟังเพลงคงจะมีความสุขมากๆเลย ^_^"

เท่าที่ลองกับ N91 ของผม ผมไม่เห็นความแตกต่างนะ ... เอ๊ะ หรือหูผมไม่ถึง Shocked

เข้ามาดูยามของบอร์ดกับติดตามข่าวคราวอัพเดต Laughing
atthaphon_s
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
หัวข้อ :

dadayama ผู้เขียน:

ยังไงรอดูละกัน (แต่ผมว่านะ ไม่น่าจะได้หรอก 1-2 กพ 52 เนี่ย) ถ้าได้ก็ถือว่าโชคดีไป (หรือได้เครื่องหิ้วที่อัพเฟิร์มแวร์ไทย ... แต่ PWB คงไม่กล้าทำมั้งครับ)

กำหนดปล่อยสินค้าจริงๆ คือวันที่ 20 (ตายตัว ถ้าไม่โดนเลื่อนอีก) เพียงแต่ว่า จะกระจายสินค้าได้เร็วแค่ใหนนั้นก็อยู่ที่การขนส่ง+คิว แล้วหละครับ

ดีไม่ดีโอกาสได้ของอาจจะช้ากว่านี้ด้วยซ้ำไป เพราะปกติ พวกรุ่นเปิดตัว ล็อทแรกมักจะนำเข้ามาน้อย และต้องกระจายสินค้าไปตาม Shop ต่างๆ ทั่วประเทศก่อน และแต่ละ Shop ก็จะได้เครื่องไว้ใน Shop ของตนน้อยมาก อาจจะได้เพียงแค่ Shop ละ 2-3 ตัวเท่านั้น เพื่อให้พอแจกจ่ายให้กับ Shop และร้านค้าทั่วประเทศ ( ถ้าได้เร็วกว่านี้ โดยไม่ต้องรอ lot หลังก็ดีไป )

เพราะถ้าวันที่ 1-2 ไม่น่าจะเป็นไปได้ แต่ถ้าพนักงานบอกมาเช่นนั้นก็ลองดูครับ แต่ถ้าได้เครื่องมาแล้วช่วยถ่ายรูปมาลงในบอร์ดยืนยันให้ท่านอื่นๆ ได้ชมเป็นขวัญตาด้วยนะครับ เพราะ ท่านอื่นๆ จะได้ไปทวงสินค้าของตนที่จองเอาไว้ด้วย อย่าเพิ่งหายไปใหนนะครับ กลับมารายงานผลด้วย ในนี้แฟนๆ เยอะครับ รอสินค้ากันตัวสั่นไปหมดแล้วครับ อย่าให้อารมณ์ค้างหละครับ รอเชียร์อยู่ครับ Wink
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

[quote="kaazanova"][quote="jeban"][quote="OverAuraZ"]คลองถม ไกลจากบ้านผม พอควรเลยนะ ยิ่งตอนกลางคืนไม่ค่อยสะดวก เอาไว้ ถ้าจะไปเดี๋ยวนัดอีกทีแล้วกันครับ สัปดาห์นี้ไม่ว่าง ^_^"[/quote]

แถมอีกนิดเห็นคนขายเขาบอกว่าถ้าเอาหูฟังต่อกับรีโมทคุณภาพเสียงจะลดลงไปประมาณ30% ใครที่มีเครื่องอยู่แล้วรบกวนทดสอบแล้วเอามาบอกหน่อยว่าจริงมั๊ยอะครับ ^_^ เด๊ยวนี้ใช้แจ็ค3.5กันหมดละถ้าเป็นแบบนั้นจริงๆเวลาเสียบกะหูฟังเพียวๆผมว่าเวลาฟังเพลงคงจะมีความสุขมากๆเลย ^_^"[/quote]

เท่าที่ลองกับ N91 ของผม ผมไม่เห็นความแตกต่างนะ ... เอ๊ะ หรือหูผมไม่ถึง :shock:

เข้ามาดูยามของบอร์ดกับติดตามข่าวคราวอัพเดต :lol:[/quote]

ถ้าต่อยังไงสัญญานต่อดรอปลงครับ สายยิ่งสั้นยิ่งดีครับ สำหรับหูฟัง เพราะมันจะสูญเสียสัญญานน้อยกว่าสายยาวๆ ยิ่งเอา รีโมทมาต่อก็ยิ่งดรอปเอา ฉะนั้น รีโมทไว้แค่ตอนโทรพอจ้า
ฟังเพลงมาก็หูฟังที่ชอบแนวมา
i-aey
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ดีครับผม ผม ติดตาม กระทู้นี้ มาตลอด อ่านศึกษามาตลอดแต่ยังไม่เคยโพสเลย

ตอนนี้ คงสนใจแต่ 5800 ตัวนี้ตัวเดียวแ้ล้วละครับ ขอถามหน่อยนะครับ

ว่า 5800 มันโหลด พวก เกมมาเพิ่มทีหลังได้หรือ่ปาวครับ ขอบคุณมากนะครับ

เครื่องที่ใช้ JAVA นี่สามารถ โหลดได้ทุกเครื่องหรือป่าวอ่า ผมไม่แน่ใจอ่าครับ ขอบคุณที่ตอบนะ

ครับ จะรอคำตอบครับ อยากได้มาก ๆ แต่ยังไม่ได้จองเลย ไม่รู้จองในร้านจะมีของแถมอย่างอื่น

หรือป่าว
kaazanova
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

i-aey ผู้เขียน:
ดีครับผม ผม ติดตาม กระทู้นี้ มาตลอด อ่านศึกษามาตลอดแต่ยังไม่เคยโพสเลย

ตอนนี้ คงสนใจแต่ 5800 ตัวนี้ตัวเดียวแ้ล้วละครับ ขอถามหน่อยนะครับ

ว่า 5800 มันโหลด พวก เกมมาเพิ่มทีหลังได้หรือ่ปาวครับ ขอบคุณมากนะครับ

เครื่องที่ใช้ JAVA นี่สามารถ โหลดได้ทุกเครื่องหรือป่าวอ่า ผมไม่แน่ใจอ่าครับ ขอบคุณที่ตอบนะ

ครับ จะรอคำตอบครับ อยากได้มาก ๆ แต่ยังไม่ได้จองเลย ไม่รู้จองในร้านจะมีของแถมอย่างอื่น

หรือป่าว

มีเกมที่พัฒนาสำหรับรุ่นนี้ (และรุ่นต่อ ๆ ไปที่ใช้ระบบปฏิบัติการนี้) ออกมาอยู่เรื่อย ๆ ละครับ

*** ตอนนี้หูฟัง Sennheiser ที่แถมมากับ N91 มันโทรมจังเฮ้อ (แต่ก็ชอบเสียงจากมันจัง อิ ๆ)
psa
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ขอถามหน่อยครับ รุ่นนี้มันใช้ การ์มินได้หรือปล่าวครับ กำลังตัดสินใจระหว่าง 5800 กับ N79 อยู่
ขอบคุณครับ
nenggg
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

คิดว่าวันงานหน้าCTW หูฟังบูทูธ สเตริโอ ที่ได้58คนแรก จะโดนพนักงานเอาไปกี่ตัวคับผมคิดว่าคนที่จะได้ในงานไม่น่าจะได้ครบน๊ะคับของดีแบบนี้พนักงาน ไม่น้ำลายไหลเรอ
6iti
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : หู

คุณOverAuraZ ถ้าจะหาหูฟังแนะนำร้านเฮียมั่นคงครับ (munkonggadget.com)
มีหลายราคา ที่สำคัญเป็นร้านนึงที่สามารถไปนั่งฟังหูฟังตัวลอง
ก่อนได้โดยที่ไม่ซื้อก็ไม่ว่าอะไร ซึ่งจะช่วยให้คุณเลือกหูฟังตามที่คุณต้องการได้ง่ายขึ้นครับ
nakedeyes
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: สุพรรณบุรี
หัวข้อ :

พรุ่งนี้ จะไปงาน mobile expo ครับ ใครจะไปด้วยกันบ้าง นัดเจอกันที่ สถานีรถไฟฟ้า สยาม ตอน 10.30 น. ครับผม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

atthaphon_s ผู้เขียน:
dadayama ผู้เขียน:

กำหนดปล่อยสินค้าจริงๆ คือวันที่ 20 (ตายตัว ถ้าไม่โดนเลื่อนอีก) เพียงแต่ว่า จะกระจายสินค้าได้เร็วแค่ใหนนั้นก็อยู่ที่การขนส่ง+คิว แล้วหละครับ

ดีไม่ดีโอกาสได้ของอาจจะช้ากว่านี้ด้วยซ้ำไป เพราะปกติ พวกรุ่นเปิดตัว ล็อทแรกมักจะนำเข้ามาน้อย และต้องกระจายสินค้าไปตาม Shop ต่างๆ ทั่วประเทศก่อน และแต่ละ Shop ก็จะได้เครื่องไว้ใน Shop ของตนน้อยมาก อาจจะได้เพียงแค่ Shop ละ 2-3 ตัวเท่านั้น เพื่อให้พอแจกจ่ายให้กับ Shop และร้านค้าทั่วประเทศ ( ถ้าได้เร็วกว่านี้ โดยไม่ต้องรอ lot หลังก็ดีไป )

เพราะถ้าวันที่ 1-2 ไม่น่าจะเป็นไปได้ แต่ถ้าพนักงานบอกมาเช่นนั้นก็ลองดูครับ แต่ถ้าได้เครื่องมาแล้วช่วยถ่ายรูปมาลงในบอร์ดยืนยันให้ท่านอื่นๆ ได้ชมเป็นขวัญตาด้วยนะครับ เพราะ ท่านอื่นๆ จะได้ไปทวงสินค้าของตนที่จองเอาไว้ด้วย อย่าเพิ่งหายไปใหนนะครับ กลับมารายงานผลด้วย ในนี้แฟนๆ เยอะครับ รอสินค้ากันตัวสั่นไปหมดแล้วครับ อย่าให้อารมณ์ค้างหละครับ รอเชียร์อยู่ครับ Wink

เมื่อวานไปเดินดูที่งานมหกรรมมือถือที่ศูยน์สิริกิตติ์ nokia เปิดรับจองเฉพาะในงาน 500 บาท แล้วไปรับของที่ เซนทรัลเวิร์ดวันที่ 20 ถ้าฟังไม่ผิดน่าจะมีของแถมเป็นพวกหูฟังหรือว่าบลูทูธ ไม่แน่ใจ แต่มีของแถมแน่ๆครับ สงสัยว่ารุ่นนี้มาเมื่อไหร่ คงถือกันเกลื่อนแน่ๆเลย เพราะเมื่อวานที่ไปมองๆดูมีคนให้ความสนใจและจองเป็นจำนวนมาก ถ้าวันเสาร์ อาทิตย์ ไม่รู้ว่าจะมากมายกันขนาดไหน แล้วเวอร์ชั่นตัวที่เค้าให้ทดลองเป็น V 20 แล้วด้วย
LaMerZ
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ฅอน
หัวข้อ :

เรื่องแถมหูฟัง 58 คนยังไม่จบอีก เฮ้อ!!!
hots
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ไม่ทราบว่า ตัว 5800 ส่วนของmusic สามารถสร้างplaylist ได้เองเหมือน iPod หรือเปล่าครับ
re
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 1ใน58

Nokia จัดโปรโมชั่นพิเศษ ต้อนรับกระแส Nokia 5800 XpressMusic Fever สำหรับลูกค้าที่จอง Nokia 5800 XpressMusic ในงาน Thailand Mobile Expo 2009 จะได้รับสิทธิ์ลุ้นเป็น 1 ใน 58 ท่านแรกที่จะได้รับ Nokia Stereo Bluetooth Headset BH-503 มูลค่า 3,990 บาท และ T-Shirt ออกแบบโดย PlayHound ฟรี 1 ตัว โดยลูกค้าที่จองเครื่องไว้ในงานต้องเป็น 58 ท่านแรกที่ต่อแถวรับบัตรคิวที่ลานเซ็นทรัลเวิลด์ ในวันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2552 ตั้งแต่ 15.00 น. เป็นต้นไป และลำดับที่ 59-1,000 จะได้รับเสื้อ T-Shirt ออกแบบโดย PlayHound ฟรี 1 ตัว ทั้งนี้ผู้จองต้องวางเงินจอง 500 บาทในงาน แล้วจ่ายส่วนที่เหลือในงานวันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2552

Nokia 5800 XpressMusic จำหน่ายในราคา 13,520 บาท (รวมภาษีมูลค่าเพิ่มแล้ว

ข้อความข้างบน น่าจะแจกBluetooth Headset BH-503 1 อัน หรือแจก 58อันกันแน่
งง งง งง งง งง
atthaphon_s
Year's Star

จังหวัด: YaLa
หัวข้อ :

hots ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่า ตัว 5800 ส่วนของmusic สามารถสร้างplaylist ได้เองเหมือน iPod หรือเปล่าครับ

สร้างได้ครับ

psa ผู้เขียน:
ขอถามหน่อยครับ รุ่นนี้มันใช้ การ์มินได้หรือปล่าวครับ กำลังตัดสินใจระหว่าง 5800 กับ N79 อยู่
ขอบคุณครับ

ตัวโปรแกรม การ์มิน สำหรับ 5800 ไม่แน่ใจว่ามีให้โหลดแล้วยัง แต่ถ้าโปรแกรม Google Map นั้นมีให้ใช้งานแล้วครับสำหรับ 5800
hutzero
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: อยุธยา
หัวข้อ :

นอกเรื่องนิดนึงครับ หูฟังที่เพื่อนๆพี่ๆใช้กันอยู่ มีตัวไหนที่คิดว่าเสียงเข้ากับ 5800
บ้างครับ เพราะผมมีหูฟังอยู่ตัวนึงซื้อมาของ Ultimate Ears ราคา 7900.- แต่ฟังได้ดีกับบางเครื่องเล่นเท่านั้นครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สิทธิพิเศษเฉพาะลูกค้าเอไอเอส

สิทธิพิเศษเฉพาะลูกค้าเอไอเอส วันนี้ให้คุณจองเป็นเจ้าของ พร้อมรับส่วนลดสุดพิเศษมากกว่าใครเลยค่ะ

+ ราคา Nokia 5800 Express Music : 13,520 บาท (รวม VAT)
+ จองเครื่อง 2,000 บาท(รับเป็นเงินสด) ในวันจองเครื่อง
+ ค่าเครื่องส่วนที่เหลือชำระวันรับเครื่อง (ได้ทั้งเงินสด หรือ บัตรเครดิต)
+ รับสิทธิพิเศษ ดังนี้
- ส่วนลด เดือนละ 100 บาท นาน 10 เดือน รวมทั้งสิ้น 1,000 บาท
+ ติดต่อจองเครื่องได้ที่ AIS Shop และ Serenade Club ทุกสาขา ทั่วประเทศ
+ วันที่จอง : 16 มกราคม - 20 กุมภาพันธ์ 2552
+ วันที่รับเครื่อง : 21 กุมภาพันธ์ - 30 มีนาคม 2552
+ ลูกค้า 1 เลขหมาย รับสิทธิ์ได้ 1 เครื่อง

อ้างอิงจาก :
http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T7474359/T7474359.html
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ส่วนลด 1,000 บาท ลูกค้าจะได้รับเป็นส่วนลดค่าโทร (หักจากยอดก่อน ภาษีมูลค่าเพิ่ม) ซึ่งไม่รวม ยอด IR/IDD บริการเสริมของ Partner โดย
- ลูกค้าระบบรายเดือน จะได้รับโปรโมชั่นในรอบบิลถัดไป ส่วนลด เดือนละ 100 บาท นาน 10 เดือน รวมทั้งสิ้น 1,000 บาท
- ลูกค้าระบบเติมเงิน จะได้รับภายใน 3 วันทำการ และในเดือนถัดไปจะได้รับในวันเดียวกันกับที่ Add ครั้งแรกค่ะ

พิเศษ สำหรับลูกค้า Serenade ได้รับส่วนลดค่าโทร มูลค่า 1,200 บาท ส่วนลด 1,200 บาท 10 เดือน ดังนี้

- 300 บาท x 1 เดือนแรก
- 100 บาท x 9 เดือน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เมือวานไปงานลืมถามพนักงานว่าเล่นเกมกดทีเดียว2ปุ่มได้มัยพวกเกมแอกชั่นใครกำลังจะไปหรือไปพรุ่งนี้ช่วยถามเพื่อให้ด้วยน๊ะคับแล้วเอามาเล่าสู่กันฟังทีมั่ง Twisted Evil Twisted Evil
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เมือวานไปงานลืมถามพนักงานว่าเล่นเกมกดทีเดียว2ปุ่มได้มัยพวกเกมแอกชั่นใครกำลังจะไปหรือไปพรุ่งนี้ช่วยถามเพื่อให้ด้วยน๊ะคับแล้วเอามาเล่าสู่กันฟังทีมั่ง Twisted Evil Twisted Evil

กดพร้อมกัน สอง ปุ่ม ไม่ได้ครับ Sad
Guestttครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

อ้อ แล้วจองสีไรกันมั่งเอ่ย
Nana นานะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ทำไมช้าจัง

อ่ะนะ...ตั้งปลาย ก.พ นู่นแน่ะ
แต่ที่ลาวเขามีขายแล้ว ที่ศูนย์ โนเกียลาวเลย
ราคาตกเงินไทยแล้วก็ ราวๆ 14,000 บาท ก็โอนะ ถ้าเทียบกับได้ใช้ก่อน
แถมมีขายมาได้อาทิตย์กว่าๆแล้ว โห...เล่นออกมาเร็วกว่าไอ้พวกที่ไปลงทะเบียนทดลองใช้ก่อนใครในไทยชะอีก (ก่อนใครในไทย แต่หลังลาว น่าขัน น่าขัน ฮิๆๆๆ)
แค่เอามาอัปเดท ภ้าบ้านใครอยู่ใกล้ เวียงจฟนทร์ หรือ มุกดาหาร ลองข้ามสพานมาดูดิ จะรู้ว่าจริง ไม่ได้โกหก.... เพื่อนผมเชื้อแล้ว แต่ผมไม่เอาด้วยหรอก ไม่สวย แถมถูกไป รอเอา N97 ดีกว่า เยอะๆๆๆๆๆๆๆ................
fggg
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

อยากถามว่าสีไหนสวยกส่ากันอ่าครับ
ต่างกันยังไง เอ่อแล้วที่ไปจองอย่างนี้จะได้เครื่องหิ้วหรือได้เครื่องศูนย์อ่า
adamkitt
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: -

กาน้าสด ผู้เขียน:
ปล. เมื่อวานไปงานมือถือมาเหมือนกันคับ ได้บูทูส จาบา BT620S มาอัน(ไม่มีประกัน)ราคา 590 บาท ใช้งานดีเหมือนกันครับฟังเพลงเพราะมัก ๆ (แอบเอาไปเทสกับเครื่อง 5800 ที่บูสโนเกียด้วยล่ะ) ผมกับเพื่อนซื้อมาล่ะ 2 ตัวเห็นเหลือในบูสอีก 10 ตัวถ้า พี่ ๆ ไปงานก็แวะไปดูได้นะครับ บูสขายจะอยู่ตรงมุม ขวามือสุด (หลังบูส MFA ) ครับ ลองดูนะครับพอดีได้มาถูกมาก เลยเอามาบอกต่อ(590 ไม่มีประักัน ถ้าเราเลือกดี ๆ ก็คุ้มครับ)

อ่านแล้วเครียด ผมไปซื้อมาเหมือนกันรุ่นนี้ แต่ไม่เห็นคนขายบอกเลยว่ามีราคา 590
ผมซื้อมา 2490 บาทเต็มๆ เครียด เซ็ง เศร้า แมร่งเอ๊ย
jeban
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

ง๊วง ง่วงง ...

รอ N5800 มาน๊าน นาน จะรออีกหน่อยก็คงไม่เป็นไร อีกซักพักก็คงได้รู้แน่ๆละ ว่ามันจะมาวันไหน แต่เชื่อว่ามันจะมาช่วง 2x ก.พ. แหละครับ ได้ก่อนก็ดีไป ^_^"

--------------------

Update.

วันนี้ก็ไม่ได้ขอเบอร์อีกอยู่ดี ! ห่า จะขาดใจตายอยู่ละ ไม่ได้เจอซักที

วันนี้เบื่อๆ ก็เลยโดดเรียน (เกือบโดดผิดวิชา) โดดไป 4 วิชา หึ !

ตอนกลางวัน แค่เห็นน้องเค้าแว๊บๆ น้องเค้ายังไม่ทันเห็นผมเลยมั้ง ก็เดินไปไหนไม่รู้ หาไม่เจอ = =" ก็เลยอดคุย และขอเบอร์ (ซะงั้น)

แล้วก็นั่งเล่น ปั่นแปะ ต่อ ได้มา ร้อยกว่าบาท (ซะงั้น) ช่วงนี้ เงินฝืด เหลืออยู่ 1,500 ใช้อีก 2 สัปดาห์ พรุ่งนี้ ก็ต้องไปซื้อเสื้อผ้าที่จตรุจักรอีก ... จะเหลือเงินใช้มั้ยวะเนี่ย - -*

ตกเย็น ออกไปกินหมูกระทะอีก (แม่งกะเอาให้หมดตัวเลย)

สงสัย กว่าจะได้เบอร์ กว่าจะเจอกันก็คง วันพุธหละมั้ง ... ต่อให้ Power Buy อีกซักสัปดาห์ละกัน ยังไง วาเลนไทน์ปีนี้ ก็คงได้ให้ของขวัญ ^_^"

สู้ต่อไป เหอๆๆๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

[quote="PM_Lover"][quote="Anonymous"]เอ่อ ขอถามนิดนึงครับ พอดีหาข้อมูลไม่เจอจริงๆ อยากทราบว่า nk 5800xm นี่ใช้ชิบเสียงตัวไหนหรือครับ ใครพอจะมีรูปแกะฮาร์ดแวร์แบบเห็นจะๆ ่วาใช้อะไรบ้างไม๊ครับ เพราะผมเห็นโฆษณาเป็นภาษาไทยว่า บางเว็บเขียนว่า เสียงเพลงผ่านaudio chip คุณภาพสูง เลยอยากรู้ว่าตัวไหน เพราะจริงๆ เล็ง meizu m8ไว้ แต่ัมันยังไม่มาแถมไม่มีแฟลชอีก(ผมต้องใช้ไฟฉายบ่อยๆ)

อย่าใช้คำว่าผิดประเด็นนะครับ เพราะผมอยากได้ข้อมูลมากกว่า การเถียงว่า มันไม่ใช่สิ่งที่5800ถนัด เพราะรุ่นนี้มัน express music เลยอยากรู้รายละเอียด นิดหน่อย หรือใครพอจะมีเครื่องนอกอยู่ รีวิวด้านเสียงให้ผมฟังทีครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง[/quote]

ลองพิมพ์ใน กูเกิ้ล นะครับ ว่า เปลือย 5800

มีรูปมาให้ดูข้างใน แต่ผมก็ดูไม่เป็นหรอกครับ ว่าอะไรเป็นอะไร

-*- ตกลงนี่คือบอร์ดโทรศัพท์ใช่มะนี่ ???[/quote]
แล้วคุณคิดผมว่า ถามอะไรที่มันไม่เกี่ยวกับ 5800 หรือเปล่าหล่ะครับ ?? ?
บอร์ดโทรศัพท์ แต่หวัง gadget ไม่ได้หรือครับ .. หรือคุณจะย้อนกลับไปเหมือนกระทู้ที่แล้วเอ่ย.. 3310 กล้องแยก อะไรทำนองนั้น ? หรือคุณซื้อ 5800xm แบบไม่หวัง ทัชสกรีน / กล้อง3.2/เล่นเว็บได้/wifi/3G/tv-out/เกมแบบใช้เซนเซอ ฯลฯ

อุตส่าบอกแล้วว่าขอข้อมูล
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: อยากได้มักๆ

เพิ่งจอง ผู้เขียน:
วันนี้ได้ฤกษ์ไปเดิน MBK ดูเครื่องนอกมา ราคาที่ได้มี 143000-.(ไม่มีเครื่อง) 14900-. (มีเครื่อง) บางร้านราคา 15900-16000-.อัพ แล้วดันพูดแบบประมาณว่าเราไปขอร้องให้มันขายให้อ่า ก็เลยจะสอย 14900-. (คนขายน่ารักนิส~ส นึง พูดจาดีด้วย) โดนของอีกแล้วครับ เอาเครื่องมาดู สิ่งที่สังเกตได้อย่างแรกก็คือ ไม่มีพลาสติกหุ้มกล่อง อ่ะไม่เป็นไรพอมีความรู้นิดหน่อยสามารถเช็คได้ พอลองเข้าเล่นฟังค์ชั่นต่างๆ ผมว่ามันหน่วงๆ ซึ่งต่างจากเครื่องของศูนย์ที่ผมเคยจับมาไม่รู้เป็นที่ใส่เมมหรือเปล่านะ (ยี่ห้ออื่นก็เป็น ใส่เมมแล้วจะอืด) อย่างที่สอง สไตรัสสำรองไม่มี อ่ะไม่เป็นไรอีกมือมี 10 นิ้ว(คนขายน่ารักให้อภัยได้อยู่) อย่างที่สาม เช็คเวลาใช้สาย ขึ้นเวลา 30:25 เฮ้ยชักไม่ปลื้ม ครึ่งชั่วโมงมาจากไหน เลยเข้าไปดูในคลังรูปภาพ อื้อหือภาพเงี้ยเพียบเลย คือแบบว่ามันทดสอบเครื่องให้เรียบร้อยแล้วครับ ก้อเลยไม่เอา(สงสารน้องเค้าจัง ทำไงได้เครื่องไม่ซิง) มาบุญครอง ทำจิตตกอีกแระ

อย่าเชื่อของที่ MBK เลยครับ ผมเคยซื้อมาเครื่องหนึ่ง บอกตอนซื้อเลยครับว่าจะเอาเครื่องศูนย์ คนขายก็ไปเอาเครื่องมาให้หนึ่งกล่อง มี seal กล่องพลาสติกอย่างเนี๊ยบ ติดสติกเกอร์ของศูนย์ ที่มีชื่อด้วย เหมือนเป็นของจากศูนย์อย่างดูไม่ออก พอเอาเบอร์ IMMEI ไปเช็คกับศูนย์ ปรากฏว่าไม่ใช่เครื่องศูนย์ เลยเอาไปเปลี่ยนบอกว่านี่ไม่ใช่เครื่องศูนย์ จะเอาเครื่องศูนย์ ร้านก็ยอมเปลี่ยนให้แบบทันที เหมือนรู้ โดยไม่มีข้ออ้างอะไร (ลองไม่ให้ จะไปแจ้งตำรวจจับ เพราะเก็บหลักฐานการซื้อ-ขายไว้กันเหนียวตั้งแต่แรกแล้ว)
คิดดู เห็นแก่ได้ขนาดปลอมแม้สติกเกอร์ศูนย์
รบกวนด้วยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ขอถามเรื่องแผ่นกันรอยหน่อยนะครับ
คือผมจอง5800ผ่านเวปโนเกียไป แล้วจะไปเอาวันที่20 เลยอยากจะไปติดแผ่นกันรอยให้เรียบร้อยทีเดียว ว่าจะไปที่ mbk เลยอยากขอคำแนะนำหน่อยครับว่า ไปติดร้านไหนดีครับ แล้วแผ่นกันรอยมีหลายยี่ห้อรึป่าวครับ ติดยี่ห้อไหนดีครับ ราคาค่าแผ่นกันรอย+ค่าติดประมาณเท่าไหร่ครับ ติดนานมั๊ยครับ
Embarassed Embarassed ขอโทษที่ถามซะยาวเลย รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ Very Happy Very Happy
OverAuraZ
Year's Star

หัวข้อ :

รบกวนด้วยครับ ผู้เขียน:
ขอถามเรื่องแผ่นกันรอยหน่อยนะครับ
คือผมจอง5800ผ่านเวปโนเกียไป แล้วจะไปเอาวันที่20 เลยอยากจะไปติดแผ่นกันรอยให้เรียบร้อยทีเดียว ว่าจะไปที่ mbk เลยอยากขอคำแนะนำหน่อยครับว่า ไปติดร้านไหนดีครับ แล้วแผ่นกันรอยมีหลายยี่ห้อรึป่าวครับ ติดยี่ห้อไหนดีครับ ราคาค่าแผ่นกันรอย+ค่าติดประมาณเท่าไหร่ครับ ติดนานมั๊ยครับ
Embarassed Embarassed ขอโทษที่ถามซะยาวเลย รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ Very Happy Very Happy

ร้านไหนก็ได้ครับ เอาที่มันดูดีๆหน่อย คนขายเป็นผู้หญิงก็ดี เอาแบบที่มีความละเอียดละออ หน่อยนะ เวลาติดจะได้ติดสวยๆ แผ่นกันรอย ก็เลืิอกที่เราชอบครับ ไม่มีอะไรมากหรอก ราคาแผ่นกันรอยก็ไม่แพงหรอกครับ ติดก็ไม่นานแปปเดียวก็เสร็จ

แต่ ระวัง บอกเค้าด้วย พี่ๆเช็ดเบาๆหน่อย จอสัมผัสนะพี่ ^^" (เพราะปกติเค้า้ต้องเช็ดจอให้สะอาดสุดๆ จะได้ไม่มีปัญหา)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

รบกวนด้วยครับ ผู้เขียน:

ร้านไหนก็ได้ครับ เอาที่มันดูดีๆหน่อย คนขายเป็นผู้หญิงก็ดี เอาแบบที่มีความละเอียดละออ หน่อยนะ เวลาติดจะได้ติดสวยๆ แผ่นกันรอย ก็เลืิอกที่เราชอบครับ ไม่มีอะไรมากหรอก ราคาแผ่นกันรอยก็ไม่แพงหรอกครับ ติดก็ไม่นานแปปเดียวก็เสร็จ

แต่ ระวัง บอกเค้าด้วย พี่ๆเช็ดเบาๆหน่อย จอสัมผัสนะพี่ ^^" (เพราะปกติเค้า้ต้องเช็ดจอให้สะอาดสุดๆ จะได้ไม่มีปัญหา)

ลองไปที่งานเอกซ์โปดูสิคับมีอยู่ร้านนึงรับติดแผ่นกันรอยทั้งเครื่อง ประมาณ20นาทีต่อเครื่อง ใช้ไฟลนด้วย น่าจะราวๆ 2 300 ต่อเครื่องน๊ะคับส่วนวัสดุที่ใช้ผมก็มะแน่ใจว่าดีมัยอยากให้ทุกคนช่วยๆกันดูว่า ของเขาดีจิงเปล่าอยู่ด้านหลังสุดน๊ะคับ
domegold
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :

ถ้าได้ 5800 จะเอามาเล่นเนต

ช่วยแนะนำหน่อนว่าใช้ของคลื่นไหนดี

เช่น ใช้ gprs หรือ 3g ของใครอะไรยังไง

ช่วยแนะำนำหน่อยนะ
OverAuraZ
Year's Star

หัวข้อ :

domegold ผู้เขียน:

ช่วยแนะนำหน่อนว่าใช้ของคลื่นไหนดี

เช่น ใช้ gprs หรือ 3g ของใครอะไรยังไง

ไปนั่งแหมะซักที่ แล้วใช้ W-Lan ครับ เร็ว + ฟรี ^_^"
domegold
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :

domegold ผู้เขียน:

ไปนั่งแหมะซักที่ แล้วใช้ W-Lan ครับ เร็ว + ฟรี ^_^"

หมายถึงว่าเวลาไปเล่นแบบต่างจากที่พวกนี้อ่า

เช่นนั่งรถอยู่อะไรงี้

เวลาไปต่างจังหวัดอะไรงี้ง่ะ
som_mos
Year's Star

หัวข้อ :

jeban
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

ร.ป.ภ. ผู้น่ารักขยันจัง อิอิ อีก19วัน ทำไมรู้สึกเหมือน 19 ปี T_T

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jeban เมื่อวันที่ 31 Jan 2009 00:15; ทั้งหมด 1 ครั้ง
LaMerZ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

นึกว่าละทิ้งหน้าที่ซะแล้ว Razz
OverAuraZ
Year's Star

หัวข้อ :

ง๊วง ง่วง สงสัย ต้องขอตัวไปนอนซะหละ

ดีน๊ะ ที่มี รปภ มาแล้ว ^_^"

เรื่องเน็ต ลองรอคำตอบจากคนอื่นๆดูนะ

ไปนอนละคร๊าบ พรุ่งนี้คิวยาว ~
ToT_- -_
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : SAD

เสียอารมณ์มากมาย
ไปดูเครื่องจริงมาแล้ว
ไม่ได้เรื่อง จิ้มยากมาก
จิ้มจนจอแทบจะยุบกว่าจะรู้สึก
สู้การจิ้มไอโฟนไม่ได้เลยอ่า(เพื่อนใช้เราเลยจิ้มซะชิน)
ราคาปัจจุบัน 13520 บาทไทย
ไปยืนดูมานานมากมาย เลือกดูเกือยทุกยี่ห้อในงาน ThaiMoExpo...
ตอนไปดู ตอนแรกรอนานมากกว่าจะได้เทส
พอเทสจริงๆ กำเลยทีนี้ ซีเคียวริตี้ดัง เพราะว่าล็อกไม่แน่น
ต่อมา ยืนเทสเครื่อง คิดในใจ หู ของจริง ไปๆมาๆ จับๆดู เครื่องแน่นดีจัง
พอลองกดเท่านั้น โอ้ว จอแทบพัง กว่าจะจิ้มแล้วรู้สึก
แต่ที่ยอมรับว่าเจ๋งเลยก็คือ เครื่องคิดเลข ลายมือเรา ทำได้ดีมาก ขนาดเลข 3 ผมลากไปเป็นยังกะตัวหนอน แต่เครื่องก็ยังรู้ว่าเป็นเบขสาม เก่งมากๆอ่า
ถ้าปรับปรุงเรื่องการจิ้มให้ตอบสนองได้ดีกว่านี้จะเยี่ยมมากมาย
แถมท้าย ถ้าเลื่อน เมนูให้ลอกแบบไอโฟนมาได้จะดีมาก(อิอิ)เลื่อนและสไลด์ได้ สวยงาม ไม่ต้องกด สไลด์บาร์ให้ยุ่งยาก
นอกนั้นผ่าน
แต่พอเปรียบเทียบไปๆมาๆ เลิกสนไปเลย เพราะว่า มีเครื่องอื่นน่าสนมากมาย
คนจองน้อยมากในงานอ่า ไปถามพนักงานมานบอกน้อย
ไม่รู้วันจริงจะมากมายป่าว
ออกมาเร็วๆจะดีมากเพราะหลายคนรอ แต่ผมบายแว้วคนนึง
เพราะผิดหวังหลายอย่างกับการรอ แต่ รอซิมเบี้ยนสัมผัส ที่ใหม่กว่า 9.4
เพราะคงจะดีมากมาย อาจเป็นเพราะเสียงด่าจากคนใช้ อิอิ ไปแว้วงับ
seesad
Year's Star

จังหวัด: BKK-Prachinburi
หัวข้อ :

ไม่ได้เข้ามาหลายวัน หลายหน้าเลยแฮะ...

ผมก็ยัง งง กับ PWB อยู่เลยนะนี่ แต่คิดว่าจะไม่ไปหรอกที่ central world แต่ไม่รูนะว่าคนที่จองกับ PWB จะมีสิทธิ์ได้บลูธูทกับเค้ามั้ย (แต่ส่วนตัวแล้วผมไม่สน) เลยคิดว่าไปรับที่ร้ายดีกว่า...

บอร์ดนี้มีคำว่า ไอโฟน มาด้วยรึ นึกว่าจะอยู่แต่ในบอร์ด N97 Laughing ...

ถ้าอยากได้เจ๋งๆแนะนำให้รอ เวอร์ชั่น 9.5, 9.6, 9.7........,100.0 ดีกว่าเนอะ Twisted Evil ...

แซวขำๆน่ะ ...
taengmo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รอๆๆๆ

แผ่น film กันรอยจะมีขายที่งานป่ะคะ
แล้วพนักงานบอกว่าไม่ควรแปะทั้งจอ เพราะมันจะมีเซนเซอร์เวลาคุยแล้วไฟดับอ่ะค่ะ
งงๆอยู่เหมือนกัน ของแถมจะได้ทุกคนป่ะคะ แล้วเครื่องจะได้ทุกคนรึป่าว
ไปจองที่งานมาอ่ะค่ะ กลัวจัง Rolling Eyes
reni
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

จอสัมผัสของ โนเกีย เป็นแบบ แรงกดครับ .............. จะไปเอาสัมผัสแบบไฟฟ้าเหมือนiphoneได้ยังไง .........

พวกใช้ iphone มาก่อนจะบอกประโยคนี้เหมือนกันหมด ........... แหม่ ก็เล่นไปเทียบกับตัวหรูซะขนาดนั้น ........

อย่าเอาไปเทียบ iphone เลยครับ .................. 5800 มันก็เป็นของมันแบบนี้หละ .......... เพียงพอต่อความต้องการหรือเปล่า ...........ถ้าไม่ก็ไปหาที่อื่น 555+

n97 ที่จะออกมา หน้าจอสัมผัส ก็เป็นแบบ นี้เหมือนกัน ........ ถ้าไม่พอใจ ก็ไปค่ายอื่น ^^
seesad
Year's Star

จังหวัด: BKK-Prachinburi
หัวข้อ :

ถามนิดนะครับ invisible shield นี่มันมีผลต่อการระบายความร้อนของเครื่องมั้ยครับ แบบว่ามันจะทำให้เครื่องเราร้อนมั้ย...

แล้วทุกท่านคิดว่า ติด หรือไม่ติด แบบไหนดีกว่ากันครับ แล้วมีความจำเป็นมากน้อยแค่ไหนครับ...
bankim
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

วันนี้ ไปลองจับมาแล้ว ครับ สวย กว่าที่คิดไว้มากครับ อืม

แต่ สัมผัส แรกๆๆ อาจจะช้านิดเดียว ตามสไตล์ โนเกีย ครับ เด๋วสักพัก

ซอร์ฟแวร์ก็ออก ใหม่ มา แน่นอน ครับ มันจะมาแก้ ข้อ เสีย ต่างๆๆๆ

หายหมด แน่นอน ครับ จากคนเคย ใช้ โนเกีย มาตลอด ครับ

อืม วันนี้ ลองเทสท์ หู ฟัง ดู สุดยอดมาก ครับ เบส หนักมากกกกกกกกกกกกกกกกก

เสียงดังดี กังวาน ใส ด้วยครับ

ปล. หูฟัง skg ที่ราคา ประมาณ 2500 อ่ะครับ

อืม

ส่วนตัว ชอบ ครับ และ ประทับใจดี

คิดว่า จะซื้อ ตัวนี้ แน่นอน ตอน แรกว่า จะซื้อ lg kc910 ครับ

สวยพอกันเลย แต่ ผมชอบ ฟังเพลงมากกว่า เลย มาเล่น 5800 ครับ
ผมไปลองมาแล้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 5800

[b]ผมไปลองเล่นมาวันศุกตอน5ดมงกว่าที่เซนลาวพร้าว กรอปเครื่องเป็นแค่พลาสติกธรรมดา การเลื่อนดูรูป และการเข้าสู่เมนูต่างๆ ยังมีอาการหน่วงๆ (ช้าๆ) อยู่ และ ถามเรืองราคามา พี่เขาบอกว่า 13,520 ถ้าจองไว้ก่อนจะได้เครื่องไว แต่ต้องเสียค่ามัดจำ 500 มารับเครื่องวันที่20/21/22เนี่ยแหละผมจำไม่ได้ แต่ผมว่า 13520 กับวัสดุแบบนี้ไม่ค่อยคุ้มนะแต่ฟังชั่นก็ Ok และที่ผมลองไปเล่นมา ความไวของกล้องถ่ายภาพผมว่ามันยังสู้พวก N ไม่ได้ ถ้าเกินราคา 13520 ผมก็ไม่ซื้อ แค่ราคานี้ผมยังไม่อยากจะซื้อเลย ไม่ใช่ไม่มีเงินนะ แต่ดุจากวัสดุ แม่งโคตรธรรมดาเลย (ใครที่คิดจะซื้อผมแนะนำว่าไปลองเล่นเครื่องจริงที่ศูยน์ก่อนจะดีกว่าจะได้ตัดสินใจกันดีๆ เพราะราคามันอาจจะไม่สูงมากแต่มันก็ขึ้นหมื่นอยู่) ลองไปดูเอาก็แล้วกันนะคับ[/b]
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: รอๆๆๆ

taengmo ผู้เขียน:
แผ่น film กันรอยจะมีขายที่งานป่ะคะ
แล้วพนักงานบอกว่าไม่ควรแปะทั้งจอ เพราะมันจะมีเซนเซอร์เวลาคุยแล้วไฟดับอ่ะค่ะ
งงๆอยู่เหมือนกัน ของแถมจะได้ทุกคนป่ะคะ แล้วเครื่องจะได้ทุกคนรึป่าว
ไปจองที่งานมาอ่ะค่ะ กลัวจัง Rolling Eyes

ถ้าแปะตรงรุ่นของมัน ช่วงเซนเซอร์ กล้องหน้าและที่ฟังเสียงสนทนาจะถูกเว้นช่วงไว้ครับ
เสียเวลาที่รอคอย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

รุ่นนี้ท่าทางใช้ไม่นานก็คงจะเบื่อ เรื่องความหน่วงของเครื่องไม่เท่าไร เเต่ระบบสัมผัสนี้ดิโคตรห่วยเลยอ่ะ ไม่ต้องเทียบ iphone หรอกเเค่ F480 ที่เราใช้อยู่ยังเทียบกันไม่ติดเลยที่เเรกก็จะซื้อเตรียมตังเรียบร้อยเเละ เเต่ไปลองเล่นตัวจิง เห่อๆๆๆ ขอบายก่อนอ่ะ ไม่ใช่โนเกียรไม่ดี เเต่รุ่นนี้มันไม่เวิร์ก อัฟซอฟเเวร์ยังงัยก็ไม่หายหรอก มันเป็นที่ระบบสัมผัส ไม่ใช่ที่ซอฟเเวร์
reni
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

f480 หน้าจอสัมผัส แบบเดียวกับ iphoneครับ ไม่ใช่จอสัมผัสแบบแรงกด อย่างโนเกีย .......

ใครที่บอกว่า จอสัมผัส โนเกีย ห่วยแตก .........ผมแนะนำให้เช็ค ความสามารถในการใช้งานของตัวเองก่อนครับ .........

หลายคนที่ใช้ iphoneมา มั่กจะชิน กับการแค่ วางนิ้วแล้วก้เลื่อนไปมา แต่จะหวังว่า วันหนึงจะมีเฟิร์มแวร์อัพของ 5800 มาแก้ปัญหา(ที่มันไม่ใช่ปัญหา) ให้ 5800 มีสัมผัสที่ไวขึ้น(ตามความคิดของคนที่ไม่รู้เรื่องซักเท่าไหร่) ............... ไม่มีทางครับ

จอสัมผัสเป็นแบบแรงกด ยังไงก็ต้องใช้แรงกด และมันไม่ได้เป็นพวกมัลติทัช ที่จะเอา 4 5 นิ้วไป กด ยังไงก็ได้ ......... กดตรงไหนมันนับตรงนั้น ออกแรงกดแล้วลาก มันก็เลื่อนตามแรงกดและแนวที่ลากไป ...........

พลาสติกมันแข็งพอ และยืดหยุ่นมากพอที่จะให้คุณใช้นิ้วกดไปแรงๆได้ไม่ต้องกลัวพัง ......... ผมอัดแรงกดที่นิ้วโดยประมาณ 20 กิโล (ใช้แรงจากแขนด้วย) ตามที่ผมเคยลอง กดวัดแรงกดมาแล้ว ใช้น้ำหนักเดียวกัน กดลงไปที่หน้าจอ มันก็ไม่ได้แตก ครับ .........

ถ้าใครติดใจจอสัมผัส นิ่มๆ(พวกมือผู้ดี ออกแรงกดไม่ได้) ลากนิ่มๆ(พวกคนหรูๆ ไม่ชอบใช้กำลัง) ..........แนะนำ ไปหา f480 ครับ ถ้าตังมีไม่พอจะซื้อ iphone ...........

แต่ถ้ามาบอกว่า 5800 ห่วย หน่วง ช้า ........... พอเถอะ เลิกพูดได้แล้ว .......... บางเมนูมันต้องกด2ที คุณกดแค่ทีเดียวแล้วบอกว่ามันช้าหรือเปล่าเถอะ ????

user error ครับ แบบนั้น ..............
jina2552
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เห็นด้วย

ไอโฟนจอสวยกว่าเห็นๆ ไม่โหลด้วย โลวโซก็น้อยมาก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

สำหรับผม ผมใช้6600 อ้วนดำ มาตั้งแต่ราคา19300 นั้นก็ประมาณ6ปีได้ละมั้ง ถ้าเปลี่ยนเป็น5800 13520 ผมว่าแค่นี้ก็หรูแล้วเพราะชินกะโนเกียมานานหลายปี แค่ใช้5800แล้วไม่เคยใช้ไอโฟนผมว่าสำหรับผม ก็ไม่หงุดหงิดหลอกคับแล้วเรื่องไอโฟน จะเอามาเทียบกะ5800ได้อย่างไร ในเมือราคาต่างกันเป็น หมื่น แล้วไอโฟนถ้าจิ้มมากๆ หน้าจอก็จะร้อนด้วย 5800คงไม่เป็นหลอกมั้งคนงบน้อยก็ซื้อ ราคาหมื่นต้นๆ งบเยอะก็ไปซื้อไอโฟนได้น๊ะคับ
เพิ่งจอง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: SAD

ToT_- -_ ผู้เขียน:
สู้การจิ้มไอโฟนไม่ได้เลยอ่า(เพื่อนใช้เราเลยจิ้มซะชิน)
ไปยืนดูมานานมากมาย เลือกดูเกือยทุกยี่ห้อในงาน ThaiMoExpo...
ตอนไปดู ตอนแรกรอนานมากกว่าจะได้เทส
พอเทสจริงๆ กำเลยทีนี้ ซีเคียวริตี้ดัง เพราะว่าล็อกไม่แน่น
ต่อมา ยืนเทสเครื่อง คิดในใจ หู ของจริง ไปๆมาๆ จับๆดู เครื่องแน่นดีจัง
พอลองกดเท่านั้น โอ้ว จอแทบพัง กว่าจะจิ้มแล้วรู้สึก
แต่ที่ยอมรับว่าเจ๋งเลยก็คือ เครื่องคิดเลข ลายมือเรา ทำได้ดีมาก ขนาดเลข 3 ผมลากไปเป็นยังกะตัวหนอน แต่เครื่องก็ยังรู้ว่าเป็นเบขสาม เก่งมากๆอ่า
ถ้าปรับปรุงเรื่องการจิ้มให้ตอบสนองได้ดีกว่านี้จะเยี่ยมมากมาย
แถมท้าย ถ้าเลื่อน เมนูให้ลอกแบบไอโฟนมาได้จะดีมาก(อิอิ)เลื่อนและสไลด์ได้ สวยงาม ไม่ต้องกด สไลด์บาร์ให้ยุ่งยาก
นอกนั้นผ่าน
แต่พอเปรียบเทียบไปๆมาๆ เลิกสนไปเลย เพราะว่า มีเครื่องอื่นน่าสนมากมาย
คนจองน้อยมากในงานอ่า ไปถามพนักงานมานบอกน้อย
ออกมาเร็วๆจะดีมากเพราะหลายคนรอ แต่ผมบายแว้วคนนึง
เพราะผิดหวังหลายอย่างกับการรอ แต่ รอซิมเบี้ยนสัมผัส ที่ใหม่กว่า 9.4
เพราะคงจะดีมากมาย อาจเป็นเพราะเสียงด่าจากคนใช้ อิอิ ไปแว้วงับ

ผมไปซื้อเครื่องหิ้วมาแระที่มาบุญครอง ราคา 14500-. (+1000-. ค่าเสี้ยน) เพราะผมได้ข่าวว่าเมื่อวานเค้าหิ้วมา 50 เครื่อง เรื่องการตอบสนองกับมือตัวนี้ไม่ค่อยไปจริงๆครับ แต่คุณลองใช้สไตรัสหรือยังครับ แค่แตะๆก้อลื่นหัวแทบแตกแล้ว ตอนนี้กะลังลองฟังชั่นต่างๆอยู่ โดยส่วนตัวผมว่ามันก้อโอนะกับราคาแค่นี้
ผู้มาเยือน

เพิ่งจอง ผู้เขียน:
นอกนั้นผ่าน

ผมไปซื้อเครื่องหิ้วมาแระที่มาบุญครอง ราคา 14500-. (+1000-. ค่าเสี้ยน) เพราะผมได้ข่าวว่าเมื่อวานเค้าหิ้วมา 50 เครื่อง เรื่องการตอบสนองกับมือตัวนี้ไม่ค่อยไปจริงๆครับ แต่คุณลองใช้สไตรัสหรือยังครับ แค่แตะๆก้อลื่นหัวแทบแตกแล้ว ตอนนี้กะลังลองฟังชั่นต่างๆอยู่ โดยส่วนตัวผมว่ามันก้อโอนะกับราคาแค่นี้

ลองใช้เล็ปดูสิคับ
Notts
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ผมเคยใช้ iPhone มาก่อนครับ และให้คนอื่นไป

แล้วผมเปลี่ยนมาใช้ Nokia 5800 แทน

บางคนบอก iPhone ดี ใช่ครับดีจริง ๆ

บางคนบอก Nokia 5800 ดี ก็จริงเหมือนกันครับ

ผมอยากจะสรุปว่า มันดีทั้งคู่แหละ แต่มันดีคนละด้าน

จากประสบการณ์การใช้งานมาทั้งสองตัว

จุดเด็นของ iPhone: จอสัมผัสดีมาก เล่น Internet เร็วดี

จุดเด็นของ 5800: ระบบการจัดการดี การลงโปรแกรมและลงเพลงได้สะดวก ลำโพงดังได้ใจ

ถ้าถามผมว่า ผมชอบตัวไหน........ ผมชอบทั้งคู่
ADROf006
Year's Star

จังหวัด: บางกอก
หัวข้อ :

ถ้าหากเป็นเครื่องที่ผลิตจากจีนล่ะก็
เรื่องคุณภาพมีเสียวครับ

วิธีดูว่าผลิตที่จริงหรือป่าว

กด *#06# ดูหลักที่ 7 8 ถ้าเป็นเลข 02 หรือ 20 ผลิตจากจีน

คุณภาพแย่ๆๆๆๆๆ
sidvicious
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เสียดาย

เสียดายอะเพิ่งไปสอยN82สีดำมาเมื่อวันจันทร์นี้เองน่าจะรอหน่อย เฮ้อ
Pumz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Phitsanulok
หัวข้อ :

เมื่อไหร่จะเลิกเอา ไปเปรียบเทียบกับ iphone ซะทีหว่า มันมวยคนละชั้นแล้วครับ Shocked
ไอเกีย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

Pumz ผู้เขียน:
เมื่อไหร่จะเลิกเอา ไปเปรียบเทียบกับ iphone ซะทีหว่า มันมวยคนละชั้นแล้วครับ Shocked

นั่นดิ ชอบกันจังเลย ที่จะเปรียบเทียบกับไอโฟน ชอบและพอใจไอโฟนก็ซื้อไอโฟน แต่ถ้าพอใจโนเกียก็ซื้อโนเกีย ตามแต่สไตล์ของท่านเองงัย
คนซื้อที่ไม่มีเงิน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ...

Shocked ราคานะ ผม ว่ามันไม่สำมะขันหรอก

อยู่ที่ว่ามันคุ้มไหมก็เท่านั้น ว่า มะ Very Happy
jayjordan
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แอบอ่านมาเรื่อยๆ

ผมเพิ่งขาย iphone ไปเมื่อ 2 วันก่อน ใช้มาเกือบปีครึ่ง ตัว Classic นะครับ
แต่ยังไม่มีโอกาสได้สัมผัส 5800 ตัวเป็นๆเลย แต่ที่ใจคิดเปลี่ยนมาใช้ 5800 อ่ะครับ
โดยส่วนตัว ผมชอบฟัง วิทยุ ชอบถ่ายรูปบ้าง (ถ่ายในบ้าน มีแฟลชจะดีมาก ไฟที่บ้านผม
มันลงตรงหัวถ่ายมาหน้าด๊ำ ดำ อิอิ)
แบต ผมกลัวว่าแบต iPhone ตัวที่ผมใช้อยู่สักวันมันจะเสื่อม แล้วต้องไปแกะเครื่อง เปลี่ยนแบต กลัวตอนแกะเครื่องปัญหาเยอะอีก แบบว่า มีรอย หรือโดนเปลี่ยนกรอบ ก็แค่ความเห็นส่วนตัวนะครับ ไปกระทบใครก็ขอโทษไว้ก่อน
และอีกอย่าง ก็ Bluetooth อ่ะครับ ผมส่งเพลงให้คนอื่นไม่ได้ โดนรังเกียจอยู่บ้างพอสมควร
เวลาเค้าคุยกัน ส่งเพลง หรือไฟล์อะไรหากัน ต้องมานั่งกดๆๆๆ iPhone เล่นคนเดียว
แต่ชอบ iPhone ครับจากที่ใช้มา ก็เสียดายอยุ่ แต่ใช้มานาน ก็อยากลองของใหม่ดูบ้าง

กลัวจัง ฟังๆไป ยิ่งกลัวกับการจิ้ม แต่ดูที่ Cookiecompany ทำคลิปไว้ใน pantip ก็ไม่เห็นยากเท่าไรนิครับที่ใช้นิ้วจิ้ม อาจจะยังไม่ชินกันรึป่าว

กะว่า วันสองวันนี้จะไปลองจับ ตัวจริงดูเหมือนกัน

ลาก่อน iPhone ซื้อมือ 2 ใน PDA mobiz ราคา 17000 เมื่อ ปีก่อนโน้น ขายได้ราคา 14500
ใช้มาปีครึ่ง ราคาได้เท่านี้ถือว่าคุ้มละครับ ชั้นจะคิดถึงแกนะ อิอิ
LaMerZ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

^ อย่างที่Repบนบอกครับ ถูกใจผมมากเอาไปเลย Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil กะโหลก

ใครไปจุดธูปเรียกท่านเทพไอโฟนมาอีกละ
นิมนกลับครับ มาทางไหนไปทางนั้น
kaazanova
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

LaMerZ ผู้เขียน:
^ อย่างที่Repบนบอกครับ ถูกใจผมมากเอาไปเลย Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil กะโหลก

ใครไปจุดธูปเรียกท่านเทพไอโฟนมาอีกละ
นิมนกลับครับ มาทางไหนไปทางนั้น

เหอ ๆ เห็นด้วยครับ อย่าเอามาเปรียบเทียบกันอีกเลย (เพื่อไม่ให้เกิดการโต้เถียงกันด้วยเรื่องแค่นี้) ^_^
jewel745
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia 5800 Xpress Music - โนเกีย [ภาค 2]

อยากได้จังเลยครับ.
เพิ่งจอง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ไปถอยมาแระ

ADROf006 ผู้เขียน:
ถ้าหากเป็นเครื่องที่ผลิตจากจีนล่ะก็

กด *#06# ดูหลักที่ 7 8 ถ้าเป็นเลข 02 หรือ 20 ผลิตจากจีน

ผมเพิ่งซื้อเครื่องหิ้วมา ลองวิธีของคุณแล้ว(จริงๆข้างกล่องก็มี) เป็นเครื่องจากจีน (ส่วนมามือถือเอเชียผลิตที่จีนทั้งนั้น ทุกแบรนด์ด้วย) ใช้มือสัมผัสก้อไม่หน่วง เสียงเปิดสุดไม่แตก ลำโพงดังชัดดี ตอนนี้ยังไม่มีอะไรผิดปกติ
PM_Lover
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: MonkeyZ TowN
หัวข้อ :

PM_Lover ผู้เขียน:
เอ่อ ขอถามนิดนึงครับ พอดีหาข้อมูลไม่เจอจริงๆ อยากทราบว่า nk 5800xm นี่ใช้ชิบเสียงตัวไหนหรือครับ ใครพอจะมีรูปแกะฮาร์ดแวร์แบบเห็นจะๆ ่วาใช้อะไรบ้างไม๊ครับ เพราะผมเห็นโฆษณาเป็นภาษาไทยว่า บางเว็บเขียนว่า เสียงเพลงผ่านaudio chip คุณภาพสูง เลยอยากรู้ว่าตัวไหน เพราะจริงๆ เล็ง meizu m8ไว้ แต่ัมันยังไม่มาแถมไม่มีแฟลชอีก(ผมต้องใช้ไฟฉายบ่อยๆ)

อย่าใช้คำว่าผิดประเด็นนะครับ เพราะผมอยากได้ข้อมูลมากกว่า การเถียงว่า มันไม่ใช่สิ่งที่5800ถนัด เพราะรุ่นนี้มัน express music เลยอยากรู้รายละเอียด นิดหน่อย หรือใครพอจะมีเครื่องนอกอยู่ รีวิวด้านเสียงให้ผมฟังทีครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง

ลองพิมพ์ใน กูเกิ้ล นะครับ ว่า เปลือย 5800

มีรูปมาให้ดูข้างใน แต่ผมก็ดูไม่เป็นหรอกครับ ว่าอะไรเป็นอะไร

-*- ตกลงนี่คือบอร์ดโทรศัพท์ใช่มะนี่ ???

แล้วคุณคิดผมว่า ถามอะไรที่มันไม่เกี่ยวกับ 5800 หรือเปล่าหล่ะครับ ?? ?
บอร์ดโทรศัพท์ แต่หวัง gadget ไม่ได้หรือครับ .. หรือคุณจะย้อนกลับไปเหมือนกระทู้ที่แล้วเอ่ย.. 3310 กล้องแยก อะไรทำนองนั้น ? หรือคุณซื้อ 5800xm แบบไม่หวัง ทัชสกรีน / กล้อง3.2/เล่นเว็บได้/wifi/3G/tv-out/เกมแบบใช้เซนเซอ ฯลฯ

อุตส่าบอกแล้วว่าขอข้อมูล

ซอร์รี่นะครับ ผมไม่ได้ตั้งใจว่าคุณ

แต่ไม่อยากตั้งหลายๆอันครับ เลยรวมไปกระทู้เดียวเลย

ผมไม่ได้ว่าคุณครับ

ว่ายูสเซอร์อื่นที่น่าจะรู้ตัวได้แล้วน่ะครับ ขออภัยอย่างสูง
PM_Lover
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: MonkeyZ TowN
หัวข้อ :

ADROf006 ผู้เขียน:

เป็นแค่ ฟอร์เวิร์ด เมล์ ขำขำ นะครับ เชื่ออะไรไม่ได้แล้ว ณ ตอนนี้ - -'

ของผมยังไม่ตรงเลยครับ หลายเครื่องละ
ADROf006
Year's Star

จังหวัด: บางกอก
หัวข้อ :

จริงแหะ

ผมดูข้างกล่อง N72 E71 ที่ผมมี

แปะข้างกล่องว่า ผลิตจากจีน

แต่ดูอีมี่แล้ว เป็น 01 แหะ สงสัยจะเข้าใจผิด

เอิ๊กๆๆ
Pumz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

555+ จัดไป Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil
Natthawatncm
Year's Star

หัวข้อ : Touch

*******มีใครคิดอย่างผมบ้างไหมครับว่าความรู้สึกในการใช้โทรศัพท์ จอ Touch มันจะตัดหน่วยความรู้สึกเราไป 2/3 หน่วยความรู้สึก เช่น ถ้าเราใช้โทรศัพท์แบบกดปุ่ม พอเรากด 1.หูเราได้ยินเสียงดัง "แป๊ก" เวลากดแสดงว่าเข้าเมนูแล้วแน่ๆ 2.ความรู้สึกที่มือที่ต้องพยายามกดปุ่มมันให้จมลงไปเพื่อที่จะเข้าเมนูต่างๆให้ได้ 3.ตาเราที่มองเห็นการแสดงผลที่จอที่เราได้กระทำลงไป //////แต่ถ้าเป็นจอทัช ผมคิดว่า ความรู้สึกข้อ 1 กับ 2 มันจะหายไปนะเนี่ยมันจะทำให้การใช้งานของเราไม่ได้ทันใจหรือเปล่าน้า....
ผมได้เห็นหลายเว็ปหลายความคิดเห็นเลยครับที่บอกว่า Nokia 5800 XM เป็นมือถือจอทัชตัวแรกของ Nokia ใช่ครับเป็นมือถือจอทัชตัวแรกของ Nokia จริงๆ แต่**ไม่ได้เป็นผลิตภัณฑ์จอทัชตัวแรกของ Nokia แน่ๆ ครับ เพราะก่อนหน้านี้ Nokia ได้ผลิต Nokia N800 กับ N810 ออกมาครับ แต่ทว่า 2 ตัวนี้มันไม่ใช่โทรศัพท์เท่านั้นเองมันเอาไว้เล่น Internet โดยเฉพาะหรือ ที่เค้าเรียกว่า Internet Tablet แล้วก่อนหน้านี้ผมก็ได้ยินข่าว มาว่า Nokia เขาจะผลิต S60 Touch UI อะไรก็ไม่รู้(ลืม) แต่ที่แน่ๆ Nokia 5800 ไม่ใช่จอทัชตัวแรกของ Nokia แน่ครับ แต่ถ้าจะบอกว่ามันเป็นโทรศัพท์จอทัชตัวแรกของ Nokia นี่ก็น่าจะใช่
Nokia N810>>>>
,
Nokia N800>>>>

หรือ S60 Touch UI ที่ http://www.youtube.com/watch?v=nM_q8oAPAKE
Pumz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

ท่านใดมีวิธีติด Invisible Shield ของ Nokia 5800 มั่งครับ กะจะศึกษาก่อนได้เครื่อง ตอนติดเองจะได้ไม่พลาด Laughing
xcode
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

พวกที่ชอบเปรียบกับ iphone นี่สมองทึบรึป่าว

ราคาต่าง 2 เท่า คิดง่ายๆก็พอ

ลูกเล่นต่างกันไม่เท่ารั่ยหรอก

Ps.ใจรักโนเกีย ลำเอียงนิด ลำเอียงหน่อยอย่างว่ากัน
reni
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

อาจจะเป็นเพราะ คนที่รัก iphone เขาเชื่อว่า ของเขาดีที่สุดนั่นแหระครับ ........ เลยมองว่า 5800มันกระจอก ต่ำต้อย คนบ้านๆหาซื้อมาเล่นกันเพราะมี จอสัมผัส ........

ในกลุ่มที่ผมรู้จักกลุ่มหนึง เขาบ้า iphone กันมากๆ เสมือน iphone คือ สิ่งที่ถูกส่งลงมาจากฝากฟ้า ดีพร้อม ครบทุกอย่าง ........ มีกัน 5-6 เครื่องเลย ในกลุ่มนี้ เขาจะชอบคุยกันแต่เรื่องiphone กับ apple mac book ไอ้ผมมันก็มีแค่ thinkpad .......ใหญ่ หนา ดูเชยๆ ในสายตา พวกเขา .........

ผมกะว่า ไว้รอให้ได้ 5800 (คนเดียวในกลุ่ม) ....... จะลองเอาไป เปิดลำโพงเล่นเพลง ซัก 1ชุด หา mp3 บิตเรต 256อัพ มาเปิด บนลำโพง 5800 เพียวๆ ..........

เกิดเพลงไหนใหม่ๆ ใครอยากได้ ก็ส่งผ่านบลูทูธ ให้พวก iphone อิจฉาเล่น ............ แล้วผมจะเอาโน๊ตบุ๊คไป แล้วบอกว่า อ่ะ ใน nb มีเพลงนี้ด้วย ใครจะเอา เอาสายมาจัมพ์ได้เลย .........แต่เครื่องผมไม่มี itune หนะ ..... ไม่นิยมใช้ ............ผมใช้ media center ของ วินโดว กับ vlc กับ media player classsic เล่นเพลงเล่นหนัง 555555+
SpyKid
Year's Star

อย่าเชื่อของที่ MBK เลยครับ ผมเคยซื้อมาเครื่องหนึ่ง บอกตอนซื้อเลยครับว่าจะเอาเครื่องศูนย์ คนขายก็ไปเอาเครื่องมาให้หนึ่งกล่อง มี seal กล่องพลาสติกอย่างเนี๊ยบ ติดสติกเกอร์ของศูนย์ ที่มีชื่อด้วย เหมือนเป็นของจากศูนย์อย่างดูไม่ออก พอเอาเบอร์ IMMEI ไปเช็คกับศูนย์ ปรากฏว่าไม่ใช่เครื่องศูนย์ เลยเอาไปเปลี่ยนบอกว่านี่ไม่ใช่เครื่องศูนย์ จะเอาเครื่องศูนย์ ร้านก็ยอมเปลี่ยนให้แบบทันที เหมือนรู้ โดยไม่มีข้ออ้างอะไร (ลองไม่ให้ จะไปแจ้งตำรวจจับ เพราะเก็บหลักฐานการซื้อ-ขายไว้กันเหนียวตั้งแต่แรกแล้ว)
คิดดู เห็นแก่ได้ขนาดปลอมแม้สติกเกอร์ศูนย์

เอ่อ

ไม่ทราบว่าวิธีเช็ค IMMEI นี้ ทำอย่างไรบ้างหรอครับ

เผื่อผม (เพื่อนๆ) จะได้เอาไปเช็คกันเหนี่ยวไว้เหมือนกัน

ผู้รู้ตอบให้ด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ Laughing Shocked Question
Pumz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

SpyKid ผู้เขียน:

เอ่อ

ไม่ทราบว่าวิธีเช็ค IMMEI นี้ ทำอย่างไรบ้างหรอครับ

เผื่อผม (เพื่อนๆ) จะได้เอาไปเช็คกันเหนี่ยวไว้เหมือนกัน

ผู้รู้ตอบให้ด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ Laughing Shocked Question

กด *#06# ครับ Very Happy
kaazanova
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

ท่านใดมีวิธีติด Invisible Shield ของ Nokia 5800 มั่งครับ กะจะศึกษาก่อนได้เครื่อง ตอนติดเองจะได้ไม่พลาด Laughing

เห็นด้วยครับ เพราะเท่าที่ดูมายังไม่เห็นวิธีการของ Nokia 5800 XPressMusic
tmai
Cool Member
Cool Member
Year's Star

นอกนั้นผ่าน

ผมว่ามันไม่เห็นต้องจิ้มแรงเลยนะเท่าที่ลองเล่นของอามาแล้วตอนตรุษจีน ไม่แน่ใจว่าทราบหรือเปล่าว่าของโนเกียเป็นแบบ Double Touch ครั้งแรกแตะเพื่อเลือก ครั้งที่สองเหมือนเป็นการแตะเพื่อตกลง มันต่างกับไอโฟนหรือพวก PDA ที่แตะทีเดียวนะครับ แล้วไม่เห็นต้องเปรียบเทียบกับไอโฟนเลยอ่ะครับ แบบว่าอีกอันราคาก็แพงกว่า แถมข้อเสียไอโฟนก็ใช่ไม่มีอย่างเรื่องลงเพลง หรือลงมีเดียไฟล์ต่างๆ ก็ต้องลงผ่านโปรแกรม ถ้าเปลี่ยนเครื่องคอมพ์ลงไม่ดีเพลงโดนลบหมดอีก ผมใช้ Ipod Touch อยู่เคยโดนมาแล้ว แถมฟังวิทยุไม่ได้อีก แต่ก็มีข้อดีตรงตัวเครื่องแข็งแรงดี การสัมผัสลื่นไหล และอื่นๆ อีก ก็ดีเสียกันคนละแบบจะมานั่งเปรียบเทียบเพื่อเถียงกันทำไมอ่ะครับ ใครจะชอบแบบไหนก็แล้วแต่คนชอบนี่นา ไม่เห็นต้องมานั่งว่าอันโน้นดีกว่า อันนี้ดีกว่าเลย แค่ตอนนี้ความขัดแย้งในประเทศก็ทั่วไปหมดแล้ว ยังอุตส่าห์มาทำให้เกิดความขัดแย้งในบอร์ดอีก Rolling Eyes

ถ้าบอกว่าจิ้มยากจริง ลองไปดูตัวอย่างตาม Youtube จะเห็นเองครับว่ายากจริงหรือเปล่า ตัวอย่างตามลิ้งท์ข้างล่างนี่ก็ตัวอย่างหนึ่ง

http://www.youtube.com/watch?v=Of09JCXiv6U&feature=PlayList&p=ACB20708264B03A4&playnext=1&index=2

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย tmai เมื่อวันที่ 31 Jan 2009 19:06; ทั้งหมด 3 ครั้ง
6iti
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Invisible Shield

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T7447600/T7447600.html

monstermink ผู้เขียน:
6iti ผู้เขียน:
ไปเจอมาว่า Invisible Shield filmคลุมทั้งตัวที่ฮิตมากของ iPhone+iPod Touch ทำ ของรุ่น 5800 ออกมาแล้วนะครับ น่าสนใจน่าดู

https://www.zagg.com/invisibleshield/nokia-5800-xpressmusic-cases-screen-protectors-covers-skins-shields.php

ไม่รู้บ้านเราใครสั่งเข้ามาบ้างหรือยัง

โอ้วในที่สุดก็แก้จุดบกพร่องแล้ว แต่ผมสังเกตุแถบด้านบนจะมีรูเสียบหูฟัง ทำไม Invisible shield ไม่เห็นเว้นไว้เลย ส่งด้านหน้าเว้นแต่กล้องแล้วตัว sensor หล่ะ เว้นยังหว่า หรือผมสังเกตุผิด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Invisible Shield

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T7447600/T7447600.html

monstermink ผู้เขียน:
ไปเจอมาว่า Invisible Shield filmคลุมทั้งตัวที่ฮิตมากของ iPhone+iPod Touch ทำ ของรุ่น 5800 ออกมาแล้วนะครับ น่าสนใจน่าดู

https://www.zagg.com/invisibleshield/nokia-5800-xpressmusic-cases-screen-protectors-covers-skins-shields.php

ไม่รู้บ้านเราใครสั่งเข้ามาบ้างหรือยัง

โอ้วในที่สุดก็แก้จุดบกพร่องแล้ว แต่ผมสังเกตุแถบด้านบนจะมีรูเสียบหูฟัง ทำไม Invisible shield ไม่เห็นเว้นไว้เลย ส่งด้านหน้าเว้นแต่กล้องแล้วตัว sensor หล่ะ เว้นยังหว่า หรือผมสังเกตุผิด

อันนี้กะที่มีขายที่งานอันเดียวกันเรอเปล่าคับ
dadayama
Year's Star

หัวข้อ :

สวัสดีครับ

วันนี้ไปเที่ยวงานมือถือมาครับ ในที่สุดก็ได้เล่นของจริงเสียที วะฮ่าฮ่าฮ่า

วันนี้ผมมั่นใจ 100% แล้วครับว่าเงินไม่เกิน 15,000 ที่ตั้งไว้สำหรับมือถือเครื่องหน้าเนี่ย ต้องเป็น Nokia 5800 ExpressMusic แน่นอนครับ

จากการลองใช้เครื่อง ยืนเล่นอยู่ในงาน เล่นสองเครื่องครับ เพราะมันมีสองห้อง ห้องแรกแอบไปเล่นคราว ๆ ลองพวกเมนูต่าง ๆ แล้วก็สำรวจเครื่อง ก็ปาไปประมาณ 10 นาทีแหละคับ จนเจ้าหน้าที่เค้าเริ่มมอง ๆ แล้วคนก็มาต่อแถวเล่นเยอะขึ้นเรื่อย ๆ เลยเปลี่ยนไปเล่นอีกห้อง

จากการเล่นครั้งแรกนี้ พบว่า ตัวเครื่องน้ำหนักพอดีมือ ผมว่าจับมือเดียวทำงานได้เหมาะสมดีครับ ตัวเครื่องไม่ได้ก๊องแก๊งเหมือนที่อ่าน ๆ มา ถ้าจะมองว่ามันเป็นพลาสติกทั้งหมดแล้วดูก๊องแก๊ง ผมว่าไม่ใช่หรอกครับ จากนั้นหนักแล้วก็ขนาด ผมว่ารู้สึกกระชับมือดีครับ แล้วก็ต่อมาเป็นในส่วนของการตอบสนองต่อการกด ผมใช้มือซ้ายเล่น แล้วเอานิ้วโป้งกดนะครับ (เผื่อจะเห็นภาพง่ายขึ้น) พบว่า การกดไม่ต้องย้ำอะไรเลย แต่มีทริกว่า ตอนกดเนี่ยไม่ใช่เอาเนื้อของนิ้ววางเหมือนไอโฟนนะคับ ต้องเอาส่วนปลายนิ้วที่มีเล็บกด ไม่ได้กดแรงนะครับ กดเหมือนกดคีย์บอร์ดคอมนี่แหละ จากที่ไม่เคยเล่นเครื่องนี้มาก่อนนะครับ กดสิบที ไม่เห็นต้องกดซ้ำซักที ออ จะมีก็แต่ตอนแรก ๆ ที่ไม่รู้ว่าพวก icon เนี่ยต้อง double click เลยต้องกดซ้ำหน่อย พอสักไม่กี่นาทีก็ชินครับ รู้ว่าตรงไหนต้องคลิ๊กสอง ตรงไหนคลิ๊กหนึ่ง (ชอบตรงกดคลิ๊กแล้วเครื่องมันจะสั่นนิ๊ดนึง ทำให้รู้สึกว่าเครื่องมันบอกว่า "มรึงกดมากูรับรู้ละนะ")

อ่อ ผมได้ลองความทนทานของพลาสติกของหน้อจอด้วย (อันนี้แอบทำนะครับ ตอนเจ้าหน้าที่ไม่หันมามอง) เครื่องที่ลองไม่ได้ติดฟิล์มไรเลยนะครับ ผมลองเอาเล็บเนี่ยจิกดันลงไปแรงๆ ลองสองแบบครับ คือจิกแรง ๆ แล้วขูดลาก กับ กระแทกลงไปแรง ๆ ปรากฏว่า โทรศัพท์พัง เอ้ย 555 ตอนขูดเกิดรอยนิดหน่อย แต่พอเอาเสื้อเช็ดๆ ก็หายไปครับ (คาดว่าคงเป็นเศษเล็บผมติดไปที่จอ เหอะ ๆ) เล่นไปเล่นมาเลยรู้สึกว่า ต้องติดฟิล์มด้วยเหรอวะ แล้วก็ลองเอา stylus มันมาลองใช้ดู ไม่ค่อยถนัดแฮะ นิ้วตัวเองนี่เร็วสุดละ เล่นมือเดียวเนี๊ยบมาก ๆ

จากนั้นก็ลองพิมพ์ข้อความจากรูปแบบทั้งสี่ แบบเขียนแนวมากครับ เครื่องฉลาดกว่าที่คิด อ่านลายมือผมออกด้วย อ่อ แนะนำนะคับ ตอนเขียนเนี่ย มันจะมีเส้นบรรทัดมาให้ เขียนทีละตัว เวลาสระลอย หรือสระล่างก็ต้องเขียนให้ถูกตำแหน่งนะครับ เครือ่งจะได้ไม่อ่านผิด ตอนแรกโชว์โง่ครับ เขียนละเลงมั่ว แล้วเครื่องมันอ่านผิด เป็นตัวอะไรไม่รู้ออกมา กำลังจะด่าว่า อ่าวเครื่องมันโง่นิ ดีนะคิดได้พอดี เลยลองใหม่

แล้วก็ลองลำโพงครับ ผมว่าไม่ดังอ่ะ เอ หรือว่าในงานมันเปิดเพลงเสียงดังหว่า ผมเปิด MP3 ที่แถมมาในเครื่องนะ เปิดเสียงสุด ... ไม่ดังเท่าไหร่

เมนูต่าง ๆ ทำได้ดีนะครับ ไม่เห็นหน่วงนี่นา (ทำไมมันบ่นกันว่าหน่วงวะ) แล้วก็ตอนลากเปลี่ยนรูปก็ทำได้ง่าย ตอบสนองดี เวลาตะแคงเครื่อง มันก็หมุนเร็วดีนะครับ แต่ อ้อ ไอโฟนมันหมุนได้รอบทิศ แต่เครื่องนี้มันหมุนได้แค่สองมุมนะครับ คือแนวตั้งกับตะแคงเอาด้านซ้ายของเครื่องลง (ไม่ได้มีเจตนาเปรียบเทียบกับ iPhone นะครับ อย่าเพิ่งเดือดนะครับ) หมุนปุ๊บก็ไปปั๊บนะ ไม่หน่วง อ่อ ผมแอบเห็นคนอื่นมาเล่น เวลาลากนิ้วเปลี่ยนรูป เค้าทำกันเร็วมากจนเหมือนนิ้วไม่ได้กดลงไปที่ตัวจอ บางคนสามสี่ทีกว่าจะไปแล้วก็บ่นว่าระบบสัมผัสไม่ดี การลากควรกดแรงนิดนึง (คือออกแรงลงไปบ้าง)

เดี๋ยวมาต่อนะครับ อีกเครื่องผมไปเล่นพวกโปรแกรมครับ
jeban
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

555+ จัดไป Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil

โดนใจครับท่าน ผมว่า5800 นี่แหละราคาไม่เวอร์ดูดีสุดละอย่างน้อยใช้แล้วก็ไม่โหลเหมือนโทรศัพระบบสัมผัสบางรุ่น ที่โดนก๊อปนำเข้ามาจากจีนใช้กันทั่วไปเห็นใช้กัน เกร่อ ไม่รู้ของจริงหรือของปลอม คงไม่มีใครเดินไปถามหรอกนะครับว่านายของจริงหรือของปลอมน่ะ ผมว่าถึงราคาจะสูงดูดีไฮโซ ก็ยังดูโหลๆ อยู่ดี 5800 ถึงราคาจะถูกไม่ดูดีไฮโซเหมือนโทรศัพบางรุ่นถึงใช้กันเกร่อก็ยังดูดีกว่าเพราะว่าไม่มีของก๊อปแน่นอน อย่างน้อยใครเห็นก็ต้องบอกว่า เฮ้ยนายใช้5800 เลยเหรอ ^_^ เท่โตรอะ 5555555 กำละไปสะดุดเท้าใครรึเปล่าหว่า เหอๆๆ
reni
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

5555+ เป็นเหมือนกันหมดครับ ........... ตอนดูผ่านๆ เฮ้ย วัสดุดูป๋องแป๋ง ....... แต่ต้องไปจับเองถึงจะรู้ว่ามันไม่ป๋องแป๋งอย่างที่เรามองเห็นแน่นอน ......... แต่มันก็ไม่ได้หรูหราไฮโซ อย่างกับลูบ อลูมิเนียม ....... เหอะๆๆๆ+

ที่สำคัญ ............ มันตอบตรงโจทย์ตามความต้องการผมครับ ^^
thirachaiwat
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากได้

อยากได้อ่า กรี๊สๆๆๆๆๆๆ

ใครจะว่าไงไม่รุ แต่เราชอบ

ไม่ต้องเอาไปเปรียบเทียบกะ iphone ด้วย เพราะว่า ถ้าคุนอยากได้แบบ จิ้มง่าย ตอบสนองไว จิ้มปรื้ดๆ ก้อเพิ่มเงินอีกซักเกือบหมื่นอะนะ

ราคาเท่านี้ ได้ขนาดนี้ก้อบุญแค่ไหนระ - -*
OverAuraZ
Year's Star

หัวข้อ :

วันนี้ ไปเดินจตุจักรมา เจอ ยีนส์ Volcom ถูกใจตัวนึง แต่ ... เงินไม่พอซื้อ แหงะ T_T

2,200 โคตรสวยเล๊ยยย ไว้อีกซัก 2-3 สัปดาห์จะไปซื้อ T_T

แล้วก็ เผลอไปยิ้มให้ผู้หญิงคนนึง เกือบโดนขอเบอร์ด้วย (ไม่ใช่ Spec อ๊ะ)

เหนื่อยชมัด เดิน 2-3 ชม ไม่ได้อะไรมาเลย ถูกใจยีนส์ตัวเดียว แค่น๊านนน

เหนื่อย ๆ ๆ ๆ

หมูกระทะก็เลยไม่ได้ไปกินเลยวันนี้ หวังว่าเ้พื่อนมันคงไม่บ่น - -*

ตอนค่ำๆ ไปแวะ แฟชั่นฯ มา ก็ได้ลงไปถาม Power Buy อีกทีละ เรื่องวันส่งสินค้า

ได้เรื่องมาว่า ..

ตอนนี้ของยังไม่ส่งมาเลย Mail ล่าสุดที่ได้รับจาก สาขาใหญ่คือ ของเข้าปลายเดือนนี้ (ม.ค.) แต่ตอนนี้ยังไม่ได้รับของเลย

ผมก็ถามต่อไปว่า แล้วมีโอกาสที่จะได้ของพร้อมงานเปิดตัวมั้ย

เค้าก็ตอบมาว่า ของได้ก่อนงานเปิดตัวแน่ๆ เพราะจ่ายเงินไปตั้งนานแล้ว ผมก็ถามย้ำแล้วย้ำอีก เค้าก็บอกว่า ชัวร์ๆ ^_^" แต่ผมก็ยังไม่เชื่อ 100% น๊า - -*

ได้ก่อนก็ดี ^_^"
kaazanova
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

อ่านของคุณ dadayama แล้วก็อยากลองเล่นบ้าง แต่คงต้องรอเล่นของจริงเลย Crying or Very sad
Pumz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

ท่านใดสนใจ Invisible Shield ลองอ่านลิ้งนี้ดู ครับ ผมสั่งซื้อจากที่นี่อ่าครับ

http://forums.overclockzone.com/forums/showthread.php?t=329876

เห็นคุณ som_mos สั่งซื้อ IS Nokia 5800 ด้วย Very Happy
BeazOakz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

งานthailland mobile expo มันเข้าฟรีใช่ปะ
ผมไม่รุ้เลยถามนะ เพราะผมจะไปพรุ่งนี้
...
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 6, 7, 8 ... 35, 36, 37  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: