Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia E71 - โนเกีย
 หน้า 1, 2, 3 ... 12, 13, 14  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1376 / เข้าชม: 2255030
ตั้งกระทู้ใหม่ กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
66%
 66%  [ 286 ]
ดี - GOOD - 4
26%
 26%  [ 115 ]
ธรรมดา - Normal - 3
4%
 4%  [ 18 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
1%
 1%  [ 5 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
1%
 1%  [ 5 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 429

Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Nokia E71 - โนเกีย
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2008 18:34  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ Nokia E71 - โนเกีย
รีวิวโทรศัพท์ : http://www.siamphone.com/review/2008/nokia/e71/page.htm
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/catalog/nokia/e71.htm

*** โปรดอ่าน ***
เนื่องจากกระทู้หัวข้อ Nokia E71 - โนเกีย มีผู้เข้าใช้สอบถามเป็นจำนวนมาก ทางเว็บบอร์ดจึงขอขยายหัวข้อ Nokia E71 - โนเกีย เป็นต่อภาคสอง โดยภาคแรกจะไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ (กำหนดให้อ่านอย่างเดียว...)

หากสมาชิกท่านใด ต้องการตั้งกระทู้เพิ่มเติม
อ่าน Nokia E71 - โนเกีย [ภาค 2]

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MrPhone เมื่อวันที่ 14 Aug 2008 22:49; ทั้งหมด 1 ครั้ง
เหมียวหง่าว
Silver Member
Silver Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2008 18:55  

รูปทรงโค้งมนกว่ารุ่น E61 ดี ดูแปลกน่าใช้เมื่อถืออยู่ในมือ Confused
kyoung2
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Saraburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2008 20:07  

ใส่ออฟชั่นมาให้ครบดีครับท่าน
ถึงแม้รูปทรงยังไม่โดนเท่าไหร่แต่ผมชอบที่ใส่ออฟชั่นมาให้ครบนี่แหละครับ(นั่งอ่านจนตาลายลายตา)

ปล.น่าสนดีครับ
:b
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2008 22:08  

ตามประสาคนชอบและใช้ E51 อยู่....อยากได้อ่ะ...เลือกไม่ถูกเลยทั้ง E71 & E66 คงจะต้องจัดแน่นอน ชอบมากๆ สวยงาม เรียบร้อย วัสดุดี และดูดี Smile สำหรับผม...ลืมตระกูล "N" ไปได้สนิทเลยล่ะ
xchexjapan
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2008 22:54  

ชอบอ่ะครับ ชอบพวกที่มีปุ่มกดเยอะๆ ตอนนี้ก็ใช้ E70 อยู่
มาเจอตัวนี้ยิ่งชอบมากเลย นิดนิดเดียว จออาจจะดูเล็ก แบนๆ แล้วก็ด้านล่าง
ของปุ่มกดไม่น่าจะมีไอ้ที่ยาวๆลงมาเลย เหมือนของ moto q ไม่รู้มีไว้ทำไม
ใครรู้ช่วยตอบที
yukari1991
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: อุดรธานี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 20:13  

เหมือนหมากดำ(BlackBerry)ยังไงไม่รู้
ปล.อยากรู้ว่าถ้านักศึกษา ปวช. อย่างผมใช้จะเหมาะมั้ยเนี่ย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย yukari1991 เมื่อวันที่ 21 Jun 2008 10:21; ทั้งหมด 1 ครั้ง
thititat
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : กล้องตัวที่สองมันอยู่ตรงไหนอะ
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 23:16  

หาไม่เจอ
monososumpa
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เขตปกครองพิเศษ
หัวข้อ : 5yui
วันที่โพสท์ : 20 Jun 2008 21:10  

เหมือน แบ็คเบอร์รี่จริงๆ อ่ะ ไม่ชอบมือถือที่มี ปุ่มกดเยอะๆเลย ไม่สวยๆ
JeansZi
Senior Member
Senior Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2008 13:28  

มันคือ E61i ที่เอามาอัพเกรดความสามารถ ให้มีลูกเล่นครบทุกอย่างครับ

แต่ผมว่า น่าจะทำเป็น Symbian 9.3 ได้แล้วนะครับ
jack_six
Junior Member
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: chonburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2008 16:56  

สวยดี บางๆ ชอบมากๆ
แบตก็เยี่ยม Very Happy
แต่แพงไปป่าว
X1980Y0730
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2008 17:19  

กำลังจะซื้อละครับ เห็นแล้วอยากได้เลย แต่แผนที่ GPS เนี่ย รองรับแต่ Nokia เหรอ แล้วของ Garmin เครื่องนี้จะรับได้ไหมครับ

แล้วตกลงใช้ดีไหม แบตทนไหม

ซื้อได้ที่ไหนครับ ตอนนี้เลย อยากได้แล้วอ่ะ
kit101
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กาญจน์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2008 23:43  

สวยดี แต่ผมมี E51 แล้ว ถ้ามีงบเหลือสอยไปแล้ว
ana-tha
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2008 17:35  

ชอบมากเลยครับ
แต่ว่า รุ่นนี้จะรองรับ 3G มั้ย (ถามเผื่อไว้นานๆเลย)

แต่รู้สึกจอจะเล็กไปนะครับ คงดูลำบาก
ipjung
Year's Star

หัวข้อ : อยากได้อ่ะ =='
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2008 22:07  

ใช้ E61 อยู่อ่ะ...อยากได้ใหม่จัง

เห็นเค้าว่าน่าจะออกประมาณไตรมาสที่3ของปีนะ...ต้องรออีกนิด คับ

ทำไมหน้าจอมานถึงเล็กลงเหลือ 2.3" เองหล่ะ

น่าจะเปน 2.8" เหมือนเดิม เพราะ option มาเยอะมาก

ความระเอืยดของหน้าจอ น่าจะเพิ่มได้แล้วนะคับผมว่า...[/img]
ipjung
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2008 22:10  

แต่...ดีคับ

กล้องหน้า(ด้านขวา)ถ่าย Video ได้ด้วย

แล้วยังเป็นปุ่มสัมผัสด้วย..(มั้ง)
bossyuri
Year's Star

จังหวัด: ลำปาง
หัวข้อ : อะนะ
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2008 16:50  

หน้าตามันออกจะเฉยไปหน่อย สีสันไม่ฉูดฉาดเอาสะเลย ผมยอมใช้ NOKIA N95 8GB ดีกว่าครับ แต่ Option อย่างอื่นนี้ครบจริงๆ เลยละครับ
oudjunk
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2008 18:11  

หน้าจอมานเล็กลงใช่ไหมอ่า
ปกติรูปทรงแบบนี้ที่เห็นในอีหกหนึ่ง
หน้าจอจะใหญ่อานะ
แต่ก้อน่าใช้ดีนะ
nenejung
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2008 23:41  

สามารถพิมพ์ไทยได้ไหมคะ
MrPhone
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2008 22:57  

nenejung ผู้เขียน:

พิมพ์ไทยได้ครับ
nenejung
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2008 02:08  

MrPhone ผู้เขียน:
nenejung ผู้เขียน:

พิมพ์ไทยได้ครับ

ขอบคุณค่ะ
คนนึง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jul 2008 02:07  

เริ่มขายแล้วครับ วันนี้ 16500 บาท
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jul 2008 14:09  

คนนึง ผู้เขียน:
เริ่มขายแล้วครับ วันนี้ 16500 บาท

ขายที่ไหนคับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jul 2008 18:56  

ที่ไหนอ่ะ...กำลังจะไปเดาะซักเครื่อง....แต่ก็ยังเลือกไม่ถูกอยู่ดี ตัวไหนดี E66,71 เนี่ย...ต้องไปดูตัวเป็นๆก่อน คงตัดสินใจไม่ยาก Smile
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jul 2008 22:30  

แป้นพิมพ์สรีนฯภาษาไทย+อังกฤษใช่มั้ย
Nitk
Year's Star

หัวข้อ : ยังไม่วางขาย
วันที่โพสท์ : 05 Jul 2008 22:31  

ณ วันที่ 5 ก.ค. 2008 ยังไม่มีจำหน่ายครับ
สำหรับใครที่บอกว่าวางขายแล้ว ช่วยบอกด้วยครับว่าขายที่ไหน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2008 06:24  

จริงๆเหรอว่ายังไม่มีขายอ่ะครับว่าจะไปสั่งอาทิตย์หน้าอยู๋พอดีราคาเห็นว่า17000บาทรวมvatแล้วผมกำลังอยากได้สีเทาดำอยู่พอดีเบื่อN95จังไม่มีอะไรเล่นเลย E71นี่ชอบรูปทรงมากสวยจังเลย
ดอเดะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ดอเดะ
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 11:56  

มีขายแร้วคะ เอไอเอสช็อพ 16,200 บาทคะ
ptiger
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 16:43  

ไม่ทราบว่าระหว่างโนเกียตัวนี้กับ Blackberry 8700g อันไหนที่ฟังก์ชันการใช้งานเกี่ยวกับการรับส่งอีเมลล์ทั้งในและต่างประเทศดีกว่ากันคะ....ไม่รู้ว่าจะเลือกรุ่นไหนดี

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
greenbaret
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 22:47  

เมื่อวานไปมาบุญครองไม่เห็นเลยครับ
popdot_
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2008 10:42  

ซื้อมาแล้วครับที่มาบุญครอง อยากได้สีขาวแต่มีสีดำเลยซื้อ แต่ราคาลดได้300 เทากับ 15900 ครับ สวยดีชอบ แต่อยากรู้จะใช้กล้องตัวที่สองยังไง
Nitk
Year's Star

หัวข้อ : กว่าจะได้
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2008 13:13  

ซื้อมาแล้วเหมือนกันครับ ที่ร้าน Telewiz ในฟอจูน รู้สึกจะมีแค่เครื่องเดียวในฟอจูนเลยมั้ง
มีสีดำสีเดียว keyboard มี screen ภาษาไทยด้วยนะครับ ราคา 16200
Aluf
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2008 21:07  

Wifi นี่ต่อ กับ modem อะไรก็ได้ใช่ไหมครับ

กลัวซื้อมาแล้วต่อ wifi ที่บ้านไม่ได้ หน่ะครับ
ผ่านมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ซื้อแล้ว
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2008 00:39  

ซื้อมาแล้ว เหมือนกัน แหล่มเลย ชอบมาก
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2008 15:38  

จัดหามาเรียบร้อยแล้ว....แหล่ม.....ก็เลยเอา E51 ทำ Modem ไปแล้ว ...รอ E66 อีกตัว....จะเอามาใช้เป็นเบอร์ที่สอง...

^^ ซื้อที่ Fortune เหมือนกัน...แต่อีกร้านบอกว่าขายไปแล้ว (เทเลวิซ มั๊ง) ก็คงเป็นคุณละซิ Smile

ผมซื้อร้านที่ถัดมาสามสี่ร้านทางซ้าย...รู้สึกว่ามีหลายตัวอยู่นะ
tak99
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jul 2008 00:48  

ไม่ทราบว่า E66 จะมาเมื่อไรอ่ะครับ ทราบไหมครับ
iwouldliketoknow
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : e71
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2008 14:12  

Rolling Eyes รบกวนช่วยตอบด้วยค่ะ สนใจอยากได้สักเครื่อง
1. กล้องซูมได้มั๊ยคะ แล้วชัดหรือเปล่า
2. ต่อ wifi ต่อ net อ่านได้ชัดเจนมั๊ยคะ เห็นว่าหน้าจอเล็กจัง
3. ที่ว่ารองรับ การโทรศัพท์ผ่านเน็ท นี่หมายถึง skype หรือเปล่าคะ
4. ในอนาคตอันใกล้นี้ จะมีรุ่นที่มี function เหมือนกัน แต่หน้าจอใหญ่กว่านี้ออกมามั๊ยคะ (ที่ไม่ใช่ E66 เพราะต้องการปุ่มกดแบบนี้ค่ะ)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2008 15:48  

ptiger ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่าระหว่างโนเกียตัวนี้กับ Blackberry 8700g อันไหนที่ฟังก์ชันการใช้งานเกี่ยวกับการรับส่งอีเมลล์ทั้งในและต่างประเทศดีกว่ากันคะ....ไม่รู้ว่าจะเลือกรุ่นไหนดี

ผมขอแนะนำ Nokia E71 ครับ พูดถึงการใช้งานทาง e-mail แล้วคงจะไม่ต่างกัน แต่คุณสมบัติตัวอื่นของ Nokia E71 มีมากกว่า 8700g แน่นนอนครับ ผมใช้ Blackberry 8800 อยู่ เป็นโทรศัพท์ที่ดีครับ วัสดุที่ใช้ก้อดี แต่ถามว่าคุณสมบัติทั่วไปไม่น่าสนใจเท่า Nokia นี้ ถ้าไม่ติดว่าต้องซื้อ Blackberry เท่านั้น ก้อขอแนะนำ Nokia ครับ แต่ถ้าต้องการ brand imgae, ก้อต้อง Blackberry

ผมอยากจะขาย Blackberry 8800 ของผมครับ ใช้มาได้ประมาณ 8 เดือน ถ้าสนใจติดต่อได้ครับ
aella
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากได้จัง
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2008 18:56  

อยากได้มากเลยค่ะ ตัวนี้
แต่ว่าตอนนี้อยู่อังกฤษ Sad

ที่อังกฤษมีเปิดให้จองในเว็บค่ะ ราคาเครื่องล่ะ 330 ปอนด์แน่ะ
รอกลับไปซื้อบ้านเราดีกว่า
...เดือนกุมภานู่น.. Embarassed
Pat_J
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ซื้อแล้ว
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2008 08:46  

ผ่านมา ผู้เขียน:
ซื้อมาแล้ว เหมือนกัน แหล่มเลย ชอบมาก

เทียบกับ Pocket PC ได้ไหมครับ...แต่ผมว่าจอมันเล็กๆ ตัวหนังสือเล็กมากๆนะ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2008 21:44  

ลองใช้มา 5 วัน....ก็โอเคนะครับ
- แบ็ตใกล้หมดแล้ว (5 วัน)
- เล่นเว็ปเนี้ยก็ ok จอใหญ่ดี ไว้ดูข่าว ดูผลกีฬา เหลือเฟือ ถ้าอยากมันกว่านี้ไป notebook เลยดีกว่า
- กล้อง ยังไม่ได้เอารูปลงคอมเลย...
- เนื่องจากใช้ E51 มาก่อน (ตอนนี้เอาไปทำ modem อย่างเดียวแล้ว) ...ชอบมาก...ดูดีมาก วัสดุ ...งาม อื่นๆ ok ถึงแม้เวลากดจะจ้องเอื้อมนิ้วบ้าง...ก็มันกว้าง แต่ความบางเนี้ย...ชอบมากๆๆๆๆๆๆ

รอ E66 สีขาว....(อีกตัว) Very Happy
Aluf
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2008 09:22  

เวลากด ปุ่มพิมพ์ยากไหมครับ

กลัวว่ามันจะเล็กไป ทำให้พิมพ์ไม่ได้ดังใจ

คือกดพลาดไปโดนปุ่มอื่นหนะครับ
Aluf
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2008 09:30  

แล้วในชุดให้อะไรมาบ้างครับ!?
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2008 10:37  

นิ้วผมใหญ่ ก็มีพลาดกันบ้าง ธรรมดาครับ ถ้าพิมพ์สัมผัสเป็นอยู่แล้ว...จะง่ายมาก
แต่ผมต้องปรับตัวอยู่พักนึงนะครับ..เพราะเมื่อก่อนเครื่องที่ผ่านมาปุ่มมันไม่ใช่อย่างนี้

ในกล่องมี
เครื่อง E71
สาย Micro USB
สาย Charge
Mem Micro 2 GB.
หูฟ้ง
คู่มือต่างๆ
ถุงใส่ของต่างๆด้านบน Smile
exodus
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2008 11:48  

Anonymous ผู้เขียน:

ผมขอแนะนำ Nokia E71 ครับ พูดถึงการใช้งานทาง e-mail แล้วคงจะไม่ต่างกัน แต่คุณสมบัติตัวอื่นของ Nokia E71 มีมากกว่า 8700g แน่นนอนครับ ผมใช้ Blackberry 8800 อยู่ เป็นโทรศัพท์ที่ดีครับ วัสดุที่ใช้ก้อดี แต่ถามว่าคุณสมบัติทั่วไปไม่น่าสนใจเท่า Nokia นี้ ถ้าไม่ติดว่าต้องซื้อ Blackberry เท่านั้น ก้อขอแนะนำ Nokia ครับ แต่ถ้าต้องการ brand imgae, ก้อต้อง Blackberry

ผมอยากจะขาย Blackberry 8800 ของผมครับ ใช้มาได้ประมาณ 8 เดือน ถ้าสนใจติดต่อได้ครับ

เห็นด้วยนะครับ BB เป็นยี่ห้อที่ดี และมีประสิทธิภาพมาก แต่รุ่นก่อน ๆ ฟังชั่นอำนวยความสะดวก + ความบัญเทิงอาจจะยังไม่เท่า Nokia ตอนนี้รอ ตัว 9000 เครื่องไทยอยู่ ที่ AT&T ตัดฟังชั่นบางตัวไป

ขอแนะนำ nokia มากกว่าครับ ตอนนี้ใช้ e61i อยู่ใช้งานได้ดี มี BB service เช่นกัน
การทำงานก็ไม่ต่างจาก 8320 เท่าไร ดีกว่าในแง้ความบัญเทิงเพื่อผ่อนคลายยามว่างด้วย

Ps: 8800 ต้องการราคาเท่าไรครับ ?
ptiger
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2008 12:34  

ขอบคุณมากๆเลยนะคะที่ตอบกระทู้...

ก็คิดว่าตกลงใจที่โนเกียนี่และค่ะเพราะใช้ง่ายดี..เดิมก็ใช้ตัว E61 อยู่แต่ตอนนี้แก่แล้วค่ะ

ชักหลงๆลืมๆ อิอิอิ(ว่าโทรศัพท์นะ)

มีร้านไหนแนะนำบ้างคะ Very Happy

ptiger
Nitk
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2008 14:49  

สรุปผลเท่าที่ทดลองใช้มาอาทิตย์นึงนะครับ เครื่องเดิมผมเป็น N-Gage ใช้มา 5 ปีละ

message จะเก็บที่ folder :\Private\1000484b\mail2
ทดลองเอา message ที่เก็บใน n-gage ใน system\mail มาใส่ไว้ใน E71
โดย ตั้งค่าให้ message เก็บไว้ใน card
เครื่องสามารถอ่าน SMS ได้ แต่อ่าน MMS ไม่ได้
พอ restart เครื่องจะค้าง ต้องดึง card ออกถึงจะเปิดเครืองได้

full format Hold Green, 3, * and turn on
เครื่องผมมีปัญหาเวลาเสียบสาย USB แล้วต่อกับ PC พอดึงสายออก เครื่องจะแจ้งว่า card ถูกใช้อยู่ ต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ถึงจะเข้า card ได้
พอลอง full format อาการนี้ก็หายไป

เปิด-ปิด bluetooth ให้กด * ค้างที่ home screen

ตอนใช้กล้อง กด t เพื่อเปิด-ปิด function auto focus

สามารถ hack ให้อ่าน folder ที่ protect ไว้ (พวก private,sys) โดยใช้
HelloCarbide และ CapsOff,CapsOn ได้

ทดลองลงเกม N-Gage2 เล่นได้สมบูรณ์อยู่เกมเดียวคือ Midnight Pool
ส่วนเกมอื่นๆจะมีปัญหาเรื่องการแสดงผล เช่น ภาพเละ, ภาพล้นจอ, หมุนจอไม่ได้

ใช้ Garmin Mobile XT 4.10.80 ได้ไม่มีปัญหา (ใช้ภาษาไทยได้)

MSN Messenger ที่แถมมาให้มันจะฝังตัวลงใน contact และใน ระบบ Message เครื่อง
ทำให้การ backup sms แบบ manual จะมีปัญหา ตอน restore sms กลับเข้าไป จะเจอ folder ประหลาด ลบไม่ได้ ต้องลง MSN Messenger ใหม่แล้วเอาออก ถึงจะหาย

สำหรับใครที่ใช้ Handy Expense เข้าไป backup ข้อมูลได้ที่
c:\private\20001113

ทดสอบการต่อ WLAN โดยใช้ router ZyXEL สามารถใช้งานได้
ใช้ SymSMB เพื่อ share folder ผ่าน WLAN ก็ใช้งานได้ดี
แต่มีปัญหาตอนไปข้างนอกแล้ว connect ไปที่ truewifi
ตัว browser จะแจ้งว่า no gateway reply
ถึงแม้จะใส่ url เป็น http://login. ก็ยังเข้าไม่ได้

มีปัญหากับ opera 8.65 เหมือนปุ่ม Navi จะใช้งานไม่ได้ แล้วพวก shortcut ที่เป็นตัวเลข
ก็กดไปแล้วไม่ตอบสนอง

น่าจะมีระบบช่วยสะกดคำภาษาไทยมาให้ด้วย speed การพิมพ์ตกไปเลย
ถ้าเจอสระเยอะๆ

แบตเตอร์รี่อึดมาก ใช้ GPS 2 ครั้ง(ครั้งละชั่วโมงครึ่ง) เช้าเย็น เปิดเพลงผ่าน bluetooth เข้า Sony BT-2600 ในรถ
เสียงนำทาง + เพลง + เสียงตอนโทร เป็นที่น่าพอใจมาก
(แต่ติดนิดนึง พอมีคนโทรเข้า ถ้าตั้งให้เครื่องอ่านชื่อ contact เสียงจะไม่ออกที่ตัว Sony เพราะมันจะ switcth ไป mode phone เข้าใจว่าเสียงอ่านจะออกที่ Mode A2DP)
แล้วก็มีโทรบ้างไม่มาก เล่น EDGE+WLAN นิดหน่อย ใช้งานได้ประมาณ 2 วัน

ระบบการโทรออกด้วยเสียงเปลี่ยนไป ของเดิม N-Gage จะให้เราอัดเสียงของเราลงใน contact
แต่ E71 จะบังคับให้เราออกเสียงตามชื่อที่พิมพ์ใน contact
ซึ่งเท่าที่ลอง แทบจะออกเสียงไม่เคยตรงเลย
แต่ถ้าออกเสียงได้ใกล้เคียง มันก็จะขึ้น list มาให้เลือกอีกรอบ

ทดลองใช้ที่ charge ในรถของ j-mart ปรากฎว่า charge ไม่เข้า ต้องไปซื้อ
ของแท้อันละ 415 บาทมาแทน

แผ่นแปะกันรอย ตอนนี้ยังหาซื้อไม่ได้ แต่กำลังสั่ง จาก web นี้
http://www.doml.com.sg/productdec.asp?pid=3996&model=Nokia_E71&modeln=E71
แล้วก็สั่งอันนี้ด้วย
http://www.doml.com.sg/productdec.asp?pid=1342&model=Nokia_E71&modeln=E71
คาดว่าอีก 7 วันจะได้ของ

mode standby ถ้าเราสั่งให้ Breathing Light เป็น On พอครบกำหนด idle time จอจะดับ
เป็นมืดๆไปเลย
แต่ถ้าปิด Breathing Light จอถึงจะแสดง นาฬิกา
ในระหว่าง standby+keylock ให้กดปุ่ม Navi ค้างไว้ จะมีนาฬิกาโชว์ขึ้นมา

สรุปโดยรวมแล้วค่อนข้างพอใจกับ E71 มากๆ คุ้มค่าคุ้มราคาจริงๆ (เทียบได้กับสมัย N-Gage ตอนออกมาใหม่ๆเลย)
khoafang
Year's Star

หัวข้อ : ข้าวฟ่าง
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2008 15:16  

Nitk ผู้เขียน:
สรุปผลเท่าที่ทดลองใช้มาอาทิตย์นึงนะครับ เครื่องเดิมผมเป็น N-Gage ใช้มา 5 ปีละ

message จะเก็บที่ folder :\Private\1000484b\mail2
ทดลองเอา message ที่เก็บใน n-gage ใน system\mail มาใส่ไว้ใน E71
โดย ตั้งค่าให้ message เก็บไว้ใน card
เครื่องสามารถอ่าน SMS ได้ แต่อ่าน MMS ไม่ได้
พอ restart เครื่องจะค้าง ต้องดึง card ออกถึงจะเปิดเครืองได้

full format Hold Green, 3, * and turn on
เครื่องผมมีปัญหาเวลาเสียบสาย USB แล้วต่อกับ PC พอดึงสายออก เครื่องจะแจ้งว่า card ถูกใช้อยู่ ต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ถึงจะเข้า card ได้
พอลอง full format อาการนี้ก็หายไป

เปิด-ปิด bluetooth ให้กด * ค้างที่ home screen

ตอนใช้กล้อง กด t เพื่อเปิด-ปิด function auto focus

สามารถ hack ให้อ่าน folder ที่ protect ไว้ (พวก private,sys) โดยใช้
HelloCarbide และ CapsOff,CapsOn ได้

ทดลองลงเกม N-Gage2 เล่นได้สมบูรณ์อยู่เกมเดียวคือ Midnight Pool
ส่วนเกมอื่นๆจะมีปัญหาเรื่องการแสดงผล เช่น ภาพเละ, ภาพล้นจอ, หมุนจอไม่ได้

ใช้ Garmin Mobile XT 4.10.80 ได้ไม่มีปัญหา (ใช้ภาษาไทยได้)

MSN Messenger ที่แถมมาให้มันจะฝังตัวลงใน contact และใน ระบบ Message เครื่อง
ทำให้การ backup sms แบบ manual จะมีปัญหา ตอน restore sms กลับเข้าไป จะเจอ folder ประหลาด ลบไม่ได้ ต้องลง MSN Messenger ใหม่แล้วเอาออก ถึงจะหาย

สำหรับใครที่ใช้ Handy Expense เข้าไป backup ข้อมูลได้ที่

ทดสอบการต่อ WLAN โดยใช้ router ZyXEL สามารถใช้งานได้
ใช้ SymSMB เพื่อ share folder ผ่าน WLAN ก็ใช้งานได้ดี
แต่มีปัญหาตอนไปข้างนอกแล้ว connect ไปที่ truewifi
ตัว browser จะแจ้งว่า no gateway reply
ถึงแม้จะใส่ url เป็น http://login. ก็ยังเข้าไม่ได้

มีปัญหากับ opera 8.65 เหมือนปุ่ม Navi จะใช้งานไม่ได้ แล้วพวก shortcut ที่เป็นตัวเลข

น่าจะมีระบบช่วยสะกดคำภาษาไทยมาให้ด้วย speed การพิมพ์ตกไปเลย

แบตเตอร์รี่อึดมาก ใช้ GPS 2 ครั้ง(ครั้งละชั่วโมงครึ่ง) เช้าเย็น เปิดเพลงผ่าน bluetooth เข้า Sony BT-2600 ในรถ
เสียงนำทาง + เพลง + เสียงตอนโทร เป็นที่น่าพอใจมาก
(แต่ติดนิดนึง พอมีคนโทรเข้า ถ้าตั้งให้เครื่องอ่านชื่อ contact เสียงจะไม่ออกที่ตัว Sony เพราะมันจะ switcth ไป mode phone เข้าใจว่าเสียงอ่านจะออกที่ Mode A2DP)
แล้วก็มีโทรบ้างไม่มาก เล่น EDGE+WLAN นิดหน่อย ใช้งานได้ประมาณ 2 วัน

ระบบการโทรออกด้วยเสียงเปลี่ยนไป ของเดิม N-Gage จะให้เราอัดเสียงของเราลงใน contact
แต่ E71 จะบังคับให้เราออกเสียงตามชื่อที่พิมพ์ใน contact
ซึ่งเท่าที่ลอง แทบจะออกเสียงไม่เคยตรงเลย
แต่ถ้าออกเสียงได้ใกล้เคียง มันก็จะขึ้น list มาให้เลือกอีกรอบ

ทดลองใช้ที่ charge ในรถของ j-mart ปรากฎว่า charge ไม่เข้า ต้องไปซื้อ

แผ่นแปะกันรอย ตอนนี้ยังหาซื้อไม่ได้ แต่กำลังสั่ง จาก web นี้
http://www.doml.com.sg/productdec.asp?pid=3996&model=Nokia_E71&modeln=E71
http://www.doml.com.sg/productdec.asp?pid=1342&model=Nokia_E71&modeln=E71

mode standby ถ้าเราสั่งให้ Breathing Light เป็น On พอครบกำหนด idle time จอจะดับ
แต่ถ้าปิด Breathing Light จอถึงจะแสดง นาฬิกา
ในระหว่าง standby+keylock ให้กดปุ่ม Navi ค้างไว้ จะมีนาฬิกาโชว์ขึ้นมา

สรุปโดยรวมแล้วค่อนข้างพอใจกับ E71 มากๆ คุ้มค่าคุ้มราคาจริงๆ (เทียบได้กับสมัย
N-Gage ตอนออกมาใหม่ๆเลย)

ใช้ Garmin Mobile XT 4.10.80 ต่อGPSแล้วเสียตังค์ไหมครับผมเห็นโนเกียเวลานำทางไม่รู้เสียค่าอะไรสนใจเครื่องนี้มากครับ
khoafang
Year's Star

หัวข้อ : Garmin Mobile XT 4.10.80
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2008 15:41  

khoafang ผู้เขียน:

สรุปโดยรวมแล้วค่อนข้างพอใจกับ E71 มากๆ คุ้มค่าคุ้มราคาจริงๆ (เทียบได้กับสมัย
N-Gage ตอนออกมาใหม่ๆเลย)

ใช้ Garmin Mobile XT 4.10.80 ต่อGPSแล้วเสียตังค์ไหมครับผมเห็นโนเกียเวลานำทางไม่รู้เสียค่าอะไรสนใจเครื่องนี้มากครับ

ลงGarmin Mobile XT 4.10.80ที่ไหนครับแล้วเท่าไหร่หรอครับ
Aluf
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2008 16:19  

สรุปคือ wifi True ข้างนอกก็ยังต่อไม่ติดหรอครับ?

ซื้อมากะจะต่อกับเน็ท true wifi ข้างนอก ถ้าต่อแล้วไม่ได้นี่ ท่าจะเป็นปัญหาพอควรเลย
Nitk
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2008 18:52  

garmin ก็มีวิธีแบบไม่เสียเงินอยู่นะ ลองทำตามนี้ดูนะครับ
www.onisueka.คอม/showthread.php?t=619

เรื่อง true wifi ผมยังไม่ชัวเหมือนกัน อยากให้คนที่มีเครื่องลองช่วยทดสอบดูหน่อยนะครับ
เพราะจุดที่ผมอยู่อาจจะมีปัญหาเองก็ได้
popdot๘
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2008 00:27  

สิ่งที่ได้มาใหม่ถือว่าดีมากๆครับ ผมเคคยใช้ e61i อยู่แล้วมาเปลี่ยนใช้ตัวนี่ ที่ชอชคือ หาโปรแกรม mobitobia ใช้โหลด youtube กระจุยเก็บไว้ที่เครื่องได้ โทรมาเป็นวีดีโอหรือมิวสิคแทนเสียงริงโทรแบบเก่าๆได้ มีปุ่มลัด พอกด1-2-3-4 หรือเลขไรก็ตามจะโชว์ชื่อคนใน contact list ตามแป้นนั้นๆ ตั้ง screen saver โดยใช้ตัว CClock ดีมาก ตัวเวลาตอนพักใหญ่เบ้อเร้อ สวยงามและดีมาก แต่ติดอย่าเดียวเป็นคนคุยไม่เยอะ แต่พอใช้ตัวนี้ แบตหมดขีดนึงทุกวันๆ ทั้งที่ e61i เล่นเยอะกว่านี้ แต่แบตไม่เคยหายสักขีด อืมม ที่ชอบคือเราลงโปรแกรมที่ต้อง sign ได้หมดเลยไม่รู้ทำไม ลงโปรแกรมถ่ายภาพพาโนของ panoman ไดด้วย ภาพโอเคเลยใหญ่ทีเดียว ไม่รู้จะเอารูปมาโชว์ไง แต่ปลื้มนะ แนะนำให้ซื้อ
Nasgul
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2008 10:06  

garmin ก็มีวิธีแบบไม่เสียเงินอยู่นะ ลองทำตามนี้ดูนะครับ
www.onisueka.com/showthread.php?t=619

พี่ครับคือว่า้ถ้าลง garmin เสร็จแล้ว เราก็ใช้ gps กับ E71โดยไม่ต้องเสียตังเลยใช่มั๊ยครับ คือ ตอนแรกไม่เข้าใจเรื่อง gps ของโนเกียนะครับ และไม่เคยใช้ gps ของโนเกียด้วย เคยไปฟังมาว่า ต้องเสียบริการกับเครือข่ายด้วยนะครับ เลยอยากรู้ว่าถ้ามีแผนที่อยู่แล้วต้องไปจ่ายค่าอะไรเพิ่มอีกมั๊ยครับ หรือ ว่าใช้ฟรีเลย เพราะว่าเรามีตัวรับ gps อยู่แล้วครับ ขอความกระจ่างเรื่องนี้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
Nitk
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2008 11:23  

Nasgul ผู้เขียน:
www.onisueka.คอม/showthread.php?t=619

พี่ครับคือว่า้ถ้าลง garmin เสร็จแล้ว เราก็ใช้ gps กับ E71โดยไม่ต้องเสียตังเลยใช่มั๊ยครับ คือ ตอนแรกไม่เข้าใจเรื่อง gps ของโนเกียนะครับ และไม่เคยใช้ gps ของโนเกียด้วย เคยไปฟังมาว่า ต้องเสียบริการกับเครือข่ายด้วยนะครับ เลยอยากรู้ว่าถ้ามีแผนที่อยู่แล้วต้องไปจ่ายค่าอะไรเพิ่มอีกมั๊ยครับ หรือ ว่าใช้ฟรีเลย เพราะว่าเรามีตัวรับ gps อยู่แล้วครับ ขอความกระจ่างเรื่องนี้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

จริงๆผมก็ยังใหม่กับเรื่องพวกนี้ เพิ่งจะมาเรียนรู้ตอนที่ได้ E71 มานี่แหละ
ข้อมูลอาจมีผิดมั่งนะครับ

ถ้าใช้ garmin ก็เสียเงินตอนซื้อโปรแกรมกับแผนที่
พอเอามาลงเครื่องแล้วก็ไม่ต้องเสียเงินอีก
ยกเว้นบาง function ที่ต้องต่อ net อย่าง พยากรณ์อากาศ ตรวจสอบการจราจร

ส่วน Nokia map ถ้าดูแผนที่อย่างเดียวไม่เสียเงิน
แต่ถ้าจะให้ช่วยหาเส้นทาง ต้องเสียเงินครับ
แต่คิดว่าน่าจะมีวิธี hack แหละ แต่แผนที่มันไม่มีภาษาไทย เลยไม่ได้สนใจอ่ะครับ
khoafang
Year's Star

หัวข้อ : เป็นไงบ้างครับ
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2008 13:14  

คนที่ได้มาแล้วเครื่องเสถียรดีไหมครับบอกต่อหน่อยครับ
khoafang
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2008 13:17  

มีเมนูภาษาไทยไหมครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2008 15:27  

exodus ผู้เขียน:
Anonymous ผู้เขียน:

เห็นด้วยนะครับ BB เป็นยี่ห้อที่ดี และมีประสิทธิภาพมาก แต่รุ่นก่อน ๆ ฟังชั่นอำนวยความสะดวก + ความบัญเทิงอาจจะยังไม่เท่า Nokia ตอนนี้รอ ตัว 9000 เครื่องไทยอยู่ ที่ AT&T ตัดฟังชั่นบางตัวไป

ขอแนะนำ nokia มากกว่าครับ ตอนนี้ใช้ e61i อยู่ใช้งานได้ดี มี BB service เช่นกัน
การทำงานก็ไม่ต่างจาก 8320 เท่าไร ดีกว่าในแง้ความบัญเทิงเพื่อผ่อนคลายยามว่างด้วย

Ps: 8800 ต้องการราคาเท่าไรครับ ?

อยากขายอยู่ที่ 15,000 บาทครับ
Nasgul
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2008 18:54  

จริงๆผมก็ยังใหม่กับเรื่องพวกนี้ เพิ่งจะมาเรียนรู้ตอนที่ได้ E71 มานี่แหละ

ถ้าใช้ garmin ก็เสียเงินตอนซื้อโปรแกรมกับแผนที่
พอเอามาลงเครื่องแล้วก็ไม่ต้องเสียเงินอีก
ยกเว้นบาง function ที่ต้องต่อ net อย่าง พยากรณ์อากาศ ตรวจสอบการจราจร

ส่วน Nokia map ถ้าดูแผนที่อย่างเดียวไม่เสียเงิน
แต่ถ้าจะให้ช่วยหาเส้นทาง ต้องเสียเงินครับ
แต่คิดว่าน่าจะมีวิธี hack แหละ แต่แผนที่มันไม่มีภาษาไทย เลยไม่ได้สนใจอ่ะครับ

ขอบคุณครับ ถ้างั้นแสดงว่า ไม่ว่าใช้ garmin หรือ Nokia map ถ้าดูแผนที่อย่างเดียวก็ไม่เสียเงิน แต่ถ้าจะให้ช่วยหาเส้นทาง ต้องเสียเงินอย่างนั้นใช่มั๊ยครับ ขอบคุณมากครับพี่
neo7s
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: คนกรุงจ้า...
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2008 21:56  

เท่าที่ใช้งานมาอาทิตย์นึง ชอบมากครับ

ข้อดี
- ทำงานพื้นฐานได้รวดเร็วดี
- การทำงานของ Symbian s60 สเถียรดีทีเดียว แถม multitasking ก็เยี่ยม
- วัสดุตัวเครื่องเยี่ยม
- แบตอึด
- เสียงสนทนาดังชัดเจน
- ลำโพงนอกเสียงดีมากเลย และดังสะใจ
- Nokia PC Suite ทำงานได้ดี
- Wi-Fi ทำงานได้ราบรื่นรวดเร็วดี
- Sync ผ่าน Bluetooth ง่ายและรวดเร็ว
- FM Radio จับสัญญาณได้ดี

ข้อเสีย
- ภาษาไทยพิมพ์ยาก และไม่มีระบบช่วยสะกดคำ อันนี้เซ็งมักๆ
- ชาร์ทไฟผ่าน USB ไม่ได้
- ไฟ Flash เปิดเล่นไม่ได้ ใช้ถ่ายรูปได้อย่างเดียว
- copy ข้อมูลผ่าน Mass Storage ช้ามากกกกก
ข้อมูล 1GB ใช้เวลา 35 นาที แต่ถอดมาใส่ card reader ใช้เวลาแค่ 4 นาที
- pair กับหูฟัง Motorola S9 แล้ว ปุ่ม << กับ >> ใช้งานไม่ได้

ปล. - มันมีคีย์บอร์ด shortcut สำหรับสลับ input ภาษาไทยกับอังกฤษไหมครับ?
บางโปรแกรมมันจะไม่มี option ให้เปลี่ยน ต้องออกมาเปลี่ยนจาก Note หรือ SMS เอง

- Garmin MobileXT เวลาพิมพ๋ค้นหาด้วยภาษาไทย บางตัวอักษรจะเพี้ยน
เช่น พิมพ์คำว่า "เบย์" แล้วกดค้นหา โปรแกรมจะหาไม่เจอ แล้วกลายเป็นว่า
ตัวอักษรที่พิมพ์เข้าไปกลายเป็น "ภบยฬ" แทน

- เครื่องผมปุ่มใต้จอประกอบมาไม่สนิทกับขอบจอด้านล่าง
เวลาไฟ backlight ขึ้นมาจะเห็นเป็นร่องขรุขระ

- กล้องถ่ายรูปเครื่องของผม เวลาซูมเกินครึ่ง
ถ่ายออกมาแล้วภาพจะเสีย เหมือนกับทีวีไม่มีสัญญาณ
คงต้องส่งไปตรวจซะแล้ว เศร้า T_T

- จะหาโหลดเกมส์ หรือโปรแกรม ได้ที่ไหนบ้างครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย neo7s เมื่อวันที่ 18 Jul 2008 01:11; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Nasgul
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2008 00:25  

neo7s ผู้เขียน:
เท่าที่ใช้งานมาอาทิตย์นึง ชอบมากครับ

ข้อดี
- ทำงานพื้นฐานได้รวดเร็วดี
- การทำงานของ Symbian s60 สเถียรดีทีเดียว แถม multitasking ก็เยี่ยม
- วัสดุตัวเครื่องเยี่ยม
- แบตอึด
- เสียงสนทนาดังชัดเจน
- ลำโพงนอกเสียงดีมากเลย และดังสะใจ
- Nokia PC Suite ทำงานได้ดี
- Wi-Fi ทำงานได้ราบรื่นรวดเร็วดี
- Sync ผ่าน Bluetooth ง่ายและรวดเร็ว

ข้อเสีย
- ภาษาไทยพิมพ์ยาก และไม่มีระบบช่วยสะกดคำ อันนี้เซ็งมักๆ
- ชาร์ทไฟผ่าน USB ไม่ได้
- ไฟ Flash เปิดเล่นไม่ได้ ใช้ถ่ายรูปได้อย่างเดียว
- copy ข้อมูลผ่าน Mass Storage ช้ามากกกกก
ข้อมูล 1GB ใช้เวลา 35 นาที แต่ถอดมาใส่ card reader ใช้เวลาแค่ 4 นาที
- pair กับหูฟัง Motorola S9 แล้ว ปุ่ม << กับ >> ใช้งานไม่ได้

ปล. - มันมีคีย์บอร์ด shortcut สำหรับสลับ input ภาษาไทยกับอังกฤษไหมครับ?
บางโปรแกรมมันจะไม่มี option ให้เปลี่ยน ต้องออกมาเปลี่ยนจาก Note หรือ SMS เอง

- Garmin MobileXT เวลาพิมพ๋ค้นหาด้วยภาษาไทย บางตัวอักษรจะเพี้ยน
เช่น พิมพ์คำว่า "เบย์" แล้วกดค้นหา โปรแกรมจะหาไม่เจอ แล้วกลายเป็นว่า
ตัวอักษรที่พิมพ์เข้าไปกลายเป็น "ภบยฬ" แทน

- เครื่องผมปุ่มใต้จอประกอบมาไม่สนิทกับขอบจอด้านล่าง
เวลาไฟ backlight ขึ้นมาจะเห็นเป็นร่องขรุขระ

- กล้องถ่ายรูปเครื่องของผม เวลาซูมเกินครึ่ง
ถ่ายออกมาแล้วภาพจะเสีย เหมือนกับทีวีไม่มีสัญญาณ
คงต้องส่งไปตรวจซะแล้ว เศร้า T_T

- จะหาโหลดเกมส์ หรือโปรแกรม ได้ที่ไหนบ้างครับ

ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ กำลังศึกษาอยู่ครับ ตอนนี้ใช้ window mobile อยู่อยากเปลี่ยนนะครับ เลยมาหาข้อมูลออยู่ กำลังเก็บตังอยู่ด้วยครับ
faikam
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : มีภาษาอะไรบ้าง
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2008 02:15  

หวัดดีค่ะ

เห็นแล้วอยากได้ แต่ตอนนี้อยู่ต่างประเทศ ราคาแพงมาก กะจะไปซื้อเมืองไทย อยากรู้ว่า
1. มีภาษาอะไรบ้างในเครื่องน่ะค่ะ
2. syn เอกสารได้ไหมพวก word, excel
3. ถ้าเปิด acrobat เอกสารที่เป็นภาษาไทยได้ไหม

สรุปแล้วมันดีกว่า window mobile ยังไงคะ

(ดูตัวนี้กับ blackberrybold อยู่)
torzz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากพิมพ์ไทยได้
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2008 15:05  

ซื้อมาจากต่างประเทศ แต่อยากพิมพ์ไทยได้ ต้องทำยังไงบ้างคับ Sad
ChinaTown
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: อยากพิมพ์ไทยได้
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2008 19:37  

torzz ผู้เขียน:
ซื้อมาจากต่างประเทศ แต่อยากพิมพ์ไทยได้ ต้องทำยังไงบ้างคับ Sad

อัพfirmware โซนซึ่งมีประเทศไทย
Grace71
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2008 00:10  

ขอบอก
-ตัวจิงสวยกว่าในภาพแบบคนละเรื่องเลย แบบสวยบาดใจเลยแหละ
-ช่วยทำงานได้มากเวลาไปอยู่ในที่ๆต้องเสียเวลารออะไรนานๆจะไม่เหงาเลย
เพราะ Browser เค้าเข้าออก net ได้เร็วมากจิงๆ
-ตอนนี้ซื้อ Micro SDHC 4 Gigs 610 บาท แต่งตัวให้แล้ว 8 Gigs ยังมั่ยมีเลย
แต่แค่นี้ก็เหลือ
-เล่น MP4 นิ่งมาก
-body สแตนเลสแข็งแรงสุดๆ แต่หนักตึงมือไปนิดหน่อย
-กล้องก็พอได้อาศัยถ่ายหน้าเอกสารไว้อ่านได้

มีเรื่องเล่าจาก Sale ว่ารุ่นนี้จิงๆแล้วแพงกว่านี้ แต่มันต้องลดราคาและเผ่นออกไปขายในประเทศที่ I-Phone 3G ยังไม่เข้ามา แต่ design และวัสดุแล้วก็น่าจะจิงน๊ะ
-เราว่ามันถูกกว่าคุณสมบัติจิงมากๆเลย ราคานี้
-ลองไปจับต้องมันก่อนติละกาน เห็นบอกหมดแล้วหมดเลย Nokia ต้องรบกะ Aple 3G ต้องปรับตัวเยอะทีเดียว
metheew
Year's Star

จังหวัด: Pathumthani
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2008 11:22  

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆซื้อรุ่นนี้มาจากไหนกันบ้างเหรอครับ เพราะผมเดินๆดูแล้วยังไม่ค่อยเห็นรุ่นนี้วางโชว์เท่าไหร่เลยอะครับ แม้แต่ในศูนย์ Nokia เอง อย่างวันศุกร์ที่ผ่านมาผมไปเดินดูที่ศูนย์ Nokia ที่ Paragon ก็ยังไม่เห็นเลยครับ

ขอบคุณครับ
Dr.716
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ..
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2008 17:17  

ผมพึ่งซื้อวันนี้ครับ
สวยมากๆ เร็ว บางใช้ดีทีเดียว
เจ้า e51 ของผมเลยต้องเจอคู่แข่งซะแล้ว
มีปัญหาปรับภาษาไทยครับ ไม่รู้จะสลับอย่างไรให้เร็ว
ปุ่มภาษาไทยน่าจะเลียนแบบ key board สักหน่อย หายากครับ
อิ่นๆ OK มาก

คุ้มครับ ที่ naza ราคา 14960 ครับ..ใครได้ราคาสูงกว่านี้ แวะไปนาซ่า มาบุญครองละกัน..

หมอ716
Zta
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2008 18:05  

เรื่องวิธีเปลี่ยนภาษาไทย ง่ายมากครับ อ่านในคู่มือ มีวิธีอยู่
BlackMiracle
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2008 18:33  

ทัชสกรีน ป่าวครับเนี่ย ไม่เหนเขียนเลย ถ้าไม่คงจะใช้ยากน่าดู
Grace71
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2008 19:57  

เราซื้อที่ MBK เหมือนกันแต่ 1,5700 + Film ติดจออีก 150 บาท เด็กขายสงสารมั๊งท่าทางแกดีใจน่าดูที่ขายของได้เป็นหมื่น เลยไม่คิดจะต่ออะไรช่วงนี้ เศรษฐกิจไม่ดี ช่วยๆกันไป
ซื้อ MiniSDHC 4 Gigs อีกตัวที่ติดมาเป็น 2 Gigs ก็เก็บไว้เฉยๆ
พิมพ์ภาษาไทยง่ายออก แต่จะช้าตอนไส่สระหน่อยเดียวต้องคอยกด Ctrl เลือกสระลัญลักษณ์
และ ๐-๙ เปลี่ยนภาษากด Function ตัวล่างซ้ายสุดกะ Space Bar ค๊าบจะมี pop up ให้เลือก ขยันอ่านคู่มือละก้อจะเห็นว่า E71 มันเทพจิงๆ ตอนนี้เก็น N93i เข้ากล่องไว้เป็นเครื่องสำรองแล้ว ดีกว่า E71 อย่างเดียวคือกล้องที่เจ๋งมากๆของมัน
เล่าให้ฟังอย่าหาว่าฟุ่มเฟือยเลย เมื่อก่อนเที่ยวมากหมดเงินไปเฉยๆ ตอนไม่ค่อยไปไหนแต่หาซื้อของแบบนี้ไว้ใช้ รู้สึกดีกว่ามากเลย
คิดว่าโทรศัพท์แบบ Business Smart Phone(QWERTY Key Board) มันดูดีกว่าแบบอื่นน๊ะ เมื่อก่อนเห็นใครใช้ เรายังรู้สึกเลยว่าเค้าต้องเก่ง หรือทำงานใช้ความรู้อ่ะ พอตอนนี้ตัดสินใจซื้อ E71 ก้อเข้าใจเลยว่ามันช่วยงานได้เยอะจริง
popdot_
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2008 22:29  

มีติดฟิล์มร้านไหนเหรอครับอยากติดบ้างเพราะว่าหาร้านติดฟิล์มรุ่นนี้ไม่มีอ่ะคับ แล้วส่วนใหญ่ซื้อสีไรกันครับ ผมเห็นสีขาวเป็น mockup ดูๆแล้วกลัวว่าปุ่มหรือกรอบมันจะลอกง่ายๆเป่า ของผมสีดำอ่ะครับ ที่ชอบคือมันไวอ่ะครับ แต่ไม่ดีตอนที่เราตั้งวีดีโอเป็นเสียงเรียกเข้า คนโทรเข้ามาเรากดปุ่มรับแล้ว มันดีเลย์อ่ะ มีใครเป็นไหม ส่วนกล้อง3.2ล้านก็จริง แต่ถ่ายดูมันไม่ค่อยชัดอ่ะ ภาพแตกๆทั้งที่กดตัวT แล้ว ใครเก่งแนะนำสอนการถ่ายภาพแบบดีๆหน่อยนะครับ อย่างอื่นโอเค แต่ก็ยังไม่ get อยู่เรื่องนุง สรุปเราสามารถ test กล้องตัวหน้าได้ไหม อยากรู้ว่ามัน test ไง ถามใครก็ว่ารอ 3g แต่ว่ามันน่าจะให้เราลองหน่อยอ่ะ ไม่รู้มี trick อะไรเด็ดๆกันเป่า แนะนำด้วยคับ
popdot_
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2008 22:32  

อีกเรื่องนึง ชอบ tranfer อะไรต่างๆกะโน๊ตบุคแล้วนั่งกะพื้น พอเสียบ มันช๊อตทุกทีเลยเพราะสแตนเลสอ่ะ เลยสะดุ้งทุกครั้งอ่ะ อันนี้คือเป็นมาตั้งแต่ e61i แล้วครับ เหอๆเผอิญที่ห้องเป็นพื้นกระเบื้องอ่ะ ขำๆนะ
neo7s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2008 22:42  

สลับภาษาได้แล้วดีจัง อ่านคู่มือแล้วนะ แต่ดันไม่เข้าใจ
ในคู่มือบอกให้กด Fn แล้วกด Space bar
ลองกดแล้วไม่ได้ เลยคิดว่าคู่มือมันพิมพ์มั่ว

พอมีคนมา confirm เลยลองอีกที เลยได้รู้ว่า
มันต้องกด Fn ค้างเอาไว้ครับ แล้วค่อยกด Space bar

คราวนี้ละสะดวกสุด Smile

ปัญหาที่พบล่าสุด
-Windows Live ตัวล่าสุดที่โหลดจาก Nokia เปิดไม่ได้
แต่ถ้าไปเอาเวอร์ชั่นก่อนหน้านี้มาลงก็ทำงานได้เป็นปกติ

-กล้องถ่ายภาพ ถ้าปรับขนาดภาพเป็น 1M
แล้ว zoom ภาพเกิน ครึ่ง พอกดถ่ายแล้วภาพจะออกมาเละๆ

-Pair กับหูฟัง Motolora S9 แล้ว ปุ่ม << กับ >> บน S9 จะใช้ไม่ได้

-ปุ่มด้านขวาใต้หน้าจอประกอบมาไม่สนิท

แนะนำสำหรับคนที่ซื้อมาใช้นะครับ
หา Garmin MobileXT กะ Opera mini มาลง แล้วจะรัก E71 ขึ้นอีกเยอะ

ตอนนี้กำลังหาทาง hack เครื่องเพื่อลง Quickoffice v.5 อยู่
Nitk
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2008 00:05  

วันนี้ไปทดสอบ truewifi ที่ central world ก็ใช้งานได้ครับ
ไปดู E71 สีขาวมา ผมว่าตัวหนังสือบน keyboard อ่านได้ง่าย สบายตากว่าสีดำเยอะเลย

แล้วก็แผ่นปิดหน้าจอที่สั่งไว้จาก http://www.doml.com.sg/productdec.asp?pid=3996&model=Nokia_E71&modeln=E71 ก็มาส่งแล้ว
คุณภาพดีมากๆ ขนาดพอดี แปะง่าย แนบสนิทกับหน้าจอ มีแผ่นแปะกล้องด้านหลังด้วย

ปัญหาเรื่องกล้อง ตั้ง 1M แล้ว zoom ประมาณ 50%-80% แล้วภาพเสีย
ผมก็เป็นเหมือนกันครับ สงสัยเป็นที่ตัว firmware
กิด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถามหาเวป load โปรแกรม
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2008 08:33  

กำลังจะซื้อสิ้นเดือนนี้ มีเวปแนะนำไหมครับ สำหรับ load โปรแกรม

ถ้าเอาหลักๆ ก็อยากได้ MSN อะครับ อิอิ load ได้จากไหนครับ ไม่ได้เล่นมือถือ ซิมเบียนมานานมากๆๆๆๆๆลืมไปหมดแลว้
Nusgul
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2008 08:40  

ปัญหาเรื่องกล้อง ตั้ง 1M แล้ว zoom ประมาณ 50%-80% แล้วภาพเสีย
ผมก็เป็นเหมือนกันครับ สงสัยเป็นที่ตัว firmware

แล้วตกลงว่าเรื่องกล้องถ้าตั้งขนาดอื่นละครับ มันมีปัญหารึเปล่าครับ หรือมีปัญหาตอนตั้ง
ระดับ 1M แล้ว zoom อย่างเดียว แล้วถ้าไม่มีปัญหา ภาพที่ถ่ายออกมาสวยมั๊ยครับ
ขอบคุณครับ Very Happy
khoafang
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2008 10:36  

http://www.createchsoftware.com/smartchat2/smartchat.html
เวปโหลด msnนะครับ
khoafang
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2008 14:33  

ขอบคุณครับ ถ้างั้นแสดงว่า ไม่ว่าใช้ garmin หรือ Nokia map ถ้าดูแผนที่อย่างเดียวก็ไม่เสียเงิน แต่ถ้าจะให้ช่วยหาเส้นทาง ต้องเสียเงินอย่างนั้นใช่มั๊ยครับ ขอบคุณมากครับพี่

ถ้านำทางไม่ว่าใช้โปรแกรมอะไรก็เสียเงินหรอครับตอบหน่อยนะครับ
Nitk
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2008 14:33  

Nusgul ผู้เขียน:

แล้วตกลงว่าเรื่องกล้องถ้าตั้งขนาดอื่นละครับ มันมีปัญหารึเปล่าครับ หรือมีปัญหาตอนตั้ง
ระดับ 1M แล้ว zoom อย่างเดียว แล้วถ้าไม่มีปัญหา ภาพที่ถ่ายออกมาสวยมั๊ยครับ
ขอบคุณครับ :D

ปกติใช้ 3,2,0.3 M ยังไม่พบปัญหานะครับ
ส่วนภาพที่ถ่ายออกมา ถ้าเจอสภาพแสงน้อยๆ จะค่อนข้างแย่ครับ

ถ้านำทางไม่ว่าใช้โปรแกรมอะไรก็เสียเงินหรอครับตอบหน่อยนะครับ

Garmin ไม่เสียเงินครับ
Jamb
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2008 14:42  

ซื้อมาแล้วเหมือนกัน แต่ว่ายังใช้ไม่ค่อยคล่องเลย รู้สึกว่ามันมีแฮงค์บ้างต้องปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ แต่เกิดไม่บอก จริงๆอยากได้สีขาว แต่กลัวว่าใช้ไปนานๆแล้วมันจะลอกเหมือนตัวเก่าเลยเอาสีดำดีก่า อีกอย่างไม่มีสีขาวขายที่มาบุญครองด้วยอ่ะ ถึงจะใช้ไม่ค่อยคล่อง แต่ก็รู้สึกได้ว่าคุ้มมั่กๆ
กิด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2008 15:48  

http://www.createchsoftware.com/smartchat2/smartchat.html
เวปโหลด msnนะครับ

เจ๋งมากเลยครับ แต่มันเสียตังค์เดือน 30 แนะ มีแบบฟรีปะครับ อิอิอิ แล้วโปรแกรมอื่นๆloadกันจากเวปไหนบ้างอะครับ แน่ะนำหน่อยนะครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2008 16:46  

เรื่อง true wifi ผมยังไม่ชัวเหมือนกัน อยากให้คนที่มีเครื่องลองช่วยทดสอบดูหน่อยนะครับ
เพราะจุดที่ผมอยู่อาจจะมีปัญหาเองก็ได้

พอดีใช้ Garmin Mobile 10 กะ E51 อยู่...พอมาทำกะ E71 เนี่ย...เยี่ยมเลย
ลองแบบใช้ Receiver ภายใน ....ลองแล้ว...แหล่มมาก....เร็วปรี๊ดๆ....ok เลย
แต่ผมใช้ภาษาอังกฤษ...เนื่องจากพิมพ์ง่ายกว่า....แล้วแต่คนถนัดนะครับ

ยิ่งใช้ยิ่งชอบเลย...ลืม E66 ไปแระ (ใช้อยู่คืนเดียว...เลิก..ขาย)
509kub
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : รบกวนถามหน่อยนะครับ
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2008 18:45  

เนื่องจาก ไม่เคยใช้ symbian แต่สนใจรุ่นนี้อยู่ครับ ไม่ทราบว่า ขอสอบถามผู้รู้หน่อยนะครับ

1. ไม่ทราบว่าเล่นเน็ทเปิดเว็บ ได้พอๆ กับ iphone หรือเปล่าครับ พอดีเคยใช้ iphone แล้วติดใจมากๆ ไม่ทราบว่า Opera Mini นี่เปิดหน้าเว็บได้ ok เลยหรือเปล่าครับ

2. โปรแกรม Symbian ต่างๆ มีเยอะไม๊ครับ ที่ผมต้องการ พวก จด นัดหมายต่างๆ จดค่าใช้จ่าย อะไรแบบนี้

3. เห็นปุ่มมันเล็กจัง ไม่ทราบว่า จะคีย์ได้มันหรือเปล่าครับ

4. ตอนนี้ซื้อที่ไหนถูกสุดครับ

หรือใครซื้อแล้วไม่ชอบใจ มาปล่อยผมได้นะ อิ อิ
Nasgul
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2008 22:55  

Nusgul ผู้เขียน:

ขอบคุณครับ Very Happy

ปกติใช้ 3,2,0.3 M ยังไม่พบปัญหานะครับ
ส่วนภาพที่ถ่ายออกมา ถ้าเจอสภาพแสงน้อยๆ จะค่อนข้างแย่ครับ

Garmin ไม่เสียเงินครับ

ขอบคุณครับพี่ที่มาช่วยตอบ รอเก็บเงินอยู่ครับยังไม่ได้ซื้อเลย Very Happy
EngineMMMM
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากทราบผุ้รู้ครับ
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 08:52  

ผมกำลังตัดสินใจซื้อ Nokia E71 หรือ Blackberry Bold9000 อยู่ครับ
แต่BB มีคุณสมบัติหนึ่งที่ผมถูกใจมากๆคือ Blackberry Messenger มันเหมือนกัน ​msn บนwindows หรือเปล่าครับ แต่ถ้าจะให้ online ตัวนี้ 24ชม. คงจะต้องจ่ายค่าGPRSเยอะแน่ๆ
แล้วอยากถามว่าnokia e71 มันทำให้email pop up แบบreal time ได้มั้ยครับ เหมือนกับว่า ถ้ามีคนส่งเมล์มาหาเรา และให้มันเด้งขึ้นมาเลยอ่ะครับ ทำได้หรือเปล่า หรือว่าเราต้องเข้าไปเช็คเองทุกครั้งอ่ะครับ แล้วถ้าจะให้มันเด้งขึ้นมาเองเหมือนที่BB ทำได้ จะต้องเสียค่าใช้จ่ายหรือเปล่า หรือถ้าเสียเท่าไหร่หรือครับ รบกวนผู้ทราบด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
wannaknow
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 08:54  

ไม่ทราบว่าเข้า web ที่เป้นภาษาญี่ปุ่นได้มั้ยครับ มันอ่านออกหรือเปล่่า
khoafang
Year's Star

หัวข้อ : Re: รบกวนถามหน่อยนะครับ
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 11:30  

509kub ผู้เขียน:
เนื่องจาก ไม่เคยใช้ symbian แต่สนใจรุ่นนี้อยู่ครับ ไม่ทราบว่า ขอสอบถามผู้รู้หน่อยนะครับ

1. ไม่ทราบว่าเล่นเน็ทเปิดเว็บ ได้พอๆ กับ iphone หรือเปล่าครับ พอดีเคยใช้ iphone แล้วติดใจมากๆ ไม่ทราบว่า Opera Mini นี่เปิดหน้าเว็บได้ ok เลยหรือเปล่าครับ

2. โปรแกรม Symbian ต่างๆ มีเยอะไม๊ครับ ที่ผมต้องการ พวก จด นัดหมายต่างๆ จดค่าใช้จ่าย อะไรแบบนี้

3. เห็นปุ่มมันเล็กจัง ไม่ทราบว่า จะคีย์ได้มันหรือเปล่าครับ

4. ตอนนี้ซื้อที่ไหนถูกสุดครับ

หรือใครซื้อแล้วไม่ชอบใจ มาปล่อยผมได้นะ อิ อิ

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/tAghR7zw9w4&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/tAghR7zw9w4&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

http://www.youtube.com/watch?v=tAghR7zw9w4
khoafang
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 11:31  

:b ผู้เขียน:

พอดีใช้ Garmin Mobile 10 กะ E51 อยู่...พอมาทำกะ E71 เนี่ย...เยี่ยมเลย
ลองแบบใช้ Receiver ภายใน ....ลองแล้ว...แหล่มมาก....เร็วปรี๊ดๆ....ok เลย
แต่ผมใช้ภาษาอังกฤษ...เนื่องจากพิมพ์ง่ายกว่า....แล้วแต่คนถนัดนะครับ

ยิ่งใช้ยิ่งชอบเลย...ลืม E66 ไปแระ (ใช้อยู่คืนเดียว...เลิก..ขาย)

Garmin Mobile 10ราคาเท่าไหร่ครับ
แผนที่ทั่วไทยหรือป่าวครับแล้วมันละเอียดไหมครับ
Grace71
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แวะมาเยี่ยมเยียน E71_Club
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 22:56  

ไม่เก่งแต่อยากคุยอ่ะ เล่าประสพการดีกว่า
- ควรใช้สายคล้องมือทุกครั้ง เพราะตัวที่บาง,หนักลื่นมือ จะตกกระแทกพื้นเอาง่ายๆ
- การพิมพ์ไทยพิมพ์ได้คล่องขึ้นเรือยๆสำหรับคนที่พิมพ์คอมเป็นปรกติอยู่แล้ว
- อย่าคาดหวังว่ากล้องโทรศัพท์มือถือไหนๆ จะเทียบกล้องจริงได้เพราะมันจำกัดด้วยพื้นที่จัด วางอุปกรณ์ กล้องเด็กๆราคาสองสามพันก็ดีกว่ากล้อง มือถือที่แพงที่สุดในโลกอยู่แล้ว
เอาแค่ถ่ายเอกสารโดยไม่ต้องวิ่งหาเครื่อง Scan คุณภาพออกมาใช้ได้ ก็ OK แล้ว
- ในความเห็นสีขาวดู Hi-So แต่ไม่คมมีมิติเท่าสีดำ Keyboard สีขาวในเครื่องแพงๆด้วยกันเมื่อใช้ไปนานๆบริเวณตรงกลางสีจะหมองทำให้ทั้งเครื่องดูหมดความงามทาง สถาปัตย์ไปได้ในขณะที่สีดำจะคงความสวยงามทางสถาปัตยกรรมไว้ได้ทนนาน
-เสน่ห์มากมายของ E71 คือความงามทางสถาปัตยกรรมที่เหนือกว่าเครื่องอื่นๆในขณะนี้ ลองไปจับต้องตัวจริงแล้วจะเข้าถึง
- Opera Mini 4.1 ซึ่งเปิด web เต็มๆได้ยังลงบน E71 ไม่ได้ ตอ้งใช้ Opera Mini opera-mini-3.1.9746-advanced แต่ก็เปิด web เต็มๆไม่ได้และเชื่องช้ากว่า Default Browser ที่มากับเครื่องที่เปิด HTML เต็มๆได้แต่รำคาญ พวกตัว O ที่มีสระข้างบนหน่อย
-ระบบเสียงเมื่อฟังด้วยหู Sony รุ่น Hi-End เพราะเกินความคาดหวังมากมาย
-ระบบ FM Tuner ไวพอๆกับ N93i ที่เคยใช้แต่คุณภาพเสียงคมชัดกว่า

E71 มีเสน่ห์เฉพาะตัวมากมายกว่าหลายเครื่องที่เคยใช้ มันเป็นเครื่องประดับไม่ไช่ถือกระบองไปไหนต่อไหนด้วยตลอดเวลา
แวะมาทักทายกันเสนอน๊ะ E71 FC miss U All""
neo7s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2008 03:56  

Opera Mini v4111355 ADV ลงได้นะครับ
แสดงผลถูกต้องและเร็วกว่า Default Browser เป็นไหนๆ ระบบ preview ก็ดีกว่า

แต่วันนี้ผมพบปัญหาคือ ถ้าเอา Opera Mini ไปต่อกะ True Wi-Fi Hot Sport
มันจะไม่ยอม redirect ไปที่หน้า login ของ True Wi-Fi ครับ
จะ connect ค้างอยู่อย่างนั้น แต่ Default Browser จะเชื่อมต่อได้เป็นปกติ

อีกอันคือ เจ้า Opera Mini นี่ไม่สามารถเชื่อมต่อไปที่
wap.djuice.co.th ได้ครับ
เซ็งอ่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ตัวล็อกจม
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2008 09:49  

เซ็งๆ เมื่อวานเย็นไปถอยเจ้า E71 มาจากร้านที่เซ็นทรัลพระราม2 ตอนอยู่ที่ร้านก็ให้เค้าแกะออกจากกล่องมาให้ดูแล้ว แต่พอถึงบ้านเพิ่งสังเกตว่าฝาหลังล็อกไม่สนิท พอตรวจดูเจอเลยว่าตัวล็อกข้างหนึ่งจมไม่กระเด้งออกมา วันนี้เลยต้องออกไปร้านให้เค้าดูอีกที เซ็งๆ ไม่คิดว่า E-series จะเจอปัญหาพื้นๆแบบนี้ ทั้งๆที่รุ่นพี่ๆ ก็ไม่มีปัญหาเรื่องวัสดุเลย ไม่รู้เพราะตัวนี้ทำในจีนหรือเปล่า ใครเจอปัญหาเดียวกันบ้าง Sad
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2008 13:13  

:b ผู้เขียน:

Garmin Mobile 10ราคาเท่าไหร่ครับ
แผนที่ทั่วไทยหรือป่าวครับแล้วมันละเอียดไหมครับ

ผมซื้อ Garmin Mobile 10 ราคาพร้อมแผ่นลง......9,800 นะครับ....แต่ถ้าทำตามเขาว่า(ด้านบน)....ไม่เสียสักบาทอ่ะ.....ควรจะลองดูนะครับ ไม่ยากหรอกครับ

และที่แปลกใจมากๆ ก็คือความเร็วในการรับสัญญาณดาวเทียม มันเร็วมากจริงๆ Sync ได้ไม่เกิน 10 วิ. ทุกครั้ง....(พูดถึง GPS Receiver ในตัวมันเอง) ซึ่งเร็วกว่าตัว Receiver ของ Garmin Mobile 10 เองอีก Smile

แต่ถึงเวลาใช้งานจริงๆ (ถ้านั่งรถ) ผมก็ยังใช้แบบ BT อยู่ดีนะ มันไม่ต้องไปตากแดดเอาสัญญาณ เอา Receiver ไปไว้หน้ารถ แล้วเราก็นั่งด้านหลัง สบายกว่าเยอะ ไม่ต้องนั่งถือเครื่องเอาไว้ให้เห็นฟ้าตลอดเวลาใช้งาน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย :b เมื่อวันที่ 25 Jul 2008 06:29; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Grace71
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2008 21:37  

Opera Mini v4111355 ADV ลงได้นะครับ
แสดงผลถูกต้องและเร็วกว่า Default Browser เป็นไหนๆ ระบบ preview ก็ดีกว่า

แต่วันนี้ผมพบปัญหาคือ ถ้าเอา Opera Mini ไปต่อกะ True Wi-Fi Hot Sport
มันจะไม่ยอม redirect ไปที่หน้า login ของ True Wi-Fi ครับ
จะ connect ค้างอยู่อย่างนั้น แต่ Default Browser จะเชื่อมต่อได้เป็นปกติ

อีกอันคือ เจ้า Opera Mini นี่ไม่สามารถเชื่อมต่อไปที่
wap.djuice.co.th ได้ครับ

ขอบคุณมาก ไป Download มาจาก imserba.com ต้องสมัครสมาชิกก่อน แล้วแจกเพื่อนๆกันทั้ง Office เลย เปิด web สวยงาม ไม่ต้องเห็นสระบนตัว "O" อีกแล๊ะ แต่ดูยังช้ากว่า Default Browser ของ Nok E71 อยู่อาจเป็นเพราะต้องใช้ระยะหนึ่งไปก่อนเหมือน Operamini 4 ที่เคยใช้ใน N93i ก็เป็นแบบนี้
ขอแนะนำเพื่อนๆใช้ Google Map จะเร็วกว่า Nok Map และแสดงเป็นภาษาท้องถิ่นด้วย
ระบบ GPS เร็วมากผสมกับ Google Map ที่ใช้ Net DTAC น่าเสียดายที่ DTAC มี Net ที่ดีกว่า AIS แต่กลับไม่มี Link ฟังวิทยุเหมือนของ AIS อยากได้คำแนะนำจังเลยว่าต้องทำอย่างไรบ้าง เวลาไปต่างจังหวัดจะได้ฟัง Hot Wave Green Wave อะไรแบบรั้รได้เหมือนอยู่ใน กทม
ส่วน SkyFire เห็นโม้ว่าจะออก Browser ที่ดีที่สุดในโลกให้ Simbian แต่ก็ยังแค่โม้ๆไว้
แถมหลอกขายของซ๊ะอีก
มี Browser สองตัวนี่ก็สบายๆแล้วมี Web แนะนำเวลาจีบสาวให้ด้วย แบบชวนดูหมออ่ะ แต่แม่นทีเดียวลบหลู่ไม่ได้เลยเจอมากะตัวเองแล้วเพราะไม่เชื่อ
www.todaywap.com Book Mark ติดไว้ใช้จีบสาว ....แวะมาคุนกันเรื่อง E71 กันบ่อยๆน๊ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2008 02:35  

xchexjapan ผู้เขียน:
ชอบอ่ะครับ ชอบพวกที่มีปุ่มกดเยอะๆ ตอนนี้ก็ใช้ E70 อยู่
มาเจอตัวนี้ยิ่งชอบมากเลย นิดนิดเดียว จออาจจะดูเล็ก แบนๆ แล้วก็ด้านล่าง
ของปุ่มกดไม่น่าจะมีไอ้ที่ยาวๆลงมาเลย เหมือนของ moto q ไม่รู้มีไว้ทำไม
ใครรู้ช่วยตอบที

ไอ้ที่ยาวๆ มันคงช่วยให้ กด ถนัดขึ้นแร่ะ ครับ ลองคิดดูดิ ถ้าไม่มีนิ้วโป้ เราเอื้อม มาไม่ถึงปุ่มด้านล่างนะ ( ตามลักษณะการจับของคนทั่วไป) ส่วนเรื่องจอ นิ ถ้า ทำงานนิดๆ ส่งเมลล์ คงโอเค แต่ เน้นเล่นเน็ท คงต้องใช้ iphone แล้ว ละ
ptiger
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2008 08:34  

ถอยมาแล้วค่ะเมื่อวานนี้เองที่ศูนย์โนเกียพัทยา...แถวนี้หาซื้อยากมาก^^"

ราคาแพงเอาเรื่องถ้าเทียบกับซื้อที่กรุงเทพ...MFA ก็ไม่ได้รับรุ่นนี้มาขาย (ที่ชลบุรีนะคะ)

1,6990 บาท มีสีเดียวค่ะคือสีดำ แต่ขอบอกอีกคนว่า--สวยมากจริงๆ

ไม่เหมือนในรูปซักนิด...ชอบมากๆ

Body ดูดีกว่าตอนเป็น E61 มาก (ก็ New Gen นี่เนอะ)

แวะเข้ามาอ่านขอคำแนะนำเรื่อยๆค่ะ
Young Jet
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2008 14:53  

ใช้ E70 อยู่ ชอบมั่กๆ ถ้า E71 เหลือ 12,000 สงสัยต้องสอยแน่
Laughing
Grace-71
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : มาอีกแล๊ะ
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2008 16:06  

เรียนคุณ neo7s
Opera Mini v4111355 ADV เวลาพิมพ์ภาษาไทย มัย FN+Space Bar แล้ว Pop up สระไทยไม่ขึ้นอ่ะ
- อยากฟังวิทยุแบบของที่ AIS ทำ link มั่งทำงัย อยากรู้จัง (ใช้ DTAC เพราะ net มันนิ่งกว่า)
- อ่ะมีวิทยุ on line มาฝากเพื่อนๆ ไว้ฟังเพลงทุกประเภท หรือฝึกการฟังภาษาอังกฤษจาก News Chanel
http://radio.mundu.com/
เอ๊ เหงมีสาวๆ หลงเสน่ห์ Nok E71 อีกคนแล๊ะ จับแล้วบาดใจเข้าละสิ
เอาเป็นว่าเราเชื่อนิทาน Sale Man น่ะ โทรศัพท์ราคา 16,000 บาทตัวไหนสวยสู้ได้มั่งล่ะ
เอาเป็นตัวละ 25,000 เลยดีกว่า มีตัวไหนสวยกว่า
ตอน I-Phone สร้าง 3G Nok ก้อสร้าง E71 โดยคาดว่า I-Phone 3G จะราคาทะลุ 20,000 แน่
ความคมชัดสวยสดของจอภาพ 16.7 Meg. 2.36 นิ้ว ต่อกรกับ จอสีแค่ 65K กว้าง 3.5 นิ้ว
QWERTY Key Board ที่เพิ่มความงามให้ กับ Touch Screen ที่ดูว่างเปล่า
กระทัดรัดบอบบาง งดงามเหมือน accessory ของผู้หญิง ต่อกรกับ อุปกรณ์สื่อสารแบบพกพาเต็มรูปแบบ
Nok หวังจะเริ่ม E71 ใน Europe ที่เกิน 25,000 บาท
แล้ว IPhone ก็ดับฝันจน Nok E71 ปีกแทบหักด้วยการประกาศราคา 3G ราว 6,600 บาท
Nok E71 หนีหัวซุกหัวซุนลงมาราคาชนทุน แต่ยังคงต้องบินหนีิิออกจาก Europe
แต่.....ความพ่ายแพ้ของ Nok E71 คือ Bonus ของสาวก Nokia
เรารักเจ้านกน้อยหลงทางตัวนี้จัง........
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Grace71
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2008 17:07  

Neutral มาคุยอีกรอบลืมเล่าไป
เมื่อวันศุกร์ เลิกงานเพื่อนชวนไปเที่ยวชานเมืองหาอะไรกินเล่นที่ Future รังสิต ที่นี่น่าเดินเล่นดีกว้างมากๆไม่แออัดเหมือนศูยน์การค้าใน กทม.ส่วนใหญ่ของก็ไม่แพง ของกินเยอะมาก
ไปเจอศูนย์ Nok เข้าที่ชั้นล่างจำไม่ได้ว่าชั้นไต้ดินป่ะ ก็เข้าไปเดินดูสินค้าที่เค้าวาง ที่นี่ยังไม่มี E71 วางเลยพนักงานที่ว่างๆอยู่มาขอดูตัวจริงกันใหญ่ อยากได้มั่งแบบผ่อนก็ยอม เพราะดูภาพ AD แล้วก็ดูธรรมดามาก ผู้หญิงทำงานร้อยทั้งร้อย จะปฎิเสธ E71 สักกี่คน
แต่เสียตังไป 1,120 จนได้กับ Srereo Headset Nokia Music Headset HS-44. AD-44 แรกๆฟังดูเสียงเหมือนจะแข็งๆกว่า Sony แต่พอชินเข้าก็ OK น๊ะ มันจะแบ่งออกเป็นสองตอนเราเลือกหูฟังอื่นๆมาเสียบที่ตัว Remote ก็ได้ แต่ก็อยากให้เป็น Set เดียวกันก็ใช้หูของเค้าไป
Remote Full Function สดวกมาก แต่ติสายจะออกแข็งๆไปหน่อย อยากให้นิ่มๆทอดตัวได้ดีกว่านี้ อาจต้องการความแข็งแรงทนทานมั๊ง ก็ OK
ทำไมไม่ให้มาในกล่องก็ไม่รู้เหมือนกัน Head Set เดิมแค่ กดรับสาย/เปลี่ยนสถานีวิทยุได้แค่นั้นเอง
แวะชมได้ที่นี่
http://www.nokia.co.th/link?cid=EDITORIAL_520185
นี่คงต้องเสียตังกับ Battery อีกตัวแน่ๆ ว่าจะใช้ของ Commy บ้านเรานี่เหละ ของ Nok คงเกินพันเพราะเป็น Lithium-Polymer 1500 Ma ที่จริงวันนึงใช้ทำงานปรกติยังงัยก็ไม่หมดหรอก แต่ก็อยากติดกระเป๋าไว้อีกสักก้อนรู้สึกมั่นใจดี
เล่าเรื่องราวของเพื่อนๆที่ Living with NokE71 มาให้ฟังกับบ้างน๊ะจะคอยอ่าน....
neo7s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2008 03:28  

"Opera Mini v4111355 ADV เวลาพิมพ์ภาษาไทย มัย FN+Space Bar แล้ว Pop up สระไทยไม่ขึ้นอ่ะ"

อ่านแล้วก็หยิบมาลองซะเลย ก็พบว่าเป็นเหมือนกันครับ T_T เศร้าปาย
ไม่รู้ว่าเป็นเพราะระบบภาษาไทยของโนเกีย หรือเป็นที่ Opera mini อะครับ
ผมก็เลยต้องใช้วิธีเข้าไปเขียนใน note แล้ว copy มา paste เอา
ดีว่ามันสลับโปรแกรมได้โดยไม่ต้องปิดโปรแกรม ไม่งั้นก็คงเซ็งหมือนกันครับ
ผมว่า nokia คงต้องพัฒนาภาษาไทยใน symbian อีกซักพักใหญ่ๆอะครับ
รวมถึงระบบช่วยเดาคำภาษาไทยด้วย

เวลาที่ใช้ Mobile XT จะรำคาญมากครับ เพราะพิมพ์ค้นหาเป็นภาษาไทย
แล้วสระบางตัวมันใช้ไม่ได้ อย่างวันนี้พิมพ์ค้นหาคำว่า "โกลเด้น"
พอกด search ดันกลายเป็น "ยกลภดษน" ไปซะงั้น ก็เลยหาไม่เจอ

เรื่องแบต ผมว่า E71 ถ้าไม่ใช่เพราะแบตมันอึด มันก็ใช้พลังงานไม่เยอะนะครับ
ไม่จำเป็นต้องซื้อก้อนที่สองเลยครับ ปกติชั่วโมงใช้งานผมค่อนข้างยาวนาน
ก็ตั้งแต่แปดโมงยันตีสองตีสามนะครับ โทรออก รับสาย ทั้งวัน
มี เล่นเพลง ฟังวิทยุ เปิด Wi-Fi เปิด GPS เล่นเกมส์ สลับกันไป
ถึงบ้านแบตก็ยังเหลือ 25-30% ทุกวัน ซึ่งผมว่าถ้าใช้งานปกติ
แบบคนทั่วไปที่ไม่ใช่ผม Smile ผมว่าใช้ได้สองวันชัวร์ๆครับ

แต่เจ้า E71 นี่พอใช้ๆไปก็เริ่มเจอปัญหาเยอะเหมือนกันครับ

- อย่างการสลับภาษา พอใช้บ่อยๆ บางครั้ง ทำให้ระบบค้นหาใน contact ไม่ทำงาน
เช่น ปกติ กด p มันก็จะมีหน้าต่างขึ้นแสดง รายชื่อ contact ที่ขึ้นต้นด้วย p
ซึ่งบางครั้งมันก็ไม่ยอมทำงานซะงั้น ต้องปิดเปิดเครื่องถึงจะหาย

- เวลาที่เพิ่มเพลงลงในการ์ด Music Player ก็จะชอบเปิดโปรแกรมไม่ได้ ต้องปิดเปิดเครื่องถึงจะหาย
แล้วมันก็จะขั้นว่าไฟล์ library เสีย แล้วมันก็ repair ให้ แล้วถึงจะเปิดใช้งานได้

- Windows Live เวอร์ชั่นล่าสุดที่ให้โหลดได้จาก server ของ nokia
พอลงแล้วเปิดไม่ขั้นไม่รู้เป็นเพราะไปชนกับโปรแกรมอะไร
ต้องกลับไปใช้เวอร์ชั่นเก่า แล้วผมก็ตั้ง e-mail setting ของ Windows Live ไม่เป็นด้วยอะครับ

- แต่ที่หงุดหงิดสุดคงเป็นเรื่องที่ Opera mini ไม่สามารถ connect กับ Wi-Fi Hotspot ของ True ได้
ต้องกลับไปใช้ Default Brower ทุกที T_T
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : เรียน คุณ Neo7s ,เพื่อนๆ,พี่ๆ,เกจิ,ปรมาจารย์ Opera
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2008 11:31  

เรียน คุณ Neo7s ,เพื่อนๆ,พี่ๆ,เกจิ,ปรมาจารย์ Opera
ตอนนี้ opera-mini-4.1.11355-advanced ที่ Installed ไว้ทำงานได้ดีมากๆสวยงามกว่า Default Browser แต่มีปัญหา
คือ การ copy&paste ข้อความจาก Active Notes ของ NokE71
เรื่องก็มีอยู่ว่า ใน website online service ของ DTAC ผู้ที่ใช้ DTAC และสมัครเป็นสมาชิกไว้ จะส่ง SMS ได้ฟรี 50 ข้อความต่อเดือน
-ถ้าเราเปิด web แล้วพิมพ์ข้อความ ไส่หมายเลขที่ต้องการส่งก็จะช้าเสียเวลา online ไปเปล่าๆ
-ก้อเลยพิมพ์ทุกอย่างลงใน Active Note ไว้ก่อน คิดว่าจะ copy ไป paste ใน website online service ที่เปิดโดยใช้ opera-mini-4.1.11355-advanced
-ใน opera-mini-4.1.11355-advanced เมื่อเรา click เพื่อกรอกข้อความใดๆ opera ก็จะเปิด เหมือน Note Pad มาให้กรอกข้อความที่ต้องการ
-แต่เมื่อ กด Home ใน E71 เพื่อไป copy ข้อความที่เขียนไว้มาแล้ว กด Home กลับมาที่ Opera Note ที่เปิดไว้ ตอนนี้แหละเราจะ paste ข้อความ
ที่ไป copy มาจาก Active Note ได้ยังงัย ? ขอความกรุณาตอบด้วย..
ช่วงนี้มีชีวิตอยู่กับ Nok E71 Happy มากไม่เคยรู้สึกดีกะ Mobile Phone ตัวใหนดีเท่านี้มาก่อนเลย....Happy Weekend to All NokE71 FC.
neo7s
Year's Star

หัวข้อ : Re: เรียน คุณ Neo7s ,เพื่อนๆ,พี่ๆ,เกจิ,ปรมาจารย์ Opera
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2008 18:58  

Grace71 ผู้เขียน:

เรียน คุณ Neo7s ,เพื่อนๆ,พี่ๆ,เกจิ,ปรมาจารย์ Opera
ตอนนี้ opera-mini-4.1.11355-advanced ที่ Installed ไว้ทำงานได้ดีมากๆสวยงามกว่า Default Browser แต่มีปัญหา
คือ การ copy&paste ข้อความจาก Active Notes ของ NokE71
เรื่องก็มีอยู่ว่า ใน website online service ของ DTAC ผู้ที่ใช้ DTAC และสมัครเป็นสมาชิกไว้ จะส่ง SMS ได้ฟรี 50 ข้อความต่อเดือน
-ถ้าเราเปิด web แล้วพิมพ์ข้อความ ไส่หมายเลขที่ต้องการส่งก็จะช้าเสียเวลา online ไปเปล่าๆ
-ก้อเลยพิมพ์ทุกอย่างลงใน Active Note ไว้ก่อน คิดว่าจะ copy ไป paste ใน website online service ที่เปิดโดยใช้ opera-mini-4.1.11355-advanced
-ใน opera-mini-4.1.11355-advanced เมื่อเรา click เพื่อกรอกข้อความใดๆ opera ก็จะเปิด เหมือน Note Pad มาให้กรอกข้อความที่ต้องการ
-แต่เมื่อ กด Home ใน E71 เพื่อไป copy ข้อความที่เขียนไว้มาแล้ว กด Home กลับมาที่ Opera Note ที่เปิดไว้ ตอนนี้แหละเราจะ paste ข้อความ
ที่ไป copy มาจาก Active Note ได้ยังงัย ? ขอความกรุณาตอบด้วย..
ช่วงนี้มีชีวิตอยู่กับ Nok E71 Happy มากไม่เคยรู้สึกดีกะ Mobile Phone ตัวใหนดีเท่านี้มาก่อนเลย....Happy Weekend to All NokE71 FC.

Copy แล้วไป Paste ไม่ยากเลยครับ เหมือนใช้ Keyboard Shortcut ในคอมอะครับ
ขั้นแรกให้สลับ Keyboard Layout ไปเป็นภาษาอังกฤษซะก่อน
กดปุ่ม Shift แล้วก็กดปุ่ม Ctrl แล้วก็กดปุ่ม A จะเป็นการเลือกข้อความทั้งหมด
จากนั้นกดปุ่ม Shift แล้วก็กดปุ่ม Ctrl แล้วก็กดปุ่ม C จะเป็นการ Copy
แล้วพอกลับไปที่ Opera ก็กดปุ่ม Shift แล้วก็กดปุ่ม Ctrl แล้วก็กดปุ่ม V จะเป็นการ Paste ครับ
khunao19
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2008 19:18  

แต่เจ้า E71 นี่พอใช้ๆไปก็เริ่มเจอปัญหาเยอะเหมือนกันครับ

- อย่างการสลับภาษา พอใช้บ่อยๆ บางครั้ง ทำให้ระบบค้นหาใน contact ไม่ทำงาน
เช่น ปกติ กด p มันก็จะมีหน้าต่างขึ้นแสดง รายชื่อ contact ที่ขึ้นต้นด้วย p
ซึ่งบางครั้งมันก็ไม่ยอมทำงานซะงั้น ต้องปิดเปิดเครื่องถึงจะหาย

คุณ neo7s ครับ...

ผมก็เพิ่งเป็นวันนี้เอง ทีแรกก็จะลอง restart เครื่องดู...
แต่คิดอีก ลองเข้า new sms แล้วเปลี่ยนให้เป็นพิมพ์อังกฤษดู...
แล้วกลับมาลอง search contact ดูที่หน้า Home, มันใช้ได้ปกติครับ..

ยังไงลองดูอีกทีนะครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
หน้า 1, 2, 3 ... 12, 13, 14  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: