Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 มาหมุนหน้าจอ N73 กันเถอะครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 40 / เข้าชม: 14773
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: Lamphun
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : มาหมุนหน้าจอ N73 กันเถอะครับ
วันที่โพสท์ : 17 Mar 2007 03:12  
ตอบโดยอ้างถึง  

ชื่อโปรแกรม : Rotateme [www.dotsis.com]
ทดลองบน N73 ของผมแล้วทำงานได้ครับ
Laughing
แต่ต้องปลุกปล้ำกันหน่อยนะครับ ดูวิธี วิธีปลุกปล้ำ <-- ที่นี่
ibluesilicon
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ................
วันที่โพสท์ : 17 Mar 2007 03:54  

Surprised Surprised Surprised Surprised
bananaaim
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Mar 2007 09:35  

โอ้ว สวยดี แต่ปลุกปล้ำไม่เป็นอะ
[Ac]-Polz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ตอบๆ
วันที่โพสท์ : 17 Mar 2007 11:06  

ปลุกปล้ำ ทำยังไงอ่าคับ แล้วถ้าเป็นหน้าจอแบบนั้น จะเปิดใช้พวกไฟล์งานแบบดูแนวนอนได้มั้ยคับ
Year's Star

หัวข้อ : ทำงานได้ปกติครับ
วันที่โพสท์ : 17 Mar 2007 12:36  

ทำงานได้ปกติครับและหน้าจอก็กว้างขึ้นด้วย

Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy

แล้วถ้ามีเวลาผมจะอธิบายให้ครับ
Benz_Jum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Mar 2007 13:01  

มีของ 70me ป่ะ
Year's Star

หัวข้อ : สิ่งที่ต้องทำก่อน
วันที่โพสท์ : 17 Mar 2007 13:10  

ก่อนอื่นขอให้คนที่จะทำสมัครสมาชิก ของ dotsis.com และ symbiansigned.com ก่อนนะครับ
เพราะต้องใช้ในการดาวน์โหลดไฟล์และ upload ไฟล์ไปขอใบ cer. ด้วยครับ

Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy

ไปทำงานก่อนนะครับ

อ้อ เท่าที่ดูใน dotsis ตอนนี้ทำได้แค่ N73 และ N80 นะครับ
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Mar 2007 21:18  

N80 ทำงานได้แน่นอนครับ ใช้เล่นเน็ตประจำ สะดวกขึ้นเยอะเวลาใช้ mode landscape อ่ะครับ

แต่ วิธี sign มันค่อนข้างยุ่งยาก แต่ลองหัดทำก็ดี เพราะ พวก freeware อาจจะต้อง sign กันอีก อย่างพวก Fexplorer ไรพวกนี้ครับ
Year's Star

หัวข้อ : ข้อแรกครับ
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2007 02:25  

คิดว่าคงจะสมัครสมาชิกทั้งสองเวปกันแล้วนะครับ (ทั้ง dotsis.com และ symbiansigned.com )

ข้อแรกต้องดาวน์โหลดไฟล์ DevCertRequest_30_10_2006_v2.0.exe <-- คลิกตรงนี้ก็ได้
เพื่อเราจะได้ add EMIE เราลงใบ cer. ในข้อต่อไป

หรือไปที่เวปของ symbiansigned.com
Log in แล้วคลิกที่ My symbian signed และ Developer Certificates
จะมีไฟล์นี้อยู่ด้านล่างครับ คลิกเพื่อดาวน์โหลดมาไว้ในเครื่องได้เลย

[/img]

เย้ เสร็จไป 1 ข้อ Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing
Year's Star

หัวข้อ : ข้อสองครับ
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2007 02:32  

ได้ไฟล์ DevCertRequest_30_10_2006_v2.0.exe มาแล้วก็ Install ลงเครื่อง PC เราได้เลยครับ

เสร็จแล้วอย่าเพิ่งเปิดนะครับ เราต้องไปหาไฟล์มาเพิ่มก่อน

Wink Wink Wink Wink Wink

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ibluesilicon เมื่อวันที่ 18 Mar 2007 02:45; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Year's Star

หัวข้อ : ข้อสามครับ
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2007 02:44  

ไฟล์ที่ต้องหามาเพิ่มตอนนี้ คือไฟล์ sultan.key ---> คลิกทีนี่เพื่อดาวน์โหลด

ได้ไฟล์มาแล้วให้แตกไฟล์ออกมาเก็บไว้ในเครื่อง PC. ที่จำได้เช่น c:\rotateme เป็นต้น
ในไฟล์จะมีอยู่ 3 ไฟล์เราจะใช้ทั้ง 3 นะครับเก็บไว้ให้หมดเลย อย่าเพิ่งลบทิ้ง

แต่ตอนนี้เราจะใช้แค่ไฟล์เดียวก่อนคือ sultan.key
เมื่อแตกไฟล์แล้วก็ทำข้อต่อไปกันดีกว่า Surprised Surprised Surprised Surprised Surprised
Year's Star

หัวข้อ : ข้อสี่ครับ
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2007 02:57  

ให้เปิดโปรแกรม Developer Certificates ที่เราติดตั้งลง PC ไปแล้วขึ้นมาแล้วใส่ชื่อไฟล์ที่จะเป็นชื่อไฟล์ใบ cer ของเรา เอาที่เราจำได้นะครับไม่ต้องเอาตามรูปก็ได้ ในรูปใช้ dzed
กดดูตรงปุ่ม ... ด้านหลังช่องใส่ชื่อไฟล์ก็ดีนะครับ จะได้ไม่ต้อง search หาไฟล์เหมือนผม
เสร็จแล้วกด Next ไปขั้นตอนต่อไป

Year's Star

หัวข้อ : ข้อห้าแล้วครับ
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2007 03:12  

เมื่อกด Next มาแล้วให้เลือก No เพราะเราไม่มี ACS publisher ID

ต่อไปก็คลิกที่ปุ่ม ... แล้วไปเลือกไฟล์ sultan.key ที่เราโหลดมาและแตกไฟล์ zip แล้วในโฟล์เดอร์ c:\rotateme
(จะไม่เหมือนในรูปนะครับ เพราะในรูปเป็นของตัวอย่างของโปรแกรม Fexplorer)

จากนั้นก็ใส่ Private key file password เป็น 0123456

กด Next เพื่อไปข้อถัดไป

Year's Star

หัวข้อ : ข้อหก
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2007 03:20  

ครึ่งทางแล้วครับ ลำบากน่าดูแต่เพื่อความเดิ้นเราต้องสู้ต่อไป

ตอนนี้ให้กรอกรายละเอียดต่าง ๆ ของเราลงไป และกด Next ต่อไปได้เลย (ง่าย ๆ ข้อนี้)
ระวังทีเค้า * ไว้ด้วยนะครับอย่าลืมและข้ามหล่ะเดี๋ยวไม่ผ่าน

Year's Star

หัวข้อ : ข้อเจ็ด
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2007 03:31  

ให้กดตรง ... ตรงช่อง IMEI(s)

จะมี pop up มาใหม่ ให้เราใส่หมายเลข IMEI ของเรา กด Add แล้วกด OK เพิ่มปิดหน้าต่าง pop up

รหัสดู EMIE nokia คือ *#06#

กลับมาที่หน้าต่างใหญ่อีกครั้งให้กด Add เพื่อเลือกทั้งหมด และ กด Next เืพื่อทำข้อต่อไป

Year's Star

หัวข้อ : ข้อแปด
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2007 03:39  

เมื่อหน้าจอใหม่ปรากฏก็ให้เรากด Finish ได้เลยครับ

โปรแกรมจะสร้างไฟล์ชื่อที่เราตั้งไว้ในข้อ 4 โดยมีนามสกุล .csr ในโฟลเดอร์ที่ให้กด ... ดู

ถ้าจำไม่ได้ก็ให้ search ดูครับโดยใช้ .csr น่ะแหละครับในการค้นหา

รูปจะไม่เหมือนที่เราทำนะครับแต่ให้ดูว่ามันจะเป็นไฟล์นามสกุล csr

Year's Star

หัวข้อ : พักก่อนนะครับ
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2007 03:44  

ตอนนี้ก็เรียกได้ว่าเกือบจะเสร็จแล้ว

ผมคงต้องไปบรรทมก่อน ไว้พรุ่งนี้จะมาอธิบายต่อ

หากใครจะกรุณาก็รบกวนอธิบายแทนให้ด้วยนะครับ ตามนี้เลย

Nseries จงเจริญ Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing
Year's Star

หัวข้อ : อย่าลืมโชว์
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2007 03:54  

ใครทำได้ก่อน ก็อย่าลืมเอาหน้าจอมาโชว์กันด้วยนะครับ
คิดว่าหลายคนคงจะมี ธีม สวย ๆ เยอะ

Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing
goewza
Year's Star

จังหวัด: khon kaen
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2007 11:39  

งะ คือกานทำหน้าจอให้กลับไปด้านยาวๆหรออ แล้วทำกลับเปนแบบเดิมได้มั๊ยเนี่ยย กลัวว
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2007 16:06  

goewza ผู้เขียน:
งะ คือกานทำหน้าจอให้กลับไปด้านยาวๆหรออ แล้วทำกลับเปนแบบเดิมได้มั๊ยเนี่ยย กลัวว

เปลี่ยนไปเปลี่ยนกลับได้ครับ
ZP
Year's Star

จังหวัด: KhonKaen
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2007 16:58  

ผมทำเสร็จ หมดแล้ว อะครับ เหลือ แต่ ตอน ที่ ต้อง เอา sign ของเราเข้า app อะครับ ทำไง อะ งง อย่าง แรงงงงงง
Year's Star

หัวข้อ : ข้อเก้า
วันที่โพสท์ : 19 Mar 2007 14:42  

มาต่อกันเลยครับ คิดว่าผมคงจะไม่ได้เข้าบอร์ดอีกหลายวัน เพราะต้องไปเคลียร์งานหลายอย่าง เลยกะว่าให้เสร็จวันนี้เลย Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad

คงจะได้ไฟล์สกุล .csr กันแล้วนะครับตอนนี้เราจะ upload ไปขอใบ cer กัน
ให้ทุกคน log in เข้าเวปของ symbiansigned.com ที่เราสมัครและได้โหลดไฟล์ DevCertRequest มาตอนแรก

log in แล้วไปที่ My Symbian Signed >>> Developer Certificates >>> Request
ให้เราเลือกไฟล์ .csr ที่เราสร้าง แล้วกด send ขึ้นไปที่เวปเพื่อขอใบ cer

kamikaze_1979
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นครปฐม
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Mar 2007 14:45  

โหลดไม่ได้อ๊ะคร๊าบ Rotateme [www.dotsis.com] งง ๆ ช่วยอัปเป็นไฟล์ให้หน่อยคร๊าบ อยากได้มากอ่ะ ขอบคุนล่วงหน้ามาก ๆ คร๊าบ
Year's Star

หัวข้อ : ข้อสิบ
วันที่โพสท์ : 19 Mar 2007 14:58  

ต่อกันอีกเลยครับ เมื่อเรากด send เพื่อส่งไฟล์ขึ้นเวปแล้วรอสักครู่เวปจะสร้างไฟล์ .cer ให้เราและจะนำเราไปที่หน้า My DevCert ถ้าเวปไม่ไปเองและรอนานเกินนาทีก็ให้เรากดดูที่

Symbian Signed >>> Developer Certificates >>> My DevCert

ที่นี่จะมีไฟล์ .cer ให้เราดาวน์โหลดมาใช้ ก็ให้เรากด Download เลยครับ แล้วเอาไปเก็บไว้ใน PC โฟล์เดอร์เดียวกับสามไฟล์ที่เราแตก zip ไว้ตอนแรก ถ้าทุกคนทำตามตัวอย่างก็จะอยู่ที่

C:\rotateme

[color=blue]
Year's Star

หัวข้อ : ข้อสิบเอ็ด
วันที่โพสท์ : 19 Mar 2007 15:20  

ตอนนี้ในโฟล์เดอร์ c:\ratateme ของเราก็จะมีอยู่ 4 ไฟล์แล้วคือ

1. auto_signsis.bat
2. signsis.exe
3. sultan.key
4. xxx.cer <---- ไฟล์ที่ได้จาก symbiansigned.com

เหลือแต่ไฟล์ของโปรแกรม ก็ให้เราโหลดมาจาก dotsis.com เลยครับ

ไฟล์ <-------

ลองกดดูครับ ไม่รู้ว่า link จะโหลดได้หรือเปล่า เพราะปกติจะโหลดได้เฉพาะสมาชิกนะครับ
Year's Star

หัวข้อ : ข้อสิบสอง
วันที่โพสท์ : 19 Mar 2007 15:55  

มาถึงข้อนี้เราจะมีไฟล์ในโฟล์เดอร์ c:\rotateme ครบห้าไฟล์แล้วคือ

1. auto_signsis.bat
2. signsis.exe
3. sultan.key
4. xxx.cer <---- ไฟล์ที่ได้จาก symbiansigned.com xxx คือชื่อไฟล์ที่แต่ละคนตั้งนะครับ
5. rotateme_unsigned.sis

**** อย่าย้ายไฟล์ไปที่ไหนนะครับ ทั้งย้ายโฟล์เดอร์ หรือย้ายเครื่อง ผมลองทำแล้วเครื่องไม่ยอมสร้างไฟล์ signed ให้

ให้เราไปที่โฟล์เดอร์ rotateme ครับ

คลิกขวาที่ไฟล์ auto_signsis.bat แล้วเลือก edit หรือ open with เลือก notepad
หรือเปิด notepad เลือกไฟล์ auto_signsis.bat ในโฟล์เดอร์ rotateme ครับ

เปิดไฟล์มาจะมีข้อความว่า signsis FExplorer.sis FExplorer_signed.sis xxxxxx.cer sultan.key 0123456 บรรทัดเดียวให้เราแก้เป็น

signsis rotateme_unsigned.sis rotateme_signed.sis xxx.cer sultan.key 0123456

Exclamation Exclamation Exclamation xxx.cer คือไฟล์ที่แต่ละคนตั้งชื่อไว้และได้จาก symbiansigned.com

แก้แล้วเลือก Save ครับ อย่าใช้ Save as นะครับ ลองแล้วเครื่องไม่ยอมสร้างไฟล์ signed ให้เช่นกัน ไม่รู้เป็นเพราะอะไร
drsomchai
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Mar 2007 16:10  

ขอบคุณมากครับ สำเร็จแล้วครับ :D
Year's Star

หัวข้อ : ข้อสุดท้าย
วันที่โพสท์ : 19 Mar 2007 16:14  

สุดท้ายแล้วนะครับ

หลังจากเราแก้ไฟล์ auto_signsis.bat แล้วก็ให้เราดับเบิ้ลคลิกที่ไฟล์ auto_signsis.bat นี่หละครับ
ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดเครื่องจะสร้างไฟล์ rotateme_signed.sis ให้เราเพิ่มอีกหนึ่งไฟล์

เราก็ใช้ไฟล์ rotateme_signed.sis ไปลงในเครื่อง N73 หรือ N80 ของเรา

เสร็จแล้วครับ หวังว่าทุกคนคงจะหมุนจอได้และใช้ประโยชน์ได้จากโปรแกรมดอกฟ้านี้นะครับ
(เฮ้อ กว่าจะเด็ดได้) Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy

อ้อ ไฟล์ที่ได้ใช้ได้กับเครื่องใครเครื่องมันนะครับ ตาม EMIE number ที่เราใส่ไว้แต่แรก
ขอให้ทุกคนลองทำดูเพราะอาจต้องใช้อีกในอนาคตเพราะมีโปรแกรม freeware ใหม่ ๆ
บางโปรแกรม ต้องมา signed เองอย่างนี้แหละครับ เหมือนคุณ -MeeTz- ว่าไว้
Year's Star

หัวข้อ : ตอบข้อสงสัย
วันที่โพสท์ : 19 Mar 2007 16:23  

หลายคนที่สงสัยนะครับ
เราสามารถเปลี่ยนกลับไป กลับมา ระหว่างหน้าจอแนวนอน / แนวตั้งได้ตลอดเวลาครับ

ถ้าจะเอาเป็นแนวนอนเราก็เลือกแบบ Landscape
ถ้าจะเอาเป็นแนวตั้งเราก็เลือกแบบ Portrait

หรือว่าเวลาเราปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ เครื่องก็จะกลับไปเป็นแนวตั้งเหมือนเดิมครับ

อย่าลืมเอาธีม แนวนอน มาโชว์กันบ้างนะครับ

urana_iko
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Mar 2007 11:02  

โอ้....สะดวกดีแท้ค่ะ ขอบคุณสำหรับโปรแกรมดีๆนะคะ Razz
konfon
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Mar 2007 22:11  

ทำไม่ได้อ่ามันไม่ยอม signed.sis อ่าทำไงดีอ่ะ Crying or Very sad
Year's Star

หัวข้อ : ลองดูอีกที
วันที่โพสท์ : 25 Mar 2007 16:58  

ถ้าได้ไฟล์มาครบทั้งห้าไฟล์แล้วลองทบทวนดูข้อสิบสองอีกทีนะครับ
น่าจะหลงลืมตรงข้อห้ามไหนสักที่หรืออาจพิมพ์ชื่อไฟล์ผิด
Smile Smile Smile Smile Smile

ลองอีกทีครับ
user69
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2007 23:23  

Finally!!!!!!!!!!!

อย่างกับเล่นเกมส์เลยครับ
ต้องสะสม Item ต่างๆ ไปตามเมืองต่างๆเพื่อพบคน หารหัสลับ
สุดท้ายก็ลงได้

ผมลองไปสองรอบครับ กว่าจะได้
อย่าย้ายไฟล์นะครับ ครั้งแรกไฟล์กระจัดกระจาย ผมย้ายมารวมกันเลยไม่สำเร็จ
ครั้งที่สอง ก็เลยต้องทำตามคำแนะนำอย่างเคร่งครัด

มันส์ดีครับ

ขอบคุณ คุณ ibluesilicon มากนะครับ
lucky036
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Mar 2007 15:18  

สำเร็จแล้ว ขอบคุณค่า Razz
kamikaze_1979
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นครปฐม
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Mar 2007 16:55  

เข้าเวป https://www.symbiansigned.com/app/page ไม่ได้อ่ะ มันไม่ขี้นอะไรเลยเป็นหน้าจอสีขาวอย่างเดียว ช่วยด้วยคับ ขอบคุนล่วงหน้า
YoKEYKung
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเตป
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Mar 2007 19:19  

มันใช้กับ3250ไดปะ เคยลงแล้วมันบอกใบรับรองใช้ไม่ได้ ถ้าทำตามวิะีที่บอกมาแล้วได้ปะ ใครทำดูแล้วบอกด้วยนะครับ.....ขอบขุนครับ Embarassed
zmallzap
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Apr 2007 14:20  

ใครมี rotateme_unsigned.zip ขอหน่อยคับ

โหลด Dotsis ไม่ได้ -*-

สมัครแล้วก็ยังโหลดไม่ได้ งง Confused
love_jam
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Phuket
หัวข้อ : ทำไมยังไม่ได้ทีล่ะ
วันที่โพสท์ : 07 May 2007 16:33  

เราดับเบิ้ลคลิ้กที่ auto_signsis.bat แล้วมันยังไม่สร้าง rotateme_signed.sis อีกล่ะ ต้องทำไงเนี้ย
อยากได้มากๆ ปล้ำทำเป็นวันๆ แล้ว
tackey3
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2007 22:04  

ประเด็นคือ ผมสมัคร symbiansigned.com มันขึ้นข้อความ พยายามกรอกหลายครั้งแล้ว มันก็ขึ้นข้อความดังรูป ผมอยากจะขอความกรุณาเจ้าของกระทู้ช่วย sign ให้ผมหน่อยได้ไหมคับ คือผมจะให้ ime(351851010539394) ไว้ แล้วส่งไฟล์ signed มาตามอีเมล์นี้นะคับ ผมขอรบกวนด้วยนะคับ
sandee_chan3@hotmail.com
hiter
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2007 15:30  

ผมหา reg. ของ https://www.symbiansigned.com ไม่ได้อ่ะครับ
มันกดตรงไหนครับเนี่ย แหะๆ

Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed
akatsuki
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Nongkhai
หัวข้อ : Re: สิ่งที่ต้องทำก่อน
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2007 13:42  

ibluesilicon ผู้เขียน:
ก่อนอื่นขอให้คนที่จะทำสมัครสมาชิก ของ dotsis.com และ symbiansigned.com ก่อนนะครับ
เพราะต้องใช้ในการดาวน์โหลดไฟล์และ upload ไฟล์ไปขอใบ cer. ด้วยครับ

ไปทำงานก่อนนะครับ

อ้อ เท่าที่ดูใน dotsis ตอนนี้ทำได้แค่ N73 และ N80 นะครับ

---------------------------------------------------------------------------------------------
symbiansigned.com สมัครยังไง/ตรงไหนหรอคับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: