Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Samsung SGH D600 - 2 Megapixels Masterpiece
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 636 / เข้าชม: 868560
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
ดูผลสำรวจ - View Results
Author

หัวข้อ : Re: ????????? ?????? 6280
วันที่โพสท์ : 21 Feb 2006 14:17  
ตอบโดยอ้างถึง  

problem maker ผู้เขียน:
ผู้ครอบครอง D600 ผู้เขียน:
pinkpink ผู้เขียน:
เพิ่งซื้อd600มาเองค่ะ จะถามว่ากล้องเนี่ย set white balance เป็นอันไหนถึงจะใกล้เคียงสีจริงสุดอะคะ คือ พอตั้งเป็นautoรู้สึกว่ามันสีฟ้าๆกว่าปกติ ตอนนี้เลยsetเป็น daylightก็แอบรู้สึกว่ามันเหลืองนิดๆ

ในขณะที่เราอยู่ใน Mode กล้องถ่ายภาพนั้น สามารถปรับแต่ง ตั้งค่าต่าง ๆ ได้โดยกดปุ่มหมายเลข 0 ~ 9 และ (*) (#) รวมทั้งปุ่มเพิ่มระดับเสียง จะสามารถปรับแต่งคุณสมบัติได้ และแสดงค่า ต่างบนหน้าจอทันที ยังไงลองศึกษาดูนะครับ

และ ใน Mode MP3 และ Video ก็สามารถใช้ปุ่มต่าง ๆ ปรับแต่งค่าต่างๆ ได้เช่นครับ

ช่วยแนะนำด้วยครับ ถ้าเปรียบเทียบกับ โนเกีย 6280 รุ่นไหนน่าซื้อกว่ากัน เพราะราคาทั้ง 2 รุ่นคงไม่ต่างกันมาก ขอบคุณครับ

แนะนำ D600 ครับไม่ผิดหวังแน่นอน
lk
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2006 01:12  

มีคำถามคับ
1. voice clarify คืออะไรคับ ?
2. D600 มี equalizer ไว้ปรับเสียงมั้ยคับ ผมไปลองฟังเสียงจากหูฟังแล้ว รู้สึกเบสไม่หนักเท่าที่ควร

ขอบคุณคับ Smile
taotoon
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2006 02:05  

voice carlity คือการกรองเสียงรบกวน รอบข้าง

คล้ายๆโฆษณา หนุ่มที่เต้นในผับ แล้วคุยโทรศัพท์เงียบมาก ไม่ต้องตะโกน หรือ หูตึง

equalizer เข้าใจว่ามีนะ
taotoon
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2006 02:06  

FAQ: d600 ทำยังไงให้ภาพ photo ID เต็มจอ
ANS: สร้างภาพขนาด 320*240 เท่านั้น และห้ามตั้งค่าผ่านเมนู gallery

FAQ: ทำใม sumsung ถึงสั่นพร้อมเสียงไม่ได้
ANS: เค้าออกแบบมาสำหร้บนักธุรกิจ จะไม่รบกวนคนอื่นโดยไม่จำเป็น เมื่อโทรศัพท์สั่นส่วนใหญ่จะหยิบออกจากเสื้อสูทได้ง่าย
แต่ถ้าไม่รู้ตัวจริงๆมันก็จะดังตามมาทีหลัง เช่น คุณเข้าห้องน้ำแล้ววางไว้ในห้องนอน เค้าออกแบบมาแบบนี้แหละ
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2006 02:10  

http://www.sandiskthailand.com/product/detail.php?id=50

sandisk เค้าขายตรงแล้วนะ สะดวกถูกกว่าซื้อตามร้านอีก ได้ของแท้แน่นอน

512M 1700 บาท + 50 บาทค่าส่ง รับประกัน 5 ปี บริการกู้ข้อมูลให้ฟรี

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย taotoon เมื่อวันที่ 22 Feb 2006 16:46; ทั้งหมด 1 ครั้ง
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2006 02:13  

ไม่ทราบว่าจะซื้อที่ศูนย์ไหนดีและจะได้ของแถมอะไรบ้าง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย taotoon เมื่อวันที่ 01 Mar 2006 02:07; ทั้งหมด 1 ครั้ง
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2006 02:36  

ถ่ายรูปไม่มีเสียงได้ไหม ?
ผู้ครอบครอง D600
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2006 04:08  

equalizer ไม่มีครับ แต่สามารถปรับรูปแบบได้ 4 แบบ คือ Normal Classic Jazz และ Rock

ถ่ายรูปแบบไม่มีเสียงสามารถทำได้ครับ
lippycrayon
Year's Star

จังหวัด: Chiang Mai
หัวข้อ : ????????
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2006 07:57  

แก้ข่าว(จากหน้าก่อน)
ตอนนี้D600ที่เชียงใหม่ 14,890(ศูนย์ซัมซุง+บริทเทล)
ป.ล.ซื้อแล้ว พึงพอใจมาก
แต่เพลงไม่เร้าใจเท่าที่ควรดังผู้กล่าวข้างต้น เวลาเปิดลำโพงในที่สาธารณะ(เปิดจนสุดแล้ว) รู้สึกว่าเสียงจะเบา เบสไม่หนักเเน่น(แต่ก็ช่างเหอะ)
เวลาต่อเข้ากับTVมันดูเบลอๆไงไม่รู้ แต่รูปถ่ายสวยได้ใจมากขอบอก
ขอบคุณสำหรับ ลามูร์ วอลเปเปอร์ที่ทำให้ดูไฮโซมากๆ
โดยรวมถือว่าดีแล้วสำหรับมือถือ เพราะตั้งแต่ซื้อมาเป็นที่เชิดหน้าชูตาแก่เจ้าของเป็นที่ยิ่ง เวลาออกนัดกับ น.ศ.ชาวจีน หรือคนเกาหลี(เมื่อวาน) ดูเขาจะชื่นชอบD600มากเหมือนกัน เพื่อนๆก็ชมว่าสวยและดูไฮฯมาก Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing
Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes --
lippycrayon
Year's Star

หัวข้อ : ???????????????????
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2006 07:59  

รบกวนถามหน่อยว่าเวลาเราจะใช้..voice carlityทำอย่างไร(เราไม่รู้จริงๆนะ)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???????????????????
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2006 08:48  

lippycrayon ผู้เขียน:
รบกวนถามหน่อยว่าเวลาเราจะใช้..voice carlityทำอย่างไร(เราไม่รู้จริงๆนะ)

Setting > Phone Setting > Extra Setting > voice carlity Very Happy
เพิ่งซื้อคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2006 10:56  

..ขอโทษนะคร๊าฟ ป๋มอาจโง่ไปหน่อย ใครเจออย่างผมบ้าง ลง Driver D600 แล้ว แต่ตอน Connect กับ PC มันไม่ยักกะติดอ่ะครับ พอกด Connect แล้วก้อยังขึ้นว่า Not Connect เหมือนเดิม Crying or Very sad ขอบคุณคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2006 11:09  

ผมก็เป็นเหมือนกัน แต่ลอง ต่อUSB ไว้แล้ว restart ใหม่ดูครับ เครื่องจะหาให้ใหม่ครับ ตอนนี้ใช้ดูแล้ว ถูกใจมาก ๆ งับ หลังจากเป็นสาวกโนเกียมานาน โปรแกรมติดมาด้วยใช้ง่ายมากครับ ตอนนี้ไม่ต้อง ไปโหลด rintone ให้เสียตัง ทำเองก็ได้ง่ายดีด้วยครับ
แต่ผมซื้อมาตั้ง 17000 แหนะ เครื่อง ศูนย์ mobile from advance แพงมาก งับ แต่พอได้ของมากล่องยังไม่ได้แกะเลย เลยอุ่นใจว่าอาจไม่ได้ของเก่า เหมือนที่คุณแดนเคยบอกว่าอย่าซื้อเครื่องที่กล่องแกะแล้วอ่ะครับ ตอนนี้ยังใช้ได้ดี ไม่มีปัญหางับ
คนมะตะกี๊
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2006 11:18  

ขอบคุณมากคับ
...Restart แล้วยัง Connect ไม่ได้เยย Crying or Very sad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2006 12:22  

ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ สำหรับผู้ที่ตัดสินใจซื้อ D600

เครื่องผมตอนนี้ ใช้มา 2 เดือนแล้วยังไม่มีปัญหาใด ๆ เช่นกัน แม้แต่รอนขีดข่วนบริเวณหน้าจอก็ไม่มีเลย ทั้ง ๆ ที่ผมใช้แบบไม่มีอะไรมาหุ้มตัวเครื่อง ซึ่งเวลาพกไปไหนนั้นใส่กระเป๋ากางเกง
ที่มีแต่เจ้า D600 เท่านั้นต่ไปใส่รวมกับพวงกุญแจ หรือวัสดุที่เป็นของแข็งก็ จะทำให้หน้าจอไม่มีรอยขีดข่วน

และ วิธีทำความสะอาดเจ้า D600 ของผมคือ ใช้ผ้าเช่นแว่นตา หรือกระดาษทิชชู่แบบซองเช็ดถู ก็จะทำให้เครื่องเรากลับมาเหมือนใหม่ได้อีกครั้ง อีกครั้ง Wink

ปล. ยังชอบ D600 เหมือนเดิม และ ก็แอบชอบ D820 ด้วย Very Happy
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2006 14:45  

Q: อยากทราบรหัสของซัมซุง D600 เวลาลบรายชื่อทั้งหมดในเครื่องครับ
A: ในคู่มือมีบอกไว้ครับรหัสผ่านที่ตั้งจากโรงงานคือ 00000000 ก็คือเลขศูนย์จำนวนแปดตัว
baraucuda
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2006 15:25  

ผมเพิ่งซื้อยังไม่ถึง 3 วันเลยอ่ะ แต่ส่วนตัวเราชอบ Design มากเลยอ่ะ ประโยชน์ครบครันเลยนะคับ วันนี้ก็เพิ่งจะไปซื้อการ์ดของ SanDisk 512 mb มาอ่ะ 2300 แห่นะ ซับจางเลย T-T" อ่ะ

** สำหรับเพื่อนที่กำลังตัดสินใจว่าจะซื้อ D600 ดีมั้ยนะคับ ผมจะเปนเสียง 1 ที่สนับสนุน ให้ซื้อคับเพราะมันคุ้มจิงๆ **
taotoon
Year's Star

หัวข้อ : Re: ?????????????
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2006 15:52  

ar ผู้เขียน:
คือเพิ่งซื้อ d600 มาใช้อ่าค่ะ
คืออยากถามว่าเวลาย้ายไฟล์จากเครื่องลง mem card เนี่ย
ทำไมพอย้ายไฟล์ 20 mb ถึงย้ายไม่ได้อ่าคะ คือพวกไฟล์เล็กๆย้ายได้
คือมันจะขึ้นมาว่า mem card full ทั้งๆที่จริงๆ มันไม่เต็มอ่ะค่ะ
คืองงมากๆเลย ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เป็นไปได้ว่า น่าจะ card เสีย อ่านกระทู้เก่าๆมีอาการแบบนี้มากมายเลย ที่พันทิพ
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2006 16:44  

ผ่านมา ผู้เขียน:
ราคาล่าสุด 14,900 ที่bisstel

ราคา 16,990 บาท

อ้างอิงจากเวป http://www.blisstel.com/product/samsung.html โดยตรงครับ

คือเวปเค้าไม่ update นะ ราคาลดตั้ง 2 อาทิตย์แล้ว

ร้านนาซ่าตอนนี้ขาย 14100 บาท
knat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2006 18:00  

เอารูปจากคอมลงมือถือแล้ว 1600*1200 (320 mb)ได้สบาย เอาไปเป็นรูปตอนโทรเข้าได้ mp3 ต้องเปลี่ยนชื่อให้มี charactor ไม่เกิน 40 (นับรวมช่องวรรคและ.mp3) แต่เสียดายที่เมมเครื่องน้อยไป เวลาเอารูปไปโชว์หน้าจอต้องถ่ายลงเครื่อง เพลงจากอัลบัมก็ต้องลงเครื่อง การ์ดเลยเหมือนเป็นที่ถ่ายโอนข้อมูลกับที่เก็บข้อมูล สรุปโดยรวมเป็นโทรศัพท์ที่ดีมาก
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2006 21:41  

ท่านรู้หรือไม่ d600 ของท่าน ได้ใช้ memory card ชนิดใหม่สุดของโลก และจะใช้ตลอดไปเป็นมาตราฐานใหม่อีกนานแสนนาน เนื่องจากมันเล็กมากที่สุดแล้ว เท่าซิม
คนมะวาน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Feb 2006 08:05  

ยัง Connect กะคอมไม่ได้เยยคับ อยู่ที่คอมป๋มใช่ม๊าย แก้ยางงายดีค๊าฟ
peteza
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Feb 2006 19:45  

เง้อน่าสงสารจังครับ connect ไม่ได้ ผมก็มะรุ้เหมือนกันครับ ใครมีความรู้ช่วยเค้าทีครับ
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Feb 2006 20:33  

ข้อเสียคือ มันเล่นเพลงโดยตรงจาก การ์ดไม่ได้อะ

ถ่ายภาพลงการ์ดโดยตรงก็ไม่ได้
CoOlKaVe
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ???????????????????...
วันที่โพสท์ : 23 Feb 2006 23:48  

เพิ่งตัดสินใจซื้อเมื่อวานคับ ยอมรับว่าถูกใจมาก (เพราะที่คิดไว้ว่าน่าจะแย่กว่านี้) ซื้อมา 14000 ถ้วน ศูนย์ IEC รับประกัน 5 ปีด้วย...
PW
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???????????????????...
วันที่โพสท์ : 24 Feb 2006 00:39  

Kave ผู้เขียน:
เพิ่งตัดสินใจซื้อเมื่อวานคับ ยอมรับว่าถูกใจมาก (เพราะที่คิดไว้ว่าน่าจะแย่กว่านี้) ซื้อมา 14000 ถ้วน ศูนย์ IEC รับประกัน 5 ปีด้วย...

ไม่ทราบว่าคุณ ซื้อD600จากIECสาขาไหนครับ ทำไมได้ราคาถูกจัง แล้วHappyกับตัวเครื่องป่าวครับ เห็นเค้าว่ามันเล่นเพลงจากการ์ดโดยตรงไม่ได้ ต้องเอาลงเครื่องก่อนจริงป่าวครับ
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Feb 2006 02:07  

IEC รับประกัน 1 ปี พอปีที่ 2 - 4 ปี ฟรีค่าแรงอย่างเดียว แต่เค้าคง+ค่าแรงรวมไปในค่าอะไหล่แพงๆนั่นแหละ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย taotoon เมื่อวันที่ 01 Mar 2006 02:10; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Feb 2006 03:12  

taotoon ผู้เขียน:
ข้อเสียคือ มันเล่นเพลงโดยตรงจาก การ์ดไม่ได้อะ

ถ่ายภาพลงการ์ดโดยตรงก็ไม่ได้

D600 สามารถเล่นเพลงโดยตรงจาก T - Flash ได้ครับ รวมทั้ง Video ด้วย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Feb 2006 03:29  

จริงครับ ถามมาหลายที่แล้ว RAM ใช้จริงประมาณ 79 Mb บางเวปบอก 72M ถ้าเก็บเพลงละ 4M ได้แค่ 10 เพลง ที่เหลือก็เอาไว้ถ่ายภาพ
ถ้าจะถ่าย VDO ยาวๆก็ลำบาก ละทีนี้
เวลาเต็มต้องคอย move to card
เวลาจะดู VDO ก็ต้อง copy กลับมาก่อน

IEC รับประกัน 1 ปี พอปีที่ 2 - 4 ปี ฟรีค่าแรงอย่างเดียว แต่เค้าคง+ค่าแรงรวมไปในค่าอะไหล่แพงๆนั่นแหละ

สำหรับคนชอบถ่ายรูป vdo mp3 ควรใช้ k750i แล้วต้องยอมลด function บางอย่างของ d600 มันเป็นเรื่องน่าเศร้ามาก ที่ยังไม่มีมือถือ perfect สักตัว

ไม่เป็นความจริงครับที่ว่าไม่สามารถเล่น MP3 หรือ Video โดยตรงจากตัว Memory Card

D600 นั้นสามารถเล่น File ต่าง ๆ จากได้โดยตรงจากตัว T - Flash โดยไม่จำเป็นต้อง Copy มาไว้ที่ตัวเครื่องแต่อย่างใด

มีข้อจำกัดเดียวเท่านั้นคือ การตั้ง MP3 เป็นเสียงเรียกเข้า หรือ การแสดงถาพผู้โทรเข้า และ การแสดงภาพ Video ผู้โทร เพียง 3 Function นี้เท่านั้นที่จำเป็นต้อง copy file ที่ใช้มาไว้ที่ตัวเครื่อง D600
ทั้งนี้ทั้งนั้นเพราะทาง Samsung ได้เล็งเห็นถึงปัญหาที่ว่า หากตั้งค่าเสียงเรียกเข้าที่เป็น MP3 โดยที่ตัวข้อมูล File MP3 ตัวนี้นั้นอยู่ที่ Memory card และหากว่าเมื่อใด ที่เรานำ Memory Card ออกมาจากตัวเครื่อง แล้วเกิดมีคนโทรเข้า เจ้าตัว D600 จะไม่สามารถแสดงผลทางด้านเสียงเรียกเข้าใด ซึ่งก็รวมทั้งการตั้งค่า ถาพ และ Video ผู้โทรเข้าด้วยเช่นกัน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Feb 2006 08:50  

[b]Posted: 23 Feb 2006 08:05 หัวข้อ:

--------------------------------------------------------------------------------

ยัง Connect กะคอมไม่ได้เยยคับ อยู่ที่คอมป๋มใช่ม๊าย แก้ยางงายดีค๊าฟ
[/b]

อ้างถึง:
:D แนะว่าโทร Call center ซัมซุงค่ะเราเคยเจอแบบนี้ แต่จำวิธีไม่ได้แล้ว มันต้องไปแก้ที่เครื่องหมายคำถามอ่ะ เพราะตอนนั้นฟังเขาไปทำไปน่ะค่ะ :D
baracuda90
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Feb 2006 11:27  

ผมลองทดสอบเครื่อง D600 ดูแล้วคับปรากฎว่าป็นอย่างที่คุณ ผู้ครอบครอง D600 บอกคับว่าเครื่อง D600 สามารถเล่นเพลงโดยตรงจาก T - Flash ได้ครับ รวมทั้ง Video ด้วย Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Feb 2006 12:18  

Very Happy
tuktukta2004
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Feb 2006 13:14  

เท่าที่ลองเล่นมา ข้อดีก็เยอะ ข้อเสียก็มี แต่อยากรู้วิธีการส่งเข้าอีเมลอะ ตั้งไงอะค่ะ เศร้า

อ้อแล้วจะใช้ภาพพักหน้าจอแบบเคลื่อนไหวทำไงค่ะ

แล้วจะโหลดเกมส์ได้จากกไหนค่ะ เพราะที่เว็บซัมซุงรุ่นนี้โหลดมะเห็นได้เลย แง้ ๆ ๆ มันขึ้นว่าไม่มีรุ่นที่จะโหลดได้อะ(พอเข้าไปในเกมส์อะนะ) เอาเป็นว่ารบกวนบอกชื่อเหมส์หรือสถานที่โหลดเลยได้ไหมค่ะ อย่างmbk ร้านไหนก็ได้ บอกทีค่ะ
bbj
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????
วันที่โพสท์ : 24 Feb 2006 13:16  

เล่นไม่หลับไม่นอนเลยเหรอ?? ลุงผู้ครอบครอง (555) ตี3 ถึงเที่ยง Shocked
ป๋ม connect ไม่ได้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Feb 2006 13:33  

...callcenter เบอร์อารายคับ มีวิธีอื่นโดยตรงไม๊ครับ
อ้างถึง:

Very Happy แนะว่าโทร Call center ซัมซุงค่ะเราเคยเจอแบบนี้ แต่จำวิธีไม่ได้แล้ว มันต้องไปแก้ที่เครื่องหมายคำถามอ่ะ เพราะตอนนั้นฟังเขาไปทำไปน่ะค่ะ Very Happy
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Feb 2006 14:45  

ถ่ายภาพนิ่งและ vdo ลง cardโดยตรง ไม่ได้ใช่ไหมท่าน จะได้ไปซื้อสักที

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย taotoon เมื่อวันที่ 01 Mar 2006 02:12; ทั้งหมด 1 ครั้ง
baracuda90
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Feb 2006 15:01  

ผู้ครอบครอง D600 - ต้องเป็น File *.MP4 แนะนำว่าให้โหลดโปรแกรมของ "ImTOO MP4 Video Converter" ลอง Search หาใน Google ดูนะครับตัวโปรแกรมเป็น Shareware ซึ่งจะจำกัดจำนวนการใช้ ส่วนตัว Crack ก็หาได้ที่ http://crackzplanet.com/ ซึ่งโปรแกรมนี้จะสามารถแปลง File Videos ต่างๆ ให้เป็นนามสกุล *.MP4 ครับ วิธีใช้ง่ายมากครับ

ผมลองใช้โปรแกรมดังกล่าว ตัดหนัง Starwar Episode 1 , แผ่น ที่ 1 จากทั้งหมด 2 แผ่น
- ไฟล์ที่นำมาตัดเป็น .DAT แล้ว set ค่าเมื่อ output ออกไปเป็น mpeg4Size 352x288 (cif), Bitrate 90, Framerate Auto ที่เหลือตามค่าเดิมที่โปรแกรมตั้งมาคับ
ที่ได้แนบมา รบกวน คุณ ผู้ครอบครอง D600 และเพื่อนๆช่วยดูทีคับว่าผม Set ค่าแบบนี้กับโปรแกรมถูกต้องมั้ยคับ เพื่อที่จะเอาไปดูใน D600 แล้ว Fit on screen อ่ะคับ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยคับผม ขอบคุณคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Feb 2006 15:21  

baracuda90 ผู้เขียน:
ผู้ครอบครอง D600 - ต้องเป็น File *.MP4 แนะนำว่าให้โหลดโปรแกรมของ "ImTOO MP4 Video Converter" ลอง Search หาใน Google ดูนะครับตัวโปรแกรมเป็น Shareware ซึ่งจะจำกัดจำนวนการใช้ ส่วนตัว Crack ก็หาได้ที่ http://crackzplanet.com/ ซึ่งโปรแกรมนี้จะสามารถแปลง File Videos ต่างๆ ให้เป็นนามสกุล *.MP4 ครับ วิธีใช้ง่ายมากครับ

ผมลองใช้โปรแกรมดังกล่าว ตัดหนัง Starwar Episode 1 , แผ่น ที่ 1 จากทั้งหมด 2 แผ่น
- ไฟล์ที่นำมาตัดเป็น .DAT แล้ว set ค่าเมื่อ output ออกไปเป็น mpeg4Size 352x288 (cif), Bitrate 90, Framerate Auto ที่เหลือตามค่าเดิมที่โปรแกรมตั้งมาคับ
ที่ได้แนบมา รบกวน คุณ ผู้ครอบครอง D600 และเพื่อนๆช่วยดูทีคับว่าผม Set ค่าแบบนี้กับโปรแกรมถูกต้องมั้ยคับ เพื่อที่จะเอาไปดูใน D600 แล้ว Fit on screen อ่ะคับ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยคับผม ขอบคุณคับ

แนะนำว่าให้แปลง File ให้เป็นแบบ " PSP MPEG-4 Video (*.mp4)" ก็เพียงพอแล้วครับ
เพราะขนาดของ Video จะอยู่ที่ 320 x 240 ซึ่งมีขนาดเท่ากับขนาดของหน้าจอเจ้า D600 พอดีครับ และมีข้อดี คือจะทำให้ File นั้นมีขนาดความจุไม่มากเกินไป ลองดูตามภาพข้างล่างครับ

และขอแนะนำว่าการส่งผ่านข้อมูลที่มีขนาด File ใหญ่ ๆ (ประมาณ 10 mb ขึ้นไป) ให้หาเจ้า USB Card Reader มาใช้จะสะดวกกว่าครับ ราคาก็อยู่ที่ 450 บาท ซึ่งจะทำให้การส่งผ่านข้อมูลได้สะดวกกว่าและไม่ต้อง Move file จากเครื่องสู่ Memory Card ด้วยครับ

ข้อให้สนุกกับ D600 นะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Feb 2006 15:22  

ขอบคุณมากครับ

แต่ ถ่ายภาพนิ่งและ vdo ลง cardโดยตรง ไม่ได้แน่ๆใช่ไหมครับท่าน จะได้ไปซื้อสักที

ตามนั้นเลยครับ
baracuda90
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Feb 2006 15:22  

จะตั้งค่า ยังไงให้มันเสถียรที่สุดดีคับ คือ สามารถดูในโทรศัพท์ได้ดีระดับนึงแล้วก็ ขนาดไฟล์ไม่ใหญ่นัก เพราะจากรูปไฟล์ที่ออกมา ขนาด 131 mb ทีเดียวผมคิดว่าน่าจะเล็กกว่านี้ได้อีกอ่ะนะคับ Smile
baracuda90
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Feb 2006 15:26  

ขอบคุณมากคับ คุณ ผู้ครอบครอง D600 เด๋วผมทดลองดูก่อนนะคับ Very Happy
baracuda90
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Feb 2006 17:07  

ขอบคุณมากๆคับคุณ ผู้ครอบครอง D600
ภาพชัด มากเลยคับ สุดยอด Very Happy OH... I love D600
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Feb 2006 22:57  

สำหรับผู้ที่มี D600 อยู่ในมือแล้วต้องอขงแสดงความยินดีด้วยนะครับ และหากว่าต้องการให้เจ้า D600 มี Video เจ๋ง ๆ ขอแนะนำว่าให้ใช้บริการค้นหา File ที่เป็น Video ต่าง ๆ อาทิเช่น MV ของ Linkin Park MV ของ Full house MV ของ Black eyed peas หรือจะเป็น Video ของสุดยอดนัก Sket board อย่าง Mullen ก็สามารถค้นหาได้ที่ www.yahoo.com จะทำให้คุณเพลิดเพลินไปกับ การค้นหาที่ไม่มีที่สิ้นสุด และสนุกกับ D600 ของคุณครับ ^^
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2006 03:54  

โลกนี้ มี resolution อยู่ 2 แบบ คือ

1. แบบมาตราฐานจอ monitor สัดส่วน 4:3 เช่น
- 640x480 หรือเรียกว่า VGA
- 320x240 หรือเรียกว่า QVGA
มักจะเป็น resolution ของหน้าจอ LCD อุปกรณ์ต่างๆๆๆ

2. แบบมาตราฐานบีบอัดหนัง แบบนี้สัดส่วนจะไม่เป็น 4:3 เช่น
- 352x288 หรือเรียกว่า CIF ใช้กับแผ่น VCD
- 176x144 หรือ QCIF ใช้กับมือถือรุ่นแรกๆ
ใช้กับไฟล์หนังที่บีบอัด เวลาเอาไปเล่นด้วยโปรแกรมมันจะขยายให้เป็น 4:3 เอง

ถ้าบีบตาม ข้อ 2 จะถือว่าเป็นไฟล์หนังมาตราฐาน เครื่องเล่นตามบ้านส่วนใหญ่จะเล่นได้

แต่ก็มีบ้างที่บีบให้เป็นแบบข้อ1 เช่น บันทึกจากกล้อง CAM เนื่องจากวงจรมีแต่กล้อง
ได้ภาพออกมา 4:3 ตามตัวรับแสง

กล้องดิจิตอลส่วนใหญ่ จะบีบแบบข้อ 2 ให้โดยอัตโนมัติ

ถ้าจะเอาให้แม่นๆไม่เพี้ยนสำหรับ d600 บีบให้เป็น 320x240 ก็ได้

โปรแกรมคอมส่วนใหญ่จะเล่นได้หมดทั้ง2แบบ
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2006 04:12  

มีคนผลิตตัวขยาย microSD พ่วงมาภายนอก 8 GB
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2006 05:18  

อันนี้ไม่ยืนยัน

Code:

Codes for Samsung D600

*#06# IMEI number
*#1111# S/W version
*#1234# Firmware version
*#2222# H/W version

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย taotoon เมื่อวันที่ 27 Feb 2006 06:54; ทั้งหมด 1 ครั้ง
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2006 06:14  

ตั้งเสียง mp3 ตอนได้รับ sms ไม่ได้ใช่ไหม ?

และเสียง soft start ตอนมีสายเข้า...มันเป็นยังไงหรอ
do~z
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2006 07:30  

d600 ตอนนี้ที่ iec ราคาตกลงเหลือ 14900 ตอนเเรกไปดูก้อช๊อคกะราคา
เเต่เเอบดีจัยเลกน้อยที่ก่อนหน้านั้น1อาทิด
เราเกือบซื้อมันมาเเล้วเเหละ
ถ้าเราซื้อมาจาทามไงเนี่ย
ขาดทุนเเย่เรบย
สงสานพวกที่เพิ่งซื้อไปก่อนหน้านี้1อาทิดจัง
QSTONE
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??? Connect ????????????????? ???????????????????? ??????????????
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2006 12:32  

ผมเจอปัญหาเดียวกับคุณเลย ตอนแรกก็ลองรีสตาร์ทดู ทำอยู่หลายครั้ง ก็ไม่หาย
ลอง install โปรแกรมของซัมซุงใหม่ก็ไม่หาย จึงคิดว่าคงเป็นที่โทรศัพท์ เพราะลอง search
หา hardware ใหม่จากคอมดู ก็เจอแต่เป็นลักษณะของ modem ไร้สายไปซะ จึงลองแก้ที่โทรศัพท์แทน คนที่เจอปัญหานี้ลองแก้ดูนะครับ ตามวิธีนี้เลย
1. เข้าไปที่เมนู การตั้งค่าต่างๆ (จะเป็นรูปเฟืองกลมๆนั่นแหละ)
2. เข้าไปที่ตั้งค่าโทรศัพท์
3. ไปที่ USB (ข้อ 7 หรือ 8 ไม่แน่ใจอยู่ล่างๆ)
4. จะมีตัวเลือกให้เลือกอยู่ 3 ตัว
- MODEM
- STOREGE
- อันสุดท้ายไม่แน่ใจ แต่ไม่ต้องสนใจเพราะคงไม่ได้ใช้เท่าไหร่
พอเข้าไปจะเห็นว่าเครื่องของเราตั้งเป็น modem อยู่ให้เลือกการตั้งค่าใหม่เป็นSTOREGE (ถ้าสะกดผิดขออภัยเครื่องอยู่ที่แฟน) แล้วกดตกลง คราวนี้คอมพิวเตอร์ของ
เราก็จะเจอไดร์ฟเพิ่มขึ้นมาอีก 1 ไดร์ฟ เป็นอันเรียบร้อยครับ
connect ได้แล้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2006 14:27  

ขอบคุณมากครับ คุณ QStone Crying or Very sad ซึ้งจัง
conect ได้แล้ว แต่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2006 14:32  

แต่ว่าใช้โปรแกรม Samsung PC Studio ไม่ได้ใช่ไม๊ครับ Crying or Very sad
knat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2006 16:59  

ใช้โปรแกรมแผ่นที่แถมมาในกล่อง สามารถแปลงไฟล์mp3 และอื่นๆได้

1.อยากทราบว่าแฮนด์ฟรีใช้อย่างไร ในพรีวิวบอกว่ามี
2.wap ใช้ทำอะไรบ้าง (ไม่รู้จริงๆ) ถ้ากด connect แล้วจะเสียเงินไหม
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2006 22:26  

ตั้งค่าเสียง mp3 สำหรับ ฝาสไลด์ , incoming sms , key tone , power on off ไม่ได้
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2006 22:27  

มีวิธีดูภาพเต็มจอไหม
D600
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2006 23:12  

hANDFREE กดปุ่ม โอเคตอนโทร แล้วกดตกลง
flashman
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Feb 2006 10:10  

อยากให้เพื่อนๆที่ใช้ D600 มาอวด wallpaper กับภาพถ่าย กันอ่ะคับ
CoOlKaVe
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???????????????????...
วันที่โพสท์ : 26 Feb 2006 11:52  

PW ผู้เขียน:

ไม่ทราบว่าคุณ ซื้อD600จากIECสาขาไหนครับ ทำไมได้ราคาถูกจัง แล้วHappyกับตัวเครื่องป่าวครับ เห็นเค้าว่ามันเล่นเพลงจากการ์ดโดยตรงไม่ได้ ต้องเอาลงเครื่องก่อนจริงป่าวครับ

คือผมซื้อที่มาบุญครองอ่ะคับ แบบว่าร้านเค้ากำลังจะเลิกกิจการ แล้วเค้าบอกว่าเค้าซื้อมาของมาตุนตอนนั้นราคาหมื่นหก แต่เค้าไม่อยากขาดทุมมากว่านี้ เพราะกลัวราคามันจะตกมากกว่านี้ จริงแล้วเค้าขายราคาเท่ากับ Nasa (14150) แต่ผมต่อราคาลงมา ตอนซื้อ ที่ตัดสินใจซื้อเลยก้อเพราะว่าลองเช็คของแล้ว อุปกรณ์ครบ แกะออกมาจากกล่อง แล้ว Sticker ที่แปะไม่ให้คนอื่นเปิดกล่องนี้ก่อนก้อยังอยู่ (เป็นคนแกะด้วยตัวเอง) แล้วตัวเครื่องก้ออยู่ในซองพลาสติก สภาพเหมือนมาจากศูนย์จริงๆ ไม่มีแม้แต่รอยนิ้วมือ ก้อเลยมั่นใจว่าน่าจะเป็นเครื่องใหม่ชัวร์ ก้อเลยตัดสินใจซื้อ ใช้แล้วก้อไม่มีปัญหานะ อาจจิมีงุงิบ้างก้อ สั่นพร้อมเสียงไม่ได้ ลำโพงเปิดดังสุดแล้วรู้สึกว่าเสียงแตกบ้าง ก้เลยเปิดแค่ 4 พอเบาไปนิดแต่ก้อพอทน จอสวยเกือบเท่าๆ Sharp พอก้อโอเคอ่ะ บวก ลบ คูณ หาร ออกมาแล้วความรู้สึกยังเป็น บวก ผมก้อ ok ละคับ เล่นเพลงจากการ์ดได้เลยนะคับ ถ้าเล่นไม่ได้จะให้เพิ่มภายนอกทำไมละเนอะ 555 ถ้าชอบก็ตัดสินใจซื้อเถอะคับ เพราะราคาไม่น่าจะลงไปมากกว่านี้แล้วละ แต่ก่อนซื้อเช็คของ - อุปกรณ์ให้ดีนะคับ ทางที่ดีควรหาเพื่อนไปด้วยจะได้ไปช่วยกันดูเครื่องอ่ะคับ

P.S.ตอนนี้ผมมีปัญหานิหน่อยอ่ะคับ พอเวลาแปลง file music vdo ลงเครื่องแล้ว (MP4) เล่นไปซักพักภาพมันก้อหยุดเล่น เหลือแต่เสียงอ่ะคับ แต่ใช้โปรแกรมอื่นแปลงก้อเล่นได้ปกติ มันเป็นเพราะอะไรมีใครเจอแบบผมบ้าง ช่วยได้บ้างมั้ยคับ ขอบคุณมากคับ
baracuda90
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Feb 2006 12:24  

คุณ KAVE - P.S.ตอนนี้ผมมีปัญหานิหน่อยอ่ะคับ พอเวลาแปลง file music vdo ลงเครื่องแล้ว (MP4) เล่นไปซักพักภาพมันก้อหยุดเล่น เหลือแต่เสียงอ่ะคับ แต่ใช้โปรแกรมอื่นแปลงก้อเล่นได้ปกติ มันเป็นเพราะอะไรมีใครเจอแบบผมบ้าง ช่วยได้บ้างมั้ยคับ ขอบคุณมากคับ[/color][/quote]

Smile Very Happy ลอง set ตามนี้ดูนะคับ ( ถ้าคุณใช้โปรมแกรมนี้นะคับ) ImTOO MP4 Video Converter ผมลอง set แล้วโอเคเลยคับ แต่ถ้าเอาชัวร์ก็รอ คุณผู้ครอบครองD600 มาแนะนำก็ดีนะคับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย baracuda90 เมื่อวันที่ 26 Feb 2006 12:28; ทั้งหมด 1 ครั้ง
baracuda90
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Feb 2006 12:26  

คุณ Kave ลอง set ตามนี้ดูคับ
baracuda90
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Feb 2006 12:35  

ถามความเห็นเพือนๆนะคับ

คือผมซื้อ D600 มาเมื่อวันอังคารที่ 21 Feb 2006 คับถึงวันนี้ยังไม่ได้แกะ Sticker ที่หน้าจอ แล้วก็ที่แบตออกเลยอ่ะคับอยากถามเพื่อนๆว่าเราควรจะแกะออกเลยดีมั้ย หรือรอไปซื้อ คัว Screen Guard มาติดหน้าจอก่อนแล้วค่อยแกะทีเดียวเลยดีคับ แล้วของเพื่อนๆทำไงกันคับ มาคุยกัน Very Happy

** ชาวยแนะนำยี่ห้อ Screen Guard ที่ติดหน้าจอ พร้อมราคา ให้ทีคับ ขอบคุณคับ **
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Feb 2006 14:20  

ถามความเห็นเพือนๆนะคับ

คือผมซื้อ D600 มาเมื่อวันอังคารที่ 21 Feb 2006 คับถึงวันนี้ยังไม่ได้แกะ Sticker ที่หน้าจอ แล้วก็ที่แบตออกเลยอ่ะคับอยากถามเพื่อนๆว่าเราควรจะแกะออกเลยดีมั้ย หรือรอไปซื้อ คัว Screen Guard มาติดหน้าจอก่อนแล้วค่อยแกะทีเดียวเลยดีคับ แล้วของเพื่อนๆทำไงกันคับ มาคุยกัน Very Happy

** ชาวยแนะนำยี่ห้อ Screen Guard ที่ติดหน้าจอ พร้อมราคา ให้ทีคับ ขอบคุณคับ **

ผมซื้อเมื่อ 21 ธ.ค. 2005 แกะออกทั้ง 2 อันเวลาพกใส่กระเป๋ากางเกง ระวังอย่าให้มีอย่างอื่นรวมอยู่ด้วยเช่น เหรียญ หรือ พวงกุญแจ ปัจจุบันผ่านมา 2 เดือนแล้วหน้าจอยังไม่มีรอยขีดข่วน รวมทั้งตัวเครื่องด้วย ยังเหมือนใหม่หลังจากที่เอากระดาษทิชชู่เช็ดทุกคืนก่อนนอน ^^'

เรื่อง Screen Guard ฟังแล้วน่าสนใจมากครับเดี๋ยวคงต้องหามาใช้บ้าง เพราะรู้สึกว่าตัวเองใช้ไม่ค่อยถนอมเท่าที่ควร Embarassed
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Feb 2006 14:25  

[quote="Kave"][quote="PW"]

P.S.ตอนนี้ผมมีปัญหานิหน่อยอ่ะคับ พอเวลาแปลง file music vdo ลงเครื่องแล้ว (MP4) เล่นไปซักพักภาพมันก้อหยุดเล่น เหลือแต่เสียงอ่ะคับ แต่ใช้โปรแกรมอื่นแปลงก้อเล่นได้ปกติ มันเป็นเพราะอะไรมีใครเจอแบบผมบ้าง ช่วยได้บ้างมั้ยคับ ขอบคุณมากคับ

ถ้าผมเดาไม่ผิดนะครับ File MV ตัวนี้คุณได้ใช้โปรแกรมของ Samsung แปลง ซึ่งผมก็เคยเกิดปัญหานี้เช่นกัน เข้าใจว่าเป็นปัญหาที่ตัวโปรแกรมน่ะครับ เพราะมีคนออกมาพูดถึงเรื่องนี้เช่นกัน จึงขอแนะนำว่าให้ใช้โปรแกรม "ImTOO MP4 Video Converter" ซึ่งหาได้ใน Google Search และตัว crack หาได้จากที่นี่ครับ http://crackzplanet.com/ ลองหามาใช้ดูนะครับ
PW
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Feb 2006 18:10  

[quote="Anonymous"][quote="Kave"]

ถ้าผมเดาไม่ผิดนะครับ File MV ตัวนี้คุณได้ใช้โปรแกรมของ Samsung แปลง ซึ่งผมก็เคยเกิดปัญหานี้เช่นกัน เข้าใจว่าเป็นปัญหาที่ตัวโปรแกรมน่ะครับ เพราะมีคนออกมาพูดถึงเรื่องนี้เช่นกัน จึงขอแนะนำว่าให้ใช้โปรแกรม "ImTOO MP4 Video Converter" ซึ่งหาได้ใน Google Search และตัว crack หาได้จากที่นี่ครับ http://crackzplanet.com/ ลองหามาใช้ดูนะครับ

ผมลองไปหาโปรแกรมในGoogleมาแล้วน่ะครับ แต่โหลดที่มันเป็นVer.เดียวกะที่มีในCrackไม่ได้น่ะครับ ไม่ทราบว่าเพื่อนๆโหลดจากWebwiครับ แล้วพอใส่Crackแล้วก็สามารถใช้ได้ตลอดเลยใช่ป่าวครับ ขอบคุณครับ
CoOlKaVe
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ????????????
วันที่โพสท์ : 26 Feb 2006 19:06  

คิดไว้เหมือนกันคับ น่าจะเป็นที่ตัวโปรแกรมของ Samsung ขอบคุณมากๆนะคับที่เพื่อนๆหลายๆคนได้ให้คำแนะนำ เดี๋ยวผมจะลองใช้ตามที่บอกดู ขอบคุณมากคับ..
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2006 05:37  

ไปซื้อมาแล้ว ช่วงนี้ของหมด ของจะเข้าวันอังคาร 141500 บาท
บางร้านก็มีของ แต่แกะสติ๊กเกอร์แล้วอ้างว่าติดviod (แต่ทำใมของ nokia ไม่ติดละ)
ได้มีโอกาศดีสภาพภายใน ก็จัดว่าใหม่มาก ถุงไม่ยับ แต่ก็ยังไม่เอา ขอเดินต่อ

บางร้าน 14500 14600 ไม่เอาดีกว่า นิสัยไม่ดี
ร้าน nid telecom 14500 มีคนว่าร้านนี้นิสัยดี คนมุงเยอะ อยู่ ตรงกลาง ใกล้ๆบรรไดเลื่อน

ตัดสินใจไปซื้อ blisstel shop มันก็แกะสติ๊กเกอร์แล้ว อ้างเหมือนเดิมว่าติดvoid
ลองตรวจๆดู ถุงพลาสติกไม่มีรอยยับ เครื่องไม่มีรอยนิ้วมือ 14900 บาท
ก็เลยเอา ขี้เกียจไปแล้วค่ารถไม่คุ้ม จะรีบใช้ด้วยถ่ายหนังโป๊
1. แถมวิทยุ True ห่วยๆ แบตที่เน่าแล้ว(รีบโยนทิ้ง) + หูฟังห่วยๆ
2. แถมสายคล้อง sony erricson ไม่รู้มาได้ไง งงเหมือนกัน ถ้ามันอยู่ในกล่องก็แปลกมาก
หรือพนักงานใส่มาตอนใสุ่ถุง
3. แถมสายคล้อง orange ที่เช็ดจอ ดูหยาบๆไม่กล้าเช็ค

คิดๆไปแล้วนะ ประกัน blisstel ไม่ช่วยอะไร ปากบอกว่า 7 วันมาเปลี่ยนได้ เฉพาะ software แต่ขอส่งเครื่องไปที่ศูนย์ตรวจ (อ้าวเวรกรรม software พังส่งไปที่ศูนย์ update เองก็ได้นิหว่า ) แบบนี้ซื้อตามร้านขายส่งดีกว่า ไม่น่าโง่เลย จ่ายแพงกว่า 750 ไม่ได้อะไรเลย ได้แต่ void blisstel คงไม่มีประโยชน์อะไรทั้งสิ้น เพราะยังไงก็ต้องไปส่งศูนย์เองอยู่ดี

ข้อสังเกต version ภาษาไทย ปุ่มกดตัวเลข จะพิมพ์เอียงๆ ไม่สวยเหมือนของ version ภาษาอังกฤษ (ตามรูปที่กล่อง ตัวเลขสวยกว่ามาก ) รุ่นนี้เป็น collection olympic ซึ่งก็เก่าพอสมควร

อีกข้อหนึ่ง แสงไฟ ปุ่มกด ไม่เนียนเท่าไหร่ ยังกะมือถือรุ่นโบราณ สว่างไม่ทั่ว
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2006 05:39  

ไม่ทราบว่า ได้ Update โปรแกรม Sumsung PC studio แล้วหรือยัง ?
กด Live Update มัน Update นานพอสมควร

ท่านที่รันโปรแกรมไม่ได้ จะต้องลง .NET Framework 1.1 SP1 ขึ้นไป
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2006 06:45  

ข่าวร้ายอะเครื่องเรามีเส้นสีฟ้าๆตรงเลขนาริกา
เวลาเลื่อนเมนูก็จะมีเส้นสีฟ้าเลอะๆ
ไม่ทราบว่าเป็น firmware เก่าหรือไม่ ?

ปล. ปุ่มกด volume ก็ไม่สวยเหมือนตามเวปฝรั่งนะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย taotoon เมื่อวันที่ 01 Mar 2006 02:04; ทั้งหมด 1 ครั้ง
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2006 06:56  

วิธีอัดเสียงสนทนา ( ยังไม่ได้ลอง )

codes to record phone calls:

#*22671# AMR REC START
(Press 'C' after you've entered the code to get back the original calling screen.)
#*22672# Stop AMR REC
(It won't stop automatically when you put down the phone!)

The record will be in the audio folder.
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2006 07:01  

*#8999*8378# Test Menu (ลองแล้ว)

ตรวจอุณหภูมิแบต volt ได้ด้วย
baracuda90
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2006 10:10  

ผมตัดสินใจ ลอก Sticker ออกแล้วคับ เด๋ววัน 2 วันนี้ว่าจะเข้าไปดูที่ ตะวันนาซะหน่อยเรื่อง screen guard เห็นเค้าบอกว่า ราคาอยู่ที่ประมาณ 150 - 200 บาท คับ ต้องรีบไปซื้อมาติดอ่ะกลัวหน้าจอเป็นรอยอ่ะ Laughing

** เช็ดเครื่องทุกวันเลยอ่ะ โอ้วว D600 ลูกพ่อออออ... ** Embarassed
baracuda90
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2006 10:23  

ไปซื้อมาแล้ว ช่วงนี้ของหมด ของจะเข้าวันอังคาร 141500 บาท
บางร้านก็มีของ แต่แกะสติ๊กเกอร์แล้วอ้างว่าติดviod (แต่ทำใมของ nokia ไม่ติดละ)
ได้มีโอกาศดีสภาพภายใน ก็จัดว่าใหม่มาก ถุงไม่ยับ แต่ก็ยังไม่เอา ขอเดินต่อ

บางร้าน 14500 14600 ไม่เอาดีกว่า นิสัยไม่ดี
ร้าน nid telecom 14500 มีคนว่าร้านนี้นิสัยดี คนมุงเยอะ อยู่ ตรงกลาง ใกล้ๆบรรไดเลื่อน

ตัดสินใจไปซื้อ blisstel shop มันก็แกะสติ๊กเกอร์แล้ว อ้างเหมือนเดิมว่าติดvoid
ลองตรวจๆดู ถุงพลาสติกไม่มีรอยยับ เครื่องไม่มีรอยนิ้วมือ 14900 บาท
ก็เลยเอา ขี้เกียจไปแล้วค่ารถไม่คุ้ม จะรีบใช้ด้วยถ่ายหนังโป๊
1. แถมวิทยุ True ห่วยๆ แบตที่เน่าแล้ว(รีบโยนทิ้ง) + หูฟังห่วยๆ
2. แถมสายคล้อง sony erricson ไม่รู้มาได้ไง งงเหมือนกัน ถ้ามันอยู่ในกล่องก็แปลกมาก
หรือพนักงานใส่มาตอนใสุ่ถุง
3. แถมสายคล้อง orange ที่เช็ดจอ ดูหยาบๆไม่กล้าเช็ค

คิดๆไปแล้วนะ ประกัน blisstel ไม่ช่วยอะไร ปากบอกว่า 7 วันมาเปลี่ยนได้ เฉพาะ software แต่ขอส่งเครื่องไปที่ศูนย์ตรวจ (อ้าวเวรกรรม software พังส่งไปที่ศูนย์ update เองก็ได้นิหว่า ) แบบนี้ซื้อตามร้านขายส่งดีกว่า ไม่น่าโง่เลย จ่ายแพงกว่า 750 ไม่ได้อะไรเลย ได้แต่ void blisstel คงไม่มีประโยชน์อะไรทั้งสิ้น เพราะยังไงก็ต้องไปส่งศูนย์เองอยู่ดี

ข้อสังเกต version ภาษาไทย ปุ่มกดตัวเลข จะพิมพ์เอียงๆ ไม่สวยเหมือนของ version ภาษาอังกฤษ (ตามรูปที่กล่อง ตัวเลขสวยกว่ามาก ) รุ่นนี้เป็น collection olympic ซึ่งก็เก่าพอสมควร

อีกข้อหนึ่ง แสงไฟ ปุ่มกด ไม่เนียนเท่าไหร่ ยังกะมือถือรุ่นโบราณ สว่างไม่ทั่ว

อืม... เครื่องผมก็ซื้อที่ blisstel shop เหมือนกันคับแต่ที่สาขา Lotus ลาดพร้าว เจอเหตุการณ์เดียวกันคับคือแกะออกจากกล่องแล้วเพื่อติด void แต่ของแถมไม่เหมือนกัน ของผมได้ตุ๊กตามาตัวนึงคับ ไม่ยักเหมือนกันแฮะ จากการตรวจสอบ ถุงพลาสติกไม่มีรอยยับ เครื่องไม่มีรอยนิ้วมือ เลยเอาคับ กลับมาเช็คเครื่องอีกทีก็ใช้ได้ดีทีเดียวคับไม่มีปัญหา

*#1234# Firmware version ของผม Dev. Version D600DXEK 4 อ่ะคับตัวเดียวกันป่าวแต่เครื่องผมไม่พบปัญหานะคับ Cool
baracuda90
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2006 17:57  

Very Happy เพื่อนคับผมเพิ่งรู้อ่ะว่าเวลาที่เราดูหนัง หรือ มิวสิค วิดีโอเนี่ยเราสามารถดูภาพแบบเต็มจอลักษณะ ตะแคงได้
- โดยขณะที่ดูนั้นให้ กด 1 คับภาพจะตะแคงพร้อมกับซ่อนตัวเมนูคับ
กดครั้งแรก ตะแคงข้าง ซ้าย
กดครั้งที่ 2 จะตะแคงข้าง ขวา
กดครั้งที่ 3 จะกลับสู่โหมดปกติคับ สุดยอดมากๆเลย เต็มจอสะใจดีอ่ะ Very Happy
PW
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2006 22:10  

ไม่ทราบว่ามีwebsiteอื่น ที่ไว้ให้พวกเราที่ใช้ ซัมซุงไว้คุยกันหรือแลกเปลี่ยนข่าวสารโดยเฉพาะป่าวครับ เพราะผมกะลังจะซื้อD600 แล้วกลัวว่าอีกหน่อยเพื่อนๆจะไม่ค่อยได้เข้ามาตอบหรืออ่านกันน่ะครับ กลัวว่าพอมีปัญหาแล้วไม่รู้จะปรึกษาใครอ่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2006 22:41  

ของผมที่มีปัญหาจาก bisstel Dev. Version D600DXEK 4 เหมือนกันครับ

*#1111# S/W version TG001.06
*#2222# H/W version R2.1
*#1234# Dev. version D600DXEK4

กลุ้มใจมากนอนไม่หลับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2006 22:42  

ตอนต่อทีวี มันกด 1 เพื่อตะแคงภาพไม่ได้เลยอะครับ ทำยังไงครับ
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2006 23:08  

ตรงลูกศรสีแดง จะมีเส้นสีฟ้าไม่ว่าจะเปลี่ยน skin เป็นสีแดงก็จะมีเวลากดเมนู
ตรงลูกศรสีเขียว บางครั้งจะมีเส้นสีฟ้าขึ้น
ตรงลูกศรสีชมพู เนื่องจาก hilight เป็นสีฟ้าจึงไม่เห็นเส้นสีฟ้า ( ถ้าเปลี่ยน skin เป็นสีแดง
เวลาแถบ hilight อยู่บรรทัดไหนมันจะมีเส้นสีฟ้าด้วย )

มันน่าจะเป็นเพราะอะไรหว่า มันเกิดเฉพาะเวลาเข้าเมนู
ถ้าต่อทีวีมันเห็นไม่ชัดนะ ในทีวีมันเบลอๆดูไม่ออกว่ามีหรือเปล่า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย taotoon เมื่อวันที่ 01 Mar 2006 02:01; ทั้งหมด 2 ครั้ง
baracuda90
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2006 23:36  

*#1111# S/W version TG001.06
*#2222# H/W version R2.1
*#1234# Dev. version D600DXEK4

K.taotoon
ของผมลองตรวจสอบแล้วversion เหมือนกันเลยอ่ะคับ แต่ผมสังเกตุแล้วของผมไม่มีเส้นสีฟ้านะคับ ผมว่านี่ยังไม่เกิน 7 วันเลยอ่ะลองต่อรองเพื่อขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ดูก่อนดีมะคับ ผมเข้าใจว่าตอนนี้คงไม่สบายใจมากแต่ผมว่าน่าลองดูก่อนนะคับ คนซื้อของเค้าก็อยากได้ของดีกันทั้งนั้น ร้านควรจะรับผิดชอบ สุดๆคับ Wink

K.SP Guest

ผมยังไม่เคยลองต่อ tv แล้วทำภาพตะแคงเลยคับ หรือว่ามันใช้วิธีกับ tv ไม่ได้ก็ไม่รู้นะคับ Smile
peteza
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2006 20:42  

ของผมก็เป็นตัวเลยชุดเดียวกัน ทั้งสามชุด แต่ไม่มีปัญหาเรื่องเส้นสีฟ้านะครับถ้าไงลองเปลี่ยนเครื่องดูดีมั้ยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2006 20:46  

ไม่ทราบว่ามีwebsiteอื่น ที่ไว้ให้พวกเราที่ใช้ ซัมซุงไว้คุยกันหรือแลกเปลี่ยนข่าวสารโดยเฉพาะป่าวครับ เพราะผมกะลังจะซื้อD600 แล้วกลัวว่าอีกหน่อยเพื่อนๆจะไม่ค่อยได้เข้ามาตอบหรืออ่านกันน่ะครับ กลัวว่าพอมีปัญหาแล้วไม่รู้จะปรึกษาใครอ่ะครับ

กฌดีนะครับ ผมอยากมีที่ปรึกษาเหมือนกัน คุณผู้ครอบครอง คุณเก่งมากเลยครับ ผมยังใช้function ของเครื่องได้ไม่ค่อยครบเลยอ่ะครับ แต่ถูกใจมากครับ แต่เอสงสัยบว่า samsung สามารถ โชว์ contact เฉพาะเครื่อง หรือเฉพาะ sim ได้เปล่าครับ เพราะมันโชว์สองอันอ่ะครับ ลายตามากก ช่วยที ไม่งั้นผมต้องลบความจำใน sim ออกแน่เลยอาะครับ เพราะม่งั้นจะจัดกลุ่มไม่ได้
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2006 01:53  

peteza ผู้เขียน:
ของผมก็เป็นตัวเลยชุดเดียวกัน ทั้งสามชุด แต่ไม่มีปัญหาเรื่องเส้นสีฟ้านะครับถ้าไงลองเปลี่ยนเครื่องดูดีมั้ยครับ

ขอบคุณมากทุกท่าน นอนไม่หลับ 2 วัน ล่าสุดโทรไป call center เค้าแนะนำให้ลองเอาไปตรวจที่สาขาที่ซื้อมาเท่านั้น และปลอบใจว่าเปลี่ยนได้ ไม่จำเป็นต้องเฉพาะ software เสีย
( จริงๆถ้า software เสีย ก็แค่ flash รุ่นใหม่น่าจะใช้ได้ แต่ software มันก็ใหม่สุดแล้ว )

วันนี้ได้นำไปที่สาขาแล้ว ทุกคนลงความเห็นว่าเปลี่ยนใหม่ให้ LCD มี dead pixel สีฟ้าเป็นเส้นยาวเลยโดยเฉพาะเวลาแสดงสีโทนสีฟ้าๆ เค้าต้องขอส่งไปเข้า LAB ว่าทำตกหรือเปียกน้ำเปล่าตามกฎ จะให้เครื่อง 6310i มาสำรองแต่เราไม่เอาเพราะแค่วันเดียวไม่เป็นไร
ถ้าไม่ได้ทำตกหรือเปียกน้ำก็จะโทรให้มาเอาเครื่องใหม่ทันที ต้องลุ้นพรุ่งนี้ต่อคงจะเป็นข่าวดีนะ

ดังนั้นขอให้ความซวยของเราเป็นบทเรียนแก่ท่านที่กำลังจะซื้อมือถือทุกท่านว่า ควรเอาเครื่อง bluetooth ไปอีกเครื่อง อาจจะพาเพื่อนไปด้วย ให้ส่งภาพสีโดดๆ 7 สี 7 ภาพ
ภาพรุ้ง ภาพทดสอบต่างๆเท่าที่จะหาได้ ไปทดสอบดูจอ LCD ด้วย เพราะเม็ดสีบางเม็ดมันอาจจะเสียได้ 1 pixel มันเล็กมาก ดูห่างๆจะไม่เห็นเลย
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2006 01:58  

Anonymous ผู้เขียน:

กฌดีนะครับ ผมอยากมีที่ปรึกษาเหมือนกัน คุณผู้ครอบครอง คุณเก่งมากเลยครับ ผมยังใช้function ของเครื่องได้ไม่ค่อยครบเลยอ่ะครับ แต่ถูกใจมากครับ แต่เอสงสัยบว่า samsung สามารถ โชว์ contact เฉพาะเครื่อง หรือเฉพาะ sim ได้เปล่าครับ เพราะมันโชว์สองอันอ่ะครับ ลายตามากก ช่วยที ไม่งั้นผมต้องลบความจำใน sim ออกแน่เลยอาะครับ เพราะม่งั้นจะจัดกลุ่มไม่ได้

เท่าที่ทราบไม่มีเวปอื่นอีกแล้วนะ แล้วพวกเล่นคอมก็ไม่ค่อยใช้ d600 ซะด้วย
อาจต้องพึ่งเวปฝรั่งแล้วละมั๊ง
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2006 03:03  

1. ปุ่มกดตัวเลข เวอร์ชั่นฝรั่งสวยกว่านะ อ้วน ตรง ขาว อวบ ของไทยจะผอม เอียง บาง จืด

2. ปุ่มกด ยกหู วางหู สีเขียว สีแดง รูปเค้าถ่ายมาเร่งสี จริงๆแทบมองไม่เห็นสีเลย

3. เวอร์ชั่นไทย ปุ่มกดต่างๆ ไฟไม่ค่อยสว่างเลย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย taotoon เมื่อวันที่ 02 Mar 2006 00:57; ทั้งหมด 2 ครั้ง
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2006 03:21  

อันนี้อาจจะไม่เกี่ยวกับ D600 ต้องขออภัย แต่ blisstel แถมวิทยุเมืองจีนอันนี้ให้แก่ผู้ซื้อมือถือทุกรุ่นทุกราคา ยกเว้น nokia

จากการใช้งานพบว่าดีมากเกินคาด กด scan แล้วหาคลื่นเอง ดีกว่าชัดกว่าวิทยุในรถ cevic ซะอีกเอ๊ก...กด Reset จะไปเริ่มใหม่ที่คลื่น 88 มีไฟฉายด้วย
ฟงฟง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2006 10:35  

...callcenter เบอร์อารายคับ มีวิธีอื่นโดยตรงไม๊ครับ

angel12 ไม่แน่ใจว่าคุณได้คำตอบหรือยัง เพิ่งเข้ามาดูน่ะค่ะ Call center 02-6893232 180293232(เบอร์นี้โทรฟรีแต่โทรยากหน่อย) วิธีนี้แหล่ะง่ายและโดยตรงที่สุดแล้ว คุณนั่งหน้าคอมและโทรเลย แนะว่าเอามือถือเครื่องอื่นคุยนะคะ เพราะเราต้องใช้ D600 ตั้งค่าไปด้วย ไม่เกิน 3 นาที คุณจะได้เพลิดเพลินกับโปรแกรมที่สุดง่ายของซัมซุง ขอบอกใครตัดสินใจซื้อรุ่นนี้ ไม่ผิดหวัง เราชอบมากและตั้งใจจะใช้ ให้นานที่สุด angry9
knat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2006 17:40  

ผมซื้อ D600 จากบลิสเทลที่ฟอร์จูนชั้นสอง 14900 แกะกล่อง สติกเกอร์ใหม่เอี่ยม ของลงวันที่ 12/01/06 จากสิงคโปร์เลย ในกล่องจะมีแผ่นพับให้สมัครเข้า เวปของซัมซุง แค่กรอกข้อมูลลแ user ID กะ password และ e-mail address ส่งไปรษณีย์(ฟรี) ที่อยู่เวปตามนี้ครับ

http://th.samsungmobile.com/th/club/bbs/notice_qry.jsp?p_bbscode=notice&p_pagenum=1&p_num=107
CoOlKaVe
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2006 18:42  

อยากทราบอ่ะคับว่าเพื่อนๆหา Wallpaper ภาพเคลื่อนไหวขนาด 240*320 มาจากไหนกันอ่ะคับ มานหายากเหมือนกันนะ วันนี้ผมเอากระทู้ที่ผมแจกเพลงสากลไว้มาฝากคับ เผื่อเพื่อนอยากได้ Ringtone เพลงสากลอ่ะคับ มานเป็นเวปของ SE-Club นะคับ (เพราะเมื่อก่อนผมใช้ SE มาหลายเครื่องอ่ะคับ) ต้องสมัครสมาชิกก่อน ไม่ยุ่งยากคับ แล้วในเวปก้อยังมีอะไรๆอีกหลายที่เป็นประโยชน์กับ D600 ของพวกเราด้วยนะคับ

http://www.se-club.net/index.php?act=home ----- สมัครสมาชิกคับ

http://www.se-club.net/index.php?showtopic=1870 ----- Link ที่ผมแจกเพลงสากลคับ

P.S.ขอฝากไว้นิดนึงนะคับ ว่า...เวลาไปเอา file ข้อมูลจากกระทู้ไหนก็ตาม รบกวน reply เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นั้นด้วยนะคับ คนทำเค้าจะได้ไม่เสียกำลังใจ แล้วมีแรงทำงานออกมาเรื่อยๆ ขอบคุณคับ
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2006 22:47  

วันนี้ไปเอาเครื่องใหม่มาแล้ว รวมเบ็ดเสร็จ 3 รอบ ถ้าพังอีกเค้าบอกให้ส่งศูนย์อย่างเดียว
ใช้สิทธิหมดแล้วเรา...750บาทที่แพงกว่าร้าน nasa + ค่ารถอีกบานตะไท

ถ้าซื้อ blisstel ให้ซื้อใกล้บ้าน และศูนย์ใหญ่ๆหน่อย
PW
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2006 22:58  

และแล้วก็ถอยออกมาแล้ว หลังจากรอการตัดสินใจมาร่วมเดือน ชอบมากครับ ไม่ผิดหวังเลย เจ้าD600เนี่ย ซื้อที่TWZครับ ราคา14500บาท กล่องซิลอย่างดี ครับ
PW
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2006 23:05  

ไม่ทราบว่า ได้ Update โปรแกรม Sumsung PC studio แล้วหรือยัง ?
กด Live Update มัน Update นานพอสมควร

ท่านที่รันโปรแกรมไม่ได้ จะต้องลง .NET Framework 1.1 SP1 ขึ้นไป

ไอ้.NET Framework 1.1 มันคือไรเหรอครับ แล้วหาได้จากที่ไหนครับ
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2006 01:03  

ไอ้.NET Framework 1.1 มันคือไรเหรอครับ แล้วหาได้จากที่ไหนครับ

บางคนที่เครื่องรันโปรแกรมไม่ได้ ลองลงเจ้าตัวนี้ มันจะติดตั้ง Visual C++ runtime library ให้ แต่บางคนก็ไม่ต้องลง ให้กด windows update มันจะมีให้เลือกอยู่แล้ว
หรือ ดาวโหลดที่

http://www.microsoft.com/downloads/details.aspx?familyid=262D25E3-F589-4842-8157-034D1E7CF3A3&displaylang=en

ตัวโปรแกรม Sumsung PC STUDIO กินแรมเยอะจัง
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2006 01:06  

ศูนย์ TWZ ราคาลงแล้วหรอ โอ๊ววว ซื้อก่อนแค่ 4 วันเอง...

ควรพยายามหากล่องซีลให้ได้นะทุกท่านนนหน้าใหม่...
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2006 01:08  

จากการทดสอบ กล้องไม่ชัดเลย อาจเป็นเพราะไม่มี autofocus แล้วมือต้องนิ่งมาก ถือค้างไว้ 2 วินาที สภาพแสงต้องสว่างมากๆ แสงไฟในห้างไม่พอ ไม่ทราบว่ามีวิธีปรับกล้องหรือไม่ ?
lippycrayon
Year's Star

หัวข้อ : sad
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2006 11:26  

ก็ซื้อที่บริทเทลเหมือนกัน..ไม่มีปัญหาอะไรเลย
และก็ไม่มีอะไรแถมให้นอกจากของที่คนทั่วไปได้กัน(อิจฉาคนที่ได้นู่นนี่)
แต่ติดใจตรงที่ดูเอกสาร M.word ที่อ่านตัวไทยไม่ได้นี่ดิ...sad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2006 13:44  

กล้องของเจ้า D600 นั้นจะถ่ายสวยในที่ ๆ ที่มีแสงมาก ๆ ครับเพราะเคยถ่ายในบ้านกะกลางแจ้งแล้วจะทำให้เห็นความแตกต่างในด้านของความคมชัดของภาพได้อย่างชัดเจนเลยล่ะครับ

ส่วนเรื่องของ Wallpaper นั้นเจ้า D600 สามารถรองรับรูปของ Wallpaper ได้ทุกขนาดนะครับ แต่ถ้าอยากให้รูปที่ใช้นั้นออกมามีขนาดเต็มจอพอดี ควรตัดรูปให้อยู่ในสัดส่วน กว้าง x ยาว คือ 3 ต่อ 4 หรือกว้าง 3 ส่วน ยาว 4 ส่วน ( หรือภาพที่เป็นแนวตั้ง ) จะทำให้ภาพนั้นออกมาดูเต็มจอกว่าภาพที่เป็นแนวนอนครับ

และขอภาพรูปน้องคนนี้ให้กับหนุ่ม ๆ D600 ทุกคนครับ

และขอฝากถึงผู้ที่ใช้ D600 ทุกคนให้เข้าไปทำการ Update โปรแกรม Samsung Pc studio ด้วยนะครับผมโดย วิธีการ Update คือเมื่อเปิดโรแกรมขึ้นมาแล้วให้เข้าไปที่ menu Tool ที่อยู่ทางด้านบนของหน้างต่างโปรแกรม และเลือกไปที่ Check for Updates ก็เป็นอันเสร็จสรรพครับ
F.B.I
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????????
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2006 15:37  

ระหว่าง nk6280 d600 อันไหนมีของดีข้อเสียมากกว่ากันครับ ไม่นับ vidio call ของ6280นะครับ
F.B.I
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2006 15:49  

ขอบอกก่อนเลยผม เป็นคนที่ไม่รู้เรื่องมือถือกับพวก เทคโนโลยีเท่าไรอยากทราบว่า เสียง เอ็มพี3 โพลิ64 กับเสียงทูนโทน มันต่างกันยังไงครับ ไปเห็นมาหลายๆที่ คือ เขียนไว้ว่า เอ็มพี3มั้ง โพลีมั้ง ทูนโทนมั่ง ทั้งๆที่ รุ่นโทรสับเป็นรุ่นเดียวกัน เสียงที่ผมอยากได้ เวลามีคนโทรเข้ามา ให้เราได้ยิ่งเสียงเพลงที่มีเสียงนักร้องด้วย(ท่อนฮุด) เค้าเรียกว่าเสียงอะไรครับ แล้วถ้าผมต้องการตัดเพลง เอาช่วงที่ผมชอบมาเป็นเสียงเรียกเข้า ให้ยาวๆ ผมจะต้องเลือกโทรสับรุ่นที่มันเป็นเอ็มพี3 โพลี หรือว่าทูนโทนครับ แล้ว D600 นี้สามารถตัดหรือแต่งเพลงที่ผมบอกไว้ได้ไหมครับเอามาเป็นเสียงเรียกเข้าแบบยาวๆ อีกข้ออย่างทราบว่า การ์ดเพิ่มหน่อยความจำ T อะไรนั้นน่ะ มันคืออะไรครับเป็นการ์ดอันเล็กๆ เอาใว้ใส่เข้ากับD600 หรือครับ แล้วที่มันบอกว่าความจำในตัวเครื่อง เท่านั้นเท่านี้ของรุ่นนี้ เวลาไปถามที่ร้านขาย มันคนละส่วนกับ การ์ดT อะไรนั้นใช่ไมครับขอความกรุราช่วยตอบทีนะครับจะรอ อ่าน จากคน Low Tecno แต่อยากใช้กับชาวบ้านชาวช่องมั้ง ^ ^
taotoon
Year's Star

หัวข้อ : Re: ?
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2006 16:07  

F.B.I ผู้เขียน:
ขอบอกก่อนเลยผม เป็นคนที่ไม่รู้เรื่องมือถือกับพวก เทคโนโลยีเท่าไรอยากทราบว่า เสียง เอ็มพี3 โพลิ64 กับเสียงทูนโทน มันต่างกันยังไงครับ ไปเห็นมาหลายๆที่ คือ เขียนไว้ว่า เอ็มพี3มั้ง โพลีมั้ง ทูนโทนมั่ง ทั้งๆที่ รุ่นโทรสับเป็นรุ่นเดียวกัน เสียงที่ผมอยากได้ เวลามีคนโทรเข้ามา ให้เราได้ยิ่งเสียงเพลงที่มีเสียงนักร้องด้วย(ท่อนฮุด) เค้าเรียกว่าเสียงอะไรครับ แล้วถ้าผมต้องการตัดเพลง เอาช่วงที่ผมชอบมาเป็นเสียงเรียกเข้า ให้ยาวๆ ผมจะต้องเลือกโทรสับรุ่นที่มันเป็นเอ็มพี3 โพลี หรือว่าทูนโทนครับ แล้ว D600 นี้สามารถตัดหรือแต่งเพลงที่ผมบอกไว้ได้ไหมครับเอามาเป็นเสียงเรียกเข้าแบบยาวๆ อีกข้ออย่างทราบว่า การ์ดเพิ่มหน่อยความจำ T อะไรนั้นน่ะ มันคืออะไรครับเป็นการ์ดอันเล็กๆ เอาใว้ใส่เข้ากับD600 หรือครับ แล้วที่มันบอกว่าความจำในตัวเครื่อง เท่านั้นเท่านี้ของรุ่นนี้ เวลาไปถามที่ร้านขาย มันคนละส่วนกับ การ์ดT อะไรนั้นใช่ไมครับขอความกรุราช่วยตอบทีนะครับจะรอ อ่าน จากคน Low Tecno แต่อยากใช้กับชาวบ้านชาวช่องมั้ง ^ ^

1. เดาเอาว่า poly64 คือไฟล์ midi ที่สามารถจำลองเครื่องดนตรีได้ 64 ชิ้น เท่านั้น ดังนั้นจะไม่มีเสียงคนร้อง หรือ เสียงใดอื่นๆ นอกจากเครื่องดนตรี 64 ชิ้น ข้อดี ไฟล์เล็ก

2. mp3 สามารถแสดงเสียงได้ทุกชนิดในโลก คุณสามารถแปลงเพลง-เสียงพูด ต่างๆได้เอง
ข้อเสีย ไฟล์ใหญ่ สำหรับ 1 เพลง 4 นาที ใช้พื้นที่ประมาณ 4M

3. turetone อันนี้ไม่ทราบว่าคืออะไร

ตอบ

ถ้าคุณต้องการ ท่อนฮุค หรือ ตัดเพลงมาบางส่วน ให้เลือก mp3 ซึ่งสมัยนี้รองรับหมดแล้วเกือบทุกเครื่อง D600 รองรับ mp3

TFlash เป็นการ์ดหน่วยความจำเพิ่ม เสียบเพิ่ม แต่การทำงานจะแตกต่างกับ หน่วยความจำในเครื่อง แล้วแต่มือถือ ส่วนใหญ่เอาไว้เก็บข้อมูลเพิ่มเติม

หน่วยความจำในเครื่อง ยิ่งมากยิ่งดี หน่วยความจำในเครื่อง D600 แต่ละเวปบอกไม่เท่ากันสักเวป ประมาณ 72-88M
taotoon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2006 01:54  

ลองลบไฟล์ทุกอย่างออกหมด เหลือ 69Mb ใช้ได้จริง
PW
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2006 22:28  

1. ตกลงว่าการตั้งรูปคนโทรเข้าให้เต็มจอ ต้องตั้งผ่านFunctionอะไรครับ เพราะผมsetขนาด240*320แล้ว ตั้งผ่านแกลอรี่ แล้วไม่ได้อ่ะครับ
2. เพื่อนตอนซื้อโทรศัพท์มา ไม่ทราบว่าหูฟังที่ได้มา ทีฟองน้ำมาให้ด้วยป่าวครับ
3. เวลาโอนรูปจากในmem ไม่สามารถโอนไปไว้ในPhotoได้ใช่ป่าวครับ
4.เวลาเพื่อนๆโอนรูปทั้งหมดในเครื่องไปMem แล้วเวลาถ่ายรูปใหม่มันจะเริ่มนับที่1ใหม่ใช่ป่าวครับ
ขอโทษนะครับถามเยอะไปหน่อย ยังไงขอบคุณล่วงหน้าครับ
PW
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2006 00:02  

กล้องของเจ้า D600 นั้นจะถ่ายสวยในที่ ๆ ที่มีแสงมาก ๆ ครับเพราะเคยถ่ายในบ้านกะกลางแจ้งแล้วจะทำให้เห็นความแตกต่างในด้านของความคมชัดของภาพได้อย่างชัดเจนเลยล่ะครับ

ส่วนเรื่องของ Wallpaper นั้นเจ้า D600 สามารถรองรับรูปของ Wallpaper ได้ทุกขนาดนะครับ แต่ถ้าอยากให้รูปที่ใช้นั้นออกมามีขนาดเต็มจอพอดี ควรตัดรูปให้อยู่ในสัดส่วน กว้าง x ยาว คือ 3 ต่อ 4 หรือกว้าง 3 ส่วน ยาว 4 ส่วน ( หรือภาพที่เป็นแนวตั้ง ) จะทำให้ภาพนั้นออกมาดูเต็มจอกว่าภาพที่เป็นแนวนอนครับ

และขอภาพรูปน้องคนนี้ให้กับหนุ่ม ๆ D600 ทุกคนครับ

และขอฝากถึงผู้ที่ใช้ D600 ทุกคนให้เข้าไปทำการ Update โปรแกรม Samsung Pc studio ด้วยนะครับผมโดย วิธีการ Update คือเมื่อเปิดโรแกรมขึ้นมาแล้วให้เข้าไปที่ menu Tool ที่อยู่ทางด้านบนของหน้างต่างโปรแกรม และเลือกไปที่ Check for Updates ก็เป็นอันเสร็จสรรพครับ

ทำไมผมกดupdate แล้วไม่ได้อ่ะครับ มันขึ้นว่า"Can't connect to the update sever"
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: