Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 6233 - Business First, then Pleasure
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5 ... 11, 12, 13  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1213 / เข้าชม: 1839047
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2006 10:14  
ตอบโดยอ้างถึง  

KKK123 ผู้เขียน:
ส่วนตัวผม ว่า 6233i คงจะไม่มีล่ะคับ เพราะไม่รู้จะเพิ่มอะไรแล้ว ตัวนี้มีอยู่ครบจริงๆ หน้าจอ และ กล้อง ก็คงเต็มพิกัดของเครื่องระดับนี้และรหัส 623...แล้วละครับ ..... ถ้าจะเพิมขนาดภาพ เป็น 3.2 หรือ เพิ่มไฟแฟล็ช คงจะไม่ใช้ โค้ด 6233i คงเปลี่ยนบอดี้ และเปลี่ยนรหัสไปเลยเป็นแน่ ... Laughing Laughing เพราะฉะนั้นใครชอบก็ซื้อเลยครับ หุหุ ผมก็ว่าจะสอย เร็วๆนี้ละล่ะ Razz Razz

นั้นถ้าอาจจะไม่มี 6233i ก็ น่าจะมั่นใจมากขึ้น ว่า nokia คงไม่ทำให้ผิดหวัง นั้นก็ถอยมาสักเครื่องดีกว่า อยากได้มาตั้งแต่ปีที่แล้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2006 13:50  

คิดว่า6233i ถ้าจะออกคงออกหลัง 6233 อย่างน้อย 1ปี ครับ แต่ไม่มีสายusb มาด้วยเหรอ แย่จัง
Mbassy
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2006 14:39  

Anonymous ผู้เขียน:
คิดว่า6233i ถ้าจะออกคงออกหลัง 6233 อย่างน้อย 1ปี ครับ แต่ไม่มีสายusb มาด้วยเหรอ แย่จัง

แย่ๆ จริง ตอนนี้ไปถอยมาแล้ว สาธุ อย่ามี 6233i เลยนะครับ
kkoopp777
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2006 15:56  

พอใจในสิ่งที่เรามี น่าจะดีนะครับ จะ i หรือไม่ ไม่สำคัญๆว่า เราใช้มันคุ้ม ก็พอใจแล้ว อย่าหาทุกข์กินเปล่าเลย ยิ้มไว้คับ
yentafour
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: nontaburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2006 20:06  

ปุ่มจอย5ทิศทางกดยากป่าวครับ ปุ่มเล็กแล้วยังมีปุ่มเดียวอีก - -
ไม่ได้คิดว่าตัวเอง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ?????????????????????
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2006 22:51  

เทวดาไร้ปีก ผู้เขียน:
pong40 ผู้เขียน:
kj_thevictor ผู้เขียน:
ตาคม ผู้เขียน:
ผมรู้สึกว่า ตอนนี้ส่วนใหญ่ทุกคนถวิลหาแต่ ระบบซิมเบี้ยน ลองทบทวนดูตัวเองว่า รุ่นที่เป็นซิมเบี้ยนมาทำไม เท่าที่ผมเห็นเพื่อนผมน่ะครับ ซื้อมาตัวละ 20,000- กว่า แล้วก็มานั่งโหลดนู๊นโหลดนี่ เสียตังค์เพิ่ม แล้วที่สำคัญลงโปรแกรมเองก็ไม่ค่อยจะลงกันเป็น สักพักก็ขายต่อ
- คิดเอาง่ายๆ ครับ ว่าปัจจุบันมีคนใช้มือถือถ่ายรูปแล้วอัดภาพกันบ้างไหม (แล้วขอบอกว่า กล้องระดับ 2 ล้าน พิกเซล ที่ติดมากับมือถือคุณภาพแย่มากครับ)
- ลองดูอีกข้อ ว่ามือถือที่ mp3 มามีกี่คนที่ฟังครับ (หน่วยความจำเท่านั้น เท่านี้ ใส่เพลงมาเยอะจัง แต่ไม่เคยฟัง) ถ้าวิทยุเห็นจะพอมีคนฟังบ้าง
- วีดีโอที่ถ่ายได้อีก มันเป็นไฟล์ 3gp ครับ รู้จักกันบ้างไหม แปลงไฟล์กันเป็นไหม
- ที่สำคัญที่บ้านมีคอมกันหรือยังที่จะมาใช้ประโยชน์จาก ระบบซิมเบี้ยน พวกนี้จะทำงานได้เต็มที่ เต็มความสามารถก็ต้องมีคอมไว้โหลดนี้โหลดนู้นครับ
- สุดท้ายถามว่า ผมใช้ไหม ตอบได้เลยครับว่า ใช้ถ้ามีโอกาส ปัจจุบันผมใช้ 6230i อยู่ ทำ theme ทำ ringtone เอง ลงโปรแกรมเกมเอง แต่ถ่ายรูป กับวีดีโอนี่ทำเป็นครับ แต่ไม่อยากทำ เพราะคุณภาพของภาพที่ได้แย่มาก เพราะฉะนั้น ตอบได้เลยว่าผมใช้แน่
- N70 ของเพื่อนถูกไวรัส กัน 6 เครื่อง (เพราะส่ง mms ให้กัน) ค่าลงโปรแกรมเครื่องละ 300 บาท ไม่รวม ลงโปรแกรมอื่นๆ อีก 200 บาท (เข้าศูนย์ฟรี แต่รอ 1 อาทิตย์) ผมเก็บเงินคนละ 500 บาท ซื้ออุปกรณ์ ซื้อโปรแกรมมาลงเอง เรียบร้อยครับ ทำ theme ให้เพื่อนแต่ละคนด้วย

*
*
เกินไปครับ อย่าคิดว่าคนอื่นเขาโง่ มันไม่ได้ตัดสินกันแค่ความรู้ที่คุณมีอยู่เท่านั้น
ผมคนหนึ่งที่ใช้ซิมเบี้ยน โดนเริ่มจาก 0 คือไม่รู้อะไรเลย
แต่ผมไม่เห็นต้องเสียตังค์เพิ่ม(ไม่นับค่าการ์ด DV RS MMC)
ทุกวันนี้ผมสามารถลงโปรแกรมเอง และยังลงให้เพื่อนๆ ได้อีกด้วย(ฟรีครับ)
การที่มีวิสัยทัศน์ที่คับแคบอย่างคุณ คงไม่ไกลหรอก ก้อได้แค่ตามเทคโนโลยี
แต่ไม่ได้ก้าวไปพร้อมๆ กับมัน
ความเห็นส่วนตัว ในอีกด้านของคนใช้โทรศัพท์ซิมเบียนนะครับ
ใครจะยังไง ก้อแล้วแต่ แค่อย่าเอามาตรฐานตัวเองมาตัดสินคนอื่น
คุณอาจเป็นได้แค่ส่วนหนึ่งของความคิดเค้าเท่านั้น
ส่วนราคา ประมาณ 16000 บาทครับ ไม่ต้องเถียงกัน +,- 500

ผมว่ามันก้อแล้วแต่ความคิดเหนนะครับ
อย่างผมเองตอนนี้ก้อใช้ series40 อยู่ แต่เมื่อก่อนใช้ซิมเบี้ยนอ่ะครับ เพราะคิดว่าการลงโปรแกรมอะไรพวกนี้ถ้าเราไม่ค่อยได้ใช้ก้อคงไม่จำเป็นอ่ะครับ
คนที่จำเป็นใช้เค้าก้อคิดว่าดี แต่คนที่คิดว่าseries 40 ดีอยู่แล้วก้อคงเหนว่า ซิมเบี้ยนก้อไม่มีความหมายอ่ะครับ ก้อแล้วแต่ความเหนกันไป

อย่าทะเลาะกันเรื่องแค่นี้ดีกว่านะครับผม Wink

*
*
อย่างที่บอกไง แค่อย่าเอามาตรฐานตัวเองมาตัดสินคนอื่น

*
*
คนข้างบนผมว่าเขาพูดถูกครับ ส่วนใหญ่คนที่ใช้ซิมเบี้ยนมีไม่กี่คนหรอกครับที่ลงโปรแกรมหรือใช้ครบทุกอย่าง มีน้อยมากๆๆขนาดเพื่อนคุณยังทำไม่เป็น ยังให้คุณทำให้คิดดูมีกี่เปอร์เซ็นต์ถ้ามีแบบสอบถามขึ้นมาจิงๆๆคงมีน้อยมากๆๆๆๆๆๆๆๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2006 00:41  

ผมว่าคุยกันให้ถูกเรื่องจะดีกว่ามัยครับเพราะว่าบอร์ดนี้มีไว้พูดคุยเรื่องเกี่ยวกับ6233นะครับไม่ใช่ให้มาเถี่ยงกันแบบนี้แล้วอีกอย่างนะครับใจกว่างกันหน่อยก็ถึงทำอะไรไม่เป็นนี่แต่มีตังซื้ออะจะทำไมอะ
yentafour
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2006 06:17  

ผมเข้าใจถูกใช่ป่าวครับ ปุ่มจอย5ทิศทางมีปุ่มเดียวกรอบรอบๆปุ่ม มันกดไม่ได้ใช่ป่าวอะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2006 12:08  

yentafour ผู้เขียน:
ผมเข้าใจถูกใช่ป่าวครับ ปุ่มจอย5ทิศทางมีปุ่มเดียวกรอบรอบๆปุ่ม มันกดไม่ได้ใช่ป่าวอะ

มันคือทั้งชิ้นส่วนเลยครับ ด้านในมีกรอบสีเงิน
United
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2006 14:14  

กรอบรอบๆปุ่มสามารถกดได้ครับ ขึ้น-ลง-ซ้าย-ขวา-แล้วก็ตรงกลาง
ansak
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ในที่สุดเราก็ได้มันมาครอง
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2006 14:37  

รอมาตั้งสี่เดือน ดูว่า K790 กับ 6233 อันไหนจะออกมาก่อนกัน อุตส่าห์ขายโซนี่เครื่องเก่าไปแล้วกลับไปใช้ซีเมนส์จอขวาดำมาตั้งสี่เดือน

ในใจอยากเป็นสาวกของโซนี่ต่อ แต่พอได้ไปเห็นของจริง ไม่ชอบเลยอ่ะ ด้านหลังที่เป็นฝาปิดทำให้วางเรียบกับพื้นไม่ได้ แล้วขอบบนกับล่างด้านหลังก็ทำเป็นมนๆ อีก แต่ข้างหน้ายกนี้วให้

พอมาเห็น 6233 ก็บอกว่าใช่เลยอ่ะตัวนี้ เกือบหกปีแล้วที่ไม่ได้ใช้ของโนเกีย

ตอนแรกพอรู้ว่ามีสีดำ ก็ตั้งใจว่าจะเอาสีดำ แต่พอไปเห็นของจริงแล้ว บอกได้เลยว่าสีซิลเวอร์ดูดีกว่าเยอะ (ถ้าตัดสเตนเลสของเครื่องออกหมด ก็คงเอาเป็นสีดำแทน) ดูเหมือนว่าสเตนเลสกับสีดำมันไปด้วยกันไม่ค่อยได้นะ

พอได้ลองใช้ ขอบอกได้เลยว่าคุ้มจริงๆ มีฟังก์ชั่นพร้อมสำหรับความต้องการ ถึงแม้จะไม่มีสายยูเอสบีแถมมา แต่โชคดีที่โน๊ตบุ๊คเรามีทั้งอินฟราเรดและบลูทูธ

ชอบลำโพงที่อยู่ทั้งซ้ายและขวา ประกอบกับเป็นลำโพงเสียงสเตริโอ ทำให้ดูหนังฟังเพลงได้อารมณ์ดี...ดีกว่าลำโพงโน๊ตบุ๊คของเอเซอร์รุ่น aspire ที่ใช้อยู่อีก

วันศุกร์พอรู้ว่ามีวางขายเลย วันเสาร์เลยเดินหาที่มาบุญครองชั้นสี่ ถามอยู่หลายร้าน จนได้ร้านที่เค้ารับรูดบัตรเครดิต แล้วชาร์จแค่หนึ่งจุดห้า เบ็ดเสร็จก็ 11,279 บาทถ้วน

กล้องลองถ่ายแล้วก็ชัดดี แต่พอเข้าพีซีแล้ว เป็นอีกอย่าง ก็คงถ่ายแล้วดูแค่ในเครื่อง ... ยังไม่ได้ลองเอาไปอัดดู

แป้นตัวเลขใหญ่ดี และกดสะดวกดี แต่ตอนนี้ใส่กรอบพลาสติกใส (ทำให้ดูหรูขึ้นอีกแฮ่ะ) ปุ่มปรับเสียงกับปุ่มชัตเตอร์เลยกดยากขึ้นหน่อย

ที่ไม่ชอบตอนนี้เห็นจะเป็นรายละเอียดเล็กๆ อย่าง ตัวเลขนาฬิกาดิจิตอลและนาฬิกาอานาลอคทีมุมขวาบนของเครื่อง ส่วนตัวแล้ว เห็นว่าไม่ค่อยสวยเท่าไหร่

อ้อ...แล้ว AIS Service (mLive!) เลือก activate แล้ว แต่มันฟ้องว่า mLive! is blocked on this handset คงต้องไปถามเอไอเอสอีกแล้ว เบื่อจัง!!
LUDWIG-VAN-BEETHOVEN
Senior Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2006 20:18  

United ผู้เขียน:

กรอบรอบๆปุ่มสามารถกดได้ครับ ขึ้น-ลง-ซ้าย-ขวา-แล้วก็ตรงกลาง

ตกลงแล้วคือมันเป็นทั้งปุ่มกด 5 ทิศทางและจอยสติ๊กเลยเหรอครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2006 20:27  

อยากจะให้ช่วยตัดสินใจหน่อยอ่าค่ะ ระหว่าง 6233 กับ 6280 ตอนแรกก็ว่าจะถอย 6233 แล้ว แต่มีบางคนบอกมาว่าเวลาถ่ายวีดีโอแล้วเปนเส้นๆ เลยลังเลอยู่อะค่ะ รุ่นไหนดีอ่าคะ
ปล.กล้องตัวหน้าของ6280เอาไว้ทำไรหรอคะ สามารถถ่ายรูปตัวเองได้ไหมอ่า

ผมว่า 6233 น่าจะดีกว่า 6280 นะครับ
ส่วนกล้องตัวหน้าของ 6280 มีไว้สำหรับ VideoCall เท่านั้นครับ ไม่สามารถถ่ายรูปตัวเองได้

แต่สำหรับผมๆว่า 6280 ดีกว่านะครับ เพราะเหตุผลสำคัญเลยก็คือกล้องมีไฟแฟลช ซึ่งโทรศัพท์สมัยนี้ถ้าไม่มีก็ถือว่าเชยแล้ว อีกอย่างเท่าที่ผมทราบ สิ่งที่รุ่นนี้มีดีกว่า 6280 ก็คงเป็นเรื่องลำโพงที่เป็นแบบ 3D เท่านั้น แต่ถ้ามองในแง่ความคงทนก็คงเป็น 6233 ละครับ เนื่องจากเป็นแท่ง ไม่มีกลไกอะไรเลย
United
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2006 22:40  

LUDWIG-VAN-BEETHOVEN ผู้เขียน:
ตกลงแล้วคือมันเป็นทั้งปุ่มกด 5 ทิศทางและจอยสติ๊กเลยเหรอครับ

ปุ่มกด 5 ทิศทางอ่ะใช่ครับ แต่ไม่ได้เป็น Joystick ครับ
United
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2006 22:47  

LUDWIG-VAN-BEETHOVEN ผู้เขียน:
อยากจะให้ช่วยตัดสินใจหน่อยอ่าค่ะ ระหว่าง 6233 กับ 6280 ตอนแรกก็ว่าจะถอย 6233 แล้ว แต่มีบางคนบอกมาว่าเวลาถ่ายวีดีโอแล้วเปนเส้นๆ เลยลังเลอยู่อะค่ะ รุ่นไหนดีอ่าคะ
ปล.กล้องตัวหน้าของ6280เอาไว้ทำไรหรอคะ สามารถถ่ายรูปตัวเองได้ไหมอ่า

ผมว่า 6233 น่าจะดีกว่า 6280 นะครับ
ส่วนกล้องตัวหน้าของ 6280 มีไว้สำหรับ VideoCall เท่านั้นครับ ไม่สามารถถ่ายรูปตัวเองได้

แต่สำหรับผมๆว่า 6280 ดีกว่านะครับ เพราะเหตุผลสำคัญเลยก็คือกล้องมีไฟแฟลช ซึ่งโทรศัพท์สมัยนี้ถ้าไม่มีก็ถือว่าเชยแล้ว อีกอย่างเท่าที่ผมทราบ สิ่งที่รุ่นนี้มีดีกว่า 6280 ก็คงเป็นเรื่องลำโพงที่เป็นแบบ 3D เท่านั้น แต่ถ้ามองในแง่ความคงทนก็คงเป็น 6233 ละครับ เนื่องจากเป็นแท่ง ไม่มีกลไกอะไรเลย

ตรงนี้ผมว่าต่างคนก็ต่างความคิดน่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2006 01:50  

อยากทราบราคาสาย usb ว่าต้องซื้อเพิ่มราคาเท่าไร แล้วเพื่อนๆที่ใช้กันแล้ว มีข้อเสียอยากติหรือวิจารณ์อะไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2006 02:38  

โนเกีย ทำไมระยะหลังมานี่ออกสินค้าตัวแรกมีปัญหาทุกที ขนาดตั้งท่าจะออกมาตั้งนาน พอออกมาก็มีปัญหา ทุกรุ่นเลยระยะหลังๆนี่ ไม่รักษาคุณภาพเหมือนแต่ก่อน 5110 3210 3310 3300 6610 n-gage1,qd
kkoopp777
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : จะซื้อแล้วครับ
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2006 08:17  

รบกวนแนะนำร้าน ที่มีอุปกรณ์เสริม ด้วยครับ
convertor แปลงที่ชาร์จเล็ก
micro sd 1 G ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2006 09:54  

สาย usb นี่เปนแบบเดียวกับสาย usb ของ Talking Dict ป่ะคะ ถ้าแบบเดียวกันจาได้ไม่ต้องซื้อใหม่ อิอิ

ปล. ตอนนี้ยังหาซื้อ6233ไม่ได้เลย อยู่ระยองอะค่ะ กรุงเทพเค้าซื้อกันหมดแย้วT-T แงๆ อยากได้มากเลย คนขายเจมาร์ทบอกว่าอีก2อาทิตย์ถึงจามา แง้ๆ อีกตั้ง2อาทิด รอไม่ไหวแย้วน้า>_<
boatboat
Bronze Member
Bronze Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2006 16:30  

สาย usb นี่เปนแบบเดียวกับสาย usb ของ Talking Dict ป่ะคะ ถ้าแบบเดียวกันจาได้ไม่ต้องซื้อใหม่ อิอิ

ปล. ตอนนี้ยังหาซื้อ6233ไม่ได้เลย อยู่ระยองอะค่ะ กรุงเทพเค้าซื้อกันหมดแย้วT-T แงๆ อยากได้มากเลย คนขายเจมาร์ทบอกว่าอีก2อาทิตย์ถึงจามา แง้ๆ อีกตั้ง2อาทิด รอไม่ไหวแย้วน้า>_<

ใจเย็นๆๆใจเย็นๆๆ
Mbassy
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2006 16:40  

boatboat ผู้เขียน:

ใจเย็นๆๆใจเย็นๆๆ

ตอนนี้ซื้อมาใช้แล้วครับ ราคา 11500 บาท ที่หาดใหญ่ รุ่นนี้ถือว่าคุ้มดีครับ ติดอย่างเดียว memory ในเครื่อง น้อยไปหน่อย 6 M เอง
Xabi~AlonSo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ช่วยเลือกหน่อยอ่า
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2006 21:31  

6233 และ 6680 และ 6280 เลือกรุ่นไหนดีอ่าคร๊าบ ช่วยผมเลือกหน่อยอ่าคร๊าบ ขอบคุณล่วงหน้า คับ
United
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ช่วยเลือกหน่อยอ่า
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2006 02:26  

Xabi~AlonSo ผู้เขียน:
6233 และ 6680 และ 6280 เลือกรุ่นไหนดีอ่าคร๊าบ ช่วยผมเลือกหน่อยอ่าคร๊าบ ขอบคุณล่วงหน้า คับ

ในความคิดของผมนะครับ จะเลือกระหว่าง 6233 กับ 6680 ครับ
Tonghaha
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : น่าจะไม่มีปัญหา
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2006 08:16  

รุ่นนี้เนื่องจากเมืองนอก ออกมาซักพักแล้ว นานเหมื่อนกัน เรื่อง bug น่าจะแก้ไปหมดหรือเกือบหมดแล้ว ใช้ 6230 มานานแล้ว ชอบมากๆ เปลี่ยนแล้วจะคุ้มไหมนะ คิดๆๆๆๆๆ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2006 15:56  

ตรงนี้ผมว่าต่างคนก็ต่างความคิดน่ะครับ

จริงครับ ผมว่ายังไงเจ้าตัวลองตัดสินใจเองดีกว่านะครับ เพราะเราเป็นผู้ใช้เอง อีกอย่างทั้ง 2 รุ่นนี้ถ้าพูดถึงโดยรวมแล้วก็พอๆกันแหละครับ เลือกเอาที่รูปทรงได้เลย
guykung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2006 16:23  

แล้ว6233มันเปลี่ยนหน้ากากทั่งหน้าและหลังเลยได้มัยอะครับ
goyอ่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2006 19:05  

ซิมเบี้ยนคืออะไรเหรอคะ ขอละเอียดๆ นะๆๆๆ
United
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2006 00:40  

goyอ่ะ ผู้เขียน:
ซิมเบี้ยนคืออะไรเหรอคะ ขอละเอียดๆ นะๆๆๆ

Symbian มันก็คือระบบปฏิบัติการชนิดหนึ่งครับ ซึ่งมีความยืดหยุ่นในการใช้งาน เพราะเราสามารถจะหาเกมและโปรแกรมมาลงเพิ่มเติมได้มากกว่า ระบบปฏิบัติการธรรมดาอย่างเช่น ระบบปฏิบัติการของโนเกีย [Nokia OS] ซึ่งสามารถที่จะลงโปแกรมหรือเกมที่เป็นจาวาได้เท่านั้น แต่ Symbian สามารถลงโปรแกรมได้ทั้งที่เป็นจาวาและ .sis แต่ Nokia OS จะถูกออกแบบมาเพื่อให้ง่ายต่อการใช้ แต่ Symbian การใช้งานจะยุ่งยากและซับซ้อนกว่าครับ
guykung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2006 10:57  

เห็นตัวจิงมาแล้ว แล้วก็ได้ลองเล่นด้วยอะถือว่าในราคา10000กว่าไม่มากได้option มากขนาดนี้คุ้มครับเดี๋ยวอีกซัก2อาทิตย์จะไปซื้ออะครับเป็นอย่างไงดีไม่ดีอย่างไงหรือมีข้อเสียอย่างไงแล้วจะมาบอกครับ.......
Surprised
Coral
Year's Star

หัวข้อ : เมื่อไหร่จะมีโอกาสได้ไปดูตัวจริง..เฮ้อ..
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2006 14:42  

เครื่องที่ว่า สี silver เห็นเพื่อนบอกว่า ตัวจริงเหมือนว่าสีออกน้ำตาล ๆ อ่อนด้วยอ่ะค่ะ มันไม่ใช่สีเทา silver อย่างที่ในรูปเลยอ่ะ .. ใครเห็นตัวจริงช่วยเล่าเรื่องสีให้ฟังหน่อยจิคะ .. แล้วตัวสีดำ เป็นดำด้าน ๆ หรือดำเงา อ่ะคะ
n_phoenix
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2006 22:51  

ลองซื้อมาใช้แล้วครับ หน้าตาดูเรียบดี การใช้งานทั่วไปไม่ยุ่งยากอะไร ไม่เหมาะกับคนที่ชอบถ่ายรูปเพราะถึงแม้จะความละเอียด 2 ล้านพิกเซล แต่คุณภาพของภาพที่ได้ก็ยังไม่ค่อยดี (ไม่เหมือน N series) และไม่มี Flash แถบสีเงินที่ตัวเครื่องติดรอยนิ้วมือง่าย ฝาหลังเปิดบ่อยๆอาจหลวม เพราะคุณภาพวัสดุน่าจะถูกลดลงมาเพื่อให้ราคาไม่แพงมาก การเชื่อมต่อ Bluetooth ทำได้ค่อนข้างดี ลำโพงที่ตัวเครื่องเป็น stereo เสียงค่อนข้างดีเมื่อเทียบกับรุ่นหรือยี่ห้ออื่น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2006 01:38  

ใครใช้งานแล้วเป็นไงกันบ้าง มีข้อเสียตรงไหนกันบ้าง ช่วยบอกหน่อยกำลังตัดสินใจจะซื้ออยู่ อยากรู้มากว่ามีข้อเสียตรงไหนบ้างนะ ไม่รู้ซื้อแล้วจะใช้ดีไหม ไม่อยากซื้อแล้วมีปัญหากวนใจ
kkoopp777
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ใช้กับi.Tech Clip S38 ได้ไหมครับ????
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2006 16:47  

ที่เป็น bluetooth stereo สามารถฟังmp3 และรับสายนะครับ ว่าจะซื้อมาใช้ฟังเพลงสักหน่อย
vva
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2006 21:28  

ทำไมวัสดุของรุ่นสีดำ กับ สีเทา ไม่เหมือนกันนะครับ
ด้านหลังของสีดำ เป็นพลาสติก pvc ด้านๆไม่ลื่นมือ (น่าจะโดนขูดขีดได้ง่ายหรือเปล่า)
แต่ของสีเทา ด้านหลังจะลื่นมือ

แล้วถามส่วนตัวนะครับ คุณว่าสีไหนสวยกว่ากัน?
United
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2006 00:14  

vva ผู้เขียน:
ทำไมวัสดุของรุ่นสีดำ กับ สีเทา ไม่เหมือนกันนะครับ
ด้านหลังของสีดำ เป็นพลาสติก pvc ด้านๆไม่ลื่นมือ (น่าจะโดนขูดขีดได้ง่ายหรือเปล่า)
แต่ของสีเทา ด้านหลังจะลื่นมือ

แล้วถามส่วนตัวนะครับ คุณว่าสีไหนสวยกว่ากัน?

สำหรับผมสวยทั้ง 2 สีเลยครับ แต่สวยคนละแบบ สีดำจะสวยแบบ Classic ดี แต่สีเงินจะสวยแบบแนว modern อ่ะครับ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ
อีขวัน*
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2006 01:40  

ไปซื้อมาแล้วคับ สีเทา สวยมากเลย
ตอนแรกกะว่าจะซื้อBS S88 แต่ว่าพอรุ่นนี้ออก เลยตัดสินใจซื้อรุ่นนี้เลย

ขอถามอะไรหน่อยคับ
-ตั้งเวลาไฟหน้าจอยังไงคับ (ตั้งเปน1นาทีแล้ว แต่ไฟก้อยังดับเร็ว)
-ตั้งโชว์เวลาโทรยังไงคับ หาไม่เจอ
-เราสามารถลบเพลงจากลิสต์ในเครื่องเล่นเพลงได้มั้ย ถ้าได้ทำยังไงคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2006 12:15  

ตั้งเวลาไฟดับหน้าจอไม่ได้ครับ
แสดงเวลาขณะโทรก็ไม่ได้ จะแสดงตอนวางสายแล้วเท่านั้น
เอามาจาก pantip.com
United
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2006 15:08  

มันไม่เห็นเกี่ยวกับโทรศัพท์ตรงไหนเลยหนิครับ
6233
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2006 15:40  

ซื้อมาแล้วค่ะ แต่ตอนนี้อยากได้โปรแกรม anti-virus มากเลยอะ
ถ้าใครมีก็ช่วย post ไว้ด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
United
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2006 19:13  

6233 ผู้เขียน:
ซื้อมาแล้วค่ะ แต่ตอนนี้อยากได้โปรแกรม anti-virus มากเลยอะ
ถ้าใครมีก็ช่วย post ไว้ด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

OS ธรรมดาที่ไม่ใช่ Symbian ไม่มีโปรแกรม anti-virus ครับ
vva
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2006 20:47  

ใครได้ทดสอบความสามารถของกล้อง NK6233 แล้วบ้างครับ
เทียบกับรุ่นอื่นๆ ที่ 2 ล้านพิกเซล เป็นอย่างไรบ้าง
(ไม่นับพวก Sony ล่ะกัน)
รูปถ่ายมันจะเบลอๆ เหมือนใน review ตลอดหรือเปล่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2006 23:18  

ไม่ค่อยมีรีวิวให้อ่านเลย (นอกเหนือจากเว็ปนี้) หรือว่ายังใหม่อยู่
อยากได้มั่งอ่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2006 17:22  

สเปคนี้ ยี่ห้ออื่น มีอันไหนที่พอจะสู้ได้มั่งไหมคับ อยากได้สเปคแบบนี้เหมือนกัน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2006 03:19  

6233 ผู้เขียน:

OS ธรรมดาที่ไม่ใช่ Symbian ไม่มีโปรแกรม anti-virus ครับ
ถ้ารุ่นนี้ติดไวรัสได้ เครื่องคิดเลขก็คงไปรายต่อไป
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2006 11:22  

Surprised แฟนพึงเปลียนมือถือใหม่ ลองเดินดูแล้วก็ตัดสินใจเลือกรุ่นนี้เพราะทดสอบแล้ว ครบเครื่องในราคาที่เหมาะสมดี ตั้งแต่ ระบบที่รวดเร็วเพราะใช้ ship รุ่นใหม่ จากการทดสอบเรื่องโปรแกรม 3D ทำงานได้เร็ว แถมใช้งานโปรแกรม flash ได้อีกด้วย ถึงแม้ mem เครื่องจะดูน้อย แต่เพิ่ม mem ได้และทำงานรวดเร็วถึอว่าใช้งานได้ดีที่เดียว

ส่วนตัวผมว่าถ้าใช้งานทั่วไปดูหนังฟังเพลง แนะนำให้เป็น OS เดิมๆ อย่างพวก S40 ของระบบมือถือเลยเหมาะสมสุด เพราะทำงานได้รวมเร็ว เพราะจริงๆ เราแทบไม่ได้ใช้โปรแกรมเสริมอื่นๆเพิ่มเติมกันเลย

ถ้าต้องใช้งานแบบ Samartmobile ก็จะเลือก Windows Mobiles มากกว่า Symbian เพราะอาจใช้งานเกี่ยวกับโปรแกรมมากกว่าทำให้ความต้องการในการใช้งานประยุกต์สูงกว่าทำให้ Symbian มองเหมือนลูกครึ่งที่มีเชื้อทาง Mobile มากกว่า ความเป็น Samart ซึ่งเป็นข้อดีสำหรับคนที่ชอบความเป็นมือถือที่มีความสามารถเพิ่มเติม

ทำให้การเลือกมือถืออยู่ที่สิ่งที่จะใช้มากกว่า ความสามารถที่มือถือมี เพราะความสามารถมากมายแต่ไม่ได้ใช้หรือใช้ไม่ได้ ก็เหมือนไม่ได้ช่วยเพิ่มประโยชน์ให้กับตัวเองเลย
aubonpain
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2006 15:58  

MEM 6MB

สมมติจะเอา mp3 เป็นเสียงเรียกเข้า นี่ต้องเก็บไว้ใน MEM เครื่องเท่านั้นหรือเปล่าครับ
หรือว่าเอาไปไว้ใน SD ได้
guykung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2006 22:04  

NOkia ทุกเครื่องสามารถเอาเพลงจากการ์ดมาทำเป็นเสียงเรียกเข้าได้เลยครับไม่จำเป็นต้องเอาลงเครื่องแต่พอเวลสถอดการ์ดออกเสียงเรียกเข้าก็จะเปลี่ยนเป็นเสียงNOkiatoneเอาโดยอัตโนมัดครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2006 02:52  

catoona ผู้เขียน:
6233 มีฟังชั่น ... รึเปล่า ?

1. ตั้งเวลาถ่ายรูป ?
2. มี Flash ?
3. มี Picture mode อย่าง Night Mode ?

thanks ka!

1.ได้ครับ
2.ไม่มีครับ
3.มีอยู่แล้วครับ

** มีโหมดถ่ายกลางคืนครับ
อีขวัน*
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2006 03:37  

คุณ Mbassy คับ ที่หาดใหญ่มีที่ไหนขายกรอบใสแล้วบ้างคับ?
new user
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอเปลี่ยนจากค่าย siemens มาเป็น nokia
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2006 09:44  

เพิ่งซื้อรุ่นนี้ 6233 มาเหมือนกัน ใช้สะดวกดีมาก มีคีย์ลัดเยอะมากๆๆๆ ใช้ง่ายกว่า siemensที่เคยใช้ a70 และ sx1 แต่ก่อนเคยรัก siemensมากถึงขนาดไม่ชอบ nokia เลย แต่พอเปิดใจรับมันก็รู้สึกชอบ nokia มากๆครับ (โดยเฉพาะ battery ที่เป็น litium polymer นะ ไม่ใช่ ion อย่างที่เห็นใน catalog
Razz 1. เรื่องความคล่องตัว และที่ชาร์ตกับหูฟังแยกช่องกันเพราะบางครั้งเราต้องการชาร์ตและฟังวิทยุไปด้วยครับ
2. เรื่องความสะดวกในการหาอะไหล่ และอุปกรณ์รองรับ ครับ
ติดนิดเดียวตรงที่ ฟังชั่นการโทรศัพท์ ที่เวลาต่อโทรศัพท์ ไม่มีสัญลักษณ์ว่าผู้ใช้ปลายทางรับหรือยัง ทำให้ต้องใช้โทรศัพท์แนบหูตลอด เพราะบางยี่ห้อ จะมีเสียงเตือนเวลาผู้ใช้ปลายทางรับทำให้สะดวก เวลาเรายุ่งๆแค่กดโทรแล้วก็รอเสียงเตือนได้เลย ไม่ต้องมานั่งดูที่เครือง หรือเอาเครื่องแนบหู
คำถาม Shocked
มีปัญหาการใช้งาน mp3 player นิดนึง ตรงที่ไม่สามารถทำให้มันเล่นเพลงจบแล้วหยุดได้ มันมักจะเล่นเพลงต่อไปให้เลย พอมีวิธีแก้ไขไหม
แลนติส
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แล้วจะอัพโปรแกรมอ่านไฟล์ได้ไหมคะ
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2006 11:05  

คืออยากได้แบบอ่านไฟล์ได้ ฟังเพลงได้ มีวิทยุน่ะค่ะ แนะคำหน่อยค่ะ งบไม่เกิน 15000
yentafour
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2006 12:37  

ทำไมปุ่มถ่ายรูปมันลึกจัง กดยาก
TAZ00
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ใครได้ลองใช้กล้องของ 6233 หรือยัง เหมือนที่ Review หรือเปล่า
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2006 12:40  

ผมว่า กล้องน่าจะชัดกว่าที่ Review นะ เพราะเคยใช้ 6230i ภาพออกมาช้ดกว่านี้นะผมว่า หรือกล้อง 6233 รับแสงมากเกินไป

ใครมีภาพที่ถ่ายจากกล้อง ช่วย Post หรือ Link ให้ดูหน่อยสิครับ

ขอบคุณครับ แค่สงสัยคุณภาพกล้องนิดหน่อย ที่เหลือ สุดยอดดดดดดด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2006 22:53  

อยากจะถามหน่อยอะค่ะ ถ้าหากไม่ใช่ไฟล์ .mp3 .mp4 จะเล่นไม่ได้หรอคะ อย่างเช่นพวก .wma .wmv อย่างงี้อะค่ะ หรือว่ามันมีโปรแกรมแปลงไฟล์ให้อะคะ หรือว่าต้องหาโปรแกรมแปลงไฟล์เองคะ ช่วยบอกทีนะคะ
United
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2006 22:25  

อยากจะถามหน่อยอะค่ะ ถ้าหากไม่ใช่ไฟล์ .mp3 .mp4 จะเล่นไม่ได้หรอคะ อย่างเช่นพวก .wma .wmv อย่างงี้อะค่ะ หรือว่ามันมีโปรแกรมแปลงไฟล์ให้อะคะ หรือว่าต้องหาโปรแกรมแปลงไฟล์เองคะ ช่วยบอกทีนะคะ

ถ้าตามสเปคเครื่องนะครับ 6233 ไม่รองรับ WMV ครับ แต่รองรับ WMA ครับ
ส่วนการแปลงไฟล์ Nokia PC Suite ใช้ Music Manager แปลงไฟล์ให้เป็น AAC ได้ครับ
~ShiNoe-yU-Iko~
Year's Star

จังหวัด: Phetchabun
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2006 14:08  

กรี๊ดดด Laughing Laughing โบได้ไปดูมาละ จับและทดลองใช้ 6233 มาละ สุดยอดจริงๆ จิงๆนะ สวยมากๆ ขนาดพอดีเลย ไม่หนักมาก แต่ว่า ดูไปดูมา สีเงินก็สวยนะ สีดำก็สวย อีกอย่าง หน้าจอชัดมาก เวลาถ่ายรูปออกมาก็ชัดนะ เยี่ยมมเลย อีกหน่อยก็คงจะได้ซื้อรุ่นนี้จิงๆ แต่ว่าก็คงเป็นปีใหม่อ่ะ อีกนานเลย Sad Sad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2006 21:52  

6233 สีเงิน
มีปัญหามองเห็นตัวเลข และตัวอักษร
ที่ปุ่มกดไม่ชัดหรือเปล่าครับ
เห็นมันเป็นสีขาว ดูลำบากหรือเปล่า

แล้วถามอะไรหน่อยครับ
ถ้าจะซื้อ NK 6233 ต้องตรวจเช็คอะไรบ้าง .... (จอ, firmware ฯลฯ)
แนะนำหน่อย .... (ของที่ให้ในกล่องต้องมีอะไรบ้าง) Very Happy
kkoopp777
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2006 21:58  

ใช้สีเงินคับ ก็มีบ้างที่มองไม่เห็น กับมุมที่แสงสะท้อน แต่ใช้จนชินเลย เลยกดไม่ผิดทั้งไทยและเทศ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2006 09:16  

ถามผู้ใช้6233หน่อยครับสรุปว่าหน้าที่มีคนบอกว่าเวลาถ่ายvdoและถ่ายรูปเป็นเส้นๆนั้นเป็นกันทุกเครื่องหรือเปล่าครับจะได้หายสงสัย แล้วล๊อตใหม่มาหรือยัง จะได้ซื้อซักที ส่วนงานictผมว่าโนเกียคงมีโทรศัพท์รุ่นใหม่ๆมาโชว์แน่ n73 ฮิๆ น่าไปดู Laughing Laughing
Nokia 6233
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สาย USB ไม่จำเป็นต้องใช้ก็ได้
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2006 16:38  

สาย USB ไม่จำเป็นต้องใช้เหรอ เพราะใช้ card reder ราคาถูกกว่าสาย USB ตั้งยอะ
news user
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สาย usb
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2006 22:07  

Very Happy ผมว่าสาย usb จำเป็นเฉพาะสำหรับ ผู้ที่ต้องการ sync กับ outlook และสำหรับการใช้งานที่ advance มากกว่าการโอนข้อมูลลงการ์ดธรรมดาน่ะครับ
ซึ่งผมพิมพ์ตารางเวลาและ updated มันผ่าน outlook แล้วสะดวกดีมาก ไม่ต้องมานั่งกดที่ตัวมือถือ สำหรบคนที่มีธุระมากน่ะครับ นี่ว่าจะเปลี่ยนไปใช้ bluetooth แบบ usb เหมือนกัน จะได้ไม่ต้องดึงสายเข้าออกจากมือถือบ่อยๆ กลัว port มันจะพังเร็วน่ะครับ Rolling Eyes
MR-ART
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2006 22:45  

ถามผู้ใช้6233หน่อยครับสรุปว่าหน้าที่มีคนบอกว่าเวลาถ่ายvdoและถ่ายรูปเป็นเส้นๆนั้นเป็นกันทุกเครื่องหรือเปล่าครับจะได้หายสงสัย แล้วล๊อตใหม่มาหรือยัง จะได้ซื้อซักที ส่วนงานictผมว่าโนเกียคงมีโทรศัพท์รุ่นใหม่ๆมาโชว์แน่ n73 ฮิๆ น่าไปดู Laughing Laughing

ถ่ายวีดีโอชัดดีครับแต่ต้องตั้งค่าที่ 640 ส่วนกล้องถ่ายกลางวันชัดไม่มีปัญหา แต่กลางคืนถ้าแสงไม่พอจะเป็นเส้นและภาพจะออกเขียว ต้องใช้night mode ช่วยก็ดีขึ้น แต่ก็ยังไม่ดีพอ
kkoopp777
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2006 15:59  

ลองใช้แล้วครับ มีปัญหา รบกวนเพื่อนๆช่วยแก้ให้ด้วยครับ
หนึ่ง เวลาในWorld Clock ของผมช้ากว่าเวลาจริงหนึ่งชม. จะปรับแก้ยังไงอ่ะคับ
สอง มีใครเคยใช้จนมันเตือนว่าแบตจะหมดบ้างหรือยังครับ มันแสดงเตือนไหม จากแบตขีดเดียวนะครับ

ขอบคุณมากครับ
twister
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2006 10:33  

แล้วรุ่นนี้เสียงที่ออกจากลำโพงดังหรือเปล่า ชัดหรือเปล่า เห็นบอกว่าเป็นลำโพงคู่ น่าจะเสียงดีนะ
nupla
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2006 14:04  

- ลำโพงดังชัด ถือว่าชัดดีมาก ๆ ดังมาก ๆ เหมาะสำหรับคนชอบฟังเพลงอ่ะค่ะ
- กล้อง ถ้าถ่ายช่วงกลางวันถือว่าชัด ส่วนกลางคืน ยังมีจุด ๆ ให้เห็น เนื่องจากไม่มี flash โดยรวมก็ถือว่าใช้ได้ (แต่ไม่เหมาะกับคนที่ชอบถ่ายรูป กับโทรศัพท์สักเท่าไหร่ เพราะบางคนก็ว่ามันไม่ชัด หุหุหุ)
- การเชื่อมต่อ โดยรวมถือว่าเร็วน่ะ
- ฟังค์ชั่นที่ให้มา ก็ถือว่า ok ในระดับนึง เพราะไม่ใช่ซิมเบี้ยน (คนชอบซิมเบี้ยน ไม่ควรซื้อ) แต่ทำได้ขนาดนี้ก็คุ้มค่ะ
- mem ที่ให้มายังถือว่าน้อย ส่วน card ที่แถมมาด้วยก้อถือว่าน้อย ถ้าเทียบกับ รุ่น 3250 อ่ะ (ให้ตั้ง 512)
โดยรวมแล้ว ถือว่าดีน่ะค่ะ ต้องใช้ร่วมกับ pc suit ที่ให้มาด้วยน่ะ สะดวกดี (เท่าที่ใช้มาแล้ว 3 วันน่ะ)
new user
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ตอบคุณ kkoopp777
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2006 17:31  

ผมเคยใช้จนแบตมันขึ้นขีดเดียวครับ และมันก็ร้องเตือนหลายครั้ง แต่พอเหลือขีดเดียวก็นานเหมือนกันครับกว่าจะร้องเตือน และสักพักประมาณ 3 ชั่วโมงหลังร้องเตือนเครื่องมันจะดับเองหากยังไม่ได้ชาร์ต ซึ่งของผม ชาร์ต 2 ชั่วโมงก็เต็มครับ
Wobbegong
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2006 18:02  

แบตใกล้หมด มีเตือนครับ.. บ่อยพอใช้..
แต่ยังไม่เคยใช้จนดับเสียที..

สาย USB เหมาะสำหรับคนที่ต้องการถ่ายโอนข้อมูลในส่วนที่ไม่ได้เก็บใน Memory card
เช่น Contact, Calender พวกนี้ครับ.. เร็วกว่า Bluetooth พอดู..
รวมทั้งการต่อ Net ผ่านมือถือด้วย (ใช้ bluetooth แล้วค่อนข้างช้า ใช้สาย USB เร็วกว่า)

กล้อง น่าเสียดายที่เป็น Fix focus และก็มีปัญหาแสงฟุ้ง ถ้าถ่ายในที่แสงเยอะๆ ในแนวที่ค่อนข้างย้อนแสง

เสียงดีครับ.. ดีมากเลยแหละ หูฟังที่ให้มาก็ไม่เลว..
รับวิทยุ sensitive ไปหน่อย..
eyeshield
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2006 11:54  

ขอถามเรื่องการใช้งานฟังก์ชั่นเล่นเพลง มีปัญหาเรื่องเสียงหรือเปล่า ใช้งานยากหรือง่ายกว่าฟังก์ชั่นที่ใช้ใน symbian อีกอย่างฟังก์ชั่นการฟังวิทยุ หาคลื่น แล้วรับคลื่นดีรึเปล่าครับ เสียงดัง ฟังชัดดีมั้ยครับ ถ้าใช้ฟังก์ชั่นเล่นเพลง ฟังวิทยุ จะทำให้แบตหมดเร็วกว่าไม่ฟังมาก น้อยแค่ไหนครับ ผู้ใช้เครื่องจริงแล้ว ช่วยบอกด้วยครับ ขอบคุณครับ
kkoopp777
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2006 12:47  

กินแบตดีครับ สำหรับมัลติมีเดียทั้งหลาย ของผมต่อบลูทูธทั้งวันจนก่อนนอน กับเปิดเพลงจากสปีคเกอร์เป็นช่วงๆ ถ่ายรูปนิดหน่อย โทรสองชม.ต่อวัน ก็หมดพอดี ชาร์จก่อนนอนทุกวันคับ คงเป็นเพราะหน้าจอละเอียดแจ่ม จึงกินแบตมั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2006 19:00  

kkoopp777 ผู้เขียน:
ลองใช้แล้วครับ มีปัญหา รบกวนเพื่อนๆช่วยแก้ให้ด้วยครับ
หนึ่ง เวลาในWorld Clock ของผมช้ากว่าเวลาจริงหนึ่งชม. จะปรับแก้ยังไงอ่ะคับ
สอง มีใครเคยใช้จนมันเตือนว่าแบตจะหมดบ้างหรือยังครับ มันแสดงเตือนไหม จากแบตขีดเดียวนะครับ

ขอบคุณมากครับ

เข้าเมนู การตั้งค่า /วันเวลา/นาฬิกา/เขตเวลา/ GMT+7 แบตใกล้หมดมีเสียงเตือน
crackman
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สรุป ...
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2006 23:45  

จากที่อ่านมาหลายหน้า ก็ได้ขอสรุปสำหรับความคิดส่วนตัวนะคับ อาจไม่ตรงใจกับคนอื่นๆ
1.กล้อง กลางคืนไม่ค่อยดีเท่าไหรเพราะแสงน้อย และไม่มี ตัวช่วย Sad
2.เสียง ดีเยียม สมราคา ที่รอคอยมานานแสนนาน Very Happy
3.รูปลักษณ์ ภายนอก สีเท่าจะสวยกว่าเสีดำ Cool
4.การ Access เข้ากับ อุปกรณ์อื่นทำได้ดี เลยเพราะมีการใช้ Chip รุ่นใหม่ Very Happy
5.หน่วยความจำ ภาพนอก มีราคาค่อยข้างแพง 1 G **1850 บาท**แต่ให้ผมตอบแทนคุ้ม ค่าคือความเร็วในการใช้งานถือว่าเยียมมาก Razz
ป.ล โดยส่วนรามแล้ว OK เลย

ส่วนที่ยังไม่ มั่นใจและตั้งเป็นคำถามให้เพือนช่วยกันหาคำตอบหน่อย
1.ใช้โหมดออฟไลน์ แล้วฟังเพลง ได้กี่ชม
2.มีเครื่อง ฟินแลนด์ไหม???

ขอบคุณมาก สำหรับทุกคนที่เข้ามาอ่าน Wink
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอราคาการ์ดหน่วยความจำ 512 1g 2g หนอ่ยครับ
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2006 06:27  

ช่วนตัดสินใจในการเลือดซื้อ แล้วถามอีกอย่างรุ่นนี้เปลี่ยนหน้ากากได้ปะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ขอราคาการ์ดหน่วยความจำ 512 1g 2g หนอ่ยครับ
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2006 11:58  

ช่วนตัดสินใจในการเลือดซื้อ แล้วถามอีกอย่างรุ่นนี้เปลี่ยนหน้ากากได้ปะครับ

เปลี่ยนหน้ากากไม่ได้ครับ
iammai
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : โง่อ่ะคับ เลยอยากถาม
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2006 16:59  

คือว่าผมซท้อมาใช้แล้ว แต่มีข้อสงสัย จึงขอรบกวนผู้รู้ดังนี้นะคับ

1. เวลาเล่นเพลง/วิดีโอ ทำไมมัน Re ไปข้างหน้าหรือถอยหลังไม่ได้อ่ะคับ (แบบไม่ใช่การข้าม Track นะคับ เป็นการเล่นในไฟล์เดียวกัน) หรือว่ามันทำได้แต่ผมหาไม่เจอ ช่วยบอกทีคับ แบบนี้ถ้าพลาดช็อตเด็ดไปก้อต้องกลับมาเริ่มดูใหม่ดิคับ Embarassed

2. ทำไมเครื่องเล่นเพลง มันถึงอ่านภาษาไทยไม่ออกอ่ะคับ แล้วมีทางแก้มั้ยครับ แต่ถ้าเปิดลองเล่นทีละเพลงในคลังภาพ(ที่เราเซฟไว้) มันดันอ่านภาษาไทยได้ และที่สำคัญมันดันมีข้อแตกต่างคือ
- ลองโหลดเพลงเข้าเครื่องทาง Card Reader มันจะแสดงผลเป็นภาษาต่างดาวในโหมดเครื่องเล่นเพลง
- แต่ถ้าโหลดเข้าเครื่องผ่านทาง Data cable มันดันแสดงผลเป็นภาษาจีนในดหมดเครื่องเล่นเพลงอ่ะคับ

รบกวนเพียงเท่านี้คับ ใครรู้รบกวนบอกทีนะคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2006 22:12  

ถามคนที่เล่นกล้อง 6233 แบบครบถ้วนแล้ว
ถ่ายรูปที่กลางแจ้ง จะออกมาแบบมีหมอกลง
เหมือนใน review ตลอดไหมครับ
หรือว่าในกรณีไหน ... หรือว่า ไม่มีปัญหาดังกล่าวเลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2006 22:38  

ถามอีกอย่างครับ
NK 6233 สีเงินใครใช้อยู่บ้าง ... มองปุ่มตัวเลข ตัวอักษรลำบากหรือเปล่าครับ
ขอถามแบบจริงๆเลย
เพราะปุ่มตัวเลขตัวอักษร
เป็นสีขาวใสแบบนี้ มองลำบากหรือเปล่าครับเวลาจะกด
(เช่น กลางแดด)
john_arnut
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ---
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2006 22:56  

ผมถอยยมาใช้ได้ประมาณ2สัปดาห์กว่าๆแล้วคับ ปัญหาหลักคงอยู่ที่แบตแหละคับ หมดเร็วจิงๆ อย่างที่เค้าว่ากันเรย ของผมชาร์ตทุกวันคับ

- เรื่องการแสดงชื่อเพลง เท่าที่ผมลองดู จะมีปัญหากับเฉพาะไฟล์ mp3 เท่านั้นคับ ผมลงเพลงเป็น m4a หรือ mp4 ไม่มีปัญหาอะไรเรยคับ

- ส่วนเรื่องเสียงนั้น ดีจิงๆคับ รับรองได้ไม่ผิดหวัง

- ปุ่มกด soft มากๆคับ ถ้าไม่ล็อกปุ่มกด มีหวังตังหมดง่ายๆคับ

- คุณสมบัติบางอย่างในเครือง ยังใช้งานไม่เต็มที่ สาเหตุเพราะเครือข่ายประเทศไทยยังไม่
รองรับ 3G คับ

- ข้อเสียที่ผมได้พบกับตัวเองคือ ตามร่องปุ่มกด ฝุ่นเข้าแล้วแคะออกยากพอควร

- แถบด้านหลังที่เงาๆ จะปูดออกมานิดนึง เกรงว่าจะเป็นรอยง่าย แต่ของผมยังไม่เป็นนะคับ

- ส่วนข้อเสียจิงๆ ผมไม่ค่อยพบนะคับ แต่ที่ผมคิดว่าจะมีปันหาในอนาคตแน่นอนคือ เรื่องหน้ากากอะคับ เปลี่ยนไม่ได้คับ

- ปุ่มกดถ่ายรูปที่แยกต่างหาก ต้องกดลึกพอควร สำหรับผมกดตรงใต้หน้าจอประจำคับ

- ฝาปิดช่องใส่เมม หลวมนิดนึงคับ

- ฝาปิดแบตหลังเครื่อง ที่ผมเคยลองเครื่องมา บางเครื่องไม่แน่นนะคับ ลองจับดูดีดี

- ปุ่ม PTT เหนือลำโพงฝั่งซ้าย ชอบกดโดนบ่อยๆคับ

- ถ้านิ้วใหญ่ จะมีปันหากับการกดเลข 2 คับ เพราะ 5-ways joy สังเกตดีดีจะนูนขึ้นมานิดหน่อยคับ

- เรื่องภาพที่ได้จากกล้อง ถ้าลองเทียบกับกล้องดิจิตอล ไม่ได้เรยคับ คุณภาพแค่พอถ่ายได้

- ตอนซื้อสังเกตให้ดีดีนะคับ โดยเฉพาะช่อง Pop-port บางเครื่องจะหลวมๆ

- ปุ่มกด soft key ทั้ง 2 ปุ่ม กับ ปุ่มลุกศรขึ้น อยู่ติดกับหน้าจอที่เป้นกระจก อาจทำให้กระจกเป็นรอยได้คับ

*** ทั้งหมดนี้ เป็นสิ่งที่ผมได้เจอกับตัวเองนะคับ ซึ่งคนอื่นอาจไม่เจอแบบผมนะคับ ***
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: โง่อ่ะคับ เลยอยากถาม
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2006 14:49  

iammai ผู้เขียน:
คือว่าผมซท้อมาใช้แล้ว แต่มีข้อสงสัย จึงขอรบกวนผู้รู้ดังนี้นะคับ

1. เวลาเล่นเพลง/วิดีโอ ทำไมมัน Re ไปข้างหน้าหรือถอยหลังไม่ได้อ่ะคับ (แบบไม่ใช่การข้าม Track นะคับ เป็นการเล่นในไฟล์เดียวกัน) หรือว่ามันทำได้แต่ผมหาไม่เจอ ช่วยบอกทีคับ แบบนี้ถ้าพลาดช็อตเด็ดไปก้อต้องกลับมาเริ่มดูใหม่ดิคับ Embarassed

2. ทำไมเครื่องเล่นเพลง มันถึงอ่านภาษาไทยไม่ออกอ่ะคับ แล้วมีทางแก้มั้ยครับ แต่ถ้าเปิดลองเล่นทีละเพลงในคลังภาพ(ที่เราเซฟไว้) มันดันอ่านภาษาไทยได้ และที่สำคัญมันดันมีข้อแตกต่างคือ
- ลองโหลดเพลงเข้าเครื่องทาง Card Reader มันจะแสดงผลเป็นภาษาต่างดาวในโหมดเครื่องเล่นเพลง
- แต่ถ้าโหลดเข้าเครื่องผ่านทาง Data cable มันดันแสดงผลเป็นภาษาจีนในดหมดเครื่องเล่นเพลงอ่ะคับ

รบกวนเพียงเท่านี้คับ ใครรู้รบกวนบอกทีนะคับ
ae222
Year's Star

จังหวัด: ราชบุรี
หัวข้อ : ถามเรื่องภาพถ่ายค่ะ
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2006 19:57  

ไม่ทราบว่ารุ่น 6233 นี้สามารถถ่ายภาพแนวตั้งได้หรือเปล่าค่ะ ถ้าถ่ายได้แล้วภาพจะออกมาอ้วนเหมือน 3230 มั๊ยค่ะ แล้วภาพแนวนอนที่ถ่ายได้นั้นเราสามารถตั้งค่าทำให้มันเป็นแนวตั้งได้ไหมค่ะ ช่วยตอบทีนะค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2006 21:53  

แบตหมดเร็วจริงอ่ะป่าว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2006 22:26  

แบตหมดเร็วจริงอ่ะป่าว

แบตของโนเกีย ไม่ค่อยทนเหมือน โซนี่
แซนคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากทราบรัับ ??????????
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2006 22:32  

ผมอยากถามพี่ๆทั้งหลายหน่อยครับว่า โนเกียรุ่น 6233 กับ โนเกียรุ่น 6280 อะไรดีกว่าคับ ช่วยบอกหน่อยนะคับว่าความแตกต่างระหว่าง 2 เครื่องนี้มีอะไรบ้างครับ
Runjako
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: เมืองหลวงของประเทศไทย
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2006 23:17  

เรื่องกล้อง 6233 ที่ถามว่าถ่ายออกมาบวมเหมือน3230ไหม
ตอบว่าไม่บวมค่ะ แต่เรื่องตั้งค่าคงไม่ได้ค่ะ

ภาพในรีวิวออกมาเหมือนมีหมอก มันเป็นเพราะกล้องโนเกียถ้าไม่เกิน
2ล้าน จะออกมาแบบนี้เกือบหมด ลองถามคนที่ใช่ 3250 ดูก้อได้คะ
ขนาด2ล้าน ยังดูแสงฟุ้งๆเลยจ้า อันนี้ทำใจนิดนึง
zennnnnnannan
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ?????????????????????
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2006 19:16  

ตาคม ผู้เขียน:
ผมรู้สึกว่า ตอนนี้ส่วนใหญ่ทุกคนถวิลหาแต่ ระบบซิมเบี้ยน ลองทบทวนดูตัวเองว่า รุ่นที่เป็นซิมเบี้ยนมาทำไม เท่าที่ผมเห็นเพื่อนผมน่ะครับ ซื้อมาตัวละ 20,000- กว่า แล้วก็มานั่งโหลดนู๊นโหลดนี่ เสียตังค์เพิ่ม แล้วที่สำคัญลงโปรแกรมเองก็ไม่ค่อยจะลงกันเป็น สักพักก็ขายต่อ
- คิดเอาง่ายๆ ครับ ว่าปัจจุบันมีคนใช้มือถือถ่ายรูปแล้วอัดภาพกันบ้างไหม (แล้วขอบอกว่า กล้องระดับ 2 ล้าน พิกเซล ที่ติดมากับมือถือคุณภาพแย่มากครับ)
- ลองดูอีกข้อ ว่ามือถือที่ mp3 มามีกี่คนที่ฟังครับ (หน่วยความจำเท่านั้น เท่านี้ ใส่เพลงมาเยอะจัง แต่ไม่เคยฟัง) ถ้าวิทยุเห็นจะพอมีคนฟังบ้าง
- วีดีโอที่ถ่ายได้อีก มันเป็นไฟล์ 3gp ครับ รู้จักกันบ้างไหม แปลงไฟล์กันเป็นไหม
- ที่สำคัญที่บ้านมีคอมกันหรือยังที่จะมาใช้ประโยชน์จาก ระบบซิมเบี้ยน พวกนี้จะทำงานได้เต็มที่ เต็มความสามารถก็ต้องมีคอมไว้โหลดนี้โหลดนู้นครับ
- สุดท้ายถามว่า ผมใช้ไหม ตอบได้เลยครับว่า ใช้ถ้ามีโอกาส ปัจจุบันผมใช้ 6230i อยู่ ทำ theme ทำ ringtone เอง ลงโปรแกรมเกมเอง แต่ถ่ายรูป กับวีดีโอนี่ทำเป็นครับ แต่ไม่อยากทำ เพราะคุณภาพของภาพที่ได้แย่มาก เพราะฉะนั้น ตอบได้เลยว่าผมใช้แน่
- N70 ของเพื่อนถูกไวรัส กัน 6 เครื่อง (เพราะส่ง mms ให้กัน) ค่าลงโปรแกรมเครื่องละ 300 บาท ไม่รวม ลงโปรแกรมอื่นๆ อีก 200 บาท (เข้าศูนย์ฟรี แต่รอ 1 อาทิตย์) ผมเก็บเงินคนละ 500 บาท ซื้ออุปกรณ์ ซื้อโปรแกรมมาลงเอง เรียบร้อยครับ ทำ theme ให้เพื่อนแต่ละคนด้วย

เก่งจริงจริ๊ง แต่ที่คุณพูดมานี่ ผมว่าคนทั่วๆ ไปที่มีเงินซื้อเครื่องนี้ เขาทำกันเป็นครับ เรื่องง่ายๆ นึกว่าฉลาดตาย
~ShiNoe-yU-Iko~
Year's Star

จังหวัด: Phetchabun
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2006 21:23  

อยากทราบข้อมูลดังต่อไปนี้ ขอความรบกวนช่วยตอบให้ด้วยได้มั้ยคะ
1.ประมาณต้นเดือนมกราน่ะค่ะ ราคาจะอยู่ที่ประมาณเท่าไรหรอคะ รบกวนผู้ที่มีความรู้ในด้านนนี้มาช่วยตีราคาให้หน่อยค่ะ จะได้คำนวนการเก็บเงินถูก
2.แล้วคิดว่า สีดำกับสีเงิน สีไหนน่าจะดูดีกว่ากันคะ อยากรู้ให้แน่นอนน่ะค่ะ เพราะที่ไปดูมามันก็สวยพอๆกันเลย ที่อยากทราบจริง ๆ เนื่องจาก มันไม่สามารถที่จะเปลี่ยนสีตัวเครื่องได้อีก

ขอทราบเท่านี้ล่ะค่ะ ขอให้ทุกท่านที่ช่วยตอบคำถามให้โบว์ มีแต่ความสุขนะคะ มีมือถือที่ใช้ได้ดี และไม่มีปัญหาค่ะ ขอบคุณค่ะ
MR-ART
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: โง่อ่ะคับ เลยอยากถาม
วันที่โพสท์ : 08 Aug 2006 18:55  

ตอบข้อ 2 ต้อง remove mp3 tag ก่อนครับ เฉพาะเพลงไทย ลองใช้โปรแกรม MP3 TAG ดู สะดวกดีครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Aug 2006 19:32  

MR-ART ผู้เขียน:

ตอบข้อ 2 ต้อง remove mp3 tag ก่อนครับ เฉพาะเพลงไทย ลองใช้โปรแกรม MP3 TAG ดู สะดวกดีครับ

ตอบข้อ 1 นะครับ ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ firmware มากกว่านะครับ เพราะ Nokia 6230i ก็เคยประสบปัญหานี้แต่พอนำไปอัพ firmware แล้วก็เป็นปกติ สามารถ Re และ Forw ได้ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ใช้เป็น Modem ได้มั้ยคะ
วันที่โพสท์ : 09 Aug 2006 19:58  

ใช้เป็น Modem ได้มั้ยคะ
supermanager
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2006 00:13  

ผมเจอปัญหาเครื่องมัน restart ตัวเอง กับอยู่ดีๆก็ค้าง แฮ้งค์ ไปเฉยๆเลย บ่อยมากครับ

ของน้องที่ทำงานที่ซื้อมาก็เปงเหมือนกัน

ไม่มีใครเป็นบ้างเลยหรือครับ Sad

ต้องหาเวลาไปส่งซ่อมอีกแล้ว Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad

เด๋วนี้ nokia ทำในจีน แล้วคุณภาพแย่ลงมากๆเลย...วัสดุก็ห่วยลงๆ Crying or Very sad
คนเหนือ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2006 09:36  

ซื้อแล้วสีดำสวยดี มีปัญหาแบ็ตหมดเร็วเกินไป ทั้งๆที่เปิดสายรอเท่านั้น ส่วนอย่างอื่มดีหมดถ่ายรูปสวย อัดเสียงได้เป็นชั่วโมง ถ่ายวีดีโอได้ดี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2006 19:07  

แบตที่ว่าหมดเร็วกี่วันหมดอ่ะคับ ถ้าเปิดรับสายอย่างเดียว
rakkhunna
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2006 20:25  

เลือกไว้ 2 รุ่น ระหว่าง 6233 กับ 3250 ซึ่งรุ่น 6233 ราคาถูกกว่าแต่คุณสมบัติไม่ด้อยกว่าเลย แม้ 3250 จะมีจุดเด่นด้านเสียงเพลง mp3 ลองฟังเปรียบเทียบกับ 6233 คุณภาพเสียงไม่ได้ด้อยกว่าเลยนะ แถม 6233 รองรับระบบ CDMA อีกด้วย

วัสดุตัวเครื่อง 6233 ก็ดูดี ปุ่มก็ใหญ่กดสะดวกกว่า 3250 มีเพียงหน่วยความจำที่น้อยกว่า กับ ไม่ได้ใช้ Symbian ซึ่งส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบระบบปฏิบัติการ Symbian เท่าไหร่ เพราะเคยใช้แล้วไม่ประทับใจในเรื่องความเสถียรและความรวดเร็ว ซึ่งถ้าไม่ใช่คนที่ชำนาญและชอบเล่น software mobile ไม่ควรเลือกระบบปฏิบัติการ Symbian

ไม่ลังเลควักตังจ่ายในราคาหมื่นต้นๆกับคุณสมบัติขนาดนี้ เลือกสีไททาเนี่ยมตัดกับขอบโคเมี่ยมมันวาว ถูกใจมากครับกับ 6233
United
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2006 21:19  

rakkhunna ผู้เขียน:
เลือกไว้ 2 รุ่น ระหว่าง 6233 กับ 3250 ซึ่งรุ่น 6233 ราคาถูกกว่าแต่คุณสมบัติไม่ด้อยกว่าเลย แม้ 3250 จะมีจุดเด่นด้านเสียงเพลง mp3 ลองฟังเปรียบเทียบกับ 6233 คุณภาพเสียงไม่ได้ด้อยกว่าเลยนะ แถม 6233 รองรับระบบ CDMA อีกด้วย

วัสดุตัวเครื่อง 6233 ก็ดูดี ปุ่มก็ใหญ่กดสะดวกกว่า 3250 มีเพียงหน่วยความจำที่น้อยกว่า กับ ไม่ได้ใช้ Symbian ซึ่งส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบระบบปฏิบัติการ Symbian เท่าไหร่ เพราะเคยใช้แล้วไม่ประทับใจในเรื่องความเสถียรและความรวดเร็ว ซึ่งถ้าไม่ใช่คนที่ชำนาญและชอบเล่น software mobile ไม่ควรเลือกระบบปฏิบัติการ Symbian

ไม่ลังเลควักตังจ่ายในราคาหมื่นต้นๆกับคุณสมบัติขนาดนี้ เลือกสีไททาเนี่ยมตัดกับขอบโคเมี่ยมมันวาว ถูกใจมากครับกับ 6233

6233 ไม่ได้รองรับระบบ CDMA นะครับ แต่เป็น WCDMA ครับ (ผมเข้าใจว่าคงจะพิมพ์ตกไป)
rakkhunhna
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2006 23:45  

ขอบคุณ คุณ United ที่ช่วยเสริมให้ครับ
twister
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2006 01:41  

~ShiNoe-yU-Iko~ Posted: 07 Aug 2006 21:23 หัวข้อ:

--------------------------------------------------------------------------------

อยากทราบข้อมูลดังต่อไปนี้ ขอความรบกวนช่วยตอบให้ด้วยได้มั้ยคะ
1.ประมาณต้นเดือนมกราน่ะค่ะ ราคาจะอยู่ที่ประมาณเท่าไรหรอคะ รบกวนผู้ที่มีความรู้ในด้านนนี้มาช่วยตีราคาให้หน่อยค่ะ จะได้คำนวนการเก็บเงินถูก
2.แล้วคิดว่า สีดำกับสีเงิน สีไหนน่าจะดูดีกว่ากันคะ อยากรู้ให้แน่นอนน่ะค่ะ เพราะที่ไปดูมามันก็สวยพอๆกันเลย ที่อยากทราบจริง ๆ เนื่องจาก มันไม่สามารถที่จะเปลี่ยนสีตัวเครื่องได้อีก

ขอทราบเท่านี้ล่ะค่ะ ขอให้ทุกท่านที่ช่วยตอบคำถามให้โบว์ มีแต่ความสุขนะคะ มีมือถือที่ใช้ได้ดี และไม่มีปัญหาค่ะ ขอบคุณค่ะ

ตอบ
1.ประมาณต้นมกรา น่าจะอยู่ที่ 8 พันกว่า หรือ 8 พันต้นๆ ไม่น่าจะสูงกว่านี้ เผลอๆ อาจจะ 7 พันกว่านะครับ เพราะราคาเฉลี่ยมือถือที่ออกมาจะตกเร็วมาก เดือนละ 500-1000 บาท แล้วแต่การแข่งขันกันของร้านค้าและศูนย์มือถือครับ
2.ถ้าเป็นผม ก็จะแนะนำสีเทาเงินครับ ซึ่งอันที่จริงก็แล้วแต่คุณจะชอบด้วยครับ แต่สีเงิน เวลาฝุ่นมันมาเกาะจะไม่ค่อยเป็นที่สังเกตดี ซึ่งถ้าเป็นสีดำ จะรู้สึกว่ามันมีฝุ่นมาเกาะแล้วจะลำคาญสายตาง่ายกว่าเพราะมันเห็นชัดเกินไป (แล้วแต่ความเห็นของแต่ละคนด้วยครับ เพราะส่วนใหญ่คนที่เห็นเขาก็ชอบสีเงิน บางคนก็ชอบสีดำครับ)
iwata_kana
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2006 17:17  

ใครมี Content ที่แถมมากับการ์ดครับ(โฟลเดอร์ Extra ครับ พอดีข้อมูลหายครับ)
ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2006 19:57  

ตอนนี้ราคาเท่าไหร่แล้วครับบบบ
ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2006 19:57  

United
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2006 20:41  

ขอบคุณครับ ผู้เขียน:

ตอนนี้ประมาณ 11,400 - 11,690 ครับ
นู๋ฝน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2006 11:55  

ล่าสุดถามที่ MBK อยู่ที่ 10,500 ค่ะ
แต่ลืมถามราคาสาย usb
กับ หน่วยความจำ 1 GB ใครรู้ช่วยบอกทีค่ะ ราคาน่าสอยมาใช้เหลือเกิน Embarassed
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5 ... 11, 12, 13  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: