Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 6110 Navigator - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4 ... 9, 10, 11  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1065 / เข้าชม: 1180383
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author

หัวข้อ : Re: เครื่องมือ 1
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2007 18:39  
ตอบโดยอ้างถึง  

Nokia 6280 ผู้เขียน:
เครื่อง Nokia 6110 ศูนย์ Blisstel เครื่องมือหนึ่ง เป็นเครื่องรูดออกมา ราคา 14000 บาท ถ้ามีใครสนใจทิ้งเมล์ไว้นะ...รีบๆหน่อยนะ

เครื่องรูดคือไรอะ
Mozart
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2007 05:12  

เครื่องรูดก็คือเครื่องที่ใช้บัตรเครดิตรูดออกมายังไงล่ะครับ
durdenman
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2007 20:24  

รุ่นนี้ปิดเสียงกล้องไม่ได้เหรอครับ ละก้อหา จับเวลา, นับถอยหลัง ไม่เจอคับ Crying or Very sad
kalonmak
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ : ใครก็ได้วานช่วยตอบที
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2007 18:32  

อืมคือว่ามีปัญหาเกี่ยวกับโทรศัพท์ คือว่าเมือ่วานเย็นลืมตัว เนื่องจากมือเปรื้อนน้ำหวานแล้วไปจับโทรศัพท์ คราวนี้มันเหนียวใช้ผ้าแห้งเช็ดก็ไม่ออกช่วยบอกทีทำอย่างไรดี
Mozart
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2007 20:22  

ก็ใช้ผ้าชุบน้ำเปล่า หรือแอลกอฮอล์ ก็ได้ เอาให้หมาดๆ นะ แล้วเช็ดก็ออกแล้ว
boomizer
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ซื้อมาแล้ว
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2007 23:24  

ผมซื้อมาเมื่อวันที่ 23/9/07 ที่ MBK ราคา 13900 แถม การ์ด 512+ลงโปรแกรม+กรอบใส+ฟิลม์กันรอย ผมเดินร้านนี้ร้านเดียวแล้วก็ซื้อเลยไม่ได้ไปดูราคาร้านอื่นเพราะผมเป็นลูกค้าประจำร้านนี้ไว้ใจกัน 55+ ตอนนี้ใช้งานมา 2-3 วันไม่พบปัญหาอะไรทั้งสิ้นครับแนะนำรุ่นนี้ดีมากคับผมว่าคุ้มมากแต่ผมไม่ค่อยได้ใช้ GPS เท่าไรเลยแล้วอีกอย่าง ค้นหาตำแหน่งใน GPS นานมากคับ
Mozart
Year's Star

หัวข้อ : Re: ซื้อมาแล้ว
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2007 01:42  

boomizer ผู้เขียน:
ผมซื้อมาเมื่อวันที่ 23/9/07 ที่ MBK ราคา 13900 แถม การ์ด 512+ลงโปรแกรม+กรอบใส+ฟิลม์กันรอย ผมเดินร้านนี้ร้านเดียวแล้วก็ซื้อเลยไม่ได้ไปดูราคาร้านอื่นเพราะผมเป็นลูกค้าประจำร้านนี้ไว้ใจกัน 55+ ตอนนี้ใช้งานมา 2-3 วันไม่พบปัญหาอะไรทั้งสิ้นครับแนะนำรุ่นนี้ดีมากคับผมว่าคุ้มมากแต่ผมไม่ค่อยได้ใช้ GPS เท่าไรเลยแล้วอีกอย่าง ค้นหาตำแหน่งใน GPS นานมากคับ

ทำไมได้ราคาถูกจัง GPS รุ่นนี้รับสัญญาณไม่ช้านะ ปกติรับสัญญาณประมาณ 1-2 นาที ใช้งานได้ดีเมื่ออยู่ในพื้นที่โล่งหรือในรถยนต์ หากรับสัญญาณไม่ดีหรือช้าน่าจะเป็นเพราะ

1. อยู่ในอาคารจะทำให้รับสัญญาณดาวเทียมไม่ได้
2. สภาพอากาศมีเมฆมากหรือฝนตก (แต่เท่าที่เคยใช้มาขนาดฝนตกหนักๆ มันยังนำทางได้เลยนะ)

วิธีการให้รับสัญญาณได้เร็ว slide เครื่องออก ถือเครื่องทำมุม 45 องศากับท้องฟ้า รอประมาณ 1-2 นาที ก็จะตรวจจับสัญญาณได้ครับ
kalonmak
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2007 16:12  

Mozart ผู้เขียน:
ก็ใช้ผ้าชุบน้ำเปล่า หรือแอลกอฮอล์ ก็ได้ เอาให้หมาดๆ นะ แล้วเช็ดก็ออกแล้ว

อืมไม่เป็นไรนะ ถ้าเราจะลอง ขอบคุณมากๆ แต่เราลองวิธี 1แล้วไม่ได้ผล แต่แอลลกอฮอล์อะจิยังไม่ลองมันไม่กัดสีกรอบนะอะแน่ใจ Laughing

---------------------ถามอีกอยากหนึ่งนะเคยซื้อแผนที่ใช้บ้างอะป่าวอะถ้าเคยแล้ว ช่วยตอบทีนะว่าใช้ของอะไรอยู่อะนะ Rolling Eyes -----------------
Mozart
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2007 17:55  

kalonmak ผู้เขียน:

อืมไม่เป็นไรนะ ถ้าเราจะลอง ขอบคุณมากๆ แต่เราลองวิธี 1แล้วไม่ได้ผล แต่แอลลกอฮอล์อะจิยังไม่ลองมันไม่กัดสีกรอบนะอะแน่ใจ Laughing

---------------------ถามอีกอยากหนึ่งนะเคยซื้อแผนที่ใช้บ้างอะป่าวอะถ้าเคยแล้ว ช่วยตอบทีนะว่าใช้ของอะไรอยู่อะนะ Rolling Eyes -----------------

ถ้าไม่ออกลองเอาน้ำส้มสายชูก็ได้ ไม่กัดสีแน่นอน อืมแผนที่ และโปรแกรมนำทางใช้นำทางใช้ของ smart2go ครับไม่ได้ซื้อ หากอยากได้ยาแก้ไอก็หลังไมค์มา หากอยากเสียตังค์ หรือจะซื้อ ก็แนะนำตัวนี้แหละนำทาง 3 ปี 3,700 บาท ไม่ก็ Garmin mobile XT 5,000 บาท แต่พูดถึงลองใช้โปรแกรม smart2go แล้วก็ดีนะ Point of interest (POI) ก็เยอะดีเหมือนกัน ปั๊มน้ำมันมีแทบทุกปั๊มเลย วัดไทยก็มีนะ เพียงแต่มันไม่มีเสียงไทยเท่านั้นเอง แต่กำลังจะทำเสียงไทยไว้ใช้เอง นี่ตัวเองอยู่เชียงใหม่หรือเปล่า แผนที่ที่เชียงใหม่ก็ละเอียดดีนะ มีถนนไปถึงวัดพระธาตุดอยสุเทพเลยล่ะ
boomizer
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ซื้อมาแล้ว
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2007 19:48  

boomizer ผู้เขียน:

ทำไมได้ราคาถูกจัง GPS รุ่นนี้รับสัญญาณไม่ช้านะ ปกติรับสัญญาณประมาณ 1-2 นาที ใช้งานได้ดีเมื่ออยู่ในพื้นที่โล่งหรือในรถยนต์ หากรับสัญญาณไม่ดีหรือช้าน่าจะเป็นเพราะ

1. อยู่ในอาคารจะทำให้รับสัญญาณดาวเทียมไม่ได้
2. สภาพอากาศมีเมฆมากหรือฝนตก (แต่เท่าที่เคยใช้มาขนาดฝนตกหนักๆ มันยังนำทางได้เลยนะ)

วิธีการให้รับสัญญาณได้เร็ว slide เครื่องออก ถือเครื่องทำมุม 45 องศากับท้องฟ้า รอประมาณ 1-2 นาที ก็จะตรวจจับสัญญาณได้ครับ

หรือว่าผมใช้ไม่เป็นครับเด๋วว่างๆผมไปถามที่ศูนย์ดีกว่าว่าใช้อย่างไรแต่ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคับ
durdenman
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2007 10:08  

durdenman ผู้เขียน:
รุ่นนี้ปิดเสียงกล้องไม่ได้เหรอครับ ละก้อหา จับเวลา, นับถอยหลัง ไม่เจอคับ Crying or Very sad

ท่านผู้รู้ช่วยตอบทีครับ
wree999
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2007 17:30  

ขออย่าแก้ไอด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้า
wree999@yahoo.co.th Smile
Mozart
Year's Star

หัวข้อ : ยาแก้ไอ smart2go
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2007 22:51  

สำหรับคนที่ลงโปรแกรมไปแล้ว แต่ยังไม่ได้ลงทะเบียนนำทางฟรี 3 วัน

1. ก่อนเข้าโปรแกรมให้ ตั้งเป็นวันที่ล่วงหน้าหลายๆ ปี เป็นวันที่อะไรก็ได้ที่เราจำได้ง่ายๆ เช่น 9/9/2009

2. หลังจากนั้นให้เข้าที่ Extra service > Add navigation หากสำเร็จโปรแกรมจะแจ้งให้เราทราบว่าเราสามารถใช้งานได้ 3 วัน trial

3. ตั้งวันที่กลับเป็นวันที่ปัจจุบัน

4. โปรแกรมจะทำงานปกติจนกว่าจะหยุดใช้งานครับ

หลังจากนั้นหากจะใช้งานอีกก็ให้ทำตามข้อ 1 - 4 ก็จะใช้งานได้จนถึงวันที่ๆ เราตั้งไว้ครับ (9/9/2009)

***สำคัญมากหากเผลอตั้งวันที่ก่อนเริ่มโปรแกรม เลยไปจะไม่สามารถใช้งานโปรแกรมนำทางได้อีกนะครับ

สำหรับคนที่เคยใช้งาน 3 วัน trial ไปแล้ว มีวิธีเดียวครับ คือต้องเปลี่ยน SIM ใหม่เท่านั้น ถึงจะทำวิธีตามข้างบนได้
kalonmak
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : แต้งกี้วมากๆ นะ Mozart
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2007 14:15  

ยังไม่ได้ลองเยย เดี๋ยวจะลองดู นะ ...... Very Happy

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kalonmak เมื่อวันที่ 28 Sep 2007 14:20; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Mozart
Year's Star

หัวข้อ : Re: แต้งกี้วมากๆ นะ Mozart
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2007 14:18  

ยังไม่ได้ลองเยย เดี๋ยวจะลองดู ถามไมบอกช้าจัง...... Very Happy

พึ่งทำได้น่ะสิครับ
kalonmak
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: แต้งกี้วมากๆ นะ Mozart
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2007 14:33  

ยังไม่ได้ลองเยย เดี๋ยวจะลองดู ถามไมบอกช้าจัง...... Very Happy

เหรอเยี่ยมมาก.... Very Happy หนับหนุน
kalonmak
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Sep 2007 15:33  

เหรอเยี่ยมมาก.... Very Happy หนับหนุน

Mozart ขอถามหน่อยนะ ว่าเคยใช้อินเทอร์เน็ทบนมือถือบ้างป่าวอะ ตอนนี้งงมาก เลย

พอเข้าเน็ท แล้วเครื่องมาน บอกว่าไม่พบข้อมูลแพ็กเก็ต ตรวจสอบบริการของระบบอะ วิธีการตั้งค่า ทำอย่างไงบ้าง วานเป็นธุระตอบให้ทีนะ Laughing
Mozart
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Sep 2007 15:57  

Mozart ขอถามหน่อยนะ ว่าเคยใช้อินเทอร์เน็ทบนมือถือบ้างป่าวอะ ตอนนี้งงมาก เลย

พอเข้าเน็ท แล้วเครื่องมาน บอกว่าไม่พบข้อมูลแพ็กเก็ต ตรวจสอบบริการของระบบอะ วิธีการตั้งค่า ทำอย่างไงบ้าง วานเป็นธุระตอบให้ทีนะ Laughing

ลองเข้าที่ Web > Option > Setting > General >เลือก Accss point เป็น wap หรือ internet ลองเข้าเว็บดู ยกตัวอย่างเครื่องผม set เป็น AIS-GPRS-Internet

หากไม่ยังพบ package อีก หรือเข้าเว็บไม่ได้น่าจะเป็นเพราะ SIM ยังไม่เปิดใช้บริการ GPRS หรือไม่ก็เงินหมด ต้องโทรไปแจ้งให้เปิดใช้บริการ GPRS ก่อนถึงจะใช้ได้
kalonmak
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2007 16:41  

-----++++---- Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes Arrow

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kalonmak เมื่อวันที่ 28 Sep 2007 18:07; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Mozart
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2007 17:03  

น้ำส้มสายชู PH เป็นกรดไม่มาหรอก นี่ไม่มีเรื่องอะไรจะถามแล้วใช่ไหมเนี่ยะ Sad
Mozart
Year's Star

หัวข้อ : Re: telawiz เป็นศุนที่ไม่ได้เรื่อง
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2007 11:53  

ศูนห่วย ผู้เขียน:
ผมซื้อมือถือมาปุป แม่งพังส่งเข้าไปซ่อม แม่งซ่อมไปเป็นเดือน
ผมต้องไม่มีมือถือใช้ แล้วพอซ่อมเสร็จ ได้คืนมือถือมีรอยอีก
แม่งต้องเอาไปใช้แน่นอน
เป็นอย่างนี้หลายเครื่องแล้วครับที่ซื้อกับ telewiz
เพื่อนของผมก้เป็นกันเยอะ
ใครอ่านแล้วก็ช่วยๆบอกต่อกันไปด้วย ซื้อศุนอื่นดีกว่า
telawiz ห่วยจิงๆอะ

ความจริงกระทู้นี้ไม่ใช่กระทู้ร้องเรียนนะครับ และหากจะระบุลงไปว่า telewiz ที่ไหนด้วยก็น่าจะดี เพราะบริการแต่ละที่ก็ไม่เหมือนกัน เอะอะมาก็เอามาโพส อาจทำให้คนเข้าใจผิด และทำให้ชื่อเสียงร้านคนอื่นเสียหาย โดยที่ฝ่ายตรงข้ามไม่มีโอกาสได้แก้ตัวเลย
=ชายทำงาน=
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากรู้จัง
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2007 10:36  

เครื่องรุ่นนี้น่าสนใจมากจริงๆ แต่อยากถามผู้รู้ก่อนตัดสินใจอีกนิดนึงดังนี้ครับ

1. เครื่องรุ่นนี้ ใช้ระบบนำร่องดาวเทียม GPS ในตัว (20-Channel SiRF Star III GPS Receiver) หรือป่าวครับ
2. แล้วที่บอกว่าแผนที่ที่แถมมาเป็นแผนที่เฉพาะกรุงเทพเท่านั้น ถ้าหากต้องการแผนที่ทั้งประเทศต้องเสียเงินเพิ่ม ต้องเพิ่มเงินเท่าไหร่ครับ
3. แล้วถ้าโปรแกรมแผนที่ ของ ESRI จะสามารถซื้อมาใส่ได้หรือป่าวครับ

รบกวนผู้รู้ทั้งหลายช่วย Comment ด้วยนะครับ
Mozart
Year's Star

หัวข้อ : Re: อยากรู้จัง
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2007 12:48  

=ชายทำงาน= ผู้เขียน:
เครื่องรุ่นนี้น่าสนใจมากจริงๆ แต่อยากถามผู้รู้ก่อนตัดสินใจอีกนิดนึงดังนี้ครับ

1. เครื่องรุ่นนี้ ใช้ระบบนำร่องดาวเทียม GPS ในตัว (20-Channel SiRF Star III GPS Receiver) หรือป่าวครับ
2. แล้วที่บอกว่าแผนที่ที่แถมมาเป็นแผนที่เฉพาะกรุงเทพเท่านั้น ถ้าหากต้องการแผนที่ทั้งประเทศต้องเสียเงินเพิ่ม ต้องเพิ่มเงินเท่าไหร่ครับ
3. แล้วถ้าโปรแกรมแผนที่ ของ ESRI จะสามารถซื้อมาใส่ได้หรือป่าวครับ

รบกวนผู้รู้ทั้งหลายช่วย Comment ด้วยนะครับ

1. มีผู้เชี่ยวชาญด้าน GPS บอกว่า เครื่องนี้ใช้งานได้ดีใกล้เคียงกับเครื่องที่ใช้ chip SiRF Star III แต่ไม่แน่ใจว่าใช่หรือเปล่า เพราะยังไม่มีการยืนยันข้อมูล
2. ถ้าต้องการแผนที่ทั้งประเทศให้รอ update ทางเว็บ ไม่ต้องเสียเงิน หากไม่รอแนะนำให้ใช้อีกโปรแกรมนึงคือ smart2go หรือที่เราเรียกว่า Nokia Map โปรแกรมนี้มีแผนที่ครอบคุลมทั่วประเทศละเอียดมาก หากจะใช้นำทางก็มีวิธีให้ใช้ฟรีตามที่แนะนำด้านบน
3. ที่จริงลงได้ครับ แต่ต้องไปติดต่อ บริษัท ESRI อีกที แต่ไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้จะอยู่ในโปรโมชั่นของเขาหรือเปล่า และอีกอย่างเขาติดสัญญาอะไรกับ Nokia ไว้หรือเปล่า แต่ยืนยันว่ารุ่นนี้ลง Mobile XT ได้แน่นอน
Jita
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2007 19:44  

ระหว่างรุ่น 6110 navi กับ 6500 slide
ซื้อรุ่นไหนดี

แล้วถ้าไม่ใช่ซิมเบียนลงธีมกับเพลงได้ไหม
xnamx
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2007 22:56  

ใครก็ได้ช่วยแนะนำที ตอนนี้กำลังตัดสินใจระหว่าง

NK 6110 Nav VS NK N73 Me

จริงๆมี 6500 slide ด้วยแต่ตัดช้อยส์นี้ทิ้งไปแล้วอ่ะ เพราะกล้องไม่ค่อยดี ฝาหลังพังง่าย

เอาเป็นว่า NK 6110 Nav VS NK N73 Me แนะนำทีคับผม

เปรียบเทียบข้อเด่น ข้อด้อยของแต่ละอันให้เห็นก็ดีค่ะ
Mozart
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2007 23:21  

xnamx ผู้เขียน:
ใครก็ได้ช่วยแนะนำที ตอนนี้กำลังตัดสินใจระหว่าง

จริงๆมี 6500 slide ด้วยแต่ตัดช้อยส์นี้ทิ้งไปแล้วอ่ะ เพราะกล้องไม่ค่อยดี ฝาหลังพังง่าย

เอาเป็นว่า NK 6110 Nav VS NK N73 Me แนะนำทีคับผม

เปรียบเทียบข้อเด่น ข้อด้อยของแต่ละอันให้เห็นก็ดีค่ะ

1. 6110 ใช้ CPU รุ่นใหม่กว่า(ARM11~369Mz) N73(ARM9~220Mz) ซึ่งเร็วกว่าประมาณ 150 MHz
2. Symbian OS 9.2 ใหม่กว่า(มี feature เยอะกว่า เช่นถ่ายภาพ Panorama หรือการ set theme ให้เป็น V shape หรือ อื่นๆ อีกทั้งโปรแกรม Nokia browser สามารถดู web แนวขวางได้)
3. 6110 มีฝาปิดกล้อง ป้องกันกล้องเป็นรอยได้
4. การใช้งานเร็วคล่องไม่มีหน่วง ต่างจาก N73
5. เสียงลำโพงดังและเพราะ กว่า N73
6. มี GPS ในตัวซึ่ง N73 ไม่มี
7. ปุ่มกด Joystick ใช้งานดีและง่ายกว่า N73
8. 6110 รองรับ 3D Open GL ซึ่งใน N73 ไม่มี
9. จอ 16 ล้านสี ซึ่ง N73 มีแค่ 2 แสนกว่าสี
10. การเชื่อมต่อ internet แบบ EDGE Class 32 ซึ่งดีกว่า N73 ที่มี EDGE Class 11

สิ่งที่เห็นว่า N73 ดีกว่าคือ
1. จอใหญ่กว่า 6110 นิดหน่อย
2. มีกล้อง 3.2 ล้าน ซึ่งเวลาถ่ายมาก็พอๆ กัน
3. มีคำว่า N serires นำหน้า

แต่แปลกใจว่า เดี๋ยวคับ เดี๋ยวค่ะ สรุปเป็นผู้หญิง หรือผู้ชายกันแน่เนี่ยะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Mozart เมื่อวันที่ 05 Oct 2007 19:13; ทั้งหมด 3 ครั้ง
Mozart
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2007 23:28  

Jita ผู้เขียน:
ระหว่างรุ่น 6110 navi กับ 6500 slide
ซื้อรุ่นไหนดี

แล้วถ้าไม่ใช่ซิมเบียนลงธีมกับเพลงได้ไหม

ซื้อ 6500 มา ไม่นานก็เบื่อแล้ว เพราะลงเกมส์สนุกๆ ของพวก Symbian S60 ไม่ได้ ถามว่าลงธีม กับเพลงได้ไหม ได้ครับ แต่ผมว่า 6500 ราคามันแพงเกินคุณสมบัติเครื่องไปครับ ไม่คุ้มค่า แต่ก็แล้วแต่การตัดสินใจนะ
เฉยๆนะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2007 10:55  

ผมว่าไปซื้อพวกที่มานเล่นเฉพาะทางไม่ดีกว่าหรอ ถ้าจะเอาGpsก็ไปซื้อพวกที่มานเน้นแผนที่ดิก็เหมือน เอ็น73ไปซื้อกล้องถ่ายรูปเลยดิถ้าจะเอาให้มันชัดอะ เพื่อนผมมานก็จะซื้อรุ่นนี้ยุเหมือนกันวันที12ตุลาคม50อะคับ แล้วผมก็จะซื้อเอ็น73อะ(ตกรุ่นแล้วซื้อ555 คนมันจนทำไงได้) ก็ลองให้เพื่อนซื้อก่อนค่อยดูว่า6110จะดีป่าว แต่ผมไม่เน้นแผนที่อะ มานชำนาญแล้ว อิอิ
xnamx
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2007 18:54  

xnamx ผู้เขียน:

1. 6110 ใช้ CPU รุ่นใหม่กว่า N73 ซึ่งเร็วกว่าประมาณ 100 MHz
2. Symbian OS 9.2 ใหม่กว่า(มี feature เยอะกว่า เช่นถ่ายภาพ Panorama หรือการ set theme ให้เป็น V shape หรือ อื่นๆ อีกทั้งโปรแกรม Nokia browser สามารถดู web แนวขวางได้)
3. 6110 มีฝาปิดกล้อง ป้องกันกล้องเป็นรอยได้
4. การใช้งานเร็วคล่องไม่มีหน่วง ต่างจาก N73
5. เสียงลำโพงดังและเพราะ กว่า N73
6. มี GPS ในตัวซึ่ง N73 ไม่มี
7. ปุ่มกด Joystick ใช้งานดีและง่ายกว่า N73
8. 6110 รองรับ 3D Open GL ซึ่งใน N73 ไม่มี
9. จอ 16 ล้านสี ซึ่ง N73 มีแค่ 2 แสนกว่าสี
10. การเชื่อมต่อ internet แบบ EDGE Class 32 ซึ่งดีกว่า N73 ที่มี EDGE Class 11

สิ่งที่เห็นว่า N73 ดีกว่าคือ
1. จอใหญ่กว่า 6110 นิดหน่อย
2. มีกล้อง 3.2 ล้าน ซึ่งเวลาถ่ายมาก็พอๆ กัน
3. มีคำว่า N serires นำหน้า

แต่แปลกใจว่า เดี๋ยวคับ เดี๋ยวค่ะ สรุปเป็นผู้หญิง หรือผู้ชายกันแน่เนี่ยะ

ขอบคุณมากๆๆๆๆ เลยค่ะ คุณ Mozart เราเป็น ผู้ฉิง ค่ะ

แต่ขอถามนิดนึงนะคะ พอดีเข้าไปดู spec แล้วเห็นบอกว่า
6110 ไม่มี 3G มันคืออะไรหรอ สำคัญมากไหมอ่ะ
แล้วก็เท่าที่ดูๆการแนะนำ เหมือนเชียร์ 6110 มากกว่า N 73 ใช่ปะ
แล้วถ้า เทียบกับ 6500 Slide หล่ะ คิดว่าไง
ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ
Mozart
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2007 19:56  

6110 รองรับทั้งหมดครับ GPRS/EDGE(2.5G) ,WCDMA (3G) ,HSDPA (3.5G)

3G ของระบบ GSM ในเมืองไทยยังไม่มีวี่แววเลยครับว่าจะได้ใช้ หากนำไปใช้ต่างประเทศจะสามารถใช้ได้ทั้งหมด ประโยชน์ของ 3G คือเวลาโทรคุยกันจะเห็นหน้ากันได้ครับ และต่อ internet ได้เร็วกว่า EDGE

อันที่จริงเชียร์รุ่นนี้เพราะมันดีเกินราคาครับ หากตัดฟังก์ชั่น GPS ไป รุ่นนี้ก็ยังเป็นรุ่นที่น่ามองอยู่อีกเหมือนกัน

สำหรับ 6500 slide ผมยังไม่เห็นตัวจริง ก็ไม่กล้าแนะนำมาก แต่เท่าที่ดูรูปถ่ายจากกล้อง 6500 slide ล่ะก็ พอๆ กับ 6110 ครับ ไม่แตกต่างกันมาก รุ่นนี้เหมาะสำหรับผู้หญิงนะครับ ที่ไม่ชอบลงโปรแกรมเท่าไหร่ แต่ยอมรับว่าสวยนะเพราะใช้ body เป็นโลหะทั้งหมด แต่ราคานี่สิผมว่าแพงไปนิดน่า หากอยากได้รุ่นนี้จริงๆ รออีกนิดราคาลงแน่ๆ เพราะราคาตอนนี้เขาบวกราคาโฆษณาไปด้วย หากติดตลาดแล้ว เขาลดราคา แน่เยอะด้วย
ถามดู
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ยาแก้ไอ smart2go
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2007 22:58  

สำหรับคนที่ลงโปรแกรมไปแล้ว แต่ยังไม่ได้ลงทะเบียนนำทางฟรี 3 วัน

1. ก่อนเข้าโปรแกรมให้ ตั้งเป็นวันที่ล่วงหน้าหลายๆ ปี เป็นวันที่อะไรก็ได้ที่เราจำได้ง่ายๆ เช่น 9/9/2009

2. หลังจากนั้นให้เข้าที่ Extra service > Add navigation หากสำเร็จโปรแกรมจะแจ้งให้เราทราบว่าเราสามารถใช้งานได้ 3 วัน trial

3. ตั้งวันที่กลับเป็นวันที่ปัจจุบัน

4. โปรแกรมจะทำงานปกติจนกว่าจะหยุดใช้งานครับ

หลังจากนั้นหากจะใช้งานอีกก็ให้ทำตามข้อ 1 - 4 ก็จะใช้งานได้จนถึงวันที่ๆ เราตั้งไว้ครับ (9/9/2009)

***สำคัญมากหากเผลอตั้งวันที่ก่อนเริ่มโปรแกรม เลยไปจะไม่สามารถใช้งานโปรแกรมนำทางได้อีกนะครับ

สำหรับคนที่เคยใช้งาน 3 วัน trial ไปแล้ว มีวิธีเดียวครับ คือต้องเปลี่ยน SIM ใหม่เท่านั้น ถึงจะทำวิธีตามข้างบนได้

กะลัง วางแผนจะซื้อรุ่นนี้คับ แต่ว่า งง ข้อ 4 คับ ขยายความให้หน่อยว่า ใช้ได้จนเราปิด GPS หรือว่า จนถึงวันที่ที่เราตั้งไว้ทีแรก
แล้วเมมที่แถมมา นี่ ขนาดเท่าไหร่คับ
อิกอย่างนึง เทียบ GPS(แล้วก้การใช้งานเครื่องด้วย) กับ N95 อันไหนดีกว่าคับ

ขอบตุนค้าบ
Mozart
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Oct 2007 23:20  

กะลัง วางแผนจะซื้อรุ่นนี้คับ แต่ว่า งง ข้อ 4 คับ ขยายความให้หน่อยว่า ใช้ได้จนเราปิด GPS หรือว่า จนถึงวันที่ที่เราตั้งไว้ทีแรก
แล้วเมมที่แถมมา นี่ ขนาดเท่าไหร่คับ
อิกอย่างนึง เทียบ GPS(แล้วก้การใช้งานเครื่องด้วย) กับ N95 อันไหนดีกว่าคับ
ขอบตุนค้าบ

ใช้ได้จนกว่าจะปิดโปรแกรมนำทาง ก่อนเปิดโปรแกรมก็ตั้งวันที่ใหม่ พอโปรแกรมนำทางเริ่มสักพักก็ปรับวันที่คืน(กันลืม) เพราะหากเกิน 3 วัน จะตั้งวันที่ย้อนหลังไม่ได้แล้ว โปรแกรมมันจะล็อค

สำหรับ Mem แถมมาให้ 512 Mb ครับ

GPS ของ N95 รับสัญญาณได้ช้ามาก ปัญหาเพราะ firmware และตำแหน่งที่ติดชิพ GPS N95 ติดไว้ตรงก้นเครื่อง ทำให้จับสัญญาณได้ไม่ค่อยดี แต่เห็นมี firmware ออกมาแก้ไขแล้วครับ แต่ผมก็ยังว่ามันช้าอยู่ดีแหละครับ อีกอย่าง N95 CPU ช้ากว่า 6110 นิดหน่อย แม้ว่า N95 จะใช้ CPU 2 ตัว แต่เวลาใช้งานไม่ได้เพิ่มเป็น 2 เท่านะครับ สู้ CPU ที่มีตัวเดียวแต่เร็วกว่าไม่ได้ ซึ่งความเร็ว CPU นี้ก็มีผลต่อการรับสัญญาณ GPS ด้วยครับ ให้ผมเลือกก็ 6110 ล่ะครับ เพราะคุณสมบัติทุกอย่างแทบเท่ากันกับ N95 (หากไม่เน้นกล้อง + Wifi) แถมยังเหนือกว่าในบางเรื่องด้วยซ้ำ เช่น GPS หรือการประมวลผลของ CPU รวมทั้ง ความทนของ Batterry ครับ หากซื้อ N95 ซื้อรุ่นนี้ดีกว่า แถมยังมีเงินเหลือไว้ซื้อ PSP หรือ Nintendo DS ได้อีกเครื่องครับ
ถามดู
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Oct 2007 02:27  

ขอบตุนค้าบ

ใช้ได้จนกว่าจะปิดโปรแกรมนำทาง ก่อนเปิดโปรแกรมก็ตั้งวันที่ใหม่ พอโปรแกรมนำทางเริ่มสักพักก็ปรับวันที่คืน(กันลืม) เพราะหากเกิน 3 วัน จะตั้งวันที่ย้อนหลังไม่ได้แล้ว โปรแกรมมันจะล็อค

สำหรับ Mem แถมมาให้ 512 Mb ครับ

GPS ของ N95 รับสัญญาณได้ช้ามาก ปัญหาเพราะ firmware และตำแหน่งที่ติดชิพ GPS N95 ติดไว้ตรงก้นเครื่อง ทำให้จับสัญญาณได้ไม่ค่อยดี แต่เห็นมี firmware ออกมาแก้ไขแล้วครับ แต่ผมก็ยังว่ามันช้าอยู่ดีแหละครับ อีกอย่าง N95 CPU ช้ากว่า 6110 นิดหน่อย แม้ว่า N95 จะใช้ CPU 2 ตัว แต่เวลาใช้งานไม่ได้เพิ่มเป็น 2 เท่านะครับ สู้ CPU ที่มีตัวเดียวแต่เร็วกว่าไม่ได้ ซึ่งความเร็ว CPU นี้ก็มีผลต่อการรับสัญญาณ GPS ด้วยครับ ให้ผมเลือกก็ 6110 ล่ะครับ เพราะคุณสมบัติทุกอย่างแทบเท่ากันกับ N95 (หากไม่เน้นกล้อง + Wifi) แถมยังเหนือกว่าในบางเรื่องด้วยซ้ำ เช่น GPS หรือการประมวลผลของ CPU รวมทั้ง ความทนของ Batterry ครับ หากซื้อ N95 ซื้อรุ่นนี้ดีกว่า แถมยังมีเงินเหลือไว้ซื้อ PSP หรือ Nintendo DS ได้อีกเครื่องครับ

ขอบคุนมากคับ
ผมเข้าใจถูกมั้ยคับว่า ก่อนเราจะใช้ navigation ให้ เราเปลี่ยนวันที่ก่อน เป้น วันไหนก้ได้ เช่น 9/9/2009 พอ add navig. เสด ก้ เปลี่ยนวันที่คืน พอจะใช้อิกที ก้ เปลี่ยนวันที่เปน 9/9/2009 ใหม่ใช่มั้ยคับ หรือว่าต้องเปลีย่นเปน 10/9/2009

อิกอย่างวิทีนี้ ใช้กับรุ่นอื่นของ โนเกีย ที่มี GPS เหมือนกันได้มั้ยคับ
Mozart
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Oct 2007 10:20  

ถามดู ผู้เขียน:

ผมเข้าใจถูกมั้ยคับว่า ก่อนเราจะใช้ navigation ให้ เราเปลี่ยนวันที่ก่อน เป้น วันไหนก้ได้ เช่น 9/9/2009 พอ add navig. เสด ก้ เปลี่ยนวันที่คืน พอจะใช้อิกที ก้ เปลี่ยนวันที่เปน 9/9/2009 ใหม่ใช่มั้ยคับ หรือว่าต้องเปลีย่นเปน 10/9/2009

อิกอย่างวิทีนี้ ใช้กับรุ่นอื่นของ โนเกีย ที่มี GPS เหมือนกันได้มั้ยคับ

ใช่ครับ แต่ไม่เกิน 3 วัน วิธีนี้ใช้กับ Nokia Map ได้ทุกรุ่นครับ
ถามดู
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2007 02:06  

ใช่ครับ แต่ไม่เกิน 3 วัน วิธีนี้ใช้กับ Nokia Map ได้ทุกรุ่นครับ

เอาเปนว่า จะเปลี่ยนวันที่ตอนไหนก้ได้ใช่มั้ยคับ แต่ไม่เกิน 3 วัน นับจากเราเริ่มเลี่ยนวันที่ ต้องเปลี่ยนกลับให้ทันใน 3 วัน

ขอบคุนมากค้าบบบบ
sohanlate
Year's Star

หัวข้อ : ปัญหาเรื่อง MSG หลังจากเปลี่ยน มือถือคับ...
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2007 02:09  

คือผม ซื้อ 6110 มาแล้วก็จัดการ ย้าย เบอร์ และ MSG ต่างๆ จากเครื่องเก่า มาลงในเครื่องใหม่นี้คับ

แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า MSG ที่ผมย้ายมานั้นมัน ไม่ขึ้นชื่อคนที่ส่งมาอ่ะคับ

มันขึ้นเพียงแต่เบอณืโทรของผู้ส่ง เท่านั้น..... รบกวนช่วยบอกวิธีการแก้ปํญหา นี้หน่อยนะคัย

ขอบคุณคับ......
น่าสน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สนใจอีกแล้วครับท่าน
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2007 03:56  

ถามคุณ mozart นิดนึงนะครับ

ที่แนะำนำให้เปลี่ยนวันที่นะครับ แล้ว "เวลา" สำคัญหรือเปล่าครับ
เพราะว่าถ้าเราเริ่มใช้ 10.00 น. ครั้งแรก แต่ครั้งต่อไปเดินทาง 6.00 น
เราเปลียนวันที่ไปมันก็จะเวลาเดิม แล้ว เรื่องข้ามวันด้วยนะครับ
รบกวนมากๆเลยละครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แต่จะขอบคุณมากๆ ยิ่งขึ้น ถ้ามียาแก้ไออ่ะคับ
norulep@yahoo.com
Mozart
Year's Star

หัวข้อ : Re: สนใจอีกแล้วครับท่าน
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2007 12:17  

น่าสน ผู้เขียน:
ถามคุณ mozart นิดนึงนะครับ

ที่แนะำนำให้เปลี่ยนวันที่นะครับ แล้ว "เวลา" สำคัญหรือเปล่าครับ
เพราะว่าถ้าเราเริ่มใช้ 10.00 น. ครั้งแรก แต่ครั้งต่อไปเดินทาง 6.00 น
เราเปลียนวันที่ไปมันก็จะเวลาเดิม แล้ว เรื่องข้ามวันด้วยนะครับ
รบกวนมากๆเลยละครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แต่จะขอบคุณมากๆ ยิ่งขึ้น ถ้ามียาแก้ไออ่ะคับ
norulep@yahoo.com

สำคัญครับเรื่องเวลาหากตั้งไว้ 10.00 จะใช้งาน 6.00 สมมติว่าเริ่มลงทะเบียนวันที่ 9/9/2009 เวลา 10.00 ถ้าต้องการใช้เวลา 6.00 ก็ให้ตั้งวันที่เป็น 10/9/2009 ได้ครับ แต่ไม่เกิน 12/9/2009 เวลา 10.00

สำหรับยาแก้ไอก็มีวิธีนี้วิธีเดียวแหละครับ crack ยังไม่มี
Mozart
Year's Star

หัวข้อ : Re: ปัญหาเรื่อง MSG หลังจากเปลี่ยน มือถือคับ...
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2007 12:38  

sohanlate ผู้เขียน:
คือผม ซื้อ 6110 มาแล้วก็จัดการ ย้าย เบอร์ และ MSG ต่างๆ จากเครื่องเก่า มาลงในเครื่องใหม่นี้คับ

แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า MSG ที่ผมย้ายมานั้นมัน ไม่ขึ้นชื่อคนที่ส่งมาอ่ะคับ

มันขึ้นเพียงแต่เบอร์โทรของผู้ส่ง เท่านั้น..... รบกวนช่วยบอกวิธีการแก้ปํญหา นี้หน่อยนะคัย

ขอบคุณคับ......

ถ้ามาจากเครื่องละรุ่นกันอาจเจอปัญหา format ไม่ตรงกัน อาจเกิดจากการ update firmware หรือไม่ก็ copy มาจากเครื่องที่ไม่ใช่รุ่นเดียวกันครับ ซึ่งเป็นกับ OS 9.2 วิธีแก้ก็เพิ่ม contact ใหม่ ในโปรแกรม Nokia PC Suite หรือท่านใดที่เคยแก้ด้วยวิธีง่ายๆ ก็มาบอกหน่อยนะครับ
ถามดู
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : งง เวลา
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2007 19:07  

รบกวนคุณ Mozart ช่วย ยกตัวอย่าง ให้แบบละเอียดหน่อยได้มั้ยครับ
คืออ ผมเริ่ม งง แล้วคับ พอมีเรื่องเวลาด้วยคับ อ่านจากข้างบนก้ยังไม่ค่อยเข้าใจ คับ
ขอโทษ ที่ เข้าใจยากคับ แหะๆ
Mozart
Year's Star

หัวข้อ : Re: งง เวลา
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2007 20:01  

รบกวนคุณ Mozart ช่วย ยกตัวอย่าง ให้แบบละเอียดหน่อยได้มั้ยครับ
คืออ ผมเริ่ม งง แล้วคับ พอมีเรื่องเวลาด้วยคับ อ่านจากข้างบนก้ยังไม่ค่อยเข้าใจ คับ

ลองนึกดูดีๆ ครับ เวลาเพิ่มลงทะเบียน 3 วันกับ เครื่องจะเก็บค่าเวลากับ วันที่ไว้ เช่นสมัครตอนวันที่ 9/9/2009 เวลา 12.00 คุณจะใช้ได้ถึงวันที่ 12/9/2009 เวลา 12.00 เช่นกัน หากเลยเวลาเช่นเล่นเลยไป 12/9/2009 เวลา 12.01 จะเป็น 3 วัน 1 นาที โปรแกรมจะล็อคแล้วก็จะใช้ไม่ได้ครับ แล้วมีเครื่องให้ลองทำแล้วหรือยังครับ หากไม่มีเครื่องทำด้วยมันจะงง
ถามดู
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2007 20:13  

ลองนึกดูดีๆ ครับ เวลาเพิ่มลงทะเบียน 3 วันกับ เครื่องจะเก็บค่าเวลากับ วันที่ไว้ เช่นสมัครตอนวันที่ 9/9/2009 เวลา 12.00 คุณจะใช้ได้ถึงวันที่ 12/9/2009 เวลา 12.00 เช่นกัน หากเลยเวลาเช่นเล่นเลยไป 12/9/2009 เวลา 12.01 จะเป็น 3 วัน 1 นาที โปรแกรมจะล็อคแล้วก็จะใช้ไม่ได้ครับ แล้วมีเครื่องให้ลองทำแล้วหรือยังครับ หากไม่มีเครื่องทำด้วยมันจะงง

แหะๆ ยังเลยคับ อย่างถ้าผมลงทะเบียน9/9/2009 ผมปรับวันกลับจาก 9/9/2009มาเปน 2007 ผมก้สามารถใช้ได้ถึง9/9/2009 เลยป่าวคับ
Mozart
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2007 20:20  

แหะๆ ยังเลยคับ อย่างถ้าผมลงทะเบียน9/9/2009 ผมปรับวันกลับจาก 9/9/2009มาเปน 2007 ผมก้สามารถใช้ได้ถึง9/9/2009 เลยป่าวคับ

ใช่ครับ แต่หากจะใช้งานตัวนำทางจะต้องตั้งวันที่ไปอยู่ในช่วงเวลาที่ลงทะเบียนก่อนครับ ไม่อย่างนั้นโปรแกรมจะใช้ไม่ได้ มันจะถามให้เราไปลงทะเบียนซื้อ หากสมัครวันที่ 9/9/2009 เวลา 12.00 ก่อนใช้งานคุณต้องตั้งวันที่ระหว่าง 9/9/2009 เวลา 12.00 - 12/9/2009 เวลา 12.00 แต่ปกติแล้วก็จำวันที่สมัครวันเดียวก็พอ หากเข้าไม่ได้ก็เลื่อนวันที่ไปอีกวัน เทคนิคคือตั้งเวลาก่อนสมัครไว้เวลาประมาณตี 5 จะมีปัญหาอะไรเกี่ยวกับเวลาครับ
ถามดู
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2007 22:15  

ใช่ครับ แต่หากจะใช้งานตัวนำทางจะต้องตั้งวันที่ไปอยู่ในช่วงเวลาที่ลงทะเบียนก่อนครับ ไม่อย่างนั้นโปรแกรมจะใช้ไม่ได้ มันจะถามให้เราไปลงทะเบียนซื้อ หากสมัครวันที่ 9/9/2009 เวลา 12.00 ก่อนใช้งานคุณต้องตั้งวันที่ระหว่าง 9/9/2009 เวลา 12.00 - 12/9/2009 เวลา 12.00 แต่ปกติแล้วก็จำวันที่สมัครวันเดียวก็พอ หากเข้าไม่ได้ก็เลื่อนวันที่ไปอีกวัน เทคนิคคือตั้งเวลาก่อนสมัครไว้เวลาประมาณตี 5 จะมีปัญหาอะไรเกี่ยวกับเวลาครับ

ขอบคุนมากๆเลยคับ เข้าใจแระ อย่างงี้ ถ้าใครจะใช้เครื่องไปเกินปี 2009(ซึ่งอาจจะมีน้อย) ก้ควรตั้งวันที่ตอนสมัครไว้ให้เกินปีนั้นไป อิอิ
phuwadech
Year's Star

หัวข้อ : ถามคุณ MOZART
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2007 15:53  

ถามเรื่อง SMART2GO หลังจากปรับวันที่ลงทะเบียนครั้งแรกไปแล้ว ครั้งต่อไปเวลาจะใช้ให้ปรับวันที่เป็นวันที่ลงทะเบียน แล้วต้องเข้าที่ Extra Service > Add Nav. ทุกครั้งหรือเปล่าครับ หรือว่าแค่ปรับวันที่อย่างเดียวแล้วเข้าโหมดนำทางได้เลย อีกเรื่องหนึ่งครับ...ตอนลงทะเบียนครั้งแรกเมื่อเครื่องถามการเชื่อมต่อผมเลือกใช้ WAP (เพราะไม่ได้ต่อ GPRS) ได้ใช่ไหมครับ...ขอบคุณครับ
Mozart
Year's Star

หัวข้อ : Re: ถามคุณ MOZART
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2007 18:43  

phuwadech ผู้เขียน:
ถามเรื่อง SMART2GO หลังจากปรับวันที่ลงทะเบียนครั้งแรกไปแล้ว ครั้งต่อไปเวลาจะใช้ให้ปรับวันที่เป็นวันที่ลงทะเบียน แล้วต้องเข้าที่ Extra Service > Add Nav. ทุกครั้งหรือเปล่าครับ หรือว่าแค่ปรับวันที่อย่างเดียวแล้วเข้าโหมดนำทางได้เลย อีกเรื่องหนึ่งครับ...ตอนลงทะเบียนครั้งแรกเมื่อเครื่องถามการเชื่อมต่อผมเลือกใช้ WAP (เพราะไม่ได้ต่อ GPRS) ได้ใช่ไหมครับ...ขอบคุณครับ

ปรับวันที่อย่างเดียวครับ แล้วไม้ต้องเข้า Extra Service อีก และตอนลงทะเบียนครั้งแรกใช้ WAP ได้ครับ
kalonmak
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : MOZART ช่วยวานส่งยาแก้ไอแบบระเอียดมาทางเมลล์ให้ทีนะ
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2007 20:24  

ที่ว่าด้วยเรื่อง GPS ข้างต้นอะ วิ๊ตั้งวันที่ และเข้าใช้เมื่อลงทะเบียนเสร็จอะนะ Rolling Eyes
pupaekub@hotmail.com
Jakc0111
Year's Star

หัวข้อ : ถามผู้รู้หน่อยครับ เรื่องแผนที่น่ะครับ
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2007 14:03  

ผมกำลังวางแผนจะซื้อมือถือรุ่นนี้อยู่ น่าสนใจดีครับ แต่ยังมีคำถามคาใจอยู่ 2-3 ข้อ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ
1. ผมต้องการใช้แค่ดูแผนที่แล้วก็ระบุตำแหน่งที่ตั้งหรือจุดที่ยืนเป็นละติจูดลองติจูดใน GPS แค่นั้น ไม่ต้องให้นำทาง (ไปเองได้) มันต้องเสียเงินซื้อระบบนำทางหรือป่าวครับ
2. แผนที่เชียงใหม่ของ nokia map ละเอียดมากไม๊ครับ
3. ถ้าไปต่างประเทศเมืองใหญ่ ๆ มีครบไม๊ครับ และละเอียดไม๊ และต้องเสียเงินซื้อแผนที่หรือป่าวหรือโหลดฟรีครับ
4. แบตตารี่ใช้ได้นานไม๊ครับ ถ้าใช้ทั่ว ๆ ไป โทรศัพท์ หรือ gps บ้าง ฟังเพลงบ้าง
phuwadech
Year's Star

หัวข้อ : ถามเรื่องการ SIGNED
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2007 14:04  

เวลาลง ธีม/เกมส์/โปรแกรม กรณีใบรับรองหมดอายุ เห็นบางคนบอกให้ใช้วิธี Signed อยากทราบว่าต้องทำอย่างไรครับ...วานผู้รู้ตอบที
Mozart
Year's Star

หัวข้อ : Re: ถามเรื่องการ SIGNED
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2007 14:45  

เวลาลง ธีม/เกมส์/โปรแกรม กรณีใบรับรองหมดอายุ เห็นบางคนบอกให้ใช้วิธี Signed อยากทราบว่าต้องทำอย่างไรครับ...วานผู้รู้ตอบที

หากใบรับรองหมดอายุวิธีง่ายๆ คือตั้งเวลาย้อนหลังครับ จะสามารถติดตั้งโปรแกรมได้ ปกติการ signed ครั้งจะมีอายุประมาณ 6 เดือน

ลองไปหาข้อมูลเพิ่มเติมดูนะครับ

http://www.flashfly.net/forums/viewtopic.php?t=105997
Mozart
Year's Star

หัวข้อ : Re: ถามผู้รู้หน่อยครับ เรื่องแผนที่น่ะครับ
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2007 14:50  

Jakc0111 ผู้เขียน:
ผมกำลังวางแผนจะซื้อมือถือรุ่นนี้อยู่ น่าสนใจดีครับ แต่ยังมีคำถามคาใจอยู่ 2-3 ข้อ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ
1. ผมต้องการใช้แค่ดูแผนที่แล้วก็ระบุตำแหน่งที่ตั้งหรือจุดที่ยืนเป็นละติจูดลองติจูดใน GPS แค่นั้น ไม่ต้องให้นำทาง (ไปเองได้) มันต้องเสียเงินซื้อระบบนำทางหรือป่าวครับ
2. แผนที่เชียงใหม่ของ nokia map ละเอียดมากไม๊ครับ
3. ถ้าไปต่างประเทศเมืองใหญ่ ๆ มีครบไม๊ครับ และละเอียดไม๊ และต้องเสียเงินซื้อแผนที่หรือป่าวหรือโหลดฟรีครับ
4. แบตตารี่ใช้ได้นานไม๊ครับ ถ้าใช้ทั่ว ๆ ไป โทรศัพท์ หรือ gps บ้าง ฟังเพลงบ้าง

1. ไม่ต้องเสียครับ แต่รุ่นนี้ต้องติดตั้งโปรแกรมเพิ่มคือ โปรแกรม Nokia Map
2. ละเอียดมากครับ (รู้เพราะว่าผมเป็นคนเชียงใหม่)
3. มีครบครับ แล้วแต่จะดาวน์โหลด ไม่เสียเงิน free
4. ใช้ได้ประมาณ 1 วันพอดี
Mozart
Year's Star

หัวข้อ : Re: MOZART ช่วยวานส่งยาแก้ไอแบบระเอียดมาทางเมลล์ให้ทีนะ
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2007 14:59  

ที่ว่าด้วยเรื่อง GPS ข้างต้นอะ วิ๊ตั้งวันที่ และเข้าใช้เมื่อลงทะเบียนเสร็จอะนะ Rolling Eyes
pupaekub@hotmail.com

ลองใช้แล้วเป็นไงบ้าง บอกด้วยนะว่าได้ผลป่ะ และมีปัญหาอะไรถามบนเว็บได้เลยนะครับ เพราะวิธีที่ให้ไปก็ละเอียดแล้วนะ
kalonmak
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ขอถามไรหน่อยนะMOZART
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2007 18:31  

งืม MOZART เคยลงโปรแกรมเพิ่มเติมบน 6110 หรือป่าวอะ เพราะว่าเค้ามี ปัญหาคือว่าเวลาเราลงโปรแกรมเพิ่มเราจะเสียสิทธิ์ต่างๆ ของประกันเครื่องหรือป่าว อธิเช่นลง ธีม ลงโปรแกรมอื่นๆ อะ Rolling Eyes
Mozart
Year's Star

หัวข้อ : Re: ขอถามไรหน่อยนะMOZART
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2007 20:18  

งืม MOZART เคยลงโปรแกรมเพิ่มเติมบน 6110 หรือป่าวอะ เพราะว่าเค้ามี ปัญหาคือว่าเวลาเราลงโปรแกรมเพิ่มเราจะเสียสิทธิ์ต่างๆ ของประกันเครื่องหรือป่าว อธิเช่นลง ธีม ลงโปรแกรมอื่นๆ อะ Rolling Eyes

มันจะเสียประกันได้ไงครับ นอกจากเราจะเอาเครื่องไปซ่อมที่อื่นนอกจากศูนย์ ลงโปรแกรมได้ครับ ลงไปเหอะอยากได้โปรแกรมอะไรบ้างก็ PM มานะครับ
kalonmak
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ขอถามไรหน่อยนะMOZART
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2007 09:26  

มันจะเสียประกันได้ไงครับ นอกจากเราจะเอาเครื่องไปซ่อมที่อื่นนอกจากศูนย์ ลงโปรแกรมได้ครับ ลงไปเหอะอยากได้โปรแกรมอะไรบ้างก็ PM มานะครับ

ขอถามไรหน่อยนะMOZART Rolling Eyes
:อืมคือว่าเราใช้โทรศัพท์ เชื่อมต่ออินเทอร์เน็ทโดยใช้โมเด็มโทรศัพท์มือถือกับคอม
พอเราใช้ในเวลานานๆ อันนี้จะมีผลข้างเคียงกับเครื่องของเราบ้างอะป่าว?
:แล้วMOZARTมีโปรแกรมอะไรเด็ดๆแนะนำใช้บ้างหรือป่าว Wink

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kalonmak เมื่อวันที่ 11 Oct 2007 12:15; ทั้งหมด 1 ครั้ง
vittayach
Year's Star

หัวข้อ : รับสายแล้วมีเสียงแปลกๆ
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2007 11:33  

เพิ่งซื้อเครื่องมาได้ 3-4 วัน พอมีคนโทรเข้าแล้วเรากดรับสาย คนโทรเข้าจะได้ยินเสียง แคร็กๆ 2-3 ครั้ง หลังจากนั้นก็จะปกติ ไม่ทราบว่าเครื่องผมผิดปกติหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ปกติจะไปเอาไปเคลมเปลี่ยนเครื่องหนะครับ เพราะยังไม่ถึง 7 วัน

รบกวนด้วยครับ
Mozart
Year's Star

หัวข้อ : Re: รับสายแล้วมีเสียงแปลกๆ
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2007 01:45  

vittayach ผู้เขียน:
เพิ่งซื้อเครื่องมาได้ 3-4 วัน พอมีคนโทรเข้าแล้วเรากดรับสาย คนโทรเข้าจะได้ยินเสียง แคร็กๆ 2-3 ครั้ง หลังจากนั้นก็จะปกติ ไม่ทราบว่าเครื่องผมผิดปกติหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ปกติจะไปเอาไปเคลมเปลี่ยนเครื่องหนะครับ เพราะยังไม่ถึง 7 วัน

รบกวนด้วยครับ

ของผมไม่เห็นมีคน complain เลยนะ เป็นกับทุกคนที่โทรเข้ารึเปล่าล่ะ
: Q
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2007 15:19  

พรุ่งนี้เราจะไปซื้อแล้ ว วววว...

แต่ยังไม่รู้รายละเอียดซักเท่าไหร่!!!
ชอบสี ขาว วว อ่ะ สวยมากๆ

ไปดูมาไว้ล่ะ =)

.
.
.

อยากได้โปรแกรม ตั้งแต่แรกเริ่มเลย
ว่า โปรแกรมไหน ควรลง บ้าง....... .

เสียค่าแผนที่ครั้งแรกก็ได้
อยู่ จ.ชลบุรี งัยยย !!!

อยากได้โปรแกรมและ คำแนะนำ

เพราะที่อ่านมา พอจะเข้าใจ .. .
แต่ ก็ ไม่เข้าใจอยู่ดี *

ช่วยแนะนำ โปรแกรมที่ใช้ได้ตลอด
ไม่ใช่แบบ 3 วัน นะค๊ะ ^^'

แล้วจะมา อ่าน นนน......

ขอบคุนมากมาก ค่าาาาาาา า
Mozart
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Oct 2007 16:26  

ขอถามไรหน่อยนะMOZART Rolling Eyes
:อืมคือว่าเราใช้โทรศัพท์ เชื่อมต่ออินเทอร์เน็ทโดยใช้โมเด็มโทรศัพท์มือถือกับคอม
พอเราใช้ในเวลานานๆ อันนี้จะมีผลข้างเคียงกับเครื่องของเราบ้างอะป่าว?
:แล้วMOZARTมีโปรแกรมอะไรเด็ดๆแนะนำใช้บ้างหรือป่าว Wink

ไม่เป็นไรหรอก ไม่มีปัญหา สำหรับโปรแกรม เราไม่ค่อยลงโปรแกรมเยอะหรอก เพราะโปรแกรมเครื่องมันก็ครบถ้วนอยู่แล้ว ยิ่งโปรแกรม Nokia Browser นะ ยิ่งชอบ ชอบกว่า Opera อีก แต่ที่มีหลักๆ ก็เช่นโปรแกรม Vbag อีมูเลเตอร์เกม ,Sport Tracker โปรแกรมออกกำลังกาย,Y-Browser เอาไว้จัดการไฟล์บนมือถือ , Screenshot เอาไว้จับภาพหน้าจอ มีแค่นี้แหละ เพราะโปรแกรมหลักๆ ของเครื่องมันก็มีมาพร้อมอยู่แล้ว
Mozart
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2007 16:30  

: Q ผู้เขียน:
พรุ่งนี้เราจะไปซื้อแล้ ว วววว...

แต่ยังไม่รู้รายละเอียดซักเท่าไหร่!!!
ชอบสี ขาว วว อ่ะ สวยมากๆ

ไปดูมาไว้ล่ะ =)

.
.
.

อยากได้โปรแกรม ตั้งแต่แรกเริ่มเลย
ว่า โปรแกรมไหน ควรลง บ้าง....... .

เสียค่าแผนที่ครั้งแรกก็ได้
อยู่ จ.ชลบุรี งัยยย !!!

อยากได้โปรแกรมและ คำแนะนำ

เพราะที่อ่านมา พอจะเข้าใจ .. .
แต่ ก็ ไม่เข้าใจอยู่ดี *

ช่วยแนะนำ โปรแกรมที่ใช้ได้ตลอด
ไม่ใช่แบบ 3 วัน นะค๊ะ ^^'

แล้วจะมา อ่าน นนน......

ขอบคุนมากมาก ค่าาาาาาา า

งง สรุปอยากได้โปรแกรมแบบเสียตังค์ หรือไม่เสียตังค์ครับ จะได้แนะนำถูก
สาวกnokia
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2007 21:37  

อยากให้ช่วยเปรียบเทียบวิจารณ์ข้อดีข้อเสียของ nokia 6500 slide 6110 navigator E65 และ N73 ให้หน่อยครับพอดีจะซื้อพรุ่งนี้แล้วแต่ยังตัดสินใจไม่ได้เลยอยากได้ที่ทนๆหน่อยไม่ลอกไม่บุบง่ายด้วยระบบมีเสถียรภาพสูงๆหน่อยขอบคุณครับ ป.ล.6500 slideข้างหลังบุบง่ายจริงเหรอมันเป็นstainlessไม่ใช่เหรอครับ ช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
Jakc0111
Year's Star

หัวข้อ : สนใจโปรแกรมเพิ่มครับ
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2007 21:52  

คุณ mozart ครับ ขอถามซักข้อสองข้อเพิ่มเติมแล้วกันนะครับ
1. สนใจโปรแกรม sport tracker ที่คุณพูดถึงในกระทู้ก่อนน่ะครับ ต้องไปโหลดจากไหนหรือหาจากไหนครับ (ถ้าจะพูดรวม ๆ ถึงแหล่งโหลดโปรแกรมเลยก็ได้นะครับ)
2. ผมเคยใช้ ppc น่ะครับ โปรแกรมเกี่ยวกับ PIM การจัดการเวลาตัวเอง โดยเฉพาะปฏิทิน และ to do list อยากรู้ว่า 6110 เป็นยังไงบ้าง ใช้ได้ดีไม๊ และลงข้อมูลร่วมกับ outlook ได้หรือป่าว
3. เคยใช้กล้องตัวหน้าในเมืองไทยไม๊ครับ (เห็นเค้าบอกว่ามันต้องไปใช้ในประเทศที่มี 3G

รบกวนอีกทีนะครับ ขอบคุณมาก ๆครับ

JACK
Mozart
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2007 09:48  

สาวกnokia ผู้เขียน:
อยากให้ช่วยเปรียบเทียบวิจารณ์ข้อดีข้อเสียของ nokia 6500 slide 6110 navigator E65 และ N73 ให้หน่อยครับพอดีจะซื้อพรุ่งนี้แล้วแต่ยังตัดสินใจไม่ได้เลยอยากได้ที่ทนๆหน่อยไม่ลอกไม่บุบง่ายด้วยระบบมีเสถียรภาพสูงๆหน่อยขอบคุณครับ ป.ล.6500 slideข้างหลังบุบง่ายจริงเหรอมันเป็นstainlessไม่ใช่เหรอครับ ช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

เน้นถ่ายรูปรึปล่าวล่ะครับ หากไม่เน้นถ่ายรูปก็ 6110 ครับคุ้มกว่า หากเน้นถ่ายรูปให้เอา N73 แต่เครื่องช้าหน่อยนะ หากไม่อยากเล่นแบบหน่วงก็ 6500 slide เลยครับ

สำหรับข้อดีข้อเสียของ N73 กับ 6110 เคยเปรียบเทียบให้ดูแล้วครับ ลองหาดูกระทู้เก่าๆ นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Mozart เมื่อวันที่ 12 Oct 2007 09:57; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Mozart
Year's Star

หัวข้อ : Re: สนใจโปรแกรมเพิ่มครับ
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2007 09:55  

Jakc0111 ผู้เขียน:
คุณ mozart ครับ ขอถามซักข้อสองข้อเพิ่มเติมแล้วกันนะครับ
1. สนใจโปรแกรม sport tracker ที่คุณพูดถึงในกระทู้ก่อนน่ะครับ ต้องไปโหลดจากไหนหรือหาจากไหนครับ (ถ้าจะพูดรวม ๆ ถึงแหล่งโหลดโปรแกรมเลยก็ได้นะครับ)
2. ผมเคยใช้ ppc น่ะครับ โปรแกรมเกี่ยวกับ PIM การจัดการเวลาตัวเอง โดยเฉพาะปฏิทิน และ to do list อยากรู้ว่า 6110 เป็นยังไงบ้าง ใช้ได้ดีไม๊ และลงข้อมูลร่วมกับ outlook ได้หรือป่าว
3. เคยใช้กล้องตัวหน้าในเมืองไทยไม๊ครับ (เห็นเค้าบอกว่ามันต้องไปใช้ในประเทศที่มี 3G

รบกวนอีกทีนะครับ ขอบคุณมาก ๆครับ

JACK

1. Sport tracker ดาวน์โหลดได้ ที่เว็บ Nokia ครับ สำหรับแหล่งดาวน์โหลดรวมๆ ก็เว็บ flashfly.net เลยครับ
2. PIM ของ 6110 ก็ใช้ได้ดีนะ ผม sync อยู่กับ Outlook ครับง่ายดี
3. เคยครับแต่ใช้ไม่ได้ เพราะมันใช้ได้กับ 3G เท่านั้น ซึ่งเมืองไทยยังไม่มี
: Q
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2007 14:41  

TO K'Mozart ::*

เท่าที่อ่านจาก คอมเม้น ทั้งหมด

แผนที่ในต่างจังหวัดต้องเสียเงิน
ครั้งแรก ใช่ป่ะค๊ะ ???

ถ้าเสีย ต้องเสียเท่าไหร่? ?
จะโหลดมาไว้ . ...

แต่ส่วนใหย่แล้ว ถ้า ใช้คงใช้ที่ bkk
เพราะ กัน หลง มากกว่า !!

สรุปก็ คือ จะให้ มี ทั้ง จ.ชลบุรี และ กรุงเทพ

การใช้แผนที่ต้องเสียเงินมั๊ยค๊ะ ??
และ การนำทางล่ะ .. .. . แตกต่างกันยังงัย (ราคา)

โหลดแผนที่ มาใช้ นี่เท่าไหร่ค๊ะ ..... .
ช่วยแนะนำ โปรแกรมที่ใช้สะดวกที

แล้วถ้าเอาไปลงโปรแกรม . .
ตามร้าน อันไหนสะดวกกว่ากัน

ต้องลงโปรแกรม อะไรด้ว ยยยยยย *

* แห่ะๆ ยาวจัง งงง...... ขอบคุนมากๆ นะค๊ะ
Maho
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2007 15:49  

ขอถามหน่อยนะค่ะ คือว่า 6110 กล้องมานไม่ Auto Focus แล้วจะแตกต่างกับที่มีเยอะมั๊ย

ถ้ากล้องมีความละเอียดเท่ากัน
Mozart
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2007 15:55  

: Q ผู้เขียน:
TO K'Mozart ::*

เท่าที่อ่านจาก คอมเม้น ทั้งหมด

แผนที่ในต่างจังหวัดต้องเสียเงิน
ครั้งแรก ใช่ป่ะค๊ะ ???

ถ้าเสีย ต้องเสียเท่าไหร่? ?
จะโหลดมาไว้ . ...

แต่ส่วนใหย่แล้ว ถ้า ใช้คงใช้ที่ bkk
เพราะ กัน หลง มากกว่า !!

สรุปก็ คือ จะให้ มี ทั้ง จ.ชลบุรี และ กรุงเทพ

การใช้แผนที่ต้องเสียเงินมั๊ยค๊ะ ??
และ การนำทางล่ะ .. .. . แตกต่างกันยังงัย (ราคา)

โหลดแผนที่ มาใช้ นี่เท่าไหร่ค๊ะ ..... .
ช่วยแนะนำ โปรแกรมที่ใช้สะดวกที

แล้วถ้าเอาไปลงโปรแกรม . .
ตามร้าน อันไหนสะดวกกว่ากัน

ต้องลงโปรแกรม อะไรด้ว ยยยยยย *

* แห่ะๆ ยาวจัง งงง...... ขอบคุนมากๆ นะค๊ะ

โปรแกรมที่แถมมากับเครื่อง 6110 ชื่อโปรแกรม Nokia Navigator หรือเรียกอีกชื่อว่า Route66 โปรแกรมนี้แถมแผนที่ประเทศไทยมาให้ด้วย แต่แผนที่ยัง update แค่กรุงเทพ โปรแกรมนี้ฟรีหมดครับ รวมทั้งนำทางด้วย ไม่ต้องเสียเงิน

ส่วนอีกโปรแกรมเรียกว่า Nokia Map หรือเรียกอีกชื่อนึงว่า smart2go โปรแกรมนี้ดาวน์โหลดได้จาก website ของ Nokia ได้ฟรี หากจะดาวน์โหลดแผนที่มาใช้ก็ฟรีอีกเหมือนกัน แต่จะให้มันนำทางเหมือนโปรแกรม Route66 ได้ ต้องซื้อ license ปกติโปรแกรม smart2go จะให้ทดลองใช้นำทางฟรีอยู่แล้ว 3 วัน หากครบกำหนดแล้วจะไม่สามารถนำทางได้อีก ต้องซื้อ license ซึ่งมีหลาย package แบบ 7วัน แบบ 1 เดือน แบบ 1 ปี และ แบบ 3 ปี ครับ ราคาก็จะต่างกันครับ

สำหรับวิธีลงโปรแกรม หากซื้อเครื่องมาแล้วก็ให้มาโพสที่บอร์ดละกันครับ จะเข้ามาตอบให้
Mozart
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2007 16:03  

Maho ผู้เขียน:
ขอถามหน่อยนะค่ะ คือว่า 6110 กล้องมานไม่ Auto Focus แล้วจะแตกต่างกับที่มีเยอะมั๊ย

คือความละเอียดมันก็เท่ากันแหละครับ เพียงแต่หากไม่มี Auto Focus เวลาถ่ายมือไม่นิ่ง ภาพอาจจะเบลอนิดหน่อย อีกอย่างถ่ายแบบ macro ไม่ได้ คือถ่ายใกล้ๆ ไม่ได้ครับ ภาพจะเบลอ
นักถ่ายสมัครเล่น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอรูปนิดนึงครับ
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2007 04:58  

คือความละเอียดมันก็เท่ากันแหละครับ เพียงแต่หากไม่มี Auto Focus เวลาถ่ายมือไม่นิ่ง ภาพอาจจะเบลอนิดหน่อย อีกอย่างถ่ายแบบ macro ไม่ได้ คือถ่ายใกล้ๆ ไม่ได้ครับ ภาพจะเบลอ

รบกวนคุณ mozart นิดนึงครับ ช่วยลองโพสรูปที่ถ่ายหน้าหนังสือให้หน่อยครับ
พอดีเอาไว้ใช้ถ่ายเอกสารบ้าง แต่ก็คงบ่อยกว่าถ่ายรูปทั่วไปนะครับ
ข้อสงสัยสุดท้ายแล้ว ถ้าผ่าน เดี๋ยวไปถอยเลยครับ ขอบคุณครับ
Mozart
Year's Star

หัวข้อ : Re: ขอรูปนิดนึงครับ
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2007 10:59  

นักถ่ายสมัครเล่น ผู้เขียน:

รบกวนคุณ mozart นิดนึงครับ ช่วยลองโพสรูปที่ถ่ายหน้าหนังสือให้หน่อยครับ
พอดีเอาไว้ใช้ถ่ายเอกสารบ้าง แต่ก็คงบ่อยกว่าถ่ายรูปทั่วไปนะครับ
ข้อสงสัยสุดท้ายแล้ว ถ้าผ่าน เดี๋ยวไปถอยเลยครับ ขอบคุณครับ

ความจริงเป็นนักถ่ายสมัครเล่นก็น่าจะเล่น Cannon รุ่น เล็กๆ ไปเลยก็ดีนะครับ ภาพสวยกว่ากล้องของมือถือเยอะเลย ลองดูละกันครับ ตัวหนังสือมันเบลอๆ หน่อยนะ ภาพถ่ายจากหนังสือพิมพ์กีฬา

phuwadech
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2007 12:28  

กรณีหลังจากเปลี่ยนวันที่แล้ว เมื่อเข้า NOKIA MAP จะมีข้อความขึ้นว่า "ยังไม่ได้ใช้เครือข่าย คุณสามารถเปิดใช้เครือข่ายจากการตั้งค่าแอปพลิเคชัน" เราต้องกลับไปตั้งค่าตามที่เครื่องบอกหรือเปล่าครับ หรือใช้โปรแกรมนำทางได้เลยครับ...
Mozart
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2007 12:38  

กรณีหลังจากเปลี่ยนวันที่แล้ว เมื่อเข้า NOKIA MAP จะมีข้อความขึ้นว่า "ยังไม่ได้ใช้เครือข่าย คุณสามารถเปิดใช้เครือข่ายจากการตั้งค่าแอปพลิเคชัน" เราต้องกลับไปตั้งค่าตามที่เครื่องบอกหรือเปล่าครับ หรือใช้โปรแกรมนำทางได้เลยครับ...

ใช้ได้เลยครับ ไม่ต้องไปตั้งค่าอะไรเพิ่มนะครับ อ้อ.. มันจะขึ้นอย่างนี้ ทุกครั้งครับ หากเราตั้งค่า ปิดการเชื่อมต่อกับ network
nung_po
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2007 19:23  

แล้ว GPS ใช้ในรถที่ติดฟิล์มได้มั้ยคับรวมทั้ง N95 ด้วยอ่ะคับ
6110 Flash เปิดค้างได้มั้ยคับ ทั้งตอนถ่ายรูป และถ่ายวิดีโอ อ่าคับ
plenaja
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2007 23:23  

รบกวนคุณ Mozart ค่ะ

คือว่าเพิ่งซื้อ 6110 มาค่ะ แล้วก็ลงโปรแกรม route 66 แล้วก็เปลี่ยนวันเวลาในเครื่องตามที่คุณ Mozart ได้บอกไว้ในกระทู้ก่อนๆ ค่ะ ทีนี้พอใช้กับโทรศัพท์ มันก็หาตำแหน่งไม่ได้ว่าเราอยู่ที่ไหน เลยไม่แน่ใจว่าลงโปรแกรมถูกหรือเปล่าค่ะ เลยรบกวนคุณ Mozart ช่วยบอกขั้นตอนการลงโปรแกรมที่ถูกต้องให้หน่อยค่ะ เพราะว่าตอนที่ลงมันขึ้นว่า mem ไม่พอค่ะ แต่ว่าเพิ่งซื้อเครื่องมา ยังไม่ได้ลงอะไรเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
Mozart
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2007 00:18  

plenaja ผู้เขียน:

คือว่าเพิ่งซื้อ 6110 มาค่ะ แล้วก็ลงโปรแกรม route 66 แล้วก็เปลี่ยนวันเวลาในเครื่องตามที่คุณ Mozart ได้บอกไว้ในกระทู้ก่อนๆ ค่ะ ทีนี้พอใช้กับโทรศัพท์ มันก็หาตำแหน่งไม่ได้ว่าเราอยู่ที่ไหน เลยไม่แน่ใจว่าลงโปรแกรมถูกหรือเปล่าค่ะ เลยรบกวนคุณ Mozart ช่วยบอกขั้นตอนการลงโปรแกรมที่ถูกต้องให้หน่อยค่ะ เพราะว่าตอนที่ลงมันขึ้นว่า mem ไม่พอค่ะ แต่ว่าเพิ่งซื้อเครื่องมา ยังไม่ได้ลงอะไรเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Route 66 มันฟรีครับ ไม่ต้องตั้งวันที่ ใช้ได้เลย มีมากับเครื่องอยู่แล้ว (ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องลงอีก) แต่โปรแกรมที่ต้องตั้งวันที่ (หากต้องการ hack) ก็คือโปรแกรมนำทางของ Nokia Map ต้องไปโหลดที่เว็บ Nokia ครับ http://europe.nokia.com/A4509291เลือกตัวที่เป็นของเครื่อง 6110 Navigator นะครับ

สำหรับแผนที่ให้ดาวน์โหลด Nokia Map Loader V.1.2.1 มาก่อน ที่หน้าเดียวกันครับ เสร็จแล้วให้ต่อเครื่องเข้ากับ PC รัน โปรแกรมแล้วเลือกดาวน์โหลดแผนที่ประเทศไทย เสร็จแล้วค่อยตั้งวันที่ตามวิธีที่เคยบอกไว้ในกระทู้ก่อน หากยังไม่เข้าใจก็โพสถามมาอีกได้

การใช้งาน GPS ต้องทำการอุ่นสัญญาณก่อนครับ ประมาณ 2- 5 นาที โดยทำในบริเวณที่โล่ง หรือใกล้หน้าต่าง เพื่อให้เครื่องจับสัญญาณได้ หลังจากนั้นเครื่องจะจับสัญญาณได้เร็วขึ้นไม่เกิน 15 วินาที แต่หากไม่ได้ใช้ อยู่ในอาคาร หรือบริเวณที่อับสัญญาณเป็นเวลานานๆ จะต้องเริ่มอุ่นสัญญาณใหม่ทุกครั้ง ประมาณ 2-5 นาที เหมือนเดิม

สำหรับโปรแกรม Route 66 นะครับ หากจับสัญญาณได้จะขึ้นจุดสีแดงบนแผนที่ หากอยู่ต่างจังหวัดนอกเหนือกรุงเทพจะมองเห็นแผนที่เป็นสีขาวๆ และมีจุดแดงขึ้นครับ วิธีการเช็คสัญญาณว่าเครื่องรับสัญญาณดาวเทียมได้หรือไม่ให้เข้า Option>View>GPS information เลื่อนไปแถบที่ 3 หรือที่ 4 ครับ จะเห็นเป็นแท่งๆ แท่งๆ หนึ่งแสดงดาวเทียมที่รับได้ครับ หากมี 4 แท่งขึ้น แสดงว่าเครื่องเรารับสัญญาณดาวเทียมได้แล้ว 4 ดวง แต่หากจะนำทางได้ต้องให้สัญญาณตรงแผนที่ขึ้นเป็นจุดสีแดงก่อนครับ
Mozart
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2007 00:22  

nung_po ผู้เขียน:
แล้ว GPS ใช้ในรถที่ติดฟิล์มได้มั้ยคับรวมทั้ง N95 ด้วยอ่ะคับ
6110 Flash เปิดค้างได้มั้ยคับ ทั้งตอนถ่ายรูป และถ่ายวิดีโอ อ่าคับ

ใช้ได้ครับสำหรับ 6110 Navigator แต่ N95 มีคนบ่นมากว่าใช้ในรถไม่ค่อยได้ คือรับสัญญาณ GPS ไม่ดี หรือช้ามาก สำหรับ Flash เปิดค้างไม่ได้ครับ
phuwadech
Year's Star

หัวข้อ : รบกวนคุณ MOZART ครับ...
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2007 02:53  

สอบถามคุณ MOZART ครับว่า...
-การคำนวณเส้นทางของ SMART2GO จะช้ากว่า ROUTE66 เป็นเรื่องปกติใช่ไหมครับ เพราะผมใช้ SMART2GO กว่ามันจะคำนวณเส้นทางได้ บางทีเกือบ 10 นาที ในขณะที่ ROUTE66 ใช้เวลาไม่ถึง 1 นาที (คำนวณเส้นทางเดียวกัน)
-ROUTE66 กรณีถ้าเราขับรถไปคนละทางกับเส้นทางที่คำนวณ มันจะคำนวณเส้นทางให้ใหม่โดยอัตโนมัติได้รวดเร็วมาก แต่ถ้าเป็น SMART2GO จะช้ามากๆๆๆ (บางที่เหมือนมันจะไม่เปลี่ยนเส้นทางใหม่ให้) อย่างเป็นเรื่องปกติใช่ไหมครับ...ขอบคุณมากครับ
Mozart
Year's Star

หัวข้อ : Re: รบกวนคุณ MOZART ครับ...
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2007 11:57  

สอบถามคุณ MOZART ครับว่า...
-การคำนวณเส้นทางของ SMART2GO จะช้ากว่า ROUTE66 เป็นเรื่องปกติใช่ไหมครับ เพราะผมใช้ SMART2GO กว่ามันจะคำนวณเส้นทางได้ บางทีเกือบ 10 นาที ในขณะที่ ROUTE66 ใช้เวลาไม่ถึง 1 นาที (คำนวณเส้นทางเดียวกัน)
-ROUTE66 กรณีถ้าเราขับรถไปคนละทางกับเส้นทางที่คำนวณ มันจะคำนวณเส้นทางให้ใหม่โดยอัตโนมัติได้รวดเร็วมาก แต่ถ้าเป็น SMART2GO จะช้ามากๆๆๆ (บางที่เหมือนมันจะไม่เปลี่ยนเส้นทางใหม่ให้) อย่างเป็นเรื่องปกติใช่ไหมครับ...ขอบคุณมากครับ

- ช้ากว่าไม่มากครับ หากช้าขนาดนั้นแนะนำให้ออกจากโปรแกรมแล้วเข้าใหม่ครับ หรือไม่ก็ปิดเปิดเครื่องใหม่ เป็นอย่างนี้ทุกครั้งรึเปล่า Route66 ปกติก็คำนวนเส้นทางไมเกิน 3 วินาที 1 นาที นี่ก็ผิดปกติแล้วครับ อ้อการคำนวนเส้นทางต้องรอให้จำสัญญาณ GPS ให้ได้ก่อนนะครับ ของคุณอาจจะยังจับสัญญาณไม่ได้เลย สั่งคำนวณเส้นทางเลย

- ไม่รู้สิของผมก็ปกตินะ smart2go ก็คำนวนเส้นทางไม่ช้ากว่า Route66 มาก เวลาเปลี่ยนเส้นทางก็เปลี่ยนให้เลยนะ แม้จะคำนวนช้ากว่า Route66 ก็ตาม หากช้าอย่างนี้แสดงว่าอาจมีโปรแกรมอื่น run ด้วยขณะใช้งาน พวก Fs_caller หรือโปรแกรมทำ wallpaper เคลื่อนไหว ให้ลองปิดโปรแกรมพวกนี้ให้หมดนะครับ หรือตรวจสอบดู task ก็ได้ว่า (กดปุ่มดำทางล่างซ้ายค้างไว้) ว่ามีโปรแกรมอะไร run อยู่มั่ง แล้วไล่ปิดให้หมด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2007 14:19  

ผมจะหาเครื่องลองได้ที่ไหนครับ
Mozart
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2007 16:10  

Anonymous ผู้เขียน:
ผมจะหาเครื่องลองได้ที่ไหนครับ

ที่ร้าน Nokia ครับ มีอยู่หลายห้าง ของผมเล่นของจริงที่เดอะมอลบางแคร์
plenaja
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2007 18:07  

ขอบคุณค่ะ

Route 66 มันฟรีครับ ไม่ต้องตั้งวันที่ ใช้ได้เลย มีมากับเครื่องอยู่แล้ว (ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องลงอีก) แต่โปรแกรมที่ต้องตั้งวันที่ (หากต้องการ hack) ก็คือโปรแกรมนำทางของ Nokia Map ต้องไปโหลดที่เว็บ Nokia ครับ http://europe.nokia.com/A4509291เลือกตัวที่เป็นของเครื่อง 6110 Navigator นะครับ

สำหรับแผนที่ให้ดาวน์โหลด Nokia Map Loader V.1.2.1 มาก่อน ที่หน้าเดียวกันครับ เสร็จแล้วให้ต่อเครื่องเข้ากับ PC รัน โปรแกรมแล้วเลือกดาวน์โหลดแผนที่ประเทศไทย เสร็จแล้วค่อยตั้งวันที่ตามวิธีที่เคยบอกไว้ในกระทู้ก่อน หากยังไม่เข้าใจก็โพสถามมาอีกได้

การใช้งาน GPS ต้องทำการอุ่นสัญญาณก่อนครับ ประมาณ 2- 5 นาที โดยทำในบริเวณที่โล่ง หรือใกล้หน้าต่าง เพื่อให้เครื่องจับสัญญาณได้ หลังจากนั้นเครื่องจะจับสัญญาณได้เร็วขึ้นไม่เกิน 15 วินาที แต่หากไม่ได้ใช้ อยู่ในอาคาร หรือบริเวณที่อับสัญญาณเป็นเวลานานๆ จะต้องเริ่มอุ่นสัญญาณใหม่ทุกครั้ง ประมาณ 2-5 นาที เหมือนเดิม

สำหรับโปรแกรม Route 66 นะครับ หากจับสัญญาณได้จะขึ้นจุดสีแดงบนแผนที่ หากอยู่ต่างจังหวัดนอกเหนือกรุงเทพจะมองเห็นแผนที่เป็นสีขาวๆ และมีจุดแดงขึ้นครับ วิธีการเช็คสัญญาณว่าเครื่องรับสัญญาณดาวเทียมได้หรือไม่ให้เข้า Option>View>GPS information เลื่อนไปแถบที่ 3 หรือที่ 4 ครับ จะเห็นเป็นแท่งๆ แท่งๆ หนึ่งแสดงดาวเทียมที่รับได้ครับ หากมี 4 แท่งขึ้น แสดงว่าเครื่องเรารับสัญญาณดาวเทียมได้แล้ว 4 ดวง แต่หากจะนำทางได้ต้องให้สัญญาณตรงแผนที่ขึ้นเป็นจุดสีแดงก่อนครับ

คือว่าเพิ่งซื้อมาค่ะ ยังงกๆ เงิ่นๆ อยู่ค่ะ จะพยายามให้คุณสมบัติที่มีให้เต็มที่ค่ะ
สำหรับ Route 66 เป็นแผนที่ในกรุงเทพ แล้วก็เป็นภาษาอังกฤษ แล้วก็ nokia map เป็นแผนที่ทั้งประเทศ ไม่รู้ว่าเข้าใจแบบนี้ถูกหรือป่าวค่ะ

ขอบคุณค่ะ
Mozart
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2007 20:18  

Route66 ปรับเป็นภาษาไทยได้ครับ Nokia Map ได้แต่ภาษาอังกฤษ ที่เหลือก็เข้าใจถูกต้องแล้วครับ
plenaja
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2007 23:07  

Route66 ปรับเป็นภาษาไทยได้ครับ Nokia Map ได้แต่ภาษาอังกฤษ ที่เหลือก็เข้าใจถูกต้องแล้วครับ

โทษทีนะคะ แล้วปรับเป็นภาษาไทยยังไงคะ

ขอบคุณค่ะ
Mozart
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2007 23:40  

โทษทีนะคะ แล้วปรับเป็นภาษาไทยยังไงคะ

ขอบคุณค่ะ

Options>Settings>General>Map language
phuwadech
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2007 09:32  

ในกรณี SMART2GO ถ้าเราปรับวันที่ไปแล้ว(9/9/2009) แต่ถ้าเราต้องการปรับวันที่ใหม่อีก สมมุติ 08/08/2008 แล้วเราสามารถกลับไปแก้ไขในบริการเสริม ใหม่ได้ไหมครับ...ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2007 09:44  

คุณMozartครับ รุ่นนี้ปิดเสียงกล้องไม่ได้เหรอครับ ละก้อหา จับเวลา, นับถอยหลัง ไม่เจอคับ รบกวนด้วยครับ
Mozart
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2007 10:19  

Anonymous ผู้เขียน:
คุณMozartครับ รุ่นนี้ปิดเสียงกล้องไม่ได้เหรอครับ ละก้อหา จับเวลา, นับถอยหลัง ไม่เจอคับ รบกวนด้วยครับ

symbian OS 9.2 ปิดเสียงกล้องไม่ได้ครับ ให้ลองดาวน์โหลดโปรแกรม cCam มาใช้หากไม่ต้องการเสียงชัตเตอร์ http://pachome1.pacific.net.sg/~welic/cCam.html

สำหรับโปรแกรมจับเวลาไปหาดูในนี้ครับ เครื่องไม่มีมาให้ลองไปหาดูในนี้นะครับ http://sjc-123.blogspot.com/2007/07/best-tips-and-tricks-for-nokia-n95.html
Mozart
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2007 10:22  

ในกรณี SMART2GO ถ้าเราปรับวันที่ไปแล้ว(9/9/2009) แต่ถ้าเราต้องการปรับวันที่ใหม่อีก สมมุติ 08/08/2008 แล้วเราสามารถกลับไปแก้ไขในบริการเสริม ใหม่ได้ไหมครับ...ขอบคุณครับ

งง คำถามนิดหน่อย ถามใหม่อีกครั้งได้ไหมครับ
Mozart
Year's Star

หัวข้อ : แนะนำโปรแกรม Google Map
วันที่โพสท์ : 17 Oct 2007 01:41  

มีโปรแกรมใหม่แนะนำครับ Google Map ใช้งานได้ดีกับ 6110 Navigator แต่เสียดายที่นำทางไม่ได้

สนใจเข้าดู blog ของผมได้ที่

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=x-phone&month=10-2007&date=17&group=3&gblog=1
Dailycare
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากทราบครับ
วันที่โพสท์ : 17 Oct 2007 10:08  

อยากทราบว่าเสียงของ 6110 ดีไหมครับแล้วก็ gps นำทางใช้ยากไหมครับ ขอบคุณครับ
Mozart
Year's Star

หัวข้อ : Re: อยากทราบครับ
วันที่โพสท์ : 17 Oct 2007 10:26  

Dailycare ผู้เขียน:
อยากทราบว่าเสียงของ 6110 ดีไหมครับแล้วก็ gps นำทางใช้ยากไหมครับ ขอบคุณครับ

เสียงรุ่นนี้ดีมากครับ ดีจริงๆ ส่วน gps นำทาง ช่วงแรกๆ จะยากหน่อย หลังๆ ใช้งานไปบ่อยๆ จะง่ายเองครับ
phuwadech
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2007 10:30  

งง คำถามนิดหน่อย ถามใหม่อีกครั้งได้ไหมครับ

-หมายความว่า ในกรณีถ้าผมลืมวันที่ ที่ผมปรับไปครั้งแรก (9/9/2009) ผมสามารถกลับไปตั้งว/ด/ป ใหม่ ได้ไหมครับ (โดยที่ไม่ใช่ 9/9/2009) หรือต้องเปลี่ยน sim ใหม่เลยครับ...ขอบคุณครับ
Mozart
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2007 11:11  

-หมายความว่า ในกรณีถ้าผมลืมวันที่ ที่ผมปรับไปครั้งแรก (9/9/2009) ผมสามารถกลับไปตั้งว/ด/ป ใหม่ ได้ไหมครับ (โดยที่ไม่ใช่ 9/9/2009) หรือต้องเปลี่ยน sim ใหม่เลยครับ...ขอบคุณครับ

หากลืม ก็ต้องเปลี่ยน sim ใหม่ หรือซื้อ package แบบ 7 วันแล้วล่ะครับ ผมก็เน้นแล้วนะว่าให้ตั้งวันที่ๆ จำได้ง่ายๆ
ryao
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Oct 2007 14:35  

คุณ Mozart คะ รบกวนถามหน่อยนะคะ
ตอนนี้ลงโปรแกรม Nokia Map เสร็จแล้ว และ Load Program Nokia Map Loader มาไว้ใน PC แล้วค่ะ แล้วต้องทำยังไงต่อคะ รบกวนช่วยตอบให้ละเอียดด้วยจะดีมาก ๆ เลยค่ะ จนถึงเรื่องเปลี่ยนวันที่เลยนะคะ
แล้วเรื่องเปลี่ยนวันที่ถ้าเปลี่ยนแล้วจะทำให้ใช้งานได้นานกว่าสามวันใช่มั้ยคะ แล้วใช้นำทางได้หรือเปล่าคะ
รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ
Mozart
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Oct 2007 16:02  

ryao ผู้เขียน:
คุณ Mozart คะ รบกวนถามหน่อยนะคะ
ตอนนี้ลงโปรแกรม Nokia Map เสร็จแล้ว และ Load Program Nokia Map Loader มาไว้ใน PC แล้วค่ะ แล้วต้องทำยังไงต่อคะ รบกวนช่วยตอบให้ละเอียดด้วยจะดีมาก ๆ เลยค่ะ จนถึงเรื่องเปลี่ยนวันที่เลยนะคะ
แล้วเรื่องเปลี่ยนวันที่ถ้าเปลี่ยนแล้วจะทำให้ใช้งานได้นานกว่าสามวันใช่มั้ยคะ แล้วใช้นำทางได้หรือเปล่าคะ
รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

Tip โหลดแผนที่ด้วยโปรแกรม NOKIA Map Loader http://www.mxphone.com/show.php?id=2330

Nokia Map ปกติใช้งานฟรีอยู่แล้ว นอกจากนำทางจะใช้ได้ 3 วัน แต่หากต้องการใช้งานเกิน 3 วัน ก็ตั้งวันที่หลอกโปรแกรมตามกระทู้ก่อนๆ ที่ได้อธิบายไปแล้วครับ
ryao
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2007 16:55  

คุณ Mozart คะ
พอลงโปรแกรม Nokia map loader แล้วมันฟ้อง ว่าไม่พบสื่อที่ใช้จัดเก็บอ่ะ ทั้งที่ลองแบบทั้งเสียบสาย usb ทั้งแบบถอดเมมมาใส่ card reader แล้วก็ยังไม่ได้อ่ะ ใครรู้บ้าง ช่วยบอกหน่อยสิ
Mozart
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2007 17:00  

พอลงโปรแกรม Nokia map loader แล้วมันฟ้อง ว่าไม่พบสื่อที่ใช้จัดเก็บอ่ะ ทั้งที่ลองแบบทั้งเสียบสาย usb ทั้งแบบถอดเมมมาใส่ card reader แล้วก็ยังไม่ได้อ่ะ ใครรู้บ้าง ช่วยบอกหน่อยสิ

ลองเสียบเครื่องผ่าน usb เข้ากับ com ใหม่ แล้วเลือก USB mode ที่เครื่องมือถือเป็น Data transfer
ryao
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2007 17:41  

ตอนติดตั้ง Nokia map loader ใน pc มันติดตั้งไม่ได้ค่ะ ตอนแรกเค้าบอกว่าต้องติดตั้ง Microsoft .NET Framework 3.0 ก่อนค่ะ แต่พอติดตั้งแล้ว Error หน่ะคะ ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขอย่างไรคะ รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ[/img]
Mozart
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2007 17:49  

ตอนติดตั้ง Nokia map loader ใน pc มันติดตั้งไม่ได้ค่ะ ตอนแรกเค้าบอกว่าต้องติดตั้ง Microsoft .NET Framework 3.0 ก่อนค่ะ แต่พอติดตั้งแล้ว Error หน่ะคะ ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขอย่างไรคะ รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ[/img]

ตอน install โปรแกรมต้องต่อ net ด้วยนะครับ ลองดูใหม่นะ
ryao
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2007 17:53  

ตอน install โปรแกรมต้องต่อ net ด้วยนะครับ ลองดูใหม่นะ

ต่อแล้วอ่ะคะ ก็ยังไม่ได้
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: